PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc

Pages : 1 2 3 4 [5]

nguyenkhoa53
14-06-2015, 19:21
Chào bạn. Bạn tranh thủ dịp về VN transit qua HQ chơi sẽ ko cần visa (hải quan sẽ cho 30 days). Còn nếu bạn bay trực tiếp qua Hàn phải cần visa. Bạn sống ở Yokohama thì ra lãnh sự quán Hàn (gần ga Motomachi Chukagai ), đem 在留カード, passport, hình với 20usd là xong. Thủ tục đơn giản gọn lẹ, 2 ngày sau lên lấy visa (đc 90days)

sejabin
14-06-2015, 20:12
Chẹp, bạn hỏi hộ mình xem người nhà bạn vẫn nhập cảnh không visa vào HQ ok mà hả? Đang hóng thông tin :)

Tất nhiên rùi bạn ^^ dì mình sang chơi với mình mà.
Vẫn nhập cảnh bình thường, chỉ show VMB ra khi nhập cảnh thôi ;)

Tia Nắng
14-06-2015, 22:20
Tất nhiên rùi bạn ^^ dì mình sang chơi với mình mà.
Vẫn nhập cảnh bình thường, chỉ show VMB ra khi nhập cảnh thôi ;)

Vậy là tổng cộng 2 bạn confirm đã đi bằng cách này rồi và một bạn bảo không sao. Thanks bác nhiều nhé :D

bemap86
17-06-2015, 08:46
Có bạn nào tìm được thông tin phương tiện thuận tiện nhất đi trên đảo Jeju không ? Nếu có thì chia sẻ cho mình với.
Đang có kế hoạch dẫn mami đi đảo Jeju 4 ngày 3 đêm (tháng 7) nhưng ngặt nỗi tuyến xe bus du lịch ở Jeju thì ít, thời gian đợi thì lâu (tầm 20 ~ 30 phút/ chuyến ) mà mami thì dễ bị say xe. Mình định đi taxi cho các chặng nhưng xem thử cước phí tính bằng Naver thì giá chát quá, đi 1 ngày 1 phía đông Jeju ( 4 điểm ) mà tiền taxi gần 110,000 won rồi.
Cảm ơn mọi người nhiều.

Hiện tại plan Jeju 4 ngày 3 đêm của mình (hostel nằm ở Jeju city nhé, cách sân bay 15 phút ).
Ngày 1: Seoul - Jeju
Ngày 2: Jeju (điểm tham quan phía Đông )
Phía đông
Từ Ks đến 제주민속촌 (Làng văn hóa Jeju) (~45 Km): 1h30’ ~ 40,000 won (taxi
Đi ngược lên phía Bắc đến Seopjikoji (섭지코지) (~18 km): 37’ ~ 18,000 won (taxi)
Đi ngược lên phía Bắc đến 성산일출봉 ( đỉnh núi lửa ) (~ 7km): 17’ ~ 8,000 won (taxi)
Đi đến bãi biển 월정리 해수욕장 (~ 20km): 42’ ~ 19,000 won (taxi)
Từ bãi biển đi về guesthouse (~33km): 1h10’ ~ 31,000 won (taxi)

Ngày 3: Jeju ( điểm tham quan phía Nam và Tây nhưng đang cân nhắc vì phía Nam mình chỉ chọn dc 2 điểm mà khoảng cách thì xa quá )
Phía Nam:
- Jungmun Daepo Coast Jusangjeolli Cliff
(중문 대포 주상절리대)
- Cheonjiyeon Falls
(천지연 폭포)

Phía Tây:
- Yongmeori Seashore (용머리해안)
- Picking mandarine in Yusuam town
(유수암 감귤따기체험)
- Horseback riding experience in Jeju riding park 제주승마공원

Ngày 4: Jeju - Seoul ( điểm tham quan phía Bắc )
- Dragon Head Rock (용두암)
- Mysterious Road (도깨비 도로)
- Halla Arboretum (한라수목원)

Các cao thủ vào xem giúp đỡ với, em cũng đang trong trường hợp tương tự :)

khunyeu
17-06-2015, 08:59
Các cao thủ vào xem giúp đỡ với, em cũng đang trong trường hợp tương tự :)

@ bạn bemap86 và bạn sejabin:

phương tiện thuận lợi nhất đi chơi ở jeju thì là thuê xe ô tô, mình đi jeju vài lần cùng với bọn bạn hàn thì toàn đi kiểu thế
thứ 2 thì taxi, nhưng cái này thì đắt rồi, giá taxi ở hàn ko rẻ lắm
nếu là mình tự đi thì mình sẽ đi bus thôi, xe bus chạy khá nhiều routes và thường xuyên mà, làm gì đến 20-30 phút nhỉ??? có lần ở jeju tớ gặp một chị người hàn đi phượt 1 mình, chị ý bảo thỉnh thoảng chị ấy lại đến đây, năm vài lần và đi đâu cũng bus tất, tớ thấy bus bên này tiện mà.

còn nếu ko thì bạn thuê xe máy xem sao, ở jeju có dịch vụ cho thuê xe máy du lịch đấy, cái này giá thế nào thì tớ ko rõ vì tớ chưa thuê bao giờ, nhưng đảm bảo là có nhé :)

chúc mọi người đi jeju vui vẻ :)

sejabin
18-06-2015, 10:17
@ bạn bemap86 và bạn sejabin:

phương tiện thuận lợi nhất đi chơi ở jeju thì là thuê xe ô tô, mình đi jeju vài lần cùng với bọn bạn hàn thì toàn đi kiểu thế
thứ 2 thì taxi, nhưng cái này thì đắt rồi, giá taxi ở hàn ko rẻ lắm
nếu là mình tự đi thì mình sẽ đi bus thôi, xe bus chạy khá nhiều routes và thường xuyên mà, làm gì đến 20-30 phút nhỉ??? có lần ở jeju tớ gặp một chị người hàn đi phượt 1 mình, chị ý bảo thỉnh thoảng chị ấy lại đến đây, năm vài lần và đi đâu cũng bus tất, tớ thấy bus bên này tiện mà.

còn nếu ko thì bạn thuê xe máy xem sao, ở jeju có dịch vụ cho thuê xe máy du lịch đấy, cái này giá thế nào thì tớ ko rõ vì tớ chưa thuê bao giờ, nhưng đảm bảo là có nhé :)

chúc mọi người đi jeju vui vẻ :)

Cảm ơn bạn khunyeu nhiều nhé ;)
Mấy bữa nay, mình cũng vật với Jeju đủ các loại nhưng cũng như bạn nói phương tiện thuận lợi nhất vẫn là thuê oto tự lại mà mình thì ko có bằng lái ^^
Bus mình cũng xem rùi, đúng thật là mỗi chuyến cách nhau 20 phút đó ;)
Nhưng ngoại trừ bus thì ko còn cách khác, nếu đi taxi thì quá mắc (trừ khi rủ dc thêm 2 người khác đi chung rồi share tiền taxi cho rẻ mà thôi ).
Còn việc thuê xe máy thì mình cũng hỏi rồi, phải có bằng lái xe quốc tế mới thuê hợp pháp được, còn không thì vẫn có chỗ cho thuê nhưng trách nhiệm phải tự chịu nếu có j j đó ^^

Một lần nữa cảm ơn bạn nhé ;)

bemap86
18-06-2015, 11:05
Cảm ơn bạn khunyeu nhiều nhé ;)
Mấy bữa nay, mình cũng vật với Jeju đủ các loại nhưng cũng như bạn nói phương tiện thuận lợi nhất vẫn là thuê oto tự lại mà mình thì ko có bằng lái ^^
Bus mình cũng xem rùi, đúng thật là mỗi chuyến cách nhau 20 phút đó ;)
Nhưng ngoại trừ bus thì ko còn cách khác, nếu đi taxi thì quá mắc (trừ khi rủ dc thêm 2 người khác đi chung rồi share tiền taxi cho rẻ mà thôi ).
Còn việc thuê xe máy thì mình cũng hỏi rồi, phải có bằng lái xe quốc tế mới thuê hợp pháp được, còn không thì vẫn có chỗ cho thuê nhưng trách nhiệm phải tự chịu nếu có j j đó ^^

Một lần nữa cảm ơn bạn nhé ;)

Mình cũng nghĩ nát rồi nhưng đúng là chỉ còn cách như bạn nói, bạn đi jeju vào ngày nào? mình đi Hàn từ 17-25/10, chưa book vé jeju. nếu bạn đi cùng đợt đó thì chúng ta có thể đi chung.
ps: Mình cũng đi cùng với mẹ :)

daugaunhoibo
18-06-2015, 12:13
Ở Jeju ngoài bus, taxi thì có thể... thuê xe máy (nếu đi khi thời tiết chưa chuyển lạnh), đi tour ghép (theo yeha tour chẳng hạn, mình thấy lịch trình cũng rất ukie, hay ho hơn các tour VN sang nhiều) ngoài ra chỉ còn hai phương án may hơn khôn là rủ + ghép nhóm cùng khách sạn để đi taxi hoặc đi bộ kết hợp bắt xe đi nhờ.

Option giao thông ở Jeju chỉ có vậy thôi.

Bạn sejabin đi tháng 7 (chưa lạnh) thì có thể xem xét phương án làm bằng lái xe máy quốc tế (thực ra mình nghĩ dùng bằng VN loại bằng cứng có song ngữ Việt - Anh hoặc dịch công chứng bằng lái xe của mình ra là được) rồi thuê xe máy đèo mami theo thôi (mình thấy có cả xe số và xe ga cho thuê và cũng đã chia sẻ link cho thuê xe máy trong bài viết về chuyến đi rồi). Nhưng nên chuẩn bị tinh thần là đi một/nửa vòng jeju cũng là hơi bị xa, gần cả 100km, thành ra mệt hơn ngồi ô tô đấy (cái gì cũng có giá của nó cả).

Cá nhân mình nghĩ nếu đi cùng mẹ thì sejabin nên cố thuê taxi hoặc mua tour yeha (2 ngày đủ hai bờ đông tây) còn bemap86 tính đi cuối tháng 10 thì lạnh rồi, đi xe máy cũng ko hợp lắm đâu, chịu khó bus thôi

sejabin
18-06-2015, 20:56
@ bemap86: mình với mẹ đi tháng 7 do lúc đó mình được nghỉ hè ^^ tháng 10 đẹp mà mami bảo không chịu được lạnh và thời gian đó mình đang học nên cũng không đi đâu được ;)
@daugaunhoibo: cảm ơn bạn nhiều ^^ mình sẽ xem thêm option tour xem thế nào? còn không thì chịu cái vụ taxi quá ^^

lutrungduc
22-06-2015, 16:39
Hi các anh chị ,
- Em mới mua vé đi seoul vào tháng 11 giá 0 đồng của vietjet air , mua cho tất cả 4 người là 2 cặp vợ chồng đó ợ .
- Mấy hôm nay em nghiên cứu liên tục các điều kiện xin visa đi hàn của diễn đàn mình và thông tin trên đại sứ quán hàn quốc ở 2 miền, em thì ở Sài Gòn, giấy tờ thì em cũng nắm rõ là có những gì rồi rồi ,nhưng phần chứng mình tài chính làm em mong lung quá .
- cặp vc kia thì đều đã đi hàn và đi nhật công tác năm ngoái , nên chắc yên tâm khoãn xin visa hơn em .
- Riêng cặp vc em thì không có nhà cửa gì cả , cũng không có sổ tiết kiệm luôn, vì hai vợ chồng có nhiêu ăn chơi hết rồi ợ , ăn ở ké nhà ba mẹ em . nhưng vợ em được ba má mua cho chiếc xe hơi năm 2013 , vợ em đứng tên , mua trước khi cưới em ạ .
- Em thì đi được 5 quốc gia , mà loanh quanh đông nam á thôi có những nước đi nhiều lần , vợ em thì chỉ 4 nước ạ .Nên Hàn Quốc là nước đầu tiên em đi xin visa ạ .
- công việc thì vợ em làm công ty tư nhân thôi , lương bèo bọt 5 triệu / tháng , em thì lương công chức nhà nước ngót nghét hơn chút là 7 triệu ợ .Nhưng em được cái khoãn thưởng cuối năm cũng khá nhiều ạ .
- Vậy cho em hỏi các anh chị đã từng có visa là , có ai làm công chức nhà nước tự tin đi nộp visa mà chỉ có bảng lương thôi , không có sổ tiết kiệm gì hết ( vì em đọc được trên đại sứ quán hàn ở Sài Gòn là miễn chứng thực tài sản cho công chức nhà nước) . em định in bảng lương thưởng từ đầu năm đến giờ luôn được không ạ , vì nếu in 3 tháng thì lương em chỉ 7 triệu , sợ nó không cho đi . còn vợ em cũng không có sổ tiết kiệm luôn , chỉ nhét cái giấy đăng ký xe hơi thôi được không ạ .
- thanks anh chị trước , em mới 25 tuổi thôi ợ .

bemap86
23-06-2015, 09:55
Em không có ý định thuê xe máy đâu chị daugaunhoibo ơi, đi lăng quăng lạc đường là tèo, em đã tính mua tour yeha đi rồi nhưng tour đã hết ngày mình cần rồi ấy,e định bọok ở đấy rồi đi tour của nó luôn mà ngày e định book thì hết rồi :(.

lindsey
23-06-2015, 16:29
Mình vừa vào trang JejuAir đặt thử vé, thấy có vẻ chấp nhận credit card của nước ngoài và không cần số member của HQ. Không biết bạn nào đã thử đặt chưa confirm giúp mình xem có đúng ko với?

junbe
24-06-2015, 12:50
hi, chào các bạn

Mình vừa đi HQ về, thời tiết giờ đang đàu hè nên khá đẹp, dịch MERS cũng ko ảnh hưởng quá nhiều đến cs của họ, chỉ có du lịch là giảm bớt.

Mình đi tự túc, chỉ đi Seoul, ở 6 đêm, sẽ review chi tiết nhất có thể cho các bạn đi sau nhé.
Các bạn cần hỏi j thì cứ pm mình sẽ trả lời nhé

Chỉ biết nói 2 từ tuyệt vời về chuyến đi này , chắc chắn mình sẽ quay lại HQ vào 1 ngày mùa thu hoặc mùa đông.

bemap86
24-06-2015, 13:53
hi, chào các bạn

Mình vừa đi HQ về, thời tiết giờ đang đàu hè nên khá đẹp, dịch MERS cũng ko ảnh hưởng quá nhiều đến cs của họ, chỉ có du lịch là giảm bớt.

Mình đi tự túc, chỉ đi Seoul, ở 6 đêm, sẽ review chi tiết nhất có thể cho các bạn đi sau nhé.
Các bạn cần hỏi j thì cứ pm mình sẽ trả lời nhé

Chỉ biết nói 2 từ tuyệt vời về chuyến đi này , chắc chắn mình sẽ quay lại HQ vào 1 ngày mùa thu hoặc mùa đông.

Bạn nhớ chia sẻ nhé, mình còn mấy tháng nữa cơ, tầm giữa tháng 7 sẽ xin visa, cũng đang lo dịch Mers làm ảnh hưởng chuyến đi T-T

daugaunhoibo
27-06-2015, 07:50
Em không có ý định thuê xe máy đâu chị daugaunhoibo ơi, đi lăng quăng lạc đường là tèo, em đã tính mua tour yeha đi rồi nhưng tour đã hết ngày mình cần rồi ấy,e định bọok ở đấy rồi đi tour của nó luôn mà ngày e định book thì hết rồi :(.

Tour Yeha dạo này hot dữ dội vậy sao? Năm nay đại gia đinh nhà chị cũng có kế hoạch làm một chuyến mùa thu :)

Jeju chỉ cần cứ bám sát đường bờ biển là ngon lành, biển chỉ đường cũng rất sẵn và rõ ràng bằng Eng-lích hẳn hoi, không lạc dễ thế đâu em, chỉ sợ lạnh thôi. Lạnh lắm luôn ấy

Chị ko tìm hiểu nhiều về tour có sẵn nhưng thông thường sẽ không chỉ có một nhà tour cung cấp dịch vụ. Em có thế mail thẳng cho Yeha hỏi vụ đặt tour, nếu họ kêu full thì nhờ giới thiệu tour khác xem sao

juljul
28-06-2015, 14:54
Hi các anh chị ,
- Em mới mua vé đi seoul vào tháng 11 giá 0 đồng của vietjet air , mua cho tất cả 4 người là 2 cặp vợ chồng đó ợ .
- Mấy hôm nay em nghiên cứu liên tục các điều kiện xin visa đi hàn của diễn đàn mình và thông tin trên đại sứ quán hàn quốc ở 2 miền, em thì ở Sài Gòn, giấy tờ thì em cũng nắm rõ là có những gì rồi rồi ,nhưng phần chứng mình tài chính làm em mong lung quá .
- cặp vc kia thì đều đã đi hàn và đi nhật công tác năm ngoái , nên chắc yên tâm khoãn xin visa hơn em .
- Riêng cặp vc em thì không có nhà cửa gì cả , cũng không có sổ tiết kiệm luôn, vì hai vợ chồng có nhiêu ăn chơi hết rồi ợ , ăn ở ké nhà ba mẹ em . nhưng vợ em được ba má mua cho chiếc xe hơi năm 2013 , vợ em đứng tên , mua trước khi cưới em ạ .
- Em thì đi được 5 quốc gia , mà loanh quanh đông nam á thôi có những nước đi nhiều lần , vợ em thì chỉ 4 nước ạ .Nên Hàn Quốc là nước đầu tiên em đi xin visa ạ .
- công việc thì vợ em làm công ty tư nhân thôi , lương bèo bọt 5 triệu / tháng , em thì lương công chức nhà nước ngót nghét hơn chút là 7 triệu ợ .Nhưng em được cái khoãn thưởng cuối năm cũng khá nhiều ạ .
- Vậy cho em hỏi các anh chị đã từng có visa là , có ai làm công chức nhà nước tự tin đi nộp visa mà chỉ có bảng lương thôi , không có sổ tiết kiệm gì hết ( vì em đọc được trên đại sứ quán hàn ở Sài Gòn là miễn chứng thực tài sản cho công chức nhà nước) . em định in bảng lương thưởng từ đầu năm đến giờ luôn được không ạ , vì nếu in 3 tháng thì lương em chỉ 7 triệu , sợ nó không cho đi . còn vợ em cũng không có sổ tiết kiệm luôn , chỉ nhét cái giấy đăng ký xe hơi thôi được không ạ .
- thanks anh chị trước , em mới 25 tuổi thôi ợ .

mình vừa xin visa chung với bạn bè hồi tháng 5 đây bạn. nói chung là dễ. hehe... theo như mình biết thì công chức nhà nước ko cần khoản chứng mình tài chính. chỉ cần chứng minh công việc thôi. bạn đem hợp đồng lao động đi dịch công chứng, soạn 1 bản đơn xin nghỉ phép bằng tiếng anh, 1 bản xác nhận chức vụ và lương bằng tiếng anh ( chủ yếu để đỡ tiền dịch thôi chứ t.v cũng đc) và những giấy tờ tùy thân đại sứ quán yêu cầu. còn vợ của bạn thì lương 5tr cty tư nhân cũng ko sao nhưng sổ tiết kiệm bắt buộc phải có. ít nhất là 100tr nhé. giấy đăng kí xe hơi chỉ bổ sung hồ sơ cho bảo đảm hơn thôi. nếu ko có tiền bạn có thể mượn hoặc gom góp đủ 100tr, đem vô ngân hàng gửi mục 3 tháng, yêu cầu ngta làm bản xác nhận số dư song ngữ, sau đó đi photo công chứng sổ tiết kiệm. hôm sau đem đi xin visa, ngta sẽ xác nhận rồi cầm sổ tiết kiệm công chứng của bạn, còn bản gốc trả lại thì bạn có thể ra ngân hàng rút tiền được rồi ;) hôm nọ mình gửi vào ngày 21 đi xin visa ngày 22 ngta cũng ko nói gì cả cho ngta xem xong là mình ra rút tiền đc rồi, nhưng phải bảo ngân hàng làm mục 3 tháng nhé.
p/s: ah, nếu bạn đi 4 người nên nộp chung với nhau. nói với chị nhận hồ sơ là bạn đi theo nhóm, chị ấy sẽ sắp chung 1 bộ. như thế càng đc xét dễ hơn. nộp chung thì tờ lịch trình vs lại vé máy bay phải giống nhau đấy nhé

bemap86
29-06-2015, 09:37
Tour Yeha dạo này hot dữ dội vậy sao? Năm nay đại gia đinh nhà chị cũng có kế hoạch làm một chuyến mùa thu :)

Jeju chỉ cần cứ bám sát đường bờ biển là ngon lành, biển chỉ đường cũng rất sẵn và rõ ràng bằng Eng-lích hẳn hoi, không lạc dễ thế đâu em, chỉ sợ lạnh thôi. Lạnh lắm luôn ấy

Chị ko tìm hiểu nhiều về tour có sẵn nhưng thông thường sẽ không chỉ có một nhà tour cung cấp dịch vụ. Em có thế mail thẳng cho Yeha hỏi vụ đặt tour, nếu họ kêu full thì nhờ giới thiệu tour khác xem sao

Em tìm được nhà tour khác rồi c ạ, nhưng lịch trình và tuyến đi thì k hấp dẫn bằng yeha. Lại yêu cầu thanh toán trước 3 tháng cơ nên e phân vân.Em đang chuẩn bị hồ sơ để giữa tháng 7 nộp đây c ơi :)

HDK
29-06-2015, 15:41
Mình đang dự định đi Hàn quốc tháng 11 khoảng 5-6 ngày, các bạn tư vấn giúp ở Seoul có những điểm nào thú vị? nên đặt khách sạn ở khu vực nào seoul để thuận tiện đi chơi. Hàng không giá rẻ từ seoul đi Jeju là hãng nào? giá khoảng bao nhiêu? Thanks

lindsey
29-06-2015, 16:47
Mình đang dự định đi Hàn quốc tháng 11 khoảng 5-6 ngày, các bạn tư vấn giúp ở Seoul có những điểm nào thú vị? nên đặt khách sạn ở khu vực nào seoul để thuận tiện đi chơi. Hàng không giá rẻ từ seoul đi Jeju là hãng nào? giá khoảng bao nhiêu? Thanks

Ui, em đi tháng 01/2016 đấy anh :). Em cũng đang ung thủ vụ đặt vé từ Seoul sang Jeju đây ạ. Kiếm vé giá rẻ thì thấy có 3 hãng mà Jeju Air, Easter Jet và Busan Air. Nhưng em cũng đang băn khoăn ko bít credit VN quẹt có được không vì nghe nói là phải có thẻ bên HQ hay người sống bên đó mới mua đc. Anh tìm hiểu được thì cho em thông tin với nhé.

BunLeo
29-06-2015, 17:32
Mọi người cho em hỏi, em muốn sang Hàn du lịch tự túc, em có đi Hàn 1 lần theo tour (2010) với mấy nước ĐNA, kì này em muốn xin visa nhiều lần luôn, em có thể nhờ ba mẹ em bảo lãnh về mặt tài chính để xin visa được không ạ? Em đang là sinh viên thôi. Em cám ơn trước.

HDK
01-07-2015, 14:24
Ui, em đi tháng 01/2016 đấy anh :). Em cũng đang ung thủ vụ đặt vé từ Seoul sang Jeju đây ạ. Kiếm vé giá rẻ thì thấy có 3 hãng mà Jeju Air, Easter Jet và Busan Air. Nhưng em cũng đang băn khoăn ko bít credit VN quẹt có được không vì nghe nói là phải có thẻ bên HQ hay người sống bên đó mới mua đc. Anh tìm hiểu được thì cho em thông tin với nhé.
Thế em cũng chuẩn bị đi Hàn à? em mua được vé rẻ 0 đồng? đã có kế hoạch chi tiết và khách sạn chưa, chia sẻ với anh nhé. Xin cám ơn!

bemap86
01-07-2015, 15:23
Thế em cũng chuẩn bị đi Hàn à? em mua được vé rẻ 0 đồng? đã có kế hoạch chi tiết và khách sạn chưa, chia sẻ với anh nhé. Xin cám ơn!

Anh HKD vừa đi Mỹ về đã có kế hoạch sang Hàn rùi à :) Chia sẻ chi tiết có topic Hàn quốc cuối thu của chị Daugaunhoibo cực kỳ chi tiết luôn ạ

NQV
01-07-2015, 18:50
Có thông tin miễn phí visa cho khách từ ĐNA, trong đó có Việt Nam từ ngày 6/7 đến 30/9 năm nay.

http://traveltimes.vn/vn/su-kien/11042/han-quoc-mien-phi-thi-thuc-cho-du-khach-viet-nam.html

bluepearl0212
01-07-2015, 19:12
Mọi người cho mình hỏi là tình hình bên đó dịch Mers có ảnh hưởng nhiều lắm ko ạ, vì mình tính đi vào tháng 9, đã book vé xong rồi mà ko biết nó nên đi ko? Cảm ơn mọi người ^^

bibi7489
02-07-2015, 00:24
Mình vừa vào trang JejuAir đặt thử vé, thấy có vẻ chấp nhận credit card của nước ngoài và không cần số member của HQ. Không biết bạn nào đã thử đặt chưa confirm giúp mình xem có đúng ko với?

Mình đã đặt vé đi Jeju từ Seoul vào tháng 10/2015. Bạn tạo tài khoản thành viên của Jeju air để mua được giá rẻ (special fare), trả bằng overseas credit card (nếu là người nước ngoài). Vé bao gồm hành lý ký gửi 15kg. Tùy ngày, tùy giờ mà có giá rẻ. Mình mua được vé khứ hồi 61,600 won mà theo một người quen Hàn Quốc nói là giá rẻ.

lindsey
02-07-2015, 08:05
Mình đã đặt vé đi Jeju từ Seoul vào tháng 10/2015. Bạn tạo tài khoản thành viên của Jeju air để mua được giá rẻ (special fare), trả bằng overseas credit card (nếu là người nước ngoài). Vé bao gồm hành lý ký gửi 15kg. Tùy ngày, tùy giờ mà có giá rẻ. Mình mua được vé khứ hồi 61,600 won mà theo một người quen Hàn Quốc nói là giá rẻ.

Cảm ơn bạn nhiều, vậy là có thể tự đặt vé bằng credit card VN bình thường. Thế là mình yên tâm rồi. Bạn cho mình hỏi bạn mua vé cách lúc đi bao lâu mà được giá rẻ thế?

bemap86
02-07-2015, 15:49
Có thông tin miễn phí visa cho khách từ ĐNA, trong đó có Việt Nam từ ngày 6/7 đến 30/9 năm nay.

http://traveltimes.vn/vn/su-kien/11042/han-quoc-mien-phi-thi-thuc-cho-du-khach-viet-nam.html

Sao mình vào web dsq của Hàn thì không thấy thông tin này nhỉ ?

mai dt
02-07-2015, 18:18
Bạn NQV nói đúng đấy .Lúc sáng tôi xem TV cũng nghe nhà đài nói vậy.

bibi7489
02-07-2015, 19:44
Cảm ơn bạn nhiều, vậy là có thể tự đặt vé bằng credit card VN bình thường. Thế là mình yên tâm rồi. Bạn cho mình hỏi bạn mua vé cách lúc đi bao lâu mà được giá rẻ thế?

Mình mới mua cách đây vài ngày thôi. Mình chọn ngày trong khoảng thời gian ở Hàn rồi phát hiện được ngày và giờ đẹp có giá rẻ nhất nên mua luôn. Bạn nhớ canh thường xuyên vì vé thay đổi theo thời gian bay trong ngày, cận ngày quá thì giá cao lắm, giá rẻ đôi khi rơi vào giờ không đẹp.

Mình đi sau thông báo miễn thị thực của Hàn có mấy ngày à nên đành chuẩn bị hồ sơ xin visa :(

lindsey
03-07-2015, 09:12
Mình mới mua cách đây vài ngày thôi. Mình chọn ngày trong khoảng thời gian ở Hàn rồi phát hiện được ngày và giờ đẹp có giá rẻ nhất nên mua luôn. Bạn nhớ canh thường xuyên vì vé thay đổi theo thời gian bay trong ngày, cận ngày quá thì giá cao lắm, giá rẻ đôi khi rơi vào giờ không đẹp.

Mình đi sau thông báo miễn thị thực của Hàn có mấy ngày à nên đành chuẩn bị hồ sơ xin visa :(

Bạn săn siêu thật đấy. Mình vẫn vào Jeju Air hàng ngày để tìm giá rẻ nhưng vẫn chưa mua được. Mình đi sau bạn tận 3 tháng cơ, nhưng vẫn muốn mua sớm để chốt hành trình. Mình xem giá rẻ đợt này toàn thấy bán trong tháng 7 mà bạn mua đc tháng 10 thì thật là may mắn :). Cảm ơn bạn. Mình sẽ cố canh để tìm đc giá hợp lý :).

bemap86
03-07-2015, 09:50
Bạn NQV nói đúng đấy .Lúc sáng tôi xem TV cũng nghe nhà đài nói vậy.

Theo như trên vnexprees : DSQ Hàn miễn phí làm visa đối với khách đoàn và đi hết tháng 9 ạ, chứ k phải miễn thị thực đâu bạn bibi7489 nhé.
Mình cũng đang tìm vé đi jeju nhưng k đc giá tốt như bạn. vào tháng 10 rẻ rất là vào 86.000 kw/ khứ hồi 1 người rồi :(

bibi7489
03-07-2015, 10:12
Theo như trên vnexprees : DSQ Hàn miễn phí làm visa đối với khách đoàn và đi hết tháng 9 ạ, chứ k phải miễn thị thực đâu bạn bibi7489 nhé.
Mình cũng đang tìm vé đi jeju nhưng k đc giá tốt như bạn. vào tháng 10 rẻ rất là vào 86.000 kw/ khứ hồi 1 người rồi :(

À, vậy mình đọc nhầm, mà nếu giảm được chi phí nào thì cùng tiết kiệm một khoản :).
Vé đi Jeju thì tùy ngày, tùy giờ mà được vé rẻ đó nhưng đi khứ hồi trong tuần thì rẻ hơn cuối tuần :)

Lindsey nói tháng 7 vé rẻ kìa, mình thấy có giờ bay chỉ 14,500 won/chiều trong tháng 7, có khi nào tháng 9 mua tháng 10 đi cũng rẻ vậy hông ta.

Mình đang tìm đường đi trên Google Map từ điểm A đến điểm B nhưng mình thấy hướng dẫn đường đi ở Hàn không rõ ràng như ở các nước khác mình từng tìm đường trên Google. Có bạn nào gặp trường hợp giống mình không? Bạn nào biết bản đồ trực tuyến nào khác bằng tiếng Anh mà có hướng dẫn chi tiết cách đi từ điểm A đến điểm B thì chỉ mình nha.

Mình đang tìm khách sạn ở gần ga Myeongdong hoặc Chungmuro, muốn tìm cái nào review tốt một chút thì giá khoảng 1,1 triệu - 1,2 triệu/2 pax. Giá vậy là ổn chưa mấy bạn? Tính ra 1 người cũng tốn hết khoảng 600k/đêm mà cái phòng nó bé tẹo.

hoasuacafe
03-07-2015, 10:38
Mình đi từ ngày 5/2 tới ngày 21/2/ 2016, chưa xin visa. Mình cũng đang kiếm vé máy bay đi Jeju mà chưa biết cách nào cho rẻ.

lindsey
03-07-2015, 10:45
À, vậy mình đọc nhầm, mà nếu giảm được chi phí nào thì cùng tiết kiệm một khoản :).
Vé đi Jeju thì tùy ngày, tùy giờ mà được vé rẻ đó nhưng đi khứ hồi trong tuần thì rẻ hơn cuối tuần :)

Lindsey nói tháng 7 vé rẻ kìa, mình thấy có giờ bay chỉ 14,500 won/chiều trong tháng 7, có khi nào tháng 9 mua tháng 10 đi cũng rẻ vậy hông ta.

Mình đang tìm đường đi trên Google Map từ điểm A đến điểm B nhưng mình thấy hướng dẫn đường đi ở Hàn không rõ ràng như ở các nước khác mình từng tìm đường trên Google. Có bạn nào gặp trường hợp giống mình không? Bạn nào biết bản đồ trực tuyến nào khác bằng tiếng Anh mà có hướng dẫn chi tiết cách đi từ điểm A đến điểm B thì chỉ mình nha.

Mình đang tìm khách sạn ở gần ga Myeongdong hoặc Chungmuro, muốn tìm cái nào review tốt một chút thì giá khoảng 1,1 triệu - 1,2 triệu/2 pax. Giá vậy là ổn chưa mấy bạn? Tính ra 1 người cũng tốn hết khoảng 600k/đêm mà cái phòng nó bé tẹo.

Khu Myeongdong mình cũng vừa đặt xong giá tầm thế thôi bạn, tất nhiên nếu bạn không quá cầu kỳ. Giá đó là chọn đc khá nhiều rồi. Vừa vào xem lại Jeju Air, đã có vé rẻ đến tháng 11/2015, giá 1 chiều chưa thuế tầm 17.000 won gì đó :).

bichtrang
03-07-2015, 11:06
Mình đi HQ từ 30/10 đến 9/11, cũng đang săn vé jeju mà sao lúc thực hiện lệnh đặt mua thì nó chạy mội hồi đều đòi cái số gì đấy nên mãi chả mua đc :(

bemap86
03-07-2015, 13:50

Đúng là có vé 17.500 kw 1 chiều chưa thuế nhưng là vào ngày giữa tuần ý và nếu quay lại thì lại phải đi vào cuối tuần hay là thứ 2 -thứ 3 uần tiếp theo mới rẻ nên mình nghĩ là hòa :). Nhưng đúng là tháng 7 có giá rẻ tầm 14.500kw có lẽnào do dịch Mers k nhỉ ?

bibi7489
06-07-2015, 22:27
Đây là lịch trình mình đã lên nhưng vẫn cảm thấy có chỗ nào đó chưa ổn nhưng không biết là chỗ nào. Có bạn nào góp ý cho mình không? Ngoài ra, có nơi nào bạn đề xuất mình nên đi mà không có trong lịch trình thì nói cho mình biết nhé. Có nhiều tối mình thấy đi ăn tối rồi không biết đi đâu nữa hay tốt nhất là ăn xong nên về nghỉ ngơi để dành sức cho hôm sau?

04 Oct - Sunday

~ 07:55 Arrival at the Incheon International Airport

From the Airport to Seoul:
+ Take AREX train towards Seoul Station, alight at AREX Seoul Station, change to line 4 towards Danggogae Station, alight at Myeongdong Station, exit 3 (50mins, 9,000KRW/pax)
+ Take bus No.6015 from bus-stop 5B or 12A, fare: 10.000KRW/one way to Myeongdong about 1h30min. Get off at Myeongdong station. Walk 15 minutes to Jun Guesthouse.

Check in Jun Guesthouse (15 Toegye-ro 20na-gil, Jung-gu, Jung-Gu, 100-042 Seoul)
~ 10:30 Gwanghwamun Square (Gyeongbokgung Station경복궁역 line 3, exit 6)
~ 11:30 Joygesa Temple (walk from Gwanghwamun Square to Joygesa Temple or Gwanghwamun Station, Line 5, Exit 2 or Jonggak station line 1, exit 2, 5 min walk)
~ 12:30 Insadong cultural street and lunch time
~ 15:30 Cheonggyecheon stream → Cheonggye Plaza (청계광장) → KTO → Gwangtonggyo Bridge (광통교) → Samilgyo Bridge (삼일교) - cross the bridge – Seungyo Bridge (승교) → Saebyeokdari Bridge (새벽다리) - cross the bridge - Ogansugyo Bridge
~ 17:30 Dongdaemun
~ 19:30 Dinner time at Dongdaemun
~ 20:30 Go back to the guesthouse

05 Oct – Monday

~ 8:30 Myeongdong Cathedral
~ 9:30 Namsangol Hanok Village, operation time: 09:00-21:00 (Apr-Oct)
~ 11:00 Namsan Park
~ 12:00 Lunch time at Myeongdong
~ 14:00 From Myeongdong station (line 4) to Seoul Station, change to AREX Seoul Station to Gimpo Airport (about 40min) 7,000KRW/pax/one way
SEOUL TO JEJU (16:10-17:15)
~ 17:15 Arrival at Jeju. Take bus to…
~ 18:30 Check in guesthouse
~ 19:30 Dinner time
~ 20:30 Go around the guesthouse

06 Oct – Tuesday

Yeha tour – East course

07 Oct – Wednesday

~ 7:00 Hallasan Mt.
~ 12:00 Check out guesthouse
~ 13:00 Arrival at Jeju Airport
Flight back to Seoul
JEJU-SEOUL (13:40-14:45)
~ 14:45 Arrival at Gimpo Airport, take AREX train to AREX Seoul Station, change to line 4 towards Danggogae Station, alight at Myeongdong Station, exit 3, 9,000KRW/pax
~ 16:30 Check in Jun Guesthouse
~ 17:30 Namsan tower 9,000KRW/pax, operation time: 10: 00-23:00, The Wishing Pond 2F- Observatory Tower 3F
~ 18:30 Dinner time
~ 19:00 Korean sauna

08 Oct – Thursday
~ 8:00 Hanyang University (Hanyang university station, line 2, exit 1)
~ 10:00 Tree J Company (Gangnam-gu office station, Bundang line or line 7, exit 4)
~ 11:00 Bardot Bars to enjoy ice cream near to Tree J Company
~ 11:30 Lunch time
~ 12:30 Sinsa-dong Garosu-gil Road
~ 14:00 Shopping at Express Bus Terminal Station (Underground shopping area, Gangnam-gu Office Station, Line 7)
~ 18:00 Myeongdong and dinner time

09 Oct – Friday

~ 9:00 Changdeokgung Palace (09:00-18:00, English: 10:30, 14:30) and Huwon (Secret Garden 10:00-18:00, English: 11:30, 13:30) 10,000KRW/pax/4 palaces
~ 11:00 Changgyeonggung Palace
~ 13:00 Jongmyo Shrine
~ 15:00 Blue House: Meeting point – Cheong Wa Dae Promotion Hall (next to the Chunchugwan (Spring and Autumn Pavilion) – Nokjiwon – Gubongwanteo – Sojeongwon – Main Hall – Yeongbingwan (Guest House) – Chilgung (Seven Palaces) – Fountain. Tours start at 10:00, 11:00, 14:00, and 15:00. Duration: 90mins
~ 16:30 Shopping at Seoul Gyeongdong Market (서울 경동시장) (Get off at Jegi-dong Station (Seoul Subway Line 1), Exit 2. The market is directly accessible from the exit)
~ 19:00 Dinner time

10 Oct – Saturday

~ 8:00 Bukchon Hanok Village - Samcheondong - Gyeongbokgung Palace
~ 12:00 Ewha University
~ 14:00 Hongik area
~ 17:00 Hello Kitty Café opening time 11:00am-12am
~ 18:00 Dinner time

11 Oct – Sunday

~ 9:00 Take bus 6015 to Incheon Airport
Depart from Seoul at 11:05 and flight back home

geya
09-07-2015, 11:58
Cả nhà cho em hỏi là mọi người đi xin visa ở lãnh sự quán thì gửi xe ở đâu ạ?

và họ chỉ nhận hồ sơ buổi sáng thôi ạ?

Tia Nắng
09-07-2015, 15:23
Cả nhà cho em hỏi là mọi người đi xin visa ở lãnh sự quán thì gửi xe ở đâu ạ?

và họ chỉ nhận hồ sơ buổi sáng thôi ạ?

Nếu em gửi được bên toàn nhà báo công an ngay đối diện được thì tốt.
Trường hợp không được, em chạy lên một chút ngay đèn xanh đèn đỏ đầu tiên có một toà nhà bên tay trái ngay đầu góc, em sẽ thấy nhiều xe gắn máy đậu. Chạy vào đấy mà gửi, giá 5k/một lượt đấy (giá chát).

kimcuong2708
10-07-2015, 11:28
Chào mọi người ạ
Mng cho em hỏi một chút, em có dự định xin visa đi hàn quốc vào t11 tới hoặc đầu tháng 12 thì xin visa vào tháng 8 được không ạ?
Hiện em đang là nhân viên ngân hàng, lương tháng tầm 7tr, có sổ tiết kiệm 80tr và 1 sổ 20tr thì có được gộp vào cùng nhau không ạ. Như thế đã đủ điều kiện để có thể xin visa được chưa ạ?

lilac
10-07-2015, 12:03
@kimcuong2708:

Thường bạn sẽ đc xin visa trước 3 tháng. Nên nếu tháng 11 đi thì tháng 8 xin đc, nhưng tháng 12 đi thì tháng 9 đi xin.
Điều kiện xin visa thì cũng khó nói, nhưng bạn cứ tự tin nộp. Ngày xưa (năm 2009), lần đầu tiên mình đi HQ, đi 1 mình & điều kiện của mình cũng ko đc như bạn nhưng mình vẫn đc cấp visa. Mình nói thế này ko phải nói bạn chắc chắn được Visa, mình nói chỉ để tăng thêm tự tin cho bạn đi nộp thôi. Ko ai có thể nói bạn đc hay ko đc trừ LSQ/DSQ. :)
Quan trọng là hồ sơ của bạn ntn thôi. Bạn nên lên trang web LSQ/DSQ để xem tất cả các yêu cầu & làm theo 1 cách đàng hoàng, rõ ràng thì sẽ có cơ hội đc cấp visa nhé.

nikkiyang
16-07-2015, 01:51
Mình sắp tới sẽ đi Hàn nhóm 3 người, ai đã nộp đơn ở LSQ HCM cho mình hỏi khi nộp chứng minh tài chính, ngoài giấy xác nhận số dư sổ tiết kiệm + bản photo sổ, thì mình nộp luôn sổ gốc để bên LSQ đối chứng lúc nhận hồ sơ rồi trả lại sổ, hay là họ sẽ giữ luôn đến khi có kết quả vậy? Đi Hàn theo tour cách đây 2 năm khi đó thì tour giữ luôn sổ gốc của mình đến khi có visa mới trả lại, nên lần này nộp tự túc ko biết sao :(
Và lệ phí visa fải đóng bằng USD? cái này có thấy trên web LSQ nhưng muốn check lại vs bà con cho chắc ăn sợ ko biết có thay đổi j ko @_@

monalisavn
16-07-2015, 07:50
@kimcuong2708:
Quan trọng là hồ sơ của bạn ntn thôi. Bạn nên lên trang web LSQ/DSQ để xem tất cả các yêu cầu & làm theo 1 cách đàng hoàng, rõ ràng thì sẽ có cơ hội đc cấp visa nhé.

Bạn @lilac ơi, mình xin visa thì lịch hẹn trả kết quả là Thứ Hai 21/07 nhưng vé máy bay phải xuất ngày 17/07, mình muốn chắc ăn có visa mới đi xuất vé, có cách nào để kiểm tra trước tình trạng visa của mình không bạn? Tks.

monalisavn
16-07-2015, 07:52
Mình sắp tới sẽ đi Hàn nhóm 3 người, ai đã nộp đơn ở LSQ HCM cho mình hỏi khi nộp chứng minh tài chính, ngoài giấy xác nhận số dư sổ tiết kiệm + bản photo sổ, thì mình nộp luôn sổ gốc để bên LSQ đối chứng lúc nhận hồ sơ rồi trả lại sổ, hay là họ sẽ giữ luôn đến khi có kết quả vậy? Đi Hàn theo tour cách đây 2 năm khi đó thì tour giữ luôn sổ gốc của mình đến khi có visa mới trả lại, nên lần này nộp tự túc ko biết sao :(
Và lệ phí visa fải đóng bằng USD? cái này có thấy trên web LSQ nhưng muốn check lại vs bà con cho chắc ăn sợ ko biết có thay đổi j ko @_@
1. Sổ tiết kiệm mang theo để đối chiếu thôi, họ sẽ trả lại ngay
2. Lệ phí đóng bằng US$

lilac
17-07-2015, 12:00
@monalisavn:

Tình trạng visa chỉ đc xác nhận cho đến ngày hẹn, ngoài ra ko thể làm gì khác (như gọi lên hỏi họ cũng ko trả lời đc). :(

monalisavn
17-07-2015, 12:46
@monalisavn:

Tình trạng visa chỉ đc xác nhận cho đến ngày hẹn, ngoài ra ko thể làm gì khác (như gọi lên hỏi họ cũng ko trả lời đc). :(

Cảm ơn @lilac. Mình đang lên kế hoạch, khi nào xong nhờ @lilac và các phượt thủ comment giúp.

monalisavn
17-07-2015, 13:33
Đây là kế hoạch đi Hàn của mình đầu tháng 8. Biết đây là thời điểm nóng nhất trong năm lại không có hoa hòe, lá vàng lá đỏ gì để ngắm nhưng chỉ có thể đi được mùa hè nên đành vậy. Các phượt thủ cho comment nhiều nhiều giúp mình, chỉ còn hơn 10 ngày nữa là lên đường rồi mà còn mù mờ quá. Thành phần "đoàn" gồm 1 Mẹ (51 tuổi) và 1 con gái (11 tuổi):

PHƯƠNG ÁN 1: 9 ngày 8 đêm
Ngày 1:
- Sáng: Bay Saigon – Incheon, đến lúc 07g00 AM, về Khách sạn gửi đồ
- Đi Seoul National Science Museum (215, Changgyeonggung-ro, Jongno-gu, Seoul 서울특별시 종로구 창경궁로 215 (와룡동)
- Tối: Night bus tour
- Nơi ở: Namsang Guesthouse 3rd - 33, Toegye-ro 18-gil, Jung-gu, Jung-Gu, 100-042 Seoul (đã book nhưng có thể cancel)

Ngày 2:
- Ngày: Đi tour City Circulations Course: chỉ tham quan những điểm sau đây (những điểm khác thì bỏ qua luôn)
 Deoksugung
 Myeongdong
 Namsangol Korean Town
 Namsan Seoul Tower
 Dongdaemun Market
 Changdeokgung
 Cheongwadae
 Gyeongbokgung
Không biết ở điểm nào thì ngắm được Blue House và xem đổi gác???
- Tối: ???

Ngày 3:
- Ngày: Đi Everland

Ngày 4:
- 08.00 di chuyển đến Busan (Phương tiện? Thời gian)
- Cả ngày: ???
- Nơi ở: Blue backpacker Hostel, Address: 454-1, Bujeon-2dong, Busan Jin-gu, Busan (chưa book)

Ngày 5:
- Sáng: ???
- Khoảng 13.00 chuẩn bị bay Busan – Jeju (chưa book vé). Phương án khác: tối đi ferry nhưng không tìm được thông tin và có thật sự an toàn không?
- Nơi ở: Miracle Guesthouse, 719-1 Dodo-2-dong Jeju-si Jeju-do (제주특별자치도 제주시 도두2동 719-1번지); +82 64 743 8953 (chưa book)

Ngày 6 & 7:
- Tour East Coast
- Tour West Coast
Ngoài Yeha có chỗ nào khác tổ chức tour? Có thực sự cần phải đi tour vì tour khá đắt?

Ngày 8:
- Sáng: bay về Seoul (chưa book vé)
- Chiều: ???
- Nơi ở: Namsan Guest house 3rd (hoặc đổi chỗ khác, chưa book)

Ngày 9:
Bay về Saigon chuyến 10g50

PHƯƠNG ÁN 2: 6 ngày 5 đêm
Tương tự Phương án 1, chỉ bỏ thời gian đi Busan, bay thẳng từ Seoul sang Jeju

Nhờ các bạn tư vấn giúp:
1. Lịch đi này có hợp lý không?
2. Những dấu ??? là mình hoàn toàn không biết nên đi đâu và đi như thế nào để lộ trình có vẻ hợp lý và vừa sức nhất (không đầu tư nhiều vào shopping nhưng cũng muốn đi cho biết)
3. Những điểm lưu trú này có ổn cho 2 Mẹ con mình không? Mình cũng đọc 105 trang của diễn đàn rồi nhưng đa số các bạn là thanh niên nên đành phải hỏi lại câu này!
4. Thẻ T-money có phân biệt độ tuổi không hay là giống nhau? Vì mình thấy vé bus/tàu điện đều có các mức giá khác nhau cho từng độ tuổi
5. Nhân tiện cho mình hỏi tình hình dịch MERS bên đó thế nào rồi? Có cần phải mang khẩu trang cả ngày không?

Big thanks.

jadore77
17-07-2015, 14:48
Mình thì đang chuẩn bị hồ sơ để xin visa cho chuyến đi vào 17-25/10/2015. Cũng hóng thông tin của mọi người đi trước để chuyến đi được thuận lợi. Ai đi cùng thời gian của mình không nhỉ, làm thành nhóm cho vui nhỉ

lilac
17-07-2015, 17:26
@monalisavn:

- Thật ra đi tháng 8 là mùa hè ở Hàn, ko nóng lắm đâu, chỉ nóng với dân Hàn chứ dân mình thì mát mẻ chán & có rất nhiều Festival diễn ra.
Tham khảo: http://english.visitkorea.or.kr/enu/SI/SI_EN_3_6.jsp?cid=732706
- Nếu bạn thích ngắm hoa nở thì mùa này chính là mùa của hoa cúc, hoa sen. Bạn có thể đến Wolseong Flower Garden ở Gyeongju (1 TP nằm gần Busan - cách Busan 1h đi bus) để ngắm cánh đồng hoa cúc vàng rực & 1 đầm sen rất đẹp.
- Hoặc có thể đi đến Damyang-gun để thưởng thức sự tươi mát của rừng tre, của con đường cây bách đẹp lung linh (Metasequoia Road - bạn có thể search trên internet.)
- Ngoài ra, đi vào tháng này còn có cơ hội đc đi bơi ở những bể bơi khổng lồ ngoài trời rất độc đáo (điều này ko thể làm đc vào tất cả các mùa khác).

Về lịch trình:
- Seoul National Sience Museum nằm gần Changgyeonggung Palace, nếu thích thì kết hợp đi luôn.
- Cả 1 ngày 1 mà đi có 1 nơi thì hơi uồng & ngày 2 lại quá nhiều điểm, nên tách ra thì đi sẽ thoải mái hơn. Gom các điểm gần gần nhau lại để đi sẽ tiện đường (VD: Namsan Tower, Namsangol Town, Myeongdong nằm gần nhau. Gyeongbokgung, Deoksugung, Changdeokgung gần nhau & cũng gần gần Dongdeamun.) & chia ra 1 ngày đi Myeongdong, 1 ngày đi Dongdeamun để đỡ bị bội thực mua sắm.
- Đổi gác ở Blue House mình ko rành, chỉ nghía từ bên ngoài rồi về, vì ko thấy đặc sắc. :(
- Tối ngày 2: Nên đi các điểm ngày 2 đến chiều tối rồi ghé Myeongdong -> Tối enjoy Myeongdong.
- Ngày 3 đi Everland về sẽ mệt, nếu thích có thể đi xem show Nanta, nghỉ ngơi. Hoặc không thì ra Hongdea hoặc Iteawon xem giới trẻ & du khách trẻ đi chơi.
- Từ Seoul đi Busan có rất nhiều phương tiện: Train thường (giá khoảng 45KW, đi 5h), KTX (giá khoảng 60KW, đi 2.5h), Bus thường (khoảng 30KW, đi 5h) & Express Bus (khoảng 35-40KW, đi 4h).
- Ở Busan thì bạn tìm hiểu thêm về các attraction ở Busan để sắp xếp các điểm đi.
- Từ Busan - Jeju: có thể đi phà, đón tại bến phà Busan & cũng an toàn. Tuy nhiên, cũng khó nói, vì trước đây đã có tai nạn chìm phà đưa mấy bé tiểu học đi Jeju tham quan.
- Tối ở jeju thì chỉ đi ăn uống & tham quan city thôi vì cũng ko có hoạt động về đêm ở Jeju.
- Nếu ko muốn đi tour bạn hoàn toàn có thể tự đi bằng bus. Bus ở Jeju đi đến hầu hết các điểm tham quan ở Jeju. Bạn nên tìm hiểu kỹ & tự đi.
- Các điểm tham quan ở Seoul khá nhiều, bạn có thể tìm hiểu thêm các chia sẻ trên Phuot hoặc search Seoul attraction để đưa vào lịch trình.

Câu hỏi:
1. Lịch hợp lý hay ko còn phụ thuộc rất nhiều vào sức khoẻ & sở thích của mẹ & con gái. Những gì cần comment mình đã comment bên trên.
2. Về chổ ở thì Namsan GH 3 nằm trên dốc cao, đi bộ lên khá xa nên sẽ ko phù hợp với ng lớn tuổi. Bạn có thể xem Banana GH mà có 1 bạn đã viết bài chia sẻ rất rõ trong “Hàn Quốc cuối thu”. Busan thì có thể thử Busan Inn. Hostel ko biết có phải share bathroom ko? Bạn xem kỹ cái này vì có thể với ng già sẽ ko phù hợp. Jeju thì mình ko ở Jeju City mà mình ở Hiking Inn ở Seogwipo (vì ở đây gần các điểm mình thích hơn) nhưng ks này ko có thang máy :(. Bạn cũng có thể thử Yeha GH. Nói chung chổ ở cho ng lớn tuổi thì bạn cần xem hết về các facilities của nó (có private bathroom ko? có thang máy ko? di chuyển có thuận tiện ko? có đi bộ nhiều ko?)
3. Thẻ T-money có phân biệt độ tuổi. Thẻ cho ng già hình như rẻ hơn. Cái này mình ko rành lắm, bạn có thể hỏi quầy information khi đến nơi. Nhưng ng già có thể dùng thẻ ng trẻ nhưng ngược lại thì ko đc.
4. Vụ dịch Mers mình ko có ý kiến.

Thân,

bibi7489
17-07-2015, 21:10
Có bạn nào góp ý giúp mình lịch trình này với. Mình đang muốn ngủ một đêm ở jjimjilbang (Korean sauna) sau khi từ Jeju về vì dù sao trước đó cũng gửi một ít hành lý ở Jun guest house nên đồ đem theo không nhiều. Có điều mình đang băn khoăn về mức độ an toàn ở jjimjilbang nếu gửi đồ cho họ. Thấy mấy bạn nước ngoài hay trải nghiệm một đêm ở mấy chỗ này nhưng không thấy chia sẻ về kinh nghiệm gửi đồ. Cám ơn trước.

Đây là lịch trình mình đã lên nhưng vẫn cảm thấy có chỗ nào đó chưa ổn nhưng không biết là chỗ nào. Có bạn nào góp ý cho mình không? Ngoài ra, có nơi nào bạn đề xuất mình nên đi mà không có trong lịch trình thì nói cho mình biết nhé. Có nhiều tối mình thấy đi ăn tối rồi không biết đi đâu nữa hay tốt nhất là ăn xong nên về nghỉ ngơi để dành sức cho hôm sau?

04 Oct - Sunday

~ 07:55 Arrival at the Incheon International Airport

From the Airport to Seoul:
+ Take AREX train towards Seoul Station, alight at AREX Seoul Station, change to line 4 towards Danggogae Station, alight at Myeongdong Station, exit 3 (50mins, 9,000KRW/pax)
+ Take bus No.6015 from bus-stop 5B or 12A, fare: 10.000KRW/one way to Myeongdong about 1h30min. Get off at Myeongdong station. Walk 15 minutes to Jun Guesthouse.

Check in Jun Guesthouse (15 Toegye-ro 20na-gil, Jung-gu, Jung-Gu, 100-042 Seoul)
~ 10:30 Gwanghwamun Square (Gyeongbokgung Station경복궁역 line 3, exit 6)
~ 11:30 Joygesa Temple (walk from Gwanghwamun Square to Joygesa Temple or Gwanghwamun Station, Line 5, Exit 2 or Jonggak station line 1, exit 2, 5 min walk)
~ 12:30 Insadong cultural street and lunch time
~ 15:30 Cheonggyecheon stream → Cheonggye Plaza (청계광장) → KTO → Gwangtonggyo Bridge (광통교) → Samilgyo Bridge (삼일교) - cross the bridge – Seungyo Bridge (승교) → Saebyeokdari Bridge (새벽다리) - cross the bridge - Ogansugyo Bridge
~ 17:30 Dongdaemun
~ 19:30 Dinner time at Dongdaemun
~ 20:30 Go back to the guesthouse

05 Oct – Monday

~ 8:30 Myeongdong Cathedral
~ 9:30 Namsangol Hanok Village, operation time: 09:00-21:00 (Apr-Oct)
~ 11:00 Namsan Park
~ 12:00 Lunch time at Myeongdong
~ 14:00 From Myeongdong station (line 4) to Seoul Station, change to AREX Seoul Station to Gimpo Airport (about 40min) 7,000KRW/pax/one way
SEOUL TO JEJU (16:10-17:15)
~ 17:15 Arrival at Jeju. Take bus to…
~ 18:30 Check in guesthouse
~ 19:30 Dinner time
~ 20:30 Go around the guesthouse

06 Oct – Tuesday

Yeha tour – East course

07 Oct – Wednesday

~ 7:00 Hallasan Mt.
~ 12:00 Check out guesthouse
~ 13:00 Arrival at Jeju Airport
Flight back to Seoul
JEJU-SEOUL (13:40-14:45)
~ 14:45 Arrival at Gimpo Airport, take AREX train to AREX Seoul Station, change to line 4 towards Danggogae Station, alight at Myeongdong Station, exit 3, 9,000KRW/pax
~ 16:30 Check in Jun Guesthouse
~ 17:30 Namsan tower 9,000KRW/pax, operation time: 10: 00-23:00, The Wishing Pond 2F- Observatory Tower 3F
~ 18:30 Dinner time
~ 19:00 Korean sauna

08 Oct – Thursday
~ 8:00 Hanyang University (Hanyang university station, line 2, exit 1)
~ 10:00 Tree J Company (Gangnam-gu office station, Bundang line or line 7, exit 4)
~ 11:00 Bardot Bars to enjoy ice cream near to Tree J Company
~ 11:30 Lunch time
~ 12:30 Sinsa-dong Garosu-gil Road
~ 14:00 Shopping at Express Bus Terminal Station (Underground shopping area, Gangnam-gu Office Station, Line 7)
~ 18:00 Myeongdong and dinner time

09 Oct – Friday

~ 9:00 Changdeokgung Palace (09:00-18:00, English: 10:30, 14:30) and Huwon (Secret Garden 10:00-18:00, English: 11:30, 13:30) 10,000KRW/pax/4 palaces
~ 11:00 Changgyeonggung Palace
~ 13:00 Jongmyo Shrine
~ 15:00 Blue House: Meeting point – Cheong Wa Dae Promotion Hall (next to the Chunchugwan (Spring and Autumn Pavilion) – Nokjiwon – Gubongwanteo – Sojeongwon – Main Hall – Yeongbingwan (Guest House) – Chilgung (Seven Palaces) – Fountain. Tours start at 10:00, 11:00, 14:00, and 15:00. Duration: 90mins
~ 16:30 Shopping at Seoul Gyeongdong Market (서울 경동시장) (Get off at Jegi-dong Station (Seoul Subway Line 1), Exit 2. The market is directly accessible from the exit)
~ 19:00 Dinner time

10 Oct – Saturday

~ 8:00 Bukchon Hanok Village - Samcheondong - Gyeongbokgung Palace
~ 12:00 Ewha University
~ 14:00 Hongik area
~ 18:00 Dinner time

11 Oct – Sunday

~ 9:00 Take bus 6015 to Incheon Airport
Depart from Seoul at 11:05 and flight back home

joycelnt
18-07-2015, 07:48
Mình cũng đang lên kế hoạch đi Hàn, nhưng khoảng từ 7/11/2015 vì time này Vietjet air mới khai trương tuyến từ Tphcm - Seoul, mình check giá vé là khoảng 6,700,000 (luôn hành lý ký gửi), vẫn rẻ hơn nhiều so với Vietnamairline. Có bạn nào đi khoảng thời gian trên giống mình thì lập hội đi nhé.

monalisavn
18-07-2015, 09:11
@monalisavn:
2. Về chổ ở thì Namsan GH 3 nằm trên dốc cao, đi bộ lên khá xa nên sẽ ko phù hợp với ng lớn tuổi. Bạn có thể xem Banana GH mà có 1 bạn đã viết bài chia sẻ rất rõ trong “Hàn Quốc cuối thu”.

Bạn @lilac ơi, vậy Namsan 1 có ổn hơn không? Tuy nhiên Namsan thì giá mắc hơn, 55.000W/đêm cho 2 người.

maytrang
18-07-2015, 13:54
Bạn @lilac ơi, vậy Namsan 1 có ổn hơn không? Tuy nhiên Namsan thì giá mắc hơn, 55.000W/đêm cho 2 người.

với mức 55.000won/đêm cho 2 người thì mình thấy có nhiều lựa chọn, không nhất thiết phải ở GH nhỏ xúi chật hẹp. Trên agoda bạn nên chọn hotel cở 3 sao phòng 3 hoặc phòng 4 sẽ có mức giá tốt hơn

maytrang
18-07-2015, 14:01
Mách cho bạn mẹo nhỏ tiết kiệm tiền khách sạn ( cách này mình chưa thử qua ) là bạn ở trong mấy cái nhà tắm hơi, giá mỗi người dưới 10.000won/đêm, ngay gần ga Seoul station exit 4 có cái siloam to đùng ban ngày đi chơi 1 lòng vòng thoải mái tối 8-9g về vô đó tắm hơi xong ngủ ở đó luôn. Nhiều người dân Seoul và dân Hàn đi du lịch nội địa thường dùng cách này thay vì ở khách sạn.
Trong phim HQ bạn cũng thấy nhiều bà giận chồng con ra nhà tắm hơi relax rồi ngủ lại đó hôm sau về

maytrang
18-07-2015, 14:03
https://visitkorea.org.vn/tin-du-lich-noi-bat/jjimjilbang-kham-pha-phong-tam-hoi-cua-nguoi-han-quoc-557.html
Xem qua link này rất hữu ích nè bạn, mình cũng search được nhiều thứ trong đó

monalisavn
18-07-2015, 16:08
với mức 55.000won/đêm cho 2 người thì mình thấy có nhiều lựa chọn, không nhất thiết phải ở GH nhỏ xúi chật hẹp. Trên agoda bạn nên chọn hotel cở 3 sao phòng 3 hoặc phòng 4 sẽ có mức giá tốt hơn

Cảm ơn bạn. Giai đoạn mình đi hình như cao điểm hè hay sao í mà giá gì cũng mắc, không rẻ như các bạn nói trên diễn đàn. Với KS 3 sao thì giá hiện giờ toàn trên $60 thôi bạn ạ.

Mình tìm thông tin các đi KTX từ Seoul đến Busan mà vào trang http://info.korail.com/mbs/english/index.jsp không thể tìm được cái chỗ lịch tàu và giá vé để xem thử. Còn phuơng tiện khác (bus chẳng hạn) thì xem ở đâu hả bạn? Visitkorea cho thông tin chung chung và hơi lỗi thời nên tìm thêm hơi khó. Tks.

khunyeu
18-07-2015, 16:20
@chị monalisavn

- lịch ngày 1 và ngày 2 ko hợp lý lắm ạ, chia đều ra thì mới đi được chứ nếu ko thì ngày 2 của chị còn nhanh hơn chạy show ý ạ, chỉ đủ time ngó mỗi nơi vài phút quá :) như bạn lilac nói để điểm Myeongdong cuối cùng sau khi tham quan Namsangol và Namsan Tower rồi ăn tối ở Mdong và lượn lờ là hợp lý, ở Mdong e gợi ý quán Mdongkyoja nhé, menu của quán thì ít thôi nhưng khách đông lắm, vì món mỳ cực ngon :)

- ngày 3: tối thì đi xem show như gợi ý của lilac cũng được ạ, Nanta thì ở ngay Mdong, hoặc xem show bibap cũng hay lắm ạ

- ngày 4,5: e thì ủng hộ phương án đi thẳng jeju từ Seoul hơn là đi xuống Busan, thực ra em ko thấy ở Busan có nhiều cái hay ho để ngó lắm, ngoài bãi biển Haeundae, mà thực ra cũng chẳng phải đẹp lắm :| nên đi thẳng từ Seoul ra Jeju thì vừa khỏe hơn lại có vẻ như sẽ đỡ tốn kém hơn

- ở Jeju: cá nhân thì em không thích mua tour, đi bus tự thân vận động hay hơn ạ, nhưng nếu ko tự tin và ko muốn nhọc công lên lịch thì mua tour cũng được ạ, nhưng bus tiện mà :)

- ngày 8: về Seoul xong thì có thể đưa bé đi chơi thủy cung chẳng hạn ạ, Aquarium ở Coex là lớn nhất và thú vị nhất HQ, Busan cũng có nhưng ko hay bằng, hoặc có thể dạo ở Insadong, khu phố cổ, với các quán cafe nhỏ nhỏ rất dễ thương, đồ truyền thống, con đường với các ngôi nhà từ xưa khá đẹp

- nếu ko đi busan và dư ngày thì em nghĩ (vì có bé nhỏ) đi công viên cũng hay ạ, Seoul Grand Park đẹp, thú vị, có sở thú lớn, hoặc đi lượn lờ quanh mấy khu đại học, ko shopping nhưng ngó nghiêng cũng hay, thử mấy món ăn đường phố thì những khu này bao giờ cũng có cảm giác thú vị hơn hẳn :)

- lịch trình thì cũng khá hợp lý rồi, chắc 2 mẹ con sẽ ổn thồi ạ, còn nếu ko thì tùy cơ ứng biến :D mệt thì thồi ta nghỉ, ko đi nữa mà ngồi ngắm thiên hạ cũng hay :D

- e dùng t-money nhưng cũng chưa bao giờ hỏi xem nó có thẻ riêng cho trẻ em ko nữa :D

- dịch Mers thì ko có vấn đề gì đâu ạ, em có đeo khẩu trang ngày nào đâu, à hơi điêu, có đeo 1 lần thì phải nhưng rồi thôi :D người ta cũng ko đeo đâu ạ, chỉ mấy tuần cao trào dịch thì những nơi đông đúc như Mdong thì họ đeo nhiều, còn đường phố bình thường thì ko thấy mấy ạ :)

Chúc 2 mẹ con một chuyến đi vui vẻ ạ ^^

maytrang
18-07-2015, 16:37
http://www.letskorail.com/ebizbf/EbizBfBookingTrainSearch.do?&txtGoAbrdDt=20150818&txtGoYoil=Tue&txtGoStartCode=0001&txtGoStart=Seoul&txtGoEndCode=0020&txtGoEnd=Busan&selGoTrain=05&selGoRoom=&selGoRoom1=&txtGoHour=072000&txtGoTrnNo=&useSeatFlg=&useServiceFlg=&selGoSeat=&selGoService=&txtGoPage=2&txtPnrNo=&hidRsvChgNo=&hidStlFlg=&radJobId=1&SeandYo=&hidRsvTpCd=03&txtGoHour_first=&selGoSeat1=015&selGoSeat2=&txtPsgCnt1=1&txtPsgCnt2=0&txtMenuId=11&txtPsgFlg_1=1&txtPsgFlg_2=0&txtPsgFlg_3=0&txtPsgFlg_4=0&txtPsgFlg_5=0&chkCpn=N&txtSeatAttCd_4=015&txtSeatAttCd_3=000&txtSeatAttCd_2=000#hdposition
Bạn vô cái bản này sẽ thấy giờ và giá tàu chạy, tuy nhiên bạn cũng có thể tới ga Seou để mua vé trực tiếp không cần mua vé trước
Bạn có thể đi bus từ Seoul tới Busan giá rẻ hơn đi KTX rất nhiều, bạn đến ga Sangbong - là cái trạm xe bus đi các tỉnh giống như bến xe miền đông của mình vậy, vé có thể mua từ ngày hôm trước
At Sangbong Station (Seoul Subway Line No.7) exit 2, walk straight for about 5 minutes. Sangbong Bus Terminal is right across from E-mart.
Ngoài ra bạn có thể đi từ các trạm bus terminal khác xem trên http://english.visitkorea.or.kr/enu/TR/TR_EN_5_1_3_1_1.jsp

daugaunhoibo
18-07-2015, 17:35
@monalisa.vn: em thấy phương án bỏ qua Busan của bạn khunyeu + thêm Thủy cung Coex rất hợp lý vì chị có cháu nhỏ.

Jeju có thể tự đi bus đc + rẻ hơn mua tour nhưng busstop thường cách điểm tham quan chừng 1-2km, đi bộ thêm hơi mất công mất sức + ăn uống trên đg đi chơi hơi bất tiện. Tour Yeha là hợp lý + thuận tiện hơn nhưng nếu chị mới chỉ dự trù như thế mà chưa đặt trc thì có khi ko còn chỗ đâu, vẫn phải dự phòng kế hoạch đi bus ấy.

Vụ ngủ phòng tắm hơi thì chị có thể thử 1 đêm cho biết thôi chứ tiết kiệm kiểu đó ko phù hợp với hai mẹ con; ngủ phòng dorm 3-4 ng cũng ko hay lắm, vừa ko thoải mái mà nhỡ gặp phải bác nào ngáy to + lười tắm thì... Tiết kiệm bằng cách bỏ qua mấy cái bus tour ở Seoul mà đi phương tiện công cộng + đi bộ, ăn uống + mua sắm vừa phải thì hay hơn.

Namsan GH giá vốn hơi mắc vì ở khu trung tâm (mà bị nhiều bạn kêu đg đi dốc, kéo vali mệt lắm), chị tìm GH xa hơn một chút, quanh mấy khu trường đại học như Hongdea, Jegidong chắc sẽ rẻ hơn, miễn gần ga subway là ổn.

Vd: em vừa check thử nhanh booking.com thấy có YaKorea Hostel Dongdeamun giá phòng đôi cho 2ng chỉ khoảng 600k/đêm thôi.

monalisavn
18-07-2015, 21:08
Bạn @bibi7489 cho mình hỏi cái địa chỉ của Hello Kitty Cafe này với. Con gái là fan cuồng của Hello Kitty nên rất quan tâm. Tks.

lilac
19-07-2015, 13:42
@monalisavn:
Namsan GH đúng như daugaunhoibo nói là giá hơi cao, 1 phần vì vị trí ngay Myeongdong.
Nếu chị thích ở khu Myeongdong này thì có thể thử Zara GH xem sao. Nếu giá ok hơn thì ở đây cũng đc. Ko thì ở mấy khu xa hơn như Hongdea (khu này cực kỳ nhiêu ks nhỏ), Iteawon...
Nếu c ở Myeongdong thì nên thử món gà ở Two Fried Chicken, ngon. :)

Còn ở Jimjibang thì em nghĩ chỉ nên thử 1 đêm cho biết thôi, sợ con gái và mẹ chị ko quen. Ở đây thì phải làm quen với màn tắm tập thể :). Và phòng ngủ ban đêm thường nóng (do ko có máy điều hòa - phòng tắm hơi mà), nên người già sẽ khó ngủ.

Busan ngoài chợ cá, bãi biển Hăeundae (vào mùa hè hay có festival) thì còn có làng nghệ thuật Gamcheon Village.
Nên nếu chị ngại Jeju vé mắc thì cung đường Seoul - Busan - Gyeongju (ngắm đồng hoa cúc, đầm sen và nhiều điểm tham quan đc Unesco công nhận) - Seoul cũng là 1 cung đường không tồi cho gd chị.
Em hơi khác ngừoi nhưng em thích đồ ăn ở Busan hơn Jeju :).

Vé tàu/bus chị cần chặng nào có thể PM hỏi em. Lên đây trải quá sợ bị la :).

lilac
19-07-2015, 13:54
@bibi7489:
Jimjibang gửi đồ vô tư thoải mái. Sau khi mua vé mình sẽ được phát 1 bộ quần áo, 2-3 cái khăn (1 cái tắm, 1 cái lau người, 1 cái lau mặt), 2 chìa khóa tủ (1 cái tủ bỏ giày, nón, linh tinh ở khu lobby - cái này nhỏ thôi, nên nếu hành lý cồng kềnh thì gửi ở quầy tiếp tân, có thẻ đàng hoàng, 1 cái tủ ở phòng tắm để bỏ vật dụng cá nhân và quần áo của mình trước và sau khi tắm ở khu phòng tắm). Nên gửi đồ ở đây hoàn toàn ok nhé.
Ban đêm thích thì vào giường ngủ (có phòng ngủ chung), ko thì đi lấy 1 cái gối và 1 cái mền (đc phát miễn phí về đêm) rồi ra phòng tập thể ngủ (mọi ng thích kiểu này hơn do trong phòng ngủ bị nóng và bí).

Về lịch trình mai tớ đi làm sẽ xem kỹ hơn cho nhé :).

hanbaoquyen
20-07-2015, 00:50
Chào mọi người, mình có kế hoạch đi Hàn vào 10-11, mình đã từng đi Hàn vào tháng 11 năm ngoái vậy giờ xin visa có dễ hơn không? mình nghe nói thời hạn lưu trú ở Hàn bị giảm xuống vì đợt đó mình có kế hoạch đi từ Hàn qua Nga rồi lại bay về Hàn nên không biết có đủ thời gian không :( ai mới xin visa thành công chia sẻ giúp mình với ạ, xin cảm ơn ^^
Về kinh nghiệm visa của mình năm ngoái mình cũng chia sẻ một chút vì lúc đó lỡ book vé sẵn rồi nên lo dữ lắm, lúc lên làm visa thì gặp cảnh tượng mấy người lớn tuổi bị rớt visa khóc rồi than um sùm nên lo lại lo hơn mặc dù bản thân mình là chủ doanh nghiệp nhưng lúc đó không chuẩn bị sổ tiết kiệm nên trước đó nhờ dịch vụ chưang minh tài chính bên ngân hàng Liên Việt hình như mất 1tr cho sổ 100tr ấy thời hạn sổ 1 tháng, lần đầu mình nộp thì bị trả hồ sơ yêu cầu bổ sung sổ tiết kiệm bản gốc nên lại bảo ngân hàng cho mượn rồi vòng lên nộp, kết quả là mình xém bị rớt visa về vụ đó nên ngày lên nhận visa bị gọi vào phỏng vấn vơi 1 bác người Hàn Quốc và 1 chị người Việt, bữa đó mình đi với bạn trai là người Hàn nên ảnh nói chuyện giúp mình luôn, họ có photo passport của ảnh và bảo tụi mình show hình chụp cùng và time chụp tấm hình đó nữa :) thế là vì nhờ bạn trai nên mình nhận được visa 1 tháng ^^
Về kinh nghiệm ăn uống chơi bời mọi người có thể inbox mình facebook: Hàn Bảo Quyên vì mình có bạn trai bản xứ 2 đứa đều ham ăn nên ẩm thực ngon không ai qua nổi rồi và ăn chơi đúng kiểu bản xứ luôn :) bên Hàn cũng có thói quen chặt chém khách du lịch nhất là quần áo và quà lưu niệm nên mọi người hạn chế mua ở mấy chỗ public đông người mà trên mạng hay giới thiệu :)

bibi7489
20-07-2015, 19:33
Bạn @bibi7489 cho mình hỏi cái địa chỉ của Hello Kitty Cafe này với. Con gái là fan cuồng của Hello Kitty nên rất quan tâm. Tks.

Quán này ở khu Hongdae nhé.

Em bạn đi chung với mình cũng cuồng Hello Kitty nên yêu cầu mình ráng làm sao cho em nó được vào đó ngắm nghía. Mình chiều ý vì dù sao tụi mình cũng lên khu Hongdae chơi nên dành thời gian vào đây cafe cho em nó thỏa lòng.

Trong lich trình của bạn thêm vô khu này cho con gái ngắm Hello Kitty.

How to get to Hello Kitty Cafe Hongdae:

* The instruction is pretty similar to the instructions on how to get to Trick Eye Museum.
Hongik University Station (Seoul Subway Line 2), Exit 9.
Go straight 150m, cross the road, and turn left onto Hongik-ro Street.
Follow this map.

https://www.janegalvez.com/wp-content/uploads/2014/08/trick-eye-museum-map.jpg

lilac
21-07-2015, 14:20
@bibi7489:

Đây là comment trên lịch trình của bạn nhé.

- Từ sân bay về đến Myeongdong thì bạn nên đi bus (nếu hành lý nhiều), vì đến Seoul Station mà đổi tàu qua line 4 về Myeongdong thì sẽ đi hơi bị nhiều ở Seoul Station để đổi line.
- Jun GH nằm trên dốc & ngay đầu dốc có tiệm Two Fried Chicken, bibi nhớ ghé ăn thử :)
- Ngày 1: Gwanghwamun Square: quảng trường này nằm ngay phía trước Gyeongbokgung nên ghé tham quan Gyeongbokgung trước rồi tham quan qu3ng trường, sau đó đi bộ đến Joygesa Temple rồi chỉ cần đi thêm 1 chút là đến Cheonggyecheon Stream rồi, ko cần phải vòng qua Insadong rồi quay lại đâu. & ghé Insadong chỉ để ăn trưa thì cực.
Ngay tại suối Cheonggyecheon có làng ẩm thực Food Village bán đồ ăn non lắm, có mấy tiệm đồ ăn nổi tiếng từ rất xưa, nhiều người đến xếp hàng để ăn lắm.
- Ngày 2: Myeongdong Cathedral & Namsan Park nằm 2 bên trạm tàu Meyongdong. Nên đi Namsangol Hanok Village vào sáng sớm -> Namsan Park / Namsan Tower -> Myeongdong & MYD Cathedral (thật ra chỉ là cái nhà thờ bé bé ở cuối khu mua sắm Myeongdong thôi).
- Ngày 3: đi tour - ko ý kiến.
- Ngày 4: 12h bạn đã cbi đi ra sân bay thì buổi sáng đi Hallasan Mt thì lại ko nên, vì đi cái này thì mình đi hết…trọn 1 ngày.
- Ngày 5: mấy điểm này bạn đi mang tính yêu thích cá nhân của bạn quá nên mình ko có ý kiến.
- Ngày 6: Blue House gần Gyeongbokgung nên bạn có thể kết hợp đi luôn ngày đầu tiên. Ngày đầu tiên các điểm đi hơi nhiều trong khi ngày hnay thì hơi ít, bạn chia lại các điểm đi cho hợp lý hơn giữa 2 ngày này.
- Ngày 7: ngày này lại 1 lần nữa bạn đi vì tính yêu thích cá nhân nên mình cũng ko comment. :)
- Ngày 8: nếu 11:05 bay thì bạn nên đi từ Seoul trễ nhất là 8:30. chú ý thgian chờ bus, thgian bus từ trung tâm ra sân bay & sân bay Incheon cũng ko phải là nhỏ. :)

Chúc bạn đi vui.

bibi7489
21-07-2015, 20:16
@bibi7489:

Đây là comment trên lịch trình của bạn nhé.

- Từ sân bay về đến Myeongdong thì bạn nên đi bus (nếu hành lý nhiều), vì đến Seoul Station mà đổi tàu qua line 4 về Myeongdong thì sẽ đi hơi bị nhiều ở Seoul Station để đổi line.
- Jun GH nằm trên dốc & ngay đầu dốc có tiệm Two Fried Chicken, bibi nhớ ghé ăn thử :)
- Ngày 1: Gwanghwamun Square: quảng trường này nằm ngay phía trước Gyeongbokgung nên ghé tham quan Gyeongbokgung trước rồi tham quan qu3ng trường, sau đó đi bộ đến Joygesa Temple rồi chỉ cần đi thêm 1 chút là đến Cheonggyecheon Stream rồi, ko cần phải vòng qua Insadong rồi quay lại đâu. & ghé Insadong chỉ để ăn trưa thì cực.
Ngay tại suối Cheonggyecheon có làng ẩm thực Food Village bán đồ ăn non lắm, có mấy tiệm đồ ăn nổi tiếng từ rất xưa, nhiều người đến xếp hàng để ăn lắm.
- Ngày 2: Myeongdong Cathedral & Namsan Park nằm 2 bên trạm tàu Meyongdong. Nên đi Namsangol Hanok Village vào sáng sớm -> Namsan Park / Namsan Tower -> Myeongdong & MYD Cathedral (thật ra chỉ là cái nhà thờ bé bé ở cuối khu mua sắm Myeongdong thôi).
- Ngày 3: đi tour - ko ý kiến.
- Ngày 4: 12h bạn đã cbi đi ra sân bay thì buổi sáng đi Hallasan Mt thì lại ko nên, vì đi cái này thì mình đi hết…trọn 1 ngày.
- Ngày 5: mấy điểm này bạn đi mang tính yêu thích cá nhân của bạn quá nên mình ko có ý kiến.
- Ngày 6: Blue House gần Gyeongbokgung nên bạn có thể kết hợp đi luôn ngày đầu tiên. Ngày đầu tiên các điểm đi hơi nhiều trong khi ngày hnay thì hơi ít, bạn chia lại các điểm đi cho hợp lý hơn giữa 2 ngày này.
- Ngày 7: ngày này lại 1 lần nữa bạn đi vì tính yêu thích cá nhân nên mình cũng ko comment. :)
- Ngày 8: nếu 11:05 bay thì bạn nên đi từ Seoul trễ nhất là 8:30. chú ý thgian chờ bus, thgian bus từ trung tâm ra sân bay & sân bay Incheon cũng ko phải là nhỏ. :)

Chúc bạn đi vui.

Cám ơn lilac nhiều nha. Mình sẽ sắp xếp lại. Theo lilac thì mình nên đi đâu vào buổi sáng cuối cùng ở Jeju để kịp ra sân bay lúc 12:00? East course mình định mua của Yeha tour đi những chỗ này: http://www.yehatour.com/jeju2014/tour/yehabus/main.php?lang=eng&lcode=01&mcode=02

Chia sẻ với bạn nào chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa ở TP.HCM.

Bạn nên đến sớm trước 9h để xếp hàng tới lượt đăng ký ở cái ô nhỏ nhỏ có anh công an kiểm tra thông tin trước cổng. Anh ấy sẽ yêu cầu bạn đưa CMND để ảnh ghi họ tên, nơi ở và mục đích xin visa. Mình để quên CMND nên đưa ảnh hộ chiếu rồi cười thật tươi để ảnh du di. Sau đó, đi vào cổng lại gặp 2 anh ở quầy cấp thẻ visitor, mấy anh này lại hỏi mục đích xin visa và số điện thoại của bạn. Tiếp theo được cấp thẻ đeo đi vào bên trong, bạn đi thẳng phía chỗ mấy nhân viên tiếp nhận hồ sơ để bấm lấy số rồi chờ đến lượt tiếp.

Khi đến số của bạn, bạn đưa đầy đủ giấy tờ và bản chính sổ tiết kiệm (ko đưa thì lát họ cũng hỏi à). Em bạn đi chung lấy số trước nên lên trước nhưng vì 2 đưa mình đi cùng nên họ kêu mình lên chung luôn, Họ xét hồ sơ của mình và em ấy phát hiện em ấy ko có giấy nghỉ phép liền bảo về xin giấy và nộp lại. Khi kiểm tra, họ thấy giấy nào không cần thiết thì đưa lại, rồi bấm chung hồ sơ của tụi mình xong... trả về. Họ nói hồ sơ mình đủ nhưng em ấy thiếu (giấy nghỉ phép). Mình nói của mình đủ sao không nhận, họ nói vì 2 người đi chung thì xét chung :(.

Thế là sau 2 tiếng đồng hồ, tụi mình vẫn chưa nộp được hồ sơ. Ngày mai, em ấy đi nộp lại bộ hồ sơ chung, xếp hàng lại từ đầu (họ nói một người đi cũng được).

monalisavn
22-07-2015, 06:01
Quán này ở khu Hongdae nhé
Cảm ơn @bibi7489 nhé. Không biết giá cả thế nào?

Mình đã nhận được visa chiều qua. Mình đến lúc 3g30 chiều, chờ khoảng 10 phút là xong. Trong khoảng 10' đó thì họ gọi khoảng 15 người, trong đó có 3 bạn bị failed, tất cả đều là nữ dưới 30 tuổi. Đó là mắt mình thấy nhưng vì tai không nghe nên không biết là bị failed vì lý do gì. Chỉ nghe rõ 1 câu là sau 3 tháng mới được nộp lại.

monalisavn
22-07-2015, 07:41
Vé tàu/bus chị cần chặng nào có thể PM hỏi em. Lên đây trải quá sợ bị la :).

OK vậy mình PM nhé, bạn check giúp. Tks.

lilac
22-07-2015, 11:13
@bibi7489:

Mình thấy trong lịch trình của Yeha ko thấy đến 1 cái suối nào hết, nếu bạn ở ks ở Seogwipo thì sáng hnay có thể đi tham quan Cheonjiyeon Falls.
Nếu trong nhóm có ng thích gấu thì tham quan Teddy Bear Museum. :)
Thích khung cảnh thiên nhiên thì ghé Botanic Garden cũng ok, nhưng đi cái này phải nhanh xíu.

Vì thgian ko đủ để đi Đồi Chè :)

bibi7489
23-07-2015, 19:01
Cảm ơn @bibi7489 nhé. Không biết giá cả thế nào?

Mình đã nhận được visa chiều qua. Mình đến lúc 3g30 chiều, chờ khoảng 10 phút là xong. Trong khoảng 10' đó thì họ gọi khoảng 15 người, trong đó có 3 bạn bị failed, tất cả đều là nữ dưới 30 tuổi. Đó là mắt mình thấy nhưng vì tai không nghe nên không biết là bị failed vì lý do gì. Chỉ nghe rõ 1 câu là sau 3 tháng mới được nộp lại.

Mình ko biết giá chính xác nhưng cafe ở Hàn cũng hổng phải rẻ nếu tính ra tiền Việt. Thôi bạn ráng chiều con gái dù mắc cũng chịu :)

Hồ sơ visa của tụi mình được nhân rồi và hẹn đến tuần sau biết kết quả. Mình cũng đang hồi hộp đây.

bibi7489
23-07-2015, 19:21
@bibi7489:

Mình thấy trong lịch trình của Yeha ko thấy đến 1 cái suối nào hết, nếu bạn ở ks ở Seogwipo thì sáng hnay có thể đi tham quan Cheonjiyeon Falls.
Nếu trong nhóm có ng thích gấu thì tham quan Teddy Bear Museum. :)
Thích khung cảnh thiên nhiên thì ghé Botanic Garden cũng ok, nhưng đi cái này phải nhanh xíu.

Vì thgian ko đủ để đi Đồi Chè :)

Mình ở khu Jeju-si vì muốn gần sân bay do mình ở lại Jeju cũng hổng dài nên ko muốn mất nhiều thời gian di chuyển. Mình đã tìm hiểu một số chỗ có thể thay thế như Samseonghyyeol, Myeongdoam tourist pasture hoặc Jeju's folk five-day market.

gameover88
24-07-2015, 11:56
Cho mình hỏi về việc xin Visa.
Theo 1 số thông tin mình đọc thì phải công chứng dịch thuật cả sổ hộ khẩu ( công chứng cả những trang trống không có nội dung )
Trên web của DSQ Hàn thì không có mục này, nhưng 1 số web thì lại ghi có. Vậy khi xin visa có cần công chứng sổ hộ khẩu ko
Vì nếu công chứng cả những trang không có nội dung thì tốn kém quá :(
Tháng 11 này mình đi

daugaunhoibo
24-07-2015, 12:59
Cho mình hỏi về việc xin Visa.
Theo 1 số thông tin mình đọc thì phải công chứng dịch thuật cả sổ hộ khẩu ( công chứng cả những trang trống không có nội dung )
Trên web của DSQ Hàn thì không có mục này, nhưng 1 số web thì lại ghi có. Vậy khi xin visa có cần công chứng sổ hộ khẩu ko
Vì nếu công chứng cả những trang không có nội dung thì tốn kém quá :(
Tháng 11 này mình đi

Ko biết bạn đọc ở web nào là phải công chứng cả những trang trống ko có nội dung nhưng thông tin đó là ko chính xác.

Với visa Hàn thì việc nộp bản dịch sổ hộ khẩu là ko bắt buộc, trừ phi bạn cần để chứng minh quan hệ kiểu như nhóm đi gồm vợ chồng con cái chung một tài sản thì mới phải nộp nhé, mà cũng chỉ cần các trang có thông tin thôi

jadore77
24-07-2015, 16:04
Cả nhà cho mình hỏi câu hỏi ngu ngơ về việc xin visa một chút, tuần sau em sẽ đi nộp hồ sơ.

Hồ sơ giấy tờ chứng minh nghề nghiệp bản tiếng Việt ( hợp đồng lao động, xác nhận lương, giấy tờ bổ nhiệm) có cần công chứng bản đó không hay chỉ cần nộp bảng photo và bản dịch tiếng Anh và khi nộp hồ sơ thì mang bản chính để họ đối chiếu là OK
Cảm ơn trước cả nhà nhiều, .

Hungbkct
24-07-2015, 19:27
Các bạn ơi! Cho mình hỏi với. Gia đình mình định sẽ đi Hàn Quốc du lịch tự túc, 2 vợ chồng và bé con nhà mình 4 tuổi. Bây giò khi đi xin visa thì chứng minh tài chính cua mình rồi nộp đăng ký kết hôn và giấy khai sinh thôi là ok chứ nhỉ!

bibi7489
24-07-2015, 21:49
Cả nhà cho mình hỏi câu hỏi ngu ngơ về việc xin visa một chút, tuần sau em sẽ đi nộp hồ sơ.

Hồ sơ giấy tờ chứng minh nghề nghiệp bản tiếng Việt ( hợp đồng lao động, xác nhận lương, giấy tờ bổ nhiệm) có cần công chứng bản đó không hay chỉ cần nộp bảng photo và bản dịch tiếng Anh và khi nộp hồ sơ thì mang bản chính để họ đối chiếu là OK
Cảm ơn trước cả nhà nhiều, .

Tất cả những giấy tờ bằng tiếng Việt đều phải dịch tiếng Anh và công chứng, bạn nộp bản tiếng Anh công chứng đó. Bạn gửi tiếng Việt rồi người ta cũng trả về. Bạn đọc kỹ quy định của ĐSQ hoặc LSQ Hàn Quốc. Giấy nghỉ phép bạn tự viết bằng tiếng Anh rồi trình sếp ký, đóng dấu. Tuy trên web của LQS ko quy định nhưng bạn mình đã bị hỏi và yêu cầu phải nộp. Cái bạn cần đem theo bản chính để đối chiếu là sổ tiết kiệm vì sổ chỉ cần photo chứ không cần công chứng.

Ngoài ra, bạn phải tính từ lúc bạn nộp hồ sơ xin visa đến lúc đi có nằm trong khoảng thời gian 3 tháng không nếu không họ sẽ không nhận hồ sơ đâu vì cấp cho bạn đến lúc bạn đi thì visa hết hạn cũng như không. Mình nhớ là bạn đi tháng 11 có phải không?

gameover88
25-07-2015, 00:05
Tất cả những giấy tờ bằng tiếng Việt đều phải dịch tiếng Anh và công chứng, bạn nộp bản tiếng Anh công chứng đó. Bạn gửi tiếng Việt rồi người ta cũng trả về. Bạn đọc kỹ quy định của ĐSQ hoặc LSQ Hàn Quốc. Giấy nghỉ phép bạn tự viết bằng tiếng Anh rồi trình sếp ký, đóng dấu. Tuy trên web của LQS ko quy định nhưng bạn mình đã bị hỏi và yêu cầu phải nộp. Cái bạn cần đem theo bản chính để đối chiếu là sổ tiết kiệm vì sổ chỉ cần photo chứ không cần công chứng.

Ngoài ra, bạn phải tính từ lúc bạn nộp hồ sơ xin visa đến lúc đi có nằm trong khoảng thời gian 3 tháng không nếu không họ sẽ không nhận hồ sơ đâu vì cấp cho bạn đến lúc bạn đi thì visa hết hạn cũng như không. Mình nhớ là bạn đi tháng 11 có phải không?

cho mình hỏi khoản nộp sổ tiết kiệm foto
sổ tiết kiệm mình gửi bên Seabank và 100% là tiếng việt. vậy mình có cần dịch thuật công chứng cái này ko bạn hay ra ngân hàng bảo họ làm 1 cái chứng nhận bằng tiếng anh mih đang gửi tiết kiệm ở đó rồi foto bản gốc tiếng việt nộp kèm theo ?
thks

kunkon0602
25-07-2015, 00:44
bạn ra ngân hàng rồi yêu cầu họ xác nhận số dư sổ tiết kiệm song ngữ là được, họ sẽ đóng dấu ngân hàng cho bạn, phí ở viettin bank là 110k, còn seabank chắc cũng tầm đó. Nhưng với Hàn quốc thì mang sổ tiết kiệm photo và bản chính cho họ xem thôi

kunkon0602
25-07-2015, 00:53
bạn nên vào web của Đại sứ quán Hàn xem các yêu cầu:
- Chứng minh công việc: Hợp đồng lao động + Đăng kí kinh doanh cty + Đơn nghỉ phép, có thêm xác nhận mức thu nhập, đăng ký xe ô tô, sổ đỏ- photo thì càng tốt
- Sổ tiết kiệm đứng tên photo mang theo bản chính để họ kiểm tra
- Giấy khai sinh hoặc sổ hộ khẩu xác minh quan hệ mẹ con, đăng ký kết hôn
- Hộ chiếu gốc và 02 ảnh 4x6 (không nên trùng với ảnh hộ chiếu)...
- Chứng minh nhân dân photo
- tờ khai xin visa tiếng anh tiếng việt
....

jadore77
25-07-2015, 08:48

Tks bạn BIBI nhiều nhé, dự kiến tớ đi ngày 17/10 nên sang tháng 8 tớ sẽ nộp hồ sơ xin visa.

vespernguyen
25-07-2015, 18:30
Xin phép mọi người cho hỏi 1 chút là thư bảo lãnh của bố mẹ thì mình tự thảo ra hay là có form mẫu sẵn? Mình có lên trang web của ĐSQ thì thấy có form Letter of Guarantee nhưng không rõ có phải không nữa, đó là form cho visa C-3 và theo mình tìm hiểu đc trên trang web thongtinhanquoc thì visa C-3 là visa du lịch ngắn hạn.

Có 1 điều mà mình cảm thấy hết sức khó chịu đó là thái độ của nhân viên bên bộ phận nhận hồ sơ của LSQ HQ tại HN vô cùng kẻ cả và tỏ hẳn thái độ không thích giúp đỡ hay trả lời bất cứ câu hỏi nào liên quan đến thủ tục visa. Hôm trước mình có lên LSQ nộp hồ sơ, nhờ xem đơn điền đầy đủ chưa mà nhân viên trả lời rằng "Form khai cái gì thì điền đúng cái ấy chứ có cái gì đâu mà cần kiểm tra" Mình cũng bó tay. Chưa cả thèm liếc mắt nhìn hay hỏi xem bạn cần tư vấn chỗ nào, ở đâu.

bemap86
28-07-2015, 23:10
Tks bạn BIBI nhiều nhé, dự kiến tớ đi ngày 17/10 nên sang tháng 8 tớ sẽ nộp hồ sơ xin visa.

Chị jadore ơi, mấy hum rồi bận quá, k kịp pm chị. Hai mẹ con em đi cùng ngày vs chị nè :). Em nộp hồ sơ xin visa rồi. lịch hẹn chiều nay mà chưa ra lấy đc. chiều mai em ra rùi update tình hình nha :) Em chưa book vé jeju.c có đi jeju k ?

hanbaoquyen
29-07-2015, 01:55
Kinh nghiệm xin visa Hàn Quốc “cẩu thả” mất cả giấy hẹn của tui | hanbaoquyen
https://hanbaoquyen.wordpress.com/2015/07/28/kinh-nghiem-xin-visa-han-quoc-cau-tha-mat-ca-giay-hen-cua-tui

Mới rảnh viết bài kinh nghiệm visa cho bạn nào cần và bị trường hợp giống mình, chúc may mắn :)

jadore77
29-07-2015, 18:45
Chị jadore ơi, mấy hum rồi bận quá, k kịp pm chị. Hai mẹ con em đi cùng ngày vs chị nè :). Em nộp hồ sơ xin visa rồi. lịch hẹn chiều nay mà chưa ra lấy đc. chiều mai em ra rùi update tình hình nha :) Em chưa book vé jeju.c có đi jeju k ?

Bemap oi,mong tin của em quá cơ, update cho chi nhe, chị định ngoai 10/8 chị đi nộp. Chị có đi jeju, vé jeju chị sẽ nhờ bạn chị bên Hàn mua hộ sau khi có visa. Ksan ở Seoul chị cũng dự kiến sẽ ở luôn chỗ bạn daugau chia sẻ, còn em thì sao?

noichunglaabc
29-07-2015, 19:08
Gửi bạn Truyện Cười: Tại sao Ế

- Ế đang là một xu thế của quốc tế trong khi nền kinh tế rất chi lề mề và trì trệ, còn lạm phát thì cao hơn điện thế.

- Ế là phong cách sống của các con người tinh tế và các bậc vai vế, chỉ thích ngồi trên ghế, nhâm nhi cafe, chơi đế chế hoặc nghịch dế.

- Ế là một lợi thế để chúng ta bàn mưu tính kế, xoay chuyển tình thế, quản lý tiền tệ... Rồi 1 ngày kinh tế sẽ đủ sức khống chế tình yêu.

- Ế cũng cần phải có trí tuệ, để khi bạn bè trêu mình là ế, mình cũng đủ sức chống chế: "Tao ế là vì tao sống quá tử tế mà thôi."

- Khi ế ta cũng chả sợ yêu nhầm 1 đứa dở tệ (hay là pê đê) để sau này người mình yêu không phải ê chề và rơi lệ.

- Tóm lại, ngắn gọn 1 câu: "Ế là một phong cách sống cực kỳ tinh tế" :))

asterix2006
30-07-2015, 16:46
Các anh/chị cho em hỏi chút.
Trước đây e chưa xuất ngoại bao giờ, tháng 9 này em dự định đi Hàn Quốc.
Hồ sơ của em hiện h có:
+ Đơn xin visa du lịch tự túc
+ Hộ khẩu, chứng minh thư đã dịch và công chứng (k biết cái này có cần k nữa)
+ Hợp đồng lao động ký 1 năm từ tháng 3, lương 400 USD
+ Giấy xin nghỉ phép công ty.
+ Lịch trình, vé máy bay, đặt phòng khách sạn.
+Tài khoản thì em không có nên thay bằng sổ đỏ đứng tên em 120m2 mà 2 cụ cho em ở quê.
Như vậy liệu đã đc chưa ạ, có cần/nên bổ sung gì nữa không, không biết cái sổ có thay cho tài khoản 100tr đc k?
Anh/Chị nào có kinh nghiệm giúp em với nhé.
Cảm ơn các anh/chị nhiều! :D

dszxcgsf
30-07-2015, 16:49
Cần Bán Nhà Long Biên - Hà Nội - 090.292.4444 - 094.9639.332
Cần Bán Nhà Số 72 Ngõ 640 Nguyễn Văn Cừ - Long Biên - Hà Nội. Giá 7,5 Tỷ, Dt 74 M2 X 4 Tầng, Đường Trước Mặt Rộng 11M
Nội dung:
Bán nhà số 72 ngõ 640 Nguyễn Văn Cừ - Long Biên - Hà Nội, DT: 74 m2, MT: 4,1m nở hậu, 2 mặt ngõ, sđcc, xây 4 tầng, đường trước mặt rộng 11m, ngõ sau rộng 3m, nhà xây dựng năm 2012 thiết kế đẹp, nội thất sang trọng, phù hợp kinh doanh văn phòng, nhà ở, khu phố đông dân cư, trung tâm phường Gia Thụy, dân trí cao, gần nhà trẻ, chợ, trường học cấp I cấp II, gần trung cư, ngõ thông... Giá: 7,5 tỷ. LH chính chủ: anh Thông: 090.292.4444 hoặc A Thành: sđt 094.9639.332 (miễn trung gian)

daugaunhoibo
30-07-2015, 17:17
Hồ sơ của em hiện h có:
+Tài khoản thì em không có nên thay bằng sổ đỏ đứng tên em 120m2 mà 2 cụ cho em ở quê.
Như vậy liệu đã đc chưa ạ, có cần/nên bổ sung gì nữa không, không biết cái sổ có thay cho tài khoản 100tr đc k?

- Sổ hộ khẩu và chứng minh thư không cần
- Có nhà đất trên 100m2 thì về lý thuyết là không cần tài khoản/sổ tiết kiệm nữa. Tuy nhiên nếu có thể in sao kê tài khoản (ko cần có đủ 100tr nhưng tốt nhất là số dư có khoảng 20tr = coi như đủ chi trả cho chi phí của chuyến đi) thì bạn nên in thêm để chứng minh là bạn có thu nhập (tài khoản có giao dịch) và đủ khả năng chi trả cho chuyến đi.

Hồ sơ như trên là đủ theo quy định rồi -> nộp thôi :)

asterix2006
31-07-2015, 10:32
- Có nhà đất trên 100m2 thì về lý thuyết là không cần tài khoản/sổ tiết kiệm nữa. Tuy nhiên nếu có thể in sao kê tài khoản (ko cần có đủ 100tr nhưng tốt nhất là số dư có khoảng 20tr = coi như đủ chi trả cho chi phí của chuyến đi) thì bạn nên in thêm để chứng minh là bạn có thu nhập (tài khoản có giao dịch) và đủ khả năng chi trả cho chuyến đi.

Em cảm ơn chị nhiều nha :)
Thế thì phải gửi tiền vào tài khoản dùng lâu nay rồi xin cái xác nhận số dư của ngân hàng chị nhỉ.
Lúc đầu e định làm cái sổ khống có thời hạn mở sổ từ 3 tháng trước nhưng phí cao quá, sổ làm ngay tại thời điểm này thì rẻ hơn.

bemap86
31-07-2015, 21:14
Bemap oi,mong tin của em quá cơ, update cho chi nhe, chị định ngoai 10/8 chị đi nộp. Chị có đi jeju, vé jeju chị sẽ nhờ bạn chị bên Hàn mua hộ sau khi có visa. Ksan ở Seoul chị cũng dự kiến sẽ ở luôn chỗ bạn daugau chia sẻ, còn em thì sao?

Hix,chị ơi, chiều này e đi lấy mà đông quá k chờ được chị ạ, nên chưa cập nhật đc tình hình cho chị. Lại để sang tuàn sau rồi :(, DSQ HQ đông thiệt là đông, theo ý kiến chủ quan thì lượng người ở DSQ HQ đông gấp 3 lần so vs ở Nhật ạ T-T

k3mxoi
31-07-2015, 23:12
Mình mới đi Seoul về cần nhượng lại 1 sim Nano 3G của EG sim (gói 1G data và 60 phút gọi). Đi ít ngày nên mới dùng khoảng 300MB và gọi tầm chục phút về nhà. Lúc mua là 35.000 won giờ để lại giá 200k cho bạn nào cần. Tks. Mình ở HN, SMS 0122.4222.722. Tặng kèm bản đồ Seoul và chia sẻ kinh nghiệm địa điểm vui chơi luôn ạ :)

Luuthu
04-08-2015, 00:13
Mọi người ơi khai tờ đơn VISA là khai bằng tiếng Việt hay khai tiếng Anh nhỉ (viết kiểu không dấu)?

minmeo9x
04-08-2015, 00:35
Em định là cuối tuần này, hoặc đầu tuần sau sẽ nộp hồ sơ xin visa lên ĐSQ. Em băn khoăn nhất là cái lịch trình. Vì em đi 7 ngày, nhưng chỉ ở Seoul thôi. Các anh chị có thể xem giúp em xem nó có hợp lý chưa đc k ạ? Đây là lịch trình em sẽ nộp lên ĐSQ nên kèm có cả đi lại bằng tàu điện thế nào, tới các điểm ra sao, giá cả thăm quan là bao nhiêu.

Seoul itinerary – 7 days in Seoul
Day 1: Oct, 7th, 2015
1. 7h45: Arrive in Incheon International Airport from Noibai International Airport, Hanoi in flight VJ960
2. Transfer from Incheon International Airport to Apple Backpackers Hostel. Add: 21, Donhwamun-ro 11 ga-gil, Jongro, Seoul, Korea

3. 10h00: Arrive in Apple Backpackers Hostel. Leave packages here and go out for food as breakfast because the check-in time is 12h00. Street vender food in Insadong is good choice (fish cake, egg cake, French Fries… etc.)
4. 12h00: come Apple Backpackers Hostel to check in
5. 12h00 – 16h00: take a rest
6. 16h00: Insadong. Food culture discovery and shopping in night market.

Day 2: 8th, Oct, 2015
Gyeongbokgung Palace, Samcheong-dong, Bukchon Hanok Village, Namsan Tower, Dongdaemun Market
1. 9h00 - Changdeokgung Palace
How to go: Take the subway, and alight at Ganghwamun Station (Subway Line 5), exit 2 and walk 400 meters
What to do:
Photowalk around the place- everything seems so ancient and royal at the same time.
Cost: 3000 korean won which includes entrance to Gyeongbokgung and guided tour. if you want the Palace only, then it’s only 3000 won
Notes:
Operating Hours:
March to October 09:00-18:00 / November to February 09:00-17:00, closed on Tuesday
Buy take-away lunch in Insadong

2. 12h30 - Samcheong-dong and Bukchon Hanok Village
How to go: Take the subway, and alight at Anguk Station (Subway Line 3), then use Exit 2. Just go straight and you will reach the endless cute stores and coffee shops of the samcheong-dong area. You can also find tourist guides/volunteers who will give you free maps.
What to do:
a. Photowalk! take papparazzi pictures of cute Korean couples touring around Samcheong-dong, or ake pictures of various artworks in the street.
Cost: zero
Notes: none

3. 16h00 - Namsan Tower/N Seoul Tower
How to go: Take the subway, and alight at Myeongdong Station (Subway Line 4), then exit 3. use the road to the right of Pacific Hotel and walk uphill for 15 minutes to Namsan Cable Car Station. Take the cale car to North Seoul Tower (around 5 minutes).
What to do:
a.Take pictures with the famous North Seoul tower and the love locks.
b. Take a rest with the cool breeze while seeing the view of Seoul
Cost: 8500 for round-trip cable car ride.
Notes: 10AM to 11Pm (Sun-Thu), until 12 midnight (Fri-Sat).

4. 18h30 – Dongdaemun Market
How to go: Take the subway, and alight at Dongdaemun Station. Just walk straight. Going to the right for the malls or going to the left for the stores
What to do: window shopping and dinner

Day 3: 9th, Oct, 2015
DMZ/JSA, Changdeokgung Palace, Seoul Global Culture & Tourism Center
1. DMZ/JSA tour
How to go: take the subway and alight at Sam Gak Ji (삼각지) Station – line no 4 and 6. Exit at the no. 10 exit and walk about 300 meters (7 mins) to the Camp Kim /USO entrance.
Cost: 96,000 won
Note:
a. Dress code: what is not allowed for dress code includes:
- Tank tops or sleeveless shirts/tops or those that expose the midriff.
- Shirt/tops with insulting, profane, obscene, provocative or demeaning representations
- Short pants, gauchos, or mini-skirt – for the skirt/dresses
b. Lunch is not included with the tour fee so you will have to prepare 10,000 KRW to pay for the buffet arranged for the tour group

2. 17h00 Itaewon
How to go: take the subway and walk up the stairs at Exit 3 of Noksapyeong station
What to do:
Enjoy foreigner’s district
a. Suji’s (a NY style deli): the eggs benedict
b. Sam Ryan: Rail cocktails are only $4 and Jameson is only $5
b. Rye Post: Kraft Macaroni and Cheese and Sriracha

Day 4: 10th, Oct, 2015
Nami Island, Namdaemun market, Myeongdong
1. 9h30 – 16h00: Nami Island
How to go: Take Shuttle Bus
a. Insa-dong (Jonggak Station, Subway Line 1, Exit 3): Next to Tapgol Park
b. Jamsil Station (Subway Line 2, Exit 4): In front of Lotte Mart
* Shuttle Bus Schedule:
Insa-dong, Jamsil Station → Namiseom Island: 09:30
Namiseom Island → Insa-dong, Jamsil Station: 16:00
What to do: Simply walk around the place. The place itself is serene and beautiful so will surely be happy with everything that you will see in Nami.
Cost:
a. 7500 won one way trip
b. 15000 won two way trip
c. 23000 won round trip +entrance visa to Nami Island + ferry ticket.

2. 18h00: Namdaemun market
How to go: Take the subway and alight at Namdaemun station
What to do:
a. Try the eel and chapchae dishes.
b. Buy Korean strawberries since it’s cheap (3000w – 4000w only)
Cost: ~ 10000w

3. 19h00 – Myeongdong
How to go: From Myeongdong station, take exit #6
What to do: window shopping

Day 5: 11th, Oct, 2015
Everland, Gangnam
1. 12h00: Heavy Brunch buffet in Self Bar
How to go: Go to Cheonggyecheon, then exit # 4.
Cost: 11,000 krw per person, unlimited food. No additional charges.

2. 13h00 Everland
How to go: Take the subway, and alight at Gangnam station. Take exit # 10, cross the street, and stay in the bus stop in the middle of the road. Wait for bus 5002, and this bus will bring you straight to Everland’s bus stop station. One way ticket is 2100 won. You can use your T-money card for this. Going back from Everland to Gangnam is the same route. Just wait for bus 5002 that will bring you back to Gangnam.
Must try rides: T-express and Double Rock Spin
Cost: Normal one day ticket costs 46,000 krw. Roundtrip bus ticket is only 4,200 per person.

3. 18h00 – Dinner in Gangnam
How to go: along Gangnam subway station
What to do: shopping
Notes:
Gangnam has various clothes and bags stores. Typical Korean school backpacks costs 1000w. Girl’s blouses, usual denim tops and sheer top for office wearing is at 10000w too.

Day 6: 12th, Oct, 2015
Hiking Inwangsan, Changdeokgung Palace, Seoul Global Culture & Tourism Center
1. 9h00 – 14h00 Hiking Inwangsan
How to go: take the subway and alight Dongnimmun station, line 3. Take exit #1 and followed the signs to Seonbawi rock.
What to do:
a. First stop is the shamanist shrine and Seonbawi Rocks. From the Seonbawi Rocks, you can get a view of the Seodaemun prison.
b. Cross to the other side of the wall (on the right of the temple from the steep hill when coming from the station). There is a path that follows the wall all the way to the summit (from the top you get 360 views of Seoul, you will also see the royal palaces).
c. Go along the wall all the way to the other side of the mountain, and exit in the Buam-dong / Changuimun gate area. On this side we had lunch at a local restaurant a few doors from the Unicef building where we ate Bossam (보쌈) which is a tasty dish of sliced pork.
d. From here you can walk down the main road towards the palace and you will find an interesting street food market (Tonging Market) and Sejong Village Food Street (lots of food to eat around here too). They are both worth a stroll around.

2. 15h00: Changdeokgung Palace
How to go: Take the subway, and alight at Anguk Station (Subway Line 3), then use Exit 3. Just go straight for 5-10 minutes. Don’t worry about being lost since there are plenty of Changdeokgung Palace direction labels in the street.
What to do: Photowalk around the place- everything seems so ancient and royal at the same time.
Cost: 5000 korean won which includes entrance to Changdeokgung and guided tour to the Secret Garden. if you want the Palace only, then it’s only 3000 won
Notes:
Closed every Mondays.
Operating Hours: March to October 09:00-18:00

3. 18h00 Seoul Global Culture & Tourism Center
How to go: take subway to Myeong-dong Station, Seoul Subway line 4, Exit #6 >> 200 meters from the station
What to do: get to try on various types of hanbok costumes for free

Day 7: 13th, Oct, 2015
Noryangin Fisheries Market, Ewha Women University, Hongdae/Hongik University, Chuncheonjip Dakgalbi Makguksu,
1. 10h00: Noryangin Fisheries Market
How to go: go to Seonyudo station (line 9), Yeongdeungpo Station (line 1) or Singil station (lines 1 & 5).
What to do: This is Seoul’s oldest and largest indoor seafood market with over 700 vendors! We purchased seafood at the market and then went to a restaurant (located inside the market) and had the restaurant prepare us brunch with all the seafood we purchased. This is also where you can try eating fresh, wiggling, octopus tentacles

2. 13h00 Ewha Women University
How to go: took line 2 to Ewha Station and leave exit 2 or 3 and head straight.
What to do:
Photowalk around Ewha Women University and shopping in shopping heaven - the streets around Ewha Women University

3. 16h00 Hongdae/Hongik University area
How to go: Five minutes’ walk from exit # 6 of Hongik University Station (Subway Line2).
What to do: Photowalk around and shopping

4. 17h00 Chuncheonjip Dakgalbi Makguksu
How to go: take subway to Sinchon Station (Subway Line 2), Exit 1. Turn right onto the first side street (Hyundai Department Store). Go straight for 130m and cross the street. The restaurant is next to Changcheon Children’s Park (창천어린이공원).
What to do: Having lunch
Must try: Dakgalbi
Notes:
Address: 57-8 Changcheon-dong, Seodaemun-gu Seoul South Korea.
Operating hours: Opens from 10am to 6am the next day.

Day 8: 14th, Oct, 2015
Incheon International Airport
8h00: check out hostel Apple Backpacks Hostel
9h15: check in Incheon International Airport
11h05: departure from Incheon International Airport to Noibai International Airport on flight VJ961.

minmeo9x
04-08-2015, 00:50
Định bụng lên đây tìm anh chị để nghe chỉ giáo lâu rồi mà quên mất T^T, cuối tuần này hoặc đầu tuần sau là em sẽ lọ mọ đi xin visa. Dù là lịch trình của em tới 7/10 mới bay nhưng vẫn phải xin sớm. Lý do xin trình bày sau ạ. Em là sinh viên mới tốt nghiệp ra trường, hiện chưa xin đi làm ở đâu hết do đang ôn tiếng anh, tính nộp hồ sơ đi du học cao học. Vậy nên em k thể có giấy tờ chứng minh nghề nghiệp được.
Hiện nay hồ sơ của em đang có:
1. Giấy tờ chung: hộ chiếu, CMT photo. Cái này em muốn hỏi CMT có cần công chứng dịch thuật k ạ?
2. Chứng minh nghề nghiệp:
- Bằng tốt nghiệp sao song ngữ sao y công chứng.
- Xác nhận tốt nghiệp và ngày dự kiến nhận bằng chính thức có dấu mộc của trường đại học (dự kiến tháng 10 nhận bằng)
3. Chứng minh tài chính:
- Sổ tiết kiệm của bản thân em: 51tr. Gửi từ 19/6. Tính đến ngày đi là gần 4 tháng.
- Sổ tiết kiệm và xác nhận số dư tài khoản ~ 12000$ của bố em, tính đến ngày em đi là hơn 3 tháng. Vì 2 tháng tới bố đi công tác thường xuyên, mà cái xác nhận số dư tài khoản chỉ có giá trị 2 tuần trở lại, nên em lập kế hoạch xin visa cuối tuần này hoặc trong tuần sau.
- Sổ đỏ nhà đất ~35m2 tại Hà Nội đứng tên bố.
- Chứng minh nghề nghiệp của bố + quyết định tăng bậc lương thường xuyên của bố (hiện nay là công chức cấp cao của nhà nước)
- Sổ hộ khẩu sao y công chứng kèm bản dịch thuật công chứng tiếng anh.
4. Booking vé máy bay + hotel.

Từng này giấy tờ liệu có thể liều mình mang hồ sơ lên đại sứ quán nộp được k ạ? Huhu T^T

bemap86
05-08-2015, 15:45
Mọi người ơi khai tờ đơn VISA là khai bằng tiếng Việt hay khai tiếng Anh nhỉ (viết kiểu không dấu)?

Bằng tiếng ANh hoặc tiếng Hàn bạn nhé.

bemap86
05-08-2015, 15:52
Định bụng lên đây tìm anh chị để nghe chỉ giáo lâu rồi mà quên mất T^T, cuối tuần này hoặc đầu tuần sau là em sẽ lọ mọ đi xin visa. Dù là lịch trình của em tới 7/10 mới bay nhưng vẫn phải xin sớm. Lý do xin trình bày sau ạ. Em là sinh viên mới tốt nghiệp ra trường, hiện chưa xin đi làm ở đâu hết do đang ôn tiếng anh, tính nộp hồ sơ đi du học cao học. Vậy nên em k thể có giấy tờ chứng minh nghề nghiệp được.
1. Giấy tờ chung: hộ chiếu, CMT photo. Cái này em muốn hỏi CMT có cần công chứng dịch thuật k ạ?
- Xác nhận tốt nghiệp và ngày dự kiến nhận bằng chính thức có dấu mộc của trường đại học (dự kiến tháng 10 nhận bằng)
3. Chứng minh tài chính:
- Sổ tiết kiệm của bản thân em: 51tr. Gửi từ 19/6. Tính đến ngày đi là gần 4 tháng.
- Sổ tiết kiệm và xác nhận số dư tài khoản ~ 12000$ của bố em, tính đến ngày em đi là hơn 3 tháng. Vì 2 tháng tới bố đi công tác thường xuyên, mà cái xác nhận số dư tài khoản chỉ có giá trị 2 tuần trở lại, nên em lập kế hoạch xin visa cuối tuần này hoặc trong tuần sau.
- Chứng minh nghề nghiệp của bố + quyết định tăng bậc lương thường xuyên của bố (hiện nay là công chức cấp cao của nhà nước)

Từng này giấy tờ liệu có thể liều mình mang hồ sơ lên đại sứ quán nộp được k ạ? Huhu T^T

Liều mình ngay và luôn đi chứ em, hồ sơ chị thấy cũng khá đầy đủ rồi đó, CMT em chỉ cần photo không cần công chứng nhé.
Xác nhận số dư em yêu cầu ngân hàng làm bản song ngữ nhé. Giấy xác nhận tốt nghiệp và ngày dự kiến nhận bằng chính thức , em dịch và mang đi công chứng nhé ( nếu muốn nộp cùng bản này).
- Sổ đỏ nhà đất đứng tên bố : công chứng rồi mang đi dịch công chứng típ nhé.
- Booking vé máy bay k cần nộp.
p/s Chị có giấy hẹn mà gần 2 tuần rồi vẫn chưa đi lấy đc vì DSQ quá đông. Hu hu :((

bemap86
07-08-2015, 14:56

Chị ơi, em lấy đc Visa rồi nhé. Họ cấp đúng 10 ngày mình xin thôi :((.

hung2012
08-08-2015, 19:38
Mọi người ơi cho em hỏi chút. Em là người SG kết hợp với một chị là người Đà Nẵng đi Hàn Quốc. Vì chị ấy không biết gì về thủ tục xin visa. Do đó em muốn đứng ra làm hết cho chị ấy.Tuy nhiên, theo quy định thì người từ Đà Nẵng trở ra Bắc phải nộp hồ sơ tại ĐSQ. Em xin hỏi là e có thể ghép hồ sơ chị ấy vào hồ sơ của em để xin visa group tại LSQ được không ạh. Mọi người vui lòng giúp em với. Cảm ơn nhiều ạh

daugaunhoibo
10-08-2015, 09:39
Mọi người ơi cho em hỏi chút. Em là người SG kết hợp với một chị là người Đà Nẵng đi Hàn Quốc. Vì chị ấy không biết gì về thủ tục xin visa. Do đó em muốn đứng ra làm hết cho chị ấy.Tuy nhiên, theo quy định thì người từ Đà Nẵng trở ra Bắc phải nộp hồ sơ tại ĐSQ. Em xin hỏi là e có thể ghép hồ sơ chị ấy vào hồ sơ của em để xin visa group tại LSQ được không ạh. Mọi người vui lòng giúp em với. Cảm ơn nhiều ạh

Có thể nếu hai bạn chung lịch trình và booking chỗ ở (nghĩa là đi cùng nhau).

@minmeo9x: em copy+cắt ghép từ tour nào cái lịch trình chi tiết và rối mắt thế? Thực sự là khiến người khác không muốn đọc vì rối mắt quá ấy. Tuy nhiên liếc sơ qua thì... em "đi Changdeokgung" mấy lần rồi đấy + từ Táo đi Gyeongbokgung/Changdeokgung rồi sang Bukchon mà leo lên leo xuống tàu điện ngầm thì chắc là mất thời gian hơn cả đi bộ ấy...

Việc check lịch trình có hợp lý hay không em hoàn toàn có thể tự làm được bằng cách google map - Seoul nhé.

Luuthu
10-08-2015, 12:01
Sau khi tìm hiểu trên diễn đàn và đọc kĩ hg dẫn của ĐSQ, sáng nay Ax minh đi nộp hồ sơ của cả gia đình 4 người, tất cả ok luôn và em nhận hồ sơ hỏi " sao đầy đủ thế 😀".

casey
10-08-2015, 12:55
3. Chứng minh tài chính:

Em ơi đây là hướng dẫn của đại sứ quán Hàn Quốc nhé, e cần chuẩn bị thêm thư bảo lãnh + foto CMT của bố nhé
Trường hợp là học sinh/sinh viên thì phải có giấy tờ chứng minh còn đang đi học (thẻ học sinh/giấy phép nghỉ học có xác nhận của nhà trường/giấy khen của kỳ học gần nhất) và giấy tờ chứng minh tài chính của bố mẹ kèm theo thư bảo lãnh của bố mẹ kèm theo phô tô chứng minh thư của người bảo lãnh, giấy khai sinh hoặc hộ khẩu dịch tiếng Anh công chứng nhà nước để chứng minh quan hệ với người bảo lãnh.

daisy84
12-08-2015, 09:30
Mình đi Hàn quốc đợt 12-21/9. Có mem nào đi cùng đợt này không nhỉ, chúng mình đi chung cho tiết kiệm chi phí!

meoluoi_ngudong
12-08-2015, 23:05
Hi cả nhà. Em dự định cuối tháng 10 này em sẽ du lịch Hàn Quốc. Nhưng em còn đang vướng mắc cái vấn đề chứng minh tài chính quá, xin được các tiền bối chỉ dẫn.
- Đầu tiên là sổ tiết kiệm 5000$ thì em không chuẩn bị kịp trước 3 tháng, nên theo thông tin trên website của ĐSQ thì cần thêm giấy tờ sổ đỏ. Vậy nếu bây giờ em dùng giấy tờ nhà đất có tên bố mẹ + sổ hổ khẩu chứng minh quan hệ nhân thân, thì có cần thêm giấy tờ bảo lãnh và chứng minh thu nhập của bố mẹ nữa không ạ? (Em hiện đã đi làm, thu nhập 9tr/tháng)
- Hiện nhà em vẫn chưa có sổ đỏ mà chỉ có giấy tờ mua bán đất và giấy tờ gì đó liên quan đến nộp thuế đất hàng năm, thì liệu có thể được chấp nhận không?
- Cuối cùng là nếu em đi du lịch 1 mình thì có khó khăn trong việc xin visa ko ạ?
Rất mong các anh chị đã có kinh nghiệm có thể giúp đỡ em. Em cảm ơn cả nhà ^^

nghiemthuy93
13-08-2015, 09:13
mọi người cho em hỏi trường hợp em có giấy phếp kinh doanh vốn la 200 triệu nhưng hien tai chỉ đóng thuế môn bài vì mới được 2 tháng + sổ tiết kiệm 130 triệu thi có khả năng xin đi du lịch 4 ngày ko a? em chưa xuất ngoại bao giờ

nguyenthuylaw
13-08-2015, 15:31
Bạn ơi, bạn nộp hs rồi cho mình hỏi 1 chút với. Vậy là cmt thì chỉ cần phôt ko cần công chứng. Giấy xác nhận số dư thì chỉ được trong khoảng 2 tuần. Mình có giấy xác nhận nhưng lại 3 tuần mất rồi, liệu có đc ko? Với cả là mình xin vs ở Nhật (nhưng ko đc) thì thôi họ xem hồ sơ xong rồi trả lại, ko mất phí, còn ở Hàn thì mình nộp 20usd lệ phí cùng hồ sơ luôn hay là họ vẫn xem rồi mới quyết định có tiếp nhận hay ko rồi mới bắt đóng lệ phí? Còn nữa là mình phải chuẩn bị đúng tờ 20 usd ko hơn ko kém có phải ko hay đưa 50, 100usd cũng đc?

Mình hỏi nhiều nhờ bạn trả lời giúp với. Tại mình ko đc tiếp nhận hs đi Nhật nên nghĩ là 1 công mình chuẩn bị, phải cố đi đâu đó cho bằng đc :D. Cám ơn bạn nhé.

nguyenthuylaw
13-08-2015, 15:33
Bạn ơi,

Sổ đỏ có cần công chứng dịch ko hả bạn?

Hồ sơ của em hiện h có:

nguyenthuylaw
13-08-2015, 15:35
Mình vẫn thắc mắc là cái gì cần photo, cái gì cần công chứng, cái gì cần công chứng dịch, bạn giúp mình được ko?

Mình có hợp đồng lao động song ngữ bản photo để nộp cho họ và định mang bản gốc để đối chiếu. Ko biết có cần công chứng nữa ko :(

bemap86
13-08-2015, 16:31
Bạn ơi, bạn nộp hs rồi cho mình hỏi 1 chút với. Vậy là cmt thì chỉ cần phôt ko cần công chứng. Giấy xác nhận số dư thì chỉ được trong khoảng 2 tuần. Mình có giấy xác nhận nhưng lại 3 tuần mất rồi, liệu có đc ko? Với cả là mình xin vs ở Nhật (nhưng ko đc) thì thôi họ xem hồ sơ xong rồi trả lại, ko mất phí, còn ở Hàn thì mình nộp 20usd lệ phí cùng hồ sơ luôn hay là họ vẫn xem rồi mới quyết định có tiếp nhận hay ko rồi mới bắt đóng lệ phí? Còn nữa là mình phải chuẩn bị đúng tờ 20 usd ko hơn ko kém có phải ko hay đưa 50, 100usd cũng đc?

Mình hỏi nhiều nhờ bạn trả lời giúp với. Tại mình ko đc tiếp nhận hs đi Nhật nên nghĩ là 1 công mình chuẩn bị, phải cố đi đâu đó cho bằng đc :D. Cám ơn bạn nhé.

MÌnh sẽ liệt kê những gì mình mang đi nộp ( 2 người ) để giải đáp thắc mắc của bạn nhé ( Mình cũng chỉ đọc yêu cầu trên web ĐSQ thôi )
1. CMT foto
2. Hộ chiếu + bản foto những trang có visa OECD or EU, Mỹ...
3. Đơn xin visa khai bằng tiếng Anh or Hàn
4. Bản xác nhận số dư tiền gửi NH ( làm trong vòng 2tuan trước ngày nộp)
5. Bản sao kê mức lương 3 tháng gần nhất
6 Sổ đỏ dịch công chứng
7. Sổ hộ khẩu dịch công chứng
8. HDLD song ngữ bản photo
9.Giấy nghỉ phép ( tiếng ANh) có dấu đỏ cty
10. Lịch trình bằng tiếng Anh ( k cần booking vé máy bay)
Hồ sơ chỉ có bây nhiêu thôi. Và mình k phải bổ sung gì hết. Mình nộp sổ đỏ k phải vì k gửi tiền đủ 3 tháng mà là vì cmtc cho mẹ mình nhé.
Quên mất : lệ phí nộp ngay cùng hồ sơ, ko được sẽ mất phí nhé. bạn nộp bằng USD hay tiền việt đều được , nộp ở ngân hàng SHinhan ở dưới tầng 1.

bemap86
13-08-2015, 16:34
Hi cả nhà. Em dự định cuối tháng 10 này em sẽ du lịch Hàn Quốc. Nhưng em còn đang vướng mắc cái vấn đề chứng minh tài chính quá, xin được các tiền bối chỉ dẫn.
- Đầu tiên là sổ tiết kiệm 5000$ thì em không chuẩn bị kịp trước 3 tháng, nên theo thông tin trên website của ĐSQ thì cần thêm giấy tờ sổ đỏ. Vậy nếu bây giờ em dùng giấy tờ nhà đất có tên bố mẹ + sổ hổ khẩu chứng minh quan hệ nhân thân, thì có cần thêm giấy tờ bảo lãnh và chứng minh thu nhập của bố mẹ nữa không ạ? (Em hiện đã đi làm, thu nhập 9tr/tháng)
- Hiện nhà em vẫn chưa có sổ đỏ mà chỉ có giấy tờ mua bán đất và giấy tờ gì đó liên quan đến nộp thuế đất hàng năm, thì liệu có thể được chấp nhận không?
- Cuối cùng là nếu em đi du lịch 1 mình thì có khó khăn trong việc xin visa ko ạ?
Rất mong các anh chị đã có kinh nghiệm có thể giúp đỡ em. Em cảm ơn cả nhà ^^

Theo chị, em có thể gọi thẳng lên ĐSQ để hỏi về vấn đề sổ đỏ chưa có mà chỉ có giấy tờ mua bán đất nhé! Còn em cứ đáp ứng đủ yêu cầu trên DSQ thì khả năng cao sẽ được cấp :)

lionsteelheart
14-08-2015, 14:47
Hôm 12/8 vừa rồi có ra lãnh sự quán ở HCM để xin visa cho mình và bạn, chuẩn bị mọi thứ đầy đủ
1. CMT foto
(Họ xem xong đưa lại, không giữ)
2. Hộ chiếu + bản foto những trang có visa OECD or EU, Mỹ...
(Mình đã đi Hàn và bạn mình đi Nhật nên có photo trang này)
3. Đơn xin visa khai bằng tiếng Anh or Hàn
4. Bản xác nhận số dư tiền gửi NH
Cái này mình làm trước đó 1 ngày, tới hôm lên đưa thì họ không thèm nhìn tới, trả lại luôn (không hiểu tại sao???)
5. Bản sao kê mức lương 3 tháng gần nhất
Cái này có hay không cũng được, chả thấy đòi
6 Sổ đỏ dịch công chứng
Cái này mình không có
7. Sổ hộ khẩu dịch công chứng
Cũng đưa ruốc cục trả lại, không thèm xem luôn, cũng chả dịch chi cho tốn tiền
8. HDLD song ngữ bản photo
Cái này thì có (hêt 110.000)
9.Giấy nghỉ phép ( tiếng ANh) có dấu đỏ cty
Có luôn (tự làm rồi đưa sếp ký)
10. Lịch trình bằng tiếng Anh ( k cần booking vé máy bay)
Tự làm tự đưa
Tổng chi phí xin visa cho 2 người là: 40USD + Dịch 110.000đ + xác nhận số dư 100.000
Lạ 1 điều là hẹn ngày 15/8 lên lấy (3 ngày) ần trước mất gần 10 ngày
Vậy ruốt cục là có cần chứng minh tài chánh không vậy?
Mình đi từ ngày 07-14/09/2015

Luuthu
14-08-2015, 15:18
Sổ đỏ phải dịch công chứng nhé nguyenthuylaw

bemap86
14-08-2015, 15:40
@lionsteelheart Theo ý kiến của cá nhân mình : vì hai bạn đã từng đi Nhật và Hàn nên sẽ k cần cmtc :)

lionsteelheart
15-08-2015, 21:21
Làm mình chạy đôn đáo để làm chứng minh thu nhập

TaiTo_1988
18-08-2015, 10:26
Mình đã theo dõi diễn đàn khá lâu và có một số thông tin chia sẻ sau mong rằng giúp ích đc cho các bạn
Mình và bạn mình (2 nữ), đã đi làm và ko có sổ tiết kiệm nên mình chỉ chia sẻ những kinh nghiệm xin visa cho các bạn có trường hợp tương tự mình thôi nhé!Mình vừa phỏng vấn và nhận đc visa chiều qua (17/8/2015), mình ở Hà Nội và nộp hồ sơ từ 4/8/2015
1.Về chuẩn bị hồ sơ:
- Chứng minh tài chính: Mình và bạn mình ko có sổ tiết kiệm nên phải dùng cách sau
Mình và bạn mình (2 nữ) đi cùng nhau, sổ tiết kiệm của bạn mình 150 triệu (nhờ dịch vụ làm, hết 4 triệu, số điện thoại: 0975 158 747 chị này tên Linh làm bên Vietcombank), có sổ gốc và họ giữ số tiền đó trong vòng 10 ngày. Sổ tiết kiệm của mình 200 triệu (mình nhờ ng thân chuyển nhượng sang tên cho mình, làm xong visa mình chuyển nhượng lại, phí là 220k cho 2 lần chuyển nhượng), trước ngày xin visa mình ra ngân hàng lấy xác nhận số dư + bản sao sổ gốc tại ngân hàng
- Chứng minh nghề nghiệp:
Bạn mình đang chuyển công ty nên toàn bộ phần chứng minh nghề nghiệp của nó là do mình làm nhờ lấy xác nhận tại cơ quan mình
+ Hợp đồng lao động:
Nộp 1 bản gốc có dấu của cơ quan kèm 1 bản dịch tiếng anh (phí từ 45k - 50k trên đường Trần Đăng Ninh, Cầu Giấy rất nhiều trung tâm), cái này ko cần công chứng nhé, mình dịch xong mang về công ty xin dấu của Sếp
+ Đơn xin nghỉ phép:
Nộp 1 bản tiếng việt và 1 bản tiếng anh: cái này mình tham khảo trên mạng, nội dung có đầy đủ thông tin cá nhân, chức vụ, đơn vị công tác, xin nghỉ phép làm j? đi đâu? bao nhiêu ngày và vài lời hứa khẳng định những j mình khai là sự thật, cả 2 đều xin dấu của cơ quan mình
+ Xác nhận lương 3 tháng gần nhất:
Cái này mình tự làm vì công ty mình trả tiền mặt, lương của mình từ 11-13 triệu/ tháng, của bạn mình thấp hơn 1 chút, cái này cũng nộp 1 bản tiếng việt và tiếng anh đều lấy dấu công ty
- Lịch trình:
Bọn mình làm lịch trình 5 ngày nộp LSQ, vì mình nghĩ làm ít để nhớ cho dễ, nếu bị hỏi còn trả lời đc, lịch trình giữa tháng 9 nhưng sự thật mình sẽ đi đầu tháng 11, mục đích nộp như vậy là để xin visa sớm, nếu đc mới săn vé giá rẻ (đấy là mình tự nghĩ thế)
Lịch trình chủ yếu là đi các cung, tháp namsan, các khu chợ truyền thống và đảo nami
Lịch trình mình tự viết bằng tiếng anh, chi tiết cả việc di chuyển và giá vé các điểm đến
- Đặt phòng:
Mình chọn 1 cái trên booking, ko mất phí và ko cần thẻ đặt trc, in ra là đc
- Vé máy bay
Cái này mình cũng lên Vietnam airline, chọn ngày theo lịch trình và in mã đặt chỗ, ko trả tiền.
- bảo hiểm du lịch:
Mình mua bảo hiểm du lịch của AIG, bảo hiểm toàn cầu, 300k cho 1 người 5 ngày đi, cái này có thể thay đổi lịch trình 1 lần và có thể hoàn lại tiền nếu ko đậu visa nhé, mình mua để dùng cho chuyến đi luôn
Thanh toán qua tài khoản ngân hàng và họ sẽ gửi mail hợp đồng về cho bạn, mình in ra và nộp ĐSQ
- Chứng minh thư của mình và bạn mình photo
Hồ sơ của mình và bạn mình giống y nhau, gồm 7 mục trên kèm theo sổ tiết kiệm bản gốc để đối chiếu, sau đó mang nộp.
2. Về quá trình nộp hồ sơ:
Mình nộp tại lãnh sự quán tầng 7, tòa nhà Charmvit, 117 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy
Đến và gửi xe dưới tầng hầm, đi tháng máy từ tầng hầm lên tầng 1 (có biển chỉ dẫn), lên tầng 1 tìm tháng máy lên tầng 7(thang máy ở đây có 1 bên số chẵn và bên số lẻ nhé, nếu lên tầng 7 chọn thang lẻ)
Mình đi nộp buổi sáng, 8h đến đã thấy khoảng 50 ng xếp hàng lấy số, mình cũng vào xếp đúng thứ tự nhưng than ôi của mình là visa du lịch, đến lượt mình anh ngồi quầy ngoài cửa đưa cho mình 1 tờ khai(song ngữ Anh-Hàn) bảo mình khai lại rồi chỉ vào quầy nộp hồ sơ, visa du lịch theo anh ấy nói ko cần xếp hàng vì rất vắng, nên các bạn đến nộp cứ vào gặp anh này để hỏi nhé, mình ko phải chờ đợi j, mình và bạn mình khai lại tờ khai và nộp luôn
Chị thu hồ sơ (cũng là chị phiên dịch hôm phỏng vấn mình) kiểm tra hồ sơ và vì 2 đứa mình đi cùng nhau nên lịch trình, book phòng vé chỉ thu 1 bản thôi, hết 40 đô, ở đây nhận tiền Việt nhé, và nộp ngay ngân hàng ở quầy số 8, ko phải tầng 1 nhé
chị ấy trả giấy hẹn cũng 1 tờ đứng tên mình (gộp hso đứng tên 1 người)
3. Về quá trình bổ sung hồ sơ và phỏng vấn:
Vài hôm sau mình nhận đc điện của LSQ, họ yêu cầu ngay sáng hôm sau bổ sung hồ sơ gồm:
- Ảnh chụp biển công ty mình: Cái này mình phải chụp biển văn phòng đại diện của mình, bé tí
- Giấy bảo lãnh của bố mẹcả 2 đứa đều phải nộp) cái này mình gõ đại 1 trang, nội dung có thông tin của bố, của mình và lời cam kết cho con đi du lịch...: cái này chỉ cần bố kí và mình đem dịch
- Xác nhận nghề nghiệp bố mẹ:
Cái này mình cũng tự gõ 1 bản 1 trang a4, trong đó có thông tin bố mẹ, nghề nghiệp gia đình (nhà mình làm nông nghiệp, có trang trại chăn nuôi, mình cho tuốt vào và kèm theo cái thu nhập trong năm), xin xác nhận của địa phương và mang dịch công chứng
- Giấy khai sinh: dịch công chứng để chắc chắn bạn là con của bố mẹ bạn
- Chứng minh thư của bố mình photo
Mình ko chuẩn bị kịp giấy tờ bổ sung bên chuyển lịch phỏng vấn sang chiều qua.
Chiều qua bạn mình và mình đến sớm, 1 h chiều, khoảng 30 người ở đó xếp hàng đợi, mình vào hỏi anh ở quầy và anh ấy bảo bọn mình ko cần xếp hàng, vào thẳng cửa phòng phỏng vấn đợi gọi tên, 2h30 họ làm việc và bắt đầu gọi pv, chiều qua pv 5 người, 2 ng trượt và 3 người đậu. Mình ko làm lịch trình nên ko nhớ j đc, việc học lịch trình là nhiệm vụ của con bạn mình, mình sẽ có nhiệm vụ trả lời về công việc nếu 2 đứa pv chung
Nhưng khi gọi tên họ gọi mỗi mình vào, mang theo hso bổ sung của bạn mình, bạn mình ngồi ngoài, thế là toi, bắt đầu run sợ vì mình mù tịt tiếng Hàn và trình tiếng Anh tiếng Pháp thì lưu loát ko khác j nhau
Ko ngờ khi vào chị phiên dịch nói tiếng Việt luôn, hỏi đại khái quan hệ của 2 người là thế nào, hỏi về công ty mình, về công việc của mình, lần đầu tiên du lịch nc ngoài ah? sao lại chọn Hàn Quốc (hộ chiếu của 2 đứa mình trắng tinh nhé, chưa đi đâu, mới làm cuối t7), hỏi về gia đình mình, về công việc bố mẹ...hỏi j trả lời đấy, thành thật và rõ ràng, xong 1 hồi khoảng 20' chị ấy bảo mình ra ngoài đợi lát họ sẽ gọi tên, ra ngoài ngồi mà vẫn ko biết trượt hay đậu
Khoảng 30' sau họ gọi tên 2 đứa mình lên nhận visa, visa cấp trong 3 tháng và thời gian lưu trú là 10 ngày, thành công mĩ mãn
sau đó mình lên tầng 13 tòa nhà, vào trung tâm hỗ trợ du lịch hàn Quốc thì phải, có 1 chị cực kỳ dễ thương cho chúng mình bản đồ du lịch hàn, cùng 3 cuốn sách (có cuốn Du lịch HQ thuận tiện và dễ dàng mà mình ko kiếm đc ở đâu) chị áy cho mỗi đứa 1 bản để vào trong túi rất xinh, bọn mình cảm ơn rối rít và ra về
Bây giờ mình mới book vé và tìm phòng thật, mình vừa mua đc vé của Vietjet (840k chiều đi và 630k chiều về chưa thuế + phụ phí, như thế chắc đc coi là vé giá rẻ)
Đó là những thông tin của cá nhân mình trong thời gian vừa qua, mong rằng có thể giúp đc một số bạn có hoàn cảnh tương tự ạ!

Ltbubu
18-08-2015, 11:58
Mình đang hỏi chỗ làm dịch vụ visa Hàn, các bạn nào có contact thì cho mình xin giúp với nhé. Mình cảm ơn.

daugaunhoibo
18-08-2015, 18:35
Mình đang hỏi chỗ làm dịch vụ visa Hàn, các bạn nào có contact thì cho mình xin giúp với nhé. Mình cảm ơn.

Tìm mình đi ;D Bạn inbox mình thông tin của bạn, mình sẽ hướng dẫn thủ tục làm visa, hỗ trợ chuẩn bị một số giấy tờ và sẽ check hồ sơ sau khi bạn chuẩn bị xong.

Tia Nắng
20-08-2015, 19:01
Do Chủ đề đã đạt trên 100 bài viết, nên mình sẽ đóng tại đây.

Việc trao đổi thông tin sẽ được tiếp tục tại [Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2) (https://www.phuot.vn/threads/226282-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-H%C3%A0n-Qu%E1%BB%91c-(ph%E1%BA%A7n-2)?p=1332334#post1332334) (các bạn có thể nhấp vào để chuyển đường dẫn đến Chủ đề tiếp theo)

Trân trọng!