PDA

View Full Version : Óc Eo - Mùa gió thôi nôi... ( 4-5-6/11/2011 )

Pages : 1 [2]

duongthanhtuan
15-11-2011, 23:54
Nói thật là bây giờ nhớ lại những con dốc thật rùng mình, nhưng lên đến nới nhìn phong cảnh thật không trê được, buổi sáng bác XE ĐẠP đèo qua hai ngọn núi kia cảnh càng đẹp hơn, cảm ơ bác XE ĐẠP. Cảm ơn So_lonely nha!
Chính xác là khi nào đi Cồn Đâm để anh còn thu xép công việc đu đeo với mọi người.

so_lonely2002
16-11-2011, 08:30
Chuẩn bị tinh thần anh tuấn ơi, có thể tuần sau đi luôn đấy :D
E sẽ call cho a sau khi up plan lên, tối nay có nốt một số thông tin cụ thể e sẽ up plan cồn Đâm :)

hailam
16-11-2011, 11:07
Chuẩn bị tinh thần anh tuấn ơi, có thể tuần sau đi luôn đấy :D
E sẽ call cho a sau khi up plan lên, tối nay có nốt một số thông tin cụ thể e sẽ up plan cồn Đâm :)

Bác so_lonely rút kinh nghiệm lần này nha, đi thì có chặng dừng thông báo trước cho mọi người du đeo đến đó, đủ người tại địa điểm đó rồi lại tiếp tục lên đường, chứ như đi hôm trước dễ lạc nhau và không hỗ trợ nhau khi có chuyện được.

namnhihn
16-11-2011, 11:21
Hôm trước nói là leo dốc lên đỉnh máy khét lẹt mà,tuy núi thì thấp thật nhưng làm dốc kinh lên được. Anh dập dòm đi cồn Đâm với Hùng ơi, vào SG rồi.

Ladseo
16-11-2011, 11:35
Bác so_lonely rút kinh nghiệm lần này nha, đi thì có chặng dừng thông báo trước cho mọi người du đeo đến đó, đủ người tại địa điểm đó rồi lại tiếp tục lên đường, chứ như đi hôm trước dễ lạc nhau và không hỗ trợ nhau khi có chuyện được.
HaiLam nói đúng đó(c), hơn nữa chạy phải nhìn nhau chạy nữa, lắm lúc chẳng biết ai dẫn đoàn, ai chốt đoàn cả

so_lonely2002
16-11-2011, 11:38
Ko có chỗ nào port tạm thôi thì ké hồi ức này vậy, có đủ thông tin rồi, tối làm xong plan thì up lên cho mọi người xem qua. Đoàn tối đa được 19 người, 10 bạn của chuyến trước nên chỉ tuyển thêm 9 bạn.
Phải đi tối t6 tiếp, vất vả đấy :D

duongthanhtuan
16-11-2011, 12:17
OK! vây đi, thông tin sớm nha!

butchihetngoi
16-11-2011, 19:52
Nhớ lại những con dốc, vì muốn đú đởn xem người ta rớt đài thế nào, mà dừng xe lại, thắng tay, luôn thắng chân mà xe vẫn không đứng yên, cứ tuột xuống. hic hic. Cũng may, ôm nẩy xuống, xe móc lại số 1 thế là lên, rồi tiếp viện 1 ôm lên tới đỉnh, vì hình như ôm đó bị té, không biết có trật chân không ??? hôm đó là ai đó nhỉ ???
Hic, ôm này nè anh hailam
Mèn ơi, số e đi xe máy lên núi lần nào cũng chết xe :(
Hum ý e mà k quăng ba lo rùi nhảy thì k biết xế ôm nhà em g sao lun á. Giua lưng chừng xe hem chay dc nữa, đêm đen thui, sau khi quăng cái balo, nhảy khỏi xe thì xế hỏi e đâu rồi thì e đã đứng đẩy cái xe cho khỏi bị lùi lại oy. Sau đó xế chạy 1 mạch lên. Giữa đêm đen, e chỉ biết lần mò theo tiếng leng keng của cái bình nước nhét bên hông balo. Trên dốc tối-3 xe đã chạy thẳng lên do k dừng lưng chừng dc, dưới dốc tối-đoàn sau chưa lên. Hic, thân gái giữa núi, tối thui. Lần mò chạy xuống dốc theo âm thanh vang lại từ cái bình. Mò vừa dc cái balo cũng là lúc cái bình rớt ra. Thật là may mắn, chứ k thì k biết sao mà tìm dc cái balo. Ôm cái balo, hì hục lên dốc, haha nghĩ lại sao lúc đó đi dc 1 mình vậy k biết nữa. Đến dc 1 đoạn, ngồi giữa đường, mò mẫm tìm đèn pin, đang lần mò thì có đèn xe, chưa kịp la lên cảnh bảo thì oạch. Xe của Ljnk và Jinny té ngay góc cua đầu tiền. Tiếp theo là 1 số xe nữa. Haha, sau này nghe Dungtelecom nói lại, e chạy lên tự nhiên thấy c ngồi chình ình giữa đường k hiểu gì hết @.@
Sau khi ba con dân tình lên thêm thì e dc anh hailam iu dzau hốt lên đỉnh :P kết thúc cái lên núi giữa đêm.
Lúc về, ai cũng nói may lên đêm, chứ ngày nhìn thấy chắc hem dám lên hehe. E mặc dù té, mặc dù mò mẫm trong đêm, nhưng e vẫn thích đợt lên núi đặt biệt ý ^^ Ấn tượng đêm :P

jinnynhungoc
16-11-2011, 19:57
Hì hì mình cũng có bài cảm nhận nè nhưng không viết trên đây vì không có hình bỏ vào đọc chay nghen.
https://www.phuot.vn/blogs/17622-jinnynhungoc

Ladseo
16-11-2011, 21:17
Hic, ôm này nè anh hailam
Mèn ơi, số e đi xe máy lên núi lần nào cũng chết xe :(
Hum ý e mà k quăng ba lo rùi nhảy thì k biết xế ôm nhà em g sao lun á. Giua lưng chừng xe hem chay dc nữa, đêm đen thui, sau khi quăng cái balo, nhảy khỏi xe thì xế hỏi e đâu rồi thì e đã đứng đẩy cái xe cho khỏi bị lùi lại oy. Sau đó xế chạy 1 mạch lên. Giữa đêm đen, e chỉ biết lần mò theo tiếng leng keng của cái bình nước nhét bên hông balo. Trên dốc tối-3 xe đã chạy thẳng lên do k dừng lưng chừng dc, dưới dốc tối-đoàn sau chưa lên. Hic, thân gái giữa núi, tối thui. Lần mò chạy xuống dốc theo âm thanh vang lại từ cái bình. Mò vừa dc cái balo cũng là lúc cái bình rớt ra. Thật là may mắn, chứ k thì k biết sao mà tìm dc cái balo. Ôm cái balo, hì hục lên dốc, haha nghĩ lại sao lúc đó đi dc 1 mình vậy k biết nữa. Đến dc 1 đoạn, ngồi giữa đường, mò mẫm tìm đèn pin, đang lần mò thì có đèn xe, chưa kịp la lên cảnh bảo thì oạch. Xe của Ljnk và Jinny té ngay góc cua đầu tiền. Tiếp theo là 1 số xe nữa. Haha, sau này nghe Dungtelecom nói lại, e chạy lên tự nhiên thấy c ngồi chình ình giữa đường k hiểu gì hết @.@
Sau khi ba con dân tình lên thêm thì e dc anh hailam iu dzau hốt lên đỉnh :P kết thúc cái lên núi giữa đêm.
Lúc về, ai cũng nói may lên đêm, chứ ngày nhìn thấy chắc hem dám lên hehe. E mặc dù té, mặc dù mò mẫm trong đêm, nhưng e vẫn thích đợt lên núi đặt biệt ý ^^ Ấn tượng đêm :P
Em có năng khiếu kể truyện đó. (NT)

Hoa Lục Bình
17-11-2011, 12:39
Ko có chỗ nào port tạm thôi thì ké hồi ức này vậy, có đủ thông tin rồi, tối làm xong plan thì up lên cho mọi người xem qua. Đoàn tối đa được 19 người, 10 bạn của chuyến trước nên chỉ tuyển thêm 9 bạn.
Phải đi tối t6 tiếp, vất vả đấy :D
Em cũng đi Cồn Đâm anh so_lonely nha, Em một vé nha anh!!!

duongthanhtuan
17-11-2011, 15:37
Em cũng đi Cồn Đâm anh so_lonely nha, Em một vé nha anh!!!
Em đi nửa hả? vậy là anh động lòng phàm nữa rồi, Lan ơi xin lỗi em, tại người ta...

jinnynhungoc
17-11-2011, 15:41
Hơ mà chuyến kế này Ku ljnk có làm xế cho chị nữa không ta ?

jinnynhungoc
17-11-2011, 17:12
Hơ hôm nay lên mới biết chủ thớt lên plan Cồn Đầm rồi mà không rủ , ghét chủ thớt quá trời làm mình mất công hỏi xế iu có đi hông. Heiz...

hailam
18-11-2011, 09:42
Hailam chỉ dám xin vé chót thôi, sát ngày đi mới dám quyết định được.:(:(:(:(:(

thien.an
19-11-2011, 10:33
Men theo đường 943, bám vào núi Ba Thê, len giữa những kênh rạch chẳng chịt, Óc Eo- một thị trấn nhỏ nhìn ra biển phía xa, một thị trấn nhỏ với một lịch sử huyền bí và tiềm năng du lịch không nhỏ chút nào.
Óc Eo là một thành phố lớn của người Chăm khi xưa, là một hải cảng lớn vào 2000 năm trước. 2000 năm ngắn ngủi trong mấy từ ấy đã bồi đắp, mở đất để có một Kiên Giang, Hòn Đất mênh mông, và cũng chừng ấy thời gian để vùi lấp cả một thành phố, một nền văn hóa lớn đang đà phát triển. Để đến nay, chỉ còn lại cái tên Óc Eo với những di chỉ chắp vá, vỡ nát, đang dần được khai quật.

Tạm gác cái lịch sử ngàn năm ấy qua một bên, Óc Eo hôm nay đến với tôi trong một ấn tượng về con đường bê tông dốc ngược lên đỉnh Ba Thê, về tầm nhìn bất tận từ trên đỉnh núi, và những . .. . con khô ngon lạ kì khi nhậu trên đỉnh núi.

Di chỉ Óc Eo cũng được tìm thấy bởi những tấm hình chụp từ trên cao như vậy, những nhà khảo cổ đã giật mình khi những tấm ảnh từ vùng đất này hiện lên những kênh rạch nhân tạo, những kênh đào cắt tường thành, và rồi khám phá di chỉ cổ. Những kênh rạch vẫn còn đó suốt bao nhiêu năm lịch sử, như minh chứng sự thịnh vượng và rộng lớn của một miền đất cổ xưa.
Con kênh len qua núi như chạy thẳng về phía chân trời, như chạy ngược lên với mây để tìm lại cội nguồn của chính dòng nước nó mang theo. Băng qua những cánh đồng lúa trổ, ngập nước, những ao hồ, nhà cửa, dòng nước như muốn leo ngược núi để tìm lại nơi gió và mây cuộn lại mang làn nước mát trải xuống vùng đất này.
https://lh3.googleusercontent.com/-MN5OJuenT8A/TscbYeO6EgI/AAAAAAAADGQ/TVX_ReIsgzw/s800/12.jpg

.
Chụp lại từ chợ trong khi chờ chủ thớt và Mixu đi chợ
Món khô này ngon ác chiến
https://lh5.googleusercontent.com/-RJp09D7c_8o/TscbExSm_xI/AAAAAAAADFA/VFizdW-2G3Q/s800/3.jpg
Bạch tuộc, sợ nướng lâu mà phải ướp nên thôi, không mua, chứ không tối mưa bạch tuộc bơi lỏng chỏng rồi :))
https://lh3.googleusercontent.com/-aTVp3z3fy4A/TscbStaVJRI/AAAAAAAADF4/FYZG_62gHeE/s800/4.jpg

pe_nhoc16
22-11-2011, 09:31
Lặng gió để lại nổi sóng ở một vùng biển khác, Hồi ức đã quá 10 ngày, Nhóc sẽ tiến hành lọc bài trong vòng 24h nữa.
Thân.

duongthanhtuan
22-11-2011, 22:12
Chuyên đi đã nhiều ngày vậy mà vẫn còn nhiều người quan tâm quá, hy vong chuyên đi săp tới cũng vậy