PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa Du lịch Canada

Pages : 1 2 3 4 5 6 [7] 8

mavisho91
27-03-2018, 12:09
anh chi cho em hỏi từ khi có mai báo kq là đậu thì minh đc khoảng bao lâu để lên nộp pp ạ, ví dụ như là lúc có kết quả thì mình ko có mặt ở viet nam , e cảm ơn ạ

traiheogiong
27-03-2018, 13:59
anh chi cho em hỏi từ khi có mai báo kq là đậu thì minh đc khoảng bao lâu để lên nộp pp ạ, ví dụ như là lúc có kết quả thì mình ko có mặt ở viet nam , e cảm ơn ạ

Bạn xem phần mesage trong GCC, tải về thư yêu câu PP có dòng này nè. Như mình là nọp cho VFS để họ làm.

Your passport must be received by Immigration, Refugees and Citizenship Canada within 30 days
from the date of this letter. Failure to do so could result in the refusal of your application. Please
ensure that a copy of this letter is included with your passport

Vivian2018
28-03-2018, 00:44
Mình có trường hợp nộp 2 vợ chồng online, chung 1 tài khoản, người vợ đại diện nộp hồ sơ cho chồng luôn, không qua dịch vụ, sau khi hoàn thành, thanh toán phí, chỉ có người chồng nhận được mail lấy dấu vân tay, còn người vợ thì chưa nhận được, có ai gặp trường hợp này chưa ạ, giúp mình với

mavisho91
28-03-2018, 01:21
Bạn xem phần mesage trong GCC, tải về thư yêu câu PP có dòng này nè. Như mình là nọp cho VFS để họ làm.

tức là cho mình thời hạn là 30 ngày phải ko ạ, mình chưa rõ lắm

federalvn
28-03-2018, 09:28
tức là cho mình thời hạn là 30 ngày phải ko ạ, mình chưa rõ lắm
Bạn có 30 ngày để nộp pp, lần trước mình đi chơi sau 24 ngày mình mới nộp pp

misamisa
28-03-2018, 16:58
cũng tùy bạn a, mỗi người một vẻ, mình thì 3 tháng luôn )))

Có thời điểm thời gian xử lý lên đến 88 ngày :( nhưng nghe bảo đợt này cũng nhanh rồi. Haiz. Mình định đi đầu tháng 7 mà giờ chưa nộp

quebecois
04-04-2018, 10:44
Có ai nộp hồ sơ xin visa du lịch Canada đợt này k vậy, tình hình đợt này có vẻ đông chờ lâu quá mọi người nhỉ :(

Angievietnam
07-04-2018, 16:31
Có mình làm giùm cho dì mình đây, khoảng 17 ngày là có visa. Dì mình 50t, ko có sổ TK, đã từng đi Mỹ, Nhật, các nc Châu Á. Visa hết thời hạn passport. Có điều hơi đông lúc đi làm biometrics và nộp pp

tntnhi
08-04-2018, 09:44
Năm ngoái mình định đi chơi Noel + New Year với ban trai mà fail hẳn 2 lần vì trẻ độc thân mới đi làm và chỉ đi Sing 1 lần. Nên quê đi Hàn, Đài Loan với Úc luôn rồi nộp lần 3 hồi đầu tháng này.

Năm nay đổi lại đi du lịch mừng sinh nhật chồng 😂 đang đợi kq huhu

mavisho91
08-04-2018, 13:59
nộp online 18/1/2018 đến giờ vẫn chưa có tin tức gi :((, check tracking number thì ko biết hệ thống bị lỗi hay tại do hô sơ mình mà không check đc

traiheogiong
08-04-2018, 18:45
nộp online 18/1/2018 đến giờ vẫn chưa có tin tức gi :((, check tracking number thì ko biết hệ thống bị lỗi hay tại do hô sơ mình mà không check đc

hì, mình nghĩ chả có lỗi gì đâu, đơn giản là chẳng có check được hay sao á. Có mail hỏi lý do tại sao mà họ im luôn.

angel1
08-04-2018, 21:52
Làm theo kiểu CAN+ đó bạn, mấy trang trước có 1 bạn làm kiểu này, thấy nhanh lắm.

CAN+ là gì vậy bạn?

quebecois
09-04-2018, 10:09
Có mình làm giùm cho dì mình đây, khoảng 17 ngày là có visa. Dì mình 50t, ko có sổ TK, đã từng đi Mỹ, Nhật, các nc Châu Á. Visa hết thời hạn passport. Có điều hơi đông lúc đi làm biometrics và nộp pp

Nộp từ ngày nào vậy bạn ơi, và nộp paper hay online vậy. Mình nộp online mà chờ mãi chưa có kết quả nè :(

sallie
09-04-2018, 18:44
Mọi người ơi cho mình hỏi. Trên application online của mình hiện vậy là đậu visa phải không?

Your application was approved. You need to send us your valid passport to finalize your application. Check your messages below for details.

saigonn_2
09-04-2018, 18:59
Mọi người ơi cho mình hỏi. Trên application online của mình hiện vậy là đậu visa phải không?

Your application was approved. You need to send us your valid passport to finalize your application. Check your messages below for details.

Đậu visa rồi, bạn mang pp lên để họ dán visa ;)

quebecois
10-04-2018, 09:48

Bạn nộp hồ sơ xin visa từ khi nào vậy bạn ơi?

sallie
10-04-2018, 22:04
Bạn nộp hồ sơ xin visa từ khi nào vậy bạn ơi?

Mình nộp 10/3 bạn

dunghanh
11-04-2018, 12:01
Em nộp hồ sơ giấy ngày 12/3, hôm nay 11/4 có tin nhắn mang CMT lên nhận hồ sơ. Em thấy ngạc nhiên vì xét nhanh quá mặc dù không biết kết quả như nào, không tập trung làm việc được vì lo quá đi mất. Các bác nào nộp tháng 3 chắc cũng sắp có kết quả rồi.

Soupty9x
11-04-2018, 12:37
Kết quả như nào báo minh biet nhe hồ sơ bạn co thư mời kg

Soupty9x
11-04-2018, 12:38
Em nộp hồ sơ giấy ngày 12/3, hôm nay 11/4 có tin nhắn mang CMT lên nhận hồ sơ. Em thấy ngạc nhiên vì xét nhanh quá mặc dù không biết kết quả như nào, không tập trung làm việc được vì lo quá đi mất. Các bác nào nộp tháng 3 chắc cũng sắp có kết quả rồi.

Hồ sơ bạn co thư mời không kết quả thế nao báo mình biết nhé

quebecois
11-04-2018, 13:53

Bạn nộp trong TP.HCM à mà có kết quả nhanh vậy. Mình vẫn chưa thấy gì cả :(

dunghanh
11-04-2018, 16:13
Bạn nộp trong TP.HCM à mà có kết quả nhanh vậy. Mình vẫn chưa thấy gì cả :(

Em nộp ngoài HN ạ, hnay tròn 30 ngày mà kết quả đã về.

Soupty9x
11-04-2018, 17:53
Em nộp ngoài HN ạ, hnay tròn 30 ngày mà kết quả đã về.
Kết quả thế nào bạn

thanhdoll
12-04-2018, 14:18
Mình nộp hs hôm 10/4 (cách đây 2 ngày), hôm qua 11/4 có mail báo đi lấy sinh trắc vân tay. Sáng nay 12/4 check mail thấy có tin báo mới, vào coi hs thì thấy mục Bio đã thể hiện là "completed". 1h40 lại thấy báo có mail, log in vào hs check thì thấy yêu cầu nộp passport. Vậy là đc approve chưa vậy ạ? Vì em đã đi Mỹ rồi nên em nghĩ hs em cũng ko đến nỗi, nhưng nhanh thế này thì em thấy có chút hoang mang.
Giờ em đi nộp passport ngay đây. Hồi hộp quá !

nguyenkha
12-04-2018, 14:28
Mình nộp hồ sơ HCM 16/3, 19/3 mình lấy bio. Hôm nay là gần 1 tháng mình nhận được email yêu cầu nộp passport nhưng không nói kết quả. Mình đã từng đi ĐNA, Nhật, Hàn, TQ và châu Âu, có visa Mỹ nhưng chưa đi, đã từng rớt visa Canada một lần. Mai vác passport đi nộp thôi, run quá :-s

daica10a
12-04-2018, 16:08
Mình nộp hồ sơ HCM 16/3, 19/3 mình lấy bio. Hôm nay là gần 1 tháng mình nhận được email yêu cầu nộp passport nhưng không nói kết quả. Mình đã từng đi ĐNA, Nhật, Hàn, TQ và châu Âu, có visa Mỹ nhưng chưa đi, đã từng rớt visa Canada một lần. Mai vác passport đi nộp thôi, run quá :-s

nếu nộp online vào acc xem thời gian expire là biết liền

quebecois
12-04-2018, 16:24
Mình nộp hs hôm 10/4 (cách đây 2 ngày), hôm qua 11/4 có mail báo đi lấy sinh trắc vân tay. Sáng nay 12/4 check mail thấy có tin báo mới, vào coi hs thì thấy mục Bio đã thể hiện là "completed". 1h40 lại thấy báo có mail, log in vào hs check thì thấy yêu cầu nộp passport. Vậy là đc approve chưa vậy ạ? Vì em đã đi Mỹ rồi nên em nghĩ hs em cũng ko đến nỗi, nhưng nhanh thế này thì em thấy có chút hoang mang.
Giờ em đi nộp passport ngay đây. Hồi hộp quá !

nghe mọi người nói thì gọi đi nộp passport là đc approve rồi đó bạn. của bạn sao đc xét siêu tốc vậy :)

quebecois
12-04-2018, 16:26

yêu cầu nộp passport là đc rồi đó bạn. chúc mừng nhé. mình vẫn chưa thấy kết quả gì, hồi hộp quá :(

thanhdoll
12-04-2018, 16:51
nghe mọi người nói thì gọi đi nộp passport là đc approve rồi đó bạn. của bạn sao đc xét siêu tốc vậy :)

Vậy nên mình mới hết hồn xen lẫn hoang mang. Mình chạy lên nộp passport luôn rồi.
Mình đã chuẩn bị tinh thần chờ ít nhất 1,5 tháng cơ :)

nguyenkha
12-04-2018, 17:26
yêu cầu nộp passport là đc rồi đó bạn. chúc mừng nhé. mình vẫn chưa thấy kết quả gì, hồi hộp quá :(

Bạn nộp khi nào vậy? Mình mới vô check lại mới để ý một đống status ở trên và có ghi là approve :D

quebecois
13-04-2018, 08:44
Bạn nộp khi nào vậy? Mình mới vô check lại mới để ý một đống status ở trên và có ghi là approve :D

Từ 5/3 bạn ơi. Mọi người nộp sau mà đã có rồi. Sốt ruột quá

nguyenkha
13-04-2018, 11:34
Nay mình mới đi nộp passport, 2 tuần mới trả, mà 25 mình đi US rồi, nên phải quay ra in thêm vé máy bay và viết thêm thư xin khẩn... hy vọng là nhận được lại passport trước 25 huhu

thanhdoll
13-04-2018, 17:59
Nay mình mới đi nộp passport, 2 tuần mới trả, mà 25 mình đi US rồi, nên phải quay ra in thêm vé máy bay và viết thêm thư xin khẩn... hy vọng là nhận được lại passport trước 25 huhu

Họ báo là 2 tuần vậy thôi chứ thường là 2-3 ngày là trả lại passport rồi đó bạn, 2 người bạn của mình đã từng được cấp visa đều nói vậy.
À, cho mình hỏi khi bạn nhận được thông báo nộp visa là thấy phần status báo kết quả là "Approved" luôn hả bạn? Mình thì được báo nộp passport mà status vẫn để là đang process. Không biết sao luôn.

nguyenkha
13-04-2018, 19:57
Họ báo là 2 tuần vậy thôi chứ thường là 2-3 ngày là trả lại passport rồi đó bạn, 2 người bạn của mình đã từng được cấp visa đều nói vậy.
À, cho mình hỏi khi bạn nhận được thông báo nộp visa là thấy phần status báo kết quả là "Approved" luôn hả bạn? Mình thì được báo nộp passport mà status vẫn để là đang process. Không biết sao luôn.

Nếu vậy thì đỡ quá :D, mình check trong application phần Final Decision ghi là Approve.

dunghanh
14-04-2018, 13:34
Em nộp từ 12/03, 04/04 có kết quả, 11/04 thông báo lên nhận hồ sơ. Kết quả: Trượt

Soupty9x
14-04-2018, 20:21

Bạn xin canada có thư mời kg hay tự tũ

nguyenkha
14-04-2018, 21:54
Bạn xin canada có thư mời kg hay tự tũ
Mình xin tự túc bạn, không có người thân, cũng như mấy nước kia mình đi thôi :D

Em nộp từ 12/03, 04/04 có kết quả, 11/04 thông báo lên nhận hồ sơ. Kết quả: Trượt
4/4 có kq là sao bạn? Sao 11/4 bạn mới biết trượt?

Soupty9x
14-04-2018, 22:19
Mình xin tự túc bạn, không có người thân, cũng như mấy nước kia mình đi thôi :D

4/4 có kq là sao bạn? Sao 11/4 bạn mới biết trượt?

cho minh email nhe minh hoi vai van de

thanhdoll
16-04-2018, 11:31
Nếu vậy thì đỡ quá :D, mình check trong application phần Final Decision ghi là Approve.

Hôm nay mình nhận đc tin nhắn lên nhận lại passport rồi, chắc bạn cũng sẽ nhận lại passport trong nay hoặc mai thôi.

quebecois
16-04-2018, 14:05
Hôm nay mình nhận đc tin nhắn lên nhận lại passport rồi, chắc bạn cũng sẽ nhận lại passport trong nay hoặc mai thôi.

Trường hợp của bạn là xin Can+ hay sao mà nhanh vậy bạn? Bạn có thư mời k ?

nguyenkha
16-04-2018, 15:26

Hy vọng là nhận sớm, nay mình mới check Online thì có thêm mục document status, thấy ghi expire date trước ngày hết hạn passport của mình một ngày. Hy vọng là issue sớm :)

Soupty9x
16-04-2018, 20:14
co ai bi nhu minh khong minh nop ho so giay roi ve tao acc link CIC nhung khong tim thay vay la sao

nguyenkha
17-04-2018, 13:40
Nay mình mới nhận được tin nhắn lật đật ra lấy :D visa multiple 10 năm. Case của mình như sau:
- Đã đi châu Âu, Hong Kong, Nhật
- Xin visa lần 1 2016 => tạch sau 60 ngày chờ
- Đi thêm Hàn, Úc... và có thêm visa Mỹ
- Thay hộ chiếu mới 2018
- Xin visa lần 2 => approve sau 3 tuần

quebecois
17-04-2018, 14:11
Nay mình mới nhận được tin nhắn lật đật ra lấy :D visa multiple 10 năm. Case của mình như sau:
- Thay hộ chiếu mới 2018

Bạn nộp online à ?

nguyenkha
17-04-2018, 14:31
Mình nộp online bạn :D

thanhdoll
17-04-2018, 17:51
Trường hợp của bạn là xin Can+ hay sao mà nhanh vậy bạn? Bạn có thư mời k ?

Không bạn ạ (mình còn ko biết Can+ là cái gì nữa). Mình nộp online bình thường thôi. Mình chuẩn bị giấy tờ rất kỹ dù mình đã có visa các nước: Mỹ, Úc, Nhật, Hàn, Đài, Trung, HK và tất cả các nước ĐNÁ.
Mình có người thân bên Canada, ban đầu định làm theo hướng thăm người thân nhưng thấy phải viết thư mời và chứng minh quan hệ rồi các thứ giấy tờ lung tung hết (mình thấy phiền cho người bên Canada) nên mình quyết định làm theo hướng du lịch tự túc. Và mình lên sẵn lịch trình, chuẩn bị các loại booking v.v... Vậy thôi ạ.
Mình được approve nhanh có lẽ do mình đã đi Mỹ (mới đi hồi tháng 2). Tuy chồng mình chưa đi Mỹ nhưng vì nộp cùng hồ sơ với mình nên cũng được approve cùng lúc với mình luôn, cũng quá nhanh.
Hi vọng thông tin giúp ích cho bạn.

thanhdoll
17-04-2018, 17:54
Mình có 1 người quen, đã từng đi Úc và nhiều nước châu Á, khi xin visa Canada bị rớt, chi ấy vô cùng shock vì không hiểu tại sao rớt. Mình thì lý giải trường hợp của chị ấy là do chị nộp hồ sơ theo dạng du lịch (không có người thân hay bạn bè gì bên ấy) nhưng không hề chuẩn bị bất cứ thông tin gì cho chuyến đi. Và sau hơn 1 tháng nộp hồ sơ thì chị ấy bị trượt.

Nếu các bạn định làm theo hướng du lịch thì chuẩn bị kỹ 1 chút về chuyến đi của mình có lẽ sẽ tốt hơn.

LizzyNguyen
18-04-2018, 01:39
- Thay hộ chiếu mới 2018
Trường hợp của mình
_Đã đi Châu Á, Úc, visa Hàn 5 năm, visa châu Âu hết hạn chưa đi
_Xin visa lần 1 năm 2017 ==> tạch sau 1 tháng chờ
_Lấy visa Mỹ, mới đi về hồi tết
==>Tính xin lại năm nay mà sợ tạch nữa. Nhưng thấy bạn có visa mà trường hợp na ná mình,tính tháng 7 nộp lại vì mình mới chuyển công ty hồi tháng 2. Chắc có hy vọng nhỉ

nguyenkha
18-04-2018, 08:25
Trường hợp của mình
==>Tính xin lại năm nay mà sợ tạch nữa. Nhưng thấy bạn có visa mà trường hợp na ná mình,tính tháng 7 nộp lại vì mình mới chuyển công ty hồi tháng 2. Chắc có hy vọng nhỉ

Nộp lại đi bạn, ngoại trừ đi nhiều hơn và thay hộ chiếu mới thì công việc và tài chính của mình cũng không thay đổi so với 2 năm trước.

Diep_Ha_Chau
18-04-2018, 14:58
Trường hợp của mình

Lâu lắm mới quay lại diễn đàn Phuot, đến nỗi quên cả nick cũ, phải tạo nick mới :shrug:
Mình share trường hợp của mình mới xin visa cùng gia đình, total 5 người đợt tháng 12/2017 như sau:
- Vợ chồng mình: mình đi Mỹ, UK, Schengen (chính xác thì chỉ đi Pháp), Nhật 2 lần, HongKong, Hàn Quốc, Đài Loan, ĐNA. Chồng mình thì chỉ đi Nhật, Đài Loan, ĐNA.
Đặc biệt mình làm việc cho cty Canada hơn 5 năm, tính đến ngày gửi hồ sơ.
- Ba mẹ mình: đi hơi bị khủng: Mỹ (3 visa), UK, Schengen (2 lần), Úc, New Zealand, Nhật, Hàn Quốc, Đài Loan, ĐNA
- Bé con của mình: 2 tuổi: đi Nhật, Đài Loan.
Mình có kinh nghiệm xin visa bụi rất nhiều lần, nên làm hồ sơ rất kỹ & chi tiết. Đầy đủ lịch trình, vé mbay (là vé mua thật luôn của Cathay Pacific đợt khuyến mãi), booking ksan, giấy tờ nhà đất, sổ tiết kiệm, giấy nghỉ phép cty ... nói chung kỹ hơn bất cứ nước nào mà mình từng làm vì mình biết đi chung cả đại gia đình họ sẽ xét kỹ hơn.
Hồ sơ giấy tách làm 2 bộ: 1 bộ gia đình mình + 1 bộ cho ba mẹ mình. Nộp ở Pasteur.

Đúng 6 tuần sau có kết quả. RỚT.
Nhận kết quả mà mình bần thần cả buổi, y như bị đấm 1 cú knock out ah :(. Ba mình thậm chí còn ko tin là ông rớt, vì passport ông gần như kín visa các nước phát triển.

Đến giờ mình vẫn ko tìm được lý do cụ thể vì sao hồ sơ g.đ mình bị rớt, vì cái thư của họ viết rất chung chung, đại loại: I'm not satisfied that you will come back.
Mình chỉ đoán được 1 trong 2 lý do (hoặc cả 2):
- Gia đình mình đi đông: vợ chồng con cái lẫn ông bà ngoại, nên họ sợ mình sẽ ở lại (nhà mình xin đi bụi chứ ko có ng bảo lãnh)
- Mình xin đợt cuối năm khi đã hết quota để cấp nhiều cho người Việt. --> Mình nghĩ vậy là do đợt đó mình cũng biết có ng đang làm hồ sơ định cư Mỹ diện đầu tư, đi Mỹ như đi chợ, nhưng xin visa Can vẫn rớt.

Nào giờ mình toàn tự làm hồ sơ xin visa các nước, và đều đậu, nên khá tự tin. Rớt cho cú này giờ y như chim sợ cành cong áh. May mua vé của Cathay Pacific có cái vụ rớt visa thì đc full refund tiền vé mà ko mất đồng nào, ko thì khóc tiếng Miên cho 5 cái vé cả trăm chai. Không biết trong topic này ai có kinh nghiệm đau thương như mình ko :(
mà nghe ai đó nói đi Canada và Úc nếu có hồ sơ người quen bảo lãnh thì lại tốt hơn, thật ko nhỉ?

Diep_Ha_Chau
18-04-2018, 15:19
mình nộp 22/9 thì 28/9 có final decision approved và kêu lên nộp passport liền, tức là chưa đầy 1 tuần và hầu như rất vắng người đợt này :)

Bạn nộp online hả bạn ơi?

Có gia đình, con cái, chủ doanh nghiệp, từng đi Mỹ, , EU Úc các kiểu mà rớt visa Can thì tiêu chuẩn đi Can phải cỡ chủ tịch nước =)) khó tin quá. Tính đến thời điểm này mình chưa thấy ai có visa Mỹ mà rớt Canada cả.

Nhà mình đó bạn. 3/5 người nộp đều đã từng đi US, trong đó ba mình multiple 3 lần visa, mà vẫn rớt visa Canada. Nào g nghe mn nói dễ, g mới thấy nó chua còn hơn chanh hichic

salormoon87
18-04-2018, 15:25
Lâu lắm mới quay lại diễn đàn Phuot, đến nỗi quên cả nick cũ, phải tạo nick mới :shrug:
Mình share trường hợp của mình mới xin visa cùng gia đình, total 5 người đợt tháng 12/2017 như sau:
- Vợ chồng mình: mình đi Mỹ, UK, Schengen (chính xác thì chỉ đi Pháp), Nhật 2 lần, HongKong, Hàn Quốc, Đài Loan, ĐNA. Chồng mình thì chỉ đi Nhật, Đài Loan, ĐNA.
- Ba mẹ mình: đi hơi bị khủng: Mỹ (3 visa), UK, Schengen (2 lần), Úc, New Zealand, Nhật, Hàn Quốc, Đài Loan, ĐNA
Mình có kinh nghiệm xin visa bụi rất nhiều lần, nên làm hồ sơ rất kỹ & chi tiết. Đầy đủ lịch trình, vé mbay (là vé mua thật luôn của Cathay Pacific đợt khuyến mãi), booking ksan, giấy tờ nhà đất, sổ tiết kiệm, giấy nghỉ phép cty ... nói chung kỹ hơn bất cứ nước nào mà mình từng làm vì mình biết đi chung cả đại gia đình họ sẽ xét kỹ hơn.
Hồ sơ giấy tách làm 2 bộ: 1 bộ gia đình mình + 1 bộ cho ba mẹ mình. Nộp ở Pasteur.

Nhận kết quả mà mình bần thần cả buổi, y như bị đấm 1 cú knock out ah :(. Ba mình thậm chí còn ko tin là ông rớt, vì passport ông gần như kín visa các nước phát triển.

Đến giờ mình vẫn ko tìm được lý do cụ thể vì sao hồ sơ g.đ mình bị rớt, vì cái thư của họ viết rất chung chung, đại loại: I'm not satisfied that you will come back.
- Gia đình mình đi đông: vợ chồng con cái lẫn ông bà ngoại, nên họ sợ mình sẽ ở lại (nhà mình xin đi bụi chứ ko có ng bảo lãnh)
- Mình xin đợt cuối năm khi đã hết quota để cấp nhiều cho người Việt. --> Mình nghĩ vậy là do đợt đó mình cũng biết có ng đang làm hồ sơ định cư Mỹ diện đầu tư, đi Mỹ như đi chợ, nhưng xin visa Can vẫn rớt.

Nào giờ mình toàn tự làm hồ sơ xin visa các nước, và đều đậu, nên khá tự tin. Rớt cho cú này giờ y như chim sợ cành cong áh. May mua vé của Cathay Pacific có cái vụ rớt visa thì đc full refund tiền vé mà ko mất đồng nào, ko thì khóc tiếng Miên cho 5 cái vé cả trăm chai. Không biết trong topic này ai có kinh nghiệm đau thương như mình ko :(
mà nghe ai đó nói đi Canada và Úc nếu có hồ sơ người quen bảo lãnh thì lại tốt hơn, thật ko nhỉ?

mình nghĩ 2 lý do bạn phân tích lý do đúng đó, vì gia đình bạn đi đông nên ít ràng buộc ở VN + cuối năm nên mặc dù lịch sử du lịch rất mạnh mà rớt, chứ visa mỹ là mình thấy ngon nhất rồi, mình nghĩ k phải do thư mời đâu bạn, mình nộp du lịch tự túc 1 mình, có bạn bên Can nhưng mình k khai mà vẫn đậu (do nộp giữa năm + ràng buộc gia đình nhiều) mà mình thấy kinh nghiệm các bạn nên xin visa Canada vào đầu năm (vừa qua tết âm lịch) vì lúc đó lượng khách du lịch ít do mn vừa nghỉ tết âm lich xong số lượng hồ sơ ít họ sẽ xét duyệt rất nhanh + thêm chỉ tiêu còn nhiều nữa, vì visa Can thường cấp hết hạn pp nên bạn xin sớm chủ động cho chuyến đi của mình, hồi đó mình xin tháng 9 tầm 1 tháng có kết quả, còn bạn mình xin lúc vừa nghỉ tết âm lịch xong 1 tuần có kết quả, cả 2 đều đậu và nộp visa giấy, bạn nào có nhiều thứ ràng buộc để chứng minh thì nên nộp visa giấy nộp bao nhiêu nó nhận hết xong lúc cấp visa xong nó trả lại toàn bộ hồ sơ bạn có thể dùng hồ sơ đó xin tiếp visa nước khác (để tiết kiệm chi phí công chứng dịch thuật)

Thấy các bạn đậu Mỹ mà ham quá, mình ràng buộc gia đình ở VN rất lớn mà rớt Mỹ buồn k kêt xiết, bố mẹ chồng con đều ở VN có mỗi mình mình nộp đi chơi mà rớt, mà có lẽ mình rớt Mỹ do k chuẩn bị kỹ chuyến đi Mỹ tại nghe mn bảo hỏi sao trả lời vậy đừng nói nhiều thành ra mình trả lời cộc lốc, mà mình thấy ông đó cũng có phân vâng 1 chút việc cấp visa Mỹ cho mình hay sao ây vì ổng hỏi xong hết xong ổng lại hỏi mình 1 lần nữa câu hỏi đi Mỹ làm gì, mình vẫn trả lời cộc lốc "đi chơi + thăm mẹ chồng" thế là rớt luôn, lúc mình nộp Mỹ thì đã đi Úc, HK, Đài Loan, Hàn 3 lần, Nhật 3 lần + các nước ĐNA (nhiều lần), pp còn vài trang trống, nó xem xong bảo "mày đi du lịch nhiều quá ha" xong cho rớt luôn, buồn quá ôm bộ hồ sơ qua Can nộp lại đậu, à lúc nộp Can mình có nộp đơn giải trình là mình có bố mẹ chồng con nhỏ ở VN nên k có lý do gì để ở lại Can cả, các bạn đậu Mỹ rồi thấy mình có nên làm lại visa Mỹ dịch vụ k, mình có chị ck mẹ ck sống ở Mỹ và chị ck đã nộp hồ sơ bảo lãnh ông xã mình cách đây vài năm

daica10a
18-04-2018, 15:31
chia buồn với bạn, chắc đúng là lý do bạn nghĩ chứ cũng ko có lý do gì khác cả!

Diep_Ha_Chau
18-04-2018, 16:02
mình nghĩ 2 lý do bạn phân tích lý do đúng đó, vì gia đình bạn đi đông nên ít ràng buộc ở VN + cuối năm nên mặc dù lịch sử du lịch rất mạnh mà rớt, chứ visa mỹ là mình thấy ngon nhất rồi, mình nghĩ k phải do thư mời đâu bạn, mình nộp du lịch tự túc 1 mình, có bạn bên Can nhưng mình k khai mà vẫn đậu (do nộp giữa năm + ràng buộc gia đình nhiều) mà mình thấy kinh nghiệm các bạn nên xin visa Canada vào đầu năm (vừa qua tết âm lịch) vì lúc đó lượng khách du lịch ít do mn vừa nghỉ tết âm lich xong số lượng hồ sơ ít họ sẽ xét duyệt rất nhanh + thêm chỉ tiêu còn nhiều nữa, vì visa Can thường cấp hết hạn pp nên bạn xin sớm chủ động cho chuyến đi của mình, hồi đó mình xin tháng 9 tầm 1 tháng có kết quả, còn bạn mình xin lúc vừa nghỉ tết âm lịch xong 1 tuần có kết quả, cả 2 đều đậu và nộp visa giấy, bạn nào có nhiều thứ ràng buộc để chứng minh thì nên nộp visa giấy nộp bao nhiêu nó nhận hết xong lúc cấp visa xong nó trả lại toàn bộ hồ sơ bạn có thể dùng hồ sơ đó xin tiếp visa nước khác (để tiết kiệm chi phí công chứng dịch thuật)

Thấy các bạn đậu Mỹ mà ham quá, mình ràng buộc gia đình ở VN rất lớn mà rớt Mỹ buồn k kêt xiết, bố mẹ chồng con đều ở VN có mỗi mình mình nộp đi chơi mà rớt, mà có lẽ mình rớt Mỹ do k chuẩn bị kỹ chuyến đi Mỹ tại nghe mn bảo hỏi sao trả lời vậy đừng nói nhiều thành ra mình trả lời cộc lốc, mà mình thấy ông đó cũng có phân vâng 1 chút việc cấp visa Mỹ cho mình hay sao ây vì ổng hỏi xong hết xong ổng lại hỏi mình 1 lần nữa câu hỏi đi Mỹ làm gì, mình vẫn trả lời cộc lốc "đi chơi + thăm mẹ chồng" thế là rớt luôn, lúc mình nộp Mỹ thì đã đi Úc, HK, Đài Loan, Hàn 3 lần, Nhật 3 lần + các nước ĐNA (nhiều lần), pp còn vài trang trống, nó xem xong bảo "mày đi du lịch nhiều quá ha" xong cho rớt luôn, buồn quá ôm bộ hồ sơ qua Can nộp lại đậu, à lúc nộp Can mình có nộp đơn giải trình là mình có bố mẹ chồng con nhỏ ở VN nên k có lý do gì để ở lại Can cả, các bạn đậu Mỹ rồi thấy mình có nên làm lại visa Mỹ dịch vụ k, mình có chị ck mẹ ck sống ở Mỹ và chị ck đã nộp hồ sơ bảo lãnh ông xã mình cách đây vài năm

Chùi, xin sau Tết âm lịch, lại xin hồ sơ giấy mà mới có 1 tuần đã có kết quả hả bạn?? (c) Gì mà nhanh khủng khiếp vậy? Mình sẽ well note vụ này để sau này advise cho ai cần thông tin :D
Share với bạn là mình đậu visa US du lịch bụi cách đây khá lâu, khi passport gần như trắng, chỉ có visa Hongkong là đáng kể chút (đi công tác), còn lại chỉ quanh quẩn ĐNA. Lúc đó mình còn độc thân, lại đi chung với con bạn cũng độc thân (nhưng đc cái nó từng đi US rồi và từng du học Châu Âu). Hồ sơ của mình khi đó rất đơn giản, chỉ có Giấy xác nhận quá trình công tác + approve nghỉ phép của cty (in trên letter head), sổ tiết kiệm (thực tế họ ko hề dòm qua nó dù chỉ là 1 cái liếc mắt), lịch trình đi (cũng ko quá chi tiết, vì mình sang đó mua tour nội địa của tụi tours4fun). Thứ duy nhất mình thấy có "trọng lượng" trong bộ hồ sơ xin visa đó chắc chỉ là xác nhận quá trình công tác khoảng 6 năm với 1 cty đa quốc gia của Mỹ. Lúc phỏng vấn mình bị quay gần 15p, trong đó đặc biệt 10p là hỏi xoáy vô con bạn đi cùng mình + gia đình nó (vì khi sang US mình ở nhà ng nhà của nó). Vậy mà sau cùng thì đậu. Visa Mỹ đó gần như "mở hàng"cho cuốn passport mới của mình, vì sau đó nhờ nó mà mình xin các nước UK, Schengen khác khá dễ dàng (UK có kết quả sau 2 tuần, Schengen - Pháp có kết quả sau 5 ngày làm việc). Vậy mà đến khi Canada lại bị rớt 1 cú đau quá đau.
Total phí tổn mất hết 20tr (bao gồm phí visa + dịch thuật công chứng nhiều hồ sơ cho cả 5 ng). G nghĩ lại vẫn thấy hoang mang. Ko biết có nên xin lại ko nữa hic ...

Mà nghe nói xin ng bảo lãnh từ Canada thì bên đó họ phải thuê luật sư đó, ko phải viết đại cái thư tay gửi về VN là được đâu. Nên khá phiền cho người ta.

nguyenkha
18-04-2018, 16:34
Chùi, xin sau Tết âm lịch, lại xin hồ sơ giấy mà mới có 1 tuần đã có kết quả hả bạn?? (c) Gì mà nhanh khủng khiếp vậy? Mình sẽ well note vụ này để sau này advise cho ai cần thông tin :D
Share với bạn là mình đậu visa US du lịch bụi cách đây khá lâu, khi passport gần như trắng, chỉ có visa Hongkong là đáng kể chút (đi công tác), còn lại chỉ quanh quẩn ĐNA. Lúc đó mình còn độc thân, lại đi chung với con bạn cũng độc thân (nhưng đc cái nó từng đi US rồi và từng du học Châu Âu). Hồ sơ của mình khi đó rất đơn giản, chỉ có Giấy xác nhận quá trình công tác + approve nghỉ phép của cty (in trên letter head), sổ tiết kiệm (thực tế họ ko hề dòm qua nó dù chỉ là 1 cái liếc mắt), lịch trình đi (cũng ko quá chi tiết, vì mình sang đó mua tour nội địa của tụi tours4fun). Thứ duy nhất mình thấy có "trọng lượng" trong bộ hồ sơ xin visa đó chắc chỉ là xác nhận quá trình công tác khoảng 6 năm với 1 cty đa quốc gia của Mỹ. Lúc phỏng vấn mình bị quay gần 15p, trong đó đặc biệt 10p là hỏi xoáy vô con bạn đi cùng mình + gia đình nó (vì khi sang US mình ở nhà ng nhà của nó). Vậy mà sau cùng thì đậu. Visa Mỹ đó gần như "mở hàng"cho cuốn passport mới của mình, vì sau đó nhờ nó mà mình xin các nước UK, Schengen khác khá dễ dàng (UK có kết quả sau 2 tuần, Schengen - Pháp có kết quả sau 5 ngày làm việc). Vậy mà đến khi Canada lại bị rớt 1 cú đau quá đau.
Total phí tổn mất hết 20tr (bao gồm phí visa + dịch thuật công chứng nhiều hồ sơ cho cả 5 ng). G nghĩ lại vẫn thấy hoang mang. Ko biết có nên xin lại ko nữa hic ...

Mà nghe nói xin ng bảo lãnh từ Canada thì bên đó họ phải thuê luật sư đó, ko phải viết đại cái thư tay gửi về VN là được đâu. Nên khá phiền cho người ta.

Bạn thanh gì ở trên á bạn, chưa đến 1 tuần luôn. Hôm mình đi nộp passport cũng có 1 bà cụ, nghe nhân viên bảo với bà ấy là mới lấy bio 2 hôm đã gọi nộp passport lại.

salormoon87
18-04-2018, 17:24

hic thật ra mình thấy gia đình bạn nộp lại rất khả quan nhưng đúng là ngán tiền thật, mình đây nộp 1 mình rớt visa Mỹ gần 4 triệu mà mình cũng tiết nè, còn k bạn nộp xin 1 mình bạn trước hoặc xin cho gia đình nhỏ của bạn trước rồi xin cho bố mẹ sau, chắc tại bạn làm việc ở công ty lớn nên tăng khả năng đậu lên, mình thì chỉ làm nhà nước thôi, mà thật ra mình nghĩ tức cái là do mình k hề có ý định ở lại Mỹ cũng k đam mê gì Mỹ vì thực sự du lịch tự túc Mỹ phải biết lái xe thì mới dễ đi chứ dân toàn sử dụng phương tiện công cộng như mình thì đi Mỹ cũng hơi bất tiện mà tại bạn mình ở Can nó muốn đi Mỹ chơi kêu mình xin đi rồi qua đó nó thuê xe chở mình đi rốt cuộc rớt nên chuyển hướng đi Can luôn, mà nghĩ lại thì nó đánh rớt mình cũng có lý do vì chị ck mẹ ck bên đó nên mình cũng có thể trốn ở lại Mỹ được rồi chị mình bảo lãnh ox mình qua sau >.< mặc dù mình k hề có ý định đó T.T mình đang tính mốt đi tour Mỹ cho dịch vụ nó làm k biết có khả quan hơn k, thiệt sự vẫn muốn cùng nhỏ bạn thuê xe tự lái đi Mỹ 1 chuyến T.T

quebecois
19-04-2018, 09:03
đã có yêu cầu lên nộp passport sau gần 7 tuần chờ đợi. mình phi lên nộp đây. hồi hộp quá mọi người ơi :)

Diep_Ha_Chau
19-04-2018, 11:29
hic thật ra mình thấy gia đình bạn nộp lại rất khả quan nhưng đúng là ngán tiền thật, mình đây nộp 1 mình rớt visa Mỹ gần 4 triệu mà mình cũng tiết nè, còn k bạn nộp xin 1 mình bạn trước hoặc xin cho gia đình nhỏ của bạn trước rồi xin cho bố mẹ sau, chắc tại bạn làm việc ở công ty lớn nên tăng khả năng đậu lên, mình thì chỉ làm nhà nước thôi, mà thật ra mình nghĩ tức cái là do mình k hề có ý định ở lại Mỹ cũng k đam mê gì Mỹ vì thực sự du lịch tự túc Mỹ phải biết lái xe thì mới dễ đi chứ dân toàn sử dụng phương tiện công cộng như mình thì đi Mỹ cũng hơi bất tiện mà tại bạn mình ở Can nó muốn đi Mỹ chơi kêu mình xin đi rồi qua đó nó thuê xe chở mình đi rốt cuộc rớt nên chuyển hướng đi Can luôn, mà nghĩ lại thì nó đánh rớt mình cũng có lý do vì chị ck mẹ ck bên đó nên mình cũng có thể trốn ở lại Mỹ được rồi chị mình bảo lãnh ox mình qua sau >.< mặc dù mình k hề có ý định đó T.T mình đang tính mốt đi tour Mỹ cho dịch vụ nó làm k biết có khả quan hơn k, thiệt sự vẫn muốn cùng nhỏ bạn thuê xe tự lái đi Mỹ 1 chuyến T.T

Đúng rồi bạn, mình nghe nhiều ng nói là với Mỹ thì có ng nhà bên đó lại khó hơn là ko có ng nhà, vì (đa nghi) sẽ nghĩ là mình dễ có cơ hội ở lại. Lần đó mình pv Mỹ cũng muốn toát mồ hôi đó (nhưng miệng vẫn phải tươi cười), vì bị hỏi nhiều quá. Cái ng pv là cô tóc vàng ng Mỹ hỏi 1 hồi chưa đủ (mình trả lời trực tiếp ko qua phiên dịch), lôi tiếp anh sếp đẹp long lanh như tài tử vô hỏi luôn. Chắc mình là ca hiếm, lúc đó còn trẻ lại độc thân, tài sản ko có, mà như bt chắc quánh rớt cái bạch rồi, ko hiểu sao bữa đó họ nhân từ chịu khó dành tgian cho mình dữ vậy. Nhớ cái lúc cầm cái tờ phiếu hẹn màu tím (hồi đó chứ g ko biết nó là cái gì rồi), mình cười toét miệng đến nỗi mấy anh security trg đó còn chúc mừng :D. 1 kỷ niệm ko bao giờ quên.
Nhưng giờ quay lại với thực tại chua như chanh của visa Canada này bùn quá. Lẽ ra 30/4 này là cả nhà mình xúng xính bay sang đó rồi, rốt cuộc hủy hết. May cái là thuê nhà airbnb ở Vancouver thì lần này chính sách bên Can cấm luôn, nên airbnb trả full phí lại cho mình, ko bị charge gì hết. Chứ như thông thường thì phải mất cái phí dịch vụ tương ứng với tổng số tiền, cũng kha khá á.
Nhưng nói thiệt thì mình vẫn chưa từ bỏ (chắc do cái gì càng khó càng kích thích :D), tiếc cái tiền mua đồ lạnh để "diện" chụp hình cũng kha khá :D. Với lại Âu Mỹ đều đã đi rồi, mà thấy dân phượt ca tụng Can quá, mình lại rất thích cảnh thiên nhiên hùng vĩ của Rockies Mountain nên chắc sẽ lọ mọ làm lại hồ sơ. Lần trước làm dạng du lịch tự túc thì bị fail, vậy nên lần này chắc nhờ người bảo lãnh sẽ an toàn hơn phải ko nhỉ? Mà làm lại thì mình vẫn phải đi lấy dấu tay như lần đầu phải ko? (tốn mớ phí).
Lần trước mình làm hs giấy nên chắc lần này làm online, để ... đổi vía :D. Đọc 1 lèo gần năm chục pages của topic này, thấy nhiều ng 2-3 ngày có kết quả kêu đưa pp mà ham quá (vẫn còn ám ảnh cái buổi chiều hớn hở mở phong bì kết quả và trong đó thấy 5 cái thư kẹp trong 5 cuốn pp :(, y như bị nước đá dội vô mặt í). Nghe bạn nào đó nói nộp lại sẽ được duyệt xét nhanh hơn, phải ko nhỉ. Hay cũng hên xui? Nhưng phải công nhận xin visa bao nhiêu nước mà chưa thấy ai than thở nhiều chuyện chờ đợi như xin visa Can này đó. Mong sắp tới mình được may mắn hơn.

nguyenkha
19-04-2018, 11:37
đã có yêu cầu lên nộp passport sau gần 7 tuần chờ đợi. mình phi lên nộp đây. hồi hộp quá mọi người ơi :)

Chúc mừng bạn, không uổng công chờ đợi. Cập nhật kết quả expire nha :D

quebecois
19-04-2018, 12:30
Chúc mừng bạn, không uổng công chờ đợi. Cập nhật kết quả expire nha :D

Hồi hộp quá bạn ạ. À mà khi có cập nhật kết quả expire thì có email gửi về thông báo có update k bạn, hay tự trong hệ thống nó chuyển, mình phải tự vào theo dõi ?

nguyenkha
19-04-2018, 12:54
Hồi hộp quá bạn ạ. À mà khi có cập nhật kết quả expire thì có email gửi về thông báo có update k bạn, hay tự trong hệ thống nó chuyển, mình phải tự vào theo dõi ?

Ngày thứ hai sau khi bạn nộp passport, các status trong application sẽ lần lượt đổi thành "Do not need", "Finish", "Approve". Và passport sẽ sẽ xuất hiện trong phần Document status, phần này sẽ có ghi trong thời hạn visa của bạn (thường ngày hết hạn passport - 1). Hôm sau nữa bạn sẽ nhận được tin nhắn đi lấy passport :D

quebecois
19-04-2018, 13:08
Ngày thứ hai sau khi bạn nộp passport, các status trong application sẽ lần lượt đổi thành "Do not need", "Finish", "Approve". Và passport sẽ sẽ xuất hiện trong phần Document status, phần này sẽ có ghi trong thời hạn visa của bạn (thường ngày hết hạn passport - 1). Hôm sau nữa bạn sẽ nhận được tin nhắn đi lấy passport :D

Vậy tổng 3 ngày thôi bạn nhỉ. Mà có mail báo k bạn ?
Sáng mình lên nộp passport (mình ở Hà Nội) thì họ nói 5 ngày mới có kết quả trả hộ chiếu lại :)

nguyenkha
19-04-2018, 13:17
Vậy tổng 3 ngày thôi bạn nhỉ. Mà có mail báo k bạn ?
Sáng mình lên nộp passport (mình ở Hà Nội) thì họ nói 5 ngày mới có kết quả trả hộ chiếu lại :)

Mình nộp ở SG họ hù mình là 2 tuần =]], mà 3 ngày là có rồi =)), VFS sẽ nhắn tin và gọi điện cho bạn luôn.

salormoon87
19-04-2018, 13:43
Đúng rồi bạn, mình nghe nhiều ng nói là với Mỹ thì có ng nhà bên đó lại khó hơn là ko có ng nhà, vì (đa nghi) sẽ nghĩ là mình dễ có cơ hội ở lại. Lần đó mình pv Mỹ cũng muốn toát mồ hôi đó (nhưng miệng vẫn phải tươi cười), vì bị hỏi nhiều quá. Cái ng pv là cô tóc vàng ng Mỹ hỏi 1 hồi chưa đủ (mình trả lời trực tiếp ko qua phiên dịch), lôi tiếp anh sếp đẹp long lanh như tài tử vô hỏi luôn. Chắc mình là ca hiếm, lúc đó còn trẻ lại độc thân, tài sản ko có, mà như bt chắc quánh rớt cái bạch rồi, ko hiểu sao bữa đó họ nhân từ chịu khó dành tgian cho mình dữ vậy. Nhớ cái lúc cầm cái tờ phiếu hẹn màu tím (hồi đó chứ g ko biết nó là cái gì rồi), mình cười toét miệng đến nỗi mấy anh security trg đó còn chúc mừng :D. 1 kỷ niệm ko bao giờ quên.
Nhưng giờ quay lại với thực tại chua như chanh của visa Canada này bùn quá. Lẽ ra 30/4 này là cả nhà mình xúng xính bay sang đó rồi, rốt cuộc hủy hết. May cái là thuê nhà airbnb ở Vancouver thì lần này chính sách bên Can cấm luôn, nên airbnb trả full phí lại cho mình, ko bị charge gì hết. Chứ như thông thường thì phải mất cái phí dịch vụ tương ứng với tổng số tiền, cũng kha khá á.
Nhưng nói thiệt thì mình vẫn chưa từ bỏ (chắc do cái gì càng khó càng kích thích :D), tiếc cái tiền mua đồ lạnh để "diện" chụp hình cũng kha khá :D. Với lại Âu Mỹ đều đã đi rồi, mà thấy dân phượt ca tụng Can quá, mình lại rất thích cảnh thiên nhiên hùng vĩ của Rockies Mountain nên chắc sẽ lọ mọ làm lại hồ sơ. Lần trước làm dạng du lịch tự túc thì bị fail, vậy nên lần này chắc nhờ người bảo lãnh sẽ an toàn hơn phải ko nhỉ? Mà làm lại thì mình vẫn phải đi lấy dấu tay như lần đầu phải ko? (tốn mớ phí).
Lần trước mình làm hs giấy nên chắc lần này làm online, để ... đổi vía :D. Đọc 1 lèo gần năm chục pages của topic này, thấy nhiều ng 2-3 ngày có kết quả kêu đưa pp mà ham quá (vẫn còn ám ảnh cái buổi chiều hớn hở mở phong bì kết quả và trong đó thấy 5 cái thư kẹp trong 5 cuốn pp :(, y như bị nước đá dội vô mặt í). Nghe bạn nào đó nói nộp lại sẽ được duyệt xét nhanh hơn, phải ko nhỉ. Hay cũng hên xui? Nhưng phải công nhận xin visa bao nhiêu nước mà chưa thấy ai than thở nhiều chuyện chờ đợi như xin visa Can này đó. Mong sắp tới mình được may mắn hơn.

Cũng tùy nữa bạn mình do chuẩn bị hồ sơ cẩn thận hay không á, bữa bạn mình bảo lãnh ba mẹ nó qua Can chơi nộp hồ sơ online bên Can mà nó làm ẩu k cẩn thận nên bị rớt nó kêu là tài chính k rõ ràng, xong lần sau mình đậu visa Can tại VN mình chỉ ba mẹ nó làm lại tự nộp tại Việt Nam, ba mẹ nó nộp qua VFS theo dạng tự cmtc đi thì lại đậu, xong ba nó phỏng vấn visa Mỹ đậu tiếp mới ghê chứ >.< chả chuẩn bị gì. Giờ bạn làm lại cứ có gì cm ràng buộc VN cứ nộp hết thừa còn hơn thiếu. Bạn với mình bị ngược nhau bạn bị ức chế visa Can còn mình ức chế visa Mỹ nhưng mà bạn nộp lại visa Can mình thấy xác suất đậu vẫn cao còn mình có nộp lại visa Mỹ chắc cũng rớt nữa quá nên đành ngậm ngùi tính sau

Mà bạn cũng trong cái xui có cái hên lấy lại được tiền thuê căn hộ ha, mà bên Can nó hơi độc quyền bảo vệ quyền lợi các dịch vụ trong nước nên đi Can giá cả mình thấy đắt, ở Van k có uber với grab, rồi bay nội địa chỉ có vài hãng của Can nên giá vé bay nội địa khá cao, hồi mình đi có hơn 1 tuần nên chỉ đi được Van với đảo Victoria, mình nghĩ chắc Torronto, Montreal, Quebec chắc đẹp hơn mà vé may bay mắc + k có thời gian đi, cái Rockies moutain bạn nói phải ở bang Alberta thành phố Calgary không ? thấy bữa bạn mình đi đẹp lắm mà bảo giá cả đắt đỏ lắm

Diep_Ha_Chau
19-04-2018, 15:22
Cũng tùy nữa bạn mình do chuẩn bị hồ sơ cẩn thận hay không á, bữa bạn mình bảo lãnh ba mẹ nó qua Can chơi nộp hồ sơ online bên Can mà nó làm ẩu k cẩn thận nên bị rớt nó kêu là tài chính k rõ ràng, xong lần sau mình đậu visa Can tại VN mình chỉ ba mẹ nó làm lại tự nộp tại Việt Nam, ba mẹ nó nộp qua VFS theo dạng tự cmtc đi thì lại đậu, xong ba nó phỏng vấn visa Mỹ đậu tiếp mới ghê chứ >.< chả chuẩn bị gì. Giờ bạn làm lại cứ có gì cm ràng buộc VN cứ nộp hết thừa còn hơn thiếu. Bạn với mình bị ngược nhau bạn bị ức chế visa Can còn mình ức chế visa Mỹ nhưng mà bạn nộp lại visa Can mình thấy xác suất đậu vẫn cao còn mình có nộp lại visa Mỹ chắc cũng rớt nữa quá nên đành ngậm ngùi tính sau

Mà bạn cũng trong cái xui có cái hên lấy lại được tiền thuê căn hộ ha, mà bên Can nó hơi độc quyền bảo vệ quyền lợi các dịch vụ trong nước nên đi Can giá cả mình thấy đắt, ở Van k có uber với grab, rồi bay nội địa chỉ có vài hãng của Can nên giá vé bay nội địa khá cao, hồi mình đi có hơn 1 tuần nên chỉ đi được Van với đảo Victoria, mình nghĩ chắc Torronto, Montreal, Quebec chắc đẹp hơn mà vé may bay mắc + k có thời gian đi, cái Rockies moutain bạn nói phải ở bang Alberta thành phố Calgary không ? thấy bữa bạn mình đi đẹp lắm mà bảo giá cả đắt đỏ lắm

Mình thấy xin visa Mỹ nó hơi cảm tính, vì ng pv mình ko có nhiều tgian để check tính chính xác các hồ sơ mình đem theo (cmtc, hđ lao động, ràng buộc gia đình, lịch trình ...) nên họ phần nhiều như các chuyên gia tâm lý, vừa phỏng vấn, vừa quan sát mình và ra quyết định, có khi 1 phút. Mình có chị đồng nghiệp rớt Mỹ 2 lần dù làm nhiều năm ở cty nước ngoài. Xin qua Can đậu ngon ơ, mới hết hạn visa Can, xin lại vẫn được (hình như) 3 năm ngon lành. Còn 1 con bé đồng nghiệp cũng cùng cty trẻ hơn nhiều, lúc xin visa Mỹ chưa đi nước nào, cmtc cũng ko mạnh, mình cứ nghĩ nó rớt chắc rồi. Thì nó quá may mắn bữa đó cái ng pv hình như rất vui, đang cười tươi rói vụ gì đó (chắc mới biết tin được tăng chức chăng :D), quay sang nó hỏi đúng 1, 2 câu rồi ok cái rụp. Ko hiểu nổi lun!! Bởi xin pv Mỹ thì phải mang tâm lý 50/50, vì chẳng đoán đc gì. Mà càng ngày thấy cái pp Vietnam mình càng ... xuống giá hay sao đó. Đúng nghĩa là phải đi xin xỏ làm đủ thứ giấy tờ vất vả hơn bất cứ loại giấy tờ nào để đc đi du lịch - rồi hồi hộp lo lắng chờ kết quả 50/50, dù rằng sang đó dâng tiền cho phát triển nước ng ta. Thấy ghen tị với dân Sing hay Đức ghê, pp quyền lực nhất TG. :((

Can thì được cái rộng nhưng phương tiện vận chuyển mình xem thấy có vẻ ok lắm (ko như Mỹ ko có xe hơi thì khó đi). Mà bạn mất công sang Can mà đi có 1 tuần thì hơi uổng, ko ở dài thêm chút? Mình mà đi thì chắc bờ Đông bờ Tây phải lết hết những nơi nổi tiếng :D. Cái Rockies Mountain bạn nói là đúng đó, mình mơ ước đc đến đó vì nào g nhìn hình qua ảnh thôi cũng "phê như tê tê" rồi, nhất định phải làm 1 chuyến. Còn bên Toronto thì hồi đó khi ngắm thác Niagara từ phía Mỹ (như ngắm cái bờ vai trái của mình í :(), thấy chẳng thỏa mãn gì hết. Nên mình đã tự hứa với bản thân nhất định 1 ngày nào đó phải đứng từ phía bờ bên kia (Toronto) ngắm qua & đi thuyền xuống thác mới đã.
Nói với bạn 1 hồi thấy lên tinh thần lại, chắc phải nhanh làm hồ sơ submit lại, để cùng ngồi hồi hộp chờ kết quả như mọi người kaka ...

cta1025
19-04-2018, 15:58
Nộp hồ sơ online, hôm sau ra vfs làm bio, hôm sau nữa yêu cầu nộp hộ chiếu. Chưa đến 3 ngày. :D lại là người nhà của mình, passport trắng, chưa từng ra nước ngoài, 30 tuổi và đang làm Công chứng viên.

LizzyNguyen
20-04-2018, 02:22
Mình thấy xin visa Mỹ nó hơi cảm tính, vì ng pv mình ko có nhiều tgian để check tính chính xác các hồ sơ mình đem theo (cmtc, hđ lao động, ràng buộc gia đình, lịch trình ...) nên họ phần nhiều như các chuyên gia tâm lý, vừa phỏng vấn, vừa quan sát mình và ra quyết định, có khi 1 phút. Mình có chị đồng nghiệp rớt Mỹ 2 lần dù làm nhiều năm ở cty nước ngoài. Xin qua Can đậu ngon ơ, mới hết hạn visa Can, xin lại vẫn được (hình như) 3 năm ngon lành. Còn 1 con bé đồng nghiệp cũng cùng cty trẻ hơn nhiều, lúc xin visa Mỹ chưa đi nước nào, cmtc cũng ko mạnh, mình cứ nghĩ nó rớt chắc rồi. Thì nó quá may mắn bữa đó cái ng pv hình như rất vui, đang cười tươi rói vụ gì đó (chắc mới biết tin được tăng chức chăng :D), quay sang nó hỏi đúng 1, 2 câu rồi ok cái rụp. Ko hiểu nổi lun!! Bởi xin pv Mỹ thì phải mang tâm lý 50/50, vì chẳng đoán đc gì. Mà càng ngày thấy cái pp Vietnam mình càng ... xuống giá hay sao đó. Đúng nghĩa là phải đi xin xỏ làm đủ thứ giấy tờ vất vả hơn bất cứ loại giấy tờ nào để đc đi du lịch - rồi hồi hộp lo lắng chờ kết quả 50/50, dù rằng sang đó dâng tiền cho phát triển nước ng ta. Thấy ghen tị với dân Sing hay Đức ghê, pp quyền lực nhất TG. :((

Can thì được cái rộng nhưng phương tiện vận chuyển mình xem thấy có vẻ ok lắm (ko như Mỹ ko có xe hơi thì khó đi). Mà bạn mất công sang Can mà đi có 1 tuần thì hơi uổng, ko ở dài thêm chút? Mình mà đi thì chắc bờ Đông bờ Tây phải lết hết những nơi nổi tiếng :D. Cái Rockies Mountain bạn nói là đúng đó, mình mơ ước đc đến đó vì nào g nhìn hình qua ảnh thôi cũng "phê như tê tê" rồi, nhất định phải làm 1 chuyến. Còn bên Toronto thì hồi đó khi ngắm thác Niagara từ phía Mỹ (như ngắm cái bờ vai trái của mình í :(), thấy chẳng thỏa mãn gì hết. Nên mình đã tự hứa với bản thân nhất định 1 ngày nào đó phải đứng từ phía bờ bên kia (Toronto) ngắm qua & đi thuyền xuống thác mới đã.
Nói với bạn 1 hồi thấy lên tinh thần lại, chắc phải nhanh làm hồ sơ submit lại, để cùng ngồi hồi hộp chờ kết quả như mọi người kaka ...
Đọc trường hợp của bạn mình cũng sock dùm. Đôi khi hồ sơ mạnh quá cũng làm nó sợ nó ko cấp visa cho mình. haha. Ủng hộ bạn nộp lại, nhưng nên tách hồ sơ ra, làm lịch trình khác ngày, khác nội dung chắc sẽ có cơ hội. Mình cũng nhăm nhe nộp lại trong năm nay xe thế nào. Mà chắc nhờ dịch vụ chứ chả dám tự làm nữa.

Mình dang làm cho 1 công ty du lịch cũng có tiếng ở Sai gòn. bên tổ du lịch Mỹ nè. Mà khách mình đăng ký tour rớt visa đụi đụi như mít rụng. Chẳng ai dám đảm bảo diều gì. Bởi Mỹ phỏng vấn theo từng trường hợp cá nhân cho dù đăng ký qua công ty du lịch. Mà các công ty du lịch bây giờ vẫn để bạn tự túc ở lại sau tour khi có nhu cầu, nên bản thân họ cũng ko lấy uy tín ra đảm bảo cho bạn đâu. Vì thế đậu rớt vẫn 50/50 như Diep_Ha_Chau nói. Chỉ có thể chúc bạn may mắn thui.

salormoon87
20-04-2018, 08:51
Can thì được cái rộng nhưng phương tiện vận chuyển mình xem thấy có vẻ ok lắm (ko như Mỹ ko có xe hơi thì khó đi). Mà bạn mất công sang Can mà đi có 1 tuần thì hơi uổng, ko ở dài thêm chút? Mình mà đi thì chắc bờ Đông bờ Tây phải lết hết những nơi nổi tiếng . Cái Rockies Mountain bạn nói là đúng đó, mình mơ ước đc đến đó vì nào g nhìn hình qua ảnh thôi cũng "phê như tê tê" rồi, nhất định phải làm 1 chuyến. Còn bên Toronto thì hồi đó khi ngắm thác Niagara từ phía Mỹ (như ngắm cái bờ vai trái của mình í ), thấy chẳng thỏa mãn gì hết. Nên mình đã tự hứa với bản thân nhất định 1 ngày nào đó phải đứng từ phía bờ bên kia (Toronto) ngắm qua & đi thuyền xuống thác mới đã.

khố tâm lằm bạn ơi khi bạn là mẹ bỉm sữa dù yêu thích du lịch đi đâu cũng k dám đi lâu, đợt mình đi Can là 1 bé mới 2 tuổi phải ở nhà và lúc đó đang bầu 4 tháng nữa, nên toàn phải chia nhỏ chuyến đi khám phá từ từ nó mới hết >.< Bạn pv mỹ là được trúng anh pv nhiệt tình ấy có nhiều anh chỉ hòi mỗi người đúng 3 câu thôi là cho rớt, mà Mỹ nó cho rớt nhưng k giới hạn thời gian nộp lại nó làm tiền mình ghê, kiểu như m vẫn chưa từ bỏ ừ thì cứ nộp tiền t pv lại cho rớt ráng chịu

Mình dang làm cho 1 công ty du lịch cũng có tiếng ở Sai gòn. bên tổ du lịch Mỹ nè. Mà khách mình đăng ký tour rớt visa đụi đụi như mít rụng. Chẳng ai dám đảm bảo diều gì. Bởi Mỹ phỏng vấn theo từng trường hợp cá nhân cho dù đăng ký qua công ty du lịch. Mà các công ty du lịch bây giờ vẫn để bạn tự túc ở lại sau tour khi có nhu cầu, nên bản thân họ cũng ko lấy uy tín ra đảm bảo cho bạn đâu. Vì thế đậu rớt vẫn 50/50 như Diep_Ha_Chau nói. Chỉ có thể chúc bạn may mắn thui.

tại mình tính là đi tour thiệt luôn thấy tour mỹ giờ cũng nhiều tour giá ok, mính có nghe nói khi pv lại có gì mới k, nếu k có gì mới thì khó đậu lắm, mình hồi đó pv lần 1 mới 1 đứa con giờ pv lại 2 đứa con k biết có được tính là mới k =)), mà nghe bạn nói vậy thôi mình chuyển hướng sang châu âu với UK trước rồi mốt xin lại thử xem thế nào, bạn làm công ty gì vậy để mốt có gì mình nhờ bạn giúp chọn tour Mỹ quá, chứ thiệt Mỹ là mình bó tay rồi á, ah bạn làm công ty du lịch ở SG hay HN nữa mình vừa nộp visa Pháp hôm thứ 2 mà thấy các bạn ở HN nộp visa Pháp nhanh có kết quả ghê chỉ tầm 3-5 ngày mà trong SG hình như hồ sơ nhiều hay sao mà mình thấy gần 2 tuần mới có kết quả

mavisho91
20-04-2018, 16:44
mọi người cho mình hỏi ạ, mình nộp hồ sơ online cùng với ba, dạng đi du lịch tự túc, hồi 18/1 2 cha con đi lấy Bio, chung 1 cái biên nhận nhưng khác cái tracking number, tới 18/4 thì ba em có kết quả nhận được kq là đậu, nhưng của em thì chưa có kết quả, mọi người cho e hỏi là khả năng đậu của e cao ko ạ, hiện giờ e đang du lịch ở Úc 2 tháng, nếu đậu e sẽ dời vé máy bay về để dán pp ạ ?

nguyenkha
20-04-2018, 16:50
mọi người cho mình hỏi ạ, mình nộp hồ sơ online cùng với ba, dạng đi du lịch tự túc, hồi 18/1 2 cha con đi lấy Bio, chung 1 cái biên nhận nhưng khác cái tracking number, tới 18/4 thì ba em có kết quả nhận được kq là đậu, nhưng của em thì chưa có kết quả, mọi người cho e hỏi là khả năng đậu của e cao ko ạ, hiện giờ e đang du lịch ở Úc 2 tháng, nếu đậu e sẽ dời vé máy bay về để dán pp ạ ?

Theo mình biết bạn có thể đến VAC tại Úc chuyển hồ sơ dán (sẽ tốn thêm ~28USD) thì phải. Không cần về VN đâu. Hồi tuần trước mình nộp ở VFS HCM mình nói sắp qua Mỹ nên cần dán gấp, họ bảo mình có thể dán ở Mỹ cũng được

mavisho91
20-04-2018, 18:31
Theo mình biết bạn có thể đến VAC tại Úc chuyển hồ sơ dán (sẽ tốn thêm ~28USD) thì phải. Không cần về VN đâu. Hồi tuần trước mình nộp ở VFS HCM mình nói sắp qua Mỹ nên cần dán gấp, họ bảo mình có thể dán ở Mỹ cũng được

VAc là gi bạn nhỉ ??

cta1025
20-04-2018, 19:41
Bạn xem tại đây https://www.cic.gc.ca/submit

VAc là gi bạn nhỉ ??

LizzyNguyen
21-04-2018, 00:36
khố tâm lằm bạn ơi khi bạn là mẹ bỉm sữa dù yêu thích du lịch đi đâu cũng k dám đi lâu, đợt mình đi Can là 1 bé mới 2 tuổi phải ở nhà và lúc đó đang bầu 4 tháng nữa, nên toàn phải chia nhỏ chuyến đi khám phá từ từ nó mới hết >.< Bạn pv mỹ là được trúng anh pv nhiệt tình ấy có nhiều anh chỉ hòi mỗi người đúng 3 câu thôi là cho rớt, mà Mỹ nó cho rớt nhưng k giới hạn thời gian nộp lại nó làm tiền mình ghê, kiểu như m vẫn chưa từ bỏ ừ thì cứ nộp tiền t pv lại cho rớt ráng chịu

tại mình tính là đi tour thiệt luôn thấy tour mỹ giờ cũng nhiều tour giá ok, mính có nghe nói khi pv lại có gì mới k, nếu k có gì mới thì khó đậu lắm, mình hồi đó pv lần 1 mới 1 đứa con giờ pv lại 2 đứa con k biết có được tính là mới k =)), mà nghe bạn nói vậy thôi mình chuyển hướng sang châu âu với UK trước rồi mốt xin lại thử xem thế nào, bạn làm công ty gì vậy để mốt có gì mình nhờ bạn giúp chọn tour Mỹ quá, chứ thiệt Mỹ là mình bó tay rồi á, ah bạn làm công ty du lịch ở SG hay HN nữa mình vừa nộp visa Pháp hôm thứ 2 mà thấy các bạn ở HN nộp visa Pháp nhanh có kết quả ghê chỉ tầm 3-5 ngày mà trong SG hình như hồ sơ nhiều hay sao mà mình thấy gần 2 tuần mới có kết quả

2 đứa con là quá mới luôn ý. Mình cũng thấy nếu được thì bạn nên đi thêm vài nước nữa cho tự tin hơn khi phỏng vấn lại. Đi nhiều là tự nhiên suy nghĩ tích cực lắm.Kiểu chả thèm buồn nếu ko may bị rớt ý. mà cứ có suy nghĩ "cho tau visa thì cám ơn, ko thì tau đi nước khác, méo thèm đến nước mày" là tự nhiên đậu à. :))))).
VIsa Châu Âu mình tự làm hồi giữa năm ngoái, nộp ở LSQ Pháp (Mình ở SG) , 5 ngày là lên lấy kq đậu rồi. Hạn visa 1.5 tháng. Thấy có vẻ dễ. ko biết giờ thế nào. chắc cũng tùy trường hợp thui.

Mình có lên làm lại chuyến Mỹ rồi sẵn xin visa Can tại Mỹ luôn ko nhỉ? có khả quan và nhanh hơn ko? Được thì làm chuyến liên tuyến luôn

Khi nào bạn muốn đi Mỹ thì đến Vietravel. Tour nhiều mà đa dạng. Minh ko làm bên bộ phận sale nhưng có thể giúp bạn một số thông tin. HiHi. Tranh thủ quảng cáo cho công ty luôn. Mọi người ủng hộ nhé !

mavisho91
21-04-2018, 07:58
Bạn xem tại đây https://www.cic.gc.ca/submit

dạ, mình cảm ơn bạn ạ :))

quebecois
23-04-2018, 11:08
các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi, nếu mình đi sang sớm hơn cái lịch mình đã plan trước đó (trong explanation letter, travel plan & giấy xin nghỉ phép của công ty) thì tại hải quan lúc làm thủ tục nhập cảnh có vấn đề gì k vậy. Liệu mình có cần làm lại hết mấy giấy tờ đó sẵn k ?

p/s: lúc đầu mình plan đi tháng 8, nhưng thấy vé tháng 7 rẻ hơn nên muốn chuyển lên đi sớm hơn ấy.

Diep_Ha_Chau
23-04-2018, 11:53
các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi, nếu mình đi sang sớm hơn cái lịch mình đã plan trước đó (trong explanation letter, travel plan & giấy xin nghỉ phép của công ty) thì tại hải quan lúc làm thủ tục nhập cảnh có vấn đề gì k vậy. Liệu mình có cần làm lại hết mấy giấy tờ đó sẵn k ?

p/s: lúc đầu mình plan đi tháng 8, nhưng thấy vé tháng 7 rẻ hơn nên muốn chuyển lên đi sớm hơn ấy.

Theo mình nghĩ thì lệch 1 chút như vậy sẽ không sao, có bị hải quan hỏi mình cũng giải thích được (đúng lý do như bạn nói), với có vé máy bay khứ hồi thì ko sao đâu. Đi khác lịch 3-4 tháng thì mình nghĩ mới lo. Nhưng vẫn nên làm lại cái lịch trình cho chắc ăn (chỉnh cái ngày thôi cũng nhanh mà).
Mà đúng là phải bước chân qua khỏi Hải Quan thì mới chắc mẩm là mình đã vô được bên đó, chứ như mình đi Âu Mỹ rồi mà bữa rồi đi du lịch đoàn qua TQ lúc nhập cảnh còn bị vịn lại đưa vô phòng cách ly vì vấn đề gì đó (dù thật ra ko có gì, chỉ check thông tin thôi).

Hihi mình cũng vậy nè, bữa quyết tâm lắm mới cho cha con nó ở nhà, mẹ quẩy gánh đi Trung Quốc chơi có 5-6 ngày mà về nghe kể con nó quậy tưng bừng hàng đêm, giờ mẹ nhỏm môm lên là bị con hỏi "mẹ đi đâu đó??". Nên còn rất lâu mới được đi mình ênh như vậy :D.
Ủa mà mình nghe nói Mỹ rớt là ít nhất 6 tháng sau mới đc nộp lại mà, Can thì mới là dc nộp lại liền nếu mình có thay đổi gì đáng kể. Không biết nếu nộp Can đợt này có đông không ta, gần hè mà, sợ mọi người nộp ầm ầm lại ngóc mỏ chờ. Thường thì nghe tháng 4 là tháng cao điểm nộp hs Can, nhưng lại nghe bạn nào trong này mới nói nộp của ông chú 30 tuổi pp trắng chưa đi nước ngoài, mà có 2-3 ngày là có rồi. Sao lại có những điều vi diệu như vậy ta!!! ;)

Đọc trường hợp của bạn mình cũng sock dùm. Đôi khi hồ sơ mạnh quá cũng làm nó sợ nó ko cấp visa cho mình. haha. Ủng hộ bạn nộp lại, nhưng nên tách hồ sơ ra, làm lịch trình khác ngày, khác nội dung chắc sẽ có cơ hội. Mình cũng nhăm nhe nộp lại trong năm nay xe thế nào. Mà chắc nhờ dịch vụ chứ chả dám tự làm nữa.
Mình cũng có nghe nói vậy, nhưng thường là khi cm tài chính mạnh quá. Còn nhà mình thì tiền trong tk bình thường hà (khoảng 150-200tr), chỉ có ba mẹ mình thì có khai 2 căn nhà. Nhiêu đó cũng ko đủ cm là tài chính quá mạnh đâu nhỉ (đọc trong topic này thấy có ng cmts mấy chục tỷ áh, mà rớt (NO)), chỉ có travel history thì ok. Cám ơn bạn động viên tiếp thêm tinh thần, chắc mình sẽ làm lại hồ sơ xin visa lại. Nói chứ Canada có vẻ đẹp phong phú từ cổ kính của Châu Âu, năng động của Mỹ, thiên nhiên hùng vĩ mà dân phượt nào cũng ao ước 1 lần ngắm tận mắt, nên mình sẽ cố gắng lần nữa vậy. Hy vọng lần này may mắn :)

Chuot-bu
23-04-2018, 13:49

Không vấn đề gì cả, khai form immigrant trên computer và in ra, gặp immigrant police hỏi lại vài câu là xong, (ỡ Canda bao lâu, du lịch thì đi đâu....)

quebecois
23-04-2018, 15:49
Không vấn đề gì cả, khai form immigrant trên computer và in ra, gặp immigrant police hỏi lại vài câu là xong, (ỡ Canda bao lâu, du lịch thì đi đâu....)

Lúc nhập cảnh họ có yêu cầu đưa ra các giấy tờ (explanation letter, travel plan & giấy xin nghỉ phép của công ty) k hả bạn?
Và bạn cho mình xin cái link của form immigrant mình ngó qua đc k?

Chuot-bu
24-04-2018, 05:56
Ho khong hoi nhung thu do, thuong hoi ve may bay, noi cu tru, muc dich den Canada, o bao lau .....
O phi truong co dat may de hanh khach dien va in form immigrant, ban lam theo tung buoc huong dan cua computer va in ra. Toi khong co form nay
Den gap immigrant police hoi them vai cau nua la xong

bull15102007
24-04-2018, 11:51
Lúc nhập cảnh họ có yêu cầu đưa ra các giấy tờ (explanation letter, travel plan & giấy xin nghỉ phép của công ty) k hả bạn?
Và bạn cho mình xin cái link của form immigrant mình ngó qua đc k?

Form immigrant nè bạn ( form E311) https://www.cbsa-asfc.gc.ca/publications/forms-formulaires/e311-eng.html

Chuot-bu
24-04-2018, 13:13
Bay gio dien form nay tren computer, lam theo cac buoc, scan Pp, chup hinh, in ra giay roi den gap immigrant police

cta1025
25-04-2018, 05:07
Bay gio dien form nay tren computer, lam theo cac buoc, scan Pp, chup hinh, in ra giay roi den gap immigrant police
Bạn xem clip này https://www.youtube.com/watch?v=RW8SPrYOtuc

Cũng có tải app về điện thoại, điền thông tin và tạo QR code. Khi đến sân bay thì chỉ cần scan QR code tạo sẵn, scan hộ chiếu, chụp hình và in phiếu. App có thể tải tại https://itunes.apple.com/us/app/canborder-edeclaration/id1209044444?mt=8

Cecilskype
25-04-2018, 13:10
Apply đi bạn nhé, mình apply 2 mẹ con okie và visa đến hết hộ chiếu dù chưa cầm hộ chiếu về chắc vì hnay lễ nên họ nghỉ nhưng trên acc báo vậy ;)

liznt
26-04-2018, 12:51
Mình nộp hs online hôm 2/4 vì chủ quan k hỏi lên VFS, nghe bạn mình nói bên đó giữ passport nên mãi đến, hôm 24/4 mình đi lấy sinh trắc vân tay.
Như các bạn khác thì mail thấy có tin báo mới, mình k nhận được mail nhưng vào coi hs thì thấy mục Bio đã thể hiện là "completed"

Mình đi tự túc, 31t single :) k có thư mời, lịch mình định đi Mỹ (đã có visa) rồi liên tuyến sang CA, không biết có xét duyệt lâu hơn bình thường không nữa cả nhà ơi.... mà tháng 4 này có phải thời điểm nhiều người nộp không, chắc đến tầm 14/5 - đúng 6 tuần từ khi nhận hs là sẽ có kết quả các bạn nhỉ? mình vội mua vé quá huhuh trong ngóng từng giờ!!!

niceangel
26-04-2018, 13:17
xem topic này mà oải thiệt, chắc giờ chỉ có đến Can đối với mình bằng con đường CES thôi, chớ visa Úc tính ra dễ hơn Can/Mỹ mà còn fial huống chi

Diep_Ha_Chau
26-04-2018, 14:10
Mình đã nộp lại online và đi lấy dấu sinh trắc vân tay. Hình như bà con ùn ùn kéo nhau đi nộp trước Lễ dài ngày hay sao đó mà đi 9AM mà cái hàng dài thường thượt, suýt ra vỉa hè, phải tách làm 3 lines. Vô ngồi chờ tầm 35-40p thì tới phiên nhà mình lấy dấu.
Giờ thì mình gia nhập cái nhóm hồi hộp đợi kết quả đây. Đây là lần thứ 2 nộp nên hy vọng sớm có kết quả đậu. Chứ mà fail nữa chắc bỏ Can đi Đông Âu lun quá! :(:( (nói chứ rất mong được đậu, Can mà đi ngay mùa thu là đẹp phải biết ^^)

tntnhi
26-04-2018, 16:55
mình nộp giấy 02/04 và vẫn chờ T.T

mavisho91
27-04-2018, 05:48
ba và mình nộp online cùng lúc 18/1 tới 18/4 ba mình cócó kết quả là đâu, còn mình ko biết đợ đến bao giờ nữa huhuhuhu., 3 tháng hơn rồi

Snowuc
28-04-2018, 18:28
Mình nộp hôm 4/4 , bây giờ đang chờ kết quả, hồi hộp j đâu.

levanpmh
28-04-2018, 22:29
Chào cả nhà,

Giờ mình chuẩn bị nộp visa, khi nào có kết quả đậu mới nộp passport phải không ạ.

Cảm ơn nhà mình nha

Soupty9x
28-04-2018, 22:45
Chào cả nhà,

Giờ mình chuẩn bị nộp visa, khi nào có kết quả đậu mới nộp passport phải không ạ.

Cảm ơn nhà mình nha
Uhm bạn có visa mỹ chưa

Snowuc
29-04-2018, 11:28
Uhm bạn có visa mỹ chưa
Bạn nộp online ah, mình nộp giấy nên họ giữ pp lun, khi nào có kết quả họ sẽ nt bảo mình lên lấy về thôi, lúc đó sẽ biết số phận đi về đâu, hihi

Snowuc
29-04-2018, 13:58
Có ai nộp hồ sơ xin visa du lịch Canada đợt này k vậy, tình hình đợt này có vẻ đông chờ lâu quá mọi người nhỉ :(.

Đầu tháng 4 có ai nộp mà có kết quả j chưa ah, ko biết sao mấy ngày nay tim đập nhanh quá, ko suy nghĩ đc j lun, lo ghê mọi người ơi!

angel1
29-04-2018, 18:30
Visa Can còn hạn nhưng passport đã hết chỗ trống và phải thay pp mới thì có sử dụng visa CAN (còn hạn) trong pp cũ được không các bạn?

minhkhanh84
29-04-2018, 19:17
Mình nộp giấy từ 22/3 đến nay chưa thấy tin tức gì, theo lịch trình tour trong hồ sơ là 22/4 là đi đó mà giờ này cũng chả động tĩnh, cái cảnh ngồi đợi nó khủng khiếp quá, mong kịp qua ngắm hoa anh đào mà cái tình hình này chắc nó rụng hết rồi, mà hổng biết có vía để đi ko nưa, nghỉ lễ không đi chơi mon men lên thấy topic này vô đọc an ủi có người đợi chung.

levanpmh
29-04-2018, 21:25
Uhm bạn có visa mỹ chưa

Chưa bạn ơi,

Mình mới có UK, Au, và Japan hà

salormoon87
30-04-2018, 07:26
Visa Can còn hạn nhưng passport đã hết chỗ trống và phải thay pp mới thì có sử dụng visa CAN (còn hạn) trong pp cũ được không các bạn?

được bạn ơi, bạn mình làm tour guide kêu là lúc đi làm pp mới nó sẽ đục lỗ pp cũ nhưng visa còn hạn nhớ nói nó còn sử dụng được để nó chừa ra k đục lỗ thì visa đó vẫn còn giá trị

minhkhanh84
03-05-2018, 10:49
Có bạn nào nộp trong tháng 3 mà bây giờ vẫn chưa có kết quả không, sao mà lo quá, lướt hết 160 trang cảm thấy hồ sơ mình yếu quá, càng thấy run hơn. Chờ đợi lâu mà tạch chắc chớt, hix.

Diep_Ha_Chau
03-05-2018, 11:28
Mình nộp giấy từ 22/3 đến nay chưa thấy tin tức gì, theo lịch trình tour trong hồ sơ là 22/4 là đi đó mà giờ này cũng chả động tĩnh, cái cảnh ngồi đợi nó khủng khiếp quá, mong kịp qua ngắm hoa anh đào mà cái tình hình này chắc nó rụng hết rồi, mà hổng biết có vía để đi ko nưa, nghỉ lễ không đi chơi mon men lên thấy topic này vô đọc an ủi có người đợi chung.
Chùi, sao bạn nộp gấp vậy? Trong này có ng 4 tháng mới có kết quả mà (đậu), bạn nộp cách ngày đi có 1 tháng là thấy đánh cược lớn rồi. Vậy hôm nay (3/5) bạn đã có kết quả chưa?

Có bạn nào nộp trong tháng 3 mà bây giờ vẫn chưa có kết quả không, sao mà lo quá, lướt hết 160 trang cảm thấy hồ sơ mình yếu quá, càng thấy run hơn. Chờ đợi lâu mà tạch chắc chớt, hix.
Mình nghị đợi 6, 7 tuần cũng là bình thường mà. Ráng kiên nhẫn thêm tí. Bạn nộp hs giấy hay online?

Snowuc
03-05-2018, 13:59

Chưa hẳn hồ sơ đẹp thì đâu mà hồ sơ yếu thì rớt, phải có chút may mắn ở đây nữa. Mình nộp giấy 4/4, mình đi dự đám cưới diễn ra vào ngày 26/5, giờ vẫn chưa thấy nè, lo quá đi. cứ nghĩ lạc quan thôi, mình phải tự tin là sẽ pass chứ. Chúc tất cả mọi người may mắn nha.

minhkhanh84
03-05-2018, 15:41
Hôm nay vẫn chưa tin tuc gì hết, mình nộp giấy bạn ơi, vì đi tours nên phải đợi mọi người làm hồ sơ cùng lúc đi nộp chung thành ra chậm. Passport mình mới đi có Malaysia, singapore và Hàn Quốc thôi, stk chỉ 300tr, ko có tài sản giờ khác, công việc thì trả lương bằng tiền mặt nên ko đủ mạnh. Hồi đầu ko run ma đợi càng lâu càng run.

minhkhanh84
03-05-2018, 15:48
Snowuc ơi bạn nộp tự túc hay tours làm, ban đầu mình cũng tự tin lắm nhưng chờ đợi làm mình nản, đoàn mình 9 người nộp có 1 chị đúng 10 ngày co visa hết hạn pp, còn lại nguyên nhóm chưa ai có, chị có visa sớm là trước đó rớt visa canada 1 lần rồi, sau đó xin visa Mỹ đậu rồi quay lại xin visa Ca lần 2 thì đậu mà sớm nữa. Nếu có kết quả báo mình biết với nha.

Snowuc
03-05-2018, 18:27
Snowuc ơi bạn nộp tự túc hay tours làm, ban đầu mình cũng tự tin lắm nhưng chờ đợi làm mình nản, đoàn mình 9 người nộp có 1 chị đúng 10 ngày co visa hết hạn pp, còn lại nguyên nhóm chưa ai có, chị có visa sớm là trước đó rớt visa canada 1 lần rồi, sau đó xin visa Mỹ đậu rồi quay lại xin visa Ca lần 2 thì đậu mà sớm nữa. Nếu có kết quả báo mình biết với nha.

Mình tự túc bạn ah. Mình nghe nói nếu case của ai đẹp thì có thể làm sớm hơn, còn lại trung bình là 6 tuần, mai là mình đủ 1 tháng nè, cũng lo lắm, chỉ biết cầu nguyện thôi. Hihi

minhkhanh84
03-05-2018, 21:38
Mình tự túc bạn ah. Mình nghe nói nếu case của ai đẹp thì có thể làm sớm hơn, còn lại trung bình là 6 tuần, mai là mình đủ 1 tháng nè, cũng lo lắm, chỉ biết cầu nguyện thôi. Hihi
Bạn đi những nước nào rồi. Mình lịch sử du lịch yếu nên sợ tự túc sẽ fail nên đăng ký tours làm luôn. Giờ ngồi cầu cho pass thôi.

Snowuc
03-05-2018, 22:46
Bạn đi những nước nào rồi. Mình lịch sử du lịch yếu nên sợ tự túc sẽ fail nên đăng ký tours làm luôn. Giờ ngồi cầu cho pass thôi.

Mình cũng chỉ đi Đài Loan và Hàn Quốc thôi, cũng lo nhưng biết đâu đc. Hy vọng là may mắn

levanpmh
04-05-2018, 10:09

Chào bạn,

Bạn có thể cho mình xin lịch trình không ạ?

Email: [email protected]

Cảm ơn nha

minhkhanh84
04-05-2018, 13:53
Chào bạn,

Bạn có thể cho mình xin lịch trình không ạ?

Email: [email protected]

Cảm ơn nha Tours thì chỉ đi ở Vancouver 7 ngày, mình có bạn ở Moncton nên sau kết thúc tour mình và 1 người bạn sẽ ở thêm 1 tháng để khám phá bằng cách đi đến Moncton bằng train qua các bang Toronto và Montreal rồi đến Moncton sau đó vè lại VN. Mình đang nghiên cứu cách đi qua các bang như vậy. Còn bạn sẽ đi đâu?

minhkhanh84
04-05-2018, 15:12
Hôm nay 1 gia đình gồm vc và con nhỏ 10 tháng tuổi trong đoàn minh nhận kết quả "tạch" sau 6 tuần. Mà gia đình này lịch sử du lịch OK. Đăng ký bởi lữ hành mà còn tạch nữa. Làm tâm trí mình bấn loạn luôn.

Snowuc
04-05-2018, 15:30
Hôm nay 1 gia đình gồm vc và con nhỏ 10 tháng tuổi trong đoàn minh nhận kết quả "tạch" sau 6 tuần. Mà gia đình này lịch sử du lịch OK. Đăng ký bởi lữ hành mà còn tạch nữa. Làm tâm trí mình bấn loạn luôn.

Đi cả gia đình một lúc như thế, chắc họ nghĩ ko có j ràng buộc sẽ quay lại Việt Nam nên thế. Cũng chẳng hiểu tiêu chí của họ là sao nữa. Năm ngoái dì mình cũng xin visa và đc cấp 10 năm, mặc dù dì mình mới đi Thái Lan thôi, có lẽ dì mình chỉ đi một mình, chồng và hai con ở lại Việt Nam, dì mình qua thăm bà ngoại và chị bên đó. Mục đích rõ ràng, hợp lý thì đc thôi.

Soupty9x
04-05-2018, 15:32
Ban co thể cho minh biet cụ thể thêm la gia đinh đó lịch sử du lịch thê nào không

Soupty9x
04-05-2018, 15:33

Ban co thể cho minh biet cụ thể thêm la gia đinh đó lịch sử du lịch thê nào không

federalvn
04-05-2018, 16:27
Đi cả gia đình một lúc như thế, chắc họ nghĩ ko có j ràng buộc sẽ quay lại Việt Nam nên thế. Cũng chẳng hiểu tiêu chí của họ là sao nữa. Năm ngoái dì mình cũng xin visa và đc cấp 10 năm, mặc dù dì mình mới đi Thái Lan thôi, có lẽ dì mình chỉ đi một mình, chồng và hai con ở lại Việt Nam, dì mình qua thăm bà ngoại và chị bên đó. Mục đích rõ ràng, hợp lý thì đc thôi.
Đây chỉ là suy luận cá nhân thôi, nhà mình đi đâu đều xin cả nhà vc và 2 con luôn, mình đi du lịch mà. Bước chuẩn bị hồ sơ rất quan trọng, có thể thiếu sót hoặc 1 số thông tin chưa khớp nhau nên ngưồ xét duyệt có cách để nhận biết. Nhưng visa Can thật là đau tim đó, lần rồi mình xin cho cả nhà, sau gần 3 tháng mới có kết quả đậu, nên các bác cứ kiên trì chờ đợi thôi.

minhkhanh84
04-05-2018, 18:06
Mình mới hỏi lại thì họ chỉ đi các nước đông nam á, và mỗi lần đều đi cả nhà.

minhkhanh84
04-05-2018, 18:10
Đi cả gia đình một lúc như thế, chắc họ nghĩ ko có j ràng buộc sẽ quay lại Việt Nam nên thế. Cũng chẳng hiểu tiêu chí của họ là sao nữa. Năm ngoái dì mình cũng xin visa và đc cấp 10 năm, mặc dù dì mình mới đi Thái Lan thôi, có lẽ dì mình chỉ đi một mình, chồng và hai con ở lại Việt Nam, dì mình qua thăm bà ngoại và chị bên đó. Mục đích rõ ràng, hợp lý thì đc thôi. Lý do tạch là :
1. Travelocity history
2. Family ties in Canada and in country of residence
3. Purpose of visit

minhkhanh84
04-05-2018, 18:15
Đây chỉ là suy luận cá nhân thôi, nhà mình đi đâu đều xin cả nhà vc và 2 con luôn, mình đi du lịch mà. Bước chuẩn bị hồ sơ rất quan trọng, có thể thiếu sót hoặc 1 số thông tin chưa khớp nhau nên ngưồ xét duyệt có cách để nhận biết. Nhưng visa Can thật là đau tim đó, lần rồi mình xin cho cả nhà, sau gần 3 tháng mới có kết quả đậu, nên các bác cứ kiên trì chờ đợi thôi.
Họ không tin lịch sử du lịch và do đi cả nhà đó bạn. Mà mình không hiểu là những lần du lịch trước họ cũng đi cả nhà mà sao họ không tin lần này du lịch cả nhà, và có dòng : purpose of visit, họ không tin mục đích đi du lịch

Cecilskype
04-05-2018, 22:22
Cả nhà ơi mình đưược gọi nộp passport từ hôm 18/4 mà đến bây giờ ko hiểu sao vẫn chưa có thông báo gọi lên lấy? Có ai bị như mình ko nhỉ?

federalvn
05-05-2018, 10:30
Cả nhà ơi mình đưược gọi nộp passport từ hôm 18/4 mà đến bây giờ ko hiểu sao vẫn chưa có thông báo gọi lên lấy? Có ai bị như mình ko nhỉ?

Bạn trực tiếp lên hỏi đi, thường vài ngày là trả lại pp rồi mà

motconvit
05-05-2018, 13:47
Em mới nộp appplication xong thì nhận được message là đi lấy dấu vân tay nhưng vào website của VFS thì ko thấy chỗ đặt lịch. Cho em hỏi là visa Canada có phải đặt lịch lấy vân tay không hay cứ đến là được thôi ạ?

federalvn
05-05-2018, 14:59
Em mới nộp appplication xong thì nhận được message là đi lấy dấu vân tay nhưng vào website của VFS thì ko thấy chỗ đặt lịch. Cho em hỏi là visa Canada có phải đặt lịch lấy vân tay không hay cứ đến là được thôi ạ?

Không cần phải đặt lịch đâu, lên thẳng đấy luôn

Newmember
05-05-2018, 19:35
Cả nhà ơi, có ai biết dịch vụ làm visa du lịch Canada uy tín không? Chỉ mình với. 🌷

Chuot-bu
05-05-2018, 20:05
Cả nhà ơi, có ai biết dịch vụ làm visa du lịch Canada uy tín không? Chỉ mình với. 🌷

Ban lien he voi chi @ThanhThuy1213 nhe (NT)

kktx
06-05-2018, 01:28
Các bạn ơi, cho mình hỏi tầm bao lâu có kết quả vậy ạ? Mình nộp hồ sơ cuối tháng 3, lấy vân tay đầu tháng 4, và báy giờ tròn 1 tháng kể từ ngày lấy vân tay, mà hiện tại vẫn chưa thấy kq ;((
Cám ơn các bạn

Soupty9x
06-05-2018, 15:13
Các bạn ơi, cho mình hỏi tầm bao lâu có kết quả vậy ạ? Mình nộp hồ sơ cuối tháng 3, lấy vân tay đầu tháng 4, và báy giờ tròn 1 tháng kể từ ngày lấy vân tay, mà hiện tại vẫn chưa thấy kq ;((
Cám ơn các bạn

Cho minh hỏi hô sơ bạn lịch sử du lịch thế nào co tài sản sô tiet kiêm kg sợ nhieu khi hồ sơ đẹp xét truoc hô sơ xấu xem lâu

minhkhanh84
06-05-2018, 15:29
Cám ơn các bạn
Mình nộp từ 22/3 đên giờ cũng chưa thấy gì, trông đợi từng ngày, hy vọng mai có kết quả

kktx
06-05-2018, 23:03
Cho minh hỏi hô sơ bạn lịch sử du lịch thế nào co tài sản sô tiet kiêm kg sợ nhieu khi hồ sơ đẹp xét truoc hô sơ xấu xem lâu

Sin mình đi 4 lần, mã 2 lần, hàn quốc, china, hong kong, cam thui ag, tài chính sổ tiết kiệm, sổ hồng nhà đất á

kktx
06-05-2018, 23:06
Mình nộp từ 22/3 đên giờ cũng chưa thấy gì, trông đợi từng ngày, hy vọng mai có kết quả

Khổ thật ;((

Soupty9x
06-05-2018, 23:25
Sin mình đi 4 lần, mã 2 lần, hàn quốc, china, hong kong, cam thui ag, tài chính sổ tiết kiệm, sổ hồng nhà đất á

Cômg việc bản ổn đinh kg nêu trong 10 năm ổn đonh thi kg sao

Diep_Ha_Chau
08-05-2018, 17:38

Chia buồn với gđ người quen bạn, mình hiểu cảm giác đó vì hồi tháng 12 mình cũng tự tin nộp hồ sơ cho cả nhà 5 người (gia đình mình + ông bà), tạch sau 6 tuần chờ đợi mỏi mòn. Bữa đó nhận kết quả xong ngồi bần thần cả buổi, ko thiết làm gì lun.

By the way, mình update kết quả xin visa mới của mình mới nhận khi nãy. ĐẬU hết cả nhà 4 người :L:L:L. Hồ sơ lần này duyệt khá nhanh, total chỉ khoảng 3 tuần. Để thay đổi so với lần nộp giấy trước bị fail, mình nộp online (để chủ động attach các file chứa thông tin). Mình cũng thay đổi mục đích du lịch là từ du lịch bụi thành du lịch có người quen bảo lãnh (bạn lâu năm của papa mình), và đành phải bỏ bớt lại 1 người (đau lòng), để bên đó thấy mình có strong attachment ở VN. :(
Lúc nộp hs online thì mình bận đi nước ngoài, mình về thì đến phiên ba mẹ mình đi nước ngoài tiếp nên cũng cả tuần sau mới đi làm quan trắc sinh học dấu vân tay. Sau 2 tuần thì có kết quả. Nãy họp ra thấy email hồi hộp tim nhảy lung tung, tưởng fail nữa là mình give up lun, đổi plan sang Châu Âu liền. May quá đậu hết (chứ ĐSQ mà cho mình đậu, con mình rớt thì mình cũng ở nhà thôi :LL). Mai mình đi nộp passport.

Xin visa Canada đợt đầu là lần đầu tiên mình bị rớt sau bao năm kinh nghiệm chinh chiến các đấu trường visa toàn thắng lợi :D, mình share 2 điều quan trọng để các bạn có từng bị rớt cũng đừng nản lòng, có thể xin lại ngay, như sau:
- Phải đoán đúng lý do vì sao ĐSQ đánh rớt hồ sơ của mình. --> Trường hợp của mình là do cuối năm tháng 12 mình đoán đã hết quota cho người VN. Và do mình đi cả vợ chồng con cái, ông bà, ĐSQ sẽ nghĩ rằng mình ko quay về VN (nhưng trời ạ mình ở lại bên đó làm gì chứ, du lịch mà thôi)
- Chuẩn bị lại hồ sơ cẩn thận. Nếu được, thay đổi hẳn so với lần bị fail --> Như mình là thay đổi từ du lịch bụi, sang du lịch có người bảo lãnh. Bỏ bớt lại 1 người thân để họ tin mình sẽ có ràng buộc ở VN. Còn lại những hs khác của mình không có gì thay đổi do đã chuẩn bị quá kỹ từ đợt đầu.
- Trong tờ đơn sẽ có mục hỏi đại loại mình bị từ chối ko được enter vào Can chưa, thì mình tick Yes, và giải thích lại lý do cho thuyết phục (súc tích vì họ cho có 2 dòng viết lý do)

Kết luận: Canada ko phải đánh rớt visa quá vô lý - vì chỉ cần mình hiểu đúng vấn đề với bộ hồ sơ của mình, làm lại cho tốt & thuyết phục, thì như mình, dù có kết quả rớt vào tháng 1, nộp lại vào giữa tháng 4, thì hôm nay đã có kết quả đậu! (c);)

Chúc các bạn may mắn nhé!

chimchim
08-05-2018, 18:37
Originally Posted by minhkhanh84 Xem bài
COn nhỏ 10 tháng tuổi mà cho đi hành xác làm gì vậy trời, mình nghĩ với cuốn HC VN "đầy sức mạnh", lsq hoàn toàn có lý do để nghi ngờ và từ chối trường hợp này.

tntnhi
10-05-2018, 16:58
nộp giấy 2/4 đợi đến 10/5 báo rớt lần 3 nè mọi người :(

Snowuc
10-05-2018, 19:58

Có vẻ hôm nay nhìu người có kết quả lắm, đông dễ sợ lun,mình nhận đc tin nhắn lên lấy kết quả lúc 12h30 trưa 10/5, mình nộp xin visa ngày 4/4, đợi hơn 1 tháng là mình có kết quả. Hihi. Mình đậu rồi các bạn, mình xin lần đầu diện có người thân bảo lãnh qua dự đám cưới, visa 10 năm lun. Chúc các bạn may mắn nha!

Soupty9x
10-05-2018, 22:29

Hô sơ bạn thê nào lịch sử du lịch lý do rớt la gi chia se minh đc kg

Diep_Ha_Chau
11-05-2018, 11:20
Hic chia buồn với bạn. Mình nhớ có đọc thấy bạn từng có visa Úc rồi, mà vẫn rớt Can nhiều lần vậy ah :(. Bạn đi bảo lãnh hay tự túc? Bạn có đoán được lý do bị fail không, có thể share cho mọi người rút kinh nghiệm không? Mình thì chưa biết case cụ thể của bạn, nên chỉ đoán nếu đi diện bảo lãnh mà còn trẻ, người bảo lãnh lại là 1 người khác giới độc thân thì ĐSQ dễ nghĩ là bạn dễ sang đó dễ đăng ký kết hôn ở lại luôn.

Có vẻ hôm nay nhìu người có kết quả lắm, đông dễ sợ lun,mình nhận đc tin nhắn lên lấy kết quả lúc 12h30 trưa 10/5, mình nộp xin visa ngày 4/4, đợi hơn 1 tháng là mình có kết quả. Hihi. Mình đậu rồi các bạn, mình xin lần đầu diện có người thân bảo lãnh qua dự đám cưới, visa 10 năm lun. Chúc các bạn may mắn nha!
Chúc mừng bạn nha, đúng là cảm giác có visa rất thích hen - kiểu mình mới fail, nộp lại đậu lại càng phấn khích, như vượt lên chính mình vậy :D. Bây giờ mình mới nghe cái người quen làm hồ sơ bảo lãnh cho gia đình mình nói là lúc chú đó gặp luật sư để công chứng, người luật sư đó đã nói bảo lãnh mà cho cả gia đình như vầy thì dễ rớt lắm. Mà chú đó sợ nhà mình nao núng tinh thần nên ko nói (thật ra mình vẫn biết), giờ nghe cả nhà mình đậu, bên đó cũng mừng :L

Mình đi nộp pp hôm bữa, siêu đông. Tới tầm 11AM thì người ta ko cho lấy số nữa, kêu 1PM quay lại. Quay lại 12:30PM thì mở cửa ra đã thấy đầy nhóc người còn ngồi trong đó (những người đã chờ từ buổi sáng), may là nói đến dán visa nên được ưu tiên vô nhanh, không thôi bốc số ngồi chờ mòn mỏi.
Vậy nên mình làm cả 2 lần nộp giấy lẫn online, thì thấy là nếu được thì nên nộp online tuy rằng website hơi không thân thiện người dùng, và nhiều câu hỏi mà nếu làm giấy thì ko phải trả lời. Nhưng mình sẽ chủ động sắp xếp được documents gửi đi theo thứ tự như mình muốn, và có đến IOM VFS làm sinh trắc vân tay hay nộp passport cũng đều nhanh. Chứ nộp giấy đến xếp hàng lâu lắm, nhất là nhân viên IOM VFS phải check từng hồ sơ từng người nên khá mất thời gian.

Mình mới mua được vé máy bay rồi. Cái này đúng là 1 câu chuyện cũng nhức não. Thông thường mình prefer của Cathay Pacific, nhất là nó có vụ trả góp ko lãi suất với thẻ credit card HSBC (hãng này đặc biệt có full refund nếu rớt visa <-- highly recommend cho những ai có máu liều như mình hôm bữa, thấy giá rẻ <$950 lo hốt trước, visa tính sau. Ai dè rớt :T). Nhưng lần này những ngày mình đi giá vé tăng chóng mặt, toàn >$1,300 :gun. Đi 1 người thì còn ráng, chứ cả nhà thì lủng túi tiền. Nên mình phải search banh chành trên skyscanner, momondo lẫn directly các hãng hàng không. Đổi ngày tới lui để được cả 3 yếu tố: giá rẻ, giờ bay đẹp, transit ngắn, agent đàng hoàng.
Tìm lòi con mắt chắc cả trăm chuyến thì giờ đã mua được vé của Philippine Airlines chỉ chưa tới 19tr/ng lớn cho tuyến bay sang Toronto, về từ Vancouver ngay mùa thu tuyệt đẹp. (có ai đi hãng Philippine Airlines này chưa? Mình nghĩ nó là hãng hàng không quốc gia chắc cũng ok, vé bình thường của nó cũng mắc ko thua gì Cathay Pacific)
Mua qua 1 cty agent của Việt Nam, tên Future Travel (thanh toán cash rẻ hơn credit card được gần 2tr nữa). Đọc FB của cty agent này thấy cũng được khen lắm, và ngay sau khi mình đặt thì bên đó chủ động gọi mình nói chuyện rất ok, tạm yên tâm. Chứ sợ nhất là mua trên Vayama hay những agent ko uy tín mà trụ sở đặt nước ngoài, có chuyện gì ko biết réo ai (nhiều người mua mấy chỗ đó complain là bị charge phí mà ko có vé, hoặc bị nâng giá ...).
Giờ cầm vé trong tay thì yên tâm, chuẩn bị lên plan chi tiết cho chuyến đi :L

Giờ mình mới nghiệm ra, không phải xin visa đậu liền là thích. Mà fail rồi xin lại đậu mới lại càng thích hơn. Vậy nên bạn nào lỡ xui bị fail thì đừng nản lòng nha!

Thaole94
11-05-2018, 12:39
Hi cả nhà. Các bạn cho mình hỏi là có ai đã apply visa Can onl chưa ạ??
Mình đang apply visa onl mà mình thấy phân vân vè cái giấy trình trạng hôn nhân, theo mình được bik là khi apply xong thì tới lúc upload file. Nhưng của mình thì k có vẹ mình upload cái trình trạng hôn nhân, vậy mình có nên upload giấy đó lên không?
Tại mình đang xong quá trình ly dị nên mình có điền form là " đg trong quá trình ly thân" mình nghi là mình điền vậy nên đến lúc " document list" k có phải k mấy bạn.. Mấy bạn ai đã làm rùi xin chỉ giáo mình với ạ. Cả mình thấy hoan mang quá.😔😔

tntnhi
11-05-2018, 13:09
Hô sơ bạn thê nào lịch sử du lịch lý do rớt la gi chia se minh đc kg

Mình đang apply visa onl mà mình thấy phân vân vè cái giấy trình trạng hôn nhân, theo mình được bik là khi apply xong thì tới lúc upload file. Nhưng của mình thì k có vẹ mình upload cái trình trạng hôn nhân, vậy mình có nên upload giấy đó lên không?
Tại mình đang xong quá trình ly dị nên mình có điền form là " đg trong quá trình ly thân" mình nghi là mình điền vậy nên đến lúc " document list" k có phải k mấy bạn.. Mấy bạn ai đã làm rùi xin chỉ giáo mình với ạ. Cả mình thấy hoan mang quá.😔😔

Mình apply visitor visa tự túc qua thăm chồng mới cưới (đã có Open Work Permit).

Làm cty nước ngoài lương 1x. Stk 200. Đã đi Sing, Hàn, Đài Loan và Úc.

Lý do rớt là k đủ asset và income để đảm bảo mình quay lại VN; family ties in Canada and VN.

Hồ sơ đầy đủ cả travel plan kĩ lắm mà muốn rớt là rớt đến bạn mình ở cty du học cũng k tin dc đó.

Meocon60
11-05-2018, 13:44
Mình thấy bạn bị rớt là đúng rồi
Ỡ nước ngoài về VN thăm vợ/ chồng, bạn đi ngược lại.
Family ties in canda STRONGER Viet nam.
Nhieu người có visa schengen, Mỹ , Nhật ... còn rớt nữa mà.

Diep_Ha_Chau
11-05-2018, 14:43

Mình nghĩ đúng vậy đó bạn. Do mình làm tới 4-5 bộ hồ sơ cho mọi người trong gia đình, nên hiếu website nộp đơn của ĐSQ cũng thay đổi theo lời khai của ng điền đơn. VD nếu bạn khai bạn có own business thì phần upload nó sẽ thêm 1 mục là "Business Registration". Còn nếu bạn khai là có dependent theo bạn (như ở đây là con mình), thì nó sẽ hiện thêm 1 phần upload cho người dependent. Nếu bạn khai là Du lịch do có người bảo lãnh thì thêm upload "Invitation document", còn du lịch tự túc thì sẽ ko có.

Mình apply visitor visa tự túc qua thăm chồng mới cưới (đã có Open Work Permit).

Làm cty nước ngoài lương 1x. Stk 200. Đã đi Sing, Hàn, Đài Loan và Úc.

Lý do rớt là k đủ asset và income để đảm bảo mình quay lại VN; family ties in Cananda and VN.

Hồ sơ đầy đủ cả travel plan kĩ lắm mà muốn rớt là rớt đến bạn mình ở cty du học cũng k tin dc đó.

Nếu chồng bạn đã có Open Work Permit mà bạn sang thăm thì đúng là có lý do để ĐSQ nghi ngờ bạn sẽ ở lại đó rồi (nhất là mới cưới nữa :D). Vậy để chồng bạn làm việc 1 tgian, có đóng thuế, rồi nói chồng bạn làm hồ sơ bảo lãnh xem sao. (nhớ nói chồng bạn gửi đầy đủ thông tin về việc làm, work permit, tài khoản ngân hàng, đóng thuế ...) Vì nghe mn nói là Can dễ đi hơn nếu có hồ sơ bảo lãnh, và người bảo lãnh cũng phải có background tốt. Như trường hợp của mình thấy lần này đậu có lẽ cũng nhờ hs bảo lãnh tốt.

Soupty9x
11-05-2018, 15:39
Hic chia buồn với bạn. Mình nhớ có đọc thấy bạn từng có visa Úc rồi, mà vẫn rớt Can nhiều lần vậy ah :(. Bạn đi bảo lãnh hay tự túc? Bạn có đoán được lý do bị fail không, có thể share cho mọi người rút kinh nghiệm không? Mình thì chưa biết case cụ thể của bạn, nên chỉ đoán nếu đi diện bảo lãnh mà còn trẻ, người bảo lãnh lại là 1 người khác giới độc thân thì ĐSQ dễ nghĩ là bạn dễ sang đó dễ đăng ký kết hôn ở lại luôn.

Chúc mừng bạn nha, đúng là cảm giác có visa rất thích hen - kiểu mình mới fail, nộp lại đậu lại càng phấn khích, như vượt lên chính mình vậy :D. Bây giờ mình mới nghe cái người quen làm hồ sơ bảo lãnh cho gia đình mình nói là lúc chú đó gặp luật sư để công chứng, người luật sư đó đã nói bảo lãnh mà cho cả gia đình như vầy thì dễ rớt lắm. Mà chú đó sợ nhà mình nao núng tinh thần nên ko nói (thật ra mình vẫn biết), giờ nghe cả nhà mình đậu, bên đó cũng mừng :L

Mình đi nộp pp hôm bữa, siêu đông. Tới tầm 11AM thì người ta ko cho lấy số nữa, kêu 1PM quay lại. Quay lại 12:30PM thì mở cửa ra đã thấy đầy nhóc người còn ngồi trong đó (những người đã chờ từ buổi sáng), may là nói đến dán visa nên được ưu tiên vô nhanh, không thôi bốc số ngồi chờ mòn mỏi.
Vậy nên mình làm cả 2 lần nộp giấy lẫn online, thì thấy là nếu được thì nên nộp online tuy rằng website hơi không thân thiện người dùng, và nhiều câu hỏi mà nếu làm giấy thì ko phải trả lời. Nhưng mình sẽ chủ động sắp xếp được documents gửi đi theo thứ tự như mình muốn, và có đến IOM VFS làm sinh trắc vân tay hay nộp passport cũng đều nhanh. Chứ nộp giấy đến xếp hàng lâu lắm, nhất là nhân viên IOM VFS phải check từng hồ sơ từng người nên khá mất thời gian.

Mình mới mua được vé máy bay rồi. Cái này đúng là 1 câu chuyện cũng nhức não. Thông thường mình prefer của Cathay Pacific, nhất là nó có vụ trả góp ko lãi suất với thẻ credit card HSBC (hãng này đặc biệt có full refund nếu rớt visa <-- highly recommend cho những ai có máu liều như mình hôm bữa, thấy giá rẻ <$950 lo hốt trước, visa tính sau. Ai dè rớt :T). Nhưng lần này những ngày mình đi giá vé tăng chóng mặt, toàn >$1,300 :gun. Đi 1 người thì còn ráng, chứ cả nhà thì lủng túi tiền. Nên mình phải search banh chành trên skyscanner, momondo lẫn directly các hãng hàng không. Đổi ngày tới lui để được cả 3 yếu tố: giá rẻ, giờ bay đẹp, transit ngắn, agent đàng hoàng.
Tìm lòi con mắt chắc cả trăm chuyến thì giờ đã mua được vé của Philippine Airlines chỉ chưa tới 19tr/ng lớn cho tuyến bay sang Toronto, về từ Vancouver ngay mùa thu tuyệt đẹp. (có ai đi hãng Philippine Airlines này chưa? Mình nghĩ nó là hãng hàng không quốc gia chắc cũng ok, vé bình thường của nó cũng mắc ko thua gì Cathay Pacific)
Mua qua 1 cty agent của Việt Nam, tên Future Travel (thanh toán cash rẻ hơn credit card được gần 2tr nữa). Đọc FB của cty agent này thấy cũng được khen lắm, và ngay sau khi mình đặt thì bên đó chủ động gọi mình nói chuyện rất ok, tạm yên tâm. Chứ sợ nhất là mua trên Vayama hay những agent ko uy tín mà trụ sở đặt nước ngoài, có chuyện gì ko biết réo ai (nhiều người mua mấy chỗ đó complain là bị charge phí mà ko có vé, hoặc bị nâng giá ...).
Giờ cầm vé trong tay thì yên tâm, chuẩn bị lên plan chi tiết cho chuyến đi :L

Giờ mình mới nghiệm ra, không phải xin visa đậu liền là thích. Mà fail rồi xin lại đậu mới lại càng thích hơn. Vậy nên bạn nào lỡ xui bị fail thì đừng nản lòng nha!

Bạn đi co thư mời ah với lịch sử du lịch ban đi đâu rôi

tntnhi
11-05-2018, 17:35
Mình nghĩ đúng vậy đó bạn. Do mình làm tới 4-5 bộ hồ sơ cho mọi người trong gia đình, nên hiếu website nộp đơn của ĐSQ cũng thay đổi theo lời khai của ng điền đơn. VD nếu bạn khai bạn có own business thì phần upload nó sẽ thêm 1 mục là "Business Registration". Còn nếu bạn khai là có dependent theo bạn (như ở đây là con mình), thì nó sẽ hiện thêm 1 phần upload cho người dependent. Nếu bạn khai là Du lịch do có người bảo lãnh thì thêm upload "Invitation document", còn du lịch tự túc thì sẽ ko có.

Nếu chồng bạn đã có Open Work Permit mà bạn sang thăm thì đúng là có lý do để ĐSQ nghi ngờ bạn sẽ ở lại đó rồi (nhất là mới cưới nữa :D). Vậy để chồng bạn làm việc 1 tgian, có đóng thuế, rồi nói chồng bạn làm hồ sơ bảo lãnh xem sao. (nhớ nói chồng bạn gửi đầy đủ thông tin về việc làm, work permit, tài khoản ngân hàng, đóng thuế ...) Vì nghe mn nói là Can dễ đi hơn nếu có hồ sơ bảo lãnh, và người bảo lãnh cũng phải có background tốt. Như trường hợp của mình thấy lần này đậu có lẽ cũng nhờ hs bảo lãnh tốt.

Lần trước nữa anh chồng của mình bảo lãnh, có PR, 1 năm làm $98k vẫn rớt nè bạn.

Thaole94
11-05-2018, 21:47
Bạn có thể cho mình biết cách liên hệ với c đó ntn k ạ?? ☺️

Thaole94
11-05-2018, 21:49
Ban lien he voi chi @ThanhThuy1213 nhe (NT)
Bạn cho mình bik cách liên lạc vs c ý ntn k ạ??

Thaole94
11-05-2018, 22:37

Có phải là như bạn Diêp_ha_thanh nói k ạ. Mình khó quá nên oải quá. K muốn làm sợ bị fail á. Cho mình hỏi tí nữa là về bank statement là "document list" yêu cầu là bank statements for the past four months. Có nghĩa tiền đã có sẵn trong đó trước 4thanng phải k mấy bạn. Tại bank của mình tiền vô ra điều hàng tháng chứ nói trong thẻ có tiết kiệm 1 số tiền lớn thì k có ạ..😪😪

minhielts
12-05-2018, 11:26
Các bạn cho toi hoi tham, sau khi lay biometrics xong, kiểm tra account thi phần biometrics không chuyen sang COMPLETED mà vẫn ghi “we need your fingerprints to process.....” có ai bị trưong họp nhu tôi?
Các bạn cho tôi hỏi có phải đi lấy lại biometrics khong?
Và có bạn nào kiểm tra sau bao lâu thi chuyen sang che do “completed” cho biometrics khong ah?
Cảm on dien dan.

tntnhi
12-05-2018, 12:59
Mình thấy bạn bị rớt là đúng rồi
Ỡ nước ngoài về VN thăm vợ/ chồng, bạn đi ngược lại.
Family ties in canda STRONGER Viet nam.
Nhieu người có visa schengen, Mỹ , Nhật ... còn rớt nữa mà.

Đâu nhất thiết chỉ có người ở nước ngoài mới về VN thăm v/c đâu, ai có điều kiện thì đi thôi, mỗi người mỗi cảnh. Vì là con gái còn mang pp xanh lá "quyền lực" nên mới bị xét gắt vậy đó bạn. Tại dân mình cứ qua đó r ở luôn nên những người khác k làm gì cũng bị ảnh hưởng :)

Snowuc
12-05-2018, 13:41
Đâu nhất thiết chỉ có người ở nước ngoài mới về VN thăm v/c đâu, ai có điều kiện thì đi thôi, mỗi người mỗi cảnh. Vì là con gái còn mang pp xanh lá "quyền lực" nên mới bị xét gắt vậy đó bạn. Tại dân mình cứ qua đó r ở luôn nên những người khác k làm gì cũng bị ảnh hưởng :)

kết cái câu "xanh lá quyền lực", hihi. mình gần đi Can, có ai biết cho mình hỏi, dạo này nghe nói hải quan khó lắm, mình ko rành Tiếng Anh vì mình dự Wedding, mình nhờ người quen trên chuyến đi dịch hộ mình đc ko, hoặc nếu ko nói đc có bị sao ko ah, mình cám ơn nhìu lắm. hy vọng ai đó có thể giúp mình vụ này, mình cám ơn

Chuot-bu
12-05-2018, 14:39
Bạn cho mình bik cách liên lạc vs c ý ntn k ạ??

Bạn vào " Thuỵ sĩ, mời gọi. Trang 51" tìm sẽ gặp chị ấy

Chuot-bu
12-05-2018, 14:44

Bây giờ bạn chứng minh cho người xét duyệt visa thấy mặc dù bạn có Pp quyên lực, nhưng không giống những người kia là sẽ trở về VN vì tôi rất yêu đất nước nầy(NT)

Newmember
12-05-2018, 15:09
Cả nhà ơi, cho mình hỏi độc thân khó xin visa du lịch tự túc phải kg?có bạn ở dịch vụ làm visa nói là điều kiện của mình ok chỉ có điều mình còn độc thân nên khó xin visa Can

minhielts
12-05-2018, 15:12
Các bạn cho toi hoi tham, sau khi lay biometrics xong, kiểm tra account thi phần biometrics không chuyen sang COMPLETED mà vẫn ghi “we need your fingerprints to process.....” có ai bị trưong họp nhu tôi?
Và có bạn nào kiểm tra sau bao lâu thi chuyen sang che do “completed” cho biometrics khong ah?
Cảm on dien dan.

cta1025
12-05-2018, 17:13
Mình lấy bio trưa hôm trước thì sáng hôm sau chuyển sang Completed.

Cảm on dien dan.

Thaole94
12-05-2018, 21:01
Bạn vào " Thuỵ sĩ, mời gọi. Trang 51" tìm sẽ gặp chị ấy
Mình cảm ơn bạn😊

minhkhanh84
12-05-2018, 22:00
Mình cũng có kết quả ngày 10/5. Mình cũng đậu rồi. Hết hạn pp là 9 năm. Bạn có ke hoạch đi ngày nào chưa?

minhielts
13-05-2018, 11:21
Minh lay Dau Vân Tay Dang thu 6, check account thi Vân thay la “we nêd your fingerprints....”, khong biet Co ai bi tinh trang giong nhu case nay k? Va khi do, da Xu Lý the nao?
Than

Snowuc
13-05-2018, 13:21
Mình cũng có kết quả ngày 10/5. Mình cũng đậu rồi. Hết hạn pp là 9 năm. Bạn có ke hoạch đi ngày nào chưa?

Có thể là cuối tuần sau, vì dì mình bên kia đặt vé giùm mình .

cta1025
13-05-2018, 22:19
Chờ đến trưa thứ 2 xem cso cập nhật không. Nếu chưa thì gọi vfs hỏi :D

Minh lay Dau Vân Tay Dang thu 6, check account thi Vân thay la “we nêd your fingerprints....”, khong biet Co ai bi tinh trang giong nhu case nay k? Va khi do, da Xu Lý the nao?
Than

Diep_Ha_Chau
14-05-2018, 11:31
Sáng nay mình mới nhận được thông tin check update của account (do dùng email cty nên thứ 2 mới đọc được), vô đọc check tới check lui vẫn thấy y như cũ là "Your application was approved". Mãi 1 hồi sau mới để ý cái dòng Document Status ở trên đầu (giao diện trang này nói thiệt là unfriendly dễ sợ :() thì thấy Status nó là "Your document is valid", mình vẫn ko quan tâm (vì nghĩ chỉ là những thông báo chung chung). Đến khi lướt mắt qua cái Expiry date, tự nhiên đi mắt lùi lại, thấy cái ngày nó là lạ, vì hơi khác ngày hết hạn passport của mình 1 ngày. Lúc này lục trí nhớ các bạn từng "khoe" trên diễn đàn thì mới hiểu: mình cũng được giống các bạn: VISA ĐẾN HẾT HẠN PASSPORT (c)(c)(c)

Cả nhà mình 4 người ai cũng được vậy luôn, sướng nhất papa mình, vì ông mới đổi passport, nên được tới 10 năm :L. Của mình và 2 người còn lại ít hơn, nhưng ko sao, vậy cũng quá tốt rồi. Kết quả này là trên cả mong đợi, vì nhà mình mới fail tháng 1, mà giờ nộp lại đậu hết (chính xác là bỏ lại 1 người), mà còn được đến hết hạn passport. Giống y như số âm lên 1 phát tới số 10 ah. :LL Giờ chờ IOM sms lên đó nhận pp là đi ngay đây. :L

Case của mình là 1 chứng minh ko phải 1 lần rớt là ko còn cơ hội, thậm chí kết quả lại much better. Vé máy bay mình mua lại tính ra có $815, còn rẻ hơn lần trước là $946. Đi ngay mùa thu mình thích nhất nữa. Vậy nên ai đã từng fail thì đừng nản nha. (BB)

Bạn đi co thư mời ah với lịch sử du lịch ban đi đâu rôi
Nói chung cả nhà mình đi khá nhiều, UK, US, Schengen, Úc, New Zealand, Nhật Bản, HK, Hàn Quốc ... còn mỗi Canada là chưa xin thôi bạn (mình có viết bàn than cái vụ fail này tầm trang 155 ah, lúc đó mình vẫn chưa nộp lại). Lần đầu mình nộp tự túc bị rớt (nộp giấy), lần này mình nộp dạng bạn ba mình bảo lãnh (online)

Minh lay Dau Vân Tay Dang thu 6, check account thi Vân thay la “we need your fingerprints....”, khong biet Co ai bi tinh trang giong nhu case nay k? Va khi do, da Xu Lý the nao?
Than
Chắc ko có gì đâu bạn, họ chưa kịp update status thôi. Bữa mình làm xong hình như 2 ngày sau mới đổi status. Bình thường hà, còn lo quá thì gọi lên VFS hỏi :)

Diep_Ha_Chau
14-05-2018, 13:55
Vừa gửi xong bài ở trên thì nhận được sms của VFS IOM, g mình đi lấy passport đây. Hôm nay chắc là 1 ngày Monday vui nhất :D

mavisho91
14-05-2018, 15:25
hôm nay mình nhận đuọc mail báo là rớt sau 3 tháng 3 tuần chờ đợi, họ nói lý do rớt là ko tin mình sẽ quay lại và tài khoản ở độ tuổi 27 là nhiều , nên kêu mình apply lại và giải thích tài sản đó, ba mình nôpnộp chung đúng 3 tháng là báo đậu, giơgiờ băn khoăn ko biết nên nôpij lại hayb ko, lịch trình đi 2 cha con là khoảng tháng 8

Diep_Ha_Chau
14-05-2018, 15:42
hôm nay mình nhận đuọc mail báo là rớt sau 3 tháng 3 tuần chờ đợi, họ nói lý do rớt là ko tin mình sẽ quay lại và tài khoản ở độ tuổi 27 là nhiều , nên kêu mình apply lại và giải thích tài sản đó, ba mình nôpnộp chung đúng 3 tháng là báo đậu, giơgiờ băn khoăn ko biết nên nôpij lại hayb ko, lịch trình đi 2 cha con là khoảng tháng 8
Bạn nộp cùng với ba bạn phải không? Bạn chứng minh tài sản như thế nào mà họ nói là nhiều? (VD lương tháng chục triệu mà tài sản chục tỷ chẳng hạn?). Theo mình tham khảo thì thấy có những trường hợp tài chính mạnh quá vẫn fail. Vậy nên có thể bạn show kỹ hơn về lương thực nhận của cty (như mình là show sao kê lương 3 tháng, highlight những mục cty chuyển khoản lương cho mình vì khá nhiều transaction, sợ họ đọc ko rõ) – và nếu tài sản đó thực sự là của bạn, làm 1 explanation letter giải thích rõ & hợp lý (đương nhiên), submit lại. Mình nghĩ là ok.
Nhà mình hồi tháng 1 xin 1 lúc 5 người, họ cho fail, lý do là họ ko tin nhà mình quay về. Nên tháng 4 mình xin lại, bỏ bớt 1 người, đổi lịch trình, đổi luôn hình thức đi từ tự túc sang có người bảo lãnh  mới nhận kết quả visa là đậu hết, valid đến khi hết hạn pp. Vậy nên ĐSQ Can được cái cho lý do chính xác để mình ko phải đoán mò, và nếu mình làm lại tập trung vào cái vấn đề họ đã đánh mình rớt, thì khả năng đậu sẽ cao. Bạn thử lại nhé. Good luck :)!
Hihi update thêm là nhà mình mới lấy visa về, đúng là đến khi hết hạn pp. (từ lúc nhận kết quả tuy vui nhưng đến khi nhận visa physical mới thật sự an tâm kaka)

mavisho91
14-05-2018, 23:57
Bạn nộp cùng với ba bạn phải không? Bạn chứng minh tài sản như thế nào mà họ nói là nhiều? (VD lương tháng chục triệu mà tài sản chục tỷ chẳng hạn?). Theo mình tham khảo thì thấy có những trường hợp tài chính mạnh quá vẫn fail. Vậy nên có thể bạn show kỹ hơn về lương thực nhận của cty (như mình là show sao kê lương 3 tháng, highlight những mục cty chuyển khoản lương cho mình vì khá nhiều transaction, sợ họ đọc ko rõ) – và nếu tài sản đó thực sự là của bạn, làm 1 explanation letter giải thích rõ & hợp lý (đương nhiên), submit lại. Mình nghĩ là ok.
Nhà mình hồi tháng 1 xin 1 lúc 5 người, họ cho fail, lý do là họ ko tin nhà mình quay về. Nên tháng 4 mình xin lại, bỏ bớt 1 người, đổi lịch trình, đổi luôn hình thức đi từ tự túc sang có người bảo lãnh  mới nhận kết quả visa là đậu hết, valid đến khi hết hạn pp. Vậy nên ĐSQ Can được cái cho lý do chính xác để mình ko phải đoán mò, và nếu mình làm lại tập trung vào cái vấn đề họ đã đánh mình rớt, thì khả năng đậu sẽ cao. Bạn thử lại nhé. Good luck :)!
Hihi update thêm là nhà mình mới lấy visa về, đúng là đến khi hết hạn pp. (từ lúc nhận kết quả tuy vui nhưng đến khi nhận visa physical mới thật sự an tâm kaka)

tài khoản tiet kiệm thì mình để có 300 triệu, minh có kinh doanh cơ sở nhỏ, có giấy nộp thuế, 1 chiếc xe hơi toyota, và sao kê mấy cái ngân hàng mà người ta chuyển khoản cho mình, trong đó có khoản mẹ mình bán 1 căn nhà thì người ta chuyển vào tài khoản đó của mình, tcong cũng khoảng cỡ 5 tỷ (ko biết cái số tiền này nó có để ý ko), mình 27 tuổi du lichij các nước châu á rồi, và 2 lần úc. mình lên lấy sinh trắc chung 1 ngày với ba mình luôn, chung 1 biên nhận, sau 3 tháng thì ba nhận đc là đậu, sau đó 3 tuần nữa thì mail tới nói mình rớt, đi có 2 cha con thôi, ko có người thân, chỉ có bạn của ba, ở nhà còn mẹ và 4 đứa e, giờ no bảo apply lại rồi tường trình những tài sản đó.
mình nghĩ cái lỗ hỏng ở chỗ bán nhà của mẹ mình số tiền mình ko nói rõ, tận 4 tỷ, và tài sản của mình hiện giờ có là do ba mẹ cho vốn đẻ mình kinh doanh , rồi mình tự làm lên

Diep_Ha_Chau
15-05-2018, 10:05
tài khoản tiet kiệm thì mình để có 300 triệu, minh có kinh doanh cơ sở nhỏ, có giấy nộp thuế, 1 chiếc xe hơi toyota, và sao kê mấy cái ngân hàng mà người ta chuyển khoản cho mình, trong đó có khoản mẹ mình bán 1 căn nhà thì người ta chuyển vào tài khoản đó của mình, tcong cũng khoảng cỡ 5 tỷ (ko biết cái số tiền này nó có để ý ko), mình 27 tuổi du lichij các nước châu á rồi, và 2 lần úc. mình lên lấy sinh trắc chung 1 ngày với ba mình luôn, chung 1 biên nhận, sau 3 tháng thì ba nhận đc là đậu, sau đó 3 tuần nữa thì mail tới nói mình rớt, đi có 2 cha con thôi, ko có người thân, chỉ có bạn của ba, ở nhà còn mẹ và 4 đứa e, giờ no bảo apply lại rồi tường trình những tài sản đó.
mình nghĩ cái lỗ hỏng ở chỗ bán nhà của mẹ mình số tiền mình ko nói rõ, tận 4 tỷ, và tài sản của mình hiện giờ có là do ba mẹ cho vốn đẻ mình kinh doanh , rồi mình tự làm lên
bạn phân tích đúng đó. Rõ ràng 27 tuổi kinh doanh nhỏ mà cái tài khoản ngân hàng có cục 4 tỷ thì dễ làm ĐSQ đặt dấu chấm hỏi (họ sẽ nghĩ bạn cố tình đẩy tiền vào tài khoản cho nhiều để xin). Còn 300tr trong sổ tiết kiệm thì mình nghĩ hợp lý (lúc mình làm đợt đầu thì hình như 150tr, nhưng lần mới này mình làm thì tới gần 500tr thì cũng ko bị thắc mắc - vì nó cũng hợp lý so với lương, thưởng). Lý do bạn rớt thì ĐSQ đã chỉ rõ là do kê khai tài sản không hợp lý, thì bạn chỉ cần làm thư giải trình, giống như bạn mới viết ở trên giải thích với mình đó. Thì mình nghĩ sẽ ok thôi. Bạn fail rồi nộp lại hồ sơ duyệt sẽ nhanh thôi, thường thì 2-3 tuần (nhưng đợt tháng 4 này hình như đang cao điểm. Năm ngoái nghe nói vậy, năm nay mình đi thực tế cũng thấy đông).
Cứ mạnh dạn, tự tin lên bạn! Nhà mình fail hết 5 người mà mới 4 tháng mình nộp lại còn đậu hết, visa hết hạn pp luôn mà. Mình nghĩ ĐSQ Canada khá reasonable chứ ko cảm tính như Mỹ đâu, khi mà quyền sinh sát nằm hết trong tay người phỏng vấn, ra quyết định chỉ trong vài phút! Đừng lo nhé (c)!

mavisho91
15-05-2018, 12:15
bạn phân tích đúng đó. Rõ ràng 27 tuổi kinh doanh nhỏ mà cái tài khoản ngân hàng có cục 4 tỷ thì dễ làm ĐSQ đặt dấu chấm hỏi (họ sẽ nghĩ bạn cố tình đẩy tiền vào tài khoản cho nhiều để xin). Còn 300tr trong sổ tiết kiệm thì mình nghĩ hợp lý (lúc mình làm đợt đầu thì hình như 150tr, nhưng lần mới này mình làm thì tới gần 500tr thì cũng ko bị thắc mắc - vì nó cũng hợp lý so với lương, thưởng). Lý do bạn rớt thì ĐSQ đã chỉ rõ là do kê khai tài sản không hợp lý, thì bạn chỉ cần làm thư giải trình, giống như bạn mới viết ở trên giải thích với mình đó. Thì mình nghĩ sẽ ok thôi. Bạn fail rồi nộp lại hồ sơ duyệt sẽ nhanh thôi, thường thì 2-3 tuần (nhưng đợt tháng 4 này hình như đang cao điểm. Năm ngoái nghe nói vậy, năm nay mình đi thực tế cũng thấy đông).
Cứ mạnh dạn, tự tin lên bạn! Nhà mình fail hết 5 người mà mới 4 tháng mình nộp lại còn đậu hết, visa hết hạn pp luôn mà. Mình nghĩ ĐSQ Canada khá reasonable chứ ko cảm tính như Mỹ đâu, khi mà quyền sinh sát nằm hết trong tay người phỏng vấn, ra quyết định chỉ trong vài phút! Đừng lo nhé (c)!

ok bạn, 2 tuần nữa minh đi công chứng lại hết tất cả giấy tờ để làm lại đây, hy vọng sẽ đậu để đi chung với ba

Rider2017
16-05-2018, 10:52
Canada online visa có nộp group mà không phải family member không AC

jessuyen
16-05-2018, 20:02
Chia sẻ case của mình cho cả nhà tham khảo:
Mình apply Visa online cho 2 bé ( 7 tuổi và 6 tuổi), tạo 2 account riêng, bé dưới 14 tuổi không cần đi lấy sinh trắc vân tay. Ba mẹ đều có Visa từ năm ngoái nên phần apply mình có gửi kèm luôn cho thêm phần thuyết phục, đồng thời viết Letter of Explanation cho thêm phần thống thiết :D
*apply online : 2/4/2018
*request passport: 10/5/2018 ( và hình như ngày này rất nhiều anh chị trong group được cấp Visa)
==> thời gian chờ xét duyệt là 38 ngày

Thời gian làm việc của VFS là từ 8h sáng--> 6 giờ tối ( hôm lên nộp PP thì anh quầy số 1 nói em nên né thời gian từ 10h sáng--> trưa và 3h chiều --> 4h30 vì rất đông)

- Các loại phí cần phải nộp cho 1 bé:
* phí xét duyệt hồ sơ ( thanh toán online): 100 CAD ( = 1tr827 VND)
* phí dán Visa lên PP ( thanh toán tại VFS, PHẢI BẰNG TIỀN USD) : 28.12 USD ( được giải thích là bé không phải lấy sinh trắc vân tay nên phải trả phí service, nôm na là phí dán Visa

Hiện tại đang chờ tin nhắn lên nhận lại PP và kéo vali đi thôi ạ ;)

bull15102007
17-05-2018, 10:18
Chia sẻ case của mình cho cả nhà tham khảo:
Mình apply Visa online cho 2 bé ( 7 tuổi và 6 tuổi), tạo 2 account riêng, bé dưới 14 tuổi không cần đi lấy sinh trắc vân tay. Ba mẹ đều có Visa từ năm ngoái nên phần apply mình có gửi kèm luôn cho thêm phần thuyết phục, đồng thời viết Letter of Explanation cho thêm phần thống thiết :D
*apply online : 2/4/2018
*request passport: 10/5/2018 ( và hình như ngày này rất nhiều anh chị trong group được cấp Visa)
==> thời gian chờ xét duyệt là 38 ngày

Thời gian làm việc của VFS là từ 8h sáng--> 6 giờ tối ( hôm lên nộp PP thì anh quầy số 1 nói em nên né thời gian từ 10h sáng--> trưa và 3h chiều --> 4h30 vì rất đông)

- Các loại phí cần phải nộp cho 1 bé:
* phí xét duyệt hồ sơ ( thanh toán online): 100 CAD ( = 1tr827 VND)
* phí dán Visa lên PP ( thanh toán tại VFS, PHẢI BẰNG TIỀN USD) : 28.12 USD ( được giải thích là bé không phải lấy sinh trắc vân tay nên phải trả phí service, nôm na là phí dán Visa

Hiện tại đang chờ tin nhắn lên nhận lại PP và kéo vali đi thôi ạ ;)

Chào bạn, sao mình phải tạo 2 account riêng, vì 2 bé cũng chung 1 account được mà, bạn có thể chia sẻ hs của 2 bé cụ thể như thế nào được không, cmtc, cmcv thì như thế nào, vì phần đương đơn bé cũng là đơn đơn hả, mình cũng có visa rùi, cũng muốn apply cho bé cũng chưa bít nộp hs những gì.

jessuyen
17-05-2018, 18:20
Chào bạn, sao mình phải tạo 2 account riêng, vì 2 bé cũng chung 1 account được mà, bạn có thể chia sẻ hs của 2 bé cụ thể như thế nào được không, cmtc, cmcv thì như thế nào, vì phần đương đơn bé cũng là đơn đơn hả, mình cũng có visa rùi, cũng muốn apply cho bé cũng chưa bít nộp hs những gì.
Chào bạn,
-Mình cố ý tạo 2 account để up các giấy tờ của con cho đầy đủ và rõ ràng. Bé là đương đơn luôn nhé.
Hồ sơ của bé thì cần người bảo trợ tài chính, mình để chồng đứng ( bạn cứ tạo account và khai báo tương ứng với cách làm visa thông thường, ngay khi khai báo năm sinh của bé, thì form tự nhảy ra phần người đứng bảo trợ tài chính)
-Mình có cẩn thận làm thêm 1 tờ giấy đồng ý cho con đi du lịch cùng ba, có chứng tại phường --> đem đi dịch thuật và có dấu Sở tư pháp
- 1 Letter of Explanation scan cùng PP và Visa Canda của 2 vợ chồng mình
- Về chứng minh tài chính thì mình khai báo chứng minh công việc của chồng và tài sản hiện có
- Lịch sử du lịch của 2 bé: Thái, Sing, Malaysia, Campuchia, có Visa Úc nhưng chưa đi.
- Sau khi apply xong có phần ghi chú của bên LSQ là bé không cần đi lấy Biometrics. Vậy là ngồi chờ mail thông báo kết quả thôi.
Ba mẹ đã có visa Canada thì bé xin Visa du lịch cùng thường là được cấp ngay thôi. Bạn apply đi nhé!

Newmember
19-05-2018, 17:51

Bạn có thể chia sẻ bạn đăng kyd đi tour của cty nào? Mình đang dự tính đi theo tour mà đang phân vân quá

Anhvuitinh
21-05-2018, 09:50
Có bác nào gặp trường hợp vừa rớt visa Mỹ xin liền Canada mà đậu không? Nghe nói họ liên thông hồ sơ với nhau để đánh rớt hoặc cho đậu, không biết đúng không?

salormoon87
21-05-2018, 19:46
Có bác nào gặp trường hợp vừa rớt visa Mỹ xin liền Canada mà đậu không? Nghe nói họ liên thông hồ sơ với nhau để đánh rớt hoặc cho đậu, không biết đúng không?

em nè bác ơi, e xin visa Mỹ xong pv rớt nó chẳng koi hồ sơ gì hết em đem toàn bộ hồ sơ qua Canada nộp thì đậu nè bác, em thấy Canada nó xét theo tính logic của hồ sơ nữa, do em có viết thư tưởng trình là e có ràng buộc gia đình rất lớn bố mẹ chồng con e đều ở VN chỉ có 1 mình e đi du lịch thôi lúc điền đơn e cũng khai là rớt visa mỹ vào ngày nào

minhielts
21-05-2018, 20:24
Các bạn cho tôi hỏi, đã có ai nộp visa canda online tuần lễ đầu tháng 5 và đã có thông báo nộp passport chưa? Thanks các bạn

minhielts
22-05-2018, 12:29
Oi vui qua, moi nhan nop pasport sang nay. Lay biometrics ngay 11/5. Sang nay Nhan Thong bao nop pasport

Vyvo
22-05-2018, 14:13
MìnH nộp cho người quen ngày 14/05 hôm nay có thư yêu cầu nộp PP, tính ra xét đúng 1 tuần

Diep_Ha_Chau
23-05-2018, 17:01
Mình có cái này muốn hỏi kỹ các bác có kinh nghiệm về việc thay đổi thời gian bay. Cả nhà mình được cấp multiple entries đến hết pp. Tuy nhiên khi thực tế mua vé máy bay thì cái ngày mình xin với TLS vé cao chất ngất. Mình dời sau đó khoảng 2 tuần thì thấy rẻ hơn rất nhiều nên mua vé luôn. Thời gian ở vẫn y như trong hồ sơ đã xin TLS (3 tuần). Vậy thì mình có cần phải email báo lại TLS ko?

Lý do mình hỏi vậy là do đọc 1 vòng các topic về visa Schengen thấy ít nhất có 2 người bị hủy visa vì đổi ngày bay, hủy booking ks, nên tự nhiên thấy lo lo ... (chứ như thông thường thì ai cũng nghĩ đổi lịch với khi xin visa là bình thường).

Tuy nhiên mình lại ngại nếu gửi email cho TLS về việc này thì có thật sự cần thiết không, hay vô tình lại phức tạp hóa việc này. Do trường hợp của nhà mình thì đều được multiple entries đến khi hết hạn pp thì chắc cũng ko bị hải quan quá strict về việc này đâu nhỉ (mình sẽ in sẵn lịch mới, booking ks mới + vé máy bay khứ hồi để nếu nhân viên sân bay/hải quan có hỏi cũng show ra đủ). Nếu ai có kinh nghiệm thực tế về việc này advise giúp mình nhé! Thanks!

chimchim
23-05-2018, 19:33
Mình có cái này muốn hỏi kỹ các bác có kinh nghiệm về việc thay đổi thời gian bay. Cả nhà mình được cấp multiple entries đến hết pp. Tuy nhiên khi thực tế mua vé máy bay thì cái ngày mình xin với TLS vé cao chất ngất. Mình dời sau đó khoảng 2 tuần thì thấy rẻ hơn rất nhiều nên mua vé luôn. Thời gian ở vẫn y như trong hồ sơ đã xin TLS (3 tuần). Vậy thì mình có cần phải email báo lại TLS ko?

Lý do mình hỏi vậy là do đọc 1 vòng các topic về visa Schengen thấy ít nhất có 2 người bị hủy visa vì đổi ngày bay, hủy booking ks, nên tự nhiên thấy lo lo ... (chứ như thông thường thì ai cũng nghĩ đổi lịch với khi xin visa là bình thường).

Tuy nhiên mình lại ngại nếu gửi email cho TLS về việc này thì có thật sự cần thiết không, hay vô tình lại phức tạp hóa việc này. Do trường hợp của nhà mình thì đều được multiple entries đến khi hết hạn pp thì chắc cũng ko bị hải quan quá strict về việc này đâu nhỉ (mình sẽ in sẵn lịch mới, booking ks mới + vé máy bay khứ hồi để nếu nhân viên sân bay/hải quan có hỏi cũng show ra đủ). Nếu ai có kinh nghiệm thực tế về việc này advise giúp mình nhé! Thanks!
Họ cho bạn 6 tháng hay 10 năm thì còn lăn tăn gì chuyện bạn xnc ngày nào.
Trường hợp của mình lịch trình, vé lúc xin là bay thẳng từ VN - Can - VN, cuối cùng mình vào Mỹ rồi mới qua Can rồi lại xuất cảnh về Mỹ, ngày tháng chả liên quan gì vs ngày xin, họ ko hề quan tâm.
Còn nếu bạn cẩn thận hơn nữa thì gọi đt hỏi mấy em vfs được rồi. Bạn hỏi được thì post thông tin lên đây cho mn cùng biết yên tâm nhé.

federalvn
23-05-2018, 19:46
Họ cho bạn 6 tháng hay 10 năm thì còn lăn tăn gì chuyện bạn xnc ngày nào.
Trường hợp của mình lịch trình, vé lúc xin là bay thẳng từ VN - Can - VN, cuối cùng mình vào Mỹ rồi mới qua Can rồi lại xuất cảnh về Mỹ, ngày tháng chả liên quan gì vs ngày xin, họ ko hề quan tâm.
Còn nếu bạn cẩn thận hơn nữa thì gọi đt hỏi mấy em vfs được rồi. Bạn hỏi được thì post thông tin lên đây cho mn cùng biết yên tâm nhé.

Mình còn được cấp visa sau lịch trình xin nhập cảnh Canada tận 2 tháng cơ, mình có email cho LSQ ở HCM, rằng có cần cập nhật lịch trình mới không họ trả lời là không cần!

chimchim
23-05-2018, 20:40
Mình còn được cấp visa sau lịch trình xin nhập cảnh Canada tận 2 tháng cơ, mình có email cho LSQ ở HCM, rằng có cần cập nhật lịch trình mới không họ trả lời là không cần!

Vậy mình mới nói họ đâu có máy móc quá như vậy, nhưng cẩn thận khi nhập cảnh thì vẫn nên mang theo lịch trình (thật, vì đằng nào mình cũng dùng đến lịch trình đó cho chuyến đi của mình) đề phòng BP có thể hỏi thì đưa họ xem, cả vé khứ hồi nữa.
Còn hôm mình xuất cảnh Can về Mỹ (đường bộ) chả có ma nào kiểm tra PP ở cả 2 bên cửa khẩu, (lúc xuất cảnh đường bộ thì bên Mỹ thì cũng ko có thủ tục kiểm tra đóng stamp PP), làm mình cũng ớ người ra ko hiểu làm sao, thành thử trên visa của mình chỉ có sta,p nhập cảnh chứ ko có stamp xuất cảnh của cả 2 nước. Nhưng đó là trường hợp mình đi năm ngoái nhé, còn năm nay mình ko biết có thay đổi gì ko, nên các bạn khác vẫn phải cẩn thận thủ tục xnc.
Hồi nhập cảnh Mỹ (lần đầu) thì BP có hỏi: máy sẽ ở lại bao lâu, stay ở chỗ nào? Mình chỉ trả lời chung chung là tao ở homestay (ko đưa booking phòng cho nó xem), nó ko hỏi kỹ địa chỉ nữa mà cho qua luôn. Nói vậy để thấy là mỗi trường hợp mỗi khác, dù sao vẫn nên chuẩn bị đầy đủ lịch trình, địa chỉ, booking... để nó hỏi kỹ thì chìa ra luôn.
Ngày xnc tưởng là "lỏng" vậy, nhưng thực ra sau này mình vào cái trang của cục di cư Mỹ check lịch sử xnc thì thấy họ lưu lại đầy đủ hết dữ liệu ngày xnc của mình, vậy nên tốt nhất là trung thực lịch sử đi lại có sao khai đúng vậy, đừng có nghĩ qua mặt dc mấy ảnh mà làm trò :D

ThanhHaLanger
24-05-2018, 11:22

Mình xin visa Canada đầu năm 2017 định đi dịp nghỉ lễ 30/4 nên làm lịch trình đi 10 ngày đợt 30/4/2017 nhưng sau bận, lại có kế hoạch khác nên đến tận Noel năm ngoái mình mới sang Toronto nhưng cũng chẳng bị hỏi gì về lịch trình cả, chỉ hỏi đi bao nhiêu ngày, thăm ai, chưa đến 1 phút là ok đóng dấu cho nhập cảnh liền, không hề gặp rắc rối gì.

federalvn
24-05-2018, 11:41
Ngày xnc tưởng là "lỏng" vậy, nhưng thực ra sau này mình vào cái trang của cục di cư Mỹ check lịch sử xnc thì thấy họ lưu lại đầy đủ hết dữ liệu ngày xnc của mình, vậy nên tốt nhất là trung thực lịch sử đi lại có sao khai đúng vậy, đừng có nghĩ qua mặt dc mấy ảnh mà làm trò :D

Bác cho em xin link check cái này với :D

chimchim
25-05-2018, 01:31
Bác cho em xin link check cái này với :D

Đã inb.
Mình vừa check lại,ko hiểu họ làm kiểu gì mà biết hết ngày xnc của mình, kể cả khi m xnc bằng đường bộ, ko có PP checkpoint :D

decon
25-05-2018, 03:46
Bác Chim cũng cho mình xin cái link với!
Còn về vụ XNC (US - CAN) không show PP mà họ cũng biết và đưa vào lich sử đi lại ý, chắc họ quản lý bằng các kiểu: tracking khuôn mặt, email, số đt của mình mất cac bac nhỉ! ;))

federalvn
25-05-2018, 12:43
Cảm ơn bác chimchim nhé.

Trình thu thập thông tin của các bạn Mỹ thì là siêu đẳng rồi

Đã inb.
Mình vừa check lại,ko hiểu họ làm kiểu gì mà biết hết ngày xnc của mình, kể cả khi m xnc bằng đường bộ, ko có PP checkpoint :D

Bác Chim cũng cho mình xin cái link với!
Còn về vụ XNC (US - CAN) không show PP mà họ cũng biết và đưa vào lich sử đi lại ý, chắc họ quản lý bằng các kiểu: tracking khuôn mặt, email, số đt của mình mất cac bac nhỉ! ;))

Trang283
25-05-2018, 12:56
background của mình như sau:
- Nữ 29 tuổi, độc thân, không có tài sản gì ngoài quyển sổ tiết kiệm 100 triệu mình mới gửi đựoc khoang 1 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ.
- mình mới nghỉ việc đầu tháng 3, quyết định dành 3 tháng chỉ để đi du lịch. Tại thời điểm nộp hồ sơ là đang thất nghiệp nhe
- mình từng đi: Sing, Malaysia, Thái vài lần, Trung Quốc, và học ở Châu Âu 2 năm.
Mình chọn nộp Hồ sơ online vì ngại chuẩn bị giấy tờ và đi công chứng nếu nộp bản giấy. Mình tự chuẩn bị hết hồ sơ, tự dịch từ tiếng Việt Sang Tiếng Anh, không cần công chứng nhé vì mình có đọc trên web họ nói là yêu cầu là tiếng Anh chứ không yêu cầu có notarized nhe.
Bộ hồ sơ của mình như sau:
1. form IMM5257,
2. family form 5645
3. financial proof:
+thời điểm nộp hồ sơ 15/5 mình có job offer của công ty mới, nhưng chỉ có email xác nhận (tiếng việt) => mình cho luôn vào hồ sơ
bản tiếng việt (cái này mình có giải thích trong explanation letter)
+ quyết định kêt thúc hợp đồng với công ty cũ ( bản dịch + scanned gốc)
+ xác nhận sổ tiết kiệm 100 triệu (bản song ngữ, bidv thu 120k)
+ xác nhận thẻ tín dụng 49 triệu + sao kê tài khoản atm trong 3 tháng có số dư cuối kỳ 40 triệu mình nhờ bạn ở NH làm nên không
mất tiền
4. purpose of travel:
+ mình tự lập lịch trình chi tiết cho 10 ngày: mình làm thư ký nên có kinh nghiệm làm lịch trình cho các sếp nên cái này làm khá chi
tiết vì mình cũng sẽ follow theo cái schedule nàyNguồn tripadvisor và chịu khó đọc lonelyplanet. bao gồm, ngày, hành trình, phuơng tiện di chuyển, địa chỉ lưu trú, các hoạt động vui
chơi, tuơng ứng chi phí giá tiền cho mỗi hạng mục. Mình có gửi cho bạn mình xem, thì các bạn bên Canda nói là rõ ràng tỉ mỉ và logic.

Trang283
25-05-2018, 13:07
background của mình như sau:
- Nữ 29 tuổi, độc thân, không có tài sản gì ngoài quyển sổ tiết kiệm 100 triệu mình mới gửi đựoc khoang 1 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ.
- mình mới nghỉ việc đầu tháng 3, quyết định dành 3 tháng chỉ để đi du lịch. Tại thời điểm nộp hồ sơ là đang thất nghiệp nhe
- mình từng đi: Sing, Malaysia, Thái vài lần, Trung Quốc, và học ở Châu Âu 2 năm.
Mình chọn nộp Hồ sơ online vì ngại chuẩn bị giấy tờ và đi công chứng nếu nộp bản giấy. Mình tự chuẩn bị hết hồ sơ, tự dịch từ tiếng Việt Sang Tiếng Anh, không cần công chứng nhé vì mình có đọc trên web họ nói là yêu cầu là tiếng Anh chứ không yêu cầu có notarized nhe.
Bộ hồ sơ của mình như sau:
1. form IMM5257,
2. family form 5645
3. financial proof:
+thời điểm nộp hồ sơ 15/5 mình có job offer của công ty mới, nhưng chỉ có email xác nhận (tiếng việt) => mình cho luôn vào hồ sơ
bản tiếng việt (cái này mình có giải thích trong explanation letter)
+ quyết định kêt thúc hợp đồng với công ty cũ ( bản dịch + scanned gốc)
+ xác nhận sổ tiết kiệm 100 triệu (bản song ngữ, bidv thu 120k)
+ xác nhận thẻ tín dụng 49 triệu + sao kê tài khoản atm trong 3 tháng có số dư cuối kỳ 40 triệu mình nhờ bạn ở NH làm nên không
mất tiền
4. purpose of travel:
+ mình tự lập lịch trình chi tiết cho 10 ngày: mình làm thư ký nên có kinh nghiệm làm lịch trình cho các sếp nên cái này làm khá chi
tiết vì mình cũng sẽ follow theo cái schedule nàyNguồn tripadvisor và chịu khó đọc lonelyplanet. bao gồm, ngày, hành trình, phuơng tiện di chuyển, địa chỉ lưu trú, các hoạt động vui chơi, tuơng ứng chi phí giá tiền cho mỗi hạng mục. Mình có gửi cho bạn mình xem, thì các bạn bên Canda nói là rõ ràng tỉ mỉ và logic.
- flight booking : chon vivavivu vì co cofirmed email không cần thanh toán
- Hotel booking : mình chọn khách sạn gần địa điểm bắt xe bus đi các thành phố còn lại, và giá tiền <60 CAD/day, phù hợp khả năng tài chinh.
- mình đi Toronto-Kingston- Montreal: chọn megabus, cho cả giá tiền từng chặng
=> total chỗ tiền ch vé máy bay, khách sạn, bus và tour tầm 2300 CAD.
5. explanation letter
+ nêu mục đích chuyến đi +> travel, lúc ở châu Âu thích đi nhưng không có tiền vì là sinh viên, về VN đi làm thì lại không có thời gian. giờ có time gap giữa 2 jobs nên thời điểm có thời gian và chuẩn bị được ngân sách. chính thức đi làm sau chuyến đi
+ kinh phí cho cả chuyên: 2300k (bảng dự trù ) + 1000 CAD/10 ngày bao gồm tiền ăn, tiền vé tham quan= 3500 CAD phù hợp với thu nhập và khả năng của minh
+ mình có trình bay nhận được job offer ngày 15/5 tuy nhiên qua email, bản chính thức đang đợi issue

=> submit hồ sơ 15/5, nhân email và làm biometrics luôn trong ngày
=> 22/5 nhận job offer, bổ sung giấy tờ theo form này : https://secure.cic.gc.ca/enquiries-renseignements/canada-case-cas-eng.aspx
=> 25/5 nhận email nộp passport, tức là sao 10 ngày có kết quả là có thật. tuy nhiên mình cần dùng đi chơi 25-30/5, các bạn cho mình hỏi nộp mấy ngày nhận lại PP nhỉ, mình nghe các bạn trên đây nói như thế khả năng nhận approved cao. Mình dự kiến 7/6 đi nhe.

ThanhHaLanger
25-05-2018, 16:34
=> 25/5 nhận email nộp passport, tức là sao 10 ngày có kết quả là có thật. tuy nhiên mình cần dùng đi chơi 25-30/5, các bạn cho mình hỏi nộp mấy ngày nhận lại PP nhỉ, mình nghe các bạn trên đây nói như thế khả năng nhận approved cao. Mình dự kiến 7/6 đi nhe.

Thường chỉ tầm 2-3 ngày sau là có tin nhắn thông báo lên nhận lại Passport rùi, nên bạn để đi chơi về nộp cũng được. Và khi nộp nói với nhân viên VFS là cần hộ chiếu sớm để đi theo lịch trình để người ta lưu ý.

i_swear_all4one
25-05-2018, 20:01
Đã inb.

Nhờ bac chimchim gửi giúp link. TKs bác.

Thanhhanh
25-05-2018, 23:44
Cho mình hỏi, mình nhờ dịch vụ làm hồ sơ, họ làm online và thông báo đã nộp vào ngày 15/5 nhưng tới nay vẫn chưa có thông báo lên lấy sinh trắc học, có ai giống mình không ạ?

Cecilskype
26-05-2018, 01:18
Bạn trực tiếp lên hỏi đi, thường vài ngày là trả lại pp rồi mà

Cảm ơn bạn, họ gửi tin nhắn ko đến nơi, đầu tháng 5 mình tự lên lấy thì bảo có lâu rồi :). Mình h đang search vé rẻ đi Ottawa, ai có kinh nghiệm mua vé rẻ ko ạ? Và mình muốn transit ở Nhật Bản 1 - 2 ngày thì nên ntn nhỉ?

Oriental
26-05-2018, 07:49
Bạn xin visa transit của Nhật nha.

Thanhhanh
26-05-2018, 11:46
Oi vui qua, moi nhan nop pasport sang nay. Lay biometrics ngay 11/5. Sang nay Nhan Thong bao nop pasport

Cho mình hỏi là từ khi bạn nộp hồ sơ online thì mất bao lâu để nhận được thông báo đi lấy biometrics vậy ạ?

salormoon87
26-05-2018, 22:28
có bác nào tính đi Can ngắm lá đỏ không, em mới search thử thấy vé khá rẻ 26/9 - 4/10 17 triệu khứ hồi SGN <=> Toronto ( đi tiếp Montreal, Quebec) thấy trên mạng chia sẻ lá đỏ từ tuần thứ 3 của tháng 9 đến tuần thứ 2 của tháng 10 nhưng thời điểm ngắm tốt nhất là tuần đầu tiên của tháng 10, giá vé + thời điểm đẹp quá mà e k có phép để đi tiếc quá nên vào chia sẻ với mn

minhielts
27-05-2018, 10:50
Nam 2016 khi submit thi Nhan 1 luc 3 mesages ngay de Lay bio. Nam 2018, Lam cho ngụo thân, khi submit thi Nhan 1 mesage. 1 tieng sau thi Nhan them messages di lay bio

minhielts
27-05-2018, 10:50
Cho mình hỏi là từ khi bạn nộp hồ sơ online thì mất bao lâu để nhận được thông báo đi lấy biometrics vậy ạ?

Nam 2016 khi submit thi Nhan 1 luc 3 mesages ngay de Lay bio. Nam 2018, Lam cho ngụo thân, khi submit thi Nhan 1 mesage. 1 tieng sau thi Nhan them messages di lay b

Rider2017
27-05-2018, 11:07

10 ngay trước minh submit thì nhận ngay 3 message

mavisho91
28-05-2018, 11:54
mọi người cho em hỏi khi apply lại nộp trong vòng 2 tháng thì những giấy tờ mình có cần đi chứng thực nộp lại, lấy Bio thêm lần nữa ko ạ?

ALI
28-05-2018, 12:43
Mọi người ơi, có ai gặp trường hợp như mình ko ạ? Em đang apply New Zealand, sau đó 1 officer ở Beijing viết mail nói chưa approve được vì PP scan failed, giờ người ta nói apply new passport. Nhưng vấn đề PP hiện tại có visa Canada 5 năm chưa hết hạn, giờ làm sao ạ? Có ai xin đổi visa cũ qua PP mới chưa ạ, cho em vài lời khuyên, cám ơn ạ !

minhielts
28-05-2018, 15:49
Mọi người ơi, có ai gặp trường hợp như mình ko ạ? Em đang apply New Zealand, sau đó 1 officer ở Beijing viết mail nói chưa approve được vì PP scan failed, giờ người ta nói apply new passport. Nhưng vấn đề PP hiện tại có visa Canada 5 năm chưa hết hạn, giờ làm sao ạ? Có ai xin đổi visa cũ qua PP mới chưa ạ, cho em vài lời khuyên, cám ơn ạ !

Làm passport mới, viết đơn giải trình (tiếng Anh hoặc Pháp), nộp passport cũ và mới cùng với đơn giải trình lên VFS, đóng phí 63USD, visa với thời hạn expire cũ sẽ được dán lên passport mới

CaVicu
29-05-2018, 14:04
Làm passport mới, viết đơn giải trình (tiếng Anh hoặc Pháp), nộp passport cũ và mới cùng với đơn giải trình lên VFS, đóng phí 63USD, visa với thời hạn expire cũ sẽ được dán lên passport mới

Em cũng bị trường hợp như vậy ạ. Passport cũ dán Visa Canada đến 02/2018. Em mới đổi cuốn PP mới, mà giờ bắt phải đóng 63$ để dán lên cuốn mới, sao vô lý thế ạ. Tự dưng mất thêm tiền. Mà mình chưa đi, vẫn còn giữ 2 cuốn PP.
Cả nhà cho em xin thêm tư vấn với ạ.
Có được nhập cảnh vào Canada không ạ?
Với lại Visa Mỹ của em cũng nằm ở cuốn cũ.

Meocon60
30-05-2018, 08:19
Sao không làm lại Pp trước khi xin visa vậy ?????
Tôi nhớ là khi làm immigrant ỡ Canada máy nó yêu cầu scan trang thông tin của người chủ nhân Pp chứ không scan trang visa Canada.
Bị mất thêm tiền là do bạn , VFS canada hướng dẩn bạn đóng tiền để dán Visa vào Pp mới , tôi nghĩ là đúng , họ không cần làm tiền khách như vậy làm chi.

federalvn
30-05-2018, 11:23
Để đây cho ai đang cần thông tin về vấn đề này

Bác tham khảo ở đây:
https://www.canada.ca/content/dam/ircc/migration/ircc/english/resources/manuals/enf/enf04-eng.pdf

Trang 73:

13.18 Valid visas in expired passports
Visa officers will not put a visa in an expired document and will not issue a visa for a period
surpassing the expiry date of the passport or travel document. Occasionally, documents
containing valid visas are cancelled or replaced. If a valid visa inside an expired document is
presented at the POE along with a valid passport or travel document, the visa is considered valid.

Tôi nhớ là khi làm immigrant ỡ Canada máy nó yêu cầu scan trang thông tin của người chủ nhân Pp chứ không scan trang visa Canada.
Bị mất thêm tiền là do bạn , VFS canada hướng dẩn bạn đóng tiền để dán Visa vào Pp mới , tôi nghĩ là đúng , họ không cần làm tiền khách như vậy làm chi.

CaVicu
30-05-2018, 16:28

Bác nghĩ sao với 1 quá trình xin Visa Online, nó lưu tất cả vào hệ thống. Có cuốn mới thì cứ cầm cuốn cũ đi mà đối chiếu. Đã mất 185$Ca để xin, giờ tốn thêm 68$ để dán lại. Cái này là chỗ dịch vụ VFS nó mách với bên kia.
Chứ như bác Federalvn đã đưa link quy định của Sở di trú Canada là cho công dân toàn cầu, chứ đâu phải chỉ riêng VN.

CaVicu
30-05-2018, 16:29
Để đây cho ai đang cần thông tin về vấn đề này

Bác tham khảo ở đây:
https://www.canada.ca/content/dam/ircc/migration/ircc/english/resources/manuals/enf/enf04-eng.pdf

Trang 73:

13.18 Valid visas in expired passports
Visa officers will not put a visa in an expired document and will not issue a visa for a period
surpassing the expiry date of the passport or travel document. Occasionally, documents
containing valid visas are cancelled or replaced. If a valid visa inside an expired document is
presented at the POE along with a valid passport or travel document, the visa is considered valid.

Em cảm ơn Bác rất nhiều đã cung cấp thông tin kịp thời. Hi hi hi

Vyvo
30-05-2018, 17:38
Chào cả nhà, mọi người có ai biết đặt vé máy bay trc trả tiền sau ko? Cho mình xin với. Cảm ơn cả nhà

Meocon60
31-05-2018, 08:07
Hảng hàng không nào cũng có đặt ve trước trả tiền sau , ý của bạn là sao :shrug:

Vyvo
31-05-2018, 09:46
Hảng hàng không nào cũng có đặt ve trước trả tiền sau , ý của bạn là sao :shrug:

Ko có đâu bạn, có nhiều hãng bắt trả luôn. Còn minh muốn có code vé để nộp hơ online cho người nhà. Chứ mấy lầm trc mình book hờ của Qatar dc, mà giờ lại ko dc.

Chuot-bu
31-05-2018, 11:09
Vé MB không bắt buột phải mua. Đâu biết chắc có visa đâu mà mua
Tôi thấy làm online không có chổ nào yêu cầu ve MB cả

CaVicu
31-05-2018, 13:45
Chào cả nhà, mọi người có ai biết đặt vé máy bay trc trả tiền sau ko? Cho mình xin với. Cảm ơn cả nhà

Bạn tự làm cái vé nhé, soạn file word. dán logo hãng máy bay vào, Sau đó copy các thông tin cần thiết mà mình muốn làm. Lưu lại thành file PDF là xong.

Diep_Ha_Chau
31-05-2018, 14:58

Bạn có thể nhờ 1 agent giúp đặt, thì ko bị mất phí giữ chỗ. Sau 24g nó expire booking thì thôi. Còn ko thì tự đặt với Cathay Pacific, mình nhớ ko lầm là mất $15 giữ chỗ. Hết hạn ko thanh toán thì mất phí.

Có 1 bạn ở trên hỏi vụ nộp lại sau 2 tháng, thì ko cần công chứng lại, nhưng vẫn phải làm lại Bio nha (tốn thêm mớ phí hic)

Mùa thu lá đẹp nhất ở mé Toronto - Montreal có phải sẽ sớm hơn ở Vancouver ko các bác? E sẽ sang đó tầm giữa tháng 9, và đi Rockies Mountain tầm cuối tháng 9. Ko biết nhiệt độ khi này là khoảng bao nhiêu để vác hành lý theo.

Ngoài ra mình mua vé mbay nội địa của hãng West Jet thì mua tại agent ở VN (do Skyscanner recommend) lại ko include hành lý. Họ nói mình qua bển ra sân bay mới mua đc. Nhưng mình xem trên website của hãng thì hình như có thể mua online vài ngày trước khi khởi hành. Có ai có kinh nghiệm khoản này hướng dẫn mình với nhé! Thanks!

TungNguyenMD
01-06-2018, 16:51
Các bác cho em hỏi

Em nộp online hôm 2/5, làm biometric hôm 24/5.
Tự nhiên hôm nay nhận được mail như thế này

"There have been no updates to your application (Vxxxxxxxxx) since you last checked your account. Thank you for your patience.

This message is intended for the following e-mail address: [email protected]. If this message is not for you, please delete it."

Các bác trong lúc chờ đợi có nhận được như thế không?
Đang sốt hết cả ruột mà họ gửi mail làm mình cứ tưởng cái giề

Tks!

1a9
01-06-2018, 17:56
Cụ lại lạc từ otofun sang đây rồi.
Mail của cụ như vậy báo là hồ sơ vẫn không có gì mới. Khi nào Cụ nhận được thông báo You have a new message in your account thì cụ đăng nhập vào account của Cụ trên Cíc và hy vọng nhận được thông báo passport request sau đó in thư ra va nộp cùng với passport trên IOM ở CMC phố Duy Tân nhé.

TungNguyenMD
01-06-2018, 18:40
Cụ lại lạc từ otofun sang đây rồi.
Mail của cụ như vậy báo là hồ sơ vẫn không có gì mới. Khi nào Cụ nhận được thông báo You have a new message in your account thì cụ đăng nhập vào account của Cụ trên Cíc và hy vọng nhận được thông báo passport request sau đó in thư ra va nộp cùng với passport trên IOM ở CMC phố Duy Tân nhé.

Vâng, cám ơn cụ!
Em cũng biết là không có gì mới. Nhưng tại sao bọn này nó xét HS lâu thế nhỉ?
1tháng rồi. Có lẽ Canada là nước xét HS lâu nhất thế giới :D

federalvn
01-06-2018, 19:45
Của em xét gần 3 tháng cơ, cơ mà khi nào cụ đi cho em bám càng nhé :))

Vâng, cám ơn cụ!

TungNguyenMD
01-06-2018, 20:29
Của em xét gần 3 tháng cơ, cơ mà khi nào cụ đi cho em bám càng nhé :))

Ặc lâu thế cụ nhỉ!
Lần này em đi là dẫn cụ già đi sang chơi. Chứ không đi packbacking cụ à

Julynguyen0707
01-06-2018, 20:50
Các bác ơi cho e hỏi chút ạ.
E nộp visa onl cho e và bé nhà e. Lúc đăng kí tên thì bên canada tên theo thứ tự Nguyen Van A thì e lại làm là Nguyen, A Van ( vì lần e làm ở úc thì thứ tự lại như vậy), bé của e cũng vậy. e lên lấy bio thì đóng 7$ để sửa tên, e cũng quên hỏi vụ bé nhà e có phải sửa ko. Hôm nay lấy visa thì thấy thứ tự của con khác mình. Vậy có sao ko ạ.

chimchim
02-06-2018, 08:31
Vâng, cám ơn cụ!
1tháng rồi. Có lẽ Canada là nước xét HS lâu nhất thế giới :D bạn nộp biometric 20 ngày sau khi nộp hs thì nó xét nhanh cho bạn kiểu gì vậy. Mà bạn nói nộp bio 24/5 mà 25/5 bạn đã kêu “sốt hết cả ruột”, tôi thật sự ko hiểu nổi bạn! Email họ gửi là theo trình tự email tự động, họ ko gửi thì có người lại kêu “ hồ sơ rơi vào im lặng”. Mà nếu đọc hướng dẫn của họ thì sẽ thấy họ có thể trả kết quả sau 20-30 ngày tùy trường hợp.

chimchim
02-06-2018, 08:39
Của em xét gần 3 tháng cơ, cơ mà khi nào cụ đi cho em bám càng nhé :)). Của tôi khi xin lần đầu, nộp hs online nó gửi mail tự động lên nộp bio sau 1h, sau 1 ngày nó báo lên nộp pp, sau 1 ngày nữa lên nhận visa hết pp. Đương nhiên là nó báo tối nay, sáng mai t lên làm bio luôn, chứ ko lại kêu ca nó “ngâm lâu” 🤣

federalvn
02-06-2018, 10:24
Nhà em cũng nộp online, cũng lấy bio ngày hôm sau luôn bác ạ, em luôn làm việc với tinh thần rất khẩn trương vì đợt đó em định kết hợp đi sang Canada từ US luôn, nhưng sau gần 3 tháng mới y/c nộp PP :)

. Của tôi khi xin lần đầu, nộp hs online nó gửi mail tự động lên nộp bio sau 1h, sau 1 ngày nó báo lên nộp pp, sau 1 ngày nữa lên nhận visa hết pp. Đương nhiên là nó báo tối nay, sáng mai t lên làm bio luôn, chứ ko lại kêu ca nó “ngâm lâu” 🤣

TungNguyenMD
02-06-2018, 12:09
bạn nộp biometric 20 ngày sau khi nộp hs thì nó xét nhanh cho bạn kiểu gì vậy. Mà bạn nói nộp bio 24/5 mà 25/5 bạn đã kêu “sốt hết cả ruột”, tôi thật sự ko hiểu nổi bạn! Email họ gửi là theo trình tự email tự động, họ ko gửi thì có người lại kêu “ hồ sơ rơi vào im lặng”. Mà nếu đọc hướng dẫn của họ thì sẽ thấy họ có thể trả kết quả sau 20-30 ngày tùy trường hợp.

24/5 đến giờ cũng là gần 10 ngày rồi bạn. Hôm qua tôi mới nói lâu, chứ có phải ngày 25 tôi nói lâu đâu?
Còn tại sao tôi nói lâu vì tôi đi xin visa cũng nhiều nhưng chưa gặp nước nào làm lâu như Canada cả.

PS: Bạn đọc kỹ trước khi cmt nhé!

chimchim
02-06-2018, 20:10
Vâng, cám ơn cụ!

24/5 đến giờ cũng là gần 10 ngày rồi bạn. Hôm qua tôi mới nói lâu, chứ có phải ngày 25 tôi nói lâu đâu?
Còn tại sao tôi nói lâu vì tôi đi xin visa cũng nhiều nhưng chưa gặp nước nào làm lâu như Canada cả.

PS: Bạn đọc kỹ trước khi cmt nhé!
Bạn định bắt các bạn lsq làm việc nhiệt tình quên cả weekend? =)). Hôm nay 2/6, còm của bạn "hôm qua" tức là 1/6, vậy tôi tính tới 1/6 đúng chưa?

24/5 bạn nộp bio có nghĩa là nhanh nhất 25/5 kết quả bio mới dc gửi về bộ phận lãnh sự. Từ 25/5 đến 1/6 (ngày bạn kêu sốt ruột) mới chỉ có 6 ngày làm việc thôi, bạn đọc được quy định nào cho thấy họ phải trả kết quả cho bạn dưới 7 ngày làm việc không? Bạn có thể nộp bio trễ 20 ngày thì họ cũng có thể chậm xét hs của bạn sau 20 ngày phải ko nhỉ?
Trong khi nhiều người như bạn federal p đợi đến 3 tháng mà chưa thấy kêu la gì :D, thì tôi nghĩ sau k 20 ngày mà chưa thấy họ gọi lúc đó bạn hẵng kêu lâu thì hợp lý hơn.
- Tôi ko biết bạn đi những nước nào rồi, nhưng nước nào có luật riêng của nước đó, ko đem ra ss được. Ví dụ như Nhật thì nộp visa trực tiếp họ trả kết quả nhanh nhất 8-10 ngày làm việc (làm qua TT thì 5 ngày làm việc). UK cũng quy định từ 10 - 30 ngày hoặc hơn (tất nhiên có trường hợp họ trả nhanh hơn quy định). Can cũng ko ngoại lệ, ko có quy định nào họ phải xét cho bạn dưới 10 ngày cả (bạn tự tìm hiểu thêm)!
P/S: Nếu tôi ko đọc kỹ thì tôi đã ko thấy còm trước bạn còn kêu "1 THÁNG RỒI" , sau đó bạn rút xuống "10 NGAY RỒI", cả 2 lần đều ngoa như nhau cả!

chimchim
02-06-2018, 20:12
Nhà em cũng nộp online, cũng lấy bio ngày hôm sau luôn bác ạ, em luôn làm việc với tinh thần rất khẩn trương vì đợt đó em định kết hợp đi sang Canada từ US luôn, nhưng sau gần 3 tháng mới y/c nộp PP :)
Nói chung cũng tùy trường hợp, có thể của bạn nộp đi cả gđ nên nó lâu hơn chăng.

federalvn
03-06-2018, 12:19
Cũng có thể do từng đợt, tùy hồ sơ, có nhà bác daica10a nộp trước em nửa tháng mà y/c nộp PP sau cả nhà em cơ.

Nói chung cũng tùy trường hợp, có thể của bạn nộp đi cả gđ nên nó lâu hơn chăng.

chimchim
03-06-2018, 20:14
Cũng có thể do từng đợt, tùy hồ sơ, có nhà bác daica10a nộp trước em nửa tháng mà y/c nộp PP sau cả nhà em cơ.
Vẫn là ok vì muộn nhưng nó còn gọi nộp pp, có những bạn còn bị từ chối cấp thì ko biết kêu kiểu gì.
Túm lại trời (lsq) kêu ai, nấy dạ, vì chúng ta may mắn có cuốn pp quyền lực top .... đằng đuôi thế giới mà =))

federalvn
04-06-2018, 15:07
Vẫn là ok vì muộn nhưng nó còn gọi nộp pp, có những bạn còn bị từ chối cấp thì ko biết kêu kiểu gì.
Túm lại trời (lsq) kêu ai, nấy dạ, vì chúng ta may mắn có cuốn pp quyền lực top .... đằng đuôi thế giới mà =))

Cứ được cấp visa là ok rồi, những thứ khác có hay không, không quan trọng :D

bopbi
06-06-2018, 11:04
Nói chung tùy hồ sơ lâu hay chậm, hnay e mới apply đây, viết thư kêu rõ cuối tháng t đi rồi đó, cấp nhanh nhá :))

a.thu
06-06-2018, 14:10
Chào mọi người. Em đang nộp visa online cho gia đình em gồm 5 người, đã upload các file và form từ 1/6 nhưng không thanh toán được phí. Trong hệ thống không có nút payment online nào cả. Nay đã là 6/6 rồi, mọi người có ai gặp tình trạng giống em không? Cảm ơn

Tido
06-06-2018, 14:46
Bạn giống mình lay hoay không thấy nút payment đâu hết. Lý do là bạn chưa up đủ thông tin, bạn phải up thêm file IMM5257 và IMM5645. Bạn download 2 file này trực tiếp từ đường link trong trang thông tin upload, lúc đầu mình bấm vào nó sẽ nhảy ra trang web dạng DPF nhưng chữ nhảy tùm lum hết cứ bấm vô bấm ra mấy lần, cuối cùng mới phát hiện ra là bạn save lại là tự động nó hiện ra form rõ ràng để bạn khai, khai 2 form này xong bạn lưu vào máy tính và upload lên 1 lần nữa là nó hiện ra nút next cho bước kế tiếp để thanh toán.
Bạn nộp sớm đi, mình thấy đợt này vắng, ngồi đợi làm Bio với nộp passport nhanh lắm, mình nộp online 30/5, có tin nhắn đi lấy Bio liền, 31/5 mình làm Bio, 5/6 có mail yêu cầu nộp passport, giờ ngồi đợi kết quả thôi

Newmember
07-06-2018, 12:27
Mình nộp hồ sơ giấy, lấy bio ngày 31/5. Hôm nay 7/6 nhận được visa gởi về tới nhà. Mình rất ngạc nhiên khi được cấp visa trong vòng 1 tuần. Trước đấy ai cũng nói mình rớt vì độc thân. Như vậy độc thân không có tội 😋

bopbi
07-06-2018, 13:28
Quá hay luôn

bopbi
07-06-2018, 13:29
Mình nộp hồ sơ giấy, lấy bio ngày 31/5. Hôm nay 7/6 nhận được visa gởi về tới nhà. Mình rất ngạc nhiên khi được cấp visa trong vòng 1 tuần. Trước đấy ai cũng nói mình rớt vì độc thân. Như vậy độc thân không có tội 😋
Quá hay, chúc mừng b. Nay mình mới apply đây, hy vọng nhanh vậy để cuối tháng đi

bopbi
07-06-2018, 13:30
Chính xác là chưa up đủ file (kể cả options) thì chưa thấy nút thanh toán đâu

Chào mọi người. Em đang nộp visa online cho gia đình em gồm 5 người, đã upload các file và form từ 1/6 nhưng không thanh toán được phí. Trong hệ thống không có nút payment online nào cả. Nay đã là 6/6 rồi, mọi người có ai gặp tình trạng giống em không? Cảm ơn

a.thu
07-06-2018, 17:09
E phát hiện là upload form IMM5257 và IMM5645 phiên bản cũ (2/2018) thì không thanh toán được nên phải mất thời gian điền lại form phiên bản mới (6/2018) và upload lại. Cảm ơn mọi người đã hướng dẫn vụ payment online.

Newmember
07-06-2018, 18:32
Quá hay, chúc mừng b. Nay mình mới apply đây, hy vọng nhanh vậy để cuối tháng đi

Chúc bạn cũng sớm được cấp visa nhé 🌷

tntnhi
07-06-2018, 19:24

Cho mình hỏi bạn nộp thường hay Can+ vậy?

Newmember
07-06-2018, 20:34
Cho mình hỏi bạn nộp thường hay Can+ vậy?

Mình nộp thường

bopbi
07-06-2018, 20:50
Chúc bạn cũng sớm được cấp visa nhé 🌷

Like mạnh :))

bopbi
07-06-2018, 20:51
E phát hiện là upload form IMM5257 và IMM5645 phiên bản cũ (2/2018) thì không thanh toán được nên phải mất thời gian điền lại form phiên bản mới (6/2018) và upload lại. Cảm ơn mọi người đã hướng dẫn vụ payment online.

Chính xác rồi, phải form mới

bopbi
08-06-2018, 10:59
Sau 1 ngày apply đã có sms lên làm bio, quá nhanh các ông ạ :))

Thanhhanh
08-06-2018, 12:31
Bạn ơi, cho mình hỏi bạn tự làm hay có thư mời của người thân không? Mình cũng độc thân, làm dạng có thư mời của người thân, đi lấy Bio hôm 4/6. Thanks bạn trước.

Newmember
08-06-2018, 12:36
Bạn ơi, cho mình hỏi bạn tự làm hay có thư mời của người thân không? Mình cũng độc thân, làm dạng có thư mời của người thân, đi lấy Bio hôm 4/6. Thanks bạn trước.

Mình đi du lịch tự túc, kg có thư mời.

Newmember
08-06-2018, 12:40
Bấm giờ theo dõi tình hình

bopbi
13-06-2018, 11:40
Bio mấy hôm rồi mà chưa có visa ta :))

Demen
13-06-2018, 15:13
Mình submit online hôm 04/06, 5p sau nhận tin nhắn kêu lên lấy bio, và hôm nay là 13/06 kêu lên nộp pp, không biêt được visa thời hạn bao nhiêu nữa, hy vọng là được hết quyển vì mình mới đổi pp mới do pp cũ hết trang dù còn hạn đến 2020.

Chứ như bạn mình xin lần 1 (nộp hso giấy) đc có 6 tháng multi hà, xin lần 2 (nộp online) mới đc hết pp.

Newmember
13-06-2018, 19:54
Mình submit online hôm 04/06, 5p sau nhận tin nhắn kêu lên lấy bio, và hôm nay là 13/06 kêu lên nộp pp, không biêt được visa thời hạn bao nhiêu nữa, hy vọng là được hết quyển vì mình mới đổi pp mới do pp cũ hết trang dù còn hạn đến 2020.

Chứ như bạn mình xin lần 1 (nộp hso giấy) đc có 6 tháng multi hà, xin lần 2 (nộp online) mới đc hết pp.

Bạn của bạn xin du lịch hay thăm thân?
Mình xin du lịch thì chỉ đc multi 1 năm à.

Demen
13-06-2018, 20:47
Bạn của bạn xin du lịch hay thăm thân?
Mình xin du lịch thì chỉ đc multi 1 năm à.

Xin du lịch đó bạn, cả 2 lần đều là du lịch hết ah

Bạn đc 1 năm cũng ok hen, đi 1 lần về rồi apply visa Mỹ rồi apply lại visa Can+ khỏi phải chứng minh tài chính

Julynguyen0707
14-06-2018, 14:18
Mình đi qua thăm thân nhân thì có cần phải mua vé khứ hồi ko mọi người. Hay chỉ cần 1 chiều thôi ạ. Qua bên đó rồi book vé về sau được ko ạ.

levanpmh
15-06-2018, 12:59
Hi cả nhà,

Nhà mình cho mình hỏi chương trình CA+ là như thế nào ạ?

Mình cảm ơn

tntnhi
15-06-2018, 15:26
Hi cả nhà,

Nhà mình cho mình hỏi chương trình CA+ là như thế nào ạ?

Mình cảm ơn

Là apply visa k cần chứng minh tài chính nếu bạn đã đi Canada trong vòng 10 năm trở lại đây hoặc là đang có visa Mỹ còn hiệu lực.

http://www.trust.edu.vn/du-lich-canada-mien-chung-minh-tai-chinh-can-post331.html

tntnhi
15-06-2018, 16:12
Haiz sau 3 lần rớt thì hnay mình nhận dc visa rồi các bạn à -,-

Nộp giấy ngày 07.06. hôm nay 15.06 check status trên web cic visa đã dc issued hết passport.

Mình nộp theo chương trình Can+ vì đã có visa Mỹ nhưng vẫn để hết giấy tờ cmtc vào (vì đã bổ sung rất nhiều so với những lần trước).

Hehe đi chơi đc rồi ;);)

Demen
15-06-2018, 16:50

Update tình hình là hôm nay 15/06 mình đã nhận được kết quả rồi ah, được multi hết pp là 10 năm ah. Tổng cộng là 11 ngày kể từ khi submit online đến ngày nhận lại kết quả trên tay.

Giờ kiếm xèng mà vi vu thôi :D

Chúc các bạn may mắn nhé, mạnh dạn mà apply thôi ^^

bopbi
15-06-2018, 17:10
Update tình hình là hôm nay 15/06 mình đã nhận được kết quả rồi ah, được multi hết pp là 10 năm ah. Tổng cộng là 11 ngày kể từ khi submit online đến ngày nhận lại kết quả trên tay.

Giờ kiếm xèng mà vi vu thôi :D

Chúc các bạn may mắn nhé, mạnh dạn mà apply thôi ^^

Vui thôi :)

bopbi
15-06-2018, 17:11
Haiz sau 3 lần rớt thì hnay mình nhận dc visa rồi các bạn à -,-

Nộp giấy ngày 07.06. hôm nay 15.06 check status trên web cic visa đã dc issued hết passport.

Mình nộp theo chương trình Can+ vì đã có visa Mỹ nhưng vẫn để hết giấy tờ cmtc vào (vì đã bổ sung rất nhiều so với những lần trước).

Hehe đi chơi đc rồi ;);)

Nhanh quá nhỉ, nộp giấy trước mình có 1 ngày mà chưa có sms nộp pp đây, ngày nào cũng hóng, 29 bay sang mỹ rồi