PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nộp visa du lịch Úc Online

Pages : 1 [2] 3 4 5 6 7

vanphan85
15-02-2017, 21:42
Có bạn nào vừa nộp không cho mình hỏi : chứng từ up online có cần dịch thuật ko?? Vì mình thấy VFS yêu cầu hồ sơ dịch thuật công chứng ah. Hoang mang quá !!!!

gin_tonic
15-02-2017, 23:03
Không phải đợi ngày đâu, bạn cứ gọi hỏi thôi, gọi VFS ấy, mình chưa phải gọi nhưng các thông tin mà cần hay thắc mắc mình toàn gọi tới VFS thui.
Cảm ơn nàng nhé! Thứ 6 này tớ sẽ gọi.

gin_tonic
15-02-2017, 23:04
Chào cả nhà.

Mình vừa nhận được email báo visa cuối giờ chiều nay. Tổng cộng là 3 tuần (trừ nguyên 1 tuần Tết ra thì là 2 tuần làm việc). Mình nộp hồ sơ online, đầy đủ giấy tờ như những gì các bạn trên đây đã ghi. Mỗi tội khi nộp mình không có nộp cái relative form, sau đó bổ sung vào sau. Mình là dạng đi du lịch tự túc không giấy mời gì cả (vì không có bạn bè hay bà con gì ở Úc hết, bà con toàn bên Mĩ không thôi :D ) Cảm ơn mọi người trên phuot.vn nhiều nhé :)

Nhân tiện chia sẻ kinh nghiệm của con bạn mình. Nó độc thân 28 tuổi, nghề nghiệp long bong, đứng bán hàng siêu thị lương 5tr/tháng, chưa đi nước nào ngoài Thái Lan, tiếng Anh thì học trả hết lại cho thầy. Có thư mời từ bà con (nguyên bên nội nó ở Brisbane). Lần 1 xin visa rớt thẳng. Lần 2 làm lại giấy tờ y chang, thêm được cái giấy sở hữu nhà ba má nó chuyển tên qua cho nó thì đậu multiple luôn. Mà nó thuộc dạng chỉ muốn đi chơi nên đi qua 1 tháng thăm nội nó xong là xách dép đi về, không có qua thêm lần nào nữa.

Chúc mừng bạn nhé! Tháng 5 đi chơi vui vẻ nhé. Giờ còn một mình tớ chờ thôi, cũng sắp 2 tuần rồi.

gin_tonic
15-02-2017, 23:10
Có bạn nào vừa nộp không cho mình hỏi : chứng từ up online có cần dịch thuật ko?? Vì mình thấy VFS yêu cầu hồ sơ dịch thuật công chứng ah. Hoang mang quá !!!!
Không cần dịch thuật bạn nhé. Trên trang web của ĐSQ cũng nói không cần dịch thuật với các hồ sơ tiếng Việt. Mình nộp bản scan màu không công chứng.

Mirinda
16-02-2017, 01:10
Chị ơi em submit và thanh toán xong họ gửi mail đi lấy dấu vân tay luôn, em submit hôm 14/2 thì 15/2 đi lấy vân tay và chụp ảnh ah

gin_tonic
17-02-2017, 11:14
Nhà mình ơi, bemap86 và alibaba ơi mình vừa nhận được VISA Grant Notice rồi. Vui quá, mình được cấp Multiple, thời hạn một năm, mỗi lần ở không quá 3 tháng. Cảm ơn bemap86 và các anh chị trong thread vô cùng nhiều. ^^

mientayhoangda
17-02-2017, 15:36
Chúc mừng gin-tonic và alibaba-vn nhé.

ZoneFM
17-02-2017, 23:38
Nhà mình ơi, bemap86 và alibaba ơi mình vừa nhận được VISA Grant Notice rồi. Vui quá, mình được cấp Multiple, thời hạn một năm, mỗi lần ở không quá 3 tháng. Cảm ơn bemap86 và các anh chị trong thread vô cùng nhiều. ^^

2! Xin chúc mừng pác nhé hihi..
À, mn cho hỏi cái này mà đọc nhìu page, chưa thấy pác nào hỏi ạ:
"....cấp Multiple, thời hạn một năm, mỗi lần ở không quá 3 tháng...."---->Z thí dụ: trong thời hạn 1 năm này if mỗi lần đi ở đc 3 tháng thì mình có thể đi đc 4 lần (đủ 1 năm visa or nhiều lần- nói nôm na là "Đi nhìu như đi chợ " í ạ...) mà k cần phải xin cấp mới lại visa cho mỗi lần đi này phải k hay là sao ạ?
Tks mn nhé.

gin_tonic
18-02-2017, 09:11
2! Xin chúc mừng pác nhé hihi..
À, mn cho hỏi cái này mà đọc nhìu page, chưa thấy pác nào hỏi ạ:
"....cấp Multiple, thời hạn một năm, mỗi lần ở không quá 3 tháng...."---->Z thí dụ: trong thời hạn 1 năm này if mỗi lần đi ở đc 3 tháng thì mình có thể đi đc 4 lần (đủ 1 năm visa or nhiều lần- nói nôm na là "Đi nhìu như đi chợ " í ạ...) mà k cần phải xin cấp mới lại visa cho mỗi lần đi này phải k hay là sao ạ?
Tks mn nhé.

Trong Visa grant fact sheet mình nhận được ghi visa có thời hạn một năm, cho phép nhập cảnh nhiều lần, mỗi lần ở lại không quá 3 tháng. Như vậy đến hết thời hạn 1 năm mình mới phải xin lại visa, số lần nhập cảnh không giới hạn. Về lý thuyết bạn nào ở hết 3 tháng mỗi lần thì đúng là họ sẽ chỉ nhập cảnh 4 lần trong 1 năm.

Còn mình cũng muốn đi nhiều như đi chợ và ở đến 3 tháng mỗi lần nhưng mình đi làm, thuyết phục sếp cho nghỉ liên tục 1 tuần đã khó lắm rồi nói gì tới 3 tháng. Nhưng cũng may mắn ĐSQ cấp cho mình multiple để chủ động book vé. Giờ chỉ cần canh khi nào có vé rẻ thì book ko phải thấp thỏm chờ tới khi được cấp visa mới dám book vé nữa.

ZoneFM
18-02-2017, 23:18
Trong Visa grant fact sheet mình nhận được ghi visa có thời hạn một năm, cho phép nhập cảnh nhiều lần, mỗi lần ở lại không quá 3 tháng. Như vậy đến hết thời hạn 1 năm mình mới phải xin lại visa, số lần nhập cảnh không giới hạn. Về lý thuyết bạn nào ở hết 3 tháng mỗi lần thì đúng là họ sẽ chỉ nhập cảnh 4 lần trong 1 năm.

Còn mình cũng muốn đi nhiều như đi chợ và ở đến 3 tháng mỗi lần nhưng mình đi làm, thuyết phục sếp cho nghỉ liên tục 1 tuần đã khó lắm rồi nói gì tới 3 tháng. Nhưng cũng may mắn ĐSQ cấp cho mình multiple để chủ động book vé. Giờ chỉ cần canh khi nào có vé rẻ thì book ko phải thấp thỏm chờ tới khi được cấp visa mới dám book vé nữa.

Tks pác hihi!
G thì có thể hiểu tại sao fí visa Úc lên đến 137AUD +435k (cho là gấp khoảng 4 lần fí visa mấy nc khác đi)...chắc họ tính trừ hao cho 4 lần nhập cảnh cho ai tính qua Úc đi chợ mua cherry đây mà hehe..

Về vé pác tham khảo thử Jetstar mới khai trg đường bay thẳng, mbay mới-lớn lun (Boeing 787-800), KM (13/2-16/2) mua vé chiều đi - 0đ chiều về đấy (khứ hồi khoảng 6.3tr)...k bít so w hãng khác mà transit Kul thì có rẻ hơn k nhỉ? hihi...

AnnaLovesTravel
19-02-2017, 22:58
Nhờ đồng bào hướng dẫn, tớ cũng vừa apply online visa Úc. Giờ đang chờ lên lấy vân tay, và hồi hộp đợi kết quả.

bemap86
20-02-2017, 09:18
Chúc bạn sớm nhận được visa nhé :)

bemap86
20-02-2017, 09:20
Tks pác hihi!
G thì có thể hiểu tại sao fí visa Úc lên đến 137AUD +435k (cho là gấp khoảng 4 lần fí visa mấy nc khác đi)...chắc họ tính trừ hao cho 4 lần nhập cảnh cho ai tính qua Úc đi chợ mua cherry đây mà hehe..

Về vé pác tham khảo thử Jetstar mới khai trg đường bay thẳng, mbay mới-lớn lun (Boeing 787-800), KM (13/2-16/2) mua vé chiều đi - 0đ chiều về đấy (khứ hồi khoảng 6.3tr)...k bít so w hãng khác mà transit Kul thì có rẻ hơn k nhỉ? hihi...

Chắc bác ở HCM nhờ, chứ ngoài HN vé đắt lém :(

Mùa Thu Nhỏ
20-02-2017, 10:51
Mình lấy dấu vân tay từ 13/2, stt hiện nay vẫn ở trạng thái Assessment in progress, đang chờ email ^^.

thanhvfa
21-02-2017, 13:47
Các bác cho hỏi chút là mình đi một nhóm bạn, thấy khai visa online có chỗ group, chỗ GROUP PROCESSSING: IS THIS APPLYCATION BEING LODGED AS PART OF A GROUP OF APPLICATION?
=> Mình đi một nhóm bạn với nhau thì chỗ này nên chọn là YES OR NO thì dễ hơn ạ?

alibaba-vn
21-02-2017, 15:24
thanhvfa ơi, chỗ này hình như nếu đi group thì nên điền là yes. mình đọc ở đâu đó là mặc dù process theo group nhưng LSQ vẫn đánh giá hồ sơ theo từng cá nhân, chỗ này chỉ như là cho LSQ biết là bạn có nộp chung với ai không (ví dụ như 1 gia đình vợ chồng con cái nộp cùng 1 lúc chẳng hạn). mình cũng không chắc lắm nhưng lúc mình nộp, mình với bạn mình 2 đứa đều chọn yes hết vì nộp chung và đi chung.

thanhvfa
21-02-2017, 16:18
ồ vậy hả, tks bạn, mình cùng chồng và chị gái, thêm mấy người bạn nữa đi chung. Nhưng lại sợ group nhỡ lại có điều kiện gì xét cho cả nhóm nữa.
Bạn chọn group và ko yêu cầu gì thêm, được cấp visa bình thường hả?

alibaba-vn
21-02-2017, 19:53
Tụi mình được cấp visa bình thường, cùng ngày luôn dù email nhận được cách nhau mấy tiếng đó. Mà bạn đi cùng người thân thì chắc là càng phải nộp theo group rồi, để cho biết là mình trung thực khai đi cùng 1 group với nhau qua đó du lịch.

Mirinda
21-02-2017, 22:05
Mình lấy dấu vân tay từ 13/2, stt hiện nay vẫn ở trạng thái Assessment in progress, đang chờ email ^^.

MÌnh cũng giống bạn, lấy dấu vân tay hôm 14, giờ vẫn đang chờ, hồi hộp quá :). nếu có visa bao giờ bạn bay?

ZoneFM
21-02-2017, 23:29
Chắc bác ở HCM nhờ, chứ ngoài HN vé đắt lém :(

2 pác! K bít lúc trước ngoài HN VNAir có bay thẳng Úc k nhỉ? Vì mới thấy VNAir KM đg bay thẳng nhưg cũg khoảng 12tr lận (chắc vì khoảng cách xa hơn & là VNAir nữa mà hihi...)
Pác Bé ở đâu ngoài HN z? Có dịp ra đó nhờ thổ địa chỉ dẫn chút thông tin hen?, xin hậu tạ chầu cfe Tạ Hiền hiihi...

babon
22-02-2017, 23:19
Tks mọi người đã chia sẻ thông tin. Mình lên lấy dấu vân tay hôm ngày 15, 21 đc cấp visa. Chia sẻ với mọi người 1 chút về trg hợp của mình. Mình submit hồ sơ + thanh toán hôm ngày 7, đến tận 14 vẫn ko nhận đc email lên lấy dấu vân tay. Hôm 14 mình gọi điện lên ĐSQ thì đc thông báo là do email gửi đi bị lỗi nên họ sẽ gửi lại, 5" sau mình nhận đc email luôn.

Mà đợt này mình xin Multi để đi qua NZ rồi quay lại Úc mà đc cấp Single buồn quá. Nếu chỉ đc cấp Single mình qua Úc -> NZ rồi quay lại VN có phải xin visa quá cảnh ko cả nhà.

Mirinda
23-02-2017, 22:18
Tks mọi người đã chia sẻ thông tin. Mình lên lấy dấu vân tay hôm ngày 15, 21 đc cấp visa. Chia sẻ với mọi người 1 chút về trg hợp của mình. Mình submit hồ sơ + thanh toán hôm ngày 7, đến tận 14 vẫn ko nhận đc email lên lấy dấu vân tay. Hôm 14 mình gọi điện lên ĐSQ thì đc thông báo là do email gửi đi bị lỗi nên họ sẽ gửi lại, 5" sau mình nhận đc email luôn.

Mà đợt này mình xin Multi để đi qua NZ rồi quay lại Úc mà đc cấp Single buồn quá. Nếu chỉ đc cấp Single mình qua Úc -> NZ rồi quay lại VN có phải xin visa quá cảnh ko cả nhà.

Em lấy dấu vân tay hôm 15 giống c mà em submit hồ sơ ngày 14 mà giờ vẫn chưa có tin gì cả, em đang lo và hồi hộp quá !!!

Mùa Thu Nhỏ
24-02-2017, 09:36
Em lấy dấu vân tay hôm 15 giống c mà em submit hồ sơ ngày 14 mà giờ vẫn chưa có tin gì cả, em đang lo và hồi hộp quá !!!

Mình mới gọi lên lãnh sự quán, họ báo do hồ sơ đông nên chưa có coi tới, họ kiểm tra hồ sơ của mình báo đã thấy lấy mẫu vân tay ngày 13. Nhưng hồ sơ đông, nên vẫn chưa đến hồ sơ của mình. Mình submit ngày 8/2, nhưng do bận nên 13 mới đi lấy vân tay. Trong vòng 30 ngày thì 8/3 mới có kết quả (họ nói cũng có thể sớm hơn).

P/S: Họ bảo tùy thời điểm hồ sơ nhiều hay ít mà có kết quả sớm hay trễ.

Amyng1089
24-02-2017, 13:19
M dự định đi úc 31.3 - 17.4,m đi 1 mình có mem nào cũng đi vào ngày này cho m join với nhe

Mùa Thu Nhỏ
24-02-2017, 17:14
Mình mới nhận được email visa 01 năm:

Must Not Arrive After 24 February 2018

Stay Period 3 month(s) from the date of each arrival

Travel Facility Multiple

Chúc Mirinda sớm nhận được email nhé. Cám ơn mọi người nhiều ^^.

bemap86
24-02-2017, 19:50
2 pác! K bít lúc trước ngoài HN VNAir có bay thẳng Úc k nhỉ? Vì mới thấy VNAir KM đg bay thẳng nhưg cũg khoảng 12tr lận (chắc vì khoảng cách xa hơn & là VNAir nữa mà hihi...)
Pác Bé ở đâu ngoài HN z? Có dịp ra đó nhờ thổ địa chỉ dẫn chút thông tin hen?, xin hậu tạ chầu cfe Tạ Hiền hiihi...

Tui ở Hà đông ấy, hôm trước cũng nhận dc email của VNA bay thẳng syd mà đắt khủng khiếp :(, cũng tính là nếu đi được thì bay thêm 1 chặng nội địa cũng được mà năm nay đành bỏ phí visa rồi :(. Hôm nào ra HN thì pm tui nha :)

Mùa Thu Nhỏ
24-02-2017, 20:02
Tui ở Hà đông ấy, hôm trước cũng nhận dc email của VNA bay thẳng syd mà đắt khủng khiếp :(, cũng tính là nếu đi được thì bay thêm 1 chặng nội địa cũng được mà năm nay đành bỏ phí visa rồi :(. Hôm nào ra HN thì pm tui nha :)

Mua vé Hanoi - Kuala đi bạn, từ Kuala bay Syd của Air asia cũng rẻ à.

Mirinda
24-02-2017, 23:31
Mình mới nhận được email visa 01 năm:

Must Not Arrive After 24 February 2018

Stay Period 3 month(s) from the date of each arrival

Travel Facility Multiple

Chúc Mirinda sớm nhận được email nhé. Cám ơn mọi người nhiều ^^.

Em cảm ơn c ah, em cũng có visa chiều nay rồi ah, vui quá cơ nhwng của em single thôi, em tính đi vào giữa tháng 3, c bao giờ định đi ah? có ai đi tầm đó ko đi chung cho vui ah :)

Amyng1089
25-02-2017, 02:55
Bạn mirinda định đi bao lâu vậy b?

Mùa Thu Nhỏ
25-02-2017, 11:19
Em cảm ơn c ah, em cũng có visa chiều nay rồi ah, vui quá cơ nhwng của em single thôi, em tính đi vào giữa tháng 3, c bao giờ định đi ah? có ai đi tầm đó ko đi chung cho vui ah :)

Mình định đi 30/4 này mà cũng chưa mua vé, đang đợi chị bạn confirm ^^

bemap86
26-02-2017, 09:38
Mua vé Hanoi - Kuala đi bạn, từ Kuala bay Syd của Air asia cũng rẻ à.

UH, mình cũng là đang tính chặng rời đó chứ :). Hồi trc tính tầm 8-10tr đó, nhưng visa sắp hết hạn mà càng ngày gần thì càng đắt mà nhà đang có việc k đi được cơ :((

Mùa Thu Nhỏ
26-02-2017, 15:22
Có bạn nào đi 30/4 này ko, đi chung cho vui :)

Mirinda
28-02-2017, 18:44
Bạn mirinda định đi bao lâu vậy b?

em Định đi vào 18/3 c ah, mà em còn chưa đặt vé cơ, đang tham khảo các hãng, e đi 1 tháng c ah

Mustafa
02-03-2017, 08:39
UH, mình cũng là đang tính chặng rời đó chứ :). Hồi trc tính tầm 8-10tr đó, nhưng visa sắp hết hạn mà càng ngày gần thì càng đắt mà nhà đang có việc k đi được cơ :((

phải đi thôi, visa hết hạn bi giờ. hi hi hi

Mirinda
02-03-2017, 23:16

sao mọi người mua được vé rẻ vậy, em tìm mãi ko được vé nào thời gian chờ ít nên em đặt của Thaiairway rồi cơ mà đắt quá cơ, muốn đi của viẹtnamairline nhưng hôm em đặt online bị lỗi hệ thống 2 lần nên thôi ko đi nữa. các chị hay đi của hãng nào ah, để lần tới có dịp em cũng theo cho tiết kiệm ah :)

bemap86
05-03-2017, 11:22
phải đi thôi, visa hết hạn bi giờ. hi hi hi

Nhắc đến nỗi đau của tui hoài :((

bemap86
05-03-2017, 11:23
sao mọi người mua được vé rẻ vậy, em tìm mãi ko được vé nào thời gian chờ ít nên em đặt của Thaiairway rồi cơ mà đắt quá cơ, muốn đi của viẹtnamairline nhưng hôm em đặt online bị lỗi hệ thống 2 lần nên thôi ko đi nữa. các chị hay đi của hãng nào ah, để lần tới có dịp em cũng theo cho tiết kiệm ah :)

Em đi của Airaisa thì rẻ hơn chút em ạ, và nếu sắp xếp được chặng rời thì rẻ hơn nữa, em có time thì cứ chọn lúc nào rẻ nhất mà đi là được :)

Mirinda
06-03-2017, 21:53
[QUOTE=bemap86;1551017]Em đi của Airaisa thì rẻ hơn chút em ạ, và nếu sắp xếp được chặng rời thì rẻ hơn nữa, em có time thì cứ chọn lúc nào rẻ nhất mà đi là được :)[/QUOd
đợt này em xin nghỉ được nên mới đi được c ah. em đặt khứ hồi luôn cho đỡ phải lo vé chiều về, cơ mà đi thaiairway thời gian chờ nối chuyến ngắn lắm c ah có 1.5h thôi nên cũng đỡ :). c dự định khi nào đi chưa ah?

Emerald214
07-03-2017, 00:13
Mọi người ơi, bữa hộp mail bị spam, mình lỡ xóa cái mail của VFS gửi rồi, chỉ còn giữ Visa Grant Notice thôi, không biết có sao ko? :(
Mình chỉ cần in Visa Grant Notice rồi xuất trình ở sân bay là được phải ko?

bemap86
07-03-2017, 09:33
[QUOTE=bemap86;1551017]Em đi của Airaisa thì rẻ hơn chút em ạ, và nếu sắp xếp được chặng rời thì rẻ hơn nữa, em có time thì cứ chọn lúc nào rẻ nhất mà đi là được :)[/QUOd
đợt này em xin nghỉ được nên mới đi được c ah. em đặt khứ hồi luôn cho đỡ phải lo vé chiều về, cơ mà đi thaiairway thời gian chờ nối chuyến ngắn lắm c ah có 1.5h thôi nên cũng đỡ :). c dự định khi nào đi chưa ah?

CHị sắp hết hạn visa rùi mà chưa có dự định đi :(

ngsang032003
08-03-2017, 23:05
Cả nhà cho mình hỏi mình mới đi thử việc cty mới được hơn 1 tháng. chưa tiện xin giấy nghỉ phép thì mình chỉ nộp hợp đồng thử việc và một lá thư giải thích lí do tình hình cv của mình thì có ok k?
Background mình thì đi USA, Canada, Japan và các nước châu Á khác. Visa US còn hạn đên tháng 5, Visa Canada còn hạn đến 2020.

Trong forum mình có ai không nộp thư nghỉ phép mà vẫn pass thì share kinh nghiệm cho mình với. Mình định sang tuần apply visa sẵn va bắt đầu canh vé máy bay từ bây giờ. Dự kiến cuối tháng 8 đi. Thank all

Mùa Thu Nhỏ
09-03-2017, 12:17
Cả nhà cho mình hỏi mình mới đi thử việc cty mới được hơn 1 tháng. chưa tiện xin giấy nghỉ phép thì mình chỉ nộp hợp đồng thử việc và một lá thư giải thích lí do tình hình cv của mình thì có ok k?
Background mình thì đi USA, Canada, Japan và các nước châu Á khác. Visa US còn hạn đên tháng 5, Visa Canada còn hạn đến 2020.

Trong forum mình có ai không nộp thư nghỉ phép mà vẫn pass thì share kinh nghiệm cho mình với. Mình định sang tuần apply visa sẵn va bắt đầu canh vé máy bay từ bây giờ. Dự kiến cuối tháng 8 đi. Thank all

Mình mới có visa hôm 24/02, mình ko nộp đơn nghỉ phép nha.

tucam11
09-03-2017, 14:01
Mọi người ơi,
Trong phần chứng minh thu nhập bank , mình đính kèm file xong mình rút ra được không? (Đuơng nhiên là ko rút hết)
Hay là đợi approved xong hết rồi mới được rút ạ ?

Rider2017
09-03-2017, 14:23
các bạn cho mìh hỏi VD khi mình khai form là ko quen biết ai ở Úc( sợ phiền họ làm giấy tờ) và ý định du lịch 10 ngày
nhưng sau khi có Visa và minh sẽ đi 3 tháng, chỉ book 1way và accommodation sẽ ở nhà người quen thì liệu khi gặp Hải quan Úc có bị làm khó ko nhỉ :(

saigonn_2
09-03-2017, 14:53
các bạn cho mìh hỏi VD khi mình khai form là ko quen biết ai ở Úc( sợ phiền họ làm giấy tờ) và ý định du lịch 10 ngày
nhưng sau khi có Visa và minh sẽ đi 3 tháng, chỉ book 1way và accommodation sẽ ở nhà người quen thì liệu khi gặp Hải quan Úc có bị làm khó ko nhỉ :(

Theo mình biết, visa du lịch khi book vé phải có vé khứ hồi mới làm thủ tục check in được. Trừ khi bạn có vé bay từ Úc đến 1 nước khác. :D

Rider2017
09-03-2017, 15:21
Theo mình biết, visa du lịch khi book vé phải có vé khứ hồi mới làm thủ tục check in được. Trừ khi bạn có vé bay từ Úc đến 1 nước khác. :D

book giử chổ của VNA trong vòng 24h nó gửi mình 1 file PDF, cái đó dùng đc ko bạn :D

saigonn_2
09-03-2017, 15:27
book giử chổ của VNA trong vòng 24h nó gửi mình 1 file PDF, cái đó dùng đc ko bạn :D

Bạn sẽ đi đến du lịch 1 nước tiến tiến. Bạn nghĩ mình có thể " qua mặt " được HQ với file booking vé đó sao? =))

Nếu bạn thấy tự tin thì làm vậy :D

ngsang032003
11-03-2017, 00:10
Hi mọi người! cho mình hỏi thăm thêm chút là mình đang đupload document online thì mục "Work Experience - Overseas, Evidence of" mình upload những gì? hợp đồng lạo động cũ (nếu có) và hợp đồng lao động hiện tại hả mọi người? vì mình thấy no ghi "work experience" Thank mọi người nhiều trước

1a9
12-03-2017, 14:18
@ Rider 2017. Bạn không biêt booking number và ticket number nó khác nhau à mà trình cái booking với hải quan. Mà sao bạn lại hỏi vậy hay là đi không trở lại Viêtnam nam nữa mà mua vé 1 chiều?

Bạn sẽ đi đến du lịch 1 nước tiến tiến. Bạn nghĩ mình có thể " qua mặt " được HQ với file booking vé đó sao? =))

Nếu bạn thấy tự tin thì làm vậy :D

AnnaLovesTravel
13-03-2017, 22:09
Tớ apply ngày 18/2 mà đến tận hôm nay 13/3 mới vừa có visa. Lâu quá!
Giờ mút chỉ đợi nốt visa New Zealand, apply từ đầu tháng 2 giờ chưa có thông tin.

Tweety
14-03-2017, 13:58
Cho mình hỏi một chút là mình ở Hà Nội, đi nhóm 4 người gồm mình và con gái, em gái mình và con gái của em gái. Nộp hồ sơ từ 3/3. Mình đã ham hố mua vé máy bay AA (thanh toán rồi) ngày 6/4, đến hôm nay gọi điện lên VFS thì vẫn đang trong quá trình xử lý hồ sơ. Không biết mọi người hay gọi điện hỏi tình trang visa là gọi lên VFS hay gọi thẳng ĐSQ/LSQ? Mình ở HN thì hồ sơ của mình do ĐSQ ở HN xét duyệt phải không ạ? Sốt ruột quá, vì vé đã mua mất rồi.

ngsang032003
14-03-2017, 22:04
Cả nhà cho mình hỏi thăm thêm cái tờ Family Information thì mình upload vô mục nào vậy? Thanks

ngsang032003
15-03-2017, 22:15
Cả nhà cho mình hỏi thăm thêm cái tờ Family Information thì mình upload vô mục nào vậy? Thanks

Amyng1089
16-03-2017, 20:32
Mirinda đi 1 mình hả? 1 mình mà đi 1 tháng hả👍👍👍Mình cũng đi 1 mình hichic có plan gì ko cho mình join với, mình đi cuối tháng 3 í

Lily1211
17-03-2017, 10:09
Chào cả nhà,

Mình chia sẻ kinh nghiệm xin visa Úc online của 2 vc mình nhé. Sau 4 ngày làm việc đã có visa.

Các giấy tờ mình submit là:

1. Hộ chiếu (scan màu hoặc chụp ảnh đều đc). Mình mới chỉ đi các nước Đông nam á.
2. Giấy khai sinh (scan màu) - không nộp sổ hộ khẩu vì trên đó ghi nếu ko có giấy KS mới cần hộ khẩu
3. Agenda lịch trình du lịch tại Úc
4. Vé máy bay (đã thanh toán - Airasia)
5. HDLĐ
6. Giấy nghỉ phép
7. Sao kê tài khoản thẻ credit card 03 tháng
8. Sao kê tài khoản tiền gửi VCB 03 tháng, mình không có sổ tiết kiệm. Số dư của mình chỉ khoảng 80 tr, ông xã chỉ 60tr

Không có sổ đỏ hay tài sản gì khác. Không có pay slip tuy nhiên trong HDLD có ghi lương hàng tháng khoảng trên 10 tr.
Trường hợp của mình 2 vc đã tổ chức đám cưới nhưng chưa làm đăng ký kết hôn, nên vẫn khai là độc thân và đi cùng fiance thôi.

Mình nộp sáng thứ sáu 10/3, chiều t6 đi lấy vân tay. Chiều hôm qua 16/3 đã có visa gửi đến email của cả 2 vc. Không có phỏng vấn, không bắt nộp thêm relative form, chỉ sau 4 ngày làm việc đã có visa rồi. Visa của mình là visa single 3 months vì lúc điền thông tin mình cũng chỉ xin single entry thôi.

Mình nghĩ là việc xin visa online rất đơn giản, không phải chuẩn bị nhiều giấy tờ và sổ tiết kiệm nhiều tiền như bên dịch vụ yêu cầu. Có thể vì bên ĐSQ cho rằng những trường hợp nộp online đúng là chỉ đi du lịch chứ không có ý định ở lại.

Chúc cảc bạn thành công nhé.

thuypvd
21-03-2017, 15:37
Thông thường visa online khoảng mấy ngày có kết quả vậy các bạn ơi? gia dinh minh lấy vân tay trưa thứ 6 ngày 17/3 . Mình cứ đợi email phải kg các bạn , có bạn nào có mẫu visa UC cho minh xem tham khao.
tks all! Chuc cac ban thanh cong trong viec xin visa UC.

saigonn_2
21-03-2017, 15:50
Thông thường visa online khoảng mấy ngày có kết quả vậy các bạn ơi? gia dinh minh lấy vân tay trưa thứ 6 ngày 17/3 . Mình cứ đợi email phải kg các bạn , có bạn nào có mẫu visa UC cho minh xem tham khao.
tks all! Chuc cac ban thanh cong trong viec xin visa UC.

Hị chị, theo qui định mới từ ngày 13/3. Visa du lịch thời gian xét duyệt 10 - 20 ngày.
Nộp hs giấy hay online: thời gian xét duyệt cũng gần giống nhau.
Chị google " Visa du lịch Úc " là sẽ có nhiều mẫu chị xem tham khảo đấy. :)

niemvuixinh
22-03-2017, 11:51
Mình chờ cũng lâu quá. Mình hoàn thành thủ tục vào 10/3 mà giờ vẫn chưa có thông tin gì.

thuypvd
22-03-2017, 13:24
cam on ban!

intel1985
22-03-2017, 13:32
Mình chờ cũng lâu quá. Mình hoàn thành thủ tục vào 10/3 mà giờ vẫn chưa có thông tin gì.
12 ngay la có bạn ah,chịu khó check email

thuypvd
23-03-2017, 09:25
Ban Niemvuixinh oi! Ban da nhan dc Visa chưa? Ban lam online hay nộp giấy? Mình nộp online đi cả gia đình 2 vợ chồng và 2 đứa con, nên cũng nghi là khó đậu visa, minh đã đi My, Nhat, Dai Loan, Han quoc, ong xã thi di Nhat, Sing, Indo ah, nhung ky nay di ca nha co thư mời của anh ruột ông xã bên Úc mời. Không biết trường hợp mình có khả năng đậu visa không các bạn? tks all! chúc mọi người một ngày vui vẻ!

lindsey
23-03-2017, 10:02
Ban Niemvuixinh oi! Ban da nhan dc Visa chưa? Ban lam online hay nộp giấy? Mình nộp online đi cả gia đình 2 vợ chồng và 2 đứa con, nên cũng nghi là khó đậu visa, minh đã đi My, Nhat, Dai Loan, Han quoc, ong xã thi di Nhat, Sing, Indo ah, nhung ky nay di ca nha co thư mời của anh ruột ông xã bên Úc mời. Không biết trường hợp mình có khả năng đậu visa không các bạn? tks all! chúc mọi người một ngày vui vẻ!

Chia sẻ thông tin với bạn là Úc rất dễ xin nên bạn không phải lo đâu, nhất là bạn đã có khá nhiều visa các nước phát triển rồi. Nhóm bọn mình vừa xin có mấy người hộ chiếu trắng, thậm chí chưa từng đi ra nước ngoài mà vẫn nhận được Multi bạn ạ, nên bạn cứ mạnh dạn nộp đơn nhé :).

niemvuixinh
24-03-2017, 10:32
Mình vẫn chưa nhận được visa các bạn ạ. Huhu. Mình có nên gọi điện hỏi không các bạn? Nếu ai có số điện thoại thì cho mình với.

niemvuixinh
24-03-2017, 10:34
Khổ cái, mình đã mua được vé máy bay giá rẻ của AA; tháng 11 mới đi, giá 5.5m. Nhưng trong visa mình xin đi vào dịp 30/4 nên không cung cấp vé máy bay cho họ. Giờ mình lo bị trượt thì mất vé. Huhu

thuypvd
24-03-2017, 11:27
ban Niemvuixinh goi den so (84)(8) 35218260 nhe, vay la 10 ngay lam viec ban van chua nhan dc visa, chac thoi diem nay nhieu nguoi nop ho so nen xet duyet hoi lau, thang 10 nam ngoai ban minh lay van tay va chup hinh ve la 3 ngay sau da nhan dc email dau visa roi! Chuc ban som nhan tin vui!

niemvuixinh
24-03-2017, 13:21
Cảm ơn bạn nhiều! thuypvd

niemvuixinh
24-03-2017, 13:50
Mình vừa gọi điện lên DIAC Hà Nội, lần theo số điện thoại của bạn thuypvd cho mình. ( vì mình ở miền Bắc), họ nói hồ sơ của mình còn chưa được sờ đến. Trời ạ!!! :help Vậy, những bạn nào chưa có thông tin thì có thể hồ sơ của bạn cũng chưa được nhìn đến đâu nên cứ lo từ từ thôi nhé.:shrug:

tucam11
27-03-2017, 17:37
Mọi người ơi,
em làm visa online Úc mà không thấy chỗ nào chọn multiple vậy ạ? chỉ mình với

tucam11
27-03-2017, 18:01
Bạn ơi, điền hay chọn option nào trên online để được multiple ạ? mình ko thấy hoặc có thể mình ko hiểu chỗ này/ Mong bạn chỉ giúp ạ.

niemvuixinh
28-03-2017, 14:21
Bạn ơi, điền hay chọn option nào trên online để được multiple ạ? mình ko thấy hoặc có thể mình ko hiểu chỗ này/ Mong bạn chỉ giúp ạ.

Khi bạn khai form, sẽ có mục Multiple Entries/ với câu hỏi: Does the applicant intend to enter Au on more then one occasion? Bạn chọn Yes. Sau đó đưa ra ngày kế tiếp bạn dự định muốn thăm Úc lần 2 nha.

niemvuixinh
28-03-2017, 14:24
Mình cũng vừa nhận được visa rồi/ cũng được multiple. Cảm ơn chủ top và các bạn đã chia sẻ thông tin.

thuypvd
29-03-2017, 08:47
Chuc mung ban Niemvuixinh,vay cung gan 12 ngay moi co ket qua, vay hy vong tuan sau minh nhan duoc tin vui giong ban.

Huayu
29-03-2017, 11:16
mng cho mình hỏi m đã từng có visa Anh, châu âu, nhật, hàn, TQ & đã đi nhiều nước ĐNA nhưng lần này xin visa úc thì CMTC chỉ có sổ 5.000$, hạn mức thẻ credit hơn 30tr, lương ~12tr/ tháng thì liệu có ít quá ko ah?

thuypvd
29-03-2017, 11:38
Ban cua minh cung co phan chung minh tai chinh giong ban, da di My Nhat Taiwan Han quoc va cac nuoc dong nam a, doc than, cung da duoc cap visa UC thang 12/2016 do ban. Good luck nha ban!

hddpro
29-03-2017, 13:29
úc đã tăng thời gian xét duyệt từ 20 đến 30 ngày rồi

Huayu
30-03-2017, 14:12
Ban cua minh cung co phan chung minh tai chinh giong ban, da di My Nhat Taiwan Han quoc va cac nuoc dong nam a, doc than, cung da duoc cap visa UC thang 12/2016 do ban. Good luck nha ban!

Cảm ơn bạn, hy vọng hy vọng!

bemap86
30-03-2017, 19:57
mng cho mình hỏi m đã từng có visa Anh, châu âu, nhật, hàn, TQ & đã đi nhiều nước ĐNA nhưng lần này xin visa úc thì CMTC chỉ có sổ 5.000$, hạn mức thẻ credit hơn 30tr, lương ~12tr/ tháng thì liệu có ít quá ko ah?

Hồ sơ bạn khá mạnh, vẫn như mình nói ban đầu thì mình nghĩ mức lương cũng quan trọng nhưng quan trọng hơn bạn phải trung thực và chứng minh được bạn quay về. Mình từng biết có bạn lương cao như thế cũng từng đi các nước phát triển nhưng bị rớt và lý do họ đưa ra là do tài chính, trong khi lương bạn ấy gấp đôi mình luôn :)
Anw, từ hồi đầu năm đến h các bạn ở trong topic mình trộm vía toàn pass thui , nên chúc may mắn nhá !!!

tucam11
03-04-2017, 14:38
Hix Hix. Mình Yes với câu hỏi Mulpti nhưng mà Add ngày thì mình không biết nên ghi là Mình cần sắp xếp công việc trước rồi sẽ đến lần sau. Hic hic.
Mình mới apply online xong. Mà không biết với câu hỏi có quen ai ở Úc thì mh nên trả lời sao ạ?
Mình có vài anh chị ở Úc, nhưng mà ko muốn phiền họ về khâu giấy mời thân nhân gì cả.
Mình có nên nói thật ? hay mình cứ nói mình đi 1 mình ạ?
Mong mọi người chỉ giúp

misskim
03-04-2017, 15:59
Mình hơi tiếc khi bạn nghỉ việc mà chưa xin visa Úc :) bạn cứ thử làm như mình đi,nộp online xin ngắn ngày, nếu bạn k nộp HDLD thì theo mình bạn nên up cai Quyết định nghỉ việc, kèm theo 1 lá thư trình bày v.v....
MÌnh cũng k rõ khả năng xin được không ? nhưng cứ thử thì mới biết vậy :) họ dựa rất nhiều vào mối quan hệ và công việc hiện tại của bạn ở VN, giờ bạn nghỉ việc rồi mất đi 1 lý do then chốt để c/m bạn sẽ quay vể ấy.

@bemap86 ơi mình cũng đang muốn xin visa úc trong năm nay.
hồ sơ của mình như vầy:
mình 34 tuổi, đã lập gia đình, có 1 bé trai
đang làm phó phòng cty vận tải, lương mình 20 triệu
mình đã đi china, hongkong, thai 3 lan, malaysia
mình có sổ tiết kiêm ( mới lập khi có ý định xin visa)
mình có 1 tài khoản bank ( kích hoạt được atm, visa luôn) trong đó mình có tiền luân chuyển ra vào
mình có cô họ là công dân úc, có thể viết giấy mời và cho bảng lương.
mình qua đó ở nhà của cô mình luôn.

như vậy mình có thể xin visa dc ko?
mình vẫn chưa hiểu thủ tục lắm, mình đang nghiền ngẫm bài của bạn, bạn có thể chỉ giúp mình cac sb]ớc được ko?
mình cảm ơn bạn rất nhiều

misskim
03-04-2017, 16:17
bạn ơi bạn khai mẫu đơn xin visa như nào vậy?
mình mò mẫm mãi mà vẫn chưa tìm ra cách làm
mình chưa làm bao giờ lên bối rối quá

tucam11
03-04-2017, 17:11
Bạn lên đăng ký acc rồi chọn form visa 600 nhé

tucam11
03-04-2017, 17:22
Mọi người ơi, Mình nộp online xong. Mình thanh toán xong.
Sau đó trong phần application form của mh có "Health assessment" nhấp vào thì mình thấy nội dung hiển thị (như link hình của mh đính kèm).
Vậy mình phải làm gì tiếp ạ? huhu . Mình sẽ chờ mail hay là sẽ làm theo nội dung này ạ. Hộp mail của mh mới nhận 1 mail received sau khi thanh toán thôi ạ :(
Trường hợp của mh đặc biệt xíu là mh là công dân VN nhưng htai mh đang làm việc tại Philippines ạ. Mong cả nhà chỉ giáo giúp em với ạ.
Em cảm ơn cả nhà nhiều lắm

ZoneFM
03-04-2017, 21:50
2! Các pác có ai đi ngang qua cho e hỏi cái ạ:
Trong phần điền form mục 9/20 có câu này chưa hiểu ý họ muốn hỏi:

" Non-accompanying members of the family unit
Does the applicant have any members of their family unit not travelling to Australia who are not Australian citizens or Australian permanent residents?---->Y/N?"

Có dịch GG ntn: "Người nộp đơn có bất kỳ thành viên nào trong gia đình họ không đi du lịch đến Úc không phải là công dân Úc hay thường trú nhân Úc?"....là sao ạ?

----> nên k bít Yes hay No lun. Tks mn ạ?

Leban
04-04-2017, 10:56
Phần này rất quan trọng bạn nhé, đó chính là form liệt kê người thân trong gia đình mà không đi Úc cùng với bạn ý. Nếu bạn đã lập gia đình thì sẽ liệt kê đầy đủ và lần lượt: bố mẹ đẻ, anh chị em ruột, sau đó đến bố mẹ chồng/vợ và anh chị em bên chồng/vợ. Để ý điền đầy đủ và đúng ngày tháng năm sinh nhé.

tucam11
04-04-2017, 13:56
Phần này rất quan trọng bạn nhé, đó chính là form liệt kê người thân trong gia đình mà không đi Úc cùng với bạn ý. Nếu bạn đã lập gia đình thì sẽ liệt kê đầy đủ và lần lượt: bố mẹ đẻ, anh chị em ruột, sau đó đến bố mẹ chồng/vợ và anh chị em bên chồng/vợ. Để ý điền đầy đủ và đúng ngày tháng năm sinh nhé.

Vậy mình trả lời là Yes hay No bạn ?

tucam11
04-04-2017, 15:26
Mọi người ơi, Mình nộp online xong rồi, giờ mình sẽ đặt lịch hẹn với VFS Gobal hả? lên đó chụp hình và lấy vân tay ? Hay mình cứ chờ họ mail ạ?
Mình mong mọi người ai lướt qua đọc biết và trả lời giúp ạ. Sau khi nộp online xong mình không biết làm gì nữa ạ

thuypvd
05-04-2017, 10:34
Ban Tucam 11

sau khi nop ho so online, ban se nhan dc email Requirement to Provide PIDs, ban in email nay va len mang VFS de book cuoc hen lay van tay va chup hinh, khi den VFS ban mang theo 500 k tien phi va passport nha!

thuypvd
05-04-2017, 11:46
cả nhà ơi, gia dinh minh 2 vo chong va 2 dua con vua duoc nhan visa MULTIPLE ( mặc dù mình xin visa SINGLE)sau 12 ngày làm việc là được cấp visa đó các bạn. Chúc các bạn thành công như gia đình mình

tucam11
06-04-2017, 10:29
Ban Tucam 11

sau khi nop ho so online, ban se nhan dc email Requirement to Provide PIDs, ban in email nay va len mang VFS de book cuoc hen lay van tay va chup hinh, khi den VFS ban mang theo 500 k tien phi va passport nha!

Bạn ui, của mh status cứ Received không à. Mà mình có 1 HAP ID . Nghe 1 bạn chỉ khai time UP TO 12MONTHS nên mình phải đi khám sức khỏe nè. mặc dù mình đi travel có 1 tuần :( hic hic

Sáng nay mình mới đi khám skhoe , lên VFS họ cũng nói giống bạn, họ kêu mh về chờ mail của họ.
Trường hợp mình là mình đang working ở Philippines, chắc là thứ tự thủ tục cũng giống như ở Việt Nam hic hic. mà có điều là nếu nộp đơn ở Philippines thì được miễn sinh trắc học.

tucam11
06-04-2017, 10:32
cả nhà ơi, gia dinh minh 2 vo chong va 2 dua con vua duoc nhan visa MULTIPLE ( mặc dù mình xin visa SINGLE)sau 12 ngày làm việc là được cấp visa đó các bạn. Chúc các bạn thành công như gia đình mình

Chúc mừng bạn ThuyPVD nha. Thích quá à. Chờ được như bạn . được cái multi hic hic.

tucam11
07-04-2017, 16:25
Bạn ơi,
Hôm qua sáng mình mới đi khám sức khỏe, mình sức khỏe vẫn bình thường. vì mình mới khám tổng quát ở Việt Nam mà.
Status account online của mình nó ghi là " Finalised"
Mà email thì nội dung :
"Refused Applicant
I wish to advise you that the application for this visa has been refused on 07 April 2017 for
the following applicant"

Mà mình không biết tại sao luôn òa òa òa...
Giờ có cách nào hok vậy các bạn ơi

bemap86
07-04-2017, 22:38
@bemap86 ơi mình cũng đang muốn xin visa úc trong năm nay.
hồ sơ của mình như vầy:
mình 34 tuổi, đã lập gia đình, có 1 bé trai
đang làm phó phòng cty vận tải, lương mình 20 triệu
mình đã đi china, hongkong, thai 3 lan, malaysia
mình có sổ tiết kiêm ( mới lập khi có ý định xin visa)
mình có 1 tài khoản bank ( kích hoạt được atm, visa luôn) trong đó mình có tiền luân chuyển ra vào
mình có cô họ là công dân úc, có thể viết giấy mời và cho bảng lương.
mình qua đó ở nhà của cô mình luôn.

như vậy mình có thể xin visa dc ko?
mình vẫn chưa hiểu thủ tục lắm, mình đang nghiền ngẫm bài của bạn, bạn có thể chỉ giúp mình cac sb]ớc được ko?
mình cảm ơn bạn rất nhiều

Cứ mạnh dạn lên bạn ơi, có bạn pp trắng mà vẫn xin được mà. Bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ như của mình post, nếu bạn muốn xin theo dạng thư mời thì nên chuẩn bị thêm giấy tờ nhé. Khả năng của bạn rất cao đấy :)

tucam11
10-04-2017, 10:29
Hôm nay mình xin chia sẻ lại lý do đã làm mình bị từ chối visa với mọi người nha.
1) Giấy tờ đầy đủ
2) Dù có muốn hay không muốn xin multi nhưng trong phần time NÊN CHỌN UP TO 3 MONTHS.
P/S: mình nghe lời 1 chị trên này chọn up to 12 months nên bên lsq họ bắt bẽ chỗ đó và nói mh có ý định kiếm việc làm bên đó nên từ chối

Chúc các bạn thành công . Mình thì buồn rũ rượi :((

bemap86
10-04-2017, 20:55
Hôm nay mình xin chia sẻ lại lý do đã làm mình bị từ chối visa với mọi người nha.
1) Giấy tờ đầy đủ
2) Dù có muốn hay không muốn xin multi nhưng trong phần time NÊN CHỌN UP TO 3 MONTHS.
P/S: mình nghe lời 1 chị trên này chọn up to 12 months nên bên lsq họ bắt bẽ chỗ đó và nói mh có ý định kiếm việc làm bên đó nên từ chối

Chúc các bạn thành công . Mình thì buồn rũ rượi :((

Thui k sao, chúc bạn lần tới xin sẽ pass nha. Bạn có thể xin lại bất cứ lúc nào khi hồ sơ có sự thay đổik cần chờ đến 3 tháng luôn :)

tucam11
11-04-2017, 17:59
Thui k sao, chúc bạn lần tới xin sẽ pass nha. Bạn có thể xin lại bất cứ lúc nào khi hồ sơ có sự thay đổik cần chờ đến 3 tháng luôn :)

Cảm ơn bemap86 nha. hic hic

Enlight1970
11-04-2017, 22:20
mình nghỉ chỉ là 1 ly do thôi. cái chính là bạn đang làm viêc tại Philipine, có work permit thì nên xin từ Phi. các bạn người Viet của mình đang work ở Sing va apply canada, jp, nz, uc , schengen từ Sing hết va được cấp toàn multi vài năm khg.

tucam11
13-04-2017, 09:30
mình nghỉ chỉ là 1 ly do thôi. cái chính là bạn đang làm viêc tại Philipine, có work permit thì nên xin từ Phi. các bạn người Viet của mình đang work ở Sing va apply canada, jp, nz, uc , schengen từ Sing hết va được cấp toàn multi vài năm khg.

Mình nộp từ Philippines nè Bạn. mà DSQ nói là làm ở đây không có căn cứ gì chắc chắn mình sẽ trở lại :)

HuyenTonKin
13-04-2017, 10:12
Bạn có thể tham khảo bên Visa uy tín của chị bạn mình nhé: Mrs.Hường 04.3927-5660. Chị ấy sẽ giúp đỡ bạn xin visa nhé

misskim
13-04-2017, 15:44
Cứ mạnh dạn lên bạn ơi, có bạn pp trắng mà vẫn xin được mà. Bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ như của mình post, nếu bạn muốn xin theo dạng thư mời thì nên chuẩn bị thêm giấy tờ nhé. Khả năng của bạn rất cao đấy :)

mình có cô họ ( mẹ cô ấy và mẹ của bố mình là chị em ruột ). cô là công dân úc, đang đi làm, có thể viết đơn và cung cấp bảng lương, phiếu tiền điện nước. cô mới mình và cho mình chỗ ở , còn chi phsi chuyến đi mình tự lo
mình có lên khai là có người thân ko bạn? hay bỏ đi.
mình đang khai 1419. cũng băn khoăn vài chỗ.
thanks bạn đã chỉ bảo!
ban hay bạn nào có mẫu thư mới cho mình xin được ko?

bemap86
14-04-2017, 20:31
mình có cô họ ( mẹ cô ấy và mẹ của bố mình là chị em ruột ). cô là công dân úc, đang đi làm, có thể viết đơn và cung cấp bảng lương, phiếu tiền điện nước. cô mới mình và cho mình chỗ ở , còn chi phsi chuyến đi mình tự lo
mình có lên khai là có người thân ko bạn? hay bỏ đi.
mình đang khai 1419. cũng băn khoăn vài chỗ.
thanks bạn đã chỉ bảo!
ban hay bạn nào có mẫu thư mới cho mình xin được ko?

Theo mình thì bạn nên khai thật ( thật ra là bạn k khai thì họ cũng k biết) mình k có mẫu thư mời vì mình xin du lịch tự túc. Nội dung đại loại như sau : Họ tên, địa chỉ người mời, rồi mời bạn có quan hệ như nào đấy ... sang chơi , theo kế hoạch như file đính kèm ( travel plan) .Mình nghĩ chỉ đơn giản thế thôi, nhưng phải có bằng chứng chứng minh mối quan hệ giữa cô và bạn như giấy khai sinh của bố bạn và cô họ bạn kiểu như cm 2 người là anh em ấy.

saigonn_2
17-04-2017, 10:36
Dear all,
Anh/Chị có kinh nghiệm xin visa du lịch Úc, khi đã có visa New Zealand.
Cho em hỏi, lịch trình (Travel plan) lúc nộp LSQ mình có ghi lịch trình NZL không?

Vì em muốn kết hợp đi Úc và NZL.

Thanks anh/chị.

poweryang
17-04-2017, 12:39
Chào các bạn,

Trưa hôm nay, mình vừa nhận được Visa Úc vô ra nhiều lần trong vòng 03 năm, sau 40 ngày chờ đợi

https://drive.google.com/file/d/0B2csgpaf9-iaOWFwVnlVTFZsQkk/view

https://lh4.googleusercontent.com/_fha4gRCE6QmBX4NIlOPWrUf4Hl08QoiNHpR95RL-QqPUMCdho6YI6v4uMysicsOcOrqyXq7CIiLSok=w1024-h677-rw

Mình xin chia sẽ việc xin Visa Úc của mình như sau:
Vào Immigration and Border Protection tạo tài khoản và điền thông tin theo các thông tin yêu cầu trên trang web của họ, nhưng phải ghi rõ là mình xin Visa 03 năm nhiều lần theo như thông báo của ĐSQ Úc đăng tải trên Website ngày 01/07/2016.
Sau đó, bạn phải upload danh mục giấy tờ được phân theo từng loại (như các post trước đã đề cập).
Sau khi điền xong thông tin, upload hồ sơ giấy tờ submit xong, check email và in thông báo làm Bio-metric ra, lên VFS Global ở Nguyễn Du lấy vân tay + chụp hình.
Sau đó về nhà hoặc tại VFS Global lên Net đăng nhập TK trên Immigration & Border Protection để click kích hoạt vào mục đã nộp đầy đủ giấy tờ và tình trạng hồ sơ sẽ chuyển qua trạng thái Assessment.

Tuy nhiên, trong danh sách các hồ sơ mình nộp, không có lịch trình tham quan, không có booking KS hoặc vé máy bay, thậm chí là mình có kê khai mình có ông anh rễ (Tây) và bà chị ruột ở Úc, cho nên mục chứng từ yêu cầu phải có là "thư mời và statement của relative bên Úc", mình cũng không nôp và ghi rõ lý do cho hhọ biệt "tôi đi du lịch Úc bằng chính năng lực và khả năng tài chính của tôi, nên tôi không submit bất kỳ giấy tờ gì liên quan đến sponsor của relative bên Úc".

Mình xin chia sẽ với các bạn như trên, ngoài Visa 01 năm nhiều lần, Úc cũng đã cấp cho dân VN loại visa 03 năm nhiều lần với chi phí bằng với Visa Úc 01 lần.

Chúc các bạn sớm xin được Visa và du lịch Úc vui nhé !

vnm
18-04-2017, 10:34
Chào các bạn,

Trưa hôm nay, mình vừa nhận được Visa Úc vô ra nhiều lần trong vòng 03 năm, sau 40 ngày chờ đợi

https://lh4.googleusercontent.com/rlp5onULGTRKuOmLHfr7x4jrpibjOAT1vbPrZz7owFF4sUaQCn BvBpyPZS3qTEmuruMoRuCo=w1024-h634-rw

Mình xin chia sẽ việc xin Visa Úc của mình như sau:
Vào Immigration and Border Protection tạo tài khoản và điền thông tin theo các thông tin yêu cầu trên trang web của họ, nhưng phải ghi rõ là mình xin Visa 03 năm nhiều lần theo như thông báo của ĐSQ Úc đăng tải trên Website ngày 01/07/2016.
Sau đó, bạn phải upload danh mục giấy tờ được phân theo từng loại (như các post trước đã đề cập).
Sau khi điền xong thông tin, upload hồ sơ giấy tờ submit xong, check email và in thông báo làm Bio-metric ra, lên VFS Global ở Nguyễn Du lấy vân tay + chụp hình.
Sau đó về nhà hoặc tại VFS Global lên Net đăng nhập TK trên Immigration & Border Protection để click kích hoạt vào mục đã nộp đầy đủ giấy tờ và tình trạng hồ sơ sẽ chuyển qua trạng thái Assessment.

Tuy nhiên, trong danh sách các hồ sơ mình nộp, không có lịch trình tham quan, không có booking KS hoặc vé máy bay, thậm chí là mình có kê khai mình có ông anh rễ (Tây) và bà chị ruột ở Úc, cho nên mục chứng từ yêu cầu phải có là "thư mời và statement của relative bên Úc", mình cũng không nôp và ghi rõ lý do cho hhọ biệt "tôi đi du lịch Úc bằng chính năng lực và khả năng tài chính của tôi, nên tôi không submit bất kỳ giấy tờ gì liên quan đến sponsor của relative bên Úc".

Mình xin chia sẽ với các bạn như trên, ngoài Visa 01 năm nhiều lần, Úc cũng đã cấp cho dân VN loại visa 03 năm nhiều lần với chi phí bằng với Visa Úc 01 lần.

Chúc các bạn sớm xin được Visa và du lịch Úc vui nhé !

Bạn Poweryang xin visa class gì mà 40 ngày mới có kết quả thế? Mình xin Visa Tourist 600 3 tuần rồi vẫn chưa có hồi âm gì.

poweryang
18-04-2017, 11:13
Bạn Poweryang xin visa class gì mà 40 ngày mới có kết quả thế? Mình xin Visa Tourist 600 3 tuần rồi vẫn chưa có hồi âm gì.

Chào bạn vnm,

Mình xin Visa 600 du lich, nhưng mình xin dạng vô ra nhiều lần Multi-entry trong vòng 03 năm (Visa của mình đến năm 2020 mới đến hạn), nên thời gian xét duyệt sẽ lâu hơn so với dạng Visa bình thường (loại 01 năm 01 lần/nhiều lần).
Theo như tiêu chuẩn xét duyệt hồ sơ được công bố trên Web của Immigration AUS, thì tối đa là 30 ngày.

Mình không có nộp lịch trình, không booking KS & vé máy bay, không có thư mời, không bị LSQ Úc gọi điện phỏng vấn gì hết. Đúng ngày thứ 40 thì có AUS Tourist Visa 03 năm nhiều lần.

Nếu bạn muốn hỏi thăm về tình trạng hồ sơ, có thể gọi điện thoại lên LSQ Úc trước 12h trưa các ngày trong tuần. Chắc là sẽ ổn thôi bạn à !

tt2006
18-04-2017, 11:54
nhưng phải ghi rõ là mình xin Visa 03 năm nhiều lần theo như thông báo của ĐSQ Úc đăng tải trên Website ngày 01/07/2016.
Bạn @poweryang có thể cho mình xin link thông báo của ĐSQ Úc đăng tải về visa 03 năm nhiều lần được không ạ? Mình đã search nhưng không tìm ra.

Cám ơn bạn.
Tip nhỏ: Khách sạn thì đặt: https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/agodalogongang.png (https://www.agoda.com/?cid=1776273) hoặc https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/bookingcom-logongang88x22.jpg (http://www.booking.com/?aid=1267483). Còn bảo hiểm du lịch thì mua https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/15/CHUBB_Logo_Black_RBG_138x14.jpg (https://goo.gl/yX5xO). About me (http://trungthaovn.blogspot.com/).

poweryang
18-04-2017, 12:15
Bạn @poweryang có thể cho mình xin link thông báo của ĐSQ Úc đăng tải về visa 03 năm nhiều lần được không ạ? Mình đã search nhưng không tìm ra.

Cám ơn bạn.
Tip nhỏ: Khách sạn thì đặt: https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/agodalogongang.png (https://www.agoda.com/?cid=1776273) hoặc https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/bookingcom-logongang88x22.jpg (http://www.booking.com/?aid=1267483). Còn bảo hiểm du lịch thì mua https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/15/CHUBB_Logo_Black_RBG_138x14.jpg (https://goo.gl/yX5xO). About me (http://trungthaovn.blogspot.com/).

Chào bạn,

Ban xem thông tin bên dưới nhé:

http://vietnam.embassy.gov.au/hnoi/Longervisitorvisas.html

Longer Visitor visas

Parents of Australian citizens and permanent residents and other eligible applicants are able to apply for Visitor visas to visit Australia for longer.

Visitor visas of up to five years validity which provide a stay of up to 12 months on each entry to those parents who are outside Australia and are in the Parent (subclass 103) visa queue.
Visitor visas of up to three years validity with 12 months stay on each entry will be considered for parents who are outside Australia and are not in the Parent visa queue.
Visitor visas of up to three years validity with 3 month stay on each entry may be considered for any applicant (not just parents) on a case by case basis and in limited circumstances.

A trial of three-year validity visitor visas for eligible applicants within the Tourist and Business Visitor visa streams will be implemented in July 2016, targeted at frequent short-term travellers to Australia.
Applicants wishing to be considered should ensure they include supporting documents as outlined in the Visitor visa Document Checklist including evidence of their capacity to fund frequent short-term trips and strong ties to Vietnam.

Please be aware, a condition may be placed on long validity visas that restricts the time you spend in Australia to 12 months in every 18 months. Breach of this condition may result in cancellation of your visa and a subsequent exclusion period, preventing further travel to Australia for up to 3 years.

See: Visitor Visa

Last updated 1 July 2016

kiencd
24-04-2017, 15:17
Các bạn cho hỏi: mình xin visa cho cả nhà, 4 ngưởi, 2 lớn , 2 em bé, thì phải tạo 4 account khai online à?
Phí visa cho e bé = người lớn luôn à?

thuypvd
25-04-2017, 13:16
chi can tao 1 account va vao do khai cho 4 nguoi, trong form khai visa du lich 600 co phan khai group, ban nen chon khai di group ca nha 4 nguoi, phi visa em be bang nhu nguoi lon ban ah, nha minh cung di 2 vc va 2 dua nho va cap visa roi

Uthang
25-04-2017, 17:57
Mình giờ mới đăng ký vào cảm ơn topic lâu nay mình đã tàu ngầm ^^
Mình submitted 03/04 tới 25/04 mình gọi nói hồ sơ chưa xét tới, mà buổi chiều cùng ngày thì có visa notice rồi. Mùa này cao điểm, chắc phải gọi nhắc mới có quá.

vnm
26-04-2017, 09:35
Mình giờ mới đăng ký vào cảm ơn topic lâu nay mình đã tàu ngầm ^^
Mình submitted 03/04 tới 25/04 mình gọi nói hồ sơ chưa xét tới, mà buổi chiều cùng ngày thì có visa notice rồi. Mùa này cao điểm, chắc phải gọi nhắc mới có quá.

bạn Uthang gọi đến đâu để hỏi thế? Mình nộp từ cuối tháng 3 mà giờ vẫn chưa có kết quả. Mình gọi điện đến VFS mà họ không thể giúp đỡ gì được cả.

Uthang
26-04-2017, 12:22
Số của LSQ đó bạn 08 35218260 gọi trước 12h mỗi ngày trong tuần.

vnm
26-04-2017, 14:55
Số của LSQ đó bạn 08 35218260 gọi trước 12h mỗi ngày trong tuần.

Mình lại ở Hà Nội cơ, nên chắc số bạn cho không gọi được. Sáng nay gọi điện đến VFS được hộ cho địa chỉ email của DSQ ở HN, mình cũng đã gửi email rồi.

ngsang032003
28-04-2017, 17:17
Hi Cả Nhà! Hôm nay mình muốn share kinh nghiệm visa Úc online cho ace nào muốn apply để tham khảo:
Mình nộp 4/4/2017. Đến 27/4 mình không thấy có kết quả. Trong khi mình dc biết có case khác 10/4 nộp, 24/4 đã có kết quả. Thì gọi điện thoại lẫn gửi email cho LSQ Úc hỏi case của mình thì nói chắc qua đầu tháng 5 mới có kết quả. Thì hôm nay 28/4 mình nhận kết quả VISA 1 NĂM, MULTIPLE ENTRY.

Background mình thì đã từng đi US, Canada, Japan, Hongkong, China, các nước DNA.

Hồ sơ mình nộp online gồm:
+ Hợp đồng thử việc do thời điểm mình nộp đang còn thử việc ở cty mới, cbi ký HDLD chính thức
+ Bản đánh giá pass thử việc
+ Email giới thiệu nhân viên khi tham gia vào làm
+ Xác nhận số dư tiết kiệm + sao kê tài khoản ATM có thể hiện nhận lương của 2 tháng thử việc
+ Bảng lương 2 tháng hử việc (k có ký tên, đóng dấu gì hết)
+ sao kê thẻ tín dụng HSBC, Citibank của tháng gần nhất
+ Scan passport
+ Giấy khai sinh + tờ khai nhân thân + Sổ hộ khẩu
Chỉ có như vậy. Mình KHÔNG NỘP lịch trình du lịch (do lúc khai form online có hỏi mình sẽ đi những đâu thì mình lít ra những địa danh nổi tiếng của Úc thôi), bảo hiểm du lịch, bôking vé máy bay, hotel, giấy nghỉ phép (do mình đang trong tgian thử việc nên sếp trực tiếp của mình k ký giấy nghỉ phép với thời hạn xa cho mình dc vì mình apply đi tháng 8).

Tóm lại mình thấy giấy tờ nộp visa Úc cũng yêu cầu đơn giản, k phức tạp, chỉ có thời điểm này số lượng người apply khá nhiều nên hồ sơ duyệt hơi lâu. Với lại mình có chút kinh nghiệm là bạn nào muốn được duyệt nhanh nhanh chút thì k nên apply ngày đi quá xa như mình: tháng 4 apply để cuối tháng 8 đi. Ví dụ tháng 8 đi mà tháng 4 apply thì nên khai tháng 5, tháng 6 đi. Vì bữa mình gọi lên LSQ hỏi case của mình thì tự nhiên họ nói với mình là hồ sơ duyệt trung bình trong vòng 20-30 ngày, nếu sau 30 ngày k có kết quả thì hãy gọi hỏi và ho nói họ thấy mình apply tháng 8 mới đi, còn xa mà. =>nên từ câu nói đó mình đoán ai apply đi xa như mình sẽ không dc ưu tiên process cho các case có ngày đi cận kề hơn.

Chúc ACE nào apply rồi thì sớm có kết quả đậu.

Linh0711
01-05-2017, 14:28
Bạn alibaba-vn nên gọi điện hỏi thăm, vì hồ sơ của mình sau khi lấy dấu vân tay thì chỉ có 4 ngày làm việc là có kết quả. Mình cũng nộp trước Tết (ngày 19/1/2017 lấy vân tay, ngày 24/1/2017 có kết quả).
Mình nộp visa 600 hồi 13/4 nhưng bị sai địa chỉ email, đợi đến 23/4 bên ĐSQ mới gửi đơn yêu cầu lấy dữ liệu sinh trắc về cho dì mình ở Úc (vì mình nộp hồ sơ bên Úc luôn) nhưng hôm qua mình mài mò sao vô được trang của bộ di trú và vô immi account của mình, mình lỡ bấm nhầm vô "provided information" rồi status của mình bị chuyển từ "request inf" sang "asseesment in progress" Huhu. Trong khi tới 3/5 này mình mới đi lấy dữ liệu sinh trắc được, không biết nó có ảnh hưởng đến quá trình xét visa của mình ko, mình lo quá, ai biết cách giúp mình với. Thanks mọi người nhiều ạ

Linh0711
01-05-2017, 14:44
Mình nộp visa 600 hồi 13/4 nhưng bị sai địa chỉ email, đợi đến 23/4 bên ĐSQ mới gửi đơn yêu cầu lấy dữ liệu sinh trắc về cho dì mình ở Úc (vì mình nộp hồ sơ bên Úc luôn) nhưng hôm qua mình mài mò sao vô được trang của bộ di trú và vô immi account của mình, mình lỡ bấm nhầm vô "provided information" rồi status của mình bị chuyển từ "request inf" sang "asseesment in progress" Huhu. Trong khi tới 3/5 này mình mới đi lấy dữ liệu sinh trắc được, không biết nó có ảnh hưởng đến quá trình xét visa của mình ko, mình lo quá, ai biết cách giúp mình với. Thanks mọi người nhiều ạ

daica10a
01-05-2017, 20:39
Bạn cho mình hỏi bạn ghi nội dung dưới vào mục nào vậy? có phải thời gian du lich từ ngày xxx tới ngày xxx là mình tự cung cấp khoảng thời gian dự kiến cho đủ 3 năm?

vd: 1/1/2018 -1/1/2021 ??

cám ơn bạn.

nhưng phải ghi rõ là mình xin Visa 03 năm nhiều lần theo như thông báo của ĐSQ Úc đăng tải trên Website ngày 01/07/2016.
!

poweryang
04-05-2017, 13:51
Bạn cho mình hỏi bạn ghi nội dung dưới vào mục nào vậy? có phải thời gian du lich từ ngày xxx tới ngày xxx là mình tự cung cấp khoảng thời gian dự kiến cho đủ 3 năm?

vd: 1/1/2018 -1/1/2021 ??

cám ơn bạn.

Chào bạn,

Đúng rồi đó bạn, bạn ghi là thời gian bạn muốn đi Úc la từ 01/01/2018 đến 01/01/2021 nhé.
Trong suốt quá trình điền form, chú ý nhấn mạnh là sẽ vào Úc nhiều lần, những chổ trống cho phép điền, đều nhớ ghi rõ là muốn xin Visa 03 năm nhiều lần. Liệt kê các ngày sẽ vào Úc.

htdt
05-05-2017, 10:52
Hi Cả Nhà! Hôm nay mình muốn share kinh nghiệm visa Úc online cho ace nào muốn apply để tham khảo:
Mình nộp 4/4/2017. Đến 27/4 mình không thấy có kết quả. Trong khi mình dc biết có case khác 10/4 nộp, 24/4 đã có kết quả. Thì gọi điện thoại lẫn gửi email cho LSQ Úc hỏi case của mình thì nói chắc qua đầu tháng 5 mới có kết quả. Thì hôm nay 28/4 mình nhận kết quả VISA 1 NĂM, MULTIPLE ENTRY.

Chỉ có như vậy. Mình KHÔNG NỘP lịch trình du lịch (do lúc khai form online có hỏi mình sẽ đi những đâu thì mình lít ra những địa danh nổi tiếng của Úc thôi), bảo hiểm du lịch, bôking vé máy bay, hotel, giấy nghỉ phép (do mình đang trong tgian thử việc nên sếp trực tiếp của mình k ký giấy nghỉ phép với thời hạn xa cho mình dc vì mình apply đi tháng 8).

Tóm lại mình thấy giấy tờ nộp visa Úc cũng yêu cầu đơn giản, k phức tạp, chỉ có thời điểm này số lượng người apply khá nhiều nên hồ sơ duyệt hơi lâu. Với lại mình có chút kinh nghiệm là bạn nào muốn được duyệt nhanh nhanh chút thì k nên apply ngày đi quá xa như mình: tháng 4 apply để cuối tháng 8 đi. Ví dụ tháng 8 đi mà tháng 4 apply thì nên khai tháng 5, tháng 6 đi. Vì bữa mình gọi lên LSQ hỏi case của mình thì tự nhiên họ nói với mình là hồ sơ duyệt trung bình trong vòng 20-30 ngày, nếu sau 30 ngày k có kết quả thì hãy gọi hỏi và ho nói họ thấy mình apply tháng 8 mới đi, còn xa mà. =>nên từ câu nói đó mình đoán ai apply đi xa như mình sẽ không dc ưu tiên process cho các case có ngày đi cận kề hơn.

Chúc ACE nào apply rồi thì sớm có kết quả đậu.

Mình cũng tương tự như bạn, nộp 11/4 cho mình và con trai mà sao hôm nay 5/5 vẫn chưa có kết quả. 1 tuần nữa là đã 30 ngày rồi mà vẫn chưa có gì, lo lắng quá trong khi cuối tháng 5 này là mình phải sang Úc dự đám cưới rồi (mình có ghi rõ trong đơn ngày dự định đi là 26/5). Trong khi em gái mình nộp đầu tháng 4 thì đúng 2 tuần sau là có visa, bạn mình nộp cùng ngày với mình thì tuần trước cũng đã có rồi, tức là 2 tuần thôi. Mình lên trang check visa status của VFS thì vẫn thấy "Your visa application reference no. XXXXXX has been received at the Australian High Commission / Embassy for processing on 11/4/2017." Các bạn cho mình hỏi là điện lên số 1900565639 (số của VFS) hay số 08 35218260 (của LSQ Úc) để hỏi status vậy nhỉ? Và email thì email tới [email protected] có đúng không nhỉ? Mình rất tự tin trong về việc sẽ được cấp visa vì đã đi Mỹ, Can nhiều lần mà giờ thế này đây, lo ghê. Hồ sơ mình khá đầy đủ, mình vẫn chưa mua vé máy bay nên ko có nộp booking trong bộ hồ sơ. Với lại mình có cơ sở kinh doanh riêng nên không có nộp bảng lương, chỉ sao kê ngân hàng thôi.

Uthang
06-05-2017, 13:33
." Các bạn cho mình hỏi là điện lên số 1900565639 (số của VFS) hay số 08 35218260 (của LSQ Úc) để hỏi status vậy nhỉ? Và email thì email tới [email protected] có đúng không nhỉ?.[/QUOTE]

Gọi vào số của LSQ luôn vì ở đó mới process hồ sơ của mình mà. Gọi là nhanh nhất.

ngsang032003
07-05-2017, 23:33
Mình cũng tương tự như bạn, nộp 11/4 cho mình và con trai mà sao hôm nay 5/5 vẫn chưa có kết quả. 1 tuần nữa là đã 30 ngày rồi mà vẫn chưa có gì, lo lắng quá trong khi cuối tháng 5 này là mình phải sang Úc dự đám cưới rồi (mình có ghi rõ trong đơn ngày dự định đi là 26/5). Trong khi em gái mình nộp đầu tháng 4 thì đúng 2 tuần sau là có visa, bạn mình nộp cùng ngày với mình thì tuần trước cũng đã có rồi, tức là 2 tuần thôi. Mình lên trang check visa status của VFS thì vẫn thấy "Your visa application reference no. XXXXXX has been received at the Australian High Commission / Embassy for processing on 11/4/2017." Các bạn cho mình hỏi là điện lên số 1900565639 (số của VFS) hay số 08 35218260 (của LSQ Úc) để hỏi status vậy nhỉ? Và email thì email tới [email protected] có đúng không nhỉ? Mình rất tự tin trong về việc sẽ được cấp visa vì đã đi Mỹ, Can nhiều lần mà giờ thế này đây, lo ghê. Hồ sơ mình khá đầy đủ, mình vẫn chưa mua vé máy bay nên ko có nộp booking trong bộ hồ sơ. Với lại mình có cơ sở kinh doanh riêng nên không có nộp bảng lương, chỉ sao kê ngân hàng thôi.

Ban vua goi dt vua gui mail cho LSQ thi minh nghi se duoc duyet nhanh. Bua minh goi va dt len thi 2 ngay sau co visa

hothuthao93
11-05-2017, 21:33
Các anh chị ơi sau khi lấy sinh trắc vân tay thì hệ thống tự động chuyển từ Information Requested sang Process không ạ? Hay mình phải ấn vào Information Provided thì mới chuyển sang ạ?

ngsang032003
13-05-2017, 17:03
Các anh chị ơi sau khi lấy sinh trắc vân tay thì hệ thống tự động chuyển từ Information Requested sang Process không ạ? Hay mình phải ấn vào Information Provided thì mới chuyển sang ạ?

Lấy vân tay xong bạn về log in vô account và nhấn Information Provided là done và chờ kết quả

Linh0711
16-05-2017, 14:13
Em apply hồ sơ đến nay đã hơn 1 tháng rồi ạ, đã lấy dâu vân tay đầy đủ nhưng vẫn chưa có kết quả. Em apply hồ sơ bên Úc luôn, lên immi account thì vẫn thấy đang trong quá trình xét duyệt :(

Lydia
16-05-2017, 14:29
@bemap86
Chị ơi cho em hỏi xíu về nộp xin visa Úc online
- Em muốn xin visa du lịch + thăm thân nhân cho bác của em, thì em cần điền Form nào ạ?
- Các giấy tờ mình đính kèm phần cuối có cần dịch tất cả qua tiếng anh không? Hay chỉ cần bản scan tiếng việt là được ạ?
Cảm ơn chị nhiều!

tomteptomtep
16-05-2017, 16:56
Chào cả nhà

Mình cũng đang làm Visa úc online vì có bạn rủ đi hơi gấp nên chưa có nhiều thời gian nghiên cứu về nước Úc, bạn nào có lịch trình du lịch Úc bằng tiếng anh cho mình xin để bổ sung hồ sơ visa được không. Cảm ơn các bạn.

Lydia
16-05-2017, 17:58
Chị ơi cho em hỏi: Em đang tính xin visa du lịch Úc + thăm thân nhân cho bác của em. Vậy em cần điền Form số bao nhiêu? Và các giấy tờ mình upload lên có cần dịch qua tiếng anh không hay chỉ cần scan bản gốc là đựoc vậy chị?
Cảm ơn chị nhiều lắm!

bemap86
17-05-2017, 22:41
@bemap86
Chị ơi cho em hỏi xíu về nộp xin visa Úc online
- Em muốn xin visa du lịch + thăm thân nhân cho bác của em, thì em cần điền Form nào ạ?
- Các giấy tờ mình đính kèm phần cuối có cần dịch tất cả qua tiếng anh không? Hay chỉ cần bản scan tiếng việt là được ạ?
Cảm ơn chị nhiều!

Hi em,
-Vẫn xin visa class 600 ( form 1419) như của chị điền ấy. Bác e có thư mời đúng k ?
- Giấy tờ đính kèm là bản scan ( màu) hoặc chụp ảnh bằng đt đính lên nhé.

bemap86
17-05-2017, 22:42
Em apply hồ sơ đến nay đã hơn 1 tháng rồi ạ, đã lấy dâu vân tay đầy đủ nhưng vẫn chưa có kết quả. Em apply hồ sơ bên Úc luôn, lên immi account thì vẫn thấy đang trong quá trình xét duyệt :(

Em xin tháng mấy đi vậy ? em có thể gọi điện lên VFS để hỏi xem tình trạng hồ sơ thế nào.

Linh0711
18-05-2017, 18:31
E xin tháng 6 đi mà mới nhận được email là phải chứng minh quan hệ của em và dì em, vậy em phải làm sao ạ?

Linh0711
18-05-2017, 18:39
E xin tháng 6 đi mà mới nhận được email là phải chứng minh quan hệ của em và dì em, vậy em phải làm sao ạ?

Bingo26
18-05-2017, 20:22
Các anh chị cho em hỏi với ạ, thanh toán bắt buộc phải thẻ visa, mastercard hay chỉ cần thẻ thanh toán được online là được ạ? Hiuhiu

Linh0711
20-05-2017, 12:39
Cách chứng minh mối quan hệ giữa người nộp đơn và người bảo lãnh (cụ thể là quan hệ dì cháu) là như thế nào vậy ạ, mọi người ai biết chỉ giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều lắm ạ

Dang Thai
21-05-2017, 08:14
Cách chứng minh mối quan hệ giữa người nộp đơn và người bảo lãnh (cụ thể là quan hệ dì cháu) là như thế nào vậy ạ, mọi người ai biết chỉ giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều lắm ạ

Em cần chứng minh được mẹ em và dì em có cha mẹ trùng tên và ngày tháng năm sinh. Quan hệ của em và mẹ thì dễ rồi, sổ hộ khẩu hay giấy khai sinh đều được. Còn quan hệ chị-em giữa mẹ và dì thì cần có giấy khai sinh của hai người hoặc (may mắn) có hộ khẩu từ ngày xưa khi cả mẹ và dì còn ở nhà ông bà ngoại. Mẹ em ở Việt Nam thì ra UBND phường làm lại giấy khai sinh (nếu đã mất bản gốc), mất độ hơn 1 tuần, nhớ khai tên và năm sinh của ông bà ngoại cho khớp với các giấy tờ khác.

Dì em ở bên Úc thì tình hình khá khó. Vì căn bản là giấy khai sinh thì bên Úc họ sẽ không cấp cho người sinh ra ở nước ngoài. Vẫn cần có giấy khai sinh Việt Nam bản gốc của dì. Nếu không có thì phải xin cấp lại, mẹ em ra phường xin cấp lại cho dì, khai là do lâu ngày đã mất, dì viết cho mẹ một cái giấy ủy quyền đi đăng ký khai sinh.
(http://vnexpress.net/tin-tuc/phap-luat/tu-van/cap-lai-giay-khai-sinh-theo-quy-dinh-moi-nhu-the-nao-3337241-p2.html)

Dang Thai
21-05-2017, 08:16
Các anh chị cho em hỏi với ạ, thanh toán bắt buộc phải thẻ visa, mastercard hay chỉ cần thẻ thanh toán được online là được ạ? Hiuhiu

Thanh toán phải có Visa, Mastercard hoặc có tài khoản Paypal em nhé vì đây là trả tiền trực tiếp cho Australian Immigration nên phải có thẻ thanh toán quốc tế.

usranger
22-05-2017, 09:45
Thanh toán phải có Visa, Mastercard hoặc có tài khoản Paypal em nhé vì đây là trả tiền trực tiếp cho Australian Immigration nên phải có thẻ thanh toán quốc tế.

Thẻ visa ACB hạn mức 25tr VND được ko bạn ? Khi thanh toán nó tự quy đổi tỷ giá AUD sang VND để thanh toán hả ?

Linh0711
22-05-2017, 10:17
Dạ em cảm ơn những giải đáp của anh ạ. Giấy khai sinh của mẹ em và của dì em đều có đủ hết. Vậy em chỉ cần đem dịch thuật rồi nộp lên 3 bản khai sinh của em, mẹ em và dì em là đủ đúng không ạ?

tamatm
22-05-2017, 10:47
Thanh toán bằng thẻ thanh toán quốc tế mới đc bạn nhé

tamatm
22-05-2017, 10:48
Thẻ visa ACB hạn mức 25tr VND được ko bạn ? Khi thanh toán nó tự quy đổi tỷ giá AUD sang VND để thanh toán hả ?

Tự động hết bạn ơi, có charge phí 0.2% nữa mà

tamatm
22-05-2017, 10:50
Dạ em cảm ơn những giải đáp của anh ạ. Giấy khai sinh của mẹ em và của dì em đều có đủ hết. Vậy em chỉ cần đem dịch thuật rồi nộp lên 3 bản khai sinh của em, mẹ em và dì em là đủ đúng không ạ?

Dịch thuật công chứng là bắt buộc nhé bạn. Mình vừa làm xong visa.
Mình nộp online. Chứng minh tài chính là chủ yếu. Giấy khai sinh mình không có úp lên.

tamatm
22-05-2017, 11:00
Mình đã nhận được thư visa grant và chuẩn bị qua Sydney sau bao hồi hộp.

hồ sơ mình nộp online.

Chỉ công chứng dịch thuật hộ khẩu, còn lại đều là bản chụp hình và scan bao gồm: các trang hộ chiếu đã đi, CMND, giấy tờ xe, bằng lái xe, hợp đồng lao động tự dịch, sao kê ngân hàng, lịch trình, vé máy bay và đặt phòng khách sạn.

Các bạn lưu ý là xin 3 tháng length of stay thôi nhé. Xin trên 3 tháng sẽ phải khám sức khỏe, tốn thêm 1 mớ xiền.

Mình xin 3 tháng, nhưng được cấp multiple trong 1 năm. Đi chơi thoải mái luôn :D.

Các bạn có kinh nghiệm du lịch ở Sydney có thể recommend cho mình 1 số điểm được ko:
1. Có thuê xe tự lái được ko? thủ tục như thế nào?
2. Các quán nào ngon ở Sydney
3. Đi lên Canberra bằng phương tiện nào là thuận lợi nhất
4. Mùa thu ở Sydney và Canberra thì đi chỗ nào đẹp nhất.

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Linh0711
22-05-2017, 13:41
Thanks bạn nhé, à cho mình hỏi thêm là lúc bổ sung hồ sơ online, vậy mình chụp hình giấy tờ lại hay sao vậy bạn?

lindsey
22-05-2017, 15:40
Dịch thuật công chứng là bắt buộc nhé bạn. Mình vừa làm xong visa.
Mình nộp online. Chứng minh tài chính là chủ yếu. Giấy khai sinh mình không có úp lên.

Mình cũng vừa làm visa online tháng trước cho một số người bạn mình và toàn bộ giấy tờ là tiếng Việt, không có giấy tờ nào dịch công chứng nhưng vẫn pass bình thường bạn ạ, nên mình nghĩ đây không phải là yêu cầu bắt buộc mà là ưu tiên.

niceangel
22-05-2017, 16:04
Mình đang lo hồ sợ đi úc mà đi tour, thấy lo quá, chỉ có 1 số tk 200tr, lương 8,5tr ở cty có hợp đồng lao động + sao kê giao dịch mỗi tháng làm freelance qua thẻ 8tr4 + 2 thẻ tín dụng
là nữ đi 1 mình, đã từng đi Sing,Cam ,Thái,Hong Kong, Macau, Hàn Quốc ( visa đoàn) thì ko biết khả năng đậu visa cao ko

Linh0711
23-05-2017, 09:02
Hồ sơ là bạn chụp hình úp lên trên immi account hay sao vậy bạn?

Bingo26
23-05-2017, 10:32
Vâng. E cảm ơn các anh chị ạ

tamatm
23-05-2017, 22:29

scan thì sẽ đẹp hơn bạn à

Dang Thai
24-05-2017, 23:46

Em scan màu tất cả giấy tờ cho rõ ràng và ngay ngắn rồi tải lên thôi. Không cần công chứng nếu giấy tờ là bản gốc. Không cần dịch giấy tờ viết bằng tiếng Việt.
http://vietnam.embassy.gov.au/files/hnoi/20170413%20VISITOR%20visa%20document%20checklist%2 0VN.pdf
("Quý vị không cần nộp bản dịch của những giấy tờ bằng tiếng Việt")

Dang Thai
24-05-2017, 23:50
Mình đang lo hồ sợ đi úc mà đi tour, thấy lo quá, chỉ có 1 số tk 200tr, lương 8,5tr ở cty có hợp đồng lao động + sao kê giao dịch mỗi tháng làm freelance qua thẻ 8tr4 + 2 thẻ tín dụng
là nữ đi 1 mình, đã từng đi Sing,Cam ,Thái,Hong Kong, Macau, Hàn Quốc ( visa đoàn) thì ko biết khả năng đậu visa cao ko

Vậy cuối cùng là bạn đi tour hay đi tự túc 1 mình? Hồ sơ của bạn như vậy là Ok rồi, (công việc ổn định có sổ tiết kiệm là được, nếu nhờ bố mẹ viết tay được cho cái giấy sang tên sổ đỏ thì càng hay).

niceangel
25-05-2017, 09:52
Vậy cuối cùng là bạn đi tour hay đi tự túc 1 mình? Hồ sơ của bạn như vậy là Ok rồi, (công việc ổn định có sổ tiết kiệm là được, nếu nhờ bố mẹ viết tay được cho cái giấy sang tên sổ đỏ thì càng hay).

mình đi tour bạn ơi, nhưng dù sao cũng độc thân chưa chồng, bên tour họ đòi đi làm giầy chứng nhận độc thân nữa, rồi họ nói nếu có giấy tờ nhà đất của ba mẹ càng tốt, còn giấy tờ nhà đất mang tên mình thì chưa làm kịp, nên chỉ nộp của ba mẹ thôi

Uthang
26-05-2017, 15:10
Bạn đi tour sao còn phải lo nhỉ?
Bên tour chắc muốn cái gì cũng nhiều thật nhiều mới nhận ha. Chứ tự apply dễ lắm bạn ơi, độc thân hay ko cũng ko phải lo đâu. Bạn có công việc với 1 ít tiền tiết kiệm là xong rồi đó, ko phải sổ đỏ nhà đất gì nữa đâu.

hothuthao93
26-05-2017, 18:10
Cả nhà ơi có ai gặp trường hơp này chưa ạ.
Em nộp visa online qua Immi account, có TH em gái em có mẹ nhưng k có bố đi cùng (do bố mẹ đã ly hôn). Bên ĐSQ yêu cầu bổ sung consent letter (thư chấp thuận) và CMND công chứng của bố. Vậy 2 giấy tờ này có cần dịch không vậy mọi người :((

Dang Thai
26-05-2017, 18:28
Cả nhà ơi có ai gặp trường hơp này chưa ạ.
Em nộp visa online qua Immi account, có TH em gái em có mẹ nhưng k có bố đi cùng (do bố mẹ đã ly hôn). Bên ĐSQ yêu cầu bổ sung consent letter (thư chấp thuận) và CMND công chứng của bố. Vậy 2 giấy tờ này có cần dịch không vậy mọi người :((

Thì bạn bổ sung thêm như Đại sứ quán yêu cầu thôi. Mình trích dẫn lại văn bản của Đại sứ quán một lần nữa này
http://vietnam.embassy.gov.au/files/hnoi/20170413%20VISITOR%20visa%20document%20checklist%2 0VN.pdf
("Quý vị không cần nộp bản dịch của những giấy tờ bằng tiếng Việt")

Linh0711
29-05-2017, 14:24
Mọi người ơi. Em Xin visa là từ 2/6 đến 2/7, mà đến nay hồ sơ của em vẫn chưa có kết quả nữa, mặc dù em đã bổ sung hết tất cả giấy tờ mà bên LSQ yêu cầu. Vậy hồ sơ của em có hi vọng ko mọi người ơi 😢😢

A2D
30-05-2017, 12:28
Mình đang quan tâm vụ thuê xe oto,bạn đã có thông tin gì chưa?có thì chia sẻ cho mình với nhé

bemap86
30-05-2017, 14:11
Mọi người ơi. Em Xin visa là từ 2/6 đến 2/7, mà đến nay hồ sơ của em vẫn chưa có kết quả nữa, mặc dù em đã bổ sung hết tất cả giấy tờ mà bên LSQ yêu cầu. Vậy hồ sơ của em có hi vọng ko mọi người ơi 😢😢

Em nộp lâu chưa ? e check lại mail chưa vậy ? em có thể gọi lên VFS nhờ họ kiểm tra giùm xem.

bemap86
30-05-2017, 14:14
Hơn 1 tuần này k vào forum vì vừa đi về xong cả nhà ợ. Hiện tại còn $410 + 1 thẻ Opal+ 1 thẻ Myki, bạn nào sắp đi cần đổi thì ới mình nha :)

Linh0711
30-05-2017, 18:17
Em nộp lâu chưa ? e check lại mail chưa vậy ? em có thể gọi lên VFS nhờ họ kiểm tra giùm xem.

Em nộp 13/4, em cũng đã check mail, ngày nào em cũng check mai mà vẫn ko thấy gì hết ạ, do hồ sơ em nộp bên Úc nên vfs ko nắm được chị ạ, em lo lắm, ko biết qua ngày em apply mà vẫn chưa có visa thì có sao ko ạ?

niceangel
30-05-2017, 20:54
Cho em hỏi cách log in vào xem tình trạng hồ sơ là vao link nao? mã VLN là mã như thế nào?

bemap86
31-05-2017, 11:11
Cho em hỏi cách log in vào xem tình trạng hồ sơ là vao link nao? mã VLN là mã như thế nào?

Em nộp online thì có đăng ký acc và pass mà, lúc truy cập vào sẽ xem được tình trạng hồ sơ của mình.

bemap86
31-05-2017, 11:13
Em nộp 13/4, em cũng đã check mail, ngày nào em cũng check mai mà vẫn ko thấy gì hết ạ, do hồ sơ em nộp bên Úc nên vfs ko nắm được chị ạ, em lo lắm, ko biết qua ngày em apply mà vẫn chưa có visa thì có sao ko ạ?

Em gửi lại mail cho bên đó đi vậy, 13/4 đến giờ đã là quá lâu rồi,em nộp từ bên ÚC tức là đang ở Úc rồi ấy hả ?

Linh0711
31-05-2017, 11:26
Em gửi lại mail cho bên đó đi vậy, 13/4 đến giờ đã là quá lâu rồi,em nộp từ bên ÚC tức là đang ở Úc rồi ấy hả ?
Dạ Dì em ở Úc nên nộp hồ sơ cho em bên đó luôn ạ, hôm 18/5 bên đó có yêu cầu em bổ sung thêm giấy tờ chứng mình linh quan hệ nhân thân, em cũng đã nộp xong, mà đến nay vẫn chưa thấy tâm hơi gì hết ạ :(

Dang Thai
02-06-2017, 12:03
Mình hiện đang ở Úc, nộp hồ sơ visa online (thị thực du lịch - subclass 600) cho gia đình qua thăm mình kết hợp đi chơi. 4 người trong gia đình mình gồm ba, mẹ, dì (em mẹ), bác (chị bố) nộp hồ sơ qua mạng cùng một lúc. Vì vậy mình lập topic này để chia sẻ kinh nghiệm cho những ai đang chuẩn bị hồ sơ, về mặt kỹ thuật là chính, vì người nhà mình đều đã trung niên, có sổ đỏ, sổ tiết kiệm. Nộp online rất tiện, tiết kiệm tiền bạc, công sức và bảo vệ môi trường (hạn chế in ấn tối đa).

Mình đọc thông tin từ hai nguồn chính là Đại sứ quán Úc tại Việt Nam (Australian Embassy in Viet Nam) và Bộ Nhập cư và Biên phòng (Department of Immigration and Border Protection).

http://vietnam.embassy.gov.au/hnoivietnamese/VisitorVisasVN.html
https://www.border.gov.au/Trav/Visa-1/600-/Visitor-visa-(subclass-600)-Tourist-Stream-document-checklist

Ngoài ra có thêm nhiều thông tin hữu ích từ topic này của chị bemap86:
https://www.phuot.vn/threads/294092-N%E1%BB%99p-visa-%C3%9Ac-online
nhưng vì topic nói trên đã khá dài nên mình lập thêm topic này để mọi người cùng trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm.

Đầu tiên, chúng ta là người mang quốc tịch Việt Nam xin visa từ Việt Nam, nên dù nộp online thì hồ sơ cũng sẽ được chuyển cho Đại sứ quán/Tổng lãnh sự quán tại Việt Nam để duyệt. Vì vậy cần phải đọc để biết những giấy tờ đặc trưng của hồ sơ tại Việt Nam theo như Đại sứ quán yêu cầu:

*Trong văn bản này có nói:
1. Quý vị nộp hồ sơ ít nhất bốn (4) tuần trước ngày dự định đi. Chúng tôi khuyến cáo quý vị không nên tham gia vào
bất kỳ cam kết tài chính nào ví dụ như mua vé máy bay trước khi nhận được thông báo về kết quả thi ̣thực.

Vì vậy không cần mua vé máy bay, đặt phòng khách sạn trước. Nhân viên lãnh sự (thuật ngữ immigration gọi là Case Officer - CO) cũng sẽ không hỏi hai thứ này.

2. Quý vị không cần nộp bản dịch của những giấy tờ bằng tiếng Việt.

Vì vậy chỉ chụp ảnh/scan bản gốc giấy tờ bằng tiếng Việt là đủ, không dịch thuật, không công chứng (chỉ dành cho nộp online). Cái này của Úc là tiện lợi và văn minh nhất.

Thứ hai, vào trang web https://online.immi.gov.au để tạo một tài khoản (create an immi account), chọn visa 600, cả 4 hồ sơ mình nộp chung trong một tài khoản. Tạo 4 new application, mỗi application khai đến câu hỏi có phải this application is part of a group application thì tạo một group, đặt tên gì cũng được để CO biết là đi cùng nhau.

Thứ ba, sau khi khai xong cả 4 đơn thì upload giấy tờ, tài liệu gồm:

1. Trang thông tin của của hộ chiếu (riêng một file)

2. Những trang có dán visa hoặc dấu xuất nhập cảnh đi các nước

3. Những trang có dán visa hoặc dấu xuất nhập cảnh đi các nước trong hộ chiếu cũ

(Hộ chiếu bố: đi Malaysia, Singapore, Trung Quốc (nhiều như đi chợ), Hong Kong, Đài Loan, Úc (cách đây 14 năm)
Hộ chiếu mẹ: trắng, hộ chiếu cũ đi Hong Kong (cách đây 12 năm)
Hộ chiếu dì: đi Hong Kong
Hộ chiếu bác: đi Malaysia, Singapore, Campuchia)

4. Sổ hộ khẩu - tất cả các trang, đặc biệt là trang cuối có sửa đổi ghi chú, dù không có gì vẫn phải chụp (SHK quan trọng vì chứng minh được rất nhiều thứ cùng lúc: ngày tháng năm sinh, quan hệ gia đình)

5. Chứng minh thư/thẻ căn cước

6. Tờ khai chi tiết nhân thân
http://hcmc.vietnam.embassy.gov.au/files/hchi/Details%20of%20Relatives%20for%20VN%20pdf.%2021051 5.pdf (mẫu tiến Anh)
http://vietnam.embassy.gov.au/files/hnoi/relativesform.pdf (mẫu tiếng Việt)

Tờ khai này quan trọng vì mục đích của nó là an ninh chính trị. Tờ khai này thể hiện luôn quan hệ anh chị em của mẹ-dì, bố-bác mình

7. Giấy Khai sinh (có sổ hộ khẩu là đủ nhưng mình nói cả nhà đi làm lại giấy khai sinh cho chắc chắn, cho có tên ông bà. Dì không kịp làm nhưng mà cũng không hỏi đến)

8. Hợp đồng lao động (lương khoảng 8-10 triệu)

9. Giấy Nghỉ Phép

10. Xác nhận thu nhập 3 tháng gần đây của thủ trưởng cơ quan ký. Không ai nộp sao kê ngân hàng vì bố và dì nhận lương bằng tiền mặt, mẹ mình không nộp bảng lương hay sao kê gì luôn vì trong quyết định bổ nhiệm có ghi mức lương. Bác nộp sổ lương hưu (6 triệu/tháng).

11. Sổ đỏ, ai cũng có ít nhất 1 cái

12. Sổ tiết kiệm (mẹ và dì)

13. Thư mời của mình: viết là mời dự lễ tốt nghiệp, dựa theo mẫu ở đây (http://www.sampleinvitationletter.info/sample_invitation_letter_visitor_visa_australia.ph p). Thư xác nhận của nhà trường là đang đi học. Trang thông tin hộ chiếu của mình

14. Trong phần khai đơn, khi hỏi về tài chính, nói là mỗi người mang 2000 AUD đi thế thôi (đi 2 tuần), chẳng chứng minh gì.

15. Lịch trình du lịch: Mình viết mất độ nửa tiếng, đại khái lên kế hoạch mỗi ngày đi đâu ăn gì (3 dòng). Các bạn nên lên kế hoạch thật luôn thì tốt, sau này có lịch trình đi cho khoa học.

*Giấy tờ như vậy mình thấy không phải là quá nhiều. Bấm nút submit ngày 12/05/2017. Status là Application received. Thư yêu cầu biometric data lập tức gửi về mail hoặc là trong immi account có luôn. Status thành Information requested.

Mình vào trang web của VFS http://www.vfsglobal.com/Australia/vietnam/faqs.html đặt lịch lấy vân tay và chụp ảnh ngày 15/05/2017 ở Hà Nội. Sang ngày 17/05 status vẫn không đổi nên mình bấm nút Information provided. Status chuyển thành assessment in progress.

Vì nộp nhiều người, nộp lần đầu nên hồ sơ dù đầy đủ vẫn thấy lo. Đợi mòn mỏi đến sáng ngày 31/05 thì mẹ báo có visa. Tức là sau 11 ngày làm việc. Không phỏng vấn. Status thành Finalised (Granted)

TUY NHIÊN:

Tất cả các hồ sơ mình đều xin đi 2 lần, một là 8/2017 để dự Lễ tốt nghiệp, thêm một lần vào tháng 1/2018 để đi xem Australian Open. Bố mẹ mình thích tennis. Dì muốn đi tiếp để shopping, chơi mùa hè. Kết quả: SINGLE ENTRY (entry 3 tháng - vì khi xin mình cũng chỉ xin 3 tháng)

Vậy là cả 4 người có visa nhưng không được như mình mong muốn (NO) dù các hồ sơ không có vấn đề về tài chính. Mong là những thông tin này có thể giúp ích được cho các bạn. ;)

keto68
02-06-2017, 13:33
Vào ô apply new form thì click vào evisitor 651 và khai đúng ko mọi ng ơi? E định khai mà run quá hic

NangCaoNguyen
02-06-2017, 16:10
Hỏi?
Nếu đã rớt US - CA
Khi nộp đơn visa Úc có câu hỏi " Has the applicant ever had an application for entry or further stay in Australia or any other country refused, or had a visa cancelled? " -> có nên khai đã rớt 2 nước trên hay không
Có khả năng kiểm tra chéo hay không?
Hồ sơ: Đã đi Úc - Âu - Nhật - NZ
Phân vân ở câu hỏi có nên khai hoặc không?
Cám ơn cả nhà

Dang Thai
02-06-2017, 17:06
Vào ô apply new form thì click vào evisitor 651 và khai đúng ko mọi ng ơi? E định khai mà run quá hic

Không phải bạn ơi. Chọn 600 Tourist visa ấy. eVisitor 651 chính là một dạng miễn thị thực, chỉ dành cho các nước phát triển thôi.

Dang Thai
02-06-2017, 17:09
Có khả năng kiểm tra chéo hay không?
Hồ sơ: Đã đi Úc - Âu - Nhật - NZ
Phân vân ở câu hỏi có nên khai hoặc không?
Cám ơn cả nhà

Không có khả năng kiểm tra chéo. Câu hỏi này nằm trong một loạt câu hỏi về lý lịch tư pháp, nếu trả lời bất kì câu nào là Yes thì đều có khả năng cao bị từ chối visa.

NangCaoNguyen
02-06-2017, 17:39
Australia in DIAC has access to the commonwealth database (UK) and NAFTA (US/Canada/Mexico)

Dang Thai
02-06-2017, 18:28
Australia in DIAC has access to the commonwealth database (UK) and NAFTA (US/Canada/Mexico)

Câu mà bạn trích dẫn về đầy đủ là "As far as I know DIAC has access to the commonwealth database (UK) and NAFTA (US/Canada/Mexico) thru ASIO and other Australian security agencies". Chẳng có căn cứ hay dẫn chứng gì hết. ASIO là Cục An ninh Liên bang bạn ạ. Khai đơn thì đương nhiên phải khai đúng rồi, ai cũng hiểu. Vì bạn đăng lên hỏi thì mình khuyên thôi chứ nếu bạn có sẵn câu trả lời rồi thì còn hỏi mọi người làm gì.

Shachou
05-06-2017, 13:41
Cám ơn bác chia sẻ rất chi tiết.

Em chỉ tiếc mỗi cái là bác chứng minh sổ tiết kiệm hoặc tài chính nữa thì chắc sẽ được multi bác ạ.

Nau
05-06-2017, 16:43
Mình đang chuẩn bị xin visa Úc online. Trong quá trình đọc thông tin mình thấy có bạn nói rằng không nên xin visa theo nhóm vì sau đó nếu không đi cùng nhóm trưởng thì sẽ không được nhập cảnh

Mình xin visa để đi cùng nhóm bạn của mình. Nhưng cũng không ngoại trừ trường hợp là tới đó mình có việc bận và phải đi sau vài hôm.

Như vậy mọi người cho mình hỏi thăm là thông tin trên có chính xác không để mình biết mà điều chỉnh là xin cá nhân hay xin theo nhóm như dự định nhé. Vì mình nghĩ rằng xin theo nhóm dễ pass hơn nhưng nếu phiền quá theo kiểu phải dính sát vào nhau thế kia thì thà xin một mình cho tiện

Cảm ơn mọi người!

lindsey
05-06-2017, 17:29
Mình đang chuẩn bị xin visa Úc online. Trong quá trình đọc thông tin mình thấy có bạn nói rằng không nên xin visa theo nhóm vì sau đó nếu không đi cùng nhóm trưởng thì sẽ không được nhập cảnh

Mình xin visa để đi cùng nhóm bạn của mình. Nhưng cũng không ngoại trừ trường hợp là tới đó mình có việc bận và phải đi sau vài hôm.

Như vậy mọi người cho mình hỏi thăm là thông tin trên có chính xác không để mình biết mà điều chỉnh là xin cá nhân hay xin theo nhóm như dự định nhé. Vì mình nghĩ rằng xin theo nhóm dễ pass hơn nhưng nếu phiền quá theo kiểu phải dính sát vào nhau thế kia thì thà xin một mình cho tiện

Cảm ơn mọi người!

Mình chia sẻ với bạn một chút về trường hợp của mình xin. Mình không biết xin theo nhóm thì nhóm trưởng được phân công cụ thể thế nào để mọi người biết là nhóm trưởng :D.

Bọn mình xin nhóm 8 người. Trước hết là tạo 1 nhóm (trong đó chỉ có thông tin tên nhóm thôi và code nhóm), sau đó mỗi người vẫn làm kê khai visa online riêng. Khi kê khai online riêng đều có mục bạn có đi với ai/nhóm nào không thì mình chọn tên nhóm đã được lập sẵn, và liệt kê chi tiết các thành viên đi cùng. Và kết quả là mọi người đều pass, chẳng có ai là nhóm trưởng cả :). Mình là người tạo nhóm đó, nhưng trong thông tin mình không thấy mục lựa chọn ai là trưởng hay ko? Với lại, tất cả thành viên đều có account riêng để kê khai thông tin, nhưng riêng phần upload thì những giấy tờ chung sẽ được upload giống hệt nhau (ví dụ: booking vé máy bay, booking khách sạn, lịch trình...), còn các thông tin cá nhân thì của ai upload người đó. Visa cấp là mỗi người một visa riêng nhé.

Hy vọng thông tin này có thể giúp thêm cho nhóm bạn.

Dang Thai
06-06-2017, 08:37
Cám ơn bác chia sẻ rất chi tiết.

Em chỉ tiếc mỗi cái là bác chứng minh sổ tiết kiệm hoặc tài chính nữa thì chắc sẽ được multi bác ạ.

Cảm ơn bác. Em nghĩ chắc không phải tại tài chính đâu bác ạ. Vì có người 3 sổ đỏ, mỗi người còn lại 2 sổ đỏ + 1 sổ tiết kiệm 300 triệu. Em nghĩ sai lầm của em là ở chỗ trong thư mời chỉ viết đúng khoảng thời gian dự lễ tốt nghiệp. Em chủ quan nghĩ là đi chơi xem tennis thì đâu cần mời làm gì. Ai ngờ...

Qua đây biết thêm là mấy anh chị Immigration này không đùa được bác ạ, tính khí thất thường lắm, nên sau có nộp hồ sơ thì hi vọng ít thôi để bớt thất vọng nhiều (NO)

Dang Thai
06-06-2017, 08:46
Anh ơi, em chưa đi ra nước ngoài bao giờ. Đây là lần đầu em đi Úc cũng như xin visa. Vậy những giấy tờ chứng minh em phải làm sao ạ.
Lần này là do bạn em người Úc bảo lãnh em qua du lịch. Anh hướng dẫn em với, em cám ơn anh ạ.

Về thủ tục giấy tờ thì anh đã viết rất chi tiết ở trên cùng với đường link đến tất cả các tài liệu rồi. Em đọc lại những giấy tờ Đại sứ quán yêu cầu trong link này rồi chuẩn bị theo:

Lập tài khoản Immi account rồi bắt đầu khai đơn và up ảnh giấy tờ ở bước cuối cùng.

Thư mời thì em nói bạn người Úc của em viết một bức thư, mời em sang du lịch, bảo đảm cho em chỗ ở tại địa chỉ cụ thể (nhà bạn ấy), ký tên vào, scan để up lên. Khi khai đơn thì em khai là sang thăm bạn này tên là X, ở Y, có số hộ chiếu Z, đính kèm trang thông tin hộ chiếu Úc của bạn ấy.

Em cứ làm đi, chưa làm xong thì save lại hôm sau làm tiếp, không lo. Có gì thắc mắc lại lên đây hỏi, mọi người sẽ cùng giúp.

Dang Thai
06-06-2017, 09:14

Bạn có thể đọc thêm trường hợp mình chuẩn bị hồ sơ cho 4 người nhà mình ở topic này:
https://www.phuot.vn/threads/339963-N%E1%BB%99p-visa-du-l%E1%BB%8Bch-%C3%9Ac-online-(4-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-5-2017)?p=1574480

Kết quả nhận được trong 4 Visa Grant Notice đều ghi Applicant Type: Main Applicant. Nghĩa là mỗi người một visa riêng, không ai phụ thuộc vào ai. Vả lại khi khai đơn cũng không có mục nào nói ai là nhóm trưởng cả. Trong visa chỉ có hai điều kiện (visa conditions), không có điều kiện phải đi cùng nhau:

8101 - No work: Không được đi làm

8201 - Maximum 3 Months Study: không được đi học quá 3 tháng

Việc xin visa theo nhóm là vì những người này có một quan hệ gì đấy, dự định đi cùng nhau (cùng ăn, cùng ở, cùng làm) nên xin visa cùng lúc thì tiện cho bên duyệt hồ sơ thôi. Còn lại giấy tờ của mỗi người vẫn riêng, đều là các cá nhân đứng đơn xin visa cả, nên "xin theo nhóm dễ pass hơn" là không phải đâu bạn nhé. Nếu các bạn một người ở Hà Giang và một người ở Cà Mau thì nên có thêm một cái thư giải thích là chúng tôi quen nhau qua Hội sưu tập đồ cổ trên mạng chẳng hạn, chứ nếu không quen nhau mà xin cùng nhau thì còn bị nghi ngờ hơn :D.

Chúc nhóm của bạn thành công và quyết thắng (c).

Phoenix12
06-06-2017, 10:03
Em chào Anh/Chị ạ,

Anh/Chị cho em hỏi Visa em chưa đi nước nào hết, phần nữa, lương em không đến 10 triệu một tháng. Em xin visa do bạn em mời bên đó và cung cấp tất cả về accomodation.... Phần attach file chứng minh tài chính cũng như lịch sử du lịch em phải làm sao ạ.

Nhờ anh chị giúp em với, em cám ơn ạ.

bemap86
06-06-2017, 11:12
Em chào Anh/Chị ạ,

Anh/Chị cho em hỏi Visa em chưa đi nước nào hết, phần nữa, lương em không đến 10 triệu một tháng. Em xin visa do bạn em mời bên đó và cung cấp tất cả về accomodation.... Phần attach file chứng minh tài chính cũng như lịch sử du lịch em phải làm sao ạ.

Nhờ anh chị giúp em với, em cám ơn ạ.

Bạn em mời sang có chi trả hết tất cả các chi phí không ? nếu không thì em sao kê bảng lương, sổ tiêt kiệm attach vào đính kèm thôi. PP mà trắng chưa đi đâu thì em chỉ scan mặt có ảnh mìnhh ấy.

keto68
06-06-2017, 11:17
Các anh chị cho em hỏi một chút, ngày xưa giấy tờ ở VN rất lôm côm, ngày sinh của mẹ em trên khai sinh và trên hộ khẩu là khác nhau, còn bố em thì ko có ngày sinh chỉ có năm sinh, biết điền trên cái relatives form như nào bây giờ ạ?

keto68
06-06-2017, 14:24
Các anh chị cho e hỏi chút, upload file scan nên để jpg hay pdf ạ?

Dang Thai
06-06-2017, 15:00
Ngày sinh của mẹ em trên khai sinh và trên hộ khẩu là khác nhau, còn bố em thì ko có ngày sinh chỉ có năm sinh, biết điền trên cái relatives form như nào bây giờ ạ?

Các anh chị cho e hỏi chút, upload file scan nên để jpg hay pdf ạ?

Bạn phải up ảnh hộ khẩu nên bạn khai ngày tháng năm sinh của mẹ theo hộ khẩu. Bố thì bạn điền mỗi năm sinh thôi vẫn được (cũng theo hộ khẩu nhé).

Jpg and Pdf đều được, miễn sao rõ ràng dễ đọc là được thôi

keto68
06-06-2017, 15:12
Bạn phải up ảnh hộ khẩu nên bạn khai ngày tháng năm sinh của mẹ theo hộ khẩu. Bố thì bạn điền mỗi năm sinh thôi vẫn được (cũng theo hộ khẩu nhé).

Jpg and Pdf đều được, miễn sao rõ ràng dễ đọc là được thôi

Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Phoenix12
07-06-2017, 16:51
Em chào Anh/Chị,

Em là bé bửa hỏi về visa trắng , em chưa đi nước nào hết và lương thì dưới mười triệu.
Hiện tại vấn đề lương thì công ty em có thể giúp được khai khống là trên 10 triệu rồi ạ.

Vấn đề thứ 1 của em là chứng minh số tiền hiện có trong tài khoản ỏ những giá giá trị tài sản ( sổ đỏ- cái này thì em cũng không có luôn). Tài khoản ngân hàng em cũng dưới 10 triệu. (Assets - Personal, Evidence of..)

Vấn đề thứ 2: Form 956A Appointment or withdrawal of an authorised recipient - cái này là sao vậy ạ.

Em biết em hỏi nhiều câu lúa lắm, mà mong A/C thông cảm nha. Em chưa đi đâu bao giờ á. Lần đầu nên em hơi rối tí.
Em cám ơn Anh/Chị ạ.

Phoenix12
07-06-2017, 22:54
Về thủ tục giấy tờ thì anh đã viết rất chi tiết ở trên cùng với đường link đến tất cả các tài liệu rồi. Em đọc lại những giấy tờ Đại sứ quán yêu cầu trong link này rồi chuẩn bị theo:

Lập tài khoản Immi account rồi bắt đầu khai đơn và up ảnh giấy tờ ở bước cuối cùng.

Thư mời thì em nói bạn người Úc của em viết một bức thư, mời em sang du lịch, bảo đảm cho em chỗ ở tại địa chỉ cụ thể (nhà bạn ấy), ký tên vào, scan để up lên. Khi khai đơn thì em khai là sang thăm bạn này tên là X, ở Y, có số hộ chiếu Z, đính kèm trang thông tin hộ chiếu Úc của bạn ấy.

Em cứ làm đi, chưa làm xong thì save lại hôm sau làm tiếp, không lo. Có gì thắc mắc lại lên đây hỏi, mọi người sẽ cùng giúp.

Em chào Anh,

Em là bé bửa hỏi về visa trắng , em chưa đi nước nào hết và lương thì dưới mười triệu.
Hiện tại vấn đề lương thì công ty em có thể giúp được khai khống là trên 10 triệu rồi ạ.

Vấn đề thứ 1 của em là chứng minh số tiền hiện có trong tài khoản ỏ những giá giá trị tài sản ( sổ đỏ- cái này thì em cũng không có luôn). Tài khoản ngân hàng em cũng dưới 10 triệu. (Assets - Personal, Evidence of..)

Vấn đề thứ 2: Form 956A Appointment or withdrawal of an authorised recipient - cái này là sao vậy ạ.

Em biết em hỏi nhiều câu lúa lắm, mà mong A/C thông cảm nha. Em chưa đi đâu bao giờ á. Lần đầu nên em hơi rối tí.
Em cám ơn Anh ạ.

bemap86
08-06-2017, 08:19
Em chào Anh/Chị,

Em cám ơn Anh/Chị ạ.

Chắc hôm trc em có pm cho chị mà mss của chị đầy quá nên k nhận được. Chị có hỏi em trong cmt trước là bạn em có chi trả chi phí trong chuyến đi này không ?
-> Nếu có: bạn em sẽ chứng minh tài chính và gửi các bản giấy tờ liên quan ( bản scan) cho em để em đính kèm
-> Nếu không: em cứ chứng minh lương thực của em thôi, còn tài sản thì em có thể mượn ba mẹ 100 tr gửi tk làm sổ tiết kiệm để scan hoặc chụp đính kèm khi khai form.

Câu hỏi vấn đề thứ 2 : Câu đó ở mục nào vậy nhỉ ?

P/S: Chỉ sợ k hỏi chứ đừng ngại hỏi nha em :)

Dang Thai
08-06-2017, 08:41
Vấn đề thứ 1 của em là chứng minh số tiền hiện có trong tài khoản hoặc giá trị tài sản ( sổ đỏ- cái này thì em cũng không có luôn). Tài khoản ngân hàng em cũng dưới 10 triệu.

Vấn đề thứ nhất của em thì giải quyết bằng các cách sau:
- Bạn em ở bên Úc hứa trong thư sẽ đảm bảo chỗ ở (accommodation) cho em.
- Em đi làm có luơng đều đặn là được, em nhờ công ty làm cho một tờ xác nhận thu nhập/ bảng lương trả trong 3 tháng gần nhất
- Em mượn bố mẹ tiền làm sổ tiết kiệm (100 triệu trở lên) hoặc sang tên sổ tiết kiệm cho em. Cách khác là em nhờ bố mẹ làm một hợp đồng tặng cho quyền sử dụng nhà đất+đi công chứng hoặc viết di chúc là sẽ để lại cái nhà/đất này cho em.

Vấn đề thứ hai: Form 956A là dùng để ủy quyền hoặc dừng ủy quyền cho một người làm hồ sơ giúp em. Em tự nộp hồ sơ thì không cần. Đặc biệt là em nộp hồ sơ online qua immi account thì không cần khai bất kì đơn nào trên giấy cả, chỉ cần trả lời hết các câu hỏi chính là đã khai đơn rồi.

keto68
08-06-2017, 10:25
Em vừa nhận được email như thế này
https://scontent.fhan2-2.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/18920175_1721975824769239_5293586365576830590_n.jp g?oh=2ab32bb0682e9179e08e16c348dca349&oe=59E37B54https://scontent.fhan2-2.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/18893375_1721975828102572_7757100502433661423_n.jp g?oh=2c23673c5c8fe924dde905761093950b&oe=59E33526

Nghĩa là giờ mình phải đi đến đâu để lấy dấu vân tay và thông tin cá nhân ạ?

Dang Thai
08-06-2017, 10:49
Giờ mình phải đi đến đâu để lấy dấu vân tay và thông tin cá nhân ạ?

Em vào trang web này để đặt lịch hẹn lấy dấu vân tay và chụp ảnh của công ty VFS:
http://www.vfsglobal.com/Australia/vietnam/Vietnamese/Schedule_an_appointment.html

Đặt lịch hẹn thì đến giờ vào luôn còn không đặt thì cũng được nhưng sẽ phải ngồi đợi dài cổ.
Có ba trung tâm ở Hà Nội, Đà Nẵng, TP Hồ Chí Minh, nhà em gần đâu thì đặt lịch ở đó. Tạo nick trên web, chọn Schedule Appointment, phần Select Visa Category chọn Biometrics only (fingerprints and facial capture). Khi đi nhớ mang theo hộ chiếu+giấy hẹn+cái thư yêu cầu lấy vân tay (em đăng ở trên) và 460k, Khi về nhớ bấm nút Information provided trong account là ngồi rung đùi đợi kết quả thôi (c).

keto68
08-06-2017, 10:51
Em vào trang web này để đặt lịch hẹn lấy dấu vân tay và chụp ảnh của công ty VFS:
http://www.vfsglobal.com/Australia/vietnam/Vietnamese/Schedule_an_appointment.html

Đặt lịch hẹn thì đến giờ vào luôn còn không đặt thì cũng được nhưng sẽ phải ngồi đợi dài cổ.
Có ba trung tâm ở Hà Nội, Đà Nẵng, TP Hồ Chí Minh, nhà em gần đâu thì đặt lịch ở đó. Tạo nick trên web, chọn Schedule Appointment, phần Select Visa Category chọn Biometrics only (fingerprints and facial capture). Khi đi nhớ mang theo hộ chiếu, giấy hẹn và 450k, Khi về nhớ bấm nút Information provided trong account là ngồi rung đùi đợi kết quả thôi (c).

Ôh, e cũng vừa lọ mọ vào đặt lịch hẹn rồi ạ, cảm ơn anh nhé.

Phoenix12
08-06-2017, 14:17
- Em đi làm có luơng đều đặn là được, em nhờ công ty làm cho một tờ xác nhận thu nhập/ bảng lương trả trong 3 tháng gần nhất
- Em mượn bố mẹ tiền làm sổ tiết kiệm (100 triệu trở lên) hoặc sang tên sổ tiết kiệm cho em. Cách khác là em nhờ bố mẹ làm một hợp đồng tặng cho quyền sử dụng nhà đất+đi công chứng hoặc viết di chúc là sẽ để lại cái nhà/đất này cho em.

Vấn đề thứ hai: Form 956A là dùng để ủy quyền hoặc dừng ủy quyền cho một người làm hồ sơ giúp em. Em tự nộp hồ sơ thì không cần. Đặc biệt là em nộp hồ sơ online qua immi account thì không cần khai bất kì đơn nào trên giấy cả, chỉ cần trả lời hết các câu hỏi chính là đã khai đơn rồi.

Phần câu hỏi về có thăm bạn bè nào khi qua Úc không, lúc đó bạn em điền là không, bây giờ move back để điền vào thì không được. Giờ em phải làm sao vậy anh.

Em cám ơn anh.

Dang Thai
08-06-2017, 14:28
Phần câu hỏi về có thăm bạn bè nào khi qua Úc không, lúc đó bạn em điền là không, bây giờ move back để điền vào thì không được.

Em log in vào account rồi dưới List of applications có dòng hồ sơ của em. Cột ngoài cùng bên phải có chữ Action, em bấm vào chọn edit là được, nó sẽ mở lại từ đầu cho em, cái nào cần sửa thì mình sửa, không thì cứ next thôi.

decon
10-06-2017, 12:05
2! Các pác có ai đi ngang qua cho e hỏi cái ạ:
Trong phần điền form mục 9/20 có câu này chưa hiểu ý họ muốn hỏi:

" Non-accompanying members of the family unit
Does the applicant have any members of their family unit not travelling to Australia who are not Australian citizens or Australian permanent residents?---->Y/N?"

Có dịch GG ntn: "Người nộp đơn có bất kỳ thành viên nào trong gia đình họ không đi du lịch đến Úc không phải là công dân Úc hay thường trú nhân Úc?"....là sao ạ?

----> nên k bít Yes hay No lun. Tks mn ạ?

Cái câu 9/20 này bọn mình cũng cãi nhau ỏm tỏi.
=> Những thành viên nào trong gia đình không đi cùng (và không có QT/ Visa Úc).
Chốt lại:
[Y]
Add các trường cho: Bố, mẹ, anh chị em ruột, vợ / chồng, con cái.

Dang Thai
10-06-2017, 12:40
Cái câu 9/20 này bọn mình cũng cãi nhau ỏm tỏi.
=> Những thành viên nào trong gia đình không đi cùng (và không có QT/ Visa Úc).
Chốt lại: Add các trường cho: Bố, mẹ, anh chị em ruột, vợ / chồng, con cái.

Câu hỏi là: Những thành viên nào trong gia đình không đi Úc cùng chuyến này (và không có quốc tịch hoặc visa thường trú tại Úc, có visa student hay visa các loại khác vẫn phải khai nhé)

Định nghĩa "gia đình" của bọn Tây nó hẹp lắm: chỉ gồm vợ chồng con cái mà thôi. Vậy thì bạn nào chưa kết hôn thì khai gia đình gồm có bố, mẹ, anh chị em ruột.

Ai kết hôn rồi thì gia đình chỉ có vợ/chồng (và con cái nếu có thôi). Tốt nhất là khai thành viên gia đình theo sổ hộ khẩu, còn kết hôn rồi mà chưa tách hộ khẩu thì khai gia đình có vợ/chồng + giấy đăng ký kết hôn là được. Đã kết hôn rồi thì bố mẹ không tính là gia đình (family) nữa mà sẽ thuộc vào diện người thân (relatives), thông tin lúc này khai trong tờ khai thân nhân- details of relative form.

Nau
13-06-2017, 08:56
Mọi người thông thái cho mình hỏi

Ở câu 48, "Visa subclassyou are applying for" mình điền cái gì khi mà nó chỉ cho phép 3 ký tự? trong cùng ô này họ hỏi về số tiền, mình thấy trên web lãnh sự ghi là $135 vậy cái này là USD hay ÁUD vì trong form họ nó mình điền số tiền theo AUD

Ở câu 49, sau khi điền thông tin thẻ Visa họ có hỏi thông tin của chủ thẻ, dòng số tiện thoại và địa chỉ thì mình điền sđt và địa chỉ của mình đúng không? Ngoài ra họ để định dạng là mã quốc gia, mã vùng, sô...cái này chỉ phù hợp với điện thoại bàn thôi, nhưng nếu điền số bàn thì điền số nào, ko lẽ điền số bàn ở nhà?

Mình cảm ơn trước!

Dang Thai
13-06-2017, 10:13
Ở câu 48, "Visa subclassyou are applying for" mình điền cái gì khi mà nó chỉ cho phép 3 ký tự?
Ở câu 49, sau khi điền thông tin thẻ Visa họ có hỏi thông tin của chủ thẻ, dòng số tiện thoại và địa chỉ thì mình điền sđt và địa chỉ của mình đúng không?

Bạn đang điền form 1419 để nộp hồ sơ giấy phải không? Lưu ý là topic dành cho những ai nộp online, còn nếu bạn nộp online thì sẽ không phải điền form nào cả mà khai trực tiếp trên immi account rồi thanh toán như mua hàng online nhé.

Trường hợp bạn nộp hồ sơ giấy thì câu trả lời cho bạn như sau:
*Câu 48: subclass của visitor visa là 600, lệ phí lãnh sự là 135 AUD, trả bằng thẻ VISA/Master Card thì sẽ bị charge thêm 0.98% tổng cộng là 136.2 AUD.

*Câu 49: Bạn điền số điện thoại và địa chỉ của chủ thẻ (tốt nhất là giống như khi đăng ký với ngân hàng phát hành thẻ)
Phần số điện thoại thì bạn điền Country code là +84, bỏ qua Area Code nếu là số di động, phần Number thì điền số điện thoại đã bỏ bớt số 0 ở đầu. VD: số di động của bạn là 0912 345 678 thì điền là +84 912345678

Nau
13-06-2017, 11:33
Bạn đang điền form 1419 để nộp hồ sơ giấy phải không? Lưu ý là topic dành cho những ai nộp online, còn nếu bạn nộp online thì sẽ không phải điền form nào cả mà khai trực tiếp trên immi account rồi thanh toán như mua hàng online nhé.

Trường hợp bạn nộp hồ sơ giấy thì câu trả lời cho bạn như sau:
*Câu 48: subclass của visitor visa là 600, lệ phí lãnh sự là 135 AUD, trả bằng thẻ VISA/Master Card thì sẽ bị charge thêm 0.98% tổng cộng là 136.2 AUD.

*Câu 49: Bạn điền số điện thoại và địa chỉ của chủ thẻ (tốt nhất là giống như khi đăng ký với ngân hàng phát hành thẻ)
Phần số điện thoại thì bạn điền Country code là +84, bỏ qua Area Code nếu là số di động, phần Number thì điền số điện thoại đã bỏ bớt số 0 ở đầu. VD: số di động của bạn là 0912 345 678 thì điền là +84 912345678

Cảm ơn bạn nhiều vì đã giải đáp. Có lẽ bản thân mình có một chút lầm lẫn rồi. Mình sẽ nộp onl bạn à. Tuy nhiên mình vẫn đang trong quá trình chuẩn bị giấy tờ nên vẫn chưa có tạo tài khoản mà chỉ in cái form 1419 ra để nghiên cứu trước. Vậy hóa ra 1419 và form onl không hoàn toàn giống nhau nhỉ

Dang Thai
13-06-2017, 11:46
Mình sẽ nộp onl bạn à. Vậy hóa ra 1419 và form onl không hoàn toàn giống nhau nhỉ

Bạn cứ tạo một immi account để khai thông tin trước rồi có gì thắc mắc lại lên đây hỏi. Thanh toán tiền và up load bản scan các giấy tờ là hai bước cuối cùng, bạn làm lúc nào cũng được (không quá 2 tháng kể từ ngày tạo hồ sơ online).

Phoenix12
13-06-2017, 14:50

Em mượn nhà em không có, phần nữa cũng không ai tin tưởng cho mượn hết. Anh cho em hỏi còn cách nào khác nữa không a, e nghe nói ngân hàng có bán bank statement thì phải, anh cho em xin ý kiến về việc này với ạ.

Em cám ơn anh.

Dang Thai
13-06-2017, 15:10
Anh cho em hỏi còn cách nào khác nữa không ạ?

Thành thực mà trả lời với em thì không có tài chính mình cũng không đi chơi được và đại sứ quán họ cũng sẽ rất chặt chẽ với trường hơp của em là ra nước ngoài lần đầu. Ở đây có nhiều người công ăn việc làm đầy đủ, đi hết Đông Nam Á và Nhật Hàn, thực sự muốn đi Úc chơi mà vẫn trượt thì trường hợp của em phải nói là quá khó.

Ngân hàng họ có dịch vụ đó, cả sổ tiết kiệm nữa, cái đấy em phải đi hỏi thôi, anh không biết được.

Nau
13-06-2017, 16:25
Hi mọi người, mình đang khai form onl và có chút vấn đề xin được mọi người giúp đỡ

Mình đang khai theo số trang đánh dấu là 10/20, sau khi next thì thấy nó nhảy sang 12/20 (không thấy 11/20). Trang 12/20 này ghi là "Current overseas employment" theo mình hiểu tức là "Việc làm hiện tại ở nước ngoài" đúng không? Nếu vậy thì mình đâu cần phải khai gì khi hiện đang sống và làm việc ở VN???

Tuy nhiên khi mình next tiếp thì báo lỗi :(((

Dang Thai
13-06-2017, 20:24
Mình đang khai theo số trang đánh dấu là 10/20, sau khi next thì thấy nó nhảy sang 12/20 (không thấy 11/20). Trang 12/20 này ghi là "Current overseas employment" theo mình hiểu tức là "Việc làm hiện tại ở nước ngoài" đúng không?

Đúng là không có trang 11/20 bạn ạ.

Câu hỏi "Current overseas employment" là đang hỏi công việc của bạn ở Việt Nam đó, "overseas" là vì bạn đang ở ngoài nước Úc. Bạn chọn Employed thì nó sẽ hiện ra các ô để điền thông tin công ty, ngày bắt đầu làm việc (khai theo hợp đồng).

niceangel
13-06-2017, 23:10
@Phoenix: nếu bạn của bạn viết thư mời bạn có thể nhờ ngưòi bạn bên Úc đó lo giùm sổ tiết kiệm 5000 đô mà,hay có thể nhờ luật sư bên úc lo visa, mình có nghe nói dịch vụ bên úc làm visa du lịch á

Nau
14-06-2017, 10:21
Bạn chủ top cho mình hỏi thăm là trong mục upload hồ sơ, mình thấy họ chia là 6 mục, mình dự định up thế này, bạn xem giúp mình có được không nhé

1. Travel document: lịch trình, booking vmb, booking ks tương ứng
2. Travel history: passport với bản scan thông tin và các trang có dấu
3. Fanacial Capacity: bản scan sổ tiết kiệm và sao kê lương trả qua ngân hàng trong 3 tháng gần nhất
4. Work experience: giấy xác nhận nhân viên của công ty đang làm việc (mình làm biên chế nên không có HDLĐ), quyết định nâng lương gần đây. (Vì là nhân viên nhà nước nên đơn xin nghỉ phép với mục đích đi nước ngoài phải thông qua ủy ban nữa, khá phức tạp trong trường hợp mình chưa chắc chắn về ngày đi do phải chờ kết quả visa nữa, xin rồi mà không đi thì cũng mệt)
5. Assent personal: cái này mình không có
6. Birth or Age: CMND, hộ khẩu, khai sinh

Bạn xem mình sắp xếp như vậy có gì không ổn không? Cảm ơn bạn trước nhé!

Dang Thai
14-06-2017, 11:32
Bạn chủ top cho mình hỏi thăm là trong mục upload hồ sơ, mình thấy họ chia là 6 mục, mình dự định up thế này, bạn xem giúp mình có được không nhé

Nau ơi, bạn sắp xếp như vậy là tuơng đối hoàn chỉnh rồi, mình chỉ bổ sung thêm một chút thôi:

1. Travel document: Bạn nên đưa trang thông tin của hộ chiếu vào phần này. Scan riêng một file chỉ có trang này thôi nhé.
4. Work experience: Bạn cố gắng có thêm giấy xác nhận nghỉ phép thì tốt, không cần phải là giấy nghỉ phép đi nước ngoài, bạn xin giấy nghỉ đi việc riêng, hoặc trình bày với lãnh đạo, nhờ sếp kí tạm cho cũng được. Cốt là để bên lãnh sự họ cảm thấy tin tưởng, vì bạn đã có vé máy bay rồi mà lại chưa xin nghỉ phép thì cũng không hay.

Quy định về cho phép cán bộ, công chức, viên chức đi nước ngoài của mỗi địa phương tuy có khác nhau, nhưng mình nghĩ nếu bạn đi làm ở Công ty Nhà nước thì chỉ cần Thủ trưởng đơn vị cho phép là được, đâu cần thông qua Ủy ban. Ví dụ như trong Quyết định này (http://www.dost.hochiminhcity.gov.vn/Hinh%20anh%20ban%20tin/2016-11/VBQPPL/quyet%20dinh%2005%20di%20nuoc%20ngoai.pdf) của UBND TPHCM, điều 6 có nói UBND TP chỉ xét duyệt cho lãnh đạo các cơ quan thôi, mình là nhân viên thì xin ở cơ quan là được.

Nau
14-06-2017, 15:12
Cảm ơn bạn đã giải đáp tận tình, mình sẽ cố gắng vụ đơn xin nghỉ phép

Với lại cái phần nhân thân form rời ấy bạn, tờ đó mình điền và lưu thành file riêng và up vào mục nào thì phù hợp hả bạn?

Ngoài ra mình có một người bạn nộp hồ sơ cùng. Bạn này có người chị họ ở Úc nhưng bạn ấy tự chủ tài chính cũng như không có ý định ghé thăm nên không nhờ viết thư mời nhưng có khai là có chị họ bên Úc (bạn ấy nghĩ sau này nếu cần viết thư mời mà trước đó khai không quen ai thì cũng không tốt nên cứ nói thật là có quen). Do đó ở mục up hồ sơ nó có thêm phần "Invation" nữa. Tuy nhiên do không có thư mời mình bỏ qua phần này được không bạn hay phải só sự giải thích gì kèm theo không?

Một lần nữa cảm ơn bạn

Dang Thai
14-06-2017, 16:18
Với lại cái phần nhân thân form rời ấy bạn, tờ đó mình điền và lưu thành file riêng và up vào mục nào thì phù hợp hả bạn?

Bạn này có người chị họ ở Úc nhưng bạn ấy tự chủ tài chính cũng như không có ý định ghé thăm nên không nhờ viết thư mời nhưng có khai là có chị họ bên Úc (bạn ấy nghĩ sau này nếu cần viết thư mời mà trước đó khai không quen ai thì cũng không tốt nên cứ nói thật là có quen). Do đó ở mục up hồ sơ nó có thêm phần "Invation" nữa. Tuy nhiên do không có thư mời mình bỏ qua phần này được không bạn hay phải só sự giải thích gì kèm theo không?

Thực ra thì up vào mục nào cũng không quá quan trọng đâu Nau, C/O sẽ nhận được hết và sẽ xem hết, họ chia thành từng mục cốt là để mình không nộp sót thôi. Form nhân thân ấy bạn up vào cùng với sổ hộ khẩu là được.

Còn về bạn của bạn thì không cần phải nộp thư mời. Ở câu hỏi về tài chính cứ giải thích rõ ràng rằng: "Tôi đi du lịch Úc bằng chính khả năng tài chính của tôi và trong chương trình cũng không có ý định gặp người quen ở Úc, nên tôi không nộp tài liệu nào liên quan đến chị họ của tôi cả".

Chúc hai bạn sớm hoàn thiện hồ sơ và mọi thủ tục được đầu xuôi đuôi lọt nhé.

Phoenix12
14-06-2017, 16:25
Thành thực mà trả lời với em thì không có tài chính mình cũng không đi chơi được và đại sứ quán họ cũng sẽ rất chặt chẽ với trường hơp của em là ra nước ngoài lần đầu. Ở đây có nhiều người công ăn việc làm đầy đủ, đi hết Đông Nam Á và Nhật Hàn, thực sự muốn đi Úc chơi mà vẫn trượt thì trường hợp của em phải nói là quá khó.

Ngân hàng họ có dịch vụ đó, cả sổ tiết kiệm nữa, cái đấy em phải đi hỏi thôi, anh không biết được.

Đây cũng là lí do em phân vân mình có nên nộp hay không, vì nếu nộp mà bị từ chối một lần thì ấn tượng cũng không tốt cho lãnh sự quán. Anh cho em hỏi thiệt, cơ hội đậu visa rất thấp đúng không anh? Nếu cơ hội là 0% thì chắc em sẽ không nộp nữa...:(

Dang Thai
14-06-2017, 16:48
Nếu nộp mà bị từ chối một lần thì ấn tượng cũng không tốt cho lãnh sự quán. Anh cho em hỏi thiệt, cơ hội đậu visa rất thấp đúng không anh?

Vấn đề không phải ấn tượng xấu với Lãnh sự quán đâu em, nếu mình thực sự muốn đi và thành thật muốn trở về Việt Nam sau đi Úc, thì việc mình nộp lần hai càng chứng tỏ là mình ngay thẳng, không có gì khuất tất.

Trường hợp của em là lương chưa cao, không có ràng buộc gì ở Việt Nam, hoặc quan hệ với người bạn mời sang không rõ ràng nên họ từ chối đấy. Khi nào hồ sơ thực sự có thay đổi, ví dụ em đi chơi thêm một hai nước hoặc chứng minh thu nhập tốt hơn thì hẵng nộp lại em ạ.

niceangel
14-06-2017, 19:46

Nỗi lòng của 1 người mới bị trượt visa úc,dù đã đi 4 nước Đông Nam á và Hong Kong,Hàn, chứng minh việc làm đầy đủ, lý do về tài chính, còn nỗi khổ nào hơn nỗi khổ nào

Phoenix12
15-06-2017, 09:04
Dạ, Sếp em đã làm hồ sơ lương giúp em, nâng lên một tháng là 12 triệu rồi, ký tên đóng dấu công ty xong hết luôn. Nên về chứng minh thu nhập đó thì chắc họ cũng không biết + thêm nếu em mượn được tiền bỏ vào tài khoản thì ổn hơn không anh?. Em định đặt vé máy bay rồi chụp lịch gửi họ xem luôn để biết là mình có ý định đi về chớ không ở bển luôn.

Thiệt thì em muốn đi lắm luôn nên mới tìm mọi cách như vậy, em chỉ muốn đi để được thấy nhiều hơn, chớ em chưa có ý định ở hẳn hay ở lại gì bên đó.
Lần này là sẵn bạn em từ Đức về Úc nên rủ em qua chơi, có cơ hội lần này à, nên em cũng hơi tiếc nếu mình không đi được. :(

Dang Thai
15-06-2017, 09:21
Em định đặt vé máy bay rồi chụp lịch gửi họ xem luôn để biết là mình có ý định đi về chớ không ở bển luôn.

Em đừng đặt vé máy bay làm gì, nhỡ trượt visa tiếp thì tốn tiền, mình phải đề phòng chứ. Em nộp hồ sơ lại, nhớ đính kèm một "tâm thư", viết bằng tiếng Việt cũng được, nêu rõ là em muốn đi chơi như thế, và em tuyệt đối không có ý định gì ở lại Úc, sẽ trở về vào ngày nào tháng nào sau một tuần/ hai tuần đi chơi gì đó. Cứ thử thời vận một lần nữa xem sao ;)

bolident
20-06-2017, 13:44
Mình mới đi úc về còn đô úc, sim điện thoại, thẻ myki và opal. Bạn nào cần thì gọi mình nhé. 0948255284

hoangem20
21-06-2017, 00:08
Hi moi người. Mình không biết là nếu xin được visa transit ở Úc thì khi transit họ có đóng dấu vào passport của mình hay không vậy các bạn?

Mình chuẩn bị đi NZ vì vậy mình muốn collect dấu visa của Úc để sau này có thễ dễ dàng xin visa du lịch úc vs một số nước khác.

Mình cảm ơn trước!

decon
21-06-2017, 01:50
Bạn Hoang11b2 ơi, sau khi status đã "Information requested" thì khoảng bao lâu có phản hồi từ Immi & thông báo viêc đi lấy sinh trắc nhỉ?

Dang Thai
21-06-2017, 07:29
Hi moi người. Mình không biết là nếu xin được visa transit ở Úc thì khi transit họ có đóng dấu vào passport của mình hay không vậy các bạn?

Mình chuẩn bị đi NZ vì vậy mình muốn collect dấu visa của Úc để sau này có thễ dễ dàng xin visa du lịch úc vs một số nước khác.

Mình cảm ơn trước!

Có hai điều cần nói ở đây. Thứ nhất là khi bạn transit đi quốc tế ở nước nào cũng vậy (trừ Trung Quốc), mình chỉ ở trong khu cách ly để bay tiếp quốc tế thôi nên công an xuất nhập cảnh họ sẽ không đóng dấu vào hộ chiếu.

Thứ hai là Úc hiện nay đã dừng đóng tất cả các loại dấu, cả nhập cả xuất cả tạm trú, dừng dán visa hoàn toàn nên đi Úc về hộ chiếu sẽ không có "vết tích" gì nữa.

Dang Thai
21-06-2017, 07:32
Sau khi status đã "Information requested" thì khoảng bao lâu có phản hồi từ Immi & thông báo viêc đi lấy sinh trắc nhỉ?

Ngay lập tức có email tự động bạn à. Nếu bạn chưa nhận được email thì bạn bấm vào dòng mã hồ sơ (reference number), chọn view application mailbox sẽ thấy có thư "IMMI s257A (s40) Requirement to Provide PIDs" đấy.

Phoenix12
21-06-2017, 08:41
Em đừng đặt vé máy bay làm gì, nhỡ trượt visa tiếp thì tốn tiền, mình phải đề phòng chứ. Em nộp hồ sơ lại, nhớ đính kèm một "tâm thư", viết bằng tiếng Việt cũng được, nêu rõ là em muốn đi chơi như thế, và em tuyệt đối không có ý định gì ở lại Úc, sẽ trở về vào ngày nào tháng nào sau một tuần/ hai tuần đi chơi gì đó. Cứ thử thời vận một lần nữa xem sao ;)

Dạ, em cám ơn anh lắm.
Đó giờ anh có biết ai, chưa đi đâu giống em mà được cấp visa k ạ?

Dang Thai
21-06-2017, 09:43
Đó giờ anh có biết ai, chưa đi đâu giống em mà được cấp visa k ạ?

Người chưa đi đâu mà được cấp visa Úc cũng không phải là hiếm. Tuy nhiên họ đều có tài chính vững vàng và gia đình rồi em ạ. Em có thể xin visa theo nhóm, bằng cách đăng lên phần tìm bạn đồng hành đi nước ngoài của Phượt để nộp hồ sơ visa Úc cùng nhau, đi chơi cùng một nhóm thì khả năng được visa cũng tốt hơn là đi một mình em nhé.

bemap86
21-06-2017, 17:09

Mình cảm ơn trước!

Mình nhập cảnh vào mà không có dấu gì ở PP nữa đây nầy :)

kathyuyenpham
22-06-2017, 09:12
Các bạn cho mình hỏi. Gia đình mình apply xin visa online (vợ chồng và 1 em bé nhỏ), Vợ chồng mình mỗi người sẽ điền 1 form application trong group application rồi. Còn em bé nhỏ (con của mình) thì điền form như thế nào? Hay là cũng tạo 1 form application như người lớn và điền? Nếu như vậy thì mình thấy hơi vô lí, mình nghĩ là có form online riêng cho người dưới 18 tuổi. Gia đình nào đã apply online rồi (đi diện có người lớn và trẻ em) thì xin chia sẻ giúp mình với.

Ngoài ra, câu này có hỏi: "Does the applicant have any members of their family unit not travelling to Australia who are not Australian citizens or Australian permanent residents?". Member of their family là đang đề cập đến ba mẹ, anh chị em mình không? (Mình đã kết hôn và có con)

Cảm ơn rất nhiều!

kathyuyenpham
22-06-2017, 12:05
Các bạn cho mình hỏi. Gia đình mình apply xin visa online (vợ chồng và 1 em bé nhỏ), Vợ chồng mình mỗi người sẽ điền 1 form application trong group application rồi. Còn em bé nhỏ (con của mình) thì điền form như thế nào? Hay là cũng tạo 1 form application như người lớn và điền? Nếu như vậy thì mình thấy hơi vô lí, mình nghĩ là có form online riêng cho người dưới 18 tuổi. Gia đình nào đã apply online rồi (đi diện có người lớn và trẻ em) thì xin chia sẻ giúp mình với.

Ngoài ra, câu này có hỏi: "Does the applicant have any members of their family unit not travelling to Australia who are not Australian citizens or Australian permanent residents?". Member of their family là đang đề cập đến ba mẹ, anh chị em mình không? (Mình đã kết hôn và có con)

Cảm ơn rất nhiều!

Dang Thai
22-06-2017, 14:09

Bạn ơi, em bé vẫn phải khai thêm một application như người lớn. Đi hộ chiếu riêng thì khai số hộ chiếu của con, dùng chung hộ chiếu với bố/mẹ thì khai số hộ chiếu của bố mẹ. Em bé cũng là một công dân nên vẫn phải có một visa, bố mẹ khai đơn cho con thì được miễn việc ủy quyền.

Còn trong câu hỏi thứ hai, family của các nước Phương Tây định nghĩa chỉ gồm vợ, chồng con cái thôi nhé. Khi đã lấy chồng rồi thì bố mẹ và anh chị em ruột không còn là family nữa, mà lúc này trở thành relative (người thân).

keto68
22-06-2017, 16:45
Em nộp từ ngày 10 (lấy sinh trắc ấy) mà giờ chưa thấy thông tin gì nhỉ? Mình phải vào accoutn thường xuyên để check hay họ sẽ email cho mình ạ? huhuu

nguyentrantung
22-06-2017, 17:38
Mình nộp visa online ngày 2, lấy vân tay ngày 7, đến hôm nay thì đã có visa multiple 1 year sau 20 ngày chờ đợi. Vui quá cả làng ơi.

bemap86
22-06-2017, 21:05
Em nộp từ ngày 10 (lấy sinh trắc ấy) mà giờ chưa thấy thông tin gì nhỉ? Mình phải vào accoutn thường xuyên để check hay họ sẽ email cho mình ạ? huhuu

Họ sẽ gửi qua mail dù pass hay ko nhé :)

Linh0711
23-06-2017, 08:38
Mình vừa được cấp visa. Trong Visa Grant Notice có ghi Visa grant date: 22 June 2017 và must not arrive after: 22 December 2017. Vậy là em phải đi và về trước ngày 22/12/2017 phải không cả nhà hay là từ ngày được cấp visa đến ngày 22/12 thì em muốn đi giờ nào cũng được. Em không hiểu lắm. Thanks mọi người

Dang Thai
23-06-2017, 09:32
Trong Visa Grant Notice có ghi Visa grant date: 22 June 2017 và must not arrive after: 22 December 2017

Visa ghi như vậy có nghĩa là thời hạn visa của em là 6 tháng (22/6/2017 - 22/12/2017), em thoải mái chọn đi ngày nào cũng được. Nhưng phải về (xuất cảnh khỏi Úc) trước 23h59p ngày 22/12/2017. Còn việc em được ở bao lâu từ ngày nhập cảnh thì có ghi ở phần Stay Period (3 hoặc 6 tháng).

kathyuyenpham
23-06-2017, 10:17
Bạn ơi, em bé vẫn phải khai thêm một application như người lớn. Đi hộ chiếu riêng thì khai số hộ chiếu của con, dùng chung hộ chiếu với bố/mẹ thì khai số hộ chiếu của bố mẹ. Em bé cũng là một công dân nên vẫn phải có một visa, bố mẹ khai đơn cho con thì được miễn việc ủy quyền.

Còn trong câu hỏi thứ hai, family của các nước Phương Tây định nghĩa chỉ gồm vợ, chồng con cái thôi nhé. Khi đã lấy chồng rồi thì bố mẹ và anh chị em ruột không còn là family nữa, mà lúc này trở thành relative (người thân).

Cảm ơn bạn Hoang1b2 đã giải đáp giúp mình. Bé nhà mình có hộ chiếu riêng. Nếu vậy thì bé vẫn cần lên VFS để chụp hình và lấy dấu vân tay phải không nhỉ?

Dang Thai
23-06-2017, 10:49
Nếu vậy thì bé vẫn cần lên VFS để chụp hình và lấy dấu vân tay phải không nhỉ?

Nếu bé dưới năm tuổi thì sẽ chỉ chụp hình thôi

Còn nếu lớn hơn năm tuổi thì sẽ cần cả chụp hình và lấy dấu vân tay bạn nhé.

Linh0711
23-06-2017, 11:55
Em cảm ơn ạ

kathyuyenpham
23-06-2017, 15:46
Cho mình hỏi, mình đang điền form cho bé nhỏ (2 tuổi), có mục Relationship status này thì chọn cái nào? Mình hoang mang quá.
https://drive.google.com/file/d/0B3FgHGsVGLdLRjB4R3l0WUY3QXc/view?usp=sharing

cafeviet
23-06-2017, 18:03
Không có khả năng kiểm tra chéo. Câu hỏi này nằm trong một loạt câu hỏi về lý lịch tư pháp, nếu trả lời bất kì câu nào là Yes thì đều có khả năng cao bị từ chối visa.

Theo mình thì có kiểm tra khả năng chéo đấy. Trường hợp mình rớt visa Mỹ 2012, xin visa Canada 2015, cũng gặp câu hỏi tương tự như này, cũng lăn tăn và được khuyên giống bạn. Cũng nghĩ, uh, chắc chẳng ai kiểm tra chéo đâu,...Kết quả là nhận được cái thư yêu cầu giải trình lý do tại sao khai "No" trong khi theo dữ liệu họ có là Anh/chị đã từng bị từ chối visa của Mỹ vào ngày x tháng y năm z luôn.
-> rớt tiếp visa Canada.
Lần này nếu xin visa Úc, gặp câu hỏi này chắc mình có sao khai vậy người ơi :):)

ngsang032003
25-06-2017, 19:06
Visa ghi như vậy có nghĩa là thời hạn visa của em là 6 tháng (22/6/2017 - 22/12/2017), em thoải mái chọn đi ngày nào cũng được. Nhưng phải về (xuất cảnh khỏi Úc) trước 23h59p ngày 22/12/2017. Còn việc em được ở bao lâu từ ngày nhập cảnh thì có ghi ở phần Stay Period (3 hoặc 6 tháng).

Mình hơi thắc mắc một chút chỗ câu trả lời này của bạn Hoang11b2 "phải xuất cảnh khỏi Úc trước 23h59 ngày 22/12/2017". Như vậy có nghĩa là phải xuất cảnh trước ngày visa hết hạn. Nhưng theo mình hiểu thì ngày hết hạn visa là ngày cuối cùng mình có thể đặt chân/nhập cảnh vào Úc. Còn ngày xuất cảnh cuối cùng thì phụ thuộc vào thời hạn visa cho ở tính từ ngày mình nhập cảnh. Nếu mình hiểu đúng thì mình vd visa của Linh0711 cho ở Max 3 tháng thì bạn ấy vẫn có thể đến Úc vào trước 11h59 ngày 22/12/2017 và phải xuất cảnh trước 22/03/2017 (chứ k phải xuất cảnh trươc 22/12/2017).

ACE nào rành về vấn đề này thông não giúp mình với. Cảm ơn mọi người.

lindsey
25-06-2017, 21:05
Mình hơi thắc mắc một chút chỗ câu trả lời này của bạn Hoang11b2 "phải xuất cảnh khỏi Úc trước 23h59 ngày 22/12/2017". Như vậy có nghĩa là phải xuất cảnh trước ngày visa hết hạn. Nhưng theo mình hiểu thì ngày hết hạn visa là ngày cuối cùng mình có thể đặt chân/nhập cảnh vào Úc. Còn ngày xuất cảnh cuối cùng thì phụ thuộc vào thời hạn visa cho ở tính từ ngày mình nhập cảnh. Nếu mình hiểu đúng thì mình vd visa của Linh0711 cho ở Max 3 tháng thì bạn ấy vẫn có thể đến Úc vào trước 11h59 ngày 22/12/2017 và phải xuất cảnh trước 22/03/2017 (chứ k phải xuất cảnh trươc 22/12/2017).

ACE nào rành về vấn đề này thông não giúp mình với. Cảm ơn mọi người.

Bạn hiểu đúng ý đấy. Ngày 22/12/2017 chính là ngày cuối cùng được nhập cảnh vào Úc, còn xuất cảnh ngày nào thì phụ thuộc vào stay period kể từ ngày mình nhập cảnh. Cái này là mình hỏi đúng ĐSQ và có được thông tin trả lời như vậy, giống visa New Zealand và Visa schengen.

Dang Thai
25-06-2017, 22:25

Rất xin lỗi mọi người, không biết hôm đó ăn phải cái gì mà viết sai như vậy, đúng ra là "phải nhập cảnh trước 23h59p ngày 22/12/2017". Xin tạ lỗi lần nữa. (S)

kelangbat99
26-06-2017, 10:23
Cho mình hỏi Xin visa online cho bé dưới 14 tuổi đc k mọi người..?

Tình hình là mình xin visa cho mình và cháu và đã có nhưng lần đầu xin k hiểu nên giấy ủy quyền anh mình ghi chỉ từ 20/6 đến 2/7, stay 13days, nên bên Úc người ta mới cấp visa từ ngày 24/6 đến ngày 2/7 :( giờ cận thời gian quá, cứ nghĩ Úc sẽ cấp ít nhất 3 tháng.

Mình thừ hỏi bên VFS thì họ bảo No Choice, fai làm lại hồ sơ xin lại.

kelangbat99
26-06-2017, 10:25
k cần chon cái nào hết bạn ơi.

decon
28-06-2017, 09:16
Bạn ơi, tớ không thấy cái nút "Information provided" đâu nhỉ? Cứ thấy tình trạng "Information requested" mãi!

Dang Thai
28-06-2017, 09:48
Bạn ơi, tớ không thấy cái nút "Information provided" đâu nhỉ? Cứ thấy tình trạng "Information requested" mãi!

Bạn bấm vào dòng mã hồ sơ (Reference no. ví dụ: EGOVFCREN8 ) là sẽ có nút Information provided bên tay phải đấy

Thidang1989
28-06-2017, 21:05
Cho mình hỏi mình đang ở mỷ. Có thẻ xanh vậy mình cần nhửng gì để có thể Apply visa úc online được. Cám ơn bạn nhiều

susucucai
29-06-2017, 09:02
HELP!!!!!!!!!!!!APPLY VISA ONLINE
Các bạn ơi cho mình hỏi chút minh apply visa online cho mẹ và dì mình đi du lịch, dì mình thì có visa rồi còn mẹ mình thì chưa có, vé máy bay của mẹ mình mua bay ngày 04/07. Mình gọi điện hỏi VFS thì họ nói họ không biết , họ không quản lý hay kiểm tra được những hồ sơ online. Giờ mình có thể hỏi ở đâu được các bạn nhỉ.

susucucai
29-06-2017, 09:04
Các bạn ơi cho mình hỏi chút minh apply visa online cho mẹ và dì mình đi du lịch, dì mình thì có visa rồi còn mẹ mình thì chưa có, vé máy bay của mẹ mình mua bay ngày 04/07. Mình gọi điện hỏi VFS thì họ nói họ không biết , họ không quản lý hay kiểm tra được những hồ sơ online. Giờ mình có thể hỏi ở đâu được các bạn nhỉ.

susucucai
29-06-2017, 09:06
bạn ơi cho mình hỏi chút minh apply visa online cho mẹ và dì mình đi du lịch, dì mình thì có visa rồi còn mẹ mình thì chưa có, vé máy bay của mẹ mình mua bay ngày 04/07. Mình gọi điện hỏi VFS thì họ nói họ không biết , họ không quản lý hay kiểm tra được những hồ sơ online. Giờ mình có thể hỏi ở đâu được bạn nhỉ.

bemap86
29-06-2017, 09:57
bạn ơi cho mình hỏi chút minh apply visa online cho mẹ và dì mình đi du lịch, dì mình thì có visa rồi còn mẹ mình thì chưa có, vé máy bay của mẹ mình mua bay ngày 04/07. Mình gọi điện hỏi VFS thì họ nói họ không biết , họ không quản lý hay kiểm tra được những hồ sơ online. Giờ mình có thể hỏi ở đâu được bạn nhỉ.

Bình tĩnh bạn ơi, check lại mail chưa ? xem có sai sót ở đâu k mà k nhận được mail. Bạn gọi đến số đsq ngoài hà nội nhé : (84)(8) 35218260

bemap86
29-06-2017, 10:02
Cho mình hỏi mình đang ở mỷ. Có thẻ xanh vậy mình cần nhửng gì để có thể Apply visa úc online được. Cám ơn bạn nhiều

Bạn cứ khai theo hướng dẫn thôi và up các chứng từ liên quan í. Khai online dành cho các công dân ở ngoài Úc có thể apply mà.

NangCaoNguyen
29-06-2017, 23:12
Cho mình hỏi nộp online có cần nộp tờ khai nhân thân hay không? Mình đã submit và thanh toán rồi thì còn cách nào để attach vào không?
Cám ơn cả nhà

bemap86
30-06-2017, 08:28
Cho mình hỏi nộp online có cần nộp tờ khai nhân thân hay không? Mình đã submit và thanh toán rồi thì còn cách nào để attach vào không?
Cám ơn cả nhà

Ý bạn là form Relatives ấy hả ? lần trước mình chưa nộp thì họ có yêu cầu mình bổ sung, lúc đó attached tiếp vào thôi là được.

Meomeo81
01-07-2017, 16:01

Bạn ơi bạn xử lý được chưa ? Mình cũng trong tình trạng giống như bạn, mồng 6 bay mà hôm nay chưa có kết quả visa.

Tramha
01-07-2017, 23:11
tình hình là mình 30t độc thân, công việc ổn định, lương 10tr, HDLD trên 3 năm, đã đi DNA Nhật Hàn, HK, TW, có visa Hàn multi 5 năm, đang apply visa NZ,k biết có nên apply onl visa Úc k nhỉ, mình từng bị từ chối Pháp nên giờ hèn quá. tài chính thì mình có 1 sổ 300tr và 1 sổ 100 gửi trên 3 tháng, thẻ visa hạn mức 95tr.

Tramha
01-07-2017, 23:16
Cám ơn cả nhà

bạn có khai đã từng bị nước khác từ chối visa không?

imno13
02-07-2017, 09:15
Thông tin hữu ích, rõ ràng và chi tiết. Rất cám ơn bạn.

Về việc scan hồ sơ, bạn scan bản gốc hay có cần phải copy, đem công chứng rồi scan bản công chứng? Cám ơn bạn.

Dang Thai
02-07-2017, 21:05
Về việc scan hồ sơ, bạn scan bản gốc hay có cần phải copy, đem công chứng rồi scan bản công chứng? Cám ơn bạn.

Cảm ơn bạn đã đọc bài mình. Tất cả giấy tờ mình chỉ scan bản gốc thôi bạn ạ, không cần công chứng gì đâu. Bên Úc họ tin tưởng nhau là chính bạn ạ, ít khi giấy tờ phải đóng dấu lắm, cốt là mình thể hiện rằng mình muốn đi chơi, thăm thú không muốn ở lại là được. Chúc bạn thành công nhé!