PDA

View Full Version : [Chia sẻ] taiwan lovesick !

maximilian
30-03-2017, 14:25
Vì sao tôi lại thương Taiwan đến vậy ?
Tiện lợi
- Thẻ easycard hoac ipass (2 thẻ này cách dùng y nhau) có thể đi được all xe bus , xe điện ngầm ,skytrain , xe lửa thường va xe lửa cao tốc , thanh toán được trong các cửa hàng tiện lợi 7/11, Familymart,Hi-life hay ok mart đều được, và 1 số shop trong các mall cũng được tuốt, mình ăn foodcourt trong Taipei 101 trả bằng thẻ này nè . Chưa từng thấy 1 quốc gia nào mà các hệ thống link với nhau tốt như thế (ngay cả Japan thì bạn có mua japan rail pass cũng k thể đi hết các chặng train được vì 1 số chặng phải mua riêng do Nhật có nhiều công ty thi công và serve train khác nhau và nó k link với nhau), điều này ngay cả các nước phát triển tân tiến châu Âu hay Mẽo cũng chưa có nhé.
Bước xuống sân bay là phải nhào đi mua ngay 1 thẻ easycard or ipass nhé . Thẻ giá 70k, nộp thêm tiền mà xài . Nộp tại các trạm MRT or convinient store như 7/11, Family ...
- Apps coi giờ xe bus nội ô , xe bus liên tỉnh đường dài, xe lửa , xe lửa cao tốc HSR hoạt động cực chính xác và tiện dụng , có cả tiếng Anh và Hoa , chỉ cần có internet là check dc mấy phút nữa xe đến, xe biển số mấy, check dc cả bản đồ , check dc là cái xe đó đang ở chỗ nào , mấy phút nữa nó đến trạm mình đứng, mỗi trạm bus/mrt deu có kí hiệu riêng de phân biệt .
Mình bay đến sân bay Đài Trung và cái anh bán thẻ ipass hướng dẫn mình tải cái apps đó xài rất tiện, anh đó hướng dẫn rất nhiệt tình và nói tiếng Anh giỏi.
8 ngày ở Taiwan mình chưa thấy 1 lần nào kẹt xe, nên cái apps này báo giờ k sai 1 khắc luôn . Quá đã . Nó còn có chức năng hẹn giờ khi nào xe tới thì nó reo lên nhắc mình , mình cừ set trạm nào đang đứng , khi xe cách đó 1-2 trạm nó sẽ tự reo+rung lên , nên mình có thể cắm đầu đọc sách hay online k sợ lỡ xe đâu . Thik quá.
Sạch sẽ : Taiwan sạch ngang ngữa Sing nhé .
Người dan thân thiện và hiếu khách, giỏi tiếng Anh :
Mình đến bến xe Taipei lúc 12h đêm, dt hết pin , k tìm đường về ksan được , đi 1 lúc thì thấy 1 nhóm 6 người trẻ , họ chia ra 2 nhóm di 2 hướng khác nhau , mình túm đại 3 cô gái hỏi , 3 cô đó bít chút tiếng Anh, đang loay hoay voi mình thì có 3 người kia thấy đông đông nên họ cũng đi tới xem có vụ gì , thì trong đó có 1 anh đẹp trai hết biết giỏi tiếng Anh và chỉ mình đường đi , mình kêu tui chỉ cần có dt có mạng de xem bản đồ la tự mò đường được, họ k ngần ngại đưa tui cái IP 6 de xem bản đồ, sau đó 1 cô gái còn cẩn thận viết tên và địa chỉ ksan lên giấy note đưa tui, kêu nếu có quên đường thì đưa giấy này ra hỏi tiếp nhé . Sau đó họ rời đi và k quên chúc tui có chuyến đi tốt đẹp.
Người dân ăn mặc rất thời trang và đẹp, vì họ là xứ lạnh mà, nên kiểu cách ăn mặc hoàn toàn không như các nước Đông Nam Á , gu ăn mặc rất đẹp và hiện đại, hàng H&M, Uniqlo là dạng giá rẻ bên đó nên nguoi ta mặc cỡ đó k à.
Dân chúng cũng rất đẹp trai đẹp gái , mà thấy trai đẹp hơn haha , k ngờ người Taiwan đẹp như thế , trước đây mình nghĩ dân gốc Hoa thì mắt 1 mí , gò má cao k à. Sao đẹp được , nhưng đi thấy họ đẹp hơn mình nghĩ rất nhiều, chắc nhờ 300k cô dâu VN góp phần thêm 1 mí mắt cho họ , hehe . Và dĩn nhiên là xứ lạnh nên da họ trắng hơn vn mình nhiều, nhìn sạch sẽ lắm . Với lại họ tập gym nhiều lắm nên body k có béo phì , mà ngay cả người dân bình thường cũng hầu như k thấy ng béo phì , body chuẩn lắm ,
Giá cả hạp lí : ban có thể dễ dàng mua áo hoặc quần 70k /cái bán đầy ngoài chợ hay khu mua sắm Ximending cua giới trẻ. Ăn uống khoảng 40k trở lên/ tô mì , hoặc mua đồ nấu sẵn trong 7/11 , mình ăn trong 7/11 thấy còn ngon hơn ăn o quán , trong quán vị lạt , 7/11 vị đậm đà hơn .
Trà sữa khoảng 28-35k/ly bự chảng , còn nc suối thì mình toàn uống trong nhà nghỉ , nó có nc free, ra ngoài mình toàn mua ở 7/11 nước trà , hay trà sữa, rẻ nhất là trà sữa công nghiệp đóng hộp 7k/hộp 200-300ml mua trong 7/11
Giá vé bus và train thì rẻ luôn, k có gì lo lắng như đi Nhật , bus or mrt khoảng 7-10k/lần trừ vào thẻ ipass . Bus dg dài hay train dg dài cung rẻ cỡ vn , còn train cao tốc mắc hơn nhưng vẫn ok , k quá quá mắc như bạn Nhật hay Đức , trên thế giới chỉ có vài nước có dg sắt cao tốc (nhật, đức,pháp,china,taiwan, etc ... ) , và giá luôn trên mây , Đài Loan là nước có HSR giá rẻ nhất đó bà con , rất nên thử như đi Đài Trung-Đài Bắc khoảng 400-500k/1 way.
Thời tiết : mình đi giữa tháng 3 , trời mát mát 13-24 độ , lành lạnh 1 tí, k nóng xí nào , rất vừa , mặc 1 áo trong+ 1 áo dài tay và quần jean là quá đỉnh , thích cai kieu áo trong áo ngoài này nhưng tiết trời miền Nam VN thì luc nào cũng như lò thiêu hok dc mặc. Dù cùng là 13-23 độ nhưng cái lạnh của Đà Lạt lạnh hơn nhiều so voi Taiwan , ĐL lạnh vì độ cao 1500m , lạnh vì độ cao rất rất khó chịu và rét buốt , còn lạnh theo vĩ độ dễ chịu hơn nhiều.
Cũng như Berlin và Hanoi đều 10 độ nhưng HN lạnh như cắt da thit còn Berlin 10 độ có khi còn ra mồ hôi ấy chứ.
Người dân dù nói tiếng Hoa nhưng theo phong cách lịch sự hơn, nói nhỏ hơn bên China mainland . Họ cũng khá lịch sự : nơi public thì giảm âm lượng lại , xe cộ chạy thằng hàng lối, k lấn tuyến chen lane, đôi khi thấy có xe máy vượt đèn đỏ ban đêm nhưng k quá nhiều . Và dĩ nhiên là họ k bóp kèn như khùng như điên kiểu Hà Nội nhá. (mà bọn Tây hay nói là "bản giao hưởng Hanoi ").
Tai các điểm du lịch đều có Visitor Information Center rất pro với đủ thứ thông tin và maps, nhân viên tư vấn nhiet tình lịch sự nhưng không nói tốt english lắm nhưng cũng vừa đủ giao tiếp cơ ban, k hiểu thì lôi google translate ra hehe , tuy nhiên brochure va maps tieng Anh còn ít , do họ có khách chu yeu la nguoi China mainland và Hàn, Nhật thôi .
Hostel : hơi mắc tí , mình ờ Đài Trung là 180k, chiayi là 350k,hoa liên 150k, đài bắc 1 cái là 260k, 1 cái là 150k , o dài loan cứ cuoi tuan la nó lên giá, ở trong tuần thi rẻ hơn .

Mix : dg phố sạch sẽ quy hoạch tốt+dân da trắng+ ăn mặc thời trang+ face đẹp + hạ tầng và ý thức +gayscene xuất sắc + same sex marriage is legal +giao thông tuyệt vời+công viên cây cỏ xanh sạch khắp nơi = P thích muốn chết .

c0805
30-03-2017, 16:53
Apps coi giờ xe bus nội ô , xe bus liên tỉnh đường dài, xe lửa , xe lửa cao tốc HSR hoạt động cực chính xác và tiện dụng , có cả tiếng Anh và Hoa , chỉ cần có internet là check dc mấy phút nữa xe đến, xe biển số mấy, check dc cả bản đồ , check dc là cái xe đó đang ở chỗ nào , mấy phút nữa nó đến trạm mình đứng, mỗi trạm bus/mrt deu có kí hiệu riêng de phân biệt .

Bạn vui lòng cho hỏi app tên gì ạ?

Merong1976
01-08-2017, 16:33
Mình cũng vừa có 8 ngày ở TW và rất có thiện cảm với đảo quốc xinh đẹp này.