PDA

View Full Version : Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Pages : 1 [2] 3 4 5

bathanh53
07-04-2010, 09:08
@sunny

theo mình thấy mọi khi mọi người chỉ nộp bản itinerary của phòng vé xuất cho mình thôi. Chứ nếu bắt nộp vé, lỡ may không được cấp visa thì mình mất toi tiền vé à ?

Vừa rồi mình làm visa vào UK, nhưng cũng chỉ nộp bản in của booking trên mạng thôi.

bạn làm visa ở sứ quán nào thế

Sunny
07-04-2010, 21:51
@Bathanh53

Mình làm visa bên Hà Lan, bên đó nó ác vậy đấy! Sắp tới cũng định làm thêm visa uk nữa nhưng thấy các bạn ở đây ít nói về kinh nghiệm làm visa uk? Nếu bạn Bathanh có kinh nghiệm làm visa uk thì bày cho mình với! Nghe thiên hạ đồn làm visa uk khó lắm? Trên đơn mình còn thấy có mục "đi một mình" hay "đi với group" nữa, mình định du lịch và đi 1 mình thôi, qua đấy có bạn đưa đi chơi nhưng k biết mục đó có là 1 tiêu chí xét visa hay k? Với lại còn vụ chứng minh tài chính nữa chứ! K biết bao nhiêu mới được? Đang lo lỡ bị từ chối may mốt cơ hội xin visa khó hơn... Mình định đi khoảng cuối tháng 5 này! À, visa schengen của mình sao thấy có chữ Schengen - Staten, không biết nghĩa là gì, còn chỗ "remarks" lại thấy kí hiệu BNL2 ... gì gì ấy, k biết có đi được các nước Châu Âu khác không?

Humboldt
07-04-2010, 22:18
À, visa schengen của mình sao thấy có chữ Schengen - Staten, không biết nghĩa là gì, còn chỗ "remarks" lại thấy kí hiệu BNL2 ... gì gì ấy, k biết có đi được các nước Châu Âu khác không?

Schengen - Staten = Các nước (ký hiệp định) Schengen, đi được hết các nước trong khối này (là những nước nào thì hỏi anh Gúc nhé ;) ).

Còn "các nước Châu Âu khác" của bạn thì không hiểu là những nước nào, bởi không phải tất cả châu Âu đều thuộc Schengen :shrug:

Sunny
07-04-2010, 22:40
@ Humboldt

Thanks bạn, mình sẽ lên mạng download danh sách các nước trong hiệp định Schengen để nhớ :)

bathanh53
07-04-2010, 23:04
@sunny :
mình mới xin được visa UK hồi tháng 3 vừa rồi. sau khi chuẩn bị hồ sơ đày đủ, ra Hà Nội (vì mình ở Đà Nẵng), nộp thì khoảng 1 tuần sau là họ gửi passport (có attach visa) về đến tận nhà

Mình apply dạng : tự đi du lịch, tự trả tiền, chứng minh tài sản & tài chính

Mình làm visa UK này cũng là nhờ bác thegioixe trên phượt này bày vẽ đó.

Nếu bạn co thắc mắc gì thì mình biết tới đâu sẽ hướng dẫn tới đó.

Have fun

Sunny
08-04-2010, 05:39
@ Bathanh53

Mình cũng đang thắc mắc cái vụ gửi passport về nè, mình ra HN nộp, lại bay ra lấy passport thì thật là tốn tiền máy bay! Có phải mục 3.1. là địa chỉ mà họ gửi passport cho mình lại k? Lỡ họ gửi lại mà bị thất lạc chắc chết! Còn sổ tiết kiệm nữa, nộp bản chính rồi may mốt họ k trả lại thì làm sao mà đi rút tiền ra?

Mình lo là mấy bạn trên phượt này xin từ các nước khác thì dễ, mình xin từ VN khó hơn! Mình cũng vào website tra cứu tỉ lệ trượt visa xin từ VN đông vô số! Túm lại vì lần đầu tiên làm nên mình thắc mắc đủ thứ :) Mình nghiên cứu rất kỹ checklist của nó, nhưng lại có 1 câu "nộp đủ hồ sơ k đồng nghĩa với việc có visa"! mới chết!

nhimxu99
08-04-2010, 09:47
cho em hỏi các bác: em được mời đi hội chợ ở Đức, muốn ở thêm để đi chơi nhưng cả hội chợ thì thông tin công khai chỉ có 3 ngày, cty thì cũng chỉ cho quyết định công tác đúng 5 ngày (2 ngày đi lại, 3 ngày hội chợ) thế thì làm thế nào để xin thêm thời gian visa hả bác? lúc phỏng vấn em bảo nhân tiện xin nghỉ phép để ở lại chơi thêm thì liệu có trựot ko? CM tài chính của em thì cũng hơi hẻo, có được tầm 30tr thôi, nhà cửa của bố mẹ, chồng con chưa có.

thik_di_choi
08-04-2010, 09:56
cho em hỏi các bác: em được mời đi hội chợ ở Đức, muốn ở thêm để đi chơi nhưng cả hội chợ thì thông tin công khai chỉ có 3 ngày, cty thì cũng chỉ cho quyết định công tác đúng 5 ngày (2 ngày đi lại, 3 ngày hội chợ) thế thì làm thế nào để xin thêm thời gian visa hả bác? lúc phỏng vấn em bảo nhân tiện xin nghỉ phép để ở lại chơi thêm thì liệu có trựot ko? CM tài chính của em thì cũng hơi hẻo, có được tầm 30tr thôi, nhà cửa của bố mẹ, chồng con chưa có.

- Nịnh nọt tăng cái quyết định đi công tác lên 2 tuần
- Đi như bạn là như công tác chẳng vấn đề đâu

bathanh53
08-04-2010, 12:42
@ Bathanh53

Mình cũng đang thắc mắc cái vụ gửi passport về nè, mình ra HN nộp, lại bay ra lấy passport thì thật là tốn tiền máy bay! Có phải mục 3.1. là địa chỉ mà họ gửi passport cho mình lại k? Lỡ họ gửi lại mà bị thất lạc chắc chết! Còn sổ tiết kiệm nữa, nộp bản chính rồi may mốt họ k trả lại thì làm sao mà đi rút tiền ra?

Mình lo là mấy bạn trên phượt này xin từ các nước khác thì dễ, mình xin từ VN khó hơn! Mình cũng vào website tra cứu tỉ lệ trượt visa xin từ VN đông vô số! Túm lại vì lần đầu tiên làm nên mình thắc mắc đủ thứ :) Mình nghiên cứu rất kỹ checklist của nó, nhưng lại có 1 câu "nộp đủ hồ sơ k đồng nghĩa với việc có visa"! mới chết!

/
1. Mình cũng như bạn, tụ xon visa từ VN, không ai mời miếc gì cả. Đi du lịch tự do
2. Khi bạn ra nộp hồ sơ tại DSQ Anh, nếu hồ sơ được tiếp nhận, họ sẽ đưa bạn 1 cái phong bì gửi phát chuyển nhanh EMS, bạn điền địa chỉ của bạn vào mục "nơi nhận", khi nào visa từ bankok chuyển về DSQ tại Hà Nội, họ sẽ gửi đến tận nhà cho bạn
3. Mọi giấy tờ liên quan (sổ Tiết kiệm, bank account, sổ đỏ ...) đều phải dịch ra tiếng Anh (ko cần công chứng), họ chỉ nhận bản dịch thôi, bản gốc bạn mang theo để cần thì họi đối chiếu, họ không giữ lại đâu
4. Dĩ nhiên là nộp đủ hồ sơ và được nhận không đồng nghĩa với việc được cấp visa, có nghĩa là lệ phí khoảng 2,1tr VND (trong trường hợp đi du lịch cá nhân) không được hoàn lại, kể cả nếu visa không được cấp

bạn cũng không nên lo quá, cứ chuẩn bị đủ giấy tờ là OK thôi, nhất là nếu trong passport của bạn có visa schengen, Australia, japan ... rồi thì xác suất thành công gần như là 100%

Chúc bạn thành công

nhimxu99
08-04-2010, 12:57
- Nịnh nọt tăng cái quyết định đi công tác lên 2 tuần

Em đã thử nhưng mà cty ko viết tăng cho vì liên quan đến qui định về công tác, chi phí và các thủ tục rườm rà khác nữa vì cty to nhiều tầng cấp lắm ạ. Cái phần ctac thì em chả lo gì, chỉ muốn là tăng thêm ngày để đi chơi kết hợp được tiền vé bay của cty thôi.

bathanh53
08-04-2010, 13:04
Em đã thử nhưng mà cty ko viết tăng cho vì liên quan đến qui định về công tác, chi phí và các thủ tục rườm rà khác nữa vì cty to nhiều tầng cấp lắm ạ. Cái phần ctac thì em chả lo gì, chỉ muốn là tăng thêm ngày để đi chơi kết hợp được tiền vé bay của cty thôi.

Không cần đâu bạn

vừa rồi mình cũng tương tự như bạn, đi việc chính 5 ngày, tự ý extend thêm gần 1 tuần đi chơi, chả xin thay đổi QD gì sất.

Mình làm visa ở DSQ Thụy điển, họ bắt mình làm cái đơn trình bày nguyện vọng nới rộng thời gian, kèm theo chứng minh về nơi ở trong những ngày extend đấy, thế là OK.

Nếu bạn cần, PM cho mình email address, mình gửi template cho

nhimxu99
08-04-2010, 13:41
thanks, mình làm visa ở ĐSQ Đức, ko biết có làm thế được ko. mình đã pm mail, bạn cứ gửi cho mình nhé

bathanh53
08-04-2010, 16:17
mình gửi email rồi nhé, bấm "thanks" một phát đi nào , he he

tahien84
09-04-2010, 09:43
Mọi người cho mình hỏi là mình muốn đi Hy Lạp nhưng transit qua Hàn Quốc. Mình search thì ko thấy có hãng nào có đường bay đi Hy Lạp mà transit qua Hàn cả. Nhưng mình nghĩ rằng ví dụ như Korean Air thì nó có bay từ Việt sang hàn, và bên Hàn nó cũng đường bay sang Hy Lạp. Như thế mình có thể bảo nó là tính vé bay đi Hy Lạp nhưng transit qua Hàn ko? Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể giải thắc mắc dùm ko ạ? và cho em mấy lời khuyên làm thế nào với?

MTP108
10-04-2010, 16:39
Mình rất thích tìm hiểu về visa của các nước,chắc trong đây cũng nhiều người có cùng sở thích này.
Vậy mong những ACE nào đã từng có điều kiện đi du lịch rồi ,chia sẻ những hình ảnh visa cho bà con ngắm ngia với cho thêm phần hiểu biết:D.Xin cảm ơn nhiều.

TravelBug
12-04-2010, 04:52
Tôi không hiểu bạn đã sưu tập được bao nhiêu visa rồi, nhưng theo tôi biết ngoại trừ những waiver visa thì không hiển thị trên passport, còn những visa dán vào passport thi phải giữ gìn cẩn thận không thể khoe ra thế đâu! Số passport và những chi tiết cá nhân không thể tùy tiện đem ra khoe cho bất cứ ai xem đâu bạn!

PhongVan
15-04-2010, 14:26
Hi Kelly,

Vợ chồng tôi cũng vừa xin tuần trước, chuẩn bị hồ sơ cũng đủ, tiền bạc, sổ tiết kiệm từ 2009, giấy tờ nhà, cũng 89usd/người, chị gái xem hồ sơ khá kỹ và nói chuyện cũng lâu. Mình chỉ lo bà xã ko được, mình thì đi Italia vài lần rồi. Thấy chị gái bảo là sẽ cấp cho mày trứoc khi mày đi (đầu tháng 5), khoảng tháng 4, vì đợt này bận lắm ,mình cũng chả biết ntn. Đợi thôi.

Em là thành viên mới và cũng đang định apply visa ở ĐSQ. Không biết kết quả visa của chị Kelly_T và Hanoi1 thế nào rồi. Cho em hỏi muốn nộp hồ sơ ở ĐSQ Ý có phải hẹn trước qua điện thoại không. Em ra tận ĐSQ xin số ở phòng bảo vệ mà gọi mấy ngày hôm nay không được, máy toàn bận

Sunny
15-04-2010, 21:34
Schengen visa của mình chỉ xin được loại single thôi, giả sử sau khi vòng quanh các nước schengen rồi muốn du lịch tiếp đến uk, khi về từ uk vé máy bay nối chuyến tại Paris hay Franfurt có ảnh hưởng đến schengen visa loại single không nhỉ? Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình nhé! Thanks.

bomby
16-04-2010, 08:20
Có cái này chia sẻ cho các bạn mới làm visa Schengen lần đầu phát.
Hôm qua mình mới lấy cái visa Schengen tại lãnh sự Pháp. Cũng là trường hợp lần đầu tiên đi Schengen. Mất đúng 3 ngày. Thứ 2 quẳng vào thứ 5 lấy ra. Bạn nào đi du lịch tự túc, tự làm visa và không có giấy mời như mình nhớ cẩn thận để khỏi phải lằng nhằng nhé.
Khi nộp hồ sơ, nên dùng sổ tiết kiệm hơn là chứng minh số dư tài khoản. Vì dân du lịch bụi thường đến khi gần đi mới quẳng tiền vào tài khoản, rồi lại rút ra. Sau khi nộp vào, lãnh sự sẽ yêu cầu sao kê 3 tháng gần nhất ý. Mình bị rùi á, cho nên mình nghĩ tốt nhất là đưa sổ tiết kiệm, sẽ không bị yêu cầu bổ túc thêm sao kê. ^^

HungGal
16-04-2010, 08:29
Schengen visa của mình chỉ xin được loại single thôi, giả sử sau khi vòng quanh các nước schengen rồi muốn du lịch tiếp đến uk, khi về từ uk vé máy bay nối chuyến tại Paris hay Franfurt có ảnh hưởng đến schengen visa loại single không nhỉ? Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình nhé! Thanks.

Bạn nối chuyến trong vòng 24h thì không sao. Đừng có nhập cảnh lại các nước Schengen là được.

PhongVan
16-04-2010, 08:54
Có cái này chia sẻ cho các bạn mới làm visa Schengen lần đầu phát.
Hôm qua mình mới lấy cái visa Schengen tại lãnh sự Pháp. Cũng là trường hợp lần đầu tiên đi Schengen. Mất đúng 3 ngày. Thứ 2 quẳng vào thứ 5 lấy ra. Bạn nào đi du lịch tự túc, tự làm visa và không có giấy mời như mình nhớ cẩn thận để khỏi phải lằng nhằng nhé.
Khi nộp hồ sơ, nên dùng sổ tiết kiệm hơn là chứng minh số dư tài khoản. Vì dân du lịch bụi thường đến khi gần đi mới quẳng tiền vào tài khoản, rồi lại rút ra. Sau khi nộp vào, lãnh sự sẽ yêu cầu sao kê 3 tháng gần nhất ý. Mình bị rùi á, cho nên mình nghĩ tốt nhất là đưa sổ tiết kiệm, sẽ không bị yêu cầu bổ túc thêm sao kê. ^^

Bác Bomby đi tự túc không cần giấy mời à. Chúc mừng bác nhé. Em cũng đang định xin visa Schengen. Chứng minh tài chính của nhà em cũng khá ổn (công việc ổn định, có sổ đỏ, đăng ký xe ô tô, sổ tiết kiệm, thẻ tín dụng visa hạng vàng) nhưng em vẫn đang lăn tăn không dám xin visa du lịch tự túc, sợ bị từ chối thì sau này phiền hà. Bác chia sẽ kinh nghiệm xin visa schengen cho em đi. Thông tin về chuyến đi đi bác nộp ở DSQ Pháp có những gì thế ?

kelly_T
16-04-2010, 11:01
Em là thành viên mới và cũng đang định apply visa ở ĐSQ. Không biết kết quả visa của chị Kelly_T và Hanoi1 thế nào rồi. Cho em hỏi muốn nộp hồ sơ ở ĐSQ Ý có phải hẹn trước qua điện thoại không. Em ra tận ĐSQ xin số ở phòng bảo vệ mà gọi mấy ngày hôm nay không được, máy toàn bận

Lâu rồi mới vào đây xem, vì cứ vòa lại buồn. Vợ chồng mình bị sứ quán Ý từ chối Visa rồi, ko rõ lí do. Nhưng theo mình đoán thì có thể do tài chính chứg minh chưa ổn, và xin 2 vợ chồng nên khó. Mình chỉ chứng mình bằng TK tiền gửi (khoảng 200 triệu cho vợ chồng). Mình ko có sổ tiết kiệm có thời hạn trên 1 năm hay nhà đất j nên là chỉ có cash thôi. Mình có kèm thêm sao kê 3 tháng nhưng trong sao kê thì khoản tiền 200 triệu đó đa số gửi vào từ tháng 1 đến tháng 3. Ko biết họ có nghi ngờ gì về tài chính của mình ko ta. Híc híc, hơi buồn tí là toàn bộ số tiền đó đúng là vợ chồng mình có và định dùng để đi du lịch thật.

hanoi1
16-04-2010, 11:48
Chia buồn với Kelly. Mình thì chả biết ntn. Thú thực là sau hôm phỏng vấn cũng ko để ý, tại sau khi pvan họ bảo sẽ cấp trong tháng 4, chỉ có qua lại đấy 1 lần hồi đầu tháng 4, tại SQ bảo bổ sung thêm giấy tờ nhà đất, nếu có, thì mình qua bổ sung thêm, và họ bảo là anh chị đến tháng 5 mới đi nên bg phải giải quyết nhiều hồ sơ gấp hơn. Mình thì nghĩ là 95% là được từ đầu, nên ko để ý. Hnay có tin Kelly ko dc thì chắc sáng thứ 2 mình sẽ gọi điện xem kết quả ntn. Hóa ra cũng phức tạp ra phết nhỉ. Vợ chồng tôi chuẩn bị thì cũng như các bạn khác thôi: số tiết kiệm (USD16K từ năm 2009), số dư tài khoản, giấy tờ nhà, giấy tờ cty, giấy khai sinh con trai, giấy kết hôn, booking vé và khách sạn, lịch trình... cô ng Ý pvan khoảng 15 phút. Có kết quả, dc hay ko, mình sẽ báo lại các bạn sớm.

bomby
16-04-2010, 13:37
Bác Bomby đi tự túc không cần giấy mời à. Chúc mừng bác nhé. Em cũng đang định xin visa Schengen. Chứng minh tài chính của nhà em cũng khá ổn (công việc ổn định, có sổ đỏ, đăng ký xe ô tô, sổ tiết kiệm, thẻ tín dụng visa hạng vàng) nhưng em vẫn đang lăn tăn không dám xin visa du lịch tự túc, sợ bị từ chối thì sau này phiền hà. Bác chia sẽ kinh nghiệm xin visa schengen cho em đi. Thông tin về chuyến đi đi bác nộp ở DSQ Pháp có những gì thế ?

Trước khi nộp mình alo đến lãnh sự lấy hẹn. Rùi sau đó cứ theo lịch hẹn mà đến lãnh sự.

Hồ sơ visa mình nộp cho lãnh sự Pháp gồm:

- 1 bản photo Passport (bao gồm những nước đã từng đi: Nhật - Hàn - Trung - Malay - Sing)
- 2 forms xin visa Schengen
- 1 photo chứng thực việc làm: cái này mình có 1 vp nho nhỏ nên lấy giấy phép của vp cho vào, cũng là bản photo tiếng Việt công chứng (kèm bản dịch tiếng Anh)
- 1 photo hộ khẩu tiếng Việt công chứng (kèm bản dịch tiếng Anh)
- 1 photo sổ đỏ tiếng Việt công chứng (kèm bản dịch tiếng Anh - miếng đất mình nhỏ xí - trị giá cũng có chút xí nhưng bỏ vô cho xôm...kkk)
- 1 booking hotel (mình book ở Ibis hotel cho toàn bộ - cứ book để xin visa thui, còn khi đi tính sau..kkk)
- 1 Airline ticket booking
- 1 itinirery cho toàn bộ chuyến đi
- 1 Purpose of journey
- 1 bank account balance (ngân hàng chứng thực)
- 1 debit card balance (ngân hàng xác nhận)

Khi nộp visa thì chị ý hỏi mình thế này:
- Bản công chứng hồ sơ mới không đấy? (Vì có nhiều người nộp công chứng cũ)
- Em độc thân hả? ---> Dạ đúng. (Mình là nữ độc thân nên họ hỏi)
- Em đi làm gì? ---> Đi chơi thôi chị
- Đã từng đi những đâu? ---> kể ra
- Đi chơi vậy công ty ở nhà ai làm? ---> Đã có người khác làm ợ
- Cty em làm gì? ---> Dịch thuật tiếng Hàn
- Em từng học chuyên ngành gì? (Ko hiểu sao chị ý lại hỏi cái này, mình chẳng thấy liên quan gì nhưng cũng lịch sự, em học tiếng Hàn ợ)

Rồi tiếp tục vài câu như:
- Nhà e có mấy người?
- Ba mẹ em làm gì? ---> nghỉ hưu hết rùi ạ
- Sao ko shopping ở VN sang đó shopping chi? ---> Tại bên đó có nhiều hàng đẹp và độc (cái này là tại trong itinirery của mình có đi qua mấy thành phố lớn để trải nghiệm những kinh đô thời trang thế giới nên chị ý hỏi)

Rùi thì...em lấy dấu vân tay và nhìn vào máy ảnh để chụp ảnh. Xong.

Có điều, bank account của mình đến gần ngày nộp visa mình mới bỏ vô 200 triệu. Xong cái mình rút ra.
Thứ 2 nộp xong, thứ 3 họ yêu cầu bổ sung sao kê. Oạch, tiền rút ra mất rùi còn đâu...keke, hơi lo chút nhưng bỏ tiền vào debit card lại rùi đưa vào. Để có gì còn giải thích mình rút tiền ra để bỏ vào thẻ chuẩn bị đi. Rùi thứ 3 bổ sung sao kê (đã rút tiền ra lun). Thứ 4 họ gọi, bảo đem photo bảo hiểm mai lên lấy visa nhé em. Nhanh ngoài sức tưởng tượng của mình. Có cái, hình chụp visa schengen ko bít họ dùng máy đời gì mà lên hình đen thui, xấu ác chiến lược. kkkk, anyway mình chuẩn bị lên đường thui. Mà visa du lịch tự túc chỉ cấp đúng số ngày trong lịch trình mình đi, đi về còn phải lên trình diện nữa á. (chắc tại lần đầu mình xin schengen)

Tóm lại, mình thấy lãnh sự Pháp cũng rõ ràng, ko quá khó khăn. Làm việc cũng nhanh gọn lẹ.

Anyway, những bạn mới xin lần đầu nên dùng sổ tiết kiệm để khỏi bị hạnh họe sao kê 3 tháng gần nhất nhé. Còn ko thì bỏ tiền vào trước 3 tháng đừng rút ra, cho chắc ăn để họ khỏi lăn tăn nhìu. kkk

PhongVan
16-04-2010, 13:38
Chia buồn với chị Kelly nhé. Mọi người bảo xin visa ở sứ quán Ý dễ nhưng thực ra khó dễ tùy người chị nhỉ, chẳng biết thế nào. Em đang lăn tăn quá không biết nên nộp ở sứ quán nào đây.

meomap81
16-04-2010, 14:02
Mình nộp hồ sơ vào đại sứ quán Ý từ hôm thứ hai vừa rồi, đến giờ vẫn chưa thấy ai gọi điện hẹn phỏng vấn nên cũng lo lo. Vào đây đọc thấy trường hợp của chị Kelly_T lại càng căng thẳng hơn.
Hồ sơ của mình đã có thư mời của người bên Ý, nhưng hộ chiếu mới chỉ có visa Trung Quốc nên cũng chẳng biết khả năng được visa là thế nào.
Các bạn cho mình hỏi thường từ khi mình nộp hồ sơ đến khi được phỏng vấn là bao nhiêu ngày nhỉ ? Có nên gọi điện hỏi họ không ?

hanoi1
16-04-2010, 14:18
Vợ chồng mình nộp lúc 10h, họ bảo chờ 1 tý, tôi nhớ là đến 10h30, sau khi chị ng Ý đọc hồ sơ, thì vào phòng bên cạnh phỏng vấn luôn.

Nheva
16-04-2010, 18:41
Vợ chồng mình nộp lúc 10h, họ bảo chờ 1 tý, tôi nhớ là đến 10h30, sau khi chị ng Ý đọc hồ sơ, thì vào phòng bên cạnh phỏng vấn luôn.
Đúng rồi, thường nộp xong đợi chút là p/v lun. Nếu bạn bận thì họ có thể hẹn ngày hôm sau.
Trên kia thấy có bạn bảo buổi sáng gọi điện dến ĐSQ, máy lun bận. Xin nói với bạn đừng bao h gọi vào buổi sáng, nguyên tắc là h làm việc ko tiếp điện thoại. Nên tốt nhất bạn cứ đến tận nơi
Mình cũng phải đến tận nơi trình diện sau khi về. Mà bận quá chưa đi đc, chắc sẽ bị mắng đây

meomap81
16-04-2010, 21:30
Cám ơn hanoi1 và Nheva nhé. Thế này thì thứ 2 tới mình phải lượn qua DSQ lần nữa vậy. Vì mấy người bạn mình đi năm ngoái cũng được p.v ngay sau khi nộp hồ sơ. Mà khi mình nộp thì chị nhận hồ sơ chỉ bảo là cứ về đi, khi nào pv sẽ gọi điện. Chờ 5 ngày rồi chưa thấy gì, cũng muốn gọi điện nhưng lại sợ người ta bảo mình hỏi lắm thế, cho tên mình vào danh sách đen thì teo.
Mà công nhận là gọi điện đến DSQ Ý cực khó. Hoặc máy bận, hoặc họ sẽ bảo là đang nhận hồ sơ, đang bận nhận điện thoại khác ... nên chẳng hỏi được gì cả. Chắc đúng như Nheva nói là cứ phải đến tận nơi mà hỏi vậy.
Hy vọng mình sẽ là người may mắn có visa :-) Tự nhiên cứ thấy lo lắng quá.

kelly_T
16-04-2010, 22:01
Mình nộp hồ sơ ngày 22/3 chỉ có chồng đi nộp vì mình đi làm, chị ý xem hồ sơ rồi bảo cứ về đi. Ngày 30/3 gọi điện hỏi thì ng ta bảo 27/4 đi thì 20/4 hãy gọi lại nhé. Sau đó 2/4 sứ quán Y gọi điện bảo đã bị từ chối rồi. HỎi thì họ bảo lí do chung chung, tức là ko có lí do j cả. Mình xem thư từ chối thì từ chối chồng mình ngay 23/03 và mình là 25/03, tức là ngay sau khi nộp hồ sơ à. À còn 1 trường hợp nữa mình ko biết có ảnh hưởng đến việc xin visa của mình ko đó là mình chứng minh tài chính cho 2 vợ chồng bằng TK cá nhân và credit card của mình. Lúc đầu mình định share ra 2 TK rồi chứng minh 2 cái. NHưng lại nghĩ 2 vợ chồng 1 cái cũng okie, nên mình chứng minh có 1 à. Vì mình làm ngân hàng nên là nhờ làm chứng minh tài chính luôn trong giờ đi làm rất tiện. Ko biết có phải chủ quan chỗ đó ko. Hồ sơ của chồng ko có giấy chứng minh tài chính, ko biết có phải vì thế nên bị từ chối ko? Vì thấy chồng bảo là chị nhận hồ sơ xếp riêng hồ sơ của 2 vợ chồng. Mình thì nghĩ là mình sẽ là ng bị từ chối cơ vì mình chỉ có visa đi TQ, còn trong hộ chiếu của chồng thì Anh, Mỹ, Hàn Quốc lủng xiểng. Thế mà lại từ chối chồng trước, 2 ngày sau mới từ chối vợ. Nghĩ lại vẫn thấy buồn quá cơ.

kelly_T
16-04-2010, 22:02
Mình nộp hồ sơ vào đại sứ quán Ý từ hôm thứ hai vừa rồi, đến giờ vẫn chưa thấy ai gọi điện hẹn phỏng vấn nên cũng lo lo. Vào đây đọc thấy trường hợp của chị Kelly_T lại càng căng thẳng hơn.
Hồ sơ của mình đã có thư mời của người bên Ý, nhưng hộ chiếu mới chỉ có visa Trung Quốc nên cũng chẳng biết khả năng được visa là thế nào.
Các bạn cho mình hỏi thường từ khi mình nộp hồ sơ đến khi được phỏng vấn là bao nhiêu ngày nhỉ ? Có nên gọi điện hỏi họ không ?

Mình nghĩ là có thư mời thì mọi thứ sẽ dễ dàng hơn nhiều à, bạn đừng lo, chúc bạn may mắn nhé.

kelly_T
16-04-2010, 22:13
Chia buồn với chị Kelly nhé. Mọi người bảo xin visa ở sứ quán Ý dễ nhưng thực ra khó dễ tùy người chị nhỉ, chẳng biết thế nào. Em đang lăn tăn quá không biết nên nộp ở sứ quán nào đây.
Mình thấy hồ sơ chứng minh tài chính của bạn "hoành tráng" vậy chắc ko lo đâu. Bọn mình vợ chồng mới cưới, ko có đứng tên nhà đất j, tiền để đi du lịch toàn bộ là tiền mừng đám cưới và thưởng tết nên là mới có trong TK vào trước khi xin visa có 1, 2 tháng à. :).
Mình thấy là hồ sơ của mình so với các bạn trên này còn "yếu" hơn khá nhiều nên mọi ng ko phải lo lắng nhiều đâu. Vui lên để còn chuẩn bị đi chơi á. Tạm biệt giấc mơ Châu Âu, mình tận dụng số ngày nghỉ đã xin phép để làm 1 tuor CHâu Á, đành vậy đã. Chồng thì chắc hơi buồn tí vì ko được đi Châu Âu với vợ chứ công việc của chồng mình năm nào cũng có cơ hội đi Châu âu. Vợ là buồn nhất, thú thật là lúc biết tin mình buồn đến bật khóc à.

meomap81
16-04-2010, 22:17
Em chia buồn với chị Kelly nhé. Đúng là buồn thật đấy. Em bây giờ đang vô cùng hào hứng, nên cũng tự hình dung là sẽ hụt hẫng đến thế nào nếu chẳng may không được visa. Bao nhiêu háo hức mong chờ cho chuyến đi ...
Đọc bài của chị Kelly em càng thấy lo hơn mới chết, vì hình như những người được vi sa đều là p vấn luôn ngay sau khi nộp hồ sơ thì phải. Còn em và bạn em thì chờ mốc mỏ cũng chưa thấy ai gọi mà khi nhận hồ sơ ngta bảo cứ về đi, giống nhà chị quá. Em lại còn chỉ có chứng minh sổ tiết kiệm có từ 1 năm trước, không chứng minh thẻ tín dụng mới ngốc chứ.
Thôi thứ 2 em cứ qua hỏi xem thế nào, chứ cứ sống trong sợ hãi thế này tổn thọ quá đi mất.
Nhưng chị vẫn có thế xin vi sa ở 1 nước Schengen khác đúng không ? Hay chị thử qua DSQ khác xem sao.

kelly_T
16-04-2010, 22:24
Mình ko biết cái vụ có thể xin visa ở 1 nước khác sau khi bị từ chối, nhưng mình nghĩ là khả năng xin lại ngay chắc ko cao. :) Công nhận là mình ấp ủ giấc mơ đi Honey Moon Châu Âu từ lâu lắm rồi. Chồng mình làm VNA nên 2 vợ chồng mua được vé máy bay đi Pháp khứ hồi có 500usd/ng. Lúc tưởng chừng chạm tay được vào Rome (nơi mình mơ ước đến nhất) thì bùm 1 cái lao xuống đất ko phanh à. Bạn của chồng ở Pháp gọi điện về nói là mới mua oto chỉ chờ 2 vợ chồng sang để đưa đi chơi, nghĩ mà thấy buồn ghê. Sorry Mod và các bạn vì spam hơi nhiều và lan man về cảm xúc.
Mình nghĩ mọi ng cứ gọi điện hỏi xem sao, vì mình gọi thứ 6 thì thứ 2 họ gọi lại trả lời kết quả luôn. trong khi họ từ chối từ cách đó 10 ngày mà chẳng thèm báo sớm cho mình. Báo hại mình mất 50usd tiền hàon vé máy bay vì 31/03 đến hạn lấy vé, nên bắt buộc phải lấy.híc híc.

hanoi1
19-04-2010, 15:27
Mình vừa phone đến sq Italia, mấy hôm rồi hơi lo vì có Kelly ko dc. Họ bảo là của anh chị ko vde gì đâu, đã xếp riêng ra chồng hồ sơ sẽ cấp, sẽ phone để ra lấy Visa trước khi đi. Cũng bớt lo rồi, nhưng khi lấy dc passport về thì mới yên tâm 100% dc. Nhưng bg bắt đầu có thể plan chi tiết hơn 1 chút rồi. Chúc các bạn may mắn.

thegioixe
19-04-2010, 16:10
thanks, mình làm visa ở ĐSQ Đức, ko biết có làm thế được ko. mình đã pm mail, bạn cứ gửi cho mình nhé

Được, lần đầu tiên apply visa Schengen mình cũng apply ở SQ Đức. Thư mời đi có 4 ngày cả ngày đi ngày về mà mình extend thành 17 ngày :D

PhongVan
20-04-2010, 09:14
Hanoi1 cho em xin số đt của ĐSQ Italy với. Em xin số ở phòng Bảo vệ mà gọi lúc nào cũng thấy máy bận.

hanoi1
20-04-2010, 12:31
Em xem trên website của SQ Italia, Hanoi, anh ko nhớ rõ, phải gọi qua extension 119... đúng là máy bận suốt thật... thấy mấy bạn ở đây khuyên nên đến thẳng, còn gọi điện thì chịu khó vậy, chiều chắc họ rảnh hơn.

meomap81
20-04-2010, 13:55
Số của DSQ Ý là 38256256, sau đó bạn ấn số 4, rồi lại ấn 119 nhé.
Chúc mừng bạn hanoi1 nhé, dù chưa có visa trong tay nhưng thế vẫn là tin tốt rồi.
Sáng hôm qua mình lên tận đó hỏi, là tại sao mãi chưa thấy gọi p.vấn thì chị Hương trả lời là có thể p.vấn, có thể không p.vấn, tùy từng người. Và bảo mình cứ về chờ đi, có thông tin gì sẽ gọi.
Haiz, tiếp tục sống trong chờ đợi vậy. Visa thì chưa thấy gì, núi lửa thì phun ầm ầm, sao lắm nỗi lo thế không biết.

nguyendidi
20-04-2010, 23:29
Cám ơn các bác. Em đã đi và về VN rồi, với single entry visa em đi 3 nước Ý, Thụy Sỹ và Pháp kô gặp vấn đề gì cả, cũng kô bị kiểm tra hộ chiếu khi đi từ nước này sang nước khác.

Sunny
21-04-2010, 15:42
Mình xin vía schengen chả có vấn đề gì, chỉ 3 ngày là lấy được, chả phỏng vấn gì! nhưng khi xin visa uk thì họ hỏi linh linh hết, mình đang rất hồi hộp chờ kết quả dù chỉ có 1% hi vọng. Họ bảo plan của mình lòng vòng quá (mình định vào uk, đi một số nước châu âu, rồi quay về uk chơi, sau đó về vn, thế là họ bảo plan kì cục vậy, chắc họ nghi ngờ gì đó?? Bây giờ nghĩ lại sao mà lúc làm cái plan này sao mà thiếu sáng suốt quá!) Bạn nào có kinh nghiệm xin visa du lịch uk thành công thì share cụ thể với mình nhé! Để có trượt lần sau rút kinh nghiệm.

PhongVan
21-04-2010, 16:13
Sunny xin visa schengen ở ĐSQ nào vậy. Cũng theo diện đi du lịch tự túc không giấy mời à. Em cũng đang xin visa UK, vẫn chưa có kết quả. Visa schengen thì sau khi có kết quả ở UK em mới xin sau vì bây giờ đang nộp hộ chiếu ở ĐSQ Anh rồi.

Sunny
21-04-2010, 16:42
@PhongVan:
Minh xin ở ĐSQ Hà Lan, nhanh và thủ tục đơn giản, mình chuẩn bị nhiều chứng từ nhưng vào đó họ trả lại hết, chỉ giữ lại có mấy thứ thôi, vẫn là du lịch tự do, k có ai bảo lãnh cả, mà hình như có người bảo lãnh càng xin khó hơn ấy. ĐSQ uk thì thấy có vẻ căng thẳng quá, khi nào PhongVan xin thành công thì share cho bà con rút kinh nghiệm nhé! Hôm vào nộp nghe mấy người ngồi chờ bảo từ trước giờ UK k cho cá nhân xin visa du lịch tự túc bao giờ, cũng lo, nhưng sau khi họ phỏng vấn thì mình có cảm giác hồ sơ "có gì k ổn" rồi! Vấn đề chắc nằm ở cái plan của mình, vì thấy họ soi kỹ quá. Chắc out kì này quá hix hix.... uổng công "đấu tranh" quyết liệt để được nghỉ phép mới đau khổ!

meomap81
21-04-2010, 21:39
Hôm trước mình cũng có ý định đi châu Âu xong nhảy qua Ai Len chơi. Có ghé qua DSQ Ai Len hỏi về du lịch tự túc thì chị lễ tân có vẻ bất ngờ vì bỗng dưng có 1 đứa xin đi Ai Len chơi, không du học, không công tác và không giấy mời. Mình có hỏi là trước đây có ai xin xin du lịch tự túc mà thành công chưa thì chị bảo chưa có ai làm visa tự đi du lịch hết, cùng lắm cũng phải là thăm thân. Mấy bạn phía nước Anh này khó tính ghê.
@ Sunny: Chúc mừng bạn nhé. Bạn xin visa Schengen đơn giản ghê. Mình chờ bên DSQ Ý 10 ngay rồi chưa thấy tăm hơi gì. Ngày nào cũng căng thẳng nhìn cái điện thoại, chỉ chờ 1 cuộc gọi đến.

Sunny
22-04-2010, 06:25
@meomap81

Nghe bạn nói thì mình lo lắng thật đấy! Dù sao chưa có kq thì vẫn còn có quyền le lói chút hi vọng! Đúng là mấy bạn phía nước Anh này khó tính thiệt, mình đâu có ý định ở lại đâu mà lo k biết nữa.

linhtdhn
27-04-2010, 14:37
E đang định lên kế hoạch châu âu vào tháng 7 tới. Đinh xin visa scheghen nhưng tình hình ko biết nên xin DSQ nào đơn giản nhất, bác nào có kinh nghiệm chỉ em vơi' ạ? DSQ Ý hay Czech ổn hơn ? Em là sinh viên thì thủ tục làm có khó khăn hơn không ạ . Đội ơn các ac rất nhiều ạ ^^

hanoi1
28-04-2010, 16:50
Hôm nay vợ chồng mình vừa lấy Visa tại SQ Ý, cấp đúng 1 tuần trước khi đi, lúc trước - khi pvan xong họ nói vậy mình cứ tưởng đùa.

Meomap chắc có giấy mời thì dễ thôi, ko cần lo lắng quá đâu. Bạn nào tháng 5 lang thang châu Âu biết đâu gặp nhau ý nhỉ.

@linhtdhn: Em xem kỹ thread này, nói chung có khá đủ thông tin đấy, còn lại chắc phụ thuộc vào yếu tố may mắn tý nữa. Good luck nhé!

meomap81
28-04-2010, 21:43
@ hanoi1: Chúc mừng 2 vợ chồng bạn nhé. Sáng nay mình cũng ghé qua DSQ hỏi vì sốt ruột quá, đã 16 ngày rồi mà. Qua hỏi thì chị Hương có nói nếu ngày 8/5 bay thì ngày 6 gọi điện lại xem. Vì họ xét hồ sơ theo lịch bay chứ không phải ngày mình nộp hồ sơ. Thế là thế nào ? Bao nhiêu công mình hối người bên Ý làm thư mời thật sớm, cố nộp sớm rồi chờ vêu mặt.
Mà tuần này còn nghỉ lễ rõ nhiều nữa, sốt ruột quá đi mất. Bây giờ mình cũng đành chơi bài liều, cứ sắp xếp đồ đạc, chuẩn bị hết mọi thứ vậy. Lúc sáng ngồi chờ đến lượt, có nhiều người bị yêu cầu bổ sung hợp đồng lao động. Mà hồ sơ của mình không có hợp đồng lao động nữa chứ. Cũng chả thấy ai phỏng vấn nữa. Lo quá.

bathanh53
02-05-2010, 00:57
@meomap81

Nghe bạn nói thì mình lo lắng thật đấy! Dù sao chưa có kq thì vẫn còn có quyền le lói chút hi vọng! Đúng là mấy bạn phía nước Anh này khó tính thiệt, mình đâu có ý định ở lại đâu mà lo k biết nữa.

Hi Sunny

đã xin được visa UK chưa vậy

mình đã lấy visa và đang ở UK đây, đi 1 mình buồn quá

có phượt tử nào ở London, cho mình gặp với, thèm nghe tiếng nước tôi quá

Số điện thoại nhận SMS của mình là +84 90 565 1818 , chỉ nhận SMS được thôi, kô gọi, ko nghe được,

Sunny
02-05-2010, 20:32
@bathanh53

Hi,

Mình lấy được visa rồi nhưng khoảng cuối tháng 5 mới đi được. Lần đầu tự làm visa cũng lo lắng, k ngờ cũng k đến nỗi khó khăn lắm! Bạn nào chưa từng làm như mình thì cũng k nên quá lo lắng nhé! Cứ chuẩn bị kĩ hồ sơ và làm đúng thủ tục như người ta hướng dẫn là ổn hết!

Bạn bathanh53 ở London đến khi nào vậy? Khi sang đấy qua hải quan có hỏi han gì k bạn? Nghe "đồn" có visa rồi đấy nhưng qua hải quan người ta cũng có quyền "phỏng vấn"! Mình định hủy booking ks để ở nhờ nhà bạn bè mà cũng lo, k biết qua hải quan họ có kiểm tra lại k? :) Lần đầu đi nên lo lắng vậy đấy, khi nào chuyến đi thành công nhất định sẽ "truyền" kinh nghiệm cho các bạn chuẩn bị đi! hihi...

bathanh53
02-05-2010, 23:23
Bạn bathanh53 ở London đến khi nào vậy? Khi sang đấy qua hải quan có hỏi han gì k bạn? Nghe "đồn" có visa rồi đấy nhưng qua hải quan người ta cũng có quyền "phỏng vấn"! Mình định hủy booking ks để ở nhờ nhà bạn bè mà cũng lo, k biết qua hải quan họ có kiểm tra lại k? :) Lần đầu đi nên lo lắng vậy đấy, khi nào chuyến đi thành công nhất định sẽ "truyền" kinh nghiệm cho các bạn chuẩn bị đi! hihi...

Mình hiện đang ở London, nhưng cũng chỉ ở 2-3 ngày thôi, sau đó bay về Đức

Khi mình nhập cảnh UK qua đường tàu TGV, cô nhân viên cũng có hỏi thăm tí : "đi vì mục đích gì, nghề ngỗng là gì, rồi bắt trình vé về... sau khi mình nói là đi du lịch, rồi bảo có muón xem vé máy bay không thì lại bảo thôi, chả biết thế nào nữa

theo mình thì Sunny cứ hủy bôking đi, ở nhà bạn được là tốt nhất

mình đi mỗi một mình, ở hostel đúng là không quen, rất khó chịu

mình là nam giới mà nó nhét vào phòng có 3 girl trong đó, chả biết thế nào nữa , he he

PhongVan
04-05-2010, 09:35
Hi mọi người, em cũng đã nhận được Visa UK rồi, bây h đang nộp schengen. Em thấy thủ tục xin visa UK rất rõ ràng và thuận tiện, nhân viên DSQ cũng khá nice. Khi nào có kết quả visa schengen sẽ tiếp tục share để cả nhà cùng vui

meomap81
04-05-2010, 15:38
Chúc mừng PhongVan nhé.

Còn mình thì có 1 tin vừa vui vừa buồn. Vui là sáng nay đã có vi sa Schengen sau bao ngày thắc thỏm lo lắng chờ đơi.
Buồn là chỉ được đi 15 ngày trong khi mình đã lên kế hoạch 22 ngày, vé máy bay cũng đã mua thời gian đó.

Mình đã năn nỉ xin xỏ đủ các kiểu mà không được. Đành phải đổi vé máy bay ngày về mất 75 đô. Buồn quá. Chuyến đi chưa gì đã trục trặc quá rồi.

Sunny
04-05-2010, 18:56
Bạn meomap81 mua vé máy bay của hãng nào mà đổi vé đắt quá vậy? Mua của VNA đổi mất có USD50, còn Cathay Pacific mất có USD30 hà! Tình hình là vé của VNA mắc quá chừng, hủy mất USD50, sau đó mua lại của hãng khác mà còn dư tiền nữa :) Mình xui là hôm xin visa schengen bị bắt xuất trình vé, do thời gian đi còn lâu nên kế hoạch cứ thay đổi, tốn tiền dễ sợ!

meomap81
04-05-2010, 20:27
@ Sunny: Tớ mua vé của VNA đấy, đổi mất tới 75 đô cũng xót ghê cơ. Mình còn mua vé luôn để nộp hồ sơ xin vi sa chứ không lấy booking, nên giờ lại lọc cọc đi đổi lại. Nghĩ cũng buồn ghê, vì chuyến đi không được hoàn chỉnh như mình đã định rồi.

Sunny
04-05-2010, 23:32
@meomap81

Lạ nhỉ? Vé VNA đổi hay hủy gì cũng USD50/lần, đây là quy định của VNA luôn đấy! Mình xem trên website của VNA cũng vậy mà ra đại lý hỏi cũng vậy. Sau khi tham khảo giá mình quyết định hủy luôn và mua của hãng khác, phục vụ tốt hơn mà giá cũng rẻ hơn nữa. Tại ĐSQ bắt mình phải xuất trình vé thay vì booking, nếu k, mình nghĩ sẽ có thời gian mua được vé rẻ hơn rồi! Hôm mình xin visa schengen, hồ sơ xin 7 ngày mà họ cho 10 ngày, vì mình nghĩ đi lần đầu nên xin ít ngày thui cho dễ, mình còn lười soạn plan nên chỉ làm có 1 nước hà, cuối cùng cũng được cấp visa có chữ "schengen staten" :), còn visa đi Anh thì họ cho 180 ngày luôn! Mình cũng định đi khoảng 2 tuần xả stress thôi hà, vì chừng đó chắc cũng "phê" lắm rồi! Khi về còn "dưỡng sức" để đi làm nữa, bạn đừng buồn nhé!

hanoi1
05-05-2010, 01:50
Thấy dạo này các bạn xin Visa có vẻ ổn hết, mình nghĩ chắc chuẩn bị đầy đủ thì ko vde gì. Chỉ có điều các bạn Italia toàn gần ngày đi mới cấp chứ ko cấp sớm hơn. Ngày mai mình sẽ khởi hành, bay qua Cairo, ở đó 4 ngày, đến 9/5 sẽ tới Rome, cuối tháng 5 bay về HN từ Vienna. Biết đâu sẽ gặp bạn nào đấy tại Italia. Good luck!

meomap81
05-05-2010, 11:14
@ Sunny: Cám ơn bạn đã an ủi tớ nhé. Sau 1 ngày buồn bã âu sầu thì tớ cũng đành chấp nhận thực tại, cố an ủi là thôi có vi sa cũng mừng rồi. Có còn hơn không. Nhưng chỉ tiếng là trong 2 tuần đó tớ chỉ đi được Ý và Hy Lạp, hơi tiếc vì đi được ít nước quá. Nhưng nếu thay đổi lịch trình thì sẽ tốn thêm tiền + suy nghĩ mệt thêm nên đành kệ,. Hy vọng là sau này mình vẫn còn cơ hội + tiền quay lại châu Âu.

Mình đã hỏi đại lý thì họ nói đổi vé hết 80 đô, gọi thẳng theo số 83208320 thì đổi mất 75 đô. Không biết tại sao vé của mình đổi mất nhiều thế nữa.

THG
07-05-2010, 20:41
Dear All;
Cuối tháng 5 này tôi sẽ nộp hồ sơ xin Visa đi Pháp, vì lần đầu tiên nên còn nhiều thứ chưa biết, mong các Phượt tử cho thêm 1 số thông tin với:
- Bây giờ thời gian cấp Visa tối đa là được bao nhiêu ngày ? (Tôi đi theo diện thăm thân)
- Bảo hiểm: ĐSQ có yêu cầu mua bảo hiểm tối thiểu 35K$, nhưng không rõ là phải mua cho toàn bộ thời gian cấp theo Visa (Ví dụ được Visa 3 tháng thì phải mua đủ b/h 3 tháng) hay chỉ trong thời gian sang bên Pháp thôi (ĐSQ có chỉ định của công ty BH nào không?)
- Vé mb: Có cần trình vé ra hay chỉ cần Booking thôi?

Thanks in advance!

amaihate
09-05-2010, 12:24
Sunny: Mình cũng đang chuẩn bị xin visa schengen qua ĐSQ Hà Lan, bạn cho mình hỏi cái vụ chưng minh tài chính của bạn với. Nếu được cho mình hỏi cụ thể bộ hồ sơ bạn đã nộp vào ĐSQ để mình bắt chước với cho chắc ăn, kô mình băn khoăn quá đi. IM của mình: nguyenly79. Thanks Sunny trước nhé!

Sunny
10-05-2010, 14:01
@amihate

Hôm mình xin vía cũng mang theo nhiều thứ nhưng họ trả lại hết trơn, chỉ giữ lại những chứng từ như vầy thôi:
- Quyết định bổ nhiệm (để chứng minh mình có việc làm), bởi vì hợp đồng lao động dài quá mình lười dịch :)
- Giấy xác nhận của cơ quan với nội dung xác nhận chức vụ, thu nhập, thời gian nghỉ phép (có mộc đỏ của sếp)
- Giấy xác nhận của sếp cho mình nghỉ phép (cái này mình soạn và đưa sếp kí)
- Bảo hiểm du lịch trị giá USD75000 (ĐSQ yêu cầu EUR30.000)
- Passport, 1 tấm ảnh (nhớ chụp đúng quy cách ĐSQ yêu cầu)
- Booking khách sạn (mình vào trang booking.com để book)
- Booking vé máy bay (khi lấy visa thì họ yêu cầu xuất trình vé thật, mình nghĩ do lúc nộp hồ sơ minh đã k yêu cầu đại lý đóng dấu vào, chắc họ không tin, sau đó mình lấy vé của VNA, giá vé mắc quá chừng...)
- Schengen Visa Application Form (cái này có thể tải trên website của họ xuống để gõ vào và in ra; hoặc đến trực tiếp ĐSQ HL để lấy)
- Bảng kế hoạch những nơi mình dự định thăm ở HL (cái này mình vào mấy website của công ty du lịch ở HL tải xuống, copy-pát thành của mình hihi)
- Xác nhận số dư tiền gửi tk của Ngân hàng

Mình nhớ cũng đưa thêm sổ tk, hộ khẩu, chứng minh thư... nhưng họ trả lại hết. Trước đó người cùng cơ quan mình xin visa thì họ nhận 1 sổ tk tương đương USD10.000, cái này mình chả hiểu tại sao??? Mình cũng nghe nói nếu credit card trị giá 60tr thì cũng k cần sổ tk, mình cũng k biết nữa, tốt nhất là chuẩn bị đầy đủ. Sau khi lấy được visa, mình có 1 kết luận: khi mình đến ĐSQ HL, họ có cho mình một cái checklist hồ sơ, mình căn cứ vào đó mà chuẩn bị đầy đủ, chứng minh thu nhập tương đương từ 47-50EU/ngày là okie, mặc dù họ có nói là đầy đủ hồ sơ nhưng k chắc chắn visa sẽ được cấp - nhưng theo mình thì không thành vấn đề, đất nước họ cũng đang khó khăn nên họ cũng muốn mình đi du lịch mà :)))

Tất cả hồ sơ đều như checklist của họ cả, bạn nên đến ĐSQ HL để lấy về, cả bản tiếng việt lẫn tiếng anh, có gì thì hỏi mấy chị ở đấy luôn (mấy chị rất dễ thương và nhiệt tình), nếu k vào website của ĐSQ HL tại HCM cũng khá đầy đủ. Thế nhưng có điều này trong hướng dẫn họ k nói, mình cũng được nghe khuyên thôi: nếu đi lần đầu thì đơn xin visa chỉ xin single thôi, xin mult là họ k xét hồ sơ của mình đâu và nhiều khả năng visa k được cấp, mình k dám mạo hiểm, với lại thấy cũng k cần thiết nên chỉ xin single thôi.

IM của bạn là [email protected] phải k? có gì mình send cho bạn. Lúc đầu mình cũng lo lắng lắm, còn định nhờ dịch vụ làm giúp nữa chứ, sau khi lục lọi tr6n diễn đàn này và tìm hiểu thông tin từ nhiều nguồn khác nhau thì mình quyết định "tự xử"! Đến khi nghe họ thông báo có visa thì vui lắm, giờ thấy an tâm rồi, đầu tháng 6 thì mình "lên đường" đây!

Khi mua bảo hiểm du lịch, booking vé máy bay mình làm tại 1 công ty du lịch, chị bán bảo hiểm cũng có tư vấn một chút và xem qua hồ sơ giúp mình trước khi đem nộp cho ĐSQ.

Ngạn La
14-05-2010, 04:31
Các anh chị có kinh nghiệm giúp em với :((

Số là em đang du học ở Paris, năm nay là năm cuối rồi nên ba muốn cho mẹ và em qua chơi. Khổ nỗi em là sinh viên k có đủ điều kiện để mời cả hai. Em thấy có 1 cách khác là xin theo đường du lịch. Em tham khảo case của các anh chị quá trời nhưng vẫn hơi mông lung.

Nhà em chỉ có thể sang vào thang 7, khoang 20 ngày. Mẹ em 50t, vẫn đi làm, em em thì đang học đại học. Vấn đề chứng minh tài chính thì chắc cũng dễ dàng.

Em có mấy thắc mắc:
1) Nước nào mẹ và em em nên xin visa?
2) Ba em có người quen bên CH Séc (nhưng không phải người nhà), liệu nhờ viết giấy mời có đơn giản hơn k?
3) Nếu có được visa, nhà em có thể bay thẳng qua Paris và không cần đến nước đó k?

Các anh chị có kinh nghiệm giúp em với !!

HungGal
14-05-2010, 09:36
Các anh chị có kinh nghiệm giúp em với :((

Số là em đang du học ở Paris, năm nay là năm cuối rồi nên ba muốn cho mẹ và em qua chơi. Khổ nỗi em là sinh viên k có đủ điều kiện để mời cả hai. Em thấy có 1 cách khác là xin theo đường du lịch. Em tham khảo case của các anh chị quá trời nhưng vẫn hơi mông lung.

Nhà em chỉ có thể sang vào thang 7, khoang 20 ngày. Mẹ em 50t, vẫn đi làm, em em thì đang học đại học. Vấn đề chứng minh tài chính thì chắc cũng dễ dàng.

Em có mấy thắc mắc:
1) Nước nào mẹ và em em nên xin visa?
2) Ba em có người quen bên CH Séc (nhưng không phải người nhà), liệu nhờ viết giấy mời có đơn giản hơn k?
3) Nếu có được visa, nhà em có thể bay thẳng qua Paris và không cần đến nước đó k?

Các anh chị có kinh nghiệm giúp em với !!

1. Cái này hên xui
2. Tùy vào người làm giấy mời có oách không nữa, không nhất thiết phải là người nhà
3. Được, có visa rồi nhập vào đâu cũng được. Tuy nhiên lúc nhập cảnh nếu nó có hỏi thì bảo tao chỉ transit ở đây rồi đi tiếp

banangoc
14-05-2010, 10:58
Mình vừa nộp xin visa schengen tại ĐSQ Ý, nói chung là bây giờ họ làm rất chặt chẽ, đi lại rất nhiều lần mới đủ giấy tờ. Chứng minh tài chính, ..... phỏng vấn nữa. Mùa này là mùa du lịch nên cũng càng đông.
Tớ đang chờ ngày lấy visa. Tớ thấy ở ĐSQ Ý dễ hơn Đức và Pháp.

Ngạn La
14-05-2010, 15:45
sao các bạn k xin visa ở những nước như Hà Lan, Tây Ban Nha, Hy Lạp, Séc ... những nước đó chắc là dễ hơn?

PhongVan
20-05-2010, 23:06
Hôm nay mình đã nhận Visa ở ĐSQ Ý, họ cấp visa đúng bằng số ngày trong air ticket booking, không cộng thêm ngày nào :(. Trong khi visa UK cho cả 6 tháng và multiple entry. Nhưng dù sao cũng đã có visa rồi, bây h chuẩn bị lên đường thôi. Cám ơn mọi người tham gia threat đã chia sẻ thông tin. Chúc cả nhà xin visa thuận lợi

banangoc
21-05-2010, 12:00
MÌNH cũng vừa nhận được điện thoại của ĐSQ Ý, thứ 2 đến lấy visa.
Bây giờ đang hồi hộp không biết cần chuẩn bị gì cho chuyến đi này đây.
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ thông tin, chúc các bạn may mắn !

Queenie
25-05-2010, 18:44
Chào mọi người, trường hợp của mình khá lằng nhằng, nếu được mong mọi người cho ý kiến:
- Mình được 2 suất học bổng học hè ở Trieste (Ý) và Dublin (Ireland), cả hai đều có thư mời đàng hoàng và mỗi khóa kéo dài 1 tuần
- Mình định tranh thủ đi học và du lịch cùng một thể, và định tạt qua Pháp.
- Hành trình của mình là: HCM --> Milan --> Trieste --> Venice --> Ireland --> Paris --> Milan --> HCM (vé máy bay khứ hồi là HCM - Milan, đã đặt)
- Mình nộp visa ở ĐSQ Ý, tích vào mục main purpose là Study, xin thời gian vào ra khỏi Ý là 30 ngày (hồ sơ đầy đủ gồm vé máy bay, thư mời, hợp đồng lao động, chứng nhận cho phép nghỉ của công ty, chứng minh tài chính).
- ĐSQ Ý không đồng ý cho mình xin visa dài hạn như vậy và chỉ đồng ý cấp visa đúng cho mình 1 tuần (theo thời gian khóa học) và đưa ra 2 giải pháp:
+ Đổi booking vé máy bay, và nhận visa vào Ý đúng 1 tuần
+ Nếu muốn sang Pháp thì xin một visa riêng vào Pháp dạng du lịch

Bây giờ có cách nào để mình có thể xin visa đi châu Âu và đi được đúng hành trình mà mình đã lên không?
- Xét thấy việc xin visa du lịch tự do vào Pháp khá khó khăn.
- Mình đang định sẽ xin lại visa vào Ý, với mục đích là đi Du lịch (30 ngày), và trình bày là mình muốn kết hợp cả việc học và du lịch, nhưng trước thì là visa loại Study (được miễn phí visa), bây giờ mình xin loại Du lịch.

Xin mọi người cho ý kiến. Cám ơn mọi người rất nhiều.

LinhVNE
29-05-2010, 22:26
Hôm nay mình đã nhận Visa ở ĐSQ Ý, họ cấp visa đúng bằng số ngày trong air ticket booking, không cộng thêm ngày nào :(. Trong khi visa UK cho cả 6 tháng và multiple entry. Nhưng dù sao cũng đã có visa rồi, bây h chuẩn bị lên đường thôi. Cám ơn mọi người tham gia threat đã chia sẻ thông tin. Chúc cả nhà xin visa thuận lợi

Vào trong này tìm thông tin, vô tình thấy bạn cũng có mọt hành trình khá giống mình, ít nhất là trong việc xin visa. Mình cũng định đến Anh, sau đó là các nước châu Âu khác. Visa Anh mình đã nộp roài, đang chờ đợi. Còn visa Schengen thì cũng đang dự định xin ở Ý. Hope là mình cũng thuận lợi như bạn. Visa Ý của bạn xin trong bao lâu và sổ tiết kiệm (chứng minh tài chính) của bạn gửi từ bao giờ, vì trong checklist của sứ quán, mình thấy họ order gửi cả năm trước đó cơ, hic.

bumcheo
03-06-2010, 16:25
XIn chào các bác,

Em là thành viên mới cũng như chưa biết gì về du lịch châu Âu cả. Hiện em có người yêu đi du học dạng học bổng 100% ở Trento, Ý.

Vì em dự đình sang Ý để thăm người yêu em còn chỗ ở thì có thể ở chung cho tiết kiệm chi phí.

Em mong các bác tư vấn là nên xin visa du lịch hay visa thăm thân(em có thể làm giấy kết hôn).

Nếu xin visa thì em có thể xin ở lãnh sự quán Ý không hay phải ra ĐSQ Ý ( em ở tp HCM).
Mà em cũng không biết là có dịch vụ làm visa nào đáng tin cậy không? Mong các bác chỉ em.

Xin chân thành cảm ơn,
lính mới

Rome
04-06-2010, 17:01
Bạn bumcheo nên nói bạn trai bạn hỏi luôn các anh chị đang có gia đình ở Trento. Họ sẽ là những người tư vấn tốt nhất.

Nếu xin visa thì em có thể xin ở lãnh sự quán Ý không hay phải ra ĐSQ Ý ( em ở tp HCM).

Phải ra Đại sứ quán Ý ở Hà Nội bạn ạ.

palht
04-06-2010, 18:06
Không dám post topic mới, mọi người cho em lạc đề 1 tí với. :(

Hiện em đang làm Visa đi exchange tại Hà Lan (4 tháng), trường bên kia có yêu cầu làm bảo hiểm y tế. Thế nhưng, mấy đứa bạn đi cùng với em thì lại nói là phải làm thêm cái bảo hiểm du lịch nữa. Tình hình là em chỉ du lịch vòng vòng khoảng 20 ngày thôi. Như vậy thì em nên làm bảo hiểm du lịch trong 20 ngày, hay là làm hết trong 4 tháng? Thiệt tình em không hiểu rõ bảo hiểm du lịch này lắm, mọi người ai có kinh nghiệm trả lời giúp em nhé. À, với lại, nếu ở VN thì mọi người hay làm bảo hiểm du lịch ở đâu ạ. Em xin cảm ơn!

ng_vu
06-06-2010, 12:54
Bạn bumcheo nên nói bạn trai bạn hỏi luôn các anh chị đang có gia đình ở Trento. Họ sẽ là những người tư vấn tốt nhất.

Phải ra Đại sứ quán Ý ở Hà Nội bạn ạ.

Theo thông cáo của Đại sứ quán Ý thì bạn có thể nộp hồ sơ ở Lãnh sự quán Ý tại TpHCM, nếu hợp lệ họ sẽ chuyển ra HN, nếu phỏng vấn họ sẽ thông báo để bạn ra HN phỏng vấn, nếu đạu họ gởi visa vao TpHCM (http://www.ambhanoi.esteri.it/Ambasciata_Hanoi/Menu/Ambasciata/News/)

Tui định xin visa du lịch Ý trong 1 tuần, xin hỏi về chứng minh tai chinh và thu nhập:

1. Nếu có tài khoản NH khoảng 150tr, có ít tiền trong Visa Debit Card (vì lí do an toàn: chỉ nộp tiền vào card khi cần dùng), có khoảng 20tr trong thẻ ATM nội địa --> Thì khi chứng minh tài chính cần nộp cả chứng nhận: (1) tài khoản, (2) Visa Debit (ít tiền), (3) ATM nội địa (20tr) phải không? Hay chỉ (1) và (3)? Hay phải gia tăng tiền trong Visa và nộp (1) và (2)?

2. Nếu thu nhập hằng tháng cở 10tr VND thì có cơ may không?

ng_vu
06-06-2010, 13:31
Không dám post topic mới, mọi người cho em lạc đề 1 tí với. :(

Hiện em đang làm Visa đi exchange tại Hà Lan (4 tháng), trường bên kia có yêu cầu làm bảo hiểm y tế. Thế nhưng, mấy đứa bạn đi cùng với em thì lại nói là phải làm thêm cái bảo hiểm du lịch nữa. Tình hình là em chỉ du lịch vòng vòng khoảng 20 ngày thôi. Như vậy thì em nên làm bảo hiểm du lịch trong 20 ngày, hay là làm hết trong 4 tháng? Thiệt tình em không hiểu rõ bảo hiểm du lịch này lắm, mọi người ai có kinh nghiệm trả lời giúp em nhé. À, với lại, nếu ở VN thì mọi người hay làm bảo hiểm du lịch ở đâu ạ. Em xin cảm ơn!

Bạn có thể mua bảo hiểm du lịch của Chartis (AIG) từ 19-22 ngày: giá từ 27 --> 49 USD.
Xem: http://www.aiggeneral.com.vn/vi-VN/personal-insurance/pi-personal-a-h-care-tg.html (ban download cái file Nội dung quyền lợi ấy).

nobody
08-06-2010, 00:01
Em thì chỉ toàn lách luật, chuyên gia book vé rẻ 1 xu để đi xin visa, rồi thì bỏ quách cái vé đấy đi, chả tiếc.

vé 1xu để đi châu Âu là vé gì vậy bạn? hãng airlines nào mà có vé 1xu vậy? :D

stb
03-07-2010, 15:27
Chào các bác... Nhờ theo dõi thông tin trên đây mà cuối cùng em cũng xin được visa du lịch Châu Âu... Ngày 8/7 này em bay, điểm đến đầu tiên là Bỉ.
Em có một thắc mắc nhỏ là hông biết khi đến Bỉ, mỉnh có phải ra chính quyền Bỉ để trình diện ko, em đi có 15 ngày à... Em có thư mời của bạn, đọc thấy trong hướng dẫn nói đi lần đầu phải ra trình diện nhưng bạn em nói ko cần thiết. Bác nào có kinh nghiệm vụ này thì tư vấn cho em với, em tính ở Bỉ 3 ngày thôi rồi biến qua nước khác chơi, nhưng ngày em vào Bỉ lại nhằm vào t6, t7, cn là những ngày nghỉ của chính quyền mới chết! :((

Valentine
03-07-2010, 18:12
Xin chào các bác,

Em là thành viên mới, xin các bác chỉ giáo giúp với ạ. Nếu em có visa vào Đức, nhưng em bay từ Hà nội đến Paris trước, cuối chuyến đi mới sang Đức sau thì hải quan Pháp có cho vào không ạ? Cảm ơn các bác.

thik_di_choi
03-07-2010, 23:20
Xin chào các bác,

Em là thành viên mới, xin các bác chỉ giáo giúp với ạ. Nếu em có visa vào Đức, nhưng em bay từ Hà nội đến Paris trước, cuối chuyến đi mới sang Đức sau thì hải quan Pháp có cho vào không ạ? Cảm ơn các bác.

Vào Pháp thì chỉ có 2 trường hợp được chấp nhận:
- Có VISA Pháp
- Có VISA Schengen

Nếu thỏa mãn 1 trong 2 điều kiện sau thì OK. Với lại hải quan có bao giờ phụ trách việc XNC đâu nhỉ

Valentine
04-07-2010, 16:03
Cảm ơn bác thik_di_choi. Em có ông anh rể người Đức làm giấy mời cho, xin visa Schengen ở SQ Đức nhưng em lại định bay vào Pháp trước, sợ ở sân bay CDG nó vặn vẹo là sao xin visa ở Đức mà không bay vào Đức trước nên hỏi các bác trước cho yên tâm. Em có cần mua thêm vé máy bay Paris-Frankfurt am Main để chứng minh không ạ, vì em định đi tàu để dừng lại mấy nơi nữa cơ. Mà em nghe nói trên tờ khai visa, hình như cũng phải khai điểm đến đầu tiên phải không ạ? Nếu mình điền là Pháp thì có ảnh hưởng đến khả năng cấp visa ở SQ Đức không ạ? Gà quá nên hỏi các bác lằng nhằng, các bác thông cảm nhé. Em cảm ơn các bác nhiều.

Bill Clinton
05-07-2010, 20:31
Hi mọi người, em cũng đã nhận được Visa UK rồi, bây h đang nộp schengen. Em thấy thủ tục xin visa UK rất rõ ràng và thuận tiện, nhân viên DSQ cũng khá nice. Khi nào có kết quả visa schengen sẽ tiếp tục share để cả nhà cùng vui

@PhongVan: Visa UK phải cần có người mời đúng không bạn?

zune
06-07-2010, 19:00
Anh chị ơi cho e hỏi về xin visa đi du lịch Ý với, trường hợp của e hơi lằng nhằng. E dự kiến đi Ý ngày 15/9-24/9 đã book vé máy bay xuất phát từ London. Nhưng đợt rồi trường cho nghỉ hè nhiều quá em về nhà, hiện còn 3 tuần nữa mới bay. Không biết em xin visa đi du lịch Y ngay từ VN có được k a. Thêm nữa, e tuy là đi học nhưng là học theo diện cơ quan cử đi, nghĩa là vẫn có nghề ngỗng chứ khônng phải chỉ là sinh viên. Như vậy thì giấy tờ khi cần nộp thì theo dạng phải có quyết định của cơ quan cho nghỉ phép dấu đỏ hay chỉ cần chứng minh là sinh viên của trường. hik. Chỉ cái tội tham vì nghe nói xin visa ở VN thì rẻ hơn so với làm bên kia.
Còn bảo hiểm du lịch e có thể mua ngay từ VN được không ạ, và chọn hãng nào ngon bổ rẻ phù hợp với thời gian e đi nhất k a., mong các bác tư vấn.
Many thanks

CVN
06-07-2010, 20:30
Theo mình biết thì nếu bạn đang có Visa Sinh viên do nước A cấp thì khi muốn xin visa vào nước B bạn phải xin ở sứ quán của nước B tại nước A chứ sứ quán của nước B tại Việt nam sẽ không cấp visa cho bạn. Bạn nên gọi ra sứ quán Ý ở Hà nội để hỏi lại cho chắc.

GADIBO
14-07-2010, 09:11
Thấy các bạn ở đây xin visa Châu Âu bằng cách nộp HS cho ĐSQ Ý ở Hà Nội, nhưng mình ở SGN thì có thể xin qua dịch vụ được không ? Mình thấy họ quảng cáo xin visa công tác Châu Âu là USD$190, 2 tuần có. Có nên làm qua dịch vụ không, hay là tự xin chắc ăn hơn ?

chiakinguyen
14-07-2010, 14:25
@valentine: trong đơn của lãnh sự quán Đức (form của đại sứ quán Đức thì khác nhe, đỡ phức tạp, ít thông tin hơn) cũng có điểm đến chính. Mà mình nghĩ điểm đến chính của bạn là Đức là được rồi. Tuy nhiên để chắc ăn, tránh bị lãnh sự quán vặn vẹo thì bạn nên khai điểm đến đầu tiên & điểm đến chính là Đức. Booking vé máy bay cũng nên thể hiện có bay đến Đức (transit ở Paris, kêu đại lý vé máy bay cho mình booking như vậy, còn thực tế mua chuyến Paris – FRA là chuyện khác)
Nếu bạn đã có visa do LSQ Đức cấp thì có thể làm thủ tục nhập cảnh ở sân bay CDG Paris không vấn đề gì cả đâu (mình đã nhập cảnh mấy lần ở Paris, dù thực tế điềm đến chính là Munich), chả anh nào rảnh mà hỏi mình câu gì. Nhập cảnh & xuất cảnh ở Paris dễ hơn ở Frankfurt nhiều. Mà nếu bạn xui xui gặp anh nào rảnh mà hỏi, thì bảo là nhập cảnh xong sẽ ra máy mua vé tàu đi FRA.

@GADIBO: visa phí mà LSQ thu đã là 60eur tương đương 75 usd rồi. mình không nghĩ là dịch vụ có thể xin được visa công tác đâu (vì nếu được thì 190usd cũng không mắc). mình thấy visa công tác phải nộp giấy mời, giấy cử đi công tác có nêu thông tin về chuyến đi + công ty mời rồi nhiều khi phải nộp giấy tờ chứng minh mối quan hệ công việc giữa bên mời & bên được mời.

chiakinguyen
14-07-2010, 14:34
@ Stb:
theo mình nghĩ trình diện ở đây là sau khi bạn đi về, thì phải đến lãnh sự quán/đại sứ quán Bỉ trình diện (nộp lại pasport) để họ biết là bạn đi về đúng hạn đó, chứ không phải là lúc đến Bỉ thì bạn phải ra trình diện đâu
Hồi tháng 5 mình cũng đi Bỉ, đến Brussel nằm 2 ngày mà chả biết làm gì, vì cũng chả có nhiều chổ để tham quan. Có 1 ngày nằm nguyên trong khách sạn vì không có chỗ đi + trời mưa + lạnh => nguyên ngày lên internet đọc báo mới ghê chứ (rảnh tiền quá không biết làm gì, qua eu nằm đọc báo, lãng phí ghê)

GADIBO
15-07-2010, 09:21
@GADIBO: visa phí mà LSQ thu đã là 60eur tương đương 75 usd rồi. mình không nghĩ là dịch vụ có thể xin được visa công tác đâu (vì nếu được thì 190usd cũng không mắc). mình thấy visa công tác phải nộp giấy mời, giấy cử đi công tác có nêu thông tin về chuyến đi + công ty mời rồi nhiều khi phải nộp giấy tờ chứng minh mối quan hệ công việc giữa bên mời & bên được mời.[/QUOTE]

Vậy bạn làm ơn cho biết thêm, nếu mình đang ở SGN và muốn xin visa Châu Âu thì nên nộp ở đâu sẽ có nhiều hy vọng hơn ? Nghe nói nộp ở LS Ý thì có khi phải bay ra HN để phỏng vấn, tốn kém quá. Các phượt gia thông thái vui lòng chỉ giúp, xin cám ơn rất nhiều.

chiakinguyen
15-07-2010, 09:51
@GADIBO: mình không rành lắm vì mình chỉ mới xin Visa di Úc, Hàn Quốc, Đức & có biết thủ tục xin visa đi UK, mà toàn là visa công tác, chưa bao giờ xin visa đi du lịch tự túc cả. Mà xin visa cũng chưa bao giờ bị phỏng vấn or đánh rớt nên không biết. Theo mình thấy thì thủ tục ở Đức là tương đối đơn giản nhất trong mấy nước kia.
Túm lại nguyên tắc quan trọng trong việc xin visa để có khả năng được chấp thuận là:
-Chuẩn bị giấy tờ đầy đủ như yêu cầu
-Nên kê khai các thông tin trung thực nhất một cách có thể
-nếu đi du lịch mà mình tự túc chi phí, nên nộp các giấy tờ tài chính ngân hàng với số dự nhiều nhất có thể (mình nghĩ không cần chứng minh tài sản, bất động sản gì nhiều). Hồi bữa mình xin visa công tác, cho ông xã đi kèm (chi phí ông xã thì 2 vợ chồng chịu), nộp kèm theo 3 cái xác nhận của 3 ngân hàng về hạn mức tín dụng (mỗi cái 50tr), xong là thấy ok cho visa ngay.

palht
16-07-2010, 15:11
Mọi người ơi, cho mình hỏi về visa Hà Lan với! Bên trường mình thông báo là nên xin visa D+C để có thể vào HL từ 1 nước Schegen khác, và bên HL đã chuyển hồ sơ của mình VN sau khi bên ấy approve hồ sơ mình xong. Nhưng mà khi mình điện thoại lên Lãnh sự HL tại TPHCM, thì chị ở đó nói là, không cung cấp visa D+C, mà chỉ cung cấp visa D thôi! (chỉ vào HL từ VN). Rút cuộc là thế nào ạ? Sao VN mình lại không cung cấp D+C ạ? Có ai có xin visa vào HL rồi cho mình hỏi với! Cám ơn mọi người rất nhiều.

stb
21-07-2010, 05:04
Mình đang ở Brussels, đã đi Brugge, Athens, Santorini, Alsace và Amsterdam. Trời hơi nóng đấy các bạn, tóc mình cháy luôn, ak ak...
Đi Bỉ nên đi Brugge, cá nhân mình thấy Brugge đẹp hơn Amsterdam vì nó hông có xô bồ du lịch thị trường như bên Ams, hic, mùa hè nóng mà đi Canal Bus ở Ams thiệt tình khổ muốn nhảy xuống sông thôi... Bên Brugge ảnh hưởng của Hà Lan nên kiến trúc tương tự mà êm đềm hơn! ^^

Luna
21-07-2010, 19:16
Thân chào cả nhà
Mình đang làm hồ sơ xin visa du lịch thăm bạn tại Bỉ, bạn mình gởi giấy mời. Bạn mình là người Bỉ.
Khi mình đến Lãnh sự quán Bỉ tại Tp.HCM, thì có 1 người đem hồ sơ ra đưa và hỏi có người gởi giấy mời không? Mình nói có, thế là xong, mình định nhờ tư vấn nhiều điều nhưng dường như họ không quan tâm.
Theo như hồ sơ mình nhận được cũng có yêu cầu về tài chính. Mình có Sổ tiết kiệm. Mình làm việc tại nhà, nên không có giấy của công ty xin nghỉ phép không biết điều này có gây khó khăn cho việc xin visa hay không? Khi phỏng vấn mình có phải ra Hà Nội không?
Trong bộ hồ sơ người ở Lãnh sự đưa cho mình có kèm theo 1 name card của cty du lịch, khi mình gọi đến định nhờ tư vấn thì bảo mình hãy đem tất cả hồ sơ lên họ sẽ chỉ và tính phí dịch vụ. Mình không biết thế nào, mong các bác giúp đỡ.
Cám ơn các bác rất nhiều.

stb
22-07-2010, 06:05
@Luna: Pác nên tự làm đi, qua dịch vụ tốn tiền mà cũng ko chắc gì hết, cứ theo list của ĐSQ mà làm... Mình đang ở Bỉ du lịch, đi theo dạng thư mời giống bạn, tùy trường hợp mà ĐSQ Bỉ quyết định có ra Hà Nội phỏng vấn hay ko, nói chung cũng dễ đậu Visa lắm, yên tâm nha! ^^

Luna
22-07-2010, 11:14
@ stb: Cám ơn bạn rất nhiều, mình sẽ tự làm hồ sơ và để dành chi phí cho chuyến du lịch, hihihi.... Mình có PM cho bạn vì có vài điều tiếp tục thắc mắc nhờ bạn hướng dẫn giúp, cám ơn bạn nhiều lắm.

bebibanbanhbeo
23-07-2010, 15:31
Các bạn cho mình hỏi một tí,

Mình 23 tuổi đang muốn du lịch châu Âu sang các nước Hà Lan, Pháp, Ý, Hy Lạp. Nước đầu tiên mình đến là Hà Lan nên mình định xin visa Hà Lan vì cũng nghe nói ĐSQ Hà Lan tương đối dễ hơn các nước khác. Mình xin theo diện du lịch tự túc không giấy mời. Hồ sơ của mình hiện giờ gồm có

- 1 sổ tiết kiệm Eximbank $4200
- 1 giấy xác nhận tài khoản HSBC có 48 triệu VND
- Sổ đỏ nhà mình đứng tên
- Giấy xin nghỉ phép sếp đóng dấu kí tên
- Hợp đồng lao động
- Sao kê 3 tháng ngân hàng (vì cty mình trả lương qua ATM) có mộc đỏ của ngân hàng
- Hộ chiếu mình chỉ mới đi Singapore và Campuchia thôi.

Không biết theo kinh nghiệm của các bạn thì hồ sơ của mình có khả năng được cấp visa không?

Mình cũng muốn hỏi thêm là ĐSQ yêu cầu nộp bản chính và bản sao, vậy bản sao có cần phải công chứng ko? Tổng cộng mình sẽ phải nộp tất cả 3 bản: bản gốc, bản photo và bản dịch English đúng ko?

Các bạn có kinh nghiệm nào trong việc mua vé máy bay châu Âu giá rẻ và cho book trc để xin visa thì hướng dẫn mình với nhé.

Sorry là mình đi lần đầu chưa có kinh nghiệm gì nên hỏi hơi nhiều :(

danngoc
27-07-2010, 20:56
không có đại gia nào trả lời, vậy là bạn có kết quả rồi :)-

hoabach
27-07-2010, 22:33
Các bạn cho mình hỏi một tí,

Mình 23 tuổi đang muốn du lịch châu Âu sang các nước Hà Lan, Pháp, Ý, Hy Lạp. Nước đầu tiên mình đến là Hà Lan nên mình định xin visa Hà Lan vì cũng nghe nói ĐSQ Hà Lan tương đối dễ hơn các nước khác. Mình xin theo diện du lịch tự túc không giấy mời. Hồ sơ của mình hiện giờ gồm có

- 1 sổ tiết kiệm Eximbank $4200
- 1 giấy xác nhận tài khoản HSBC có 48 triệu VND
- Sổ đỏ nhà mình đứng tên
- Giấy xin nghỉ phép sếp đóng dấu kí tên
- Hợp đồng lao động
- Sao kê 3 tháng ngân hàng (vì cty mình trả lương qua ATM) có mộc đỏ của ngân hàng
- Hộ chiếu mình chỉ mới đi Singapore và Campuchia thôi.

Không biết theo kinh nghiệm của các bạn thì hồ sơ của mình có khả năng được cấp visa không?

Mình cũng muốn hỏi thêm là ĐSQ yêu cầu nộp bản chính và bản sao, vậy bản sao có cần phải công chứng ko? Tổng cộng mình sẽ phải nộp tất cả 3 bản: bản gốc, bản photo và bản dịch English đúng ko?

Các bạn có kinh nghiệm nào trong việc mua vé máy bay châu Âu giá rẻ và cho book trc để xin visa thì hướng dẫn mình với nhé.

Sorry là mình đi lần đầu chưa có kinh nghiệm gì nên hỏi hơi nhiều :(

Mình chỉ kể kinh nghiệm xin visa ở LSQ Hà Lan:
- Phải có thư mời của cty/cá nhân ở Hà lan mà LSQ có thể kiểm tra được hoặc CM tài chính
- Phải có chương trình cụ thể (từng ngày) ở châu Âu, kèm theo đó là bản in phần book vé máy bay+ khách sạn tương ứng với chương trình đi. Thời gian ở Hà Lan phải nhiều hơn thời gian ở từng nước khác trong khối Schengen (nếu nước nào nhiều hơn --> NV LSQ đề nghị đến nước đó để xin)
- Phần nhân thân, việc làm... đều phải dịch tiếng Anh có cơ quan đóng dấu (không cần dịch từ công chứng)
- CM Tài chính kèm bản chính tất cả các tài sản
Xếp hàng nộp đơn, mình thấy có vài người bị từ chối, nghĩa là bắt đầu khó hơn trước rồi. Có lẽ du lịch tự túc như bạn sẽ không đựợc hoan nghênh đâu. Bạn lại nằm trong nhóm đối tượng rủi ro nhất: < 30 tuổi, chưa lập GĐ (?), chưa từng có vi sa vào Schengen/Anh/Mỹ/Thụy Sĩ/Nhật...
Bạn cứ thử liên hệ thẳng ĐSQ/LSQ để hỏi, tránh trhợp nộp hồ sơ, đóng lệ phí rồi lại loại thì phí tiền.
Chúc may mắn

cuachua
03-08-2010, 19:51
người nhà mình đã từng làm visa đi Hà Lan, thủ tục tương đối đơn giản. Bạn nên tìm 1 người bạn (quen kiểu gì cũng được, miễn là người ta đồng ý xin giấy mời cho bạn), photo passport, visa, hợp đồng nhà của người mời, nộp cùng hồ sơ của bạn. Hồ sơ yều cầu những giấy tờ cơ bản như bạn nói, rồi mang lên ĐSQ nộp, thiếu gì nhân viên ĐSQ sẽ nói bạn bổ sung (nhân viên DSQ Hà Lan nhiệt tình, nhã nhặn). Thời gian chờ là 10 ngày làm việc. Mình nghĩ làm visa du lịch có vẻ khó khăn hơn. Và lưu ý, có visa schengen rồi thì bạn có thể đến bất kỳ đâu trong khối schengen trước cũng được, không nhất thiết phải đến đất nước mà bạn được mời. Chúc bạn sớm có visa!

mochiko
04-08-2010, 22:14
Dạ em xin nhờ các anh chị em phượt tư vấn giúp.chả là em định sang thăm bạn em ở bên Đức. nhưng mà không biết là đại sứ quán Đức có cấp visa du lịch không vè nếu có thì liệu có quá khó xin không ạ? em cảm ơn :L

cuachua
05-08-2010, 00:16
Dạ em xin nhờ các anh chị em phượt tư vấn giúp.chả là em định sang thăm bạn em ở bên Đức. nhưng mà không biết là đại sứ quán Đức có cấp visa du lịch không vè nếu có thì liệu có quá khó xin không ạ? em cảm ơn :L

Theo mình biết thì xin visa đi Đức rất khó, và theo như trên website của đại sứ quá Đức tại Hà Nội thì không thấy có mục VISA du lịch. Một số lý do hay bị từ chối VISA vào Đức (trong trường hợp thăm thân nhé, còn mình chưa biết ai xin visa Du lịch Đức cả) là: còn trẻ (trong độ tuổi lao động), vợ chồng mới cưới mời nhau, thông tin về những ràng buộc ở VN không thuyết phục, ...

palht
06-08-2010, 14:36
Mọi người ơi, mình đã nhận dc visa đi Hà Lan rồi. Visa là loại MVV, trên visa có ghi number of entries là "Multiple", nhưng valid for thì chỉ là "Netherlands" thôi. Như vậy mình có dc đi du lịch các nc Schegen trước khi vào Hà Lan ko?

CVN
06-08-2010, 15:56
Bác scan cái Visa rồi post lên đây cho nó chính xác!

palht
07-08-2010, 07:22
Đây bác ạ! Bác xem thử giùm em nhé.

https://img192.imageshack.us/img192/9650/visaz.jpg (http://img192.imageshack.us/i/visaz.jpg/)

Luna
07-08-2010, 13:53
Chúc mừng Palht có visa nhé, được Mult nữa. Chúc bạn có chuyến du lịch vui vẻ và khám phá nhiều điều thú vị.

hilo
07-08-2010, 16:46

https://img192.imageshack.us/img192/9650/visaz.jpg (http://img192.imageshack.us/i/visaz.jpg/)

Bạn phải nhập cảnh vào Hà Lan trước, sau đó đi chơi các nước Schengen thoải mái. Valid for Netherlands nghĩa là bạn phải nhập cảnh vào châu Âu qua đường HL đầu tiên.

Salguy
07-08-2010, 18:59

Valid for Schengen thì bạn mới ghé đâu trước cũng được:

palht
07-08-2010, 19:42
Bạn Salguy ơi cho mình hỏi cái visa của bạn tí, tại sao duration of stay là 90 ngày mà from với until lại gần 1 năm vậy?

Mình mới check lại trên Wiki thì thấy ghi thế này: "Category D refers to national visa. They are issued by a Schengen state in accordance with its national legislation as with respect to the conditions (however, a uniform sticker is used). The visa also entitles the bearer to stay in other Schengen countries for 3 months in 6 months. Before, April 5, 2010, travel to other Schengen countries was only allowed after the holder had obtained a residence title after arrival in the destination country, or they had been issued the (now defunct) C+D visa."

Căn cứ theo dòng in đậm thì có nghĩa là mình dc tới Pháp trc khi tới HL phải ko nhỉ?

Salguy
08-08-2010, 01:19
Bạn Salguy ơi cho mình hỏi cái visa của bạn tí, tại sao duration of stay là 90 ngày mà from với until lại gần 1 năm vậy?

Có nghĩa là mình được ở tối đa 90 ngày cho mỗi lần đến Schengen. Trong vòng 1 năm mình muốn đến bao nhiêu lần cũng được.
Mình nghĩ bạn nên gọi cho lãnh sự/đại sứ quán Pháp hỏi cho chắc ăn kẻo lại bay vòng vòng.

chiakinguyen
10-08-2010, 18:05
Có nghĩa là mình được ở tối đa 90 ngày cho mỗi lần đến Schengen. Trong vòng 1 năm mình muốn đến bao nhiêu lần cũng được.
Mình nghĩ bạn nên gọi cho lãnh sự/đại sứ quán Pháp hỏi cho chắc ăn kẻo lại bay vòng vòng.

Bạn Salguy ơi, có chắc là mỗi chuyến đi của bạn có thể ở tối đa là 90 ngày không? hay là total tất cả các chuyến trong 1 năm thời hạn visa phải < 90 ngày? Vì mình đã xin vía ở LSQ Đức, cũng 1 năm, họ bảo là total thời gian ở Đức là 90 ngày tối đa (theo mình hiểu là tổng thời gian ở Đức tất cả các lần).
Vì chưa có chuyến nào của mình quá 90 ngày, mà cũng chưa năm nào total các chuyến của mình vượt quá 90 ngày, nên chưa lần nào bị vịn lại để biết là cái nào đúng

TravelBug
11-08-2010, 03:48
Theo tôi hiểu, thì đó có nghĩa là thời hạn 90 ngày lưu trú có hiệu lực trong vòng 1 năm. Có nghĩa là sau 1 năm nếu bạn không xử dụng visa này sẽ hết hiệu lực và vô giá trị.

Salguy
11-08-2010, 08:31
Bạn Salguy ơi, có chắc là mỗi chuyến đi của bạn có thể ở tối đa là 90 ngày không? hay là total tất cả các chuyến trong 1 năm thời hạn visa phải < 90 ngày? Vì mình đã xin vía ở LSQ Đức, cũng 1 năm, họ bảo là total thời gian ở Đức là 90 ngày tối đa (theo mình hiểu là tổng thời gian ở Đức tất cả các lần).
Vì chưa có chuyến nào của mình quá 90 ngày, mà cũng chưa năm nào total các chuyến của mình vượt quá 90 ngày, nên chưa lần nào bị vịn lại để biết là cái nào đúng

DURATION OF STAY: theo mình hiểu là KHOẢNG THỜI GIAN LƯU TRÚ chứ không phải TỔNG THỜI GIAN LƯU TRÚ.
Visa của Hong Kong và Trung Quốc nói rõ là DURATION OF EACH STAY ... AFTER ENTRY nên dễ dàng hiểu là quy định thời gian ở lại tối đa cho mỗi lần lưu trú.
Nhưng khi visa có giá trị 1 tháng, single entry các bạn ấy cho duration of each stay: 7 days, còn multiple entries, giá trị 3 tháng thì lại cho duration of each stay: 14 days.
Cái này lại làm mình lấn cấn như câu hỏi của bạn.

Mình sẽ kiểm tra lại với lãnh sự quán Pháp rồi chia sẻ với bạn sau nhé.

Salguy
11-08-2010, 15:09
DURATION OF STAY: theo mình hiểu là KHOẢNG THỜI GIAN LƯU TRÚ chứ không phải TỔNG THỜI GIAN LƯU TRÚ.
Visa của Hong Kong và Trung Quốc nói rõ là DURATION OF EACH STAY ... AFTER ENTRY nên dễ dàng hiểu là quy định thời gian ở lại tối đa cho mỗi lần lưu trú.
Nhưng khi visa có giá trị 1 tháng, single entry các bạn ấy cho duration of each stay: 7 days, còn multiple entries, giá trị 3 tháng thì lại cho duration of each stay: 14 days.

Mình sẽ kiểm tra lại với lãnh sự quán Pháp rồi chia sẻ với bạn sau nhé.

Mình vừa gọi lãnh sự quán xong.
DURATION OF STAY: Tổng số ngày lưu trú của tất cả các lần nhập cảnh trong thời hạn visa có hiệu lực.
Cám ơn câu hỏi của bạn!

Luna
12-08-2010, 16:53
Chào cả nhà

Em nghe mọi người bàn đến thời hạn ghi ở visa nên hỏi thêm chút xíu luôn, mình chuẩn bị xin visa Bỉ, theo thư mời của người bạn. Thời hạn max họ cho mình đi theo dạng Thăm thân, bạn bè là 90 ngày, xin hỏi cả nhà là lần đầu xin visa mình nên xin luôn 90 ngày có được không ạ? Vì nếu trong thời hạn visa có hiệu lực thì mình có thể đi nhiều lần trong tổng số 90 ngày được cấp. Hay mỗi lần đi là lại xin visa? Mình định đi 1 tháng. Cám ơn cả nhà nhiều.

chiakinguyen
14-08-2010, 08:09
Theo mình biết thì nếu bạn đi lần đầu, lãnh sự quán sẽ không cấp visa nhập cảnh nhiều lần (multiple entries) cho bạn đâu. họ chỉ cho 1 chuyến một thôi. Do đó nếu họ cho thời gian lưu trú 90 ngày thì có nghĩa là bạn phải ở 1 lèo trong khối Schengen 90 ngày, nếu xuất cảnh ra trước 90 ngày thì visa sẽ hết hiệu lực.
Nếu bạn chỉ đi 1 tháng thực tế, bạn vẫn có thể xin 90 ngày, nhưng bạn sẽ phải nộp vé máy bay với ngày đi - ngày về là 90 ngày và quan trọng hơn là bảo hiểm du lịch phải cover đủ 90 ngày đó => nếu bạn chỉ đi thực tế 1 tháng, bạn vẫn phải tốn tiền bảo hiểm du lịch cho 3 tháng. Và vé máy bay giá 3 tháng thì mắc hơn giá vé 1 tháng (nếu bạn nhanh tay chộp được giá rẻ 1 tháng còn available)

chiakinguyen
14-08-2010, 08:12

Cái vía TQ, HK thì mình hiểu. Ví dụ visa 3 tháng mà multiple entries mà duration ò each stay chỉ 14 days, nghĩa là bạn ở HK, TQ, cứ 14 ngày bạn phải xuất cảnh ra, bay vòng vòng đâu đó rồi nhập cảnh vô HK, TQ lại, và lại được ở thêm 14 ngày nữa, rồi cứ quy trình thế trong vòng 3 tháng.
Tất nhiên cách này không có hiệu quả kinh tế chút nào, nhưng đó là diễn giải phần điều kiện của visa theo mình hiểu.

cuachua
17-08-2010, 04:48

Hôm nay có đứa bạn em vừa hỏi. Nó có visa Đức gần giống như thế này. Khác 1 số mục:
- Valid for: Germany
- From: ...... To: ..... em không nhớ chính xác ngày nhưng khoảng From->to là 3 tháng
- Number of entries: 01
Đứa bạn em nó đã sang Đức được 1 tuần và đã book vé máy bay đi du lịch Barcelona 3 ngày. Các bác cho em hỏi visa loại này (cũng loại D) có đi nước khác ngoài Đức không ạ?

Salguy
17-08-2010, 08:40
Hôm nay có đứa bạn em vừa hỏi. Nó có visa Đức gần giống như thế này. Khác 1 số mục:
- Valid for: Germany
- From: ...... To: ..... em không nhớ chính xác ngày nhưng khoảng From->to là 3 tháng
- Number of entries: 01
Đứa bạn em nó đã sang Đức được 1 tuần và đã book vé máy bay đi du lịch Barcelona 3 ngày. Các bác cho em hỏi visa loại này (cũng loại D) có đi nước khác ngoài Đức không ạ?

Quan trọng lần đầu tiên bạn phải nhập cảnh vào nước họ ghi trên visa thôi. Sau đó bạn đi thoải mái qua các nước trong Schengen mà không phải trình visa gì cả. Cứ như mình đi từ tỉnh này qua tỉnh kia vậy. Chỉ khác là có cái border be bé thôi.
Bạn của bạn đang ở Đức thì đi Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha hay ngay cả Thụy Sĩ đều được.

bebibanbanhbeo
17-08-2010, 10:01
Mình chỉ kể kinh nghiệm xin visa ở LSQ Hà Lan:
- Phải có thư mời của cty/cá nhân ở Hà lan mà LSQ có thể kiểm tra được hoặc CM tài chính
- Phải có chương trình cụ thể (từng ngày) ở châu Âu, kèm theo đó là bản in phần book vé máy bay+ khách sạn tương ứng với chương trình đi. Thời gian ở Hà Lan phải nhiều hơn thời gian ở từng nước khác trong khối Schengen (nếu nước nào nhiều hơn --> NV LSQ đề nghị đến nước đó để xin)
- Phần nhân thân, việc làm... đều phải dịch tiếng Anh có cơ quan đóng dấu (không cần dịch từ công chứng)
- CM Tài chính kèm bản chính tất cả các tài sản
Xếp hàng nộp đơn, mình thấy có vài người bị từ chối, nghĩa là bắt đầu khó hơn trước rồi. Có lẽ du lịch tự túc như bạn sẽ không đựợc hoan nghênh đâu. Bạn lại nằm trong nhóm đối tượng rủi ro nhất: < 30 tuổi, chưa lập GĐ (?), chưa từng có vi sa vào Schengen/Anh/Mỹ/Thụy Sĩ/Nhật...
Bạn cứ thử liên hệ thẳng ĐSQ/LSQ để hỏi, tránh trhợp nộp hồ sơ, đóng lệ phí rồi lại loại thì phí tiền.
Chúc may mắn

Cám ơn bạn, mình đã có visa du lịch rồi, không cần giấy mời. Với những giấy tờ như trên, ĐSQ phỏng vấn mình thêm vài câu ngắn gọn nữa là hôm sau mình có visa luôn. Cám ơn sự tự vấn của bạn nhé.

cuachua
17-08-2010, 14:56
Quan trọng lần đầu tiên bạn phải nhập cảnh vào nước họ ghi trên visa thôi. Sau đó bạn đi thoải mái qua các nước trong Schengen mà không phải trình visa gì cả. Cứ như mình đi từ tỉnh này qua tỉnh kia vậy. Chỉ khác là có cái border be bé thôi.
Bạn của bạn đang ở Đức thì đi Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha hay ngay cả Thụy Sĩ đều được.

Em vừa tìm được cái này trên website của Bộ Ngoại Giao Đức:

National Visa (Type D Visa)
This visa is a long-term national visa meant for stays in Germany exceeding three months. German national visas (residence permit and settlement permit) enable their holders to:

* take up temporary or permanent residence in Germany
* for the purpose set out in the visa, and
* to transit through other Schengen States in order to reach Germany

Nếu như thế này, mình đã vào Đức rồi, tức là qua khâu transit rồi, thì em sợ không sang nước khác được nữa :(. Thường là như bọn em sang đây học, được cấp VISA loại D, sang đến đây xin giấy của trường, rồi đi xin resident permit, sau đó đi đâu mới đi. Nhưng đứa bạn em, giờ chưa nhập học, chưa có đủ giấy tờ cần thiết, nên chưa xin được resident permit, thế mà nó đã mua vé đi Barca rồi :(

Salguy
17-08-2010, 22:50
Em vừa tìm được cái này trên website của Bộ Ngoại Giao Đức:

Nếu như thế này, mình đã vào Đức rồi, tức là qua khâu transit rồi, thì em sợ không sang nước khác được nữa :(. Thường là như bọn em sang đây học, được cấp VISA loại D, sang đến đây xin giấy của trường, rồi đi xin resident permit, sau đó đi đâu mới đi. Nhưng đứa bạn em, giờ chưa nhập học, chưa có đủ giấy tờ cần thiết, nên chưa xin được resident permit, thế mà nó đã mua vé đi Barca rồi :(

Theo mình nghĩ:
to transit through other Schengen States in order to reach Germany => quá cảnh vào nước nào đó trước khi đến Đức.
Bạn của bạn đã ở Đức rồi tức là đang ở Schengen. Trong Shengen với nhau đi thoải mái bạn ạ.

cuachua
18-08-2010, 04:07
Theo mình nghĩ:
to transit through other Schengen States in order to reach Germany => quá cảnh vào nước nào đó trước khi đến Đức.
Bạn của bạn đã ở Đức rồi tức là đang ở Schengen. Trong Shengen với nhau đi thoải mái bạn ạ.

Hôm nay, bạn em đã viết mail hỏi ĐSQ Đức tại VN rồi. Đúng là Visa này chỉ transit được thôi. Đã sang Đức rồi thì không đi sang nước khác (kể cả trong khối Schengen) được nữa. Muốn đi thì phải làm resident permit thì mới đi được.

Salguy
18-08-2010, 10:19
Hôm nay, bạn em đã viết mail hỏi ĐSQ Đức tại VN rồi. Đúng là Visa này chỉ transit được thôi. Đã sang Đức rồi thì không đi sang nước khác (kể cả trong khối Schengen) được nữa. Muốn đi thì phải làm resident permit thì mới đi được.

Bạn ơi!
Mình vào Pháp sau đó đi tứ tung (đường bộ) trong các nước thuộc Schengen từ nước này sang nước khác nhưng không cần trình pasport/visa gì cả.

HungGal
19-08-2010, 08:55
Bạn ơi!
Mình vào Pháp sau đó đi tứ tung (đường bộ) trong các nước thuộc Schengen từ nước này sang nước khác nhưng không cần trình pasport/visa gì cả.

Bác nói cũng không sai, nhưng em có 1 lần đi đường bộ qua biên giới Hà lan - Đức bị kiểm tra rồi. Lần đó đi qua biên giới một quãng thì có xe cảnh sát đuổi theo chặn lại kiểm tra giấy tờ, may quá có visa schengen không là ăn đòn. Cho nên vụ đường bộ cũng hên xui thôi.

Valentine
20-08-2010, 21:24

Mình nghĩ cái này giống visa MVV của Hà Lan đối với trường hợp đi du học, phải làm xong réident permit rồi mới đi sang các nước khác trong Schengen được.

Valentine
20-08-2010, 21:43

Cho mình hỏi bạn mail cho DSQ Đức ở địa chỉ nào? Link Liên hệ trên trang web của DSQ à? Tks!

cuachua
22-08-2010, 15:10
Bác nói cũng không sai, nhưng em có 1 lần đi đường bộ qua biên giới Hà lan - Đức bị kiểm tra rồi. Lần đó đi qua biên giới một quãng thì có xe cảnh sát đuổi theo chặn lại kiểm tra giấy tờ, may quá có visa schengen không là ăn đòn. Cho nên vụ đường bộ cũng hên xui thôi.
Bạn mình đã hỏi ở 2 nơi rồi: viết mail cho ĐSQ Đức tại VN, ra sở ngoại kiều ở Đức để hỏi. Câu trả lời giống nhau: Visa loại D, Valid for Germany kiểu như thế này không phải Visa Schengen, nên đã đến Đức rồi thì không đi ra nước ngoài được.
Còn đúng như bạn Salguy nói, mình đi đường bộ nếu không ai kiếm tra thì không sao, nhưng nếu bị kiểm tra thì mình nghĩ sẽ có vấn đề. Bạn mình thì định đi Barca bằng máy bay, nên việc kiểm tra passport là không tránh khỏi. Mặc dù vậy, có thể nhân viên làm thủ tục check in ở sân bay sẽ không quan tâm đến tính valid của VISA của bạn (mình đã gọi điện hỏi Germanwings) vì bay trong Schengen gần giống như bay nội địa, người ta chỉ cần ID card có ảnh, không nhất thiết phải passport, nhưng mình phải tự chịu trách nhiệm về tính hợp lệ của visa.
Nói về việc đi lại bằng đường bộ trong Schengen. Năm ngoái, từ Đức mình đã 1 lần sang Czech, 1 lần sang Hà Lan bằng tầu hỏa. Lúc đi từ Đức thì không ai kiểm tra gì cả, nhưng lúc quay về từ Czech hay Hà Lan, đến biên giới với Đức mình đều bị kiểm tra.

Cho mình hỏi bạn mail cho DSQ Đức ở địa chỉ nào? Link Liên hệ trên trang web của DSQ à? Tks!
Bạn mình gửi tới email như ở trên website của ĐSQ thôi.

Bill Clinton
23-08-2010, 09:43
Bạn mình đã hỏi ở 2 nơi rồi: viết mail cho ĐSQ Đức tại VN, ra sở ngoại kiều ở Đức để hỏi. Câu trả lời giống nhau: Visa loại D, Valid for Germany kiểu như thế này không phải Visa Schengen, nên đã đến Đức rồi thì không đi ra nước ngoài được.
Còn đúng như bạn Salguy nói, mình đi đường bộ nếu không ai kiếm tra thì không sao, nhưng nếu bị kiểm tra thì mình nghĩ sẽ có vấn đề. Bạn mình thì định đi Barca bằng máy bay, nên việc kiểm tra passport là không tránh khỏi. Mặc dù vậy, có thể nhân viên làm thủ tục check in ở sân bay sẽ không quan tâm đến tính valid của VISA của bạn (mình đã gọi điện hỏi Germanwings) vì bay trong Schengen gần giống như bay nội địa, người ta chỉ cần ID card có ảnh, không nhất thiết phải passport, nhưng mình phải tự chịu trách nhiệm về tính hợp lệ của visa.
Nói về việc đi lại bằng đường bộ trong Schengen. Năm ngoái, từ Đức mình đã 1 lần sang Czech, 1 lần sang Hà Lan bằng tầu hỏa. Lúc đi từ Đức thì không ai kiểm tra gì cả, nhưng lúc quay về từ Czech hay Hà Lan, đến biên giới với Đức mình đều bị kiểm tra.

Bạn mình gửi tới email như ở trên website của ĐSQ thôi.

Khi nào trong visa của bạn có chữ Schengen Visa thì bạn mới đi trong các nước schengen được.

Bạn nói là đi máy bay trong các nước schengen là giống như đi nội địa là đúng nhưng chỉ áp dụng cho công dân các nước đó thôi chứ bạn làm gì có ID card. Passport của bạn phải có giá trị đi trong Schengen

langit
23-08-2010, 23:56
Em đang đợi visa để tái xuất lại giang hồ đây. Chẹp

LinhEvil
24-08-2010, 09:53
Em đang đợi visa để tái xuất lại giang hồ đây. Chẹp

Khoe vớ khoe vẩn, oánh đấy!

langit
24-08-2010, 20:29
Khoe vớ khoe vẩn, oánh đấy!

Cho người ta khoe tí. Bao ngày em đợi em mong, bây giờ em đã có vòng đeo tai. :D> Sau 9 tháng đi nhẹ nói khẽ cười duyên và ba tháng biệt giam giờ em mới trở lại với đời nên hơi xốn xang tí. Chị Evil tha cho em ạ

bumcheo
01-09-2010, 22:37
Mình là lính mới toang đang rất muốn đi Ý thăm vợ đang du học bên ấy vào cuối năm. Giấy tờ hiện tại của mình chỉ là 1 tài khoản ngân hàng 500tr(mới làm), giấy đăng ký kết hôn(mới cưới)
Vợ mình đi du học theo dạng học bổng (1200E 1 tháng) còn mình mở 1 cửa hàng nhỏ tại nhà nên khó mà chứng minh tài chính được.
Theo các bác thì có dịch vụ nào giúp mình hok?
Cám ơn các bác nhiều,

Faraway
09-09-2010, 14:17
Bạn nào có kinh nghiệm xin Visa du lich Châu Âu chỉ mình với? Hiện tại mình có bạn ở Pháp nhưng bạn mình hiện là sv nên ko thể viết thư mời cho mình được. Mà mình nghe nói tụi Pháp nó ko cấp visa du lịch tự túc thì phải. Nên mình đang định làm qua ĐSQ Ý hoặc Hà Lan vì nghe nói ở đấy dễ hơn. Mình hiện đang độc thân <30 tuổi. Hiện tại mình làm cho công ty của gia đình có được ko nhỉ? Có cần thiết phải cty Nhà nước ko? Nhung tk cua mình thì hiện tại có khoảng 10,000 USD, Credit card có khoảng 48 tr. Ngoài ra thẻ Visa debit của mình có khoảng 100tr nữa có okie ko? Nếu nộp ở 1 trong 2 ĐSQ trên có phải viết thư giải trình tại sao lại đi du lịch 1 mình như bọn Pháp yêu cầu ko nhỉ? Có bạn nào biết chỉ mình với? Thanks all!

Gaubeo
15-09-2010, 12:28
Mình đã xin visa du lịch tự túc tại ĐSQ Pháp và được cấp sau khi được mời lên phỏng vấn.

Ngay từ khi nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc mình rất tự tin là sẽ được, vì quan trọng nhất là làm đúng các hồ sơ, giấy tờ yêu cầu - bạn vào website của ĐSQ Pháp ở VN để tìm thông tin chi tiết về các loại hồ sơ.

Sau khi bạn nghiên cứu các hồ sơ cần làm kỹ rồi (tự nghiên cứu), thì mình có gợi ý với mấy vấn đề mà có thể bạn sẽ thấy khó khăn giống như mình lúc đó như sau:

1. Mở thẻ Master hoặc Visa tại VCB, đút tiền vào thẻ bằng cách mở STK để bảo đảm cho hạn mức chi tiêu của thẻ, khoảng 80USD x số ngày bạn dự định đi du lịch, sau đó VCB sẽ phát hành cho bạn 1 xác nhận số dư hoặc số tiền hạn mức của thẻ - đây là chứng từ chứng minh tài chính khi đi du lịch tự túc.
2. Đặt phòng khách sạn/hostel trong suốt thời gian ở Pháp (lưu ý số ngày ở Pháp phải chiếm trên 50% tổng số ngày đi du lịch thì mới được ĐSQ Pháp cấp visa - đợt mình xin visa sơ ý số ngày ở Bỉ nhiều hơn nên phải sửa lại và phỏng vấn trực tiếp). Việc đặt phòng thì rất đơn giản bạn vào www.hostelworld.com để book phòng ở Pháp và trả trước cọc 10%, sau khi được cấp visa bạn có thể cancel phòng đã đặt ở Pháp và dùng tiền đó để đặt ở các điểm đến khác Pháp (họ không trả lại tiền nhưng cho dùng tiền để đặt tiếp).

Còn lại các hồ sơ khác bạn đều có thể tự làm được. Cơ quan xác nhận bạn xin ở đâu xác nhận cũng được, cơ quan gia đình thì xác nhận lương và chức danh cao lên một chút bạn ạ, người ta không phân biệt cơ quan nhà nước với tư nhân đâu.

Việc viết thư giải trình tại sao đi du lịch 1 mình là người ta cho bạn cơ hội để nói về điều mình định làm thật sự đấy, hãy viết thật hay về sở thích "phượt" là bạn sẽ qua thôi. Mình trước đây cũng phải viết 1 bức thư lâm ly về việc mình muốn đến Bruges của Bỉ vì mê cảnh thanh bình ở đây sau khi xem phim IN BRUGES. (Thực chất ĐSQ ở đâu cũng thế người ta sợ mình đi 1 mình thì dễ trốn lại nên muốn kiểm tra thông qua việc yêu cầu mình cung cấp thông tin về điều mà người ta đang nghi hoặc 1 cách cụ thể).

Bạn nên cố gắng ở ĐSQ Pháp, vì Ý hay Hà Lan thì cũng vậy thôi, nhưng sẽ khó khăn vì VNA ko có đường bay thẳng qua 2 nước này việc đi máy bay sang Châu Âu qua đường Pháp, Đức là tiện nhất.

Nếu có gì cần tư vấn thêm khi làm thủ tục mình sẵn sàng giúp đỡ

bomby
15-09-2010, 13:32
@Faraway: Mình thấy book phòng cũng có thể book ở hệ thống ibishotel có trên toàn Châu Âu, cho đỡ mất phí đặt cọc 10%, xin được visa thì hủy không tốn xu nào hết, rồi book lại bên hostel để ở thực sự bạn ạ. Và trong lịch trình đi du lịch phải khớp với lịch book hotel. Lãnh sự Pháp ko khó đâu bạn. Nhưng như mình cũng từng nói ở mục này, lãnh sự có thể yêu cầu sao kê tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất của bạn đó. Good luck bạn nha ^^

tran huy dat
15-09-2010, 17:53
các anh chị phượt nhà mình cho em hỏi em rất muốn đi du lịch châu âu < ý , pháp , bỉ , hà lan > khoảng 2 tuần vào năm tới .thủ tục visa thì em đẵ tìm hiểu nhiều rồi nhưng có vấn đề là chứng minh công việc và đồng ý cho nghỉ phép của cơ quan . nhưng hiện nay em đang làm tự do không làm cho một công ty nào cả , vậy khi nộp hồ sơ vào DSQ thì em phải khai như thế nào trong hồ sơ và phải chuẩn bị những giấy tờ gì, em cảm ơn các bác nhiều lắm . châu á thì em đi nhiều rồi , năm 2009 thì em có đi nga < russia> du lịch một tuần , tháng 8/2010 thì em có đi ai cập và ấn độ du lich 2 tuần , nhưng châu âu trong khối EU thì đây là lần đầu tiên. em cũng không biết là visa có khó không nhưng hy vọng là sẽ thành công . em mong các bác chỉ dẫn em với . thanks các bác rất nhiều

Faraway
16-09-2010, 11:36
Mình đã xin visa du lịch tự túc tại ĐSQ Pháp và được cấp sau khi được mời lên phỏng vấn.

Ngay từ khi nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc mình rất tự tin là sẽ được, vì quan trọng nhất là làm đúng các hồ sơ, giấy tờ yêu cầu - bạn vào website của ĐSQ Pháp ở VN để tìm thông tin chi tiết về các loại hồ sơ.

Sau khi bạn nghiên cứu các hồ sơ cần làm kỹ rồi (tự nghiên cứu), thì mình có gợi ý với mấy vấn đề mà có thể bạn sẽ thấy khó khăn giống như mình lúc đó như sau:

1. Mở thẻ Master hoặc Visa tại VCB, đút tiền vào thẻ bằng cách mở STK để bảo đảm cho hạn mức chi tiêu của thẻ, khoảng 80USD x số ngày bạn dự định đi du lịch, sau đó VCB sẽ phát hành cho bạn 1 xác nhận số dư hoặc số tiền hạn mức của thẻ - đây là chứng từ chứng minh tài chính khi đi du lịch tự túc.
2. Đặt phòng khách sạn/hostel trong suốt thời gian ở Pháp (lưu ý số ngày ở Pháp phải chiếm trên 50% tổng số ngày đi du lịch thì mới được ĐSQ Pháp cấp visa - đợt mình xin visa sơ ý số ngày ở Bỉ nhiều hơn nên phải sửa lại và phỏng vấn trực tiếp). Việc đặt phòng thì rất đơn giản bạn vào www.hostelworld.com để book phòng ở Pháp và trả trước cọc 10%, sau khi được cấp visa bạn có thể cancel phòng đã đặt ở Pháp và dùng tiền đó để đặt ở các điểm đến khác Pháp (họ không trả lại tiền nhưng cho dùng tiền để đặt tiếp).

Còn lại các hồ sơ khác bạn đều có thể tự làm được. Cơ quan xác nhận bạn xin ở đâu xác nhận cũng được, cơ quan gia đình thì xác nhận lương và chức danh cao lên một chút bạn ạ, người ta không phân biệt cơ quan nhà nước với tư nhân đâu.

Việc viết thư giải trình tại sao đi du lịch 1 mình là người ta cho bạn cơ hội để nói về điều mình định làm thật sự đấy, hãy viết thật hay về sở thích "phượt" là bạn sẽ qua thôi. Mình trước đây cũng phải viết 1 bức thư lâm ly về việc mình muốn đến Bruges của Bỉ vì mê cảnh thanh bình ở đây sau khi xem phim IN BRUGES. (Thực chất ĐSQ ở đâu cũng thế người ta sợ mình đi 1 mình thì dễ trốn lại nên muốn kiểm tra thông qua việc yêu cầu mình cung cấp thông tin về điều mà người ta đang nghi hoặc 1 cách cụ thể).

Bạn nên cố gắng ở ĐSQ Pháp, vì Ý hay Hà Lan thì cũng vậy thôi, nhưng sẽ khó khăn vì VNA ko có đường bay thẳng qua 2 nước này việc đi máy bay sang Châu Âu qua đường Pháp, Đức là tiện nhất.

Nếu có gì cần tư vấn thêm khi làm thủ tục mình sẵn sàng giúp đỡ

Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã tư vấn cho mình nhé! Mình đã quyết định làm qua ĐSQ Hà Lan và mình giải trình là mình sẽ đi du lịch với bạn mình từ Pháp sang. Hiện tại hồ sơ của mình có những giấy tờ sau:
1. Thẻ credit card hạn mức xác nhận của Ngân hàng là 48 tr
2. Thẻ Tiết Kiệm tại NH có xác nhận : 50tr và 10,000 USD
3. Hợp đồng lao động, Đơn xin nghỉ phép và Sao kê NH 3 tháng gần nhất (vì cty mình Ck lương qua NH). Mình xác nhận với chức danh Sale Manager. Cái này mình ko dịch công chứng mà tự dịch sang tiếng Anh rùi đóng dấu cty có được ko?
4. Vé máy bay từ HN - Ams và về từ Paris - HN, booking khách sạn tương ứng với số ngày mình ở HL, Bỉ và Pháp, Bảo hiểm du lịch ( Tất cả chỉ có booking thôi).
5. Thư giải trình về chuyến đi. Trong thư mình nói rõ là mình đi với bạn từ Pháp sang, và ghi cụ thể lịch trình chuyến đi. Mình sẽ đi qua Hà Lan rồi Bỉ đến Pháp. Bạn thấy có được ko? Bạn mình nó đã scan cho mình cái Photo Titre ( Thẻ cư trú) của nó để cm nó ở Pháp. Mình đang định book vé tàu cho nó đi từ Paris sang Hà Lan khớp với ngày mình đi.
Bạn xem còn nên bổ sung cái gì ko nhỉ? Chỉ giúp mình với? Cảm ơn các bạn nhiều nhé!
Khi phỏng vấn ĐSQ nó sẽ hỏi gì nhi? Mình chỉ lo phỏng vấn thôi, sợ trả lời sai cái gì ấy.

tran huy dat
16-09-2010, 19:33
em cảm ơn bác faraway nhiều lắm . em cũng đa tìm hiểu nhiều rồi về visa EU NHƯNG ngại một vấn đề là chứng minh về công việc , em nghe thấy nhiều thông tin là DSQ sẽ kiểm tra về công việc của mình nên em không dám xin chứng nhận từ một công ty khác mà mình không làm việc , hiện em làm quản ly cho một quán bar chuyên phục phụ khách du lịch , không hợp đồng lao động , không phải trả tiền thuế , làm theo kiểu " work under table " tiền bo < típ> rất nhiều nên tiết kiệm cũng để ra được khoảng hơn 10 ngàn đô . vì tính thích đi du lịch mà thich đi theo kiểu ba lô nên mới quyết định làm một chuyến châu âu xem cái sứ sở mơ ước đó ra sao và không biết nó đẹp như thế nào mà nhiều người ca ngợi thế , vậy làm việc theo kiểu của em thì mình sẽ phải giải trình như thế nào . em bối rối quá mong các bác giúp em với . em cảm ơn nhiều

kitara
23-09-2010, 08:11
Chào các anh chị,

Em sắp qua Ba lan theo visa loại D (1 năm. du học). Em transit qua Đức khoảng 6 tiếng (từ 6h30 đến 14h15 là bay). Visa của em là Single entry.

Em được biết là Ba lan và Đức đềutrong schengen, như vậy khi em transit ở Đức thì em có thể xin ra ngoài sân bay, vào thành phố chơi vài tiếng không ạ? Trên cái visa của em nó ghi là Valid for Polska (tức là Ba lan thôi ạ).
Có cần những giấy tờ hay thủ tục gì không ạ? (nhập cảnh vào Đức? ). Sau đó quay lại sân bay để làm thủ tục check-in đi Ba lan thì có gặp thủ tục gì khó khăn ko ạ?

Em cảm ơn :D

Rome
23-09-2010, 19:26
Trên cái visa của em nó ghi là Valid for Polska (tức là Ba lan thôi ạ).

Trên visa của bạn có câu này và bạn tự dịch ra đc thì còn vào đây hỏi làm gì nữa?

kitara
23-09-2010, 22:30
bạn em bảo là visa loại D đc transit ở 1 nc trong schegen không qua 5 ngày, nên ko biết có ra ngoài sân bay ở frankfurt chơi đc ko? em ko rõ em mới hỏi lại cho chắc ạ. :-??

hilo
25-09-2010, 22:31
@Faraway và Tranhuydat: với mỗi trường hợp thì ĐSQ yêu cầu có thể khác nhau đôi chút về chi tiết trong thủ tục giấy tờ. Nên để yên tâm nhất là các bạn gọi điện thẳng cho ĐSQ HL tại VN để hỏi, người ta sẽ tư vấn tận tình cho các bạn.

Theo mình biết thì hiện nay xin visa vào EU qua ngả HL là tương đối thuận lợi. Các giấy tờ như hợp đồng lao động, sổ tiết kiệm, đơn xin nghỉ phép, quyết định cho nghỉ phép thì các bạn tự dịch tiếng Anh đính kèm vào cũng được, không cần dịch công chứng.

Nếu bạn đang làm cho cty, có hợp đồng lao động đàng hoàng thì đsq chỉ kiểm tra tài chính, không bắt "thế chấp". Còn bạn Tran Huy Dat, vì là freelancer nên có thể ĐSQ sẽ giữ bản gốc sổ tiết kiệm của bạn để "làm tin".

Nộp hồ sơ ở đsq HL, nhân viên lãnh sự chỉ kiểm tra hồ so, hỏi lại 1 số thông tin chung chung thôi, không có phỏng vấn gì phức tạp cả.

aroundtheworld85
27-09-2010, 21:14
Em là người mới tham gia diễn đàn, em vừa mới bị từ chối visa đi du lịch khi xin tu ĐSQ Pháp tại Sài Gòn. Tình hình là em được nghỉ tháng 10, vậy bây giờ em có nên apply visa lại 1 lần nữa khong? Tại vì thật sự em rất muốn đi du lịch bụi, và muốn ngắm mùa thu ở châu Âu. Hồ sơ đợt rồi em nộp đầy đủ hết mà không hiểu sao vẫn bị từ chối, passport thì đi vài 3 nước chấu Á: Malay, Indo, China. Em đang làm cho công ty của gia đình. Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ, bây giờ em nên apply visa lại khong? Va nếu nên thì làm ở Pháp hay ở DSQ khác cho dễ dàng hơn. Thật ra la em rất tự tin với hồ sơ của minh nên mới xin ở Pháp. Ai dè. Hôm nay nhận đuơc tin mà thất vọng dễ sợ. Buồn thì ko buồn lắm. Mong anh chị cô bác nào có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em đuơc không ah? Em xin chân thành cảm ơn!

Songdong
28-09-2010, 00:03
Nếu vậy để em tuyển ít lao động đi, kiếm khối tiền đấy (NT)(NT)

:T

Faraway
29-09-2010, 08:57
Mình đã nộp đơn xin visa vào ĐSQ Hà Lan ngày hôm qua. Chị nhân viên lãnh sự chỉ giữ lại mấy giấy tờ thôi và bảo mình là 2 tuần nữa gọi điện lại. Ko biết kết quả của mình như thế nào nữa. Lo lắng quá trời. Mà 2 tuần nữa thì gần ngày đi quá, mình có nên gọi điện trước mấy hôm ko nhỉ? Bạn nào biết tư vấn cho mình với! Thanks cả nhà nhiều!

hilo
01-10-2010, 20:23
Bạn Faraway lo lắng làm gì cho mệt người. Được thì sẽ được, mà không được thì sẽ không được, lo lắng cũng có giải quyết được việc gì đâu? Nếu không cần phải biết kết quả sớm để trả tiền vé máy bay hay tiền ks thì bạn cứ đợi 2 tuần thôi, gần ngày đi cũng có vấn đề gì đâu. Tất nhiên bạn gọi điện sớm cũng được, không phải vì bạn gọi giục mà người ta từ chối cấp visa đâu.

Mình biết 1 số người xin visa HL, tối 7h máy bay cất cánh mà 3h chiều vẫn ngồi đợi visa ở ĐSQ kìa. Vậy mà cuối cùng cũng xong hết, hehe.

Me07
01-10-2010, 21:03
Chào mọi người. Mình đang ở Dức, nhưng muốn bố mẹ mình đã nghỉ hưu rùi sang Đức chơi bằng Visa du lịch 3 tháng thì xin Visa du lịch vào nước nào thì tốt nhất, vì xi Visa du lịch vào Đức không có mà chỉ cho thăm thân thôi. Thủ tục làm thế nào để có được visa 3 tháng... Mong mọi người cho ít kinh nghiệm. Cảm ơn nhiều

madeinVN
09-10-2010, 21:36
Dạ cả nhà cho em hỏi tí với ạ. Chả là em mới nộp hồ sơ visa Pháp hôm 6.9, nhưng vì em chỉ làm theo hdẫn trong trang web của LSQ SG nên em không có viết cái purpose và plan ở Pháp. Mà hôm em nộp hồ sơ thì cũng chẳng pv gì sất, cái cô nhận hồ sơ chỉ hỏi vài câu, nhưng không hỏi em định đến Pháp làm gì, có kế hoạch đi thế nào, rồi cô ấy kêu đưa pasport cho cô ấy đóng cạch 1 phát là đã xin visa vào Pháp ngày này tháng này tại nơi đây (chắc để mà có bị trượt visa thì đi đâu họ cũng còn biết, hic hic), rồi trả pasport về cho em, hẹn 15 này gọi điện lên hỏi kết quả.

Em lo quá. Không biết em có nên viết cái plan và purpose đem lên bổ túc hồ sơ không ạ?

Em đi trong nước thì nhiều rồi nhưng chưa đi ngoài nước lần nào nên chả có kinh nghiệm gì sất, có bác nào có cao kiến gì chỉ em với ạ :D

Salguy
09-10-2010, 21:47
Dạ cả nhà cho em hỏi tí với ạ. Chả là em mới nộp hồ sơ visa Pháp hôm 6.9, nhưng vì em chỉ làm theo hdẫn trong trang web của LSQ SG nên em không có viết cái purpose và plan ở Pháp. Mà hôm em nộp hồ sơ thì cũng chẳng pv gì sất, cái cô nhận hồ sơ chỉ hỏi vài câu, nhưng không hỏi em định đến Pháp làm gì, có kế hoạch đi thế nào, rồi cô ấy kêu đưa pasport cho cô ấy đóng cạch 1 phát là đã xin visa vào Pháp ngày này tháng này tại nơi đây (chắc để mà có bị trượt visa thì đi đâu họ cũng còn biết, hic hic), rồi trả pasport về cho em, hẹn 15 này gọi điện lên hỏi kết quả.

Em lo quá. Không biết em có nên viết cái plan và purpose đem lên bổ túc hồ sơ không ạ?

Em đi trong nước thì nhiều rồi nhưng chưa đi ngoài nước lần nào nên chả có kinh nghiệm gì sất, có bác nào có cao kiến gì chỉ em với ạ :D

Nếu thiếu hoặc cần bổ sung gì thì cái cô ấy đã kêu bạn làm rồi. Bạn cứ đợi đến 15 ngày rồi gọi lên hỏi.
Good luck!

madeinVN
09-10-2010, 21:57
sao em tìm mãi k thấy cái nút thank nhở? em muốn thank cho bác Salguy phát :D

Em cũng biết là thiếu thì họ sẽ gọi, nhưng mà cứ đợi k thế này thì em cũng hồi hộp quá, mà nếu mình gọi hỏi kết quả sớm hơn có được k bác nhờ, như ngày 13, 14 chẳng hạn (em cứ là em hồi hộp lắm, ăn chơi mà :D)

Salguy
09-10-2010, 23:49
sao em tìm mãi k thấy cái nút thank nhở? em muốn thank cho bác Salguy phát :D

Em cũng biết là thiếu thì họ sẽ gọi, nhưng mà cứ đợi k thế này thì em cũng hồi hộp quá, mà nếu mình gọi hỏi kết quả sớm hơn có được k bác nhờ, như ngày 13, 14 chẳng hạn (em cứ là em hồi hộp lắm, ăn chơi mà :D)

Mấy chị ở LSQ Ho Chi Minh có chị khó tính lắm. Bạn hỏi trước có khi bị la. Mà cũng có khi mấy chị đó chọc quê bạn cho vui nữa.
Chị nói giọng miền Nam dễ thương, nhẹ nhàng, căn dặn kỹ. Hai chị giọng bắc khó chịu nhưng biết ý vẫn ok.

madeinVN
10-10-2010, 11:24
Mấy chị ở LSQ Ho Chi Minh có chị khó tính lắm. Bạn hỏi trước có khi bị la. Mà cũng có khi mấy chị đó chọc quê bạn cho vui nữa.
Chị nói giọng miền Nam dễ thương, nhẹ nhàng, căn dặn kỹ. Hai chị giọng bắc khó chịu nhưng biết ý vẫn ok.

Uầy, thế thì mình có cách nào không hở bác? Em hận là em biết đến Phượt trễ quá :((

Faraway
13-10-2010, 14:57
Cả nhà có ai rành vụ này ko giúp em với. Em đã xin được visa Schengen tai DSQ Ha Lan. Nó đề là: Valid for Shengenstaten thi có phải là em nhập cảnh nước nào trước cũng được ko?

Salguy
13-10-2010, 15:18
Uầy, thế thì mình có cách nào không hở bác? Em hận là em biết đến Phượt trễ quá :((
Nếu lần đầu bạn xin visa Schengen thì chờ hơi bị lâu. Bạn cứ gọi trước hẹn hỏi cũng được. Nếu mấy chị ấy la thì năn nỉ cũng trả lời à.:D

Cả nhà có ai rành vụ này ko giúp em với. Em đã xin được visa Schengen tai DSQ Ha Lan. Nó đề là: Valid for Shengenstaten thi có phải là em nhập cảnh nước nào trước cũng được ko?

Bạn có thể vào hoặc đi nước nào trong khối Schengen đều được (có Thụy Sĩ nhưng trừ Anh).

madeinVN
14-10-2010, 10:46

Chẹp, ước gì mình được như anh ý ... :D

madeinVN
14-10-2010, 15:47
Ôi, buồn ... Em mới gọi điện hỏi kết quả, fail 1 cách thê thảm :( Cảm giác thấy nó hẫng hẫng thế nào ấy, dù cũng biết là hên xui, nhưng khi biết rõ thì lại buồn kinh khủng ...

Thế là bao nhiêu hồi hộp, mong chờ, dự định tan tành theo cái visa :(

Theo ý mọi người thì em có nên nộp lại hồ sơ xin visa không ạ, hoặc là xin visa ở sứ quán khác có được không ạ? ...

Salguy
14-10-2010, 16:30
Ôi, buồn ... Em mới gọi điện hỏi kết quả, fail 1 cách thê thảm :( Cảm giác thấy nó hẫng hẫng thế nào ấy, dù cũng biết là hên xui, nhưng khi biết rõ thì lại buồn kinh khủng ...

Thế là bao nhiêu hồi hộp, mong chờ, dự định tan tành theo cái visa :(

Theo ý mọi người thì em có nên nộp lại hồ sơ xin visa không ạ, hoặc là xin visa ở sứ quán khác có được không ạ? ...

Chia buồn cùng bạn!
Theo một số bạn đã thì có thể xin visa đi du lịch tự túc từ LSQ Ý khá dễ. Nhưng bạn chỉ được đi Ý và visa cấp đúng theo số ngày bạn đi du lịch.
Chúc bạn may mắn!

madeinVN
14-10-2010, 16:44
Anh Salguy ơi cho em hỏi tí với. Em có người bạn học bên Hà Lan, mà nghe mọi người nói là xin visa HL dễ dàng hơn những nơi khác ạ? Vì em không muốn phiền bạn nên em tự làm hồ sơ xin visa Pháp, vậy nếu giờ em nhờ bạn em làm thư mời thì liệu có ổn không ạ? Vì em đã bị bên LSQ Pháp từ chối thì khả năng bị từ chối nữa có cao không ạ?

Salguy
14-10-2010, 18:23
Anh Salguy ơi cho em hỏi tí với. Em có người bạn học bên Hà Lan, mà nghe mọi người nói là xin visa HL dễ dàng hơn những nơi khác ạ? Vì em không muốn phiền bạn nên em tự làm hồ sơ xin visa Pháp, vậy nếu giờ em nhờ bạn em làm thư mời thì liệu có ổn không ạ? Vì em đã bị bên LSQ Pháp từ chối thì khả năng bị từ chối nữa có cao không ạ?

Bạn nên gọi trực tiếp LSQ/ĐSQ Hà Lan hỏi thủ tục cần những gì. Việc LSQ Pháp từ chối cấp visa vì lý do và giấy tờ của bạn chưa thuyết phục. Mình chỉ mới xin visa từ LSQ Pháp thôi.

thuntq
15-10-2010, 00:17
Các bạn ơi, cho mình hỏi tí, có ai đã xin visa vào Áo chưa? có dễ không vậy? Mình được người bạn là người Áo mời qua chơi vào dịp Noel năm nay, về chi phí bạn mình lo đầy đủ hết từ thư mời, vé máy bay, chỗ ăn ở, chứng minh tài chánh ở bên đó. Vậy mình cần thủ tục gì nữa? Mình cũng nghe nói là xin visa vào Áo thì mình phải trực tiếp ra Hà Nội phải không? Mình chỉ mới đi du lịch được có 3 nước thôi (Sin, HongKong và Campuchia), chưa đi các nước châu Âu lần nào nên mình không biết có được chấp nhận không nữa. Mình mới đăng ký làm thành viên trong trang này, nên có nhiều thắc mắc, các bạn giúp dùm nha. Cám ơn rất nhiều.

Xe Lu
20-10-2010, 19:19
Mình chưa xin VISA Áo bao giờ nhưng tin là nếu bác có bạn là người Áo mời, bác nộp đủ giấy tờ theo hồ sơ được yêu cầu thì sẽ xin được thôi.

Bác nên đến / điện thoại đến Đại sứ quán /Lãnh sự quán của Áo để được hướng dẫn cụ thể.
http://www.bmeia.gv.at/vn/botschaft/hanoi/ratgeber/ihre-reise-nach-oesterreich/visa-informationen.html

Lãnh sự quán CH Áo tại tp.HCM:
http://www.mofahcm.gov.vn/vi/coquan_dd/nr050713161848/ns100108142451#ootVpSCrqxoA

thuntq
21-10-2010, 22:39
Mình chưa xin VISA Áo bao giờ nhưng tin là nếu bác có bạn là người Áo mời, bác nộp đủ giấy tờ theo hồ sơ được yêu cầu thì sẽ xin được thôi.

Bác nên đến / điện thoại đến Đại sứ quán /Lãnh sự quán của Áo để được hướng dẫn cụ thể.
http://www.bmeia.gv.at/vn/botschaft/hanoi/ratgeber/ihre-reise-nach-oesterreich/visa-informationen.html

Lãnh sự quán CH Áo tại tp.HCM:
http://www.mofahcm.gov.vn/vi/coquan_dd/nr050713161848/ns100108142451#ootVpSCrqxoA

Cám ơn bạn nha, để mình liên hệ đến hai nơi này xem sao, có gì mình sẽ chia sẻ với các bạn ở đây. Bạn mình đã gởi hồ sơ từ Áo về, chắc đầu tuần sau nhận được, hy vọng mọi chuyện dễ dàng.

mr_zell
22-10-2010, 00:14
Xin chào các bạn, mình có 1 vấn đề muốn hỏi, bạn nào có thông tin thì trả lời giúp mình nhé.
Sắp tới mình dự định sang Anh thăm người thân. tuy nhiên là bạn mình không xin được giấy mời nên mình sẽ phải tự xin visa. Vì thế mình muốn hỏi:
- Mình có khả năng được cấp visa không và mình phải đáp ứng những điều kiện gì?
- Mình nên tự xin ở ĐSQ Anh hay là nhờ 1 bên trung gian nào đó?
- Các bước thực hiện để xin được visa, lệ phí xin visa?
- Theo mình hiểu là visa đi Anh sẽ không đc sang các nước khác, nếu mình muốn sang Pháp hoặc Ý nữa thì phải xin visa riêng đúng không?
- 1 Câu hỏi nữa hơi không liên quan nhưng tiện đây mình hỏi luôn là mình có 1 vé máy bay được tặng của VNairlines đi Nga, mình dự định bay tiếp từ Nga sang Anh, có bạn nào recommend cho mình hãng hàng không và giá vé không? Nếu chặng Nga-Anh quá đắt hoặc không hợp lý thì có thể mình sẽ chọn transit tại Pháp.

Cảm ơn các bạn trước nhé :D

thegioixe
22-10-2010, 10:56
1. Bạn đã đọc kỹ các bài viết trong topic này chưa ? Có rất nhiều bài hướng dẫn cụ thể rồi đó.
2. Bạn đã vào web của sứ quán Anh đọc chưa ?

Sau khi bạn làm 2 việc trên thì bạn hãy đưa ra những gì bạn thắc mắc ko hiểu rõ, đừng hỏi kiểu vậy, chẳng ai trả lời cho bạn đc đâu.

mr_zell
23-10-2010, 11:23
Mình có cảm giác giống như lần đầu tiên lớ ngớ đến cơ quan hành chính, chưa biết j đã lao vào hỏi và bị mắng là chạy ra mà đọc nội quy ngoài cửa^^. Topic này quả tình là mình chỉ đọc 1 số trang gần đây, thấy nhiều thông tin về xin visa Hà Lan, Ý, Pháp nên mới lò dò đi hỏi. Sau khi được sự nhắc nhở của bạn Thegioixe mình đã chịu khó đọc lại từ đầu và thấy là chính bạn đã hướng dẫn các thông tin ở Trang 21. Có lẽ bạn cũng hơi giận vì mình đã trả lời rùi mà nó lại còn hỏi lại^^. Giá kể bạn cứ bảo mình là vào web của ĐSQ Anh và đọc kĩ lại topic vì đã đc trả lời rồi mình sẽ cảm thấy vui và helpful hơn rất nhiều, bạn cũng đỡ mất công phải gõ nhiều chữ. Thế này mình lại hơi áy náy vì cảm giác như mình là kẻ phá hoại, rỗi việc lên mạng hỏi linh tinh ý.
Anyway, cảm ơn bạn vì cuối cùng mình cũng tìm được thông tin cần thiết, sorry rất nhiều vì sự phiền phức đã mang lại (nếu có) :D

madeinVN
24-10-2010, 13:30
Chài ai, không có gì đâu bạn ơi, ai lần đầu mà chẳng lớ ngớ thế, cái gì cũng thắc mắc, đụng cái gì cũng hỏi, nhưng không như thế sao mình có knh nghiệm sau này được. Bạn không làm phiền ai cả (và mình cũng hi vọng là bạn đã tìm thấy được đúng thông tin bạn cần, chứ như mình hồi lần đầu xin visa, chẳng biết gì, cũng chẳng biết đến Phượt mà vô hỏi, cũng làm đại thôi). Mình cũng hi vọng là sau này khi bạn có nhiều kinh nghiệm rồi, bạn sẽ vào chia sẻ lại cho các bạn khác.

Anyway, chúc thành công nhe ^^

madeinVN
24-10-2010, 13:32
Bác thegioixe ơi, bìn tĩn :D (xin lỗi Mod em xì pam không liên quan đến nội dung topic)

tinhtinhtang
01-11-2010, 13:07
Mình mới toe tại Phuot, nhờ các bác giup đỡ

Mình đang tổ chức đoàn của cơ quan đi công tác tại thụy sĩ 10 ngày và nếu có điều kiện thì sang Ý chơi 2 ngày
Bên mình đã có xin được công hàm BNG, thư mời của Sứ quán VN tại Thụy Sĩ, Quyết định cử đoàn đi của Bộ
Tuy nhiên, khi lên sứ quán hỏi, họ nói nếu sang Ý thì phải có thư mời tại bên đấy nữa. Các bác rành, giúp mình thông tin vụ này với. Nếu mình chỉ nói đi Thụy Sĩ không mà khi sang vẫn đi Ý thì có được không. Thụy Sĩ có visa chỉ trong Thụy Sĩ không hay là chỉ có một loại Visa Châu Âu thôi? Nếu mình khai chỉ đi tại Thụy Sĩ thì họ có cấp visa Châu âu cho đoàn mình không hay chỉ Visa đi trong Thụy Sĩ thôi?
Giúp mình thông tin vụ này với.

botram
02-11-2010, 00:28
Mình mới toe tại Phuot, nhờ các bác giup đỡ

Mình đang tổ chức đoàn của cơ quan đi công tác tại thụy sĩ 10 ngày và nếu có điều kiện thì sang Ý chơi 2 ngày
Bên mình đã có xin được công hàm BNG, thư mời của Sứ quán VN tại Thụy Sĩ, Quyết định cử đoàn đi của Bộ
Tuy nhiên, khi lên sứ quán hỏi, họ nói nếu sang Ý thì phải có thư mời tại bên đấy nữa. Các bác rành, giúp mình thông tin vụ này với. Nếu mình chỉ nói đi Thụy Sĩ không mà khi sang vẫn đi Ý thì có được không. Thụy Sĩ có visa chỉ trong Thụy Sĩ không hay là chỉ có một loại Visa Châu Âu thôi? Nếu mình khai chỉ đi tại Thụy Sĩ thì họ có cấp visa Châu âu cho đoàn mình không hay chỉ Visa đi trong Thụy Sĩ thôi?
Giúp mình thông tin vụ này với.
Theo kinh nghiệm của tớ thì chẳng cần khai báo sang italia đâu. Vào Schengen rồi thì đi lại trong khối này thoải mái. Thụy Sỹ vừa vào Schengen rồi. Tớ cứ vào rồi đi lung tung cả tháng mà chả có ai hỏi gì.

NguyenPhuong2811
21-11-2010, 00:09
đang gom tiền đi châu âu, có gì thắc mắv anh bọtrét giúp đỡ em nhé krkekeke

Bill Clinton
21-11-2010, 17:51
Theo kinh nghiệm của tớ thì chẳng cần khai báo sang italia đâu. Vào Schengen rồi thì đi lại trong khối này thoải mái. Thụy Sỹ vừa vào Schengen rồi. Tớ cứ vào rồi đi lung tung cả tháng mà chả có ai hỏi gì.

Thụy sỹ vào vào Schengen khi nào vậy bác? Sao em vào trang web schengen visa vẫn chưa có TS

Xe Lu
21-11-2010, 20:43
Thụy sỹ vào vào Schengen khi nào vậy bác? Sao em vào trang web schengen visa vẫn chưa có TS

Từ 12/12/2008 với biên giới đường bộ và từ 29/03/2009 là toàn bộ (thêm đường hàng không).

Từ 27/3/2011 sẽ thêm các nước Romania, Bulgaria.
http://en.wikipedia.org/wiki/Schengen_Area

Trang của bạn tham khảo chắc chưa cập nhật thông tin mới.

Bill Clinton
23-11-2010, 13:37
Từ 12/12/2008 với biên giới đường bộ và từ 29/03/2009 là toàn bộ (thêm đường hàng không).

Từ 27/3/2011 sẽ thêm các nước Romania, Bulgaria.
http://vi.wikipedia.org/wiki/Hi%E1%BB%87p_%C6%B0%E1%BB%9Bc_Schengen

Trang của bạn tham khảo chắc chưa cập nhật thông tin mới.

Bạn nhầm rồi bạn, TS vào hiệp ước Schengen thôi chứ không nằm trong các nước áp dụng schengen visa đâu bạn ạ. Các nước này chỉ có 15 nước đến thời điểm này thôi.

http://www.schengenvisa.cc/

nevada
23-11-2010, 14:04
Tháng 5 tớ vừa từ Milan & Como sang Thụy Sỹ (Lugano) = visa Schengen mà, ko vde gì đâu. Trang web bạn đưa là của 1 cty dịch vụ thôi, ko phải trang official đâu. Bạn vào trang của Bộ NG Thụy Sỹ sẽ đề rõ đấy. Yên tâm mà sang TS chơi đi.

dantocgoc
24-11-2010, 03:59
Các bác cho em hỏi nếu lý lịch ( Hơi vướng bụi ) 1 chút vì đã từng bị ( Án treo ) mấy tháng tội đánh bạc, và mọi chuyện cũng qua lâu rồi. Thì khi xin visa đi Pháp có gặp trục trặc gì không ạ? Hay là họ chỉ dựa vào xác nhận của công an phường sở tại để căn cứ thôi ( Vụ này thì em có thể xin hô biến được ):D

Nguyentuyen
24-11-2010, 15:31
Chào các anh chị.Em là thành viên mới
Tình hình là tháng 6/2011 này em được trường cho nghỉ 1 tháng.Sẵn cơ hội,em muốn đi du lịch Hà Lan chơi,vì châu Âu là niềm mơ ước của em
Em có chị ruột bên ấy.Cho em hỏi cách thức làm giấy tờ như thế nào,chia sẻ cho em với.Em nghe nói phải chứng minh tài chính mới được đi phải không ạ.Vậy thì khó quá,sv sao có đủ khả năng ấy ạ.Có cách nào khác k ạ?
Trình tự làm ra sao?Vì em chưa đc du lịch nước ngoài lần nào cả.
Vd giờ mình đặt vé khứ hồi sớm thì giá vé rẻ k ạ?Khoảng bao nhiêu?Và nên đặt hãng nào?
Có thể dự trù giúp em chi phí tổng cộng hết bao nhiêu k ạ?
Và giờ lên kế hoạch có sớm quá không ạ?
Em mong được hồi âm sớm.
Xin cám ơn!

Nguyentuyen
25-11-2010, 09:46
Không ai giúp em sao?:(

namchinh
25-11-2010, 16:15
Hix hix...k ai giúp em sao?

Chú kiên nhẫn chút xíu đi. Thời gian còn dài mà, nhiều phượt gia chưa kịp đọc topic mới của chú...

lilac
26-11-2010, 10:37
Mọi người ai có kinh nghiệm xin visa đi Pháp cho em hỏi xíu ạ?
- Em dự tính đi Pháp (trong khoảng 9 ngày - vì em nghe nói lần đầu đến Pháp chỉ đc ở tối đa 9 ngày - khôg biết thông tin này có chính xác không ạ?), em không có thư mời gì hết (vì em đi du lịch bụi mà).
- Vậy làm sao để xin đc visa ạ? Mọi người có ai cho em lời khuyên không? Em cảm ơn.

Xe Lu
26-11-2010, 14:18
em nghe nói lần đầu đến Pháp chỉ đc ở tối đa 9 ngày.

Trời, thật không đó bác ?!?

Em tưởng chỉ cần chứng minh tài chính 70USD/ngày thôi chứ ?
http://test.ambafrance-vn.org/IMG/doc/VisaTouristVN-2.doc

Đang định xin VISA du lịch ngắn hạn 90 ngày, rồi làm cái Eurail Global Pass lang thang 3 tháng các thành phố châu Âu, mà đọc tin của bác em lại hoang mang quá.

Phượt gia nào biết confirm em thông tin này với!!!

lilac
26-11-2010, 14:22
Trời, thật không đó bác ?!?

Em tưởng chỉ cần chứng minh tài chính 70USD/ngày thôi chứ ?
http://test.ambafrance-vn.org/IMG/doc/VisaTouristVN-2.doc

Đang định xin VISA du lịch ngắn hạn 90 ngày, rồi làm cái Eurail Global Pass lang thang 3 tháng các thành phố châu Âu, mà đọc tin của bác em lại hoang mang quá!!!

Phượt gia nào biết confirm em thông tin này với!!!

em cũng ko biết, em nghe 1 anh nói, anh ấy phải quay về làm visa lần 2 mới đc. :( Có ai confirm dùm em tin này ko? hix hix....

cuachua
26-11-2010, 14:34
Xin VISA đi Hà Lan có thể nói là dễ nhất trong các nước châu Âu, bạn bè cũng có thể mời nhau được, không cần quan hệ họ hàng. Nếu bạn có chị đang sống bên HL thì rất thuận lợi. Thủ tục thì trước hết chị bạn ra sở ngoại kiều xin 1 giấy mời, có giấy mời, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau: chứng mình quan hệ (nếu là bạn bè thỉ chỉ cần trình bày khi được hỏi), booking vé máy bay, bảo hiểm, chứng minh tài chính, ... Bạn có thể trực tiếp lên đại sứ quán Hà Lan tại Hà Nội, địa chỉ đây (http://www.netherlands-embassy.org.vn/), để hỏi thêm, nhân viên DSQ rất nhiệt tình, và tùy tình trạng của bạn người ta sẽ tư vấn thêm cho bạn những giấy tờ cần thiết.
Tuy nhiên bạn cần lưu ý:
- Tài chính có thể chứng mình từ phía người mời, tức là chị bạn chứng minh đủ khả năng hỗ trợ hoàn toàn cho bạn (cái này bạn hỏi thêm nhân viên DSQ), hoặc là từ người được mời, thì chưng mình bằng sổ tiết kiệm mang tên bạn, bảng lương, ...
- Chỉ xin được visa trước khi đi 3 tháng
- Vietnamairlines thường có chương trình khuyến mại đi châu Âu vào dịp hè, ngoài ra bạn có thể hỏi thêm: Cathay, China Airlines, Thai Airways, ...

Bổ sung thêm là vé may bay rẻ nhất vào khoảng 700 EUR, khứ hồi. Còn tổng kinh phí phụ thuộc vào bạn đi đâu, nhiều hay ít, đi với chị hay đi 1 mình. Nói chung cũng phải tầm 2000 EUR

Nguyentuyen
28-11-2010, 11:58
Em cám ơn a.Em ở SG thì lên ĐSQ ở đường Lê Duẩn được phải không ạ?
Em sẽ tìm hiểu thêm.Không biếtt gì sẽ hỏi mong chia sẻ thêm.Cám ơn anh

Zorzo
28-11-2010, 23:16
em nghe nói lần đầu đến Pháp chỉ đc ở tối đa 9 ngày - khôg biết thông tin này có chính xác không ạ?),

Thông tin này không chính xác.

Visa du lịch Schengen sẽ có 3 giới hạn:

- Tổng số ngày tối đa được ở trong Schengen: 90 ngày
- Thời gian tối đa visa có giá trị: 6 tháng.
- Được vào nhiều lần hay một lần.

Tuy nhiên những giới hạn kể trên không phải lúc nào bạn cũng đạt được, sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tình trạng của bạn, vé máy bay/ khách sạn/ lịch trình, và có thể phụ thuộc vào cả tâm tính của cán bộ sứ quán nữa :)

Lời khuyên là bạn hãy đặt 2 lịch trình tách rời - để được ra vào nhiều lần; thời gian của 2 lịch trình dài - để được số ngày sử dụng nhiều; và 2 lịch trình cách xa nhau (đừng quá 6 tháng) - để có thể được thời gian sử dụng dài. Lời khuyên thứ 2: hãy thực hiện thật chính xác những điều kiện visa yêu cầu.

trungmt
29-11-2010, 13:35
Chào anh chị em trên Phượt. Em tuy đã đi nhiều nước ở Châu Âu nhưng giờ mới biết đến trang web và cũng đã ngồi cả tuần lễ để đọc các bài viết của anh chị em. Quả thật nếu trước đó em biết website này thì sẽ tốt hơn rất nhiều cho việc du lịch :(

Ok, nhưng không sao, giờ biết cũng chưa muộn. Thấy anh chị em nói về vấn đề xin visa tại các nước Châu Âu nhưng hình như chưa hề nhắc tới nước Áo thì phải. Em vừa mới nộp hồ sơ vào Đại Sứ Quán Áo hôm 24 tháng 11 rồi và ngày hôm nay em đã nhận được Visa, không hề gặp phải một chút rắc rối nào cả, rất nhanh chóng. Nhân viên Sứ Quán rất nhiệt tình và xinh nữa hihihi.

Thủ tục và các giấy tờ cần thiết anh chị em có thể xem tại đây http://www.bmeia.gv.at/vn/botschaft/hanoi.html, sau khi chuẩn bị đầy đủ thì chỉ việc mang lên và chờ vài ngày như em là được thôi. Trước khi cấp Visum cho mình, họ sẽ viết Email kèm theo File tờ cam kết trở về bằng tiếng Đức (kèm tiếng việt) các anh chị in ra, ký vào rồi mang lên nộp là nhận lại Hộ chiếu kèm Visa luôn. Rất nhanh chóng, đơn giản.
Lát em về lấy cái máy ảnh chụp cái Visa lên cho anh chị em xem sau ạ. Một vài sẻ chia, mong mọi người xin đc Visa hết.

nhim152
29-11-2010, 16:31
Các bác ơi cho em hỏi. Em có người nhà ở Czech, đợt này dành dụm được chút tiền muốn cho bố mẹ em qua châu Âu chơi. Người nhà ở Czech cũng rất nhiệt tình bảo là nếu bố mẹ em qua được sẽ dẫn đi chơi một số nước châu Âu. Nhưng em vừa check thì thấy Czech không nằm trong các nước áp dụng schengen visa. Như vậy nếu em xin visa vào Czech thì không thuận tiện để đi chơi châu Âu đúng không ạ? Các bác tư vấn giúp em cách nào giải quyết vấn đề này với ạ (em cũng nghĩ đến đi tour để không phải lo thủ tục nhưng như thế sẽ không tiện như qua Czech gặp họ hàng rồi họ dẫn đi chơi - ngon bổ rẻ)

Các bác giúp em case này với nhé!

Xe Lu
29-11-2010, 23:31
Nhưng em vừa check thì thấy Czech không nằm trong các nước áp dụng schengen visa.

Chắc bác lại check nhầm chỗ rồi, có rất nhiều trang thông tin về VISA Schengen không cập nhật các thông tin mới.

Cộng hòa Czech áp dụng Hiệp ước Schengen từ cuối 2007 đầu 2008 rồi.

Khi xin thị thực, bác xin VISA Schengen loại du lịch ngắn hạn (type C) thì sẽ đi được các nước trong khối Schengen thôi. Bác khỏi lo các phương án khác nhé.

homeless man
29-11-2010, 23:45
Các bác cho hỏi nếu mình xin Visa Schengen từ ĐSQ Hà Lan (tức phải nhập cảnh vào đây trước) nhưng lại thay đổi lịch nhập cảnh vào điểm khác trước (ví dụ Pháp hay Ý chẳng hạn) thì có được không. Có người bảo được nhưng em vẫn muốn hỏi lại cho chắc. Bác nào biết chỉ giúp em nhé.

Trân trọng cám ơn.

BM
30-11-2010, 07:22
Được! mình xin visa từ LSQ Pháp, lúc đi lại nhập cảnh Hà Lan, nhưng cũng đã lâu rồi, bạn Hom hỏi thêm cho chắc! (Hôm nào Linh Hương vào mình chuyển cái khoản đóng góp cho bạn nhé, sorry vì xài analog thay vì Digital theo xu hướng thời đại!)

bluesky85
30-11-2010, 09:08
Chào anh chị em trên Phượt. Em tuy đã đi nhiều nước ở Châu Âu nhưng giờ mới biết đến trang web và cũng đã ngồi cả tuần lễ để đọc các bài viết của anh chị em. Quả thật nếu trước đó em biết website này thì sẽ tốt hơn rất nhiều cho việc du lịch :(

Ok, nhưng không sao, giờ biết cũng chưa muộn. Thấy anh chị em nói về vấn đề xin visa tại các nước Châu Âu nhưng hình như chưa hề nhắc tới nước Áo thì phải. Em vừa mới nộp hồ sơ vào Đại Sứ Quán Áo hôm 24 tháng 11 rồi và ngày hôm nay em đã nhận được Visa, không hề gặp phải một chút rắc rối nào cả, rất nhanh chóng. Nhân viên Sứ Quán rất nhiệt tình và xinh nữa hihihi.

Thủ tục và các giấy tờ cần thiết anh chị em có thể xem tại đây http://www.bmeia.gv.at/vn/botschaft/hanoi.html, sau khi chuẩn bị đầy đủ thì chỉ việc mang lên và chờ vài ngày như em là được thôi. Trước khi cấp Visum cho mình, họ sẽ viết Email kèm theo File tờ cam kết trở về bằng tiếng Đức (kèm tiếng việt) các anh chị in ra, ký vào rồi mang lên nộp là nhận lại Hộ chiếu kèm Visa luôn. Rất nhanh chóng, đơn giản.
Lát em về lấy cái máy ảnh chụp cái Visa lên cho anh chị em xem sau ạ. Một vài sẻ chia, mong mọi người xin đc Visa hết.

Thanks bác, vừa xem các yêu cầu của sứ quán Áo, có vẻ dễ hơn bên sứ quán Pháp, chỉ cần chứng minh tài chính đảm bảo cho thời gian lưu trú chứ ko cần chứng minh tài sản ở VN. Tuy nhiên, bên đó lại bắt mình trình booking máy bay, ack ack...

Bill Clinton
30-11-2010, 09:15
Chắc bác lại check nhầm chỗ rồi, có rất nhiều trang thông tin về VISA Schengen không cập nhật các thông tin mới.

Cộng hòa Czech áp dụng Hiệp ước Schengen từ cuối 2007 đầu 2008 rồi.

Khi xin thị thực, bác xin VISA Schengen loại du lịch ngắn hạn (type C) thì sẽ đi được các nước trong khối Schengen thôi. Bác khỏi lo các phương án khác nhé.

Các bác lưu ý là hiệp ước Schengen và Schengen Visa là khác nhau nhé vì các nước trong hiệp ước không phải nước nào cũng miễn visa khi đi lại trong khối.

thuntq
30-11-2010, 09:28
Các bác cho hỏi 1 tí, nếu mình vừa bị từ chối cấp visa tại 1 nước trong khối Schengen, sau đó 1 tuần mình nộp hồ sơ xin visa luôn ở 1 nước khác trong khối đó thì có được k ạh? Các bác chỉ dùm với.

Xe Lu
30-11-2010, 13:27
Vâng, cám ơn bác Bin Clinton đã nhắc.

Mình đưa link trên (http://en.wikipedia.org/wiki/Schengen_Area) chính vì nó có cái bảng rất rõ ràng Thời điểm ký, Thời điểm áp dụng Hiệp ước và Phạm vi áp dụng Hiệp ước đó.

Xe Lu
30-11-2010, 13:34
@thuntq: về nguyên tắc, bác được nộp hồ sơ thoải mái.

Ngay trang về thủ tục thị thực của ĐSQ Pháp còn viết rõ có thể nộp lại hồ sơ xin VISA ngay sau khi bị từ chối VISA.

Tuy nhiên, bác nên tìm hiểu vì sao hồ sơ bị từ chối, để có sự thay đổi làm cho hồ sơ của bác "mạnh" lên và dễ được chấp nhận hơn. Về nguyên tắc, khi xin VISA Shengen hồ sơ sẽ được gửi đến cơ quan ngoại giao của các nước thành viên khác trong khối để xin ý kiến, nếu các nước khác cũng đồng ý thì mới được cấp VISA.

trungmt
30-11-2010, 13:37
Em thấy có vấn đề gì đâu khi họ đòi booking vé máy bay chứ đâu phải cái vé ạ. Bác cứ ra một văn phòng bán vé nào đó là có booking cho bác ngay thôi mà. Cái này đơn giản thôi bác ạ. Em xin tổng cộng có 3 ngày sau là có Visa luôn rồi. Rất nhanh chóng gọn lẹ. Chúc các bác đều xin đc visa để phượt cùng em. Năm nay NOEL và tết tây là em đang vi vu bên bển roài. Nghĩ mà vui quá.

thuntq
30-11-2010, 14:30
@thuntq: về nguyên tắc, bác được nộp hồ sơ thoải mái.

Ngay trang về thủ tục thị thực của ĐSQ Pháp còn viết rõ có thể nộp lại hồ sơ xin VISA ngay sau khi bị từ chối VISA.

Tuy nhiên, bác nên tìm hiểu vì sao hồ sơ bị từ chối, để có sự thay đổi làm cho hồ sơ của bác "mạnh" lên và dễ được chấp nhận hơn. Về nguyên tắc, khi xin VISA Shengen hồ sơ sẽ được gửi đến cơ quan ngoại giao của các nước thành viên khác trong khối để xin ý kiến, nếu các nước khác cũng đồng ý thì mới được cấp VISA.
Cám ơn bác nhá. Àh, cho mình hỏi thêm tí xíu: cái plan của chuyến đi mình nên làm như thế nào để dễ thuyết phục nhất ạh?

Salguy
30-11-2010, 14:30
Các bác cho hỏi nếu mình xin Visa Schengen từ ĐSQ Hà Lan (tức phải nhập cảnh vào đây trước) nhưng lại thay đổi lịch nhập cảnh vào điểm khác trước (ví dụ Pháp hay Ý chẳng hạn) thì có được không. Có người bảo được nhưng em vẫn muốn hỏi lại cho chắc. Bác nào biết chỉ giúp em nhé.

Trân trọng cám ơn.

Quan trọng là trên visa họ valid Hà lan hay cả Schengen.

Câu hỏi của bác giống của bạn này:

https://www.phuot.vn/threads/528-Thông-tin-Visa-châu-Âu/page36

Phuthuyxinhdep
30-11-2010, 16:01
Các bạn ơi, cho mình hỏi tí, có ai đã xin visa vào Áo chưa? có dễ không vậy? Mình được người bạn là người Áo mời qua chơi vào dịp Noel năm nay, về chi phí bạn mình lo đầy đủ hết từ thư mời, vé máy bay, chỗ ăn ở, chứng minh tài chánh ở bên đó. Vậy mình cần thủ tục gì nữa? Mình cũng nghe nói là xin visa vào Áo thì mình phải trực tiếp ra Hà Nội phải không? Mình chỉ mới đi du lịch được có 3 nước thôi (Sin, HongKong và Campuchia), chưa đi các nước châu Âu lần nào nên mình không biết có được chấp nhận không nữa. Mình mới đăng ký làm thành viên trong trang này, nên có nhiều thắc mắc, các bạn giúp dùm nha. Cám ơn rất nhiều.

Theo mình thì bạn phải ra Hà Nội xin visa của Áo vì TLSQ của Áo ở Tp HCM là TLSQ Danh dự thôi. Còn mình cung cấp đầy đủ hết theo yêu cầu của Sứ quán thì chắc là visa không có vấn đề gì đâu. Bình tĩnh tự tin mà chiến thắng thôi! ;)

Xe Lu
30-11-2010, 22:15
Àh, cho mình hỏi thêm tí xíu: cái plan của chuyến đi mình nên làm như thế nào để dễ thuyết phục nhất ạh?

Bác thuntq hỏi khó thế! Chắc phải là người chuyên duyệt hồ sơ VISA ở ĐSQ mới trả lời được bác mất. :)

Theo mình thì lịch trình thực tế của bác (cái mà bác sẽ đi theo), có lịch di chuyển phù hợp với lịch đặt phòng trọ, là cái dễ thuyết phục nhất đấy!

ATIM
02-12-2010, 14:39
Tổng lãnh sự Hà Lan ở lầu 9, tòa nhà Saigon Tower, 29 Lê Duẩn, Q1. Bạn phải lên vào buổi sáng vì buổi chiều họ không làm thủ tục nhận hồ sơ xin Visa.
Chi tiết bạn xem ở đây: http://www.delvnm.ec.europa.eu/Schengen_visa/visa_vn.htm

Pinko
10-12-2010, 16:30
Tớ vừa xin được visa đi UK, quả thật là vô cùng bất ngờ (nhận được visa trễ vì ngày 8/12 mình dự định sẽ đi, nhưng chiều 8/12 mình mới nhận được điện thoại từ Đại Sứ Quán Anh gọi báo có visa), tuy plan mình đi phải dời lại nhưng mình vẫn cảm thấy "sung sướng" :). Tự mình tớ làm với sự động viên của nhiều bạn bè, hihi.. nhất là bác Thế Giới Xe. Mình phải đa tạ bác ấy nhiều lắm, nhờ bác tư vấn và động viên, mình mới can đảm đi nộp, dù hồ sơ của mình khả năng được chỉ là 50/50 thôi, hihi...Bác Thế Giới Xe bảo yếu tố may mắn là quan trọng nhất, mình cũng công nhận điều này thiệt :). Lúc đầu mình định nhờ dịch vụ lo hộ nhưng họ tư vấn phải có giấy tờ sở hữu nhà nhà đất và phải chịu 3 đêm tiền phòng khách sạn để họ book phòng cho mình ($100/room/night) và nhờ hotel đó gửi thư mời. Mình tính tổng cộng chi phí lo vụ visa này mất $650 cho dịch vụ mà đòi hỏi đủ thứ (chưa kể tiền bay ra Hà Nội nộp nữa). Sau khi nhờ dịch vụ ko xong, mình quyết định tự làm vì bác Thế Giới Xe bảo nhờ dịch vụ vừa mắc mà chưa chắc được, tiền mất tật mang. Mình về nhà gác tay lên trán nghĩ, thôi thì liều 1 lần vậy, tự làm, có mất tiền cũng chẳng mất tới $650 :D. Do mình chưa từng đi qua nước lớn, chỉ đi S'pore và Hong Kong là nhiều nhất, nên Đại Sứ Quán Anh bắt phải bay ra tận Hà Nội nộp. Tớ cũng may mắn là đi công tác Hà Nội đợt này nên tranh thủ nộp luôn, chứ nếu ko đi công tác, chắc tớ chẳng dám bỏ 3tr7 tiền vé máy bay ra đó nộp trong khi hồ sơ mình khả năng 50/50 thôi, hihi.. Tớ chỉ làm theo hướng dẫn của các bạn trên diễn đàn thôi, làm visa ko cần thư mời or bảo lãnh, tớ chỉ chuẩn bị đầy đủ thông tin theo checklist của Đại Sứ Quán Anh. Nói chung là giờ cuối trước khi đi công tác Hà Nội, tớ mới quyết định xin cuộc hẹn và chuẩn bị giấy tờ liên quan (vì đã định bỏ cuộc rồi, mẹ tớ bảo tớ nộp thử đi, được hay không được là do may mắn). Tuy chuẩn bị hơi cập rập nhưng được cái tiếng Anh tớ cũng ko quá tệ nên ngồi dịch thuật giấy tờ liên quan trong đêm tớ vừa bay Hà Nội và sáng hôm sau mang hồ sơ lên Đại Sứ Quán nộp theo lịch hẹn tớ vừa đặt bữa trước khi đi. Ra Hà Nội chiều tối thứ 5, thứ 6 lại fai lên Đại Sứ Quán rồi. Trước khi đến Đại Sứ Quán, tớ fai ghé ngân hàng HSBC để xin bank statement nữa, chạy như con thoi, vừa đi họp, vừa đi nộp visa, may mà chị sếp tớ hiểu, duyệt cho ra ngoài tẹo, hihi.... Túm lại là nhìn lại chặng đường làm visa, tớ thấy tớ cũng liều ơi là liều. Trong tay chỉ có mỗi tờ bank statement thôi, ko tài sản, ko hồ sơ hỗ trợ cho việc xin visa. Túm lại có thể nói, yếu tố may mắn là hàng đầu. Cứ thành thật với Đại Sứ Quán là ok thôi, họ vừa phỏng vấn tớ thứ 6 tuần rồi, lúc tớ về văn phòng, nghe chị sếp tớ nói Đại Sứ Quán Anh gọi vào công ty tớ kiểm tra và xác nhận thông tin tớ khai. Họ gọi vào lúc mà mình nghĩ họ sẽ không gọi, ngoài giờ làm việc nhé :D. Cứ khai đúng sự thật thì bao giờ cũng an toàn nhất vì tớ nghe bác Thế Giới Xe bảo họ smart lắm, nếu khai không thật là họ nhận ngay ra được liền.

Giờ tớ chuẩn bị vi vu đây, đi hưởng cái lạnh tê tái của nước Anh dăm bữa rồi về cày tiếp :)

meomap81
10-12-2010, 17:49
Ôi chúc mừng Pinko nhé. Chuyện của bạn hẳn sẽ giúp rất nhiều bạn khác có thêm động lực làm vi sa tự túc đây. Trước giờ tớ vẫn nghĩ là xin vi sa du lịch không thư mời đi Anh đúng là chuyện không tưởng. Nhưng ai mà biết được nhỉ. Tớ đang có dự định xin vi sa Pháp không ai bảo lãnh đây, hy vọng là sẽ ké được chút ít may mắn của bạn. Chúc Pinko đi chơi vui vẻ nhé.

Sunny
11-12-2010, 16:55
Mình cũng giống như bạn Pinko ấy, xin visa du lịch uk cũng khá dễ, miễn là làm theo checklist của họ! Họ cũng gọi vào cơ quan kiểm tra và hỏi linh tinh làm mình cũng lo, nhưng kết quả ok cả! Mình cũng giống bạn meomap81 í, đang muốn xin visa Pháp dạng du lịch tự do không có thư mời! Hi vọng bạn meomap81 đi trước sẽ cho mình ít kinh nghiệm!

hoadienvycali
17-12-2010, 15:48
Mọi người ơi cho hoa diên vỹ hỏi là visa du lịch tự túc Hà Lan nó ko đòi hỏi thư mời ở bên kia thì mình kc ần làm,chỉ cần chứng minh tài chính tốt là đc phải ko?Còn cái bảo hiểm là giờ mình phải mua để kẹp chung khi đi nộp hồ sơ à???ai biết chỉ giúp mình vói nhé.Thanks các bạn nhiều.

Nheva
17-12-2010, 23:08

Trân trọng cám ơn.
Vô tư đi em, chị là một ví dụ điển hình đây.
Tưởng đã kể với em vụ này rồi chứ nhỉ

Phuong Dublin
24-12-2010, 05:31
Em thì cũng mới tham gia diễn đàn thôi, nhưng cũng xin có 1 cảnh báo cho dân Việt Nam nhà mình ạ. Em được học bổng của chính phủ Ireland, hiện đang học ở Dublin. Đợt bọn em có 10 người, Giáng Sinh này xin đi rất nhiều nước Schengen thì ok. Riêng 3 người apply đi Pháp, trong đó có em thì bị ừ chối cả 3. Mặc dù các Director của trường đã cố gắng can thiệp rất nhiều, và nhờ cả bên Bộ Ngoại giao nữa, nhưng xem ra chính phủ Pháp không thích mình rồi, nên không xoay chuyển được. Vậy kiến nghị mọi người đừng xin đi Pháp mà hãy chọn nước khác, để khỏi bị lỡ dở như em nhé. Em đang cố apply đi London ngày 05/01 này, không biết có kịp không, lại chỉ có 1 mình. Bác nào có quen ai ở London hay UK thì giới thiệu em với. Em xin hậu tạ, nhất là khi các bác đi Dublin hay Hà Nội ạ!.

lilac
24-12-2010, 10:04
Hix, xin Visa đi Pháp khó thế ạ??? :(

Vậy giờ nếu em xin visa Schengen (ở Đại Sứ Quán khác, như Áo chẳng hạn) nhưng chỉ đi Pháp thì có đc ko ạ???

Nheva
24-12-2010, 10:23
Hix, xin Visa đi Pháp khó thế ạ??? :(

Vậy giờ nếu em xin visa Schengen (ở Đại Sứ Quán khác, như Áo chẳng hạn) nhưng chỉ đi Pháp thì có đc ko ạ???
Với Pháp, thì mình chưa biết, nhưng trên thực tế mình đã xin visa ở nươc này nhưng lại vào các nước khác và đến lúc về vẫn không kịp vào nước mình đã xin visa

lilac
24-12-2010, 14:30
Với Pháp, thì mình chưa biết, nhưng trên thực tế mình đã xin visa ở nươc này nhưng lại vào các nước khác và đến lúc về vẫn không kịp vào nước mình đã xin visa

Nhưng trên Visa nó có ghi nước bắt buộc nhập cảnh đầu tiên ko chị?
Vì em nghe nói nếu trên Visa nó ghi Entry Schengen thì muốn vào nước nào cũng đc, nhưng nếu nó ghi một nước khác thì phải vào nước đó, cái này có đúng ko hả chị?

Em đang tính đi Pháp mà lo visa Pháp khó xin quá, em tính đi đường vòng >.< Thanks chị.

Nheva
24-12-2010, 16:55
em đừng xin visa Pháp, xin nuớc khác, mà lấy cái form Schengen thì sẽ đc visa Schen vậy là xong

Phuong Dublin
24-12-2010, 17:17
Đúng đó, không nhất thiết phải là nước đầu tiên đâu. Nước mình ở lâu nhất cg được mà. Cứ khai là mình ở đó lâu. Còn thực tế thì sao cg đc :D

thuongmeomeo
26-12-2010, 05:04
Nhưng trên Visa nó có ghi nước bắt buộc nhập cảnh đầu tiên ko chị?
Vì em nghe nói nếu trên Visa nó ghi Entry Schengen thì muốn vào nước nào cũng đc, nhưng nếu nó ghi một nước khác thì phải vào nước đó, cái này có đúng ko hả chị?

Em đang tính đi Pháp mà lo visa Pháp khó xin quá, em tính đi đường vòng >.< Thanks chị.

Xin visa đi Ý là nhanh mà dễ nhất, ngày xưa các bạn tớ ở UK apply trong vòng 1 tuần là nhận được visa by post.

lilac
26-12-2010, 09:27
Thanks mọi người nhiều. :) Em chỉ sợ em xin visa Schen ở LSQ Ý mà lại chỉ đi Pháp thì bị gì thôi.:) Hoặc nó bắt em phải nhập cảnh Ý đầu tiên chắc em nghẻo, em chỉ có vé máy bay đi Pháp thôi. :)

thuongmeomeo
26-12-2010, 16:40
Tớ nghĩ là nếu bạn xin visa nước nào phải book vé máy bay đi nước đó. Ví dụ tớ đi Ý từ UK, ban đầu tớ nghĩ như hồi ở VN xin đi UK, visa có thời hạn theo tg học của mình, nhưng khi tớ đến DSQ Ý thì họ yêu cầu phải có vé máy bay book từ UK sang Ý, và visa sẽ valid từ ngày mà mình bay sang Ý.

CŨng có một trường hợp bạn tớ, chả nhớ đợt đó nó apply đi đâu, nhưng mà nó lỡ book flight đến nước nó xin visa, ngay sau đó là 1 chuyến máy bay từ nước nó xin visa sang một nước khác. Cái invoice booking nó hiện lên cả 2 chuyến, ng ta k cấp visa vì bảo mày có ở nước tao đâu, mày chỏ bay đến đó rồi bay đi nơi khác liền. Thế là phải về sửa lại, và book hostel lại. Tớ k nhớ rõ nó xin DSQ j, nhưng mà là một trong các DSQ Ý, Pháp, Đức.

lilac
26-12-2010, 22:00
Tớ nghĩ là nếu bạn xin visa nước nào phải book vé máy bay đi nước đó. Ví dụ tớ đi Ý từ UK, ban đầu tớ nghĩ như hồi ở VN xin đi UK, visa có thời hạn theo tg học của mình, nhưng khi tớ đến DSQ Ý thì họ yêu cầu phải có vé máy bay book từ UK sang Ý, và visa sẽ valid từ ngày mà mình bay sang Ý.

CŨng có một trường hợp bạn tớ, chả nhớ đợt đó nó apply đi đâu, nhưng mà nó lỡ book flight đến nước nó xin visa, ngay sau đó là 1 chuyến máy bay từ nước nó xin visa sang một nước khác. Cái invoice booking nó hiện lên cả 2 chuyến, ng ta k cấp visa vì bảo mày có ở nước tao đâu, mày chỏ bay đến đó rồi bay đi nơi khác liền. Thế là phải về sửa lại, và book hostel lại. Tớ k nhớ rõ nó xin DSQ j, nhưng mà là một trong các DSQ Ý, Pháp, Đức.

Thế thì chết toi. Em book vé đi Pháp rồi thì em chỉ có 1 con đường là đâm đầu vào DSQ Pháp. Cầu chúa cứu em.... :(

Nheva
26-12-2010, 23:14
Thế thì chết toi. Em book vé đi Pháp rồi thì em chỉ có 1 con đường là đâm đầu vào DSQ Pháp. Cầu chúa cứu em.... :(
Có khó gì đâu em. Vé đi Ý thì mình cứ nhờ cac đại lý book hộ, rồi in ra mang đến trình, sau không đi thì cancel là xong.
Em sẽ phải làm một cái lịch trình cho nó hợp lý. Thoạt đầu đên Pháp, sau sang Ý hẳn 2 tuần chẳng hạn

thuongmeomeo
27-12-2010, 04:13
thế thì phải book vé đi Ý trước, vì visa của Ý nó cho bắt đầu từ ngày đến Ý, nên nếu bạn đặt máy bay sang Ý sau khi đến Pháp thì lúc bạn đặt chân đến Pháp, visa của bạn chưa valid thì k vào được đâu.

Nheva
27-12-2010, 10:02
Tùy em thôi, đặt vé đi Ý lúc nào cũng đuọc, miễn là mình chứng minh đc mình ở Ý là chính.
Còn Pháp chỉ là nơi đến đầu tiên, và mình xin visa bắt đầu từ ngày đầu tiên đặt chân vào Schengen họ vẫn cho mà

lilac
27-12-2010, 10:06
Tùy em thôi, đặt vé đi Ý lúc nào cũng đuọc, miễn là mình chứng minh đc mình ở Ý là chính.
Còn Pháp chỉ là nơi đến đầu tiên, và mình xin visa bắt đầu từ ngày đầu tiên đặt chân vào Schengen họ vẫn cho mà

:)

Vậy là em nhẹ nhõm rồi, em sẽ làm y như chị. Chị có nghĩ visa Ý là dễ xin nhất ko ạh?

thuongmeomeo
28-12-2010, 03:26
Theo tớ tốt nhất là bạn gọi điện cho DSQ Ý và hỏi trực tiếp, vì có thể la ở bên này thì DSQ Ý là dễ tính nhất nhưng có thể khi cấp cho người trực tiếp ở VN thì có thể khó khăn hơn. Nhưng đợt hè tớ cũng viết thư mời cho một nhà VN sang Ý thì thấy trong vòng 1 tuần họ cũng thông báo là ok rồi.

CÒn vụ ngày valid visa bạn cũng hỏi xem cho rõ ràng, vì nói thật là tớ chỉ dựa vào kinh nghiệm thôi, tớ k rõ quy định thế nào nên k sure 100%. Khi tớ apply visa sang Ý, họ cũng chỉ cho tớ valid từ ngày tớ đặt chân lên Ý thôi, lúc đó tớ book vé là 19/2 rồi nhưng tớ bảo mày có thể cho t sớm khoảng 2 tuần được k, vì t định trước ngày này t chạy qua Ý một vài hôm thuê nhà rồi lại về UK, nhưng bây h chưa fix ngày sang được. Nó bảo là, thế thì mày cứ để hồ sơ ở đây, bao h book vé mới thì chỉ cần forward cái email book máy bay là ok, k cần đến đây nộp bản in làm j cho mất công. Nghĩa là nó rất flexible và nice, nhưng mà nó vẫn k cho tớ visa sớm. Và lúc đấy họ confirm được là tớ chắc chắn sẽ được cấp visa, nhưng ngày thì phải đúng với ngày bay sang Ý. Còn nếu được như bạn Nheva nói thì tốt quá rồi. Bạn nên hỏi rõ là chắc ăn nhất.

Xi_Xu
28-12-2010, 23:59
huhu em đang muốn hỏi là em đi 1 cái intern ở Ba Lan của tổ chức sv quốc tế, hiện giờ thư mời còn chưa về đến nơi, nhưng em đã mua vé cho ngày 17/1 rồi. Liệu nó có nhận bản scanned thư mời ko nhỉ? và trong vòng tầm 10-12 ngày có cho cấp visa ko ạ :(

Xe Lu
29-12-2010, 14:18
Đã gấp quá rồi thì bạn nên nộp bản scan/fax, nếu ĐSQ yêu cầu thì nộp bổ sung bản chính sau (chắc sẽ không cần đâu).
ĐSQ Balan mình không rõ, nhưng những lần đã mình xin VISA thì cũng chỉ có thư mời/xác nhận tiếp nhận gửi qua fax hoặc email thôi.
Trên nguyên tắc, dù bạn nộp bản chụp thì ĐSQ đã có đủ thông tin và phương tiện để thẩm tra lại thư mời của bạn có xác thực hay không rồi mà.

ooDKNYoo
06-01-2011, 04:44
Xin chào mọi người,

mình là sinh viên đang du học ở Đức. Hè này bạn mình ở Vn muốn sang chơi thăm mình đồng thời kết hợp du lịch Châu Âu. Bạn mình công tác tại VN, nhưng thường xuyên đi công tác nước ngoài ở Ý ( trung bình 1-2 tháng/ lần) và được cấp visa công tác ở Ý nhiều lần. Nếu tính đến hè năm nay thì bạn mình sẽ ra/vào Ý khoảng trên dưới 6 lần. Mình có nghe nói là xin Visa du lịch vào Đức rất khó, không biết là nếu bạn mình xin Visa Schengen từ LSQ Đức tại TP HCM sẽ có trục trặc gì không. Nếu không xin được Visa tại LSQ Đức thì xin Visa của Ý thì xác suất họ cấp có cao không, vì vấn đề ở đây là bạn mình sẽ ko bay đi Ý mà sẽ bay thẳng đến Đức, rồi sau đó đi du lịch các nước Châu Âu cũng sẽ không qua Ý. Nếu có đi Ý cũng sẽ chỉ đi khoảng 2-3 ngày. Bạn mình dự định đi khoảng 2 tuần.
Mình xin cảm ơn.

botram
06-01-2011, 16:03
Xin chào mọi người,

mình là sinh viên đang du học ở Đức. Hè này bạn mình ở Vn muốn sang chơi thăm mình đồng thời kết hợp du lịch Châu Âu. Bạn mình công tác tại VN, nhưng thường xuyên đi công tác nước ngoài ở Ý ( trung bình 1-2 tháng/ lần) và được cấp visa công tác ở Ý nhiều lần. Nếu tính đến hè năm nay thì bạn mình sẽ ra/vào Ý khoảng trên dưới 6 lần. Mình có nghe nói là xin Visa du lịch vào Đức rất khó, không biết là nếu bạn mình xin Visa Schengen từ LSQ Đức tại TP HCM sẽ có trục trặc gì không. Nếu không xin được Visa tại LSQ Đức thì xin Visa của Ý thì xác suất họ cấp có cao không, vì vấn đề ở đây là bạn mình sẽ ko bay đi Ý mà sẽ bay thẳng đến Đức, rồi sau đó đi du lịch các nước Châu Âu cũng sẽ không qua Ý. Nếu có đi Ý cũng sẽ chỉ đi khoảng 2-3 ngày. Bạn mình dự định đi khoảng 2 tuần.
Mình xin cảm ơn.

Tại sao bạn của bạn không xin visa sang Ý rồi từ đó sang Đức hoặc bay trực tiếp đến Đức. Vụ đầu thì hoàn toàn ổn nhưng sẽ mất thời gian qua Ý trước khi qua Đức. Vụ thứ 2 xin visa Ý rồi bay trực tiếp sang Đức tớ chưa thử, nhưng ngày xưa tớ xin visa Ý rồi bay thẳng sang Pháp, nó hỏi vài câu, trả lời tao vào rồi đi sang Ý sau, nó ok ngay mà. Nếu mật độ đi Ý cao như thế thì việc xin visa du lịch dễ mà. Vào Schengen rồi thì đi đâu trong khối mà chả được. Tớ cũng đi sang Đức khi xin visa Ý đấy.

ooDKNYoo
06-01-2011, 20:08
Tại sao bạn của bạn không xin visa sang Ý rồi từ đó sang Đức hoặc bay trực tiếp đến Đức. Vụ đầu thì hoàn toàn ổn nhưng sẽ mất thời gian qua Ý trước khi qua Đức. Vụ thứ 2 xin visa Ý rồi bay trực tiếp sang Đức tớ chưa thử, nhưng ngày xưa tớ xin visa Ý rồi bay thẳng sang Pháp, nó hỏi vài câu, trả lời tao vào rồi đi sang Ý sau, nó ok ngay mà. Nếu mật độ đi Ý cao như thế thì việc xin visa du lịch dễ mà. Vào Schengen rồi thì đi đâu trong khối mà chả được. Tớ cũng đi sang Đức khi xin visa Ý đấy.

Chào bạn,
tại vì mình có đọc ở trên thấy muốn xin visa sang Ý thì phải có giấy xác nhận book khách sạn, rồi phải chứng minh là mình ở Ý lâu nhất trong cả hành trình gì đấy, do đó hơi ngại chuyện này. Chứ nếu Lãnh sự họ ko yêu cầu giấy book khách sạn hay vé đi lại trong châu âu thì quá tốt rồi.

botram
06-01-2011, 23:32
Họ có yêu cầu đấy. Nhưng bạn có thể book khách sạn rồi cancel được mà. Có một số trang cho book kg cần đặt cọc. Cái này hỏi madam Toét là chuyên gia:D. Còn vụ vé đi lại thì tớ thấy chả cần, mình vào mua vé tàu sau cũng được.

thuongmeomeo
07-01-2011, 03:19
Bạn đừng xin visa ở DSQ Đức vì rất khó. Tớ quen nhiều trường hợp bị reject lắm rồi. Nếu bạn quen ng nào ở Ý có residence permit rồi thì nhờ họ viết cho cái thư mời là được. Năm ngoái tớ cũng cho 1 nhà thư mời sang chơi, mà chỉ là friends thôi mà DSQ Ý vẫn ok hết, 1 tuần là thấy báo sang có visa rồi. Bây h tớ vẫn còn Residence permit nhưng tớ lại k ở Ý nữa nên chắc k jup được bạn. K thì book hostel nào rẻ thôi, kể cả mất phí thì cũng chỉ là mấy % thôi, k nhiều đâu, nhưng sau đó nhớ cancel vì có 1 số hostel nếu mình k cancel là nó trừ thẳng tiền phòng vào tài khoản của mình luôn đó.

botram
07-01-2011, 09:50
Sáng nay tớ vừa nhận được thông báo đồng ý cấp visa từ ĐSQ Pháp. Tưởng khó lắm té ra còn dễ hơn Ý:D. Lên nộp hồ sơ hôm 24/12, hôm nay gọi báo chấp nhận cấp. Chẳng cần phỏng vấn gì. Hồi xưa xin visa Ý còn phỏng vấn và bắt xác minh vài thứ.:D

Nheva
07-01-2011, 11:43
Đã nói mãi với các bạn là nếu có visa Schengen do Ý cấp thì bạn cứ vô tư vào các nc schengen mà.
Bạn của bạn gì trên kia nếu đã có visa vào Ý nhiều lần rồi, thì xin vào Ý có khó gì nhỉ? Băn khoăn làm gì?

ooDKNYoo
11-01-2011, 19:01
@Nheva: Mình vừa đọc bên topic "Những câu hỏi - kn du lịch Châu Âu" thì có bạn bảo rằng lúc xin visa chi cần nộp booking máy bay, đến lúc thông báo có visa thì phải đem theo vé thật lên để nhận lại Passport. Chuyện này có thât ko vậy mọi người?

Nheva
11-01-2011, 22:27
Mình nộp vé bay sang Anh và booking bay từ London sang Ý ngay từ đầu khi đến nộp hồ sơ.
Sau đó họ bảo mình nộp thêm cái itinarary (hành trinh dự kiến), vậy là tuần sau lên lấy visa, thậm chí cũng không phải trình ra thẻ bảo hiểm cho chuyến đi

namchinh
12-01-2011, 14:00
@Nheva: Chị T.T ơi, em đang nộp hồ sơ sứ quán Ý. Cho em hỏi, nếu khoảng thời gian mình booking theo thời hạn xin cấp visa, nhưng khi mua vé máy bay thì thời gian thực sự ngắn hơn (đến sau - về trước) thì không biết sứ quán có đồng ý không nhỉ? Có bắt buộc phải mua vé đúng như đã book không?

botram
12-01-2011, 16:58
Theo tớ là không cần vé thật. Tớ xin visa châu Âu 2 lần rồi cũng chỉ cần booking. Sáng hôm qua nộp lại booking vì Đại sứ quán làm thất lạc, sáng nay qua lấy visa. Tớ toàn nhờ bạn làm phòng vé làm booking vnair, nhưng sau đó mua vé thật thì mua aeroflot cho nó hạt dẻ:). Bọn Đại sứ quán Pháp bây giờ thấy cute phết, chả cần phỏng vấn nữa:)

Cái bạn thắc mắc không sao đâu. Bọn nó cấp thời gian chẳng hạn 1 tháng cho during stay, thời gian sử dụng là 2 tháng chẳng hạn, thì bạn cứ thoải mái mua vé để đi trong thời gian tối đa 1 tháng, miễn nằm trong khoảng 2 tháng nó cho. Tớ toàn xin tối đa bằng booking ticket, sau khi được visa rồi mới lên kế hoạch cụ thể rồi tìm vé rẻ.

huyenthu98
12-01-2011, 20:25
Chào mọi người
Mình đang làm visa Balan ( loại Visa Schengen, loại C, Single). Trong application for Schengen Visa mình đăng ký mục :
23. Member State(s) of destination : Poland
24. Number of entries requested : single
25. Member State of first entry : Poland
Nhưng vi mình muốn sang đức trước nên vé máy bay mình book chiều đi lại là : Hanoi- Warsaw- Hamburg
Tức là vé máy bay của mình chỉ transit ở Balan trong 10 tiếng, liệu lúc đến đức mình có bị hải quan giữ lại ko( vì trong application mình ghi " member of state of first entry : poland")
Mình bay sang Đức trước như thế có ok ko hay mình phải nhập cảnh ở Balan trước ( trong 10 tiếng transit đó )
Mong mọi người góp ý giúp mình
Mình xin cảm ơn

botram
12-01-2011, 23:28
Chào mọi người
Mình đang làm visa Balan ( loại Visa Schengen, loại C, Single). Trong application for Schengen Visa mình đăng ký mục :
Nhưng vi mình muốn sang đức trước nên vé máy bay mình book chiều đi lại là : Hanoi- Warsaw- Hamburg
Tức là vé máy bay của mình chỉ transit ở Balan trong 10 tiếng, liệu lúc đến đức mình có bị hải quan giữ lại ko( vì trong application mình ghi " member of state of first entry : poland")
Mình bay sang Đức trước như thế có ok ko hay mình phải nhập cảnh ở Balan trước ( trong 10 tiếng transit đó )
Mình xin cảm ơn
Cái này không nói trước được, vì phụ thuộc vào hải quan Đức. Tớ đã đi kiểu này rồi và đã qua nhưng do hải quan Pháp khá dễ. Nghe bảo hải quan Đức khá chặt chẽ trong vụ này. Theo tớ nếu chưa book vé, để chắc ăn thì làm 2 chặng. Book Hanoi - Warsaw bằng LOT, sau đó book thêm chặng nữa từ Warsaw sang Hamburg. Lúc đến Warsaw thì nhập cảnh vào rồi bay tiếp sang Đức sau.

Nheva
12-01-2011, 23:36
Thì đúng là ko nhất thiết phải vé thật mà. Ở trên mình đã nói là mang cả Vé lẫn booking mà? Chỗ nào có vé thật thì mang, chỗ nào chưa có thì mang cái bôking, sau bỏ đi là đc
@ Nam Chinh: Em cứ xin thời gian nhiều hơn thực tế đi, em cứ đưa ra cái booking sớm hơn và muộn hơn thực tế đi.
Chị cũng xin SQ Ý, chị thấy họ ko care chuyện đó đâu

huyenthu98
13-01-2011, 08:11
Cái này không nói trước được, vì phụ thuộc vào hải quan Đức. Tớ đã đi kiểu này rồi và đã qua nhưng do hải quan Pháp khá dễ. Nghe bảo hải quan Đức khá chặt chẽ trong vụ này. Theo tớ nếu chưa book vé, để chắc ăn thì làm 2 chặng. Book Hanoi - Warsaw bằng LOT, sau đó book thêm chặng nữa từ Warsaw sang Hamburg. Lúc đến Warsaw thì nhập cảnh vào rồi bay tiếp sang Đức sau.
Thank ban Botram:)
Nếu trong 10 tiếng transit o Balan minh nhập cảnh roi tiếp tục chuyến bay đấy đến Đức có được ko
VÌ vé máy bay gần tết đắt quá @,@ bay liên chuyến của Lot se re hon, nếu h chuyển thành 2 chuyến chắc sẽ đắt hơn đến 500$ mất @@
còn nếu không có giải pháp nào thì mình đành thế vậy :(

namchinh
13-01-2011, 10:13
Chào mọi người
Mình xin cảm ơn

Theo mình biết, Mục 23 nghĩa là những nước sẽ đến trong hành trình của bạn. Vậy bạn phải điền thêm Germany vào chứ !

huyenthu98
13-01-2011, 10:33
@namchinh: Thế nếu mình đi nhiều nước khác du lịch nữa thì phải điền mục 23 là Schengen ah :-?
Minh đã nghĩ mục 23 là nước nào mình là visa nên mới điền là Poland.

botram
13-01-2011, 11:11
Mục 23 nên điền đủ các nước mình sẽ đi và khớp với bản travelling plan nộp cho Đsq. Con nếu chỉ xin 1 nước và khi bạn vào nước đó mà phát sinh đi nước khác trong Schengen thì cũng chẳng sao. Chỉ có mục 24, bạn chọn single thì lỡ trong thời gian ở Schengen bạn không thể ra ngoài khối rồi quay lại( ví dụ sang Anh). Nó chỉ cấp vào 1 lần.

huyenthu98
13-01-2011, 11:17
@botram: Mình đi theo dạng trao đổi sinh viên quốc tế nê vấn đề visa chắc sẽ ổn thôi và có thể đi các nước loanh quanh trong khối Schengen mà ko sang UK.
Minh chỉ lo vụ bay sang thẳng sang Đức có ổn ko, có bị trục trặc ở hải quan ko thôi, vì mĩnh lỡ book vé đi Hanoi - Warsaw - Hamburg mất rùi :).

Nheva
13-01-2011, 15:10
Bạn huyenthu yên tâm đi, với visa Schengen bạn vào nước nào trong khối đó cũng được.
Nhưng tốt nhất là xin multiple, tội gì để single vì giá như nhau
Thêm nữa bạn nên khai thêm Đức vào nữa, hoặc tốt nhất là trình ra cho họ lịch trình của mình

huyenthu98
14-01-2011, 13:47
@Nheva: Mình đi theo dạng trao đôi sinh viên quốc tế, sang làm project bên đó , nên đại sứ quán nắm bắt lịch trình là trong 3 tháng mình đều ở Ba Lan, nhưng thực ra là mình sẽ đi chơi 1 số nước.
Nhưng chắc mình sẽ lấy vé Hanoi - Warsaw - Hamburg và sẽ nhập cảnh ơ Ba Lan trước trong 10h transit o Ba Lan :).
Thanks bạn Nheva.

quinxi
18-01-2011, 01:32
Xin chào các bác, các bác cho em hỏi 1 vấn đề là: em đang muốn xin visa Hungary theo kiểu đoàn tụ gia đình (mẹ em ở bên đó) vấn đề ở chỗ là nói ra cũng ngại là bố em mất cách đây 2 năm, cũng 1 phần vì chán nản nên em ko chăm chú con đường học hành nên để lỡ tấm bằng cấp 3 :(, giờ mẹ em muốn đón em sang bên đó ở vì giờ ở nhà em ở 1 mình thôi, năm ngoái em cũng đã xin được visa thăm thân 1 tháng rồi, vậy theo các bác trường hợp của em có khả năng xin được Visa không và phải làm các bước như thế nào ạ, em xin chân thành cảm ơn!

Nai
20-01-2011, 01:12
Trường hợp của quinxi có lẽ nên tham khảo những người đã đi theo diện đoàn tụ gia đình (giống bác) (residence visa ??) thì dễ tham khảo hơn (cái này chắc mẹ bác bên Hung có thể tìm hiểu dễ hơn).

Thủ tục, giấy tờ cần chuẩn bị thì bác có thể tìm hiểu trang này:
http://www.mfa.gov.hu/kulkepviselet/SY/en/en_Konzuliinfo/visainfo.htm

và hỏi thêm trên đại sứ quán Hungary trong quá trình chuẩn bị hồ sơ.

À, nếu mình không nhầm thì trên này có bác Iha ở Hung lâu rồi. Quinxi thử liên lạc với bác ấy xem ...

hoadienvycali
17-02-2011, 11:47
Các giấy tờ như hợp đồng lao động, quyết định cho nghỉ phép, sao kê tài khoản là bắt buộc. Còn chứng minh tài chính thì càng nhiều khả năng có visa càng cao bác ạ, đừng nghĩ là họ nghi.
Booking vé máy bay thì kể cả online cũng booking được, bác cứ book đến phần payment thì stop lại và in vé ra. Một số hãng cho booking online và chỉ cần thực hiện payment trong từ 5-7 ngày.
Anh ơi cho em hỏi tí kinh nghiệm với.
Mình xin visa Hà Lan thì booking vé máy bay phải bay từ Vn sang Hà Lan,rồi về cũng từ HL luôn hả anh,Em định về từ Pháp ko biết có sao ko???Mình đi nhiều nước nhưng mình đưa booking hotel Hà Lan với 1 nước khác nữa thôi đc ko anh???Chứng minh tài chính khoảng 14k USD cho 1 tháng ở EU thì đc ko anh??em đang giúp bạn e làm để 2 đứa đi cùng nhau vì e thì có visa công tác rùi....cho e thêm phát nữa nó ko có đứng tên nhà thì có sao ko a?nhưng nó kết hôn rùi,chồng ở US....có lẽ tụi EU ko nghĩ sang ở lại đâu nhỉ,vì có chồng rùi sang EU ở lại làm chi???Anh giúp em phát nhá

bathanh53
18-02-2011, 06:08
Anh ơi cho em hỏi tí kinh nghiệm với.
Mình xin visa Hà Lan thì booking vé máy bay phải bay từ Vn sang Hà Lan,rồi về cũng từ HL luôn hả anh,Em định về từ Pháp ko biết có sao ko???Mình đi nhiều nước nhưng mình đưa booking hotel Hà Lan với 1 nước khác nữa thôi đc ko anh???Chứng minh tài chính khoảng 14k USD cho 1 tháng ở EU thì đc ko anh??em đang giúp bạn e làm để 2 đứa đi cùng nhau vì e thì có visa công tác rùi....cho e thêm phát nữa nó ko có đứng tên nhà thì có sao ko a?nhưng nó kết hôn rùi,chồng ở US....có lẽ tụi EU ko nghĩ sang ở lại đâu nhỉ,vì có chồng rùi sang EU ở lại làm chi???Anh giúp em phát nhá

- không nhất thiết bạn phải exit EU tại Hà Lan đâu. Quan trọng là điểm vào ban đầu thôi
- xin visa Hà Lan thì chỉ cần show hotel bôking tại Hà Lan thôi

gaconlonton177
18-02-2011, 06:12
cho tớ hỏi cái. Sắp tới tớ định khai là ở Amsterdam toàn bộ chuyến đi thì nó vẫn cho Schengen visa phải không, hay là nó cho loại visa chỉ đi được mỗi Hà Lan. Các bạn confirm hộ tớ phát cho yên ta,

botram
18-02-2011, 07:00
Confirmed. Visa cho toàn Schengen chứ không riêng HL đâu.

hoadienvycali
19-02-2011, 00:46
- không nhất thiết bạn phải exit EU tại Hà Lan đâu. Quan trọng là điểm vào ban đầu thôi
- xin visa Hà Lan thì chỉ cần show hotel bôking tại Hà Lan thôi
Thanks anh botram nhiều lắm,còn việc nếu ko có sổ đỏ nhưng chứng minh khoảng 14k và việc làm ổn định,có giấy tờ công ty đầy đủ thì có hi vọng ko anh,gái đã có chồng rùi chứ ko còn độc thân...

botram
19-02-2011, 16:41
Thanks anh botram nhiều lắm,còn việc nếu ko có sổ đỏ nhưng chứng minh khoảng 14k và việc làm ổn định,có giấy tờ công ty đầy đủ thì có hi vọng ko anh,gái đã có chồng rùi chứ ko còn độc thân...

Thừa hy vọng đi chứ. Giấy tờ chuẩn bị đầy đủ là đã có khả năng cao rồi. 14k sang làm đại tư bản hay sao vậy. Đâu cần nhiều vậy đâu:p

langit
20-02-2011, 04:44
Tớ theo chồng sang Đức làm postdoc. Anh trai và chị dâu tớ định sang Châu Âu chơi. Có hai cách xin visa:
- Theo diện bảo lãnh thăm thân nhân ở đại sứ quán Đức. Nghe đồn diện này bây giờ xin hay bị tèo lắm
- Theo diện visa du lịch ở đại sứ quán Pháp. Chuyện booking máy bay và ks không vấn đề gì, tớ có thể lo vụ đó được. Vấn đề là không biết xin ở đại sứ quán nào dễ hơn. Sứ quán Pháp thì có đứa bạn thân làm ở đó nhưng ko ở phòng lãnh sự nên chắc cũng chỉ loănh quoăng được bên ngoài thôi
Anh trai tớ làm trên khối văn phòng của VNPT, chị dâu làm doanh nghiệp nhỏ nhà nước, sổ đỏ chắc đứng tên ông bà cụ, tiền nong có chừng 20k, 30k usd tiết kiệm, có hai con nhỏ.
Theo các bạn thì nên xin cửa visa nào và thông thường xin visa này nên xin trước bao lâu. Nhà tớ định tháng 5 qua đây

hoadienvycali
20-02-2011, 22:18
Thừa hy vọng đi chứ. Giấy tờ chuẩn bị đầy đủ là đã có khả năng cao rồi. 14k sang làm đại tư bản hay sao vậy. Đâu cần nhiều vậy đâu:p
hehe,vậy em đội ơn anh lần nữa.Mai em chuẩn bị hồ sơ dùm nó đi xin,hi vọng đc hehe...Nó ko biết nên lên ngân hàng nhờ làm xác nhận sổ tiết kiệm của no 14k rùi,thui có nhiêu làm nhiệu luôn hehe...à,nó xin visa Âu Châu lan đầu thì để Single hay Multi thì tốt anh?Nó từng đi Korea,Thái,Sing,China,Malay,nói chung là đi Châu Á rất nhiều rồi mà Châu Âu với Mỹ thì chưa...