PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nộp visa du lịch Úc Online

Pages : 1 2 3 4 [5] 6 7

christang
14-12-2017, 20:29
Mình nộp hồ sơ hôm 5/12, 7/12 lấy bio và hôm nay 14/12 có kết quá PASS, multiple 1 năm. Mừng quá ạ, cứ sợ fail.

binna
14-12-2017, 20:59
Mình nộp hồ sơ hôm 5/12, 7/12 lấy bio và hôm nay 14/12 có kết quá PASS, multiple 1 năm. Mừng quá ạ, cứ sợ fail.
Chúc mừng bác
Mình nhớ là đã gửi plan đi Úc cho bác, ko biết bác có dùng không? Nếu có nhớ hậu tạ nhé, hihihi
Vui nhé

eChip
14-12-2017, 21:03

Bạn chia sẽ hồ sơ bạn thế nào để các bạn khác tham khảo nhé.

christang
15-12-2017, 00:57
đúng rồi, có xin plan của bác, nhưng mình ko xài =]] mình lôi cái mẫu form mấy hồi đi Nhật, Hàn ra xài, rất chi tiết nhưng tốn công nghiên cứu lịch trình, kiểu muốn show cho mấy bác lãnh sự thấy là " đấy, tui đi chơi thật đó, mấy ông cứ yên tâm mà cấp multiple cho tui đi" . hahahaha. Anw cảm ơn bác nhiều nha.

Davypearce
15-12-2017, 08:38
đúng rồi, có xin plan của bác, nhưng mình ko xài =]] mình lôi cái mẫu form mấy hồi đi Nhật, Hàn ra xài, rất chi tiết nhưng tốn công nghiên cứu lịch trình, kiểu muốn show cho mấy bác lãnh sự thấy là " đấy, tui đi chơi thật đó, mấy ông cứ yên tâm mà cấp multiple cho tui đi" . hahahaha. Anw cảm ơn bác nhiều nha.

Mình thấy khi bạn đang trong quá trình xin visa thì bạn bảo là ko có thời gian viết travel plan nên chạy đi xin người này người kia. Đến lúc bạn đậu rồi thì bạn lại bảo bạn ko xài cái travel plan của bạn binna gửi cho bạn, và bạn bảo bạn tự nghiên cứu từ mấy cái form Nhật và Hàn và mất nhiều thời gian? Nghe sao mâu thuẫn quá vậy?

Với lại xin visa Úc thì nghiên cứu những địa điểm của Úc chứ nghiên cứu Nhật Hàn làm chi? Ít nhiều bạn cũng tham khảo cái form của bạn binna và cũng giúp bạn đậu visa mà.

Lúc chưa có kết quả visa thì bạn sợ ko đậu, khi đậu visa rồi thì bạn viết rất tự tin muốn show cho ngta biết để họ cấp luôn visa multiple cho bạn. Đúng là cái kiểu đậu rồi thì muốn nói gì cũng đc.

Bạn xin form của bạn binna xong cũng chả thèm lên diễn đàn công khai cảm ơn ngta 1 tiếng dù có xài hay ko. Cái cách của bạn giao tiếp trong diễn đàn nó ko fair và chả mang tính chia sẻ gì hết.

Vài lời với bạn. Và chúc mừng bạn có visa.

ngoc2707
15-12-2017, 10:23
chào các bạn, m định xin visa đi Úc tháng 3 tới, b nào có lịch trình đi Sydney vài ngày không gửi cho m tham khảo với. M cám ơn

eChip
15-12-2017, 10:50
chào các bạn, m định xin visa đi Úc tháng 3 tới, b nào có lịch trình đi Sydney vài ngày không gửi cho m tham khảo với. M cám ơn

lịch trình, vé máy bay, bookig ks, thư mời... không làm cho hồ sơ bạn mạnh thêm đâu.

Tập trung vô điền form, kê khai tài sản, lý lịch đi bạn ơi.

binna
15-12-2017, 11:05
Mình thấy khi bạn đang trong quá trình xin visa thì bạn bảo là ko có thời gian viết travel plan nên chạy đi xin người này người kia. Đến lúc bạn đậu rồi thì bạn lại bảo bạn ko xài cái travel plan của bạn binna gửi cho bạn, và bạn bảo bạn tự nghiên cứu từ mấy cái form Nhật và Hàn và mất nhiều thời gian? Nghe sao mâu thuẫn quá vậy?

Với lại xin visa Úc thì nghiên cứu những địa điểm của Úc chứ nghiên cứu Nhật Hàn làm chi? Ít nhiều bạn cũng tham khảo cái form của bạn binna và cũng giúp bạn đậu visa mà.

Lúc chưa có kết quả visa thì bạn sợ ko đậu, khi đậu visa rồi thì bạn viết rất tự tin muốn show cho ngta biết để họ cấp luôn visa multiple cho bạn. Đúng là cái kiểu đậu rồi thì muốn nói gì cũng đc.

Bạn xin form của bạn binna xong cũng chả thèm lên diễn đàn công khai cảm ơn ngta 1 tiếng dù có xài hay ko. Cái cách của bạn giao tiếp trong diễn đàn nó ko fair và chả mang tính chia sẻ gì hết.

oh....mình không có ý gì hết, chỉ nói vui thôi

với lại bác @christang không phải trực tiếp email hay PM xin mình plan đi Úc, mà mình thấy bác ấy post lên đây cần plan đi Úc, thì mình gửi cho bác ấy thôi, tinh thần chia sẽ mà, hihihi ( vì mình cũng mới apply xin Visa Úc nên có plan này )

binna
15-12-2017, 11:09

mình nghĩ bác phải lên plan đi Úc tầm 6 ~ 7 ngày
lý do là mình đã bỏ 1 đống tiền để đi du lịch, vé máy bay không hề rẻ, mà qua đó chỉ đi vài ngày, thì nhân viên lsq có thể cho rằng nó không hợp lý cho lắm (dĩ nhiên khi có visa rồi.....bác muốn đi bao nhiêu ngày thì tùy ý bác)

christang
15-12-2017, 17:06

Chào Davypearce,

Cảm ơn comment của bạn nhé. Mình thật không muốn tranh cãi với bạn về vấn đề này, nhưng trao đổi giữa mình với bạn Binna hoàn toàn kiểu là đùa nhau, không có ý gì trong đó. TUY NHIÊN mình có một số điểm cần nói cho bạn rõ thế này:

!. Mình có post bài xin plan, chứ mình không hề chạy đi xin người này xin người kia như ý bạn nói.

2. Bạn Binna có inb mình và share cho mình link plan của bạn ấy, mình cảm ơn đường hoàng. Còn việc có dùng đến plan ấy hay không là quyền của mình. Xin plan người khác đâu có nghĩa là bạn phải dùng plan của người đó. Có plan có thể hợp với kế hoạch của bạn, thời gian bạn đi nhưng có cái lại không. PLAN chỉ mang tính chất tham khảo, mn share cho nhau.

3. Về việc nghiên cứu form Nhật, Hàn thì bạn vui lòng chú ý ngôn ngữ và cách dùng từ của mình nhé. Cái mình lấy từ Nhật, Hàn là MẪU FORM vì nó rõ ràng và tiện lợi ít nhất đối với mình. Bạn Binna dùng excel, có cách design mẫu form khác; mình lại thích design trên word và cách thiết kế form của mình cũng khác. Vì thế mình làm lại cái plan riêng cho mình và việc đó tốn thời gian vì mình xác định khi đã làm plan thì thôi làm luôn, nếu có pass thì chỉ update lại vài thông tin chính thôi, ko phải làm lại nữa. Đây là ý mình đề cập nhé.

4. Còn cái câu mà show để người ta cấp multiple, trời đất, bạn nghĩ mình nói thật à? Kidding thôi bạn à, take it easy.

5. Còn bạn nói cách mình giao tiếp ko fair và ko mang tính chia sẻ này nọ thì đó là nhận xét riêng của bạn, bạn hoàn toàn có cái quyền đấy. Tuy nhiên qua một bài post hoàn toàn bình thường như thế, mình không có ý gì cả mà bạn xét nét từng tí, rồi nói mình này nọ thì ba chấm lắm. Hơn nữa một bài post nó chả phản ánh đc điều gì cả, mình hoạt động chính là bên mục châu Á và không nói quá rằng mình tham gia bên đấy khá sôi nổi và mình có cả những bài chia sẻ những chuyến đi Hàn, Nhật của mình nữa.

Anw cũng cảm ơn bạn nhiều, như mình nói ở trên, đây ko phải là chúng ta cãi cọ nhau hay như nào nhưng mình chỉ muốn viết ra để bạn hiểu rõ hơn thôi.

christang
15-12-2017, 17:09
@ngoc2707,

Lịch trình của mình là SYD và MEL, đầu tháng tư ( mùa thu). Trong đó ở SYD tầm 6 ngày, bao gồm 3 ngày vùng trung tâm SYD và 3 ngày còn lại là vùng Blue Mountain. Nếu bạn cần thì cho mình xin email mình gửi cho nhé!

QBen
15-12-2017, 19:44
Mình đã nhận được visa 1y multi, con mình thì được cấp single cả nhà ah. Thấy các bác n/cứu kỹ hồ sơ kỹ quá (từ 30/11- 15/12) làm mình tưởng bở được cấp 3y :)

Qua đây, mình cám ơn bạn chủ top đã hướng dẫn các bước rất rõ ràng, chi tiết và không thể đơn giản hơn. Không gặp topic này thì mình đi nộp hồ sơ giấy rồi đấy. Nhân tiện, mình cũng cảm ơn bạn @Tungkelvin đã cố gửi tin nhắn hướng dẫn cho mình nhưng không được nhé (sao inbox của mình có 2 tin nhắn mà cũng báo full nhỉ).

Chúc các bạn theo dõi thread này đều đạt vé đến Oz :)

eChip
15-12-2017, 19:58
@ngoc2707,

Lịch trình của mình là SYD và MEL, đầu tháng tư ( mùa thu). Trong đó ở SYD tầm 6 ngày, bao gồm 3 ngày vùng trung tâm SYD và 3 ngày còn lại là vùng Blue Mountain. Nếu bạn cần thì cho mình xin email mình gửi cho nhé!

Mình bay giữa cuối tháng 4. tiếc là ko gặp được đi chung những ngày lịch trình trùng nhau.

Bạn bay hãng nào thế.? Vé cao ko?

GiangNg
15-12-2017, 20:46
Bạn cho mình hỏi tí, lúc load hồ sơ có yêu cầu upload hình rồi, lúc đi lấy bio có phải chụp lại không nhỉ

christang
15-12-2017, 22:05
Bạn cho mình hỏi tí, lúc load hồ sơ có yêu cầu upload hình rồi, lúc đi lấy bio có phải chụp lại không nhỉ

Vẫn phải chụp lại đó bạn.

christang
15-12-2017, 22:09
Mình bay giữa cuối tháng 4. tiếc là ko gặp được đi chung những ngày lịch trình trùng nhau.

Bạn bay hãng nào thế.? Vé cao ko?

Mình bay tháng tư nhưng chưa fix ngày ấy. Mình check vé của Jestar + Scoot Air, thấy giá hịn lắm.
Hành trình mình là::
DAD ( Đà Nẵng) - SIN - SYD
MEL - SIN - DAD
Tổng giá vé ( 20kg hành lý + ăn) tầm 12--13tr VND.

ngoc2707
15-12-2017, 22:46
@ngoc2707,

cám ơn b nhìu lắm, b gửi cho m lịch trinh qua mail nay nha: [email protected]

eChip
15-12-2017, 22:54
Mình bay tháng tư nhưng chưa fix ngày ấy. Mình check vé của Jestar + Scoot Air, thấy giá hịn lắm.
Hành trình mình là::
DAD ( Đà Nẵng) - SIN - SYD
MEL - SIN - DAD
Tổng giá vé ( 20kg hành lý + ăn) tầm 12--13tr VND.

Mình mua vé JS luôn vì bay thẳng cho khỏe (SG-SYD) ngay gần dịp lễ 30/4 và giỗ tổ. Mà chưa mua gói ăn uống chỉ mới mua gói hành lý thôi, tầm 13tr. (Đi 40 về 40) Đi dịp lễ 30/4 đi, mình gộp chung đi lại ở Syd. Vì mình đi ít ngày (14 ngày), nên muốn trải nghiệm đi hết các vùng lân phụ cận ở Syd. Sau quen địa hình rồi thì quay lại Úc đánh Mel

pepsiblue
16-12-2017, 09:54
Mình nộp hôm 18/11 chiều qua có kết quả fail rồi. Buồn quá các bác ơi. Trong khi bạn mình cùng công ty có kết quả pass, mà nộp chậm hơn mình 3-4 ngày mà có kết quả pass cách đây 02 tuần rồi.

Không hiểu luôn, 02 đứa cùng làm công ty điền form cùng nhau. Alone như nhau, lương như nhau, sổ tài khoản và tín dụng của mình cao hơn (350tr, tín dụng 50tr) mà cho mình fail là sao. Lịch sử du lịch mfinh đi nhiều hơn của nó (Mình đã đi: Sing-Malay-Thai-China-Taiwan-Japan-Korea. Trong khi nó chỉ đi đúng 02 nước là Thái và Malay)

Mình nghe nói có thể gửi thư kiện lên Cục Biên Giới Úc phải không các bác? Kiện có khả quang không ?

saigonn_2
16-12-2017, 11:51
Mình nộp hôm 18/11 chiều qua có kết quả fail rồi. Buồn quá các bác ơi. Trong khi bạn mình cùng công ty có kết quả pass, mà nộp chậm hơn mình 3-4 ngày mà có kết quả pass cách đây 02 tuần rồi.

Không hiểu luôn, 02 đứa cùng làm công ty điền form cùng nhau. Alone như nhau, lương như nhau, sổ tài khoản và tín dụng của mình cao hơn (350tr, tín dụng 50tr) mà cho mình fail là sao. Lịch sử du lịch mfinh đi nhiều hơn của nó (Mình đã đi: Sing-Malay-Thai-China-Taiwan-Japan-Korea. Trong khi nó chỉ đi đúng 02 nước là Thái và Malay)

Mình nghe nói có thể gửi thư kiện lên Cục Biên Giới Úc phải không các bác? Kiện có khả quang không ?

Kiện? Bạn lấy gì để KIỆN? Bạn đâu phải CONG DAN UC. Xem lại hồ sơ của bạn đã khai ntn, và apply lại nhé. ;)

ngdiep12
16-12-2017, 15:11

Không thể kiện được bạn ạ, người ta có ghi trong record đó, there is no right of merits review for this desion
Bộ hồ sơ của mình và mẹ vừa có kết quả sau đúng 14 ngày làm việc, mẹ mình thì pass, 1y multi nhg may ko bị khám sức khỏe ( trên 60t và xin đi dài hạn). Của mình thì bị từ chối, mặc dầu có thư mời của chú ( quốc tịch Úc) và dì ( đang chuẩn bị làm bài thi đổi quốc tịch) và là lần thứ 2 đến Úc dưới dạng thăm gia đình và có thư mời của khóa học Tiêng Anh ngắn hạn

Hồ sơ bị mình bị review khá kỹ, thiếu giấy tờ đóng thuế thu nhập cá nhân ( mặc dầu rất ít vì chỉ trên ngưỡng đóng thuế 1 chút) và bảo hiểm xã hội =>> cái này nếu thiếu thì họ nên bảo mình bổ sung, nhưng mà họ đánh dựa vào điểm này để đánh trượt. Cái chính chắc do còn trẻ ( 25t) nên họ từ chối

eChip
16-12-2017, 18:17

Tui nói với bạn rùi, cũng do hên xui. Có người đi EU, Mỹ đồ mà nộp Úc vẫn rớt kìa.

Xin đi được Nhật cũng là hay đó, có người đi Úc về xin Nhậy cũng rớt thôi.

eChip
16-12-2017, 18:19
Không thể kiện được bạn ạ, người ta có ghi trong record đó, there is no right of merits review for this desion
Bộ hồ sơ của mình và mẹ vừa có kết quả sau đúng 14 ngày làm việc, mẹ mình thì pass, 1y multi nhg may ko bị khám sức khỏe ( trên 60t và xin đi dài hạn). Của mình thì bị từ chối, mặc dầu có thư mời của chú ( quốc tịch Úc) và dì ( đang chuẩn bị làm bài thi đổi quốc tịch) và là lần thứ 2 đến Úc dưới dạng thăm gia đình và có thư mời của khóa học Tiêng Anh ngắn hạn

Hồ sơ bị mình bị review khá kỹ, thiếu giấy tờ đóng thuế thu nhập cá nhân ( mặc dầu rất ít vì chỉ trên ngưỡng đóng thuế 1 chút) và bảo hiểm xã hội =>> cái này nếu thiếu thì họ nên bảo mình bổ sung, nhưng mà họ đánh dựa vào điểm này để đánh trượt. Cái chính chắc do còn trẻ ( 25t) nên họ từ chối

Lần 1 pass lần 2 fail hả bác? Sao lần 1 bác qua đuỡ vậy? Lần 2 xin có thay đổi gì không?

ngdiep12
16-12-2017, 19:49
Lần 1 pass lần 2 fail hả bác? Sao lần 1 bác qua đuỡ vậy? Lần 2 xin có thay đổi gì không?
à lần 1 là mình xin dạng sponsor family, và nộp trực tiếp bên Úc, và là người Úc xét hồ sơ
lần 2 mình đi dạng du lịch cùng mẹ ( làm hồ sơ nhóm) và công ty có cho mình học khóa học tiếng anh bên đó, đã có giấy mời học nộp cùng hồ sơ ( dạng short course mà visa du lịch cho phép) nên mình đã ko làm sponsor nữa. Nhưng mình vẫn làm giấy giải trình rằng lần này đi du lịch cùng mẹ nên mẹ sẽ giúp đỡ tài chính trực tiếp cùng với saving của bản thân, nên đương nhiên sẽ không phải là chú và dì tài trợ. Nhưng mà hình như họ cũng ko xét đến giấy giải trình đó.
Vì vậy nên, có giấy mời chưa chắc đủ khả năng làm đậu hồ sơ được, họ vẫn gạt qua. Và chắc người Việt nên họ xét chặt hơn.

hoa_zenna
16-12-2017, 20:24

Người ta có gửi lý do fail là j ko a?

christang
16-12-2017, 23:44
à lần 1 là mình xin dạng sponsor family, và nộp trực tiếp bên Úc, và là người Úc xét hồ sơ
lần 2 mình đi dạng du lịch cùng mẹ ( làm hồ sơ nhóm) và công ty có cho mình học khóa học tiếng anh bên đó, đã có giấy mời học nộp cùng hồ sơ ( dạng short course mà visa du lịch cho phép) nên mình đã ko làm sponsor nữa. Nhưng mình vẫn làm giấy giải trình rằng lần này đi du lịch cùng mẹ nên mẹ sẽ giúp đỡ tài chính trực tiếp cùng với saving của bản thân, nên đương nhiên sẽ không phải là chú và dì tài trợ. Nhưng mà hình như họ cũng ko xét đến giấy giải trình đó.
Vì vậy nên, có giấy mời chưa chắc đủ khả năng làm đậu hồ sơ được, họ vẫn gạt qua. Và chắc người Việt nên họ xét chặt hơn.

Theo mình nghĩ thì trường hợp của bạn thì chỉ nên làm theo dạng du lịch bình thường được rồi, không cần đính kèm giấy nhập học short course gì đấy cho nó rắc rối và ngta phải xét thêm.
Cứ apply theo dạng du lịch, mẹ bạn sponsor tất cả cho bạn thì khai trong hồ sơ y như thế và CMTC của mẹ bạn cho mạnh tý vào. Ngoài ra bạn có thể chứng mình là bản thân bạn vẫn có Job ( full time hay part time gì cũng đc), có tài chính riêng là ok ( ko cần nhiều).
Rồi trong phần khai có thăm ai ở Úc không thì bạn có thể khai chú/ dì vào.
Còn néu không nữa thì bạn lên lịch trình đi những nơi mà ko phải nơi cư trú của chú dì bạn. Ví dụ chú dì bạn sống ở Sydney thì trong lịch trình và toàn bộ hồ sợ bạn nhấn mạnh là bạn đến bang QLD chẳng hạn.

ngdiep12
17-12-2017, 14:37
Theo mình nghĩ thì trường hợp của bạn thì chỉ nên làm theo dạng du lịch bình thường được rồi, không cần đính kèm giấy nhập học short course gì đấy cho nó rắc rối và ngta phải xét thêm.
Cứ apply theo dạng du lịch, mẹ bạn sponsor tất cả cho bạn thì khai trong hồ sơ y như thế và CMTC của mẹ bạn cho mạnh tý vào. Ngoài ra bạn có thể chứng mình là bản thân bạn vẫn có Job ( full time hay part time gì cũng đc), có tài chính riêng là ok ( ko cần nhiều).
Rồi trong phần khai có thăm ai ở Úc không thì bạn có thể khai chú/ dì vào.
Còn néu không nữa thì bạn lên lịch trình đi những nơi mà ko phải nơi cư trú của chú dì bạn. Ví dụ chú dì bạn sống ở Sydney thì trong lịch trình và toàn bộ hồ sợ bạn nhấn mạnh là bạn đến bang QLD chẳng hạn.

vì mình sẽ sang đó theo khóa học là 10 tuần, vậy nên mình mới giải trình lý do mình ở lâu như vậy, không người ta lại hỏi sang đó du lịch j mà 3 tháng công ty lại đồng ý cho nghỉ? Hồ sơ mình có job, mình làm kế toán, full time, đã làm ở công ty gần 3 năm, hợp đồng lao động ký hàng năm, mình cũng xin sếp cho được ký cả năm 2018 ( hợp đồng ký trứoc) cùng pay slip 3 tháng gần đây --- Giống hồ sơ xin visa úc lần 1 của mình ( pass lần 1 )

Hồ sơ mẹ mình làm tài chính mạnh để đỡ cho hồ sơ mình, cùng thư giải trình bởi vì mới đi làm 2 năm không thể để saving quá nhiều được tuy nhiên người ta xét case by case mà bạn, người duyệt cho mẹ mình là người khác, và người duyệt cho mình là người khác ( mặc dù là tạo hồ sơ nhóm).

Trong lý do họ có nêu lên điểm mạnh của mình là previous visa trước và thư mời của chú và dì mà họ cũng cân nhắc rất kỹ trước khi đưa ra quyết định từ chối này

didongbuon
17-12-2017, 20:28
vì mình sẽ sang đó theo khóa học là 10 tuần, vậy nên mình mới giải trình lý do mình ở lâu như vậy, không người ta lại hỏi sang đó du lịch j mà 3 tháng công ty lại đồng ý cho nghỉ? Hồ sơ mình có job, mình làm kế toán, full time, đã làm ở công ty gần 3 năm, hợp đồng lao động ký hàng năm, mình cũng xin sếp cho được ký cả năm 2018 ( hợp đồng ký trứoc) cùng pay slip 3 tháng gần đây --- Giống hồ sơ xin visa úc lần 1 của mình ( pass lần 1 )

Hồ sơ mẹ mình làm tài chính mạnh để đỡ cho hồ sơ mình, cùng thư giải trình bởi vì mới đi làm 2 năm không thể để saving quá nhiều được tuy nhiên người ta xét case by case mà bạn, người duyệt cho mẹ mình là người khác, và người duyệt cho mình là người khác ( mặc dù là tạo hồ sơ nhóm).

Trong lý do họ có nêu lên điểm mạnh của mình là previous visa trước và thư mời của chú và dì mà họ cũng cân nhắc rất kỹ trước khi đưa ra quyết định từ chối này

Việc xin visa visitor mà trong đó 10 tuần tham dự khóa học thì về bản chất bạn xin không đúng mục đích du lịch thật sự nên việc từ chối là đương nhiên. với sự từ chối này thì những lần apply visa sau sẽ khá khó.

eChip
17-12-2017, 21:04
Việc xin visa visitor mà trong đó 10 tuần tham dự khóa học thì về bản chất bạn xin không đúng mục đích du lịch thật sự nên việc từ chối là đương nhiên. với sự từ chối này thì những lần apply visa sau sẽ khá khó.

Hình như visa 600 có cho đi học dưới 3 tháng mà bác?

Dù sao có gì khai đó. Chứ cố tình xin du lịch 1-2 tuần mà ở lại 1 tháng thậm chí đủ 3 tháng mới về thì lần xin sau nó cho rớt liền. Bạn mình bị rồi bên US đó.

Thothongthai
17-12-2017, 22:52
Mình nhà quê quá, đang loay hoay với các kiểu giấy tờ và cái chứng minh tài chính nên nhờ cả nhà tư vấn với. Lần này mình muốn đi Syd - Mel tầm 1 tuần cùng nhóc lớn 10 tuổi (bạn bé và bố ở nhà). Mình đã đọc khá nhiều nhưng vẫn lơ mơ lắm. Sếp mình khá khó tính, giấy tờ chứng minh công việc như bảng lương, hợp đồng lao động thì làm sao mà mượn được để ra ngoài công chứng nhỉ? Mình là công chức nhà nước. Chụp ảnh có được không? Và nếu chụp thì có cần chụp tất cả các trang không? Khổ nỗi là cái tên mình không nằm ở trang có dấu đỏ. Không cần giấy nghỉ phép có được không? Vì mình định đi vào ngày nghỉ trong năm, không ảnh hưởng đến công việc.
Lịch sử du lịch của mình: Nga, Sing
Cảm ơn cả nhà đã tư vấn nhé.

eChip
17-12-2017, 22:58
Mình nhà quê quá nên đang loay hoay với các kiểu giấy tờ và cái chứng minh tài chính và nhờ cả nhà tư vấn với. Lần này mình muốn đi Syd - Mel tầm 1 tuần cùng nhóc lớn 10 tuổi (bạn bé và bố ở nhà). Mình đã đọc khá nhiều nhưng vẫn lơ mơ lắm. Sếp mình khá khó tính, giấy tờ chứng minh công việc như bảng lương, hợp đồng lao động thì làm sao mà mượn được để ra ngoài công chứng nhỉ? Mình là công chức nhà nước. Chụp ảnh có được không? Và nếu chụp thì có cần chụp tất cả các trang không? Khổ nỗi là cái tên mình không nằm ở trang có dấu đỏ. Không cần giấy nghỉ phép có được không? Vì mình định đi vào ngày nghỉ trong năm, không ảnh hưởng đến công việc.
Lịch sử du lịch của mình: Nga, Sing
Cảm ơn cả nhà đã tư vấn nhé.

Thường hợp đồng lđ và các quyết định nâng lượng bạn và cơ quan nỗi bên lưu 1 bản và có giá trị ngang nhau mà cần gì phải xin hợp đồng mà chụp? Nộp online ko cần công chứng , chỉ cần lấy đt chụp lại rồi up lên. (Nhớ chuyển sang pdf cho dễ quản lý file; vd: chụp các trang hộ chiếu 5-6 file hình thì chuyển sang pdf cho vô 1 file rồi lưu tên lại thành “mypassport.pdf”)

Về bản luơng thì bạn sao kê ngân hàng ra chứ ko cần chụp bản luơng nội bộ.

Không cần làm đơn nghỉ phép.

Đi với con thì nhớ kêu ck bạn viết giấy đồng ý cho con bạn đi cùng. Ko cần công chứng.

Thothongthai
17-12-2017, 23:13
Thường hợp đồng lđ và các quyết định nâng lượng bạn và cơ quan nỗi bên lưu 1 bản và có giá trị ngang nhau mà cần gì phải xin hợp đồng mà chụp? Nộp online ko cần công chứng , chỉ cần lấy đt chụp lại rồi up lên. (Nhớ chuyển sang pdf cho dễ quản lý file; vd: chụp các trang hộ chiếu 5-6 file hình thì chuyển sang pdf cho vô 1 file rồi lưu tên lại thành “mypassport.pdf”)

Đi với con thì nhớ kêu ck bạn viết giấy đồng ý cho con bạn đi cùng. Ko cần công chứng.

Cảm ơn bạn nhé, thông tin của bạn hữu ích quá. Bạn không nói là mình quên luôn mình cũng có cái hợp đồng lao động.

QBen
17-12-2017, 23:36

Bạn bảo chồng làm đơn cho con đi du lịch với mẹ rồi ra phường xin chứng thực chữ ký, xong up bản đó lên, ko cần công chứng. Mình vừa xin cho con 12y.

eChip
17-12-2017, 23:47
Bạn bảo chồng làm đơn cho con đi du lịch với mẹ rồi ra phường xin chứng thực chữ ký, xong up bản đó lên, ko cần công chứng. Mình vừa xin cho con 12y.

Chỉ cần viết đơn đồng ý ký tên + nộp kèm paasport có chữ ký của ck là được.

Ra phường xếp hàng mất thời gian lắm bác.

Mình có làm giúp đơn ộ bà chị. Ko có cái gì công chứng cả.

Thothongthai
18-12-2017, 00:15
Cảm ơn cả nhà. Mình vừa hí hửng vào thử để xem quy trình thì thấy step 5 của ETA application là nộp tiền, step 6 là người ta gửi biên nhận. Step 7 là reponse. Vậy thì các loại giấy tờ kia mình gửi vào chỗ nào nhỉ?
Cuối tháng 5 đầu tháng 6 ở Mel-Syd đã lạnh lắm chưa cả nhà nhỉ?

eChip
18-12-2017, 08:38
Cảm ơn cả nhà. Mình vừa hí hửng vào thử để xem quy trình thì thấy step 5 của ETA application là nộp tiền, step 6 là người ta gửi biên nhận. Step 7 là reponse. Vậy thì các loại giấy tờ kia mình gửi vào chỗ nào nhỉ?
Cuối tháng 5 đầu tháng 6 ở Mel-Syd đã lạnh lắm chưa cả nhà nhỉ?

- Sau khi khai xong form thì sẽ đến bước upload hồ sơ. Up xong mới đến bước nộp tiền; Khi up thì up từ từ được (hôm nay up cái này, hôm sau up cái khác, hoặc rút lại file up. Vẫn có thể chỉnh lại form trong quá trình này. Mà khi đã nộp tiền rồi thì form không sửa được, còn upload hồ sơ thì vẫn up được file mới nhưng không rút lại được các file đã up).

- Bạn tham khảo bản kê nhệt độ tb các năm ở đây ở đây (bào gồm nhiệt độ thấp nhất và cao nhất trong ngày):
https://www.accuweather.com/vi/au/sydney/22889/april-weather/22889

QBen
18-12-2017, 10:35
Chỉ cần viết đơn đồng ý ký tên + nộp kèm paasport có chữ ký của ck là được.

Ra phường xếp hàng mất thời gian lắm bác.

Mình có làm giúp đơn ộ bà chị. Ko có cái gì công chứng cả.

Vậy đơn giản hơn của mình rồi, rút kinh nghiệm lần sau :) Cám ơn bạn nha.

ngdiep12
18-12-2017, 22:13
Bản chất của visa du lịch cũng là cho những hoat động ngắn hạn mà bác, họ cho phép khoá học ngắn hạn dưới 3 tháng, trường bên Úc cấp cho mình giấy xác nhận nhập học với subclass là visa du lịch rồi. Mấy bác đi công tác cũng đi dạng visa này đó bác.
Họ list out lý do mình bị từ chối là do nghề nghiệp kế toán, tuổi còn trẻ và chưa có người phụ thuộc ( yếu tố rành buộc để quay lại VN)

Honghongxanh
20-12-2017, 14:10
Thấy hên xui quá, nói chung có vài anh nhân viên xét hồ sơ. Bạn nào may thì vào a dễ tính, k may vào a khó. Vì đáp ứng các yếu tố được quy định của dạng visa mình xin nó chỉ mô tả chung chung, còn trên thực tế là đánh giá cảm quan của các cá nhân.
Nhưng mọi người cứ chuẩn bi kĩ hồ sơ cho lành.
Sang năm mình phục thù :))))

eChip
20-12-2017, 14:46
Thấy hên xui quá, nói chung có vài anh nhân viên xét hồ sơ. Bạn nào may thì vào a dễ tính, k may vào a khó. Vì đáp ứng các yếu tố được quy định của dạng visa mình xin nó chỉ mô tả chung chung, còn trên thực tế là đánh giá cảm quan của các cá nhân.
Nhưng mọi người cứ chuẩn bi kĩ hồ sơ cho lành.
Sang năm mình phục thù :))))

Chắc người Úc gốc Việt xét hồ sơ. Mấy năm gần đây toàn tên tiếng Việt. Không nghĩ là ĐSQ tuyển Vietnamese về xét visa Úc.!

Namnguyen43471
20-12-2017, 14:55
Mọi người ơi cho e xin cái plan đi Úc khoảng 6-7 ngày đi ạh. E cảm ơn nhìu. E đang chuẩn bị hồ sơ xin visa. Nen muốn tham khảo ạh.
[email protected]

trungbin1990
26-12-2017, 19:46
Moi nguoi ơi,sau khi hoan thanh visa úc online thì khoảng sau bao nh ngày thi sẽ có kết quả ạ? Mình lấy sinh trac hoc xong từ 14/12

christang
26-12-2017, 23:41
Moi nguoi ơi,sau khi hoan thanh visa úc online thì khoảng sau bao nh ngày thi sẽ có kết quả ạ? Mình lấy sinh trac hoc xong từ 14/12

Ôi cái này nó case by case và tùy vào mùa lắm bác ơi. Mùa này ít hồ sơ du học nên thời gian xét sẽ nhanh hơn. Như mình mới vừa làm thì tầm tuần là có rồi ấy.

trungbin1990
27-12-2017, 09:44
Ôi cái này nó case by case và tùy vào mùa lắm bác ơi. Mùa này ít hồ sơ du học nên thời gian xét sẽ nhanh hơn. Như mình mới vừa làm thì tầm tuần là có rồi ấy.

mình hoàn thành từ 13/12 mà giờ chưa có kết quả,hận hận lần nào nó cũng bắt mình phải chờ đợi,rõ lâu lần đầu nộp trượt lần này ko biết có appvo ko nữa.

christang
27-12-2017, 11:10
Hello mn,
Hôm rồi mình apply Visa, kết quả PASS, multiple, 1 năm. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm trong việc chuẩn bị hồ sơ như sau:

1. Chúng ta có 2 cách submit hồ sơ, ONLINE và đến VFS để nộp. Cái này thì tùy mọi người, cách thức chuẩn bị hồ sơ như nhau thôi, nhưng ONLINE thì bạn scan hồ sơ gốc còn NỘP TRỰC TIẾP thì phải sao bản chính công chứng. Tùy điều kiện mà các bạn có thể chọn phương pháp phù hợp.
Ở đây mình chỉ nói về việc nộp ONLINE

2. Hồ sơ tất cả mọi thứ đều phải rõ ràng, cụ thể, không nên khai gian hoặc cố tình làm giả hồ sơ hay giấy tờ này nọ. Vạn nhất bạn bị phát hiện thì mệt lắm.

3. Trong quá trình làm hồ sơ, application form cho phép bạn được review và edit lại nhiều lần nên mn không cần quá lo lắng, nếu sai vẫn có thể sửa đc. Attachment thì nếu đăng nhầm thì xóa và tải cái khác, cũng dễ dàng.

4. Có 1 số tips để tăng thêm khả năng CMTC. Bạn có thể dùng tài khoản ngân hàng của mình để làm 1 cái CREDIT CARD và xác nhận hạn mức của cái CREDIT ấy. Ví dụ bạn có tài khoản 200tr của VCB, dùng tài khoản đó để thế chấp làm 1 cái thẻ tín dụng với hạn mức là 50tr hoặc 100tr chẳng hạn. Như vậy, bạn vừa có 1 TK 200tr vừa có 1 thẻ tín dụng 100tr ( tổng cộng 300tr). Đây chỉ là mẹo nhỏ, các bạn có thể xài được.

5. Mới đây, phần attachment đã có thêm mục Passport photograph, trong phần này bạn chụp hình 3.5x4.5, nền trắng rồi attach thôi. Dù đã attach ảnh rồi nhưng BẠN VẪN PHẢI CHỤP ẢNH KHI LẤY BIO NHÉ.

6. Trong mục attachment, người ta chia rất rõ từng mục lớn, trong mỗi mục lớn lại có những mục nhỏ khác nhau tùy thuộc vào tài liệu mà bạn đính kèm. Ví dư như CMTC thì bạn phải chọn PAYSLIP nếu bạn attach lương, TITLE DEED nếu bạn đính kèm tài sản nhà cửa,....
LƯU Ý: phải convert mọi thứ sang file PDF nhé, không quá 5MB cho 1 file và các bạn nên chia ra cho nó rõ ràng. Ví dụ bạn có 3 giấy tờ đất thì bạn chia ra làm 3 file chứ đừng gộp lại 1 nhé.

7. Mình nói sơ về case của mình và cách mình chuẩn bị hồ sơ
- Mình đi 2 người, mẹ ( kinh doanh) và mình ( SV cao học)
- Đăng ký tài khoản trên online.immi.gov.au và sau đó lập 1 group để điền hồ sơ. Group thì nó sẽ có chức năng là các applicants đôi khi sẽ support cho nhau đc, nhất là gia đình khi đi chung và cụ thể là trường hợp của minh.
- Hoàn thành mọi thông tin trong application form ( cái này nếu mn có thắc mắc mục nào thì có thể hỏi nhé)
- Về CMTC, đây là cái mình lo nhất vì TK ngân hàng mình không nhiều và mẹ mình thì vừa mới đầu tư nhà đất nên cũng không bao nhiêu. 2 mẹ con chỉ vỏn vẹn có 400tr thôi.
Nhưng mình attach khá nhiều cái khác:
Mẹ: STK, xác nhận số dư 300tr, đứng tên 3 mảnh đất + nhà, hợp đồng thuê nhà ( trả trước 3 năm với phí là 300tr)
Mình: STK, xác nhận số dư 100tr, đứng tên 1 mảnh đất + GIẤY XÁC NHẬN CHI TRẢ MỌI CHI PHÍ CHO CHUYẾN ĐI DO MẸ KÝ.
- Về chứng minh việc làm. Mình hiện là SV cao học, chỉ có part time job nhưng may là nó có hợp đồng lao động nên cũng tăng độ tin cậy
Mẹ: Giấy phép kinh doanh, giấy nộp thuế 1 năm
Mình: Giấy xác nhận SV, hdlđ 1 năm, bản sao kê lương 1 năm.
- Travel history: Japan, Korea, China và các nước ĐNA
- Còn những cái khác như sổ hộ khẩu, giấy khai sinh, travel history... thì phải điền và đính kèm rõ ràng.

8. Các bạn không cần đặt trước vé máy bay hay booking khách sạn gì đâu. Với hồ sơ của mình, mình chỉ ghi rõ THỜI GIAN BAY, HÃNG BAY, SỐ HIỆU CHUYẾN BAY VÀ Ở KHÁCH SẠN NÀO VÀ ĐÍNH KÈM LUÔN TRONG TRAVEL PLAN. Cụ thể là chi tiết nhất đến mức có thể, để ngta có thể thấy được rằng mình có sự chuẩn bị thật sự cho chuyến đi chứ không phải làm qua loa lấy lệ.

9. Trong phần TRAVEL HISTORY, thì nó chia 2 mục Exit/Entry stamp papers và Visa Document. Các bạn chọn mục stamp và scan các trang có dấu và visa để đinh kèm. Còn Visa Document thì cho những bạn có visa điện tử ( file PDF) của Đài, Úc hoặc New Zealand

10. Nếu Passport cũ hết hạn thì bạn scan trang đầu và toàn bộ trang có dấu và đính kèm vào phần TRAVEL HISTORY. Phần current PASSPORT thì scan pp mới nhé.

11. Mình có đề cập ở trên về thư bảo lãnh vì mình muốn tăng độ tin cậy nên làm thêm phần này ( OPTIONAL nha). Chỉ đơn giản là một lá đơn xác nhận sẽ hỗ trợ tài chính và đồng hành bla bla. Cái này có thể sẽ có lợi chọ bạn nào đi du lịch mà tài chính yếu hoặc bố mẹ sponsor 1 phần nào đó dù bố mẹ có đi cùng hay không. các bạn có thể dùng đơn này và đính kèm với tài sản của bố mẹ là ok.

Mình có 1 số chia sẻ như vậy, nếu trong quá trình làm hs, các bạn có thắc mắc có thể inb cho mình. Trong phạm vị hiểu biết, mình sẽ cố gắng giải đáp.

Gluck all!

eChip
27-12-2017, 12:58
mình hoàn thành từ 13/12 mà giờ chưa có kết quả,hận hận lần nào nó cũng bắt mình phải chờ đợi,rõ lâu lần đầu nộp trượt lần này ko biết có appvo ko nữa.

ĐSQ ÚC và các nước khác ở VN đều có lịch nghỉ Xmas như ở nước họ. Nên đang trong kỳ nghỉ Xmas bạn ơi. Qua lễ xem sao.

Jenna83
27-12-2017, 14:49
Hello mn,
Hôm rồi mình apply Visa, kết quả PASS, multiple, 1 năm. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm trong việc chuẩn bị hồ sơ như sau:

1. Chúng ta có 2 cách submit hồ sơ, ONLINE và đến VFS để nộp. Cái này thì tùy mọi người, cách thức chuẩn bị hồ sơ như nhau thôi, nhưng ONLINE thì bạn scan hồ sơ gốc còn NỘP TRỰC TIẾP thì phải sao bản chính công chứng. Tùy điều kiện mà các bạn có thể chọn phương pháp phù hợp.
Ở đây mình chỉ nói về việc nộp ONLINE

2. Hồ sơ tất cả mọi thứ đều phải rõ ràng, cụ thể, không nên khai gian hoặc cố tình làm giả hồ sơ hay giấy tờ này nọ. Vạn nhất bạn bị phát hiện thì mệt lắm.

3. Trong quá trình làm hồ sơ, application form cho phép bạn được review và edit lại nhiều lần nên mn không cần quá lo lắng, nếu sai vẫn có thể sửa đc. Attachment thì nếu đăng nhầm thì xóa và tải cái khác, cũng dễ dàng.

4. Có 1 số tips để tăng thêm khả năng CMTC. Bạn có thể dùng tài khoản ngân hàng của mình để làm 1 cái CREDIT CARD và xác nhận hạn mức của cái CREDIT ấy. Ví dụ bạn có tài khoản 200tr của VCB, dùng tài khoản đó để thế chấp làm 1 cái thẻ tín dụng với hạn mức là 50tr hoặc 100tr chẳng hạn. Như vậy, bạn vừa có 1 TK 200tr vừa có 1 thẻ tín dụng 100tr ( tổng cộng 300tr). Đây chỉ là mẹo nhỏ, các bạn có thể xài được.

5. Mới đây, phần attachment đã có thêm mục Passport photograph, trong phần này bạn chụp hình 3.5x4.5, nền trắng rồi attach thôi. Dù đã attach ảnh rồi nhưng BẠN VẪN PHẢI CHỤP ẢNH KHI LẤY BIO NHÉ.

6. Trong mục attachment, người ta chia rất rõ từng mục lớn, trong mỗi mục lớn lại có những mục nhỏ khác nhau tùy thuộc vào tài liệu mà bạn đính kèm. Ví dư như CMTC thì bạn phải chọn PAYSLIP nếu bạn attach lương, TITLE DEED nếu bạn đính kèm tài sản nhà cửa,....
LƯU Ý: phải convert mọi thứ sang file PDF nhé, không quá 5MB cho 1 file và các bạn nên chia ra cho nó rõ ràng. Ví dụ bạn có 3 giấy tờ đất thì bạn chia ra làm 3 file chứ đừng gộp lại 1 nhé.

7. Mình nói sơ về case của mình và cách mình chuẩn bị hồ sơ
- Mình đi 2 người, mẹ ( kinh doanh) và mình ( SV cao học)
- Đăng ký tài khoản trên online.immi.gov.au và sau đó lập 1 group để điền hồ sơ. Group thì nó sẽ có chức năng là các applicants đôi khi sẽ support cho nhau đc, nhất là gia đình khi đi chung và cụ thể là trường hợp của minh.
- Hoàn thành mọi thông tin trong application form ( cái này nếu mn có thắc mắc mục nào thì có thể hỏi nhé)
- Về CMTC, đây là cái mình lo nhất vì TK ngân hàng mình không nhiều và mẹ mình thì vừa mới đầu tư nhà đất nên cũng không bao nhiêu. 2 mẹ con chỉ vỏn vẹn có 400tr thôi.
Nhưng mình attach khá nhiều cái khác:
Mẹ: STK, xác nhận số dư 300tr, đứng tên 3 mảnh đất + nhà, hợp đồng thuê nhà ( trả trước 3 năm với phí là 300tr)
Mình: STK, xác nhận số dư 100tr, đứng tên 1 mảnh đất + GIẤY XÁC NHẬN CHI TRẢ MỌI CHI PHÍ CHO CHUYẾN ĐI DO MẸ KÝ.
- Về chứng minh việc làm. Mình hiện là SV cao học, chỉ có part time job nhưng may là nó có hợp đồng lao động nên cũng tăng độ tin cậy
Mẹ: Giấy phép kinh doanh, giấy nộp thuế 1 năm
Mình: Giấy xác nhận SV, hdlđ 1 năm, bản sao kê lương 1 năm.
- Còn những cái khác như sổ hộ khẩu, giấy khai sinh, travel history... thì phải điền và đính kèm rõ ràng.

8. Các bạn không cần đặt trước vé máy bay hay booking khách sạn gì đâu. Với hồ sơ của mình, mình chỉ ghi rõ THỜI GIAN BAY, HÃNG BAY, SỐ HIỆU CHUYẾN BAY VÀ Ở KHÁCH SẠN NÀO VÀ ĐÍNH KÈM LUÔN TRONG TRAVEL PLAN. Cụ thể là chi tiết nhất đến mức có thể, để ngta có thể thấy được rằng mình có sự chuẩn bị thật sự cho chuyến đi chứ không phải làm qua loa lấy lệ.

9. Trong phần TRAVEL HISTORY, thì nó chia 2 mục Exit/Entry stamp papers và Visa Document. Các bạn chọn mục stamp và scan các trang có dấu và visa để đinh kèm. Còn Visa Document thì cho những bạn có visa điện tử ( file PDF) của Đài, Úc hoặc New Zealand

10. Nếu Passport cũ hết hạn thì bạn scan trang đầu và toàn bộ trang có dấu và đính kèm vào phần TRAVEL HISTORY. Phần current PASSPORT thì scan pp mới nhé.

11. Mình có đề cập ở trên về thư bảo lãnh vì mình muốn tăng độ tin cậy nên làm thêm phần này ( OPTIONAL nha). Chỉ đơn giản là một lá đơn xác nhận sẽ hỗ trợ tài chính và đồng hành bla bla. Cái này có thể sẽ có lợi chọ bạn nào đi du lịch mà tài chính yếu hoặc bố mẹ sponsor 1 phần nào đó dù bố mẹ có đi cùng hay không. các bạn có thể dùng đơn này và đính kèm với tài sản của bố mẹ là ok.

Mình có 1 số chia sẻ như vậy, nếu trong quá trình làm hs, các bạn có thắc mắc có thể inb cho mình. Trong phạm vị hiểu biết, mình sẽ cố gắng giải đáp.

Gluck all!

Chúc mừng bạn nhé! Bạn nhận visa lúc nào vậy? Với bạn nộp hồ sơ hôm nào? Hình như bạn nói họ xét tầm 1 tuần thôi nhỉ? Có trừ nghỉ lễ ra ko? vì thấy nay bạn post có visa nên mình thắc mắc họ có làm việc từ nay đến mồng 1 Tây ko ý! Do mình mới vừa submit xong, lo quá bạn ạ!
Cảm ơn bạn trước nhé!
Mình có người thân làm visa thì họ bảo các yếu tố để xét visa: Lịch sử du lịch đứng đầu, sau đó đến công việc và tới tài sản, nhưng mà cũng hên xui lắm, thấy nhiều người ok cả vẫn rớt

christang
27-12-2017, 18:37
Hi @jenna83
Mình nộp hồ sơ 5/12, lấy bio 7/12, 14/12 có kết quả.
Lịch sử du lịch thì pp mình có visa Japan, Korea, China va các nước ĐNA

eChip
28-12-2017, 21:37
Lời khuyên cho các bạn một khi đã tham gia forum này là TUYỆT ĐỐI KO NGHE LỜI CỦA BỌN LÀM VISA ĐỂ LÀM GIÀU CHO TỤI NÓ (200$, chưa tính lệ phí nộp VFS)

christang
29-12-2017, 00:48
Lời khuyên cho các bạn một khi đã tham gia forum này là TUYỆT ĐỐI KO NGHE LỜI CỦA BỌN LÀM VISA ĐỂ LÀM GIÀU CHO TỤI NÓ (200$, chưa tính lệ phí nộp VFS)

Ôi y chang luôn, năm ngoái chú mình làm visa nó charge cho US $200, chưa kể phí hồ sơ và bio. Sau khi có visa ổng mới nói thé là mình luyên thuyên cho một hôi =]]]

shinycious
29-12-2017, 22:41
Mình submit Visa hôm 23/12, hôm nay 29/12 vừa lấy xong Bio. Tình hình là năm ngoái mình xin single thui mà được multi mình đi hẳn 3 lần rải rác cho cả năm 2017 luôn (vì mình có bạn trai người Úc nên được nghỉ phép là bay qua). Thế là năm nay mình xin hẳn multi vì hai đứa cần nhau quá rồi :(. Hồi hộp quá mọi người ạ. Mình vẫn làm nhân viên ngân hàng và có tăng lương.

Giá vé cho tháng 2 tăng kinh quá nên mình book luôn rồi, nên càng lo huhu. Ở group mình có bao giờ thấy lần đầu pass mà lần sau lại trục trặc không ạ :(?

eChip
30-12-2017, 12:43
Mình submit Visa hôm 23/12, hôm nay 29/12 vừa lấy xong Bio. Tình hình là năm ngoái mình xin single thui mà được multi mình đi hẳn 3 lần rải rác cho cả năm 2017 luôn (vì mình có bạn trai người Úc nên được nghỉ phép là bay qua). Thế là năm nay mình xin hẳn multi vì hai đứa cần nhau quá rồi :(. Hồi hộp quá mọi người ạ. Mình vẫn làm nhân viên ngân hàng và có tăng lương.

Giá vé cho tháng 2 tăng kinh quá nên mình book luôn rồi, nên càng lo huhu. Ở group mình có bao giờ thấy lần đầu pass mà lần sau lại trục trặc không ạ :(?

có người xin 3 lần pass hết xin lần 4 thì failed. Không gì là không thể cả. Đợt này tranh thủ qua đó làm kết hôn đi bạn ơi.

shinycious
30-12-2017, 16:44
có người xin 3 lần pass hết xin lần 4 thì failed. Không gì là không thể cả. Đợt này tranh thủ qua đó làm kết hôn đi bạn ơi.

Được lần này là chắc tụi mình triển luôn haha... Có gì cập nhật cho mọi người. Năm ngoái nộp paper, năm nay nộp online thấy tiện ghê, đọc thread này cũng giúp mình nhiều thứ, hi vọng ai trong này đang chờ result cũng pass hết nhe!!!

eChip
30-12-2017, 21:25
Được lần này là chắc tụi mình triển luôn haha... Có gì cập nhật cho mọi người. Năm ngoái nộp paper, năm nay nộp online thấy tiện ghê, đọc thread này cũng giúp mình nhiều thứ, hi vọng ai trong này đang chờ result cũng pass hết nhe!!!

Đúng là vé đang tăng. Vé mình mua đầu tháng mà giờ nó tăng lên 100$ rồi ^^

trungbin1990
03-01-2018, 08:26
Có ai nộp hồ sơ từ 13/12 mà có kết quả visa ko? Mình nộp hồ sơ từ 13/12 đến nqy chưa có kết quả :(

eChip
03-01-2018, 11:48
Có ai nộp hồ sơ từ 13/12 mà có kết quả visa ko? Mình nộp hồ sơ từ 13/12 đến nqy chưa có kết quả :(

chờ đi bạn, ĐSQ và LSQ nghỉ lễ noel và tết Tây á.

koibito1610
03-01-2018, 13:12
@ngoc2707,

Bác này làm gì, sống ở đâu mà thấy đi du lịch suốt. Sướng nhỉ:D.

trungbin1990
03-01-2018, 14:39
Hôm nay mình đã nhận dc mail visa,visa 1 lần và thời gian 3 tháng,hơi thất vọng vì ko dc 1 năm

eChip
03-01-2018, 16:48
Hôm nay mình đã nhận dc mail visa,visa 1 lần và thời gian 3 tháng,hơi thất vọng vì ko dc 1 năm

Chúc mừng bác nhé...

Bác xin đi thời điểm nào? 03 tháng là từ 3/1 - 3/4 ? hay 03 tháng trong khoảng thời điểm bác xin đi chơi (vd: 3/2-3/5). Mà thấy bác lịch sử du lịch cũng khá (đi Pháp) mà cũng chỉ cho 03 tháng thì cũng hơi buồn nhỉ. Chắc cũng do cảm tính của những người xét visa.

christang
03-01-2018, 20:13
Bác này làm gì, sống ở đâu mà thấy đi du lịch suốt. Sướng nhỉ:D.

hahhaaa, hình như bác koibito bên hội Châu Á phải không nhỉ =]]] hiện tại vẫn học đòi kiếm cái ThS cho nó quành tráng nên có thời gian rỗi để đi lanh quanh bác ợ. Chứ mà đi làm rồi thì khó đi lắm. Iêm được cái Tiếng Anh và Trung đều tốt nên có lớp dạy thêm, cũng coi như là có khá khá xèn để đi

lathoai
03-01-2018, 22:46
Bạn nào có lịch trình đi Úc khoảng 10 ngày vui lòng gởi cho mình nhé . Tks. [email protected]

vaodeanhem
05-01-2018, 16:40
Mình vừa được Grant Visa ÚC 1 năm nhiều lần online. Ngày submit hồ sơ: 25/12. Lấy vân tay và sinh trắc học: 28/12. Ngày grant visa: 05/01/2018.
Lịch sử du lịch: 10 lần qua China, 3 lần đi HK, 1 lần Philippines, 1 lần Singapore.
Đang submit Visa đi New Zealand.

Hơi buồn tẹo là bạn mình: Background y hệt nhưng mình. Chỉ đi China và Thái Lan, tuy nhiên lại bị fail. Buồn quá. Hic

Nic1204
05-01-2018, 17:38
các bạn ơi cho mình hỏi chút là
Hôm trước mình có up hồ sơ lên, trong phần Sổ hộ khẩu mình up nhầm sổ hộ khẩu nhà người khác ko phải nhà mình. 3 ngày mình mới phát hiện ra và up bổ sung SHK nhà mình lên. Không biết có làm sao không các bạn? có hướng gì giải quyết được vụ này không
huhu ngu qá đi mất

vaodeanhem
05-01-2018, 18:03
Mình up sai thì up lại vẫn được nhé. Đặt tên file là revised là được mà. Mình up nhầm lịch trình đi NEW cũng như up nhầm Hộ Chiếu. Up lại vẫn oki nhé

Nic1204
05-01-2018, 18:26
vậy à bạn. mình cảm ơn nhé huhu lo từ nãy đến giờ sợ bị làm sao

Globaltravel
05-01-2018, 21:30
Chúc mừng bạn nhé! Bạn nhận visa lúc nào vậy? Với bạn nộp hồ sơ hôm nào? Hình như bạn nói họ xét tầm 1 tuần thôi nhỉ? Có trừ nghỉ lễ ra ko? vì thấy nay bạn post có visa nên mình thắc mắc họ có làm việc từ nay đến mồng 1 Tây ko ý! Do mình mới vừa submit xong, lo quá bạn ạ!
Cảm ơn bạn trước nhé!
Mình có người thân làm visa thì họ bảo các yếu tố để xét visa: Lịch sử du lịch đứng đầu, sau đó đến công việc và tới tài sản, nhưng mà cũng hên xui lắm, thấy nhiều người ok cả vẫn rớt

Bạn ơi, đã có visa chưa?

shinycious
06-01-2018, 14:58
Mình vừa được Grant Visa ÚC 1 năm nhiều lần online. Ngày submit hồ sơ: 25/12. Lấy vân tay và sinh trắc học: 28/12. Ngày grant visa: 05/01/2018.
Lịch sử du lịch: 10 lần qua China, 3 lần đi HK, 1 lần Philippines, 1 lần Singapore.
Đang submit Visa đi New Zealand.

Hơi buồn tẹo là bạn mình: Background y hệt nhưng mình. Chỉ đi China và Thái Lan, tuy nhiên lại bị fail. Buồn quá. Hic

bạn vaodeanhem ơi, 2 người bạn có nộp group không hay mỗi người nộp riêng lẻ? mình lấy vân tay sau bạn 1 ngày mà chưa có kết quả nữa hic, mình nộp group với 2 đứa bạn nữa á

Jenna83
06-01-2018, 15:02
Bạn ơi, đã có visa chưa?

Mình chưa có bạn ơi, do mình nộp nhóm và hôm 3/1 mới đi lấy bio, chưa thấy tin gì. Có bạn nộp hôm 25/12, lấy bio 28/12 mà hôm 05/01 có visa rồi!
Mình vẫn đang run đây hix hix, có KQ mình sẽ cập nhật lên đây. Mình nữ, mới đính hôn chứ chưa cưới nên lo quá :(((

trungbin1990
06-01-2018, 15:24
Chúc mừng bác nhé...

Bác xin đi thời điểm nào? 03 tháng là từ 3/1 - 3/4 ? hay 03 tháng trong khoảng thời điểm bác xin đi chơi (vd: 3/2-3/5). Mà thấy bác lịch sử du lịch cũng khá (đi Pháp) mà cũng chỉ cho 03 tháng thì cũng hơi buồn nhỉ. Chắc cũng do cảm tính của những người xét visa.

Mình lịch sử đi châu âu,đi Anh đi tùm lum,rồi mà xin úc họ cho 3 tháng :(

trungbin1990
06-01-2018, 15:28
Bạn ơi, cho mình hỏi, lần đầu bạn fail là lúc nào ý? mình mới lấy bio sáng nay mà thấy run trong lòng quá, muốn biết nếu lỡ fail thì bao lâu nộp lại được, với bạn có làm gì thêm cho mạnh hồ sơ mà được visa lần này thế?
Lần đầu mình fail 3/2017 hộ chiếu trắng,sau đó đến nay mình đi thêm 8 nước và mười mấy lần xuất cảnh,mua thêm nhà,vậy mà cấp visa cho lưu trú 3 tháng

vaodeanhem
06-01-2018, 20:57
bạn vaodeanhem ơi, 2 người bạn có nộp group không hay mỗi người nộp riêng lẻ? mình lấy vân tay sau bạn 1 ngày mà chưa có kết quả nữa hic, mình nộp group với 2 đứa bạn nữa á
Mình nộp riêng lẻ nhé. Bạn mình tài chính mạnh hơn mình. Cơ mà fail làm hỏng cả kế hoạch ban đầu của mình. Hic. Giờ vẫn buồn.
Họ list out lý do là do ít international travel history.
Bạn mình chỉ đi China và Thái.
Mình đậu visa chắc do đi China nhiều

Globaltravel
07-01-2018, 10:04

Hy vọng bạn là một trong những người đầu tiên apply trong năm 2018 chia sẻ thông tin visa granted.

Chúc một khởi đầu may mắn!

Mình qua tuần mới nộp đây.

eChip
07-01-2018, 10:37
Họ duyệt sao chả biết đâu, mình mới đi 2 nước ĐNA có 5 lần, Thái (2012, 2013,2016, 2017) và Malay (2017) mà vẫn được cấp multi đây. Ts chỉ có sổ tk 250tr, luơng nhà nước tính cả thưởng là 14tr/ tháng.

Không phải cua đi nhiều hay tài sản nhiều là hồ sơ mạnh đâu...

Globaltravel
07-01-2018, 10:56
Họ duyệt sao chả biết đâu, mình mới đi 2 nước ĐNA có 5 lần, Thái (2012, 2013,2016, 2017) và Malay (2017) mà vẫn được cấp multi đây. Ts chỉ có sổ tk 250tr, luơng nhà nước tính cả thưởng là 14tr/ tháng.

Không phải cua đi nhiều hay tài sản nhiều là hồ sơ mạnh đâu...

Tài chính vậy còn hơn cả mình, dư đi du lịch Úc rồi bạn. Vấn đề các nước văn minh họ không dựa vào các giấy tờ chứng minh tài chính để cấp visa, đó chỉ là một kênh tham khảo. Cái quyết định để cấp visa hay không là CREDIT của chính applicant, thứ mà ở VN thường ít được xem trọng.
Làm thế nào để họ đánh giá CREDIT của đương đơn chính là nghiệp vụ của họ.

eChip
07-01-2018, 11:40
Tài chính vậy còn hơn cả mình, dư đi du lịch Úc rồi bạn. Vấn đề các nước văn minh họ không dựa vào các giấy tờ chứng minh tài chính để cấp visa, đó chỉ là một kênh tham khảo. Cái quyết định để cấp visa hay không là CREDIT của chính applicant, thứ mà ở VN thường ít được xem trọng.
Làm thế nào để họ đánh giá CREDIT của đương đơn chính là nghiệp vụ của họ.

Bạn nói CREDIT thuộc nghĩa nào?

vaodeanhem
07-01-2018, 12:55
Mình sang tuần làm visa online cho các bác phụ huynh bạn bè của bố mẹ mình. Có người về hưu, có người đang đi làm.
Đối với trường hợp về hưu thì scan sổ hưu là được hả các bác? Mà tất cả đều do mình làm hộ các bác ý thì khi điền đơn thì mình có nên khai là nhờ người khác điền đơn không nhỉ?
Bác nào có kinh nghiệm vụ này chỉ mình cái.

shinycious
07-01-2018, 16:00
Mình nộp riêng lẻ nhé. Bạn mình tài chính mạnh hơn mình. Cơ mà fail làm hỏng cả kế hoạch ban đầu của mình. Hic. Giờ vẫn buồn.
Họ list out lý do là do ít international travel history.
Bạn mình chỉ đi China và Thái.
Mình đậu visa chắc do đi China nhiều

Yeah congrats, bạn may mắn quá nè. Đợt visa cũ mình đi Úc 3 lần, hy vọng họ thấy được mình mê đi Úc quá mà cấp multi nữa :) :)

shinycious
07-01-2018, 16:04
Hy vọng bạn là một trong những người đầu tiên apply trong năm 2018 chia sẻ thông tin visa granted.

Chúc một khởi đầu may mắn!

Mình qua tuần mới nộp đây.

Ui, cám ơn bạn Globaltravel nhiều nè, mình cũng mong trong tuần sau biết luôn và là kết quả tốt để share lên này luôn hehe.

Chúc bạn may mắn luôn nhaaaaa ;)

eChip
07-01-2018, 17:49
Yeah congrats, bạn may mắn quá nè. Đợt visa cũ mình đi Úc 3 lần, hy vọng họ thấy được mình mê đi Úc quá mà cấp multi nữa :) :)

Mê đi Úc quá thì khả năng trốn lại cao ====> TẠCH ;)))

shinycious
07-01-2018, 18:19
Mê đi Úc quá thì khả năng trốn lại cao ====> TẠCH ;)))

Mỗi lần đi có 5 7 ngày, hình ảnh mục đích rõ ràng là chơi với bạn trai ;), bạn trai mình cũng về VN 3 lần giống vậy, tương lai sẽ cưới thì hèn hạ trốn lại làm gì; công việc của mình tại ngân hàng nước ngoài vẫn tiếp tục làm tốt đẹp, lương thưởng đều tăng.

Mình chờ đợi cũng sợ, cũng không dám nói sẽ chắc pass hay không. Chỉ hi vọng những gì mình đưa bằng chứng đủ để bộ Di Trú không nghĩ như bạn.

Davypearce
09-01-2018, 13:52
Trưa nay mình đã nhận đc visa grant notice với thời hạn 3 năm - 3 years multiple entry visa, sau 33 ngày chờ đợi.

Năm ngoái mình xin thì chỉ 5 ngày sau là đc cấp 1 năm multiple, năm nay phải chờ mòn mỏi. Nhiều khi lo quá nghĩ là năm ngoái xin thì đc năm nay xin ko đc chắc nhục mặt lắm. Heeeeeee.

Xin cảm ơn diễn đàn phuot.vn trong quá trình từ năm 2016 chuẩn bị apply visa Úc cho 2017 và năm 2017 apply cho 2018 đã mang lại cho mình rất nhiều kiến thức. Dù tàu ngầm chỉ đọc thôi nhưng mình đã tự xin đc visa cả 2 lần.

Visa 3 năm multiple nếu các bạn muốn xin thì đọc các bài của bạn poweryang. Rất bổ ích đấy ạ. Bạn ấy và mình đánh liều xin multiple và đc approval.

Chúc mọi người trên diễn đàn đều có visa trong năm mới nhé.

Thanks all.

eChip
09-01-2018, 14:20
Trưa nay mình đã nhận đc visa grant notice với thời hạn 3 năm - 3 years multiple entry visa, sau 33 ngày chờ đợi.

Năm ngoái mình xin thì chỉ 5 ngày sau là đc cấp 1 năm multiple, năm nay phải chờ mòn mỏi. Nhiều khi lo quá nghĩ là năm ngoái xin thì đc năm nay xin ko đc chắc nhục mặt lắm. Heeeeeee.

Xin cảm ơn diễn đàn phuot.vn trong quá trình từ năm 2016 chuẩn bị apply visa Úc cho 2017 và năm 2017 apply cho 2018 đã mang lại cho mình rất nhiều kiến thức. Dù tàu ngầm chỉ đọc thôi nhưng mình đã tự xin đc visa cả 2 lần.

Visa 3 năm multiple nếu các bạn muốn xin thì đọc các bài của bạn poweryang. Rất bổ ích đấy ạ. Bạn ấy và mình đánh liều xin multiple và đc approval.

Thanks all.

Bạn xin multi có phải khám sức khỏe không vậy?

Mà đã xin multi thì phải được 03 năm như bạn mới đáng, chứ xin multi mà cấp 01 năm thì không khác gì mình xin single mà được cấp multi 01 năm.

shinycious
09-01-2018, 15:38
Rốt cục mình đã có visa multi 3 năm hôm nay rồi!!! Quá mừng luôn! Sau 2 tuần chờ đợi yeah. Chúc các bạn nộp online mà đang chờ cũng may mắn luôn nhé 😙😙

Jenna83
09-01-2018, 16:30
Rốt cục mình đã có visa multi 3 năm hôm nay rồi!!! Quá mừng luôn! Sau 2 tuần chờ đợi yeah. Chúc các bạn nộp online mà đang chờ cũng may mắn luôn nhé 😙😙

Chúc mừng bạn nhé! Mình nộp hôm 26/12, lấy bio 3/1, chưa có kết quả, không biết có ai nộp tầm đó mà chưa có kêt quả như mình ko nhỉ?? Mà mình nộp theo nhóm, tụi mình đị đi cùng nhau dịp tết này. Mình có theo dõi bạn Shinycious vì cũng nộp gần gần nhau, nay thì bạn có rồi, mình vẫn đang hồi hộp :3 :3

shinycious
09-01-2018, 16:54
Chúc mừng bạn nhé! Mình nộp hôm 26/12, lấy bio 3/1, chưa có kết quả, không biết có ai nộp tầm đó mà chưa có kêt quả như mình ko nhỉ?? Mà mình nộp theo nhóm, tụi mình đị đi cùng nhau dịp tết này. Mình có theo dõi bạn Shinycious vì cũng nộp gần gần nhau, nay thì bạn có rồi, mình vẫn đang hồi hộp :3 :3

Vậy bạn ngay sau lễ thì chắc cuối tuần này sẽ có đó, hy vọng cũng may mắn luôn bạn nhe. Group mình 3 người đều pass cả 3 luôn đấy :) :)

Jenna83
09-01-2018, 17:20
Mình vừa có visa rồi các bạn ạ, nhóm 6 người có hết cả 6, Multi, 1 năm. Trong nhóm có 2 bé yếu lắm, mới đi Thai, Malay với Thai và Cam mà đều có luôn, mình đang vui quá phát run nên có gi mình chia sẻ sau về hồ sơ chuẩn bị sao mà yếu, độc thân, chưa đi nhiều vẫn đậu nhé!

Globaltravel
09-01-2018, 20:33

Thanks all.

Chúc mừng bạn nha! Cho hỏi bạn lập kế hoạch đi ngày nào mà thời gian chờ visa khá lâu luôn. Trong khi đợt trước chỉ có 5 ngày, quá nhanh!

shinycious
09-01-2018, 21:11
Mình vừa có visa rồi các bạn ạ, nhóm 6 người có hết cả 6, Multi, 1 năm. Trong nhóm có 2 bé yếu lắm, mới đi Thai, Malay với Thai và Cam mà đều có luôn, mình đang vui quá phát run nên có gi mình chia sẻ sau về hồ sơ chuẩn bị sao mà yếu, độc thân, chưa đi nhiều vẫn đậu nhé!

Ôiii may quá, hôm nay ngày đỏ cho visa hén hahaha. Chúc mừng bạn nhe!!!!!

Jenna83
09-01-2018, 23:20
Ôiii may quá, hôm nay ngày đỏ cho visa hén hahaha. Chúc mừng bạn nhe!!!!!

Hihi vừa post than thở xong 5 phút sau có visa luôn đó bạn :P Mừng run luôn mà! Vui nhất là cả nhóm có visa hết luôn!

Nic1204
10-01-2018, 16:50
mọi ng ơi tớ đã có visa đi úc rồi. được 3 tháng. nhanh dã man từ lúc nọp hồ sơ đên hnay có 1,5 tuàn mà xong rồi

Globaltravel
10-01-2018, 20:45
Hi chúc mừng bạn. Bạn nộp đầu năm luôn à? Có bạn nào nộp trong năm 2018 đã có visa chưa vậy ta? Thấy mọi người nhận visa hết rồi mà mình chưa thấy gì...

Nic1204
10-01-2018, 21:18
t nộp đúng sáng sớm 2.1.2018 c ạ,nộp xong thì 4.1 t đi lấy sinh trắc học và đợi đến hôm nay thì có visa

Jenna83
11-01-2018, 07:36
Hi chúc mừng bạn. Bạn nộp đầu năm luôn à? Có bạn nào nộp trong năm 2018 đã có visa chưa vậy ta? Thấy mọi người nhận visa hết rồi mà mình chưa thấy gì...

Đầu năm thấy mọi người được visa nhiều, có vẻ họ bớt khó hơn chút đó bạn, mình xong tối 29 là nghỉ làm do lễ rồi, ngày 3/1 lấy bio, 9/1 có visa, đúng 4 ngày làm việc thôi. Chúc bạn sớm có nhé!
Ah, nhóm mình 6 người có hết, trong đó có bé kia trẻ (1993), độc thân, người mẫu tự do, ko có tài sản gì chỉ có STK 300tr và mới đi Cam và Thai mà vẫn được cấp 1 năm Multi đấy. Vì vậy mọi người tự tin lên nhé! Do chuẩn bị hồ sơ kĩ và giải trình công việc tốt kèm hình ảnh người mẫu minh chứng là ok thôi!

vaodeanhem
11-01-2018, 09:08
Đầu năm thấy mọi người được visa nhiều, có vẻ họ bớt khó hơn chút đó bạn, mình xong tối 29 là nghỉ làm do lễ rồi, ngày 3/1 lấy bio, 9/1 có visa, đúng 4 ngày làm việc thôi. Chúc bạn sớm có nhé!
Ah, nhóm mình 6 người có hết, trong đó có bé kia trẻ (1993), độc thân, người mẫu tự do, ko có tài sản gì chỉ có STK 300tr và mới đi Cam và Thai mà vẫn được cấp 1 năm Multi đấy. Vì vậy mọi người tự tin lên nhé! Do chuẩn bị hồ sơ kĩ và giải trình công việc tốt kèm hình ảnh người mẫu minh chứng là ok thôi!

Chúc mừng nhóm của bạn nhé. Nhóm mình có một bạn có gia đình, có nhà, có xe, công ăn việc làm ổn định, lương cao, chỉ đi Thái và China thế mà không được cấp visa. Chả hiểu là vì lý do gì nữa. Họ list out lý do là đi du lịch ít nhưng có vẻ ko reasonable lắm

Nic1204
11-01-2018, 10:07
hồ sơ của t tk 480tr, làm việc tại cty vốn nhà nước lương ck 15tr, mới đi có 1 lần sing ma lai, 2 thailan và 1 lần TQ. đc cấp visa 3 tháng. hồ sơ up lên mạng thì sai tùm lum, shk thì up nhầm của người khác mà vẫn ok. hihi may qá nó duyệt cho đi. công nhận duyệt nhanh thật

Globaltravel
11-01-2018, 20:37
t nộp đúng sáng sớm 2.1.2018 c ạ,nộp xong thì 4.1 t đi lấy sinh trắc học và đợi đến hôm nay thì có visa

Oh vậy chắc bạn đạt kỷ lục nhanh nhận visa trong thread này rồi, và cũng là một trong những người nộp trong 2018 nhận visa đầu tiên luôn.

Globaltravel
11-01-2018, 20:41

Cám ơn bạn nhiều! Thông tin về bạn kia thật thú vị. Các bạn giỏi quá.
Các bạn đi chung và kế hoạch khi nào đi thế?

Jenna83
11-01-2018, 20:50
Chúc mừng nhóm của bạn nhé. Nhóm mình có một bạn có gia đình, có nhà, có xe, công ăn việc làm ổn định, lương cao, chỉ đi Thái và China thế mà không được cấp visa. Chả hiểu là vì lý do gì nữa. Họ list out lý do là đi du lịch ít nhưng có vẻ ko reasonable lắm

Mình đoán là cách làm hồ sơ rõ ràng bạn ạ, rõ ràng từ cách đặt tên các file, trình bày rõ, mình có ghi thư travel purpose và lịch trình đi thì mình đi quen rồi nên mình lên Trip planners làm, rõ từng chi tiết đi điểm tham quan này qua điểm kia hết bao nhiêu phút, ở chơi bao lâu lại đi, quay về hotel lúc nào. Xong giải trình công việc cho ai yếu phần công việc bằng hình ảnh. Thêm nữa ngoài 2 bé đó yếu thì còn lại nhóm chân đi, ai cũng du lịch nước ngoài nhiều lần, nhiều nước giàu, rồi độ liên kết của nhóm mạnh dù độ tuổi hoàn toàn chênh nhau nhưng mình là giáo viên dạy Anh Văn của cả nhóm nên đi chung rất hợp tình hợp lý :P
Ah, bạn nào cần lịch đi 1 tuần thì có thể tham khảo lịch trình của mình ở đây nhé https://www.triphobo.com/tripplans/sydney-melbourne-itinerary-from-ho-chi-minh-city-5a2761837f8b9a14710001a7

christang
11-01-2018, 21:46
Thực ra là kế hoạch mình và anh nhà mình qua Úc mua xe 4WD rồi đi hết Úc mới về, qua đó mình sẽ gia hạn ở lại thêm khi hết 3 tháng đầu. Còn các bạn kia 2 người theo mình đi vào dịp Tết, còn lại theo tụi mình tháng 3 và tháng 5 xong rồi về thôi. Tụi mình sẽ đi những điểm mà các công ty tour ko bao giờ đi tới được. Do ck mình đã đi vòng quanh Úc trong vòng 2 năm với 4WD rồi mà hồi đó chưa gặp nhau nên bây giờ đưa mình đi lại. Nhưng lúc làm hồ sơ mình ko làm cùng với ck mình, do ảnh qua trước mua xe, lều trại, tủ lạnh, trang thiết bị..., mình ko muốn hồ sơ phức tạp khi khai nên làm riêng nhóm mình! Hồ sơ cả nhóm 1 mình mình làm hết nên giờ cũng khá kinh nghiệm, bạn nào cần thông tin cứ hỏi mình nhé, mình sẽ giúp.

Trời quơi, thiệt là hấp dẫn qá đi -_- Úc mà đi off road thì chỉ có nước chết vì đẹp thôi ấy. Bạn sướng quá.

Jenna83
11-01-2018, 23:04
Úc là đất nước chuyên cho dân off road mà :P Nói chung cũng cày cuốc kinh dị lắm rồi mới được sướng đó bạn :p Để dành gần 50000$ cho hành trình này đó :3 Xong Úc mình qua New Zealand rồi về Canada và đi Nam Mỹ, đều off road hết.

binhminhmua3
12-01-2018, 09:14
Mình chuẩn bị hồ sơ là chụp ảnh giấy tờ để nộp online. Tất cả giấy tờ mình chỉ chụp ảnh hoặc scan thôi.
Nhưng bên làm dịch vụ bảo mình là sau khi mình nộp tiền online xong, thì sẽ nhận được thông báo sẽ phải mang giấy tờ gốc đã công chứng dịch thuật đi để nộp. Nên mình đang lo lắng không biết có cần thiết như vậy không để chuẩn bị dịch thuật công chứng luôn từ bây giờ.
Các bạn đã làm rồi cho mình hỏi có đúng như vậy không?

Nic1204
12-01-2018, 10:10
Mình chuẩn bị hồ sơ là chụp ảnh giấy tờ để nộp online. Tất cả giấy tờ mình chỉ chụp ảnh hoặc scan thôi.
Nhưng bên làm dịch vụ bảo mình là sau khi mình nộp tiền online xong, thì sẽ nhận được thông báo sẽ phải mang giấy tờ gốc đã công chứng dịch thuật đi để nộp. Nên mình đang lo lắng không biết có cần thiết như vậy không để chuẩn bị dịch thuật công chứng luôn từ bây giờ.

không phải đâu c. c nộp online bản scan là xong, lúc thanh toán tiền thì ngta gửi bán 2 mail, trong đó có 1 mail mời đi lấy sinh trắc học. lên mạng đặt lịch và in mail đó ra lấy sinh trắc học rồi đi về và ngồi đợi thôi

Nic1204
12-01-2018, 10:11
Oh vậy chắc bạn đạt kỷ lục nhanh nhận visa trong thread này rồi, và cũng là một trong những người nộp trong 2018 nhận visa đầu tiên luôn.

hihi uh t cung ko nghĩ t được visa nhanh thế đâu c ạ. hồ sơ của t còn sai tùm lum luôn ý. up sai shk chỉ sợ trượt ai ngờ lại có nhanh qá.

eChip
12-01-2018, 16:21

Bạn đã vào group này thì chỉ nên tin vào những gì anh em chia sẽ , giúp nhau là chính.

Không nên nghe lời DV, nó quang trọng hóa vấn đề , thổi phòng độ khó visa để mình làm dịch vụ qua họ. Cùng một cá nhân người thân mình, ra dịch vụ nó ỏng ẹo khó này nọ (chủ yếu tài chính hay tài sản, và gợi ý các các khắc phục). Xong về nhà mình thử nộp online giúp luôn thế mà pass.

jessuyen
12-01-2018, 19:14
Mình chia sẻ case xin visa Úc cho 2 bé nhà mình ( dưới 18t) để nếu có bạn nào làm cho con thì đỡ mất thời gian nhé, vợ chồng mình có visa rồi.
- Ngày 15/12/2017 apply Visa online, chọn online không có 1 ngày nào trong vòng 14 ngày gần nhất để đi lấy Biometrics, đành gọi lên làm dịch vụ Walk in without appointment ( tốn thêm phí vô lý). Rồi lại trùng 2 dịp holidays của họ là Giáng Sinh và Tết Dương Lịch.
Tiếp tục chờ mỏi mòn.
- 02/01/2018: nhận được yêu cầu cần bổ sung thêm giấy Cam kết của Cha mẹ cho con đi du lịch nước ngoài cùng, mình làm và apply ngay trong chiều hôm đó, tiếp tục chờ.......
Ngày nào cũng lên diễn đàn nghe ngóng có ai nộp hồ sơ cùng thời điểm, thấy các anh chị có hết, của em im ru...
Đến ngày 10/1/2018: em viết mail lên thắc mắc thì trong vòng 5p có 1 chị gọi lại từ Lãnh sự hướng dẫn thế này:
* Nếu con dưới 18t làm cùng hồ sơ xin Visa với cha mẹ thì Giấy Cam Kết KHÔNG CẦN XÁC NHẬN CỦA CHÍNH QUYỀN ĐỊA PHƯƠNG, chỉ cần cha mẹ kí ghi rõ họ tên
* Nếu con dưới 18t và xin Visa riêng thì Giấy Cam Kết PHẢI CÓ XÁC NHẬN CỦA ỦY BAN NHÂN DÂN PHƯỜNG ( Nơi đăng kí hộ khẩu).
Chị ấy còn nói câu này làm em hy vọng tràn trề:" Em làm sớm giấy đó nộp thì có kết quả luôn":)
Sáng nay, 12/01/2018, em chứng giấy tờ xong, cuống cuồng up bổ sung lên account và cẩn thận gửi thêm cái mail cho Lãnh sự nhấn mạnh :D, ..., đến 4h30 chiều em nhận mail có Visa cho 2 bé nhà em , multiple 1 năm ạ.
Em rút kinh nghiệm là có bất cứ thắc mắc gì các anh chị cứ mail lên Lãnh sự ngay nhé, 1p nhận mail tự động xác nhận và 5p có người bên Lãnh sự hỗ trợ,họ hướng dẫn rất chi tiết và vui vẻ. Nếu em cứ ngồi chờ thì chắc mùa xuân này nhà em không có dịp du lịch ÚC rồi. ;)
Vui quá, quá vui!!!

binhminhmua3
13-01-2018, 10:16
Mình chia sẻ case xin visa Úc cho 2 bé nhà mình ( dưới 18t) để nếu có bạn nào làm cho con thì đỡ mất thời gian nhé, vợ chồng mình có visa rồi.
- Ngày 15/12/2017 apply Visa online, chọn online không có 1 ngày nào trong vòng 14 ngày gần nhất để đi lấy Biometrics, đành gọi lên làm dịch vụ Walk in without appointment ( tốn thêm phí vô lý). Rồi lại trùng 2 dịp holidays của họ là Giáng Sinh và Tết Dương Lịch.
Tiếp tục chờ mỏi mòn.
- 02/01/2018: nhận được yêu cầu cần bổ sung thêm giấy Cam kết của Cha mẹ cho con đi du lịch nước ngoài cùng, mình làm và apply ngay trong chiều hôm đó, tiếp tục chờ.......
Ngày nào cũng lên diễn đàn nghe ngóng có ai nộp hồ sơ cùng thời điểm, thấy các anh chị có hết, của em im ru...
Đến ngày 10/1/2018: em viết mail lên thắc mắc thì trong vòng 5p có 1 chị gọi lại từ Lãnh sự hướng dẫn thế này:
* Nếu con dưới 18t làm cùng hồ sơ xin Visa với cha mẹ thì Giấy Cam Kết KHÔNG CẦN XÁC NHẬN CỦA CHÍNH QUYỀN ĐỊA PHƯƠNG, chỉ cần cha mẹ kí ghi rõ họ tên
* Nếu con dưới 18t và xin Visa riêng thì Giấy Cam Kết PHẢI CÓ XÁC NHẬN CỦA ỦY BAN NHÂN DÂN PHƯỜNG ( Nơi đăng kí hộ khẩu).
Chị ấy còn nói câu này làm em hy vọng tràn trề:" Em làm sớm giấy đó nộp thì có kết quả luôn":)
Sáng nay, 12/01/2018, em chứng giấy tờ xong, cuống cuồng up bổ sung lên account và cẩn thận gửi thêm cái mail cho Lãnh sự nhấn mạnh :D, ..., đến 4h30 chiều em nhận mail có Visa cho 2 bé nhà em , multiple 1 năm ạ.
Em rút kinh nghiệm là có bất cứ thắc mắc gì các anh chị cứ mail lên Lãnh sự ngay nhé, 1p nhận mail tự động xác nhận và 5p có người bên Lãnh sự hỗ trợ,họ hướng dẫn rất chi tiết và vui vẻ. Nếu em cứ ngồi chờ thì chắc mùa xuân này nhà em không có dịp du lịch ÚC rồi. ;)
Vui quá, quá vui!!!

Chị cho em hỏi, con nhà em xin visa đi cùng 2 vợ chồng. Lúc xin online thì phải lập account riêng cho cháu ạ?

jessuyen
13-01-2018, 14:04
Chị cho em hỏi, con nhà em xin visa đi cùng 2 vợ chồng. Lúc xin online thì phải lập account riêng cho cháu ạ?
Do vc mình có visa Úc trước rồi mới quyết định cho con đi du lịch cùng nên mình xin cho 2 bé là riêng biệt, mình tạo 2 account. Trong account có thể tạo thêm application nữa thì phải đó bạn, bạn làm thử xem.

Gau Misa
13-01-2018, 23:01
Cả nhà cho em hỏi : 2 người nộp chung 1 nhóm thì thường kết quả cấp có giống nhau ko ạ ?

Chickdog
14-01-2018, 07:13
Tiếp tục chờ mỏi mòn.
Vui quá, quá vui!!!

Bạn cho mình hỏi chồng mình có visa Úc rồi, giờ mình bắt đầu làm cho 3 mẹ con đi chung với chồng mình luôn thì có cần giấy xác nhận của chồng hay của mình không? Bạn có thể cho mình xin mẫu xác nhận ấy được không? Mail của mình là [email protected]. Cám ơn bạn nhiều nhé

Quyentran19
14-01-2018, 09:30
Cho mình hỏi trong diễn đàn này có bạn nào nộp hồ sơ ngày 06/01 có visa chưa ạ? Mình cảm thấy lo lắng quá

eChip
14-01-2018, 10:14
Cho mình hỏi trong diễn đàn này có bạn nào nộp hồ sơ ngày 06/01 có visa chưa ạ? Mình cảm thấy lo lắng quá

Bớt lo đi bạn ơi, nếu đã rớt thì nó đánh rớt rồi. Không ngâm hồ sơ đâu.

Nghỉ thoải mái đi, t7-cn ko có cấp visa nhé

Globaltravel
14-01-2018, 10:23

Mình nè, hơn tuần rồi chưa thấy gì hết. Công nhận lâu quá, không như Visa US có kết quả ngay.

Jenna83
14-01-2018, 10:33
Cả nhà cho em hỏi : 2 người nộp chung 1 nhóm thì thường kết quả cấp có giống nhau ko ạ ?

Nhóm mình thì giống nhau hết cả 6 người và cùng 1 người duyệt hồ sơ đó bạn. Nhưng đọc trong threads này mình thấy có nhóm 2 người nộp mà 1 người 5 ngày có visa, 1 người 2 tháng 2 ngày mới có :3, rồi có mẹ con nộp cùng nhau mà mẹ đậu, con rớt, cho nên cũng tùy đó bạn

jessuyen
14-01-2018, 12:26
Bạn cho mình hỏi chồng mình có visa Úc rồi, giờ mình bắt đầu làm cho 3 mẹ con đi chung với chồng mình luôn thì có cần giấy xác nhận của chồng hay của mình không? Bạn có thể cho mình xin mẫu xác nhận ấy được không? Mail của mình là [email protected]. Cám ơn bạn nhiều nhé

Mình đã mail cho bạn rồi nhé. Chúc cả gia đình có Visa và tung tăng nước Úc. :)

Chickdog
14-01-2018, 14:35
Mình đã mail cho bạn rồi nhé. Chúc cả gia đình có Visa và tung tăng nước Úc. :)
Cám ơn jessuyen nhiều lắm :)💐

binhminhmua3
14-01-2018, 17:39
Mình vừa submit hồ sơ hôm nay xong. Nhà mình đi 3 người 2 vợ chồng và con gái 4 tuổi. Rất hồi hộp không biết kết quả thế nào.

Globaltravel
15-01-2018, 20:37

Bạn đã có kết quả visa chưa? Có bạn nào nộp năm nay có kết quả rồi nhỉ

Quyentran19
16-01-2018, 20:17
Hôm nay mình có cuộc gọi nhỡ dt bên LSQ không biết có bị làm sao ko đây nữa ,mình lo quá

Globaltravel
16-01-2018, 20:43
Hôm nay mình có cuộc gọi nhỡ dt bên LSQ không biết có bị làm sao ko đây nữa ,mình lo quá

Số mấy hả bạn? Có gọi là sắp có visa rồi. Mình thì không thấy gì

Quyentran19
16-01-2018, 20:48
Số di động mình gọi lại thì máy bận liên tục ,ko gọi được

eChip
17-01-2018, 18:54
Số di động mình gọi lại thì máy bận liên tục ,ko gọi được

Lúc trước mình nộp cũng có số lại di dộng gọi, gọi lại bận liên tục như chặn cuộc gọi á...

Nhưng vẫn pass visa sau 11 ngày.

Có thể là số đsq cũng có thể số bọn dỡ hơi sale bank hay bảo hiểm.

jessuyen
17-01-2018, 22:22

Đợt của mình bên Lãnh sự gọi lại là số bàn bạn ơi, số này nhé: 028 35218100. Bạn có thắc mắc thì cứ gửi mail là nhanh nhất, vì tiếp nhận xong thì thường họ call cho mình liền để giải đáp đó, còn thiếu hồ sơ cần bổ sung thì họ sẽ gửi mail ( địa chỉ mail bạn cung cấp và trong account online luôn nhé).
Chúc bạn mau có visa Úc để du hí nhé.

tntnhi
19-01-2018, 10:41
Mình ngồi đọc post này từ đầu tới cuối xong làm theo các bạn chỉ. Nộp online ngày 02.01, lấy vân tay ngày 04.01 xong sáng nay 19.01 email báo visa về, ĐSQ không gọi phỏng vấn luôn hehe (HH). Visa 1 năm multiple luôn.

Mình trước đó chỉ đi Sing, Hàn và Đài, failed visa Canada 2 lần nên thôi mình đi Úc chơi với đứa bạn :))

Cám ơn cả nhà nhiều nhe.

bemap86
19-01-2018, 12:29
Mình ngồi đọc post này từ đầu tới cuối xong làm theo các bạn chỉ. Nộp online ngày 02.01, lấy vân tay ngày 04.01 xong sáng nay 19.01 email báo visa về, ĐSQ không gọi phỏng vấn luôn hehe (HH). Visa 1 năm multiple luôn.

Mình trước đó chỉ đi Sing, Hàn và Đài, failed visa Canada 2 lần nên thôi mình đi Úc chơi với đứa bạn :))

Cám ơn cả nhà nhiều nhe.

Chúc mừng bạn nha. các bạn trong post toàn dc mul nhỉ, mình có single 1 năm thôi :))

conthangio89
19-01-2018, 15:49
Mình vừa trở về từ nước Úc, đúng là đất nước thanh bình, đáng sống. Cho nên người mình giờ qua đầu tư định cư, du học, du lịch nhiều quá trời.

Chia sẻ chút cho các bạn xin VISA Úc mà đã chờ lâu lâu đang sốt ruột nhé. Mình xin VISA Úc từ 15/11, dự đi 5/12 mà chờ mỏi mòn qua ngày dự đi cũng không có luôn. Sau khi gọi thử liên hệ số ĐSQ Úc không được, lên VFS cứ bảo kiên nhẫn chờ, mình soạn email gửi tới bộ phận xét duyệt VISA của ĐSQ Úc. Đại ý là đã nộp hồ sơ từ ngày này, số hồ sơ, số passport, hiện giờ chưa có thông tin gì về hồ sơ của mình, rất mong muốn ĐSQ xem xét xét duyệt hồ sơ, cảm ơn.. Bạn nào đang làm công ty thì thể hiện luôn trên phần chữ ký trên mail (Họ tên, tên công ty, địa chỉ, chức danh, số đt cơ quan...).

Điều may mắn tới với mình, bộ phận xét duyệt đọc tới email của mình, có lẽ cũng cân nhắc kỹ lưỡng, đã phản hồi PASS VISA ngay trong chiều hôm ấy. Các bạn đang chờ xét VISA mà đang sốt ruột có thể mail cho ĐSQ ÚC nha, đừng mất công gọi lên VFS người ta không giúp gì được đâu. Chúc các bạn sớm có VISA nhé.

conthangio89
19-01-2018, 16:09
Trùng bài!

conthangio89
19-01-2018, 16:15
các bạn qua Úc nếu có mang hàng nông sản thì nhớ vứt hết đi ở chỗ băng chuyền chờ lấy hành lý nhé; không có bộ Nông Lâm Ngư Nghiệp nó cho chó ra ngửi thì mất thời gian lắm. Nhà em đi vợ mang mấy quả quýt đi ăn cho đỡ háo thôi mà bị chó nó đánh hơi ra bị nó giữ lại củ hành lên xuống mới cho nhập cảnh.

Hoa quả tươi, tuyệt đối không mang các loại thịt nhé, kể cả thịt bò khô, họ confirm mình 2 lần liền rồi cho qua. Còn các loại đồ khô, ô mai, nấm, măng,.. gì gì đó thì các bạn cứ hút chân không, ghi nhớ tên tiếng anh của nó nhỡ hải quan Úc hỏi thì trả lời để họ biết là gì rồi cho qua ngay.
Họ rất lịch sự, cứ bình tĩnh và trung thực, có gì nói lấy như trong form nhập cảnh Úc là ok hết ạ.

Enlight1970
19-01-2018, 17:11
dạo này Úc khg còn cho multi 3 năm nữa. cứ 1 năm . rồi re-apply . mỗi năm tốn chừng 3 tẹo !

Globaltravel
19-01-2018, 21:04

Cám ơn cả nhà nhiều nhe.

Congratulation! Trong đơn visa bạn dự định đi vào tháng mấy vậy? Mình chưa thấy gì. Visa Úc xét lâu quá.

hphu
19-01-2018, 22:41
em là mem mới. hôm nay em mới nhận được visa cho cả nhà (4 người) đi dịp tết. em submit online ngày 13/1 và đi lấy vân tay bên vfs ngày 16/1, dự kiến đi vào tết. lúc lên trang mạng của đsq thấy bảo phải nộp trước 12/1 nếu muốn đi dịp tết nguyên đán nếu k thì đsq sẽ k đảm bảo cấp đúng lịch đi. thấy vậy em sợ dã man, cứ ngỡ k đi đc. hôm nay em mới nhận đc visa 1 năm multi cho cả nhà :D:D:D. vậy là mất có 3 ngày làm việc :D. về hồ sơ thì em có nộp:
1. ảnh
2. photo các trang hộ chiếu hiện tại kèm hộ chiếu cũ
3. lịch trình du lịch + booking khách sạn
4. sổ hk
5. đky kinh doanh
6. sổ tk
7. chứng nhận quyển sử dụng đất
8. chứng nhận đăng kí thuế
em chi trả toàn bộ chi phí cho cả nhà bao gồm vợ em và 2 con trai nên về toàn bộ hồ sơ của nhà em đều như nhau (2 con của em dưới 18 tuổi thì phải điền form rồi vợ chồng em ký vào đó)
em thì đã đi mỹ trung nhật mấy nước đna ạ. chúc các anh chị thành công :D

binhminhmua3
20-01-2018, 11:32
Mình nộp ngày 14/1, lấy dấu vân tay ngày 17/1
Nhà mình cũng 2 người lớn 1 trẻ em.
Hồ sơ của nhà mình cũng giống bạn.

moontom
20-01-2018, 12:22
em là mem mới. hôm nay em mới nhận được visa cho cả nhà (4 người) đi dịp tết. em submit online ngày 13/1 và đi lấy vân tay bên vfs ngày 16/1, dự kiến đi vào tết. lúc lên trang mạng của đsq thấy bảo phải nộp trước 12/1 nếu muốn đi dịp tết nguyên đán nếu k thì đsq sẽ k đảm bảo cấp đúng lịch đi. thấy vậy em sợ dã man, cứ ngỡ k đi đc. hôm nay em mới nhận đc visa 1 năm multi cho cả nhà :D:D:D. vậy là mất có 3 ngày làm việc :D. về hồ sơ thì em có nộp:
1. ảnh
2. photo các trang hộ chiếu hiện tại kèm hộ chiếu cũ
3. lịch trình du lịch + booking khách sạn
4. sổ hk
5. đky kinh doanh
6. sổ tk
7. chứng nhận quyển sử dụng đất
8. chứng nhận đăng kí thuế
em chi trả toàn bộ chi phí cho cả nhà bao gồm vợ em và 2 con trai nên về toàn bộ hồ sơ của nhà em đều như nhau (2 con của em dưới 18 tuổi thì phải điền form rồi vợ chồng em ký vào đó)
em thì đã đi mỹ trung nhật mấy nước đna ạ. chúc các anh chị thành công :D

Chúc mừng bạn. Chắc thấy bạn sắp đi nên họ duyệt sớm. Bạn cho hỏi 2 con đi cùng cha mẹ thì có cần làm form 1229 hay 1257 gì kg? Theo mình đọc thì khi đi cùng ba mẹ thì kg cần 2 form này.

hphu
20-01-2018, 17:41
Có bạn nhé, đi cùng hay không thì 2 bố mẹ vẫn phải ký ạ.

nhc1987
22-01-2018, 21:22
Hình như giờ ko cần submit Giấy khai sinh nữa hả các bác? Em kiếm đỏ mắt ko thấy chỗ để submit

tntnhi
23-01-2018, 10:36
Hình như giờ ko cần submit Giấy khai sinh nữa hả các bác? Em kiếm đỏ mắt ko thấy chỗ để submit

trong phần Family Composition đó bạn, chọn mục Other rồi điền thêm vô Birth Certificate

tntnhi
23-01-2018, 10:39
Congratulation! Trong đơn visa bạn dự định đi vào tháng mấy vậy? Mình chưa thấy gì. Visa Úc xét lâu quá.

Mình xin đi 9 ngày cuối tháng 3 (bao gồm cả thời gian bay khứ hồi) :D

nhc1987
23-01-2018, 19:38
trong phần Family Composition đó bạn, chọn mục Other rồi điền thêm vô Birth Certificate

Em xem trên mạng thì lúc trước nó có mục riêng, giờ nó bỏ rồi. Em cũng đã để tạm vào phần Family đó. Thanks bác.

Globaltravel
23-01-2018, 21:42
Hôm nay bạn nào đã có kết quả visa chưa? Thường visa cấp được thời hạn bao lâu vậy các bạn?

Quyentran19
23-01-2018, 21:50
Hôm nay bạn nào đã có kết quả visa chưa? Thường visa cấp được thời hạn bao lâu vậy các bạn?

Bạn có chưa ,mình tới giờ vẫn chưa thấy gì hết

nyopretty
24-01-2018, 08:13
Mình nộp ngày 05/1 mà vẫn chưa thấy gì. Chắc xin đi 30/4 nên họ để từ từ duyệt sau :(

binhminhmua3
24-01-2018, 14:31
Chào mọi người, mình nộp hôm 14/1, lấy sinh trắc học hôm 17/1.
Tới hôm qua (23/1), mình mới để ý thấy "Information requeted", đọc lại các bài trang trước, mình mới biết phải ấn nút "Information provided"
Thế là 3 h chiều hôm qua (23/1) mình mới ngồi ấn cái nút đấy, hu hu.
Trưa hôm nay mình nhận được kết quá 3 tháng visa 1 lần.
Mình mong 1 năm, nhưng mà 3 tháng cũng được, mình chỉ đi chơi mấy ngày rồi về thôi mà.

Mọi người nhớ lấy sinh trắc học về phải ấn ngay cái nút "Information provided" nhé, kết quả sẽ lấy được nhanh lắm đấy ạ.
Có trẻ con thì phải có giấy đồng ý cho con đi cùng. Ai ko có mẫu thì mình sẽ đưa mẫu luôn ở đây cho đỡ phải nghĩ ạ. Mẫu này là do mình tự ngồi nghĩ ra.

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

GIẤY CAM KẾT
V/v: đồng ý cho con đi du lịch nước ngoài cùng bố mẹ

Chúng tôi gồm:
Bà xxx Sinh năm xxxx
Chứng minh thư số: xxxx; cấp ngày xx/xx/2011; nơi cấp: Hà Nội
và Ông xxx Sinh năm xxxx
Chứng minh thư số: xxxx; cấp ngày xx/xx/2010; nơi cấp: Hà Nội
Cùng thường trú tại: xxxx
Chúng tôi là cha mẹ đẻ của cháu xxx
Sinh ngày: xx/xx/2013 tại Hà Nội
Nay Chúng tôi làm giấy này cùng đồng thuận cho con gái chúng tôi là xxx đi du lịch nước ngoài cùng vợ chồng tôi.
Tôi xin cam kết những lời khai trên là hoàn toàn tự nguyện,không bị ép buộc. Nếu có gì gian dối tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Bố mẹ cháu xxx

Globaltravel
24-01-2018, 20:26
Bạn có chưa ,mình tới giờ vẫn chưa thấy gì hết

Vẫn đang đợi, hy vọng trong tuần này không biết được hông, hic

nhc1987
24-01-2018, 20:58
Em thấy nó ghi trên web là "Việc nhấn nút hay ko nhấn nút ko làm thay đổi thời gian xử lý visa" mà bác :)

Tới hôm qua (23/1), mình mới để ý thấy "Information requeted", đọc lại các bài trang trước, mình mới biết phải ấn nút "Information provided"
Mình mong 1 năm, nhưng mà 3 tháng cũng được, mình chỉ đi chơi mấy ngày rồi về thôi mà.

Mọi người nhớ lấy sinh trắc học về phải ấn ngay cái nút "Information provided" nhé, kết quả sẽ lấy được nhanh lắm đấy ạ.

moontom
24-01-2018, 21:03
Nếu con cái đi cùng cha mẹ thì chúng ta không cần làm form 1229 hay 1257 gì cả, chỉ cần làm giấy cam kết cho con đi cùng cha mẹ là được. Mình không làm 2 form đó và đã được cấp 1 năm Multiple.

nhc1987
24-01-2018, 21:12
Mình nộp ngày 05/1 mà vẫn chưa thấy gì. Chắc xin đi 30/4 nên họ để từ từ duyệt sau :(

Oạch, em cũng nộp đi dịp 30/4. Vậy là chờ lâu à :(

christang
24-01-2018, 22:43
Em thấy nó ghi trên web là "Việc nhấn nút hay ko nhấn nút ko làm thay đổi thời gian xử lý visa" mà bác :)

Không bác ơi, cái đó là nút báo cho bên LSQ ngta biết là bạn đã lấy vân tay chụp ảnh. Khi bạn submit hs, ngta sẽ gửi email yêu cầu vân tay và ảnh, khi làm xong bác phải nhấn nút đó thì hồ sơ bác mới đc đưa vào quá trình duyệt

Quyentran19
25-01-2018, 00:00
Sau 18 ngày chờ đợi ,trưa nay mình đã nhận được kết quả visa : 1 năm ,Multi,cám ơn mọi người trên diễn đàn rất nhiều .Passport của mình chưa đi nước nào hết trơn nên khi xin cũng rất lo ,nhưng thật may mắn khi pass visa .Chúc các bạn ai cũng gặp nhiều may mắn ,hi hi

nyopretty
26-01-2018, 09:52
Chúc mừng bạn nha. Bạn đi một mình hay đi theo group vậy?

binhminhmua3
26-01-2018, 12:04
Các bác lấy sinh trắc học đi để chắc ăn.
Em họ đi cùng mình đợt này, nộp qua dịch vụ, nộp trước mình 2 ngày mà giờ vẫn chưa có kết quả.
Nhà em đấy hồ sơ rất đẹp nên chắc khó rớt.

Nộp online mình thấy nhanh hơn là nộp trực tiếp hay sao ấy.

Quyentran19
26-01-2018, 22:07
Chúc mừng bạn nha. Bạn đi một mình hay đi theo group vậy?
Mình tự xin online một mình thôi bạn à.

thutrangnt
26-01-2018, 23:00
Mình tự xin online một mình thôi bạn à.
Có lí do hợp lý và tài chính đủ là đc ha. Trước khi mình xin visa Úc cũng passport trắng, hỏi mấy cty du lịch họ doạ ghê quá nên cố làm 1 chuyến Sing+Malay trước cho có cái dấu, đi tour tới toàn chỗ chán òm, xót tiền quá trời. Xong tự nộp onl, 7 ngày sau khi submit hồ sơ và 3 ngày sau khi bấm Info provided là đc cấp visa.
Bạn định đi lúc nào?

Các bác lấy sinh trắc học đi để chắc ăn.
Lấy sinh trắc học là bắt buộc đó. Có sinh trắc học rồi ngta mới xét hồ sơ.

saigonn_2
27-01-2018, 13:14
Có lí do hợp lý và tài chính đủ là đc ha. Trước khi mình xin visa Úc cũng passport trắng, hỏi mấy cty du lịch họ doạ ghê quá nên cố làm 1 chuyến Sing+Malay trước cho có cái dấu, đi tour tới toàn chỗ chán òm, xót tiền quá trời. Xong tự nộp onl, 7 ngày sau khi submit hồ sơ và 3 ngày sau khi bấm Info provided là đc cấp visa.
Bạn định đi lúc nào?

Lấy sinh trắc học là bắt buộc đó. Có sinh trắc học rồi ngta mới xét hồ sơ.

Bạn may mắn nên nghĩ việc xin visa Úc " Dễ òm ", mình có biết 1 bạn nữ trước khi xin visa du lịch Úc đã từng đi các nước ĐNA- Châu Á và đi Châu Âu rồi mà vẫn bị đánh rớt. PP trắng mà cứ TỰ TIN xin visa du lịch Úc nếu không may, bị rớt lần 1, sẽ khó hơn trong lần 2 đấy bạn. :)

Quyentran19
28-01-2018, 21:08
Trên diễn đàn của mình ,ai đã đi du lịch úc về cho mình hỏi :khi mình tới sân bay của úc có bị hỏi gì ko ? Tại mình sắp đi qua đó một mình nên rất lo ,đi lần đầu tiên nữa

nyopretty
29-01-2018, 09:55
Bạn may mắn nên nghĩ việc xin visa Úc " Dễ òm ", mình có biết 1 bạn nữ trước khi xin visa du lịch Úc đã từng đi các nước ĐNA- Châu Á và đi Châu Âu rồi mà vẫn bị đánh rớt. PP trắng mà cứ TỰ TIN xin visa du lịch Úc nếu không may, bị rớt lần 1, sẽ khó hơn trong lần 2 đấy bạn. :)

Như mình cũng từng đi mấy nước ĐNA với Hàn rồi mà vẫn rớt vì lý do độc thân, ko có ràng buộc ở VN :(

Ngoc-Tran
29-01-2018, 13:38
Như mình cũng từng đi mấy nước ĐNA với Hàn rồi mà vẫn rớt vì lý do độc thân, ko có ràng buộc ở VN :(

Xin visa đúng là hên xui như đánh đề ah, hơ hơ, mình muốn đi Mỹ nhưng lại đậu Úc

thuhongnguyen
29-01-2018, 17:26
Trên diễn đàn của mình ,ai đã đi du lịch úc về cho mình hỏi :khi mình tới sân bay của úc có bị hỏi gì ko ? Tại mình sắp đi qua đó một mình nên rất lo ,đi lần đầu tiên nữa

Bạn đến thành phố nào của nước Úc vậy? Theo mình, hải quan Úc cũng khá thân thiện và vui vẻ nên bạn đừng ngại. Nếu không mang theo đồ cấm thì bạn cứ tự tin điền form nhập cảnh rồi chờ họ scan PP của bạn thôi. Khi điền form nhập cảnh, có câu hỏi nào bạn không hiểu rõ thì cứ mạnh dạn hỏi họ sẽ giải thích. Có thể họ sẽ hỏi vé máy bay khứ hồi của bạn hoặc booking khách sạn để đảm bảo là bạn đến Úc với mục đích du lịch và sẽ rời Úc sau khi kết thúc chuyến đi.

saigonn_2
29-01-2018, 20:02

Nếu bạn Lần đầu nhập cảnh vào Úc, khả năng họ sẽ hỏi bạn vài câu hỏi đơn giản thôi: Bạn đến Úc làm gì, ở bao lâu, có bạn (friends) ở Úc không? Những câu hỏi này bạn cứ Trả Lời khớp với những gì bạn khai trong form xin visa. Cứ bình tĩnh mà trả lời, họ hỏi vậy thôi chứ rất nice.
Còn về hành lý nếu không mang Đồ ăn (Foods) thì cứ trả lời " No Foods ", hành lý không có mang đồ ăn thì nhập cảnh sẽ nhanh hơn.
Sau này, bạn đi lần 2, 3... họ chẳng thèm hỏi gì khác ngoài câu " Có mang đồ ăn hay không? " :D

Youandme
29-01-2018, 20:07
Nếu bạn Lần đầu nhập cảnh vào Úc, khả năng họ sẽ hỏi bạn vài câu hỏi đơn giản thôi: Bạn đến Úc làm gì, ở bao lâu, có bạn (friends) ở Úc không? Những câu hỏi này bạn cứ Trả Lời khớp với những gì bạn khai trong form xin visa. Cứ bình tĩnh mà trả lời, họ hỏi vậy thôi chứ rất nice.
Còn về hành lý nếu không mang Đồ ăn (Foods) thì cứ trả lời " No Foods ", hành lý không có mang đồ ăn thì nhập cảnh sẽ nhanh hơn.
Sau này, bạn đi lần 2, 3... họ chẳng thèm hỏi gì khác ngoài câu " Có mang đồ ăn hay không? " :D

Hi bạn, mình mang theo mì gói có cho mang vào không?:)

saigonn_2
29-01-2018, 20:11
Hi bạn, mình mang theo mì gói có cho mang vào không?:)

Vô tư, nhưng nếu bạn thích ăn mì gói, bạn có thể mua bên Úc, cũng không mắc đâu :D

Globaltravel
29-01-2018, 20:18

Chúc mừng bạn đã may mắn có visa. Mình cũng nộp cùng lúc bạn và mới có luôn. Happy!

Youandme
29-01-2018, 20:21
Vô tư, nhưng nếu bạn thích ăn mì gói, bạn có thể mua bên Úc, cũng không mắc đâu :D

Hihi, cảm ơn bạn. Vậy chắc mang theo một ít, qua đó nếu thich mua thêm...

eChip
30-01-2018, 17:43
Hihi, cảm ơn bạn. Vậy chắc mang theo một ít, qua đó nếu thich mua thêm...

Qua đó mua cho gọn bạn ơi, hoặc ăn ff cho gọn. Chứ mì gói là sự lựa chọn cuối cùng lúc đêm tối thôi, trong mì gói có thành phần thịt viên siêu mini... hên thì cho qua, không thì nó cũng kêu bạn bỏ đi thôi.

Sắp tới mình đi chỉ mang theo bột sắn và tôm khô mang qua làm quà cho người thân. Chuẩn bị tinh thần bị khui thùng hàng kiểm tra. Mà đang chán cái là tháng 4 này hết mùa cherry rồi, không mua về VN ăn được, chán ghê.

thutrangnt
30-01-2018, 18:01

Hi bạn. Trên máy bay ngta sẽ đưa bạn phiếu khai thông tin ng nhập cảnh. Bạn có thể xem ở thread Nhập cảnh ở sân bay Úc trong sub-forum này để biết mà điền. Và ngta suggest cái gì ko chắc thì tick Yes.
Tới sân bay bạn sẽ gặp hải quan kiểm tra phiếu kia và passport of bạn.
Nếu ko mag đồ ăn bạn sẽ đc đi thẳg tới cửa ra. Mình ko biết có soi hành lý ko nữa, vì mình có mang thực phẩm và khai rõ.
Do vậy mình đc tới bàn ktra hành lý. Nhân viên quarantine hỏi mình mang gì và yêu cầu đc xem thực phẩm mình mang theo. Nói ko ai tin nhưng mình mang cả hải sản và thịt bò khô, thịt gà khô (đóng gói túi nhôm zip). Cô quarantine bốc gói bò khô lên hỏi “What’s this?”, mình trả lời thật Beef jerky. Thế là cổ ok, đóng và dán thùng đồ ăn lại cho mình và để mình đi thôi.

Quyentran19
30-01-2018, 22:07
Hi bạn. Trên máy bay ngta sẽ đưa bạn phiếu khai thông tin ng nhập cảnh. Bạn có thể xem ở thread Nhập cảnh ở sân bay Úc trong sub-forum này để biết mà điền. Và ngta suggest cái gì ko chắc thì tick Yes.
Tới sân bay bạn sẽ gặp hải quan kiểm tra phiếu kia và passport of bạn.
Nếu ko mag đồ ăn bạn sẽ đc đi thẳg tới cửa ra. Mình ko biết có soi hành lý ko nữa, vì mình có mang thực phẩm và khai rõ.
Do vậy mình đc tới bàn ktra hành lý. Nhân viên quarantine hỏi mình mang gì và yêu cầu đc xem thực phẩm mình mang theo. Nói ko ai tin nhưng mình mang cả hải sản và thịt bò khô, thịt gà khô (đóng gói túi nhôm zip). Cô quarantine bốc gói bò khô lên hỏi “What’s this?”, mình trả lời thật Beef jerky. Thế là cổ ok, đóng và dán thùng đồ ăn lại cho mình và để mình đi thôi.
Cám ơn bạn nhiều nha

nguyenkha
01-02-2018, 11:21
Mình vừa nộp online hôm qua nhưng không nhận được thông tin gì cả qua email... Nay check thấy trên web kêu lấy biometrics mà cũng không có email nào luôn. Mình check lại trên application email vẫn đúng và lần trước mình cũng xài email này để nộp nên chắc không sai được nên mới gửi email đến [email protected] để nhờ kiểm tra. Không biết có ai nộp qua nay có ai bị như mình không :(... lần trước nộp là có email liền à :(

nhc1987
01-02-2018, 11:40
Visa mình submit hôm 23/1 sáng nay 1/2 đã nhận đc visa. Dự tính sẽ đi vào dịp 30/4 sắp tới. Được multi 1 year :D

Em note 1 số cái hồ sơ em KHÔNG nộp:
- Đặt vé máy bay, đặt phòng ks
- Giấy cho phép nghỉ đi du lịch từ cty

Sophiett
01-02-2018, 11:43
Mình vừa nộp online hôm qua nhưng không nhận được thông tin gì cả qua email... Nay check thấy trên web kêu lấy biometrics mà cũng không có email nào luôn. Mình check lại trên application email vẫn đúng và lần trước mình cũng xài email này để nộp nên chắc không sai được nên mới gửi email đến [email protected] để nhờ kiểm tra. Không biết có ai nộp qua nay có ai bị như mình không :(... lần trước nộp là có email liền à :(

Bạn ơi, mình cũng đang gặp trường hợp giống bạn!
Bạn có thể chia sẽ thông tin với mình được không?

thutrangnt
01-02-2018, 21:35
Bạn có kiểm tra cái application mailbox trong IMMI chưa? Trong đó cũng có thư yêu cầu lấy biometrics.

eChip
01-02-2018, 22:50

Đợi 48h đi bác, lúc trước mình nộp sáng sớm chỉ có mail xác nhận nộp hồ sơ, đến chiều hôm sau mới có lá thư thứ 2 kêu lấy bios.

nguyenkha
01-02-2018, 23:24
Đợi 48h đi bác, lúc trước mình nộp sáng sớm chỉ có mail xác nhận nộp hồ sơ, đến chiều hôm sau mới có lá thư thứ 2 kêu lấy bios.

Mình không nhận được email nào cả (ít nhất phải có 1 email báo Submitted => Received, nhưng cũng không có) và cũng không có gì trong IMMI mailbox nốt. Trên website thì bảo đã gửi yêu cầu lấy bio rồi.

Mình vừa tìm được lúc login họ có thông báo đang có vấn đề:

Some users have reported that they have not received acknowledgement or grant letters for applications lodged via ImmiAccount. Technical teams have fixed the issue and we are working to resend grant letters.

eChip
02-02-2018, 09:59
Mình không nhận được email nào cả (ít nhất phải có 1 email báo Submitted => Received, nhưng cũng không có) và cũng không có gì trong IMMI mailbox nốt. Trên website thì bảo đã gửi yêu cầu lấy bio rồi.

Mình vừa tìm được lúc login họ có thông báo đang có vấn đề:

Bạn vào acc in ra cũng được ko cần in trong mail.

nguyenkha
02-02-2018, 10:04
Bạn vào acc in ra cũng được ko cần in trong mail.

Cũng không có trong mailbox luôn, mặc dù trạng thái ở ngoài đã là Received và phần biometrics kêu check mailbox để lấy file đem ra VFS...

eChip
02-02-2018, 11:09
Cũng không có trong mailbox luôn, mặc dù trạng thái ở ngoài đã là Received và phần biometrics kêu check mailbox để lấy file đem ra VFS...

bạn nói là trong ACC IMMI là đã báo gửi mail báo lấy sinh trắc rồi, nhưng trong mail bạn không thấy.

Thì bạn login vào acc IMMI, click vào mục "View application mailbox", rồi trong đó cò 02 têu đề

1-"IMMI Acknowledgement of Application Received"
2-"IMMI s257A (s40) Requirement to Provide PIDs" ,

thì bạn click vào cái PIDs, trong đó có file pdf, bàn tải về in ra rồi lên VFS lấy sinh trắc (nhớ đặt lịch hẹn với VFS trước. Giờ có hẹn lịch thỉ cũng phải t2 mới đi được, hôm nay t6 rồi.

nguyenkha
02-02-2018, 12:18
bạn nói là trong ACC IMMI là đã báo gửi mail báo lấy sinh trắc rồi, nhưng trong mail bạn không thấy.

Thì bạn login vào acc IMMI, click vào mục "View application mailbox", rồi trong đó cò 02 têu đề

1-"IMMI Acknowledgement of Application Received"
2-"IMMI s257A (s40) Requirement to Provide PIDs" ,

thì bạn click vào cái PIDs, trong đó có file pdf, bàn tải về in ra rồi lên VFS lấy sinh trắc (nhớ đặt lịch hẹn với VFS trước. Giờ có hẹn lịch thỉ cũng phải t2 mới đi được, hôm nay t6 rồi.

Chào bạn,

Tóm tắt lại là vậy:
- Email không có
- Mailbox không có

Nhưng trạng thái đã chuyển từ Submitted sang Received và phần Organise biometrics collection trong application đã hiện lên, bảo là mình vào check mailbox/email. Chắc bạn không hiểu ý mình?

vietdoan20062006
02-02-2018, 17:12
Các bác ơi, visa du lịch úc xin đc 5-10 năm ko hay chỉ 1 năm thôi ạ

Sophiett
02-02-2018, 17:26
Chào bạn,

Tóm tắt lại là vậy:
- Email không có
- Mailbox không có

Nhưng trạng thái đã chuyển từ Submitted sang Received và phần Organise biometrics collection trong application đã hiện lên, bảo là mình vào check mailbox/email. Chắc bạn không hiểu ý mình?

Bạn ơi, mình cũng đang gặp tình trạng giống y chang bạn đây!
Nếu có thông tin gì thì share với mình với nhé.
SĐT mình: 0987355152

Cảm ơn bạn nhiều nhaz!

eChip
02-02-2018, 18:09
Chào bạn,

Tóm tắt lại là vậy:
- Email không có
- Mailbox không có

Vậy giờ chỉ còn cách là email lên ĐSQ HN / LSQ ĐN hoặc LSQ SG

tùy khu vực bạn ở đâu.

Cứ email hỏi bằng tiếng Việt. Gọi lên họ cũng sẽ trả lời chung chung ko hiải đáp đâu. Gọi tốn tiền mất thời gian lắm. Email là giải quyết nhanh.

eChip
02-02-2018, 18:10
Các bác ơi, visa du lịch úc xin đc 5-10 năm ko hay chỉ 1 năm thôi ạ

Thấy trong đây visa du lịch cao nhất là 3 năm, thấp nhất 3 tháng.

Đa số 1 năm.

Giovannimai
02-02-2018, 20:09
Hỏi vài câu như ở đâu, hỏi sdt người quen, ở bao lâu, đơn giản lắm ban oi

nguyenkha
04-02-2018, 10:06
Bạn ơi, mình cũng đang gặp tình trạng giống y chang bạn đây!
Nếu có thông tin gì thì share với mình với nhé.
SĐT mình: 0987355152

Cảm ơn bạn nhiều nhaz!

Mình đã có email thông báo sau khi gửi mail cho LSQ. Bạn có chưa?

eChip
04-02-2018, 10:38

Chúc mừng bác, giờ book lịch hẹn liền với vfs đi.

eChip
04-02-2018, 11:37
À xin các cao nhân chỉ giúp. Mình đã có visa và dự định đi cuối tháng t4.

Nhưng phút chót mẹ mình kêu đi chung với mình. Mà visa mẹ mình 15/4 này hết hạn. Mình có thể nộp xin vía mới để đi dịp tháng cuối tháng 4 cho mẹ mình bây giờ được không?

tntnhi
04-02-2018, 12:05
À xin các cao nhân chỉ giúp. Mình đã có visa và dự định đi cuối tháng t4.

Nhưng phút chót mẹ mình kêu đi chung với mình. Mà visa mẹ mình 15/4 này hết hạn. Mình có thể nộp xin vía mới để đi dịp tháng cuối tháng 4 cho mẹ mình bây giờ được không?

Giờ nộp còn kịp đó bạn.

nguyenkha
04-02-2018, 15:09
Chúc mừng bác, giờ book lịch hẹn liền với vfs đi.

Cảm ơn bạn, mình đã book lịch để tuần sau lấy bio. Và còn cái nữa muốn hỏi mọi người là mình không thấy câu hỏi đã đi úc/nộp visa úc lần nào chưa trong form nhỉ? Lục trang trước thì có nghe nói là điền thông tin là họ biết đã đi rồi nên không hỏi câu đó nữa :-/. Tại vì mình vừa thay passport mới (lần trước đi với pp cũ) nên số cũng mới vậy chắc họ chỉ track theo họ tên và ngày tháng năm sinh chăng?

Sophiett
05-02-2018, 06:20
Mình cũng đã gửi mail cho LSQ từ hôm thứ 5 nhưng tới bây giờ vẫn chưa thấy gì cả! Bạn gửi trong vòng bao lâu thì có?

nguyenkha
05-02-2018, 07:54
Mình cũng đã gửi mail cho LSQ từ hôm thứ 5 nhưng tới bây giờ vẫn chưa thấy gì cả! Bạn gửi trong vòng bao lâu thì có?

Mình cũng gửi hôm thứ 5 đó bạn :(

Sophiett
05-02-2018, 10:21
Mình cũng gửi hôm thứ 5 đó bạn :(

Bạn ơi, có thể cho mình xin địa chỉ mail bạn gửi được không? Bạn viết Tiếng Anh hay Tiếng Việt?

nguyenkha
05-02-2018, 10:27
Bạn ơi, có thể cho mình xin địa chỉ mail bạn gửi được không? Bạn viết Tiếng Anh hay Tiếng Việt?

Mình gửi tiếng Anh, nhưng hình như tiếng Việt cũng được: [email protected]

Sophiett
05-02-2018, 11:55
Mình gửi tiếng Anh, nhưng hình như tiếng Việt cũng được: [email protected]

Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình đã nhận được mail rồi. Tuy nhiên, trong mail box của Immi account thì vẫn không thấy.

Khi nào bạn lấy dấu vân tay xong thì share cho mình bước tiếp theo luôn nha.

Cảm ơn bạn!

nguyenkha
09-02-2018, 07:03
Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình đã nhận được mail rồi. Tuy nhiên, trong mail box của Immi account thì vẫn không thấy.

Khi nào bạn lấy dấu vân tay xong thì share cho mình bước tiếp theo luôn nha.

Cảm ơn bạn!

Mình lấy vân tay rồi giờ đã chuyển sang "Assessment in progress" giờ chờ thôi :D

mavisho91
17-02-2018, 13:34
mình lấy sinh trắc học hôm 8/2, tới 13/2 nhận đc mail pass visa , 5 ngày tinh luôn tứ 7, cn

nhc1987
20-02-2018, 17:34
mình lấy sinh trắc học hôm 8/2, tới 13/2 nhận đc mail pass visa , 5 ngày tinh luôn tứ 7, cn

Trường hợp bạn chắc nhanh nhất trong xóm này rồi :) Chúc mừng bác.

bibo81
20-02-2018, 23:42
Trường hợp bạn chắc nhanh nhất trong xóm này rồi :) Chúc mừng bác.
Mình nộp giấy và sinh trắc hôm 9/2, hôm nay cũng có kết quả rồi.

nguyenkha
22-02-2018, 08:27
Hix vẫn chưa có kết quả :'( huhu, thấy ai nộp trước tết có hết rồi... Mình lấy bio hôm 9/2 luôn :'(

anythinglovely
22-02-2018, 19:26
Chào Các Bạn,
mình đang plan đi Mel Tháng 8 này, cho minh hỏi Úc có quy định thời gian sớm nhất để apply visa là trước ngày khởi hành khong quá 3 tháng như những nước khác không ạ? Hay mình khi nào apply cũng được. Mình muốn apply sớm để canh vé máy bay.

nguyenkha
22-02-2018, 21:02
Chào Các Bạn,
mình đang plan đi Mel Tháng 8 này, cho minh hỏi Úc có quy định thời gian sớm nhất để apply visa là trước ngày khởi hành khong quá 3 tháng như những nước khác không ạ? Hay mình khi nào apply cũng được. Mình muốn apply sớm để canh vé máy bay.

Được bạn, mình từng apply trước 8 tháng khi đi :D

i_swear_all4one
22-02-2018, 21:33
Chào Các Bạn,

Bạn apply lúc nào cũng được, ko cần trc ngày khởi hành 3 tháng.

gerberathuyvi
23-02-2018, 10:23
Mình cũng apply ngày 6/2, hôm 13/2 là có kết quả hết cả nhóm 3 người rồi.

Các trường hợp nộp trước tết mà chưa có kết quả thì phải hỏi ĐSQ nhỉ!

nicegirl87
26-02-2018, 00:40
Mình định đi Úc du lịch cùng chồng (chồng mình đã có visa úc và lần này là đi công tác). Mình nên up file visa của chồng vào mục nào để thể hiện là mình đi với chồng nhỉ? (Mình làm nội trợ nên chồng sẽ cm tài chính hết).

ClaraClara
26-02-2018, 10:45
Cho mình hỏi đi cùng 2 con nhỏ thì hồ sơ như thế nào ạ? Cũng tạo acc cho 2 con luôn hay khai cùng mẹ là được vậy mọi người.
Mình cám ơn nhiều!

nguyenkha
26-02-2018, 14:49
Mình cũng apply ngày 6/2, hôm 13/2 là có kết quả hết cả nhóm 3 người rồi.

Các trường hợp nộp trước tết mà chưa có kết quả thì phải hỏi ĐSQ nhỉ!

Mình mới nhận được visa trưa nay. Mình nộp 31/1, 9/2 lấy bio, 26/2 có visa multiple 1 năm. Hơi chậm, nhưng mình nghĩ họ xem xét lâu trường hợp của mình do mình đã đi Úc 1 lần với visa single cách đây 1 năm nhưng lần đó trên đường bay về thì máy bay gặp trục trặc nên mình phải quay lại úc nhập cảnh thêm lần nữa (lúc này visa đã hết) nhưng đó là trường hợp khẩn cấp và mình cũng không có lựa chọn nào khác. Tuần trước thấy lâu quá nên mình đã submit thêm các chứng từ về sự kiện đó (confirm của hãng hàng không, boarding pass và link hồ sơ điều tra vụ việc của Úc). Đến trưa này thì đã nhận được kết quả :D, hix mình quên mất vụ đó nên không submit ngay từ đầu cho họ.

Samisu
27-02-2018, 15:25
Trường hợp của em bị rớt visa mất rồi, em nộp 1 mình hôm 1/2 , lấy bio 5/2 , 22/2 báo rớt vì không đủ ràng buộc và tài chính, ( cái này mình khôn hiểu luôn)
đã đi Taiwan, hongkong, sing và khoảng 5 nước asian, sổ tk khoảng 300tr, mình làm cũng lâu rồi,
giờ mình rối bời vì vé báy may khứ h 12tr đã trót dại mua trước, mong mọi người giúp đỡ ạ,

eChip
27-02-2018, 17:34
Trường hợp của em bị rớt visa mất rồi, em nộp 1 mình hôm 1/2 , lấy bio 5/2 , 22/2 báo rớt vì không đủ ràng buộc và tài chính, ( cái này mình khôn hiểu luôn)
đã đi Taiwan, hongkong, sing và khoảng 5 nước asian, sổ tk khoảng 300tr, mình làm cũng lâu rồi,
giờ mình rối bời vì vé báy may khứ h 12tr đã trót dại mua trước, mong mọi người giúp đỡ ạ,

Chia buồn với bạn nhé, cũng không thể nói được. Nhiều người năng lực tài chính rất mạnh: làm chủ doanh nghiệp, có BĐS riêng, có nhiều xe hơi đứng tên, sổ TK gần cả tỷ.... đi du lịch Nhật, Hàn, EU.... trong forum này vẫn rớt. Đến lần 2 xin mới đậu cho single.

Còn có người thì đi ít nước trong khu ĐNA chưa bước tới Nhật, Hàn, Sing nói chi là EU mà vẫn pass multi.

Một phần cũng do cảm tính của NV ĐSQ/LSQ xét duyệt hồ sơ.

nhc1987
27-02-2018, 21:33

Chia buồn cùng bạn nhưng khi kết quả đã rớt rồi thì ko làm đc gì nữa cả bạn à. Đành phải đợi khoảng 6th - 1 năm rồi xin lại đợt khác thôi.

Còn vé máy bay bạn mua trước giờ xem lại xem vé của bạn có chuyển nhượng lại cho người khác đc ko? Phải kiếm cách bán vé thôi. Còn ko bán đc thì đành mất. Rút kinh nghiệm đợt sau đừng mua trước gì cả.

QBen
28-02-2018, 00:05
Cho mình hỏi đi cùng 2 con nhỏ thì hồ sơ như thế nào ạ? Cũng tạo acc cho 2 con luôn hay khai cùng mẹ là được vậy mọi người.
Mình cám ơn nhiều!

Bạn tạo cho mỗi con 1 application trong acc của mẹ rồi khai như bình thường nhé.

onggia11
28-02-2018, 09:40
Các bạn cho mình hỏi, ba mình đã đi Úc 1 lần vào 2008, vì vậy trong trang 4, Previous travel to Australia, ba mình có cung cấp số passport cũ dùng để travel to Australia.
Vì vậy khi tới bước attachment mình không thấy có mục: previous travel evidence of, vì vậy không upload passport cũ dc. Trên passport cũ, ngoài visa Úc, còn có các stamp đi các nước asean nữa, nên không upload được thì họ không thấy dc các travel history của ba mình.
Trường hợp này mình có có thể upload passport cũ vào chỗ nào ko, hay khỏi cần luôn?

nguyenkha
28-02-2018, 09:43
Các bạn cho mình hỏi, ba mình đã đi Úc 1 lần vào 2008, vì vậy trong trang 4, Previous travel to Australia, ba mình có cung cấp số passport cũ dùng để travel to Australia.
Vì vậy khi tới bước attachment mình không thấy có mục: previous travel evidence of, vì vậy không upload passport cũ dc. Trên passport cũ, ngoài visa Úc, còn có các stamp đi các nước asean nữa, nên không upload được thì họ không thấy dc các travel history của ba mình.
Trường hợp này mình có có thể upload passport cũ vào chỗ nào ko, hay khỏi cần luôn?

Mình nhớ là cái form upload bạn upload gì cũng được mà :-/ cứ đặt tên khác nhau ví dụ như Old passport stamp hay gì đó là được rồi?

onggia11
28-02-2018, 10:00
Mình nhớ là cái form upload bạn upload gì cũng được mà :-/ cứ đặt tên khác nhau ví dụ như Old passport stamp hay gì đó là được rồi?
Đúng là upload gì cũng dc, nhưng không có mục nào là phù hợp.

niceangel
28-02-2018, 10:05
Bạn giống mình cách đây hơn 6 tháng, rớt visa thất vọng kinh khủng,bên công ty Tugo làm ăn không chuyên nghiệp, làm không kĩ làm mình tốn tiền ngu hết 5 triệu mà bị fail, thất vọng kinh khủng luôn

eChip
28-02-2018, 11:56
Đúng là upload gì cũng dc, nhưng không có mục nào là phù hợp.

Cứ up tuơng đương là được. Up lên travel history cũng được.

Trangquay
28-02-2018, 15:59
Dear cả nhà!
Xin cả nhà tư vấn giúp em như sau:
Vợ chồng và 1 bé gái nhà em đã đi Úc 1 lần cách đây 2 năm theo diện du lịch, có thư mời dự đám cưới và sponsor hết từ chị chồng. (nhưng xin 2 hồ sơ riêng biêt, chồng em xin với mẹ chồng và em xin với con gái==> kết quả pass hểt),
lần này vợ chồng con cái em sẽ đi với nhau, sẽ ko định báo cho các chị bên Úc biết vì định tạo bất ngờ nhưng phần apply nhà ở và contact bên Úc có để nhà các chị được ko?
Em có người cháu chồng đã đi làm rồi (ở chung nhà với chị bên ÚC) thì báo người cháu chồng này gửi thu mời dc ko?
Đậu 1 lần visa rồi vẫn có khả năng rớt đúng ko mọi người? em hơi hồi hộp vì lần này cả gia đình xin chung với nhau sợ họ nghĩ bỏ trốn ở lại mà ko cấp visa.
mong mọi người tư vấn giúp em, cám ơn tất cả A/C

eChip
28-02-2018, 20:05
Dear cả nhà!
Vợ chồng và 1 bé gái nhà em đã đi Úc 1 lần cách đây 2 năm theo diện du lịch, có thư mời dự đám cưới và sponsor hết từ chị chồng. (nhưng xin 2 hồ sơ riêng biêt, chồng em xin với mẹ chồng và em xin với con gái==> kết quả pass hểt),
lần này vợ chồng con cái em sẽ đi với nhau, sẽ ko định báo cho các chị bên Úc biết vì định tạo bất ngờ nhưng phần apply nhà ở và contact bên Úc có để nhà các chị được ko?
Em có người cháu chồng đã đi làm rồi (ở chung nhà với chị bên ÚC) thì báo người cháu chồng này gửi thu mời dc ko?
Đậu 1 lần visa rồi vẫn có khả năng rớt đúng ko mọi người? em hơi hồi hộp vì lần này cả gia đình xin chung với nhau sợ họ nghĩ bỏ trốn ở lại mà ko cấp visa.

Sẽ ko có gọi xác minh. Nếu theo cách của bạn thì chỉ cần xàc nhận chứng minh là chị bạn đang là công dân úng (chụp hình pasport chị của bạn).

Trường hợp của mình báo với đsq qua thăm chị và ko có thư mời, nhưng có ảnh chụp pp của chị chứng minh chị mình đang sống ở Úc.

Còn ko bạn ko cần chứng minh nói là có người thân ở Úc. Chỉ báo đi du lịch.

samhoang071014
28-02-2018, 22:57
8 Động lực giảm cân giúp bạn giảm cân nhanh chóng (https://bloggiambeo.com/8-dong-luc-giam-can-giup-ban-giam-can-nhanh-chong-105.html)

Giảm cân là điều nên làm vì nó có thể giúp thay đổi đáng kể tình trạng sức khỏe của bạn. Khi bạn thừa cân, hệ miễn dịch của cơ thể bị giảm và do đó bạn dễ mắc các bệnh như tiểu đường, cao huyết áp và nhiều hơn nữa. Nếu bạn đang chần chừ trước kế hoạch giảm béo của mình thì 8 lý do sau sẽ đi kèm một thuc don an kieng hiệu quả sẽ nhanh chóng tạo động lực mạnh mẽ cho bạn.

mavisho91
01-03-2018, 00:06
Dear cả nhà!

e cũng 2 năm trc đi chung với ba mẹ, nam nay e đi một mình, hồi trc tết mới xin thì 5 ngày sau có kết quả đậu rôi, e độc thân sinh năm 1991

LegolasX
01-03-2018, 11:47
Mình nộp ngày 13/2, lấy dấu vân tay 22/2 đến hôm nay 1/3 thì đã có kết quả passed, multiple 1 năm. *hết sức mừng rỡ* (NT)(beer)(beer)

Hồ sơ của mình:

- Đã đi Singapore (3 lần), Malaysia (1 lần), Thái Lan (3 lần) và Hongkong (1 lần).
- Không có sổ tiết kiệm. Tài khoản 180tr + thẻ 45tr.
- Nộp hồ sơ diện chủ doanh nghiệp (công ty nhỏ) kèm các giấy nộp tiền thuế, BHXH cho nhân viên, sao kê tài khoản công ty.
- Ngoài ra mình gửi kèm các khoản thu nhập ngoài nữa

Đây là lần đầu tiên mình tự làm visa. Ban đầu không tự tin định làm qua dịch vụ, sau đó thấy cũng không khác gì mình tự nộp.
Chân thành cám ơn bạn @bemap86 vì một chủ đề hết sức hữu ích!!

Tructhaithanh
01-03-2018, 21:49
Hồ sơ mình do fiance bảo trợ tài chính, xin ở bên Úc 1 năm, mình thất nghiệp, chỉ nộp sổ tk 200tr mở đc 3 ngày trc khi nộp
Passport di Sing, Thai, Malay, Indo
Mình submitted ngày 12/2
Lấy bio ngày 22/2
VIsa về hôm nay 1/3 ( multiple, 1 year, stay 3 months)
Không dt phỏng vấn gì cả

Samisu
02-03-2018, 20:27
Chia buồn cùng bạn nhưng khi kết quả đã rớt rồi thì ko làm đc gì nữa cả bạn à. Đành phải đợi khoảng 6th - 1 năm rồi xin lại đợt khác thôi.

Còn vé máy bay bạn mua trước giờ xem lại xem vé của bạn có chuyển nhượng lại cho người khác đc ko? Phải kiếm cách bán vé thôi. Còn ko bán đc thì đành mất. Rút kinh nghiệm đợt sau đừng mua trước gì cả.

Nếu lần sau mà apply tiếp nên thêm hồ sơ gì để làm hồ sơ mạnh lên nhỉ bạn?

Namfamily
02-03-2018, 23:16
Các bạn ơi cho mình hỏi visa bé nhà mình ghi : Must Not Arrive After : 10 June 2018 thì đó là hạn cuối nhạp cảnh hay là mình phải về trước ngày đó. Mỗi người nói một kiểu làm mình hoang mang quá.

mavisho91
02-03-2018, 23:27
Các bạn ơi cho mình hỏi visa bé nhà mình ghi : Must Not Arrive After : 10 June 2018 thì đó là hạn cuối nhạp cảnh hay là mình phải về trước ngày đó. Mỗi người nói một kiểu làm mình hoang mang quá.

mình phải về trc ngày này ạ

Namfamily
03-03-2018, 00:36
Trên visa điện tử có ghi rõ mà bạn:

- Must Not Arrive After: Ngày cuối cùng bạn được nhập cảnh
- Stay Period: 3 month(s) from the date of each arrival => của mình, nghĩa là 3 tháng tính từ ngày nhập cảnh. Hầu hết các nước mình đã đi như Nhật, Hàn, TQ... đều tính từ ngày nhập cảnh, miễn sao bạn nhập cảnh trước khi hết hạn.
Nghĩa là ngày 1/6 mình đi và ngày 15/6 mình về có bị xem làm quá hạn không? Mình hỏi bên tuor Hoàn Mỹ họ trả lời mình phải về trước 10/6 làm mình cứ thấy phân vân.
Bé nhà mình visa chỉ cho ở 17 ngày thôi, nên phải tính kỹ thời gian nghỉ hè để đi

nguyenkha
03-03-2018, 03:32
Nghĩa là ngày 1/6 mình đi và ngày 15/6 mình về có bị xem làm quá hạn không? Mình hỏi bên tuor Hoàn Mỹ họ trả lời mình phải về trước 10/6 làm mình cứ thấy phân vân.
Bé nhà mình visa chỉ cho ở 17 ngày thôi, nên phải tính kỹ thời gian nghỉ hè để đi

Sau khi đọc kỹ lại phần dưới visa. Bạn phải xin visa mới vì Úc yêu cầu mình phải rời Úc vào ngày hết hạn hoặc trước đó. Chắc phải phải xin lại visa mới rồi.

Namfamily
03-03-2018, 05:56
Sau khi đọc kỹ lại phần dưới visa. Bạn phải xin visa mới vì Úc yêu cầu mình phải rời Úc vào ngày hết hạn hoặc trước đó. Chắc phải phải xin lại visa mới rồi.
cám ơn bạn nhé, mình hiểu rồi.

thutrangnt
03-03-2018, 07:56

Must not arrive after 10 June là Không được tới (Úc) sau ngày 10 tháng 6 ạ.
Nếu bé nhà bạn chỉ đc 17 ngày thì bạn sẽ phải rời khỏi trễ nhất là 27 tháng 6.

Theo mình nếu bạn không chắc chắn, hãy email tới lãnh sự quán hoặc gọi điện thoại lên VFS hỏi để được kết quả chính thức cho an tâm.
Chứ hỏi nhiều nguồn, nhiều người, không phải ai cũng nắm rõ thông tin làm bạn hoang mang đó.

Thanhthuy1213
03-03-2018, 08:07
Hi các bạn
Sao hôm nay không làm online đc, web cứ báo system đang nâng cấp gì gì đó từu 18/2 - 19/2, nhung giờ là tháng 3 rồi :(:(
Các bạn có bị vậy ko?
Help

Namfamily
03-03-2018, 15:02
Must not arrive after 10 June là Không được tới (Úc) sau ngày 10 tháng 6 ạ.
Nếu bé nhà bạn chỉ đc 17 ngày thì bạn sẽ phải rời khỏi trễ nhất là 27 tháng 6.

Theo mình nếu bạn không chắc chắn, hãy email tới lãnh sự quán hoặc gọi điện thoại lên VFS hỏi để được kết quả chính thức cho an tâm.
Chứ hỏi nhiều nguồn, nhiều người, không phải ai cũng nắm rõ thông tin làm bạn hoang mang đó.

cám ơn bạn nhé, mình quên mất, làm vậy cho chắc ăn nhỉ.

Chuot-bu
03-03-2018, 15:38
Hi các bạn
Sao hôm nay không làm online đc, web cứ báo system đang nâng cấp gì gì đó từu 18/2 - 19/2, nhung giờ là tháng 3 rồi :(:(
Các bạn có bị vậy ko?
Help

Ủa được mà chị, tôi thấy thằng em ngồi kế bên nó làm được mà:shrug:

Glenorie
03-03-2018, 23:05
Mình tạo 4 applications cho 4 người trong nhóm mà application của 2 người không hiểu sao không bật ra page 5/20 Additional identity questions trong đó mình phải cung cấp số visa grant của lần đi Úc trước. Applications của 2 người kia thì ngon, đầy đủ các trang. Có ai bị như vậy không và yêu cầu helpdesk giúp đỡ như thế nào nhỉ?

nguyenkha
03-03-2018, 23:11
Mình tạo 4 applications cho 4 người trong nhóm mà application của 2 người không hiểu sao không bật ra page 5/20 Additional identity questions trong đó mình phải cung cấp số visa grant của lần đi Úc trước. Applications của 2 người kia thì ngon, đầy đủ các trang. Có ai bị như vậy không và yêu cầu helpdesk giúp đỡ như thế nào nhỉ?

Mình vừa rồi cũng như vậy á bạn, cũng không hỏi visa lần trước luôn, mặc dù số passport đã khác (mình thay cuốn mới). Mình có upload lại grant notification letter khi đến mục documents. Sau đó thì được cấp bình thường hôm 26/2 (mặc dù có tí trục trặc, do vấn đề khác) :D

onggia11
06-03-2018, 09:21
Chào bạn,

Tóm tắt lại là vậy:
- Email không có
- Mailbox không có

Mình bị giống như bạn này. Mình submit cùng lúc 2 application vào 1 group, cùng email. Vậy mà chỉ nhận dc 1 email yêu cầu lấy bio của 1 người, 1 người không, hic.

nyopretty
06-03-2018, 11:06
Có bạn nào bị lỗi không nhận đc mail yêu cầu biometrics ko ạ? Mình submit 2 hồ sơ đều không nhận đc mail :((

Glenorie
06-03-2018, 11:14
Có bạn nào bị lỗi không nhận đc mail yêu cầu biometrics ko ạ? Mình submit 2 hồ sơ đều không nhận đc mail :((

Mình submit 4, nhận được 1 ngay trong vòng 30 phút, còn 3 thì vẫn đang chờ

onggia11
06-03-2018, 12:38
Xem ra hệ thống chắc bị gì. Mình email cho LSQ, mà chưa thấy trả lời.

Glenorie
06-03-2018, 12:55
Xem ra hệ thống chắc bị gì. Mình email cho LSQ, mà chưa thấy trả lời.

Mình nhận được 3 rồi. Còn 1 đơn thì trên ImmiAccount báo đã gửi thư đi lấy biometrics qua email nhưng email thì không nhận được (chung 1 email). Mình cũng mới gửi mail cho LSQ như kinh nghiệm của bạn nguyenkha, đang chờ trả lời

eChip
06-03-2018, 14:15
Mình nhận được 3 rồi. Còn 1 đơn thì trên ImmiAccount báo đã gửi thư đi lấy biometrics qua email nhưng email thì không nhận được (chung 1 email). Mình cũng mới gửi mail cho LSQ như kinh nghiệm của bạn nguyenkha, đang chờ trả lời

Vào immi lấy file pdf in ra được mà

Glenorie
06-03-2018, 14:41
Vào immi lấy file pdf in ra được mà

Không có chỗ nào có file PDF để in bạn ơi. Chỉ có độc text như sau:
Biometrics collection
Applicants in selected locations applying for certain visas need to provide their biometrics in the form of fingerprint scans and digital facial photographs.
The following applicants are required to provide their biometrics:
• Name name (DOB )
Steps to organise the biometrics collection:
1. In Messages, locate, open and print the letter titled
"IMMI request to Provide Personal Identifiers"
.
2. Organise the biometrics collection by contacting your nearest Australian Visa Application Centre or Australian Biometrics Collection Centre.
3. All applicants listed need to attend the biometrics collection appointment in person together with the printed letter and their current passport.
Note: If the letter cannot be seen in the correspondence list, check your email inbox for an email version of the letter.
For further information on
Biometrics collection
review the details on the department’s website.

Còn trong hộp Messages thì:
Correspondence for this application is currently being sent to the Primary Applicant at the following email address:

[email protected]

Please check your spam filter if you have not received any correspondence.

To change the address for receiving correspondence, please use the Change of email address link in the Update details page.

No correspondence is available for the selected application.

Glenorie
06-03-2018, 14:46
Mình điền thêm vào technical support form yêu cầu họ giúp đỡ cho chắc:
http://www.homeaffairs.gov.au/trav/visa/immi/immiaccount-technical-support-form

nyopretty
06-03-2018, 15:06

Application mình gửi lúc sáng thì vừa nhận đc mail, còn cái application gửi từ hôm qua lại ko thấy gì. Chắc phải mail hỏi thử :(

Glenorie
06-03-2018, 16:06
Application mình gửi lúc sáng thì vừa nhận đc mail, còn cái application gửi từ hôm qua lại ko thấy gì. Chắc phải mail hỏi thử :(

Bạn hỏi đi. Mình đã nhận được thư đi lấy biometrics rồi.

onggia11
06-03-2018, 16:46
Bạn hỏi đi. Mình đã nhận được thư đi lấy biometrics rồi.

Hic, mình vẫn chưa nhận dc. Bạn có biết cái này do lỗi hệ thống hay là chậm xử lý vậy?

Glenorie
07-03-2018, 11:30
Hic, mình vẫn chưa nhận dc. Bạn có biết cái này do lỗi hệ thống hay là chậm xử lý vậy?

Mình nghĩ trường hợp như mình là lỗi kỹ thuật hệ thống thôi. Vì trên ImmiAccount đã có thông báo bước biometrics và xác nhận thư gửi vào địa chỉ email cung cấp. Mình gửi email cho LSQ thì sau đó họ gửi lại thư yêu cầu lấy biometrics và bản thông tin cần biết.

onggia11
08-03-2018, 08:53
Cám ơn bạn, hôm qua mình cũng đã nhận dc email.

miyukivn
08-03-2018, 09:48

Bạn ơi sao mình không thấy nút "information provided" ở đâu nhỉ. Liệu có phải cái nut "I confirm I have provided information as request" trong phần attached documents không?

Glenorie
08-03-2018, 11:04
Bạn ơi sao mình không thấy nút "information provided" ở đâu nhỉ. Liệu có phải cái nut "I confirm I have provided information as request" trong phần attached documents không?

Mình cũng không thấy cái nút "information provided" ở đâu cả, mà sau khi lấy biometrics xong thì toàn bộ thông tin biometrics không còn hiện trong menu nữa

miyukivn
08-03-2018, 11:41
Mình cũng không thấy cái nút "information provided" ở đâu cả, mà sau khi lấy biometrics xong thì toàn bộ thông tin biometrics không còn hiện trong menu nữa

Mình thấy có dòng này trong phần "Important information" mà không thấy cái nút "information provided" ở đâu để click cả

By clicking on the ‘Information Provided’ button you acknowledge that the Department may proceed to make a decision on the application. Not clicking the ‘Information Provided’ button in no way lengthens or overrides the period specified in the correspondence

levanpmh
08-03-2018, 13:22
Mình chia sẻ với cả nhà kinh nghiệm nộp visa Úc online nhé. Mình nộp hôm 6/6 và đến hnay 16/06 ( đúng 10 ngày) là đã có kết quả rồi.
Hồ sơ mình chuẩn bị đầy đủ như hồ sơ giấy nhưng lúc upload tài liệu thì không cần nhiều đến thế. Đây là lần đầu tiên nộp mà lại nộp online, lúc tìm thông tin không thấy có bạn chia sẻ nên giờ mình tạo để giúp các bạn nộp sau.

1. Bản scan hộ chiếu
- File 1: Scan trang đầu tiên của hộ chiếu ( cái mà có ảnh mẹt của mình ấy)
- File 2: Scan những trang còn lại mà có dán visa hoặc dấu đóng vào/ra 1 nước khác
2. Bản scan màu Sổ hộ khẩu + Giấy Khai sinh
3. Bản scan Hợp đồng lao động ( hoặc quyết định bổ nhiệm)
- File 1: Scan hợp đồng lao động
- File 2: Scan Giấy Nghỉ Phép
4. Bản scan về chứng minh tài sản
- File 1: Scan giấy xác nhận số dư / sổ tiết kiệm
- File 2: Scan Pay slip 3 tháng của công ty/ sao kê ngân hàng 3 tháng gần nhất

Mình k có up các giấy tờ khác, sáng nay họ có gọi điện báo mình bổ sung thêm relatives form ( up vào phần chứng minh thân thế) và booking máy bay ( up vào phần hồ chiếu) nên các bạn up thêm luôn vào nhé.

Bạn vào link sau để tạo acc : http://www.border.gov.au/immiaccount
Sau đó điền các thông tin, nếu chưa xong bạn cứ lưu và lúc nào đăng nhập lại để hoàn thành và upload hồ sơ. Thông tin để điền k kém cạnh form giấy đâu ạ. Hi vọng giúp được các bạn nộp sau.

Các bạn cứ tự tin nộp hồ sơ nhé, trường hợp của mình là có phỏng vấn, sáng phỏng vấn chiều có email thông báo luôn. PP của mình từng đi Hong Kong, Hàn, Nhật.

Bạn ơi, có thể cho mình xin lịch trình được không ạ

Mình cảm ơn

Glenorie
08-03-2018, 13:43
Mình thấy có dòng này trong phần "Important information" mà không thấy cái nút "information provided" ở đâu để click cả

By clicking on the ‘Information Provided’ button you acknowledge that the Department may proceed to make a decision on the application. Not clicking the ‘Information Provided’ button in no way lengthens or overrides the period specified in the correspondence

Mình vào mục Attach documents để bổ sung thêm bản scan rõ hơn của 1 loại giấy tờ và bấm vào "I confirm I have provided information as requested". Sau đó, trạng thái hồ sơ từ Initial Assessment chuyển thành Further Assessment

miyukivn
08-03-2018, 14:20
Mình vào mục Attach documents để bổ sung thêm bản scan rõ hơn của 1 loại giấy tờ và bấm vào "I confirm I have provided information as requested". Sau đó, trạng thái hồ sơ từ Initial Assessment chuyển thành Further Assessment

Cám ơn bạn, mình thì nghĩ là biomestric chưa được update, vì vẫn còn thư y/c lấy bio mà không hề có dòng trạng thái bio đã được cập nhật. Có thể vì vậy mà vẫn bị yêu cầu bổ sung giấy tờ? Các file mình uploaded đều rất rõ ràng
Các bạn làm thế nào biết là biomestric đã được updated nhỉ? Bên visa Canada thì có update rất rõ là đã nhận được bio hay vẫn đang chờ bio

Glenorie
08-03-2018, 15:31
Cám ơn bạn, mình thì nghĩ là biomestric chưa được update, vì vẫn còn thư y/c lấy bio mà không hề có dòng trạng thái bio đã được cập nhật. Có thể vì vậy mà vẫn bị yêu cầu bổ sung giấy tờ? Các file mình uploaded đều rất rõ ràng
Các bạn làm thế nào biết là biomestric đã được updated nhỉ? Bên visa Canada thì có update rất rõ là đã nhận được bio hay vẫn đang chờ bio

Sau khi hoàn tất biometrics, ngay màn hình ngoài thông tin của mỗi application đã không còn dòng chữ yêu cầu biometrics và thời gian updated cũng thay đổi với ngày của hoạt động lấy biometrics.

Bạn chờ qua ngày lấy biometrics xem

miyukivn
08-03-2018, 16:45
Sau khi hoàn tất biometrics, ngay màn hình ngoài thông tin của mỗi application đã không còn dòng chữ yêu cầu biometrics và thời gian updated cũng thay đổi với ngày của hoạt động lấy biometrics.

Bạn chờ qua ngày lấy biometrics xem

Hiện tại trạng thái hồ sơ của mình đang là Further assessment, sau khi đã click vào nút "I confirm...", tuy nhiên trong phần message vẫn còn nguyên email y/c lấy biomestric với đầy đủ attached file. Nhiều bạn bảo sau khi lấy bio thì ko còn thông tin về bio nữa, mình thấy hồ sơ của mình còn nguyên. Mình lấy biomestric từ sáng hôm qua 7/3 rồi
Sao mà thấy hồ sơ mình chẳng giống case nào ở đây hết á

Glenorie
08-03-2018, 16:53
Hiện tại trạng thái hồ sơ của mình đang là Further assessment, sau khi đã click vào nút "I confirm...", tuy nhiên trong phần message vẫn còn nguyên email y/c lấy biomestric với đầy đủ attached file. Nhiều bạn bảo sau khi lấy bio thì ko còn thông tin về bio nữa, mình thấy hồ sơ của mình còn nguyên. Mình lấy biomestric từ sáng hôm qua 7/3 rồi
Sao mà thấy hồ sơ mình chẳng giống case nào ở đây hết á

Bạn click view details của application, menu bên tay trái đó, không còn mục Biometrics collection nữa đâu