PDA

View Full Version : Làm thế nào để đi vòng quanh thế giới ?

Dragon_007
08-11-2012, 23:21
Không có tiền + Hộ Chiếu Việt Nam --> Làm sao đi du lịch vòng quanh thế giới ?
Có hay không nên lên kế hoạch ?

Bản thân mình cũng không biết lên kế hoạch thế nào. Mình cũng chỉ đi tới đâu biết tới đấy. Giờ đây mình đang ở Châu Âu, dù chỉ mới trải qua vài nước...mình chia sẻ lại kinh nghiệm của bản thân để bạn nào mới bắt đầu hành trình sẽ có được vài thông tin hữu ích (dù ít hay nhiều) nhé !

LÀM THẾ NÀO ĐỂ MUA ĐƯỢC VÉ MÁY BAY GIÁ RẺ?

Bạn cần gì?
- Visa card (debit và/hoặc credit) để mua online.
- Đăng ký thành viên (bằng email của bạn) ở các trang web của hãng máy bay giá rẻ ( vd: Air Asia, Tiger Airways, Jetstar, Virgin Airlines, etc.) để mà họ sẽ email bạn khi có chương trình khuyến mãi.

Okay, nhưng mà bạn không muốn chờ đến khi có vé giá rẻ, bạn muốn bay ngay bây giờ? Vậy thì hãy kiểm tra vé nào hơn rẻ từ website www.skyscanner.com. Bạn chỉ cần đặt tất cả các thông tin cần thiết vào đấy, trang web sẽ hiện ra tất cả những chuyến bay vào ngày bạn chọn theo thứ tự từ thấp đến cao. Trang web này còn hiện chuyến bay của cả tháng để bạn có thể chọn chuyến bay rẻ nhất như bạn muốn.
Note: Sau khi tìm được hãng nào bay rẻ hơn, bạn nên vào thằng website của hãng đấy kiểm tra, so sánh lại giá. Nơi nào rẻ hơn thì mua nơi đấy nhé.

Chúc may mắn ;)

LÀM THẾ NÀO ĐỂ TÌM MỘT NHÀ NGHỈ TỐT VÀ RẺ?

Bạn dùng 2 websites sau:
1. http://www.hostelworld.com  để tìm nhà nghỉ với giá ưng ý. Khi tìm được rồi, đừng book ngay lập tức, hãy kiểm tra lại thông tin về nhà nghỉ đấy ở website sau:
2. http://www.tripadvisor.com/  cho bạn ý kiến, thông tin từ những người trước, bạn sẽ biết nơi này tốt hay không.
NOTE:
1. Đừng chọn nhà nghỉ với giá rẻ nhất mà không đọc ý kiến từ những người khác, vì có thể nơi đây sẽ có rận giường đấy !
2. Mỗi website có giá khác nhau, chọn giá rẻ hơn.

Dragon_007
08-11-2012, 23:47
25 CÁCH KIỀM TIỀN TRÊN ĐƯỜNG

1. Viết bài: bạn có thể viết về du lịch, những nơi bạn đến và gửi cho các báo.
2. Chụp hình: những tấm hình bạn chụp thu hút người đọc, bạn sẽ kiếm được tiền
3. Quay video về những nơi bạn đến và bán cho các website du lịch
4. Nghệ sĩ đường phố: nếu bạn có năng khiếu nào đấy, biểu diễn ở đường phố (nhớ kiếm tra xem nơi đấy có được phép hay không nhé). Nếu đủ gan góc thì cứ làm đi trên tinh thần sẵn sàng bỏ chạy khi cảnh sát đến.
5. Làm việc ổ tiệm sách: ít nhất vài trường hợp bạn có thể đổi lấy thức ăn và chổ ở.
6. Online Pocker: việc này phụ thuộc vào vận may của bạn.
7. Massage: nếu bạn có một chút kĩ thuật, năng khiếu thì đầu tư cho công việc massage này. Chịu khó đầu tư về dầu massage và bộ chăm sóc móng tay nhé.
8. Làm nông dân: hái trái cây hay công việc ở nông trại sẽ rất lý tưởng
9. Xây dựng: nếu ví bạn không còn xu nào thì chịu khó đến công trường nào đấy xin làm vài việc lặt vặt.
10. Lau dọn ở nhà nghỉ: bạn có thể làm việc đổi lấy tiền phòng phải trả cho nhà nghỉ.
11. Vẽ: nếu bạn có chút năng khiếu thì tại sao không?
12. Rửa chén hay Phụ bếp
13. Thử nghiệm cho khoa học: một vài nơi trên thế giới họ trả tiền khi bạn đồng ý tham gia cho một phát minh khoa học nào đấy :D ( cân nhắc nhé)
14. Hiến máu
15. Làm người mẫu
16. Đóng phim ( vai lặt vặt)
17. Ve chai: ở Châu Âu, bạn có thể kiếm được tiền nếu bạn chịu khó đi nhặt những vỏ chai đổi lấy tiền.
18. Sự kiện thể thao
19. Gõ cửa tìm việc: không dễ nhưng cứ thử gõ cửa thiện hạ và hỏi xem họ có cần cắt cỏ, lau dọn không nhé ( Tips: nhớ mang theo passport hay gì đấy chứng minh bạn là người tốt nhé)
20. Phụ trưng bày gian hàng tại các cuộc triễn lãm.
21. Viết: thay vì ngồi viết emails dài dòng cho bạn bè và gia đình, hãy đầu từ vào viết thứ gì thú vị cho độc giả để đổi lấy tiền.
22. Buôn: mua thứ này ở chỗ này và bán ở chỗ khác để kiếm lời.
23. Vật dụng làm bằng tay: ví du: đan khăn, áo, v.v..bạn có thể bán trên bus hay trên tàu..
24. Tham dự Festival: xin lấy một chỗ làm hay xin làm công không đổi lấy thức ăn, vừa thú vị vừa vui.
25. Đi bằng thuyền: làm việc trên du thuyền
26. .
( các bạn tiếp tục đưa ra những ý tưởng nhé..)
Source: http://matadornetwork.com

tricoi
12-11-2012, 15:22
1. Đầu tiên, bạn cần có 20.000 VNĐ, để mua một cái thẻ cào nạp cho con điện thoại sim rác đã cạn sạch tiền "tỷ phú"
2. Sau đó bạn bắt đầu hỏi xin/ mượn tiền của gia đình và những người bạn quen biết
3. ...
4. ...
5. ...

...

100. ....
101. ....

1001. Bạn đã về nhà và bắt đầu viết quyển sách đầu tay: Hãy nhấc mông lên và đi

---
Lưu ý: Nếu bạn bị Phú lít Tây hỏi thăm khi bạn đang lao động (dù nghệ thuật hay chân tay) để kiếm tiền với Visa du lịch, khả năng bạn được đưa về Lãnh sự quán bằng xe hòm là cực cao, lên đến 98%. Chúc các bạn du lịch vòng quanh thế giới vui vẻ và suôn sẻ

:D

Dragon_007
18-11-2012, 03:10
1. Đầu tiên, bạn cần có 20.000 VNĐ, để mua một cái thẻ cào nạp cho con điện thoại sim rác đã cạn sạch tiền "tỷ phú"
2. Sau đó bạn bắt đầu hỏi xin/ mượn tiền của gia đình và những người bạn quen biết
3. ...
4. ...
5. ...

...

100. ....
101. ....

1001. Bạn đã về nhà và bắt đầu viết quyển sách đầu tay: Hãy nhấc mông lên và đi

---
Lưu ý: Nếu bạn bị Phú lít Tây hỏi thăm khi bạn đang lao động (dù nghệ thuật hay chân tay) để kiếm tiền với Visa du lịch, khả năng bạn được đưa về Lãnh sự quán bằng xe hòm là cực cao, lên đến 98%. Chúc các bạn du lịch vòng quanh thế giới vui vẻ và suôn sẻ

:D
============
Bác Tricoi nói chí phải...
Làm được đến thứ 1001 rồi, lúc này chắc được 1/2 chặn đường thế giới. Về nhà, ngồi viết " Hãy nhấc mông lên và đi", kiếm tí tiền, rồi lại đi tiếp..
Đi xong 2/3 chặng đường, viết tiếp...kiếm tí tiền nữa
Hoàn thành hết cả chặng đường thế giới --> thành tỉ phú--> sướng vãi !!!

Dragon_007
18-11-2012, 03:22
Mới bị một thẻ phạt từ Chitto vì tội đưa link FB lên đây, chẳng biết giờ viết nhăng cuội này có sao không nữa, hay lại phải đưa về topic Hồi ức chuyến đi kiểu Nhật Ký !Nếu có thì bữa sau sẽ lại phải lập 1 topic mới bên kia vậy.
Mà thôi, Chitto cho em viết nhăng cuội một tí. Đêm mùa đông lại vào tối thứ 7, em ngồi một mình trong căn nhà gần biên giới Hà Lan và Đức, bụng em kêu ro ro, mặt em sưng vù vì nổi mụn, do em chỉ uống cafe liên tục mà chẳng có tí thức ăn tươi nào...ai bảo ngu dại, phượt phiếc làm gì cho khổ thân thế này, ngồi ở nhà dựa ghế xem phim, nghe nhạc, tụ tập cafe, cà pháo, ăn cháo, uống coca có phải sướng hơn không? Ai có ý định đi bụi, đi phượt thì kiếm tiền rồi hãy đi nhé ! Đừng có máu lên, hứng chí nhấc mông mà đi, khổ lắm !

Em chả biết tâm sự cùng ai, giờ này đang là giờ ngon giấc bên VN rồi ! Thôi, cho em gửi vài dòng ở đây, coi như tâm sự với mọi người, xin tí tình cảm !

Đêm đông...

tamdao012003
23-12-2012, 02:26
Mới bị một thẻ phạt từ Chitto vì tội đưa link FB lên đây, chẳng biết giờ viết nhăng cuội này có sao không nữa, hay lại phải đưa về topic Hồi ức chuyến đi kiểu Nhật Ký !Nếu có thì bữa sau sẽ lại phải lập 1 topic mới bên kia vậy.
Mà thôi, Chitto cho em viết nhăng cuội một tí. Đêm mùa đông lại vào tối thứ 7, em ngồi một mình trong căn nhà gần biên giới Hà Lan và Đức, bụng em kêu ro ro, mặt em sưng vù vì nổi mụn, do em chỉ uống cafe liên tục mà chẳng có tí thức ăn tươi nào...ai bảo ngu dại, phượt phiếc làm gì cho khổ thân thế này, ngồi ở nhà dựa ghế xem phim, nghe nhạc, tụ tập cafe, cà pháo, ăn cháo, uống coca có phải sướng hơn không? Ai có ý định đi bụi, đi phượt thì kiếm tiền rồi hãy đi nhé ! Đừng có máu lên, hứng chí nhấc mông mà đi, khổ lắm !

Em chả biết tâm sự cùng ai, giờ này đang là giờ ngon giấc bên VN rồi ! Thôi, cho em gửi vài dòng ở đây, coi như tâm sự với mọi người, xin tí tình cảm !

Đêm đông...
Hay đấy nhể, bác cứ tiếp đi, cũng còn nhiều người đêm đông cóc ngủ đc, như em đây là ví dụ ạ. Liga nó đá giờ gì mà oải thế