PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Iran - Thổ Nhĩ Kỳ 1-27/10/2015

Totto-chan
29-10-2015, 01:16
Mình viết lại nhưng thông tin cơ bản trong lúc ngồi chờ xe buýt hoặc máy bay và gởi bài lần đầu tiên này để thể hiện lòng biết ơn đến những anh/chị/cô/chú.... đã chia sẻ thông tin, kinh nghiệm để mình có thể đi nhiều nhất.
Do khả năng diễn đạt cảm xúc bằng câu chữ của mình tệ lắm, chỉ có thể chia sẻ ngắn gọn bên dưới, mong các bạn thông cảm nha.

VISA cho IRAN

Visa on arrival: 40e - nhập cảnh 1 lần, thời hạn 30 ngày.
Bảo hiểm du lịch bắt buộc mua tại sân bay: 14.1e. Nhân viên sân bay thu 15e và không thối lại tiền :v
Đặt phòng khách sạn đêm đầu tiên phải có địa chỉ và số điện thoại của khách sạn đó. [email protected]
Mình có mang hình theo nhưng không thấy yêu cầu nộp.

VÉ MÁY BAY

Mình đặt vé trước ngày đi 1 tháng.
SGN->BKK: 705,000 - AirAsia
BKK<->IKA: 15,750,000 - Etihad Airways
BKK->SGN: 805,000 - Vietjet

Sau đó tình cờ mình phát hiện ra đường bay từ KUL<->IKA của Oman Air có giá vé khứ hồi là 402 USD nếu tìm được giá khuyến mãi, nhưng đã quá muộn :(

Tỉ giá tại sân bay Tehran

1USD = 34,000 Rial
1EUR = 37,500 Rial

Đổi ở trong chợ sẽ được tỉ giá cao hơn 1EUR = 39,500 Rial, ngân hàng lấy 38,000.

Lịch trình

01 - SGN
02, 03 - Tehran
04, 05, 06 - Esfahan
07, 08, 09, 10 - Shiraz
11, 12 - Kashan
13 - Istanbul

Vé thăm quan ở đâu cũng 150,000 Rial hết
Di chuyển

Tehran
Không có xe buýt từ sân bay vào thành phố. Phải thuê taxi giá niêm yết tại sân bay luôn khỏi trả giá:

4 chỗ: 600,000 Rial
12 chỗ: 700,000 Rial

Mình chia sẻ taxi với mấy bạn Tung Của nên chỉ trả có 140,000 Rial thôi.
Mấy bạn này đi đâu cũng gặp, đông như quân Mông.
Đi xe buýt và Metro trong thành phố rất rẻ 2,000-5,000 Rial

Xe buýt Tehran - Esfahan: 170,000 Rial 7 tiếng
Tàu: 350,000 Rial

Esfahan

Taxi từ bến xe vô tp: 100,000 Rial
Xe buýt từ Esfahan - Shiraz: 170,000 Rial 7 tiếng

Shiraz

Taxi từ bến xe vô tp: 100,000 Rial
Xe buýt từ Shiraz - Kashan: 320,000 Rial

Kashan

Mình không tốn tiền từ bến xe về khách sạn vì có bạn chở nên không biết, nhưng rất gần đi tầm 15' là vào trung tâm.
Xe buýt từ Kashan đến sân bay IKA 125,000 Rial - 3 tiếng

Đặt phòng khách sạn (bao ăn sáng)

Tehran - Couchsurfing
Esfahan - 10euro - Đây là nhà riêng của chú Nik, [email protected].
Shiraz - Golshan hostel 12usd/đêm dorm.
Kashan - Noghli House 17,5usd dorm

VISA cho THỔ NHĨ KỲ

Evisa: 45,7usd
Điều kiện: www.evisa.gov.tr

I am travelling for the purposes of tourism or business.
I hold a valid supporting document (Schengen visa or a valid visa from any of the OECD member countries; or a valid residence permit of a Schengen or OECD country). e-Visas are not accepted as a supporting document.
My passport covers the period that I will be staying in Turkey.
I have a round-trip ticket with Turkish Airlines, Pegasus Airlines or Onur Air.
I will travel to Turkey by air.
I confirm that I meet each and every one of the conditions listed above.

Vé máy bay: Mình bay từ Tehran - Istanbul của Turkish Airlines IKA <-> SAW: 4,250,000

Lịch trình
01, 02, 03: Istanbul
04, 05, 06: Goreme
07, 08, 09: Fethiye
10, 11: Borum
12: Pamukkale
13: Istanbul
14: SGN

Vé thăm quan:

Istanbul: Tapiko palace 30 TL; Bophorus tour 12 TL

Goreme: Hot balloon 95euro; Green tour 100 TL

Fethiye: Paragliding 220 TL; Boat tour 30 TL

Pamukkale 25TL

Di chuyển

Istanbul
Havatas từ sân bay Goksen vào Taksim 14 TL
Bay Istanbul-Keyseri bằng Pegasus 14USD - 1 tiếng

Cappadocia
Bus từ sân bay về Goreme 25TL 1 tiếng - [email protected]
Bus Goreme-Fethiye 65 TL 12 tiếng
Fethiye
Bus từ Fethiye-Borum 40TL - 5 tiếng
Borum
Bus từ Borum-Pamukkale 50 TL 5 tiềng
Bus từ Pamukkale đến sân bay Denizli 30 TL 1 tiếng
Bay Pegasus Denizli-Istanbul 14USD 1 tiếng 30'

Khách sạn (không bao gồm ăn sáng)

Istanbul: Adventour Hostel 8e dorm Giặt 10 TL 7kg
Goreme: Ishtar Cave Pension 5e dorm
Fethiye: El Camino Hostel & Pub 10e dorm - Giặt 10 TL 1 lần - Có ăn sáng
Borum: Agan Pension 16e single room

P/S Ăn bánh mỳ cá dọc eo biển Bosphorus co 8 TL, ngon đến không muôn về :D

Bạn nào cần mình chia sẻ thêm thông tin gì của chuyến đi thì la lên nhe, cái nào mình biết là mình trả lời.

Haingoctruong
11-11-2015, 03:28
CHào bạn, mình cũng đang muốn lượn Iran,
cho mình hỏi về đặt phòng khách sạn là đặt hostel duoc khong vì minh thay thong tin neu khong dat ks 3 sao tro len thi k nhan dc visa on arrival. mà đổi Usd ở Iran vẫn duoc phải khong bạn ?

Totto-chan
18-11-2015, 15:33
Không có bất cứ quy định số lượng sao trăng cho việc đặt phòng khách sạn nha. Mình có đính kèm địa chỉ email mà mình đặt phòng khách sạn đó, bạn cứ gởi đại thông tin cho họ về số ngày bạn dự định ở rồi nhận được email xác nhận. Bạn in ra trình cho hải quan lúc xin visa on arrival thôi, họ chẳng hỏi gì thêm đâu. Bạn cũng không cần phải đến cái khách sạn đó để ở, nó chỉ có 8USD thôi và cách trung tâm Tehran 1 giờ đi xe lận đó. USD ở Iran xài thoải mái, nhưng mình khuyên bạn nên mang euro vì euro đang xuống còn usd đang tăng chóng mặt.

nguyenhien.chery
04-02-2016, 08:42
Chào bạn, mình tính đi Iran dịp Tết này. Mình muốn hỏi bạn về thủ tục Visa arrival. Visa nảy chỉ cần chuẩn bị đầy đủ những yêu cầu trên và làm ở sân bay phải không bạn? Trước đó có cần apply để lấy code không?
Cảm ơn bạn!

Totto-chan
17-02-2016, 03:10
Chào bạn, mình tính đi Iran dịp Tết này. Mình muốn hỏi bạn về thủ tục Visa arrival. Visa nảy chỉ cần chuẩn bị đầy đủ những yêu cầu trên và làm ở sân bay phải không bạn? Trước đó có cần apply để lấy code không?
Cảm ơn bạn!

Có 2 cách để vô được Iran cho người VN. 1) Theo như bài mình viết. 2) Apply code như bạn biết, cái này làm việc với lãnh sự quán.

viethoa9024
17-02-2016, 16:46
khám phá vùng đất này dành cho những người thích cảm giác mạnh đây :3
Bay sang đó cẩn thận lại bị bắn rơi máy bay như Ukraina năm ngoái thì tèo. Giờ lại còn IS nữa chứ, lúc nào ở đó cũng xung đột nhỉ. Khu trung đông mình chỉ thích UAE thôi :D

Totto-chan
20-02-2016, 23:45
khám phá vùng đất này dành cho những người thích cảm giác mạnh đây :3
Bay sang đó cẩn thận lại bị bắn rơi máy bay như Ukraina năm ngoái thì tèo. Giờ lại còn IS nữa chứ, lúc nào ở đó cũng xung đột nhỉ. Khu trung đông mình chỉ thích UAE thôi :D

Bạn không nên viết gì ở đây hết vì nó chẳng mang tính chất xây dựng cho topic này.

pinky2510
22-04-2016, 17:24
Ôi hành trình trong mơ của mình...Nhất định sẽ có một ngày nào đó mình cũng được kể lại câu chuyện giống bạn chủ topic.

Totto-chan
26-05-2016, 06:23
Ôi hành trình trong mơ của mình...Nhất định sẽ có một ngày nào đó mình cũng được kể lại câu chuyện giống bạn chủ topic.

Cấp báo! AirAsia mới mở đường bay thẳng 8 tiếng Don Muang - Tehran, với vé khứ hồi mình tìm được là 168USD. Bây giờ thì du lịch Iran đã trở nên gần hơn. Thiệt tình ở Châu Á thì I love Airasia, còn Châu Âu là megabus muôn năm.

trminh
27-05-2016, 11:13
Bạn ơi, khi làm visa tại sân bay tehran , mình có cần đăng ký thông tin trước ko? Mình thấy web visa iran có mục điền thông tin đăng ký trước. Chờ hồi âm. Bạn xem lại giúp mình ko biết bây giờ có thay đổi ko? Thanks

Totto-chan
31-05-2016, 20:18
Bạn ơi, khi làm visa tại sân bay tehran , mình có cần đăng ký thông tin trước ko? Mình thấy web visa iran có mục điền thông tin đăng ký trước. Chờ hồi âm. Bạn xem lại giúp mình ko biết bây giờ có thay đổi ko? Thanks

Bạn ko cần đăng ký gì hết, yên tâm đi ngta xếp hàng xin visa nhiều lắm nhưng mình biết người Iran rất có thiện cảm với Việt Nam (vì đã từng chống Mỹ, há há kiểu cùng kẻ thù á) nên lần mình đi xin nhanh hơn mấy bạn Châu Âu khác. Mấy bạn đi chơi nhớ đem theo tiền lẻ để tặng họ để kỷ niệm nhe, họ khoái lắm luôn đó, đặc biệt là người già.

Totto-chan
31-05-2016, 20:25

Và bạn sẽ truyền cảm hứng để các anh chị em trên diễn đàn đi nhiều hơn. Mình tiếc là ko làm đc điều đó vì viết là cái chuyện mình ghét nhất trên đời. Mình ngồi lại ghi ngắn gọn như trên là đã vượt lên chính mình rồi đó, nhớ ngày xưa tìm thông tin trên phuot khan hiếm quá và muốn thể hiện lòng biết ơn đến các anh chị đi trước đã bỏ thời gian ngồi viết lại để mình đi đc quá trời.

Mình cũng xin nói thêm với bạn nào gửi tin nhắn hỏi mình thông tin mà thấy thư trả lời của mình quá ngắn vì như mình đã nói là mình rất ghét viết, mình chỉ trả lời ngắn gọn đủ ý thôi, đừng buồn vu vơ nha. Nhưng mình luôn luôn trả lời.

trminh
31-05-2016, 21:54
Thanks bạn nhiều lắm, mình sợ nhân viên check in yêu cầu code visa ko cho bay vì mình bay từ bangkok airasia, hộ chiếu mình có dấu nhập cảnh iran ,sau này xin visa âu or mỹ có trở ngại gì ko? Tư vấn dùm nhe , cám ơn nhiều

Totto-chan
04-06-2016, 14:56
Thanks bạn nhiều lắm, mình sợ nhân viên check in yêu cầu code visa ko cho bay vì mình bay từ bangkok airasia, hộ chiếu mình có dấu nhập cảnh iran ,sau này xin visa âu or mỹ có trở ngại gì ko? Tư vấn dùm nhe , cám ơn nhiều

Mình chưa đi Mỹ nên ko biết, nhưng Châu Âu thì mới đi hồi tháng 4, xin visa bên lãnh sự quán Ý bình thường mà.

Totto-chan
04-06-2016, 15:10
Nhận tiện có bạn hỏi mình trả lời ở đây luôn là tổng chi phí ko bao gồm vé máy bay của mình ở Iran là 250$ nha.

htdat
07-06-2016, 18:09
Hehe, gặp người quen ở đây @Totto-chan :D

Mình đang định phần Iran gần giống với bạn @Totto-chan.
Thời gian là 19/09 - 01/10/2016.

Bạn nào có thể join thì pm mình nhé.

Status hiện tại:
- Gần như chắc chắn sẽ đi, đang tiền hành một số thủ tục cá nhân cần thiết :D
- Mình sẽ không đi từ VN, mà sẽ đi từ Cyprus, nên nếu mua vé thì sẽ đi cùng được các bạn chiều về thôi.
- Hiện tại mình đang base ở gần Hà Nội :D

Totto-chan
10-06-2016, 16:39
Mình bắt đầu làm biếng trả lời cho từng bạn qua hộp thư với nội dung na ná nhau rồi, hổng lẽ copy paste thì kỳ. Làm ơn trao đổi trực tiếp trên bài này với mình nhe, để cái nào mình ko biết có bạn khác đi rồi trả lời cho các bạn luôn. Xin cám ơn.

Totto-chan
10-06-2016, 16:42

Status hiện tại:
- Mình sẽ không đi từ VN, mà sẽ đi từ Cyprus, nên nếu mua vé thì sẽ đi cùng được các bạn chiều về thôi.

Chúc đi vui nhe.

nguyenhai123
25-06-2016, 22:16
Chào Totto-chan,

Xin hỏi đi Isfahan, Shiraz thì mua vé xe buýt trước đó hay cứ ra thẳng bến xe mua vé & đi ngay luôn vậy?

Cảm ơn bạn

Cloverleave
14-07-2016, 07:08
Tổng chi phí cho 2 nước này hết bao nhiêu @Totto-chan?

Totto-chan
14-07-2016, 12:54
Chào Totto-chan,

Xin hỏi đi Isfahan, Shiraz thì mua vé xe buýt trước đó hay cứ ra thẳng bến xe mua vé & đi ngay luôn vậy?

Cảm ơn bạn

Ra thẳng bến xe mua nha bạn, lúc nào cũng có vé và nhiều giá nhiều loại xe khác nhau nữa nhưng ko đi ngay và luôn đâu, thường thì phải chờ một chút nhưng cũng tùy thời điểm bạn đến bến xe nữa. Đây là chặng phổ biến nên xe nhiều, ko phải lo đâu.

Totto-chan
14-07-2016, 12:56
Tổng chi phí cho 2 nước này hết bao nhiêu @Totto-chan?

Là 40tr đó bạn, tiền vé máy bay ko đã 25tr rồi. Do mình chơi kinh khí cầu và nhảy dù lượn ở Thổ là hết 5tr nữa đó, nhưng rất đáng.

Yamanakatama
31-07-2016, 13:43
cảm ơn bài viết của bạn...có bạn nào có kế hoạch đi Iran với TNK tầm đầu t9 đền giữa tháng 9 không cho mình ké với...mình rất thích đi Iran mà khổ nổi xưa giờ chưa đi nước ngoài :(

htdat
31-07-2016, 22:03

Status hiện tại:

Vụ này của mình bị cancel nhé, mình không xin phép được nghỉ. Sau check giá khoảng tháng 10 thì vé đắt quá nên tạm để sang năm sau. Hy vọng có bạn join được.

monkeymouse
22-08-2016, 15:45
Mình sẽ làm visa tại sân bay, nhưng không biết có qua cửa của mí bạn AA được không, vì mí bạn ấy đâu có quan tâm chuyện mình có làm visa tại sân bay được hay không. Không biết có bạn nào có kinh nghiệm về chuyện này không cho mình xin chút tính huống.
@Totto-chan: cho mình hỏi chuyện khách sạn trong điều kiện visa với: chỉ cần mình in cái mail đặt phòng có thông tin liên lạc của chủ khách sạn là được phải không bạn? Đối với trường hợp couchsurfing cũng vậy luôn phải không bạn?
p/s: AA chỉ có bay thẳng từ KUL tới IKA thôi, còn bay từ Don Muang thì cũng phài vòng qua KUL.
Thanks

ALI
23-08-2016, 21:46
Mình sẽ làm visa tại sân bay, nhưng không biết có qua cửa của mí bạn AA được không, vì mí bạn ấy đâu có quan tâm chuyện mình có làm visa tại sân bay được hay không. Không biết có bạn nào có kinh nghiệm về chuyện này không cho mình xin chút tính huống.
@Totto-chan: cho mình hỏi chuyện khách sạn trong điều kiện visa với: chỉ cần mình in cái mail đặt phòng có thông tin liên lạc của chủ khách sạn là được phải không bạn? Đối với trường hợp couchsurfing cũng vậy luôn phải không bạn?
p/s: AA chỉ có bay thẳng từ KUL tới IKA thôi, còn bay từ Don Muang thì cũng phài vòng qua KUL.
Thanks

Từ Don Muang có bay thẳng qua Tehran mà bạn, mình mua vé này cách đây ít tháng.

Totto-chan
19-09-2016, 20:02
Thanks

Câu hỏi số 1) Đúng. Làm ơn đọc kỹ lại trang 1.
Câu hỏi số 2) Mình dùng cách 1) nên ko biết.

Gau Misa
20-09-2016, 13:31
Là 40tr đó bạn, tiền vé máy bay ko đã 25tr rồi. Do mình chơi kinh khí cầu và nhảy dù lượn ở Thổ là hết 5tr nữa đó, nhưng rất đáng.

Mình cũng mê 2 món này ở Thổ lắm. Bạn đi Iran rồi thì thấy Iran đẹp ko ? Bạn thích Turkey hơn Iran ko ?

Luke1998
21-09-2016, 17:20
Cho e hỏi anh đã có visa châu âu nên ms xin đc e visa của turkey phải k ak

pinky2510
30-09-2016, 14:14

Là của hãng nào vậy bạn ơi? AA phải transit qua KUL, thời gian chờ là 7-8 tiếng, trong khi giá chặng KUL-IKA rẻ gấp đôi.

pinky2510
30-09-2016, 14:25

Là của hãng nào vậy bạn ơi? AA phải transit qua KUL, thời gian chờ là 7-8 tiếng, trong khi giá chặng KUL-IKA rẻ gấp đôi.

ALI
12-10-2016, 00:04

Của AirAsia đó bạn, đây là booking của mình:

Totto-chan
14-10-2016, 15:29
Mình cũng mê 2 món này ở Thổ lắm. Bạn đi Iran rồi thì thấy Iran đẹp ko ? Bạn thích Turkey hơn Iran ko ?

Cảnh Iran thì ko có gì ấn tượng hết, nhưng về con người thì mình chấm 10 điểm về sự hiếu khách, tử tế, chân thành,....Nhưng nếu có dịp quay lại thì mình chọn Thổ tại vì mình ham chơi hihi.

Totto-chan
14-10-2016, 15:34
Cho e hỏi anh đã có visa châu âu nên ms xin đc e visa của turkey phải k ak

Mình đã xin visa Hàn Quốc vào tháng 8 để đủ điều kiện xin e-visa Thổ. HQ cũng nằm trong Tổ chức hợp tác và phát triển kinh tế mừ.

sk8erboinhl
19-10-2016, 14:44
Mình đã xin visa Hàn Quốc vào tháng 8 để đủ điều kiện xin e-visa Thổ. HQ cũng nằm trong Tổ chức hợp tác và phát triển kinh tế mừ.

Bắt đầu từ 2016, chỉ có visa của US, UK với Schengen là được chấp nhận e-visa thôi, mấy bạn đi sau này cẩn thận nha.

Totto-chan
23-11-2016, 00:35
Hỏi: Lúc trở lại Iran từ Thổ mình có phải xin lại visa on arrival để đáp chuyến bay kế tiếp đi Bangkok ko?

Đáp: Lúc trở lại Iran mình đã ko nhập cảnh mà nói với anh hải quan đẹp trai và dễ thường là mình sẽ bay tiếp về lại Bangkok chứ ko có ý định nhập cảnh. Ảnh nói mình đợi 1 lát thì có nhân viên của Etihad (còn đẹp trai hơn) đến gặp mình và mượn cái hộ chiếu kèm theo booking number để xuất vé máy bay cho mình còn nói là mình cứ ngủ 1 lát (có dẫn vô phòng chờ đàng hoàng nha). 2 tiếng sau khi xong thủ tục họ quay lại và dẫn mình ra cổng chờ kèm theo vé máy bay luôn và trả lại mình hộ chiếu đó (để mình ko phải đi qua cửa hải quan) mà ko biết sao làm lâu dữ.

Tại có bạn hỏi mình nói ở đây để bạn nào muốn đi đúp nhưng mình chứ bay từ VN đi Thổ cả ngàn, tui chớt quớ.

pinky2510
23-11-2016, 10:44
Hỏi: Lúc trở lại Iran từ Thổ mình có phải xin lại visa on arrival để đáp chuyến bay kế tiếp đi Bangkok ko?

Đáp: Lúc trở lại Iran mình đã ko nhập cảnh mà nói với anh hải quan đẹp trai và dễ thường là mình sẽ bay tiếp về lại Bangkok chứ ko có ý định nhập cảnh. Ảnh nói mình đợi 1 lát thì có nhân viên của Etihad (còn đẹp trai hơn) đến gặp mình và mượn cái hộ chiếu kèm theo booking number để xuất vé máy bay cho mình còn nói là mình cứ ngủ 1 lát (có dẫn vô phòng chờ đàng hoàng nha). 2 tiếng sau khi xong thủ tục họ quay lại và dẫn mình ra cổng chờ kèm theo vé máy bay luôn và trả lại mình hộ chiếu đó (để mình ko phải đi qua cửa hải quan) mà ko biết sao làm lâu dữ.

Tại có bạn hỏi mình nói ở đây để bạn nào muốn đi đúp nhưng mình chứ bay từ VN đi Thổ cả ngàn, tui chớt quớ.

Plan của mình cũng sẽ đi đúp, nhưng tại sao từ Thổ lại phải quay ngược về Iran vì tính ra vé Thổ-Iran + Iran-[đâu đó để về VN] chắc cũng ngang ngửa từ Thổ-[KUL hoặc BKK để về VN].

Đúng là từ VN sang Thổ tiền vé mb gần cả ngàn, giờ nhờ có xứ Iran bên cạnh, AA mở tuyến KUL/BKK-IKA là mở ra cả chân trời Trung Đông + Thổ cho nhà nghèo ham chơi :D

Totto-chan
23-11-2016, 23:19
Plan của mình cũng sẽ đi đúp, nhưng tại sao từ Thổ lại phải quay ngược về Iran vì tính ra vé Thổ-Iran + Iran-[đâu đó để về VN] chắc cũng ngang ngửa từ Thổ-[KUL hoặc BKK để về VN].

Đúng là từ VN sang Thổ tiền vé mb gần cả ngàn, giờ nhờ có xứ Iran bên cạnh, AA mở tuyến KUL/BKK-IKA là mở ra cả chân trời Trung Đông + Thổ cho nhà nghèo ham chơi :D

Không ngang đâu bạn, thời điểm mình đi book lẻ là mắc hơn khứ hồi 300-400usd lận.

bông
30-11-2016, 09:00
bạn ơi, mình mua vé airasia luôn
kul-iran-kul

mình dự định qua turkey chơi nữa ,nhưng chều về mình ghé iran để bay về malay thì có pãi nhập cãnh ko ?

vì nếu nhập cãnh nữa sẽ tốn tiền visa

liệu mình có thể check in online airasia , sau đó transit thôi ( nhưng thường airasia có việc vertifi document )

maximilian
30-11-2016, 11:21
@totto-chan : mình dự định là sẽ bay từ Georgia về Iran (hãng Azerbaijan Air) và chờ ở sân bay Tehran vài tiếng rồi bay tiếp về Malay (airasia ) vậy thì mình có thể làm như bạn được không( không nhập cảnh Iran ) ? vì mình không biết là bạn bay từ Thổ về Iran và từ Iran bay đi tiếp có cùng hãng hàng không hay không ?

Totto-chan
02-12-2016, 19:34
Bạn Maximilian: Mình bay khác hãng mà, lúc đó vì tiếc tiền nên mình làm liều thôi. Ai dè họ giúp vì dù sao Iran vẫn chưa mở cửa cho khách du lịch nên luật chưa có (nên cũng ko thể lách), cũng hên xui hà. Chúc bạn đi trót lọt nhe.

maximilian
06-12-2016, 13:15
@Totto : vậy là hành lí kí gửi của bạn thì sao ? nhân viên tại sân bay đã giúp bạn lấy hành lí của chặng 1 và đem kí gửi chặng 2 cho bạn luôn hả ? ( vi việc này bay khác hãng hành lí kí gửi sẽ không được tự chuyển qua chuyến bay kế tiếp , mà bạn thì lại k nhập cảnh nên không thể tự làm quy trình này được), mình đoán như vậy có đung không bạn ?

Totto-chan
08-12-2016, 23:00
Bạn Maximilian: Mình ko có hành lý ký gửi, chỉ xách tay nên vấn đề trở nên đơn giản. Còn nếu bạn mang vác nhiều thì mình nghĩ lúc gặp nhân viên hãng hàng ko mà bạn bay ấy, nhờ họ mang hộ đến quầy check in để làm thủ tục gửi hành lý cho bạn luôn quá, sau đó quay lại đưa bạn cái vé thôi. Người Iran rất tử tế, mình hi vọng bạn sẽ đc giúp đỡ.
Đây cũng là nguyên tắc đi bụi của mình cho dù hành trình kéo dài cả tháng để: 1)Tránh đc rủi ro mất hành lý do ký gửi 2) Tiết kiệm thời gian lấy hành lý 3) Mình là con gái chỉ nặng có 43kg, cao 1.5m nên cũng ko vác đc nhiều, cái balo 25L rất phù hợp với thể trạng của mình. Bù lại tốn khá khá tiền giặt ủi, hehe. Lúc kiểm tra ở quầy xuất vé mình chỉ cân ba lô mẹ (7,5kg) thôi và giấu cái balo con (2,5kg).