PDA

View Full Version : Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Pages : 1 2 3 [4] 5

Capricorn
05-06-2011, 13:06
Đúng rồi. Tuần trước mình cũng chạy qua ĐSQ Ý và có câu trả lời tương tự. Mình đang phân vân là ĐSQ Hà Lan có yêu cầu như vậy không - đang định tuần sau alo hỏi? Có bạn nào biết k nhỉ?

beo_baby
08-06-2011, 12:08
Cho em hỏi với ah. Em định đi cuối tháng 7, em sẽ sang Pháp đầu tiên, nhưng thấy mọi người nhận xét là xin visa du lịch ở DSQ Pháp khó (em không có thư mời, sổ tiết kiệm tầm 20,000 USD). Em đang định sang DSQ Ý thì lại thấy mấy bác ở trên nói DSQ Ý không cấp visa du lịch tự túc đúng không ah?

1)Vậy giữa DSQ Pháp và Hà Lan thì cơ hội xin visa không thư mời như em ở DSQ nào cao hơn ạ?

2)Và giấy xác nhận nghỉ phép có quan trọng không ạ? Em làm nhà nước, công ty không có bảng lương, xin xác nhận nghỉ phép có dấu cũng khó, chỉ có hợp đồng lao động có được không ạ?

ntmhuong
08-06-2011, 12:43
@beo_baby: Mình không chắc Pháp dễ hơn Hà Lan nhưng mình thấy bạn có sổ tiết kiệm 20000 USD thì chứng minh tài chính tốt quá rồi. Đợt vừa rồi mình xin đi Pháp, sổ tiết kiệm cũng chỉ gần 5000 thôi mà vẫn ok :D. Nhưng mà không có bảng lương, không có giấy nghỉ phép được duyệt thì mình không biết thế nào

beo_baby
08-06-2011, 14:21
@ntmhuong: Bạn ơi, thế lúc xin bạn có giấy mời không? phải nộp hồ sơ trước bao lâu? Mình định bay 29/07, đang định năn nỉ sếp kí cho giấy nghỉ phép nhưng không bít mấy bà văn thư có chịu đóng dấu không haiz

ntmhuong
09-06-2011, 10:33
@ beo_baby: visa du lịch, Pháp không yêu cầu giấy mời bạn ạ. Bạn vào trang web của Lãnh sự quán Pháp ở TPHCM hoặc Đại sứ quán tham khảo các yêu cầu nhé

beo_baby
09-06-2011, 11:29
@ntmhuong: Thanks bạn nhé. Nhưng cho mình hỏi thêm 1 tẹo, cái bảo hiểm du lịch có cần nộp lúc nộp hồ sơ ko? hay cái đấy lúc nào được cấp visa mới cần?

Với cả DSQ có hỏi về lịch trình cụ thể của mình ko? Trên website của DSQ mình không thấy yêu cầu cái đấy. Lúc bạn nộp hồ sơ có cái giấy đấy ko? Nếu có bạn có thể send cho mình xem để làm mẫu ko? :)

ntmhuong
09-06-2011, 13:36
@ beo_baby: chỉ phải nộp bảo hiểm du lịch khi đã nhận thông báo lên nhận visa thôi bạn ạ. Lịch trình thì bạn tự lập theo chương trình bạn định đi bao gồm thời gian, địa điểm, nơi lưu trú, nơi tham quan,... thôi mà.

Yennieisme
13-06-2011, 09:57
các anh chị ơi, em đã làm xong hồ sơ xin visa Bỉ và đã nộp từ ngày 23.05 rồi, đến hôm nay đã hơn nửa tháng mà vẫn chưa thấy bên lãnh sự quán thông báo hay gọi điện, ko rõ là em có nên trực tiếp gọi đến hỏi họ hay là viết email hỏi hay không ạ? Vì em cũng sốt ruột và lo lắng ko biết mình có pass không :( xin cho em vài lời khuyên, em xin cảm ơn.

Yennieisme
13-06-2011, 10:01
em thấy trong tờ ghi chú nói thời gian cần thiết để nghiên cứu hồ sơ là 15 ngày, thì không rõ là 15 ngày này đã trừ ra các ngày thứ 7 và Cn và ngày lãnh sự quán không làm việc (Lãnh sữ quán Bỉ nghỉ ngày thứ Tư) hay là đã cộng dồn luôn rồi ạ?

nouveaunano
13-06-2011, 10:23
@Yennieíme: thường thì người ta chỉ tính business day, không tính ngyà nghỉ và lễ tết. Nhưng nếu cảm thấy lâu rồi thì cứ nên chủ động gọi điện hoặc email hỏi, không việc gì phải ngại khi mình hỏi han nhẹ nhàng lịch sự.

Đốm Béo
13-06-2011, 11:05
@beo_baby: Sáng nay ĐSQ Pháp ở HN vừa gọi báo cho 2 mẹ con em lên lấy visa, cũng xin du lịch tự túc, ko giấy mời đâu ạ. Trong hồ sơ của mẹ em, có giấy chứng nhận là mình xin nghỉ phép từ ngày nào đến ngày nào, và chứng nhận lương trong 3 tháng gần đây nhất (2 cái này làm trong cùng 1 tờ luôn). Em cũng mua bảo hiểm du lịch trước cho 2 người (bên bảo hiểm có nói nếu ko đc visa thì quay lại, người ta hoàn tiền 100%) rồi nộp cùng hồ sơ luôn. Từ khi nộp hồ sơ đến khi nhận ĐT báo kết quả là đúng 2 tuần đấy ạ :D

beo_baby
13-06-2011, 15:42
@Le Thu Huong: Em ơi, thế lúc nộp hồ sơ họ có phỏng vấn gì không? Hôm trước chị gọi đến đặt lịch hẹn thì họ hẹn chiều mai đến. Hi vọng ok :).

Đốm Béo
14-06-2011, 07:50
@beo_baby: Không phỏng vấn gì hết chị ạ.

papaya17
16-06-2011, 09:09
Confirm lại thông tin Ý không xét visa cho đi tự túc nữa là chính xác. ĐSQ Ý bây giờ yêu cầu có thư mời hoặc đi qua cty du lịch. Mình bảo năm ngoái mình đã đi du lịch Ý rồi. Họ cũng bảo năm nay chính sách thay đổi.

Các bác có biết ĐSQ nào hiện tại không yêu cầu thư mời không?

Em vua tu Chau Au ve duoc may ngay, xin visa o DSQ Y, tu tuc khong giay moi gi ca, ho cho thoi han dung trong lich trinh cua minh, 30 ngay. Sau do em vao Ha Lan dau tien, ve tu Hy Lap, ko co van de zi ca (tru viec transit o Moscow bi cac em o san bay giu lai sam soi mot ti)

Bạn vui lòng đổi thành tiếng Việt có dấu nhé!

Antilope
21-06-2011, 18:02
Daọ này ĐSQ Pháp có vẻ nhiều người nộp quá nên ùn ứ hồ sơ hay sao ấy nhỉ, nhà mình nộp hồ sơ hơn 10 ngày mà chưa có tin tức gì cả, bình thường chỉ 3-4 ngày là có visa rồi :(

beo_baby
21-06-2011, 21:29
Mình cũng nộp ở ĐSQ Pháp đc 1 tuần rùi. Hi vọng có kết quả sớm để còn mua đc vé rẻ. Thấy em gì trên kia bảo đúng 2 tuần là có visa. Còn 1 tuần thấp thỏm nữa haizzz.

Antilope
21-06-2011, 22:30
Chắc do đợt này bà con nghỉ hè đi du lịch nhiều cộng với việc mấy nước châu Âu không xét visa du lịch tự túc nên bà con chuyển hết sang cửa Pháp nên quá tải chăng? Tháng trước có mấy người mình biết đều chỉ mất khoảng 4 ngày là có visa. Đại lý vé MB thì đang giục lấy vé nếu không thì bán cho người khác. Haizzz đợi vậy.
PS: Diễn đàn không cho quote hay sao mà thấy bài nào quote là mod cũng sửa lại hết thế nhỉ.

finder
22-06-2011, 11:41
Ức chế quá các bác ơi , e bị bọn pháp nó từ chối visa, huhu

chijebri
22-06-2011, 13:40
Các anh chị ơi cho em hỏi!
Em hiện tại là sinh viên, e rất muốn đi Pháp và có người nhà sẽ gửi giấy mời thăm thân, nhưng khổ nỗi nhà em lại chưa có sổ đỏ thì liệu có xin được visa ko ạ? Sổ đỏ có phải là điều kiện bắt buộc không ạ?
Em xin cảm ơn trước!

beo_baby
22-06-2011, 15:17
bạn ơi, họ có bảo tại sao bị từ chối ko? :(. Mà bao nhiêu lâu thì có kết quả thế? lo quá :((

Ức chế quá các bác ơi , e bị bọn pháp nó từ chối visa, huhu

Yennieisme
22-06-2011, 15:32
Các anh chị ơi, vì đã 1 tháng kể từ ngày em nộp đơn visa đi Bỉ mà vẫn chưa có kết quả nên em đã gọi điện thoại lên ĐSQ Bỉ ở Hanoi để hỏi thì được báo là hồ sơ của em hiện tại đã được gửi sang Bỉ để xét duyệt, em không hiểu tại sao lại có trường hợp này. Ban đầu trước khi nộp hồ sơ bạn em ở Bỉ có hỏi ĐSQ là em có cần phải chứng minh tài chính không thì ngta nói là chỉ cần bạn em chứng minh thôi thì ảnh cam kết là người bảo trợ cho toàn bộ chuyến đi của em. Bây giờ em nộp đã đc 1 tháng, trong khi ngày bay của em là 15.7, em lo lắng quá, ko biết làm sao, anh chị nào có thông tin gì về trường hợp này chưa ạ? Xin giải đáp giúp em, em cảm ơn ạ.

Antilope
22-06-2011, 15:37
Các anh chị ơi cho em hỏi!
Em hiện tại là sinh viên, e rất muốn đi Pháp và có người nhà sẽ gửi giấy mời thăm thân, nhưng khổ nỗi nhà em lại chưa có sổ đỏ thì liệu có xin được visa ko ạ? Sổ đỏ có phải là điều kiện bắt buộc không ạ?
Em xin cảm ơn trước!
Sổ đỏ không phải là điều kiện bắt buộc bạn ạ, chỉ làm đẹp thêm hồ sơ thôi (chứng minh vẫn còn tài sản ràng buộc ở VN nên sẽ quay về). Bạn là SV chắc không cần đâu.

bạn ơi, họ có bảo tại sao bị từ chối ko? :(. Mà bao nhiêu lâu thì có kết quả thế? lo quá :((

Hình như bạn finder nộp hôm 15/6 và theo diện du lịch tự túc. Từ chối thì mình nghĩ họ không nêu lý do đâu.
Nhà mình nộp hôm 10/6 đến hôm nay vẫn chưa có tin tức gì cả, gọi đến số đặt hẹn visa thì họ bảo cứ yên tâm chờ, lúc nào có kết quả thì họ sẽ gọi điện thông báo, chờ đợi...

beo_baby
22-06-2011, 15:52
Ôi mình nộp hôm 14/6. Bạn finder nộp sau mà có kết quả sớm nhỉ. Lo quá. Mình cũng vừa gọi cho ĐSQ, họ cũng bảo phải chờ hix.

tixt_forever
22-06-2011, 20:58
Mình luôn nghĩ là nộp hồ sơ trước 4 tuần là thừa thời gian, nhưng nghe các bạn cập nhật thì có vẻ như cần nộp sớm hơn 4 tuần nhỉ. Trước 6 tuần có ổn không các bạn? (mình biết là có thể nộp sớm hơn nữa nhưng càng nộp sớm càng thấy hồi hộp nhỉ).

@finder: chia buồn với bạn. Nếu bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm hồ sơ của bạn thì tốt quá - để ai gặp trường hợp như bạn finder cần tìm hiểu và xác định xem có nên nộp hồ sơ trong thời điểm này không. Cảm ơn bạn lắm.

kitara
22-06-2011, 21:01
Tình hình là dạo này DSQ Pháp nhiều hồ sơ quá nó hạn chế hay sao ấy ạ, bạn em nó mới pm bảo nó hôm nay nhận đc dt từ DSQ Pháp bảo là bị từ chối visa rồi =.=, mai lên lấy giấy tờ mới biết lý do ạ :-s

beo_baby
22-06-2011, 21:12
Chết thật, toàn bạn bị từ chối thế này :((, nếu chả may bị từ chối thì nên sang ĐSQ nào nộp tiếp hả các bác?

huongmuahe
23-06-2011, 22:41
Ừ cái bọn ĐSQ Pháp này bực mình quá đi, mình nộp từ hôm mùng 7/6 mà đến giờ này nó chả thông báo tin tức gì cả, gọi lên thì kêu khi nào có kết quả thì gọi, chưa gọi có nghĩa chưa có kết quả bó tay... Thứ 3 tuần tới dc 3 tuần rồi, dc hay ko dc thì nói luôn cho xong ngta còn xếp lịch đi chỗ khác cho xong :D

Đốm Béo
26-06-2011, 18:31
Ủa, sao tình hình mọi người ở đây gặp vấn đề nhiều nhỉ. Hôm trước em lên ĐSQ Pháp nhận visa, thấy số lượng người được chấp nhận visa chiếm áp đảo luôn, chỉ có 1-2 người là bị từ chối thôi. Vậy nên mọi người cứ yên tâm đi mà :D

huongmuahe
27-06-2011, 10:52
Tình hình là hóa ra bọn nó đã cấp cho em visa từ hôm 15/6 thế mà tuần trc mới nhắn bạn em bảo lên lấy, còn chả thèm gọi điện chứ, bọn này buồn cười thật chả hiểu kiểu gì. Mà em đi ngay 17/7 mà nó đã cấp cho từ 15/6 hiz, thế là phí mất xừ nó 1 tháng. À, khi lên chỉ cần mang giấy hẹn thôi các bác ạ, ko cần vé máy bay với bảo hiểm gì đâu ah.

beo_baby
27-06-2011, 11:26
@huongmuahe: Bạn ơi, thế tức là họ nhắn tin thông báo à? Không biết mình gọi đến hỏi có được không nhỉ?

huongmuahe
27-06-2011, 12:00
@beo_baby: Mình gọi đến thì họ không thông báo đâu bạn ạ, nhưng tớ thấy nếu chờ lâu quá 2 tuần thì cứ phi lên đấy bảo em vào lấy visa :D

Antilope
27-06-2011, 16:06
Nhà mình đến hôm nay là 16 ngày vẫn chưa thấy gì, tuần sau đã đi rồi mà chưa biết visa ở phương trời nào, chả hiểu làm sao nưã :((
@huongmuahe: Bạn lên chỗ nào hỏi kết quả vậy, chỗ mình hôm trước nộp hồ sơ luôn à? Thanks.

hawkeyes
27-06-2011, 21:34
Các bác cho em hỏi là Visa Pháp của em còn thời hạn đến tháng 9 năm nay, tháng 7 này em đi BaLan có phải xin Visa không ạ. Vì em thấy bạn em nó bảo Pháp nằm trong khối Schengen nên có thể dùng được vào BaLan, nhưng nó không chắc chắn lắm. Em xin lời khuyên của các bác ạ. Tks!

finder
27-06-2011, 22:26
Em bị từ chối visa Pháp với lý do là : votre volonté de quitter le territoire des etats membres avant l'expiration du visa n'a pas pu être établie.

Xe Lu
27-06-2011, 22:43
@hawkeyes: nếu visa của bác là visa Schengen, multiple entry, còn thời hạn thì chắc là được.
Cẩn thận nhất thì bác gọi lên ĐSQ Ba Lan để hỏi cho rõ.

huongmuahe
27-06-2011, 23:03
Nhà mình đến hôm nay là 16 ngày vẫn chưa thấy gì, tuần sau đã đi rồi mà chưa biết visa ở phương trời nào, chả hiểu làm sao nưã :((
@huongmuahe: Bạn lên chỗ nào hỏi kết quả vậy, chỗ mình hôm trước nộp hồ sơ luôn à? Thanks.

Vâng, vẫn chỗ nộp hồ sơ ở THD í bác ạ. Nếu tuần sau đi rồi thì em nghĩ trong tuần này bác cứ lên đấy vào bảo là lên lấy visa xem như nào, muộn thế họ chưa trả lời thì em nghĩ là kết quả ok bác ạ, ko được thì họ đã tbao luôn rồi.

Antilope
27-06-2011, 23:38
@finder: vậy là bạn bị từ chối vì không chứng minh được khả năng quay về sau khi hết hạn visa (công việc, tài sản, bất động sản... ràng buộc ở VN).
@huongmuahe: Merci bạn, để mai mình bảo người nhà gọi điện nếu không được thì lên hỏi xem thế nào, đi theo dạng thăm thân nên hy vọng sẽ ổn.

beo_baby
28-06-2011, 16:25
Bác Antilope đã hỏi được ĐSQ chưa vậy?

beo_baby
29-06-2011, 07:59
May quá, em có visa rùi hihi. Được 1 năm, multiple entry

Hoàng Tử bé
29-06-2011, 11:16
Chúc mừng bạn.

Một năm? cho tớ hỏi visa của bạn là visa loại gì thế?

beo_baby
29-06-2011, 11:43
Của tớ loại C, nhưng thế có nghĩa là gì thì tớ cũng ko rõ lắm :p

Hoàng Tử bé
29-06-2011, 11:50
Type C là visa du lịch ngắn hạn mà. Với Visa Type C, khách được ở tối đa là 90 ngày trong gian đoạn 180 ngày, nên tớ ngạc nhiên với thời hạn 1 năm của bạn.

beo_baby
29-06-2011, 12:07
Của tớ thấy ghi là valid for ETATS SCHENGEN, from 22/6/11 to 21/6/12, type C, duration 90 days. Thế có gì khác mọi người à?

smallchili
29-06-2011, 15:03
ĐẤy là thời gian ở lại cho 1 lần nhập cảnh thôi mà. Còn multi là đi về, sau đó quay lại trong vòng 1 năm.

Rice
30-06-2011, 16:22
Mình xin visa ở ĐSQ Bỉ 4 tuần rồi mà vẫn chưa có kết quả. Có ai như mình k vậy?

hamacon
01-07-2011, 08:56
@beo_baby : Bạn được ở châu Âu tối đa 90 ngày tổng cộng, có thể đi về nhiều lần trong vòng 1 năm.

Antilope
01-07-2011, 19:39
Nhà tớ hôm nay cũng có visa rồi, đúng 3 tuần nhé, xin 1 tháng được 2, mà đợt này công nhận lâu thật.
Cảm ơn các bạn, qua topic này cũng học hỏi được nhiều điều khi làm thủ tục.

Yennieisme
04-07-2011, 10:05
Mình xin visa ở ĐSQ Bỉ 4 tuần rồi mà vẫn chưa có kết quả. Có ai như mình k vậy?

Hi bạn, Yennie nộp từ ngày 23.05 rồi , đến nay là 4.07, hơn 1 tháng vậy mà vẫn chưa có kết quả gì, Yennie có đt lên ĐSQ ở HN mấy lần và xin số hồ sơ thì ngta cho nhưng dò trên website thì không thấy có kết quả của hồ sơ này. Sau đó có gọi lại lần nữa thì ngta nói tất cả các hồ sơ xin đi Bỉ đều đc chuyển sang Bỉ để administration xét duyệt và làm một số thủ tục investigation. Hồ sơ Yennie nộp bao gồm passport, hợp đồng lao động, vé máy bay, bảo hiểm du lịch, lịch trình du lịch, hộ khẩu, đơn nghỉ phép, giấy cam kết quay lại làm việc cho cty, thư mời của bạn trai, 3 tháng lương gần nhất, passport và ID card, giấy chứng nhận công dân Bỉ, giấy đứng tên chủ quyền nhà.

Ngày 15.07 Yennie bay rồi mà hnay đt lên thì vẫn chưa có kết quả nữa. Sợ cận ngày quá trả vé ko đc, Yennie đã thanh toán tiền vé bằng Master Card. Còn thẻ ngân hàng thì hiện tại Yennie có HSBC Debit và HSBC Credit Card.

Lúc nộp hồ sơ thì người kiểm hồ sơ ko hỏi về khả năng tài chính cũng như chứng minh tài sản gì, vì người bảo lãnh Yennie là bạn trai đã nộp đầy đủ giấy tờ đc yêu cầu.

Cách đây 4 ngày bạn trai của Yennie ở Bỉ có viết mail lên administration ở Bỉ để hỏi thông tin thì bên đó bảo là phải đợi thôi nhưng chắc chắn sẽ có kịp trước ngày bay. Mà Yennie còn có 10 ngày nữa là lên máy bay rồi :( Chả biết nên làm sao.

Ngày mấy bạn bay thế?

Rice
04-07-2011, 12:13
@ Yennieisme: hi bạn, mình còn thê thảm hơn, mình đặt lịch bay đi là từ 2/7 nè. Mình cũng nhờ bạn quốc tịch Bỉ bảo lãnh nên cũng không cần chứng minh tài chính gì hết, thủ tục cũng đơn giản. Người nhà mình cũng viết mail gửi bên cái helpdesk gì đó (địa chỉ trong tờ hướng dẫn), trúng mấy ngày nghỉ nên chưa gọi hỏi được.
Mình lên ĐSQ hay gọi điện hỏi mấy lần thì câu trả lời cũng y hệt bạn.
Thui, chúc bạn may mắn sớm có kết quả visa nha!

kib_bk
04-07-2011, 14:09
Chào mọi người
Đã nhận được visa Hungary, nộp ngày 4/6/2011, nhận visa ngày 28/6; ngày lên đường là 20/7.
Hồ sơ của tôi gồm
Thư mời từ bên Hungary
Hộ chiếu, photo hộ khẩu,bảng lương 3 tháng gần nhất, đơn xin nghỉ phép, hợp đồng lao động, sổ tiết kiệm, booking đặt vé, tờ khai xin visa.
Hôm lên lấy visa tại ĐSQ nộp nốt vé máy bay và bảo hiểm
Bên ĐSQ cũng hướng dẫn nhiệt tình và thoải mái.
Cám ơn mọi người đã chia sẻ thông tin, ai đọc hết 80 trang này cũng thoải mái xin visa, với điều kiện mục đích du lịch rõ ràng

Yennieisme
05-07-2011, 09:36
@ Yennieisme: hi bạn, mình còn thê thảm hơn, mình đặt lịch bay đi là từ 2/7 nè. Mình cũng nhờ bạn quốc tịch Bỉ bảo lãnh nên cũng không cần chứng minh tài chính gì hết, thủ tục cũng đơn giản. Người nhà mình cũng viết mail gửi bên cái helpdesk gì đó (địa chỉ trong tờ hướng dẫn), trúng mấy ngày nghỉ nên chưa gọi hỏi được.
Mình lên ĐSQ hay gọi điện hỏi mấy lần thì câu trả lời cũng y hệt bạn.
Thui, chúc bạn may mắn sớm có kết quả visa nha!

Thật sự bất ngờ khi biết chuyện của bạn, không biết nên chia sẻ với bạn làm sao. Mấy hôm nay Yennie cũng nghĩ thôi chắc bỏ cuộc cho rồi, vì thà là cancel vé từ bây giờ còn hơn đợi đến lúc ko trả vé đc nữa mà nhận đc câu Visa rejected chắc lúc đó vừa tức vừa tốn một cục tiền cho cái vé khứ hồi. Vậy là bạn bỏ chuyến này, hay là đã đổi ngày bay rồi??

Rice
05-07-2011, 12:33
@ Yennieisme: mình phải hủy chuyến bay đó rồi, cũng chưa mua vé vì thực sự không biết visa có được chấp nhận hay không. Bạn mình hỏi bên Bỉ thì nhận được câu trả lời là hồ sơ visa vẫn đang trong giai đoạn nghiên cứu :D

Yennieisme
05-07-2011, 16:06
@Rice: Hồ sơ của Yennie cũng vậy, không biết có vấn đề gì mà phải nghiên cứu lâu đến vậy, ví dụ như thiếu giấy tờ thì cũng nên báo mình để mình bổ sung, hay là có rắc rối gì về vấn đề hợp pháp hóa hay sao cũng nên báo, visa bị từ chối thì cũng nên báo sớm để mình cancel vé máy bay chứ :(

haphuongno89
05-07-2011, 17:49
Chào các anh chị,

E đang chuẩn bị đi Châu Âu trong dịp tới. Hiện tại em đang có 2 điểm đến là Ba Lan và Hungary nhưng em ko biết nên chọn nơi nào, e đi theo diện có thư mời tham gia hoạt động tình nguyện trong 6 tuần. Nếu ở Ba Lan thi em sẽ ở tp BIALYSTOK còn nếu đi Hungary thì sẽở Budapest (thực ra là 1 suburb cách Budapest 40 phut di bus). E có biết 1 vài người xin visa ở Ba lan thành công rồi còn Hungary thì em ko rõ lắm, ko biết khó hay dễ hơn.
Cho em hỏi là với kinh nghiệm đi phượt của mọi người thì Ba Lan hay Hungary tốt hơn ạ (về cảnh đẹp, giá cả sinh hoạt, mua sắm, thời tiết). Nếu Hungary thì em sẽ đi vào khoảng giữa tháng 8 còn Ba Lan thì đầu tháng 9 ạ. Có gì các anh chị chỉ bảo em với ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ.

thik_di_choi
05-07-2011, 18:19
Đi cả hai thì tốt :)). Tớ thì chưa đi Hung nhưng tớ vote Budapest. Danube, Balaton Lake. Trung Âu cuối hè đẹp mà Hung cũng không giàu có lắm nên chắc sinh hoạt rẻ thôi. Budapest cũng là một trong những thành phố cổ kính nhất châu Âu đấy

Xe Lu
05-07-2011, 21:47
Mình cũng nghĩ giống bác thik_di_choi, đi cả hai thì tốt :)

Hồi mình xin VISA năm 2007 thì các anh chị cán bộ trên ĐSQ Hung làm việc dễ chịu lắm. Hồi đó đến làm việc thấy vắng hoe, bộ phận thị thực chỉ làm việc 1 tuần 2 buổi, 1 buổi để nhận hồ sơ, một buổi trả hồ sơ; cần nhanh thì thứ 3 nộp thứ 5 lấy VISA hoặc lấy luôn trong ngày, mình không cần gấp thì tuần sau lên lấy thì phải, (giờ Hungary tham gia hiệp ước Schengen thì chắc sẽ có thay đổi, mình không rõ lắm).

Mình thì chưa đi Ba Lan nhưng nếu buộc phải chọn 1 trong 2 thì có lẽ cũng sẽ khuyên bạn đi Budapest. Có vẻ như Ba Lan bị chiến tranh tàn phá nặng nề, nên nhiều thành phố đã được xây dựng lại theo phong cách hiện đại.
Người dân Hungary thân thiện, tốt bụng và an ninh khá tốt. Budapest thì rất đẹp là thủ đô và đông khách du lịch nên cũng không rẻ, nhưng so với các nước bên phía Tây Âu hoặc Bắc Âu thì rẻ hơn. Mình thích nhất là bảo tàng công của Hung đều miễn phí.
Khoảng cách 40 phút đi bus thì (với mình) là tương đối gần rồi, với cả, nếu ở để tìm hiểu văn hóa, đời sống của người dân bản địa thì ở ngoại thành có khi cũng có những cái hay riêng...

haphuongno89
05-07-2011, 23:48
Hì, em cũng thích đi cả 2 lắm nhưng mà cuối cùng chỉ được chọn 1 thôi:(. E sẽ cân nhắc để quyết định. E cảm ơn 2 bác nhiều ạ. Bạn em ở bên đó bảo là đang mùa hè mà lạnh lắm, như mùa đông. Lúc em sang chắc phải mang áo bông quá.:D

nouveaunano
06-07-2011, 02:05
Mình đang thăm Budapest đến ngày thứ 3 rồi, thời tiết không thể gọi là lạnh đc mà rất dễ chịu, quanh quanh 20 độ.
Budapest khá đẹp, tất nhiên là chứa so sanh đc với những nới như Florence hay Barcelona. Điểm hay hơn là Budapest không phải chỉ toàn là khách du lịch như những điểm kia, bạn có cơ hội để trải nghiệm cuộc sống của người dân địa phương. Điểm trừ là các dịch vụ du lịch có vẻ giống Việt Nam, chặt chém khách du lịch, đặc biệt là hệ thống Metro, mình mua pass nên không sao chứ thấy mấy bạn balo khác lớ nga lớ ngớ mua vé xong dập sai thế nào đấy bị đội bảo vệ tại các điểm hoạnh họe nhìn khá là ghê. Nếu bạn đi Budapest thì nhớ 2 vụ này:nên mua pass để đi tẫu xe, đừng mua vé loại phải dập và tuyệt không bao giờ vẫy taxi.

kitara
06-07-2011, 03:55
E đang chuẩn bị đi Châu Âu trong dịp tới. Hiện tại em đang có 2 điểm đến là Ba Lan và Hungary nhưng em ko biết nên chọn nơi nào, e đi theo diện có thư mời tham gia hoạt động tình nguyện trong 6 tuần. Nếu ở Ba Lan thi em sẽ ở tp BIALYSTOK còn nếu đi Hungary thì sẽở Budapest (thực ra là 1 suburb cách Budapest 40 phut di bus). E có biết 1 vài người xin visa ở Ba lan thành công rồi còn Hungary thì em ko rõ lắm, ko biết khó hay dễ hơn.
Cho em hỏi là với kinh nghiệm đi phượt của mọi người thì Ba Lan hay Hungary tốt hơn ạ (về cảnh đẹp, giá cả sinh hoạt, mua sắm, thời tiết). Nếu Hungary thì em sẽ đi vào khoảng giữa tháng 8 còn Ba Lan thì đầu tháng 9 ạ. Có gì các anh chị chỉ bảo em với ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ.

Chào bạn, mình đang ở Ba Lan, và mình khuyên bạn đi Hung và xin visa của Hung.

Lý do:
1. Làm visa Ba Lan ở Hà Nội rất khó khăn, năm ngoái mình làm mà DSQ làm ăn rất lề mề, và khó để vào nộp hồ sơ. Có nhiều người đi tứ 3,4 h sáng mà còn chưa chắc đã vào được =).
2. Bialystok mình có biết những chưa đi, vì bản thân nơi đó không có gì là nổi tiếng về du lịch so với nơi khác.

Ơ Ba Lan thì cũng không thiếu nhiều nơi đẹp :D, ví dụ vùng phái bắc thì có mấy thành phố sau cũng được https://www.phuot.vn/threads/19122-Ba-Lan-Easter-break-(Torun-Gdansk-Sopot-Gdynia-Malbork)

Budapest ở Hung thì đẹp, hơi bé, ở đây đi hồ Balaton cũng rất đẹp, nói chung mức phí ở mấy nước Đông Âu rẻ, chấp nhận được :D.

Nếu có điều kiện thì làm ở Hung rồi rảnh qua mấy nước xung quanh là đc :D

haphuongno89
06-07-2011, 23:40
Chào mọi người ạ,

Về visa Hungary, lúc sáng em có gọi điện lên Lãnh sự hỏi thủ tục thì bác trả lời rất "cặn kẽ" thế này.

Câu hỏi của em là " Em có giấy mời tham gia thuc tap ( dạng study) ở Hungary 2 tháng, được chu cấp ăn ở" thì hồ sơ cần có những giấy tờ gì ạ?"

Bác trả lời là : " Cần hộ chiếu (OK), giấy mời (OK), cần sổ hộ khẩu, sổ đỏ, còn bảo là nếu lấy chồng rồi thì phải có giấy chứng minh là chồng cho đi, ko thấy nói gì đến booking vé máy bay. Chắc mai em phải qua tận nơi hỏi mới được chứ thế này thì chả biết thế nào cả. Hic

kitara
07-07-2011, 03:42
Hồi mình làm thì họ cũng không yêu cầu booking vé máy bay đâu, cần thêm lý lịch tư pháp, bảo hiểm du lịch tối thiểu 91 ngày. Nếu giấy mời của bạn cover các chi phí sinh hoạt của bạn ở bên đó là ok rồi. =)

Mit tồ
07-07-2011, 14:00
Em chào các Phượt thủ,

Em là lính mới tò te gia nhập diễn đàn, rất mong được các bác chỉ bảo.

Em đang chuẩn bị hồ sơ để nôp xin Visa ở ĐSQ Pháp. Em đang muốn viết cái giấy xin nghỉ phép và cái giấy xác nhận tiền lương, bác nào đã từng viết những giấy tờ này và đã được duyệt hồ sơ rồi thì cho em xin làm mẫu với ạ. Em cám ơn các bác rất nhiều!
Hoặc là em cũng viết phác thảo ở đây, các bác xem chỉnh sửa giúp em với ạ. Cái này em đang cần rất gấp, vì sang tuần sau em phải nộp HS rồi, các bác giúp em sớm với nhé. Các bác giúp em sớm với ạ.
Một lần nữa em cảm ơn các bác! Chúc các bác có những chuyến phượt mùa hè thú vị bên Châu Âu, tránh cái nóng khủng khiếp này ở VN!

1. ĐƠN XIN NGHỈ PHÉP

Friday, July 8th, 2011
APPLICATION FOR LEAVING APPROVAL
Dear Mr........... Director of ....

My name is ..., and now I am working as the supervisor of ABC Dept.

I am writing this letter to apply for your approval for my leave from work from September 07, 2011 to October, 5th 2011 for the purpose of visiting my husband in France.

If I am allowed to leave, I promise to follow company’s regulation before leaving and to be back to work on time (on October 6th, 2011).

Sincere thanks for your consideration
Best Regards,
(Signature)

Approval of Director

2. Giấy xác nhận lương.

(logo của công ty)
Friday, July 8th, 2011

CERTIFICATION OF SALARY

To whom it may concern,

Dear Sirs / Madams,

I certify that Mrs. ... are working for company XYZ as the supervisor of ABC Department, and has the current salary of VND....

Best Regards,
FOR Company XYZ
Director

thik_di_choi
07-07-2011, 14:13
Về nội dung thì OK vì cái này chẳng form gì cả dưng dùng ngôn ngữ official hơn nữa thì tốt (nhiều cái trạng từ polite ấy). Cơ quan tớ thì nó có cái form xin nghỉ (phép, biz trip, ốm, sinh nở ..). Cứ điền form, lãnh đạo đóng dấu cái uỵch là xong. Nếu bạn xin cá nhân thì bắt buộc phải có xác nhận lương. Còn như tớ công tác thì có giấy mời, quyết định cử đi công tác nên khỏi xác nhận lương.

Mit tồ
07-07-2011, 14:23
Cám ơn bạn rất nhiều, nhưng nếu có thể, mong bạn sửa rõ hơn giúp mình được không. Hiện tại mình chỉ có thể nghĩ được đến vậy thôi. :(.
Chúc bạn một buổi chiều làm việc vui vẻ! :)

thik_di_choi
07-07-2011, 15:11
Tham khảo thôi nhé :)). Còn nhìu bạn English tốt hơn tớ

1. ĐƠN XIN NGHỈ PHÉP

Friday, July 8th, 2011
APPLICATION FOR LEAVING APPROVAL
Dear Mr........... Director of ....

I am ..., in charge of supervising in ABC Dept

With this letter, I would like to express my desire in visiting my husband in France. The estimated period is ... working days from September 07, 2011 to October, 5th 2011. The leave-day will be counted on my annual leave and ...(e.g overtime refundable, leave without pay ..)

I am looking foward to receiving your approval. I promise to fully (or strictly) follow company’s regulation before leaving and will be back to work on time (on October 6th, 2011).

Sincere thanks for your consideration
Best Regards,
(Signature)

Approval by Director

2. Giấy xác nhận lương.

(logo của công ty)
Friday, July 8th, 2011

CERTIFICATION OF SALARY

To whom it may concern,

Dear Sirs / Madams,

I hereby certify that Mrs. ... are working for company XYZ as the supervisor of ABC Department. Her current salary is VND....

Best Regards,
FOR Company XYZ
Director

Mit tồ
07-07-2011, 15:18
Cám ơn bạn rất nhiều! Chúc bạn một mùa hè vui vẻ với những chuyến phượt thú vị.

thik_di_choi
07-07-2011, 15:25
Cám ơn bạn rất nhiều! Chúc bạn một mùa hè vui vẻ với những chuyến phượt thú vị.

You're welcome. Chúc bạn apply VISA thành công

Rome
10-07-2011, 19:29
Đi cả hai thì tốt :)). Tớ thì chưa đi Hung nhưng tớ vote Budapest. Danube, Balaton Lake.

Em kô vote cho hồ Balaton. Hồ này em và flatmate đến rồi (cách nhau vài năm). Hungary kô có biển nên họ quý Balaton thôi chứ em thấy xấu, bẩn và đông bỏ xừ. Thua xa biển nhà mình.

Nhân đây các bác cho em hỏi, em có visa Estados Schengen do Bồ Đào Nha cấp, loại C, single entry, duration of stay: 30 days, có hạn từ 31/7/2011 đến 13/9/2011 thì em đc phép nhập cảnh vào Bồ Đào Nha rồi đi các nước châu Âu khác trong khu vực Schengen trong vòng 30 ngày phải kô ạ? Khi em xuất cảnh khỏi khu vực Schengen, cụ thể trường hợp của em là bay từ Madrid về Hà Nội ngày 21/8 thì visa của em hết hiệu lực luôn vào ngày đó phải kô ạ?

kitara
11-07-2011, 13:42
@Rome: đúng rồi bác ạ, vì visa của bác là single nên vào 1 lần thôi, nên 21/8 bác về là coi như visa đó hết.

Yennieisme
11-07-2011, 23:53
các anh chị ơi, có ai đang gặp phải tình trạng như em và thành viên Rice khi nộp visa Bỉ ko ạ? Em nộp visa từ ngày 23/5 đến nay đã gần 1 tháng rưỡi, ngày bay của em là thư Sáu tuần này 15.07 mà đến giờ vẫn chưa có kết quả visa từ phía Bỉ, em đt lên LSQ ở HCM và cả ĐSQ ở HN cũng chỉ nhận đc câu trả lời là "chưa có thông báo gì từ phía Bỉ", bạn em ở Bỉ viết email và cả đt cho họ thì cũng chỉ nhận đc câu trả lời là "cứ chờ đi", khi trình bày là ngày bay sẽ là 15.07 (đã mua vé máy bay và xuất vé rồi), họ cũng chẳng nói gì thêm. Cả em và bạn em đều viết email để xem hồ sơ của em có vấn đề gì, hay là cần bổ sung hay là bị từ chối thế nào, em cũng chỉ mong có câu trả lời sớm để còn cancel vé máy bay hoặc postpone hành trình, chứ kiểu này mệt mỏi quá, không hiểu là tình hình mọi người có ai như em không, là phía Bỉ làm việc tắc trách hay là hiện tại họ có chính sách gì khác đối với việc cấp visa, mong anh chị giải đáp giúp em với. Em cảm ơn mọi người ạ.

quitaro
12-07-2011, 10:26
@Yennieisme: Đại sứ quán Bỉ là vậy bạn ơi, thường sẽ có Visa 1 ngày trước khi đi. Chỉ còn cách ngày nào cũng gọi điện check vào lúc 2h chiều thôi hic.

Yennieisme
12-07-2011, 11:07
@quitaro: Bạn Rice đáng ra là bay vào ngày 2.07 vừa rồi mà đến giờ vẫn chưa có câu trả lời từ phía Bỉ nữa bạn ạ, chẳng biết là từ chối hay ko, còn mình thì thứ Sáu này là bay rồi, vậy mà cũng chỉ nhận đc câu trả lời như cũ. Mà có anh chị nào đã từng bị trường hợp hôm sau bay hôm trước mới có visa chưa ạ? :(

chinh999
12-07-2011, 19:44
Em là dân mới bắt đầu tập tành đi phượt. Về vấn đề làm visa, em có thể làm visa tại đâu ở HCM? Và thủ tục đơn giản không? Có mất phí nào không? Nhờ bác chỉ giúp!

Zorzo
12-07-2011, 20:42
Cho tôi hỏi bạn chinh999 một câu: bạn có viết visa là cái gì không?

@Yennieisme: có, bố mẹ tôi hôi sang châu Âu cũng nhận visa Đức trước ngày bay. Cũng công nhận thêm rằng Bỉ nổi tiếng chậm và thủ tục phức tạp trong việc cấp Visa cho người Việt.

Yennieisme
13-07-2011, 00:08
Em cảm ơn anh ạ, hồi chiều nay em đã nhận được điện thoại của ĐSQ Bỉ ở HN và họ thông báo rằng phía Bỉ đã đồng ý cấp visa cho em, thứ 5 em sẽ đến lãnh sự quán ở HCM để nhận và thứ 6 sẽ khởi hành. Em rất cảm ơn mọi người ở Phượt đã nhiệt tình tư vấn cũng như động viên em, chúc các anh chị sẽ có thêm nhiều chuyến đi thú vị và tốt đẹp. Hehe, em hồi hộp quá quýnh quíu cả tay chân ^^

Mit tồ
13-07-2011, 14:34
Các bác làm ơn cho em hỏi một chút.
Nếu em nộp hồ sơ xin visa ở DSQ Pháp, và em dùng thẻ Visa Debit chứ không phải là Credit, thì em có cần nộp luôn tiền vào TK và xin giấy xác nhận số dư TK của Ngân hàng khi nộp hồ sơ không ạ? và Nếu cần thì sẽ phải nộp bao nhiêu tiền cho một ngày đi ạ.
Em cám ơn các bác!

ntmhuong
14-07-2011, 08:05
@ Mit tồ và các bạn có chung thắc mắc: khi làm hồ sơ xin visa, các bạn nên đánh giá xem họ yêu cầu những giấy tờ đó nhằm mục đích gì thì sẽ dễ dàng xác định được những việc như đang băn khoăn. Họ cần thẻ tín dụng, sổ tiết kiệm, xác nhận lương nhằm đảm bảo mình có đủ điều kiện tài chính để chi tiêu ở nước họ, do đó, nếu là thẻ Debit, bạn phải có tiền trong đó chứ, thẻ không có số dư thì có ý nghĩa gì đâu. Tiền sử dụng cho 1 ngày thì ngay trong phần yêu cầu của phía Pháp cũng nói rõ là trung bình 45E/ngày mà bạn

Tham Le
14-07-2011, 20:42
Mình dự định đi Châu Âu vào mùa thu năm nay. Có 1 số thắc mắc, nhờ các bạn giúp nhe:
1. Mình đã từng có visa đi Mỹ 2 lần, Nhật 2 lần, Úc (du học sinh) , Đức (tham dự hội nghị), và từng đi 1 số quốc gia Châu Á khác. Mấy tháng trước có ghé qua đại sứ quán Hà Lan hỏi về visa du lịch tự túc thì gặp 1 chị khó đăm đăm, nói chuyện giống như muốn đuổi khách. Chị ấy nói: thứ 1 là phải có vé booking khách sạn, chứng minh đã trả tiền cọc, mình nói, thì khi đặt thông thường người ta gửi cái confirmation thôi. Có chỗ lấy deposit, có chỗ không. Mình thì trước giờ toàn đặt như vậy. Thì chị ấy gắt lên, đừng có kiểu đặt khách sạn mà hủy, cho dù tới lúc nhập cảnh, họ cũng gọi điện kiểm tra lại. Hỏi về du lịch qua các nước khác thì chị ấy nói phải chứng minh làm sao là ở Hà Lan lâu nhất (bằng cách mua vé xe lửa, máy bay) và phải trả tiền vé máy bay mới lấy dc visa
Vấn đề ở đây là mua vé xe lửa rồi mà lỡ mình đổi lại lịch trình thì khó lòng mà chuyển được, với lại mình cũng không chắc vào lịch trình chính xác - Mình dự định du lịch Mỹ sau khi đi Châu Âu.

Trong các đại sứ quán (tốt nhất là ở tp.hcm), các bạn nghĩ mình nên xin visa đại sứ quán nào? (không cần phải trả tiền vé may bay khi nhận visa - vì nếu duoc như vậy thì mình sẽ đặt vé máy bay đi transit 1 số nước châu âu để chứng minh với họ về lịch trình rồi hủy vé)
Thanks

beo_baby
15-07-2011, 08:06
Mọi người cho em hỏi, mình có bắt buộc phải có bảo hiểm du lịch khi đi châu Âu không ạ? Tại lúc em lấy visa không thấy ĐSQ đòi, nên em không bít lúc sang bên kia người ta có kiểm tra hay không.

Và nếu mua bảo hiểm thì nên mua của công ty nào ạ? Em cảm ơn

Đốm Béo
17-07-2011, 19:48
@haidy: Chị mua bảo hiểm Bảo Việt em ạ. Người ta bán theo khoảng thời gian: đi dưới 30 ngày, đi từ 30-45 ngày... Ví dụ em đi 35 ngày thì phải mua loại 30-45 ngày. Chị mua bảo hiểm cho 1 người loại 30-45 ngày là 53.1EUR. Có thể trả bằng tiền Việt quy theo tỉ giá ngoại tệ ngày hôm đó :)
À, pm cho em nhưng ko đc. Em xóa bớt thư trong hộp thư đi nhé.

littlepig84
18-07-2011, 05:06
Mình ở thành phố HCM, dự định xin visa du lịch Pháp tự túc, không có thư mời gì cả.

Xin chỉ giúp mình với, mình cần những thủ tục giấy tờ gì, có cần phải hợp đồng lao động không?

Mình có đơn xin nghỉ phép, giấy xác nhận lương, tài khoản tiết kiệm

Mong được sự giúp đỡ của mọi người.

Xe Lu
18-07-2011, 14:03
Thủ tục xin thị thực (VISA) không đơn giản với người chưa có kinh nghiệm, lại có người được cấp, người bị từ chối... khiến nhiều người lo lắng. Thông tin trên internet, diễn đàn, qua người quen, bạn bè... có (quá) nhiều, nhưng lại không đầy đủ và được trình bày một cách có hệ thống, sẽ càng khiến người làm hồ sơ lo lắng, hoang mang.

Vì vậy, việc đầu tiên cần làm để bắt đầu tiến hành xin thị ở một nước thực là tìm hiểu các yêu cầu, các giấy tờ phải nộp... từ nguồn thông tin chính thức. Cụ thể là đọc & hiểu các hướng dẫn về hồ sơ xin thị thực trên các trang web của Đại sứ quán (hay Lãnh sự quán) của nước đó. Thông thường, các trang như của ĐSQ, LSQ (VD của Pháp, Đức...) được trình bày rất đầy đủ, rõ ràng, người xin VISA nên căn cứ vào đây để chuẩn bị hồ sơ.
Các thông tin qua trao đổi, trên diễn đàn... chỉ nên coi là thông tin tham khảo, bổ sung thêm; để hỏi thêm những điểm chưa rõ ...

Trên phuot.com, có nhiều người đã xin thị thực thành công, sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm.
Tuy nhiên, để có được các câu trả lời rõ ràng, chất lượng, cũng cần có các câu hỏi "thông minh". :)

Chẳng hạn, nên tránh các câu hỏi quá chung chung hoặc dễ dàng tìm được thông tin từ nguồn chính thức như:
tôi cần nộp những giấy tờ gì ? tôi có thể làm visa Pháp tại đâu ? thủ tục đơn giản không? có mất phí nào không? ....

Về quan điểm khi chuẩn bị hồ sơ, trên trang của LSQ Pháp viết một câu rất đáng lưu ý, mà theo mình cũng sẽ là quan điểm chung của các cán bộ xét duyệt hồ sơ ở các cơ quan ngoại giao nói chung:

"Hồ sơ được xem xét dựa trên các chứng từ do quý vị cung cấp. Tại quầy nhận hồ sơ, không yêu cẩu nộp thêm chứng từ. Nếu trong hồ sơ của quý vị thiếu một chứng từ, có nghĩa là quý vị không thể hay là không muốn cung cấp chứng từ nầy".

----------

@littlepig84: bạn có thể dùng hợp đồng lao động như 1 "chứng từ chứng minh nghề nghiệp" (xem mục 5.3)
http://www.consulfrance-hcm.org/article.php3?id_article=1155

Các chứng từ khác :
1...
2...
3.Chứng từ chứng minh nghề nghiệp :
Nhân viên có lãnh lương : giấy xác nhận làm việc có ghi họ tên, chức danh, ngày bắt đầu làm việc và mức lương của đương đơn, ghi trên giấy có tiêu đề của công ty có đề ngày, được kí và có con dấu của công ty. Trình bản chánh và photocopie.

littlepig84
18-07-2011, 18:08
Mình cám ơn Xe Lu nhiều nhiều nha.

Những thông tin đó mình đã xem qua trên website của lãnh sự quán rồi. Nhưng vẫn còn mông lung quá. :(

Mình muốn biết là những chứng từ đó, cần bao nhiêu bả copy, và có cần công chứng không? Như là passport, hộ khẩu, giấy chứng minh nhân dân. :(

Nai
18-07-2011, 19:18
Bạn chuẩn bị 1 bản dịch & 1 bản photo tài liệu gốc, không cần công chứng, khi đi nộp mang theo cả bản chính và bản sao.

kitara
19-07-2011, 06:42
Từ 1-7 , Các bạn có Visa UK loại C-General có thể vào Ireland mà không cần visa nhé >:) (vào hẳn Dublin luôn, không phải mỗi Bắc Ai len đâu) (với điều kiện đã nhập cảnh UK thành công), các visa loại D, long-term student,... vẫn cần nộp visa Ireland.
http://www.dfa.ie/home/index.a​spx?id=8777#waiver

http://www.embassyofireland.ru/home/index.aspx?id=86864

Littlefoot
19-07-2011, 07:40
Mình cám ơn Xe Lu nhiều nhiều nha.

Những thông tin đó mình đã xem qua trên website của lãnh sự quán rồi. Nhưng vẫn còn mông lung quá. :(

Mình muốn biết là những chứng từ đó, cần bao nhiêu bả copy, và có cần công chứng không? Như là passport, hộ khẩu, giấy chứng minh nhân dân. :(

Bọn mình cũng đã mua vé đi Pháp cho năm tới. Mình cũng chưa xin visa châu Âu bao giờ, nhưng quan điểm của mình là nếu còn gì thắc mắc thì viết thư hỏi trực tiếp đại sứ quán, vì đó mới là thông tin chính thức.

littlepig84
19-07-2011, 12:05
@ Nai : cám ơn bạn nhiều nha, mình sẽ chuẩn bị như vậy, 1 bản dịch, 1 bản gốc, và 1 bản photto

@ Xe Lu : bạn chưa xin visa mà mua vé như vậy, lỡ không xin được visa thì sao? Mình dự định book và trả tiền hotel online luôn rồi mới lấy booking đó đi xin visa . Nhưng mình đang lo, nếu như ko được cấp visa thì mình mất tiền booking toàn tập. Vì hotel đó đang promotion, nên phải trả hết tiền phòng đó . :(

Mit tồ
20-07-2011, 14:09
Cám ơn bác ntmhuong, em đã bổ sung và nộp hồ sơ, và bây giờ đang hồi hộp chờ đợi kết quả ạ. (NO)

littlepig84
21-07-2011, 15:06
Hi bạn Mít Tồ,

Bạn cũng xin visa tự túc qua Pháp hả? :)

hieuhoi
22-07-2011, 10:37
Năm ngoái mình và con đi châu Au tự đi, Visa xin vào Hà Lan rất đơn giản vì mình đã đi nhiều chăng( Mỹ, ÚC...)., mình cũng qua Đức... nAY muốn xin Visa Đức du lịch tự do. Có bạn nào mới đi Đức diện du lịch tự do không theo các bạn mình có thể xin visa vào Đức du lịch tự do ( đi cả gia đình) được không nếu không mình lại phải đi vòng vèo.

hieuhoi
22-07-2011, 10:51
Chào Bạn
Năm ngoái hai vợ chồng mình sau khi tìm hiểu quyết định xin VS vào Hà Lan, đi gặp đúng núi lửa sau đó 01 tháng xin VS lai cho hai mẹ con( con 12 tuoi đi). Mình thấy thủ tục vào Hà Lan cực đơn giản nộp dủ và đúng hẹn nhận VS. Mình buc vé và đặt khách sạn (đặt Hà Lan nhiều ngày nhất), chỉ có vé MB vào Hà Lan và về từ Đức còn giữa các nước mình không buc được vé tàu qua mạng cũng in cái tờ từ chối buc ra kẹp vào. Sau khi xong thủ tục Visa mình cancel bôk khách sạn. Khách sạn cứ bôk cái nào đàng hoàng không giảm giá thì không mất tiền deposite đâu. Bạn rủng rỉnh sướng quá ta khi nào đi Mỹ có kinh nghiệm gì cho hay nhé

tropical2512
22-07-2011, 11:18
@hieuhoi: Cho mình hỏi, ngay cả khi mình chưa biết có được chấp nhận visa không thì mình cũng phải book vé máy bay & đặt chỗ cho khách sạn ah?
Theo chia sẻ của bạn thì đặt chỗ khách sạn đàng hoàng, mình cancel cũng ko mất tiền deposit. Vậy còn vé máy bay thì sao?
Theo mình thấy mua vé máy bay online thì khi nào cũng phải trả tiền trước cả. Rồi không được visa thì hồi lại thế nào?

littlepig84
24-07-2011, 22:24
Mình đang chuẩn bị viết travelling plan cho lãnh sự quán Pháp. Mà không biết viết thế nào nữa. Bạn nào có form sẵn, cho mình xin với nha. :(

Cám ơn các bạn nhiều nhiều.

beo_baby
24-07-2011, 22:33
@littlepig84: Lúc em nộp đơn xin visa ở ĐSQ Pháp, không thấy họ đòi travelling plan đâu ạ. Em chỉ nộp những giấy tờ gì mà trên website yêu cầu thôi. Còn nếu anh/chị cần thì không có form gì đâu ạ, em nghĩ chỉ cần đánh máy mấy dòng ghi rõ mình đi đâu, ở đâu từ ngày nào đến ngày nào thôi là được. Đây là ý kiến của em, không bít có đúng không nữa :)

Littlefoot
25-07-2011, 00:04
@hieuhoi: Cho mình hỏi, ngay cả khi mình chưa biết có được chấp nhận visa không thì mình cũng phải book vé máy bay & đặt chỗ cho khách sạn ah?
Theo chia sẻ của bạn thì đặt chỗ khách sạn đàng hoàng, mình cancel cũng ko mất tiền deposit. Vậy còn vé máy bay thì sao?
Theo mình thấy mua vé máy bay online thì khi nào cũng phải trả tiền trước cả. Rồi không được visa thì hồi lại thế nào?

Cái đó còn tùy hãng và loại vé chứ bạn. Bạn xem mục refund for unused tickets xem có được hủy vé không, nếu trả thì tốn bao tiền, thời hạn báo trước hủy vé là bao lâu. Như mình mua của LOT thì nếu đổi ngày hoặc trả lại vé sẽ bị trừ 150 USD.

littlepig84
25-07-2011, 11:07
@beo_baby : Cám ơn bạn nhiều nha. Bạn cũng xin visa tự túc luôn hả? Hay là có invitation letter? Vì mình xin visa du lịch tự túc đó, đi 1 mình nữa, nên thấy trong giấy tờ bên lãnh sự quán có yêu cần travelling plan, đi đâu, ở đâu, bao nhiêu ngày, etc. :( Mà mình chưa biết phải viết thế nào nữa. :(

beo_baby
25-07-2011, 11:19
@littlepig84: vâng, em cũng xin tự túc, nhưng trên trang ĐSQ em có thấy họ yêu cầu cái giấy đấy đâu ạ? Em nghĩ quan trọng nhất là chứng minh tài chính ở Việt Nam với giấy xác nhận nghỉ phép của công ty thui ạ. Còn nếu lãnh sự quán có yêu cầu thì anh/chị cứ viết ra theo lịch trình định đi thui ạ

MrDarcy
25-07-2011, 12:02
@beo_baby : Cám ơn bạn nhiều nha. Bạn cũng xin visa tự túc luôn hả? Hay là có invitation letter? Vì mình xin visa du lịch tự túc đó, đi 1 mình nữa, nên thấy trong giấy tờ bên lãnh sự quán có yêu cần travelling plan, đi đâu, ở đâu, bao nhiêu ngày, etc. :( Mà mình chưa biết phải viết thế nào nữa. :(

Travel Plan càng chi tiết càng tốt, sáng làm j, chiều làm j, ở địa chỉ ks nào và nộp kèm theo với các booking ks cho hợp với cái lịch trình đó để tăng tính thuyết phục nhé. Cái lịch trình này không nhất thiết phải là lịch trình thật của bạn, mà bạn có thể biến tướng nó đi.Tháng 5 vừa rồi mình mới đi CA, vé máy bay vào Pháp đầu tiên nhưng mình xin visa ở DSQ ý với lý do mình ở Ý nhiều ngày nhất, làm lịch trình ở Ý tận 14 ngày, thực tế thì mình đi khác. Sau khhi có visa thì hủy hết các booking ks đi là ok

hieuhoi
25-07-2011, 14:12
mình nghĩ nếu bạn đã đi Mỹ, hiện tại có công việc tốt (hợp đồng lao đông, lương hoặc thu nhập), có tài sản foto tất cả tài sản bạn có ( sổ tiết kiệm, sao kê ngân hàng, đất đai ...) khi đến gặp mang theo bản chính đến cần thì show ra rồi lại mang về. Nghĩa là mọi thứ để chứng minh không bao giờ bạn lại điên khùng vất bỏ từng ấy thứ lại NV và công thêm vé MB và lộ trình bôk sẵn chắc chắn họ sẽ cấp thôi.Cho nên bạn thử đánh giá hoàn cảnh của mình xem. Có một chị nói là chị ấy chỉ booking qua một đại lý gì đó mình chưa làm thử bao giờ.

Mit tồ
26-07-2011, 15:40
Hi bạn Mít Tồ,

Bạn cũng xin visa tự túc qua Pháp hả? :)

Chào bạn littlepig84,

Sorry vì mấy hôm nay mình bận nên không lên Phượt, và vì vậy không trả lời bạn ngay được.
Mình xin visa thăm thân bạn ạ. Bạn đã nộp hồ sơ chưa?
Chúc bạn apply visa thành công nhé!:)

littlepig84
26-07-2011, 16:17
Chào bạn Mít Tồ,

Mình chưa apply xin visa nữa, dự định tháng 9 sẽ xin đó. Mình đang check lại ngày chính xác rồi sẽ lên website lãnh sự quán đăng ký lịch hẹnnộp hồ sơ và phỏng vấn. Mình đang lo quá chừng. :(

Cám ơn bạn nha.

dongtuyet
27-07-2011, 15:27
Mình đã nộp đơn xin visa đi thụy Sĩ, thăm bạn 20 ngày , tất cả giấy tờ đầy đủ, nhưng sau khi nộp hồn sơ và lệ phí họ không thu pass như các nước khác? và hẹn 2 tuần điện thoại lên hỏi kết uqar, như vậy không biết tỉ lệ đậu có câu không? mình xin thnags 9 đi giờ lo qua

maihoang
31-07-2011, 14:42
Vì phí tổn làm visa và cancel các booking rất tốn kém nhất là đối với phượt tử như chúng ta (Nếu không xin được Visa thì có khi mất phí tổn của một chuyến phượt khác cũng nên).
Lần trước em có apply visa ở ĐSQ Séc, các booking từ bé tẹo cho đến to đùng đều là booking thật và lại có người hỗ trợ nữa. :D) nên em không có kinh nghiệm trong vụ này.
Em hỏi cái này khí không phải mong các bác bỏ qua. Nếu không muốn book khách sạn hay vé chính thức thì mình làm giả có được không ạ? Không biết bên ĐSQ họ có kiểm tra lại không hay chỉ cần nhìn các giấy tờ mình trình bày thôi? Nếu chỉ nhìn cho đủ thôi thì các bác có thể mượn các booking thật của những người đã đi rồi mà biến tấu đi.
Có bác nào có kinh nghiệm gì không ạ?
Mong các bác cùng chia sẻ ạ.
Thanks các bác nhiều!

tixt_forever
31-07-2011, 20:59
@maihoang: quan điểm của mình là không làm hồ sơ giả, quá mạo hiểm. Booking KS thì có thể cancel được mà, lo gì (trường hợp bạn sẽ ở nhà người thân). Vé máy bay thì có sứ quán không kiểm tra, có nơi kiểm tra. Nhưng tóm lại là do hồ sơ của bạn, ví dụ điều kiện kinh tế (sổ tiết kiệm là thứ họ rất rất quan tâm), rồi nghề nghiệp, lương bổng. Có nhà cửa đất đai hay ràng buộc con cái thì càng tốt, không có thì cũng không thành vấn đề lớn.

ryuichan39
31-07-2011, 23:25
Chào các anh chị, em định tới tận hè năm sau mới làm chuyến đi Ý chơi nhưng hơi khớp vụ Visa nên phải hỏi trước. Em nói gì hơi "ngu" mong anh chị thông cảm. Số là em có đứa em học bên Ý,sang Ý sẽ ở với nó nên được rẻ kha khá, mà nó chuyển tiếp có 1 năm thôi nên không thể bảo lãnh cho em được. Em giờ còn là sinh viên, không chồng con, chả nghề nghiệp, chỉ có thể xin bố mẹ cái tài khoản ngân hàng làm bằng chứng thôi. Vậy em đi xin liệu có gặp khó khăn gì không ạ? Em định đi khoảng 20 ngày. Cơ mà e thấy trên trang web đại sứ quán đề là : "health insurance policy with a minimum coverage of €30,000 for emergency hospital and repatriation expenses". Theo em hiểu thì đây là tiền bảo hiểm y tế, liệu có phải đóng từng ý tiền và có được refund không?
Em thấy chị @đốm béo có viết trả lời 1 bạn ở trên là với từng ý ngày thì đóng 50e, vậy có áp dụng trong trường hợp của em được không ạ?
Em cảm ơn rất nhiều ạ :)!

tixt_forever
01-08-2011, 00:02
Bảo hiểm thì khi nào trúng visa mới cần mua em, chị nghĩ câu này để dành hè năm sau trả lời thì chính xác hơn, biết đâu mức đóng lại thay đổi thì sao nhỉ ;-). Em đi bao lâu thì mua chừng đó ngày nhé. Khó là khó cái visa, chứ trúng rồi thì mua bảo hiểm đúng theo quy định là xong thôi mà.

Xe Lu
01-08-2011, 01:09
@ryuichan39: nghĩa là số tiền bảo hiểm sẽ chi trả trong trường hợp xấu nhất phải đạt mức tối thiểu €30,000 ; số tiền bạn bỏ ra để mua bảo hiểm thấp hơn con số này rất rất nhiều.

ryuichan39
01-08-2011, 21:35
Em cảm ơn rất nhiều ạ :D ... cũng biết là còn lâu mới đi nhưng em lo cái visa quá ... với em thì tiền vé máy bay cũng nặng , không xin được visa thì nguy to ...các anh chị đã từng như em rồi cho em xin chút kinh nghiệm với ạ :D

maihoang
01-08-2011, 22:14
@maihoang: quan điểm của mình là không làm hồ sơ giả, quá mạo hiểm. Booking KS thì có thể cancel được mà, lo gì (trường hợp bạn sẽ ở nhà người thân). Vé máy bay thì có sứ quán không kiểm tra, có nơi kiểm tra. Nhưng tóm lại là do hồ sơ của bạn, ví dụ điều kiện kinh tế (sổ tiết kiệm là thứ họ rất rất quan tâm), rồi nghề nghiệp, lương bổng. Có nhà cửa đất đai hay ràng buộc con cái thì càng tốt, không có thì cũng không thành vấn đề lớn.

Em cảm ơn bác tixt_forever đã trả lời ạ.
Ý em không muốn làm giả những hồ sơ mà bác đề cập ạ (nghề nghiệp, lương bổng và kinh tế). Em chỉ hỏi có nên làm giả vé máy bay hoặc các phương tiện giao thông và khách sạn (với những người không có người nhà) thôi bác ạ.

lilac
01-08-2011, 22:22
Em thì đồng ý với quan điểm của chị Tixt. Ko nên giả. Cái nào có ta show, cái nào ko có thì thôi.
Vì những người làm trong ĐSQ họ cũng ko phải là tự nhiên mà họ trở thành những ng làm trong ĐSQ. Mình có bao nhiêu thủ thuật cũng làm sao mà qua mắt được ngta.
& Vé máy bay & booking ks có thể book trước & cancel sau (chọn loại free cancelation đó) rồi sau khi có visa ta cancel cũng đc. Thủ thuật này thì họ biết nhưng họ cũg ko làm gì đc, vì cũng ko xác định đc.
Nhưng vụ làm giả mà họ chỉ cần phát hiện 1 cái thôi là tiêu nguyên 1 bộ hồ sơ (cho dù bộ hồ sơ của mình có tốt đến cỡ nào). :(

tixt_forever
02-08-2011, 00:21
@mai hoang: thì ý mình cũng là đang nói tới vé máy bay đó. Bạn hỏi có tẩy xóa thay tên được không, mình thấy là không nên. Ý kiến cá nhân của mình thôi nhé.

TravelBug
02-08-2011, 15:20
@maihoang: Check về 1 booking máy bay đối với sứ quán không phải là chuyện khó: 1 cú điện thoại cho hãng máy bay hoặc có thể là sứ quán có quyền vào trang booking của các hãng máy bay đó (không chắc lắm, nhưng rất có thể có thỏa thuận trong vấn đề an ninh khi hãng máy bay đó xin phép bay vào nước họ). Tôi thấy maihoang không hiểu lắm về tầm quan trọng khi các quốc gia khác kiểm soát người xin vào nước họ, tầm quan trọng của an ninh quốc gia! Nhất là trong thời buổi khủng bố bẳng đường hàng không sau ngày 11 tháng 9!

littlepig84
03-08-2011, 11:10
Hi mọi người,

Em đang thắc mắc về bank certificate. Mọi người có thể cho em biết là mình chỉ cần request bank cho mình cái bank certificate có số tiền trong account, hay là có cần phải ghi ra ngày mở tài khoản, loại tài khoản luôn ko? Và có cần phải có list giao dịch trong vòng 3 tháng không?

Mình hông có rành vấn đề này nữa. :(

Cám ơn mọi người nhiều nhiều.

maihoang
04-08-2011, 06:49
Em cảm ơn cả nhà ạ. Tại em không biết ĐSQ họ làm thế nào nên hỏi cho mọi người cùng biết thông tin ạ. Chứ nếu phải hồ sơ của em, em tuyệt đối không dám làm gì đâu ạ.
Em cảm ơn nhiều nhiều ạ.

tixt_forever
04-08-2011, 13:12
@maihoang: đó là những nguyên tắc chung và cơ bản khi xin visa tới bất kỳ quốc gia nào đó em. Đặc biệt với mạng lưới Schengen thì lại càng cần lưu ý vì có thể có record chung nếu chúng ta phạm phải nguyên tắc này, sẽ gây bất lợi cho mình sau này khi xin nhập cảnh vào các quốc gia khác trong cùng hệ thống.

@littlepig84: ĐSQ không quá quan tâm tới bank certificate bởi bất kỳ ai cũng có thể 'vay nóng' rồi bỏ vào ngân hàng. Nếu liên quan tới tài khoản của bạn, họ quan tâm hơn tới các khoản thu nhập hàng tháng được giao dịch trong tài khoản, ví dụ như công ty trả lương cho bạn hay trả cổ tức vv. Phần này bạn vào tài khoản online, chọn và in ra là ok, không cần ra ngân hàng. Ngoài ra họ sẽ quan tâm tới sổ tiết kiệm mang tên bạn, thông thường được gửi ít nhất trước 2 tháng kể từ khi nộp hồ sơ, để chứng tỏ bạn đủ khả năng chi trả cho chuyến đi. Phần giao dịch trả lương qua ngân hàng có thể có hay không có, nhưng sổ tiết kiệm thì chắc chắn là cần đó bạn. Đây là nguyên tắc chung cho việc xin visa du lịch tự túc tới nhiều quốc gia.

Salguy
05-08-2011, 10:54
Em thì đồng ý với quan điểm của chị Tixt. Ko nên giả. Cái nào có ta show, cái nào ko có thì thôi.
Vì những người làm trong ĐSQ họ cũng ko phải là tự nhiên mà họ trở thành những ng làm trong ĐSQ. Mình có bao nhiêu thủ thuật cũng làm sao mà qua mắt được ngta.
& Vé máy bay & booking ks có thể book trước & cancel sau (chọn loại free cancelation đó) rồi sau khi có visa ta cancel cũng đc. Thủ thuật này thì họ biết nhưng họ cũg ko làm gì đc, vì cũng ko xác định đc.
Nhưng vụ làm giả mà họ chỉ cần phát hiện 1 cái thôi là tiêu nguyên 1 bộ hồ sơ (cho dù bộ hồ sơ của mình có tốt đến cỡ nào). :(
Mình vừa apply visa xong là về cancel khách sạn liền để khỏi mất tiền đêm đầu tiên. Không biết có bị kiểm tra không? Lần đầu tự book khách sạn để đối phó nên nó mới thế.
Sáng nay check visa status thì nó báo "The decision concerning your application has been reached." Nhưng vẫn không biết được hay bị từ chối. Đành hồi hộp chờ đến thứ Hai vậy.

kitara
05-08-2011, 12:37
@Salguy: Bạn vừa nộp hồ sơ visa xong mà đã cancel luôn? hơi rủi ro nhỉ, sao bạn không chờ có quyết định visa rồi mới cancel, bình thường hotel họ chị charge phí ban đầu sát hôm mình đến thôi hoặc đêm đầu tiên mình không đến thì đêm đó sẽ bị charge tiền ;)

Salguy
06-08-2011, 16:21
@Kitara: Vì mình book hotel 10 đêm, 10% deposit cũng vài chục $ nên mình cancel trong vòng 48 giờ thì họ sẽ hoàn lại tiền đặt cọc. Chỉ mất vài $ tiền protection thôi. Tiền cọc thì họ đã hoàn lại vào credit card cho mình rồi (trong vòng 5 ngày làm việc).
Thứ Hai sẽ biết cách book khách sạn kiểu này có ok không.

Salguy
08-08-2011, 14:57
@Salguy: Bạn vừa nộp hồ sơ visa xong mà đã cancel luôn? hơi rủi ro nhỉ, sao bạn không chờ có quyết định visa rồi mới cancel, bình thường hotel họ chị charge phí ban đầu sát hôm mình đến thôi hoặc đêm đầu tiên mình không đến thì đêm đó sẽ bị charge tiền ;)
Booking khách sạn cancel ngay sau khi nộp hồ sơ không ảnh hưởng gì cả. Mình đã có visa.

littlepig84
09-08-2011, 10:43
Hi Salguy,

Bạn cũng xin visa vô Pháp hả?

Lúc nộp hồ sơ, có phỏng vấn gì không bạn? Và nhân viên lãnh sự có hỏi gì mình không?

Salguy
09-08-2011, 13:02
@Littlepig84: Xin visa ngắn hạn thì mình chưa bao giờ thấy phỏng vấn. Mấy chị ở Tổng Lãnh Sự Quán Pháp rất dễ thương nếu bạn làm đúng thủ tục như yều cầu trên website. Các chị ấy cũng chỉ hỏi những thông tin cho rõ để tư vấn hướng có lợi cho mình. Ví dụ:
Em có cầm theo pasport cũ có visa schengen gần nhất không? Em nên photo nộp vì sẽ có lợi cho em. Cho chị mượn cái pasport cũ luôn nhé? Em mua luôn bảo hiểm rồi à?

Kết quả là mình được cấp visa 5 năm, thời gian lưu trú là 90 ngày. (mơ ước của mình chỉ là 1 năm thôi)

Tip: Nên chuẩn bị hồ sơ cho tươm tất, sắp xếp rõ ràng, điền form sạch sẽ, đẹp. Các bản photo pasport, hộ khẩu... mình chụp hình và in màu. Tiền lệ phí mình mang theo các loại tiền lẻ để các chị ấy khỏi thối lại... tóm lại là hồ sơ sạch đẹp cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng thì các chị ấy cảm thấy vui vẻ và thân thiện. Tránh hỏi những câu đã có giải đáp trên website.

littlepig84
09-08-2011, 13:16
@ Salguy: Thanks bạn nhiều nha.

Mình dự định xin visa ngắn hạn qua Pháp tự túc, không có invitation gì hết. Chỉ đơn thuần là đi du lịch thôi. Mình cũng dự định xin multiple entries, vì mình sẽ book sãn 1 tour từ Paris qua mấy nước lân cận đó. Hông biết có xin được visa ko nữa. Mình lo quá chừng. :(

Passport cuả mình (cũ lẫn mới) đều đi mấy nước Châu Á thôi, có hai lần qua Hongkong. Mình dự định nộp kèm theo đơn bão lãnh đi Mỹ cuả ba mình, không biết có help được gì ko nữa. :(

Bạn có công chứng hết giấy tờ không?

Vậy là mình phải nộp:

1/ bản chính
2/ photocopy có công chứng
3/ photocopy không có công chứng

Salguy
09-08-2011, 13:54
@Littlepig84: Giấy tờ không cần công chứng bạn ạ. Cầm theo bản chính để mấy chị ở đó so sánh và đóng dấu trên bản copie. Họ sẽ trả bản chính cho bạn ngay lúc đó. Một số giấy tờ phải được dịch qua tiếng Anh hoặc Pháp.
Bạn lưu ý cái này:
"Hồ sơ được xem xét dựa trên các chứng từ do quý vị cung cấp. Tại quầy nhận hồ sơ, không yêu cầu nộp thêm chứng từ. Nếu trong hồ sơ của quý vị thiếu một chứng từ, có nghĩa là quý vị không thể hay là không muốn cung cấp chứng từ nầy."

Bạn nên đọc kỹ yêu cầu của họ trên website.

littlepig84
10-08-2011, 13:30
@Salguy: Cám ơn bạn nhiều nha.

Đây là lần đầu mình xin visa qua 1 nước Châu Âu. Mình dự định sẽ xin multiple entries. Vì mình qua tới Paris, định book 1 tour đi mấy nước lancận nữa. Không biết có khó xin hay không? Hay là vì lần đầu, nên mình chỉ nên xin visa one entry thôi, và chỉ xin đi Pháp thôi? :(

Mình đang phân vân quá. :(

Salguy
10-08-2011, 14:41
Bạn xin multiple entries thì bạn phải chứng minh việc bạn ra và vào Pháp hai lần trở lên.
Nếu bạn xin visa Schengen thì bạn không cần multiple entries để đi loanh quanh các nước trong khối này đâu.
Các nước trong khối Schengen (25 nước):
Áo - Balan - Bỉ - Bồ Đào Nha - Cộng Hòa Séc - Đan Mạch - Đức - Estonia - Hà Lan - Hungary - Hy Lạp - Iceland - Latvia - Lituania - Lục Xăm Bảo - Malta - Na Uy - Phần Lan - Pháp - Slovakia - Slovenia - tây Ban Nha - Thụy Điển - Thụy Sĩ - Ý.
Chúc bạn may mắn nhé!

littlepig84
10-08-2011, 15:36
Plan của mình là :

06/10 - 08/10 : Paris

08/10 - 12/10 : Paris - Luxembourg - Germany - Holland - Belgium - Paris (cái tour mình book nó sẽ đi như vậy đó)
12/10 - 18/10 : Paris

Như vậy ở phần "24. Number of entries request" trong mẫu đơn xin visa, mình phải chọn như thế nào hả bạn?

TravelBug
10-08-2011, 15:46
Tất cả các nước trong tour mà bạn định đi đều nằm trong khối Schengen nên như Salguy đã nói ở trên: chỉ cần single entry là được. Chỉ cần bạn đừng hứng chí đi qua London là ổn. Salguy: bao giờ cháu đi?

littlepig84
10-08-2011, 16:01
@ Travelbug :

Cháu cám ơn bác nha. Đây là lần đầu cháu xin visa đi EU nên còn nhiều điều không hiểu rõ gì hết. :( Cháu đang lo ko được cấp visa quá. :(

littlepig84
10-08-2011, 16:06
@ Travelbug:

Bác cho con hỏi thêm một chút, nếu ghi cụ thể trong travelling plan, và đơn xin Visa là dự định đi qua những nước đó luôn, thì khả năng có visa khó hơn là chỉ ghi ở Paris thôi?

Với lại ở mục "33. Cost of travelling and living during the applicant’s stay is covered/ Chi phí đi lại và ăn ở của người xin cấp thị thực trong thời
gian lưu trú sẽ được chi trả"

Con chọn: by the applicant himself/ herself/ bởi chính người xin thị thực

Tiếp theo là "Cash/ Tiền mặt" hả bác, có thể chọn nhiều caí được ko?

tixt_forever
10-08-2011, 21:29
@littlepig84: chọn tất cũng được luôn ;-). Thường thì 4 phần hay cần đánh dấu là tiền mặt, thẻ tín dụng, ks đã đặt trước và phương tiện đi lại (vé máy bay, vé tàu vv) đã đặt trước.

TravelBug
11-08-2011, 08:28
Littlepig84: Bác xin lỗi không thể trả lời các câu hỏi về vấn đề xin visa vì không có kinh nghiệm (bác trong diện không cần xin visa vào các nước đó :) ) . Các bạn như Salguy, tixt_forever có nhiều kinh nghiệm sẽ có câu trả lời chính xác cho cháu. Bác chỉ nhắc cháu là single entry thích hợp cho tour của cháu, và England không nằm trong khối Schengen.

littlepig84
11-08-2011, 11:06
@ tixt_forever : cảm ơn bạn nhiều nha

@ Travelbug: bác cũng cũng giúp đỡ con rùi àh. :d Cám ơn bác nhiều nhiều luôn nha.

awu05
11-08-2011, 11:30
Các bạn cho mình hỏi.
Mình mình xin visa đi Ý , nếu có visa đi Ý thì mình có thể đi được những nước nào ngoài Ý ra không?
Có một công ty ở ý mời mình xang hợp tác có giấy mời, chứng minh tài chính thoải mái . Hộ chiếu trên sáu tháng , thì mình còn cần phải những gì nữa?

littlepig84
11-08-2011, 11:53
Nếu trong travelling plan, mình nêu luôn những nước mình dự định sẽ đi, thì có khả năng xin visa có khó hơn là nếu chỉ qua Pháp không vậy các bạn?

Yennieisme
11-08-2011, 14:56
Bạn ơi đây là cái travelling plan của mình, mình vừa kết thúc chuyến đi một cách tốt đẹp và về Vn đc hơn 1 tuần. Hy vọng cái form của mình giúp ích cho bạn. Chúc may mắn nhé bạn.

ITINERARY FOR EUROPE TRIP

Name of passengers: Ms. Ngoc Han Tran Hoang
Passport number: B26xxxxx
ID card no: 024xxxxxx
Nationality: Vietnam
Duration: 17 days from 15th July to 31st July, 2011
Location: Netherlands (Amsterdam), Belgium (Antwerp, Brussels), France (Paris), Germany (Munich)
Guarantor: Mr.Tom Seghers
Nationality: Belgium
Address: 26 Zille Beek
9120 Beveren, Belgium
Details:
15th July: Depart at 17.00 from HCMC to Bangkok
16th July: Arrive in Amsterdam (Netherlands) at 5.45
16th July – 19th July: take rest and travel around Belgium
- Antwerp :
• Justitiepaleis
• Koninklijk Museum voor Schone Kunsten
• Middelheim Park
• Diamond town
• Vleeshuis
- Brussels:
• Grand Place
• Manneken Pis
• Bouchers road
20th July – 21st July: Paris
Hotel:
Hotel Vaneau Saint Germain
86 Rue Vaneau
Paris, Paris 75007
Frankrijk
Telefoon: 33 (1) 45487311

- Eiffel Tower
- Arc de Triomphe
- Notre Dame
- Louvre Museum
- Markets
22ndJuly – 23rd July: back to Beveren (Belgium) to visit friends
24th July – 26th July: off to Munich to visit cousin at the address below
Mr.Christian Vollmer and Mrs.Nguyet Hoang
Preysingplatz 12
81667 München, Deutschland
Homephone: 0498944xxxxxx
27th July – 28th July: back to Beveren and take rest
29th July – 30th July: go to Amsterdams
- Albert Cuyp market
- Bridge of 15 Bridge
- Jordaan Town
30th July: take flight at 20.45 from Ams to Bangkok
31st July: From Bangkok to HCMC. Arrive at HCMC at 21.00

SơnAnh
11-08-2011, 15:25
các bác giúp đỡ em 1 chút, bx em mới sang CH Ireland học MBA 1 năm, dự kiến cuối tháng 12 nghỉ Noel em sẽ bay thẳng Paris, bx sẽ đón ở đó em sẽ qua đó rùi 2 vc đi vòng quanh vài nước. Giấy tờ thủ tục cần làm những gì nhỉ? vé máy bay dự kiến sang tuần phải đặt rồi, còn visa thì nên theo hướng nào ah? bx bảo lãnh hay nhờ bà dì đang định cư ở Đức nhỉ? các bác tư vấn giúp em với ah. Thanksss

Salguy
11-08-2011, 15:36
@littlepig84: chọn tất cũng được luôn ;-). Thường thì 4 phần hay cần đánh dấu là tiền mặt, thẻ tín dụng, ks đã đặt trước và phương tiện đi lại (vé máy bay, vé tàu vv) đã đặt trước.
Nếu bạn chọn phần nào thì phải có giấy tờ chứng minh tương ứng.

Nếu trong travelling plan, mình nêu luôn những nước mình dự định sẽ đi, thì có khả năng xin visa có khó hơn là nếu chỉ qua Pháp không vậy các bạn?
Nếu travelling plan của bạn đi qua nhiều nước thì phải có thời gian lưu trú ở Pháp nhiều hơn những nước kia. Nếu thời gian lưu trú bằng nhau thì Pháp phải là nơi bạn đến đầu tiên.

... Salguy: bao giờ cháu đi?
Đầu tháng 9 cháu đi bác ạ.

littlepig84
11-08-2011, 16:08
@ Yennieisme : cám ơn bạn nhiều nha.

@ Salguy: vậy là mình cần phải chọn "tiền mặt/ chỗ ở đã được trả tiền (vì mình book sẵn hotel) / Phương tiện đi lại đã được trả tiền

Nếu mình chỉ mới book hotel và trả tiền cho đêm đầu tiên thôi, thì có thể chọn "chổ ở đã được trả tiền" không bạn?

Salguy
12-08-2011, 15:43
@ Yennieisme : cám ơn bạn nhiều nha.

@ Salguy: vậy là mình cần phải chọn "tiền mặt/ chỗ ở đã được trả tiền (vì mình book sẵn hotel) / Phương tiện đi lại đã được trả tiền

Nếu mình chỉ mới book hotel và trả tiền cho đêm đầu tiên thôi, thì có thể chọn "chổ ở đã được trả tiền" không bạn?

Theo mình, nếu bạn chứng minh đủ khả năng tài chính chi phí cho chuyến đi (bảng lương hoặc hợp đồng lao động có mức lương/ sổ tiết kiệm/sao kê ngân hàng) thì chọn tiền mặt.
Nếu bạn chỉ mới booking khách sạn (đặt cọc) thì không chọn "chỗ ở đã được trả tiền".

littlepig84
12-08-2011, 17:08
@Salguy: Cám ơn bạn nha.

Mình dự định book và buộc trả tiền cho cái tour đi mấy nước lân cận luôn, mà sợ mạo hiểm quá, vì cận ngày đi quá chừng. :( Nếu ko xin được visa mình sẽ mất tiền toàn bộ (gần $1000USD) :( hixhix . Vì nó ko chấp nhận cancel trước 7 ngày khởi hành, trước 8 ngày thì lỗ 50% :(

chiakinguyen
12-08-2011, 17:44
@littlepig84: nếu bạn muốn đi Anh. Mình nghĩ xin visa du lịch tự túc cũng dễ lắm, đơn còn dễ điền hơn visa du lịch tự túc Pháp. quan trọng là bạn chứng minh được đủ tài chính & sẽ về.
Tháng 6 rồi mình xin visa UK cho cả 2 vợ chồng cùng đi London tháng 9 này. Thấy ok ngay (vì 2 vch mình có vía Schengen 1 năm multiple, nhưng ngay cả 2 người bạn đi cùng trip, chưa có visa Schengen năm nay, nộp visa UK trước, thấy cũng được cấp visa UK như thường)
Mùa này Anh đang bạo loạn có khi còn welcome khách du lịch để kích cầu hơn nữa ấy chứ ;-) mấy bữa nay mình đang lên web xem khách sạn có giảm giá không mà thấy vẫn cao ngất ngưỡng như thường

dongtuyet
13-08-2011, 23:36
Mình có nộp đơn xin visa ngắn hạn Thụy sĩ đầy đủ các giấy tờ sổ tiết kiệm 20000usd, vé máy bay ngày đi và ngày về chứng nhận luơng cao, đơn xin nghỉ phép. sổ đỏ do mình đứng tên, thư mời, bảng luơng 3 tháng gần nhất của người mời, vậy mà kết quả trượt với lý do chưa mua bảo hiểm, và ngày ngày quay lại Việt Nam chưa rõ ràng , giờ mình phải làm don nhu the nào? mong chi giúp. thang 9 nay mi di rôi,cám ơn nhiều

littlepig84
16-08-2011, 15:45
@SAlguy: tình hình là chắc mình không thể book được cái tour kia, với lại do mình đi 1 mình, nên đi qua nhiều nước bằng bus chắc mệt lắm. :( Mình đang suy nghĩ chắc năm nay chỉ đi Paris thôi. :(

TravelBug
16-08-2011, 17:55
@littlepig: Cháu định đi tour đó theo nhà tour hay tự đi? Nếu cháu xin visa Schengen (single) và vào Pháp, từ Paris cháu có thể đi bằng tàu hỏa cao tốc đến các nước lân cận rất dễ dàng, nhanh chóng, rẻ và khỏe vô cùng, vấn đề là cháu chọn cung đường hợp lý - và như bác cùng vài bạn khác vẫn khuyên là nên dành thời gian thoải mái- Thí dụ: Paris - Bruxelles vé xe Thalys (thời điểm hiện tại cho đầu tháng 10) vẫn còn giá 25E, Paris - Amsterdam thì mắc hơn 1 chút. Từ Bruxelles có thể đi Bruges hay Ghent, Antwerp... Ngay cả trong nước Pháp cũng có nhiều nơi để cháu đi duy vé xe TGV cho tháng 10 thời điểm này thì đắt rồi!

littlepig84
17-08-2011, 10:03
@TravelBug: Dạ, cháu dự định book 1 bus tour cuả website ở US đó bác. Nhưng vì cháu đi có 1 mình, mà lại đi bus nữa, nghe noí là toàn ngồi xe thôi, không có nhiều thời gian để đi chơi. :( Nên giờ cháu định ở Paris thôi. Còn nếu cháu muốn qua Bruxelles Belgium, mua vé tàu như bác nói thì dễ đi không bác? Và nếu qua Bruxelles, cháu nên ở lại bao nhiêu ngày, và nên đi những chổ nào? :(

Cháu dự định đi 13 ngày, nếu ở Paris không thì có tiếc lắm không bác? :(

TravelBug
18-08-2011, 04:56
@littlepig84: Nếu cháu muốn mua vé tàu Thalys cho tháng 10 thì phải mua ngay bây giờ, vào trang SNCF voyages mà tìm, chỉ dẫn bác đã làm screenshots rất rõ ràng trong topic Paris cho dân phượt nghiệp dư cháu chịu khó coi lại. Paris nếu chịu khó tìm hiểu thì 13 ngày không phải là nhiều, tuy nhiên có thể ngán "bội thực Paris" nên day trip là cần thiết. Versailles, Reims, Mont St Michel , ngay cả Strasbourg hoặc Colmar là những thành phố của Pháp mà cháu có thể đi và về trong ngày. Nước khác trong Schengen gần với Paris, đi lại thuận tiện bằng tàu hỏa là Holland (Amsterdam), Bỉ (Bruxelles, Bruges, Ghent). Bruxelles thì tháng 9 này bác đi, nghe nhiều người nói không có gì đặc sắc nhưng theo bác thì tìm hiểu kỷ và tùy theo sở thích của mình chắc cũng có điều hay để xem - chắc chắn nhất là Grand Place thì phải xem rồi- Bruges thì nên ở 1 hay 2 ngày để cảm nhận vẻ đẹp khi du khách vắng rồi (day tour rất đông). Chọn lựa thì do nơi cháu

alceste
18-08-2011, 12:48
Hôm nay em cũng nộp hồ sơ xin Visa rồi! Hi vọng sẽ có tin tốt lành!

lilac
18-08-2011, 16:13
@little pig84:

Bạn cứ qua Topic "Thông Tin du lịch Pháp" hay "Paris cho dân phuot nghiệp dư" hỏi mọi người sẽ tiện trả lời hơn.

Ban đầu mình cũng lan man, lung tung & ko biết đi đâu giống bạn. Vì lần đầu tiên qua trời Tây mà. Nhưng sau 1 hồi được Bác Già, anh CBDX, chị DownUnder, chị Tixt, anh Xe Lu và nhiều bạn nữa chỉ dẫn nhiệt tình, mình cũng chốt được cái lịch trình cho mình.
Châu Âu rộng lớn nhưng cách di chuyển giữa các nước thì dễ & tiện nên việc chọn nước nào đi phụ thuộc khá nhiều vào sở thích của bạn.
Như bạn huongmuahe thì chọn Pháp (Paris), Ý, Bỉ (Bruxelles) & Hy Lạp.
Mình thì chọn Pháp (Paris & Tours - Loire Valley) & Thụy Sỹ (Zurich, Lucern, Interlaken, Berne) vì mình thích khung cảnh thiên nhiên.
Trên các Topic có rất nhiều thông tin, bạn cứ đọc & chọn lọc cho mình điểm đến thích hợp nhất.

Sau khi chọn các điểm đến, bạn thử các cách di chuyển để sắp xếp lịch trình thích hợp nhất. Ví dụ có thể chọn cách đi lại bằng tàu (bên Topic Paris cho dân phuot nghiệp dư, Bác Già đã chỉ dẫn cách mua vé rất chi tiết ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/7807-Paris-cho-d%C3%A2n-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-nghi%E1%BB%87p-d%C6%B0/page24
Nếu bạn ko mua đc vé prem thì vẫn có thể book vé theo cách này.

Mình chưa đi, chỉ mới đọc qua các Topic & được sự chỉ dẫn tận tình của mọi người nên có gì thì nói đó thôi. :) Thấy bạn có 13 ngày mà ở mỗi Paris thì lại sợ bạn bị bội thực, mà nếu không chuẩn bị trước thì lúc đó cũng lúng túng & chi phí sẽ đắt đỏ nên mình viết vài dòng. :)

huongmuahe
19-08-2011, 14:33
@ Littlepig84: mình cũng ko biết khuyên bạn như thế nào vì đúng như lilac nói, đi đâu, làm gì và chơi gì nữa thì quan trọng nhất là phụ thuộc vào sở thích cá nhân của từng người, mà cái này thì chỉ có bạn là biết rõ nhất thôi hihi. Mình có một vài chia sẻ nho nhỏ về chuyến đi mùa hè vừa rồi của mình, bạn xem nếu thấy có chỗ nào phù hợp với sở thích cá nhân của bạn thì có thể tham khảo và đưa vào lịch trình nha: Mình đi tổng cộng là 23 ngày và đi 04 nước như lilac nói là Pháp - Ý - Hy Lạp và Bỉ. Tổng cộng mình ở Pháp 10 ngày, Ý 6 ngày, Hy Lạp 4 ngày và Bỉ 3 ngày. Ở Pháp mình ở Paris 7 ngày, và thật sự với riêng mình Paris 7 ngày vẫn chưa đủ - đây là một thành phố quá tuyệt vời, cả về kiến trúc, công trình cho tới văn hóa và con người, có lẽ mình may mắn dù trước khi đi nghe mọi người nói là phải rất cẩn thận khi đi du lịch ở Paris nhưng mình không gặp bất kỳ một vấn đề gì liên quan đến việc này, dù toàn bộ thời gian ở đây hôm nào mình bọn mình cũng 2 đứa con gái về tới khách sạn 12h đêm. Đúng như mình đã đọc và nghe mọi người trên này chia sẻ như chị hamacon hay bác già....có khi không cần đi đâu cả,ở Paris, chỉ cần đi bộ ngoài đường hoặc ngồi trong một quán cafe nhâm nhi và ngắm người qua lại cũng đã thấy đẹp rồi. Dù sau Paris mình cũng đi những thành phố cũng có nét cổ kính nhưng riêng với Paris mình lại có cảm giác rất đặc biệt - lạ thật đấy. Mình nhất định sẽ quay lại thành phố này vì với mình - 7 ngày là chưa đủ :).
Sau đó bọn mình đi Avignon (một thành phố ở phía Nam) - mục đích chính là đi tìm những cánh đồng hoa lavender và mình đã ko thất vọng, đẹp vô cùng. Tình cờ thời gian mình tới Avignon cũng là mùa lễ hội lớn nhất tại thành phố này nên không khí cũng rất đông vui và tấp nập, có lễ hội hóa trang rồi ảo thuật đường phố, buổi tối thì trèo lên cái Nhà thờ cổ ngồi nghe mấy bạn đàn hát nhảy múa dưới ánh trăng, mình đã nổi da gà vì cảm xúc lúc đó quá tuyệt vời đấy :). Từ Avignon bọn mình đi thăm 1 ngôi làng cổ nằm trên núi cũng đẹp lắm là làng Gordes, ở đây có những tòa nhà cổ, những con đường đá từ thời Trung cổ cũng thơ mộng vô cùng. Từ Paris tới Avignon bọn mình cũng đi tàu, 2 tiếng là tới nơi rồi, rất tiện.
Ở Bỉ thì bọn mình ở 2 thành phố là Bruxxels và Bruges. Bruxxels cũng nhỏ, đi bộ loanh quanh thì cũng đi gần hết các địa điểm du lịch nổi tiếng rồi, trong thành phố cũng có nhiều tòa nhà, công trình kiến trúc mình thấy có chỗ cảm giác hơi hơi giống Pháp nhưng mà mình không thấy nó duyên dáng bằng Pháp (là mình cảm thấy thế hehe). Có tới thăm tượng chú bé Manneken Pis nhưng cá nhân mình không thấy ấn tượng lắm. Cái mình thích nhất ở Bỉ là quảng trường Grand Palace - rất là đẹp và hoành tráng, mình còn thấy thích hơn là quảng trường San Macro ở Ý (có thể do khi mình ở Ý thì ngta đang sửa chữa gì đó ở San Macro nên trông cũng hơi lộn xộn, ko nhìn hết được??). Dù hình dung ban đầu của mình khi tìm hiểu thì thấy Bruxxels cũng không có gì ấn tượng lắm và nơi này chỉ là điểm dừng chân cho điểm đến là Bruges sau này nhưng hơn 1 ngày lang thang mọi ngõ ngách phố phường ở đây, mình lại thấy đây là một thành phố đáng yêu, người dân thân thiện, hỏi han nhiệt tình chỉ dẫn và có những quán bia vỉa hè như kiểu Tạ Hiện ở Hà Nội í, đông vui tấp nập nhộn nhịp lắm, vừa uống bia vừa ngắm mọi người đi lại cũng rất hay. Nhưng, với bọn mình điều bất ngờ tuyệt vời nhất là ở Grand Palace, 10.30pm đang lơ ngơ ở quảng trường thì tự dưng tiếng nhạc ở đâu nổi lên và mọi người ở quảng trường lúc đó đều đứng hết dậy. Đúng là một bữa tiệc âm nhạc và ánh sáng cực kỳ hoành tráng và hoàn hảo, âm nhạc khi trầm khi bổng hòa hợp với ánh sáng chiếu trên tòa tháp chính, nó thực sự đã khiến mình có cảm giác đang nghe nhạc trong một nhà hát bậc nhất thế giới chứ hoàn toàn quên đây là ngoài trời - là quảng trường - cực kỳ khó tả - bất ngờ và vui sướng và thấy may mắn vì mình đã ở đây. Vì vậy, nếu tới đây thì bạn nhớ ra Grand Palace lúc 10.30pm nhé. Chắc chắn sẽ ko bao giờ hối hận ^^
Bọn mình có đi Bruges nữa - là mục đích chính để tới Bỉ - và hoàn toàn không thất vọng, cảnh ở đây cực kỳ yên ả và thanh bình, bạn có thể thuê xe đạp tới làng Damme, dọc 2 bên đường đi đẹp y xì trong tranh ảnh sách báo đã photoshop, nhìn cảnh thật mà cứ tưởng giả :D, nhưng nó là thật hehe. Đẹp ko bút nào tả xiết luôn. Từ Bruxxels đi tàu 60 phút là tới, nhanh lắm.
Đây là một vài chia sẻ của mình, hy vọng bạn có thể tham khảo và thấy nó hữu ích. Trước khi đi mình cũng như bạn, cũng có lúc hoang mang và ko biết lịch trình của mình như thế có hợp lý không, đi lại ăn ở mọi cái vân vân, thông tin đọc nhiều xong lại chỉ sợ quên. Nhưng nhờ có sự chỉ dẫn tận tình vô cùng của mọi người trên này, như chú CBTX ở topic Paris cho dân phượt, như bạn papaya, bạn lilac và rất rất nhiều chia sẻ của mọi người, tớ đã có một chuyến đi 23 ngày tuyệt vời và không để lỡ 1 giây 1 phút nào theo đúng nghĩa đen, mọi thứ đều suôn sẻ và êm đẹp hơn cả tớ tưởng tượng nữa. Nên có gì bạn cứ tham khảo và lên lịch trình, sau đó mọi người sẽ góp ý đừng quá lo lắng, cứ đi....
rồi sẽ tới mà hehe
Good luck & Have funnnnnnn :)

littlepig84
20-08-2011, 12:14
@bác TravelBug: Con quyết định sẽ dành 1 ngày qua Brussels chơi. Sáng đi chiều dzià. :D
@Lilac : Mình cám ơn bạn nhiều nha. Mình vưà post lịch trình mình dự định đi bên topic Paris cho dân phuot nghiệp dư, vẫn còn 1 ngày trống, chưa biết đi thế nào nữa. :( Mình đang lo quá.
@huongmuahe: Cám ơn bạn nha. Mình cũng mê hoa Lavender lắm lắm, thích màu tím và mùi hương hoa. Nghe bạn kể, làm mình ham quá chừng.......hy vọng mình sẽ xin được visa để trả nghiệm vẻ đẹp, lãng mạn cuả Paris mù thu. :D

langtuvotinh
21-08-2011, 04:34
@chiakinguyen: Bạn cho mình hỏi là bạn xin visa vào UK là đi theo dạng du lịch thì giấy tờ có phức tạp lắm không? Chị mình tính xin visa UK diện thăm thân nhân, nhưng là chị thăm em, chứ không phải cha mẹ thăm con cái. Theo bạn thì làm sao chứng minh là mình sẽ về, vì visa UK sẽ được chuyển sang Bangkok xét, nên họ đâu có phỏng vấn mình đâu, mình chỉ có nộp hồ sơ thôi. Hai người bạn đi cùng trip với bạn ở HN hay SG, nếu ở SG có phải ra HN nộp visa không? Vì chị mình chưa từng đi EU, Mỹ và Úc nên LSQ Anh ở HCM không nhận, mà yêu cầu phải ra HN nộp, mẹ mình lại được nộp ở SG. Thấy tình hình có vẻ khó khăn, chị mình lại còn single nữa, nên đang chần chừ, tính thôi không nộp vì sợ fail lại bị tì vết vào passport, hồ sơ thì xong hết rồi, nhưng không biết cần thêm giấy tờ gì cho nó ''nặng đô" là mình sẽ quay về ( hợp đồng LV vô thời hạn, có nhà như thế có được xem là nặng đô không?, tiền thì nhiều hơn chuyến đi bao nhiêu lần?) Bạn có kinh nghiệm về visa UK diện thăm thân nhân chia sẻ mình với. Xin cám ơn.

langtuvotinh
21-08-2011, 04:52
@littlepig84: nếu bạn xin Visa schengen ở DSQ hoặc LSQ Pháp thì trong hành trình của bạn, nên chọn Pháp là nước đầu tiên đến, rồi nên chọn thêm 1 vài nước trong EU bạn dự định sẽ thăm, như vậy họ mới cấp schengen cho bạn, chứ không có thể họ chỉ cấp visa Pháp thôi nếu họ thấy hành trình của bạn chỉ có mỗi Pháp. Lưu ý rằng, trong hành trình của bạn phải cho họ thấy rằng thời gian bạn lưu trú tại Pháp là dài nhất so với các nước còn lại. Đây chỉ là hành trình cho đúng với tiêu chí họ yêu cầu thôi, bạn có thể vào booking.com, tìm phòng mà free cancelation tha hồ book không cần suy nghĩ đến giá cả, vé máy bay thì chỉ cần đặt chỗ thôi. Khi bạn có visa rồi, bạn có thể cancel hết mấy cái booking, thay đổi hành trình của bạn, bạn có thể vào bất cứ nước nào trong EU trước, ở lâu nhất bất kỳ nước nào trong EU tùy bạn, không nhất thiết phải vào Pháp trước và ở Pháp lâu nhất. Sau khi đi về thì bạn phải đến LSQ hoặc DSQ Pháp để trình diện đó :D
Chúc bạn một chuyến đi vui vẻ.

langtuvotinh
21-08-2011, 05:08
@SơnAnh: Theo mình biết thì trong các diện visa thăm thân nhân thì các mối quan hệ cha mẹ-con cái, vợ- chồng là dễ nhất và khả năng có visa cao hơn là các mối quan hệ anh chị em, hay xa hơn là dì-cháu. Vì thế, trường hợp của bạn, nên để BX bạn mời bạn. Giấy tờ thủ tục cũng đơn giản hơn. Không biết nên Ireland thế nào, chứ bên UK theo mình biết thì thủ tục rất đơn giản cho các mối quan hệ vợ chồng hoặc cha mẹ-con cái. Chỉ cần bảo BX bạn lên trường xin giấy xác nhận là SV của trường, kèm 1 thư mời về cho bạn, bạn có thể tự chứng mình TC ở nhà, HD làm việc, giấy nghỉ phép, bảng lương, giấy nhà, thế thôi. :)

littlepig84
21-08-2011, 22:25
@langtuvotinh: cám ơn bạn nhiều nha. Mình dự định sẽ qua Belgium, và Luxembourg . Cả hai đều là đi về trong ngày. :d

Salguy
22-08-2011, 11:10
@littlepig84: nếu bạn xin Visa schengen ở DSQ hoặc LSQ Pháp thì trong hành trình của bạn, nên chọn Pháp là nước đầu tiên đến, rồi nên chọn thêm 1 vài nước trong EU bạn dự định sẽ thăm, như vậy họ mới cấp schengen cho bạn, chứ không có thể họ chỉ cấp visa Pháp thôi nếu họ thấy hành trình của bạn chỉ có mỗi Pháp. ...
....
Lần nào mình cũng chỉ đến Pháp mà họ cho Schengen bạn ạ.

@littlepig84: ... Sau khi đi về thì bạn phải đến LSQ hoặc DSQ Pháp để trình diện đó :D

Có chuyện này nữa sao? Mình chưa bao giờ đến LSQ trình diện sau khi đi về. Họ không hề yêu cầu.
Visa của mình là ngắn hạn.

Tranminhquan
22-08-2011, 14:09
Các anh chị ơi, e mới tham gia thôi nên còn nhiều cái học hỏi, em nhất định sẽ dành thời gian để đọc tất cả những topic cần thiết để tránh hỏi những câu ngớ ngẩn. Nhưng mà vừa nãy e đọc dc 1 thông tin mà sốc quá, muốn hỏi ngay ạ, các anh chi dung ném đá e nhé.

1- Em đọc thấy là bảo hiểm khi đi du lịch là tận 50,000eu ro, tức là mình bỏi ra ngần đấy tiền để mua bảo hiểm ạ, thế thì lớn quá >’’< thực sự e k nghĩ là vậy đâu nhưng vừa đọc dc 1 post nói vậy nên e k biết thế nào ?

2- Em hiện đang là sinh viên thôi nhưng rất muốn đi du lịch châu âu năm sau. Vậy anh chị cho e hỏi là e có người thân bên anh viết giấy mời về thì có dc k ? Trong những thứ mang lên cho DSQ có chứng minh tài chính thì e chưa đi làm nên k có lương, chỉ có lương làm thêm thì có sao k ạ ?

E thật sự xin lỗi vì những câu hỏi ngớ ngẩn này vì nếu e tìm tòi đọc thì chắc chắn sẽ có câu trả lời riêng cho mình, nhưng e mong nhận dc câu trả lời luôn vì nếu mà bảo hiểm lớn như thế, hay là phải chứng mình tài chính lương lâu hang tháng thì thôi e dẹp ước mơ đấy đi luôn, đọc làm j nữa :((

TravelBug
22-08-2011, 14:58
Em đọc thấy là bảo hiểm khi đi du lịch là tận 50,000eu ro, tức là mình bỏi ra ngần đấy tiền để mua bảo hiểm ạ, thế thì lớn quá >’’< thực sự e k nghĩ là vậy đâu nhưng vừa đọc dc 1 post nói vậy nên e k biết thế nào ?

(
Bảo hiểm 50.000 E, có nghĩa là nếu có chuyện không may thì trách nhiệm của hãng bảo hiểm trả cho các thiệt hại đạt mức tối đa là 50k E chứ không phải bạn trả 50k E cho hãng bảo hiểm. Trả 50k E mua bảo hiểm thì e không mấy người đặt chân được tới Europe :))

langtuvotinh
22-08-2011, 16:41
Lần nào mình cũng chỉ đến Pháp mà họ cho Schengen bạn ạ.

Đây là kinh nghiệm mà mình có được từ bạn mình đấy, vì bạn ấy apply đi Pháp và cũng dự tính đi thăm vài nước khác, nhưng hành trình chỉ thể hiện vào Pháp thôi, và cuối cùng chỉ được visa vào Pháp đúng vừa khít với số ngày đã book và không thể thay đổi được gì nữa. Mà không phải lúc nào họ cũng cấp 90 ngày và multiple entry ngay cả khi bạn chọn multiple entry. Một bạn khác xin visa vào Hà Lan, chỉ xin 3 ngày để khỏi chứng minh tài chính nhiều, nó cấp đúng 3 ngày, bạn ấy tưởng được 90 ngày thì sẽ đi Pháp vào chuyến sau, cuối cùng phải xin 1 cái schengen khác vào Pháp, bạn ấy xin 7 ngày, nó cũng cho đúng 7 ngày. Mình may hơn, xin hẳn 1 tháng, nó cho 40 ngày mặc dù mình không đi lâu thế, nhưng cũng chỉ single entry. Cho nên, ý mình ở đây cứ làm plan dài ngày ra, đi thêm vài nước nữa, người ta có lý do cấp Schengen, mình chẳng mất mát gì thêm tý tiền chứng minh tài chính. Khi có visa rồi, có thể linh hoạt dao động trong số ngày mình có visa để có thể cân nhắc việc vé vung nữa. Chứ khít rịt, lỡ ngày đó vé mắc quá thì giá nào cũng phải đi.

[/QUOTE]Có chuyện này nữa sao? Mình chưa bao giờ đến LSQ trình diện sau khi đi về. Họ không hề yêu cầu.
Visa của mình là ngắn hạn.[/QUOTE] Đây là trường hợp của mẹ mình đấy, họ in hẳn ra 1 tờ giấy bấm vào trong passport và ấn định ngày mẹ mình phải lên trình diện LSQ, ngay sau ngày mẹ mình về nước.

sushie
22-08-2011, 16:52
Trước tiên cho em xin lỗi vì hỏi câu này có thể là một câu hỏi lặp lại, nhưng thú thật thông tin của những trang đầu thì có vẻ out date quá (cách đây 4 năm, tình hình cũng khác rồi), những trang gần đây nội dung cũng khác còn gần 100 trang ở giữa em không cách nào đọc hết được để tìm xem liệu có bạn nào từng có thắc mắc chung không.

Nếu câu hỏi lặp, hoặc thậm chí không lặp song không giúp ích được cho ai khác ngoài em thì sau này admin cứ thẳng tay xóa cho khỏi loãng dòng thông tin nhé :-), chứ để 200 trang mà hỏi những câu dư này thì đúng là sẽ có bạn thở dài.

Em lần đầu apply visa châu âu, vé đi tháng 1 tới đây (Hôm trước air asia khuyến mãi đã tiện tay mua mất rồi!). Hồ sơ của sẽ bao gồm vé máy bay các chặng, bảo hiểm du lịch, lịch trình đi tự vẽ ra, thẻ credit card (hạn mức đủ cho 2 tháng với mức 45 eu/ngày), tiền mặt (chắc 2000-3000 usd thôi - du lịch tự túc). Như vậy liệu em còn thiếu cái gì "căn bản" như kiểu là Giấy tờ sở hữu nhà đất, xe cộ (làm gì có)...không ạ? (cái này em nghe phong thanh nên hơi lo âu)..

Có ai có góp ý gì không em xin ngồi nghe tiếp thu, em còn 2 tháng để "bổ sung" mọi thứ trước khi nộp.

Em đi backpack, tinh thần là đi 1 mình :-( nghĩ là lo sức khỏe thời tiết gì chứ không ngờ nói chuyện thì mọi người lại lo cái visa.

sushie
22-08-2011, 16:59
Quên mất, em đi 3 tuần, tới Pháp trước, xong đến Spain, ý, Croatia xong lại quay lại Paris cho đến ngày cuối cùng, thì nên nộp ở LSQ Pháp ở sài gòn luôn phải không ạ?

langtuvotinh
22-08-2011, 17:55
@Sushie: nếu bạn xin ở Vn, thì bạn có thể chọn nước nào trong EU mà dễ nhất, thủ tục ít lằng nhằng nhất và không yêu cầu book vé máy bay mà chỉ cần đặt chỗ, rồi bạn trình họ hành trình của bạn là sẽ dừng chân ở nước đầu tiên lâu nhất là nước bạn xin visa, sau khi có visa, bạn có thể hoàn toàn thay đổi hành trình và chọn lại nước nào bạn muốn vào. Theo mình biết thì Pháp và Hàlan thì chỉ cần đặt chỗ, Ý thì yêu cầu vé đã Book, còn mấy nước khác mình không rõ. Mình xin visa vào Hà Lan, nhưng chẳng hề ghé qua Hà Lan, bạn mình xin Visa sang Đức nhưng chỉ sang Ý và Nauy, chẳng sao cả. Vì thế bạn chỉ cần lựa LSQ nào mà nhiệt tình tử tế thì nộp thôi, không nhất thiết phải nộp của Pháp đâu. À, mỗi nước quy định số tiền để CMTC khác nhau, ví dụ Hà Làn chỉ yêu cầu 35 EU/ ngày trong khi Pháp yêu cầu 50EU/ngày và thời gian tiền để trong tài khoản cũng khác nhau, Hà Lan chỉ yêu cầu 1 tháng thì phải, còn Pháp thì yêu cầu 3 tháng.

khanhduy87
22-08-2011, 19:35
Chào các bác!
Em lần đầu tham gia diễn đàn, mong các bác chỉ bảo cho mấy điều. Chả là bạn gái em đang du học ở UK, đến cuối t9/2012 sẽ học xong. Em định tầm đầu t10/2012 sẽ sang đấy đón, sau đó 2 đứa đi chơi loanh quanh chỗ em ý học vài hôm, rồi cuốn gói hành lý, đi thăm London, Man sau đó sẽ đi Pháp, Đức, Ý rùi về nước. Em dự định đi khoảng 1 tháng (nhưng hình như du lịch UK nó chỉ cho visa 3 tuần). Em xin hỏi các bác 1 số điều như sau:
- Em còn hơn 1 năm để chuẩn bị thì em cần chuẩn bị những gì?
- Thủ tục xin visa sang UK để du lịch cần có những điều kiện j. Vì em sang thăm ng iu chứ ko phải ng thân nên chắc ko xin đc visa thăm thân rồi. Sau khi có visa UK thì xin visa EU ở VN mình hay sang UK xin tiếp?
- Ng yêu em học ở Bangor, xứ Wales. Em đang định lịch trình sẽ là bay từ HN sang Man,(nghe nói cuối năm có đường bay thẳng của VNA), sau đó đi Bangor. Khăn gói hành lý xong sẽ đi London 2-3 ngày.( theo các bác em nên thăm Man ngay khi mới đến hay quay lại sau khi đi Bangor?). Rời London xong em muốn đi Paris 1 chút, sau đó sang Đức (vùng gần biên giới Pháp thôi, vì em có ng nhà ở đó,chứ ko vào trung tâm) rùi kết thúc ở Ý. Nếu đc thì sẽ thăm Hy Lạp. Em dự kiến thời gian tất cả là khoảng 1 tháng vì em chắc chỉ xin nghỉ làm đc chừng đó. Dự trù kinh phí vào khoảng 120~150tr (4000Eur~5000Eur) thì có đủ ko ạ? (theo thời giá hiện tại). Em cũng mới đi làm nên chủ trương là tiết kiệm hết mức nên nhờ các bác tư vấn xem đi làm sao cho hiệu quả, tiết kiệm.
Em xin hết ạ!

langtuvotinh
22-08-2011, 20:20
@khanhduy87: Visa Uk thì một lần họ cấp là 6 tháng, bất kể du lịch hay thăm thân nhân nên bạn không phải lo về thời gian. Về việc xin visa EU thì bạn nên xin ở VN sau khi có Visa UK. Khách du lịch sang Uk thì không xin được visa EU từ UK, vì bạn cần phải có thư giới thiệu của công ty bạn làm việc ở UK, có HD LD, nếu là SV thì có thư xác nhận của trường. Hơn nữa, vấn đề chứng minh tài chính cũng phức tạp hơn vì bạn không có bank account ở UK.

tixt_forever
22-08-2011, 21:39
@tranminhquan: mức phí bảo hiểm (ví dụ như cho 2 tuần) rơi vào khoảng dưới 30$ (hạng C, mức bồi thường 50kE), thích thì mua hạng B (mức bồi thường 70kE) với mức phí chừng 35$ là cùng thôi em. Tóm lại đi ngắn/dài hơn thì mức phí ít/cao hơn chút xíu. Yên tâm chưa em? ;-)

huongmuahe
22-08-2011, 23:03
. À, mỗi nước quy định số tiền để CMTC khác nhau, ví dụ Hà Làn chỉ yêu cầu 35 EU/ ngày trong khi Pháp yêu cầu 50EU/ngày và thời gian tiền để trong tài khoản cũng khác nhau, Hà Lan chỉ yêu cầu 1 tháng thì phải, còn Pháp thì yêu cầu 3 tháng.

Ơ bác ơi, em xin visa đi Pháp chỉ gửi sổ tiết kiệm trước có 1 tuần thôi vẫn ok đấy bác ạ, ko cần 3 tháng đâu

khanhduy87
22-08-2011, 23:06
@langtuvotinh: bác cho em hỏi thêm là, với lịch trình như của em, thì nên xin visa EU ở ĐSQ nước nào là dễ nhất, tầm thời điểm nào thì nên xúc tiến việc xin visa. Em thấy trong hồ sơ xin visa yêu cầu có đơn xin nghỉ việc đã đc đồng ý, trong khi mình chưa có visa, cũng chưa xác định được thời điểm đi chính xác thì làm sao xin nghỉ phép đc ạ. Thêm nữa là nếu làm visa dưới dạng đi du lịch UK thì em có cần thư mời của bạn gái ko ah?

lilac
23-08-2011, 09:59
Mọi người ơi,

Bạn em có đọc ở trang web lãnh sự quán Pháp ở HCM có ghi chú 1 dòng nói là mình phải trình CHỨNG TỪ GỐC tại quầy hải quan khi nhập cảnh. & ngta có quyền từ chối cho mình nhập cảnh dù mình đã có visa nếu mình ko cung cấp đầy đủ các CHỨNG TỪ GỐC mà mình đã nộp bản sao.

Vậy mọi người cho em hỏi cái này có đúng ko ạ? & có ai đã rơi vào trường hợp này chưa? Vì đem theo những chứng từ gốc này đi chơi, em sợ mất. Gì chứ mất hộ khẩu hay giấy tờ nhà là ba mẹ em giết em luôn.

Mong sự trợ giúp của mọi người ạ. Em cảm ơn.

lilac
23-08-2011, 10:07
http://www.ambafrance-vn.org/spip.php?article2789

có dòng:

Những giấy tờ bản gốc có thể được yêu cầu xuất trình khi làm thủ tục nhập cảnh vào lãnh thổ Pháp. Việc thiếu các giấy tờ này có thể là lý do không được nhập cảnh.

:(

langtuvotinh
23-08-2011, 12:26
Ơ bác ơi, em xin visa đi Pháp chỉ gửi sổ tiết kiệm trước có 1 tuần thôi vẫn ok đấy bác ạ, ko cần 3 tháng đâu
Đây bạn, bạn vào đây đọc mục chứng minh tài chính, nếu mình không đọc nhầm thì họ yêu cầu sổ TK ít nhất 3 tháng: http://www.consulfrance-hcm.org/article.php3?id_article=1155
1. 1-Chứng từ chứng minh khả năng tài chánh cho biết đương đơn có khả năng thanh toán chi phí trong suốt thời gian lưu trú trong khối Schengen ( trung bình là 45 Euros/1 ngày).Sổ tiết kiệm, sao kê ngân hàng trong ít nhất là 3 tháng, vân vân .... Trình bản chánh và photocopie

namchinh
23-08-2011, 12:55
@lilac: Việc trình giấy tờ gốc theo quy định không phải "bắt buộc" cho toàn bộ hành khách mà chỉ là "có thể", thường đối với những trường hợp hải quan nghi ngại, hoặc theo phong cách thực thi công vụ của từng nhân viên. Họ "có thể" yêu cầu xem bản gốc (hoặc không); ngay cả trong trường hợp đã xem rồi, họ "có thể" cho bạn nhập cảnh (hoặc không). Đó là quyền của họ cơ mà !
Không biết hải quan & biên phòng Pháp thế nào, chứ khi mình qua Ý, họ hỏi miệng lý do vào EU, sau đó chỉ yêu cầu xem giấy mời (bản in từ PDF), dù mình mang đủ cả bản gốc hợp đồng bảo hiểm, chứng minh tài chính..v..v.

alceste
23-08-2011, 13:45
Chứng từ gôc theo tớ hiểu, có thể là :giấy nhập học hoặc admission hoăc attestation của trường (nếu là đi học), thư mời của công ty (nếu là đi công tác), hợp đồng bảo hiểm du lịch v.v thể hiện đúng mục đích của chuyến đi, chứ không phải những giấy tờ như hộ khẩu, sổ tiết kiệm, v.v đâu, vì những giấy tờ đó mình có trình ra họ cũng ko hiểu.
Như lần trước, tớ bị dừng lại ở sân bay HL khi làm thủ tục Hải quan, nó hỏi thư mời học và các giấy tờ liên quan. Vì mình chủ quan ko mang đi nên phải vào email mở ra, down xuống trình cho các bác HQ mới được!
Báo cáo cả nhà em đã có visa, 180 days, multiple ạ :D

huongmuahe
23-08-2011, 15:11
1. 1-Chứng từ chứng minh khả năng tài chánh cho biết đương đơn có khả năng thanh toán chi phí trong suốt thời gian lưu trú trong khối Schengen ( trung bình là 45 Euros/1 ngày).Sổ tiết kiệm, sao kê ngân hàng trong ít nhất là 3 tháng, vân vân .... Trình bản chánh và photocopie

À, bác ơi cái này là chỉ phải trình cái bảng sao kê ngân hàng (chuyển tài khoản lương..) trong vòng ít nhất 3 tháng đổ lại cho tới ngày nộp hồ sơ. Em nộp hồ sơ visa tháng 6, em xin ngân hàng cái sao kê luôn từ đầu năm. Còn sổ tiết kiệm chứng minh đủ tiền ăn ở đi lại theo tiêu chuẩn 45eur/ngày thì em chỉ mở cái sổ này trước đúng 1 tuần trước khi nộp hồ sơ xin visa bác ạ. Em thấy ok ko vấn đề gì cả, bạn em cũng thế.

langtuvotinh
23-08-2011, 18:04
@khanhduy87: Bạn có thể vào trang web của LSQ nước mà bạn muốn nộp để tìm hiểu về thời hạn xét visa, vì đôi khi họ hay thay đổi, kể cả điều kiện và yêu cầu hồ sơ nữa, ví dụ Visa UK hiện tại phải gửi sang Bangkok để xét trong vòng 14-15 ngày làm việc, trước đây là 5 ngày làm việc, vào mùa cao điểm, mùa học sinh đi học thì có thể 20 ngày. Nói chung nó vô chừng, như mẹ mình xin vào mùa vắng thì có 3 ngày. Nhưng bạn cứ ước tầm 14-15 ngày. Visa EU, Như mình đã nói ở trên, theo mình biết thì LSQ Halan và Pháp là không cần vé booked mà chỉ cần đặt chỗ, bạn cứ xem điều kiện nộp hồ sơ của các LSQ khác là có thể so sánh được yêu cầu của họ. Mình không biết hết tất cả các LSQ khác như thế nào, có khi bạn này thấy LSQ này dễ bạn khác trúng nhân viên khác lại khó :). Như đợt rồi, mẹ mình nộp LSQ Hà lan, hôm đầu gặp cô nhân viên dễ, nhưng mình book KS bị nhầm ngày, tòi ra 1 ngày ở châu âu không có chỗ ngủ, nên hồ sơ bị trả, về sửa lại, hôm sau gặp cô khác thì cô ấy bảo nếu mình nộp cô ấy sẽ báo với người xét hồ sơ cho mẹ mình fail vì sửa hành trình. Đấy, cuối cùng phải sang Pháp nộp. Halan thì khoảng 2 tuần có visa, còn Pháp thì từ 10-15 ngày. Như vậy bạn có thể tính được khoảng lúc nào nộp visa Uk. Những thông tin này bạn xem trên web hay gọi lên LSQ hỏi vì có thể mỗi thời điểm mỗi khác vì 1 năm sau bạn mới đi, e lỡ có nhiều thay đổi và những gì mình biết hôm nay có thể không còn đúng nữa.
Việc giấy nghỉ phép (chứ không phải giấy nghỉ việc) thì cái này mình thấy quá đơn giản, bạn có thể thương lượng với cty, rằng in cho bạn 1 cái giấy nghỉ từ khoảng thời gian bạn dự định đi. Khi có visa rồi, bạn muốn đi ngày nào trong khoảng thời gian bạn có visa thì bạn có thể thương lượng với công ty điều chỉnh lại. LSQ họ cần nhìn thấy hành trình cụ thể của bạn để biết mục đích của bạn là đi du lịch. Nếu bạn chịu khó đọc lại các bài trước sẽ thấy các bạn post rất nhiều thông tin về giấy tờ, hành trình để nộp visa.
Bạn không nằm trong diện visa thăm thân nhân, nhưng có giấy mời của bạn gái bạn thì bổ sung cho lý do bạn đi vừa du lịch vừa thăm bạn ở uk.

haopt
23-08-2011, 18:27
Mình đã nộp hồ sơ vào ĐSQ Pháp từ ngày 18/08, họ hẹn là sẽ trả lời trong vòng 10 ngày, nếu sau 10 ngày không có thông tin thì chủ động gọi điện đến ĐSQ để hỏi. Hôm đến nộp hồ sơ thây cách làm việc của ĐSQ rất chuyên nghiệp và thân thiện. Mình có hỏi qua tình hình hồ sơ của mình thì anh nhân viên chỉ cười và bảo về chờ thông tin, cảm giác hồ sơ ổn nhưng vẫn cảm thấy hơi lo. Không biết ĐSQ Pháp có gọi trước 10 ngày nếu hồ sơ của mình đã được chấp nhận không nhỉ? Rất mong sớm có thông tin cho yên tâm.
Rất cám ơn mọi người đã chia sẽ thông tin rất hữu ích trên topic này. Chỉ một chia sẻ nhỏ: hãy đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng, tránh hỏi những câu vu vơ khi chưa tìm hiểu - rất dễ gây khó chịu cho những người muốn trả lời (bản thân mình đã gặp).
Chúc mọi người đều được cấp visa và có những chuyến đi phượt ấn tượng.

Cũng giống mong muốn của nhiều người nếu admin tổng hợp lại những điều quan trọng và cần thiết cho những người chưa có kinh nghiệm để tham khảo (để trang đầu của topic) thì thuận tiện hơn rất nhiều. Vì để đọc được hết gần 100 trang là cả 1 vấn đề. Có nhiều thông tin ngoài lề quá. Chỉ là một đề xuất rất mong mọi người lưu ý, Hy vọng phượt.com sẽ hữu ích với tất cả các phượt tử.

langtuvotinh
23-08-2011, 19:26
Không biết ĐSQ Pháp có gọi trước 10 ngày nếu hồ sơ của mình đã được chấp nhận không nhỉ? Rất mong sớm có thông tin cho yên tâm

Có đấy bạn ạ, mẹ mình được họ hẹn 10 ngày, nhưng ngày thứ 8 đã gọi lên lấy visa. Chúc bạn may mắn.
Visa UK cũng thế, giấy hẹn là 14-15 ngày làm việc nhưng nếu họ có sớm, sẽ gọi mình đến lấy.

littlepig84
24-08-2011, 12:04
Các bạn cho mình hỏi chút nha, phần "2. Surname at birth (Former family names(s)) (x) / Họ khi sinh (Họ trước đây)" mình điền làm sao vậy? Vì mình còn single, nên chỉ cần điền họ cuả mình vô thôi phải ko?

Cám ơn các bạn nhiều nhiều

bụi đường ca
24-08-2011, 15:23
Cả nhà cho em hỏi là visa sang Iceland có rồi (diện đoàn tụ) thì có nhập cảnh tạm vào Balan để chuyển tiếp chuyến bay không? Em đặt vé Hà Nội - Ba Lan - Iceland. Cách đi thông thường là qua ngả Đức, những hãng Balan đang có vé rẻ từ Hà Nội nên người nhà em muốn đi ngả này để sang tới Iceland. Nhập cảnh tạm vào Balan lúc 6h và bay tiếp đi lúc 3h chiều.

Đọc qua trên mạng theo lý thuyết thấy Balan và Iceland có chung khối visa schengen. Nhưng lại có tin sau:

Schengen uniform visa does not give the right to enter Poland, with exception for transit of citizens of Belarus, Russia and Ukraine according to conditions indicated in bilateral agreements.

http://www.learn4good.com/travel/poland_visa.htm

tixt_forever
24-08-2011, 20:27
Có bạn nào xin visa Pháp mà phải phỏng vấn như mình không? Mình để ý không thấy ai bị phỏng vấn nên xin chia sẻ một vài điều về vụ này.

Tóm lại 'nhật ký xin visa' của mình như sau:

11.30 sáng thứ 6 tuần trước: nộp đơn xin visa. Phí nộp là 1tr755 vnd (tương đương 60E), trả tiền mặt, các bạn nhớ mang đúng số tiền thế này nhé, vì quy định của sứ quán là không trả lại tiền thối. (Mình không biết nên mất thêm 45k, đúng hôm đó bói không ra tờ 50k nào, quay ra cầu cứu ở đó không ai đổi tiền cho mình cả ;-( )

Thứ Hai tuần này: để quên điện thoại ở nhà, có 5 missed calls từ sứ quán, cuộc đầu tiên lúc 9.30 sáng. Chứng tỏ họ xem hồ sơ ngay chứ không để lâu đâu.

Thứ Ba tuần này: sáng gọi lại cho sứ quán, họ nói sứ quán yêu cầu phỏng vấn mình. Sẵn mình hẹn chiều tới luôn.
Buổi chiều (hôm qua) tới phỏng vấn, bằng tiếng Anh do một bác người Pháp thực hiện (Họ cũng có người phỏng vấn tiếng Việt - chắc là thông qua phiên dịch, vì mình nghĩ người Pháp sẽ quyết định visa).

Câu hỏi chủ yếu là: vì sao bạn đi du lịch một mình (câu này lúc nộp hồ sơ mình cũng bị hỏi), vì sao bay qua KL (mình đi Air Asia), hành trình ra sao, định đi bao lâu, ở Pháp bao lâu. Làm gì, ở đâu.

Khi trả lời, mình nói thật mọi thứ, và bồi thêm nhiều thông tin. Nói chung là trả lời theo kiểu nói chuyện hơn là bị phỏng vấn ;-). Ví dụ khi nói tới Air Asia, mình kể chuyện 'ối giời năm ngoái tớ còn mua được vé đi Melbourne có 300$ thôi, rẻ nhỉ' hay là 'Air Asia nó có Megasales vào đầu tháng 11 hàng năm đấy, rình được vé rẻ tiết kiệm khối tiền' ;-). Xong chốt một câu 'Nói thật tớ là dạng solo traveller chuyên nghiệp rồi, mua gì cũng chăm chăm vào discount thôi' :D.

- Mình thấy nếu bị phỏng vấn thì xin phỏng vấn bằng tiếng Anh, cũng có lợi do các bạn Pháp cũng giống mình, tiếng Anh đều là second language, vì thế bạn cứ tự tin vì có thể trình tiếng Anh của bạn có khi còn khiếp hơn họ ;-)
- Nếu công việc của bạn có điều kiện in name card, hãy mang đi và đưa cho người phỏng vấn bởi nó giúp họ nhìn nhận bạn theo cách một công chức hay người kinh doanh/có công ăn việc làm ổn định chứ không chỉ là một người đi du lịch. Không quan trọng là bạn ở vị trí nào trong công ty. Hãy nói một chút về công ty của bạn nếu như có gì hay ho.
- Trong hồ sơ nên copy những visa của hộ chiếu cũ nếu nó giúp họ biết thêm về bạn. Trong buổi phỏng vấn, bạn có thể nói thêm về những hành trình cũ đó (kể cả những hành trình cách đây hơn chục năm).
- Ăn mặc lịch sự, thái độ vừa phải, tự tin. Tiếng Anh không cần quá xuất sắc vì hai bên đều 'giỏi' như nhau thôi.

Kết quả của mình: Sau khoảng 5-7 phút, bác người Pháp nói ok, xong, mai tới lấy visa. Mà đến luôn sáng mai đi, có luôn visa từ sáng đấy.

Hôm nay (thứ Tư): mình nhận được visa: Du lịch (Hạng C). 2 năm. Nhiều lần. Không tin nổi luôn. Tất nhiên, mình nghĩ hồ sơ của mình cũng đẹp nhưng không ngờ bị phỏng vấn. Thực sự mình cũng mong có visa 1 năm, không ngờ được 2 năm. Hihi.

Mình cũng xin nói thêm là mình thấy cách làm việc ở đsq Pháp rất chuyên nghiệp từ bảo vệ, lễ tân, cán bộ Việt, các bạn Pháp. Nói chung là mình có cảm tình với các bạn ấy (bởi gần đây bị bạn bè tiêm nhiễm nhiều chuyện không hay, bây giờ cách nghĩ của mình đã thay đổi).

meomap81
24-08-2011, 21:47
Ôi chúc mừng Tixt nhé. Nhớ ngày nào Tixt cứ băn khoăn vì có bạn được visa Multi 2 năm, giờ thì cậu cũng có rồi nhé, mà tự lực cánh sinh hẳn hoi :-). Hi hi DSQ Pháp làm việc nhanh ngoài sức tưởng tượng. Nhớ năm ngoái tớ chờ visa Ý mất 1 tháng mà có khi giảm thọ mất vài năm. Năm sau tớ cũng nhắm nhe xin 1 em visa Pháp, mong là được may mắn như Tixt. Thôi ít nhất cũng cố gắng xin ít may mắn của cậu để tuần sau gặp các bạn DSQ Úc đây. Chúc Tixt 1 chuyến đi thuận lợi nhé, đầu xuôi là đuôi lọt liền.

sushie
24-08-2011, 22:24
Bạn Tixt khiến tớ yên tâm quá vì tớ cũng solo backpacker, cũng AirAsia qua KL luôn :-)
Thật sự thì chưa bao giờ tớ ngại phỏng vấn (thấy vui hi'hi').

Có điều là ĐSQ Pháp ở Hà nội, tớ tin là nice hơn LSQ ở Sài gòn. Trong này tớ có anh bạn họa sĩ dễ thương lắm, nói cả tiếng Anh lẫn Pháp mà nhắc đến LSQ Pháp là lắc đầu, phải ai tính tình khó chịu mà kêu thì tớ cũng không để ý, nhưng anh này nice, nhã nhặn, educated, cũng là người đi nhiều chứ không phải dân lơ mơ.

Ngay "bộ mặt" của Pháp, L'espace ở Hà nội cũng "dễ chịu" gấp nhiều lần L'idecaf :-( , mong là không động chạm ai, nhưng tớ không hề so sánh cơ sở vật chất nhé (L'espace mới, Idecaf quá cũ rồi), tớ nói đến cảm giác về không gian, phong thái, con người, cung cách...Vì tớ từng học tiếng Pháp ở cả 2 nơi tính ra cũng vài năm, qua lại suốt.

Thế nên có lẽ Tết về nhà tớ sẽ apply ở ĐSQ nhỉ ...:-)

Littlefoot
25-08-2011, 00:09
Các bạn cho mình hỏi chút nha, phần "2. Surname at birth (Former family names(s)) (x) / Họ khi sinh (Họ trước đây)" mình điền làm sao vậy? Vì mình còn single, nên chỉ cần điền họ cuả mình vô thôi phải ko?

Cám ơn các bạn nhiều nhiều

Cái này là do nhiều dân tộc, khi phụ nữ đi lấy chồng thì đổi sang họ chồng. Như vậy nếu khi khai visa thì phải ghi họ thời con gái (họ thật) của mình. Người Việt mình không có phong tục đó nên bạn cứ khai bình thường thôi.

Sonhie_Sobie
25-08-2011, 11:05
Xin chào các bác/cô/chú/anh/chị/bạn/em...:D

Chả là tháng 4 tới, mình có kế hoạch đi Châu Âu. Và đang xúc tiến làm plan cho chuyến đi nhưng vấn đề xin visa đi Châu Âu, mình được mọi người dọa dẫm là rất khó, đã bị trượt 1 lần thì vào sổ đen và hiếm có cơ hội xin lần sau.

Mình cũng đã đọc gần hết cái topic này, nhưng thấy trường hợp xin visa của mọi người khác mình nên mình muốn hỏi ai có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình với.

- Chúng mình định đi tháng 4, vậy sẽ phải xin visa trong tháng 1/2012 đúng ko?
- Tháng 3 chúng mình mới làm đám cưới, vậy để có điều kiện ưu tiên thì chúng mình nên đi đăng ký kết hôn trước khi làm thủ tục xin visa đúng ko?
- Mình làm nhà nước, còn chồng mình làm bất động sản (cty tư nhân). Có giấy đồng ý của cơ quan cho phép nghỉ 3 tuần đi du lịch Châu Âu <- cái sự "nhà nước" của mình có giúp ích được tí nào trong việc xin visa ko?(Câu hỏi mang tính chất yên tâm :( hơn)
- Về vấn đề tài chính, hai đứa chúng mình cần có trong sổ tiết kiệm bao nhiêu tiền để được gọi là an tâm trong vấn đề xin visa? Số tiền này có phải là số tiền mình ko đc tiêu và để đó cho đến khi mình đi du lịch về mới được rút đúng không?
- Khi được gọi đến để phỏng vấn xin visa, bọn mình đều chỉ giao tiếp được nhàng nhàng tiếng Anh, 1 chữ tiếng Pháp ko biết. Có nên cố đăng ký trò chuyện bằng tiếng Anh ko? Hay cứ tiếng Việt mà chơi?
- Khi bắt đầu nộp hồ sơ, thì hẳn nhiên mình 1 địa chỉ nhà, bạn honey 1 địa chỉ nhà, cũng khác nhau sổ hộ khẩu. Điều này có hại gì trong việc xin visa không?

Mình mới có những điều băn khoăn này cần hỏi sớm đã, còn gì chưa hiểu hết, mình sẽ lại hỏi nhé. Cảm ơn mọi người :D

littlepig84
25-08-2011, 11:48
@Littlefoot : LP cám ơn bạn nha. :D

haopt
25-08-2011, 12:27
Kết quả của mình: Sau khoảng 5-7 phút, bác người Pháp nói ok, xong, mai tới lấy visa. Mà đến luôn sáng mai đi, có luôn visa từ sáng đấy.

Hôm nay (thứ Tư): mình nhận được visa: Du lịch (Hạng C). 2 năm. Nhiều lần. Không tin nổi luôn. Tất nhiên, mình nghĩ hồ sơ của mình cũng đẹp nhưng không ngờ bị phỏng vấn. Thực sự mình cũng mong có visa 1 năm, không ngờ được 2 năm. Hihi.

.
Chúc mừng tixt. Mình cũng đã nộp hồ sơ vào thứ 5 tuần trước mà chưa thấy thông tin gì cả. Không biết có nên gọi điện lên ĐSQ để hỏi thông tin không nhỉ?
Hồ sơ của bạn có gì đặc biệt không mà được những 2 năm - niềm ước mơ của rất nhiều người đấy. Hy vọng mình cũng được cấp visa 2 năm như bạn. Chỉ mong sớm có thông tin để đỡ sốt ruột.

lilac
25-08-2011, 13:12
@C. Tixt:

Muốn ganh với chị lắm, mà ganh ko đc. :P
Vì passport của chị "hoành tráng" quá còn gì? Visa Schengen có rồi, Visa Úc có rồi, Visa Hàn nữa... (em còn thíu visa gì của chị nữa ko nhỉ? :P)>.<
Nhưng 2 năm thì đúng là quá ghê đấy. Khâm phục. :)
Chúc mừng chị gái thân yêu. :)

alceste
25-08-2011, 14:53
Mình ko biết nhiều nhưng cũng xin chia sẻ.
- Visa châu Âu cho sớm nhất là 3 tháng , muộn nhất là 3 tuần trước khi khởi hành, chứ ko phải là bắt buộc là bạn phải xin tháng 1/2012
- Tớ thì nghĩ 2 bạn nộp riêng rẽ hay nộp chung chẳng khác nhau gì cả, vì thường bắt nộp giấy ĐKKH là để khẳng đinh mình có gia đình (nên tăng khả năng quay về) còn 2 bạn cùng đi, nên mình ko biết có khác nhau tẹo nào không. Hồi vc mình đi thì là chồng mình đi công tác có thư mời, mình nộp tự túc đi cùng, thì có phải nộp giấy ĐKKH.
- Nhà nước thì chắc khả năng cao hơn đấy, vì thường tính cam kết và ràng buộc được coi như là nhiều hơn ở ngoài. Nhớ có giấy xác nhận cho nghỉ phép, hợp đồng LĐ với công ty (ko thời hạn càng tốt nhé).
- Sao kê tài khoản thì bạn làm 3 tháng gần nhất, lâu hơn càng tốt. Bằng chứng về tài sản như giấy tờ nhà, đất, sổ tiết kiệm đều nhằm để chứng minh khả năng tài chính của bạn, kiểu như bạn liên hệ mật thiết với VN và chắc chắn sẽ quay về vì còn nhiều tài sản ở nhà :D.
Sổ tiết kiệm thì bạn photo và mang bản gốc đến để đối chiếu. Sau đó bạn rút ra cũng được, nhưng tốt nhất cứ để có visa rồi thì hẵn rút. Vì là chứng minh tài sản, nên tài sản càng to càng tốt, bạn có nhiều thì tốt hơn là ít. Mình đọc nhiều nguồn thì nói là tối thiểu là 5000$/người. Hồi tớ làm là 150M.
- Phỏng vấn thì nên phỏng vấn tiếng Anh như chị Tixt nói, sẽ lợi thế hơn là pv tiếng Việt. Vì nếu 2 bạn đi tự túc, tức là sẽ phải tự xoay xở nhiều, mà tiếng Anh lại ko đủ để giao tiếp thì có thể họ sẽ question. Tuy nhiên không phải ai cũng phải pv đâu (như tớ chẳng hạn).
- Địa chỉ của bạn chắc ko vấn đề gì, vì địa chỉ nhà và HK nhiều khi ko trùng nhau.
Hi vọng giúp được phần nào cho bạn.

Xin chào các bác/cô/chú/anh/chị/bạn/em...:D

Chả là tháng 4 tới, mình có kế hoạch đi Châu Âu. Và đang xúc tiến làm plan cho chuyến đi nhưng vấn đề xin visa đi Châu Âu, mình được mọi người dọa dẫm là rất khó, đã bị trượt 1 lần thì vào sổ đen và hiếm có cơ hội xin lần sau.

Mình cũng đã đọc gần hết cái topic này, nhưng thấy trường hợp xin visa của mọi người khác mình nên mình muốn hỏi ai có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình với.

- Chúng mình định đi tháng 4, vậy sẽ phải xin visa trong tháng 1/2012 đúng ko?
- Tháng 3 chúng mình mới làm đám cưới, vậy để có điều kiện ưu tiên thì chúng mình nên đi đăng ký kết hôn trước khi làm thủ tục xin visa đúng ko?
- Mình làm nhà nước, còn chồng mình làm bất động sản (cty tư nhân). Có giấy đồng ý của cơ quan cho phép nghỉ 3 tuần đi du lịch Châu Âu <- cái sự "nhà nước" của mình có giúp ích được tí nào trong việc xin visa ko?(Câu hỏi mang tính chất yên tâm :( hơn)
- Về vấn đề tài chính, hai đứa chúng mình cần có trong sổ tiết kiệm bao nhiêu tiền để được gọi là an tâm trong vấn đề xin visa? Số tiền này có phải là số tiền mình ko đc tiêu và để đó cho đến khi mình đi du lịch về mới được rút đúng không?
- Khi được gọi đến để phỏng vấn xin visa, bọn mình đều chỉ giao tiếp được nhàng nhàng tiếng Anh, 1 chữ tiếng Pháp ko biết. Có nên cố đăng ký trò chuyện bằng tiếng Anh ko? Hay cứ tiếng Việt mà chơi?
- Khi bắt đầu nộp hồ sơ, thì hẳn nhiên mình 1 địa chỉ nhà, bạn honey 1 địa chỉ nhà, cũng khác nhau sổ hộ khẩu. Điều này có hại gì trong việc xin visa không?

Mình mới có những điều băn khoăn này cần hỏi sớm đã, còn gì chưa hiểu hết, mình sẽ lại hỏi nhé. Cảm ơn mọi người :D

tixt_forever
25-08-2011, 20:47
@Bạn haopt: hồ sơ của mình bị em Lilac khai hết ra rồi ;-). Cá nhân mình nghĩ hồ sơ như vậy là an toàn, cứ về chờ đến ngày tới lấy visa. Các bạn ở đây chia sẻ phần lớn được cấp 6 tháng nhiều lần, có bạn nói được 1 năm nhiều lần. Nên mình cũng có tí mơ màng được cái visa 1 năm.

Mình nghĩ là do mình may mắn từ 'bị' thành ra 'được' phỏng vấn, vì tự nhiên có cơ hội 'trình bày hoàn cảnh'. Nói tiếng Anh là nghề của mình nên về độ tán ra tán vào trong interview thì mình cũng ổn, nên có thể cũng có phần may mắn hơn chăng. Mình cũng không biết bạn ạ. Mình chuẩn bị hồ sơ theo đúng yêu cầu trên trang web của họ. Thực ra mình cũng xin 15 ngày cho đợt này, và tick vào ô xin visa multiple. Không biết có nguyên tắc 6 tháng - 1 năm - 2 năm không nhỉ, bạn thử hỏi sứ quán xem thế nào nhé.

Quy định của họ là có kết quả sau 2 tuần, nếu quá thời gian này mình nghĩ nên gọi tới để hỏi.

Sonhie_Sobie
26-08-2011, 14:03
Mình cũng xin bổ sung thêm là, mình làm passport từ năm 2008. Đã từng có miễn thị thực vào Trung Quốc 1 lần, đi Trung Quốc cũng vài lần, visa hong Kong nữa. Như thế không biết có được xem xét là có "tiền sử" đi du lịch không nhỉ? Còn honey nhà mình chưa làm hộ chiếu luôn. Tuần sau mới đi làm :(

Salguy
27-08-2011, 14:37
...
...
Visa du lịch của bạn là vào Pháp hay khối Schengen? Duration họ cho bao nhiêu ngày?

Có điều là ĐSQ Pháp ở Hà nội, tớ tin là nice hơn LSQ ở Sài gòn. Trong này tớ có anh bạn họa sĩ dễ thương lắm, nói cả tiếng Anh lẫn Pháp mà nhắc đến LSQ Pháp là lắc đầu, phải ai tính tình khó chịu mà kêu thì tớ cũng không để ý, nhưng anh này nice, nhã nhặn, educated, cũng là người đi nhiều chứ không phải dân lơ mơ.

Mình thấy các chị ở LSQ cũng dễ thương mà. Ai không chịu tìm hiểu trước rồi hỏi lung tung hoặc nộp giấy tờ thiếu trước hụt sau thì có khi bị hoạnh họe này nọ. Trong ba chị thì chị người miền nam là dễ thương nhất.
Hôm mình đi nộp hồ sơ, có 1 bạn gái ngây thơ không mang tiền theo, cứ đứng năn nỉ này nọ. Mình ngồi chờ còn thấy bực huống chi mấy chị ấy. :-)
Khi mình chạy về nhà lấy passport cũ bổ sung trước giờ nghỉ trưa, chị ấy còn dặn: "chạy chậm thôi nhe ông". Hi hi...

tixt_forever
27-08-2011, 16:58
@Salguy: Schengen visa, 2 năm nhiều lần cho 90 ngày bạn. Mình chỉ nhập cảnh ở Pháp rồi sau đó qua Paris vài ngày trước khi về, chủ yếu mình đi Ý. Cơ bản là sẽ chủ động hơn cho những năm sau để không phải mất thời gian xin visa thôi, chứ mình nghĩ các bạn khác xin lại visa cũng dễ thôi.

Yennieisme
28-08-2011, 22:40
@Salguy: Schengen visa, 2 năm nhiều lần cho 90 ngày bạn. Mình chỉ nhập cảnh ở Pháp rồi sau đó qua Paris vài ngày trước khi về, chủ yếu mình đi Ý. Cơ bản là sẽ chủ động hơn cho những năm sau để không phải mất thời gian xin visa thôi, chứ mình nghĩ các bạn khác xin lại visa cũng dễ thôi.

Chị ơi cho em hỏi, tức là trong hai năm ý chị đi lúc nào cũng đc và tổng thời gian cho các chuyến đi là 90 ngày hay là trong hai nắm ý chị đi bao nhiêu lần cũng đc và mỗi lần tối đa là 90 ngày ạ? Vừa rồi em xin Schengen ở LSQ Bỉ thì chỉ đc cấp visa 1 tháng duration of stay là 15 ngày thôi ạ :( nếu năm sau em lại xin visa Schengen ở Bỉ nữa thì khả năng đc cấp visa có cao không ạ? :">

tixt_forever
29-08-2011, 19:29
@Em Yenieisme: 2 năm tổng cộng 90 em ơi. Kỳ 1 chị cũng đi 15 ngày, mà trong 2 năm mà è cổ đi châu Âu chỉ vì cái visa 2 năm thì nghe chừng cố quá trở thành quá... :D

Nói thế chắc chắn chị sẽ quay lại châu Âu vào mùa hè, nhưng vẫn là loanh quanh ngắm hoa lá cành. Còn mong muốn thực sự thì là Tiệp Khắc cũ + Ba Lan. Em có gợi ý gì cho chị dành cho năm sau không ;-)

tuyetmai
30-08-2011, 06:59
Chào cả nhà, em có 1 thắc mắc, mong cả nhà giải đáp dùm em, những nước cần xin visa khi đi du lịch như Châu Âu, Nhật Bản , Mỹ, Canada, Úc... thì đều có yêu cầu phải chứng minh thu nhập như là hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép, bảng lương hoặc là giấp phép kinh doanh. Nhưng mà gia đình e làm kinh doanh ,ba em mới là người đứng tên giấy phép kinh doanh ,em và em gái thì chỉ ở nhà phụ giúp gia đình việc kinh doanh thôi. Như vậy thì 2 chị em em làm sao để có thể xin visa vậy mấy anh chị? Có phải là 2 tụi em không bao giờ có cơ hội đặt ngón chân lên nhưng đất nước đó không vậy? Mong mấy anh chị giải đáp thắc mắc giùm em, cám ơn nhiều ^_^

tixt_forever
30-08-2011, 19:54
@tuyetmai: có 2 cách: hoặc là em đi du lịch bằng tài trợ của gia đình (chứng minh tài chính của gia đình, theo cách của sinh viên đi du học), hoặc là ba em có thể viết giấy chứng nhận công việc và ký đơn xin nghỉ phép cho em (nộp kèm sổ tiết kiệm mang tên cá nhân em) nếu gia đình em thành lập công ty và có con dấu. Không có quy định nhưng thường là phụ nữ dưới 25 tuổi và chưa lập gia đình sẽ thương bị hỏi han nhiều khi nộp đơn xin visa. Nếu không tự tin thì cách tốt nhất là em đi du lịch cùng ba mẹ theo tour (trường hợp nhà có điều kiện) thì khả năng trúng visa cao hơn rất nhiều.

Nhiều bạn cũng từng chia sẻ việc ta nên bắt đầu những hành trình ngắn quanh khu vực (Đông Nam Á, HK, TQ) hay hơi xa như HQ, NB trước khi xin visa đi Mỹ hay châu Âu. Về lý thuyết thì khi hộ chiếu của em được tăng dần đều số lượng và chất lượng visa thì khả năng trúng visa ở các cường quốc sẽ cao hơn. Tuy nhiên nhiều khi cũng là hên xui, cũng có nhiều người chỉ chú trọng vào vấn đề chứng minh năng lực tài chính mà quên mất việc chuẩn bị thông tin hành trình cho phỏng vấn visa, hoặc sứ quán nếu họ không tự tin rằng người nộp đơn sẽ quay về VN thì họ có quyền từ chối cấp visa (một vài bạn ở otosagon năm ngoái đi Mỹ tự nhiên không trúng visa mà không biết sao).

Chúc em may mắn.

tuyetmai
30-08-2011, 20:18
Em cám ơn chị tixt nhiều lắm, chị cho em hỏi thêm câu này nữa nha chị. Nếu em may mắn xin được visa Châu Âu rồi, nếu mai mốt có đi Châu Âu nữa thì em vẫn phải nộp đầy đủ hồ sơ để xin visa lại hay là lần thứ 2 sẽ dễ dàng hơn lần đầu vậy chị?

kitara
30-08-2011, 23:06
@Tuyetmai: bạn vẫn phải nộp đầy đủ giấy tờ như vậy cho dù là lần sau bạn apply nữa ;). cẩn thận là tốt nhất. Bạn mình nó từng vào UK học tiếng Anh short term rồi, nhưng lần sau xin visa du lịch vào uk bị từ chối mà ko biết sao :D. nên cứ cẩn thận bạn ạ ;)

tixt_forever
30-08-2011, 23:20
Bạn Kitara nói đúng đó Tuyetmai, hồ sơ của sứ quán yêu cầu như thế nào thì mình cứ chuẩn bị đầy đủ như vậy. Một khi em đã từng chuẩn bị hồ sơ đi châu Âu (gần như các sứ quán có những nguyên tắc và quy định cơ bản chung) thì việc chuẩn bị lại hồ sơ cho lần sau có lẽ không thành vấn đề (vì đã biết cách rồi).

@Kitara: trường hợp của bạn Kitara nếu đã đi học tiếng Anh ngắn hạn ở UK, sau đó xin visa du lịch và trượt sẽ xảy ra với nhiều bạn ở trường hợp tương tự. Là vì thường sứ quán Anh cấp visa đi học cho các bạn có mục tiêu học dài hạn (ví dụ như A level, rồi lên đại học, hay học cao học). Chỉ có những bạn được nhà trường cấp cho Conditional letter of offer, tức là Thư mời nhập học có điều kiện + vẫn chưa đủ điều kiện tiếng Anh thì mới được cấp visitor visa để học tiếng Anh trước, sau đó phải nhập học đại học. Nếu sau khóa tiếng Anh bạn đó không học tiếp đại học thì họ hiểu là bạn ấy sang UK không vì mục đích đi học thực sự. Vì vậy, việc xin visa du lịch có thể bị họ hiểu sang là muốn tới và ở lại nước Anh. Mình làm về giáo dục nên cũng hiểu đôi chút về mấy vấn đề này ;-)

littlepig84
31-08-2011, 08:07
Hi mọi người

LP đang mua bảo hiểm du lịch Châu Âu, bảo hiểm cuả Cathy life có được không vậy? Vì lần đầu LP mua bảo hiểm du lịch, không biết cái nào ổn và cái nào không ổn. :(

khanhduy87
03-09-2011, 23:06
Chào các bác, hôm trước em có dự định t10/2012 sang UK đón ng iu du học về, nhưng bi h bọn em đã chốt được thời gian là 26/3/2012 em sẽ sang chơi, nhân dịp bạn em đc nghỉ lễ Phục sinh từ 26/3 đến 16/4. Em định đi theo lịch trình như này:
24/3: em bay từ HN sang Manchester, ng iu em (đang học ở Bangor, Wales) sẽ đón em ở đấy, 2 đứa chơi ở Man khoảng 2 ngày
27/3: từ Man em đi London, chơi đấy 3 ngày rùi bay đi Rome.
30/3: em chơi ở Rome 3 ngày rùi đi Venice.
2/4: Em từ Venice đi Nice, ở Nice 3 ngày
5/4: từ Nice em về Paris, em ở chơi Paris 4 ngày.
9/4: từ Paris em đi Đức, 1 thành phố nhỏ giáp với Pháp, để thăm ng nhà. Trong khoảng thời gian ở đấy e sẽ kết hợp đi Hà Lan hoặc Thụy Sỹ.
15/4: em về lại UK, về thẳng Bangor là nơi ng iu em đang học, chơi ở đấy đến 22/4 thì về Man để bay về HN.
Các bác cho em hỏi, lịch trình của em như thế có hợp lý ko ạ? với lịch trình thực tế của em như thế, thì có xin đc visa vào UK và châu Âu ko? hay em phải làm 1 lịch trình giả khác để cho hợp lý cho việc xin visa. Đây là lần đầu tiên em đi xuất ngoại, hộ chiếu của em vẫn trắng trơn, cũng chưa biết book vé tàu, khách sạn ra sao cả. nhưng khoản em lo nhất vẫn là visa. Với cả em định đi vào 24/3 thì tầm nào xin visa là đc ạ?
Hiện em đang làm nhân viên ngân hàng, về mặt chứng minh tài chính và sao kê tài khoản thì em ko ngại.
Với cả bác nào mới đi về cho em hỏi, với lịch trình như của em thì cần bao nhiu xiền cho 2 đứa/ (trừ khoản vé máy bay của em từ VN sang UK và quay lại, cộng với thời gian ăn ở Đức là free).
Tiện đây nếu bác nào có quen ai làm dịch vụ xin visa, hay có thể bớt chút thời gian hướng dẫn em trực tiếp thì em xin hậu tạ ạ.
Em xin cảm ơn trước ạ.

langtuvotinh
05-09-2011, 01:43
@khanhduy87: về hành trình của bạn thì mình không có ý kiến gì, có 1 ý kiến nhỏ là mình thấy bạn chơi ở Man 2 ngày thì hơi nhiều. Manchester theo mình không có gì thú vị lắm, chỉ là một thành phố công nghiệp, nó nổi tiếng với hệ thống kênh đào dẫn nước từ Liverpool về thôi. Cho nên theo mình ở Man chỉ một ngày là đủ, bạn vẫn có thể đi thăm cả sân VD Old Trafford trong một ngày, gần đấy có bảo tàng chiến tranh thiết kế bởi Libeskind theo trường phái phi kết cấu, cũng lạ, bạn có thể đáo qua luôn. Ngày hôm sau, bạn có thể đón tàu sang Liverpool cách Man 1h đi tàu. Ở Livepool bạn có thể đến thăm nhà tưởng niệm John Lenon.
Về Visa UK, bạn không cần tốn tiền cho DV để xin visa UK đâu, giấy tờ cần nộp có trong bản checklist trên mạng của DSQ Uk. Mình có thể tóm lược lại những giấy tờ chính sau cho bạn:
Phía bạn gái:
+Thư mời của BG,
+Giấy xác nhận của trường BG bạn đang học
+HD nhà nếu có, không thì nhờ chủ nhà viết cái thư xác nhận bạn có thể ở đó trong thời gian sang thăm là được (mình có thể tự viết rồi nhờ họ ký cho).
+Bản copy Passport và Visa của bạn gái.
Các giấy tờ phía bạn là : giấy tờ nhà (đứng tên bạn), hộ khẩu, CMND, CMTC, giấy nghỉ phép, HDLD đại loại cứ mang hết lên, nó lấy cái gì thì lấy, vì nó thay đổi xoành xoạch, lúc lấy lúc không (không biết tháng 3 năm sau thế nào) nên cứ mang theo. Tất cả những bản này phải có bản dịch tiếng anh, hình như bạn có thể tự dịch được, không cần công chứng thì phải (tiết kiệm chi phí).
Không cần vé máy bay và bảo hiểm.
Sau khi có Visa UK, bạn mới nộp Visa EU, nếu bạn dùng lịch trình này để xin visa EU thì bạn phải nộp Visa ở LSQ Ý. Mà theo mình biết thì LSQ Ý yêu cầu vé booked khi nộp. Để tránh thiệt hại, thì bạn nên chọn LSQ chỉ yêu cầu vé đặt chỗ mà nộp. Hành trình nộp xin visa thì không nhất thiết phải y chang hành trình bạn sẽ đi, mà phụ thuộc vào LSQ mà bạn sẽ nộp. Bạn có thể tham khảo lại phần này trang 91,92 nhé, mình mà gõ lại tất tần tật thì tốn đất của diễn đàn lắm :).
Về cách book vé tàu, vé máy may, KS trong EU thì bạn có cả hơn nửa năm để nghiền ngẫm những chia sẻ trải nghiệm hết sức nhiệt tình của các bạn trong các bài đã post trên diễn đàn và theo mình là bạn yên tâm sẽ có đầy đủ thông tin.
Về xác suất có visa EU thì mình không biết, tuy nhiên, khi nộp, bạn có thể support hồ sơ của bạn bằng cách kèm theo 1 lá thư, giải trình rằng bạn sang UK thăm bạn gái, sau đó nhân tiện sang EU chơi luôn và sẽ trở về VN từ UK, bạn cũng nộp kèm theo giấy xác nhận của trường của BG, visa Uk và Passport của bạn gái trong hồ sơ xin Visa EU.
Bạn đi tầm 24/3, thì tầm 24/2 nộp Visa Uk là vừa hoặc có thể sớm hơn. Visa UK thì ngày Visa có giá trị là ngày họ cấp visa cho bạn. Còn Visa EU thì bạn có thể xin trước ngày bạn vào EU trong vòng 90 ngày.

shjt91
05-09-2011, 10:47
Xin chào mọi người ạ !
Em có dự định hè sang năm qua Đức chơi 1 tháng vì em có 2 người cô ở bên ấy đều đã nhập quốc tịch,chồng của 1 cô còn là đại biểu quốc hội, nhờ chú ấy viết thư bảo lãnh thì liệu e có cơ hội cao hơn đc nhận visa k ạ ?
Em vẫn là sinh viên , lại là con gái , thấy mọi người bảo là khó có thể có visa lắm
1 điều nữa là chứng minh tài chính , vậy bao nhiêu là đủ ạ ? Em thì sinh viên chả có tiền , chứng minh bố mẹ em có tiền thì có đc k ạ ?
Mong đc mọi người trên phượt giải đáp cho em ạ

whitebear
12-09-2011, 11:39
Các bạn cho mình hỏi, mình định xin visa đi Áo dạng thăm thân nhân, nhưng nhờ mẹ ò bạn trai viết thư mời nên không có cái khoản bản lãnh tài chính, bà nghỉ hưu rồi với lại ai lại đi bắt bà viết cam kết bảo lãnh tài chính trong trường hợp này được. Vậy không biết đại sứ quán họ có chấp nhận ko nữa, với lại là mình chưa đi các nước xung quanh trong khu vực, không biết khả năng là có xin được visa không nữa, bác nào có kinh nghiệm, cho xin vài comment nhé.

lilac
12-09-2011, 14:46
@whitebear:

Mình ko rành về TH của bạn. Nhưng nếu thư mời như thế thì có lẽ bạn làm visa dạng du lịch coi bộ dễ hơn đó. :)

mango
14-09-2011, 14:49
Xin chào cả nhà. Em là thành viên mới của diễn đàn. Rất mong cả nhà giúp đỡ em:
Em đang có kế hoạch là tháng 3 sang năm sang Thụy Sĩ chơi khoảng 10 ngày, nên giờ em bắt đầu nghiên cứu khâu chuyển bị giấy tờ xin visa.
Các anh chị cho em hỏi về mục: đối với người đi làm : xác nhận làm việc và giấy nghỉ phép (bản chính) của công ty/cơ quan nơi đương sự làm
việc, cũng như hợp đồng lao động - bảng ký nhận lương của ba tháng cuối, ba bản thông báo tài khoản mới nhất" - Vấn đề là tiền lương trên hợp đồng lao động của em thấp hơn nhiều so với số tiền mà thực tế em được nhận- để không phải đóng thuế,rồi công ty cũng không phải trả nhiều tiền vể phần BH. Mà bên em cũng không có bảng kí nhận lương- nhưng cái này em có thể xin xác nhận được. Nhưng em đang băn khoăn về phần Hợp đồng lao động, em có nên xin 1 bản hợp đồng đề đúng số tiền lương hàng tháng mà em nhận được không ạ? & liệu DSQ có kiểm tra phần BHXH, thuế thu nhập không? Rất mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ em. ( việc xin dấu củ khoai của công ty em thì đơn giản)
Em cảm ơn cả nhà.

Yennieisme
14-09-2011, 17:47
@Em Yenieisme: 2 năm tổng cộng 90 em ơi. Kỳ 1 chị cũng đi 15 ngày, mà trong 2 năm mà è cổ đi châu Âu chỉ vì cái visa 2 năm thì nghe chừng cố quá trở thành quá... :D

Nói thế chắc chắn chị sẽ quay lại châu Âu vào mùa hè, nhưng vẫn là loanh quanh ngắm hoa lá cành. Còn mong muốn thực sự thì là Tiệp Khắc cũ + Ba Lan. Em có gợi ý gì cho chị dành cho năm sau không ;-)

Năm sau em định đi 1 tháng, vẫn ở Bỉ là chính ^^ Nhưng kế hoạch là sang Venice và đi Praha vài ngày ạ. Chị đã đến Bỉ chưa? Đợt vừa rồi em đi thì Brussels, Brugge và Antwerp đều rất nice chị ạ, nếu đi loanh quanh cả 3 nơi này thì chỉ cần 1,2 ngày thôi, cũng có nhiều cái hay để xem, nhất là tòa Liên Minh châu Âu và cái Antonium.

Pháp thì em cũng muốn đi Banyuls, mùa hè ở đây biển đẹp điên đảo ^^

khanhduy87
19-09-2011, 00:14
Các bác cho em hỏi nhờ với, hnay em mới đang ngồi tính lịch trình cho chuyến đi châu Âu đầu tiên của mình thì nghĩ ra vấn đề này nên phải hỏi ngay. Em định tháng 3/2012 sẽ sang UK thăm ng iu đang học ở đấy, rùi 2 đứa đi Pháp, Ý chơi, sau đó quay lại UK rùi em bay về. Nhưng mà cái visa UK nó có hạn chế số lần ra vào UK ko ạ? vì em đoan chắc là cái visa schengen đi du lịch thì nó chỉ cho ra vào 1 lần. UK mà cũng thế thì hỏng hết kế hoạch của em rùi!

langtuvotinh
21-09-2011, 18:06
khanhduy87: visa Uk một lần cấp là multiple entry, visa schengen vẫn có multiple entry.

khanhduy87
21-09-2011, 21:21
Cám ơn bác Langtuvotinh đã rất nhiệt tình trả lời các câu hỏi của em. Hiện tại em đã lên hòm hòm lịch trình định đi, nhưng vẫn thấy lo lắng nhất là vụ làm visa. Em cũng đã hỏi thử làm dịch vụ ở mấy công ty du lịch thì họ đều yêu cầu phải đi theo tour. Còn hỏi ng nhà em ở Đức để thử hướng làm đi sang thăm thân thì đc trả lời là rất khó vì em còn trẻ (25) đang độ tuổi lao động, chưa có gia đình nên nó sợ mình sang rồi ko về nên ko cho. Bác Langtuvotinh hình như đã có kinh nghiệm làm visa UK và nhiều a/chị khác có kinh nghiệm làm visa châu Âu có thể cho em xin mail để em hỏi thêm và nếu đc thì cầm tay chỉ việc, bảo em đường đi nước bước với. Em chỉ lo với các hộ chiếu trắng tinh của em, nó lại ko cấp visa thì hỏng hết kế hoạch. Em cảm ơn nhiều ạ. Với cả em định tham khảo thêm ý kiến các bác trên diễn đàn về lịch trình chi tiết của mình, nhưng ko biết là em tạo topic mới để hỏi thì có đc ko hay em sợ làm loãng diễn đàn.

whitebear
22-09-2011, 09:15
Các bác cho em hỏi, visa thăm thân nhân thì nó sẽ tự động cấp cho mình 3 tháng đúng không ạ, nếu đúng thì cho em hỏi thêm nếu em chỉ apply có 1 tháng vậy họ cấp visa 3 tháng thì em có được ở lại 3 tháng ko? Em apply visa vào nước Áo í. Em cám ơn các bác chỉ bảo giúp em.

kitara
24-09-2011, 05:04
@whitebear: Bạn xin 1 tháng mà họ cho 3 tháng thì cứ ở thoải mái 3 tháng thôi :D

tixt_forever
25-09-2011, 16:02
@mango: nếu thu nhập thực tế nhiều hơn (nhiều) so với lương hợp đồng thì em nên xin xác nhận của cơ quan. Nếu như cơ quan trả tiền qua tài khoản ngân hàng cho em thì có chứng minh thu nhập dễ nhất gồm Xác nhận thu nhập + Sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất. Kể cả chưa có tài khoản mà em vẫn còn thời gian (nhiều hơn 3 tháng) thì em có thể đề nghị cơ quan chuyển lương vào tài khoản cá nhân của em từ bây giờ (mở đi). Như vậy không cần hợp đồng lao động và thực tế sứ quán cũng dựa vào hồ sơ em nộp thôi, họ không check thông tin trừ phi có nghi ngờ. Nếu cần mẫu Xác nhận thu nhập và công việc bằng tiếng Anh thì pm cho chị, chị sẽ gửi cho em nhé.

ferreira0389
26-09-2011, 09:14
Các bác ơi bên e nhận làm tư vấn và làm visa châu Âu trọn gói cho khách.
Đảm bảo thủ tục đơn giản và giá cạnh tranh nhất thị trường 200-300 Euro/pax (thường là 400 Euro)
Bác nào có nhu cầu đi lại thì pm hoặc gọi 0973.180.082 giúp e nhé.
Thanks!

vip_map
26-09-2011, 13:02
Hôm 23/9 vừa rồi em mới nộp hồ sơ xin visa du học xong. Bị thắc mắc hoài là sao ko nhờ công ty tư vấn ngoài hà nội mà lại nhờ tận trong TP HCM, hix... Không biết mấy hôm nữa kết quả sẽ thế nào, lo lắng quá. Có bác nào ở đây xin visa Anh thành công rồi không?

kitara
26-09-2011, 14:50
Bạn nói cũng không rõ trường hợp của bạn nữa :D, theo như bạn nói chắc là bạn ở Hà Nội nhưng lại nhờ công ty ở trong TP HCM làm hồ sơ giúp. Không biết bạn xin visa du học ĐH hay cao học? hay là dự bị đại học? Dù loại nào đi nữa thì bạn chứng minh được điều kiện tiếng anh theo trường yêu cầu, có thư của trường, khả năng tài chính của bạn là ok thôi.

Đa số mọi người trong box này là xin visa loại du lịch ;)

AquayeuRua
27-09-2011, 10:06
Em nộp hồ sơ xin visa ngắn hạn ở ĐSQ Pháp tại HN từ hôm 30/8 mà đến nay vẫn chưa thấy gọi đến lấy. Em gọi đến hỏi thì người ta không chuyển máy cho mình đến bộ phận visa mà chỉ bảo khi nào có thì bộ phận visa gọi. Mà tuần sau em bay rồi :( Người ta bảo ĐSQ Pháp chỉ trả visa trước ngày bay năm ngày, có đúng không các bác?

Có bác nào làm ở ĐSQ Pháp hoặc có người quen làm ở ĐSQ Pháp thì làm ơn cho em hỏi thăm với ạ. Em xin cảm ơn.

lilac
27-09-2011, 10:35
@AquayeuRua:

Mình ko biết ngoài HN như thế nào, nhưng trong SG khi mình nộp hồ sơ nó có giấy hẹn lên lấy mà. Cứ đúng ngày hẹn là lên thôi chứ nó ko gọi hay gửi mail gì hết đó. & mình đc trả trước ngày bay gần 2 tháng lận đó.

meomap2911
27-09-2011, 11:59
Mình đang bị rắc rối vụ visa. Cty mình là agent của Swiss-air. Năm nay đc cho 2 vé để đi qua Thuỵ Sỹ chơi, mới đầu mình cứ tưởng bở là bên ấy họ sẽ gửi 1 thư mời về, thì vụ xin visa ko đáng lo ngại (nói thật là mình mới ra trường, đi làm chưa đầy 1 năm, tiền dành dụm cũng ko bao nhiêu, tài chính không mạnh, cộng thêm việc quyết định của cty cho mình đi mình cũng mới biết cách đây chưa đầy 1 tháng, 2 vé này phải đi trong vòng năm nay nếu không năm sau huỷ, thời gian quá gấp, mình không chuẩn bị kịp cả tài chính và thủ tục)

Bây giờ mới vỡ lẽ ra bên ấy họ ko viết thư mời gì hết, nói chung chỉ quăng cho cái vé thôi, rồi tự lo. Như vậy thì thường chứng minh tài chính phải có ít nhất bao nhiêu mới đc LSQ chấp nhận? mình đọc trên này thì thấy bảo trong tk có ít nhất $5000 và đc gửi trong NH ít nhất 3 tháng phải ko? vậy thì tiền mình cũng ko đủ, và nếu có đủ thì gửi liền vào NH cũng ko đc phải ko? (mình hỏi bên LSQ Thuỵ Sỹ thì họ bảo mún gửi bao nhiêu cũng đc, thấy đủ xài là ok @_@)

Thêm 1 vấn đề nữa, mình chưa có gia đình, tài sản cũng không có gì ngoài cái thân này thôi. Chắc là fail quá :(

AquayeuRua
27-09-2011, 12:36
@AquayeuRua:

Mình ko biết ngoài HN như thế nào, nhưng trong SG khi mình nộp hồ sơ nó có giấy hẹn lên lấy mà. Cứ đúng ngày hẹn là lên thôi chứ nó ko gọi hay gửi mail gì hết đó. & mình đc trả trước ngày bay gần 2 tháng lận đó.

Bạn ơi, ở ngoài HN không phát giấy hẹn, chỉ có hóa đơn nộp lệ phí; mình nhớ mang máng họ bảo là khoảng 1 tháng sau có kết quả. Họ cũng hỏi mình số điện thoại liên hệ cái hôm đến nộp hồ sơ nữa.

Mình đã gọi hỏi ĐSQ mấy lần nhưng người ta không chuyển máy cho mình đến bộ phận visa mà chỉ bảo khi nào có thì bộ phận visa gọi :( thế mới chán, thụ động quá!!!

tixt_forever
27-09-2011, 18:18
@AquayeuRua: thì là cái hóa đơn đó đó. Theo chị hiểu thì em không còn nhiều thời gian, nên muốn tới xem có kết quả visa chưa. Em cứ mang hóa đơn đó theo nhé, và vào sứ quán nói với bảo vệ là em tới lấy visa. Ở đó họ không kiểm tra đâu, mà sẽ hướng dẫn em qua cửa B để vào phòng trả visa. Em tới đó đưa cái hóa đơn ra, người ta tìm thấy thì lấy, không tìm thấy thì có nghĩa là chưa có kết quả cho em. Chúc em may mắn nhé.

AquayeuRua
29-09-2011, 10:24
Cám ơn cả nhà. Hôm trước em phải nhờ người quen của người quen hỏi hộ, hóa ra đã có visa từ lâu rồi mà ĐSQ chẳng gọi đến lấy gì cả. Hôm qua em lấy được rồi, may quá!!!

lilac
29-09-2011, 12:14
@AquayeuRua:
Chúc mừng bạn.

savage
06-10-2011, 23:20
Huhu mình đang lo lắng vụ visa của mình quá.
Mình đã một lần nộp visa Đức, làm rất gọn gàng và được approve ko đòi hỏi gì nên rất tự tin.
Lần này nộp đại sứ quán Pháp theo dạng đi công tác, có giấy cơ quan cử đi, giấy mời từ phía bên kia và xác nhận sẽ cover toàn bộ chi phí.
Chính thế nên mình rất chủ quan chuyện tài khoản =( (lần trước đại sứ quán Đức ko đòi)
Tự nhiên bà kia đòi mình nộp bank statements... nên số tiền trong tài khoản rất ít. Giờ lo quá nhỡ mình bị reject thì đúng là toi. Chỉ còn gần 3 tuần nữa là bay rồi...

minhxinchao
07-10-2011, 00:35
Ai hỏi bạn vậy? Bạn phải phỏng vấn sao? Tớ thấy có mấy khi ai phải phỏng vấn đâu nhỉ? Chỉ trừ vài trường hợp đặc biệt thôi! Sao phải lo cái vụ lẻ tẻ này nhỉ? Nó nhận hồ sơ của bạn chưa? Nếu nhận rồi thì còn lo gì nữa nhỉ? :)

tinny
07-10-2011, 07:22
@ savage: nêu bạn đi công tác và nộp ở đsq pháp thì k sao, đặc biết là bạn Đa tưng có visa đi Châu âu

whitebear
09-10-2011, 20:29
Cả nhà cho mình hỏi nếu xin visa đi Đức dạng thăm thân nhân mà người mời nói là sẽ cover tất cả chi phí thì mình có phải lo chi phí ở phía mình ko? Mà nếu xin lần đầu mình xin luôn 90 ngày thì có là nhiều quá không vậy? Nếu xin nhiều quá ảnh hưởng đến khả năng cấp visa thì mình xin ít lại . Cám ơn mọi người giúp nhé.

milandini
10-10-2011, 17:47
@whitebear: nếu trong invitation và formal obligation (=Verpflichtungserklärung) xin ở immigration-office (=Ausländerbehörde) đã đề cập đến việc cover chi phí cho bạn thì mình nghĩ ko cần phải chứng minh tài chính. Còn việc xin Visa bao nhiêu ngày thì mình nghĩ ko quan trọng đâu miễn là bạn có hội tụ đủ các điều kiện để được cấp Visa hay ko thôi (Booking của vé máy bay khứ hồi, bảo hiểm sức khỏe > 30K Euro, đủ tài chính trong thời gian sống ở nước đó...). Bạn thích ở bao lâu thì xin bấy nhiêu, xin luôn cả multiple entries luôn đề phòng trường hợp thích ra vào Schengen

whitebear
11-10-2011, 10:21
cám ơn bạn milandini nhìu nhìu nhé. Mình vẫn mơ được ở càng lâu càng tốt, nhưng cứ ngại, giờ thì olala, cuộc đời vẫn đẹp sao :D Chúc cả nhà nhiều sức khoẻ & thành công.

mezmez
17-10-2011, 23:42
Em la mem mới tinh của nhà mình.. Sau một hồi tung hoành xuôi ngược trên mạng về vấn đề làm visa đi châu âu..tìm đc nhà mình em mừng quá..mong anh chị có thể tư vấn giúp em.Em có ng bạn ở bên Thụy Điển,bạn em muốn mời em qua chơi,tiền vé và chỗ ăn ở đi lại bạn em lo hết..mà vấn đề ở chỗ là hiện tại tài khoản trong ngân hàng của bạn em ko còn nhiều để có thể chứng minh tài khoản để bảo lãnh em qua.còn công việc thì tốt 1 tháng đc khoảng 5000 Eu.Bạn em tính điền vào giấy mời là sẽ lo vé,còn ăn ở đi lại thì em tự túc.Nếu vậy thì em phải chứng minh tk ở vn phải ko ạ ?em làm trang điểm tự do nên ko co bảng lương,còn ở với gia đình nên cũng ko có sổ đất đai gì cả.Vấn đề tài khoản ngân hàng thì em tính mượn gia đình khoảng 10 000 cho vào tải khoản như vậy có đc ạ?Còn nếu như bạn em chứng minh tk bên đó thì trong tk ít nhất phải có bao nhiêu?Em ở tphcm thì em nộp hồ sơ ở lãnh sự quán ở đây rồi ng ta chuyển ra đại sứ quán Hn?(nghĩ tới khoản bay ra bay vào làm visa hichic...cũng nản,lỡ ko đc thì khóc tiếng mán hihihi)hay em phải trực tiếp ra hn nộp hồ sơ?em chưa làm visa bao giờ nên gà mờ lắm,mong anh chị tư vấn dùm em..iu và cảm ơn nhà mình nhìu nhìu.,,

savage
19-10-2011, 12:54
@ savage: nêu bạn đi công tác và nộp ở đsq pháp thì k sao, đặc biết là bạn Đa tưng có visa đi Châu âu

Hehe cảm ơn bạn... ĐSQ Pháp chỗ mình làm việc vô cùng khó chịu, thái độ hách dịch nhưng cũng đã hào phóng cho visa type C - multiple entries in 6 months.
Giờ chỉ hi vọng Hi Lạp/ Athens ổn định lại chút. Tuần sau mình cất cánh =)

Littlefoot
19-10-2011, 15:25
Các bạn có kinh nghiệm về visa cho mình hỏi chút. Nhóm mình đang định đi châu Âu vào hè sang năm. Trong nhóm có bạn sổ tiết kiệm không nhiều nhưng lại có sổ đỏ đứng tên chung với gia đình. Vậy nếu bạn ấy chỉ dùng sổ đỏ để chứng minh tài chính có được không? Cảm ơn các bạn nhiều.

Antilope
19-10-2011, 23:02
Các bạn có kinh nghiệm về visa cho mình hỏi chút. Nhóm mình đang định đi châu Âu vào hè sang năm. Trong nhóm có bạn sổ tiết kiệm không nhiều nhưng lại có sổ đỏ đứng tên chung với gia đình. Vậy nếu bạn ấy chỉ dùng sổ đỏ để chứng minh tài chính có được không? Cảm ơn các bạn nhiều.
Chứng minh tài chính mục đích chính là để c/m bạn có một khoản tiền riêng để khi sang đó sẽ chi dùng các mục đích tối thiểu (ăn, ở), không sang để "ăn bám" người ta (vì vậy các ĐSQ thường qui định số tiền tối thiểu chi dùng 1 ngày x số ngày cư trú). Sổ đỏ, BĐS, xe cộ hay các tài sản khác ở VN chỉ làm đẹp thêm hồ sơ của bạn, chứng minh bạn còn nhiều tài sản và các điều kiện ràng buộc khác ở VN nên khả năng quay về sẽ cao hơn so với các bạn "không còn gì để mất".

nxthien
23-10-2011, 03:13
mình có visa student visit dc 11 tháng ở ANH, giờ mình muốn đi du lịch ở châu âu có cần xin thêm visa nào nữa ko, hiện mình đang ở Anh, có bác nào biết giúp mình với :D

Xe Lu
23-10-2011, 12:44
Bạn nxthien cần xin VISA châu Âu (Schengen) nữa.

Thường thì người ta sẽ chỉ cấp VISA cho bạn trong thời gian dự kiến di du lịch của bạn. Nếu bạn muốn xin VISA dài hơn (đến 3 tháng) thì trong hồ sơ nên có vé khứ hồi 2 lần, lần đầu bạn định đi và lần sau có ngày về cách ngày đi lần 1, 3 tháng (bạn chọn loại vé có thể hủy được) chẳng hạn như Eurostar từ London đi Paris. Như thế sẽ tránh được việc xin VISA nhiều lần.

whitebear
27-10-2011, 14:09
Các bác ơi sau 1 thời gian quần quật với các giấy tờ thì tớ đã nộp được bộ hồ sơ đi Đức dạng thăm thân nhân, nhưng họ hẹn tớ 2 ngày sau quay lại lấy kết quả, tò tí te, trời đất ơi tớ ko nghĩ là họ trả kết quả nhanh đến thế, như vậy là trề hy vọng hay là gạt nước mắt khóc thầm các bác nhỉ, tớ mất ngủ từ giờ đến hôm đó mất thôi. serious !serious! quá ạ.

Entidi
29-10-2011, 21:36
Visa thăm thân ở sứ quán Đức theo mình được biết, là giải quyết trong vòng 5 ngày (đã từng làm và thành công). Quá 05 ngày mới là vấn đề,chưa có thông tin lấy visa thăm thân trong thời gian 02 ngày, trừ ngoại giao cấp thiết. Ngắn quá cũng sợ nhỉ. Trong các thể loại visa châu Âu, thích nhất là xin visa Anh cách đây mấy năm, sáng làm chiều lấy, cùng lắm là sang ngày hôm sau. Bây giờ chuyển sang Bangkok rồi, mất cả tuần. ^^

zuzuu
31-10-2011, 11:17
hôm nay mình đã nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp, anh nhận hồ sơ chỉ hỏi qua loa về lý do tại sao đi du lịch, hồ sơ của mình thì cảm thấy tương đối đầy đủ, hồi hộp chờ kết quả, tự nhiên thấy lo lo

LoveIsShare
01-11-2011, 12:28
cho em hỏi là nếu em không có việc làm, cũng chẳng có tài sản thế chấp hay tài khoản ngân hàng gì cả. Nhưng em từng đi du học bên Hà Lan 1 năm rồi, vậy bạn em đang quốc tịch Bỉ có thể bảo lãnh em qua theo dạng du lịch (cam kết cover toàn bộ chi tiêu cho em, bạn em việc làm ổn định, tài khoản cũng có tiền) thì có được không ạ? Còn vợ em làm công ty nhà nước, thì một người bạn khác có bảo lãnh được không. Giữa người bảo lãnh và người được bảo lãnh có cần chứng minh quan hệ gì không vậy? cám ơn mọi người nhiều lắm

whitebear
02-11-2011, 15:01
Sau mấy ngày lo lắng thì giờ đã nhận được kết quả mỹ mãn, báo cáo với cả nhà là tớ thành công tốt đẹp, tớ yêu cái lãnh sự quánn Đức ghê í :L, cấp visa mất đúng 2 ngày, nộp sáng thì chiều đặt lịch hẹn phỏng vấn, phỏng vấn xong hôm sau ra nhận visa. (beer) Mà cấp maximum luôn í nhé, 90 ngày dù tớ chỉ apply có 76 ngày , tớ hạnh phúc quá (beer)(beer)(beer)

Chuyện Nhà Mộc
10-11-2011, 00:14
Bác Zorzo ơi ,khai online visa vào UK như thế nào bác ?nhờ bác chỉ dẫn cụ tỉ giúp e!thks bác nhìu nhìu ah :)

Chuyện Nhà Mộc
10-11-2011, 01:13
@ROME: Nếu mình chỉ mang đồ của mình thi mang cho bạn cũng được nhưng mình cũng phải mang 20kg cho thằng bạn thân ở bên Paris, cộng thêm 1 2 người gửi nữa nên thành ra nếu nhận mang cho bạn thì mình cũng sẽ phải nhận mang cho tất cả người quen khác mà mình đã từ chối. Thông cảm cho mình nhé!

@MINHPRED: cám ơn nhé, nhưng mình cũng đã biết là Schenghen Visa thì đi thoải mái. Cái minh quan tâm là loại Visa có đề là "Italy Visa + 1 Schenghen" thì có ý nghĩa là gì.

**** chắc là visa vào Ý và 1nước Schenghen nữa đó!Nhưng giờ thì chỉ có visa typ A (cho khách transit),typ C (xho khách du lịch tất cả các nước khối Schenghen ,và typ D (cho khách định cư)

littlepig84
11-11-2011, 15:42
Xin chào mọi người,

Nhờ sự tư vấn rất tận tình của bác già, Salguy, và các bạn trong forum, LP đã có 1 chuyến đi tương đối thành công.....Cám ơn mọi người nhiều nhiều...

LP vẫn còn vương vấn những ngày ở Pháp mùa thu.......hixhix......:(.....

LP dự định qua Paris lần nữa, khoảng 3 tuần vào tháng 4, 2012. Từ Paris qua Hà Lan, sau đó xuống Thụy Sĩ hoặc Ý, rùi qua Nice, trở về Paris. LP đang lên plan xem đi thế nào.........Muốn qua Hà Lan mùa Xuân xem hoa nở......:D......

thanhthanh85
11-11-2011, 22:18
Chào mấy anh chị, em có 1 thắc mắc, mong các anh chị giúp giải đáp, em là nữ, năm nay 26t, em gái em năm nay 22t, tụi em có ý định năm sau đi du lịch Châu Âu, đi theo tour, mà thấy yêu cầu xin visa là phải có chứng minh nghề nghiệp, nhà em có cơ sở sản xuất chai nhựa, nhưng chỉ là cơ sở nhỏ, giấy phép kinh doanh thì do ba em đứng tên, 2 chị em em chỉ phụ ba mẹ thôi, em thấy chị tixt_forever có trả lời 1 bạn là chứng minh tài chính của ba mẹ, dạng như sinh viên đi du lịch, nhưng mà em thì lớn quá rồi, đâu có làm vậy được phải ko?cơ sở kinh doanh của ba cũng nhỏ,ko có con dấu j hết, nhưng 2 chị em em có tài khoản ngân hàng đủ đáp ứng yêu cầu của LSQ, tụi em cũng đã đi du lịch 1 vài nc như Thái,Sing,Malai,HK,HQ, vậy tụi em có khả năng xin visa ko ạ?tỉ lệ thành công là bao nhiêu?em xin cám ơn mấy anh chị

Entidi
12-11-2011, 00:12
Nói chung là những câu hỏi kiểu này của bạn thì chẳng ai trả lời chắc chắn cho bạn được cả.

Bạn và em gái bạn đủ lớn, thì không liên quan gì tài chính đến bố mẹ, và dù có cũng không nên. Theo mình là vậy, vì bọn sự quán đánh giá hai chị em bạn có khả năng như thế nào thôi, lớn rồi đâu cần phải đùm bọc gia đình nữa. Mà nếu có, thì chỉ là ràng buộc về mặt gia đình (tức là giấy tờ liên quan đến sổ hộ khẩu, giấy khai sinh,...). Về mặt thân nhân vậy là ổn.

Còn về mặt tài chính, nếu bạn có tài khoản có đủ (hoặc lớn hơn) theo yêu cầu của sứ quán thì bạn có khả năng xin visa (ai cũng có đủ khả năng cả), nhưng cơ hội bạn lớn hơn vì bạn có tài chính vững đủ khả năng chi trả. Tuy nhiên, để tài khoản này được xem là của bạn một cách công khai, thì bạn nên có một công việc gì đó để nó tạo ra cái tài khoản này, thì sẽ hỗ trợ tốt hơn.

Còn về lịch sử xuất nhập cảnh của bạn có như vậy là ổn hơn nhiều người rồi, nên cứ tự tin mà nộp thôi. Thành công bao nhiêu thì chẳng ai trả lời được, vì phụ thuộc nhiều lý do, trong đó có cả nơi bạn định apply. Mình có thể nói chắc chắn tỷ lệ thành công của bất cứ ai cũng là 50-50. Bạn chuẩn bị hồ sơ tốt thì nâng khả năng được visa lên cao hơn.

Thân!

tixt_forever
12-11-2011, 01:24
@thanhthanh85: em đi theo tour thì chị nghĩ không cần quá lo lắng đâu, bên công ty du lịch họ sẽ hướng dẫn đầy đủ cho em mà. Đi châu Âu cũng ít trường hợp bị yêu cầu phỏng vấn lắm (không như Mỹ). Các bạn tour thường có lịch hẹn phỏng vấn riêng ở sứ quán, không biết thế nào chứ khi chị tới đó vào buổi chiều có 2 đoàn, mỗi đoàn tới hơn 20 người mà nộp hồ sơ nhanh lắm (sứ quán Pháp ở HN). Nếu thắc mắc theo chị em nên tới công ty du lịch mà em dự định sẽ đi để hỏi từ bây giờ để có thời gian chuẩn bị về mặt tài chính thật tốt.

AquayeuRua
12-11-2011, 21:47
Em đọc loáng thoáng đâu đó là đi Châu Âu visa Pháp về thì phải báo cáo với ĐSQ mà lại chả nhớ ra thủ tục báo cáo thế nào. Lên web tìm thì không thấy cái yêu cầu đó ở đâu. Bác nào biết chỉ giùm em với ạ. Em lại không ở VN để alo ĐSQ chứ :(

vicktorbui
13-11-2011, 23:53
chào các bác. Số là sang năm em đi du học ở bên Đức, xin cấp VISA trú ở Đức là 2 năm cho thời gian ăn học. Và các đợt nghỉ thì em không có kế hoạch trước cho việc về Việt Nam :D nên muốn đi du lịch đây đó ở châu Âu.
- VISA của em thì có đi được hết các nứoc trong khối không ? hay em phải xin thêm giấy tờ nào khác, khi đi tới nước nào có cần tới hải quan để xuất nhập cảnh không ạ ?
- Ngoài ra em muốn sang Anh chơi ngay sau khi sang Đức hoàn thành thủ học nhập học và chỗ ăn ở ( sau khi em sang Đức thì phải tầm 2,3 tháng mới vào học cơ ạ) thì em có nên xin ngay ở VN không hay sang Đức xin ạ, em nghe nói xin ở bên EU dễ hơn xin ở VN ?
(Các chứng minh tài chính thì em không cần phải lo ^^)

Entidi
14-11-2011, 00:19
Liên quan đến visa Đức, mình có thể trả lời bạn như sau:

1- Visa ở Sứ quán Đức ở Hanoi cấp có thời hạn tối đa 3 tháng. Sứ quán Đức không có quyền cấp visa có thời hạn dài hơn. Khi bạn nhập cảnh vào Đức rồi, bạn sẽ đến tp bạn định học để làm Aufenthalttitle (Residence Permit) rồi đi đâu thì đi, miễn có giấc bạc nữa.^^. Cái này khác với bọn Anh (sứ quán Hanoi xưa, nay là ở Bangkok cấp lúc mấy năm luôn, tùy vào thời gian khóa học).

2- Visa sứ quán cấp để nhập cảnh vào Đức, thường number of entry là 01, bạn bị hạn chế đi lại trong Đức. Chỉ khi gia hạn xong, bạn được cấp Aufenthalttitle (bây giờ là thẻ điện tử rồi, không dán vào Pass như trước nữa) mới tự do đi lại trong Schengenzone. Tuy nhiên, mình đã thấy có visa có number of entry cho loại nhập cảnh vào Đức là: Multi, khi đó bạn có thể loăng quăng thoải mái.

3 - Sang Đức trước đi bạn, apply visa đi nước khác với người Việt ở nước thứ ba luôn dễ hơn apply từ VN, đặc biệt khi bạn đã có visa DE. Tuy nhiên, bạn sang rồi, mà chưa làm Aufenthalttitle thì cũng khó (có thể là không thể) có thể làm visa for UK được.

Bạn đi hai năm, vậy chắc bạn học Master. Chúc may mắn! (beer)

duybachhpvn
14-11-2011, 17:03
Anh chị cho em hỏi hồ sơ visa du học UK thì giấy tờ nào tiếng việt là phải dịch công chứng hết phải không ? Em có cần nộp bản gốc sổ đỏ, giấy khai sinh và sổ hộ khẩu không ( sổ tiết kiệm đứng tên mẹ em )
Nếu sợ nộp thiếu giấy tờ thì khi ra ĐSQ nộp người ta có check giấy tờ cho mình ở đó rồi mới cho nộp không ?
Thanks anh chị nhiều

vicktorbui
14-11-2011, 19:32
Liên quan đến visa Đức, mình có thể trả lời bạn như sau:

1- Visa ở Sứ quán Đức ở Hanoi cấp có thời hạn tối đa 3 tháng. Sứ quán Đức không có quyền cấp visa có thời hạn dài hơn. Khi bạn nhập cảnh vào Đức rồi, bạn sẽ đến tp bạn định học để làm Aufenthalttitle (Residence Permit) rồi đi đâu thì đi, miễn có giấc bạc nữa.^^. Cái này khác với bọn Anh (sứ quán Hanoi xưa, nay là ở Bangkok cấp lúc mấy năm luôn, tùy vào thời gian khóa học).

2- Visa sứ quán cấp để nhập cảnh vào Đức, thường number of entry là 01, bạn bị hạn chế đi lại trong Đức. Chỉ khi gia hạn xong, bạn được cấp Aufenthalttitle (bây giờ là thẻ điện tử rồi, không dán vào Pass như trước nữa) mới tự do đi lại trong Schengenzone. Tuy nhiên, mình đã thấy có visa có number of entry cho loại nhập cảnh vào Đức là: Multi, khi đó bạn có thể loăng quăng thoải mái.

3 - Sang Đức trước đi bạn, apply visa đi nước khác với người Việt ở nước thứ ba luôn dễ hơn apply từ VN, đặc biệt khi bạn đã có visa DE. Tuy nhiên, bạn sang rồi, mà chưa làm Aufenthalttitle thì cũng khó (có thể là không thể) có thể làm visa for UK được.

Bạn đi hai năm, vậy chắc bạn học Master. Chúc may mắn! (beer)

Em cảm ơn nhiều ^^
Em đi học Master ^^ tranh thủ đi du lịch du lẽo, cái máu phựot nó ngấm vào sâu lắm rồi ^^
Kiểu này chắc em phải hoãn đi Anh ngay, hoặc phải làm xong cái Aufenthaltitle rồi mới đi được, phải ko ạ ?

Trường hợp em có thể học dự bị tầm 1 năm, sau đó học tiếp 2 năm thạc sĩ. Như vậy thì sau khi học xong dự bị em có cần phải đến khai báo gia hạn cho thẻ Aufenthalttitle nữa ko ạ ?

Entidi
15-11-2011, 00:09
Đính chính, viết đúng là Aufenthaltstitel nhé.

Khai báo hay không tùy thuộc vào hạn và mục đích ghi trên aufenthaltstitel của bạn. Lúc nào gần hết thì đi gia hạn tiếp với điều kiện có đủ giấy tờ sau (bắt buộc cho bất cứ sv nước ngoài nào muốn tới Đức học):

- Giấy (thẻ) xác nhận sinh viên cho kỳ học sắp tới định gia hạn (mỗi kỳ in một lần, không phải in một lần cho cả khóa học).
- Hợp đồng nhà (cập nhật)
- Bảo hiểm (cập nhật)
- Tài chính (Học bổng, Tiền trong tài khoản, hoặc bảo lãnh tài chính tùy trường hợp cụ thể).

Như trường hợp của bạn, theo mình biết, bạn đi học dự bị thì sau khi kết thúc, bạn sẽ phải đi khai báo gia hạn lại, vì mục đích ở lại Đức đã chuyển từ học dự bị sang Master. Mỗi Aufenthaltstitel đều có mục đích cụ thể.

Như vậy quá trình ở Đức của bạn sẽ như này cho dễ hình dung:

1- Xin visum ở sứ quán Đức (để nhập cảnh và tới tp bạn định học dự bị, visum tối đa chỉ 3 tháng)
2- Đi làm Aufenthaltstitel ở tp bạn học dự bị (tối đa cho sv học dự bị là 2 năm)
3- Học xong dự bị, chuyển lên Master (có thể là tp khác) thì đi gia hạn và chuyển đổi Aufenthaltstitel theo đúng mục đích. Aufenthaltstitel cho Master tối đa phụ thuộc vào thời gian tối đa trường cho phép bạn học (quy định là 3 năm).

Trong quá trình 2 và 3, với Aufenthaltstitel đó, bạn có thể xin visa đi UK, hoặc loăng quăng châu Âu.

-----

Mình đang làm tư vấn du học hay tư vấn phượt đây nhỉ??? :D