PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Treking Khe Hổ Nhảy Vân Nam

maximilian
24-02-2016, 11:40
Chia sẻ và cập nhật 1 chút các thông tin về Vân Nam và Trekking Khe Hổ Nhảy
Chưa thấy bạn nào nói về treking khe Hổ nên mình chia sẻ 1 tí nhé :
Mình len6plna đi Vân Nam thì không biết về vụ trekking này , chỉ thấy mọi người hay đi xe vào đó chụp hình rồi đi nên mình không khoái, đến khi qua đến Lệ Giang mới nghe mấy bạn Tây cùng dorm rủ nhau í ới đi treking Tiger Leaping Gorge hôn ? Mình mê treking mà , đặc biệt là tuyến này đi sẽ thấy 2 đỉnh núi tuyết : Ngọc Long và Haba , dính tới tuyết là mình mê lắm lắm hihi .
Cách đi :
Mình book vé xe ở nhà nghĩ (mình ngủ ở Garden Inn, chỗ này nổi tiếng trên phuot.vn , giờ đã chuyển ra ngoài phố cỗ, nhưng sát bên phố cổ luôn. Anh chủ nói english siêu tốt ,xe từ Garden Inn đến điềm bắt đầu Treking giá 40 tệ 1 chiều , lúc về từ điểm cuối (Tina Guest House) về Lệ Giang là 55 tệ. Treking 2 ngày 1 đêm .
Ngày 1 :
7h30 : xe đón tại Garden Inn, chạy khoảng 2 tiếng là tới ticket office (như trong hình)
Điềm bắt đầu là Ticket office , các bạn sẽ phải mua vé vào khu này giá 65 tệ 1 người,
9h30 : Qua khỏi ticket office là sẽ thấy đường bắt đầu trek, 1 tiếng đầu tiên là đi đường đèo bê tông, có xe tải xe con chạy chung đường với mình . Cái này cảnh cũng không đặc biệt .
Đi cùng 2 đứa mình là 2 anh em twin người Hà Lan và 1 cô gái Hongkong và 1 cô Czech , coi như phân ra 3 nhóm : mình+bạn mình, cặp twin và 2 cô kia .
10h30 : mình đến cái đoạn dốc thẳng đứng đầu tiên để chia tay con đường bê tông (hết đường, đường này vẫn đang được làm )và bắt đầu treking thật sự nha.
Nhìn con dốc là thấy phê òi , từ đây sẽ đi lên cao liên tục luôn nhé, đi khoảng 30 phút mình lại thấy mệt và nản+bạn đống hành k thích treking nhưng sợ ở lại LG 1 mình bùn nên ráng di với mình , tinh thần cô ấy khá là miễn cưỡng làm mình cũng nhục chí , nhưng lúc ấy mà nói ra là "tui cũng mệt quá " thì nhục vì mình là đứa đòi đi mà.
Cứ ráng đi thôi , nhưng càng đi cảnh càng đẹp , tuyệt đẹp luôn .
Những cảnh này vn mình không có vì ở đây có núi tuyết , núi rất cao , dưới 2 dạy núi lại có dòng sông chãy cuộn cuộn , nhìn mê quá đi .
12h30 : mình và 2 cô gái kia tới NAxi Guest House và ăn trưa , cặp twin đi như ma , họ đi siêu nhanh, sau khi khoi hành 2 tiếng là bọn mình k hề nhìn thấy họ nữa , còn cặp hongkong-czech kia thì cứ bỏ bọn mình 1 đoạn ,sau đó tụi mình đuổi kịp, cứ vầy mà làm suốt ngày đến khi đến điểm ngủ đêm . Họ đi mà nói chuyện liên tục luôn, y như đi dạo công viên , nhìn rất thoải mái mà 2 đứa mình đi và thở như trâu , rất rất mệt , phải liên tục nghỉ mệt , nhưng bù lại cảnh quá quá đẹp nên cũng đáng. Từ lúc bắt đầu đến Naxi Guest House toàn là đi lên cao , mình thấy trong bản đồ hướng dẫn chí ất khoảng 2 tiếng là đến Naxi mà thật sự là bọn mình đi 3 tiếng mới tới , mình hơi lo vì quãng đường còn lại quá xa , 4 đứa ăn thật nhanh rồi đi tiếp. Tất nhiên là chả thấy cặp twin đâu hết .
Ờ Naxi này có nhà nghĩ , giá rẻ bèo ah, khoảng 5usd-7usd 1 phòng cơ bản thôi, ai đi cung 3 ngày thì hay nghỉ ở đây cho vắng vẻ, tận hưởng không khí trong lành thoải mái, mình đi 2 ngày nên không thể ngủ lại đây vì làm vậy ngày mai sẽ đi chết luôn .
13h15: từ Naxi đi tiếp 45 phút là dến điềm bắt đầu của đoạn "xương" nhất của cả hành trình : 28 cái cùi chỏ . Đoạn này vẫn là đi lên cao lên cao ...
14h : bắt đầu đi vào cùi chỏ thứ 1 , có 1 bảng ghi " relax và lấy sức cho 28 cùi chỏ nha các bạn" , đây là đoạn khó nhất của hành trình luôn, trek lên cao dốc ltuc , nhưng mà là đường mòn , chỉ mệt chứ đường k khó đi vì mình đi mùa khô mà + đây là đường đá , chứ k phải dất trơn trượt . Dọc đường thấy có sơn đỏ ghi đây là cùi chỏ thứ mấy . Đoạn này mình cứ phải nghỉ mệt liên tục luôn .
16h : qua hết khúc xương kia rồi , mình đến Tea House Guest House như trong hình , ở đây cũng có phòng nghĩ giá rẻ luôn , có thể ngủ lại đây, vì từ đây treking đến halfway guest house là 2 tiếng , nhưng ngủ ở đây thì mai lại phải đi bù , lúc đó mình thật sự là muốn ngủ lại đây nhưng 2 cô kia thì đi tiếp, để mai thong thả hơn, thấy vậy mình cũng đi theo tiếp đến Halfway mới ngủ lại . Đoạn 14-16h thì đi ngang và đi xuống thôi, k mệt .
Nghĩ ở Tea House 10 phút và ăn 1 ly mì , 4 đứa đi tiếp ,
18h: mình đến Halfway Guesthouse , hầu như tất cả trekker cung này đều ngủ ở nhà nghĩ này , xung quanh làng cũng có vài nhà nghỉ nữa, nhưng halfway dc review tốt và chủ nói được english nên bà con hay chọn , mình ngủ dorm 50 tệ 1 giường/đêm, dorm có view đẹp kinh khủng luôn, view núi và thung lũng, nó có cái sân thượng to lắm , ngồi đó pose hình tuyệt vời , sau khi tìm ra dorm view biển đẹp nhất ỏ koh Rong Saloem thì đây là dorm view núi đẹp nhất của mình đó . Đoạn 16-18h cũng đi ngang và đi xuống, dễ , k khó .
Sau 1 ngày treking thì mình rút ra là gần tới làng thì sẽ đi xuống , nên cứ thấy làng là mừng .
Dorm này rất sạch đẹp và tiện nghi đầy đủ, bất ngờ ghê, giữa núi rừng hoang vắng mà k thiếu thứ gì , wifi chạy nhanh lằm luôn .
ăn tối , tám với bọn Tây và đi ngủ thôi , mệt quá mà .
Tóm lại ngày 1 :
9h30-10h30 : dễ , đường bê tông, đi hơi hơi lên cao thôi,cảnh quan khá đẹp ngay khúc sông
10h30-12h30 : đi lên cao , mệt , cảnh đẹp với view núi tuyết, hình chụp o day sẽ có nền là đỉnh núi tuyết Ngọc Long .
12h30-13h15 : nghĩ và ăn trưa , 15 tệ 1 dĩa mì xào or cơm chiên , đây là 2 món mình ăn chủ yếu trong 14 ngày ở china .
13h15-16h : lên cao liên tục , khó nhất mệt nhất và cảnh cũng đẹp nhất . Khúc này có người địa phương cho thuê ngựa 180 tệ để qua đoạn này cho ai đi không nổi or lười .
16-18h : dể đi , cảnh hùng vĩ vì đi sát mép vực thẳm, nhìn thấy phía dưới là dòng sông cuồn cuộn chảy.
Ngày 2 :
7h30 dậy ăn sáng mì gói , uống 1 bịch sữa. Lên sân thượng chộp vài hình nhưng còn tối quá đi hình không đẹp.
8h30 : bắt đầu treking tiếp , dọc đường mình thấy nước đóng băng lại ngay 1 cái thác bé tí , thích quá , lần đầu thấy nè, mấy bụi cây ngay thác bị đóng băng , hihi .
Đường vẫn là đi ngang và đi xuống thôi ah , k mệt . Đi sát mép vực và có đoạn đường đi lọt vào những cái hỏm sát vách núi nhìn rất đẹp.
11h30 : tới Tina Guest house , coi như là về với thế giới văn minh, hihi, từ đây ai mệt thì ngồi nghỉ , còn khỏe thì đi trek tiếp để ra khe hổ Nhảy ,đây là khe ở giữa (middle tiger leaping gorge), vì nó có 3 khe lận , khe thượng nguồn và hạ nguồn nữa .
Mình đi tiếp luôn , có nhiều đường đi đến đó , ít nhất là 3 , thật ra là mình nghe tụi Tây đồn là đi khó lắm, thứ thách bản thân lắm, vì phải đu dây gì nữa , nghe cũng lo lo nhưng cứ đi thôi, chỗ Tina nói là chở tụi mình ra cái điểm bắt đầu trek free, xe chạy cũng khoảng 3-4km , rồi dứng lại , mỗi người phải đóng 10 tệ phí bảo dưỡng con đường trek , vì đây là do dân tự làm , có 2 dua mih di, va cặp hong kong-czech và 1 cap china .
Đoạn này đi xuống liên tục luôn , thầm nghĩ hồi đi lên chắc ná thở, mà còn bị áp lực time là phải về lại Tina trước 3h30 là giờ xe chạy. Đi mà cũng lo lắm .
Mà đi hoài luôn , đến cửa vào cái khe hổ nhãy thì phải mua vé 15 tệ , mình chẳng mún đi tiếp vì đứng từ trên là thấy nó rồi , nên k đi xuống tiếp mà chỉ đứng ở trên chụp vài hình rồi quay về , khỏi tốn 15 tệ.
Sau đó đi lại đường cũ để lên, 4 người kia thì đi tiếp xuống khe.
Tụi mình đi lên lại chỗ xe đang chờ , bò miết cũng lên được , hú hồn . Đường không khó nhưng mệt thôi , cứ lên ziczac theo đường mòn thôi .
Sau đó 30 phut thì cặp china cũng lên tới , họ nói 2 cô kia đi đường khác lên ,nên tụi mình hỏi phãi chờ .
Vậy là tụi mình đã đi mà chả thấy gì nguy hiểm hay thử thách ghê gớm như bọn Tây nói , dọc đường xe chở về lại ina tụi mình thấy mấy đứa Tây kia , trong đó có cặp twin nó đi đường khác , có lẽ đó là đường khó mà tụi nó nói .
Cặp cô hongkong di kieu gì mà quá 1âu, tụi mình về lại Tina khoảng 2pm. Mà 2 cô đó mãi đến 3h20 mới thấy về tới .
Vậy là có ít nhất 3 đường từ Tina đến khe hổ nhảy .
Tóm lại khe hổ nhảy là cung treking vô cùng đẹp, mình đi mùa đông (tháng 1) nên cây cỏ không có gì đẹp, nhưng chủ nhà nghỉ nói đi mùa hè hay xuân sẽ rất đẹp, hoa lá nở tung trời . Nhờ đi mùa đông nên k thấy nóng, giãm bớt mệt mỏi .
Lưu ý là Từ Tina đến khe là đi xuống toàn bộ, lúc về thì đi lên toàn bộ , nên sẽ áp lựa về thời gian để kịp xe về Lệ Giang do lúc về đi từ thấp lên cao , mệt chết à .
Mình tóm lị chi phí nhé :
Vé xe LG- điểm bat dau trek : 40 tệ
Ngủ halfway guest house : 50 tệ/giường dorm sạch đẹp.
Vé xe Tina- Lệ Gaing : 55 tệ , mua tại halfway or Tina . Ăn khoảng 15-20 tệ 1 bữa .
Nếu có thời gian thì từ Tina trek thêm 1 ngày nữa sẽ đến Upper Tiger Leaping Gorge rất đẹp, mà với mình thì 2 ngày 1 đêm như vầy là quá đủ rồi , đi thêm mình sẽ chán, hihi .

https://www.chinahighlights.com/image/travelguide/china-hiking/hiking-map-tiger.gif

fresh_air
12-03-2016, 21:04
Mình xin bổ sung thêm thông tin về đoạn đường đi từ Lower Road (nơi có nhà nghỉ Tina's) xuống dưới sông.
Có khoảng 4 chỗ đi xuống (trên hìn upload có vẽ 3). 1 là từ Tina's/Teacher Zhang's, 2 là ở Sandy's (Tianti - Sky Ladder dựng đứng luôn, 168 bậc nếu mình nhớ không nhầm), 3 là đi qua Sandy's tầm 10', 4 là ở Walnut Grove (Woody's GH). Đường thứ 3 và thứ 4 nhập làm 1 gọi là Ray of Sunshine, đi đường này mất 10 tệ. (Mình thấy đường này đẹp.) Nhưng nó không xuống hẳn dưới sông mà sẽ có 1 đoạn phía cuối bạn phải trả thêm 5 tệ để đi xuống. (Đi Sky Ladder mất 15 tệ xuống tận phía dưới, nên cuối cùng vẫn bằng giá nhau.) Ở dưới sông có 2 hòn đá bạn có thể đi lên để chụp ảnh. 1 không mất phí, hòn đá còn lại to hơn và phải đi qua 1 chiếc cầu nhỏ, nhưng bạn sẽ phải trả thêm 10 tệ.
Theo mình thấy chỗ này để đi hiking cũng ok nếu là mùa thấp điểm (mùa đông nhưng ko phải dịp tết nguyên đán) vì bình thường có vẻ rất rất đông. Nhất là hiện giờ mấy làng to to trên cung đường trek (đặc biệt là ở chỗ Halfway House) đều đã có đường nối với Lower Road nên khách du lịch có thể đi lên bằng ô tô rồi từ đó đi bộ ra xung quanh.

at_dalat
13-03-2016, 19:44
Phải chỗ này không bạn ?

maximilian
14-03-2016, 23:19
@at-dalat : tấm hình đầu tiên mình nhìn thấy khá là giống nơi mình đi (MIDDLE tiger) nhưng k chắc vì mình đứng từ trên cao nhìn xuống còn hình này chụp ở dưới lên, mình đi mùa đông nên đi rất vắng, hôm mình đi có khoảng 10 người trek thôi , đúng là các bản làng có hotel ngủ đêm thì đều có đường cho xe khách chạy , cho nên khách du lịch có thể đi xe đến và trek 1 đoạn ngắn tùy theo sức khỏe . Có 1 gợi ý để khỏi phải mất tiền 65 tệ phí vào cổng là bạn trek ngược từ Tina về Qiaotou , từ Lệ Giang mỗi ngày đều có xe đi Tina , còn từ Qiaotu có xe về LG luôn, hoặc mình bắt xe từ Shangrila về LG thì có đi ngang Qiaotou . Đi ngược thì có lợi là sẽ bắt đầu đi vào Tiger Gorge ngay ngày đầu. lúc đó không có mệt , có thể chọn lựa những đoạn khó mà đi ,k mất tiền 65 tệ , và đi ngược sẽ không bị đông, một mình 1 cõi , hihi . lúc mình đi thấy có 1 cô hình như người Nhật đi ngược.

fresh_air
15-03-2016, 16:51
Nếu bạn maximilian đi đến hoặc qua Tina's rồi mới đi xuống thì đó là Middle stone, còn Upper thì ở phía gần cổng cơ. Hình đầu tiên của bạn at_dalat chính xác là Middle stone. Chỗ có lá cờ hồng là tảng đá to mà mình nói, bên kia là 1 cái lán bán đồ và chốt thu phí 10 tệ. (Cây cầu này bắc qua chỗ có mấy tảng đá lởm chởm, chứ không phải bắc qua sông, nhưng từ góc chụp của bạn thì khó thấy.)

Theo mình biết nếu bạn đi bus từ Lệ Giang tới Tina's, lúc qua Qiaotou vẫn phải xuống xe mua vé bình thường. (Họ thấy mình là khách du lịch sẽ dừng ở cổng.) Bạn có thể đi từ Lệ Giang tới Daju (Đại Cụ - góc phải phía dưới bản đồ của bạn maximilian), đi đò qua sông, rồi trek "ngược lại" bến đò - Walnut Grove - Tina's ... Nhưng hình như khi đi bus Lệ Giang - Daju bạn sẽ phải mua vé của Ngọc Long Tuyết Sơn (chiều Daju-Lệ Giang thì không phải mua).

maximilian
15-03-2016, 18:11
@FRESH AIR : mình không biết là xe từ LG đi Tina có đi ngang Qiaotu hay không , nếu mà có đi ngang thì đến trạm bán vé là xe sẽ dừng lại và nhân viên sẽ lên tận xe thu tiền vé (vé trekking khu Tiger này ) , mình không phải dân địa phương của khu đó thì sẽ bị đòi tiền ngay , vì khách china vẫn phải mua vé mà . À mà cái đó mình đi thì là middle chứ k phải upper, mình đã sửa lại rồi đó hihi . Ah mà bạn nói là từ Tina đi đoạn nào khó thì khó/nguy hiểm như thế nào bạn ? kể mình nghe với . mình nghe loáng thoáng bọn Tây nói khó mà k biết thực sự là nó khó và nguy hiểm như thế nào nữa , chứ đường mình đi thì dễ đi , chỉ leo leo ngược dốc đường bậc thang thì mệt tí thôi .

fresh_air
16-03-2016, 16:55
Mình không đi đường đó nên ko có rõ, chỉ nhìn thấy 1 phần cái sky ladder thôi. Nó dốc đứng nếu leo từ trên xuống chắc cũng khá chóng mặt. Và nghe người ta nói thì có đoạn phải trườn mình trên sườn núi (?) còn đu dây thì mình ko thấy nói.