echo
06-03-2017, 00:48
Mình có 11 ngày từ chiều 22/3 tới hết ngày 01/4. Mình từ SG bay ra, nhưng do có việc ở NĐ nên đến 17h chiều ngày 22/3 mình mới khởi hành được.
Sau 1 hồi cày 4rum, google mình lên được cái sườn như này:
Ngày 1: [123km] NĐịnh-Mường Khén
Ngày 2: [200km] M Khén - Mộc Châu - Bắc Yên (Mộc Châu: Vườn cải Ba Phách, đồi chè, thung lũng mận Nà Ka, thác Dải Yếm, cửa khẩu Lóng Sập, bản Lóng Luông. Ngủ đêm tại Bắc Yên)
Ngày 3: [205km] Bắc Yên - săn mây Tà Xùa - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù C Chải (Tú Lệ, bản Lìm Mông, cánh đồng Cao Phạ, đèo Khau Phạ... những điểm có ruộng bậc thang đẹp nhất: xã La Pán Tẩn, Chế Cu Nha, bản Thái, Cầu Ba Nhà, nơi có đồi mâm xôi)
Ngày 4: [190km] Mù C Chải - Lai Châu - Sìn Hồ (Sìn Hồ: cột mốc 0,cổng trời, núi Tiên Ông, núi Ô Đá,tắm lá thuốc + bấm huyệt, dinh thự Đèo Văn Long, bia Lê Lợi, Tà Ghềnh, Hoàng Hồ, Tả Phìn, Phăng Xô Lin của người Mông, Dao)
Ngày 5: [134km] Sìn Hồ - Phong Thổ - Lai Châu - Sapa
Ngày 6: [138km] Sapa Lào Cai - Bát Xát - Lũng Pô + Y Tý ("Y Tý có Thôn Hồng Ngài, Sín Chải, Lao Chải: có nhà trinh tường, Cầu Thiên Sinh: Mốc 87, mốc 92, đỉnh Ngải Thầu, cánh đồng A Lù, cánh đồng Dền Thàng, rừng thảo quả Dền Sáng,Nhĩ Cù San ,...)
Ngày 7: [171km] Y Tý + Bát Xát - Lào Cai - Mường Khương - SMCai
Ngày 8: [223km] SMCai - Bắc Hà - Hoàng S Phì - Tân Quang - Hà Giang (chợ Bắc hà (CN đông nhất 11-12h)Dinh thự Hoàng A Tưởng (vua Mèo), bản Phố, hang Tiên, đền Bắc Hà,.. )
Ngày 9+10+11: Hà Giang - Yên Minh - Lũng Cú - Mèo Vạc - Cao Bằng - Hà Nội (nếu đủ tg thì đi Cao Bằng không thì để lần sau, HG về thẳng HN)
Mình đi 1 mình, kiểu rong ruổi, đẹp ở lại lâu, không thì lướt qua, k áp lực phải đi hết. Mình có kinh nghiệm chạy đường trường, nhưng chưa chạy ngoài đó nên nhờ các bác tư vấn giùm: cung đường, chỗ ăn nghỉ, địa điểm nên đi, nên bỏ hoặc bổ sung, đường nào xấu tốt, sửa xe dọc đường, chợ phiên,...
Mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn nhiều!
Sau 1 hồi cày 4rum, google mình lên được cái sườn như này:
Ngày 1: [123km] NĐịnh-Mường Khén
Ngày 2: [200km] M Khén - Mộc Châu - Bắc Yên (Mộc Châu: Vườn cải Ba Phách, đồi chè, thung lũng mận Nà Ka, thác Dải Yếm, cửa khẩu Lóng Sập, bản Lóng Luông. Ngủ đêm tại Bắc Yên)
Ngày 3: [205km] Bắc Yên - săn mây Tà Xùa - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù C Chải (Tú Lệ, bản Lìm Mông, cánh đồng Cao Phạ, đèo Khau Phạ... những điểm có ruộng bậc thang đẹp nhất: xã La Pán Tẩn, Chế Cu Nha, bản Thái, Cầu Ba Nhà, nơi có đồi mâm xôi)
Ngày 4: [190km] Mù C Chải - Lai Châu - Sìn Hồ (Sìn Hồ: cột mốc 0,cổng trời, núi Tiên Ông, núi Ô Đá,tắm lá thuốc + bấm huyệt, dinh thự Đèo Văn Long, bia Lê Lợi, Tà Ghềnh, Hoàng Hồ, Tả Phìn, Phăng Xô Lin của người Mông, Dao)
Ngày 5: [134km] Sìn Hồ - Phong Thổ - Lai Châu - Sapa
Ngày 6: [138km] Sapa Lào Cai - Bát Xát - Lũng Pô + Y Tý ("Y Tý có Thôn Hồng Ngài, Sín Chải, Lao Chải: có nhà trinh tường, Cầu Thiên Sinh: Mốc 87, mốc 92, đỉnh Ngải Thầu, cánh đồng A Lù, cánh đồng Dền Thàng, rừng thảo quả Dền Sáng,Nhĩ Cù San ,...)
Ngày 7: [171km] Y Tý + Bát Xát - Lào Cai - Mường Khương - SMCai
Ngày 8: [223km] SMCai - Bắc Hà - Hoàng S Phì - Tân Quang - Hà Giang (chợ Bắc hà (CN đông nhất 11-12h)Dinh thự Hoàng A Tưởng (vua Mèo), bản Phố, hang Tiên, đền Bắc Hà,.. )
Ngày 9+10+11: Hà Giang - Yên Minh - Lũng Cú - Mèo Vạc - Cao Bằng - Hà Nội (nếu đủ tg thì đi Cao Bằng không thì để lần sau, HG về thẳng HN)
Mình đi 1 mình, kiểu rong ruổi, đẹp ở lại lâu, không thì lướt qua, k áp lực phải đi hết. Mình có kinh nghiệm chạy đường trường, nhưng chưa chạy ngoài đó nên nhờ các bác tư vấn giùm: cung đường, chỗ ăn nghỉ, địa điểm nên đi, nên bỏ hoặc bổ sung, đường nào xấu tốt, sửa xe dọc đường, chợ phiên,...
Mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn nhiều!