PDA

View Full Version : Trek Annapurna Circuit (Tháng 1-2/2014)

r0sy
06-05-2013, 00:37
Chào mọi người,

Sau chuyến trek EBC ở Nepal thì mình bị nghiện Nepal, và luôn muốn quay trở lại để tiếp tục khám phá đất nước xinh đẹp này. Ở Nepal có 2 cung đường trek nổi tiếng nhất là EBC và quanh dãy Annapurna. Annapurna Circuit luôn đc đánh giá là 1 trong 10 cung đường trek đẹp nhất thế giới không chỉ bởi phong cảnh thiên nhiên hùng vĩ (thậm chí 1 vài đứa bạn mình từng trek nói còn đẹp hơn EBC), mà còn là sự đa dạng của văn hóa. Quãng đường sẽ trek từ tầm 800m lên tới hơn 5000m. Đặc biệt thời gian trên thì còn có cơ hội ngắm hoa đỗ quyên, nhưng expect là sẽ có tuyết. Tuy thời gian mùa thu thì khả năng trời trong xanh lớn hơn nhưng mùa thu thì mình không bói ra đâu 15-20 ngày để đi cả. Thật sự trek ở Nepal mà ngắn ngày thì rất phí :D. Nếu kết hợp dịp Tết âm 2014 thì mới có thể đi được.

Về thời gian thì mình chưa fix ngày cụ thể, nhưng nói chung quanh đợt tết âm, đi từ 15-20 ngày total.

Sẽ có 1 ngày ở Kathmandu, sau đó sẽ đi bus đến Pokhara, tham quan nghỉ ngơi thu xếp mọi thứ 1 ngày và sau đó trek luôn. Đối với cung trek này thì có thể lựa chọn trek từ 12-17 ngày tùy vào thời gian của mình.

Về cách thức đi thì từ VN sẽ mua vé HN-BKK-Katmandu hoặc HN-Kul-Kathmandu. Ở Nepal mình có quen 1 vài người nên dự định chuyến này sẽ tự đi, ko qua công ty du lịch. Mình sẽ nhờ bạn mình tìm cho guide và porter, cũng như thu xếp các thủ tục về giấy phép. Ngoại trừ tiền visa, vé máy bay thì chi phí ước tính khoảng 30-40$/ ngày

Tham khảo:

- Annapurna trek in Jan: http://www.youtube.com/watch?v=dDzJxeJ7Mb0
- Annapurna trek in Feb: http://www.youtube.com/watch?v=-6MSdBxZEzI
- Others: http://www.youtube.com/watch?v=eXIQn-ylc80
http://www.youtube.com/watch?v=j5J6casUsrw
http://www.youtube.com/watch?v=69eI1LoS78g

Bạn nào có ý định đi thì lập hội rùi bàn bạc kỹ hơn nhé ;)

trucdh
06-05-2013, 20:05
Mình cũng đã có dự định đi Nepal lâu rồi sau khi đọc bài Hy mã lạp son của anh Tuấn. Nhưng thời gian thì hơi nhiều nếu đi mà gói gọn trong dịp tết và nghỉ một tuần thì được chứ 02, 03 tuần liên tục thì hơi kẹt. Bạn có thể sắp xếp nghỉ tết 01 tuần và nghỉ thêm 01 tuần nữa được chứ.

mihtua
07-05-2013, 08:22
Cứ từ từ rồi khoai sẽ nhừ :D
Để anh thu xếp xem có đi đc ko, anh muốn quay lại Nepal cũng để đi trek thôi. Chặng Kath-Pokhara thì bay thôi em ơi, bay mất có 30' chứ đi bus mất 6,7h là ít nhất đấy, giá vé cũng ko quá đắt, nhờ ng quen bên đấy đặt chỉ khoảng 35-40$/chiều thôi. Trek thì tối thiểu khoảng 12 ngày là ổn rồi :)

r0sy
07-05-2013, 09:59
@mihtua: bay thì nhanh nhưng nói thật em sợ các thể loại máy bay ở Nepal lắm, nên đi bus cho lành. Năm nào chả có vài vụ :(. Tuy nhiên bạn nào thích bay thì có thể đặt vé bay mà . Uhm total tầm 15 ngày chắc đủ nhỉ (3 ngày di chuyển, 12 ngày trek)

@trucdh: tớ đang nghĩ đến phương án 15 ngày bạn ạ, như vậy đủ 1 tuần nghỉ tết và 1 tuần trc/ sau đó

Bazo
07-05-2013, 10:28
Tham khảo:

- Annapurna trek in Jan: http://www.youtube.com/watch?v=dDzJxeJ7Mb0
- Annapurna trek in Feb: http://www.youtube.com/watch?v=-6MSdBxZEzI
- Others: http://www.youtube.com/watch?v=eXIQn-ylc80
http://www.youtube.com/watch?v=j5J6casUsrw
http://www.youtube.com/watch?v=69eI1LoS78g

Bạn nào có ý định đi thì lập hội rùi bàn bạc kỹ hơn nhé ;)

Hi Rosy,

Mình cùng muốn trek Hima dịp đấy nhưng vừa xem qua vd 'trek in Jan' thì thấy phong cảnh Anna lúc đấy có vẻ không hấp dẫn như tuyến EBC bạn đã đi??? tất nhiên là vẫn hấp dẫn nhưng nếu phải lựa chọn thì bạn sẽ recommend tuyến nào? Tks.

chison
07-05-2013, 11:12
Mình có đọc bài của bạn rOsy về chuyen trek EBC va mình cũng có dự định đi trek một chuyến như vậy. Chuyến này của bạn cũng rất hay, nếu đi cùng được với một người có kinh nghiệm như rOsy thì còn gì bằng. Mình có thể thu xếp đi được nếu đó là dịp 1 tuần tết + 1 tuần sau tết (thì tốt hơn) mặc dù mình hơi sợ lạnh. Mình ở HN, nếu dịp nào bạn tổ chức gặp những bạn đồng hành tiềm năng thì thông báo mình nhé (Pls inbox or email: [email protected], nữ)

r0sy
07-05-2013, 11:33
Hi Rosy,

Mình cùng muốn trek Hima dịp đấy nhưng vừa xem qua vd 'trek in Jan' thì thấy phong cảnh Anna lúc đấy có vẻ không hấp dẫn như tuyến EBC bạn đã đi??? tất nhiên là vẫn hấp dẫn nhưng nếu phải lựa chọn thì bạn sẽ recommend tuyến nào? Tks.

Chắc tại vì tớ đi EBC vào mùa thu, mùa thu thì cảnh chắc sẽ đẹp hơn bạn ạ, ít ra tớ nghĩ trời sẽ trong hơn, khả năng thời tiết ổn định hơn so với tháng 1-2. Tớ chưa đi Annapurna nên ko biết recommend thế nào, nhưng nếu chọn 1 trong 2 thì chọn EBC đi :D, dù sao nhìn thấy ngọn núi cao nhất TG, nghĩa địa với vài ngọn nổi tiếng khác như Lhotse, Nuptse hay Ama Dablam cũng xúc động hơn, tớ nghĩ thế.

r0sy
07-05-2013, 12:26
Một số điểm nhấn của cung đường trek Annapurna Circuit:

- Qua các đỉnh cao trên 8000m: Manaslu, Dhaulagiri, Annapurna I,II,IV và 1 số đỉnh nổi tiếng khác: Langtang Himal, Fish Tail
- Qua Langtang valley và Poon Hill rất đẹp, mọi người có thể search google về 2 nơi này
- Một đoạn đường trong này từ Dharapani đến Kagbeni nằm trong The Great Himalaya Trail
- Đi qua hẻm núi sâu nhất thế giới nằm giữa 2 đỉnh trên 8000m (Annapurna I và Dhaulagiri)
- Qua Tilicho lake cao 4919m, một trong những hồ cao nhất thế giới, và cũng rất đẹp ;)
- QUa đèo Thorung La - điểm cao nhất của hành trình: khoảng 5400m

Inspiration :)
http://www.flickr.com/photos/62108170@N05/sets/

bomcuoi
07-05-2013, 15:59
Rất thích chuyến này của bác!

Sẽ note lại và theo dõi => có thể sẽ tham gia cùng bác. Có gì bác share thông tin cùng trao đổi nhé.

khotinh
08-05-2013, 09:11
Chào chủ thớt,

Em vừa trek cung này về cách đây có mấy ngày. Cũng chỉ một mình (em là nữ) và không qua Công ty du lịch. Chủ thớt yên tâm là có tuyết vì thời điểm trek tháng 1-2 bên đó vẫn còn lạnh và tuyết rơi dày, em sợ Thorung La Pass nó đóng cửa thời gian đó vì tuyết rơi nặng, chủ thớt không được qua thôi. Đợt rồi, em trek mà bị dính một ngày thời tiết xấu, tuyết rơi quá nặng, trắng trời trắng đất phải dừng lại một ngày. Những ngày sau thì đỡ hơn, nhưng vẫn lầm lũi cái cảnh trek dưới tuyết, dưới mưa và nắng chói chang, nhất là khi lên đến High Camp, đẹp vô cùng tận, đoạn Thorungla pass thì gần đi trên tuyết toàn bộ. Một trải nghiệm vô cùng thú vị.

Về bệnh độ cao, em bị mắc 2 lần một lần em trek ice's lake (điểm này ngoài dự định) tại Braga bị đau đầu. nôn mửa, mạch máu như chực vỡ vụn nhưng vừa hạ độ cao kịp do ice'lake chỉ trek trong ngày (nghĩ lại mà thấy may quá), lần thứ hai khi em ở tại High camp đêm hôm trước đầu đau như búa bổ, sáng hôm sau xác định là phải tụt xuống Phedi hay Letdar nhưng vì đoạn trek lên High camp rất dốc mà mệt, sau khi dùng viên thuốc của thằng người Romani, vận động nhẹ em thấy đỡ và quyết tâm trek thẳng lên Thorung La Pass, trời, chưa bao giờ thấy khó khăn như vậy, mọi trekkers vượt qua em hết, em tự an ủi trấn tĩnh bảo thân: Cứ từ từ rồi sẽ đến, hít sâu thở dài, bước thật ngắn và chậm để quen dần với độ cao. Mỗi lần nghỉ tuyệt đối không được ngồi vì khi ngồi xuống thì cảm tưởng ko thể đứng lên. Em nghĩ chủ thớt cũng bị chứng này rồi nên có kinh nghiệm, hi vọng chuyến tới chủ thớt ko giống em. Nhớ là cứ đi thật từ từ, uống thật nhiều nước và tuyệt đối không nằm nghỉ sau một ngày trek lên cao (đoạn letdar hoặc phedi hay high camp vì các đoạn này là ngủ tại đó luôn mà ko xuống thấp để ngủ).

Về chi phí thì chủ thớt tính thế hơi cao ạ. Ngủ rẻ lắm ạ có 100 rp trên dọc đường trek, ăn thì càng lên cao càng đắt, uống thì mang cái chai không đi lấy nước dọc đường khi thấp và tại lodge (nước máy nhé vì nếu mua sạch thì khá đắt) khi cao (họ cứ khuyến cao là phải mua thuốc diệt khuẩn cho vào tại kath 320 rp vỉ 50 viên, nhưng em tiếc tiền may được cái bụng tốt chẳng hề hấn gì. Tất tật em cũng chỉ hết khoảng 200 usd cho 17 ngày ở Nepal, trek annapurna từ Besi sahar đến Jomsom, sau đó bay về Pokhara. Lịch trình em trek thêm icelake, Jhong (lower mustang, chẳng gặp trekker nào nhưng em đọc thấy cuốn LP nó khuyến nghị nên em hỏi đường rồi trek lên để vẫn biết một phần về Mustang mà tiết kiệm kha khá- vì trek lên upper mustang mất thêm 500 usd extra fee) và kagbeni (đúng như chủ thớt nói, đoạn đường này đẹp rất riêng, cảm giác như đi trên sa mạc rộng lớn vô cùng tận và phía trước là các núi tuyết vậy mà nhiều người bỏ qua lắm về Muktinath là họ bắt đi Jomsom luôn, hic. May quá, em vẫn cố trek dù trên cả đoạn này em chẳng gặp ai hết). Em định trek thêm Tal lake hoặc tilicho base camp nhưng vì bão tuyết rơi đúng ngày đó nên ko đi được, một đoàn 3 người cố trek và đã phải quay lại, nếu chủ thớt có thời gian thì em nghĩ ko nên bỏ qua, Tal lake là hồ cao nhất đẹp lắm ạ, em thấy mấy bác guides và porters dọc đường chia sẻ vậy.

Về vụ đổi tiền, em cập nhật thêm: 1usd = 87 rp theo tỷ giá ngân hàng, 85 rp đổi ở Kath, =83.2 rp tại sân bay do đó chủ thớt đừng đổi đồng nào tại sân bay, về kath mà đổi tỷ giá tốt hơn rất nhiều, vì taxi vào kath trả đô cũng được, hoặc ngoại trừ đi local bus thì cần 20rp.

Nếu chủ thớt, ko guide ko porter thì mang đồ vừa thôi ạ, tất tần tật của em chưa đến 7kg (trong đó đã 1kg là socola, kẹo và C sủi, khoảng 1 kg là đồ dùng: đèn pin, khăn ướt, giấy vs, 1/4 bánh xà phòng, 5 gói dầu gội, kem chống nắng, chống nẻ, và 1 quyển lonely planet cùng giấy tờ cần thiết) mà vẫn đủ ấm, đủ dùng ko thiếu một thứ gì, có thể vì em là đứa chịu bẩn tốt :D. Chứ em nhìn nhiều bạn nước ngoài mang cả vali kéo đi trek vì tất cả họ có porter, bái phục.

Về bay, em bay qua Malay, vé của em hết tổng cộng có 443 usd, đó chưa phải thời điểm săn giá tốt nhất, từ nay đến tháng 1 năm sau chủ thớt hoàn toàn có thể canh với mức giá tầm 350 usd (chặng HN-Kul 100 usd, và chặng Kul- Kath 250 usd) vì em lịch trình em phải cố định thời gian nên giá không được tốt mất một chặng regular đắt hơn 50 usd và chặng HN-KUL mất những 149 usd, hai chiều. Còn túi ngủ thì sang đấy em thuê, giá là 80 Rp/ngày tại Kath, nhưng em thấy không cần thiết dùng túi ngủ thời điểm em trek vì các lodge em dừng, chỉ có 02 lodges dưới thấp là ko có chăn ấm trên giường theo giá phòng thôi (nhưng có thể thuê chăn ấm giống của porter họ dùng đó). Nhưng nếu chủ thớt có cái túi ngủ nhỏ mà ấm thì mang đi cũng được (chủ yếu là để đỡ mất sức vác đồ mà tận hưởng Annapurna thôi ạ).

Nếu chủ thớt cần thông tin gì thì cứ nhắn em nhé. À, ở tại Kath em cũng chỉ mất 150 Rp ngày (phòng twin, có nước nóng) vì em share chung với ông người Thái em gặp tại sân bay (ông này trek Poonhill), ở Pokhara, em tìm được cái dorm (rất tình cờ, 3 giường, vệ sinh sạch sẽ ko nước nóng) với giá cũng chỉ 150 Rp/đêm tại lakeside centre rất tiện cho thăm thú Pokhara :D.

r0sy
08-05-2013, 11:41
@khotinh: cám ơn về chia sẻ của ấy nhé, chuyến đi chắc rất tuyệt hả, ấy lập topic chia sẻ và post ảnh đi cho mọi người cùng hóng. Thời điểm cuối tháng 4 mà còn tuyết thì cũng hơi lạ nhỉ. Nói chung đúng là thời tiết mùa xuân không đc ổn định như mùa thu, và tuyết rơi cũng thất thường quá. Hồi tớ đi EBC cuối tháng 10 mà đã có tuyết (thông thường phải cuối tháng 11), nhưng sau trận tuyết thì trời đẹp kinh khủng ý, xanh chết lun :D

Tớ cũng định tự đi nhưng chắc sẽ vẫn thuê thêm porter và guide để đỡ vất vả hơn

Hiện h ấy đang ở Kath hả, ấy còn ở đó lâu nữa ko? Hâm mộ quá con gái mà đi trek 1 mình (c)

Bazo
08-05-2013, 15:58
Cám ơn lời khuyên của Rosy, mình cùng cảm thấy nghiêng về tuyến EBC hơn kiểu như ra HN phải đi xem Lăng Bác :D. Nhưng Rosy có ọp ẹp bàn tán gì cứ nhắn cho mình hóng nhé, có thể không trek cùng nhưng cùng đi cùng về, có bạn thông thạo rồi thì dựa dẫm cũng tiện :).

Đọc bài của Khotinh càng thấy chộn rộn, không biết mình có làm được như bạn không, rất khâm phục. Mà bạn có phải mang theo túi ngủ không? Đi một mình nếu không về được chỗ trọ thì survive thế nào?

khotinh
11-05-2013, 08:02
@Rosy: Em về VN rồi ạ. Một chuyến đi như mơ ý ạ (từ con người đến cảnh vật, hôm về em còn bị rơi hộ chiếu, may quá tìm lại được ở sân bay). Hôm trước, em đọc qua nên chưa để ý các chi tiết về chuyến trek của chị. Nếu chị định trek từ Naya Pul sang Besi Sahar (trọn cung Annapurna mà không trek thêm bất kỳ điểm mới: Ice's lake (1 ngày), Milarepa Cave (1 ngày), Kagbeni (1 ngày), Tal lake (3 ngày)) thì 15 ngày là không đủ đâu ạ. Nếu vì thời gian eo hẹp, chị có thể đi thẳng từ Kath đến Besi rồi trek luôn sau đó đến Jomsom đón jeep (chung chuyển 3 lần về Naya Pul rồi bắt taxi về Pokhara, hoặc đi thẳng về Kathmandu). Ngoài ra, nếu chị trek theo hướng Naya Pul thì sẽ vất hơn nhiều so với trek theo hướng Besi sahar vì chỉ riêng đoạn từ Muktinath chị trek lên Thorung La Pass xuống High Camp là đủ khủng hoảng, dốc dài (vì em trek ngược chị nên đoạn này là xuống dốc, đến lúc hết cái dốc đứng, em gặp môt thằng Chinese, nhìn nó tay hai gậy trek đi ngang như cua, mặt méo mó và biến dạng khi biết gần 1h nữa mới đến Muktinath. Hỏi ra mới biết nó đi đôi giày vừa chân nên giờ đầu ngón chân của nó đang bị chấn thương nặng, cho nó mấy cái urgo để băng tạm mà xót xa) mà lại không có lodges trong khi đó bắt buộc phải qua Thorung La Pass trước trưa nếu không sẽ ko thể qua được vì gió (em chưa được nếm mùi gió ở Thorung La tuy nhiên gió trên đoạn "sa mạc" xuống Kagbeni thì đôi lúc tưởng thổi bay em, nhiều đoạn em phải ngồi xuống để giữ thăng bằng, chờ gió dịu rồi trek tiếp nên chắc gió Thorung La tầm trưa thì kinh hồn bạt vía) như vậy chị sẽ phải trek từ tờ mờ sáng. Em gặp rất ít người trek ngược với mình, đa phần họ đều trek xuôi theo hướng Besi.

Nếu chị định đi một mình và cần hỗ trợ của porter hay guide thì để tiết kiệm chi phí, chị có thể thuê trainee guide (giá khoảng vào 20 usd/trainee guide, giá này là của một cô nhỏ người Iceland thuê qua một công ty du lịch từ Kath, em gặp dọc đường) nhưng với điều kiện là đồ chị mang theo không quá nhiều vì như vậy họ mới còn dư sức để trò chuyện và giải đáp thắc mắc hay đôi khi giới thiệu cho chị về những điểm mới lạ hoặc phong tục tập quán chủng người tại Nepal. Nếu chị đi một mình và quá nhiều đồ thì thuê porter thôi nhưng nếu porter thì tiếng anh rất kém thậm chí còn không nói được tí tiếng anh nào và chị phải dùng bản đồ để trao đổi với họ về đường đi (giá porter khoảng 15 usd, giá này của một đoàn người Nga em gặp tại Manang, họ thuê 02 porters vì họ cũng ko nói được tiếng anh nhiều mà guide chuyên dụng tiếng Nga thì hiếm và giá trên trời).

Bay nội địa trên con phi cơ cho cỡ khoảng 20 người cũng là một trải nghiệm lý thú (khi lên chuồn chuồn, một bạn tiếp viên duy nhất sẽ đưa cho chị một nhúm bông để nhét vào tai nhằm giảm tiếng ồn), chị có thể tận hưởng cảm giác hẫng lên hụt xuống đến rùng cả mình trên con phi cơ mà trưởng lái dò đường bay bằng mắt và kinh nghiệm. Người ngồi trong phi cơ, thì cảm nhận thật cái cảm giác giống trong mấy phim Mỹ, lái phi cơ lách ngang dọc trong những thung lũng được bao quanh bởi núi tuyết, phía dưới là các valley với đủ màu sắc (Cảnh của Nepal thì em không tả được vì em thấy chẳng ngôn từ nào lột hết được cái vẻ hùng vĩ của các dãy núi, chân chất của các làng cổ, rừng thông, rừng táo, và thơ mộng của các bông hồng gai hay những loại cây dại em gặp dọc đường)

Ngoài ra, chị nhớ mang theo kính chống nắng nhé, lên cao nếu ko có tuyết rơi, trời trong xanh thì nắng cháy da cháy thịt. Tại môt buổi trưa tại High Camp, trong lodge (kính chắn bao xung quanh, tuyết phủ trắng bên ngoài) mà một nhóm trek ngồi đánh bài tất cả đều đeo kính dâm và trát kem chống nắng trắng phớ mặt :), nhìn hài vô cùng.Tại đây, em share phòng với một chị người Nga, chị này bị rơi mất kính mà mắt chị ý đỏ ngầu. Một anh guide bảo chị phải hỏi xem ai có thừa kính không để mượn, ko thì ngày mai trek qua Thorung La Pass rất nguy hiểm cho mắt.

(XIN PHÉP CHỦ THỚT VÀ ADMIN CHO EM KỂ LỂ MỘT TÍ). Em thích đi một mình ạ, đặc biệt ra nước ngoài một mình, ngôn ngữ khác nhau nên mình sẽ buộc phải join với nhóm người bản xứ hoặc các nhóm khác, khi đó vừa biết nhiều về nước bản địa vừa có thêm nhiều bạn. Vụ Nepal, cứ đến lodge là em chui tọt vào bếp ngồi, ít khi ngồi ở phòng khách, xem họ cách nấu ăn và giữ ấm cho cơ thể (nồi niêu, xoong chảo giống như trong truyện cổ tích lọ lem ý), các porter tại lodge ăn gì, em ăn nấy và ngồi ăn cùng họ luôn, đặc biệt món curry với nội tạng yak ăn ngon lắm ạ, bên đó họ ăn bằng tay thì em cũng ăn bằng tay, nhưng em lại ăn bằng cả hai tay, lúc thấy em ăn món đó họ đã trố mắt rồi, đến lúc em dùng tay trái bốc theo phản xạ dù em đọc ở nhà là bên đấy tuyệt đối ko ăn bằng tay trái (người Nepal ko dùng giấy vệ sinh và chỉ dùng nước kết hợp tay trái), tất cả porters và guides nhìn em khiếp lắm và cười ầm lên. Em giải thích ngay: Tao dùng giấy vệ sinh, đừng lo :). Nhờ đi một mình mà khi quay lại Malaysia, lên Cameron highland nghỉ dưỡng sau vụ trek, em có thể tham gia một vụ chạy đường dài 6km của người dân bản địa rất tình cờ (thay vì trek mấy cái đồi ở Cameron sáng hôm đó) và trời ơi, em về thứ 10/400 sau khi vượt qua một người phụ nữ Malay gốc China và đươc tặng một làn thức ăn và đồ uống đủ cho những ngày ở Malay và thừa mang về VN một nửa :) (suýt thì em ko biết mà chờ nhận giải, may sao đang join trò aerobic, họ tìm thấy em và nhắc em nhớ chờ để lấy giải và tham gia bốc thăm may mắn với giải lớn nhất là con ti vi 40 inches, nghĩ thầm chứ nếu được con tivi thì chắc cũng quyên góp cho quỹ nào tại Malay chứ chi phí vác về VN thì còn quá tội :D) và rất rất nhiều điều lý thú nữa ạ....

@Bazo: Năm sau, nếu thu xếp được thời gian, em cũng quay lại trek Gokyo lake và EBC. Hôm ở Malaysia, em gặp hai bạn nước ngoài trek cung này, các bạn khen đẹp lắm và chỉ cho em hướng trek qua Gokyo trước rồi lên EBC, trek theo hướng đó thì đường trek không bị lặp lại nhiều tuy nhiên sẽ phải mang theo đồ ăn và lều. Nếu bác có hứng thì em và bác có thể lên kế hoạch, sang Nepal trek cùng một người bạn Nepalese em quen. Bác cứ yên tâm, trek ở Nepal đâu cũng đẹp hết và nhiều người trek rồi quay lại lắm. Câu hỏi quen thuộc của một người dân bản địa đối với người nước ngoài là đây là lần thứ mấy mày sang Nepal? và trek Nepal về bác sẽ chẳng muốn đi đâu nữa, như hôm em ngủ vật vạ ở sân bay; ba đứa gồm em, một thằng Đức, một thằng Nga, mỗi đứa chiếm một góc. Sáng dậy goodmorning xong xuôi, tưởng hai thằng kia bay luôn, nào ngờ đi qua đi lại ba đứa lại đụng mặt nhau, hỏi ra mới biết hai thằng kia cũng vừa trek Nepal về, nhìn Malay thấy nản quá nên ra sân bay chờ. Em bảo thằng Đức kể về vụ Mustang của nó, nó bảo nếu mày muốn cả hai muộn giờ bay thì tao kể :D mà trong khi đó còn đến 3h nữa mới đến h check in.

Em vẫn thuê túi ngủ bác ạ, em chọn cái -20 C và vác đi. Đúng như bác nói, nếu không tìm được lodge thì ko biết tồn tại thế nào :) nên cố sống cố chết phải tìm được một cái nhà ven đường mà nghỉ lại. Hic, vụ đau đớn nhất là ở Pokhara, em trek Sarangkhot (1.500m) thôi nhưng em trek quá muộn (3h chiều) và quên không mang đèn pin theo, trong khi trek lên mất 3h, trời đã nhá nhem tối, em lại mải xem một vụ bóng chuyền của dân địa phương ko để ý giờ xuống, lúc xuống gần như chạy đua với ánh sáng. Đường lúc em trek lên thì không xuống được do trời quá tối (dọc đường một bà già tay cầm cuốc cứ định chộp lấy em và miệng lẩm bẩm monkey. Ôi, người em sởn hết da ga, mà bà ý cứ lao vào em, sợ quá em chạy, nhưng một lúc định thần lại khi nghe tiếng khỉ cả đàn nó hò hét phía dưới kia, em hiểu ra ý bà ý là không đi được đường cũ vì trời quá tối, nhiều khỉ rất nguy hiểm, quay lại rồi bà ý chỉ cho em một đường khác dài hơn nhưng an toàn, em chỉ biết cắm đầu cắm cổ chạy. Vậy mà vẫn không kịp, trời tối, không gì trên người, em lạc khi đã xuống được Sarangkhot. May sao, gặp được một người đi đường dẫn vào một nhà khá khá và nhờ họ tìm về dorm giúp (may quá vì em có cái card của dorm) :D.

motminhmotxe
11-05-2013, 15:43
Bạn khotinh thật là dũng cảm và giỏi nữa, con gái mạnh mẽ thế này thì khâm phục quá :D

Bazo
12-05-2013, 22:18
@Bazo: Năm sau, nếu thu xếp được thời gian, em cũng quay lại trek Gokyo lake và EBC. Hôm ở Malaysia, em gặp hai bạn nước ngoài trek cung này, các bạn khen đẹp lắm và chỉ cho em hướng trek qua Gokyo trước rồi lên EBC, trek theo hướng đó thì đường trek không bị lặp lại nhiều tuy nhiên sẽ phải mang theo đồ ăn và lều. Nếu bác có hứng thì em và bác có thể lên kế hoạch, sang Nepal trek cùng một người bạn Nepalese em quen. Bác cứ yên tâm, trek ở Nepal đâu cũng đẹp hết và nhiều người trek rồi quay lại lắm. Câu hỏi quen thuộc của một người dân bản địa đối với người nước ngoài là đây là lần thứ mấy mày sang Nepal? và trek Nepal về bác sẽ chẳng muốn đi đâu nữa, như hôm em ngủ vật vạ ở sân bay; ba đứa gồm em, một thằng Đức, một thằng Nga, mỗi đứa chiếm một góc. Sáng dậy goodmorning xong xuôi, tưởng hai thằng kia bay luôn, nào ngờ đi qua đi lại ba đứa lại đụng mặt nhau, hỏi ra mới biết hai thằng kia cũng vừa trek Nepal về, nhìn Malay thấy nản quá nên ra sân bay chờ. Em bảo thằng Đức kể về vụ Mustang của nó, nó bảo nếu mày muốn cả hai muộn giờ bay thì tao kể :D mà trong khi đó còn đến 3h nữa mới đến h check in.

Nghe qua câu chuyện của bạn mà thấy hấp dẫn quá, bạn lập topic chia sẻ đi chắc nhiều người muốn nghe câu chuyện và h/ảnh chuyến đi của bạn. Nhưng thích nhất là được nghe lời mời cùng trek EBC đó bạn (c) tuy nhiên trek về là không muốn đi trek nữa thì mình không đi đâu nhá 'J.J' :)) mình sẽ liên lạc để lên lịch trình luôn nhé hoặc ít ra là bạn giúp mình cái lịch trình để tìm vé luôn. Mà câu chuyện trở về trong đêm của bạn làm mình nhớ chuyện của một chị bán hàng ở Đầm Long kể con gái chị ấy đem cơm cho mẹ lúc chiều muộn đường không có ai bị bọn khỉ xuống cướp hết đồ còn giựt tóc cho mấy cái :D không biết đám khỉ bên ấy có được Hanuman dạy dỗ hơn chút nào không chứ tệ bằng hoặc hơn khỉ Đầm Long thì chắc bạn phải đội ơn Tiên bà xuất hiện hôm đó mãi mãi :))

Bạn Rosy tổ chức một buổi off sớm đi, rất muốn giao lưu, nghe câu chuyện của 2 bạn về 2 cung đường Topten này.

thangdong
13-05-2013, 18:30

Nếu trek Gokyo + EBC thì bạn nên đi theo hướng Dingboche trước, khi leo Chola-pass sẽ dễ hơn, trừ phi bạn muốn vượt Renjo-la pass trước khi tới Gokyo. Vì Gokyo-Ri là view-point đẹp nhất của vùng EBC (đẹp hơn Kalar Pathar nhiều) nên hãy để dành ở khúc cuối hành trình.

Annapurna Circuit nếu đi nhanh chỉ mất khoảng 13 ngày. Đoạn khó nhất là Thorung-la (mất 10-12h), sắp tới Nepal xây full highway lúc đó khỏi trek làm gì cho mệt :D

r0sy
13-05-2013, 23:13
Hihi nếu bạn khotinh ko bận thì tuần sau off 1 buổi nhỉ, chém gió về trek thôi, welcome các bạn yêu thích Nepal và trek :D

Bạn thangdong nếu không bận xin mời tham gia :)

motminhmotxe
14-05-2013, 10:51
Hihi nếu bạn khotinh ko bận thì tuần sau off 1 buổi nhỉ, chém gió về trek thôi, welcome các bạn yêu thích Nepal và trek :D

Không rủ mềnh nhẩy ???X(

duck239
28-05-2013, 14:42
Các bác nào ở hn hum nào ọp ẹp chém gio về chuyến đi thì ới em 1 câu nhé :help e có 2 xuất (beer)
0903400085

teletk
28-05-2013, 21:14
Nếu đi vào dịp Tết âm thì các bác cho em tham gia off với nha. Nghe các bác nói mà e mê chết mất. Em cũng ở Hn. Email [email protected]
Em có dùng viber và whatsapp 0917762340. Cảm ơn các bác

phucduy1974
09-06-2013, 18:21
Nếu bạn đi vào dịp tết âm lịch 2014 thì cho Tui đi theo với !!! vì lúc đó kết hợp nghĩ tết và nghĩ phép được nhiều ngày đối vơi tui làm việc nhà nước. nhưng pải có lịch cụ thể ngày đi từ bây giờ đi bác !! LH 0916376475. thèm quá...........

vannhi
13-06-2013, 13:49
Chào chủ thớt,
Mình rất muốn tham gia cùng đợt này. Mình là nữ, hơi mỏng, không biết có đủ sức tham gia không. Mình đang ở SG nên nếu tham gia cùng chắc sẽ là hẹn nhau ở sân bay KL hoặc BK. Khi nào có ngày cụ thể Rosy thông báo cho mình biết để mình canh vé máy bay.

hoatran213
17-06-2013, 17:56
Mình rất quan tâm đến chuyến đi này. Chủ thớt có thông tin gì mới thì cập nhật nhé. Xin đa tạ.

-sky-
17-06-2013, 20:58
Vào dịp Tết âm thì mình có khả năng cao là đi đc, phần trăm ko đi đc là vì dài hơi quá, tới hơn nửa năm nữa lận nên cho mình hóng nhé.
Mình sẽ chủ động ll với chủ thread để xin thông tin trước khi đặt gạch.

ch1k3r
18-06-2013, 22:42
@khotinh ở sg hay hn nhỉ? mềnh cũng mún đi 1 mình cung này, mún nghe cụ thể thế nào

r0sy
21-06-2013, 00:08
Thời gian dự kiến vậy nhưng mình cũng chưa chốt được ngày cụ thể. Tuần sau off 1 buổi lấy khí thế cái nhỉ? :)

Mình dự định off vào tối thứ 4 (26/06) vào lúc 8h.

Địa điểm: Puku - số 16-18 Tống Duy Tân

Bạn nào đến được thì nhắn cho mình: O949O16969

hoatran213
21-06-2013, 08:17
Mình ở Sài Gòn nên chỉ hóng được thôi. Bạn cập nhật tình hình sau buổi off nhé. Cảm ơn bạn.

r0sy
24-06-2013, 21:14
Confirm lịch off vào tối thứ 4 nhé, bạn nào tham gia thì nhắn mình nha :)

DoQuangTrung
01-08-2013, 03:08
bạn cho mình 1 cái chi phí cụ thể với, mình xin đặt 1 gạch nhé

r0sy
02-08-2013, 18:23
@Do Quang Trung và @mummamummim và các bạn khác: Bạn nào có ý định đi vui lòng PM cho mình email nhé để mình add vào nhóm thảo luận.

Chi phí total trek tầm 1000$ chưa tính phí máy bay!

mummamummim
03-08-2013, 10:12
Mail của mình là [email protected] bạn add mình vô nhóm nhé

DoQuangTrung
03-08-2013, 10:44
Email: [email protected]
phone: 0948074457
khi nào off gọi mình với nha

Ninova
03-08-2013, 17:39
Các bác ọp ẹp bàn lịch trình chưa? Cho em join với.
Ông anh họ rủ đi tháng 9 này. Hn - KL (vé rẻ của vnairline) + KL-Kath (airasia) nhưng em ko sắp xếp việc kịp, tiếc hùi hụi.
Với cả đi với dân phượt vui hơn (hopefully) :p

Nam: 0986.487.529

r0sy
06-08-2013, 09:19
Các bác ọp ẹp bàn lịch trình chưa? Cho em join với.
Ông anh họ rủ đi tháng 9 này. Hn - KL (vé rẻ của vnairline) + KL-Kath (airasia) nhưng em ko sắp xếp việc kịp, tiếc hùi hụi.
Với cả đi với dân phượt vui hơn (hopefully) :p

Nam: 0986.487.529

Bạn PM email của bạn nhé!

Del
06-08-2013, 17:19
Hi Ms.R0sy, tôi đăng ký 1 suất, nếu được thì bạn gửi thông tin đến email: [email protected]. Tks.

TÍM
06-08-2013, 17:23
Thèm đu theo bạn Rosy quá!!!

Ngồi hóng. Đi 10 ngày thì ABC cũng ngon, lọt vào giữa các đỉnh cao muôn trượng. Nhìn bản đồ cũng phê :)

Libra2012
06-08-2013, 21:07
Hi r0sy,
Cho mình thêm thông tin nhé để mình canh chi phí, thời gian để xem có thể tham gia cung này không nhé, mình là nam ở SG. Mail của mình [email protected], điện thoại o9o-7438-212

r0sy
09-08-2013, 14:25
Thông báo chốt lịch:

Thời gian trek: 30/1-15/2

Các bạn nào có ý định join theo thì book vé quanh thời gian này nhé, có thể đến sớm hơn và về muộn hơn tùy

Hiện VNA đang có vé HN-KUL và AA có vé KUL - Kath khá OK, có thể mua được nhé

Tớ đã mua HN-KUL 28/1; KUL-KATH 29/1; KATH-KUL 15/2 và KUL-Hanoi 16/2
Có thể 1-2 người khác sẽ đi từ 24/1 và cũng về 16/2

Ai đi theo thì update cho tớ!

travelnow
19-08-2013, 15:38
Thông báo chốt lịch:

Các bạn nào có ý định join theo thì book vé quanh thời gian này nhé, có thể đến sớm hơn và về muộn hơn tùy

Ai đi theo thì update cho tớ!

Bạn Rosy cho mình thông tin lịch trình vào email với, đã PM cho bạn rồi đó

thangdong
23-08-2013, 23:39

Năm nay mình sẽ đi Nepal nhưng chỉ là dẫn đoàn đi tham quan và trek Poonhill thôi. Năm sau mình sẽ trek Manaslu vì Annapurna đông người và có highway rồi nên ko thích lắm. Và còn vì Manaslu đc đánh giá là best trail of Nepal (Trailblazer).

Do bạn r0sy đã có tiền sử về AMS nên nhớ mua insurance và request thằng guide phải có nhiệm vụ contact thằng insurance provider để nó xử lý khi mình gặp sự cố mà ko thể tự giải quyết. Điều này rất quan trọng, cho nên những trường hợp như bạn khotinh đi một mình ở những tuyến trek có độ cao > 5000m mình ko hề recommend vì khi có sự cố xảy ra (xác suất ko nhỏ) bạn sẽ rất nguy hiểm và nếu ko xử lý kịp thời rất có thể tính mạng bạn bị đe dọa. Ngay cả bản thân mình vác hơn chục kí ở độ cao 5000-5500m vẫn đi liên tục 10-12h/ngày ko hề mệt nhưng mình cũng ko đi một mình. Tốn thêm ít tiền nhưng đảm bảo an toàn tuyệt đối mới là quan trọng.

Trek AC vào tháng 2 theo mình biết thì hoa đỗ quyên chưa nở đâu nhé r0sy :D

Bazo
24-08-2013, 12:54
Năm nay mình sẽ đi Nepal nhưng chỉ là dẫn đoàn đi tham quan và trek Poonhill thôi. Năm sau mình sẽ trek Manaslu vì Annapurna đông người và có highway rồi nên ko thích lắm. Và còn vì Manaslu đc đánh giá là best trail of Nepal (Trailblazer).

Bạn nói highway có vẻ hơi quá, theo mình tìm hiểu thì bus và taxi chỉ chạy được đến Khudi (quá Besisahar một chút), từ đó đi tiếp thì chỉ có jeep và motorbike. Motorbike có thể chạy tới Manang thậm chí là qua đó nhưng Jeep thì cơ bản chỉ chạy được đến Jagat (các nhà xe chỉ dám nhận book tới đây) cách Thorung La 5-7 ngày trek thông thường. Hãn hữu (thời tiết đẹp, đường không sạt lở) thì Jeep đi xa nhất được tới Chame nhưng trekkers trên Tripadvisor đều khuyên không nên mạo hiểm mà ngồi Jeep tới đó. Hơn nữa luôn có đường trek riêng (tuy không phải ai cũng biết) tránh không đi cùng đường của Jeep được đánh dấu cho trekker bằng 2 màu sơn, cả phía Besisahar tới Manang và Muktinath về Ghorepani đều có. Hoa đỗ quyên mình nghĩ tháng 3-4 mới có nhưng thằng em đi Poonhil dịp Tết Âm vừa rồi bảo lúc đó cũng thấy nở đầy, không hiểu đầy của nó thế nào vì chưa được xem ảnh :)

r0sy
27-08-2013, 13:47
Mình cũng đã xem ảnh đứa bạn nó đi trek Manaslu circuit vào cuối năm ngoái (tầm quanh Noel), cũng tuyệt đẹp. Nói chung là còn cứ phải quay lại Nepal dài dài hihi. Nghe nói vừa có tiệm Phở việt mở ở khu Thamel.

@Các bạn khác hay PM hỏi mình về lịch trình, mình xin trả lời ở đây luôn:

Mình đã post chi tiết mua vé máy bay như sau:

Thông báo chốt lịch:

Hiện tại, mình không có lịch chi tiết từng ngày do còn muốn bàn bạc về cách đi lại với các mem trong đoàn, cũng như đi tháng 2 phụ thuộc rất lớn vào thời tiết. Có khi lên 1 cái lịch rồi qua đó lại ko theo được y như vậy. Vì vậy, nếu các bạn muốn đi thì book vé dựa vào thời gian cả đoàn đã thống nhất trek, sau đó dần dần ta sẽ bàn. Mình chỉ có thể nói là nếu thời tiết cho phép thì với chừng ấy ngày ta có thể đi đc tương đối các điểm như Thorung La, Tilicho lake etc.

thangdong
31-08-2013, 11:28
Mình cũng đã xem ảnh đứa bạn nó đi trek Manaslu circuit vào cuối năm ngoái (tầm quanh Noel), cũng tuyệt đẹp. Nói chung là còn cứ phải quay lại Nepal dài dài hihi. Nghe nói vừa có tiệm Phở việt mở ở khu Thamel.

Nó nằm trên đường Lazimpat, đối diện khách sạn 5 sao Shangrila. Chủ quán là chị Út, người gốc Khmer. Đi taxi từ Thamel mất khoảng 150-200Rp.

duc-trek
09-09-2013, 10:57
Xin chào chủ thớt,
email:[email protected]
đt: 090 489 3838.
Cho mình join cùng nhé, tình hình off ẹp thế nào thì hú một tiếng nhé.
Thanks,

r0sy
11-09-2013, 09:50
Tối thứ 5 tuần này (12-09) có off để bàn về lịch trình. Hiện đã có 3 bạn mua vé, nếu có bạn nào hứng thú thì xin mời tham gia nhé.

Thời gian: 8.30pm
Địa chỉ: quán Avatar - đường Trần Huy Liệu (từ Kim Mã rẽ phải xuống)

phucduy1974
18-09-2013, 12:58
Chào r0sy tui đang muốn đi nhưng lịch nghỉ tết của Tui là (từ 31/1 tức ngày "1/1 AL ") đến ngày 12/2 là vừa nghĩ tết vừa nghỉ phép đó bạn. Tui có thể đi cùng với bạn được ko ? vì tui thấy lịch củ bạn đi sớm hơn 1 ngày và về trể hơn 3 ngày. nếu đc thì tui tham gia ngay và mua vé may bay từ bây giờ...

r0sy
19-09-2013, 13:49
@phucduy1974: tớ nghĩ là lịch của bạn thì sẽ ko trùng với lịch của bọn tớ. Bọn tớ ngày 30 đã bắt đầu trek, ngày 31 bạn mới đi từ VN thì mùng 2 bạn mới trek được. 15/2 bọn tớ về lại Kathmandu để 16/2 về VN thì bạn phải về từ 11/2 rồi. Tức là bạn sẽ trek được từ 2-11/2 chừng 10 ngày thôi, trong khi lịch của bọn tớ trek từ 30/1 đến 15/2 là 17 ngày.

Nếu máu thì đi 1 mình cũng đc mà, thuê thêm guide thì coi như là có bạn đồng hành rồi. Hoặc bạn có thể làm thêm topic rủ rê với khoảng thời gian đấy, có thể sẽ có người tham gia được vì phải nghỉ ít hơn.

Phuong Mai
12-10-2013, 11:59
Chào chủ thớt và các bạn,

Mình vừa trek cung đường Annapurna Cỉcuit về, tổng cộng là 16 ngày (cái này là chỉ riêng chuyến trek thôi, chứ mình ở Nepal đến 28 ngày lận). Khi search về Annapurna Cỉcuit thấy có topic trên này, đọc lướt qua và muốn góp ý với bạn chủ thớt vài điều để các bạn có 1 chuyến trek thành công :-)

* Đầu tiên là đúng như bạn khotinh nói, đa số mọi người thực hiện cung này đều đi theo hướng ngược lại, từ BESISAHAR (đón xe từ Kathmandu đi khoảng 5 tiếng) chứ ít ai khởi hành từ hướng Pokhara cả, vì 2 lí do lớn nhất:

- Ngày mà bạn vượt qua Thorongla Pass (5,416m), nếu đi từ hướng Besisahar, điểm mà bạn dừng trước khi lên Pass là High Camp (khoảng 4,800m) và có vài nơi trước đó như Manang (khoảng 3,400m) và 1 số làng khác tiếp theo để bạn thích nghi với khí hậu (acclimatization). Còn nếu bạn đi theo hướng từ Pokhara, làng mà bạn dừng chân trước khi qua Pass là Muktinak (3,700m). Thử tưởng tượng trong 1 ngày mà bạn phải đi từ 3,700m lên đến 5,400m, khả năng bạn bị hội chứng Altitude Sickness sẽ vô cùng cao, vì từ độ cao trên 3,000m là không khí bắt đầu mỏng dần rồi.

- Mình cũng bị nhức đầu khi đi chọn tuyến đường High Route từ Upper Pisang đến Manang. Khi đến độ cao 3,700m, mình thấy hơi nhức đầu, và nghe 1 số người từ những nhóm khác cũng nói như vậy. Thường thì trong lịch trình, bạn sẽ nghỉ thêm tại Manang 1 ngày, gọi là Acclimatization Day. Đó là ngày mà mọi người thường chọn đi lên Ice Lake (4,500m) hoặc Point View (3,800 - 4,000m, tùy Point mà bạn chọn). Lời khuyên của mình là bạn không nên đi Ice Lake, vì đây là ngày mà bạn làm quen với khí hậu, do đó chuyện đi thêm 1,100m sẽ rất dễ bị hội chứng AMS - như bạn khotinh đã bị. Hơn nữa, đoạn đường rất dài và dốc, mà cái hồ lại bé tí xíu, không đáng công để đi (đây là ý kiến của hầu hết những người đi về nói lại, vì mình hỏi họ khi đến Manang, và quyết định đi View Point thay vì Ice Lake, và không bị nhức đầu gì cả).

- Đoạn đường từ Thorongla Pass xuống đến Muktinak có thể xem là đoạn xuống dốc mệt mỏi nhất trong suốt hành trình, 1 số người dân ở đây nói là "the longest and steepest decending in the world" - mất khoảng 3-4h chỉ để xuống hết cái dốc đó, thì mình không thể hiểu nổi tại sao có 1 số ít người chọn đi theo hướng từ Pokhara, vì các bạn phải leo lên cái dốc đó trong 1 ngày với độ cao như vậy. Trong suốt chặng đường từ Mutinak lên đến Thorongla Pass, chỉ có 1 cái làng nhỏ cách Mutinak 1 giờ đồng hồ, còn lại thì không có Tea House nào để nghỉ chân uống trà nóng (hay đi toilet) cả :-) Khả năng bị Altitude Sickness là vô cùng cao, lại nguy hiểm, vì nếu có vấn đề gì thì phải đi 1 quãng đường xa mới gặp được người dân nhờ giúp đỡ.

- Lý do thứ 2: Cứ cho là bạn không bị Altitude Sickness và vẫn có thể vượt qua Pass (mất khoảng 5-6h chẳng hạn), trở ngại thứ 2 là GIÓ trên Pass. Khi mình đi theo hướng từ High Camp (ngược lại với ý định của bạn), tất cả mọi người đều khởi hành từ 4-5h sáng (dùng head-light để đi), vì hy vọng sẽ lên đến Pass khoảng 8-9h sáng và đi xuống trước 10h sáng. Qua hơn 10h sáng, gió trên Pass vô cùng mạnh (bạn sẽ có cơ hội nếm qua mùi vị GIÓ khi đi từ Muktinak đến Kegbeni - như bạn khotinh nói, nhiều lúc cảm tưởng như bị thổi bay, mình cũng thấy như vậy). Do đó, nếu bạn đi từ hướng Pokhara (tức là qua Pass từ Muktinak), khả năng là lên đến Pass trễ hơn 10h sáng - khá nguy hiểm.

* Ngoài việc chọn tuyến đường đi, theo mình thấy thì điều quan trọng nhất là việc chuẩn bị gear. Ngoài việc cắt giảm đến mức tối thiểu những thứ cần mang theo để balo gọn nhẹ (balo của mình khoảng 7,5kg, thêm 1 lít nước nữa là 8,5kg - mình không có porter hay guide), bạn TUYỆT ĐỐI KHÔNG MUA GEAR RẺ TIỀN (đồng nghĩa với kém chất lượng). Ví dụ: 1 người bạn của mình trước đây trek Fansipan ở Việt Nam, sau 3 ngày đôi giày sứt hết cả đế; hay 1 người bạn từ Thụy Sỹ mà mình gặp trên chuyến đi, cây gậy trekking mà bạn ấy mua bị gãy chỉ sau 1 ngày sử dụng. Hoặc cái balo mà bạn sử dụng, nếu không ôm hông bạn 1 cách chắc chắn (vì tốt nhất là đặt lực của balo trên hông bạn - thay vì trên vai), thì việc mang balo khoảng 8-10kg trên vai trong mười mấy ngày có thể xem "hell on earth". Nếu như gear của bạn gặp trục trặc gì, sẽ khó mà tìm được hàng chất lượng ở trên núi (có 1 vài làng lớn có bán gear, nhưng thường là hàng nhái kém chất lượng).

* Chuyến đi của bạn tổng cộng 15 ngày là khá rủi ro, không có yếu tố risk management trong đó. Có những chuyện bạn sẽ không thể lường trước được (ví dụ trong chuyến của mình, ngày đầu tiên khởi hành từ Kathmandu đến Besisahar, do mâu thuẫn chính trị gì đấy, người Maoist chặn các tuyến đường, trong đó có tuyến đường này - tất cả các xe bị kẹt lại đến 4h chiều ngày hôm đó. Tuy nhiên, xe mình là xe của khách du lịch nên họ cho qua (nếu bạn đi xe bus chung với những người Nepali khác, bạn cũng sẽ bị kẹt). Tưởng may mắn, ai dè trên đường đi xe lại bị bể bánh - giữa đồng không mông quạnh, thế là mất gần 3 tiếng đồng hồ cho việc này. Rốt cuộc ngày hôm đó mình đến Besisahar lúc 3h chiều và hành trình của ngày đầu tiên bị cắt ngắn đáng kể. Rồi sau 2 ngày đầu tiên, chân mình quá đau, cảm tưởng như không nhấc chân lên được nữa, sang ngày thứ 3 mình chỉ đi nửa đường thôi...Ví dụ như những chuyện như vậy, thời gian bạn đi lại phụ thuộc nhiều vào thời tiết, nếu bạn đi giữa trời tuyết hay tuyết dày đặc cao đến đầu gối thì tốc độ của bạn sẽ chậm hơn nhiều, ảnh hưởng đến lịch trình. Mình có nhiều thời gian nên chẳng sợ gì cả, nhưng thời gian của bạn eo hẹp như vậy thì sẽ khó khăn đấy. Với 15 ngày thì mình nghĩ bạn có thể đến Jomson rồi đón Jeep hoặc máy bay về Pokhara.

* Không nên đi đông người, vì chuyến đi này phụ thuộc rất lớn vào sức khỏe của từng người, nếu không bạn sẽ gây ảnh hưởng đến cả nhóm còn lại. Thực ra đi 1 mình như bạn khotinh chẳng sao cả, vì trên đường bạn sẽ gặp rất nhiều người cùng đi trek và bạn có thể join và share phòng cùng họ. Ngoài ra, khi đi đông người, bạn sẽ phải đợi rất lâu khi đặt món ăn (thường là mất 30 phút - 1 tiếng đồng hồ mới có đồ ăn, càng đông người càng đợi lâu) cũng như tìm phòng nghỉ (vào thời gian cao điểm thì những nơi như High Camp hay những làng nhỏ...khả năng hết phòng là rất lớn), đợi nước nóng để tắm (nhiều nơi dùng nước nóng năng lượng mặt trời - nếu bạn đi theo nhóm đông thì khả năng hết nước nóng là cao). Đa số những người mà mình gặp trên chặng đường cũng đi 1 mình, 2 người hoặc nhóm nhỏ khoảng 3-5 người, ít khi nào gặp 1 đoàn đông khoảng 10 người lắm.

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/1376322_10202142688906693_1742905975_n.jpg

Hic, mình viết nhiều quá, chẳng nhớ là muốn nói gì nữa. Thôi, nếu các bạn có thắc mắc gì thì mình sẽ trả lời sau nhé.

Chúc chủ thớt và những bạn đi cùng có 1 chuyến đi thành công tốt đẹp! :-)

Snowball
12-10-2013, 12:58
Mình thì muốn trek EBC và Island Peak trước, nhưng mà chắc phải 1 năm nữa mới đi ( nếu đủ tiền hehe).
Bạn Phuong Mai kết bạn nhé, mình cũng thích đi du lịch 1 mình, mai mốt chắc phải nhờ bạn chia sẻ kinh nghiệm :)

thang7
12-10-2013, 18:59
Các bạn cho mình hỏi với khoảng 1000USD(gồm cả vé máy bay luôn) có thể trek Island Peak được không hoặc 1 cung trek nào đó ở Nepal? Híc, mình đang tiết kiệm tiền để có thể đặt chân trên dãy Himalaia và ngắm ngọn Everes từ xa

Chindit17
12-10-2013, 20:25
Các bạn cho mình hỏi với khoảng 1000USD(gồm cả vé máy bay luôn) có thể trek Island Peak được không hoặc 1 cung trek nào đó ở Nepal? Híc, mình đang tiết kiệm tiền để có thể đặt chân trên dãy Himalaia và ngắm ngọn Everes từ xa

Hi ban, Voi so tien do minh nghi ban co the trek poonhill (5ngay). Than

Snowball
12-10-2013, 21:52
@thang7: mình chưa đi Nepal nhưng mình nghĩ nếu đã xác định trek ở Nepal thì bạn nên chọn hành trình trên 10 ngày mới thú vị, tiết kiệm thêm đi hehe :D

whodouluv
12-10-2013, 23:52
Mình vừa mới đi chuyến EBC tháng Chín vừa rồi, đúng là tới Nepal rồi thì cho dù có quay về thì tâm trí vẫn còn ở đó. Sẽ quay lại đi chuyến Annapurna này nhưng không phải năm sau. Sẽ trông chờ bài viết về chuyến đi của các bạn :D

r0sy
15-10-2013, 09:04
Chào chủ thớt và các bạn,

Mình vừa trek cung đường Annapurna Cỉcuit về, tổng cộng là 16 ngày (cái này là chỉ riêng chuyến trek thôi, chứ mình ở Nepal đến 28 ngày lận). Khi search về Annapurna Cỉcuit thấy có topic trên này, đọc lướt qua và muốn góp ý với bạn chủ thớt vài điều để các bạn có 1 chuyến trek thành công :-)

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/1376322_10202142688906693_1742905975_n.jpg

Hic, mình viết nhiều quá, chẳng nhớ là muốn nói gì nữa. Thôi, nếu các bạn có thắc mắc gì thì mình sẽ trả lời sau nhé.

Chúc chủ thớt và những bạn đi cùng có 1 chuyến đi thành công tốt đẹp! :-)

Hi bạn Mai, cám ơn bạn về những chia sẻ nhé. Khi nào bọn mình off mời bạn đến tham gia, chia sẻ, trò chuyện cho vui :D. Bạn có thể PM cho mình sdt của bạn được không? :)

Phuong Mai
17-10-2013, 10:51
Hi bạn Mai, cám ơn bạn về những chia sẻ nhé. Khi nào bọn mình off mời bạn đến tham gia, chia sẻ, trò chuyện cho vui :D. Bạn có thể PM cho mình sdt của bạn được không? :)

Chào r0sy, mình không ở Hà Nội nên không thể tham gia off cùng các bạn được (và cũng không ở Việt Nam). Mình đã up hình ảnh + tóm tắt lịch trình và cảm nhận của mình về chuyến đi này trên trang facebook của mình ở https://www.facebook.com/phuongmaivn (tuy nhiên, mới chỉ up hình đến ngày 9 thôi, vì nhiều quá mà hình nào cũng > 6MB nên phải thu nhỏ từng hình 1). Bạn có thể vào tham khảo nhé.

Khi nào mình up hết ảnh xong thì mình sẽ tạo 1 topic trên này chia sẻ với các bạn kinh nghiệm về chuyến đi để các bạn có thể thành công trong chuyến chinh phục lần này.

Chắc chắn mình sẽ quay lại đất nước xinh đẹp này để thực hiện trekking trên 1 cung đường khác :)

giangholangtu
14-11-2013, 23:54
Chào bạn,

Cho mình tham gia với nhé, mình đã book vé máy bay nhưng sang Kathmandu từ 28.01, dự định sau khi trek Annapurna thì 18.02 sẽ bay qua New Delhil và quay về Kathmandu ngày 21.02
Email của mình là: [email protected]

cádalợn
24-12-2013, 22:03
Hi, minh o saigon. Me treking ngam tuyet qua ah. Minh co the tham gia duoc k. Ve may bay xong xuoi roi. Email [email protected]. mong tin chu thot.

cádalợn
25-12-2013, 22:12
Chi phi di trek 1 minh voi tour guide la bao nhieu vay ban?