PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Malaysia (Phần 2)

Pages : 1 [2] 3 4 5

lilac
28-05-2012, 14:38
@zanyminh:
Đúng là từ Malacca Sentral về đến khu vực ks ở Old Town khoảng 15-20RM/xe/4ng.

Nhưng nếu chúng ta đi bus (số 17) cũng về đến Old Town, ngay bờ sông - gần Christ Church thì chỉ với 1RM/ng thôi. & khi quay trở lại cũng ra ngay tại bến xe này đón bus, với giá 2RM/ng. ;)

Bạn cân nhắc nhé.

noobie
28-05-2012, 22:35
@zanyminh

vì thứ 3 thì bảo tàng, cửa hàng, vân vân ở melaka đều đóng cửa, mình cũng ko biết tại sao nhưng nói chung là thế

từ melaka sentral về trung tâm có thể đi taxi hoặc xe bus tùy bạn. taxi thì khoảng 20rm/xe như lilac nói, bus thì 1rm/vé. mình thấy đi bus cũng tốt, nhất là chiều từ melaka sentral về trung tâm thì xe chạy khá đều và nhiều xe, chắc 15 phút là có 1 chuyến, tuy nhiên chiều ngược lại thì khá loạn, chờ 30 phút 40 phút hay thậm chí lâu hơn là thường. nói chung cứ đi theo đám đông thôi

uttchan
28-05-2012, 23:52
Bus số 17 đáng sợ lắm đó, xe 50 chỗ mà nhét 100 người, khiếp đảm luôn.. 1 tiếng mới có 1 xe (ông tài xế nói) nên người ta chen chúc ghê rợn luôn. Mà hôm mình đi là thứ 3 ngày 2/5 í, chứ có phải chủ nhật hay cuối tuần gì đâu... :( Bận đi do ham hố và không biết nên bon chen bus, bận về ngồi taxi cho đỡ cực khổ chen chúc

@Noobie: mình đi hôm thứ 3 nè, có nghe bạn cảnh báo trước nhưng lịch ko đổi được nữa, thứ 3 bảo tàng, chợ, cửa hàng ở Melaka vẫn hoạt động bình thường mà, ko có đóng cửa đâu

zanyminh
29-05-2012, 18:45
Thanks 2 bạn noobie và uttchan.

Mình đi melaka từ SIN, trưa thứ 5 đi, chắc 3h là đến melaka, nên ko phải lo vào thứ 3. Nhóm 4 người nên mình sẽ chọn taxi.

1 more question ^^ : Mình tìm trong forum thấy GENTING có ít bài quá, mình có từng xem 1 vài bài nhưng quá lâu rùi, mình ko còn tìm lại duoc nữa trong ô "hỏi phượt". Mình ko biết GENTING có nên ở đó 1 đêm hay ko, hay nên sáng đi chiều về (khởi hành từ KUL). Mình tìm 1 số web thì ghi là khoảng cách KUL-GENTING = 40min by bus, liệu có đúng ko ?!

Mong có trả lời sớm, vì hôm nay mình book KS của GENTING mà chỉ có <10 KS còn phòng thui, tại ngày mình tính đi GENTING là thứ 7 :(

noobie
29-05-2012, 20:26
Đi genting khá gần, vì vậy mình thấy nên đi trong ngày. Ở genting có sòng bài, nói chung tùy gu mỗi người mà có thích hay không thích. Như bản thân mình, nếu có thể ngủ 1 đêm thì mình sẽ chọn Cameron thay vì genting

Đường xá ở Sing mà Malay rất tốt, vì vậy bạn cứ lấy quãng đường chia cho tốc độ chạy xe trung bình là 80-100km/h thì ra thời gian thôi

zanyminh
29-05-2012, 22:39
@ noobie : Vậy mình sẽ đi về trong ngày thui, chứ ko thích đánh bài, chỉ mún đi xem xem sao, với lại mình thích không khí lạnh, nên muốn lên Genting cho nó đổi không khí 1 tí. Cameroon thì xa quá ko đi dc. Thanks all.

yinyang
30-05-2012, 09:59
Melaka chỉ nên đi vào cuối tuần, t6 t7 cn, vì trong tuần hầu hết các chỗ ăn chơi đều đóng, cuối tuần mới sôi động.
Đặc biệt là các bar pub quán ăn dọc kênh đào, đi trong tuần rất tẻ nhạt, cuối tuần thì khỏi nói :x

zanyminh
30-05-2012, 10:56
Huhu mình đến SIN 1h sáng thứ 4, về 7h40 tối chủ nhật, làm sao mừ đi melaka t7 chủ nhật đây, ko nhẽ phải đi SIN-KUL trước rùi t7 mới quay ngược lại KUL-MELAKA, rùi chủ nhật đi MELAKA - KUL để về sao :(

Tín Mập
30-05-2012, 13:57
huhu mình đến SIN 1h sáng thứ 4, về 7h40 tối chủ nhật, làm sao mừ đi melaka t7 chủ nhật đây, ko nhẽ phải đi SIN-KUL trước rùi t7 mới quay ngược lại KUL-MELAKA, rùi chủ nhật đi MELAKA - KUL để về sao :(

Cũng ko hẳn đâu. :).
Nếu thích bình yên, nhẹ nhàng thì các ngày trong tuần cũng rất phù hợp. Mà nói thật, mình đi Malacca vì nhẹ nhàng, thanh thản, bình yên.
Còn ăn chơi sôi động thì mình tới Clark Quay ở Sin, khỏi nói luôn!

phuongpeony
31-05-2012, 20:57
Các bạn ơi cho mình hỏi là m đến Kuala Lumpur vào 9:30pm, khách sạn mình ở No. 37 & 39 Jalan Hang Lekiu, xem google map thấy cách sân bay khoảng 60km :( m sẽ xuống ở LCC Terminal, nên đi phương tiện j để đến ks bây giờ ? :(:(

garfield
31-05-2012, 21:29
Các bạn ơi cho mình hỏi là m đến Kuala Lumpur vào 9:30pm, khách sạn mình ở No. 37 & 39 Jalan Hang Lekiu, xem google map thấy cách sân bay khoảng 60km :( m sẽ xuống ở LCC Terminal, nên đi phương tiện j để đến ks bây giờ ? :(:(

Có prepaid taxi / airport taxi đó bạn, sau khi bạn lấy hành lý đi ra ngoài là có quầy taxi, bạn nói địa chỉ muốn đến, họ sẽ tính tiền theo khung giá có sẵn, bạn trả tiền trước, lấy coupon rồi họ hướng dẫn ra chỗ lên xe.

phuongpeony
31-05-2012, 21:42
Cám ơn bạn :D. ah cho mình hỏi luôn giá taxi ở KL khoảng bn tiền/km vậy? :D

garfield
31-05-2012, 21:52
Cám ơn bạn :D. ah cho mình hỏi luôn giá taxi ở KL khoảng bn tiền/km vậy? :D

Đi từ sân bay về trung tâm KL loại prepaid taxi này tầm khoảng RM 70-90.

Còn bắt taxi đi lại trong KL thì phải trả giá bạn ạ, taxi không có đồng hồ, mình cũng không rành lắm.

phuongpeony
01-06-2012, 14:30
các bạn cho mình hỏi là mình chỉ có 1 ngày chơi ở KL vì hôm sau định trưa bắt xe đi Melaka. mình nên đi những đâu bây giờ? :(

Đào_Nhung
01-06-2012, 14:56
cả nhà ơi , mình vừa đọc thông tin là ở LCCT rất hay hết map do moi người lấy nhìu quá . Hix ... Vậy thì phải lấy map ở đâu nhi ? Có bạn nào ở HN có map KL ko cho minh xin với . 21 này mình đi rồi (wait) . À có ai biết đ/c cửa hàng chocolate nổi tiếng ở LK ko ? Nó có nằm gần khu tháp đôi ko ?

phuongpeony
01-06-2012, 17:12
Ah với cả cho mình hỏi là mình dự định chiều hôm trước đến Melaka, sau đó ở lại 1 đêm, sáng hoặc trưa hôm sau về thì có thể đi tắm biển ở đó được ko?

AndyNghiem
01-06-2012, 18:28
Chào các bác.
Hàng ngày mình vẫn hay vô phuot đọc các bài chia sẻ về các chuyến đi và rất ngưỡng mộ, máu rồi quyết tìm một chuyến đi giá cả vừa phải để kéo vợ con đi.
VN thì mình đi nhiều nơi nhưng nước ngoài thì chưa đi lần nào bằng máy bay (Có đi Cam và TQ bằng đường bộ). Search trên mạng thấy VN Airlines khuyến mãi vé đi KUL. Mình đặt thử thì thấy giá vé khứ hồi cho 2 người lớn và 1 bé dưới 2 tuổi là 794.000, trong khi đó thuế các loại hết tới 5.983.000. Mình thực sự không hiểu thuế gì mà kinh khủng quá vậy. Các bác làm ơn giải thích dùm.

https://nn5.upanh.com/b1.s28.d1/7ada4b099308e910162f37c3f0f5f499_45562565.vna.jpg

noobie
01-06-2012, 19:48
Trong trang web có chỗ "bấm vào để nhận thông tin về thuế và phí đấy". Sao bác không bấm vào?

AndyNghiem
01-06-2012, 20:43
Trong trang web có chỗ "bấm vào để nhận thông tin về thuế và phí đấy". Sao bác không bấm vào?

Phí phục vụ hành khách đi chuyến bay quốc tế (JC) áp dụng cho các hành trình quốc tế từ Việt Nam: Mức thu từ 8USD đến 18USD tùy theo sân bay. Trẻ em từ 2 đến 12 tuổi áp dụng 50% mức này. Em bé dưới 2 tuổi không sử dụng ghế được miễn phí. 2. Phí phục vụ hành khách đi chuyến bay nội địa (AX) áp dụng cho các hành trình hoàn toàn nội địa Việt Nam: Mức thu từ 33.000VND đến 44.000VND (đã bao gồm 10% VAT) tùy theo từng sân bay. Trẻ em từ 2 đến 12 tuổi áp dụng 50% mức phí này. Em bé dưới 2 tuổi không sử dụng ghế được miễn. 3. Thuế giá trị gia tăng (UE) bằng 10% giá vé hàng không áp dụng cho các hành trình hoàn toàn nội địa Việt Nam. 4. Phụ thu nhiên liệu/ bảo hiểm có thể áp dụng tùy theo hành trình và loại vé cụ thể. 5.Phí xuất vé(YR) áp dụng cho các hành trình quốc tế xuất phát từ Việt Nam. Trẻ em từ 2 đến dưới 12 tuổi và em bé dưới 2 tuổi không sử dụng ghế áp dụng 100% mức phí này.

LƯU Ý: Các loại phí khác có thể áp dụng tùy theo hành trình và loại giá mà Quý khách lựa chọn

Đọc xong mình vẫn ko hiểu ở đâu ra cái thuế & phí tới 5.983.000. :(

oldteatree
01-06-2012, 22:25
Đọc xong mình vẫn ko hiểu ở đâu ra cái thuế & phí tới 5.983.000. :(

Hohoh,bạn mà hiểu được là chết liền đó.Mà bạn có được hãng giải thích bạn cũng không hiểu nổi luôn.Như trong đó nói thì gồm 18USD của người lớn là dành cho sân bay VN nhá (hồi trước 12 nay khủng hoảng k.tế tăng lên 18,hic),còn đầu KL không biết nhiêu?Riêng cái phí xuất vé mà hết 20USD rồi(hic,bán vé cho người ta mà tính phí xuất vé,bó tay!!!Hổng xuất thì lấy vé đâu đi???,mà chỉ với mấy tờ giấy!!!);tiếp theo là VAT 10% nè:tiếp theo nữa ma khủng nhất là cái gọi là phụ thu nhiên liệu é bác gì ơi,cái này là bác không thể nào hiểu nổi đó!!!)
Phụ phí nó kinh hoàng hơn giá vé,bởi vậy nên nói k.mãi là để thu tiền khác thôi mà!Bằng lòng thì đi nhá,,,nhá,,,,hàng không quốc gia nó vậy,,,,

oldteatree
01-06-2012, 22:38
Có prepaid taxi / airport taxi đó bạn, sau khi bạn lấy hành lý đi ra ngoài là có quầy taxi, bạn nói địa chỉ muốn đến, họ sẽ tính tiền theo khung giá có sẵn, bạn trả tiền trước, lấy coupon rồi họ hướng dẫn ra chỗ lên xe.

Từ LCCT mà đi taxi vào KL kể như "chết" tiền.Đi bus Express 1 chiều 8RM,nếu mua return rẻ được 2 RM,bus 50 chỗ,khoảng 50' tới 1 tiếng tới KL central(bến xe trung tâm) thôi,phải đi skytrain hoặc xe điện để vào trong phố.Bạn thử tính bus nó chạy đường cao tốc trung bình 80km/giờ mà nhiêu thời gian đó,tính thử là biết giá taxi liền ah,mà nếu đi ít người thì bạn cứ "thử 1 lần,rồi xem...."
Chúc đi vui vẻ...

JustinLee
02-06-2012, 01:51
Từ KL sentral đi ra airport mất 100MR nếu đi bằng taxi. Kinh nghiệm xương máu của con bạn mình =))

Mèo Bay
02-06-2012, 22:34
Phụ phí nó kinh hoàng hơn giá vé,bởi vậy nên nói k.mãi là để thu tiền khác thôi mà!Bằng lòng thì đi nhá,,,nhá,,,,hàng không quốc gia nó vậy,,,,

Mình nghĩ bạn không nên nói như thế, hãng hàng không quốc gia hay tư nhân nào cũng đều thu thuế và các loại phí cả. Bạn bay đến sân bay càng hiện đại thì phí sân bay càng cao (nếu không thu phí sân bay cao thì làm thế nào người ta thu hồi vốn xây sân bay đến mấy chục tỉ dollar?). Thông thường đi đến các sân bay trong khu vực Đông Nam Á, thuế và phí sân bay 2 đầu luôn > 100$. Do đó, dù giá vé khuyến mãi rất thấp đi nữa (chỉ vài chục $) nhưng thuế và phí không có khuyến mãi xu nào hết nên tổng số tiền phải trả vẫn gần 200$.

Hôm nào bạn thử canh mua vé khuyến mãi 0$ của Air Asia để xem họ có thu thuế và phí không nhé, rồi bạn cũng đi thử sân bay LCCT và sân bay quốc tế Kuala Lumpur để xem phí sân bay của hàng không giá rẻ và hàng không giá mắc nó khác nhau ở chỗ nào và bạn cũng cần đi thử sân bay quốc tế Yangon với sân bay Survanabhumi để xem tại sao phí sân bay này lại đắt hơn sân bay kia đến những mấy mươi $ nhé!

Nếu bạn không thích VNA thì không cần phải mua vé của họ, không cần phải dè bỉu "hàng không quốc gia nó vậy,,,," đâu, cứ các hãng hàng không giá rẻ mà chiến thôi (vì bạn đã không chịu nổi giá vé của VNA thì cũng sẽ không chịu nổi giá vé của các hãng hàng không giá mắc khác đâu). Mình biết có một người Singapore làm việc ở VN, ông ta nói "Là công dân một nước thì phải ưu tiên sử dụng hàng hàng không quốc gia của nước mình, trừ khi không có lựa chọn khác".

zanyminh
02-06-2012, 22:43
@ Mèo : Vậy mình vẫn còn 1 câu hỏi không hỉu là jetstar cũng đáp Terminal 1 SIN, nhưng thuế của nó không bao giờ cao như của VNA. Malay cũng vậy, nó cũng ko đáp LCCT terminal. Câu này ông bạn người nhật của mình hỏi. Mình nói chắc tại máy bay Jetstar nhỏ hơn đáp xuống chiếm diện tích nhỏ nên rẻ =))

khoai an qua^^
02-06-2012, 23:21
@Phuongpeony: Mình chia sẻ kinh nghiệm cơ bản khi đi Malay với bạn nhé: Từ LCCT bạn có thể đi về KL Sentral bằng Skybus( của Air Asia với giá chừng 7-8 RM/chiều( tầm 1 tiếng nhé). Nếu bạn đặt skybus trên mạng luôn lúc mua vé máy bay thì cả đi và về chỉ tốn bằng 1 vé. Ở KL Sentral, bạn có thể xếp hàng đến quầy tư vấn để hỏi về bus đến khu China town vì về đêm khá vui, nếu có nhiều thời gian hơn thì lúc sáng bạn đến có thể đi luôn Putrajaja( khu hành chính rất đẹp của KL) bằng vé KLIA mua tại KL Sentral( mình nhớ khoảng 18.5 RM /chiều ). ĐI từ KL xuống Melaka thì mình nhớ gần 2 tiếng và vé khoảng 10-12 RM thôi và bạn thậm chí có thể hỏi vé bus đi luôn từ Putrajaja về Melaka( hỏi vé này tại KL Sentral) vì Putrajaja nằm trên đường từ KL xuống Melaka.

Tín Mập
04-06-2012, 10:57
Mình nghĩ bạn không nên nói như thế, hãng hàng không quốc gia hay tư nhân nào cũng đều thu thuế và các loại phí cả. Bạn bay đến sân bay càng hiện đại thì phí sân bay càng cao (nếu không thu phí sân bay cao thì làm thế nào người ta thu hồi vốn xây sân bay đến mấy chục tỉ dollar?). Thông thường đi đến các sân bay trong khu vực Đông Nam Á, thuế và phí sân bay 2 đầu luôn > 100$. Do đó, dù giá vé khuyến mãi rất thấp đi nữa (chỉ vài chục $) nhưng thuế và phí không có khuyến mãi xu nào hết nên tổng số tiền phải trả vẫn gần 200$.

Hôm nào bạn thử canh mua vé khuyến mãi 0$ của Air Asia để xem họ có thu thuế và phí không nhé, rồi bạn cũng đi thử sân bay LCCT và sân bay quốc tế Kuala Lumpur để xem phí sân bay của hàng không giá rẻ và hàng không giá mắc nó khác nhau ở chỗ nào và bạn cũng cần đi thử sân bay quốc tế Yangon với sân bay Survanabhumi để xem tại sao phí sân bay này lại đắt hơn sân bay kia đến những mấy mươi $ nhé!

Nếu bạn không thích VNA thì không cần phải mua vé của họ, không cần phải dè bỉu "hàng không quốc gia nó vậy,,,," đâu, cứ các hãng hàng không giá rẻ mà chiến thôi (vì bạn đã không chịu nổi giá vé của VNA thì cũng sẽ không chịu nổi giá vé của các hãng hàng không giá mắc khác đâu). Mình biết có một người Singapore làm việc ở VN, ông ta nói "Là công dân một nước thì phải ưu tiên sử dụng hàng hàng không quốc gia của nước mình, trừ khi không có lựa chọn khác".

Bạn chỉ có cái không đúng là:
- Thuế sân bay thu của mỗi hàng không là như nhau. Có khác biệt về độ lớn về máy bay (ảnh hướng số hành khách) nhưng không là bao.
- phần phí còn lại cao nó chính là hãng HK thu, được gọi là phụ phí, và HK QG thu cao là đem lại nguồn lợi cho Quốc gia hay cho ai thì k bik :).

Ngoài ra còn các phí nhỏ nữa như phí bay qua vùng trời của mỗi quốc gia, phí này tính bằng chiếc máy bay, nhưng cũng ko lớn.
Đó là lý do vì sao:
AirAsia bay SGN-BKK-SGN, thuế mỗi đầu 23$ + phụ phí: 5$ (fuel surcharge)
Còn VNA thì như bạn nói, thuế và phụ phí mỗi đầu ko dưới 60$ :).

Đào_Nhung
05-06-2012, 09:17
cả nhà ơi cho em hỏi nhờ chút . em sẽ bay từ malai sang sing = jetstar , vậy nên sẽ phải đến KLIA chws ko phải LCCT . Chị chỉ giúp cho e cách đi đến KLIA từKL Sentral với đc ko ạ ? em bay chuyến 8h40 thì phải đi từ ks ( ở khi china town) từ lúc mấy h và đi = phương tiện nào thì sẽ nhanh nhất ạ ??

mithuonghp84
05-06-2012, 12:04
Cuối tháng 7 này tụi em sẽ qua Malay từ ngày 22 tới ngày 28 (bay đi trưa ngày 22, bay về sáng sớm 28)- đi của Asia. Lịch trình tụi em dự kiến như sau, nhờ mọi người tư vấn giúp em với nhé. Em cũng đã đọc hết hơn phần 1 của mọi người trên này rùi, tuy nhiên có thể thông tin cũng đã out-of-date vì là thông tin của năm 2011, mà giờ là năm 2012 rồi, nên có gì thay đổi nhờ mọi người inform giúp em ạ:

Ngày 22-Jul:
Tới sân bay LCCT và làm thủ tục tầm 2h30, ở lại sân bay nghỉ ngơi. Từ sân bay có xe đi thẳng đến Malacca, của hãng TRansisional, đi hết 3.5 tiếng. Tuy nhiên từ sân bay ngày chỉ có 4 chuyến chạy thẳng Melaka vào lúc 8h sáng , 11h trưa , 5h30 chiều và 10h tối . Do đó e sẽ chờ tới 5h30h chiều rồi đi Malakca luôn
Tới Malakca tầm 7h30 rưỡi tối, bắt xe bus or taxi về khách sạn và nghỉ ngơi. Sau đó đi ăn và đi chợ đêm. Em dự kiến nghỉ tại Tang-House. Bên em đi 3 người nữ, dự kiến chỉ ở 1 phòng. Ko biết taxi từ bên xe về nhà nghỉ này giá khoảng bn nhỉ?
Ngày 23-Jul : Sáng hôm sau sẽ đi tham quan 1 số nơi ở Malakca như khu thành cổ Porta De Santiago, khu phố Stadthuys, có tòa nhà, nhà thờ sơn màu đỏ nổi bật
Ăn uống tại Malakca: Cơm gà viên chiên;
Chiều 23-Jul, di chuyển đi Langkawi. (chưa bít đi như thế nào, e tháy đang có vé máy bay giá rẻ ra Langkawi, tuy nhiên nó lại bay chuyến sớm là 7h10' sáng, nên e đnag k bít đi ntn? Có xe sáng sớm từ Malakca ra KUL k a? )
Ngày 24-Jul, 25-Jul: vui chơi 2 đêm 2 ngày tại Langkawi.
Ngày 26,27 chơi tại KUL, tham quan tháp đôi, mua sắm và shopping. Dự kiến nghỉ 88inn. Sáng sớm 28 bắt taxi từ 4h ra sân bay để bay chuyến 6h30 về HN. Hoặc có thể ngủ đêm cuối tại sân bay cho lành. J

Mọi người cho em hỏi:
Ở Malakca: Tối chủ nhật ở đó còn chợ đêm ko ạ? Mà thường mấy h thì kết thúc? Ngoài Tang House ra thì còn khách sạn nào tầm giá 70RM 1 đêm ko ạ? Vì tụi em toàn nữ nên muốn ở khách sạn nào có kèm bathroom trong phòng hơn là share bathroom.
Đi từ Malakca ra Langkawi có phương tiên nào ko ạ? Nếu ko có thì e phải trở về KUL để đi Langkawi ạ? Và nếu đi từ KUL thì giá vé máy bay or bus tầm bn? Và đi mất khoảng bn time
Khách sạn ở Langkawi có đắt ko ạ? Mọi người suggest giúp e k.sạn nào rẻ rẻ và giá ổn chút nhé. Cho em xin thêm địa chỉ ăn uống vui chơi ở khu này nữa với a.

uttchan
05-06-2012, 13:41
@Đào Nhung: từ KLIA đến KL Sentral bạn đi bằng KLIA transit hoặc KLIA express. Loại thứ 2 nhanh hơn loại thứ 1 và ko dừng trạm. Giá di chuyển 2 loại bằng nhau là 35RM.

Hoặc nếu bạn muốn tiết kiệm thì mình chỉ bạn cách đón KLIA transit từ KLIA tới Salak Tinggi, từ đây bắt bus ra LCCT, từ LCCT bắt bus về KL Sentral thì chắc tầm 17RM total (nhưng di chuyển lòng vòng tốn thời gian)

thaimoc
05-06-2012, 15:43
Chào bạn, bạn book trc vé KL-langkawi luôn đi cho chủ động chứ? Vé rẻ nhất tầm 150k/ chiều nhé
- Taxi từ Melacca sentral về nhà nghỉ chỗ bạn tầm 25Rm/ chiều, mặc cả dc.
- Khi vừa đến Melacca sentral, nên book vé bus ngày về KL luôn cho chủ động, lịch bus đây http://www.journeymalaysia.com/ptamelaka.htm
- Có bus chạy thẳng từ Melacca về KLCC, đi tầm 2,5h, bạn nên tính toán cho kịp thời gian bay KL-langkawi
- Từ KL- Langkawi có thể đi bằng bus + phà hoặc train+ phà, nhưng rất mất thời gian, vì quãng đg` gần bằng khoảng cách HN-Huế.
- Bạn lên agoda hoặc một số web cho book phòng trước mà tìm hiểu các loại phòng, giá cả ở Melacca lẫn Langkawi same same nhau, tầm 500k/ phòng có phòng tắm riêng nhé

Happy travel

Mọi người cho em hỏi:
Ở Malakca: Tối chủ nhật ở đó còn chợ đêm ko ạ? Mà thường mấy h thì kết thúc? Ngoài Tang House ra thì còn khách sạn nào tầm giá 70RM 1 đêm ko ạ? Vì tụi em toàn nữ nên muốn ở khách sạn nào có kèm bathroom trong phòng hơn là share bathroom.
Đi từ Malakca ra Langkawi có phương tiên nào ko ạ? Nếu ko có thì e phải trở về KUL để đi Langkawi ạ? Và nếu đi từ KUL thì giá vé máy bay or bus tầm bn? Và đi mất khoảng bn time
Khách sạn ở Langkawi có đắt ko ạ? Mọi người suggest giúp e k.sạn nào rẻ rẻ và giá ổn chút nhé. Cho em xin thêm địa chỉ ăn uống vui chơi ở khu này nữa với a.

Tín Mập
05-06-2012, 15:52
@Đào Nhung: từ KLIA đến KL Sentral bạn đi bằng KLIA transit hoặc KLIA express. Loại thứ 2 nhanh hơn loại thứ 1 và ko dừng trạm. Giá di chuyển 2 loại bằng nhau là 35RM.

Hoặc nếu bạn muốn tiết kiệm thì mình chỉ bạn cách đón KLIA transit từ KLIA tới Salak Tinggi, từ đây bắt bus ra LCCT, từ LCCT bắt bus về KL Sentral thì chắc tầm 17RM total (nhưng di chuyển lòng vòng tốn thời gian)

Thêm ý của em,
từ KL Sentral đi KLIA vẫn đi bus được, và ngược lại.
bus đi KLIA nằm kế bus đi LCCT

Đào_Nhung
05-06-2012, 23:13

Cho mình hỏi nếu nhóm mình có 4 người thì nên đi taxi hay KLIA express ? 35RM x 4 thì có đắt hơn taxi ko nhỉ ? mình cũng muốn đi taxi cho tiện vì bay lúc 8h nên chắc 6h đã phải có mặt ở KLIA rùi . ko biết KLIA express mấy h bắt đầu chạy nhỉ ???

lilac
06-06-2012, 09:57
@Đào_Nhung:

Tiết kiệm nhất là đi bus của KLIA đón ở KL Sentral, giá 10RM/ng. (cùng chổ đón bus đi LCCT, khi đến nơi bạn phải nhìn kỹ & hỏi kỹ, vì bus ra sân bay có 2 loại: 1 cái đi LCCT - khá nhiều & 1 cái đi KLIA - khá ít). Lên lộn rồi thì đến LCCT bạn phải tốn thêm 15-20 phút bus đi sang KLIA nữa. :)

Còn nếu so sánh giữa taxi & KLIA Express thì đi taxi cho 4 người sẽ rẻ hơn nhưng đi KLIA express thì nhanh hơn (khoảng 30phut, taxi & bus hết 1 tiếng).

Thôi, mình làm cái list như vầy cho bạn quyết định nhé:

- KLIA Bus: Đón ở KL Sentral, giá 10RM/ng, đi hết 1 tiếng. Bus chạy từ 5AM.
- KLIA Express: Đón ở KL Sentral, giá 35RM/ng, đi hết 30-40 phút. Chạy từ 5:30AM. (cái này ko chắc lắm, bạn check lại dùm nha).
- Taxi: giá cỡ 100RM (nhớ trả giá), đi hết 1 tiếng. Bạn muốn đi phải hẹn từ tối hôm trước để hôm sau ngta đến đón cho chắc.

Tùy bạn lựa chọn nhé.

bebechance
06-06-2012, 11:14
Mấy bạn ơi, đi 3 người lớn qua KL thì thuê phòng dạng gì được? Mướn twin rồi kêu nó cho mình ở 3 người nó chịu không hén? Chứ cũng ít chỗ có phòng triple hay family lắm, với lại dù sao mướn twin giá vẫn rẻ hơn đó mà :P
Hiện giờ mình đang phân vân giữa The Nest guesthouse với lại Tune hotel. Bạn nào ở 2 chỗ này rùi cho mình xin ý kiến là nó có sạch sẽ không với? Coi hình thấy cũng thích mà không biết bên ngoài thế nào...
Cảm ơn các bạn ạ :)

yinyang
06-06-2012, 13:31
^
Đợt rồi tụi mình 6 người nhét zô phòng double mà người ta còn chịu nữa là :))))) thậm chí là mượn thêm 2 cái gối với 2 cái mền nữa cơ
Bạn tham khảo thử khách sạn Citin nhé, cũng gần ngay trạm LRT luôn đó.

monalisavn
06-06-2012, 13:41
Mình không ở Tang House mà ở Sayang Sayang. Nói thật là mình không thấy có quá nhiều lý do để buộc phải ở Tang house. Nhà trọ ở Melaka rất nhiều, đến tận nơi rồi ngó nghiêng chọn lựa thoải mái. Giá thì có 1 mức chung chung là 15RM/giường, phòng đôi khoảng độ 40-50RM gì đấy mình không nhớ nữa. Hầu hết đều chỉ có quạt không có điều hoà, tuy nhiên Melaka là thành phố biển nên khá mát. Vụ muỗi thì trên các trang nước ngoài đều thấy kêu khá ghê nhưng mình chẳng thấy gì cả, có thể mình may.

Tóm lại nếu không quá cầu kỳ thì bạn cứ đến nơi rồi ngó nghiêng. Cẩn thận thì đặt trước qua mấy trang đặt phòng, và đặt ở đâu cũng ổn cả, theo mình cứ hostel nào mới là ta vào thôi (nhìn ảnh). Melaka khá nhỏ và hầu như toàn là bảo tàng :p lưu ý đừng đến melaka vào thứ 3

Bạn ơi, Sayang Sayang có ở khu Old Town mà bạn lilac nói không?

uttchan
06-06-2012, 14:28
Vì mình đọc kĩ thì thấy bạn Đào Nhung đang hỏi chiều đi từ KLIA về KL Sentral chứ ko phải chiều ngược lại nên mới bày cho bạn ấy đi như vậy mà.

4 người bạn đi taxi có khi rẻ hơn đi tàu điện đó. Mình từng đi taxi 6 người từ Bukit Bingtang, vòng ra Putrayaja, đi 1 vòng bự xự dưới đó luôn và sau đó là vòng ra LCCT mà chỉ có 38.5RM/người >>> nếu đi thẳng bằng taxi có khi rẻ hơn đi tàu. Riêng xe bus đi thẳng từ KLIA có hay ko thì mình ko rõ do mình chưa bao giờ ra KLIA, mình có chỉ bạn cách đi bus đường vòng đó, bạn xem tham khảo nếu ổn thì mần :)

bebechance
06-06-2012, 14:58
^
Đợt rồi tụi mình 6 người nhét zô phòng double mà người ta còn chịu nữa là :))))) thậm chí là mượn thêm 2 cái gối với 2 cái mền nữa cơ
Bạn tham khảo thử khách sạn Citin nhé, cũng gần ngay trạm LRT luôn đó.

Bạn ơi, phải cái này bạn nói không?
http://www.citinpudu.com/reserve2.php?adults=4&child=0&ty=2012&td=11&tm=07&fy=2012&fd=09&fm=07&agc=Optional

Giờ nhóm mình tăng lên 4, chắc book Superior twin cho 4 người luôn. Mà bạn book phòng ở trang nào vậy? book thẳng từ trang này luôn hay sao bạn? :D Sao mình lên booking.com coi thử thì nó để mấy cái phòng của nó toàn max 2 người ko hà, hay mình phải mail hỏi nó trước rồi mới book ta ?!?

zanyminh
06-06-2012, 16:20
http://www.citinpudu.com/reserve2.php?adults=4&child=0&ty=2012&td=11&tm=07&fy=2012&fd=09&fm=07&agc=Optional

Giờ nhóm mình tăng lên 4, chắc book Superior twin cho 4 người luôn. Mà bạn book phòng ở trang nào vậy? book thẳng từ trang này luôn hay sao bạn? :D Sao mình lên booking.com coi thử thì nó để mấy cái phòng của nó toàn max 2 người ko hà, hay mình phải mail hỏi nó trước rồi mới book ta ?!?
Vụ KS ở vượt quá số người thì tùy hên xui thôi bạn, mình nghĩ ở VN hay đâu cũng thế, hôm đó nó thích nó vui thì nó cho bạn ngủ 4, ngủ 6 trong phòng 2 người free, nó hok vui thì bạn phải bỏ thêm tiền cho mỗi người vượt quá, nó bực thì bắt bạn thuê thêm phòng trả thêm tiền chứ cũng ko cho ngủ chung.

Mình thấy giá KS ở MALAYSIA rẻ rồi, ko như SIN, nên cứ book 2 phòng 4 người cho khỏe ko cần lăn tăn chi. Đi chơi cũng an tâm hơn mà.

bebechance
06-06-2012, 17:18
Vụ KS ở vượt quá số người thì tùy hên xui thôi bạn, mình nghĩ ở VN hay đâu cũng thế, hôm đó nó thích nó vui thì nó cho bạn ngủ 4, ngủ 6 trong phòng 2 người free, nó hok vui thì bạn phải bỏ thêm tiền cho mỗi người vượt quá, nó bực thì bắt bạn thuê thêm phòng trả thêm tiền chứ cũng ko cho ngủ chung.

Mình thấy giá KS ở MALAYSIA rẻ rồi, ko như SIN, nên cứ book 2 phòng 4 người cho khỏe ko cần lăn tăn chi. Đi chơi cũng an tâm hơn mà.

Ừa, chắc mình sẽ book family room cho 4 người, tại người trong nhà không hà nên thích ngủ chung cho vui.

Schtroumpf
06-06-2012, 17:26
Sắp tới ngày 15/9 hãng đồ chơi Lego sẽ khai trương Legoland tại Jorho Baru, bạn nào đi Mã đợt này mà muốn ghé cho biết thì để ý nhé. Có điều giá hơi cao :D
http://www.legoland.com.my/

Đào_Nhung
06-06-2012, 20:14
Mấy bạn ơi, đi 3 người lớn qua KL thì thuê phòng dạng gì được? Mướn twin rồi kêu nó cho mình ở 3 người nó chịu không hén? Chứ cũng ít chỗ có phòng triple hay family lắm, với lại dù sao mướn twin giá vẫn rẻ hơn đó mà :P
Hiện giờ mình đang phân vân giữa The Nest guesthouse với lại Tune hotel. Bạn nào ở 2 chỗ này rùi cho mình xin ý kiến là nó có sạch sẽ không với? Coi hình thấy cũng thích mà không biết bên ngoài thế nào...
Cảm ơn các bạn ạ :)

Mình book phong family quad cho 4 người ở hotel Chill Inn ( chinatown ) là 125RM/night . mình book thẳng với ks thấy rẻ hơn booking hay agoda mà ko cần đặt cọc hay thẻ tín dụng . mình thấy nó có cả phòng cho 3 người đấy , bạn thử search google xem sao

bu0nlamc0
07-06-2012, 23:39
Cho em hỏi là có cách nào từ đảo Phuket đi sang Langkawi hoặc Penang không vậy anh chị ?
Vì em đi từ Phuket sang, nếu đi Phuket - Kuala Lumpur rồi đi ngược lên thì hơi mệt nên mong anh chị giúp đỡ.
Cảm ơn anh chị lắm lắm

yinyang
08-06-2012, 10:31

Đúng nó rồi bạn.
Hôm đó tụi mình tới nơi đặt phòng luôn, cô tiếp tân nói là tuịmày lên agoda đặt đi, rẻ hơn đấy, book trực tiếp thì mắc hơn :))
Rồi tụi mình book 1 phòng nói là cũng ko ở nhiều chủ yếu để balo thôi =)) với một ánh mắt rất long lanh, thế là cổ nói OK =))

hoangvanphuong75
08-06-2012, 11:51
@Daonhung: Ground floor cua KLIA co bus ve KL Sentral. KL Sentral - KLIA thi moi nguoi huong dan roi, tuy nhien LCCT co bus di KLIA.
KLIA express thi ban duoc check in hanh ly tai KL Sentral.
@buonlamco: from Phuket new bus terminal to Satun then ferry to Langkawi. From Phuket new bus terminal to Hatyai then change bus to Penang.

mithuonghp84
08-06-2012, 15:15
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình lịch trình sau với nhé. Mình dự định đi Malay từ 22 tới 28 tháng này. Đi và về = AA. Lịch trình như sau:
- Ngày 1: 2h tới sân bay. Ở lại sân bay tới 5h30 rồi bắt xe lên Malakca. (Vì thấy bảo 5h30 mới có xe bus lên Malakca). Ở Malaka 1 đêm
- Ngày 2: Trưa trả phòng, chiều tối quay về KUL ở 1 đêm tại KUL.
- Ngày 3: Sáng sớm dậy ra sân bay đi Langwaki. Ở đây 1 đêm 1 ngày.
- Ngày 4: Trưa trả phòng ở Langwaki, bay về KUL lúc 6h tối.
- Ngày 5,6: chơi và tham quan, shopping tại KUL.
- Sáng ngày 7: 4h sáng dậy đi taxi ra sân bay LCCT về HN.
Nhờ mọi người suggest giúp e lịch trình trên phù hợp chưa ạ?
Cho em thêm contact or địa chỉ khách sạn ở đảo Langwaki và Malakca nữa với.
Ở KUL, em dự định ở ks 88inn ạ.

lequynh
08-06-2012, 22:49
Sắp tới đây mình sẽ đi Malay (2/8-7/8) với 2 đứa bạn nữa, do lần đầu tiên đi nên cũng nghiên cứu bài viết mọi người trên phuot nhiều. Hix, nhưng mà nhiều thông tin quá nên cũng hơi rối loạn. Mình post lịch trình mình mới làm, mọi người tham khảo tư vấn giúp mình nhé :D

Ngày 1 (2/8/2012)-Thứ 5:
Mình bay AA nên đến KL lúc 12.am cổng LCCT, sau khi làm xong thủ tục thì ở lại tại LCCT or đi sang KLIA ngủ (mọi người thấy cái nào ok hơn ạ?) chờ đến sáng thì đi Skybus chuyến sớm nhất 7.am về KL Sentral

Ngày 2 (3/8/2012)-Thứ 6:
Option 1: KL - Malacca
Từ KL Sentral đón xe đi về Pasar Seni và đón Transational bus đi Malacca
Tham quan và nghỉ đêm tại Malacca
Option 2: KL - Genting - Malacca (Mình prefer cái option này ;), không biết mọi người thấy thế nào)
Từ KL Sentral đi bus & skyway lên Genting (chuyến 9.am). Mình có thể mua package bus&skyway return & Indoor games Genting ở đâu ạ? Và thời gian chuyến về mình tự chọn hay nó đã fix rồi? Vì mình dự kiến sẽ từ Genting về lại KL để bắt xe đi Malacca tiếp. Ở Genting có dịch vụ locker gửi hành lý không, vì mình đi từ KL lên vẫn mang theo hành lý, sợ đi chơi nặng nhọc vướng víu
Sau khi về lại KL từ Genting, đón bus ở Bukit Jalil Station đi Malacca (2 tiếng)
Tham quan và nghỉ đêm tại Malacca. Tối thứ 6 ở Malacca có nite market không ạ?

Ngày 3 (4/8/2012)-Thứ 7:
Option 1,2 tiếp theo (giống nhau):
Tham quan các điểm tại Malacca. Đón Transational bus 11.am để về lại Term B'spadu Selatan, KL. (Hix, cái trạm này nó nằm ở chỗ nào trong KL vậy mọi người, có gần Pasar Seni hay KL Sentral không ?!)
Check in KS. Nghỉ ngơi/đi dạo
Đón bus số E1 từ Parsa Seni đi Putrajaya - Đi tour Cheapest 3.pm
Dạo buổi tối, mua sắm.
Nghỉ đêm tại KL.

Ngày 4 (5/8/2012)-CN
Đón xe bus 10.30am của Unititi Express tại Puduraya Bus Terminal (Super VIP coach-RM35/người) để đi Cameron Highlands (khoảng 4.5 tiếng)
Check in khách sạn, nghỉ ngơi
Tối đón taxi đi Brinchang chơi
Nghỉ đêm tại Cameron.

Ngày 5 (6/8/2012)-Thứ 2:
Tham gia half-day tour của Kang Tours bắt đầu lúc 8.45am (tham quan 8 điểm, 25RM/người không bao gồm entrance fee nếu có)
Hoàn thành trước 1.pm để kịp đi bus 1.45pm về lại KL, nếu không thì skip Buddhist Temple & Market Square (có thể đi chợ đêm ở Brinchang từ tối hôm trước)
Về lại KL, check in KS và nghỉ ngơi, mua sắm, dạo phố.
Nghỉ đêm tại KL.

Ngày 6 (7/8/2012)-Thứ 3:
Walking tour KL (theo map của 1 bạn đã post trước đây), mua sắm, dọn đồ.
12h check out KS & gửi hành lý tại KS.
Lang thang tiếp tại KL (Có ai recommend cho mình khoảng thời gian này không ạ? Vì mình bay về VN chuyến 7.40pm lận nên từ trưa đến 5.pm thì không bít làm gì, đi đâu, chắc lại shopping ah?)
Đón Skybus để ra LCCT 5.pm
7.40pm bai bai Malay :)

Khách sạn tại KL mình đặt là Travel Hub (gần Chinatown Inn), có ai ở qua chưa ạ? Thấy tripadvisor & agoda đánh giá good.
Khách sạn tại Malacca hiện tại thấy có Tang House, Backpacker's Freak Hostel, Apa Kaba Home&Stay (cái này hơi xa những điểm tham quan 1 tí). Thấy mọi người có đi Sayang Sayang, Jalan nhưng nó k có phòng 3 hoặc bắt phải đặt ít nhất 2 đêm cuối tuần nên mình không chọn. Mình vẫn chưa book phòng, để chờ mọi người ý kiến cái lịch trình trước đã
Khách sạn tại Cameron Highlands là Kang Traveler Lodge

Do số phòng còn ít quá nên mọi người giúp mình check cái lịch nha, để fix và book phòng sớm :X Tks mọi người nhìu

KinqV
09-06-2012, 19:26

Mình thử xem vé VN Airlines đi Malay thế nào, mới vô giá có 199K 1 chiều thấy rẻ quá, ai dè cái phí KHÁC gì đó hơn 2 triệu. Bó tay thật.

hoangvanphuong75
10-06-2012, 10:32
@mithuonghp84: There are buses from LCCT to Malacca sentral. Em check time nhe. Theo anh em nên ở Malacca 2 nights, sau đó ra thẳng LCCT from Malacca cho chuyến bay Langkawi sáng hôm sau. Vì em có ngày 5,6 ở KL rồi.
Ở Langkawi, chính xác là Cenang beach, hotel mắc lắm. Chỉ có 1 hostel cho Backpacker có Dorm named Gecko! lúc trước anh ở đó. May mắn sao lúc đến còn 1 bed duy nhất. Để anh kiếm lại name card send cho em address. Nhân tiện em check trên web. Tuy nhiên cũng con đường vào Gecko có nhiều hostel nhưng có thể do price và quality không tương xứng.
Nên Gecko luôn full. Nên book trước.
Malacca thì nhiều hostel. Yên tâm, có thể book trước trên hostelbookers...tùy theo ý thích. Malacca nhỏ nên hostel nào cũng tiện đi lại.

@lequynh: bạn có nhiều thời gian, nên option đi Genting hợp lý, nếu không thì bạn đã đi Malacca from LCCT rồi.
Lúc trước mình đi Genting from Puduraya bus terminal, tháng 2.12 rồi vẫn nhìn thấy bus đi Genting tại đây, nhân tiện check bus đi Malacca tại đây. Puduraya bus terminal, có xe đi khắp nơi thuộc Malaysia (ngọai trừ Sarawak and Borneo have to fly).

giangholonggio
10-06-2012, 22:14
Dành cho các bác đang ở Malaysia đi xem F1 hoặc Sale GP, dưới đây là 1 số từ thông dụng ở Malaysia , bác thấy nó thế nào thì đọc nó như thế là đúng à.

Welcome: Selamat Datang
Good morning: Selamat Pagi
Good night: Selamat Malam
Thanh You: Terima Kasih
You're welcome: Sama Sama
How r u? Apa Khabar
Goodbye: Selamat Jalan
I'm Sorry: Minta Maaf
Rice: Nasi
Vegetables: Sayur
Meat: Daging
Fish: Ikan
Beach: Pantai
Sea: Laut
Mountain: Gunung
Hill: Bukit
Cave: Gua
Lake: Tasik
Road: Jalan
Bus: Bas
Taxi: Teksi
Train: Keretapi/Tren
Flight: Kapal Terbang
Please: Sila / Tolong
Help: Tolong
Entrance: Masuk
Exit: Keluar

Y chang tiếng Indo các bác à, bác nào đi Indo thì cũng nhớ luôn cái này nhé.

mithuonghp84
11-06-2012, 12:11
@mithuonghp84: There are buses from LCCT to Malacca sentral. Em check time nhe. Theo anh em nên ở Malacca 2 nights, sau đó ra thẳng LCCT from Malacca cho chuyến bay Langkawi sáng hôm sau. Vì em có ngày 5,6 ở KL rồi.
Ở Langkawi, chính xác là Cenang beach, hotel mắc lắm. Chỉ có 1 hostel cho Backpacker có Dorm named Gecko! lúc trước anh ở đó. May mắn sao lúc đến còn 1 bed duy nhất. Để anh kiếm lại name card send cho em address. Nhân tiện em check trên web. Tuy nhiên cũng con đường vào Gecko có nhiều hostel nhưng có thể do price và quality không tương xứng.
Nên Gecko luôn full. Nên book trước.
Malacca thì nhiều hostel. Yên tâm, có thể book trước trên hostelbookers...tùy theo ý thích. Malacca nhỏ nên hostel nào cũng tiện đi lại.

@lequynh: bạn có nhiều thời gian, nên option đi Genting hợp lý, nếu không thì bạn đã đi Malacca from LCCT rồi.
Lúc trước mình đi Genting from Puduraya bus terminal, tháng 2.12 rồi vẫn nhìn thấy bus đi Genting tại đây, nhân tiện check bus đi Malacca tại đây. Puduraya bus terminal, có xe đi khắp nơi thuộc Malaysia (ngọai trừ Sarawak and Borneo have to fly).

Anh Hoangvanphuong75 ơi, vì bọn em bay đi Langkawi vào 7h sáng nên em sợ nếu sáng sớm mới đi từ Malacca ra sân bay thì hơi lâu (vì từ Malacca ra sân bay LCCT mất tầm 2,5h a nhỉ? Tụi e sợ trục trặc hay tắc đường, lỡ mất chuyến bay thì cũng khổ, Híc.
Vé máy bay khứ hồi từ LCCT đi Langwaki tụi em cũng đã bôk rùi ạ.
Anh gửi lại giúp em trên address của Gecko anh nhé. :)

giangholonggio
12-06-2012, 14:12
Hi các bác, có Bus từ Johor Bahru Sentral đi Putrajaya? Hãng và giá ntn? có đến kịp lúc 2h để đi cheapest tour? Vì sáng sớm cn em mới từ Sing qua KL nên định đi Putrajaya luôn chứ về KL rồi đi e ko kịp. Tks các bác.

giangholonggio
12-06-2012, 17:15
Hi mọi người!

26/6 => 1/7 này em sẽ đi SIN-MALAY & Tình hình là e sẽ ở KL chỉ có hơn 1 ngày. Mới kiếm được cái tour cũng phù hợp với thời gian của em.

‘Metropolitan Landmarks’ City Tour

Places of visit :-

* Petronas Twin Tower (photo stop)
* King’s Palace (photo stop)
* National Monument
* National Mosque (photo stop)
* Sultan Abdul Samad Building
* Independence Square
* Coffee Town
Departure : Daily 9.00 am / 2.00 pm
Pick up : 8.30 - 8.45 am / 1.30 - 1.45 pm

Duration : 3.5 hrs

(trích http://www.journeymalaysia.com/city.htm#44)

Mọi nngười cho em hỏi đã ai từng đi tour này chưa ạ, với lại nếu e muốn book tour này thì e phải book ở đâu, tại thấy trong trang đó ko có cho thông tin liên hệ.

Cám ơn mọi người nhiều nhiều :)

Mình cũng tháng 7 mới qua và mới tìm được tour này hay hơn và giá rẻ hơn: http://www.myhoponhopoff.com/ .

Tour này dạng open tour, xe buýt có mui trần có bàn để bạn ngồi ngắm cảnh đường phố (xem phim mỹ hay thấy kiểu du lịch này nhưng chưa bao h đi nên phải try mới được), có người thuyết minh, có 20 trạm dừng với 40 điểm tham quan, bạn có thể lên và xuống tại bất kỳ điểm dừng nào trong vòng 24 giờ kể từ thời điểm mua vé, vé chỉ mua 1 lần gần 40 RM và có thời hạn đi lại trong vòng 24h, có booking online hoặc mua tai counter. Riêng mình thấy tour này khá hấp dẫn.

ai đã từng đi tour này cho anh em cái review nhé.

bebechance
12-06-2012, 17:56
Đúng nó rồi bạn.
Hôm đó tụi mình tới nơi đặt phòng luôn, cô tiếp tân nói là tuịmày lên agoda đặt đi, rẻ hơn đấy, book trực tiếp thì mắc hơn :))
Rồi tụi mình book 1 phòng nói là cũng ko ở nhiều chủ yếu để balo thôi =)) với một ánh mắt rất long lanh, thế là cổ nói OK =))

Hihi, thanks bạn, bạn hên ghê hén, rốt cuộc mình đặt 2 phòng đôi ở Beltif hotel KL tại mấy người nhà mình ko chịu ở chung phòng sợ chật =)), hy vọng là cũng good :D

Đào_Nhung
12-06-2012, 23:27
Cả nhà ơi , hôm nay mình vừa search Google thì tìm ra đ/c phòng xúc tiến du lịch Malay ở Hà Nội : phòng 401 tòa nhà HCO ( tháp hà nội ý ) 44B Lý Thường Kiệt. Lên đấy chỉ định xin cái bản đồ KL để nghiên cứu trước , thế mà lên đấy mấy chị lễ tân phát nguyên cho 1 túi dày cộp gồm mấy quyển giấy thơm phức bóng loáng như Lonely Planet , mấy loại bản đồ , bút , cài áo ...mà thái độ rất dễ chịu nhé . Tha hồ mà tìm hiểu . Ai ở HN có nhu cầu thì lên thử xem

mithuonghp84
13-06-2012, 08:24
E đang nghiên cứu book phòng ở Langkawi, e xem trên Agoda toàn phòng đôi, or 2 giường đơn. Nhóm e có 3 nữ, còi nhom, liệu e book phòng 1 giường đôi or 2 giường đơn, mà lúc tới nhận phòng có 3 người họ có đồng ý cho ở ko nhỉ? Híc, nhờ cả nhà từ vấn giúp em với.

bebechance
13-06-2012, 10:31
E đang nghiên cứu book phòng ở Langkawi, e xem trên Agoda toàn phòng đôi, or 2 giường đơn. Nhóm e có 3 nữ, còi nhom, liệu e book phòng 1 giường đôi or 2 giường đơn, mà lúc tới nhận phòng có 3 người họ có đồng ý cho ở ko nhỉ? Híc, nhờ cả nhà từ vấn giúp em với.

Mình nghĩ chắc ăn nhất là bạn muốn thuê chỗ nào thì gọi điện tới thẳng chỗ đó hỏi. Nếu muốn ở chung thì thương lượng với họ bảo thu thêm chút tiền. Chứ ko nên liều mạng, rủi tới đó ko ở được lại phải thuê thêm 1 phòng đơn nữa thì tính ra lỗ chết. Còn nếu họ làm khó thì bạn thuê phòng 3 giường đơn đó. Bữa hổm mình tính thuê phòng family cho gia đình nên cũng tính tới vụ gọi điện nhưng sau đó đổi plan thuê 2 phòng riêng nên thôi khỏi hỏi.

mithuonghp84
13-06-2012, 18:19
E định thuê phòng ở hotel này: hotel_asia_langkawi. Bác nào ở đây rùi cho em vài feedback được ko ạ?

arrondoan
14-06-2012, 22:35
Chào mọi người, mình là mem mới của Phượt..
Đây là lần đầu tiên mình di Malay (trước đó đã đi được vài nước), nên mình không có 1 chút kinh nghiệm gì, nếu bạn nào đã từng đi malay rồi thì có thể chia sẻ cho mình những kinh nghiệm khi đến malay. Tại vì thời gian mình đi ít, nên mình dự định đi KL và Genting thôi, các bác thấy có ổn không, mình quan tâm nhất là chổ ở và phương tiện đi lại, các bạn có thể offer cho mình khách sạn ở genting và KL giá ok thôi, đừng mắc quá, mình không có tiền nhiếu...hehehe....
Nếu bác nào có dự định đi Malay hoặc đã book vé trùng ngày thì tạo nhóm để đi chung thì quá tốt....Thanks các bác nhiều...

hoangvanphuong75
15-06-2012, 14:12
@mithuonghp84: Gecko Guest house Langkawi Pantai Cenang. Tel +60194283801, email:[email protected]
Mrs. Rebecca Fiott là chủ Guest house này.
Ah, Langkawi mua Kẹo và Sô cô La miễn thuế rẻ.
Malacca đến LCCT đi chuyến cuối ra đó ngủ waiting for flight 7h00. Nếu xuất phát tại KL sentral thì em cũng phải đi từ sáng sớm. Cái nào tốt hơn! Tây balo or Tây Vali cũng ra LCCT ngủ hết ah (An tâm cho chuyến bay sáng).

mithuonghp84
15-06-2012, 16:57
Cám ơn anh Phương nhìu nhá. (Em cứ đoán bừa a tên Phương theo nick của anh). Hihi
Anh cho e hỏi thêm tí:
- Từ LCCT về ks 88iin: địa chỉ này No. 2, Jalan 1/77B, Changkat Thambi Dollah, 55100 Kuala Lumpur.

(Located between Berjaya Times Square and Wisma Shaw – Eu Yan Sang)
Nếu em đi taxi giá khoảng bn? Và nếu không đi taxi thì em nên đi bằng phương tiện gì cho vừa rẻ, vừa nhanh ạ?
- Ở Langwaki, em ở khách sạn này: Hotel Asia Langwaki, địa chỉ 3 & 4 Jalan Persiaran .
Từ đây e muốn đi Cáp treo, công viên đại bàng, biển thì nên đi bằng gì ạ? Đi taxi thì giá bao nhiêu?
Tour đi tham quan đảo nửa ngày giá tầm bao nhiêu thì đi được ạ?
Em hỏi hơi nhiều, mong anh trả lời giúp em hết.
Em cám ơn nhìu nhìu ạ

mumvn
16-06-2012, 15:33
Có bạn nào đi Mas vào 22/6 ko nhỉ?
Hai vc mình tính book vé ở http://www.agoda.com/asia/malaysia/kuala_lumpur/frenz_hotel_kuala_lumpur.html
Các bạn tư vấn giùm ổn ko
Thanks

Yolin
16-06-2012, 22:55
Cả nhà ơi mua Genting package và the cheapest tour in the world ở đâu vậy? Giá cả thế nào ạ? Genting package là bao gồm vé bus, cáp treo và vé chơi indoor hay outdoor ? Mình ở gần tháp đôi Petronas thì đi thế nào cho tiện?

dulichbattrang
18-06-2012, 10:19
Cả nhà ơi mua Genting package và the cheapest tour in the world ở đâu vậy? Giá cả thế nào ạ? Genting package là bao gồm vé bus, cáp treo và vé chơi indoor hay outdoor ? Mình ở gần tháp đôi Petronas thì đi thế nào cho tiện?

Cheapest tour ở Putrajaya. bạn đi KLIA transit đến Putra sentral thì có quầy city tour, bạn chỉ trả 2rm cho phí xe bus thôi, trước đây tour này chỉ có vào cuối tuần, thứ 7 và chủ nhật, kéo dài khoảng 2h30p.

Thêm thông tin cho cả nhà về nhà hàng Look Out Point, hiện nay nhà hàng này đang đóng cửa, nếu muốn lên đó ngắm KL về đêm thì từ Cempaka trên đường đi đến LOP, có ngã ba bên trái, nhiều quầy bán nước và thức ăn nhanh kiểu quán vỉa hè.
Ngoài ra đi qua khỏi nhà hàng LOP không xa có nhà hàng Thai seafood, phục vụ các món ăn hải sản cũng ok lắm.

@arrondoan: thật ra Genting không có gì thú vị cả, chủ yếu ở đó là sòng bài và khu trò chơi outdoor. Nếu bạn có 2 ngày cho Genting thì bạn nên đi Cameron highland, được ăn uống có nhiều rau củ quả tươi, và tham quan các đồi trà. Đặc biệt rau rất rẻ, hôm trước mình đi nhìn thấy rau là mê tít, mua đầy xe hơi mang về để dành ăn..vì rau ở malay mắc và dân mã ăn thịt nhiều hơn rau

@all: Hiện mình chỉ có tí xíu kinh nghiệm du lịch về Penang, KL, Genting, Cameron, Ipoh, Johor Bahru ,những chỗ khác mình chưa có thời gian đi nên cũng không biết nhiều, sẽ sắp xếp đi trong thời gian tới vào những ngày cuối tuần. Nếu mọi người có cần thông tin thì có thể liên hệ với mình theo số điện thoại +60163 925 651- Jenny, tốt nhất mọi người gọi vào buổi trưa, chiều tối mình hơi bận rộn.

mithuonghp84
18-06-2012, 12:05
May quá có số của bạn Jenny. Sang tháng tớ đi, có gì tớ lạc đường hay cần tư vấn sẽ gọi nhờ Jenny tư vấn giúp nhé.
Cám ơn bạn trước. hihhi.

Cheapest tour ở Putrajaya. bạn đi KLIA transit đến Putra sentral thì có quầy city tour, bạn chỉ trả 2rm cho phí xe bus thôi, trước đây tour này chỉ có vào cuối tuần, thứ 7 và chủ nhật, kéo dài khoảng 2h30p.

Thêm thông tin cho cả nhà về nhà hàng Look Out Point, hiện nay nhà hàng này đang đóng cửa, nếu muốn lên đó ngắm KL về đêm thì từ Cempaka trên đường đi đến LOP, có ngã ba bên trái, nhiều quầy bán nước và thức ăn nhanh kiểu quán vỉa hè.
Ngoài ra đi qua khỏi nhà hàng LOP không xa có nhà hàng Thai seafood, phục vụ các món ăn hải sản cũng ok lắm.

@arrondoan: thật ra Genting không có gì thú vị cả, chủ yếu ở đó là sòng bài và khu trò chơi outdoor. Nếu bạn có 2 ngày cho Genting thì bạn nên đi Cameron highland, được ăn uống có nhiều rau củ quả tươi, và tham quan các đồi trà. Đặc biệt rau rất rẻ, hôm trước mình đi nhìn thấy rau là mê tít, mua đầy xe hơi mang về để dành ăn..vì rau ở malay mắc và dân mã ăn thịt nhiều hơn rau

@all: Hiện mình chỉ có tí xíu kinh nghiệm du lịch về Penang, KL, Genting, Cameron, Ipoh, Johor Bahru ,những chỗ khác mình chưa có thời gian đi nên cũng không biết nhiều, sẽ sắp xếp đi trong thời gian tới vào những ngày cuối tuần. Nếu mọi người có cần thông tin thì có thể liên hệ với mình theo số điện thoại +60163 925 651- Jenny, tốt nhất mọi người gọi vào buổi trưa, chiều tối mình hơi bận rộn.

mathayas14185
18-06-2012, 13:54
Chào các bạn, mình là mem mới nhưng hay theo dõi trang phượt từ nhiềm năm nay rồi.
Hiện tại mình có chút việc nhờ các bạn trong box Malay tư vấn. Từ Ngày 27 - 30 /06 này mình có chuyến leo Kinabalu, mình dự định 12h ngày 30/06 là đặt chân quay trở lại Kulalumpur và đến 6h30 am ngày 01/07/2012 mình bay Air Asia về Hà Nội. Hiện mình đang phân vân xem liệu từ 12h 30/6 đến 6h30am 1/7 mình đi chơi hay làm gì ở KUL. Mình là dân phượt núi rừng chỉ ham hố thiên nhiên nhưng cũng muốn tranh thủ ăn chơi tí tởn tại KUL tý nhưng ko biết là nên đi chơi lang thang ở KUL từ 12h đến đêm khuya ở KUL rồi ra thẳng sân bay ngủ hay là đặt phòng KS ăn chơi rồi ngủ qua đêm sáng sớm hôm sau khoảng 5ham đi ra sân bay (ko biết có kịp không) Mình đang rất phân vân nên nhờ các bạn đã có kinh nghiệm tư vấn giúp mình xem như thế nào là phù hợp nhất. Mình cám ơn các bạn nhiều nhiều.

lilac
18-06-2012, 15:25
@mathayas14185:

- Vụ ngủ ở ks hay ngủ ở sân bay:
Vì bạn bay chuyến 6h30, nghĩa là ít nhất 5am bạn phải có mặt ở sân bay. Mà thgian di chuyển từ trung tâm ra sân bay hết 1h. Vậy bạn phải bắt đầu đi trễ nhất lúc 4am.
Chính vì thế, theo mình, bạn nên ra sân bay ngủ cho khỏe. Nếu bạn ko ngại, có thể nằm lăn lóc thì ngủ ở sân bay LCCT (khá an toàn, vì nhiều ng cũng ngủ như vậy. Nhưng ko đc "tiện nghi" & dễ chịu như những sân bay khác - Low Cost mà). Nếu bạn ngại thì có thể mướn ks Tunes LCCT (1 ks của Air Asia), ngay kế bên sân bay để ngủ. Sáng hôm sau chỉ việc đi bộ qua sân bay là xong.

- Thgian ở KUL, làm gì?
Làm gì thì... tùy vào sở thích của bạn. Nếu bạn thích ngắm qua cho biết KL thì ta cùng đi ngắm tháp đôi (Petronas Tower), KL Tower (2 cái này nằm gần nhau). Sau đó đi Masjd Jamek rồi đi bộ qua Merdeka Square...
Thích vui chơi/shopping thì ghé Bukit Bintang đi bar, uống cafe, dạo phố...

mathayas14185
18-06-2012, 15:37
@lilac: Cám ơn lilac nhiều nhé. Chừng đó thông tin cũng cho mình 1 quyết định được rồi. Ngủ lăn ngủ lóc thì với mình là chuyện nhỏ thôi, quan trọng là thời gian sao cho phù hợp với hành trình thôi.

hoangvanphuong75
19-06-2012, 20:22
@mithuonghp84: LCCT cach KL 70km, thich thi di Taxi, nhung nen di skybus thoai mai, ghe ngoi rong. Den KL Sentral roi bat taxi ve Hotel cung chua muon. Co kinh nghiem di taxi roi quyet dinh tiep nhe! KL rong lon, duong rong, nhieu tang. Du lich cac nuoc tien tien la dip de em thuc hanh monorail MRT, Metro...con ve ma khoe voi moi nguoi nua chu.
Hotel em dat o khu nao, khu Ferry hay Cenang Beach! Langkawi airport cach ferry tren 12km, cach Cenang beach 8km theo 2 huong khac nhau. Thoi diem anh di khong co public bus. Di lai bang Taxi thoi. Neu em o khu ferry thi Quang truong Eagel cung thuoc khu nay. Anh o khu Cenang tam bien nhin Eagel thiet bay tren troi thich hon. Co gi em len google nhe, tu kham pha se thu vi hon. Nhieu thong tin New. Chuc em vui.

bebechance
19-06-2012, 22:12
Các bạn ơi cho mình hỏi đi từ Sing qua Malay thì đi bus của hãng nào tốt ạ, và bắt bus từ đâu? Ban đầu mình định đi train mà book hoài với master card ko được nên chắc chuyển sang đi bus.

ruby_88
19-06-2012, 23:22
Mọi người ơiii... ai đã đi khu Berjaya rùi , thì sharing mình với , cách đi , với giá vé khi vào Berjaya là bnhieu vậy ? mình có tham khảo qua web http://www.colmartropicale.com.my/transport.php?btn=transport , ngoài giá phòng với tuyến xe bus . Thì mình tìm mãi ko thấy chỗ nào ghi ticket price khi vô Berjaya cả .

hoangvanphuong75
20-06-2012, 13:22
@bebechance: Cách tiết kiệm nhất là đến trạm xe tại Bugis, đón bus 170 chạy qua Larkin Johor ( Điểm đầu là Bugis, điểm cuối là Bến xe Larkin Johor) hết khỏang 2$ Sing. Nếu chọn bus 170, em nên giữ lại bus ticket. Vì em phải xuất nhập cảnh Sing Malay, nên ticket này em có thể bắt any bus number 170 to Larkin. Larkin to KL thì bus again. Hoặc train Johor-KL. Rất thuận tiện, trả tiền Ring, rẻ hơn nhiều nếu em mua bên Sing trả tiền Sing.
Book train online depart bên Sing trả tiền Sing mắc hơn 2.3 lần tỷ gía, depart bên Johor trả tiền Ring (hai bên chỉ cách nhau bridge).
Chủ động đi bus 170 em còn biết thêm 1 city Johor, trong khi direct bus from Sing chỉ chạy ngang qua Johor.

jentaur
20-06-2012, 16:03
To Ruby_88: Năm ngoái mình đi thì book xe đưa đón 2 chiều từ Time Square 55RM/người là đã bao gồm vé vào cửa giá 12RM rồi.

Yolin
20-06-2012, 16:11
@hoangvanphuong75: Cho em hỏi là thời gian chạy của bus, chuyến muộn nhất là mấy giờ ạ? Em định đi bus tầm 11.30pm để đến kualar lumper lúc 6am ngày hôm sau.Ngoài lựa chọn này thì còn bus nào tốt nữa ạ? Vì nhà em có em bé 9 tuổi hơi say xe.

bebechance
20-06-2012, 21:53
@bebechance: Cach tiet kiem nhat la den tram xe tai Bugis, don bus 170 chay qua Larkin Johor ( Diem dau la Bugis, diem cuoi la Ben xe Larkin Johor) het khoang 2$ Sing. Neu chon bus 170, em nen giu lai bus ticket. Vi em phai xuat nhap canh Sing Malay, nen ticket nay em co the bat any bus number 170 to Larkin. Larkin to KL thi bus again. Hoac train Johor-KL. Rat thuan tien, tra tien Ring, re hon nhieu neu em mua ben Sing tra tien Sing.
Book train online depart ben Sing tra tien Sing mac hon 2.3 lan ty gia, depart ben Johor tra tien Ring (hai ben chi cach nhau bridge).
Chu dong di bus 170 em con biet them 1 city Johor, trong khi direct bus from Sing chi chay ngang qua Johor.

Dạ, chị nói chính xác, tụi em cũng đang định đi như vậy vì biết là qua Malay rồi thì trả tiền Ring rẻ hơn tiền Sing. Nhưng em muốn hỏi là vô bến xe Larkin rồi thì bắt đại bus nào đi KL cũng được hả chị? hay là của hãng nào thì xe tốt ạ? Em tính đi thật sớm từ Sing để còn kịp check-in ks vào buổi chiều và tranh thủ đi chơi ngày hôm đó. Vì muốn qua KL sớm nên chắc ko kịp thời gian ở Johor chơi nữa chị ạ, cũng có thể lúc về sẽ ngó qua.

Mà chị ơi, chị nói giữ bus ticket là sao ạ? vì nếu 170 là bus của Sing thì em xài thẻ EZ-card chứ, hay là em phải mua vé riêng ạ? Lúc làm thủ tục xuất nhập cảnh có khó ko ạ? Với lại bus đi từ Johor thì đến bến xe mới mua hay phải đặt trước hả chị? Tại em đặt vé train hoài mà nó cứ báo lỗi ko nhận thẻ master nên ko đặt vé gì được cả, chỉ sợ qua tới Johor rồi ko mua đc vé xe chắc khóc luôn quá vì ks đã book rồi :((

giangholonggio
20-06-2012, 23:15
@bebechance: Cach tiet kiem nhat la den tram xe tai Bugis, don bus 170 chay qua Larkin Johor ( Diem dau la Bugis, diem cuoi la Ben xe Larkin Johor) het khoang 2$ Sing. Neu chon bus 170, em nen giu lai bus ticket. Vi em phai xuat nhap canh Sing Malay, nen ticket nay em co the bat any bus number 170 to Larkin. Larkin to KL thi bus again. Hoac train Johor-KL. Rat thuan tien, tra tien Ring, re hon nhieu neu em mua ben Sing tra tien Sing.
Book train online depart ben Sing tra tien Sing mac hon 2.3 lan ty gia, depart ben Johor tra tien Ring (hai ben chi cach nhau bridge).
Chu dong di bus 170 em con biet them 1 city Johor, trong khi direct bus from Sing chi chay ngang qua Johor.

Hi Bus bạn nói có phải ở Rochor Rd không vậy? qua đến larking khoảng bao lâu (thông thường và giả định là ko gặp vấn đề với hq sing mã). Tks.

Ibingo
21-06-2012, 00:55
Chị lên tầng 8 (hay 9 ý nhỉ???) Berjaya Times Square nhé, văn phòng của nó trên đó, ở ngoài có pano poster hình mấy cái lâu đài rất to. Một ngày có 3 chuyến, chị nên book trước 1,2 ngày. Lần trc em đi book trc có 1 ngày chuyến sáng hết mất, đi chiều về hơi muộn.
Vé là 55RM/người, bao gồm vé xe khứ hồi (mini bus, xe khoảng 10 khách thôi), và tất cả các loại vé vào cửa khu French Village và Japanese Village. Đi từ KL lên đó mất tầm hơn 1 tiếng, đường đi cực kì vòng vèo và dốc, ngồi trên xe ko bám là ngã như chơi, đồ đạc thì bay hết bên này sang bên kia :)) Rất dễ say xe.

bebechance
21-06-2012, 09:57
@Anh Hoangvanphuong75 : Dạ, em cảm ơn anh rất nhiều, anh trả lời rất là chi tiết ạ. Bọn em sẽ đi đúng như anh nói. Chúc anh một ngày tốt lành ^^

Tín Mập
21-06-2012, 10:46
VAY TOT NHAT la mua ticket by cash 1.9$ Sing, neu khong muon TIT TIT (2) 3 lan by Ezing card.

Mình có note 1 tí là Ez-link card Tít tít 3 lần vẫn rẻ hơn 1.9SGD nha. Lúc đầu mình tưởng nó tốn gấp đôi nhưng ko phải, hệ thống thông mình phết :D

bebechance
21-06-2012, 10:54
Mình có note 1 tí là Ez-link card Tít tít 3 lần vẫn rẻ hơn 1.9SGD nha. Lúc đầu mình tưởng nó tốn gấp đôi nhưng ko phải, hệ thống thông mình phết :D

Vậy hả bạn, vậy mình sẽ dùng Ez-link card luôn cho tiện ^^
Mới đọc được bài này ở VNExpress, chắc mình dành 1 ngày để đi cái hills này quá, nhưng mà bạn Ibingo nói là phải đặt vé bus trước 1-2 ngày cũng hơi kẹt, vì mình qua đó hôm trước là hôm sau phải đi cái hills này rồi, hôm sau nữa thì lại về sing. Hmmm, thôi tới đâu hay tới đó vậy. [Cũng hơi ngại vụ say xe quá, chẹp chẹp...]
http://vnexpress.net/gl/the-gioi/anh/2012/06/hinh-anh-chau-au-co-o-kuala-lumpur/

giangholonggio
22-06-2012, 11:07
Các bạn ơi cho mình hỏi đi từ Sing qua Malay thì đi bus của hãng nào tốt ạ, và bắt bus từ đâu? Ban đầu mình định đi train mà book hoài với master card ko được nên chắc chuyển sang đi bus.

Train book master card bình thường đấy bạn. Để có lựa chọn thích hợp bạn vào đây xem trước:http://forums.vr-zone.com/travel-talk/112060-ktm-train-guide-kl-sg-route.html. (thông tin này cũ rồi nhưng như mới vì ko có đổi gì cả có chăng là vé tăng thêm 3 Ring đối với 2nd sleeper (mấy cái khác mình ko biết, vào trang web dưới đây check giá)

Sau đó vào đây để book : http://www.ktmb.com.my/, bấm vào eticket màu vàng ở góc bên trái, sau đó đăng ký thành viên và book thỏa mái. Khi book phải điền số passport.
Mình mới book 2nd sleeper giá 43 RM/người từ KL (23h) về Sing (6h30), total fee ko charge thêm gì nữa rẻ hơn transnational bus 3 Ring mà lại được có giường ngủ rất riêng tư. Mình nghĩ train từ KL - Sing rất thích hợp cho trẻ em, người lớn tuổi và người bị say xe khi đi ban đêm.

giangholonggio
22-06-2012, 11:51
Mình cũng tháng 7 mới qua và mới tìm được tour này hay hơn và giá rẻ hơn: http://www.myhoponhopoff.com/ .

Tour này dạng open tour, xe buýt có mui trần có bàn để bạn ngồi ngắm cảnh đường phố (xem phim mỹ hay thấy kiểu du lịch này nhưng chưa bao h đi nên phải try mới được), có người thuyết minh, có 20 trạm dừng với 40 điểm tham quan, bạn có thể lên và xuống tại bất kỳ điểm dừng nào trong vòng 24 giờ kể từ thời điểm mua vé, vé chỉ mua 1 lần gần 40 RM và có thời hạn đi lại trong vòng 24h, có booking online hoặc mua tai counter. Riêng mình thấy tour này khá hấp dẫn.

ai đã từng đi tour này cho anh em cái review nhé.

Hi các bác mình vừa lên tripadvisor để xem review về tour này, báo lại với các bác đa phần review cho rằng tour này bad, không như quảng cáo trên web, cân nhắc kỹ khi book.

Vấn đề lớn nhất của nó là có khi phải chờ đến cả tiếng đồng hồ mới có bus, gặp peak hour thì chờ cả vài tiếng mà nhiều khi cũng ko thấy bus đâu, xe thì cũ và ko đẹp như trên web, đi buổi sáng còn đỡ chứ chiều thì rất tệ vì kẹt xe.

Các bác lưu ý.

Mình cũng consider chưa biết có tour nào khá hơn ko, mình đi toàn mấy người già nên ko muốn đi bộ nhiều.

bebechance
22-06-2012, 17:45
Train book master card bình thường đấy bạn. Để có lựa chọn thích hợp bạn vào đây xem trước:http://forums.vr-zone.com/travel-talk/112060-ktm-train-guide-kl-sg-route.html. (thông tin này cũ rồi nhưng như mới vì ko có đổi gì cả có chăng là vé tăng thêm 3 Ring đối với 2nd sleeper (mấy cái khác mình ko biết, vào trang web dưới đây check giá)

Sau đó vào đây để book : http://www.ktmb.com.my/, bấm vào eticket màu vàng ở góc bên trái, sau đó đăng ký thành viên và book thỏa mái. Khi book phải điền số passport.
Mình mới book 2nd sleeper giá 43 RM/người từ KL (23h) về Sing (6h30), total fee ko charge thêm gì nữa rẻ hơn transnational bus 3 Ring mà lại được có giường ngủ rất riêng tư. Mình nghĩ train từ KL - Sing rất thích hợp cho trẻ em, người lớn tuổi và người bị say xe khi đi ban đêm.

Cảm ơn bạn, mình vừa book được vé máy bay rồi, airasia đang giảm giá bà con ai muốn đi thì book nha. Lượt từ ML về Sing chắc mình đi bus để còn ghé Malaka rồi mới về lại Sing.

zanyminh
23-06-2012, 16:24
Mình cũng thấy bài viết về đồi Beraja này trên vnexpress rồi, nhưng chưa thấy ai có thông tin về nó hết. Mong mọi người có ai có thông tin chia sẽ nhe.
http://vnexpress.net/gl/the-gioi/anh/2012/06/hinh-anh-chau-au-co-o-kuala-lumpur/

PeterPan
23-06-2012, 16:33
@giangholonggio: Tôi đã đi xe hop-on hop-off ở Kuala Lumpur, cá nhân tôi thấy tour này tốt, xe đẹp và sạch. Tôi không gặp tắc đường, vì không đi vào giờ cao điểm mà. Khoảng thời gian chờ giữa 2 chuyến liên tiếp là khoảng 15-20 phút. Thời điểm tôi đi là tháng 11/2010, các bạn có thể tham khảo thêm tại đây (www.phuot.vn/threads/13269-Malay-Brunei-Sing-Indo-Ngất-ngây-theo-nhịp-Kecak-trong-mùa-mưa-Bali/page8#77).

Gần 2 năm đã trôi qua kể từ khi tôi đi xe hop-on hop-off ở Kuala Lumpur, hy vọng mọi thứ không thay đổi quá nhiều.

Núi và Biển
23-06-2012, 17:43
@ all
@ hoangvanphuong75
Mình đã book vé đi Sin-Mã vào ngày 19/7 tới Sin lúc 12h trưa.VỀ ở Mã (LCC_T) lúc 14h55 ngày 26/7,tui dự tính ở Sin 3 đêm, ở Mã 4 đêm.
Ngày CN 22/7 sẽ qua Mã tới Melaka bằng đường bộ, ở đây 1 đêm.Sau đó đi Genting ở 1 đêm, sau đó ...chưa biết !!?? có thể ở KL hay đâu đó hay hay.
Bạn cho tui hỏi:
1.Phương tiện đường bộ nào từ Sin tới Melaka thuận tiện ,rẻ, giá khoảng bao nhiêu?
2. Từ Melaka đi KL bằng pt nào? giá?
3. Tại sao ko ở Cao nguyên Genting? Cameron Highland là gì?
4. Mình thấy Penang cũng hơi xa xa, đi bằng pt nào?
Mình có 2 trẻ em 9t và 5t. Đi tc 8 người.
Các bạn có thể làm cái plan khác cho mình cũng đc, vì mình chưa book phòng ở đâu hết.

Cám ơn các bạn nhiều.:)

giangholonggio
23-06-2012, 23:02
@giangholonggio: Tôi đã đi xe hop-on hop-off ở Kuala Lumpur, cá nhân tôi thấy tour này tốt, xe đẹp và sạch. Tôi không gặp tắc đường, vì không đi vào giờ cao điểm mà. Khoảng thời gian chờ giữa 2 chuyến liên tiếp là khoảng 15-20 phút. Thời điểm tôi đi là tháng 11/2010, các bạn có thể tham khảo thêm tại đây (www.phuot.vn/threads/13269-Malay-Brunei-Sing-Indo-Ngất-ngây-theo-nhịp-Kecak-trong-mùa-mưa-Bali/page8#77).

Gần 2 năm đã trôi qua kể từ khi tôi đi xe hop-on hop-off ở Kuala Lumpur, hy vọng mọi thứ không thay đổi quá nhiều.

Tks Pt, lúc đầu tìm hiểu về tour này mình cũng đọc bài của Pt nhưng khi lên tripadvisor thì cực kỳ confuse vì bị chê rất nhiều, các review họ mới vừa viết đây thôi. Đi tour này hết 38 ring ko biết có đáng không nhưng thôi ko có lựa chọn nào khác nên chắc thử một lần xem như thế nào.

Visitor rating
Excellent
12
Very good
24
Average
32
Poor
27
Terrible
25
http://www.tripadvisor.com/Attraction_Review-g298570-d1224658-Reviews-Hop_on_Hop_Off_Bus_Kuala_Lumpur-Kuala_Lumpur_Wilayah_Persekutuan.html

“Hop off at your own peril...”
We wasted a day on this ridiculously designed Hop On Hop Off system, and only had time to stop at two places. At our first stop, Central Market, we were told the buses come by every half an hour. We waited for 50 minutes on the road, and finally caught one. After a quick look at the museaum, we waited one hour for the next bus. Far from being apologetic, the guides just shrugged and blamed traffic for the unreliable service. After that we didn't get off, for fear of wasting another hour of our little time in Malaysia waiting for this bus.
The recorded commentary, broadcasted on an old, unpredictable sound system, is vague and often has no connection with the sights outside. No individual ear phones. No languages besides English. So much for the website's claim of "insightful on-board commentary in English and other major languages." Bahasa Malaysia, Mandarin, Arabic, Japanese? Seriously, I would have been happy with a simple English commentary, a working airconditioner, some punctuality and a bus that didn't look like it just escaped a war zone.

“Not as in website !!!”

This was a very disappointing trip

PeterPan
24-06-2012, 00:02
@giangholonggio: Những nhận xét nhiều khi cũng mang màu sắc cá nhân mà bạn. Ví dụ như tôi thấy ổn (ở thời điểm gần 2 năm trước), còn bạn trong tripadvisor kia lại thấy không ổn (trong thời gian gần đây). Bạn có thể kiểm tra thêm từ nhiều nguồn nữa để có cơ sở tham khảo chắc chắn.

mumvn
24-06-2012, 07:05
Hi,
Sáng nay mình đi Malacca. rồi.
ở khách san Frenz hotel, KL. Khách sạn phòng nhỏ. Tuy nhiên sạch sẽ.
Khu gần trung tâm thương mại Sogo của nó.
Dạo này ở KL sao quạ nhiều quá trời, dưới đường toàn phân quạ trắng xóa thấy gớm thiệt :(
Bọn dân ML xe ghẻ nhiều quá mà bô xe thì mấy anh siêu xe có khi xách dép cho chúng. Tụi này thích độ bô xe hơi nghe gầm dễ sợ, dân đi xe hơi cũ rất nhiều...
Đêm qua đi ăn món Satay - giống hệt món bún thịt nướng của mình chỉ là nó ăn thịt bò, gà, cừu.
Món Pataya ăn cũng nuốt được :) gồm cơm với trứng chiên rau + thịt gà.
Qua đây ăn món Lamp hơi bị nặng mùi huhu khó ăn + với mấy món ăn Arap nữa ko good lắm.
Đi với dân Mas thì có ngày chết đói huhu, mình kêu chưa ăn tối mà 9h30 đêm nó mới cho đi ăn bó tay... đói mờ mắt ko còn hơi đâu ngắm cảnh...
Cuối tuần dân Mas đi shopping đông nhủ trẩy hội. Cái Sogo đang thấy khuyến mại 50-80%. Thời trang nữ của tụi nó thì thấy ko nuốt được huhu.
Xong quanh khu vực Sogo có rất nhiều cửa hàng bán thời trang, quần áo nữ và đồ truyền thống đạo hồi ko ah.
Các bạn có thể gặp vài chị bán hàng người Việt đang chém gió nữa đó hehehe
Đồi tiền ở khu vực này rate khá good 1$=3.15+ RM
Ăn xong ra con xe ghẻ của thằng bạn thì hỡi ôi đề mãi ko nổ. :(( hỏng động cơ 1 em Mitsubishi già nua chắc xe năm 2000. 1h30 đêm mới bò được về khách sạn bằng xe của bọn hắn 1 em Proton 4 chỗ giống hệt Kia Morning ở mình.
Trời ơi là trời, hỏi nó con xe này giá bao nhiêu nó kêu giá tầm 6k7USD huhu nghe mà xót xa cho dân VN.... Bảo sao chúng nó xài xe hơi nhiều vậy.
Đường xá ở KL nhìn mà thèm, cái khu vực quảng trường của President building nhìn thèm quá. Rộng mênh mông bát ngát mà người dân chơi lưa thưa vài mống.... nó mà ở SG thì zz
Đang chờ bạn đến chở đi Melaka huhu. Con xe nó thì nửa đêm kéo về xưởng rồi :((
Đi về sẽ report tiếp...

zanyminh
24-06-2012, 11:08
@ all
@ hoangvanphuong75
Mình đã book vé đi Sin-Mã vào ngày 19/7 tới Sin lúc 12h trưa.VỀ ở Mã (LCC_T) lúc 14h55 ngày 26/7,tui dự tính ở Sin 3 đêm, ở Mã 4 đêm.
Ngày CN 22/7 sẽ qua Mã tới Melaka bằng đường bộ, ở đây 1 đêm.Sau đó đi Genting ở 1 đêm, sau đó ...chưa biết !!?? có thể ở KL hay đâu đó hay hay.
Bạn cho tui hỏi:
1.Phương tiện đường bộ nào từ Sin tới Melaka thuận tiện ,rẻ, giá khoảng bao nhiêu?
2. Từ Melaka đi KL bằng pt nào? giá?
3. Tại sao ko ở Cao nguyên Genting? Cameron Highland là gì?
4. Mình thấy Penang cũng hơi xa xa, đi bằng pt nào?
Mình có 2 trẻ em 9t và 5t. Đi tc 8 người.
Các bạn có thể làm cái plan khác cho mình cũng đc, vì mình chưa book phòng ở đâu hết.
.:)
Mình biết gì nói đó, ai biết rõ chỉ giúp bạn ấy thêm nhe
1 + 2 : SIN-MELAKA http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm#1, MELAKA -KUL http://www.journeymalaysia.com/ptamelaka.htm
3. Mình thấy ông bạn mình đi gia đình 4 người, cứ khuyên minh nên ở lại Genting ngủ 1 đêm vì không khí trong lành và vui, mà vui cái gì thì ổng lại không nói ra, bó tay. Mình thì chỉ biết Genting là casino và khu trò chơi(như khu trò chơi của Vinpearl), nằm trên đồi cao nên mát mẻ. Cameroon highland nằm cùng 1 hướng đi của Genting (tính từ KUL), đi qua Genting rồi mới tới Cameron, nó là 1 khu như Đà lạt, có hoa có rau và có núi. Cảnh đẹp, nhưng đi xa hơn Genting.
4. Bus Lại là trang nì : http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm, có thể bay Airasia nhưng thấy mất time tương tự giá cũng tương tự

Yolin
24-06-2012, 22:51
Anh chị cho em hỏi vài câu hỏi với:
- Mua Go Genting Golden Package ở đâu? Cái này có ok không ạ hay mua lẻ thì hơn ạ?
- Bus từ Sing qua Malay đi xe Starmart Express có ok không?
- Đi Putrajaya, Mid Valley từ Sentral như thế nào ạ?
- Sim Tunetalk mua của Airasia không gọi về VN được ạ?
- Thời tiết ở Genting ban ngày lạnh khoảng bao nhiêu độ ạ? Nen mang áo khoác dày hay mỏng ạ?
Em xin cám ơn ạ.

lilac
25-06-2012, 11:46
@Yolin:

- Go Genting Golden Package có thể mua online hoặc mua ở trạm bán vé bus / carb lên Genting. Nếu có ý định chơi outdoor thì mua cái này ok. Còn chỉ có ý định lên Genting cho biết thì ko cần mua. Nếu là mình thì mình mua lẻ, khi lên đến nơi, tùy tình hình thời tiết mà mua outdoor hay indoor. (thật ra mình chỉ thích indoor, vì mình sợ mấy trò cảm giác mạnh. :D )
- Bus từ Sing qua Malay nhiều hãng. Mình thấy hãng nào cũng ok.
- Mid Valley: đi 1 trạm rapid nữa từ KL Sentral.
- Putrajaya: đón bus ở trạm LRT Pasar Seni (1 trạm monorail nữa từ KL Sentral).
- Sim Tunetalk gọi về VN thoải mái. Mà sim nào cũng gọi về VN đc hết. :)
- Thời tiết ở Genting thì còn phụ thuộc vào mùa. Nhưng se se lạnh kiểu Đà Lạt. Nên mang áo khoác vừa & nếu lạnh quá thì... mặc nhiều lớp. :P

Yolin
25-06-2012, 14:40
Cám ơn Lilac nhiều lắm lắm. Ngày mốt em đi rồi nhờ mọi người xem giúp lịch trình của em với, có gì cần sửa đổi không ạ?

Ngày 1:

- 6am: Đến KL bằng bus từ Sing, xuống xe ở Berjaya Times Square đi taxi đến Bukit pintang cất đồ, nghỉ ngơi.
- 10am: Đi ăn trưa ở Central Market, đến KL Sentral đón Genting Express Bus, (giá vé khoảng 10RM/người bao gồm luôn vé cáp treo), chơi ở Genting đến 4pm về Sentral bằng bus.
- 6pm: Ăn tối ở Jalan Alor, đi Pavilion rồi ra tháp đôi chơi. Đi ra công viên sau tháp đôi chụp ảnh toàn cảnh.

Ngày 2:

- 8.30am: - Cách 1: Ra KL Sentral đi LRT đến ga Parsar Seni, bắt bus E đến ga Putrajaya sentral thăm quan các địa điểm nổi tiếng:National Mosque (Nhà thờ hồi giáo), Masjid Jamek, History Museum, National Museum, Istana Negara (National Palace-Hoàng Cung), Merdeka Square (Quảng trường Độc Lập).
- Cách 2: Đi KLIA express tới Putrajaya (hoặc đi hoponhopoff )
- 11am: Đi Mid Valley, ăn trưa ở đây.
- 4pm: Đi train về Sentral đi ra tháp đôi, dạo quanh Suri KCLL.
- 8pm: đi China town.

Em muốn hỏi thêm vài câu :
- Từ Jalan Alor đi Pavilion ? Đi từ Pavilion ra tháp đôi như thế nào?
- Từ Putrajaya đi Mid Valley như thế nào?
- Ăn Satay ở đâu ok?Ngoài ra còn món gì ngon, dễ ăn, ở đâu ạ?
- Chuyến bay về VN của em lúc 6.40am, đi bằng phương tiện gì từ Bukit pintang ra sân bay ạ? Nhà em có 2 người lớn 1 trẻ em.
Hix, lần đầu tiên đi chưa có kinh nghiệm gì còn gà quá, mong anh chị chỉ bảo cho em với ạ.

mathayas14185
26-06-2012, 09:41
Các bạn cho mình hỏi sang Kulalumpur mua đồ điện tử nào thì rẻ ạ? thấy mọi ng bảo mua ở đây rẻ hơn VN 100$ trở lên. Không biết mua máy ảnh có rẻ hơn không? Nếu mua quà về thì mua gì là okie ợ? mình đi Air Asia giá rẻ chỉ được xách tay 7kg ạ. Các bạn giúp mình nhé.

giangholonggio
26-06-2012, 11:45
Cám ơn Lilac nhiều lắm lắm. Ngày mốt em đi rồi nhờ mọi người xem giúp lịch trình của em với, có gì cần sửa đổi không ạ?

Ngày 1:

- 6am: Đến KL bằng bus từ Sing, xuống xe ở Berjaya Times Square đi taxi đến Bukit pintang cất đồ, nghỉ ngơi. --> bạn ở ks nào, địa chỉ? vì BTS là bukit bingtan rồi, đi taxi đi đâu nữa?
- 10am: Đi ăn trưa ở Central Market, đến KL Sentral đón Genting Express Bus, (giá vé khoảng 10RM/người bao gồm luôn vé cáp treo), chơi ở Genting đến 4pm về Sentral bằng bus.
- 6pm: Ăn tối ở Jalan Alor, đi Pavilion rồi ra tháp đôi chơi. Đi ra công viên sau tháp đôi chụp ảnh toàn cảnh.

Ngày 2:

- 8.30am: - Cách 1: Ra KL Sentral đi LRT đến ga Parsar Seni, bắt bus E đến ga Putrajaya sentral thăm quan các địa điểm nổi tiếng:National Mosque (Nhà thờ hồi giáo), Masjid Jamek, History Museum, National Museum, Istana Negara (National Palace-Hoàng Cung), Merdeka Square (Quảng trường Độc Lập). --> mấy cái địa điểm này toàn trong KL centre, ko phải ở Putrajaya cách đó 40 km đâu, Yolin check lại. Mấy cái này thì có trong hành trình của hoponhopoff
- Cách 2: Đi KLIA express tới Putrajaya (hoặc đi hoponhopoff )
- 11am: Đi Mid Valley, ăn trưa ở đây. - chỗ này không ổn vì từ KL đi putrajaya và về đã mất gần 2 tiếng chưa kể thời gian đi chơi trong Putrajaya thì làm sao về Mid 11am được.
- 4pm: Đi train về Sentral đi ra tháp đôi, dạo quanh Suri KCLL. --> từ Mid về sentral hình như gần chỉ khoảng 1-2 km.
- 8pm: đi China town.

Em muốn hỏi thêm vài câu :
- Từ Jalan Alor đi Pavilion ? Đi từ Pavilion ra tháp đôi như thế nào? mình nghĩ jalan alor - pavilion - tháp đôi: mỗi cái cách nhau khoảng gần 1 km (xem trên google earth) nên đi taxi 3 người là ok nhất vừa rẻ vừa khỏe vừa nhanh.
- Từ Putrajaya đi Mid Valley như thế nào?
- Ăn Satay ở đâu ok?Ngoài ra còn món gì ngon, dễ ăn, ở đâu ạ?
- Chuyến bay về VN của em lúc 6.40am, đi bằng phương tiện gì từ Bukit pintang ra sân bay ạ? Nhà em có 2 người lớn 1 trẻ em.
Hix, lần đầu tiên đi chưa có kinh nghiệm gì còn gà quá, mong anh chị chỉ bảo cho em với ạ. - nếu chọn LRT thì mình nghĩ là ra bukit bingtan station đi đến KL sentral rồi đi KLIA express ra sân bay thôi, tuyến đường này dân phượt hay đi nên bác nào đi rồi chỉ giáo thêm.

lilac
26-06-2012, 13:22
@mathayas14185:

- Mình thấy mọi ng hay mua đồ điện tử ở Low Yat Plaza, rẻ hơn hay ko thì tự bạn phải đi kiểm chứng rồi. :)
http://plazalowyat.com/
- Quà thì tùy sở thích ng tặng, quần áo, đồ lưu niệm…
- Air Asia đúng là chỉ đc xách tay 7kg.

@Yolin:

1. Lịch trình:

- Ngày 1:
Sau khi cất đồ ở ks, nên tìm chỗ nào gần đó ăn sáng rồi ra thẳng KL Sentral mua vé đi Genting để chơi Genting đc trọn vẹn.
Nếu chơi ở Genting chán thì chiều về sớm đi Central Market hay Chinatown cũng đc. Chứ ăn trưa ở Central Market rồi lại ra KL đi Genting mà 4pm đã về thì rất gấp & ko bỏ công. Chú ý là thgian di chuyển từ KL Sentral lên Genting là 1hrs xe + carb.

- Ngày 2:
Đúng như giangholonggio, những điểm bạn liệt kê nằm ở KL chứ ko nằm ở Putrajaya. (& Hop On Hop Off ko đến Putrajaya).
Từ Mid Valley bạn chỉ cần đi rapid (1 dạng train) là có thể đi thẳng đến Twins Tower (trạm KLCC), ko cần ghé lại KL Sentral.

2. Câu hỏi:

- Từ Jalan Alor, bạn hoàn toàn có thể đi bộ ra Pavilion. Rất gần.
Từ Jalan Alor, bạn đi ra đường Changkit Bukit Bintang, sau đó ra đc đường Bukit Bintang. Nhìn theo hướng Lot 10 (1 mall lớn, đứng ngay ngã 3 Changkit & Bukit Bintang là có thể nhìn thấy). Đi theo hướng đó đến gần Lot 10. Đối diện với Lot 10 chính là Pavilion.
- Từ Pavilion có thể ra tháp đôi bằng đường tắt bên trong tòa nhà này (nên hỏi bảo vệ tòa nhà để đc chỉ rõ hơn).
Nhưng sau khi tham quan tháp đôi xong nên đi taxi về lại Bukit Bintang (chỉ 5-7RM), vì đường tắt đi ngược lại rất khó tìm. :P
- Từ Putrajaya bạn phải đi bus về lại Pasar Seni. Từ đây có thể đi bus đến Mid Valley hoặc có thể đi taxi vì nếu đi train thì phải đi monorail về lại KL Sentral rồi đi rapid qua.
- Satay bán khá nhiều ở Jalan Alor. Ngoài ra thì khu này có nhiều quá hải sản hoặc phù hợp khẩu vị thì ghé Chinatown ăn. :)
- bạn phải cho mọi ng biết bạn bay ở sân bay nào thì mọi ng mới chỉ bạn đc. Vì KL có 2 sân bay LCCT (dành riêng cho Air Asia) & KLIA (dành cho các hãng khác).
Nhưng mình cứ làm cái phép tính thế này:
6h40 bay, tức là bạn phải có mặt ở đó trễ nhất là 5am.
Mà thgian từ KL ra sân bay là 1 tiếng. Vậy bạn phải có mặt trên xe bus ra sân bay trễ nhất là 4am. Mà từ Bukit Bintang ra đến chỗ đón xe bus (KL Sentral) hết 15-20 phút nên bạn phải sẵn sàng đi từ 3:30am là vừa.

Yolin
26-06-2012, 15:00
Cám ơn Lilac và giangholonggio ạ.Mai em "xuất ngoại" rùi hồi hộp quá :D

giangholonggio
26-06-2012, 15:35
@mathayas14185:
- bạn phải cho mọi ng biết bạn bay ở sân bay nào thì mọi ng mới chỉ bạn đc. Vì KL có 2 sân bay LCCT (dành riêng cho Air Asia) & KLIA (dành cho các hãng khác).
Nhưng mình cứ làm cái phép tính thế này:
6h40 bay, tức là bạn phải có mặt ở đó trễ nhất là 5am.
Mà thgian từ KL ra sân bay là 1 tiếng. Vậy bạn phải có mặt trên xe bus ra sân bay trễ nhất là 4am. Mà từ Bukit Bintang ra đến chỗ đón xe bus (KL Sentral) hết 15-20 phút nên bạn phải sẵn sàng đi từ 3:30am là vừa.

Vừa rồi mình cũng nói là đi bus hoặc LRT như lilac nhưng chột dạ ko biết 2,3h sáng thì mấy thứ này có chạy ko lilac, Yolin phải check lại kỹ nhé. Nếu mấy thứ này ko hoạt động thì chắc chỉ có thể là taxi.

thuyntt512
27-06-2012, 22:30
Các bác ơi, cho em hỏi, em đang định book vé AA đi trong tháng 11, trong phần book onl có phần mua sim card, em có nên mua không các bác, giá là 3USD. Nếu mua lun thì em đến đâu để lấy nó vậy các bác. Đây là lần đầu tiên em đến malay nên mong các bác chỉ dẫn em cụ thể chỗ lấy sim

zanyminh
28-06-2012, 08:31
Cho mỉnh hỏi bạn thấy cái mục mua Sim 3$ ở đâu vậy, sao mình ko tìm ra mục đó. Mình mua vé rồi nhưng mục online booking không có cái này, chỉ có mấy cái order cơm canh cá, bảo hiểm với skybus thôi.
Sẵn tiện cho mình hỏi bạn mình đi Genting về bảo là cái chùa ở chân núi Genting rất đẹp, mà minh GG mãi không biết cái chùa đó tên gì, đi bằng bus thì có ghé xem được không và 1 số hình ảnh về nó. Bạn nào biết chỉ giúp mình nha;)

giangholonggio
28-06-2012, 16:53

Hi các bác, mình đang double check lại về mức phí 43 Ringit này với call center của KTM train, có thể 43 ringit chưa bao gồm phí nhập cảnh Sing mà hình như là 15 ringit. Mình sẽ thông báo lại sau khi có feeback chính xác từ KTM train.

giangholonggio
30-06-2012, 22:46
Hi các bác, mình đang double check lại về mức phí 43 Ringit này với call center của KTM train, có thể 43 ringit chưa bao gồm phí nhập cảnh Sing mà hình như là 15 ringit. Mình sẽ thông báo lại sau khi có feeback chính xác từ KTM train.

Confirm từ call center của KTM train: giá vé trên chưa bao gồm phí nhập cảnh sing nhé các bác, như vậy là tốn hơn bus ~ 12 Ring/người.

LongSeras
01-07-2012, 04:39
Cho mỉnh hỏi bạn thấy cái mục mua Sim 3$ ở đâu vậy, sao mình ko tìm ra mục đó. Mình mua vé rồi nhưng mục online booking không có cái này, chỉ có mấy cái order cơm canh cá, bảo hiểm với skybus thôi.
Sẵn tiện cho mình hỏi bạn mình đi Genting về bảo là cái chùa ở chân núi Genting rất đẹp, mà minh GG mãi không biết cái chùa đó tên gì, đi bằng bus thì có ghé xem được không và 1 số hình ảnh về nó. Bạn nào biết chỉ giúp mình nha;)

Sim thì lên máy bay các bạn ý phát miễn phí,xuống sân bay muốn nghe gọi đc thì top up tiền vào.
Mình ko nhớ là dưới chân núi Genting có cái chùa nào cả,mình nghĩ bạn nhầm sang cái tượng phật ở động Batu.

Confirm từ call center của KTM train: giá vé trên chưa bao gồm phí nhập cảnh sing nhé các bác, như vậy là tốn hơn bus ~ 12 Ring/người.

Sing có cái phí nhập cảnh bao giờ đâu,trừ khi bạn phải xin thị thực thì mới có mấy cái phí đó thôi.Còn đã miễn visa thì chả có phí gì như thế cả.

hophop
01-07-2012, 09:47
Các bác cho em hỏi: Số là em tính cuối năm nay đưa gia đình đi đón Giao thừa Tết Tây ở Sing - Mã. Em đang phân vân các phương án sau đây:
1- Đến Kualalumpur Malaysia trước, sau đó đi Malacca, Johor Baru, rồi Singapore, về Việtnam: theo phương án này thì thuận tiện đi lại, đi được nhiều nơi, đón Giao thừa ở Sing vui hơn. Nhưng giá vé máy bay đến Malaysia thời điểm này rất mắc # 200 USD.
2- Đến Singapore, đi Johor Baru, Malacca, rồi về lại Sing, về Việtnam: phương án này thì giá vé máy bay rẽ hơn #45 USD/một chiều. Nhưng đi không được nhiều, tiền khách sạn mắc hơn và di chuyển hơi mệt.
Xin các bác chỉ bào giúp em chọn phương án tốt ạ.

uttchan
01-07-2012, 20:53
@Hophop: nếu là bạn mình sẽ chọn phương án 1, lí do thuận tiện di chuyển và thong thả tham quan được nhiều nơi. Bạn đang muốn đi enjoy nhân dịp năm mới thì nên đi cho thật vui :D. Với lại đi từ Mã sang Sing sẽ thấy thích hơn là đi chiều ngược lại. Ngoài ra chi phí khách sạn, ăn uống ở Mã cũng rẻ hơn Sing khoảng 1 nửa >>> cũng tiết kiệm đc 1 mớ bù lại cho tiền vé máy bay :D. Tuy nhiên tổng số ngày bạn ở 2 nước này là bao lâu, phải nói rõ ra thì mới góp ý sát sao được :d

hophop
01-07-2012, 22:24
@Hophop: nếu là bạn mình sẽ chọn phương án 1, lí do thuận tiện di chuyển và thong thả tham quan được nhiều nơi. Bạn đang muốn đi enjoy nhân dịp năm mới thì nên đi cho thật vui :D. Với lại đi từ Mã sang Sing sẽ thấy thích hơn là đi chiều ngược lại. Ngoài ra chi phí khách sạn, ăn uống ở Mã cũng rẻ hơn Sing khoảng 1 nửa >>> cũng tiết kiệm đc 1 mớ bù lại cho tiền vé máy bay :D. Tuy nhiên tổng số ngày bạn ở 2 nước này là bao lâu, phải nói rõ ra thì mới góp ý sát sao được :d

Cám ơn Mèo nhỏ, tôi có đọc các bài viết về Sing, Mã của bạn, tôi rất thích và nó sẽ là "guide book" cho tôi khi đi kỳ này. Tôi tính đi vào 29/12/2012, đến 2/1/2013 thì về. Vé máy bay của Air Asia và Jetstar đên Mã thời gian này rất mắc # 200 USD, trong khi đến Sing của Tiger và Jetstar chỉ # 35-45 USD. Tôi tính ở Mã đến 31/12 sẽ qua Sing, đón giao thừa ở Clark Quay cho vui. Ở phương án 2: tôi dự định bay đến Sing sau đó đi xe bus sang Kuala Lumpur, hoặc Malacca, nhưng như vậy thì sợ quá mệt. còn nếu kẹt quá thì chỉ đi Johor Baru thôi. Ý kiến của bạn ra sao?

giangholonggio
02-07-2012, 09:50
Sim thì lên máy bay các bạn ý phát miễn phí,xuống sân bay muốn nghe gọi đc thì top up tiền vào.
Mình ko nhớ là dưới chân núi Genting có cái chùa nào cả,mình nghĩ bạn nhầm sang cái tượng phật ở động Batu.

Sing có cái phí nhập cảnh bao giờ đâu,trừ khi bạn phải xin thị thực thì mới có mấy cái phí đó thôi.Còn đã miễn visa thì chả có phí gì như thế cả.

@LS: mình không rõ nữa cái này là Cadux viết:

"4. Kuala Lumpur - Sing:
Từ tháp đôi đi tàu điện ngầm tới Masjid Jamek rồi chuyển line đi tới trạm Bandar Tasik, đi bộ sang TBS - bến xe mới cực kỳ hoành tráng của Malay.
Vé của Transnational từ đây đi Sing là 46RM/người bao gồm 31RM tiền vé và 15RM tiền phí nhập cảnh Sing, chuyến muộn nhất là 23:59. Có thể mua online hoặc mua luôn từ Melaka Sentral. Bọn Transnational này ở bến xe nào cũng có quầy vé.
Vé xuất dạng giấy bóng, cứng. Khi tới giờ xe chạy sẽ có thông báo. Trên vé ghi rõ cổng ra xe (gate), bạn tìm đúng cổng và phải trình vé cho 1 NV kiểm soát vé rồi mới ra và lên xe được.
Mình đi chuyến 23:59, tới Sing lúc 5h sáng, ngay gần MRT Little India. Transnational có thông báo sẽ thay đổi địa điểm trả khách ở Sing đấy, bạn nào sắp đi vào web của nó check lại nhé, mình ko để ý kỹ, thấy có thông báo dán ở chỗ xuống bus thôi.
Trên đường về Sing sẽ có 1 lần xuống làm thủ tục xuất cảnh Malay, 1 lần xuống nhập cảnh Sing (sẽ đc nhà xe phát tờ khai nhập cảnh Sing - các bạn có thể lấy luôn trên máy bay lúc đi Sing mà khai sẵn, chứ trên xe, mắt nhắm mắt mở, xe rung khó viết lắm he he)."

Mình có viết mail hỏi tụi KTM train nó cũng nói là vé tàu của nó là vé + surcharge = 43 Ring (2nd sleeper) chưa có phí nhập cảnh sing.:( Confuse quá ai biết vụ này cụ thể là sao ko ta?

lilac
02-07-2012, 10:29
@giangholonggio:

Mình nhập cảnh Sing khá nhiều lần rồi (đường bộ từ Malay) nhưng chưa lần nào bị thu phí nhập cảnh. :)
Mình nghĩ bạn kia lầm gì đó, hoặc đó là chi phí gì đó khác.

uttchan
02-07-2012, 22:50
@Hophop: thật ra đi bus từ Sing sang Mallacca hoặc KL cũng không hẳn là quá mệt đâu vì bạn có thể tận dụng chuyến bus đêm. Tuy nhiên từ Sing đi Mallacca khoảng 4 tiếng thôi nên nếu đi đêm thì lại đến quá sớm >>> có thể đón taxi về khách sạn ngủ 1 lát rồi sáng dậy đi chơi cũng được. Mình chỉ ngại khúc vòng về vì bạn sẽ phải đi 1 vòng Sing-Mellacca-KL-Sing >>> nhưng nếu sắp xếp được di chuyển buổi tối thì cũng ko có vấn đề gì (với điều kiện đoàn của bạn ko ai bị khó ngủ, say xe hay ko thể ngồi xe lâu được)

mio_matxcova
03-07-2012, 10:49
Mình đi Sing - Malai, vui lòng giúp mình thông tin sau nha

1. bus / tàu đi từ Sing --> Malai?

2. Malaka có gầm không?

3. Nên đi Langkawi hay Penang?

Đa tạ cả nhà nhiều!

khanhdan
03-07-2012, 16:44
Dear cả nhà,

Cuối tháng 7 này mình đi sing và malai, nghiên cứu loạn hết cả đầu lên cũng gần ok. Chỉ muốn hỏi các bạn xem có cách nào đi từ Langkawi/Penang về KL hoặc là sing mà không cần đi máy bay ko?
Mình book vé máy bay từ penang về KL rồi nhưng về đến KL muộn quá ko kịp đi bus chuyến đêm qua sing nên muốn đổi về sớm hơn, mà vé máy bay mắc quá. Nhờ cả nhà chỉ giáo dùm.

Big big tks.

zanyminh
03-07-2012, 16:51
Ủa sao bạn không đi Phà Langkawi -> Penang, sau đó Penang đi về KUL bằng BUS !? Minh thấy cũng ok mà. Có điều mất time và cực hơn nhiều thôi.

khanhdan
04-07-2012, 08:45
@ Zanyminh: Như vậy là có bus từ penang về KL fải ko bạn?? Bạn có thông tin gì về bus này ko, gửi mình tham khảo nhé. Mà bạn nói cực chắc là phải đi khá lâu hẻ??? Tks b rất nhiều.

Núi và Biển
04-07-2012, 09:18
@ Zanyminh: Như vậy là có bus từ penang về KL fải ko bạn?? Bạn có thông tin gì về bus này ko, gửi mình tham khảo nhé. Mà bạn nói cực chắc là phải đi khá lâu hẻ??? Tks b rất nhiều.

Xe bus Malasia ở đây:http://www.busonlineticket.com/booking/select_coach.aspx?booking=coach&way=1&deptdate=2012-07-21&rtndate=2012-07-21&pax=8&ddFrom=Johor+Bahru&ddTo=Kuala+Perlis&sort=2&booking=Search+Now!

Từ Penang đón chổ trạm này
Sg Nibong Gospel Hall Kampung Sungai Nibong Bayan Lepas Penang Malaysia.

khanhdan
04-07-2012, 10:34
Tks bạn Núi nhé.

zanyminh
04-07-2012, 15:19
Time đi là khoảng 5h từ penang đến Kul, mình xem các bạn khác nói cũng cỡ đó, và website ghi cũng cỡ đó. Time bay thì nhanh hơn nhưng phải làm thủ tục, total tất cả vừa thủ tục 2 đầu vừa bay thì cũng cỡ 4h.
Bạn có thể tham khảo trang nì http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm#7
Sau đó lại xem trong trang này mục Penang-KUL, sẽ thấy khá nhìu xe, điểm đón và book online nếu hãng đó có online.
Thêm 1 cái mình quên : đi phà từ Lankawi đến Penang mất cỡ 3h nữa.:(

bebechance
05-07-2012, 18:04
Các bạn ơi, mình muốn đổi tiền Sing qua tiền Mã lai thì đổi ở Sing hay ở Mã lai lời hơn nhỉ? Nếu đổi ở Mã lai lời hơn thì mình đổi ở Sing ít thôi, qua Mã đổi tiếp cho lời :D Cảm ơn các bạn trước nhé :)

hoangtu2410
06-07-2012, 12:00
Mình vừa đi Malaysia về còn thừa hơn 800 đồng ringit, ai muốn mua thì pm mình theo yahoo th4ih4 nhé.

Tes
10-07-2012, 12:22
Tiger Airway đang có Crazy Sale chuyến Singapore - Kuala Lumpur 10$/chiều. Mình vừa book đc 1 vé bay ngày 9/10. Bạn nào cũng đi Malay ngày đó thì PM mình hoặc buzz Yahoo: [email protected] lập hội phượt thủ nhé :D BOOK NGAY KẺO HẾT :D

http://www.tigerairways.com/sg/en/real_deals.php?ref=edm&routes=KUL

mithuonghp84
10-07-2012, 15:23
@mithuonghp84: LCCT cach KL 70km, thich thi di Taxi, nhung nen di skybus thoai mai, ghe ngoi rong. Den KL Sentral roi bat taxi ve Hotel cung chua muon. Co kinh nghiem di taxi roi quyet dinh tiep nhe! KL rong lon, duong rong, nhieu tang. Du lich cac nuoc tien tien la dip de em thuc hanh monorail MRT, Metro...con ve ma khoe voi moi nguoi nua chu.
Hotel em dat o khu nao, khu Ferry hay Cenang Beach! Langkawi airport cach ferry tren 12km, cach Cenang beach 8km theo 2 huong khac nhau. Thoi diem anh di khong co public bus. Di lai bang Taxi thoi. Neu em o khu ferry thi Quang truong Eagel cung thuoc khu nay. Anh o khu Cenang tam bien nhin Eagel thiet bay tren troi thich hon. Co gi em len google nhe, tu kham pha se thu vi hon. Nhieu thong tin New. Chuc em vui.

Anh Phương ơi, cho em hỏi. Tụi em ko book vé hành lí 20 kg từ KUL đi Langkawi, mà chỉ có hành lí xách tay 7kg thui. Vậy ở sân bay LCCT có chỗ nào có thể cho tụi em gửi hành lí qua đêm ở đấy được ko nhỉ? Và giá khoảng bao tiền ạ?

lilac
11-07-2012, 10:59
@mithuonghp84:

Ở LCCT vẫn còn chỗ giữ hành lý, ngay kế bên khu vực Arrival. Tuy nhiên, giá gửi thì quá mắc. 1 túi nhỏ mà đã 28RM/ngày & tăng dần theo kích thước túi (cập nhật cho đến ngày 3/5/2012). Theo mình, nếu có thgian vào KL chơi thì vào KL Sentral, trong đó có locker tự động, tính tiền theo kích thước tủ, từ 5RM-20RM. Cái tủ 20RM có thể bỏ cái vali to & 1 số túi nhỏ khác. :)

Đào_Nhung
11-07-2012, 14:23
có ai sắp đi Malai cho e nhờ chút . Hix , e vừa đi ML về , săn đc 1 quả kính Porscher design 8486 gold cho ông xã ở Paris Miki ( Mid Valley ) 1900RM sale còn 1300 RM . Hiện tại về đến nhà thì cái kính ko cánh mà bay . Đau khổ tột cùng . có bác nào sắp đi ko , có thể mua hộ em được không / em ko muốn mua hàng trên web . tiền e sẽ thanh toán trước .

mithuonghp84
12-07-2012, 08:45
@mithuonghp84:

Ở LCCT vẫn còn chỗ giữ hành lý, ngay kế bên khu vực Arrival. Tuy nhiên, giá gửi thì quá mắc. 1 túi nhỏ mà đã 28RM/ngày & tăng dần theo kích thước túi (cập nhật cho đến ngày 3/5/2012). Theo mình, nếu có thgian vào KL chơi thì vào KL Sentral, trong đó có locker tự động, tính tiền theo kích thước tủ, từ 5RM-20RM. Cái tủ 20RM có thể bỏ cái vali to & 1 số túi nhỏ khác. :)
Nếu giá này thì cũng mắc quá nhỉ? Vậy liệu lúc tới sân bay em mua thêm vé để mang thêm hành lí kí gửi 20kg thì ko biết giá thế nào chị Lilac nhỉ? Vì hiện cả 3 vé tụi em chỉ đều có hành lí xách tay, ko có hành lí kí gửi. Híc. Dai dột thế, tại lúc đầu định ngủ ở KUL, sáng đi sớm ra LCCT thì có thể gửi đc ở KUL. Nhưng bi h định đi thẳng từ Malacca ra sân bay luôn, ko qua KUL nữa, và ngủ đêm tại sân bay để sáng hum sau đi sớm ra Langkawi.

lilac
12-07-2012, 10:12
@mithuonghp84:

Bây giờ bạn vẫn có thể mua hành lý online đc mà. Giá y như khi bạn book vé. :)

Còn nếu ra đến sân bay bạn mới mua thì chỉ được phép mua hành lý 15kg/người & giá là... gấp đôi giá web.

TinaNguyen
12-07-2012, 22:22
Mìng đang ở mid valley city, chương trình là ở đây đến 24/7, vì ở nhờ nhà bà chị, có bạn nào qua đây thăm thú thì cho minh đu cánh với nhé. Nếu ko bác nào cho nhập hội thì mình đành vác balo một mình đi genting và malaka thôi vì cug chẳng bit đi đâu. Ah, mình thấy ở đây đổi tiền việt sang rm tỉ giá cũng ổn đấy, mình đổi o mid valley mega mall. Ở đây đang sale Zara, mango, bác nào thích mua sắm thì từ KL sentral bắt KTM komutor đến Mid Valley, cái mall nằm ngay trạm dừng luôn, chỉ mất 1 rm.

bebechance
16-07-2012, 13:53
Nhà mình mới đi KL về mấy hôm trước. Chỉ có vài điều cần nói :

Ai đi KL mà muốn book khách sạn ngon bổ rẻ mình khuyên nên ở Beltif Hotel chỗ vừa rồi nhà mình ở : ks rất sạch sẽ, đẹp, gọn gàng, nhân viên rất tốt và luôn tươi cười, khi mình mượn bàn ủi ủi đồ họ còn cho nhân viên mang lên tận nơi kèm theo bàn lót để ủi nữa. Có ăn sáng miễn phí nhưng nói chung ăn sáng rất chán ạ, hihi. Chỗ này ở con đường ngay phía sau tòa nhà Berjaya Times square nên ăn uống, đi lại khá tiện vì có trạm tàu điện ở ngay đó luôn.

KL sentral nói chung là khá lừa đảo. Nhà mình ra đó mua coupon để đi taxi vì thấy trưng biển budget taxi nên muốn đi từ đó đến chùa Thiên Hậu chơi, đọc trên mạng thấy đi taxi có 10min nên thấy họ đưa giá 13RM thấy rẻ rồi, leo lên đi. Chạy 1 chút xíu là tới nơi, kêu tài xế đợi chở về KL sentral dùm đi, tài xế đòi 30RM nên nhà mình nói thôi khỏi. Lúc sau đi chùa xong quay về KL sentral mình ra đường đón taxi, hỏi giá cả thế nào thì bác tài đó nói là bấm đồng hồ, từ Thiên Hậu về KL sentral lại đồng hồ tính ra có 4,8RM thôi. Thiệt bó tay taxi nhà ga không chứ?!? cũng tại KL sentral, mình xuống tầng hầm hỏi vé bus để về lại Sing thì nó báo giá 88RM trong khi trƯớc đó bạn mình ra trạm bus mua có 34RM thôi. Sau đó nhà mình đi tàu về lại Sing.

Berjaya Hills thì nếu bạn nào muốn đi thì cũng như có bạn nói từ trước mình xin nhắc lại, đó là các bạn lên tầng 8 của Berjaya Times square mua vé, 55RM 1 người bao gồm vé xe đưa đi đón về và vé vào cổng Japanese village và French village, tuy nhiên mình đi cả hai chỗ này thì không thấy chỗ nào soát vé gì cả, khách rất vắng vẻ, các bạn tha hồ tham quan và chụp ảnh. Lưu ý đường xe đi lên Berjaya hills rất khó đi, xe của công ty đưa lên tham quan là xe nhỏ 12 chỗ nên cũng ok, tài xế rất giỏi, nhưng bạn nào bị say xe nhớ uống thuốc, không đùa đâu vì đường rất là ngoằn ngoèo và vô số ngã rẽ bất ngờ. Lưu ý thứ hai là khi lên đến đồi rồi thì các bạn nên xem giờ bus trung chuyển qua các khu tham quan khác, ví dụ French village nằm xa Japanese village nên phải dùng bus đi qua, mà bus mỗi giờ mới có 1 chuyến nên nếu hụt thì ở lại ko biết làm gì luôn đó nhé. Nói chung ở trên đồi đó có nhiều chỗ đi, cái bị hạn chế đó là vì mình phải hẹn xe bus của công ty du lịch đưa mình về lại KL nên phải canh me giờ đi cho đủ. Ngoài ra thì trên đó bán đồ ăn khá đắt và quán xá vắng hoe khá buồn tẻ nên các bạn có thể đem theo đồ ăn để khỏi đau ví. Mỗi buổi trưa 12h họ có làm dancing show ở French village các bạn nhớ đón coi, cũng hay lắm. về độ đẹp của khu đồi này thì ai đi Châu âu rồi thì thấy bình thường, ai chưa đi Châu âu thì sẽ mê tít ^^

Toilet ở Malay khá là dơ nên các bạn nữ nhớ chú ý mang theo nhiều giấy để còn tiện sử dụng :P

Vài dòng chia sẻ thông tin với các bạn.

zanyminh
16-07-2012, 21:38
@bebehance : Mình rất thanks vì cuối cùng cũng có người chia sẽ về Bejaya hills.

Trong bài bạn có nói "cái bị hạn chế đó là vì mình phải hẹn xe bus của công ty du lịch đưa mình về lại KL nên phải canh me giờ đi cho đủ" , mình chưa hỉu lắm là bộ mua vé 88Rm rồi thì mình đi được bao lâu, ví dụ chơi khoảng 4h là phải đi về theo xe của berjaya hả bạn ? Hay là mình muốn về khi nào cũng được, miễn đúng giờ có xe về KUL thôi ?

tuyetanh1300
17-07-2012, 11:42
Có bạn nào chỉ rõ cho mình vụ đi lại ở Malay dc ko? Mình thì đã biết cách đi MRT ở Sing và nắm rõ rồi, ko sợ bị lạc nữa.Nhưng khi xem cái bản đồ MRT ở Malay mà thật chẳng biết đi làm sao nữa.Thấy rối rắm quá!Căn bản là thấy trên cùng 1 cái bản đồ mà chỗ thì ký hiệu monorail chỗ thì là MRT, chỗ thì LRT....nên chả biết đi thế nào cả. Có bạn nào đưa ví dụ cụ thể giải thích dùm mình với.

tuyetanh1300
17-07-2012, 11:58
Mình cụ thể là muốn biết đi bằng mrt đi từ sân bay về KL sentral nhưng ko thấy có trên bản đồ, rồi sau đó ở KL sentral đến Tháp đôi thì phải đến trạm PUTRA LRT line.Mà xem trên bản đồ thì chả thấy trạm này đâu cả.Hic.

giangholonggio
17-07-2012, 12:08
@tuyetanh1300

Ở Malay không chuyên nghiệp như Sing nhưng mình nghĩ nếu bạn đã có kinh nghiệp tàu điện ngầm thì bạn có thể đi lại dễ dàng. Trừ 2 đường gọi là KTM comuter là train bình thường thì MRT hay LRT hay monorail đều là dịch vụ metro cả bạn ạ, nghĩa là mua vé qua màn hình touch screen (chọn tiếng Anh, chọn line, chọn điểm đến, chọn số người, trả tiền và lấy đồng xu nhựa bên dưới), đi qua cổng và lên tàu, tại sân ga có hướng dẫn nó là line nào (ví dụ ampang line) hướng nào ví dụ KLCC. Trong bản đồ có những chỗ giao nhau thì đó là những nơi chuyển tiếp để bạn đi sang line khác.

Về màu sắc các line thì có đôi khi trong bản đồ này và bản đồ kia ko thống nhất nên bạn nhớ xem kỹ để khỏi lầm lẫn.

Trên tàu thường có thông báo bằng loa ga sắp đến, nhưng đôi khi không nghe gì thì bạn nên hỏi ngay người bên cạnh.

Các ga monorail thì thường đi cầu thang lên trên hoặc đi cầu thang xuống dưới sẽ qua được phía bờ bên kia

Các bảng hướng dẫn chỉ đường ít rành mạch như Sing nên nếu khúc mắc bạn cần hỏi ngay nhân viên hoặc dân bản địa.

Nói chung là khi bạn so sánh với Sing thì thấy nó hơi khó khăn vì nó đa dạng loại hình quá nhưng bạn đừng nên quan tâm làm gì vì đó chỉ là tên gọi thôi chứ đều là metro công cộng cả, đi một chút rồi cũng quen dần thôi bạn ạ.

bebechance
17-07-2012, 12:56
@bebehance : Mình rất thanks vì cuối cùng cũng có người chia sẽ về Bejaya hills.

Trong bài bạn có nói "cái bị hạn chế đó là vì mình phải hẹn xe bus của công ty du lịch đưa mình về lại KL nên phải canh me giờ đi cho đủ" , mình chưa hỉu lắm là bộ mua vé 88Rm rồi thì mình đi được bao lâu, ví dụ chơi khoảng 4h là phải đi về theo xe của berjaya hả bạn ? Hay là mình muốn về khi nào cũng được, miễn đúng giờ có xe về KUL thôi ?

Nghĩa là vầy : khi mình mua vé của hãng tour để họ đưa mình lên đồi thì họ có mấy chuyến xe một ngày đưa mình lên mà theo như bữa cái cô đó nói với mình thì có chuyến đưa lên lúc 10h sáng và 3h chiều, sau đó có 2 chuyến đón về lúc 3h chiều và 6 rưỡi tối. Nên mình đi chuyến 10h sáng-3h chiều lên xe về lại KL, 4h chiều tới KL. Mình nói phải tranh thủ coi giờ bus để di chuyển giữa các trạm trên khu du lịch là vậy, bởi vì mỗi trạm đi chơi cách xa nhau mà mình còn phải canh giờ bus đưa về lại KL lúc 3h nên phải vội vã di chuyển các nơi để kịp giờ về đó bạn. ở trên khu du lịch thì bạn muốn đi đâu thì đi thôi hà, miễn bạn canh cho đúng giờ chuyến về lại KL là được, nhưng nếu đã đăng kí xe về mấy giờ là phải đi đúng chuyến đó vì cái xe đưa đón nó nhỏ lắm, nếu bạn đăng ký chuyến 3h về mà bạn bị hụt chuyến đó thì mình nghĩ chuyến 6 rưỡi sẽ ko có chỗ cho bạn về đâu, nên cẩn thận chút vậy mà.

bebechance
17-07-2012, 12:58
Mình cụ thể là muốn biết đi bằng mrt đi từ sân bay về KL sentral nhưng ko thấy có trên bản đồ, rồi sau đó ở KL sentral đến Tháp đôi thì phải đến trạm PUTRA LRT line.Mà xem trên bản đồ thì chả thấy trạm này đâu cả.Hic.

Từ sân bay muốn đi train về KL thì khi bạn check out ra ngoài trên đường đi ra sẽ thấy ngay trạm bán vé. Có nhiều trạm mua vé bus nữa, vé bus thì 8RM một chiều, train thì 14,5RM một chiều thì phải. Bữa đó mình đi bus từ sân bay vô KL, cũng ok, khoảng 45p tới nơi hay sao đó mình ko rõ vì lên xe đánh một giấc tới thành phố họ kêu dậy đi xuống nên quên coi giờ :D

Muốn đi tháp đôi thì bạn đi MRT đến trạm gần tháp đôi nhất rồi đi bộ vô. Bữa hổm mình cũng đi như vậy, ban đầu tính bắt taxi vì coi trên bản đồ thấy từ cái trạm MRT đó ra tháp đôi cũng hơi xa, nhưng mà vì giờ cao điểm kẹt xe quá trời nên đi bộ luôn cũng nhanh hà, vừa đi vừa ngắm đường phố luôn. Bữa đó đi bộ ngoài phố ra tháp đôi cũng mắc cười, nhà mình với 1 bầy du khách nữa đứng bên đường đợi đèn đỏ để qua lộ mà ta nói, đợi mòn mỏi đèn hông thèm xanh, nên cuối cùng cả đám đành băng đại qua đường, giao thông của Malay cũng tương tự VN, hơi bê bối nhưng vì đèn đường hay bị hư nên mình qua họ cũng nhường cho qua thôi ko thấy chửi bới gì.

tuyetanh1300
18-07-2012, 09:45
https://www.malaxi.com/map_transit.htmlhttp://www.malaxi.com/map_transit.html
Mình up cái bản đồ LRT di chuyển trong Malaysia.Nếu mình ở KL sentral thì muốn đến Tháp đôi có phải sẽ đi Monorail KL sentral màu xanh lá số 8 rồi qua trạm Tun sambanthan, Maharajalela, Hang Tuah....Bukit Nanas rồi chuyển qua tuyến đỏ Dang Wangi rồi đi thẳng đến KLCC và lên mặt đất là Tháp đôi đúng ko?Trong bản đồ ko thấy có Low cost carrier terminal nhỉ?
Còn nếu muốn đi Genting và Melaka thì đến trạm nào?mua vé ra sao bạn nào chỉ giúp.
Thanks mọi người!

lilac
18-07-2012, 10:19
@tuyetanh1300:

Từ KL Sentral muốn đi Tháp đôi thì chỉ cần đi Rapid (line màu đỏ) đến thẳng trạm KLCC là đc rồi, ko cần đi lòng vòng như vậy đâu.

Low Cost Carrier Terminal (gọi tắt là LCCT) là sân bay giá rẻ của Air Asia, ko có train nào đi đến đây nên ko có trên bản đồ.

Muốn đi Genting thì xuống ngay tầng hầm của KL Sentral nó có quầy bán vé đi Genting đó.

Muốn đi Melaka thì đi Komuter (line màu xanh dương) đến trạm Salak Selatan mua vé bus để đi.

tuyetanh1300
18-07-2012, 10:42
Thanks Lilac.Căn bản là nhìn trên bản đồ thì ko thấy có từ Rapid và Komuter ở đâu nên mình chịu, ko biết. Bạn nhìn ở đâu vậy ?:d Còn putra LRT ở đâu nữa? sao cáp map của Malay nhìn rối quá vậy?Sing dễ bao nhiêu thì Malay khó bấy nhiêu.

mithuonghp84
18-07-2012, 15:12
Mình muốn mua quần áo trẻ em, kiểu như Baby Gap or những bộ mặc liền xinh xinh ở Mã thì nên mua ở chỗ nào giá rẻ và chất lượng ổn nhỉ mọi người ơi?

giangholonggio
18-07-2012, 17:22
Mình muốn mua quần áo trẻ em, kiểu như Baby Gap or những bộ mặc liền xinh xinh ở Mã thì nên mua ở chỗ nào giá rẻ và chất lượng ổn nhỉ mọi người ơi?

Muốn đồ hiệu thì vào Kid GAP ở Suria KLCC, đang sale 50% đồ áo liền quần (25-30 RM) nhưng ko biết có hợp nhãn với bạn không.

Rẻ hơn thì qua khu mid valley hay pavillion tìm hãng local thôi.

diroibiet
21-07-2012, 09:26
Thanks bạn Thanhktn nha, chắc là mình sẽ tìm cách gửi lại hoặc bất quá vác hành lý đi tại Putra vậy, vì tính mình ham chơi lắm, nếu phải quay ngược về KL Sentral lấy hành lý cho cả đoàn (1 người chắc đuối chết lun quá) thể nào chắc chắn cũng ko kịp ra sân bay

Putra có chổ gửi hành lý hả bạn? Mà tour cheapest ở putra chỉ có thứ 7 và cn ah? Thanks

toxic2525
24-07-2012, 13:04
mình muốn xem phim IMAX ở berjaya times square.....nhưng cho mình hỏi là tất cả các phòng chiếu ở rạp đó đều là IMAX hay chỉ một vài phòng thôi?............và mình muốn tìm cho để thưởng thức những món ăn của malay thì nên đến quán nào......?

monalisavn
24-07-2012, 13:22
Chào cả nhà,

Hôm trước mình cũng nhờ bạn lilac và diễn đàn tư vấn giúp kế hoạch đi SIN - KUL 6 ngày 5 đêm của mình nhưng sau khi đọc đi đọc lại, hỏi tới hỏi lui, lắng nghe ý kiến con cái thì kế hoạch đã thay đổi khá nhiều nên post lại lên đây nhờ các phượt thủ comment hết mình dùm:

- Thời gian: từ thứ Năm 26/7 đến thứ Ba 31/07
- Hành trình: bay Tiger từ SGN đến SIN ở 4 ngày 3 đêm, tối ngày thứ tư đi xe hoặc tàu qua KUL, chiều ngày thứ sáu bay KUL - SGN bằng AA
- Thành phần: 4 người gồm 1 mẹ già U50 + 1 con trai 18 + bạn của con trai 18 + con gái 9
- Mối quan tâm: thích tham quan bảo tàng, điểm vui chơi giải trí cho giới trẻ. Ban đầu định đi Genting hoặc Melake nhưng cuối cùng bỏ hết vì chúng nó đòi mai mốt đi Dalat thay cho Gentning còn Melaka thì cổ kính mà mấy nhóc thích hiện đại hơn cổ điển
- Chương trình chi tiết: đây là mục cần comment GẤP GẤP vì ngày mốt là lên đường rồi:

Ngày 1 – Thứ Năm 26/7
- Máy bay Tiger xuống Budget terminal, đi shuttle bus qua Terminal 2
- Kiếm chỗ ăn trưa ở Terminal 2 hoặc lôi thức ăn mang đi từ nhà ra xử.
- Đi MRT từ Terminal 1 về Bishan Street (đã hỏi chủ nhà đường đi ra sao nhưng cũng còn lăn tăn xem liệu có nên đi taxi thay vì MRT hay không!!!)
- Cất đồ xong đi:
o Công Viên Sư Tử Biển (Merlion Park), Nhà hát Esplanade, Singapore Flyer, Cầu Henderson Waves hoặc cầu Helix (nên chọn cái nào cho thuận tiện và đáng xem hơn?)
o Xem nhạc nước (The Fountain of Wealth lúc 8h tối ở Suntec City hay tại Marina luôn?)
o Dạo khu Clark Quay, Garden by the Bay

Ngày 2 – Thứ Sáu 27/7
o Chuẩn bị & ăn sáng, mang theo thức ăn nhẹ
o 9g30 có mặt tại USS (Đi MRT tới Habourfont MRT station, ra khỏi MRT lên tầng 3 Vivo city, L3, có quầy Sentosa)
o Chơi ở USS đến chiều sang Sentosa tắm biển (có fải mua vé không?)
o Tối quay ra Vivo ăn tối (cơm gà ở Food Republic), nghe nói nếu đi USS vào cuối tuần thì nên giữ vé USS sau khi ra vì vào lúc 9h tối ở USS có bắn pháo hoa, không biết có đúng không các bác?
o Đi chợ đêm Bugis nếu còn thời gian hoặc China Town

Ngày 3 – Thứ Bảy 28/7
o Discovery Center (mở cửa 9AM – 6PM) trừ thứ Hai (S$13/7)
o Science City & Snow City (S$16/14) - 15 Science Centre Road, Tel: (65) 6425-2500, Fax: (65) 6565-9533 (10.00 – 18.00 daily)
o Mint Toy Museum – 26 Seah Street. Mở cửa: 9.30 – 18.30
o Singapore National Museum (dự phòng)

Ngày 4 – Chủ Nhật 29/7
o Sáng: Botanic garden (free) hoặc Mint Toys Museum nếu hôm trước chưa kịp đi
o Chiều : loanh quanh khu orchard, nếu hôm trước chưa đi China Town thì sẽ đi China town và Sim Lim Square hoặc Suntec City
o 21g chuẩn bị đi KUL. Có 2 cách, chưa biết nên chọn các nào, nhờ các bạn ra tay chỉ giáo:  Hoặc là đi thẳng một lèo từ Sin qua KUL – cách này nghe nói tiện nhưng đắt hơn nhiều.
 Hoặc là từ Sing đi bus qua Johor Bahru sau đó đón taxi đến bến xe Larkin rồi mới bắt bus về KUL. Cách này rẻ nhưng mình hơi lo vì không tìm được hãng xe và giá vé trên mạng, không biết xe đi từ Larkin có OK ko?.

Ngày 5 – Thứ Hai 30/7
o Dự kiến 6g đến KUL, check-in nếu còn chỗ thì vô (The Malaysia Hotel), không thì vật vạ xong gửi đồ đi chơi
o Sáng ra khu Twin Tower, nếu không lên Skybridge thì ra tham quan khu này và mấy cái mall chung quanh
o Chiều 2g đi tham quan Putraja
o Tối shopping Isetan Deparment Store, Low Yat Plaza (thiết bị điện tử và máy tính) và Lot 10 Complex, China Town (không biết mấy cái ở trên có phải là ở China Town luôn không?)

Ngày 6 – Thứ Ba 31/7
o Bảo tàng không gian – Planetarium Museum
o Aquaria
o 3g30pm đón Taxi ra KL Sentral bắt Skybus của AA (đã book) ra LCCT bay chuyến 7g40pm.

Cách đi đứng, phân bổ thời gian như vậy có hợp lý không các bạn? Thanks.

lilac
24-07-2012, 16:35
@monalisavn:

Ngày 1:
- Garden by the Bay nằm gần Marina Bay Sands, nên bạn nên kết hợp đi chung. Chú ý là vé lên tầng 2 sẽ bán trước 7pm tối nên bạn chú ý mua vé trước.
- Mình ko biết ngày thường ở Marina Bay Sands có nhạc nước ko hay phải đến T7, CN mới có, bạn nên check kỹ lại.

Ngày 2:
Từ USS đi sang Sentosa hoàn toàn miễn phí (kể cả sky train & bus), cũng ko tốn tiền vé vào.
Khi ra khỏi USS, ko cần giữ lại vé, chỉ có lúc ra cửa, mấy bé soát vé sẽ hỏi mình có quay lại ko? Mình gật đầu thì mấy bé đó sẽ đóng cho cái dấu, khi quay lại chỉ cần chìa bàn tay có dấu là xong, ko cần phải giữ vé đâu.

Ngày 3: ok

Ngày 4:
Từ Sing sang Kul tốt nhất nên đi bus thẳng.
Vì: đi ban đêm, đổi xe qua lại rất cực & phiền. Thêm vào là chưa chắc khi xe đến Johor Bahru có bus để đi Kul hay ko.
& nhà bạn có người già, em bé, đi như thế rất cực.

Ngày 5:
Low Yat Plaza & Lot 10 nằm khu Bukit Bintang. Vì thế bạn nên ghé Bukit Bintang shopping luôn cho tiện, khỏi mất công đi qua Chinatown làm gì cho cực.

Ngày 6:
Từ trung tâm ra sân bay mất 1 tiếng. Bạn nên đến sân bay trước 2 tiếng là vừa. Nên cỡ 4g40pm bạn ra KL Sentral là vừa, ko cần đi sớm. :)

giangholonggio
24-07-2012, 17:51
@ monalisa & lilac:

1. Sư tử đang sửa không biết xong chưa.

Clarke Q là khu vực bar nên đi vào cuối ngày nếu còn sức, nó ở ngược phía với garden by the bay nên cũng ko kết hợp đi được.

Henderson quá xa so với các địa điểm bạn đang nói, chắc ý bạn là Helix, nó nối marina bay với marina center, đi cái này cũng khá hay.

Gần đến ngày độc lập của Sing nên việc tham quan đôi khi hay (như coi các rehearsal của nó) đôi khi dở vì nó cấm đường, sửa chửa, trang trí tùm lum.

2,3 không ý kiến

4: ý kiến của lilac cực chuẩn. Mình đi ban ngày mà còn mệt nói gì bạn đi theo kiểu đấy giữa khuya, di chuyển đổi xe buýt rồi nhập xuất cảnh tới lui rất mệt, bến xe larkin thì phức tạp (giống bến xe miền đông ở SG). Nếu muốn sáng mai khỏe đi chơi tiếp ở KL thì mình nghĩ bạn nên mua vé train - giường nằm, giá cũng bằng bus nhưng ngủ đã hơn nhiều, việc check in tới lui cũng ko mất thời gian vì có đoạn nhân viên hải quan lên tàu check luôn cho mình. Vào trang này http://www.ktmb.com.my/ bấm vào eticket màu vàng, đăng ký thành viên rồi book vé. Trời mã lay 7h mới sáng hẳn nên đi tàu cũng ok.

5. Thứ 2 hàng tuần Skybridge bảo trì à, ko đi được đâu. Chiều đi putrajaya thì được nhưng cần đi sớm vì đường xa. KL cũng có nơi đáng tham quan là quảng trường merdeka gần china town, central market.

Mấy cái trên ko gần china town, china town chẳng có gì đáng mua đâu toàn đồ tàu đồ dỏm, vào mấy cái trên cũng như vài cái khác ở Bukit Bingtang là hợp túi tiền dân VN nhất, tiền nhiều hơn thì vào suria KLCC chỗ đường ra tháp đôi hoặc pavilion, Mid Valley. Shopping ở KL dễ chịu hơn ở Sing vì giá Sing chát hơn.

monalisavn
24-07-2012, 18:19
@ monalisa & lilac:

1. Sư tử đang sửa không biết xong chưa.

Clarke Q là khu vực bar nên đi vào cuối ngày nếu còn sức, nó ở ngược phía với garden by the bay nên cũng ko kết hợp đi được.

Henderson quá xa so với các địa điểm bạn đang nói, chắc ý bạn là Helix, nó nối marina bay với marina center, đi cái này cũng khá hay.

Gần đến ngày độc lập của Sing nên việc tham quan đôi khi hay (như coi các rehearsal của nó) đôi khi dở vì nó cấm đường, sửa chửa, trang trí tùm lum.

2,3 không ý kiến

4: ý kiến của lilac cực chuẩn. Mình đi ban ngày mà còn mệt nói gì bạn đi theo kiểu đấy giữa khuya, di chuyển đổi xe buýt rồi nhập xuất cảnh tới lui rất mệt, bến xe larkin thì phức tạp (giống bến xe miền đông ở SG). Nếu muốn sáng mai khỏe đi chơi tiếp ở KL thì mình nghĩ bạn nên mua vé train - giường nằm, giá cũng bằng bus nhưng ngủ đã hơn nhiều, việc check in tới lui cũng ko mất thời gian vì có đoạn nhân viên hải quan lên tàu check luôn cho mình. Vào trang này http://www.ktmb.com.my/ bấm vào eticket màu vàng, đăng ký thành viên rồi book vé. Trời mã lay 7h mới sáng hẳn nên đi tàu cũng ok.

5. Thứ 2 hàng tuần Skybridge bảo trì à, ko đi được đâu. Chiều đi putrajaya thì được nhưng cần đi sớm vì đường xa. KL cũng có nơi đáng tham quan là quảng trường merdeka gần china town, central market.

Mấy cái trên ko gần china town, china town chẳng có gì đáng mua đâu toàn đồ tàu đồ dỏm, vào mấy cái trên cũng như vài cái khác ở Bukit Bingtang là hợp túi tiền dân VN nhất, tiền nhiều hơn thì vào suria KLCC chỗ đường ra tháp đôi hoặc pavilion, Mid Valley. Shopping ở KL dễ chịu hơn ở Sing vì giá Sing chát hơn.

Cảm ơn @lilac và @giangholonggio nhe! Vậy nếu muốn đi tàu lửa thì phải đi như thế nào? Mình ở Bishan thì sẽ đi đến đâu để lên tàu? Xe lửa cũng về đến KL Sentral phải không?

Ngày về mình định 4g đi tãi hoặc bus ra KL Sentral bắt skybus của AA (mình đã mua vé rồi) chuyến 4g pm, đến sân bay 5g15 check-in là vừa. Nếu đi trễ hơn thì có chuyến 4g30, đến SB 5g15 hoặc 5g00 đến 6g15. Mình muốn ra SB sớm cho chắc ăn, phòng hờ kẹt xe, nếu dư nhiều thời gian thì dạo loanh quanh cho biết SB KUL (chặng đi mình đến SIN). Vậy có được không?

2 ngày ở KUL có thừa thời gian quá không?

giangholonggio
24-07-2012, 23:17
1. đi MRT đến ga cuối cùng là woodland (hơn 40p từ trung tâm Sing) -> đi bus/taxi qua woodland train check point -> lên tàu. Tuy nhiên việc di chuyển này có thể gặp khó khăn vào ban đêm, bác vào web check giờ tàu chạy cho phù hợp, chọn night train to KL sentral. Train finish ở KL sentral. Vấn đề của bác mình nghĩ hay nhất vấn là bus vì nó depart ở golden mile là trung tâm của Sing và finish ở trung tâm của KL là beraya times square rất tiện đi lại.

2 ngày ko thừa đâu, KL dễ shopping và hình như mùa sale đã bắt đầu rầm rộ.

monalisavn
25-07-2012, 10:04
1. đi MRT đến ga cuối cùng là woodland (hơn 40p từ trung tâm Sing) -> đi bus/taxi qua woodland train check point -> lên tàu. Tuy nhiên việc di chuyển này có thể gặp khó khăn vào ban đêm, bác vào web check giờ tàu chạy cho phù hợp, chọn night train to KL sentral. Train finish ở KL sentral. Vấn đề của bác mình nghĩ hay nhất vấn là bus vì nó depart ở golden mile là trung tâm của Sing và finish ở trung tâm của KL là beraya times square rất tiện đi lại.

2 ngày ko thừa đâu, KL dễ shopping và hình như mùa sale đã bắt đầu rầm rộ.

Ý mình không phải là thời gian ở KUL nhiều mà mình muốn nói là lịch trình của mình trong thời gian ở KUL có vẻ không hợp lý, trống trải, thừa thải sao đó!!!

Lịch tàu thì mình có vô trang web theo hướng dẫn của bạn thì toa nằm chỉ còn giá cao (trên S$100) và ghế ngồi thôi. Vì bạn nói nếu đi tàu thì khỏi phải lên xuống vì thủ tục XNC được làm ngay trên tàu nhưng xem ra giá tàu không rẻ hơn giá xe. Do mình không bôk khách sạn tối hôm đó nên mình phải đi chuyến đêm thôi. Bạn tư vấn mình chi tiết cái vụ đi lại này nhe! Thanks.

giangholonggio
25-07-2012, 10:38
@monalisa:

Book cận ngày thì chịu rồi mona à, nếu book trước thì 2nd sleeper giá rất ổn, 1st sleeper thì đây là limousin service đúng là giá trên trời, ghế ngồi cũng ok nhưng khó ngủ.

Case của bạn mình nghĩ bus từ golden mile/beach road (http://www.journeymalaysia.com/ptasingkl.htm) là hợp lý nhất, depart và finish đều ở trung tâm, vì bạn mua vé bus đi một lèo đến KL nên việc xuất nhập không vất vả như đi tự túc đến JB rồi từ JB đi KL đâu, bus êm nên ngủ cũng ok đối với dân phượt.

Train thì ở sing phải ra đến woodland rất xa còn đến KL sentral cũng xa trung tâm KL.

monalisavn
25-07-2012, 10:57
@monalisa:

Book cận ngày thì chịu rồi mona à, nếu book trước thì 2nd sleeper giá rất ổn, 1st sleeper thì đây là limousin service đúng là giá trên trời, ghế ngồi cũng ok nhưng khó ngủ.

Case của bạn mình nghĩ bus từ golden mile/beach road (http://www.journeymalaysia.com/ptasingkl.htm) là hợp lý nhất, depart và finish đều ở trung tâm, vì bạn mua vé bus đi một lèo đến KL nên việc xuất nhập không vất vả như đi tự túc đến JB rồi từ JB đi KL đâu, bus êm nên ngủ cũng ok đối với dân phượt.

Train thì ở sing phải ra đến woodland rất xa còn đến KL sentral cũng xa trung tâm KL.

Nghe bạn nói vậy thôi chắc đi bus quá! Nên chọn hãng nào vậy bạn? Mình thấy StarMart Express Air Asia Liner Pte Ltd xuống ở Beraya nhưng ko vào trang web đó được! Có fải book vé trước ko? Hãng nào rẻ nhất?

Tín Mập
25-07-2012, 11:24
Nghe bạn nói vậy thôi chắc đi bus quá! Nên chọn hãng nào vậy bạn? Mình thấy StarMart Express Air Asia Liner Pte Ltd xuống ở Beraya nhưng ko vào trang web đó được! Có fải book vé trước ko? Hãng nào rẻ nhất?

Bạn có thể lên busonlineticket.com để xem!

monalisavn
25-07-2012, 12:40
Bạn có thể lên busonlineticket.com để xem!

Sao mình không thấy chỗ nào để mua vé? Mình có phải tạo account để book vé không? Có phải mua vé trước ko? Mình muốn mua trước mọi thứ cho chắc ăn, qua đó không phải mang nhiều tiền.

Mình đã biết cách vào book vé rồi nhưng khi book thì bị charge thêm S$5 phí. Golden Coach Express có ok không các bạn? Mình thấy giờ đêm chỉ có hãng này và Starmart gì đó thôi nhưng hãng này rẻ hơn.

Tín Mập
25-07-2012, 13:59
Sao mình không thấy chỗ nào để mua vé? Mình có phải tạo account để book vé không? Có phải mua vé trước ko? Mình muốn mua trước mọi thứ cho chắc ăn, qua đó không phải mang nhiều tiền.

Mình đã biết cách vào book vé rồi nhưng khi book thì bị charge thêm S$5 phí. Golden Coach Express có ok không các bạn? Mình thấy giờ đêm chỉ có hãng này và Starmart gì đó thôi nhưng hãng này rẻ hơn.

Theo mình thì nên đi Starmart vì nó sẽ đến thẳng Time Square

monalisavn
25-07-2012, 17:36
Cảm ơn các bạn. Mình chuẩn bị mang hành trang lên đường đây!

hoangvanphuong75
26-07-2012, 09:45
@monlisa: Ngay MRT Bugis co bến xe nhỏ đi Malay (Johor): xe public bus 170 qua Larkin Johor. Bus 170 không chờ mình khi làm thủ tục Hải quan, mà sau khi HQ xong thì đi xe 170 sau free, xe chạy liên tục. Lọai xe thứ 2 đi thẳng, xe này chờ mình khi làm thủ tục Hải quan, giá cao hơn bus 170.
Qua Larkin sẽ có xe đi KL. Hoặc trong Trung tâm Johor có đi KL.
Train station Johor (sentral Johor) gần trung tâm Johor có chuyến train đi KL sentral chuyến 23h59 ( Bến xe Lảkin cũng gần TT Jorhor và gần Train Johor). Giá tiền Ring. Nếu đi bên Woodland giá tiền Sing. Train này của đất nước Malay không liên quan gì đến Sing. Mà Woodland cách Johor 1 cái cầu.
Tóm lại dù đi Bus hoặc train. Qua Johor sẽ lợi hơn rất nhiều. (Tỷ giá Ring khoảng 7000VND, Sing khoảng 16500VND). Lại còn biết thêm Trung tâm Johor.
Khi đến KL sentral, có đủ loại phương tiện để đến China Town, Bukit Bintang, Tháp Đôi. Bạn đi bus thẳng từ Sing đến Bukit Bintang sớm quá cũng lạc lõng thôi. Vì khu này chỉ hoạt động 10h sáng, chính xác có Siêu thị điện máy LOWYAT mở cửa 10h30.

glassmask
26-07-2012, 22:55
Nghe nói sữa ensure ở Mã Lai rẻ hơn Việt Nam nên mình định sang đó mua về 2 hoặc 3 hộp loại 900g. Mình nên đến đâu mua để tìm được hàng chất lượng (hàng thật) và giá cả phải chăng.
Mình muốn down bản đồ của Mã Lai trên smart phone (galaxy) nhưng không biết cách làm (dốt công nghệ).

zanyminh
26-07-2012, 23:49
Nghe nói sữa ensure ở Mã Lai rẻ hơn Việt Nam nên mình định sang đó mua về 2 hoặc 3 hộp loại 900g. Mình nên đến đâu mua để tìm được hàng chất lượng (hàng thật) và giá cả phải chăng.
Mình muốn down bản đồ của Mã Lai trên smart phone (galaxy) nhưng không biết cách làm (dốt công nghệ).
Bạn vào google play search và down mấy cái map này : MapswithMe, Kuala lumpur City Guide Tripadvisor. 2 cái này đều là map Offline, down về roi mở lên, update map cho nó là nó có map mới nhất, nhưng bus hay xe điện ngầm trong đó không rõ ràng lắm. Tiện khi qua Malay không có internet để xem google Maps.
Nếu mở được google Maps bằng internet thì ổn hơn vì có định vị và bản đồ cũng chi tiết hơn. Nếu không thì dùng tính năng Offline Map (Cache Map) của google Map khi có kết nối internet bằng cách chọn đại 1 điểm ở malay làm trung tâm sau đó tìm nút Cache Map (nút tên gì mình ko nhớ vì tablet của mình cho mượn rùi). Nó sẽ lưu bản đồ xung quanh chỗ đó bán kính 10km. Không có internet nó vẫn load bản đồ chỗ đó lên được.

hoangvanphuong75
27-07-2012, 08:22
@glassmass: yeah rẻ hơn VN. Ở China Town KL có Siêu thị UO, nơi khác thì SIÊU THỊ GIANT, TESCO là rẻ nhất.

mithuonghp84
31-07-2012, 17:58
Mình mới đi mã về còn thừa hơn 700 RM và 1 sim Digi tài khoản còn hơn 5RM. Bạn nào mua hết RM mình sẽ tặng lại sim và 1 đống tiền xu nhé (riêng tiền xu rơi vào tầm 3RM rùi đó). Giá mình sẽ để bằng giá mình mua đc RM ở trên Hà Trung là 6800. Mình ở HN, làm ở Cầu Giấy. Bạn nào cần PM mình sẽ ntin số điện thoại và địa chỉ cụ thể nhé. :)

tr4i000
02-08-2012, 07:31
Chào các bác. Cuối tháng 8 này em đi Mã Lai (4 ngày- từ 30/8 đến 2/9). Các bác cho em hỏi lịch trình như thế nào là phù hợp. Tụi em định dành hẳn một ngày để đi mua sắm do nghe nói bên đó đang có mùa sale (em đọc topic thấy Johor bahru, Melaka giá rẻ hơn ở Kul nên k biết nên mua sắm ở đâu). Em bay chuyến tối 29/8, làm thủ tục hải quan chắc cũng cỡ 1h sáng 30/8 mới xong, giờ đó KL sentral có bus hay tàu đi các nơi khác. Nếu không có, thì việc ngủ lại sân bay LCCT có an toàn không (giờ đó đi kiếm khách sạn e cũng ngán). nếu mua đồ điện tử thì mua ở mall nào là giá cả hợp lý và chất lượng đảm bảo nhất. Cám ơn các bác nhé

Xúp Lơ
05-08-2012, 20:50
Các bác ơi cho em hỏi, em định đi Malai và Sing từ 1/9-9/9, bác nào thông thạo 2 nơi này xem hộ em cái lịch trình như này có được không ạ, em mua vé khứ hồi VNairline HN-KL
+1/9: tối đến KL
+ 2/9:
Sáng, trưa, chiều: Thăm quan Twin Towers Petronas, Lake garden, Quảng trường Merdeka, Bảo tàng nghệ thuật Hồi giáo – IAMM, dạo China Town, chiều về sớm tắm rửa, ăn tối chuẩn bị đi xe đêm sang Sing

+ 3/9: Sáng sớm đến Sing (chơi 3 ngày ở Sing)

Sáng + Chiều: Thăm Đảo Sentosa, tham quan Bảo Tàng Sáp, UNIVERSAL STUDIO
Tối: Về ks tắm rửa, ăn tối rồi đi dạo phố đêm Sing

+4/9:

Buổi sáng sớm đi thăm chùa Xá Lợi Răng Phật, nhà thờ Hồi Giáo và chùa Ấn Giáo lớn nhất Singapore rồi cả ngày đi Zoo or Bird Park
Tối thăm tượng Sư tử biển và nhà hát Trái sầu riêng

+5/9:

Sáng đi Bảo tàng: tùy chọn có thể bảo tàng châu á, bảo tàng không gian hay toy….
Trưa, chiều: Thăm, mua sắm ở các trung tâm thương mại
Tối bắt bus đi Malacca

+6/9:

Cả ngày và tối đi thăm Malacca
Ngủ đêm ở Malacca

+7/9:
Sáng đi Geting gần trưa đến Geting chơi đến chiều tối bắt xe về ks ở KL

+ 8/9:

Sáng đi Putrajaya
Trưa: Ăn tại Putrajaya rồi đi bus trở về KL

Chiều + Tối: Dạo chơi, mua sắm tại khu Bukit Bingtang

+ 9/9: Sáng, trưa: mua sắm tiếp or đi Bảo tàng Quốc gia – Muzium Negara or Zoo Negara

Chiều về chuẩn bị đồ đạc ra sân bay

Nhân tiện bác nào đồi berjaya rồi cho em xin ít kinh nghiệm (đi lại như nào từ KL, tiền vé vào thăm quan...)

Em cám ơn các bác

zanyminh
05-08-2012, 22:20
@ Xúp Lơ :

Bạn xem thông tin về Berjaya Hills trong cái này nha, đoạn này mình copy của 1 bạn ở mấy trang trước vào file Word của mình, mình không nhớ trang mấy, thôi copy từ file Word của mình ra lại cho bạn xem. Copyright ko phải mình hihii:

Berjaya Hills thì nếu bạn nào muốn đi thì cũng như có bạn nói từ trước mình xin nhắc lại, đó là các bạn lên tầng 8 của Berjaya Times square mua vé, 55RM 1 người bao gồm vé xe đưa đi đón về và vé vào cổng Japanese village và French village, tuy nhiên mình đi cả hai chỗ này thì không thấy chỗ nào soát vé gì cả, khách rất vắng vẻ, các bạn tha hồ tham quan và chụp ảnh. Lưu ý đường xe đi lên Berjaya hills rất khó đi, xe của công ty đưa lên tham quan là xe nhỏ 12 chỗ nên cũng ok, tài xế rất giỏi, nhưng bạn nào bị say xe nhớ uống thuốc, không đùa đâu vì đường rất là ngoằn ngoèo và vô số ngã rẽ bất ngờ. Lưu ý thứ hai là khi lên đến đồi rồi thì các bạn nên xem giờ bus trung chuyển qua các khu tham quan khác, ví dụ French village nằm xa Japanese village nên phải dùng bus đi qua, mà bus mỗi giờ mới có 1 chuyến nên nếu hụt thì ở lại ko biết làm gì luôn đó nhé. Nói chung ở trên đồi đó có nhiều chỗ đi, cái bị hạn chế đó là vì mình phải hẹn xe bus của công ty du lịch đưa mình về lại KL nên phải canh me giờ đi cho đủ. Ngoài ra thì trên đó bán đồ ăn khá đắt và quán xá vắng hoe khá buồn tẻ nên các bạn có thể đem theo đồ ăn để khỏi đau ví. Mỗi buổi trưa 12h họ có làm dancing show ở French village các bạn nhớ đón coi, cũng hay lắm. về độ đẹp của khu đồi này thì ai đi Châu âu rồi thì thấy bình thường, ai chưa đi Châu âu thì sẽ mê tít ^^

Toilet ở Malay khá là dơ nên các bạn nữ nhớ chú ý mang theo nhiều giấy để còn tiện sử dụng :P

Nghĩa là vầy : khi mình mua vé của hãng tour để họ đưa mình lên đồi thì họ có mấy chuyến xe một ngày đưa mình lên mà theo như bữa cái cô đó nói với mình thì có chuyến đưa lên lúc 10h sáng và 3h chiều, sau đó có 2 chuyến đón về lúc 3h chiều và 6 rưỡi tối. Nên mình đi chuyến 10h sáng-3h chiều lên xe về lại KL, 4h chiều tới KL. Mình nói phải tranh thủ coi giờ bus để di chuyển giữa các trạm trên khu du lịch là vậy, bởi vì mỗi trạm đi chơi cách xa nhau mà mình còn phải canh giờ bus đưa về lại KL lúc 3h nên phải vội vã di chuyển các nơi để kịp giờ về đó bạn. ở trên khu du lịch thì bạn muốn đi đâu thì đi thôi hà, miễn bạn canh cho đúng giờ chuyến về lại KL là được, nhưng nếu đã đăng kí xe về mấy giờ là phải đi đúng chuyến đó vì cái xe đưa đón nó nhỏ lắm, nếu bạn đăng ký chuyến 3h về mà bạn bị hụt chuyến đó thì mình nghĩ chuyến 6 rưỡi sẽ ko có chỗ cho bạn về đâu, nên cẩn thận chút vậy mà.

giangholonggio
06-08-2012, 11:05
lịch của bác tạm ổn, cần chi tiết thời gian, tham khảo thêm cách di chuyển qua lại giữa hai nước và chú ý vấn đề hành lý là ok

Các bác ơi cho em hỏi, em định đi Malai và Sing từ 1/9-9/9, bác nào thông thạo 2 nơi này xem hộ em cái lịch trình như này có được không ạ, em mua vé khứ hồi VNairline HN-KL
+1/9: tối đến KL
+ 2/9:
Sáng, trưa, chiều: Thăm quan Twin Towers Petronas, Lake garden, Quảng trường Merdeka, Bảo tàng nghệ thuật Hồi giáo – IAMM, dạo China Town, chiều về sớm tắm rửa, ăn tối chuẩn bị đi xe đêm sang Sing -> IAM nằm trong khu lake garden, Merdeka gần chinatown, bạn nên bố trí theo cụm Twin - Lake garden - Mederka chinatown.

+ 3/9: Sáng sớm đến Sing (chơi 3 ngày ở Sing)

Sáng + Chiều: Thăm Đảo Sentosa, tham quan Bảo Tàng Sáp, UNIVERSAL STUDIO -> hành lý giải quyết ntn?, Uni Studio thì phải đi 1 ngày mới đáng tiền, nếu ko thể đi 1 ngày thì ko nên vào Unistudio.
Tối: Về ks tắm rửa, ăn tối rồi đi dạo phố đêm Sing

+4/9:

Buổi sáng sớm đi thăm chùa Xá Lợi Răng Phật, nhà thờ Hồi Giáo và chùa Ấn Giáo lớn nhất Singapore rồi cả ngày đi Zoo or Bird Park
Tối thăm tượng Sư tử biển và nhà hát Trái sầu riêng

+5/9:

Sáng đi Bảo tàng: tùy chọn có thể bảo tàng châu á, bảo tàng không gian hay toy….
Trưa, chiều: Thăm, mua sắm ở các trung tâm thương mại
Tối bắt bus đi Malacca

+6/9:

Cả ngày và tối đi thăm Malacca
Ngủ đêm ở Malacca

+7/9:
Sáng đi Geting gần trưa đến Geting chơi đến chiều tối bắt xe về ks ở KL

+ 8/9:

Sáng đi Putrajaya
Trưa: Ăn tại Putrajaya rồi đi bus trở về KL

Chiều + Tối: Dạo chơi, mua sắm tại khu Bukit Bingtang

+ 9/9: Sáng, trưa: mua sắm tiếp or đi Bảo tàng Quốc gia – Muzium Negara or Zoo Negara

Chiều về chuẩn bị đồ đạc ra sân bay -> di chuyển ra sân bay khá xa nên lên kế hoạch chi tiết ngày cuối để ko bị cập rập.

Nhân tiện bác nào đồi berjaya rồi cho em xin ít kinh nghiệm (đi lại như nào từ KL, tiền vé vào thăm quan...)

Em cám ơn các bác

lilac
06-08-2012, 16:23
@XupLo:

Ngoài những góp ý của giangholonggio, mình nghĩ nên xem xét lại ngày 8/9. Putrajaya đi lúc chiều đến tối (từ 3pm) để ngắm hoàng hôn & đèn đóm mới đẹp, chứ đi buổi sáng ko đẹp đâu mà trưa còn bị nắng gắt, nhức đầu.

diroibiet
08-08-2012, 12:08
Giao thừa thì mình ở kuala lumpur, malaca, jh hay sin thì vui hơn hả các bạn? Mình sợ đêm giao thừa mà buồn quá! Có bạn này đi dịp này cho mình biết với!

lilac
08-08-2012, 14:18
@diroibiet:
Giao thừa gì bạn? Tết Tây hay Tết Ta?

Nếu Tết Tây thì mình nghĩ Sing sẽ vui hơn. Nó sẽ có nhiều hoạt động hơn. Còn Tết Ta chắc là tìm khu vực Chinatown thì vui. :)

diroibiet
09-08-2012, 09:12
@diroibiet:
Giao thừa gì bạn? Tết Tây hay Tết Ta?

Nếu Tết Tây thì mình nghĩ Sing sẽ vui hơn. Nó sẽ có nhiều hoạt động hơn. Còn Tết Ta chắc là tìm khu vực Chinatown thì vui. :)

Tết ta lilac ui! Mình cũng nghĩ là chinatown, nhưng k biếtt nên ở chinatown ở sin, kuala lumpue, malaca hay jh thì đặc sắc hơn nữ bạn?

Công chúa củ đậu
09-08-2012, 10:09

..............

Em cám ơn các bác
Gứm, cứ tưởng em nào có lịch trình giống nhà mình. Hóa ra là quân ta. Lịch gì mà chán òm thế. Bác đang viết lại lịch, đề nghị cô đảm trách vụ bên SIN rồi bác check sau (ti toe tí vì có đi SIN 1 lần). Hí hí. Mà cô định cho bọn bác ngủ ngoài đường và hít khí giời hay sao mà ko có ăn và ở thế? Mấy hnay bác đọc mấy cái topic này muốn nổ tung đầu rồi mà chưa biết đi đâu về đâu :D

lịch của bác tạm ổn, cần chi tiết thời gian, tham khảo thêm cách di chuyển qua lại giữa hai nước và chú ý vấn đề hành lý là ok

Cám ơn bạn. Về hành lý mình sẽ dặn dò các em mình cẩn thận sao cho nhẹ nhàng, thuận tiện và an toàn nhất :)

@XupLo:

Ngoài những góp ý của giangholonggio, mình nghĩ nên xem xét lại ngày 8/9. Putrajaya đi lúc chiều đến tối (từ 3pm) để ngắm hoàng hôn & đèn đóm mới đẹp, chứ đi buổi sáng ko đẹp đâu mà trưa còn bị nắng gắt, nhức đầu.

Vậy là bọn mình có thêm 1 buổi sáng để dạo chơi, khỏi đi đón nắng. Cám ơn bạn :)

Cho mình hỏi thêm chút về hotel 81 ấy. Vì nó có nhiều địa điểm quá và bạn nào ở rồi cho mình xin ít cmts nhé. Tks.

lilac
09-08-2012, 14:13
@diroibiet:

Nếu là Tết Ta thì ta có 2 lựa chọn: Chinatown ở Sing & Malacca. (vì ở Johor Bahru thì ko có gì, Chinatown thì mình chọn Chinatown ở Sing. :P )

pigsmall
09-08-2012, 15:44
Cho mình hỏi thêm chút về hotel 81 ấy. Vì nó có nhiều địa điểm quá và bạn nào ở rồi cho mình xin ít cmts nhé. Tks.

Khu khách sạn 81 ở Sing có khắp nơi, ở khu trung tâm Ochard vẫn mắc tốt nhất bạn chọn ở khu Geylang , giá cũng ổn tầm 55S$ nhưng mình thấy bạn nên lên agoda canh thể nào cũng có những lúc giảm giá , hoặc được một số khách sạn giá rẻ hơn, Khu Geylang được cái tối đông vui, nhiều đồ ăn ...
Có thể ở homestay, dorm...có nhiều lựa chọn rẻ hơn bạn vào đây để có thêm thông tin homestay
http://forum.vncnus.net/viewforum.php?f=163&sid=656f4ba7a10198d172bdd464d27a52b1
Đây là 4r của các bạn du học sinh ở Sing có rất nhiều chỗ cho các bạn trọ giá rẻ vì Sing rất đắc đỏ tiết kiệm được thì tiết kiệm.
Nếu bạn cần thêm thông tin về ở homestay ở 15S$/1 người thì mình cho nếu bạn cần.
Thông tin đi Sing ăn ở thế nào bạn vào topic bên Sing sẽ có rất nhiều thông tin cho bạn .

Công chúa củ đậu
11-08-2012, 10:45
Khu khách sạn 81 ở Sing có khắp nơi, ở khu trung tâm Ochard vẫn mắc tốt nhất bạn chọn ở khu Geylang , giá cũng ổn tầm 55S$ nhưng mình thấy bạn nên lên agoda canh thể nào cũng có những lúc giảm giá , hoặc được một số khách sạn giá rẻ hơn, Khu Geylang được cái tối đông vui, nhiều đồ ăn ...
Có thể ở homestay, dorm...có nhiều lựa chọn rẻ hơn bạn vào đây để có thêm thông tin homestay
http://forum.vncnus.net/viewforum.php?f=163&sid=656f4ba7a10198d172bdd464d27a52b1
Đây là 4r của các bạn du học sinh ở Sing có rất nhiều chỗ cho các bạn trọ giá rẻ vì Sing rất đắc đỏ tiết kiệm được thì tiết kiệm.
Nếu bạn cần thêm thông tin về ở homestay ở 15S$/1 người thì mình cho nếu bạn cần.
Thông tin đi Sing ăn ở thế nào bạn vào topic bên Sing sẽ có rất nhiều thông tin cho bạn .

Bạn cho tớ xin ít thông tin về homestay như trên bạn nói nhé. Nếu thuận tiện tớ đặt luôn cho 4 CE tớ. Thks.

Xúp Lơ
11-08-2012, 10:57
Gứm, cứ tưởng em nào có lịch trình giống nhà mình. Hóa ra là quân ta. Lịch gì mà chán òm thế. Bác đang viết lại lịch, đề nghị cô đảm trách vụ bên SIN rồi bác check sau (ti toe tí vì có đi SIN 1 lần). Hí hí. Mà cô định cho bọn bác ngủ ngoài đường và hít khí giời hay sao mà ko có ăn và ở thế? Mấy hnay bác đọc mấy cái topic này muốn nổ tung đầu rồi mà chưa biết đi đâu về đâu :D

[/B]

Hí hí, may mà có chị, em đọc mấy topic này cũng loạn cào cào lên ko biết đi đâu về đâu. :D, tối nay họp mà 9r em mới về ấy :((

chuppy_princess
11-08-2012, 12:36
Chào các bác,

Tình hình e đang thèm thuồng đi du hí mà chưa đi Malay bao giờ nên định đi tour, Tour của Vietravel rất tốt, nhưng lại ko đi Melaka, chỉ tham quan những địa điểm ở trung tâm KL và Genting thôi. Nên e thấy hơi phí, e muốn đi thêm cái đó nữa chắc phải book vé đi tự túc thôi. Các bác có thể tư vấn giúp em 4 hoặc 5 ngày ăn chơi di chuyển tham quan thế nào ở KL-Genting-Melaka ko ạ? Nếu đi tour tầm 9tr/ng. ks nào tiện lợi sạch sẽ ạ? E muốn lần này đi 3 nơi đó, khi nào có tiền mà có km Langkawi thì sẽ đi dịp sau đi biển ạ.

Cảm ơn thông tin cả nhà nhiều (wait)

noobie
13-08-2012, 09:48
Thế tóm lại bạn là đi tour rồi đi thêm hay tự đi?

Về thời gian:
- Ở KL là chính
- Chơi ở KL mất 2 đêm
- Chơi ở Melaka mất 1 đêm
- Genting đi về trong ngày

Về chi phí: (không tính vé máy bay)
- Nếu muốn tiết kiệm (ở hostel) thì chi phí khoảng 500k vnd/ ngày
- Nếu muốn thoải mái thì chi phí lên đến 1000k vnd/ngày là cùng

Kết luận:
- Nếu tự đi thì để đi hết 3 điểm trên cần khoảng 4-5 ngày
- Chi phí tổng cộng khoảng 7-8 triệu

Mình tự đi Sing Malay hồi tháng sáu, 7 ngày, đủ các chỗ bạn muốn đi bên trên, thêm Sing với Johor Bahru nữa, hết khoảng 10tr cả vé máy bay (ở hostel)

chauhien
14-08-2012, 10:19
@monlisa: Ngay MRT Bugis co bến xe nhỏ đi Malay (Johor): xe public bus 170 qua Larkin Johor. Bus 170 không chờ mình khi làm thủ tục Hải quan, mà sau khi HQ xong thì đi xe 170 sau free, xe chạy liên tục. Lọai xe thứ 2 đi thẳng, xe này chờ mình khi làm thủ tục Hải quan, giá cao hơn bus 170.
Qua Larkin sẽ có xe đi KL. Hoặc trong Trung tâm Johor có đi KL.
Train station Johor (sentral Johor) gần trung tâm Johor có chuyến train đi KL sentral chuyến 23h59 ( Bến xe Lảkin cũng gần TT Jorhor và gần Train Johor). Giá tiền Ring. Nếu đi bên Woodland giá tiền Sing. Train này của đất nước Malay không liên quan gì đến Sing. Mà Woodland cách Johor 1 cái cầu.
Tóm lại dù đi Bus hoặc train. Qua Johor sẽ lợi hơn rất nhiều. (Tỷ giá Ring khoảng 7000VND, Sing khoảng 16500VND). Lại còn biết thêm Trung tâm Johor.
Khi đến KL sentral, có đủ loại phương tiện để đến China Town, Bukit Bintang, Tháp Đôi. Bạn đi bus thẳng từ Sing đến Bukit Bintang sớm quá cũng lạc lõng thôi. Vì khu này chỉ hoạt động 10h sáng, chính xác có Siêu thị điện máy LOWYAT mở cửa 10h30.

Đúng như bạn nói, vé xe lửa mua ở JB rẻ hơn rất nhiều nếu mua ở Sin vì chênh lệnh tỉ giá. Nhưng có vài điểm mình chưa rõ hết, bạn cho mình hỏi thêm vài thông tin nha:

- Như bạn nói MRT Bugis --> Larkin Johor bằng bus, mình mua vé ngay tại Bugis luôn hay sao? Rồi từ Larkin đến Train station Johor (sentral Johor), mình đi bằng jì? Nếu đi buổi tối thì có đầy đủ phương tiện đi lại ko?
- Từ Johor có chuyến tàu khởi hành đi Kul lúc 23h55 tới KUL lúc 6h30, vậy mình xuất phát từ Sin mấy giờ là chắc ăn nhất?
- Vì đi từ Sin wa trạm xe lửa JB vào buổi tối, và mình đi Mã lần đầu, nên cũng sợ, bạn cho hỏi là đi đêm như vậy có an toàn ko?

giangholonggio
15-08-2012, 10:29
Đúng như bạn nói, vé xe lửa mua ở JB rẻ hơn rất nhiều nếu mua ở Sin vì chênh lệnh tỉ giá. Nhưng có vài điểm mình chưa rõ hết, bạn cho mình hỏi thêm vài thông tin nha:

- Như bạn nói MRT Bugis --> Larkin Johor bằng bus, mình mua vé ngay tại Bugis luôn hay sao? Rồi từ Larkin đến Train station Johor (sentral Johor), mình đi bằng jì? Nếu đi buổi tối thì có đầy đủ phương tiện đi lại ko?
- Từ Johor có chuyến tàu khởi hành đi Kul lúc 23h55 tới KUL lúc 6h30, vậy mình xuất phát từ Sin mấy giờ là chắc ăn nhất?
- Vì đi từ Sin wa trạm xe lửa JB vào buổi tối, và mình đi Mã lần đầu, nên cũng sợ, bạn cho hỏi là đi đêm như vậy có an toàn ko?

1. Bugis đến Larkin: bạn đi train mà đến Larkin làm chi! Larkin là trạm xe buýt vào KL. Đi train thì chỉ cần đến trạm nhập cảnh mãlai. từ Bugis đến trạm nhập cảnh mã lai thì đi buýt. đây là tuyến xe buýt công cộng của sing, chỉ cần có thẻ EZ là đi tẹt ga, nếu không có thẻ EZ thì chuẩn bị khoản 4 đô lẻ là đi tẹt ga, tuy nhiên di chuyển hơi nhiều đấy:

Đến MRT bugis -> lên mặt đất, đi bộ một đoạn ngắn đến trạm bus ở rochor road, lên bus 170 (hướng đi woodland), ngồi khoảng 1 tiếng đến trạm xuất cảnh sing, làm thủ tục xuất cảnh, đi xuống đất lên tiếp bus 170, đi qua cầu biên giới, đến trạm nhập cảnh mã, nhập cảnh.

(Từ đây có hai cách đi: nếu đi bus thì mới đi tiếp bus 170 đến larkin, nếu đi train thì đi theo bảng JB sentral để ra cổng hướng đi vào thành phố JB, ga gần nơi nhập cảnh.)

2. Loay hoay mất khoảng 2 tiếng từ trung tâm Sing ra đến ga JB (không gặp trắc trở hải quan hai nước) nên bạn tính toán thời gian đi cho sớm. Giờ tàu chạy ở đây: (focus vào bảng có chữ woodland - sentral) KL)http://www.ktmb.com.my/images/pdf/jadual%20page%201.pdf
3. Đoạn bên sing thì an toàn, xuất cảnh sing, nhập cảnh mã cũng ok, đoạn từ nơi nhập cảnh mãlai đi ga JB thì cũng ok thôi.

Note: nếu bạn là nữ và đi 1 mình thì mình ko recommend kiểu đi này đâu nhé. Cẩn thận vẫn hơn.

diroibiet
15-08-2012, 12:54
China town ở kuala lumpur có xe máy cho thuê không các bạn nhỉ? Mình k đến mấy điểm quen thuộc ở kua nữa, chỉ muốn thue xe đi vòng vòng 1 hôm thôi.

thanhtruc84
15-08-2012, 16:28
Cho mình hỏi:
Mình đáp chuyến bay từ SNG - SIN ( 9h5 AM - 12h5 PM) và di chuyển liền qua MALAYSIA luôn

1/ Mất bao nhiêu thời gian kể từ lúc đáp xuống SIN (12h5 PM) bao gồm tất cả thời gian xuất nhập cảnh vào SIN và MALAY để đi từ Budget Terminal đến JB Kotaraya II Terminal (http://www.changiairport.com/getting-around/to-and-from-the-airport/coach-to-johor-bahru-malaysia) " Thanks Bạn lilac đã chỉ mình cách đi ". (Em đi = Bus)

2/ Mất bao nhiêu thời gian và Cách di chuyển từ JB Kotaraya II Terminal đến TERMINAL BAS LARKIN vì em muốn đi SEREMBAN (dò trên mạng chỉ có LARKIN là có BUS đi Seremban ak hixx).Không bik có Bus đi đến LARKIN từ JB Kotaraya II Terminal hay không hay là đi Taxi vì khoảng cách của 2 điểm này khoảng 8KM ko bik đi thế nào hixx help me.

chauhien
16-08-2012, 10:22
@giangholonggio: Bạn cho mình hỏi thêm cái này nữa nha, bạn nói là Larkin là trạm xe buýt vào KL thì mình nghĩ chỗ này cũng sẽ có xe bus về Mallaca đúng ko bạn?

Tại mình đang lên lịch đi Sin - Mã trong 4 ngày rưỡi và cũng muốn đi thử xe lửa coi sao, nói chung là ham hố đó mà, cái jì cũng muốn mà thời gian thì ko có nên vẫn đang ngâm cứu.

Ở Sin mình có thể search đường đi qua website gothere.sg, trang web này sẽ thể hiện tất cả các phương tiện, thời gian di chuyển từ điểm A đến điểm B. Vậy ở Mã, có cái website nào tương tự vậy ko? Tại nghe đâu bên Mã nó nhiều phương tiện công cộng hơn Sin và cũng hơi rối. Mình định cũng tự tìm cách đi coi sao! Mình cám ơn

giangholonggio
16-08-2012, 15:15
@chauhien:

1. Larkin là bus hub vì vậy nó có tuyến chạy khắp malaysia bạn ạ. Bạn vào đây check giờ và giá: http://www.journeymalaysia.com/ptajb.htm#15.
2. Larkin hơi phức tạp (tựa bến xe miền đông ở SG nhưng nhỏ hơn, đi tỉnh nào nó cũng có xe, có chèo kéo khách nhưng bạn từ chối thì họ thôi, ko làm quá như Việt Nam, có xe dù ko thì mình chưa trải nghiệm nên chưa biết). Vào đây thì rất nhiều hãng xe, nên chọn các hãng danh tiếng chút Transnational, star mart,... các hãng có giới thiệu trên web nói trên. Đi vào nửa đêm thì ko biết có xe không và mình nghĩ không nên tiết kiệm theo kiểu đến larkin, nên đi từ nội địa sing thì an toàn hơn.
3. Mã không được gothere đầu tư bạn ạ nên ko có gothere. chỉ có mấy cái xài đỡ thôi, mình đã xài cái này, bạn đọc thêm diễn đàn hình như có một web chi tiết hơn nhưng mình ko nhớ:http://www.mycen.com.my/directions/thean_hou_temple.html

lilac
16-08-2012, 15:27
@thanhtruc84:

Thời gian từ khi đáp máy bay đến khi ra đến trạm xe bus là bao nhiêu thì còn tùy thuộc nhiều thứ lắm. Hải quan? Hành lý? Đi nhanh? Đi chậm?
Nên ko ai nói trước đc. Khoảng đâu đó 30 phút nếu bạn nhanh nhẹn và may mắn.

Thgian đi từ sân bay Changi đến Johor Bahru cỡ 2 tiếng.

Mình nghĩ là sẽ có bus từ trạm bus Kotaraya sang trạm Laskin. Tuy nhiên, nếu ko có bạn có thể đi bằng taxi, taxi ở JB chạy bằng metter & ko quá mắc, bạn đừng lo.

jarkko2806
16-08-2012, 17:33
Tháng 10 này mình đi Sing-Mã, mình định đi buổi tối từ Sing đi bus 107 qua Johor Baru , rồi từ Johor Baru đi bus tiếp qua Malacca. nhưng không biết ban đêm có xe đi từ JB qua Malacca k nhỉ ? vì đi vòng như thế rè hơn nhiều so với đi thẳng Sing-Malacca, vì tỉ giá và mức sống bên Mã rẻ hơn. thanks !

giangholonggio
16-08-2012, 17:52
@jarkko: bạn đọc page này và 2 pages trước đó sẽ có đủ thông tin bạn đang cần.

jarkko2806
17-08-2012, 01:41
@jarkko: bạn đọc page này và 2 pages trước đó sẽ có đủ thông tin bạn đang cần.

Mình đã đọc hết rồi nhưng vẫn không thấy , chỉ thấy mọi người bảo có xe đêm từ JB đi Kul thôi mà, vì mình k muốn ngủ đêm ở Sin nên muốn đi xe đêm cho tiết kiệm chi phí , đi từ JB cho rẻ hơn đi từ Sin, mà check hết luôn rồi vẫn k thấy thông tin xe đêm đi đến Malacca, xe trễ nhất là 7pm từ Sing à , như vậy đến Malacca là nửa đêm, k tiện chút nào , hic hic , làm sao đây, hay là phải ngủ ở Sing thêm 1 đêm rồi (dislike vụ này )

pigsmall
17-08-2012, 09:53
Thông báo thứ 2 tuần tới là Tết Malay(20/08/2012) ai đi Malay tuần tới thì tìm hiểu thông tin tham gia tết với dân Malay nhé!

giangholonggio
17-08-2012, 10:51
Mình đã đọc hết rồi nhưng vẫn không thấy , chỉ thấy mọi người bảo có xe đêm từ JB đi Kul thôi mà, vì mình k muốn ngủ đêm ở Sin nên muốn đi xe đêm cho tiết kiệm chi phí , đi từ JB cho rẻ hơn đi từ Sin, mà check hết luôn rồi vẫn k thấy thông tin xe đêm đi đến Malacca, xe trễ nhất là 7pm từ Sing à , như vậy đến Malacca là nửa đêm, k tiện chút nào , hic hic , làm sao đây, hay là phải ngủ ở Sing thêm 1 đêm rồi (dislike vụ này )

Mình chưa đi đêm đến melaka nên ko rõ, nhưng mình nghĩ chỉ có 4 tiếng chắc ko có xe chạy đêm, theo mình tìm hiểu thì có chuyến 6h30 từ Larkin đi Melaca, bạn xem ở đây: http://www.journeymalaysia.com/ptajb.htm#15. Như vậy ko cần mua vé từ sing, ko cần ngủ ở sing, mua vé từ Larkin và ngủ ở Melaca cũng tiết kiệm được đáng kể chi phí đấy.

jarkko2806
17-08-2012, 11:14
Mình chưa đi đêm đến melaka nên ko rõ, nhưng mình nghĩ chỉ có 4 tiếng chắc ko có xe chạy đêm, theo mình tìm hiểu thì có chuyến 6h30 từ Larkin đi Melaca, bạn xem ở đây: http://www.journeymalaysia.com/ptajb.htm#15. Như vậy ko cần mua vé từ sing, ko cần ngủ ở sing, mua vé từ Larkin và ngủ ở Melaca cũng tiết kiệm được đáng kể chi phí đấy.

6h30 bạn nói là 6.30pm, khi đi đến Malacca là khoảng 11h-11h30 đêm, giờ đó mò vào ttam cũng k tiện xe bus. vì bọn mình chơi 2 ngày ở Sing rồi qua Malacca nên muốn ngủ Sing 1 đêm thôi (vì hotel mắc quá) và đêm 2 ngủ trên xe, tình hình vầy thì phải ngủ Sing thêm 1 đêm rồi. k lẽ lại đi mrt ra Changi mà ngủ nữa sao trời . mình thấy ngủ Changi quá tốt, nhưng có điều là sau 1 ngày ăn chơi ở Sing mình mún tắm mới đc, chứ vác cái ng hôi đi là chịu k nổi hihihi. có hostel nào cho tắm và tính tiền tắm thôi k nhỉ mọi người ? :P

tuyetanh1300
17-08-2012, 11:38
Có ai chỉ dùm mình cách đi đến Trang trại Dâu tây ở Genting ko nhỉ?Mình chỉ biết là có shuttle bus service đón khách đi từ 1 trạm nào đó thôi.
http://www.tianchad.com/2012/05/genting-strawberry-leisure-farm-fun.html

chuppy_princess
17-08-2012, 12:40
@Noobie:
Cám ơn bạn nhiều, mình đang định đi tự túc, nhưng mùa này book vé bay liền thì 65$/chiều...hichic cũng hơi tiếc. Lúc giá rẻ thì ko book trước.
Bạn có thể cho mình nick yahoo để dễ tư vấn ko? đây là lần đầu mình đi, dự định 5 ngày, vậy ngày đầu đi thẳng xuống Mel ngủ 1 đêm, rồi qua Genting ngủ 1 đêm, ăn chơi xong 2 đêm sau ở KL hả? Bạn giúp mình khoảng đi lại ăn uống nhé, KS mình thấy nhiều người ở 88inn, có vẻ rẻ và tiện lợi nữa. Thật ra thì mình cũng ham hố ở 4-5* vì hình như 5* ở Malay rất rẻ, nhưng chỉ sợ đi chơi là chính mà book ks mắc thì cũng uổn.(wait)
Lilac ơi, bên wtt mình pm hok thấy tl, chắc busy hả?:help

giangholonggio
17-08-2012, 13:06
@jarkko: hahaha đi kiểu này thì đúng bụi luôn jarkko. Có một cách tắm rất đã là chạy qua sisolo beach tắm biển, rồi vào phòng tắm nước ngọt của nó tắm lại là đã nhất hahaha (tắm ngay bãi của mega zip ấy). Mà larkin đi melaca cỡ 3 tiếng thôi jarkko, nếu muốn nhanh nữa thì đi của tụi causewaylink nó chạy tẹt ga hết 2 tiếng rưỡi.

jarkko2806
17-08-2012, 16:31
@jarkko: hahaha đi kiểu này thì đúng bụi luôn jarkko. Có một cách tắm rất đã là chạy qua sisolo beach tắm biển, rồi vào phòng tắm nước ngọt của nó tắm lại là đã nhất hahaha (tắm ngay bãi của mega zip ấy). Mà larkin đi melaca cỡ 3 tiếng thôi jarkko, nếu muốn nhanh nữa thì đi của tụi causewaylink nó chạy tẹt ga hết 2 tiếng rưỡi.

Mình thích vụ này à nha, bạn có thể hướng dẫn rõ hơn k ? mình cũng thích chơi mấy trò ở Megazip,nhìn hình thấy thích ghê ah !

giangholonggio
17-08-2012, 17:11
@jarrko: hahaha, vụ tắm biển thì dễ rồi, mua vé qua sentosa rồi đi xe điện đến gần hết bãi là đến khu mà mấy người chơi megazip trượt xuống đấy, tắm biển ở đấy và đi bộ sang đường để vào khu tắm nước ngọt là tiện nhất. Còn muốn chơi megazip thì giá chát à, mua vé ở bãi biển hoặc ngay tại ga MRT cũng được.

chuppy_princess
17-08-2012, 20:45
Plan của mình thế này:
Ngày 1: Bay 8h35-11h25. ăn chơi KL
Ngày 2: Mua sắm, tham quan KL (lộ trình tham quan nhờ Cả nhà tư vấn giúp ạ)
Ngày 3: check out - KL->Genting (đón bus và mua vé ở đâu ạ?)
Ngày 4: Genting -> Melaka (có tuyến bus này ko ạ? mua vé và đón bus thế nào)
Ngày 5: dạo chơi Melaka, check out, đón bus về KL, bay lúc 19h40

Cả nhà cho e hỏi lộ trình như vậy có đc ko ạ? Nên đi trực tiếp xuống Melaka rồi Genting ->KL mua sắm hay đi KL trước ạ? Vì e thấy chuyến bay 19h40 thì ở Melaka cũng kịp giờ về
KL ở 88inn ok ko? Hoặc có ks nào tốt hơn chút mà thuận tiện ko ạ? Genting thì ở resort hoặc ks nào đc ạ? Melaka nữa, nhờ cả nhà có kinh nghiệm chỉ giúp với ạ.(wait)

thuyntt512
18-08-2012, 11:55
Chào cả nhà. Cho phép em hỏi cả nhà 1 chuyện ngoài lề 1 chút. Em có đọc thấy 1 anh chị nào đó trong topic này về việc có chị gái lấy chồng malay và hiện đang sinh sống bên đó, em đã đọc lại mấy chục trang mà không tìm thấy bài viết đó. Cả nhà có người nhà lấy chồng malay chỉ cho em nick với, vì em cũng đang iu 1 anh bên đó nên muốn hỏi 1 số chuyện về cuộc sống của người việt ở malay. Mong được cả nhà giúp đỡ. Em xin lỗi vì câu hỏi hơi xa so với topic

zanyminh
19-08-2012, 00:06
Mình đã xem các bài viết trước, nhưng mình còn đang lăn tăn cho 2 đêm ở KUL, vì ban đêm thì sao mình xem ra ít điểm đi quá, mình chỉ biết có 2 chỗ này thui :
- Chinatown (KS mình ở là Chinatown Inn, nằm ở đây lun) : chỗ này đêm chỉ có mua sắm, ăn uống kiểu Hoa thôi phải ko ạ ?
- Bukit Bintang : Cũng là phố ăn uống và mua sắm ?
Ko biết mình hiểu như thế là đúng chưa.

Mình sẽ ở KUL 2 đêm, chưa biết sẽ làm gì đây nữa. Nếu cứ ăn uống và mua sắm thì bọn mình lại ko hợp, Bar club thì càng ko. Liệu ban đêm ở Kul mình có địa điểm nào khác nữa ko ? Hay là khu Chinatown, Bukit Bintang có thể chơi gì khác ở 2 khu đó ngoài ăn uống mua sắm ko ? Big Thanks các bạn trước.

uttchan
19-08-2012, 11:25
@Zanyminh: KL là thành phố lớn nhất ở Malay, mà bạn cũng biết các thành phố lớn rồi, ban đêm ngoài việc đi ăn uống shopping và dạo phố thì cũng ít chốn ăn chơi (nếu bạn không thích bar club, karaoke hay gì).... Buổi tối thì các chỗ tham quan, bảo tàng hay các điểm dành cho du khách cũng ko có hoạt động... Bạn chỉ có thể đi vòng vòng sightseeing, đến tháp đôi Petronas ngắm đèn hoặc cùng lắm là ra KL tower... Muh bạn muốn chơi cái gì, thử cụ thể xem có suggest được gì ko? Hay bạn tìm chỗ nào massage chân thư giãn vv...

zanyminh
19-08-2012, 12:27
Thanks bạn uttchan nhìu.
Vậy mình sẽ 1 đêm Bukit Bintang 1 đêm chinatown (ngay KS) thôi chứ chả bít làm gì. Mình muốn 1 nơi nào đó có thể sightseeing ví như cái khu marina bay chẳng hạn, đi vòng vòng ngắm ... người và đèn. Nhân tiện mình còn muốn hỏi 2 câu :
1. Mình xem vé online trên busonlineticket thì thấy bus đi từ Melaka - KUL (ví dụ xe transactional hay Delima) ghi là từ Melaka sentral -> Term B'spadu Selatan Station, Kuala Lumpur. Mà cái trạm của KUL này là nằm ở đâu ? Nó ko phải KUL sentral ? Mình search google map nó ko ra lun.
2. Bus từ SIN - Melaka sao hiện tại mình ko book được xe Delima (ngày 11/10) trên web busonlineticket . Vì mình muốn đi chuyến 2pm từ SIN- Melaka, chứ các xe khác khởi hành quá sớm (9h AM) hay quá trễ (7PM) ko hà. Liệu còn có xe nào khác đi tầm 2h-3h chiều hok ?

chuppy_princess
19-08-2012, 14:25
:((Huhuhu hok ai giúp e hết vậy??? help help...:help

zanyminh
19-08-2012, 17:54
@Noobie:
Cám ơn bạn nhiều, mình đang định đi tự túc, nhưng mùa này book vé bay liền thì 65$/chiều...hichic cũng hơi tiếc. Lúc giá rẻ thì ko book trước.
Bạn có thể cho mình nick yahoo để dễ tư vấn ko? đây là lần đầu mình đi, dự định 5 ngày, vậy ngày đầu đi thẳng xuống Mel ngủ 1 đêm, rồi qua Genting ngủ 1 đêm, ăn chơi xong 2 đêm sau ở KL hả? Bạn giúp mình khoảng đi lại ăn uống nhé, KS mình thấy nhiều người ở 88inn, có vẻ rẻ và tiện lợi nữa. Thật ra thì mình cũng ham hố ở 4-5* vì hình như 5* ở Malay rất rẻ, nhưng chỉ sợ đi chơi là chính mà book ks mắc thì cũng uổn.(wait)
Lilac ơi, bên wtt mình pm hok thấy tl, chắc busy hả?:help
Bạn khi nào đi ? Bạn đáp máy bay xuống Changi bên SIN hay Kuala lumpur ? KS 4-5sao mình thấy booking nó cứ báo email KM cho mình hoài nhưng ko mấy rẻ lắm. Tùy kinh tế của bạn sao nữa. Mình dc 1 người bạn tư vấn ở Hotel Chinatown inn - KUL, ngay chinatown và di chuyển bằng LRT hay MRT cũng gần (theo bạn đó nói là 5-10p đi bộ đến trạm). Lịch đi thì mình chưa từng đi nên ko tư vấn dc, có điều mình biết bản đồ là thía này : cho KUL ở trung tâm, khoảng cách từ nó đến: Genting Higlands (vài chục KM, đi về trong ngày), Bejaya Hills (vài chục KM, đi về trong ngày) và Cameroon higlands(vài trăm KM, đi ít nhất 2 ngày 1 đêm) ở phía bắc, Putrajaya(vài chục KM đi về trong ngày) , melaka(200KM, ít nhất 2 ngày 1 đêm) ở phía nam.

giangholonggio
20-08-2012, 10:09
@Chuppy: khách sạn thì chuppy vào đây search nhé: agoda.vn. Ks malay rẻ hơn sing chứ không phải là quá rẻ đâu (mắc hơn thái). Những khu cao cấp như tháp đôi, bukit bintang sẽ mắc hơn một chút so với những nơi bình dân như chinatown, central market, quảng trường merdeka, majid jamek. Có tiền thì nên thuê ở khu tháp đôi, bukit vì nó sang trọng nhộn nhịp. Bình dân thì mình có hai ks bạn có thể consider: 1/khu bukit: ks 88 inn ngay berjaya times square, 2/ga LRT majid jamek: ks 1915 kuala lumpur (ks 1915 này nằm ngay ga, ga này gần như là ga trung tâm có thể đi được khắp KL, ks có thể đi bộ đến quảng trường mederka, nhà thờ majid jamek, chinatown và central market). Ăn ở KL thì vào các foodcourt ở beraya, central market, chinatown mà ăn thôi, khá rẻ khoảng 4R/người.

Bạn nên đi malaca 1 ngày, về lại KL tham quan 1 ngày, rồi đi genting 1 ngày, về lai KL 1 ngày để shopping rồi ra sân bay về. Bạn lên lịch đi mọi người comment cho.

@zayminh:
1. Trạm đó có tên là Terminal bersepadu selatan (TBS), nằm ở phía nam KL cách trung tâm khoảng 15KM, nhà ga xe buýt lớn nhất và hiện đại nhất malaysia, nhìn như sân bay hahaha, kết nối với nó là trạm LRT Banda Tasik để vào trung tâm thành phố KL. Nói đến đây chắc bạn đã có thể search được đường vào KL.
2. Sing - melaka bạn xem ở đây rồi book, có hằng hà sa số các hãng và giờ cho bạn chọn: http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm

chuppy_princess
20-08-2012, 13:31
Hi Giangholonggio,

Thanks a lot. 1 số người bên tripadvisor nói rằng cable car ở Genting là free hả? từ LCCT-Genting bằng erobus sẽ dừng tại First World hotel hay station của cable car? Ngày check out đi Melaka sẽ đi cáp treo và mang theo hành lý đến bus station mới mua vé 707bus đi Melaka? Nhờ cả nhà tư vấn giúp ạ.(wait)

zanyminh
20-08-2012, 16:39
@giangholonggio :
2. Thanks bạn nhiều lắm. Nhưng khi xem trong journeymalaysia, có cái nút book online, đó là vào trang busticketonline đó bạn. Nhưng có cho mua online thì không nhiều, và đặc biệt là time mình muốn đi (1pm hay 2pm trở đi) thì lại không có. Vì mình ở SIN khá ít, nên muốn buổi sáng đi xung quanh khu Merlion park chụp lưu niệm cho có với người ta hihi. Trong list thì chỉ có xe Delima đi 2pm SIN-MELAKA, mà lại không đặt được ngày 11/10. Mình đoán là Delima chỉ cho đặt trước 1 tháng, vì mình test thấy đặt trong vòng 1 tháng thì ok.
1. Mình cũng google ra được cái trạm xe này rồi(tên trạm ko có dấu ' ). Thanks bạn.

Xúp Lơ
20-08-2012, 23:55
Các bác ơi cho em hỏi, từ Malaka có bus đi thẳng đến Penang không ạ? thời gian, giá vé, chỗ bắt bus như nào ạ? Em đọc thấy bảo đi bus đến chỗ nào đấy rồi đi phà phải không? Các bác giúp em với

hoangvanphuong75
25-08-2012, 07:53
@Xúp Lơ: From Malacca sentral (Bến Xe Malacca) có bus đi Penang và bus đi Butter Word. From Butter Word đi phà qua Penang, khi phà gần cập bến View Penang city đẹp lắm, nên đi kiểu này!

ToryDuong
28-08-2012, 16:47
CHo em hỏi là tối ở KL và Malacca thì đi những đâu được ạ (Shopping mall, quán ăn)?

Kanlyn
28-08-2012, 17:50
Mọi người ơi cho em hỏi để đi từ KL Sentral tới tháp truyền hình Kuala Lumpur thì ngoài taxi mình đi làm sao ạ? Với lại từ khu Bukit Bintang (em ở khách sạn Alpha Genesis) ra tháp truyền hình KL đó luôn thì đi monorail làm sao ạ và chi phí thế nào?

Em cám ơn cả nhà trước nhiều nhé

zanyminh
28-08-2012, 22:55
to Kanlyn : bản đồ tàu http://www.myrapid.com.my/rail/routes , tuyến từ KUL SENTRAL đến KLCC. giá : tầm 2-3 RM là tối đa, vì cái hình tính giá này rối quá nên lười xem :
https://www.myrapid.com.my/sites/default/files/ag_kj_mr_integrated_fare_table-tn.jpg

soleil
29-08-2012, 20:05
Mình đi KL từ 21-30/9, ai đi cùng thời điểm này thì liên hệ nhé, có bạn ở KL nhưng nó chỉ cho ở, còn lại mình tự đi, chắc là sẽ đi khám phá nhiều vùng khác quanh KL, định đi Cameron highlands, Taman Negara, Putrajaya...
Hôm nay đọc 1 loạt tin để phượt Malaysia mà xem ra vẫn còn nhiều vấn đề quá!
Mình muốn tìm thông tin về giá vé của các chặng đường đi thì làm thế nào nhỉ?
Và mình định đi nhiều chỗ nữa, nên mỗi chỗ sẽ ngủ 1 nơi, không biết làm cách nào là tiết kiệm nhất?
Thanks vì đã đọc :)

tuyetanh1300
30-08-2012, 10:03
Có bạn nào cho mình hỏi về vụ thẻ Touch n go của Malay với.Thẻ này dùng giống như thẻ EZ link bên Sing đúng ko nhỉ? Mình định đi lại bằng LRT, KTM và monorail nên sẽ mua thẻ này 1 lần rồi đi cho tiện, khi nào hết lại nạp hay là đến trạm nào thì mua thẻ single trip trạm đó ?Mình đang băn khoăn vì nếu mà cứ mua từng trạm một thì rất mất thời gian và mất công xếp hàng.

Penangiudau
30-08-2012, 17:28
Xin hỏi từ Cameron Highland đến Penang có xe bus giá rẻ không các bạn? Ở Penang phương tiện giao thông chính là gì? Và có thể đi từ đảo vào đất liền bằng phương tiện gì? Cám ơn nhiều

Vutham
31-08-2012, 20:47
Hi There!
Mình có kế hoạch chơi ở Malay khoảng 3 ngày sau khi ở Sing gần 3 ngày. Mình muốn nhờ mọi người tư vấn cho việc đi lại, thuê phòng trọ ở Malay theo như định tính của mình như sau:

Ngày 1 Khoảng giữa trưa bắt Bus 170 gần MRT bugis ở Sing sang Larkin Terminal Station. Chắc mất khoảng 4 tiếng đi chuyển và check in/out. Sau đó phải mua bus Từ Larkin đi Malacca (~ 3 tiếng xe đến Sentral Malacca). Ở Sentral Malacca, nên đi phương tiện gì để về tới China Town để tìm nhà trọ. Buổi tối ở China Town có thể travel chỗ nào được ko?

Ngày 2 Trong buổi sáng đến đầu giờ chiều visit Bảo tàng thuyền buồm, quảng trường Hà Lan, pháo đài Famosa, cung điện Sudan. Đi như vậy có khả thi ko? hay là nhiều quá so với thời gian cho phép?
Chiều ngày 2 bắt taxi/bus ra Sentral Malacca để mua vé xe về KL (Puduraya Bus Terminal, gần China Town) và tìm chỗ trọ.
Tối có thể visit chỗ nào từ China Town? Bukit Bintang được kô?

Ngày 3 Sáng tháp đôi, Skybridge, Independant Square (quảng trường Merdaka), khu nhà quốc hôi.
Chiều phải về lại Sing, đi train từ KL Sentral to Singapore được kô? KL Sentral có cách xa khu tháp đôi kô? Nếu đi train thì có thể mua vé offline ở quầy bán vé được kô? Mất khoản bao lâu thì về được tới Sing? Nếu đi train thì check in/out cũng giông như đi bus?
Hoặc mọi người có cách đi nào về Sing thuận tiện khác kô? xin tư vấn cho mình

Btw, bạn mình hôm đó bay từ Kula Lamper về VN bằng AirAsia nhưng không hiểu là phải đến sân bay nào (vì nghe nói là ở KL có 2 sân bay) trên vé thì ghi là từ Kula Lamper LLC Terminal về VN. Nhờ mọi người nói giúp đó sân bay nào và đi bằng phương tiện gì thuận tiện nhất để từ China Town đến đó kô?

Big thank

hophop
01-09-2012, 20:10
uttchan cho tôi hỏi thăm: tôi tính book phòng ở Hostel Rainforest Bed & Breakfast ở khu Bukit Bintan như có lần bạn đã review. Bạn có thể cho mình hỏi là từ các trạm Monorail; hay LRT đi tới khách sạn này như thế nào? Vd: cách khoảng bao nhiêu mé? từ monorail đi lên bằng exit mấy? Tôi sẽ từ KL Sentral tới bằng phương tiện gì cho phù hợp? Sorry vì hỏi quá chi tiết, nhưng tôi dắt gia đình đi nên muốn đi cho chính xác cho mọi người an tâm.

uttchan
02-09-2012, 15:35
@Hophop: từ KL Sentral đi tới khách sạn Rainforest Bed and Breakfast có 2 cách

1. Đi bằng taxi: tầm 20RM/xe (có xe 6 chỗ và 4 chỗ, tùy hên xui mà bạn tìm được xe nào nhé, giá như nhau)

2. Đi bằng monorail: sau khi đi đến KL Sentral thì bạn đi theo hướng mũi tên hướng dẫn ra phía ngoài đường và đi sang đường chừng 200 - 300m để bắt monorail. Chọn mua vé monorail từ trạm KL Sentral về trạm Bukit Bingtang giá khoảng mấy RM (mình chả nhớ rõ), nhớ vào đúng cửa ko thôi thì uổng mất tấm vé đó nhé. Sau đó bạn xuống ở trạm Bukit Bingtang, cà vé để ra ngoài, nó chỉ có độc nhất 1 lối exit thôi, ko được như Sing đâu. Bạn đi ra ngoài đó thì có nhiều lối để đi về khách sạn Rainforest, nhưng cách dễ đi nhất là bỏ 2 ngã tư đầu tiên, đến ngã tư thứ 3 thì quẹo phải vào rồi đi thẳng, cứ đi cho đến khi bạn đi qua 1 đoạn rất dốc, đến gần đường Nagasari thì bạn hỏi người ta khu office Park Royal nằm ở đâu >>> rất gần đến rồi, bạn đi theo hướng dẫn và khách sạn này sẽ nằm xéo xéo bên trái khu Park Royal, kế bên tiệm ăn người Tàu Fatty Ma rất nổi tiếng ở khu này... Từ trạm Bukit Bingtang đi bộ đến khách sạn này tầm 10 - 15ph tùy tốc độ đi, nhưng mình khuyên chân thành là nếu lần đầu đi chưa quen nhiều và ko muốn mạo hiểm nhiều thì bạn bắt taxi đi, chi phí gần như nhau đó (chi phí mua vé monorail cho cả nhà so với chi phí ngồi taxi) :P. Trong khu vực này có nhiều quán bán đồ ăn hay ho lắm, và gần đó là 1 khu người Hoa mini có cả chợ và khu ăn uống đông vui, phía ngoài là các mall nổi tiếng của khu Bukit Bingtang >>> ở chỗ này đúng nghĩa là tiện ăn và chơi :D

@Vutham: hixx công nhận bạn có nhiều câu hỏi thiệt, mình sẽ trả lời những điểm nào mình biết nhé

Ở Sentral Malacca, nên đi phương tiện gì để về tới China Town để tìm nhà trọ. >>>> Bạn đi taxi, 20RM xe nhé. Còn ko thì bạn đi bus 17 1RM/người, rồi tiếp tục bắt taxi đi (ko rõ chi phí còn lại họ charge thía nào)

Buổi tối ở China Town có thể travel chỗ nào được ko? >>> Đi vòng vòng ăn uống và ngắm cảnh Mellacca về đêm nhé bạn, nếu đi cuối tuần có chợ đêm... Mellacca bé xíu ah

Ngày 2 Trong buổi sáng đến đầu giờ chiều visit Bảo tàng thuyền buồm, quảng trường Hà Lan, pháo đài Famosa, cung điện Sudan. Đi như vậy có khả thi ko? hay là nhiều quá so với thời gian cho phép? >>> Khả thi, Mellacca bé xíu... Nếu bạn dư dả có thể thuê mấy chú chạy xe bông chở đi 1 vòng tất cả các thắng cảnh này, 40RM/tour/1 tiếng, ko thôi thì đi bộ cũng ổn

Chiều ngày 2 bắt taxi/bus ra Sentral Malacca để mua vé xe về KL (Puduraya Bus Terminal, gần China Town) và tìm chỗ trọ. >>> Bạn nên mua vé từ ngày hôm trước để đảm bảo có vé và có chỗ đẹp và đi đúng như giờ dự định của bạn nhé. Người ta đi và về từ Mellacca rất đông, ko khéo thì bể dĩa.

Tối có thể visit chỗ nào từ China Town? Bukit Bintang được kô? >>> Tùy theo giờ bạn đến nơi, từ China Town ra Bukit Bingtang cũng gần. Nhưng ngay tại China town cũng là 1 khu chợ sầm uất đông vui đó bạn.

Chiều phải về lại Sing, đi train từ KL Sentral to Singapore được kô? >>> Được nhé bạn, nên tranh thủ mua vé từ ngày hôm trước luôn nhé
KL Sentral có cách xa khu tháp đôi kô? >>> Không xa lắm, đi taxi cũng tầm từ 20-30RM. Hoặc ko thôi bạn có thể đi LRT đến thẳng KL Sentral
Nếu đi train thì có thể mua vé offline ở quầy bán vé được kô? Mất khoản bao lâu thì về được tới Sing? Nếu đi train thì check in/out cũng giông như đi bus? >>> Mua vé offline được, nên mua vé trước cho chắc ăn. Thời gian di chuyển về Sing là hơn 6 tiếng, check out/in đều như nhau. Nhưng tại sao bạn ko đi bus mà lại đi train o_O

Btw, bạn mình hôm đó bay từ Kula Lamper về VN bằng AirAsia nhưng không hiểu là phải đến sân bay nào (vì nghe nói là ở KL có 2 sân bay) trên vé thì ghi là từ Kula Lamper LLC Terminal về VN. Nhờ mọi người nói giúp đó sân bay nào và đi bằng phương tiện gì thuận tiện nhất để từ China Town đến đó kô? >>> Bạn của bạn phải đến LCCT nhé. Từ China town bắt LRT đến KL Sentral, từ đây mua vé xe bus đi thẳng ra LCCT là tiện nhất :)

lincutin
02-09-2012, 17:26
Dear nhà Phượt,
Mình chuẩn bị đi Malay - Sing, định book hostel Suzies này http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Suzie-s-Guesthouse-and-Hostel-KL/Kuala-Lumpur/48749, địa chỉ: 179 1ST FLOOR JALAN TUN H S LEE , 55100 Kuala Lumpur, Malaysia
Đọc qua thì thấy được review cũng tốt. Nhà mình đã ai đi hostel này thi cho mình lời khuyên có nên ở không nhé. Không thì mọi người nhìn hộ mình địa chỉ xem có gần KL Sentral, có tiện đi lại không nhé.
Đây cũng là lần đầu mình book phòng online nên mọi người cho mình hỏi book qua hostelworld có đảm bảo không luôn nhé.
Mình cám ơn trước nha!

Vutham
03-09-2012, 19:51
Thank uttchan nhiều! Mình đi có vẻ gấp gáp, thêm nữa bạn mình có nhiểu hành lý về VN nên muốn tường minh về hành trình để ko bị lỡ kế hoạch, do đó đã hỏi quá nhiều. hix hix . Cũng may được uttchan tư vấn tường tận nên mình thấy đỡ lo hơn nhiều.

Như lời của uttchan thì có vẻ take bus từ KL Sentral về Singapore sẽ tốt hơn là đi bằng train. Cả nhà cho hỏi có phải book online bus ticket từ khu Twin Towers về Singapore thì cheaper hơn là mua từ Sing đúng kô (mình đọc đâu đó trên 4room)? Bus station để về Singapore có gần KL Sentral hay Twin Towers kô?

Cả nhà cho hỏi LCCT ở Malay có nghĩa là gì. LRT ở Malay có phải hoạt động giống MRT?

Thank mọi người nhiều!
Regards

giangholonggio
04-09-2012, 10:58
@vutham:
Bổ sung thông tin uttchan:
Ngày 1: từ Mrt bugis muốn đi bus thì xuống đường rochor road bắt bus 170, sau khi xuất , nhập cảnh lại leo lên bất kỳ bus 170 nào và đi đến larkin, thời gian khoảng 2h30p chứ không đến 4h.
Ngày 02: chinatown là một khu bán hàng thôi, ko có gì đặc biệt và hàng bình dân(toàn đồ TQ), bukit bingtang thì cao cấp sang trọng hơn, nếu có một lựa chọn cho buổi tối mình nghĩ nên chọn bukit bingtang vừa shopping vừa dạo phố hay hơn nhiều.
Ngày 3: chú ý thứ Hai hàng tuần không lên skybridge được vì bảo trì, nên tránh ngày này ra. Về Sing: thì cách tiết kiệm nhất là ngủ đêm trên bus hoặc trên tàu để đỡ tiền 1 đêm ks, vì vậy nên ăn chơi tẹt ga rồi đi chuyến trễ nhất (khoảng 11g -11g30 gì đó, tàu thì đến sing lúc 6h sáng tại woodland station, còn bus thì cũng cỡ 5 -6 h và tùy hãng thì sẽ đến các địa điểm khác nhau). Đối với tàu thì nên chọn nếu có người già, trẻ em và cần 1 giấc ngủ ngon, nếu là thanh niên thì bus cho tiện vì có thể lên ở bukit bingtang ko cần phải ra đến KL sentral. Với tàu thì vào giờ khuya phòng vé offline đều nghỉ cả, do vậy nếu vẫn muốn mua offline thì cử một người trong đoàn đến KL sentral mua lúc ban ngày. Check in/out của train thì tiện hơn bus rất nhiều, cứ ở yên trên tàu và khi gần đến biên giới thì nhân viên hải quan Mã sẽ đi đến tận giường để đóng dấu, rồi xuống tàu và nhập cảnh vào sing.

Bus mua online thì mua ở đây busticketonline.com.

Về phương tiện di chuyển bất kỳ cái gì mua từ mã cũng rẻ hơn từ sing từ 30 -50%.

Xuất phát ở đâu thì như mình đã nói tùy hãng bus nó sẽ xp khác nhau, tiện nhất là nên đi bus xuất phát từ Beraya times square (Bukit bingtang), shopping xong dọt lên bus về luôn.

LCCT là low cost carrier terminal: nhà ga hàng không dành cho các hãng bay giá rẻ và AA là một hãng bay giá rẻ.

LRT và MRT thì cơ bản là như nhau đều là hệ thống metro công cộng L là Light nghĩa là nhẹ vì vậy thường nó chạy trên cao. còn M thì là Mass thường chạy ngầm dưới đất, RT là rapid train nghĩa là tàu tốc độ cao.

giangholonggio
04-09-2012, 11:24
Dear nhà Phượt,
Mình chuẩn bị đi Malay - Sing, định book hostel Suzies này http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Suzie-s-Guesthouse-and-Hostel-KL/Kuala-Lumpur/48749, địa chỉ: 179 1ST FLOOR JALAN TUN H S LEE , 55100 Kuala Lumpur, Malaysia
Đọc qua thì thấy được review cũng tốt. Nhà mình đã ai đi hostel này thi cho mình lời khuyên có nên ở không nhé. Không thì mọi người nhìn hộ mình địa chỉ xem có gần KL Sentral, có tiện đi lại không nhé.
Đây cũng là lần đầu mình book phòng online nên mọi người cho mình hỏi book qua hostelworld có đảm bảo không luôn nhé.
Mình cám ơn trước nha!

Review:mình chưa ở nên không biết rõ nhưng nhìn thấy cũng ok đấy.

Không gần KL sentral tuy nhiên cũng không xa, nếu đi taxi thì cỡ 10 RM mất cỡ 10 phút (ko vào giờ cao điểm), LRT thì mất cỡ 3RM và khoảng 7-10 phút là đến. Hostel này gần chinatown và central market, khu sấm uất, mua sắm và ăn uống bình dân cũng tiện đấy bạn. Ăn uống thì vào các food court tuy nhiên ở central market thì sạch hơn ở chinatown.

Đi lại ở đây khá thuận tiện, chỉ cần đi bộ (khoảng 3-5 phút) đến ga pasa seni từ đây có thể đi KL sentral hoặc lên phía bắc tới tháp đôi hoặc đi đến các line khác để đi khắp nơi trong KL.

Hostelworld ok đấy.

Vutham
04-09-2012, 12:40
Thank giangholonggio nhiều! Mình đã rõ hơn nhiều roài.

Từ advice của uttchan và giangholonggio, mình nghĩ cũng phải dùng LRT để travel linh hoạt hơn và định hình route dễ dàng hơn. Nên mình cũng cần thảm khảo mọi người về stations và bus-stop ở KL.

Mình view LRT như ở link này http://www.malaxi.com/map_transit.html. Trên map này mình đã định vị được Bukit bingtang và KL Sentral. Dù biết có khi khoảng cách thật sẽ khác với route trên map nhưng vẫn muốn hỏi mọi người để định vị trí tốt hơn cho chuyến đi:

Chinatown thì ở gần station nào ở KL?
Twin Towers ở station nào?
Putrajayal Sentral terminal có phải là gần với Puduraya Bus Terminal như mình đã hỏi uttchan?
LRT working-time từ mấy giờ và đóng cửa vào lúc nào?
Thanks mọi người!

lilac
04-09-2012, 13:07
@Vutham:

Đây là những thông tin của bạn nhé. :)

- Chinatown gần LRT Pasar Seni
- Twin Towers gần Rapid KLCC
- Putrajaya nằm xa trung tâm KL, ko có tàu đến đây mà chỉ có bus đi từ trạm LRT Pasar Seni. Puduraya Bus Terminal là 1 trạm bus lớn nằm gần Chinatown.
- Thgian hoạt động của LRT & Rapid vào khoảng 6h sáng đến 12h khuya.

Vutham
04-09-2012, 14:17
Thank lilac nhiều!
mình view lại thấy LRT map có KLCC, nằm ở line đỏ, cùng line và ở phía bắc so với Pasar Seni, đó có phải station mà bạn gọi là Rapid KLCC?
Thanks bạn
Regards

lilac
04-09-2012, 15:54
@Vutham:

Đúng là trên map nó hiển thị KLCC nằm line đỏ, nó là line Rapid. Còn Pasar Seni nằm ở line Monorail. :)

chuppy_princess
04-09-2012, 22:52
Cả nhà ơi, đi VNA xuống ở KLIA vậy từ đây đi thẳng Genting phải đi shuttle bus qua LCCT đón bus đi Genting ạ? Ngày ở KL em ở ngay Time Square vậy về sb = MRT hoặc taxi vậy? Taxi e sợ mắc tiền quá:(

Vutham
05-09-2012, 08:48
Hi There!
Mọi người cho hỏi, bay từ LCCT lúc 9.00am, chắc phải có mặt ở sân bay 7.00am để check in (như khuyến cáo của AA) mà bus/LRT ở Malay hoạt động từ 6am. Xin hỏi kinh nghiệm mọi người: không biết hành trình 6.am từ (China Town) LRT Pasar Seni --> KL Sentral rồi take bus đến LCCT có kịp 7am kô?

Nếu như từ China Town ko có public transports để kịp giờ bay thì có thể take Taxi sớm đc kô? 5am chảng hạn.

Thank mọi người
Best regards

mio_matxcova
05-09-2012, 09:52
mình đi từ sing sang malai: 5 ngày 4 đêm (Sing --> Malacca --> Langkawi --> Kuala Lumpur), đầu tháng 10, gần đi rồi nhưng vẫn còn hoang mang 1 số thứ, cả nhà làm ơn giúp để mình chốt đc thông tin mình đi cho an tâm nha:

1. Sing: trưa thứ 6 đến chơi đến sáng thứ 7 qua Malacca vậy thì

- làm thế nào để qua Marina Bay Sands (ở đây nổi tiếng hồ bơi ngoài trời). - em đã đi Sing rồi, hầu như địa điểm vui chơi trên phượt hướng dẫn em đã đi, vậy Sing còn địa điểm nào thú vị nữa k ạ?

- nên ở địa điểm nào để dễ dàng di chuyển đến MRT Kranji để đi qua Malai đến Malacca. Xe bus qua đến Malacca khi nào có chuyến đi sáng k ạ?

- Malacca chơi 1 ngày đến chiều, có chuyến bus nào đến langkawi k ạ?

Em cảm ơn cả nhà nhiều

lilac
05-09-2012, 10:46
@chuppy_princess:

- Mình chưa đi Genting từ KLIA nên ko biết.
Nhưng mình đính chính với bạn là ở LCCT ko có bus đi Genting, chỉ có van thôi nha. & khi mua vé van, bạn phải có ít nhất là 2 người trở lên, giá 38RM/ng.
Bạn cũng có thể đi bus từ KLIA về thẳng KL Sentral (10RM/ng) & ngay ở chổ dừng của bus này sẽ có bus đi Genting, giá 10RM/ng.
- Ngày từ KL về, bạn có thể đi LRT (trạm Imbi - ngay tầng 2 Times Square) ra KL Sentral, từ đây bạn đón bus ra sân bay (giá 9-10RM/ng).
& chú ý là từ trạm LRT KL Sentral, bạn phải đi bộ 1 đoạn khoảng 5-10 phút mới đến chổ đón bus ra sân bay nha. Nên nếu hành lý của bạn nhiều thì bạn có thể đi taxi từ ks đến chổ đón bus ở KL Sentral rồi đón bus ra sân bay.
Taxi 1 chiều từ KL ra sân bay hết 80RM/người.

@Vutham:

Như mình nói ở trên, từ LRT KL Sentral, bạn phải đi bộ 1 đoạn 5-10 phút mới đến đc chổ đón bus ra sân bay. Nên nếu hành lý nhiều & ít thgian, bạn có thể đi taxi từ ks ra đến chổ đón bus ra sân bay, sau đó đi bus ra sân bay.
Thgian đi taxi từ ks đến chổ đón bus khoảng 20 phút, thgian đi bus từ KL Sentral ra đến sân bay khoảng 1h. Bạn tự tính xem sao nhé.
Air Asia khuyến cáo có mặt ở sân bay trước 2h cho chắc ăn. Nhưng nếu bạn có mặt trước 1h30' cũng ko sao.

@mio_matxcova:

- Để đến Marina Bay Sands: từ Nhà hát trái sầu riêng (MRT Esplanade), bạn có thể đi bộ qua cầu Helix để đến Marina Bay Sands. Vé lên sky park giá 20S$/ng/ ngày.
Chú ý là hồ bơi ở đây bạn chỉ đc nhìn chứ ko đc bơi nhé. Nếu muốn bơi thì phải là khách của ks.
- Sing mới có chi Gardens by The Bay nằm khu Marina Bay Sands.
- MRT Kranji nằm trên line đỏ. bạn cứ chọn ks gần trạm MRT line đỏ là thuận đường. Có chuyến sáng hay ko thì bạn check ở đây nhé.
http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm
http://www.journeymalaysia.com/ptajb.htm
- Cách tốt nhất để sang Langkawi là bay từ KL. Còn nếu muốn đi đường bộ, bạn phải đi phà từ Kuala Perlis hoặc Kuala Kedah. Bạn dùng Google search & tìm cách đi đến 2 điểm này từ Malacca. (mình chỉ biết cách đến 2 điểm này từ KL thôi)

Nhưng nói thật, với thgian 5 ngày 4 đêm vậy là quá nhiều. :(

zanyminh
05-09-2012, 10:50
Mình cũng đi SIN-MALAY 9/10->14/10, SIN- MELAKA - KUL. Bạn mio_matxcova có đi ngày nào trùng mình hông, vì mình mới đi SIN-MALAY lần đầu nên có nhiều cái bỡ ngỡ...

mio_matxcova
05-09-2012, 11:04
@zanyminh: hix, mình đi là 12 --> 16.10

mình đã đi sing nhưng chưa đi malai nên cũng bỡ ngỡ nhiều lắm nên đang phải hỏi cách cao thủ trên đây :)))

vụ Sing nếu cần mình share cho bạn thông tin nhé!

@lilac: cảm ơn chị nhiều nhé, chắc em bỏ langkawi vì xa quá, lịch trình của em giống du lịch chạy quá chị nhỉ :(

zanyminh
05-09-2012, 11:46
Sorry bài mình viết dài quá, ai hông xem dc thì xem trong file Google Docs này của mình nhé Here (https://docs.google.com/document/d/1pZciW8qedLz5AcbT_KgKUNhp2xJ_dJdnfsrU0FcMBaA/edit)
Lịch trình dự tính của mình, các bạn xem giúp mấy câu hỏi của mình với lại có chỗ nào mình note bị sai ko :
Ngày 1 : Thứ 4 10/10
- TỐi ngày trước đó đến SIN chuyến 9h40 tối - 1h sáng - Terminal 1. tìm chỗ Ngủ trước rồi sáng mới làm thủ tục hải quan(tùy tình hình). Lưu ý:sân bay rất lạnh .
Sky Train giữa các TER : mở cửa 5.00am to 2.30am , Phục vụ PUBLIC / TRANSIT AREA , waiting time 1 to 3 mins
Surf up to 1Mbps with Singapore's free wireless network.

Get a temporary login ID and password at any Information Counter.
Connect to the network "Wireless@SG".
Launch your browser to access the login page.
Select the service provider "M1" and enter the login details given
- Sáng ngày 1 : Đi MRT vào KS để đồ (Hotel 81 Lucky)
Sân bay -> Hotel :
Đi bằng MRT : 40 MIN, 1,43 $ (5h30 sáng tàu chạy chuyến đầu), ăn sáng và vọt đi USS
Từ KS qua USS :
Đi Bằng MRT + shuttle bus free : 0.93 S$ (đi MRT thẳng thì ~2 S$ + 5S$= ~7S$)
Đi MRT từ Ajjuined -> City hall (0.93 S$), đi xuống là thấy khách sạn Swissotel The Stamford Chờ xe bus free ở cổng. Timeline : 9h14(9h55 đến USS), 9h44(10h25). Đã Confirmed với USS là bus free sẽ đi đến Resort World Sentosa Coach Bay Basement 1, từ đó đi thang cuốn lên, và thấy USS.Open time: 10AM - 7PM
- Tối :
+ Vivo ăn tối (cơm gà ở Food Republic gần chỗ mua vé sentosa hay Nhà hàng SuShi TEI tầng 2)
Mua nước ở VIVO city lun, Siêu thị Giant ở Vivo City tầng B2
+ về xem nhạc nước Wonder Full (free) ở Marina Bay Sands
Wonder Full is shown nightly, weather permitting. Duration is 15 minutes.
Sunday-Thursday: 8pm, 9:30pm
+ Đi Chinatown, vì 10PM trở đi, Chinatown gần như vắng hoe
hay Clark QUAY(từ SENTOSA về ko xa lắm bằng MRT) hay VIVO city(sát SENTOSA của USS)
+ Về Geylang ăn cháo ếch khuya(gần Hotel).Cháo ếch bán đến 2-3h sáng.Cháo ếch thì nhiều người khen quán ở Lorong 9 Geylang. Someone thích ăn ở Lorong 3 hơn: quán G7 Sinma Live Seafood, Lorong 3.

Ngày 2 : Thứ 5 11/10
- Sáng : Merlion park, City Hall, Orchad road
Đi MRT xuống City Hall MRT, leo lên cầu thang tới Raffle city, ngó qua bên kia đường thấy Nhà thờ St Andrew's & City Hall, -> đi Suntec City -> Merlion Park, Esplanade, -> Marina bay Sands - Cầu Helix Bridge (thật ra là cây cầu dẫn ra Marina Bay Sands. ) Đi qua Garden By the BAY
- Chiều : đi bus thẳng sang MELAKA (xe Delima có chuyến 14h, book trước 1 tháng trên busticketonline.com)
Đến Melaka Sentral bạn có thể mua sẵn vé về KL Sentral trước, sau đó đón bus 17 ở khu domestic, neu hok thì đi taxi.
- Tối đến Melaka nhận phòng Hotel (Gold Leaf hotel), đi dạo đêm xung quanh bờ sông
Malacca buổi tối ngoài chợ đêm (cuối tuần) ra thì bạn có thể mua vé đi tàu dọc con sông chảy qua thành phố

Ngày 3 : Thứ 6 12/10
Christ Church, Nhà thờ Thánh Paul (trên đồi), kế bên là pháo đài Famosa,Tiếp theo là bảo tàng biển
Em cũng có thể vào Jonker Street, có rất nhiều điểm để chụp hình (cái gì cũng cổ kính, hay hay). Cuối đường có cái chùa lâu năm nhất Malay, khá linh thiêng. (Jonker Street là con đường bên này sông, cách cụm Christ Church = 1 cây cầu màu trắng).
- Chiều : đi bus Melaka - Kuala lumpur : https://www.ticket4u.com.my/transnasional/
Đi xe Transaction hay Delima đều ghé Term B’spadu selatan.
Ngay Trạm xe này có trạm LRT Bandar Tasik Selatan, đi LRT (line Sri Petaling)đến Plaza Rakyat LRT, đi bộ 5p nữa sẽ đến chinatown inn hotel.
- Tối : đến KUL (nếu có ghé Berjaya Times Square(ở Trạm Imbi - Kuala lumpur Monorail line)thì mua vé mai đi Berjaya hills lun) , checkin HOTEL Chinatown Inn . Ngoài chinatown còn chỗ nào khác để đi nếu đến KUL sớm hơn dự tính ?
Chơi xung quanh Chinatown của KS. Thử món Bek ku tek gì đó làm bằng sườn heo nấu với thảo dược

Ngày 4 : Thứ 7 13/10
- Sáng Trưa Chiều : đi bus cao nguyên GENTING hay Berjaya hills hay Putrajaya (Nên chọn cái nào có thể đi nguyên ngày vì mình không muốn về KUL sớm, sợ tối ở KUL ko biết đi đâu chơi)
Genting :
- KL Sentral lên Genting là 1hrs xe + cáp treo, mua vé tại KUL SENTRAL, cỡ 60RM
- Nếu đi thì mang giày để vào casino
Berjaya Hills : http://www.colmartropicale.com.my/transport.php?btn=transport
- chuyến đưa lên lúc 10h sáng và 1h chiều, sau đó có 2 chuyến đón về lúc 11h30 và 3h chiều
-Mỗi buổi trưa 12h họ có làm dancing show ở French village
French village nằm xa Japanese village nên phải dùng bus đi qua
Từ China Town hum tớ đi taxi hết 25Rm ra Berjaya Time Square, đi thang máy lên trên tầng 8,nó có chỗ bán ticket,55RM round trip
Putrajaya :
- "The cheapest tour in the world" - tour vòng quanh Putrajaya trong 3h, giá vé 1RM/người, có tour guide.Mỗi ngày có 2 tour (chỉ cuối tuần), khởi hành từ Putrajaya Sentral lúc 10h30 và 2h30 (tới quảng trường Putrajaya square là 11h và 3h).
- Nếu ko đi tour thì đi theo cách rẻ nhất là đi xe buýt đến khu trung tâm của thành phố (khu Project 1)nơi có Văn phòng Thủ tướng và nhà thờ hồi giáo, quảng trường
-Thông tin thêm cho bạn đi Putrajaya bằng bus thì ở ga Pasar Seni (4,5RM), còn đi bằng tàu LRT KLIA thì ở ga KL Sentral (9,5RM)
- Tối : Về KUL (ngoài bukit bingtang còn chỗ nào khác có thể mua sắm quà lưu niệm?)
Các quán dọc đường Jalan Alor (đi MRT Pasar Serni đến Bukit Bintang MRT), hoạt động từ 4g chiều cho đến khuya, với đủ loại thức ăn nóng hổi, giá mềm. Bạn hãy vào quán Cu Cha thử món char kway teow (bánh phở xào tôm, nghêu) hay vào tiệm W.A.W thưởng thức món cánh gà phải gọi là ngon nhất thế giới.

Ngày 5 : Chủ nhật 14/10
- Sáng: Twins Tower. (thích thì đi bộ qua KL Tower - cỡ 10-15 phút)
Đến tháp đôi:

Cách 1: Bạn lên Monorail đi đến ga Bukit Nanas, đi bộ sang ga tàu điện Dang Wangi (cách 200m đấy nhé), đi tàu điện đến ga KLCC.
Cách 2: Đi monorail đến ga Raja Chulan, rồi đi bộ đến tháp đôi, cách nó 700m. Đi cách này nếu bạn muốn chụp toàn cảnh tháp đôi bởi vì bạn sẽ đi qua công viên phía sau sau tháp đôi, mà nơi này chụp toàn cảnh tháp là chuẩn nhất.
- Trưa:
Sau khi tham quan Masjd Jamek, ra khỏi cửa, quẹo tay trái, sau đó cứ men theo bờ tường đi 1 đoạn nữa là đến khu Merdeska Square (bảo tàng, cột cờ, quảng trường…), đi Central Market, sau đó về lấy đồ & ra sân bay.
- Tối : Trưa đã check out hotel, khoảng 4h chiều về hotel lấy đồ, ra sân bay về VN chuyến bay 7h40 tối
Nếu Đi LRT từ pasar seni đến KL Sentral (trạm bus của AEROBUS có gần trạm LRT Kul Sentral ?)
(Aerobus (http://www.aerobus.my/Home_en.aspx) giá 8RM từ KUL SENTRAL - LCCT)
Nếu đi KLIA Express: Đón ở KL Sentral, giá 35RM/ng, đi hết 30-40 phút. Chạy từ 5:30AM.

giangholonggio
05-09-2012, 12:22
@zanyminh: choáng với cái lịch tỉ mỉ của bác! Đùa thôi chứ mình thấy:

Phần Sing: tạm ổn.

Phần từ Sing đi Mã: không ổn, chưa thấy giờ xp, địa điểm xp, ptiện di chuyển, thời gian di chuyển, bác xem lại chỗ này.

Ngày 3: Sát chinatown có central market (Kasuri walk) nhưng vẫn là một đoạn đường nhỏ và mall bán nhiều đồ lưu niệm không có gì đặc biệt để tham quan, chủ yếu là có các foodcourt sạch sẽ để ăn và mua đồ lưu niệm là chính. Nếu ko thích mua sắm thì ra tháp đôi ngắm tháp về đêm cũng rất đẹp.

Ngày 4: 3 địa điểm trên đều có thể chơi tẹt ga và về KL lúc 7h tối, còn vẫn ghét tối ở KL thì Genting là nơi thích hợp nhất để chơi đến khuya nhưng dằn túi ít tiền và khuya quá coi chừng hết xe phải đi taxi về.

Đồ lưu niệm thì ngoài khu bukit bingtang có central market. Còn muốn mua đồ cao cấp thì ghé Pavillion hoặc thiên đường mua sắm midvaley.

Ngày 5: đã đến majid jamek thì nên tham quan luôn một cụm sát nhau gồm nhà thờ majid jamek, quảng trường merdeka (hên thì được coi hoàng gia diễu hành ngựa), tòa nhà của quốc vương addul rất đẹp. Từ chinatown có thể đi bộ được đến cụm này (5 -7 phút).

zanyminh
05-09-2012, 12:52
@giangholonggio :
Từ Sing-Melaka mình đang tìm xe có thể book online, khởi hành buổi chiều tầm 2 - 3 h chiều, vì sáng mình còn đi khu marina nữa. Nhưng mình tìm trên journeymalaysia hay ticket4you hay busticketonline, tât cả đều chưa cho đặt xe DELIMA (xe duy nhất có chuyến 14h từ SIN sang MELAKA) và mình đoán là chỉ cho dat truoc 1 tháng. Nên giờ mình còn chưa có chi tiết vụ này được.

Ngày 4 : Mình đang tính liều đi 2 điểm 1 ngày hok biết có thể không :
- Sáng : Đi ra KUL SENTRAL mua vé đi GENTING (chuyến sớm nhất mấy giờ ?)
- Chiều tầm 1h quay lại KUL SENTRAL, đi LRT đến Pasar Seni, từ đây đón bus đi Putrajaya sentral (Bus số hiệu gì và đón ở đâu ?). Mong kịp tour cheapest lúc 3h chiều. Đi thế này nhanh hơn hay đi KLIA transit (not EXPRESS line) đến Putrajaya sentral thì nhanh hơn ? Chiều về thì có thể đi line này để về KUL sentral không ?

Các ngày ở SIN và MALAY mình đều không biết ăn sáng ra sao nữa, vì nghe mọi người nói là SIN hay MALAY các cửa hàng đều mở cửa trễ, mà Hotel mình đặt lại không có ăn sáng.

hoangvanphuong75
05-09-2012, 17:37
@thông tin cho các bạn, hiện nay Pasar Seni không còn bus đi Putraraya nữa đâu nhé. Chỗ này hiện đang là đại công trường, xây cao ốc (cả cái siêu thị UO ngay China Town cũng biến mất!).
Nhưng 1 tin vui là tại Pasar Seni bây giờ có xe buýt purple lines, chở khách miễn phí đi Bukit Bintang... thuận tiện cho ai nothing to do. Tránh nóng, xem thành phố Kl. Xe chạy ngang qua TV tower (ai muốn xuống thì xuống ngay khi thấy TV tower), ah TV tower là phải leo lên đồi cao cũng xa.

ToryDuong
05-09-2012, 17:48
@zanyminh: Vé đi lên genting sớm nhất hình như là 8h sáng đó bạn. Tranh thủ mua sớm để có chỗ tốt nhé ;))

zanyminh
05-09-2012, 18:33
@thông tin cho các bạn, hiện nay Pasar Seni không còn bus đi Putraraya nữa đâu nhé. Chỗ này hiện đang là đại công trường, xây cao ốc (cả cái siêu thị UO ngay China Town cũng biến mất!).
Nhưng 1 tin vui là tại Pasar Seni bây giờ có xe buýt purple lines, chở khách miễn phí đi Bukit Bintang... thuận tiện cho ai nothing to do. Tránh nóng, xem thành phố Kl. Xe chạy ngang qua TV tower (ai muốn xuống thì xuống ngay khi thấy TV tower), ah TV tower là phải leo lên đồi cao cũng xa.
Như bạn hoangvanphuong75 nói, thì Pasar Seni đang xây dựng gì đó, vậy bi giờ mình muốn đi PUTRAJAYA thì đi bằng KLIA transit có đúng ko ? Chiều về mình đi thế nào từ PUTRAJAYA về Pasar seni ? Hic, mình ko muốn đi bằng taxi đâu, không khéo cả đám bị "chém" mất...

lilac
05-09-2012, 18:42
@zanyminh:
Em cứ đến quầy Information của KL Sentral & hỏi, họ sẽ chỉ cho em cách đi bằng bus. Vì theo chị cái trạm bus ở Pasar Seni mà sửa chữa thì chắc chắn nó sẽ có 1 chổ khác thay thế. :)
Taxi thì phải cỡ 70-80RM/chiều. :(

zanyminh
05-09-2012, 19:07
Thanks chị lilac, nhưng vì em đi từ melaka sang, đến bến xe Term B’spadu selatan gì đó cho nên có thể ko ghé KUL SENTRAL, chỉ khi chắc chắn em mới ghé, vì phải tốn time ít nhất 1-2h vòng vòng trong KUL sentral(đi từ pasar seni chinatown đến kul sentral và tìm information center).
Nếu không sure thì em sẽ đi Berjaya thôi, sáng trước khi ra Berjaya Times Square thì đi tìm nơi ăn sáng nữa (Vụ này khá lo, vì tụi em không nhịn ăn sáng nổi lại ko biết ăn ở đâu sạch sẽ, mở cửa sớm mà lại ... rẻ )

Penangiudau
05-09-2012, 22:42
Hi mio -matxcova

Mình cũng sẽ bay đến KL vào ngày 12/10 và ở lại đó hai đêm sau đó mới đi bus đến CameronHighland, rồi đi tiếp đến Penang. Nếu cùng ngày thì hẹn gặp nhau để cùng đi dạo KL chung cho có bạn nhé.

@zanyminh: hix, mình đi là 12 --> 16.10

mình đã đi sing nhưng chưa đi malai nên cũng bỡ ngỡ nhiều lắm nên đang phải hỏi cách cao thủ trên đây :)))

vụ Sing nếu cần mình share cho bạn thông tin nhé!

@lilac: cảm ơn chị nhiều nhé, chắc em bỏ langkawi vì xa quá, lịch trình của em giống du lịch chạy quá chị nhỉ :(

lilac
06-09-2012, 09:07
@zanyminh:
Vậy em có thể vào 7 Eleven để ăn. Mở cửa 24/24, sạch sẽ & rẻ. Đúng tiêu chí của em nhé. :)

mio_matxcova
06-09-2012, 09:59
@Penangiudau: 12.10 --> sáng 14.10: mình ở Sing rồi sau đó mới di chuyển qua Malacca --> KL

hix...lại mất dịp gặp bạn trên phượt rồi... :(

cũng đang rối bời thông tin để đi đây...

zanyminh
06-09-2012, 10:35
Hi mio -matxcova

Mình cũng sẽ bay đến KL vào ngày 12/10 và ở lại đó hai đêm sau đó mới đi bus đến CameronHighland, rồi đi tiếp đến Penang. Nếu cùng ngày thì hẹn gặp nhau để cùng đi dạo KL chung cho có bạn nhé.
Mình ở KUL tối ngày 12, sáng ngày 13 đi Berjaya hills và Putrajaya, tối 13 về lại KUL, sáng 14 ở KUL tiếp. Vậy mình đi chung với bạn được hok.

Vutham
06-09-2012, 12:58
Hi there!
Minh search google-map để định vị được một số LRT station ở KL (chỉ định vị thôi, ko phải chỗ nào cũng bắt LRT). Mong ae có kinh nghiệm ở KL verify lại thông tin mình tâp hợp được như sau:
Bukit Bingtang gần LRT Bukit bingtang
Merdaka Square, Sultan Abdul Samad Building gần LRT Majid Jamek
Berjaya Times Square gần LRT Imbi
Malaysian Houses of Parliament, hình như ko gần cái LRT nào cả, chắc phải taxi từ chỗ Imbi/Mạid Jamek?
Thanks
Regards

giangholonggio
06-09-2012, 13:15
Hi there!
Minh search google-map để định vị được một số LRT station ở KL (chỉ định vị thôi, ko phải chỗ nào cũng bắt LRT). Mong ae có kinh nghiệm ở KL verify lại thông tin mình tâp hợp được như sau:
Bukit Bingtang gần LRT Bukit bingtang
Merdaka Square, Sultan Abdul Samad Building gần LRT Majid Jamek
Berjaya Times Square gần LRT Imbi
Malaysian Houses of Parliament, hình như ko gần cái LRT nào cả, chắc phải taxi từ chỗ Imbi/Mạid Jamek?
Thanks
Regards

Chuẩn không cần chỉnh!
Từ LRT bingtang đến LRT imbi đi bộ được mà không khéo đi dạo dạo một chút là gặp vì thật ra Beraya timessquare thuộc khu vực bingtang mừ.
MHP thì đúng là bótay vì malay ko chủ trương xây LRT trong đó, taxi cũng gần và rẻ thôi (cỡ 10 phút) nếu đi từ quảng trường merdeka

Penangiudau
06-09-2012, 17:33
@Dear zanyminh: rất vui nhận được tin nhắn của bạn và dĩ nhiên là sẽ rất welcom bạn đi chung với mình mấy ngày ở KL. Mình sẽ bay đến KL vào buổi chiều ngày 12/10 như vậy chắc chắn tối đó mình sẽ gặp được bạn rồi. Mà bạn định ở KS nào vậy, mình vẫn chưa book được KS nào gần và tiện lợi cho việc dạo quanh KL mà giá lại rẻ...hihihi... Mình cũng định đi Putrajaya và tham quan tháp đôi. Berjaya hills mình nghe nói đẹp lắm nhưng KS ở đó mắc lắm:(. du lịch phượt mà, cái gì rẻ thì ok. Mà mình thích Cameronhighland hơn vì thiên nhiên và bình yên vô cùng :) Bạn nhắn tin cho mình nhé, nếu được đi chung vậy thì sẽ không bỡ ngỡ trên xứ người mà hén:).

Mình ở KUL tối ngày 12, sáng ngày 13 đi Berjaya hills và Putrajaya, tối 13 về lại KUL, sáng 14 ở KUL tiếp. Vậy mình đi chung với bạn được hok.

chuppy_princess
07-09-2012, 12:47
Lilac ơi, tham quan ở KL có khó khăn ko? Mọi ng nói dùng hoponhopoff thì hay bị kẹt xe, giá thì cũng mắc ~35RM/người. Vậy lịch trình tham quan thế nào cho thích hợp vậy Lilac, Batu Cave thì xa lắm hả Lilac,

Lịch trình của mình:
Ngày 1: KLIA đón bus về KL Sentral, đón xe đi Genting (tổng chi phí 20RM/ng) Xe dừng trên highland hay ở station cáp treo cho khách đi cáp treo vậy Lilac?
Ngủ ở Theme Park, xem các trò chơi hấp dẫn thì mua package indoor và outdoor.

Ngày 2: Genting to Melaka : 2 options: 1 là 707bus 40RM/ng, 2 là đi 2 chặn bus thì chi phí khoản hơn 20RM/người
Vé này có phải mua trước ko hay book online? Đi cáp treo từ highland xuống sẽ có bus station đón đi Melaka?
Đến Melaka Sentral, đi taxi về the Baba House hotel?
Chiều đi vòng vòng tham quan, tối đi chợ đêm

Ngày 3: Melaka - KL: bus 12RM/người. Vé này chắc phải mua trước chiều hôm qua lúc vừa tới nơi.
Check in KL Apartment @ Time Square.
Ở đây mình ko book breakfast nên sẽ ăn uống ở foodcourt Time Square hoặc nơi nào xung quanh ngon, mọi người ở 88inn gần đó cho e vài địa điểm ăn sáng, trưa, tối ngon ạ.

Ngày 4: city tour KL + shopping

Ngày 5: ăn trưa ở Time Square, check out, về KLIA.

Note: ở Malay có điểm tham quan nào bắt buộc phải mặt quần dài + áo có tay như Thái và Cam ko ạ?
Nhờ cả nhà giúp đỡ đi lại + ăn uống giúp ạ(wait)

mio_matxcova
07-09-2012, 15:44
@Penangiudau
mình đang tìm được các hotel sau nhưng đang phân vân không biết chọn cái nào đây (2 chỗ này đều tương đối thuận tiện đi đây đó)

1. 88Inn hotel

2. MyHotel@Brickfields 

cả nhà vui lòng hỗ trợ nhé

chuppy_princess
07-09-2012, 16:13
1. 88Inn hotel

2. MyHotel@Brickfields 

Mình thấy mọi người hay ở 88inn, thuận tiện và giá cả hợp lý

YvonneLam
09-09-2012, 00:08
Thanks các bác tư vấn trong topic này!!! Rất bổ ích và thú vị. Cho mình hỏi có ai ở Malay vào ngày 13/09 đến 19/09 ko ạh :D Đây cũng là dịp lần đầu mình bước chân đến Malay, mình cũng rất hoang mang về vấn đề Hải Quan, nghe nói họ soi kỹ lắm, mình đi tự túc 1 thân 1 mình qua du lịch 7 ngày. Với cái passport vẫn còn khá mới, mình khôgn biết có vấn đề gì ko? Cho mình chia sẽ, thanks các bạn!!!

slump_dr88
09-09-2012, 10:17
Cho mình hỏi tí về làm thủ tục xuất nhập cảnh. Nếu đi từ Sin qua Malay bằng xe bus thì mình phải làm thủ thục như thế nào ta? Bên nhà xe có làm giùm mình vụ này đc không? :D

thanks,

lilac
09-09-2012, 15:14
@YvoneVan:

Nhập cảnh hải quan malay ko có j đâu. Họ chỉ soi kỹ những bạn gái ú a ú ớ, hỏi gì cũng ko biết thôi. Bạn đi 1 mình chắc khả năng tiếng Anh ok, vậy thì cứ thoải mái, bình tĩnh mà qua, họ hỏi gì nói đó là đc.

@slum:
Vụ hải quan bạn phải tự làm, ko dịch vụ nào dám nhận vụ này đâu.

Từ Sing qua Malay bằng xe bus thì hải quan cũng như qua bằng máy bay thôi, bạn xếp hàng, cầm pasaport, tới phiên thì lên ho ngta đóng dấu thôi.

chuppy_princess
09-09-2012, 18:22
Lilac ơi, xem giúp lịch trình của mình với
Lịch trình của mình:
Ngày 1: KLIA đón bus về KL Sentral, đón xe đi Genting (tổng chi phí 20RM/ng) Xe dừng trên highland hay ở station cáp treo cho khách đi cáp treo vậy Lilac?
Ngủ ở Theme Park, xem các trò chơi hấp dẫn thì mua package indoor và outdoor.

Ngày 2: Genting to Melaka : 2 options: 1 là 707bus 40RM/ng, 2 là đi 2 chặn bus thì chi phí khoản hơn 20RM/người
Vé này có phải mua trước ko hay book online? Đi cáp treo từ highland xuống sẽ có bus station đón đi Melaka?
Đến Melaka Sentral, đi taxi về the Baba House hotel?
Chiều đi vòng vòng tham quan, tối đi chợ đêm

Ngày 3: Melaka - KL: bus 12RM/người. Vé này chắc phải mua trước chiều hôm qua lúc vừa tới nơi.
Check in KL Apartment @ Time Square.
Ở đây mình ko book breakfast nên sẽ ăn uống ở foodcourt Time Square hoặc nơi nào xung quanh ngon, mọi người ở 88inn gần đó cho e vài địa điểm ăn sáng, trưa, tối ngon ạ.

Ngày 4: city tour KL + shopping

Ngày 5: ăn trưa ở Time Square, check out, về KLIA.

Note: ở Malay có điểm tham quan nào bắt buộc phải mặt quần dài + áo có tay như Thái và Cam ko ạ?
Nhờ cả nhà giúp đỡ đi lại + ăn uống giúp ạ :L

tuyetanh1300
10-09-2012, 11:39
Có bạn nào biết thì bảo mình vụ này nhé.Nếu so sánh giữa đi taxi từ KLIA về bukit bintang(1) và đi tàu KLIA express về KL sentral rồi cà thẻ touch n go đi đến trạm bukit bintang (2) thì giữa (1) và (2) cái nào rẻ hơn hay như nhau?

Thẻ touch n go mua luôn ở sân bay có bán ko nhỉ? Mình ko định mua vé single mà sẽ mua thẻ vì ở Malay 5 ngày.

bidimple
10-09-2012, 12:32
Có bạn nào biết thì bảo mình vụ này nhé.Nếu so sánh giữa đi taxi từ KLIA về bukit bintang(1) và đi tàu KLIA express về KL sentral rồi cà thẻ touch n go đi đến trạm bukit bintang (2) thì giữa (1) và (2) cái nào rẻ hơn hay như nhau?

Thẻ touch n go mua luôn ở sân bay có bán ko nhỉ? Mình ko định mua vé single mà sẽ mua thẻ vì ở Malay 5 ngày.

Bạn đi mấy người? Mình không đi taxi ra sân bay nhưng hôm bữa có hỏi giá thì tới 90 rm chưa trả giá, còn vé express là 12.5 rm, về bukit bingtang đi monorail thẳng luôn vé single là 2.7rm, vậy tổng (2) là khoảng 16 rm, nếu đi 4 người tầm gần 70, nếu bạn trả taxi khoảng giá đó thì ok thôi bạn à. mà cũng tuỳ vào giờ giấc nữa nhé. Thẻ touch and go mình không thấy bán ở LCCT, còn ở KL sentral có 1 điểm bán thôi là cái Hub gì gần maybank, bạn phải bấm lấy số chờ tới lượt nhé chứ nó không bán ở các ticket office như singapore.

tuyetanh1300
10-09-2012, 13:30
Bạn đi mấy người? Mình không đi taxi ra sân bay nhưng hôm bữa có hỏi giá thì tới 90 rm chưa trả giá, còn vé express là 12.5 rm, về bukit bingtang đi monorail thẳng luôn vé single là 2.7rm, vậy tổng (2) là khoảng 16 rm, nếu đi 4 người tầm gần 70, nếu bạn trả taxi khoảng giá đó thì ok thôi bạn à. mà cũng tuỳ vào giờ giấc nữa nhé. Thẻ touch and go mình không thấy bán ở LCCT, còn ở KL sentral có 1 điểm bán thôi là cái Hub gì gần maybank, bạn phải bấm lấy số chờ tới lượt nhé chứ nó không bán ở các ticket office như singapore.

Ôi trời. Vậy thì đi KLIA express về KL sentral rùi phải xếp hàng mua thẻ ah? Chắc chết quá vì lúc mình đến Malay là 7h tối, làm thủ tục xong xuôi rồi mua vé KLIA express đến KL sentral, xong lại phải xếp hàng mua thẻ ....--> đến khách sạn chắc tầm 10h quá. :( Đi taxi 3 người từ sân bay về bukit bintang tầm 50ringit có ok ko nhỉ?

lilac
11-09-2012, 09:57
@chuppy:
1. Genting:
- nếu bạn mua bus only thì bus sẽ chạy thẳng lên Genting.
- nếu bạn mua bus + cáp treo thì bus sẽ dừng chổ trạm cáp treo để bạn đi cáp treo lên.

2. Malacca:
Tuơng tự như khi đi, nếu bạn mua bus only thì chọn bus về Selatan, ở đây sẽ có bus đi Malacca.
Nếu bạn đi cáp thì đến trạm cáp sẽ có bus đưa bạn đi tiếp, bạn cũng chọn trạm Selatan, ở đây sẽ có bus đi Malacca.

Bus đi malacca ở trạm Selatan rất nhiều hãng va 30' - 1h có 1 chuyến nên ko cần mua trước, bus từ Genting về thì nên mua ngay khi đến để sáng ra khỏi xếp hàng.

Bus 707 chỉ có 1 chuyến lúc 3pm từ Genting đi Malacca.

Lúc về Malacca - kl: vé bus cũng thoải mái, rất nhiều hãng và nhiêu chuyến nên ko cần mua trước, khi nào về thì mua vé sẽ tiện và chủ động hơn.

Ăn uống: nên thử con đường ẩm thực Jalan Alor ở khu Bukit Bintang.
Ở Malay ko có nơi nào có yêu cầu về quần áo, khi vào thánh đường, họ sẽ phát áo chùng cho bạn mặc.

@tuyethanh:
Taxi từ klia về sẽ có giá 70-80rm là rẻ nhất.
Bạn nên đi bus từ klia về kl sentral, giá 10-12rm/ng. Express giá 35rm/ng.
Từ kl sentral bạn nên đi taxi về bukit bintang, cỡ 13-15rm/xe.
Vì muốn đi monorail thì từ kl sentral phải đi bộ qua trạm monorail khá xa, cỡ 10ph, nếu hành lý nặng thì rất mệt.