PDA

View Full Version : Hai lần rượt theo máy bay ở Changi, những trải nghiệm hoàn toàn khác biệt!

Ti Quau
11-05-2012, 17:29
Mình là thành viên mới, sau khi đã thừa hưởng rất nhiều thành tựu của anh chị em trên Phượt (ý là mình toàn đọc mà không có post cái chi), hôm nay cũng lọ mọ tìm hiểu cách post bài lên diễn đàn.
- Trước là "trả bài" các anh chị đi trước
- Sau cũng mong chia sẻ một số trải nghiệm về những chuyến phượt đầu tiên trong đời nhưng hàm chứa hàm lượng Adrenaline rất cao :D

Lần đầu viết bài, nếu có chi sai sót, mong các Mod "nhẹ tay".... Xin đa tạ!

Số là nhân một ngày đẹp trời, được người bạn giới thiệu trang Phượt.com, mình lọ mọ lên xem thử nó là cái chi chi....Ui trùi ui, thông tin trên Phượt thật là bổ ích và hấp dẫn nữa. Tình cờ đọc được bài viết của Paven.... "Đi bụi Singapore,2 ngày và $200" (xin lỗi Paven nếu có viết sai tên topic), tự nhiên mình như được "khai sáng"... Hóa ra cũng có những cách du lịch vừa bổ, vừa rẻ... Thế là mình "làm" một chuyến luôn... dù đây là lần đầu tiên đi nước ngoài.

Và tính cho đến nay, mình đã làm được hai chuyến phượt Singapore.... hai chuyến du lich bụi đầy Andrenaline.

Sau đây là chuyến thứ 1:

Với ý định sẽ copy lịch trình của Paven, nên mình đã bắt tay vào tìm vé rẻ trên Tiger Airway luôn.
May mắn làm sao, Tiger đang có đợt khuyến mãi vé rẻ trong khoảng tháng 7 và 8, mình đã book luôn một chuyến 4 ngày (nói chính xác hơn là 4 ngày 4 đêm) vào giữa tháng 8/2011.

Lần đầu đi nước ngoài, lần đầu đặt vé giá rẻ... cái chi cũng không biết, nó bắt làm gì là mình làm y như vậy.
Cuối cùng, mình đã mua $100.XX/vé. (hic, sau khi đi về mới rút ra kinh nghiệm đau thương này). :T

Ti Quau
15-05-2012, 15:31
Vui mừng vì đã "vượt qua chính mình" dũng cảm lên plan đi bụi một mình... Nhưng mình đã quên mất một vấn đề rất rất là quan trọng.... VIẾT ĐƠN XIN PHÉP PHỤ HUYNH....

Phụ huynh chưa cần nghe giải thích về đất nước Singapore như thế nào, chỉ cần nghe hai chữ "một mình" là đã tá hỏa...
"Nhưng con đã lỡ đặt vé máy bay rồi, vé rẻ nên không thể trả lại..."
Vậy là, plan B đã được hai bậc phụ huynh đưa ra....
Sau vài phút gọi điện thoại, gác máy, "Bác sẽ đi chung với con, con phải chịu toàn bộ chi phí cho Bác"...

Vậy là Bác của mình sẽ "đi bụi" chung để trông nom mình. :shrug: (bác là người đã có kinh nghiệm đi nước ngoài nhìu lần.)

Thế nhưng lịch trình đi bụi vẫn được tiến hành như kế hoạch...
- Đặt thêm vé cho Bác
- Đặt khách sạn: Beary Good Hostel như lời Paven chỉ điểm
- Nghiên cứu lịch trình trên Singapore Direction
- Chuẩn bị hành lý.
- Lên đường.

Xin mở ngoặc thêm: vì các post trong diễn đàn đã có những hướng dẫn rất rất cụ thể về cách kiếm vé rẻ, tìm hostel, lịch trình và chuẩn bị hành lý nên mình xin phép không lặp lại ở đây. :D

Ti Quau
15-05-2012, 16:52
Tình hình là mình đã một lần bị trễ chuyến bay (HCM - Đà Nẵng), hậu quả là phải đổi vé để chờ chuyến bay sau, thế nên mình đã tự nhủ trong lòng không thể lập lại "lịch sử" đáng xấu hổ như vậy nữa...

Mình và Bác có mặt ở sân bay rất sớm, gần 2 tiếng trước giờ bay.
Bất cứ chuyến đi nào cũng không thể thiếu cái thủ tục truyền thống tiễn đưa của gia đình...
Mọi người lục tục kéo nhau ra sân bay để tiễn hai kẻ đi du lịch bụi (thấy thương mọi người gì đâu).... Con chỉ đi có 4 ngày thôi mà....

Lon ton đi vào sân bay TSN, bất thình lình bị anh bảo vệ chặn lại:

- Đi đâu đó? Vé may bay đâu? Hộ chiếu đâu?

- Ơ!!! Đây ạ! Em đi du lịch Singapore.

- (hai con mắt scan từ đầu đến chân đối tượng tình nghi)... rồi, vào đi.

- (hú hồn, sao anh chị em trên phượt không cảnh báo vụ này ta???)

Tiếp theo sau mình là hai chị diện quần áo rất mode và mát mẻ, cũng bị chặn lại.... và còn bị mời đi đâu đó...

Oh! Oh! Vụ này mới nha... tưởng đâu Hải Quan ở nước ngoài mới chiếu tướng các chị em ai dè ngay ở Việt Nam đã bị....
Andrenaline của mình tăng lên rồi hạ xuống liên tục... :(

Tiếp sau đó là các thủ tục check-in tại quầy... dù là sân bay nhà mình, nhưng sao thấy cái gì cũng lạ... thật khác với cái Quốc Nội bên kia...

Cuối cùng mình cũng đã được lên máy bay.... lọ mọ tìm cái số ghế đã book trước.
Máy bay chuẩn bị cất cánh, tiếng loa của các tiếp viên vang lên... hỏng biết họ là người gốc Ấn hay Malaysia... thật tình là hỏng hiểu họ đang nói gì... trong đầu tự hình dung lại những quy trình trên các chuyến Quốc nội hay hướng dẫn....

Lần đầu tiên nhìn Sài Gòn về đêm từ trên cao, Đèn Sài Gòn đẹp làm sao
Lòng chợt nhớ đến câu "Đèn Sài Gòn ngọn xanh ngọn đỏ" ... muốn chụp lại vài tấm hình làm kỉ niệm...
nhưng cái máy du lịch nhỏ xíu không thể "chộp" được tấm nào rõ ràng cả... cứ mờ mờ ảo ảo.... thôi, đành thu hết khung cảnh vào mắt vậy....

Tranh thủ đánh một giấc cái đã!!!!

kupopopo
15-05-2012, 23:53
Vui mừng vì đã "vượt qua chính mình" dũng cảm lên plan đi bụi một mình... Nhưng mình đã quên mất một vấn đề rất rất là quan trọng.... VIẾT ĐƠN XIN PHÉP PHỤ HUYNH....

Hehe, về vấn đề phụ huynh thì bạn có thể nói là được cty cử đi công tác Singapore mấy ngày được mà (nếu bạn đã đi làm)

zzjackienguyenzz
13-06-2012, 09:52
Hì hì đọc bài viết của bạn thú vị quá đi, chắc hồi nhỏ bạn học văn giỏi lắm nhỉ, đọc rất có sức hút, thanks nhìu ^^!

Ti Quau
02-07-2012, 11:29
Xin lỗi mọi người vì đã dừng topic quá lâu, nay mình xin viết tiếp!!

Đang lơ mơ ngủ thì lại bị tiếp viên đánh thức để chuẩn bị "tư thế" hạ cánh. Kể ra, chuyến bay từ VN qua Spore cũng không lâu nhỉ?
Mới háo hức cất cánh, ngắm cảnh chút xíu, ngủ một tí đã chuẩn bị hạ cánh hehehe.... mà sao cứ "chuẩn bị hạ cánh" hoài mà chưa hạ vậy ta????

Nhìn đồng hồ thì đã trễ so với lịch trình cả 15 phút rùi, sốt ruột.
Tự nhiên mình mơ màng nhớ lại cái scandal của Sasco mới vừa rồi. Xin mở ngoặc một tí: Mình từ TPHCM đi Cà Mau trên chiếc máy bay tí nị hai cánh quạt. Cơ trưởng cũng báo là sắp hạ cánh, đề nghị quý khách bla bla bla... rùi 10phút, 15 phút, 30 phút nó vẫn ở trên không, rồi đột nhiên nó quay về Sài Gòn với lý do kĩ thuật gì gì đó... hành khách hoang mang, rì rầm nhỏ nhỏ... rồi lớn dần....ngơ ngác.
Về đến TSN thì thấy xe cứu hỏa, cứu thương đã chờ sẵn ở dưới.... (Cầu nguyện rì rầm). Cuối cùng mới nghe lén được là một bên động cơ máy bay bị hỏng nên cơ trưởng không dám đáp mà phải bay về. Hú vía, đã hạ cánh an toàn.

Lần này, máy bay cũng lơ lửng hơn 15phút, làm mình choáng váng thêm lần nữa.
Lạy trời, con đi du lịch bụi nên không có mua bảo hiểm huhu :help
Bụng thì sôi sùng sục, Andrenaline lại tăng lên lần nữa.
Nhưng mình không dám nói với Bác, sợ Bác lo lắng thêm..
Cuối cùng thì máy bay cũng hạ cánh, trễ hơn dự tính 30phút.
Tạ ơn trời!

Ấn tượng đầu tiên, cái sân bay nhỏ xíu. Nhưng vì đã được cư dân Phượt lưu ý rằng nó chỉ là cái Budget Terminal thôi nên đỡ sốc.
Đoàn người lục đục xuống máy bay. Ngồi kế bên hai bác cháu mình lúc đi là một chị đẹp, sexy. Thế nên, vừa xuống máy bay là mình kéo Bác lủi luôn. "Cẩn tắc vô áy náy" hihi!

Lần đầu tiên ra nước ngoài, nhìn mình rất là ngố. Người ta đi đâu, mình đi đó, chẳng bít là đang đi đâu nữa. Cái hành lang được vẽ các biểu tượng của Spore thì cứ dài, dài mãi... Đi mãi rồi cũng đến một căn phòng rộng. Thấy người ta lấy cái giấy gì đó, điền điền, gạch gạch... hai Bác cháu cũng làm theo....Ui trời, mình phải mất hết cả 5 phút để "ngâm cứu" xem nó là cái gì. Điền sai cũng phai hai ba tờ gì ấy thì mới xong. Phew! Việc tiếp theo là điềm dzùm Bác.

Bây giờ là 1:00am, vẫn còn đứng ngoài vòng hải quan. Bụng bảo dạ, lỡ mà nó không cho thông quan thì là sao ta?
Trên Phượt chưa từng chỉ vụ này à!!! Hồi hộp xếp hàng!
Đâu đó có tiếng Việt, Mã Lai, Chinese, English loạn xạ. Mình ráng lắng tai nghe để xem có học lóm được kinh nghiệm gì không hehe

Đến lượt mình....nhanh miệng mình nói trước (để chứng tỏ ta đây biết tiếng Anh đó, hehehe)
- Good morning!
- Một chị Hải quan gốc Ấn (Ngó lên, ngó xuống, rồi lại ngó lên)
Scan rẹt rẹt, đóng dấu cộp cộp
- QUA! HAHAHA
(không bị hỏi câu nào)
Đến lượt Bác, dễ rùi, bác đã già, trong visa lại có vô số dấu visa của USA.
Thế là qua luôn.

Vậy là xong cái màn "yếu tim" nhất đối với các phượt tử nữ.
Bây giờ là đi lấy hành lý, bây giờ là kiếm chỗ đón xe bus qua Terminal 2 để..... ngủ.

zzjackienguyenzz
04-07-2012, 09:18
Hì hì chờ bạn lâu quá trời luôn, cuối cùng cũng thấy bạn xuất hiện, viết tiếp đi bạn, mình đang theo dõi từng chữ của bạn nè. Vì 11/7 mình bay rồi nên đang cố gắng thu thập hết tất cả kinh nghiệm :))

Ti Quau
12-07-2012, 16:17
(Tiếp)
Mặc dù đã nghiên cứu rất kỹ hành trình của Paven, nhất là cái khoản ngủ bụi ở sân bay.
Nhưng mình vẫn thấy sợ sao ý. Loanh quanh, đi lên, đi xuống giữa hai lầu 1 & 2 mà vẫn không tìm được chỗ nào để ngủ.
Người người đi tới, đi lui, nói chuyện rì rầm, hổng thấy chỗ nào kin kín để ngủ. Mình đâm lo!
Đồng hồ thì đã chỉ 2h sáng. Bây giờ mà không được ngủ thì làm sao có sức mà đi chơi???.
Vì mải lo ngủ nên mình cũng chẳng buồn chụp hình, chụp ảnh gì cả.
Cuối cùng cũng đành chiếm đại một chỗ (tênh hênh ngay giữa sảnh lầu 2), trải bạt, sắp xếp hành lý, và ngủ.
Mặc dù đã trang bị áo ấm, chăn đắp cẩn thận nhưng vẫn không ăn thua với máy cái siêu máy lạnh trong sân bay.
Lạnh kinh khủng!!! Mình rên hừ hừ suốt cả đêm... Phần thì lạnh, phần thì vì nằm dưới đất nên nghe rất rõ mọi tiếng động, tiếng nói chuyện rị rầm, tiếng va li kéo lệch xệch, tiếng xe làm vệ sinh chạy tới chạy lui... Thế là, đầu óc cứ nửa mê, nửa tỉnh cho đến sáng.

- 5:00AM, bị đánh thức bởi một đoàn Chinese (hoặc lài Taiwanese gì đấy) xì xào ngay kế bên... đành phải thức dậy thôi. Hai bác cháu thay phiên nhau trông hành lý và đi nhà vệ sinh.
Oh, oh... mới 5:00 mà nhà vệ sinh chật cả người.... toàn là nhân viên của sân bay. Các chị này da đen xì lì (so ra, mình vẫn còn trắng hơn nhiều, dù ở nhà đã bị gọi là "bông cao" rùi). Đa phần các chị Ấn Độ này đều có nét mặt rất đẹp. Trang điểm đậm, dù da đen mà vẫn thấy đậm :D. Họ mặc đồng phục giống như là Securities hay đại loại tương tự như vậy.
Chờ đợi mãi mới tới lượt mình... "quánh" răng, rửa mặt xong. Mình đi tìm chỗ lấy nước uống. Quẳng thêm hai bình nước vào balô, ui trời, trọng lượng phải lên đến 10kg ấy.

- 6:00: mình bắt đầu lò mò tìm chỗ mua thẻ EZlink. Theo lời khuyên của mọi người, mình mua luôn thẻ cho tiện. Vừa nhanh, vừa tiết kiệm và có thể giữa thẻ để xài nếu còn qua lại Spore.

Mình đã nghiên cứu cái khoản đi lại bằng tầu điện ngầm rất kĩ trước khi đi, hơn nữa, ở Sing tất cả đều có chỉ dẫn bằng tiếng Anh, nên cũng rất dễ dàng tìm được đường vào trung tâm.
Trên tàu cũng có biển chỉ dẫn hành trình như thê này, nên mình không sợ bị xống nhầm chỗ.

https://images3a.snapfish.com/232323232%7Ffp73464%3Enu%3D3336%3E28%3B%3E974%3EWS NRCG%3D3734495938337nu0mrj

Nói là không sợ xuống nhầm chỗ, là không sợ xuống nhầm chỗ so với cái plan mà mình đã vẽ vời rất cẩn thận. Tuy nhiên, mình hổng biết là cái "Singapore Direction" cũng chỉ đường sai (:shrug:
Số là mình book khách sạn ở Beary Nice Hostel ở khu China Town. Theo Spore Direction thì mình phải xuống ở Outram park, rùi sau đó đi vòng vèo mới tới khách sạn (sau này mới biết là cũng đừng tin cái Direction đó tuyết đối). Mình làm y chang. Và cuối cùng thì bị lạc.

Nhìn đồng hồ, 7:00am. Trời mới mờ mờ sáng, đây đó vẫn còn đèn đường, không thấy có hàng quán ăn sáng hay cà phê như ở Việt Nam, lác đác có vài chiếc xe hơi hay taxi trên đường. Ấn tượng đầu tiên về đời sống thường nhật ở S.pore!! Mọi người không ăn sáng hay rầm rộ ra đường vào sáng sớm như ở Việt Nam. Mình phải điều chỉnh lại cái ý thức trong những ngày ở Sing thôi. 7:00 vẫn còn quá sớm để bắt đầu một ngày mới.

Trời ơi, mà biết hỏi đường ai bây giờ??? Hic hic :help

Ti Quau
30-01-2013, 15:44
Ôi, ôi, mình đã bỏ trôi cái topic này khá lâu rồi.
Gần đây lo lu xu bu cái plan mới nên quên bẵng mất. Mặc dù đã có rất nhiều bạn post hành trình Singapore rồi, nên có lẽ bài của mình cũng "hơi dư"... Tuy nhiên, tự áy náy lương tâm đã bắt đầu rùi thì phải làm cho xong.

Thế là mình viết tiếp! Bạn nào hứng thú thì ủng hộ mình nha!

Ta nói, hai bác cháu loay hoay mãi vẫn chưa đọc ra cái bản đồ. Lần đầu du lịch nên mình vẫn chưa kịp ôn lại kiến thức về cách đọc bản đồ hic hic.
May thay, "bắt" được một bác tài xế taxi đang chuẩn bị đi làm (mới leo vô xe) để hỏi đường. Bác bảo:
- Ồ, gần đây lắm, mày đi thẳng, đến cái chùa thật bự, rồi rẽ trái rồi đi thẳng.... bla ... bla... bla
(Ah, đầu óc rối tung lên với mấy cái rẽ trái rẽ phải). Nhưng ngoài mặt vẫn phải nhe răng ra cười.
- Tui hiểu rồi. Cảm ơn nhiều nhé!
- Hay mày lên xe đi, tao chở đi.
- Thôi, tui hỏng có tiền đi taxi đâu. Tui đi bộ.
- Không sao, tao không lấy tiền đâu.

Cười cười, cảm ơn rồi hai bác cháu tiếp tục cuốc bộ.
Bác ấy tốt bụng thiệt, mới sáng sớm chưa khai trương mà tình nguyện chở không lấy tiền. Mình thấy ngại quá nên không dám leo lên xe.

Đi lòng vòng, quẹo quẹo tùm lum... rồi lạc tiếp. :((

- Ê, mày là khách du lịch hả?
Một bác gốc Ấn đang đi tập thể dục buổi sáng quẹo lại hỏi thăm.
- Ừ, tui đi du lịch. Mới đến đây xong và đang bị lạc đường.
- Đưa tao coi cái địa chỉ mày muốn tìm.
(Xem xem...) Cái chỗ này gần nhà tao nè. Mày đi vô lối này, rẽ phải là tới hà. Tạm biệt nhé!

Chưa kịp nói lời cảm ơn nữa. Ngẩn tò te!!!!
Ấn tượng đầu tiên, người dân Sing thân thiện thiệt đó. :)

Cuối cùng, mình cũng đã tìm được cái bảng xanh xanh có chú gấu này! Toát mồ hôi!!
http://images3a.snapfish.com/232323232%7Ffp73438%3Enu%3D3336%3E28%3B%3E974%3EWS NRCG%3D3734535%3B9%3A337nu0mrj

Sau này, mình mới biết rằng chỉ cần dừng ở trạm Chinatown, theo mũi tên hướng dẫn là "trồi lên" chính xác chỗ này.
Khỏi phải đi lòng vòng!!!! :LL

Ti Quau
02-02-2013, 18:36
Thông tin mới cập nhật: Beary Hostel đã mở thêm chi nhánh mới. Như vậy, tổng cộng sẽ là 3 chi nhánh.

1/ A Beary Good Hostel, 66A-66B Pagoda St., là cái cũ nhất. Giá một đêm SGD 27/night.
2/ Beary Nice Hostel, 46B Smith Street, là cái thứ hai. Giá tầm từ SGD 29 - 32/night. Vì cơ sở vật chất mới hơn cái Beary Good nên mắc hơn. (Mình nghĩ vậy!!)
3/ Bear Best, 16 & 18 Upper Cross Street, cái này mới khai trương nè. Giá từ SGD 28 - 75/night.

Giời check-in là 12:00pm. Tuy chưa tới giời nhận phòng nhưng họ vẫn cho mình gởi nhờ hành lý.
Nhân viên của khách sạn rất dễ thương và nhiệt tình lắm. (c) Do mình không biết loại phích cắm điện ở Sing là loại 3 chấu nên mình không chuẩn bị một cái nang theo. Sang tới nơi, chụp choạc nhiều quá, cái máy chụp hình đòi nạp năng lượng ngay sau ngày đầu tiên.
Mình đành phải mượn đỡ của bạn tiếp tân. Bạn ấy không những cho mình mượn một lúc mà cho mượn sử dụng luôn cho tới khi mình về... hihi;)
Các bạn vào đường link này để xem vị trí và thông tin khác của khách sạn nhé.

https://www.abearygoodhostel.com/