PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi kinh nghiệm phượt xuyên Việt = xe đợp gv, tp.hcm

MoiTapBoi
10-05-2013, 21:24
Tình hình là cuối tháng 6 đầu tháng 7 mình sẽ làm chuyến xuyên việt bằng xe đợp.
Mà trước giờ mình chỉ đi bằng chiếc ex từ sg ra phú yên gòi ngược zìa thôi, nên ko có kn trong việc phượt = xe đợp lém.
Mình tính đi 1 mình thôi : từ sg -> cà mau, ngược lên tây nguyên, xuống nha trang -> qui nhơn -> hn.
Bro nào có kinh nghiệm thì giúp mình tí : mua xe ở đâu? loại gì?( mình chi khoảng tầm 4tr để mua xe thôi còn lại để mua phụ tùng linh tinh nữa, có nên đặt hàng e vĩnh cửu ở hn dzo ko?, lộ trình nên đi sao để tham quan ?...)
mình ở gò vấp, tp.hcm.
có gì add fb mình nha : facebook.com/quangle613
thx

nuocmatcasau
10-05-2013, 23:07
Xe cộ thì tầm 4tr cậu kiếm xe cũ mới có xe ngon được, rảo quanh diễn đàn xem ai bán xe không thì mua lại, tầm 4tr thì cũng khó tư vấn cho cậu. tính đạp xe thì phải có sức khỏe, tốt nhất là ngay từ hôm nay kiếm một con xe đạp , j cũng được, tích cực đi làm, đi học, dạo phố bằng xe đạp, cuối tuần làm mây chuyến 30-60km tùy sức để cơ thể quen dần chạy đường dài, mang nước theo đầy đủ, một cây kẹo nữa thì càng tốt, 20km thì dừng lại nghĩ 10'. Học cách sửa, vá xe dần dần đi.
Về lộ trình thì cậu phải nói rõ là đi trong bao lâu, kinh phí thế nào, .... thì người khác mới biết bạn đi kiểu j mà tư vấn.
Từ Sài Gòn ra Cà Mau bạn nên coi topic chuyến đi thần tốc của một bạn trong forum đó để tìm hiểu và tự tính toán ngủ nghỉ thế nào, mới đi thì cứ 100-120km ngày là đủ. đi lên Tây Nguyên thì sẽ hơi phê, bạn đạp xe mấy chuyến qua Đồng Nai để luyện leo đèo cũng tốt, vì nó thoải, và gần, tầm 40-50km đổ lại. Xuống Nha Trang - Qui nhơn thường gặp gió ngược nên đạp ra Long Hải , VŨng tàu đi đường bờ biển, chọn mấy ngày gió ngược đi thử.
Sơ lược là thế, còn một câu cuối cho bạn luôn, ko đi được thì cứ quẳng xe lên xe khách , ko phải ngại. :)

MoiTapBoi
11-05-2013, 10:01
Tầm 2 tuần nữa sẽ đi kiếm xe, tại tuần sau phải zìa quê ăn đám cưới nên ko có thời gian, có bro nào gần gv thì chia xẻ ít thông tin xe cộ nha.
mình chú trọng vào việc đi đc nhìu nơi, tham quan và thưởng thức đặc sản tại mỗi nơi nhìu nên kinh phí tập trung vào mấy khoảng này :D
còn xe thì tầm 4 củ thôi ~.~
thời gian đi thì ko hạn chế chừng nào xong thì thôi :D (tại hè nên rảnh mà ), kinh phí cũng hơi eo hẹp tầm 20 củ thôi ah ( ko đủ bít lết ra nổi HN ko ~.~)

dangnhat
11-05-2013, 11:37
Đi bụi mà chơi hết 20 củ là phê đó. Mình nghỉ bạn nên tìm nhà dân, nhà chùa.. ngủ free sẻ thú vị hơn là ngủ nhà nghỉ. Ngủ nhà dân ví như bạn đi qua Tây Nguyên có thể cuốc cỏ cà phê thử vài ngày, đi qua Xứ Nghệ có thể thử đi nhặt củi ven rừng một ngày, rồi qua gì gì đó ... thế có hay hơn ko. Cứ đến nhà dân trình bày hoàn cảnh mình tin bạn sẻ có một manh chiếu và một góc phòng cho bạn. Hj

MoiTapBoi
11-05-2013, 14:44
nghe có vẻ hay, hi vọng lúc đó gặp đc vài nhà dân hiếu khách :D

exo0311
14-05-2013, 16:26
chịu khó đầu tư cái lều. đi ngang chỗ nào đó thì xin dựng gần ủy ban hay trong khuôn viên chùa..đem theo 1tr bỏ túi + 1 ATM Vietcombank hay Agribank..để khi nào túng quá thì nhờ ng thân cứu trợ với đề phòng rủi ro khi mang nhiều tiền

Nên đạp từ HCM ra HN và chọn khoảng thời gian cuối năm..DO thời tiết chuyển từ nóng sang lạnh sẽ dễ chịu hơn là ngược lại.

Muốn vừa đạp vừa dạo chơi thì nên bỏ khoảng 25-30 ngày..mỗi ngày đạp khoảng 60-80km

Chúc bạn may mắn cho chuyến đi của mình =)

MoiTapBoi
16-05-2013, 00:06
dự là đầu tháng 7 đi, chắc lúc đó mưa giông gió bão lắm, nhưng máu lắm gòi, phải cố thôi :D

metalik
16-05-2013, 16:46
Tình hình là cuối tháng 6 đầu tháng 7 mình sẽ làm chuyến xuyên việt bằng xe đợp.
Mà trước giờ mình chỉ đi bằng chiếc ex từ sg ra phú yên gòi ngược zìa thôi, nên ko có kn trong việc phượt = xe đợp lém.
Mình tính đi 1 mình thôi : từ sg -> cà mau, ngược lên tây nguyên, xuống nha trang -> qui nhơn -> hn.
Bro nào có kinh nghiệm thì giúp mình tí : mua xe ở đâu? loại gì?( mình chi khoảng tầm 4tr để mua xe thôi còn lại để mua phụ tùng linh tinh nữa, có nên đặt hàng e vĩnh cửu ở hn dzo ko?, lộ trình nên đi sao để tham quan ?...)
mình ở gò vấp, tp.hcm.
có gì add fb mình nha : facebook.com/quangle613
thx

4tr nghiên cứu con asama amt 48 ngoài Võ Thị Sáu thử bác ơi: http://www.martin107-bike.com/?opt=product&p=22
Khiếp, kinh phí những 20tr mà còn eo hẹp... :P

dnghia
16-05-2013, 20:57
Chào bạn, mình thấy cuộc sống này chán quá và cũng muốn đi đâu đó thật xa để tìm lại bản thân mình. Mình rất khâm phục mấy bạn đi xuyên Việt, không hiểu sao mấy bạn khỏe thế, chứ mình đạp 30km là đuối lắm rồi :(

tanphuc113
19-05-2013, 00:13
không biết có cùng cung đường giống mình không :D

Đương Phan
19-05-2013, 11:59
Chào bạn, mình cũng có một ít kinh nghiệm về đi xe đạp xuyên Việt, có thể chia sẻ cùng bạn!

Trước tiên, chúc mừng bạn đã có ý tưởng xuyên Việt bằng xe đạp, thực hiện được nó sẽ là một trải nghiệm rất hay trong cuộc đời. (c)

Từ ý tưởng cho đến thực hiện là một khoảng cách đó bạn!!! Bạn phải vượt qua những ý kiến của bạn bè, người thân, gia đình về những khó khăn, trở ngại, hiểm nguy, bla bla,... bạn phải trải qua trên chặng đường (nói thật đó chỉ là những suy nghĩ ít khi nào gặp phải).

Cản trở lớn nhất chính là bản thân của mình! Đó là sự quyết tâm đi đến cùng với hành trình đã vạch ra.

Bạn chưa có kinh nghiệm đi xe đạp đường dài đó là một thiếu sót. Theo ý mình trước tiên, bạn khoan thực hiện chuyến xuyên Việt, năm nay hãy đi trước tour "Vòng quanh miền Tây". Miền tây dễ đi, không đèo núi, người dân thân thiện, cảnh vật tuyệt vời sẽ cho bạn nhiều kinh nghiệm để đi xuyên Việt.

Mình thử phác thảo lộ trình miền tây bạn tham khảo:

Saigon - Long An - Đồng Tháp Mười - Châu Đốc - Hà Tiên - Phú Quốc
(Đón tàu chợ từ HT, nên thử cảm giác tàu chợ như thế nào, lênh đênh trên biển ra PQ cũng hay, nếu ko bạn đi cao tốc cũng đc, HT đã có cao tốc thẳng ra PQ) - Bắt đầu khám phá PQ nào, nếu được nên ở 1 tuần ở PQ, thực hành các kỹ năng sinh tồn, dã ngoại; PQ rất đẹp, 1 tuần vòng quanh đảo bạn sẽ ko hối tiếc đâu.
- Rạch Giá - U Minh - Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Trà Vinh - Bến Tre - Gò Công - Sài Gòn.

Về vấn đề xe đạp, nói thật bạn ko cần một chiếc xe quá xịn đâu. Như mình chỉ có chiếc xe cùn tàn giá 400k mua ở cầu Sắt. Quan trọng là xe có đề thôi, và phải trang bị một số kỹ năng sửa xe căn bản.

15-20 ngày cho hành trình miền tây là đẹp. Và bạn đã có một vốn liếng kinh nghiệm ko nhỏ để chinh phục các thử thách gian nan hơn. Tiền bạc hãy bỏ hết vào ATM, chỉ nên để <500k trong bóp. Hãy trải nghiệm ngủ lều, võng, nhà dân, đừng vào khách sạn, hãy đi với một tâm hồn sảng khoái và một nụ cười rạng rỡ.

Vài chia sẻ gởi đến bạn, hy vọng có thể giúp ít nhiều!

Còn về kinh nghiệm xuyên Việt? Hãy đi miền Tây trước đã... ;)

dangnhat
20-05-2013, 15:09
ở HN còn vô đây mua xe ầm ầm, mình ở đây lại còn phải đặt hàng HN làm gì?
Tầm 2 tuần nữa sẽ đi kiếm xe, tại tuần sau phải zìa quê ăn đám cưới nên ko có thời gian, có bro nào gần gv thì chia xẻ ít thông tin xe cộ nha.
mình chú trọng vào việc đi đc nhìu nơi, tham quan và thưởng thức đặc sản tại mỗi nơi nhìu nên kinh phí tập trung vào mấy khoảng này :D
còn xe thì tầm 4 củ thôi ~.~
thời gian đi thì ko hạn chế chừng nào xong thì thôi :D (tại hè nên rảnh mà ), kinh phí cũng hơi eo hẹp tầm 20 củ thôi ah ( ko đủ bít lết ra nổi HN ko ~.~)

MoiTapBoi
21-05-2013, 09:34
mới làm 2 cái đám cưới ngoài quê dzo thiệt là chuối, tuần sau sẽ đi lùng xe + phụ tùng ...bla.bla...
mong sẽ ko gặp gì trục trặc để khởi hành trước tháng 7.

tranthientrinh
22-05-2013, 11:02
Chào bạn, mình thấy cuộc sống này chán quá và cũng muốn đi đâu đó thật xa để tìm lại bản thân mình. Mình rất khâm phục mấy bạn đi xuyên Việt, không hiểu sao mấy bạn khỏe thế, chứ mình đạp 30km là đuối lắm rồi :(
cố gắng tập luyện thêm bạn nhé. ko gì là ko thể mà!!!

nuocmatcasau
22-06-2013, 18:51
Đi chưa vậy bồ tèo :)

tanphuc113
22-06-2013, 23:03
chủ topic này đâu rồi :)) đến đâu rồi :D
Gò Vấp nè :)) https://www.phuot.vn/threads/96460-xe-%C4%91%E1%BA%A1p-HCM-%C4%90%C3%A0-N%E1%BA%B5ng-kh%E1%BB%9Fi-h%C3%A0nh-01-07-2013

MoiTapBoi
23-06-2013, 11:19
đã rinh đc e gt + bla bla phụ tùng đầy đủ.
đang rèn thể lực= các buổi sáng vòng vòng cung đường gò té > lái thiêu> bình dương > q.12
cảm thấy thể lực đủ thì sẽ bắt đầu .

balamon23
29-06-2013, 19:45
đã rinh đc e gt + bla bla phụ tùng đầy đủ.
đang rèn thể lực= các buổi sáng vòng vòng cung đường gò té > lái thiêu> bình dương > q.12
cảm thấy thể lực đủ thì sẽ bắt đầu .

Cố gắng làm vài chuyến chừng 100km đi bác, cảm thấy okie thì sẽ đi được thôi, đạp vòng vòng SG cũng chẳng xi nhê gì đâu (beer)