PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Pages : 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9

hoangmanhbk86
13-12-2017, 22:54
Chào mọi người!
Gia đình mình 3 người ( vợ , chồng, con gái 3 tuổi) định xin visa pháp
Lương 2 vợ chồng 1 tháng cộng lại tầm 30tr.
Có tài khoản tk ngân hàng 500tr, có sổ đỏ
visa chồng chỉ có 2 lần đi Đài loan công tác, vợ có 1 lần đi trung quốc học mà thôi.
2 vợ chồng đều làm cho công ty nước ngoài cũng có danh tiếng.
Mình muốn hỏi nếu đưa con theo thì visa có dễ xin không( chỉ đưa con gái lớn đi thôi, còn đứa sau nhỏ thì vẫn ở nhà)
xin mọi người tư vấn dùm.

Son_Nguyen
13-12-2017, 23:59
Chào mọi người!
visa chồng chỉ có 2 lần đi Đài loan công tác, vợ có 1 lần đi trung quốc học mà thôi.
Mình muốn hỏi nếu đưa con theo thì visa có dễ xin không( chỉ đưa con gái lớn đi thôi, còn đứa sau nhỏ thì vẫn ở nhà)

Passport đi ít cũng là 1 hạn chế nhưng nó không quyết định tất cả đâu, nếu 2vc bạn đều làm cty nn có danh tiếng và thời gian công tác lâu thì rất ok. Bạn vô TLSContact tạo profile và application cho 1 đương đơn vợ hoặc chồng sau đó cứ add more participant vô là ok thôi. có mấy cái giây tờ sau đây là bạn bắt buộc phải có nhé : bảo hiểm World Wide (AIG ok gửi mail liền) ghi rõ ngày bắt đầu và kết thúc, vé máy bay khứ hồi (pre-booking thôi), đặt chỗ khách sạn (Agoda hay Booking.com và nhớ là chọn cái nào free cancellation) cho cả hành trình và cuối cungla2 làm 1 lịch trình chi tiết cho chuyến đi (để nộp thôi sau đó mình thay đổi sau cũng dc). Những giấy tờ còn lại thì trên website sẽ list chi tiết cho bạn nên cứ làm liền thôi, giờ TLS check hồ sơ có đủ hay ko rất cẩn thận nên cố gắng đừng để thiếu cái gì nhé. Bạn cũng nên lưu ý là ngày mình đi cách thời gian submit hồ sơ khoảng 2-3 tuần cho chắc ăn vì đợt này LSQ Pháp xét cũng lâu lắm ko như ngày xưa nữa. Nếu có gì thắc mắc cứ hỏi :-)

dinaty
14-12-2017, 09:20
Chào mọi người!

Nhà mình đợt tháng 10 cũng đi cả nhà (vợ chồng và con gái 2 tuổi). Chuẩn bị đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu cùa ĐSQ (ngoài ra còn bổ sung thêm bằng ĐH, cao học, và một lá thư trình bày lí do đưa gia đình đi chơi). Hai ngày sau có visa multiple luôn :)). Nói chung là cứ rõ ràng đầy đủ thì pass thôi

lordnice
14-12-2017, 11:22
Chào bạn

Mình thấy thời gian bay của China Airlines có 20h và chỉ transit có 3 h ở ĐÀI LOAN

Thực tế bạn đi mấy tiếng vậy?

Cám ơn

cũng vậy luôn đó bạn, đợt mình đi bị delay 1 tiếng :D

bunny123
14-12-2017, 15:12
cũng vậy luôn đó bạn, đợt mình đi bị delay 1 tiếng :D

Cám ơn bạn nha

Namnguyen43471
14-12-2017, 15:57
Đi tự túc 1 mình khá tốn kém, bạn có thể đi theo tour, nhưng đừng mua tour của các cty Việt Nam, vì tất cả các cty Việt Nam bán tour cho khách Việt xong bán lại cho bên cty du lịch bên châu Âu, sang đó là có hướng dẫn viên làm cho cty du lịch Châu Âu họ đưa đi từ đầu tới cuối, hdv Việt Nam take care đoàn từ Việt Nam sang chỉ làm bù nhìn thôi. Mà giá bên Việt Nam đắt khủng khiếp, đi tour bên kia có 73E 1 ngày bao trọn gói khach sạn , ăn sáng. Cứ tính ra. Mình mới đi về , đi tận 2 tour bên đó lận.
Hãy mua tour của châu Âu, vào goeugo.com mà xem

Bạn cho N xin email hoặc sđt đc không??? N muốn hỏi chi tiết về tour bên goeugo. Cảm ơn
[email protected]

quanghopbn
14-12-2017, 18:37
Dạ em mới được visa pháp 8/1 đến 8/2 lưu trú 15 ngày. Em đang có thắc mắc là nếu em sang pháp đó ở nhà bạn thì liệu qua hải quan họ có hỏi em cái booking phòng không. Hay em mang cái bookibg khi làm hộ chiếu théo (cái này em đã hủy liệu họ có kiểm tra ko) mọi người trả lời giúp em mới em mới đi lần đầu

khanhkhoa
14-12-2017, 19:47
Mọi người cho mình hỏi, mình có nhỏ em. 4 năm về trước xin vía du học Anh nhưng fail, giờ xin lại vía du lịch Pháp, nhưng đơn xin Pháp nó hỏi câu hỏi dấu vân tay EU lần nào chưa? Mình nên trả lời Có hay Không các bạn?
Hi vọng, nhận được chia sẻ của mọi người.

Tình hình mình thấy gần đây, vía Pháp rất khó xin. Nếu hộ chiếu chưa đi HQ và Nhât Bản.

saigonn_2
14-12-2017, 20:13
Dạ em mới được visa pháp 8/1 đến 8/2 lưu trú 15 ngày. Em đang có thắc mắc là nếu em sang pháp đó ở nhà bạn thì liệu qua hải quan họ có hỏi em cái booking phòng không. Hay em mang cái bookibg khi làm hộ chiếu théo (cái này em đã hủy liệu họ có kiểm tra ko) mọi người trả lời giúp em mới em mới đi lần đầu

Nên chuẩn bị đầy đủ nhé bạn. Có thể họ chẳng hỏi ( nếu may mắn ) còn không, họ sẽ hỏi và yêu cầu cho xem booking ks, vé mb khứ hồi. Và thậm chí là tiền Eu (CASH nhé).

quanghopbn
14-12-2017, 23:01
Bạn cho hỏi cái booking đấy bị hủy rồi họ có tra ra ko hay họ chỉ xem thôi ạ

Son_Nguyen
15-12-2017, 02:39
Bạn cho hỏi cái booking đấy bị hủy rồi họ có tra ra ko hay họ chỉ xem thôi ạ

chỉ xem thôi đối với tourist chứ khủng bố gì thì mới check kĩ càng nhé bạn

Son_Nguyen
15-12-2017, 02:46
Mọi người cho mình hỏi, mình có nhỏ em. 4 năm về trước xin vía du học Anh nhưng fail, giờ xin lại vía du lịch Pháp, nhưng đơn xin Pháp nó hỏi câu hỏi dấu vân tay EU lần nào chưa? Mình nên trả lời Có hay Không các bạn?
Hi vọng, nhận được chia sẻ của mọi người.

Tình hình mình thấy gần đây, vía Pháp rất khó xin. Nếu hộ chiếu chưa đi HQ và Nhât Bản.

KHÔNG nhé bạn, UK là riêng rẽ hoàn toàn trong bộ phận collect fingerprint ko liên quan 1 cái gì đến EU nhé

miu5987
15-12-2017, 11:55
Các cao thủ cho em hỏi, nếu em bay sang Pháp mang theo 1 lít rượu gạo thì có được nhập cảnh ko ạ? Và có bị làm khó khâu hải quan ko ạ? E tính đóng vào 2 chai lavie 0.5l, rùi bỏ vô hành lý ký gửi. E đang cần thông tin này gấp và chính xác, bác nào đã từng mang rượu tự nấu qua HQ rồi thì cho em xin chút thông tin ạ. E đang hoang mang quá. Cám ơn cả nhà!

hoangmanhbk86
15-12-2017, 20:54
Nhà mình nộp hồ sơ xin visa schengen qua TLS ở hn đại diện nhận hồ sơ của Dsq pháp. Chỉ sau 4 ngày làm việc nhà mình đã nhận dc visa chuyển phát nhanh đến tận nhà cho 8 người nhà mình và nhà cô em gái. Mình thấy đúng là nộp hồ sơ qua TLS thuận tiện thật, đúng giờ hẹn đến ko phải chờ, nộp hồ sơ và lấy dấu vân tay trong buổi sáng là xong. Mình ko thấy có ai gọi đến cơ quan hỏi thêm gì. Mình nghĩ nếu hồ sơ đầy đủ, rõ ràng thì Dsq sẽ ko gọi, nhưng nếu chưa đủ và chưa rõ ràng thì họ sẽ gọi xác nhận, ktra thêm. 7/8 thành viên trong GĐ mình xin visa schengen lần đầu nhưng tất cả đều dc cấp multi visa trong 3 tháng. Chúc các bạn xin visa thành công!
Chào bạn, mình muốn hỏi 1 chút, thời hạn cấp visa pháp là 3 tháng hay là tùy thuộc vào từng hồ sơ mà ĐSQ quyết định thời hạn visa.
Mình cũng đang tìm hiều để làm visa du lịch pháp(3/4 thành viên), cũng xin visa lần đầu. bạn có thể cho mình tham khảo hồ sơ dc không.
xin cảm ơn

hoangmanhbk86
15-12-2017, 21:04
Passport đi ít cũng là 1 hạn chế nhưng nó không quyết định tất cả đâu, nếu 2vc bạn đều làm cty nn có danh tiếng và thời gian công tác lâu thì rất ok. Bạn vô TLSContact tạo profile và application cho 1 đương đơn vợ hoặc chồng sau đó cứ add more participant vô là ok thôi. có mấy cái giây tờ sau đây là bạn bắt buộc phải có nhé : bảo hiểm World Wide (AIG ok gửi mail liền) ghi rõ ngày bắt đầu và kết thúc, vé máy bay khứ hồi (pre-booking thôi), đặt chỗ khách sạn (Agoda hay Booking.com và nhớ là chọn cái nào free cancellation) cho cả hành trình và cuối cungla2 làm 1 lịch trình chi tiết cho chuyến đi (để nộp thôi sau đó mình thay đổi sau cũng dc). Những giấy tờ còn lại thì trên website sẽ list chi tiết cho bạn nên cứ làm liền thôi, giờ TLS check hồ sơ có đủ hay ko rất cẩn thận nên cố gắng đừng để thiếu cái gì nhé. Bạn cũng nên lưu ý là ngày mình đi cách thời gian submit hồ sơ khoảng 2-3 tuần cho chắc ăn vì đợt này LSQ Pháp xét cũng lâu lắm ko như ngày xưa nữa. Nếu có gì thắc mắc cứ hỏi :-)

2 vợ chồng cũng làm 6-7 năm rồi. cũng có vị trí trong cty
vì chưa làm lần nào nên mình hỏi thêm chút: làm ở DSQ hay LSQ (HN)
mua bảo hiểm AIG ở đâu
xin cảm ơn.

hoangmanhbk86
15-12-2017, 21:05
Các cao thủ cho em hỏi, nếu em bay sang Pháp mang theo 1 lít rượu gạo thì có được nhập cảnh ko ạ? Và có bị làm khó khâu hải quan ko ạ? E tính đóng vào 2 chai lavie 0.5l, rùi bỏ vô hành lý ký gửi. E đang cần thông tin này gấp và chính xác, bác nào đã từng mang rượu tự nấu qua HQ rồi thì cho em xin chút thông tin ạ. E đang hoang mang quá. Cám ơn cả nhà!

mình nghĩ là đươc @@ ( đoán thôi nha, chứ chưa đi lần nào)

Cuonghuynh
16-12-2017, 05:43
Mọi người cho em hỏi về đặt phòng trên Agoda. Em thấy nó ghi là “standard twin room”, max. 2 guests, giá 150€. Tức là mình phòng 2 giường, mình trả 150€, muốn ở một hay hai người cũng ko sao hả anh chị? Tks ạ

i_swear_all4one
16-12-2017, 08:32
2 vợ chồng cũng làm 6-7 năm rồi. cũng có vị trí trong cty
vì chưa làm lần nào nên mình hỏi thêm chút: làm ở DSQ hay LSQ (HN)
mua bảo hiểm AIG ở đâu
xin cảm ơn.
Nộp ở TLS Hà Nội, bảo hiểm AIG mua online, google ra ngay.

Son_Nguyen
16-12-2017, 10:08
Chào bạn, mình muốn hỏi 1 chút, thời hạn cấp visa pháp là 3 tháng hay là tùy thuộc vào từng hồ sơ mà ĐSQ quyết định thời hạn visa.
Mình cũng đang tìm hiều để làm visa du lịch pháp(3/4 thành viên), cũng xin visa lần đầu. bạn có thể cho mình tham khảo hồ sơ dc không.
xin cảm ơn

tùy thuộc vào HS thôi bạn, visa Pháp có dạng 3 tháng, 1 năm, 2 năm , 3 năm và 5 năm, đi nhiều và nhập cảnh nhiều ở CDG thì về sau apply lại dễ đc cấp thời hạn lâu lắm hehe

Son_Nguyen
16-12-2017, 10:12

mang được vô tư nhé bạn, đúng 1l là không có gì phải lo lắng hết

Demen
18-12-2017, 10:35
Mọi người cho em hỏi về đặt phòng trên Agoda. Em thấy nó ghi là “standard twin room”, max. 2 guests, giá 150€. Tức là mình phòng 2 giường, mình trả 150€, muốn ở một hay hai người cũng ko sao hả anh chị? Tks ạ

Đúng rồi bạn, ở tối đa 2 người nhé, mà bạn ở 1ng cũng ko sao, đừng ở 3ng là được.

haind
21-12-2017, 14:08
Em đã reapply và đã được cấp Visa
Cảm ơn các anh chị đã hỗ trợ :)

bloodysea
22-12-2017, 19:37
Anh chị cho em xin hồ sơ apply visa đc ko ạ? Email e là [email protected]

hoangmanhbk86
25-12-2017, 21:26
Mình đang làm hồ sơ xin visa pháp, bạn nào có thể cho mình tham khảo hồ sơ được không
email: [email protected]
xin cảm ơn.

Cuonghuynh
26-12-2017, 04:27
Cho em hỏi giờ xin visa Hà Lan thì xét ở dsq Hà Lan ở Malaysia hay ở Hà Nội ạ? Em xin qua VFS Sài Gòn ạ. Cảm ơn mọi người.

lordnice
26-12-2017, 13:57
Cho em hỏi giờ xin visa Hà Lan thì xét ở dsq Hà Lan ở Malaysia hay ở Hà Nội ạ? Em xin qua VFS Sài Gòn ạ. Cảm ơn mọi người.

lúc mình xin thì họ gửi sang Malay in visa đó

Giang_NH
26-12-2017, 14:27
Chào các bạn, nhờ các bạn tư vấn giúp trường hợp của mình thì nên xin visa ở đâu với nhé!

Kế hoạch: mình định đi du lịch tự túc (chị gái ruột và mình), không có thư mời của người thân và plan là tháng 9 năm sau đi chơi khoảng 1 tháng, với lịch trình ban đầu như sau:

Pháp (4 ngày) – Bỉ (1 ngày) - Hà Lan (3 ngày) – Áo (3 ngày) – Thụy Sỹ (3 ngày) - Ý (10 ngày) – Hy Lạp (3 ngày) – Tây Ban Nha (1 ngày) –Pháp (1 ngày)

Nơi ở lâu nhất của mình là ở Ý. Theo như hướng dẫn về việc xin visa thì trường hợp của mình phải xin ở ĐSQ Ý.
Vậy các bạn cho mình hỏi mấy vấn đề sau:
1. Xin visa ở ĐSQ Ý có dễ không?
2. Nếu xin ở ĐSQ Ý nhưng vé máy bay của mình lại xuất phát đầu tiên ở Pháp hay Hà Lan thì có bị challenge từ ĐSQ không?
3. Hoặc sau này khi ra sân bay, bên nhân viên hang bay hoặc là hải quan Việt Nam và hải quan nước đến có challenge gì không?
4. Nếu lịch trình ban đầu nộp cho ĐSQ khác biệt so với thực tế khi đi
Trường hợp 1: bay và về khác ngày hoặc khác hãng bay so với lúc nộp hồ sơ thì khi ra hải quan có bị từ chối không?
Trường hợp 2: ngày bay, giờ bay giống với lúc nộp hồ sơ nhưng lịch trình cụ thể của cả chuyến đi có thay đổi thì khi ra hải quan có bị từ chối không?
Hôm trước mình có đọc 1 topic một bạn nữ xin visa tại ĐSQ Pháp nhưng ra đến sân bay bị từ chối rồi sau đó bị hủy visa nên mình cũng lo. Vậy nên mình muốn hỏi cho kỹ trước khi săn vé giá rẻ để mua vào đợt tới.
Cảm ơn mọi người.

dinaty
26-12-2017, 15:55
Chào các bạn, nhờ các bạn tư vấn giúp trường hợp của mình thì nên xin visa ở đâu với nhé!

Kế hoạch: mình định đi du lịch tự túc (chị gái ruột và mình), không có thư mời của người thân và plan là tháng 9 năm sau đi chơi khoảng 1 tháng, với lịch trình ban đầu như sau:

Pháp (4 ngày) – Bỉ (1 ngày) - Hà Lan (3 ngày) – Áo (3 ngày) – Thụy Sỹ (3 ngày) - Ý (10 ngày) – Hy Lạp (3 ngày) – Tây Ban Nha (1 ngày) –Pháp (1 ngày)

Nơi ở lâu nhất của mình là ở Ý. Theo như hướng dẫn về việc xin visa thì trường hợp của mình phải xin ở ĐSQ Ý.
Vậy các bạn cho mình hỏi mấy vấn đề sau:
1. Xin visa ở ĐSQ Ý có dễ không?
2. Nếu xin ở ĐSQ Ý nhưng vé máy bay của mình lại xuất phát đầu tiên ở Pháp hay Hà Lan thì có bị challenge từ ĐSQ không?
3. Hoặc sau này khi ra sân bay, bên nhân viên hang bay hoặc là hải quan Việt Nam và hải quan nước đến có challenge gì không?
4. Nếu lịch trình ban đầu nộp cho ĐSQ khác biệt so với thực tế khi đi
Trường hợp 1: bay và về khác ngày hoặc khác hãng bay so với lúc nộp hồ sơ thì khi ra hải quan có bị từ chối không?
Trường hợp 2: ngày bay, giờ bay giống với lúc nộp hồ sơ nhưng lịch trình cụ thể của cả chuyến đi có thay đổi thì khi ra hải quan có bị từ chối không?
Hôm trước mình có đọc 1 topic một bạn nữ xin visa tại ĐSQ Pháp nhưng ra đến sân bay bị từ chối rồi sau đó bị hủy visa nên mình cũng lo. Vậy nên mình muốn hỏi cho kỹ trước khi săn vé giá rẻ để mua vào đợt tới.
Cảm ơn mọi người.

@Giang_NH: Như trường hợp của bác thì mình thấy là làm 1 cái lịch trình tầm 2 -3 tuần làm sao để Pháp là nơi vào đâu tiên và ở lâu nhất rồi nộp ĐSQ Pháp. Như thế mọi thứ đều sẽ thuận hơn cho bác chứ chỉ vì cái lịch trình thật mà lại vác đơn sang xin cái ông Ý keo bo thì mệt lắm.

Cuonghuynh
26-12-2017, 17:22
lúc mình xin thì họ gửi sang Malay in visa đó

Cho hỏi bạn xin năm nào ạ? Tks bạn đã reply nhé

Cuonghuynh
26-12-2017, 18:54
Mình apply visa Hà Lan, đang viết tâm thư nhưng ko biết người xét duyệt là dsq Hà Lan ở Malaysia hay ở Hà Nội để ghi địa chỉ cho chính xác...Ai biết trả lời giúp mình với ạ

lordnice
27-12-2017, 13:45
Cho hỏi bạn xin năm nào ạ? Tks bạn đã reply nhé

Mình xin hồi 25/8/2017, mình cũng vừa đi về đây. Mình apply ở VFS HCM. Lúc mình xin cũng đâu cần tâm thư gì đâu.

Giang_NH
27-12-2017, 15:11
@Giang_NH: Như trường hợp của bác thì mình thấy là làm 1 cái lịch trình tầm 2 -3 tuần làm sao để Pháp là nơi vào đâu tiên và ở lâu nhất rồi nộp ĐSQ Pháp. Như thế mọi thứ đều sẽ thuận hơn cho bác chứ chỉ vì cái lịch trình thật mà lại vác đơn sang xin cái ông Ý keo bo thì mệt lắm.

Cảm ơn bạn! Nhưng nếu mình làm lịch trình giả để xin được visa thì khi show lịch trình tại Hải quan và nhân viên sân bay thì cũng là show lịch trình giả hả bạn?

Ví dụ hải quan họ check booking của mình (theo cái lịch trình giả) mà lúc đó mình cancel thì họ có biết đc mình đã cancel hay chưa không nhỉ?

lordnice
27-12-2017, 17:12
Cảm ơn bạn! Nhưng nếu mình làm lịch trình giả để xin được visa thì khi show lịch trình tại Hải quan và nhân viên sân bay thì cũng là show lịch trình giả hả bạn?

Ví dụ hải quan họ check booking của mình (theo cái lịch trình giả) mà lúc đó mình cancel thì họ có biết đc mình đã cancel hay chưa không nhỉ?

nhân viên sân bay tại VN sẽ check booking chỗ ở, tàu xe, bảo hiểm trước khi đưa vé máy bay cho bạn nhé. Nên lúc đi bạn cứ làm lịch trình thật, khớp với booking. Mình khi nhập cảnh Hà Lan chỉ bị hỏi 3 câu và không cần đưa giấy tờ gì cả.

Cuonghuynh
27-12-2017, 19:35
Mình xin hồi 25/8/2017, mình cũng vừa đi về đây. Mình apply ở VFS HCM. Lúc mình xin cũng đâu cần tâm thư gì đâu.

Bạn có thể cho mình mail hoặc sđt để mình hỏi bạn chút đc ko ạ?
Email mình: [email protected]

nltramy96
28-12-2017, 14:43
Chào mọi người, đây là lần đầu em xin visa đi Pháp nên cũng hoang mang lắm. Mong mọi người giúp em xem qua hồ sơ em làm có vấn đề gì không ạ trước khi em đi nộp :s (Hồ sơ em cũng yếu thật)

Sơ qua về bản thân: Em là sinh viên năm cuối ĐHBK TPHCM, dự tính đi Pháp từ 9-2 tới 25-2 (trúng ngay dịp nghĩ lễ âm lịch của trường). Sau khi đi về thì em sẽ làm luận văn tốt nghiệp. Em muốn qua Pháp thăm bạn trai và gia đình bạn là người Pháp. Passport chưa đi du lịch nước nào.

Về hồ sơ thì em có:
1. Giấy bảo lãnh và thư mời từ gia đình bạn (không đề cập là người yêu, thư mời chỉ ghi mối quan hệ là bạn bè, mời qua như 1 sinh viên trao đổi do bạn em vừa trao đổi thực tập ở trường em dịp hè vừa rồi nên giờ muốn mời em qua chơi lại).
2. Giấy xác nhận sinh viên của trường. Có bảng điểm các học kì vừa rồi với GPA tích lũy tới hiện tại cũng khá cao. Em không biết có nên gửi kèm bảng điểm vào hồ sơ không để chứng minh mình đang có thành tích học tập tốt? Một điều nữa là lịch nghỉ tết của trường không có gửi văn bản mà đăng lên web luôn nên em k có giấy lịch nghỉ tết của trường thì phải làm thế nào ạ? :s Như thế này ạ: http://www.aao.hcmut.edu.vn/index.php?route=catalog/chitietsv&path=59_205&tid=1600
3. Chứng minh tài chính (Ba em sẽ tài trợ hoàn toàn chi phí): HĐLĐ của ba em, phiếu lương 3 tháng (mỗi tháng xấp xỉ 25tr), giấy xác nhận công việc từ công ty, STK 300tr đứng tên ba mở được 1 tháng kì hạn 1 năm, tk ngân hàng master card 60tr ba mở cho em đứng tên để tiện sử dụng khi đi du lịch. Ngoài ra thỉnh thoảng ba em còn có vài hợp đồng thỉnh giảng vào buổi tối, mỗi lớp xấp xỉ 5-7tr. Tuy nhiên, tất cả lương đều trả tiền mặt nên có ảnh hưởng gì không ạ? Và nếu vậy có cần thiết phải sao kê tài khoản 3 tháng nữa không ạ? Và ba em có cần phải viết giấy cam đoan tài trợ tài chính hay gì không ạ? Tại em thấy trên web TLS ghi giấy parental authorization là cho minor dưới 18 tuổi.
4. Các giấy tờ như hộ khẩu, giấy khai sinh, CMND của ba, mẹ và em, giấy xác nhận sở hữu nhà đều có. Em nộp kèm thêm passport của bạn em, giấy khai sinh/hộ khẩu để chứng minh mối quan hệ với người trực tiếp mời là mẹ của bạn.
5. Em có viết travel plan, book vé máy bay và kèm thêm 1 thư giải trình mục đích chuyến đi và mối quan hệ có kèm hình ảnh. Nếu ai có mẫu travel plan và thư giải trình cho em xin mẫu qua mail: [email protected] với ạ.
6. Bảo hiểm du lịch em mua ở Chubb loại vàng.

Mọi người cho em góp ý về hồ sơ với ạ :s Em xin cảm ơn rất nhiều :D

dinaty
29-12-2017, 09:58

Dear bác Giang_NH: Hôm mình đi mình vẫn cầm cái lịch trình mà mình đã nộp ĐSQ. Nhân viên hàng không chỉ kiểm tra visa, lịch trình đi , bảo hiểm của mình chứ không xem booking tàu xe gì. Sang tới hải quan Pháp chỉ đóng dấu không hỏi gì. Mình đi Châu âu 2 lần rồi và lần nào cũng vậy vì nhà mình đi tùy hứng thay đổi kế hoạch nếu có gì đó thú vị hơn :))

daugaunhoibo
29-12-2017, 14:20

Mình đã đi châu Âu ~10 lần trong vòng 7 năm trở lại đây, lần mới nhất khoảng 2 tháng trước, nhưng chưa lần nào bị hỏi lịch trình hay booking khách sạn cả (tuy nhiên vẫn chuẩn bị mang theo đầy đủ). Cũng có thể là do mình toàn bay khứ hồi VNA và các bạn ấy có vẻ chỉ quan tâm (1) visa và (2) vé máy bay KHỨ HỒI. Nhập cảnh vào châu Âu cũng chưa bao giờ bị hỏi han gì cả (mỗi tội Paris CDG ngày càng đông dã man).

Hồ sơ thì vẫn nên mang đi đầy đủ để dự phòng nhưng chia sẻ thêm thế để các bạn không cần quá căng thẳng. Chuẩn bị cẩn thận thôi chứ cũng không cần băn khoăn quá nhiều.

Giang_NH
02-01-2018, 11:31
Mình đã đi châu Âu ~10 lần trong vòng 7 năm trở lại đây, lần mới nhất khoảng 2 tháng trước, nhưng chưa lần nào bị hỏi lịch trình hay booking khách sạn cả (tuy nhiên vẫn chuẩn bị mang theo đầy đủ). Cũng có thể là do mình toàn bay khứ hồi VNA và các bạn ấy có vẻ chỉ quan tâm (1) visa và (2) vé máy bay KHỨ HỒI. Nhập cảnh vào châu Âu cũng chưa bao giờ bị hỏi han gì cả (mỗi tội Paris CDG ngày càng đông dã man).

Hồ sơ thì vẫn nên mang đi đầy đủ để dự phòng nhưng chia sẻ thêm thế để các bạn không cần quá căng thẳng. Chuẩn bị cẩn thận thôi chứ cũng không cần băn khoăn quá nhiều.

Hì, chắc bác đi nhiều nên là họ mới không hỏi kỹ đó. Chứ em gà mờ nên chỉ sợ họ hỏi han nhiều, trả lời không khớp rồi tạch :(.

Dear bác Giang_NH: Hôm mình đi mình vẫn cầm cái lịch trình mà mình đã nộp ĐSQ. Nhân viên hàng không chỉ kiểm tra visa, lịch trình đi , bảo hiểm của mình chứ không xem booking tàu xe gì. Sang tới hải quan Pháp chỉ đóng dấu không hỏi gì. Mình đi Châu âu 2 lần rồi và lần nào cũng vậy vì nhà mình đi tùy hứng thay đổi kế hoạch nếu có gì đó thú vị hơn :))

nhân viên sân bay tại VN sẽ check booking chỗ ở, tàu xe, bảo hiểm trước khi đưa vé máy bay cho bạn nhé. Nên lúc đi bạn cứ làm lịch trình thật, khớp với booking. Mình khi nhập cảnh Hà Lan chỉ bị hỏi 3 câu và không cần đưa giấy tờ gì cả.

Cảm ơn tất mọi người đã cho mình xin ý kiến.

Mình chưa đi Châu Âu bao giờ nên cũng không rõ thủ tục có phức tạp không và bị hỏi những gì. Ví dụ như đợt vừa rồi mình đi Mỹ, nhân viên xuất nhập cảnh Mỹ ngoài việc hỏi mình sang đó làm gì, đi bao lâu, đi những đâu thì họ hỏi cả booking chỗ ở rồi gõ gõ trên máy tính kiểu check xem có fai địa chỉ thật ko nữa. Lúc đó là lịch trình ban đầu khi nộp hồ sơ xin vía tại ĐSQ và plan thực là giống nhau nên không có gì lo lắng cả.

Vậy nên giờ xin visa Schengen mà có 2 lịch trình nên cứ lo lo không biết bên nhân viên sân bay với XNC nó có phát hiện ra không :(.

Mình cũng muốn làm visa tại Pháp và bay đến Pháp đầu tiên vì 2 lý do: (i) nghe nói xin visa của Pháp dễ hơn và (ii) có người quen ở đó nên mình sẽ drop hành lý to ở đây, mang vali nhỏ đi du lịch các nơi thôi.

dinaty
03-01-2018, 10:04
Hì, chắc bác đi nhiều nên là họ mới không hỏi kỹ đó. Chứ em gà mờ nên chỉ sợ họ hỏi han nhiều, trả lời không khớp rồi tạch :(.

Mình chưa đi Châu Âu bao giờ nên cũng không rõ thủ tục có phức tạp không và bị hỏi những gì. Ví dụ như đợt vừa rồi mình đi Mỹ, nhân viên xuất nhập cảnh Mỹ ngoài việc hỏi mình sang đó làm gì, đi bao lâu, đi những đâu thì họ hỏi cả booking chỗ ở rồi gõ gõ trên máy tính kiểu check xem có fai địa chỉ thật ko nữa. Lúc đó là lịch trình ban đầu khi nộp hồ sơ xin vía tại ĐSQ và plan thực là giống nhau nên không có gì lo lắng cả.

Vậy nên giờ xin visa Schengen mà có 2 lịch trình nên cứ lo lo không biết bên nhân viên sân bay với XNC nó có phát hiện ra không :(.

Mình cũng muốn làm visa tại Pháp và bay đến Pháp đầu tiên vì 2 lý do: (i) nghe nói xin visa của Pháp dễ hơn và (ii) có người quen ở đó nên mình sẽ drop hành lý to ở đây, mang vali nhỏ đi du lịch các nơi thôi.

@Giang_NH: Thực ra bác lo lắng cũng là đúng với cảm giác lần đầu đi Châu âu. Nếu vậy thì như thế này, bác cứ làm lịch trình gần như chính xác với những nơi bác muốn đi và trả nghiệm nhưng bác làm sao để 1) Nơi đầu tiên vào là Pháp và 2) Số ngày ở Pháp là dài nhất (nếu bác đi 14 ngày thì bác cho 6 ngày đầu tiên chơi ở pháp, 5 ngày tiếp theo ở đâu đó và 3 ngày cuối cùng chơi Paris trước khi bay về nước). Lần gần đây nhất mình sang thì nhập cảnh ở sân bay CDG vẫn vậy, hải quan không hỏi gì mà chỉ nhìn hộ chiếu và đóng

saigonn_2
03-01-2018, 11:59
@Giang_NH: Thực ra bác lo lắng cũng là đúng với cảm giác lần đầu đi Châu âu. Nếu vậy thì như thế này, bác cứ làm lịch trình gần như chính xác với những nơi bác muốn đi và trả nghiệm nhưng bác làm sao để 1) Nơi đầu tiên vào là Pháp và 2) Số ngày ở Pháp là dài nhất (nếu bác đi 14 ngày thì bác cho 6 ngày đầu tiên chơi ở pháp, 5 ngày tiếp theo ở đâu đó và 3 ngày cuối cùng chơi Paris trước khi bay về nước). Lần gần đây nhất mình sang thì nhập cảnh ở sân bay CDG vẫn vậy, hải quan không hỏi gì mà chỉ nhìn hộ chiếu và đóng

Đi Eu lần đầu tiên, nên cần chuẩn bị kỹ càng: vé mb khứ hồi + booking khách sạn khớp với vé mb + bảo hiểm ( chắc 100% phải có rồi ) + vé tham quan, vé máy bay-train đi lại giữ Pháp và các nước khác + 1 ít tiền eu ( CASH ) nhé. Cứ chuẩn bị đủ khi nhập cảnh HQ có hỏi cũng chẳng sao, show cho họ xem. Lần trước mình đi lần đầu vào Paris, chuẩn bị đủ hết. Trong những người đứng chờ, có người HQ hỏi có người chả thèm hỏi. Mình được hỏi và show ra hết cho HQ, xem xong nó còn nói " Perfect " nữa chứ =))

Giang_NH
03-01-2018, 15:26

Đi Eu lần đầu tiên, nên cần chuẩn bị kỹ càng: vé mb khứ hồi + booking khách sạn khớp với vé mb + bảo hiểm ( chắc 100% phải có rồi ) + vé tham quan, vé máy bay-train đi lại giữ Pháp và các nước khác + 1 ít tiền eu ( CASH ) nhé. Cứ chuẩn bị đủ khi nhập cảnh HQ có hỏi cũng chẳng sao, show cho họ xem. Lần trước mình đi lần đầu vào Paris, chuẩn bị đủ hết. Trong những người đứng chờ, có người HQ hỏi có người chả thèm hỏi. Mình được hỏi và show ra hết cho HQ, xem xong nó còn nói " Perfect " nữa chứ =))

Cảm ơn tư vấn của mọi người rất nhiều. Vậy là mình vững tâm săn vé giá rẻ HN-Paris và lên plan rồi.

xoixeo
03-01-2018, 16:20
Chào m.mg mình là mem mới :D

Nhờ nhà phượt tư vấn giúp mình chuyện này.

Mình muốn qua Đức vào tháng 4/5, mình có người nhà ở Đức có thể bảo lãnh nhưng nghe nói xin visa Đức khó, nên xin qua 1 nước thứ 3,không biết như vậy đúng ko? Nếu xin qua nước thứ 3 thì xin nước nào dễ nhất vậy các bạn?

Mình chưa đi nước ngoài bao giờ, hộ chiếu trắng. Có HDLĐ lâu dài không xác định thời hạn tại 1 cty nhà nước (tuy nhiên cty mình mới cổ phần hóa, ko biết có ảnh hưởng gì ko). Sổ tiết kiệm mình lo được.

Lần đầu tiên đi nước ngoài, mình chưa biết bắt đầu từ đâu. Mong m.ng tư vấn giúp mình.
Cám ơn cả nhà. Chúc m.ng năm mới vui vẻ.

menfusu125
06-01-2018, 12:13
Chào các bạn. Nhóm mình 6 ng tuy nhiên có 1 bạn làm tự do nhưng có sổ tiết kiệm (500 triệu) và nhà chung cư, xe cộ, chưa lập gia đình. Ko biết nên tự làm hồ sơ hay nên qua trung tâm nhỉ? Thấy bảo ko có việc làm ổn định rất khó xin visa schengen.

Maruko0902
06-01-2018, 21:55
A/C cho em xin một bộ với ạ, e cũng đang muốn xin visa đi châu âu vào tầm tháng 3 hoặc tháng 4 năm nay
Email: [email protected] ạ, E cảm ơn anh chị nhiều!

koibito
09-01-2018, 18:19
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi, mình có visa multiple do Pháp cấp thời hạn 1 năm, mình đã vô Pháp 1 lần với visa này. Giờ hiệu lực visa còn, mình có thể dùng để nhập cảnh vào Thụy Sĩ được không ạ? Cảm ơn mọi người nhé.

dinaty
10-01-2018, 09:17
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi, mình có visa multiple do Pháp cấp thời hạn 1 năm, mình đã vô Pháp 1 lần với visa này. Giờ hiệu lực visa còn, mình có thể dùng để nhập cảnh vào Thụy Sĩ được không ạ? Cảm ơn mọi người nhé.

@kobito: Về mặt quy định và trên lý thuyết thì khi bạn có visa Schenghen thì bác được phép nhập cảnh tất cả các thành viên trong khối. Còn việc bạn bị hải quan hỏi vài câu là chuyện thường. Như vợ mình có visa Séc nhưng nhập cảnh Pháp thì bị giữ lại tới cuối cùng rồi hỏi han vài câu trước khi cho nhập cảnh.

Thanhthuy1213
14-01-2018, 12:36
Chào các bạn. Nhóm mình 6 ng tuy nhiên có 1 bạn làm tự do nhưng có sổ tiết kiệm (500 triệu) và nhà chung cư, xe cộ, chưa lập gia đình. Ko biết nên tự làm hồ sơ hay nên qua trung tâm nhỉ? Thấy bảo ko có việc làm ổn định rất khó xin visa schengen.

Đã khó thì xin đâu cũng khó, dvu không có 1 chút gram nào với LS, đậu hay rớt là do tự thân profile của mình chứ ko phải dvu làm thì đậu mà mình làm thì rớt.
Nên làm chung 1 group thì dể đậu hơn là làm riêng lẻ.

Thanhthuy1213
14-01-2018, 12:38

Xin Pháp đi, & đừng khai là có bạn ở Pháp.

Thanhthuy1213
14-01-2018, 12:42

Chào m.mg mình là mem mới :D

Nhờ nhà phượt tư vấn giúp mình chuyện này.

Mình muốn qua Đức vào tháng 4/5, mình có người nhà ở Đức có thể bảo lãnh nhưng nghe nói xin visa Đức khó, nên xin qua 1 nước thứ 3,không biết như vậy đúng ko? Nếu xin qua nước thứ 3 thì xin nước nào dễ nhất vậy các bạn?

Mình chưa đi nước ngoài bao giờ, hộ chiếu trắng. Có HDLĐ lâu dài không xác định thời hạn tại 1 cty nhà nước (tuy nhiên cty mình mới cổ phần hóa, ko biết có ảnh hưởng gì ko). Sổ tiết kiệm mình lo được.

Lần đầu tiên đi nước ngoài, mình chưa biết bắt đầu từ đâu. Mong m.ng tư vấn giúp mình.
Cám ơn cả nhà. Chúc m.ng năm mới vui vẻ.

- Xin Pháp dể đậu, Đức rất khó, ng nhà bên Đức bảo lanh còn dể rớt hơn.
- Case của bạn PP trắng khả năng đậu là vài %
- công việc không phải HDLĐ dài là đc, mà là bạn đã làm ở cty đó bao nhiêu năm tính đến ngày xin Visa.

Thanhthuy1213
14-01-2018, 12:49

Chào mọi người, đây là lần đầu em xin visa đi Pháp nên cũng hoang mang lắm. Mong mọi người giúp em xem qua hồ sơ em làm có vấn đề gì không ạ trước khi em đi nộp :s (Hồ sơ em cũng yếu thật)

Sơ qua về bản thân: Em là sinh viên năm cuối ĐHBK TPHCM, dự tính đi Pháp từ 9-2 tới 25-2 (trúng ngay dịp nghĩ lễ âm lịch của trường). Sau khi đi về thì em sẽ làm luận văn tốt nghiệp. Em muốn qua Pháp thăm bạn trai và gia đình bạn là người Pháp. Passport chưa đi du lịch nước nào.

Về hồ sơ thì em có:
1. Giấy bảo lãnh và thư mời từ gia đình bạn (không đề cập là người yêu, thư mời chỉ ghi mối quan hệ là bạn bè, mời qua như 1 sinh viên trao đổi do bạn em vừa trao đổi thực tập ở trường em dịp hè vừa rồi nên giờ muốn mời em qua chơi lại).
2. Giấy xác nhận sinh viên của trường. Có bảng điểm các học kì vừa rồi với GPA tích lũy tới hiện tại cũng khá cao. Em không biết có nên gửi kèm bảng điểm vào hồ sơ không để chứng minh mình đang có thành tích học tập tốt? Một điều nữa là lịch nghỉ tết của trường không có gửi văn bản mà đăng lên web luôn nên em k có giấy lịch nghỉ tết của trường thì phải làm thế nào ạ? :s Như thế này ạ: http://www.aao.hcmut.edu.vn/index.php?route=catalog/chitietsv&path=59_205&tid=1600
3. Chứng minh tài chính (Ba em sẽ tài trợ hoàn toàn chi phí): HĐLĐ của ba em, phiếu lương 3 tháng (mỗi tháng xấp xỉ 25tr), giấy xác nhận công việc từ công ty, STK 300tr đứng tên ba mở được 1 tháng kì hạn 1 năm, tk ngân hàng master card 60tr ba mở cho em đứng tên để tiện sử dụng khi đi du lịch. Ngoài ra thỉnh thoảng ba em còn có vài hợp đồng thỉnh giảng vào buổi tối, mỗi lớp xấp xỉ 5-7tr. Tuy nhiên, tất cả lương đều trả tiền mặt nên có ảnh hưởng gì không ạ? Và nếu vậy có cần thiết phải sao kê tài khoản 3 tháng nữa không ạ? Và ba em có cần phải viết giấy cam đoan tài trợ tài chính hay gì không ạ? Tại em thấy trên web TLS ghi giấy parental authorization là cho minor dưới 18 tuổi.
4. Các giấy tờ như hộ khẩu, giấy khai sinh, CMND của ba, mẹ và em, giấy xác nhận sở hữu nhà đều có. Em nộp kèm thêm passport của bạn em, giấy khai sinh/hộ khẩu để chứng minh mối quan hệ với người trực tiếp mời là mẹ của bạn.
5. Em có viết travel plan, book vé máy bay và kèm thêm 1 thư giải trình mục đích chuyến đi và mối quan hệ có kèm hình ảnh. Nếu ai có mẫu travel plan và thư giải trình cho em xin mẫu qua mail: [email protected] với ạ.
6. Bảo hiểm du lịch em mua ở Chubb loại vàng.

Mọi người cho em góp ý về hồ sơ với ạ :s Em xin cảm ơn rất nhiều :D
Làm như là tự túc, lên travel plan booking ksan....tuyệt đối ko có người thân hay quen bên Pháp....đây là người yêu...rớt nhanh hơn mong đợi
Hộ chiếu chưa đi nước nào khả năng đậu rất thấp, gần như cầm chắc ohaanf rớt luôn đó.

Thanhthuy1213
14-01-2018, 12:52
Qua Tết tui mở văn phòng tư vấn visa EU Canada Úc Mỹ UK nhé.
Đậu lấy 100$
Rớt ko lấy tiền
Thấy các mem lên đây hỏi mà còn đòi ra dịch vụ làm nữa...thôi tui mở dvu nha.
Tư vấn rất nhiệt tình
Ok 😂😍

Chuot-bu
14-01-2018, 16:38
Đậu lấy 100$
Rớt ko lấy tiền
Tư vấn rất nhiệt tình
Ok 😂😍

Đó là việc làm giúp ĐỜi :shrug:

Amyng1089
15-01-2018, 03:05
Có anh chị nào đã từng xin visa schengen Ý ko ạ cho e xin ít kinh nghiệm vì em chỉ tính đi Ý, Hy Lạp và TBN. Thanks cả nhà

trungbin1990
16-01-2018, 08:39
ủng hộ bà chị :)

trungbin1990
16-01-2018, 08:39
Đậu lấy 100$
Rớt ko lấy tiền
Tư vấn rất nhiệt tình
Ok 😂😍

ủng hộ 2 chân + 2 tay nhá :) bao giwof chị về vn vậy ?

bunny123
16-01-2018, 16:02
Chào mọi người

Mình lần đầu đi du lịch Châu Âu

Mình nhập cảnh vào Hà Lan đầu tiên ,

Do mình có đọc trên đây là khi nhập cảnh cần show vé máy bay , vé train, booking ks , nhưng do mình có bạn đón và ở nhà bạn mình

Thì mình chỉ có vé máy bay khứ hồi , booking ks ( đã hủy) , mà không có vé train thì có sao không?

Và anh /chị bạn nào đã từng đi HÀ LAN có thể cho em hỏi HQ bên Hà Lan họ kiểm tra thông tin những gì khi mình nhập cảnh không?

Xin cám ơn

nicholas_1083
16-01-2018, 16:12
Các bạn cho hỏi xin visa châu âu có phỏng vấn tiếng anh ko ạh? Tiếng anh mình dỡ, toàn để vợ giao tiếp thôi.

Gau Misa
16-01-2018, 16:44
Chào mọi người

Mình lần đầu đi du lịch Châu Âu

Mình nhập cảnh vào Hà Lan đầu tiên ,

Do mình có đọc trên đây là khi nhập cảnh cần show vé máy bay , vé train, booking ks , nhưng do mình có bạn đón và ở nhà bạn mình

Thì mình chỉ có vé máy bay khứ hồi , booking ks ( đã hủy) , mà không có vé train thì có sao không?

Và anh /chị bạn nào đã từng đi HÀ LAN có thể cho em hỏi HQ bên Hà Lan họ kiểm tra thông tin những gì khi mình nhập cảnh không?

Xin cám ơn

Khi mình nhập cảnh HL thì họ ko hỏi mình gì cả, nhưng bạn mình 2 đứa lần đầu đến CA thì bị mời vào phòng hỏi luôn, hỏi ở HL bao lâu, ở đâu...Tụi mình ở nhà bạn nên 2 bạn đó đưa số đt của bạn đó cho nv, anh đó gọi ngay cho bạn mình check ttin xong rồi mới cho qua đó. Mình nghĩ nếu họ hỏi thì mình cứ trả lời tự nhiên thôi, có sao nói vậy, ở khách sạn hay nhà nào thì cũng phải có thông tin rõ ràng.

Gau Misa
16-01-2018, 16:45
Các bạn cho hỏi xin visa châu âu có phỏng vấn tiếng anh ko ạh? Tiếng anh mình dỡ, toàn để vợ giao tiếp thôi.

Xin visa Châu Âu là chỉ đi nộp hồ sơ chứ ko phỏng vấn bạn nhé.

bunny123
16-01-2018, 21:46
Chào bạn Gau Misa
Mình nhập cảnh vào Hà Lan sau đó qua Ý luôn
Nhưng khi xin visa mình để lịch trình tham quan ở Hà Lan lâu nhất
Nếu đưa thông tin như vậy thì liệu HQ không cho mình nhập cảnh không?

ivanlee2410
17-01-2018, 11:11
Hi mọi người,

Em là mem mới của forum này ạ.
Em đang có dự định đi Pháp đầu tháng 5 năm nay. Hồ sơ của em
Nam, độc thân, 24t, vừa chuyển việc sang công ty hiện tại được 4 tháng, mức lương tầm trên 20tr, có hdlđ, stk 100tr, thẻ tín dụng.
Travel history: Sing, Cam, Thái, và hiện đang có visa Úc 1 năm multi (tháng 11/2018 hết hạn).
Hồ sơ này thì em có nên xin visa Pháp tự túc không (đi cùng 1 người bạn), do em lo ngại chỗ làm hiện tại chưa quá lâu nên không được cấp (nhưng lúc em mới vào công ty hiện tại được 2 tháng thì dùng offer letter xin visa Úc du lịch tự túc cùng gia đình luôn và vẫn được cấp)

Mong mọi người cho ý kiến nhé

Thanks mọi người

Thanhthuy1213
17-01-2018, 17:58
Đó là việc làm giúp ĐỜi :shrug:
Hihi
Ko biết chừng lại bị chửi tung tóe lên ấy chứ 😂😂

Chuot-bu
18-01-2018, 08:21
Hihi
Ko biết chừng lại bị chửi tung tóe lên ấy chứ 😂😂

Đừng truy thu những case quá khứ thì không sao cả =))

Thanhthuy1213
18-01-2018, 12:39
Đừng truy thu những case quá khứ thì không sao cả =))
Haha...truy thu chắc bờm đầu quá hahaha
Mà chưa chắc làm cho ng ta đậu ng ta có trả tiền ko nữa...hên xui 😂😂

bunny123
18-01-2018, 14:38
Chào mọi người

Mình nhập cảnh vào Hà Lan sau đó qua Ý , mà không có dự định tham quan Hà Lan

Thì khi nhập cảnh tại sân bay Hà Lan , mình nên nói thật hay mình nên nói dối với hải quan , nếu nói dối thì mình phải show những chứng từ gì để HQ cho mình nhập cảnh vậy ?

Mình lo lắng vụ nhập cảnh quá, bạn nào từng có kinh nghiệm trong trường hợp này , chỉ mình với

Cám ơn mọi người

Thanhthuy1213
19-01-2018, 02:18
Chào mọi người

Thì khi nhập cảnh tại sân bay Hà Lan , mình nên nói thật hay mình nên nói dối với hải quan , nếu nói dối thì mình phải show những chứng từ gì để HQ cho mình nhập cảnh vậy ?

Mình lo lắng vụ nhập cảnh quá, bạn nào từng có kinh nghiệm trong trường hợp này , chỉ mình với

Cám ơn mọi người

Nói thật bị đuổi về gấp luôn.
Phải chuẩn bị 1 cái plan sao cho:
- Ở Hlan nhiều ngày nhất
- Tham quan những đâu những đâu
- BK hotel

@ Bất cứ ai nhập cảnh lần đầu hay lần thứ n đều bị hỏi, HQ luôn luôn hỏi, nếu nhập cảnh nhiều lần thì hỏi ít chút....Đây là cho tất cả các nước chứ không phải riêng Hà Lan

bunny123
19-01-2018, 08:25
- Ở Hlan nhiều ngày nhất
- BK hotel

@ Bất cứ ai nhập cảnh lần đầu hay lần thứ n đều bị hỏi, HQ luôn luôn hỏi, nếu nhập cảnh nhiều lần thì hỏi ít chút....Đây là cho tất cả các nước chứ không phải riêng Hà Lan

Dạ cám ơn chị nhiều nha, nghe chị tư vấn em đỡ hoang mang tí

Booking KS ( Đã hủy) có bị HQ gọi kiểm tra với KS không chị ? em sợ có màn gọi điện check này chắc em tiêu quá

daugaunhoibo
19-01-2018, 10:38
Chào mọi người

Cám ơn mọi người

- Ở Hlan nhiều ngày nhất
- BK hotel

Mình đồng tình chuyện nhập cảnh vào đâu cũng có thểđược hải quan hỏi han này nọ dù là nhập cảnh lần đầu hay lần thứ n. Họ có thể hỏi người này, người kia không hỏi (chứ không phải là luôn luôn hỏi) cơ mà nói chung là người ta có quyền hỏi bất cứ lúc nào.

Nhưng trong case này thì hình như Thanhthuy1213 có nhầm lẫn một chút rồi. Bunny 123 hỏi là khi nhập cảnh tại sân bay chứ không phải khi nộp hồ sơ xin visa.

Nhất trí là khi xin visa -> xin ở đâu thì nên plan lịch trình ở đấy nhiều nhất và booking khách sạn theo cho phù hợp.

Cơ mà lúc nhập cảnh thì khác rồi. (1) là chẳng ai giữ booking theo plan không sử dụng làm gì vì thời gian free cancelation có hạn thôi. (2) là trên visa không thể hiện lịch trình lúc xin visa.

Trường hợp của bạn bunny 123, theo mình thì cứ nên nói thẳng… tôi bay vào HL đầu tiên vì tại thời điểm mua vé có giá tốt nhất và thời gian bay hợp lý nhất. Nếu còn bị hỏi tiếp sẽ đi đâu, làm gì thì show booking theo lịch trình thực tế và VÉ MÁY BAY RA KHỎI CHÂU ÂU đã book là xong.

Cơ bản cái người ta (hải quan) cần săm soi là bạn sẽ không làm gì “bậy” ở nước người ta và có chịu đi về thôi ấy mà.

Chuot-bu
19-01-2018, 13:57
Nếu bạn nhập cảnh vào HL mà không có nơi cư trú cụ thể (không có địa chỉ nhà người quen , bà con, bạn, không có đặt phòng khách sạn), không có kế hoạch đi đâu làm gi thì nhân viên công lực có quyền không cho bạn nhập cảnh. Có ngon khi ve đến VN bạn khiếu nại , đòi bồi thường đi :T
Việc hành khách có bị hỏi hay không hỏi nhiểu hay ít là do bạn hên hay xui, có thể do ngày đó immigrant oficer vui hay buồn nữa. Họ có quyền mà :LL

bunny123
19-01-2018, 14:37
Nếu bạn nhập cảnh vào HL mà không có nơi cư trú cụ thể (không có địa chỉ nhà người quen , bà con, bạn, không có đặt phòng khách sạn), không có kế hoạch đi đâu làm gi thì nhân viên công lực có quyền không cho bạn nhập cảnh. Có ngon khi ve đến VN bạn khiếu nại , đòi bồi thường đi :T
Việc hành khách có bị hỏi hay không hỏi nhiểu hay ít là do bạn hên hay xui, có thể do ngày đó immigrant oficer vui hay buồn nữa. Họ có quyền mà :LL
Chào Chuot-bu

Nhưng ở trường hợp của em thực tế em không có tham quan Hà Lan , nên chỉ có thể làm lịch trình giả và show booking KS đã hủy thôi

Em không biết bên HQ có kiểm tra booking KS thật hay giả không?

bunny123
19-01-2018, 14:44
Mình đồng tình chuyện nhập cảnh vào đâu cũng có thểđược hải quan hỏi han này nọ dù là nhập cảnh lần đầu hay lần thứ n. Họ có thể hỏi người này, người kia không hỏi (chứ không phải là luôn luôn hỏi) cơ mà nói chung là người ta có quyền hỏi bất cứ lúc nào.

Nhưng trong case này thì hình như Thanhthuy1213 có nhầm lẫn một chút rồi. Bunny 123 hỏi là khi nhập cảnh tại sân bay chứ không phải khi nộp hồ sơ xin visa.

Nhất trí là khi xin visa -> xin ở đâu thì nên plan lịch trình ở đấy nhiều nhất và booking khách sạn theo cho phù hợp.

Cơ mà lúc nhập cảnh thì khác rồi. (1) là chẳng ai giữ booking theo plan không sử dụng làm gì vì thời gian free cancelation có hạn thôi. (2) là trên visa không thể hiện lịch trình lúc xin visa.

Trường hợp của bạn bunny 123, theo mình thì cứ nên nói thẳng… tôi bay vào HL đầu tiên vì tại thời điểm mua vé có giá tốt nhất và thời gian bay hợp lý nhất. Nếu còn bị hỏi tiếp sẽ đi đâu, làm gì thì show booking theo lịch trình thực tế và VÉ MÁY BAY RA KHỎI CHÂU ÂU đã book là xong.

Cơ bản cái người ta (hải quan) cần săm soi là bạn sẽ không làm gì “bậy” ở nước người ta và có chịu đi về thôi ấy mà.

Chao daugaunhoibo

Thật tế mình ở nhà bạn bè bên Ý ,mình sợ nói thật với HQ HL thì họ có thể làm khó vì nếu chỉ đi Ý thôi không ở HÀ LAN ngày nào trong khi VISA do HA LAN cấp

Thì HQ càng có lý do không cho nhập cảnh không ? Nên mình đang băn khoăn là có nên vẫn giữ booking KS (ở HÀ LAN ) đã hủy , khi bị hỏi thì mình show booking KS ra và vé chiều về cho họ .Chỉ lo là HQ kiểm tra với KS thì mình tiêu luôn , không biết HQ có kiểm đến tận chi tiết KS không ?
Cám ơn ban

Chuot-bu
19-01-2018, 14:50
Cai do tuỳ vào immigrant officer, hên xui, vui buồn cua họ .
Đôi khi họ nhìn thấy mặt mình có vẽ gian xảo , sẵn lúc ho rảnh rang , nổi hứng lên thì hỏi tùm lùm. Có khi khách đến đong qua làm khôn kịp thở họ khong thèm nhìn mặt mình mà đóng dấu pp và cho minh qua rồi(wait)

bunny123
19-01-2018, 15:22
Cai do tuỳ vào immigrant officer, hên xui, vui buồn cua họ .
Đôi khi họ nhìn thấy mặt mình có vẽ gian xảo , sẵn lúc ho rảnh rang , nổi hứng lên thì hỏi tùm lùm. Có khi khách đến đong qua làm khôn kịp thở họ khong thèm nhìn mặt mình mà đóng dấu pp và cho minh qua rồi(wait)

Chào Chuot-bu

cám ơn tư vấn của anh/chị

Thanhthuy1213
19-01-2018, 17:27
E ko nhầm đâu bác daugau, nhg như vậy cho chắc, lỡ như gặp a HQ khó hỏi nhiều là mệt lắm ạ, mà bạn ấy lại mới lần đầu đi nữa...
Ngay như e đi lần này là lần 4 vao EU mà lần này e nhập cành HL đấy bác, e cũng đang run hịihi
@ Bunny : BK hủy ko sao đâu

bunny123
20-01-2018, 09:16
E ko nhầm đâu bác daugau, nhg như vậy cho chắc, lỡ như gặp a HQ khó hỏi nhiều là mệt lắm ạ, mà bạn ấy lại mới lần đầu đi nữa...
Ngay như e đi lần này là lần 4 vao EU mà lần này e nhập cành HL đấy bác, e cũng đang run hịihi
@ Bunny : BK hủy ko sao đâu

Chào chị Thanhthuy1213

Dạ em yên tâm hơn rồi , cám ơn chị nhiều

Chúc chị có chuyến đi vui vẻ nha

haind
21-01-2018, 13:54
E vừa nhập cảnh lần đầu vào Pháp :) anh hải quan nhìn 1 lúc rồi cộp dấu luôn ko hỏi gì cả :3

dinaty
22-01-2018, 09:50
E vừa nhập cảnh lần đầu vào Pháp :) anh hải quan nhìn 1 lúc rồi cộp dấu luôn ko hỏi gì cả :3

@haind: Pháp thì khỏi nói :)), đi bao lần cũng chả hỏi gì toàn đóng cho nhanh để còn thằng khác lên đóng

daugaunhoibo
23-01-2018, 11:38
@haind: Pháp thì khỏi nói :)), đi bao lần cũng chả hỏi gì toàn đóng cho nhanh để còn thằng khác lên đóng

Nhầm to bạn ơi. Hỏi hay không hỏi là tùy hứng của các bạn hải quan chứ không phải là “bao lần cũng chả hỏi” đâu.

Mình đã chứng kiến những lần đầu “có hỏi” và “không hỏi”, những lần n cũng “có hỏi” và “không hỏi”…Rất ngẫu hứng.

Nhiều khi hỏi rất vu vơ… mày vào Pháp rồi có đi đâu nữa không (visa do ĐSQ Pháp cấp, đã đi nhiều lần), rồi có kiểu… nhìn chằm chằm, xong là hất hàm bảo “mày đặt tay lên thêm dấu vân tay ngón trỏ” (vừa lấy dấu ngón cái)…

Làm thủ tục hoàn thuế cũng thế. Người thì nhất quyết bắt bỏ tất cả đồ ra, người thì… chả hỏi han gì đóng dấu cái bẹt (tất nhiên còn xem giá trị hàng hóa nhưng nhìn chung thì có vẻ như dân Nga, Ả rập hay bị săm soi, VN – TQ thì ít bị vặn vẹo hơn).

Toám lại các anh hải quan Pháp đều có cái dáng vẻ rất chi là uể oải, nhàm chán, hỏi han rất khệnh… Đối diện với các anh thì… cứ tỉnh ruồi thôi. Cơ mà các anh đã hỏi thì ráng nghe cho kỹ, trả lời cho rõ ràng chứ loay hoay ấp úng là cho đứng sang một bên chờ dắt vào phòng hỏi riêng liền đó, phiền lắm.

dinaty
23-01-2018, 14:40
Nhầm to bạn ơi. Hỏi hay không hỏi là tùy hứng của các bạn hải quan chứ không phải là “bao lần cũng chả hỏi” đâu.

Mình đã chứng kiến những lần đầu “có hỏi” và “không hỏi”, những lần n cũng “có hỏi” và “không hỏi”…Rất ngẫu hứng.

Nhiều khi hỏi rất vu vơ… mày vào Pháp rồi có đi đâu nữa không (visa do ĐSQ cấp, đã đi nhiều lần), rồi có kiểu… nhìn chằm chằm, xong là hất hàm bảo “mày đặt tay lên thêm dấu vân tay ngón trỏ” (vừa lấy dấu ngón cái)…

Làm thủ tục hoàn thuế cũng thế. Người thì nhất quyết bắt bỏ tất cả đồ ra, người thì… chả hỏi han gì đóng dấu cái bẹt (tất nhiên còn xem giá trị hàng hóa nhưng nhìn chung thì có vẻ như dân Nga, Ả rập hay bị săm soi, VN – TQ thì ít bị vặn vẹo hơn).

Toám lại các anh hải quan Pháp đều có cái dáng vẻ rất chi là uể oải, nhàm chán, hỏi han rất khệnh… Đối diện với các anh thì… cứ tỉnh ruồi thôi. Cơ mà các anh đã hỏi thì ráng nghe cho kỹ, trả lời cho rõ ràng chứ loay hoay ấp úng là cho đứng sang một bên chờ dắt vào phòng hỏi riêng liền đó, phiền lắm.

@daugaunhoibo: Mình chỉ đang nói TH của nhà mình đi mấy lần thôi. Sry vì ghi không rõ :D

ac27
23-01-2018, 16:51
mọi người cho mình hỏi dạo này bên Hà Lan xét duyệt nhanh không ta mình tính qua tuần nộp không biết có kịp trước 12-2 không. Do mình cần sử dụng passport tới giữa tháng 3 mà tính giữa tháng 4 đi sợ làm trễ vé mắc :((

medela
24-01-2018, 09:05
Làm sao họ cấp visa 3-5 năm được vậy bạn, trong khi mình thấy quy định chung cấp visa du lịch, business (ko tính visa du học sinh, làm việc dài hạn) của khối Schengen thế này:

Stays exceeding 90 days.
For stays in the Schengen Area as a whole which exceed 90 days, as a general rule, a third country national (i.e. a non-EU, EEA or Swiss national) will need to hold either a long-stay visa for a period of no longer than a year or a residence permit for longer periods.

Visa này có thời hạn 5 năm nhưng giới hạn mỗi lần đi chỉ được ở nhiều nhất là 90 ngày thôi bạn ợ.

Hết 90 ngày bạn lại phải xuất cảnh khỏi khối schengen.

bunny123
26-01-2018, 11:37
Chào mọi người

Bạn mình bên Châu Âu có nói mình là xin Visa schengen nước nào thì buộc nhập cảnh vào nước đó và bay về VN cũng từ nước đó

Trường hợp mình là xin visa schengen ở Hà Lan , mình nhập cảnh vào HÀ LAN , còn về thì mình bay từ Ý về VN

Hông lẽ mình phải đi từ Ý về lại Hà Lan đế từ HL bay về VN

Theo mình hiểu là cho đến hiện tại mình vẫn chưa thấy có luật đó

Hay có luật mới mà mình chưa biết.

Nhờ mọi người giải đáp giùm mình nha
Cám ơn

namnguyensg
26-01-2018, 13:13
Các bạn cho hỏi có ai từng xin visa Áo tự túc chưa ? Xét khó hơn Áo, Pháp ko ? tại mình search thấy vé rẻ khứ hồi đi Vienna nên tính nộp Áo . Cám ơn các bạn

namnguyensg
26-01-2018, 13:18
mọi người cho mình hỏi dạo này bên Hà Lan xét duyệt nhanh không ta mình tính qua tuần nộp không biết có kịp trước 12-2 không. Do mình cần sử dụng passport tới giữa tháng 3 mà tính giữa tháng 4 đi sợ làm trễ vé mắc :((

Hồi tháng 10 mình nộp 1 tuần có kết quả tùy vào hồ sơ bạn đầy đủ hay ko

tr4i000
26-01-2018, 15:28
Mình mới bị rớt Schegen Hà Lan. Các bạn có biết cách nào khiếu nại để họ revise lại không
Lịch trình của mình đi 7 ngày (3 ngày ở Thổ và 4 ngày ở Hà Lan)
Hồ sơ chuẩn bị đầy đủ, vé đi Thổ đã mua (chặng bay qua Hà Lan chưa mua vì không biết có visa không)
Bản thân: Nam 31, độc thân, đã từng đi một số nước phát triển Nhật, Hàn, Úc và 1 số nước ở Châu Phi (Ai Cập, Ma Rốc,...), mới có Visa Mỹ
Nhờ các bạn tư vấn giúp. Cám ơn

daugaunhoibo
26-01-2018, 15:38
Các bạn cho hỏi có ai từng xin visa Áo tự túc chưa ? Xét khó hơn Áo, Pháp ko ? tại mình search thấy vé rẻ khứ hồi đi Vienna nên tính nộp Áo . Cám ơn các bạn

Mình chưa xin visa tự túc ở Áo nhưng có một điểm muốn chia sẻ là ngay cả với hộ chiếu ngoại giao có thư mời của một tổ chức chính phủ thì Áo cũng chỉ cấp visa vừa kít số ngày xin/mời trong khi Pháp sẽ cấp 1 năm multi, thậm chí có thể 2 năm multi. Vậy là cũng có chút hình dung sơ sơ độ khó/dễ được rồi ha.

Btw, (1) nếu nộp hồ sơ Áo thì nên đăng ký lịch hẹn sớm vì dù Áo nhận hồ sơ cả qua VFS cả trực tiếp tại ĐSQ nhưng hết slot hẹn nhanh lắm.
(2) Ở Vienna nên đi nghe hòa nhạc (vé standing ~50E) hoặc opera (vé standing ~3,5 EU, nếu may mắn gặp ngày có vở ballet càng thích); không nên đi xem trường dạy cưỡi ngựa (hơi chán mà vé cũng không rẻ), không nên vào bên trong lâu đài Schönbrunn (cũng hơi chán luôn và vé cũng chẳng rẻ trong khi cả khu vườn bên ngoài to đùng vừa xinh đẹp vừa free) và đừng cố thử the famous sachertorte ở Khách sạn/Café Sacher nếu không mê đồ CỰC KỲ ngọt.

Chào mọi người

Bạn mình bên Châu Âu có nói mình là xin Visa schengen nước nào thì buộc nhập cảnh vào nước đó và bay về VN cũng từ nước đó

Trường hợp mình là xin visa schengen ở Hà Lan , mình nhập cảnh vào HÀ LAN , còn về thì mình bay từ Ý về VN

Cám ơn

Mình chưa bao giờ gặp vấn đề gì khi xin visa Schengen ở nước này rồi nhập cảnh và xuất cảnh từ nước khác cả. Có chăng là xin một nơi nhập một nơi thì lúc nhập cảnh có thể được hải quan hỏi thăm một chút thôi (update đến T.10/2017)

namnguyensg
26-01-2018, 18:12
Mình mới bị rớt Schegen Hà Lan. Các bạn có biết cách nào khiếu nại để họ revise lại không
Lịch trình của mình đi 7 ngày (3 ngày ở Thổ và 4 ngày ở Hà Lan)
Hồ sơ chuẩn bị đầy đủ, vé đi Thổ đã mua (chặng bay qua Hà Lan chưa mua vì không biết có visa không)
Bản thân: Nam 31, độc thân, đã từng đi một số nước phát triển Nhật, Hàn, Úc và 1 số nước ở Châu Phi (Ai Cập, Ma Rốc,...), mới có Visa Mỹ
Nhờ các bạn tư vấn giúp. Cám ơn

chắc do bạn k có booking vé máy bay ngày đi và đến Hà Lan . Bạn ra đại lý kêu ng ta làm booking ảo cho bạn để nộp VFS rồi bạn làm plan ra vào hợp lý là mình nghĩ ok . Thấy background đi du lịch mấy nc phát triển cũng đủ. Còn vấn đề nữa chứng minh việc làm của bạn như thế nào ?

namnguyensg
26-01-2018, 18:16
[QUOTE=daugaunhoibo;1611881]Mình chưa xin visa tự túc ở Áo nhưng có một điểm muốn chia sẻ là ngay cả với hộ chiếu ngoại giao có thư mời của một tổ chức chính phủ thì Áo cũng chỉ cấp visa vừa kít số ngày xin/mời trong khi Pháp sẽ cấp 1 năm multi, thậm chí có thể 2 năm multi. Vậy là cũng có chút hình dung sơ sơ độ khó/dễ được rồi ha.

Btw, (1) nếu nộp hồ sơ Áo thì nên đăng ký lịch hẹn sớm vì dù Áo nhận hồ sơ cả qua VFS cả trực tiếp tại ĐSQ nhưng hết slot hẹn nhanh lắm.
(2) Ở Vienna nên đi nghe hòa nhạc (vé standing ~50E) hoặc opera (vé standing ~3,5 EU, nếu may mắn gặp ngày có vở ballet càng thích); không nên đi xem trường dạy cưỡi ngựa (hơi chán mà vé cũng không rẻ), không nên vào bên trong lâu đài Schönbrunn (cũng hơi chán luôn và vé cũng chẳng rẻ trong khi cả khu vườn bên ngoài to đùng vừa xinh đẹp vừa free) và đừng cố thử the famous sachertorte ở Khách sạn/Café Sacher nếu không mê đồ CỰC KỲ ngọt.

Cám ơn bạn lời khuyên mình cũng tính xin visa Hà Lan cho tiện tại mình cũng nộp Hà Lan 2 lần thấy nhanh gọn nhưng mua vé khứ hồi Vienna mà cũng k đi Amsterdam luôn sợ đến lúc nhập cảnh hải quan hay lúc check in sân bay gặp vấn đề thôi . Có bạn nào chia sẻ kinh nghiệm nhập cảnh 1 nước k xin visa và k đi nước đó ko ? Thanks

bunny123
26-01-2018, 20:37
Mình chưa xin visa tự túc ở Áo nhưng có một điểm muốn chia sẻ là ngay cả với hộ chiếu ngoại giao có thư mời của một tổ chức chính phủ thì Áo cũng chỉ cấp visa vừa kít số ngày xin/mời trong khi Pháp sẽ cấp 1 năm multi, thậm chí có thể 2 năm multi. Vậy là cũng có chút hình dung sơ sơ độ khó/dễ được rồi ha.

Mình chưa bao giờ gặp vấn đề gì khi xin visa Schengen ở nước này rồi nhập cảnh và xuất cảnh từ nước khác cả. Có chăng là xin một nơi nhập một nơi thì lúc nhập cảnh có thể được hải quan hỏi thăm một chút thôi (update đến T.10/2017)

Cám ơn Daugaunhoibo nhiều nha

Khi mình nộp lịch trình để xin Visa mình cũng để nhập cảnh Hà Lan , chiều về thì bay từ Ý về VN
Và DSQ cũng đã cấp Visa cho mình , mình hiểu đó là cho phép . Giờ nghe một người sống bên Châu Âu nói vậy mình đơ luôn.
Mình tưởng là có thông tin nào mới ra .

ac27
27-01-2018, 02:47
Hồi tháng 10 mình nộp 1 tuần có kết quả tùy vào hồ sơ bạn đầy đủ hay ko

cảm ơn bạn, sáng nay mới đi nộp mà bị trả hồ sơ về do những giấy tờ dịch sang tiếng anh bắt phải công chứng. Lần trước xin bên pháp, uk với mấy nước khác đều không cần công chứng chỉ cần dấu bên cty dịch thuật. Giờ phải hẹn sang thứ 3 tuần sau chỉ sợ họ xét lâu thôi :))

tr4i000
27-01-2018, 07:42
chắc do bạn k có booking vé máy bay ngày đi và đến Hà Lan . Bạn ra đại lý kêu ng ta làm booking ảo cho bạn để nộp VFS rồi bạn làm plan ra vào hợp lý là mình nghĩ ok . Thấy background đi du lịch mấy nc phát triển cũng đủ. Còn vấn đề nữa chứng minh việc làm của bạn như thế nào ?

Hi bạn

Lúc đầu mình chỉ tính đi Thổ thôi, nhưng vể sau muốn kết hợp đi thêm Hà Lan xem cối xay gió. Vé đi Thổ thì mua rồi, chỉ còn vé đi Hà Lan chưa mua, nhưng lúc nộp có booking bay từ Istanbul qua

Công việc thì mình ổn định làm cho 1 công ty hơn 8 năm rồi. Có cách nào xin revise lại không bạn. Chứ mình rớt thấy shocked quá.

namnguyensg
27-01-2018, 08:43
Hi bạn

Lúc đầu mình chỉ tính đi Thổ thôi, nhưng vể sau muốn kết hợp đi thêm Hà Lan xem cối xay gió. Vé đi Thổ thì mua rồi, chỉ còn vé đi Hà Lan chưa mua, nhưng lúc nộp có booking bay từ Istanbul qua

Công việc thì mình ổn định làm cho 1 công ty hơn 8 năm rồi. Có cách nào xin revise lại không bạn. Chứ mình rớt thấy shocked quá.

vậy bạn xin visa thỗ riêng trước đó rồi à ? hay chưa nộp đợi có visa schengen rồi apply evisa ? thấy bạn cũng có booking vé máy bay đầy đủ và chỉ ở có vài ngày mà Hà Lan đánh rót thì hơi khó hiểu . Giờ chỉ còn cách kiếm vé mời thôi còn k thì nhờ tour du lịch làm vé mời cho bạn

tr4i000
27-01-2018, 15:43
vậy bạn xin visa thỗ riêng trước đó rồi à ? hay chưa nộp đợi có visa schengen rồi apply evisa ? thấy bạn cũng có booking vé máy bay đầy đủ và chỉ ở có vài ngày mà Hà Lan đánh rót thì hơi khó hiểu . Giờ chỉ còn cách kiếm vé mời thôi còn k thì nhờ tour du lịch làm vé mời cho bạn

Visa Mỹ mình có rồi nên Visa Thổ không là vấn đề nữa. Với lại khi VFS trả lại hộ chiếu mình bị hư hỏng nặng (cắt mất nguyên 1 góc) và hoàn toàn không có giá trị sử dụng. Mình điên lắm rồi, không biết có nên viết mail lên sứ quán khiếu nại không nữa

Chuot-bu
27-01-2018, 20:59
Visa Mỹ mình có rồi nên Visa Thổ không là vấn đề nữa. Với lại khi VFS trả lại hộ chiếu mình bị hư hỏng nặng (cắt mất nguyên 1 góc) và hoàn toàn không có giá trị sử dụng. Mình điên lắm rồi, không biết có nên viết mail lên sứ quán khiếu nại không nữa

Họ cắt mất nguyên 1 góc pp của bạn hả?????
Sao kỳ vậy, trước giờ chỉ nghe nói visa bi đục lổ hay đóng dấu huỷ visa thôi chứ.

tr4i000
28-01-2018, 04:53
Họ cắt mất nguyên 1 góc pp của bạn hả?????
Sao kỳ vậy, trước giờ chỉ nghe nói visa bi đục lổ hay đóng dấu huỷ visa thôi chứ.

Hộ chiếu mình cắt mất nguyên 1 góc trang bìa. Mình kiểm tra lại bên xuất nhập cảnh nói hộ chiếu không còn giá trị sử dung, phải đi làm lại cái mới. Nên mình không rõ có phải hộ chiếu mình như thế mà mình bị rớt visa không? Trong khi còn chưa tới 2 tuần nữa là mình bay rồi.

namnguyensg
28-01-2018, 16:34
Hộ chiếu mình cắt mất nguyên 1 góc trang bìa. Mình kiểm tra lại bên xuất nhập cảnh nói hộ chiếu không còn giá trị sử dung, phải đi làm lại cái mới. Nên mình không rõ có phải hộ chiếu mình như thế mà mình bị rớt visa không? Trong khi còn chưa tới 2 tuần nữa là mình bay rồi.

trừong hợp của bạn chắc hy hữu khi nộp visa luôn bó tay. Bạn điện lsq Hà Lan khiếu nại thử

daugaunhoibo
28-01-2018, 18:51
Bạn [B]tr4i000[\B] làm mình hơi mù mờ. Vậy là pp của bạn khi nộp cho VFS để xin visa là vẫn còn nguyên vẹn, khi họ trả lại thì lại bị cắt một góc? VFS hay Đsq HL làm gì có quyền cắt pp của mình. Bạn khiếu nại đi thôi.

tr4i000
29-01-2018, 01:00
Bạn [B]tr4i000[\B] làm mình hơi mù mờ. Vậy là pp của bạn khi nộp cho VFS để xin visa là vẫn còn nguyên vẹn, khi họ trả lại thì lại bị cắt một góc? VFS hay Đsq HL làm gì có quyền cắt pp của mình. Bạn khiếu nại đi thôi.

Passport lúc nộp còn nguyên vẹn nguyên đai nguyên kiện, nhưng khi trả về thì bị cắt góc trang bìa đầu tiên. Lúc mở phong bì ra, mình choáng: vừa bị rớt Schengen mà passport bị đối xử 1 cách thậm tệ. Không biết bên họ làm việc kiểu gì nữa

namnguyensg
29-01-2018, 13:29
Passport lúc nộp còn nguyên vẹn nguyên đai nguyên kiện, nhưng khi trả về thì bị cắt góc trang bìa đầu tiên. Lúc mở phong bì ra, mình choáng: vừa bị rớt Schengen mà passport bị đối xử 1 cách thậm tệ. Không biết bên họ làm việc kiểu gì nữa

vậy tết này sao kịp đi Thỗ bấy giờ bạn chia buồn cũng bạn

JodieKhuong
29-01-2018, 14:47
Xin trân trọng chào cả nhà!
Em biết đến và theo dõi diễn đàn được nửa tháng nay, ngồi đọc cả 4 phần chia sẻ của các Cô Chú Anh Chị em trên đây xong, em mới thấy em thật khờ. Em đã xin visa Schengen 2 lần (lần đầu vào 11/1/2017, do dịch vụ làm; lần 2 là vào 15/1/2108 vừa qua) thì cả 2 lần đều trượt.
Lần đầu thì em chỉ mới đi Thailan + HQ xong là xin Schengen luôn vì ngây thơ nghĩ là có bạn bè bên Pháp bảo lãnh (la bạn nữ) và có cty du lịch xin giúp chắc sẽ đậu! ( từ chối vào mục 8+9). Em xin đi tự túc.
Lần thứ 2 xin thì em đã đi thêm Nhật. Cty du lịch làm em rớt là vì em xin ghép tour, tách đoàn sau khi có visa va thế chân 200tr. Nhưng bạn làm visa cho em lại ko thônh qua ĐH tổng mà bạn lại tự làm vì bạn nói bạn là ĐH bên Châu Âu, nên bạn nhờ cty land bên kia gửi thư mời em đi, trong khi dsách tour bên đây nộp lên LSQ Pháp lại ko có tên em, nên LSQ gọi về cty ktra thông tin, và thế là em lại rớt vào mục 8+9 nữa. ( những thông tin này sau khi em rớt bạn đó mới nói em nghe).
Hồ sơ em đầy đủ hết, em đang làm cty của Mỹ, HDLD là vô thời hạn. Chỉ có sổ tk là em nhờ dvu làm giúp thời hạn gửi là 6thang.
Giờ em buồn thất vọng vô cùng, em sợ em bị đưa vô dsách đen của LSQ Pháp và của hthống Schengen thì coi như em toi luôn.
Em đang hoang mang ko biết phải làm sao. Có người bảo em nên chuyển qua xin o LSQ HLan.
Em ước mơ được đến Châu Âu 1 lần mà sao khó khăn quá.
Em đang định chờ tgian nữa tự làm hso xin lại ở LSQ HLan nè, cả nhà mình có thể cho em xin lịch trình chi tiết chuyến đi trong vòng 15 ngày, tâm thư và bảng dự trù kinh phí từng ngày được ko ạ. Em định đi Pháp, HLan, Đức.
Em tha thiết xin cả nhà giúp đỡ cho em với ạ! Em xin thành thật cảm ơn cả nhà!
Email của em: [email protected]
Trân trọng,
Jodie Khuong

JodieKhuong
29-01-2018, 15:03
Em biết đến và theo dõi diễn đàn được nửa tháng nay, ngồi đọc cả 4 phần chia sẻ của các Cô Chú Anh Chị em trên đây xong, em mới thấy em thật khờ. Em đã xin visa Schengen 2 lần (lần đầu vào 11/1/2017, do dịch vụ làm; lần 2 là vào 15/1/2108 vừa qua) thì cả 2 lần đều trượt.
Lần đầu thì em chỉ mới đi Thailan + HQ xong là xin Schengen luôn vì ngây thơ nghĩ là có bạn bè bên Pháp bảo lãnh (la bạn nữ) và có cty du lịch xin giúp chắc sẽ đậu! ( từ chối vào mục 8+9). Em xin đi tự túc.
Lần thứ 2 xin thì em đã đi thêm Nhật. Cty du lịch làm em rớt là vì em xin ghép tour, tách đoàn sau khi có visa va thế chân 200tr. Nhưng bạn làm visa cho em lại ko thônh qua ĐH tổng mà bạn lại tự làm vì bạn nói bạn là ĐH bên Châu Âu, nên bạn nhờ cty land bên kia gửi thư mời em đi, trong khi dsách tour bên đây nộp lên LSQ Pháp lại ko có tên em, nên LSQ gọi về cty ktra thông tin, và thế là em lại rớt vào mục 8+9 nữa. ( những thông tin này sau khi em rớt bạn đó mới nói em nghe).
Hồ sơ em đầy đủ hết, em đang làm cty của Mỹ, HDLD là vô thời hạn. Chỉ có sổ tk là em nhờ dvu làm giúp thời hạn gửi là 6thang.
Giờ em buồn thất vọng vô cùng, em sợ em bị đưa vô dsách đen của LSQ Pháp và của hthống Schengen thì coi như em toi luôn.
Em đang hoang mang ko biết phải làm sao. Có người bảo em nên chuyển qua xin o LSQ HLan.
Em đang định chờ tgian nữa tự làm hso xin lại ở LSQ HLan nè, cả nhà mình có thể cho em xin lịch trình chi tiết chuyến đi trong vòng 15 ngày, tâm thư và bảng dự trù kinh phí từng ngày được ko ạ. Em định đi Pháp, HLan, Đức, Bỉ.
Trân trọng,
Jodie Khuong

namnguyensg
30-01-2018, 08:36
Em đang định chờ tgian nữa tự làm hso xin lại ở LSQ HLan nè, cả nhà mình có thể cho em xin lịch trình chi tiết chuyến đi trong vòng 15 ngày, tâm thư và bảng dự trù kinh phí từng ngày được ko ạ. Em định đi Pháp, HLan, Đức, Bỉ.
Trân trọng,
Jodie Khuong

nếu bạn thật sự muốb đi châu Âu như vậy thì bạn mua tour du lịch đi thì khả năng đậu visa của bạn rất cao vì có cty du lịch bảo lãnh . Mua tour cty lớn nổi tiếng là mình nghĩ bạn k có ván đề về visa đâu

Gattuso
30-01-2018, 11:32
Mình vừa làm visa ở sứ quán Pháp, nhanh vô cùng (tính ra có 2 ngày làm việc là đã có visa)
Sáng thứ 6 đến nộp hồ sơ ở TLS Hanoi, thứ 2 tuần sau check trên web TLS thấy hồ sơ đã được chuyển sang sứ quán Pháp.
Sáng thứ 4 có kết quả, trưa thứ 4 chuyển phát nhanh đến tận tay, bóc ra thấy visa đã được cấp, phê lòi :D

Thanhthuy1213
30-01-2018, 12:24
Chào mọi người

Cám ơn
Sai bét
Nghiên cứu kỹ visa SZ rồi hay tư vấn cho bạn, bạn của bạn nói thế là sai bét be.

Thanhthuy1213
30-01-2018, 12:27
Trân trọng,
Jodie Khuong
Thôi bít cửa rôif
Đùng nghỉ đến chuyện đi EU nữa

bunny123
30-01-2018, 21:24
Sai bét
Nghiên cứu kỹ visa SZ rồi hay tư vấn cho bạn, bạn của bạn nói thế là sai bét be.

Mình cũng thấy sai sai nhưng chỉ sợ có luật nào mới nên mình lên hỏi cho chắc trước khi mình phản biện

Cám ơn bạn nhiều nha

ruby_88
31-01-2018, 10:51
Em đang định chờ tgian nữa tự làm hso xin lại ở LSQ HLan nè, cả nhà mình có thể cho em xin lịch trình chi tiết chuyến đi trong vòng 15 ngày, tâm thư và bảng dự trù kinh phí từng ngày được ko ạ. Em định đi Pháp, HLan, Đức.
Trân trọng,
Jodie Khuong

Bạn đúng là khờ quá đi. Nếu tự làm mà chuẩn bị thông tin minh bạch rõ ràng thì chả đến mức ntn, ra dịch vụ họ xào nấu loạn cả lên chả biết đường nào mà lần.
Bạn giống hệt sếp phó ở chỗ mình, 2 vc chồng sếp lần đầu xin visa Pháp bị trượt qua dịch vụ, lần thứ 2 xin Hà Lan cũng trượt, lần thứ 3 định xin nhưng thấy ko ổn lại rút. Đến lần thứ 4 xin visa Đức (t6.2017). Lần nì là xin cùng 4 người ở cơ quan sang đó công tác, có thư mời, các kiểu... 4 người kia được cấp visa (đã trả lại hộ chiếu cho 4 người), còn sếp phó và vợ thì bị giữ lại hộ chiếu. Sau thì ĐSQ Đức có kêu nộp lại 4 quyển hộ chiếu đã cấp visa, cuối cùng ĐSQ đóng dấu từ chối đè luôn lên visa đã cấp cả 4 người và tất nhiên 2 người còn lại cũng bị từ chối luôn. Đen thôi đỏ quên đi. :( làm ảnh hưởng đến cả những người khác nữa.

Mình sẽ gửi cho bạn lịch trình tham khảo và tâm thư, tất nhiên mỗi người một hoàn cảnh khác nhau nên bạn chỉ dựa vào đó mà tham khảo. Còn đâu vẫn phải tự lên một cái lịch trình phù hợp với mình. Và tâm thư đúng với hoàn cảnh của mình tại sao lại bị từ chối tận 2 lần. Mọi thông tin phải chính xác, đúng sự thật. Còn trước khi hỏi nên đi điểm nào điểm kia trong lịch trình thì bạn nên tự google nhé. Mọi thông tin muốn biết, mình đều có thể tự tìm kiếm được.

Chúc bạn may mắn.

nanhvuong
31-01-2018, 16:32
Mình vừa nộp visa Hà Lan tại VFS HCM tuần rồi và mới có kết quả là trượt. Hồ sợ của mình (nữ, độc thân) gồm Form Visa, bảo hiểm du lịch, HDLD, Bảng lương 3 tháng (lương khoảng 17tr), sao kê ngân hàng 3 tháng, xác nhận số dư (300tr), Hộ khẩu, các tờ visa cũ (Nhật, Hàn, Đài, visa SZ theo dạng du học), booking vé máy bay, ks, lịch trình đi (8 ngày Hà Lan, 4 ngày Ý, 2 ngày Đức, 3 ngày Pháp). Có ai có kinh nghiệm xin cứu vớt visa Hà Lan chưa ạ? Mình nên đợi khoảng bao lâu thì apply visa lại, mình có nên nộp visa tại nuoc khac khong (dưới dạng thư mời)? Cám ơn mọi người.

khanhkhoa
31-01-2018, 19:03
Mình vừa nộp visa Hà Lan tại VFS HCM tuần rồi và mới có kết quả là trượt. Hồ sợ của mình (nữ, độc thân) gồm Form Visa, bảo hiểm du lịch, HDLD, Bảng lương 3 tháng (lương khoảng 17tr), sao kê ngân hàng 3 tháng, xác nhận số dư (300tr), Hộ khẩu, các tờ visa cũ (Nhật, Hàn, Đài, visa SZ theo dạng du học), booking vé máy bay, ks, lịch trình đi (8 ngày Hà Lan, 4 ngày Ý, 2 ngày Đức, 3 ngày Pháp). Có ai có kinh nghiệm xin cứu vớt visa Hà Lan chưa ạ? Mình nên đợi khoảng bao lâu thì apply visa lại, mình có nên nộp visa tại nuoc khac khong (dưới dạng thư mời)? Cám ơn mọi người.

Chào bạn, mình cũng có mấy người bạn, mới nộp Hà Lan và Pháp, LSQ xét chỉ 4 ngày và trả hộ chiếu ra với lá thư từ chối ở mục số và 9. Tuy là mấy người bạn mình đã từng đi: Hàn, Nhật, Đài, Sing, Malaysia, Indo, Myanmar, Lào, Campuchia.

Có gia đình và có nhà cửa xe hơi vậy mà nó vẫn không tin. Mình cũng không hiểu luôn. Dạo này, sao nó khó vậy mình không hiểu.

JodieKhuong
01-02-2018, 14:06
Anh/chị cho em email, em sẽ email cho ạ. ^^ Hồ sơ visa không khó đâu ạ. Nếu cứ chuẩn bị kỹ và cẩn thận theo list em ghi trên kia thì em thấy sẽ okey thôi ạ :p

Chị ơi chị cho em xin hồ sơ mẩu của chị với ạ, cho e xin hưởng cái may mắn của chị, biết đâu em lại dc visa ạ.
Email em : [email protected]
Em chân thành cảm ơn chị.

vietdoan20062006
02-02-2018, 11:25
Có ai xin visa schengen ở đsq Đức chưa ạ, e muốn xin du lịch bình thường nhưng định giải trình xin visa 5 năm do có ấn tượng sâu đậm với Đức liệu có được ko ạ :(

trungbin1990
02-02-2018, 14:52
Có ai xin visa schengen ở đsq Đức chưa ạ, e muốn xin du lịch bình thường nhưng định giải trình xin visa 5 năm do có ấn tượng sâu đậm với Đức liệu có được ko ạ :(

Lâu lắm mới thấy zai lên tiếng :)

vietdoan20062006
02-02-2018, 17:11
Lâu lắm mới thấy zai lên tiếng :)
Làm hộ chiếu mới xin lại hết visa nên xin 5-10 năm cho tiện :D

Chuot-bu
03-02-2018, 16:13
Ai cấp visa 5 , 10 năm cho bạn mà tiện :LL

JodieKhuong
03-02-2018, 17:42
Em đã reapply và đã được cấp Visa
Cảm ơn các anh chị đã hỗ trợ :)
Ban haind ơi, bạn có thể cho mình xin hồ sơ mẫu của bạn trong lần nộp re-apply lại để mình tham khảo được ko bạn? Đặc biệt là cái tâm thư và lịch trình ạ. Hi vọng mình sẽ re-apply lại đc may mắn như bạn.
Cám ơ bạn rất nhiều.
Email: [email protected]

ac27
05-02-2018, 16:36
update với mọi người em mới nộp hồ sơ bên HL mà họ xét nhanh kinh khủng thứ 3 ngày 30/1 nộp mà thứ 6 2/2 đã có kết quả. Em lên nhận kết quả trong chiều ngày 2/2 luôn. Xin single 6 ngày mà được cấp multi 90 ngày hạn visa 106 ngày (3 tháng rưỡi) thời gian lạ ghê :)) bữa giờ em cứ lo sợ gần tết hồ sơ đông nó sẽ xét lâu

haind
05-02-2018, 16:56
Ban haind ơi, bạn có thể cho mình xin hồ sơ mẫu của bạn trong lần nộp re-apply lại để mình tham khảo được ko bạn? Đặc biệt là cái tâm thư và lịch trình ạ. Hi vọng mình sẽ re-apply lại đc may mắn như bạn.
Cám ơ bạn rất nhiều.
Email: [email protected]

Hồ sơ của e thì không có gì đâu, đầy đủ các giấy tờ theo đúng yêu cầu của ĐSQ thôi
Còn tâm thư thì thực ra chỉ nói giải trình thêm để rõ cho cái lí do bị từ chối theo mục 8 và chia sẻ 1 số mong muốn thôi à

kidangel
06-02-2018, 12:14
Mọi người cho em hỏi 1 chút, chẳng là năm nay em tính xin visa đi châu Âu, nhưng đọc kinh nghiệm của của những người đi trước em thấy lo quá. ACE nào có kinh nghiệm có thể đánh giá giúp hồ sơ của em được không ạ:

- Nữ, 25 tuổi, độc thân
- Có người bảo lãnh ở Pháp (bạn em đã có quốc tịch Pháp, công việc ổn định), em định xin visa ở LSQ Pháp
- Công việc: làm việc ở công ty nước ngoài (công ty Nhật), lương <10tr
- Có nhà riêng
- Hộ chiếu: từng đi Hàn Quốc, Đài Loan, 1 số nước ĐNÁ (Sing, Thái, Malay...). Em định xin thêm visa multiple đi Hàn, nó có giúp tăng thêm khả năng đậu visa Schegen không ạ.

Mong mọi người giúp đỡ.

Em cám ơn nhiều :).

daugaunhoibo
06-02-2018, 15:48
Mọi người cho em hỏi 1 chút, chẳng là năm nay em tính xin visa đi châu Âu, nhưng đọc kinh nghiệm của của những người đi trước em thấy lo quá. ACE nào có kinh nghiệm có thể đánh giá giúp hồ sơ của em được không ạ:

- Nữ, 25 tuổi, độc thân
- Có người bảo lãnh ở Pháp (bạn em đã có quốc tịch Pháp, công việc ổn định), em định xin visa ở LSQ Pháp
- Có nhà riêng
- Hộ chiếu: từng đi Hàn Quốc, Đài Loan, 1 số nước ĐNÁ (Sing, Thái, Malay...). Em định xin thêm visa multiple đi Hàn, nó có giúp tăng thêm khả năng đậu visa Schegen không ạ.

Mong mọi người giúp đỡ.

Visa Hàn không có ý nghĩa gì đối với khả năng đậu visa Schengen của em cả.

Có bạn bảo lãnh còn “nguy hiểm hơn” là tự xin không thân không quen ai em nhé.

kimvanchinh
06-02-2018, 17:10
Trân trọng,
Jodie Khuong

Bạn chỉ cần tự tin và chuẩn bị kỹ kế hoạch cũng như hồ sơ là OK thôi. Nếu muốn xin Hà Lan, hãy bay đến Hà Lan trước và ở đó ít nhất cũng không ngắn hơn ở các nước khác. Nếu là con gái chưa chồng thì phải cẩn thận c/m công việc, tài sản ràng buộc ở VN và thái độ tinh thần trả lời p/v tốt.

Bọn dịch vụ và công ty du lịch họ rất vô trách nhiệm và họ cũng chẳng có sác xuất thành công hơn tự xin, thành công thì họ lấy tiền thôi.

Xin tự đi du lịch khác với có giấy mời (không bảo lãnh) và giấy mời có bảo lãnh. Đi lần đầu, dù có bảo lãnh tài chính thì mình vẫn phải có lịch trình và các minh chứng đi đây đó thăm thú 1-2 nước.

kimvanchinh
06-02-2018, 17:14
Làm hộ chiếu mới xin lại hết visa nên xin 5-10 năm cho tiện :D

Hão huyền. Nếu bạn đi quá nhiều lần và có lý do chính đáng (cộng giấy mời người thân có việc làm và bảo lãnh tài chính) may ra họ mới cấp visa 5 năm với mỗi lần vào không quá 90 ngày trong 180 ngày. Nếu lần đầu visa Đức, họ cấp visa đếm từng ngày max 90 ngày với bao nhiêu ràng buộc.

kimvanchinh
06-02-2018, 17:17

- Nữ, 25 tuổi, độc thân
- Có nhà riêng

Mong mọi người giúp đỡ.

Bạn không nói rõ bảo lãnh là bạn trai hay gái, nếu là bạn trai thì lại hơi khó, thà rằng xin không giấy mời có khi thành công cao hơn.

Chuot-bu
06-02-2018, 19:16

- Nữ, 25 tuổi, độc thân
- Có nhà riêng

Mong mọi người giúp đỡ.

Có người bảo lảnh ỡ Pháp là sao? Người đó tự việt giấy bảo lảnh hay giấy do chính phủ Pháp cấp .?
Nếu gấy do chinh phu Pháp cấp thì còn hy vong

kidangel
06-02-2018, 22:44
Bạn không nói rõ bảo lãnh là bạn trai hay gái, nếu là bạn trai thì lại hơi khó, thà rằng xin không giấy mời có khi thành công cao hơn.

bạn em là con gái, khả năng có tốt hơn ko ạ?

kidangel
06-02-2018, 22:46
Có người bảo lảnh ỡ Pháp là sao? Người đó tự việt giấy bảo lảnh hay giấy do chính phủ Pháp cấp .?
Nếu gấy do chinh phu Pháp cấp thì còn hy vong
giấy bảo lãnh do tòa thị chính nơi bạn em ở cấp ạ.

Chuot-bu
07-02-2018, 06:46
vậy em có khả năng được visa cao đó,
Em đoc va chuẩn bị hồ sơ kỷ . Chúc em thành công

kimvanchinh
07-02-2018, 17:27

Thế cũng hy vọng cao đấy. Lịch trình đẹp, minh chứng (cả phần đi đâu ở đâu và ràng buộc tài sản + việc làm ở VN)
đẹp, phỏng vấn tự tin là OK thôi.

tackebongbup
08-02-2018, 13:13
Chào mọi người,

Mình lần đầu làm visa đại diện công ty xin visa dạng công tác dự 1 hội chợ Đức tại 1 cty visa nhưng rốt cuộc fail. Lý do là: thông tin cung cấp về mục đích và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy. Vậy cho mình hỏi giờ mình phải làm sao vì sắp tới tháng 3 rồi.

Cho mình hỏi là:
1. Khiếu nại làm sao? và làm sao cho đáng tin cậy?
2. nếu mình làm visa đi pháp , vì nghe nói dễ có visa hơn. Sau đó mình sẽ sang Đức thì có được ko?

daugaunhoibo
08-02-2018, 14:25
Chào mọi người,

Mình lần đầu làm visa đại diện công ty xin visa dạng công tác dự 1 hội chợ Đức tại 1 cty visa nhưng rốt cuộc fail. Lý do là: thông tin cung cấp về mục đích và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy. Vậy cho mình hỏi giờ mình phải làm sao vì sắp tới tháng 3 rồi.

Cho mình hỏi là:
1. Khiếu nại làm sao? và làm sao cho đáng tin cậy?
2. nếu mình làm visa đi pháp , vì nghe nói dễ có visa hơn. Sau đó mình sẽ sang Đức thì có được ko?

1. Bạn không nói rõ “Xin visa dạng công tác dự 1 hội chợ Đức tại một công ty visa” thì phía công ty visa đó đã chuẩn bị hồ sơ cho bạn gồm những gì.

Cho nên căn cứ theo mục địch của bạn là “xin visa công tác đi dự hội chợ ở Đức” thì theo mình hiểu (và như mình vẫn thường xin visa công tác) sẽ có hai dạng:

(1) là phía tổ chức hội chợ ở Đức gửi thư mời Công ty bạn tham dự hội chợ
(2) là công ty bạn đăng ký tham dự hội chợ ở Đức và phía Đức gửi thư xác nhận/chấp nhận/đồng ý.

Nói chung trong cả hai trường hợp thì hồ sơ đều sẽ phải có một thư từ phía tổ chức hội chợ ở Đức mời/xác nhận sự tham dự hội chợ của công ty bạn, trong đó ghi rõ Hội chợ tổ chức ở địa điểm nào, từ ngày nào đến ngày nào, chi phí (ăn ở, đi lại, tiêu vặt, bảo hiểm...) do ai chi trả. Nếu chi phí ăn ở do phía họ chi trả thì trong thư sẽ có ghi rõ địa chỉ nơi lưu trú trong thời gian ở tại Đức luôn; nếu do phía mình chi trả thì hồ sơ của bên bạn cần có thêm booking khách sạn tại địa điểm/thành phố nơi tổ chức hội chợ trong thời gian tương ứng. Nếu phí tham dự hội chợ do phía mình đóng thì (có thể) sẽ phải có hóa đơn hoặc trong thư có nội dung xác nhận của bên tổ chức hội chợ về việc mình đã đóng phí dự hội chợ. Phí bảo hiểm (là bắt buộc) nếu do họ trả thì họ sẽ có thông báo về nơi bảo hiểm, nếu do mình trả thì bạn phải có hợp đồng bảo hiểm quốc tế đã mua với thời gian tương ứng…

Quên mất, trường hợp bên bạn sang “dự hội chợ” dạng khách đi chơi chợ (chứ chẳng có ai mời hay cần đăng ký gì) thì phải có brochure tổ chức hội chợ, văn bản do cấp có thẩm quyền của công ty ký quyết định về việc (bạn) tham gia hội chợ và booking chỗ ở, bảo hiểm với thời gian tương ứng.

-> như thế mới là đủ chứng minh về mục đích và điều kiện lưu trú.

Bạn tự rà soát lại hồ sơ xem thiếu cái gì thì bổ sung đủ rồi hẵng khiếu nại nhé.

2. Về lý thuyết thì muốn vào khối schengen chỉ cần xin visa một nước (nơi nhập cảnh hoặc nơi lưu trú lâu nhất) rồi muốn đi đâu trong khối thì thoải mái đi thôi.

Nhưng với trường hợp của bạn thì bạn định xin visa Pháp với mục đích gì? Nếu là mục đích để “đi hội chợ ở Đức” thì 99% khả năng là người ta sẽ trả hồ sơ của bạn về + đề nghị sang Đức mà nộp.

Schengen là một khối nên họ có hệ thống thông tin cập nhật chung về tất cả các đối tượng đã từng xin visa/nhập cảnh vào khối chứ không phải nước nào biết phần nước nấy đâu bạn ơi.

federalvn
08-02-2018, 14:50
Bà giúp việc nhà mình xin visa Đức từ hôm 1/2, hôm qua thấy khoe được cấp rồi, 44t, chưa từng đi đâu quá miền Bắc cả.
Lý do xin sang thăm con đang học bên Đức bị ốm phải nằm viện (viêm phế quản, chủ quan --> viêm phổi) + xin được giấy của bác sỹ bên đó. Có vẻ Đức quan tâm đến từng cá nhân hơn Mỹ :D

meongau
09-02-2018, 16:42
Anh chị em Phượt cho em hỏi một chút.

Em dự định nộp visa Schengen vào đại sứ quán Phần Lan. Em đã từng đi Phần Lan rồi nhưng lần trc là xin visa schengen Pháp rồi ms vào Phần. Lần này em chỉ muốn đi Phần Lan thôi nên định xin ở đại sứ quán Phần Lan. Mọi người cho em hỏi là đại sứ quán Phần Lan xét có chặt không? Liệu họ có cấp visa du lịch tự túc không hay phải có người mời thì mới được vì em nghe nói có một số nước Schengen không cấp diện tự túc.

Em cảm ơn mọi người ạ

tackebongbup
12-02-2018, 10:42
Cảm ơn bạn đã trả lời. Hiện giờ mình chọn phương án là nộp lại hồ sơ từ đầu thay vì khiếu nại mất nhiều thơi gian hơn.

Không biết ở đây có ai biết nếu rớt visa thì bộ hồ sơ cũ họ có trả lại cho mình hay không? để mình bổ sung những điểm còn thiếu và hooàn thiện hồ sơ hơn ?

Cảm ơn cả nhà.

haind
12-02-2018, 14:53
Cảm ơn bạn đã trả lời. Hiện giờ mình chọn phương án là nộp lại hồ sơ từ đầu thay vì khiếu nại mất nhiều thơi gian hơn.

Không biết ở đây có ai biết nếu rớt visa thì bộ hồ sơ cũ họ có trả lại cho mình hay không? để mình bổ sung những điểm còn thiếu và hooàn thiện hồ sơ hơn ?

Cảm ơn cả nhà.

hồ sơ không trả lại đâu a ơi :D
thường thì e thấy mọi ng` hay reapply kèm theo tâm thư về việc đã bị reject trc đó

Chuot-bu
13-02-2018, 18:19
Nhà mình cho mình hỏi kinh nghiệm xin visa kết hôn với ạ? Mình dự định xin visa kết hôn để sang Pháp kết hôn

Ban nói hôn phu (thê) đến toà thị chính làm giấy bảo lảnh gởi về cho bạn, có đủ giấy bạn làm visa theo dang luu trú dài hạn.
Bây giờ nếu ban làm visa dang du lịch, khi đến Pháp ho sẽ yêu cầu bạn trỡ về Việt Nam làm visa nhu trên

missfly88
19-02-2018, 23:03
Các bác cho em hỏi là em định đi vào đầu tháng 7 thì tầm tháng mấy xin visa là đẹp ạ?

dinaty
21-02-2018, 09:33
Các bác cho em hỏi là em định đi vào đầu tháng 7 thì tầm tháng mấy xin visa là đẹp ạ?

@missfly88: Nhà mình toàn xin trước tầm 2 tháng, mà mùa hè cao điểm thì xin dc sớm thì tốt

giangvtbui
22-02-2018, 02:20
Có anh/chị/bạn nào đã từng xin visa Schenghen tại Đại sứ quán Hy Lạp chưa cho em xin ít kinh nghiệm với ạ? Em tính tới Hy Lạp vài ngày trước rồi lên Thụy Điển và Norway (lịch trình chính ở 2 nước này) ạ.

littledevilanan
26-02-2018, 12:50

Em chào chị, chị có thể cho e xin lịch trình lúc chị nộp hồ sơ xin visa được không ạ? Em cám ơn chị.
Mail của em: [email protected]

littledevilanan
26-02-2018, 12:59
Em chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa Châu Âu vào tháng tới, anh chị nào có thể gửi cho em lịch trình được không ạ. Em xin cám ơn anh/chị nhiều nhiều. Mail của em: [email protected]

Gau Misa
27-02-2018, 14:52
Có bác nào đã có visa Châu Âu, mà chưa mua vé ko ạ ? Em đang có vài cái voucher mua vé máy bay hãng Turkish Airlines, người được tặng ko có nhu cầu đi, ai muốn lấy thì pm em nhé ! hoặc mail cho em qua [email protected].

nguyenkha
28-02-2018, 08:46
Qua giờ Scoot bán vé từ Sài gòn đi Berlin quá cảnh 1 chặng ở Singapore chỉ có $500 khứ hồi thôi nên mình hốt luôn (đồ ăn và hành lý tính sau). Mà cuối tháng 8 mới đi nên chắc đầu tháng 6 mới nộp cho Đức :))

CuongBarca
03-03-2018, 06:44
Hôm qua mình vừa apply xin Visa Pháp tại TLS HCM, mình apply cùng một người bạn nhưng TLS chỉ nhận hồ sơ của bạn mình, còn hồ sơ của mình được hướng dẫn nộp ở TLS HN.

Nhân viên TLS nói nơi sinh của mình là Hà Tĩnh thì phải nộp ở Hà Nội, mặc dù mình có hộ khẩu Bình Dương từ 2015, hợp đồng lao động với công ty ở Bình Dương từ 2009, đăng ký kết hôn 2011.

Ở đây có bạn nào bị bắt buộc đổi trung tâm nhận hồ sơ như mình không nhỉ?

Và có vẻ như mặc dù đi theo nhóm, nhưng LSQ vẫn chỉ xét duyệt độc lập theo từng hồ sơ chứ không đối chiếu cùng nhau phải không nhỉ. Vì bây giờ nếu mình ra HN nộp thì phải tạo lại hồ sơ và giống như đi tự túc 1 người ấy. Hx, khả năng đậu là rất thấp phải không mọi người.

Mình cảm ơn nhiều ạ

Lillian104
03-03-2018, 09:30
Hộ chiếu của bạn được cấp ở Hà Nội hay là HCM?

Lillian104
03-03-2018, 09:40
Ông cụ nhà em được cử đi công tác ở Đức vào cuối tháng 6. Ông cụ có hộ chiếu công vụ và phổ thông. Bà cụ nhà em về hưu rồi. Cơ mà em đốc thúc ông cụ nhà em dẫn bà cụ nhà em đi công tác kết hợp du lịch luôn thể. Nhưng mà mắc ở cái đoạn xin visa Châu Âu. Em tìm hiểu tứ tung rồi nhưng vẫn không thông lắm.

Nói thêm là ông cụ nhà em đi nốt đợt này rồi cũng về hưu. Trước thì còn được nhân viên họ chuẩn bị hết giấy tờ nhưng toàn đi công tác không đi kết hợp kiểu này.

Bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì chia sẻ em với.

CuongBarca
04-03-2018, 04:17
Hộ chiếu của mình được cấp ở Bình Dương bạn ạ

CuongBarca
04-03-2018, 04:19
Hộ chiếu của bạn được cấp ở Hà Nội hay là HCM?
Hộ chiếu của mình được cấp ở Bình Dương ạ

Thanhthuy1213
05-03-2018, 18:24
Bà mẹ tụi TLS tào lao...
Ở đó có TLS ngồi đó, chắc bạn ấy phải hỏi cho ra lẻ chứ tào lao vậy ta

Thanhthuy1213
05-03-2018, 18:27

E vẫn sử dụng toàn bộ lịch trình theo nhóm hết & viết cái thư giải trình vid sao như vậy kèm theo...

Thanhthuy1213
05-03-2018, 18:28
Ông cụ nhà em được cử đi công tác ở Đức vào cuối tháng 6. Ông cụ có hộ chiếu công vụ và phổ thông. Bà cụ nhà em về hưu rồi. Cơ mà em đốc thúc ông cụ nhà em dẫn bà cụ nhà em đi công tác kết hợp du lịch luôn thể. Nhưng mà mắc ở cái đoạn xin visa Châu Âu. Em tìm hiểu tứ tung rồi nhưng vẫn không thông lắm.

Nói thêm là ông cụ nhà em đi nốt đợt này rồi cũng về hưu. Trước thì còn được nhân viên họ chuẩn bị hết giấy tờ nhưng toàn đi công tác không đi kết hợp kiểu này.

Bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì chia sẻ em với.

Liên lạc mình tư vấn cho...
Đậu 100$
Rớt thì 1 ly cafe sữa đá 12k nha
😂😂

Thanhthuy1213
05-03-2018, 18:33
Có anh/chị/bạn nào đã từng xin visa Schenghen tại Đại sứ quán Hy Lạp chưa cho em xin ít kinh nghiệm với ạ? Em tính tới Hy Lạp vài ngày trước rồi lên Thụy Điển và Norway (lịch trình chính ở 2 nước này) ạ.

Mấy nước bạn đi visa khó
Bạn lf cái plan làm sao vào pháp trc & ở Pháp nhiều hơn 2 nước kia rồi xin Pháp cho dể.

@Các bạn làm plan:
Các bạn lên taketours.com rồi tự dựng ra cho mình cái plan nhé...dể lắm

CuongBarca
05-03-2018, 22:12
Bà mẹ tụi TLS tào lao...
Ở đó có TLS ngồi đó, chắc bạn ấy phải hỏi cho ra lẻ chứ tào lao vậy ta

Theo cảm nhận của mình, có vẻ như Thanh Hóa, Hà Tĩnh, Nghệ An và 1 số tỉnh miền Tây (các tỉnh có tỷ lệ trốn sau khi hết hạn nhập cảnh cao) thuộc diện nhạy cảm nên họ tập trung về Đại sứ quán HN để giải quyết.

Thực sự mình rất tự tin với hồ sơ của mình nhưng có lẽ nguyên quán Hà Tĩnh đã gây ra khó khăn cho mình rồi.

Không biết ở topic này có bạn này quê Hà Tĩnh đã pass visa Pháp không ạ?

CuongBarca
05-03-2018, 22:14
E vẫn sử dụng toàn bộ lịch trình theo nhóm hết & viết cái thư giải trình vid sao như vậy kèm theo...

Hx, mình đã viết thư lên lãnh sự quán từ thứ 6 tuần trước nhưng đến nay vẫn chưa nhận đc feedback.

Không lẽ thực sự phải ra HN sao?

Thanhthuy1213
05-03-2018, 23:51
Theo cảm nhận của mình, có vẻ như Thanh Hóa, Hà Tĩnh, Nghệ An và 1 số tỉnh miền Tây (các tỉnh có tỷ lệ trốn sau khi hết hạn nhập cảnh cao) thuộc diện nhạy cảm nên họ tập trung về Đại sứ quán HN để giải quyết.

Thực sự mình rất tự tin với hồ sơ của mình nhưng có lẽ nguyên quán Hà Tĩnh đã gây ra khó khăn cho mình rồi.

Mình nghỉ ko phải, họ chia vùng Băc N để nộp hồ sơ thôi.

Chuot-bu
06-03-2018, 06:52

Ban da co cau tra loi rat chinh xac ! Dieu do khong ai dam noi ra, nhung do la su that:shrug:

Ngoc-Tran
06-03-2018, 15:14
Hi mọi người,

Cho mình hỏi mình từng đi Đài Loan, Úc, giờ mình muốn xin visa đi Pháp thì khả năng đậu ok không?

Thanks

daica10a
06-03-2018, 16:22
Liên lạc mình tư vấn cho...
Đậu 100$
Rớt thì 1 ly cafe sữa đá 12k nha
😂😂

chắc mình xin gặp bạn, nếu đậu thì 1 ly cafe còn rớt thì 100 nhỉ )))

Chuot-bu
06-03-2018, 17:07
Họ chia ra 2 khu vực Bắ Nam nhé. Hộ khẩu từ Đà Nẵng trở ra nộp tại Hà Nội nhé.

Bay Gio Saigon ho khong nhan thi ban lam gi duoc ho :LL,
TLS da nhan duoc lenh tu Lanh su Quan nen ho moi chi ra HN nop (NT)

CuongBarca
06-03-2018, 17:24
Bay Gio Saigon ho khong nhan thi ban lam gi duoc ho :LL,
TLS da nhan duoc lenh tu Lanh su Quan nen ho moi chi ra HN nop (NT)

Hộ khẩu mình ở Bình Dương, còn nơi sinh Hà Tĩnh, vậy mà vẫn bắt ra HN nộp.

Không biết do bọn TLS dở chứng hay LSQ yêu cầu như vậy nữa.

Thấy gian nan quá.

christinaftu
06-03-2018, 23:53
em đang nghiên cứu thủ tục xin visa đức diện thăm thân ạ!
đại sứ quán đức yc là giấy tờ mang bản gốc + bản copy + 1 bản dịch tiếng đức!
- có bác nào nộp bản tiếng anh ko ạ? ( e có hợp lao động, bảng luơng hàng tháng và giấy xin nghỉ phép, sổ tiết kiệm bản gốc tiếng anh
- các giấy tờ như: khai sinh, đăng kí kết hôn, sổ hộ khẩu, mình tự dịch qua tiếng đức ( ko có công chứng) có bác nào nộp kiểu này chưa ạ? (vì anh chị e có thể dịch được mấy cái này, ở đức quãng 15 năm rùi) - e hỏi điều này vì có mấy bác chia sẻ là tự dịch n ở đsq khác.
- sổ đỏ và sổ hưu của mẹ em có được tự dịch tiếng anh ko ạ? (cái này e đang định tự dịch)
Em độc thân, 32 tuổi, cv ổn định 10 năm ở 1 cty nước ngoài, đi HK 2 lần, sing 2-3 lần, malay, indo, thái 1 lần thì nên apply visa du lịch hay thăm thân ạ (anh chị e chưa làm giấy mời vì họ chỉ cho làm trc 3 tháng mà e định giữa tháng 8 mới đi.) bố mẹ e 6 năm trc xin diện thăm thân(6 năm trc e cg tự xin cho bố mẹ e thì chỉ mang bản gốc giấy tờ và tự photo thêm 1 bản là xong, ko phải công chứng hay dịch j cả) thì đã thành công, lần này e cũng đi n đi sau bố mẹ 2 tuần và về cùng.
em thấy mn chia sẻ là diện độc thân thì nên apply du lịch sẽ dễ hơn, đúng ko ạ?
với hoàn cảnh của em thì mọi người cho em lời khuyên với, em sang để dự lễ khai giảng của cháu vào lớp 1, anh chị em bảo lễ đấy quan trọng lắm)!
e cảm ơn ạ!

Meocon60
07-03-2018, 08:14
Hộ khẩu mình ở Bình Dương, còn nơi sinh Hà Tĩnh, vậy mà vẫn bắt ra HN nộp.

Không biết do bọn TLS dở chứng hay LSQ yêu cầu như vậy nữa.

Thấy gian nan quá.

Hộ khẩu, pp cấp ở tỉnh nào kkhông cần biết, chỉ cần biết nơi sinh ra ở đâu thôi

haind
07-03-2018, 14:39
TLS chỉ là nơi tiếp nhận hồ sơ thôi mà ^^

đúng rồi, TLS chỉ là nơi tiếp nhận Hồ sơ và mang nó đến ĐSQ/LSQ thôi :-?
có thể gọi điện tới TLS để đặt lịch nộp trực tiếp tại ĐSQ

Thanhthuy1213
07-03-2018, 18:26
chắc mình xin gặp bạn, nếu đậu thì 1 ly cafe còn rớt thì 100 nhỉ )))
Phá giá kiểu này tiêu rồi 😂😂😂

Thanhthuy1213
07-03-2018, 18:29
Năm 2013 hộ khẩu ĐNang nộp xin Visa ở LSQ HCM
Bây giờ ĐNang nộp ở TLS HN ah??

haind
08-03-2018, 10:27
Năm 2013 hộ khẩu ĐNang nộp xin Visa ở LSQ HCM
Bây giờ ĐNang nộp ở TLS HN ah??

Before accessing the website, please select the relevant TLScontact center depending on your residence location that you are working, studying or living in. You should submit your visa application to the corresponding TLScontact Center and consular authority:

Hanoi

BAC GIANG, BAC KAN, BAC LIEU, BAC NINH, BA RIA - VUNG TAU, BEN TRE, BINH DINH, BINH DUONG, BINH THUAN, CA MAU, CAO BANG, CAN THO, DA NANG, DIEN BIEN, DONG NAI, HA GIANG, HA NAM, HA TINH, HAI DUONG, HAI PHONG, HANOI, HAU GIANG, HO CHI MINH, HOA BINH, HUNG YEN, KHANH HOA, LAI CHAU, LANG SON, LAO CAI, LONG AN, NAM DINH, NGHE AN, NINH BINH, NINH THUAN, PHU THO, PHU YEN, QUANG BINH, QUANG NAM, QUANG NGAI, QUANG NINH, QUANG TRI, SON LA, THAI BINH, THANH HOA, THAI NGUYEN, THUA THIEN - HUE, TIEN GIANG, TRA VINH, VINH LONG, TUYEN QUANG, VINH PHUC, YEN BAI, DAK NONG, LAM DONG.

Ho Chi Minh City

BAC LIEU, BA RIA - VUNG TAU, BEN TRE, BINH DINH, BINH DUONG, BINH THUAN, CA MAU, CAN THO, DA NANG, DONG NAI, HAU GIANG, HO CHI MINH, KHANH HOA, LONG AN, NINH THUAN, PHU YEN, QUANG NAM, QUANG NGAI, THUA THIEN - HUE, TIEN GIANG, TRA VINH, VINH LONG.

E thấy trên web của TLS ghi vậy :D, Đà Nẵng vẫn ở TLS HCM

christinaftu
08-03-2018, 14:52
Em vừa gửi thư lên ĐSQ Đức lúc 11h30 trưa nay mà đi ăn trưa về đã thấy ĐSQ reply là dịch tiếng anh cũng được chấp nhận các bác ạ!

CuongBarca
08-03-2018, 15:37
Em vừa gửi thư lên ĐSQ Đức lúc 11h30 trưa nay mà đi ăn trưa về đã thấy ĐSQ reply là dịch tiếng anh cũng được chấp nhận các bác ạ!

Ngon lành.

Mình gửi thư từ thứ 6 tuần trước đến giờ mà bên LSQ Pháp vẫn im ru. Nản

linhmeou
08-03-2018, 19:57
Xin chào mọi người, lâu quá em mới quay trở lại diễn đàn. Cách đây 4 năm em có xin visa Pháp thành công (có thể do được người thân ở Pháp viết giấy bảo trợ về chỗ ở vì hồ sơ của em lúc đó rất yếu - 20 tuổi, không sổ đỏ sổ hồng, tài khoản ngân hàng còn không đủ 100tr) và đã có được một chuyến đi ngắn ngày tại Pháp. Lần này em muốn quay trở lại nhưng còn vướng một số điểm sau nên còn hơi ngần ngại chuyện nộp hồ sơ, nhờ mọi người tư vấn giúp em:
1. Vẫn là hoàn cảnh vô sản không điền trạch, số tiết kiệm + số dư ngân hàng nếu tới lúc nộp hồ sơ chắc sẽ được tầm 80tr, hiện tại thì đang chuyển công ty mới, tới lúc nộp hồ sơ có thể được 1 năm làm ở công ty, lương trên 8tr dưới 10tr.
2. Em sẽ không nhờ người thân gửi giấy bảo trợ chỗ ở nữa mà chỉ booking khách sạn
3. Passport từng đi Pháp, Hàn, Sing, Mã, Thái ạ. Tháng 5/2020 sẽ hết hạn pp, em dự định quay lại Châu Âu tháng 4/2019.
Với một số thông tin còn vướng như vậy thì case của em có nên nộp được chưa ạ và có khả năng đậu cao không ạ? Em cảm ơn.

haind
09-03-2018, 08:24
Xin chào mọi người, lâu quá em mới quay trở lại diễn đàn. Cách đây 4 năm em có xin visa Pháp thành công (có thể do được người thân ở Pháp viết giấy bảo trợ về chỗ ở vì hồ sơ của em lúc đó rất yếu - 20 tuổi, không sổ đỏ sổ hồng, tài khoản ngân hàng còn không đủ 100tr) và đã có được một chuyến đi ngắn ngày tại Pháp. Lần này em muốn quay trở lại nhưng còn vướng một số điểm sau nên còn hơi ngần ngại chuyện nộp hồ sơ, nhờ mọi người tư vấn giúp em:
1. Vẫn là hoàn cảnh vô sản không điền trạch, số tiết kiệm + số dư ngân hàng nếu tới lúc nộp hồ sơ chắc sẽ được tầm 80tr, hiện tại thì đang chuyển công ty mới, tới lúc nộp hồ sơ có thể được 1 năm làm ở công ty, lương trên 8tr dưới 10tr.
2. Em sẽ không nhờ người thân gửi giấy bảo trợ chỗ ở nữa mà chỉ booking khách sạn
3. Passport từng đi Pháp, Hàn, Sing, Mã, Thái ạ. Tháng 5/2020 sẽ hết hạn pp, em dự định quay lại Châu Âu tháng 4/2019.
Với một số thông tin còn vướng như vậy thì case của em có nên nộp được chưa ạ và có khả năng đậu cao không ạ? Em cảm ơn.

Theo e được biết thì với stk tầm 80tr khả năng fail là rất cao, nhưng cũng ko biết thế nào mà lần, đợt vừa rồi e nộp e cũng chỉ có khoảng 200tr thôi, có bác >300tr vẫn fail cơ

christinaftu
09-03-2018, 08:41
Theo e được biết thì với stk tầm 80tr khả năng fail là rất cao, nhưng cũng ko biết thế nào mà lần, đợt vừa rồi e nộp e cũng chỉ có khoảng 200tr thôi, có bác >300tr vẫn fail cơ
thế à bác, em cũng định để khoảng 200 triệu thôi, thế chắc phải 400-500 triệu ạ?

nguyenthuyduongv
09-03-2018, 09:13
Cả nhà cho mình hỏi hồ sơ nộp TLS Contact Pháp xin visa Schengen những giấy tờ như sổ hộ khẩu, giấy xác nhận độc thân ... bằng tiếng Việt mình nhờ công ty dịch thuật in & đóng dấu cty dịch thuật được không ạ? Hay phải đem đi công chứng ở cơ quan nhà nước. Lần trước mình nhờ dịch vụ làm, mình thấy chỉ đóng dấu của công ty dịch thuật đó. CHo mình hỏi thêm là có nên sử dụng dịch vụ chứng minh tài chính không ạ?

haind
09-03-2018, 10:16
thế à bác, em cũng định để khoảng 200 triệu thôi, thế chắc phải 400-500 triệu ạ?

hì e nghĩ để khoảng 200-300 là ok rồi, quan trọng là bác có 1 lịch trình cụ thể rõ ràng, có nhiều thứ để chứng minh sẽ quay về VN
e nghĩ chắc là ok thoai

kimvanchinh
09-03-2018, 15:22
Giấy tờ tùy thân như kết hôn, khai sinh thì phải công chứng có dịch thuật; giấy tài chính thì bản cấp của ngân hàng bảo họ có tiếng Anh; còn giấy tờ khác như sổ đỏ, giấy phép... chỉ cần dịch và có xác nhận cty dịch (không phải công chứng); thậm chí một số giấy như nghỉ phép, mình nộp bản chính cho họ và bản dịch có thể tự mình dịch và ký tên người dịch vào goc là OK

kimvanchinh
09-03-2018, 15:25
Có 4 cấp độ:
- Có giấy mời theo mẫu của Sở Ngoại kiều kèm bảo lãnh tài chính (họ đánh dấu vào ô có bảo lãnh tài chính ăn, ở)
- Giấy mời theo mẫu không có bảo lãnh tài chính
- Giấy mời dạng tự viết tay
- Không có giấy mời, chỉ có đơn của người xin visa

Bạn nhảy phắt từ cấp độ 1 sang cấp độ 4 thì rủi ro tăng cao là chắc

kimvanchinh
09-03-2018, 15:29
hì e nghĩ để khoảng 200-300 là ok rồi, quan trọng là bác có 1 lịch trình cụ thể rõ ràng, có nhiều thứ để chứng minh sẽ quay về VN
e nghĩ chắc là ok thoai

Cái sổ tiết kiệm không quan trọng lắm, vài chục triệu cũng OK rồi, nhưng cái thẻ tín dụng debit hay credit có bao nhiều tiền mới là quan trọng và xác nhận dòng thu nhập do ngân hàng cấp 3 tháng gần nhất.

Về nguyên tắc tài khoản thẻ đủ cho tiêu dùng = số ngày xin lưu trú x 65 EUR là OK (Trừong hợp không có bảo lãnh tài chính)

linhmeou
10-03-2018, 10:53
Sau khi đọc ý kiến của mọi người thì em quyết định sẽ dời ngày đi xa hơn để ổn định thêm công việc + tài chính rồi mới nộp hồ sơ ạ. Em còn một vướng mắc nhỏ là Passport em 5/2020 sẽ hết hạn, nếu kế hoạch đi và về trong tháng 9/2019 thì sẽ còn hạn 8 tháng tính từ ngày trở về Việt Nam, thông tin em đọc được là còn hạn 6 tháng là ok rồi nhưng vẫn sợ khó khăn khi xin visa hay nhập cảnh hải quan. Nhưng nếu bây giờ làm lại pp thì mộc nhập cảnh cũng mất hết thì làm sao mình chứng minh lịch sử du lịch của mình trong hồ sơ xin visa? Cảm ơn.

Chuot-bu
10-03-2018, 17:48
Trời !! Tôi nhớ không lầm năm nay mới là 2018 mà bạn tính đến chuyện gần cuối năm sau.
Khi làm Pp mới thì vẫn còn Pp cũ có mất đi đâu mà sợ ;)

Prebronzer
10-03-2018, 19:50
Pre tháng 4 này, đi du lịch Đức, nhưng hiện tại rất khó xin visa vào Đức người ta khuyên nên xin vào Pháp rồi mới đi qua Đức.
Nếu có visa vào Pháp rồi, nhập cảnh xong bay luôn đi Leipzig Đức thì có bị khó khăn gì không, bạn nào đã đi cho lời khuyên, cảm ơn !

ngoc2707
10-03-2018, 23:21
Mọi người ơi xin vía schengen ở vfs thời điểm này có đông lắm k nhỉ?

haind
12-03-2018, 14:37
Sau khi đọc ý kiến của mọi người thì em quyết định sẽ dời ngày đi xa hơn để ổn định thêm công việc + tài chính rồi mới nộp hồ sơ ạ. Em còn một vướng mắc nhỏ là Passport em 5/2020 sẽ hết hạn, nếu kế hoạch đi và về trong tháng 9/2019 thì sẽ còn hạn 8 tháng tính từ ngày trở về Việt Nam, thông tin em đọc được là còn hạn 6 tháng là ok rồi nhưng vẫn sợ khó khăn khi xin visa hay nhập cảnh hải quan. Nhưng nếu bây giờ làm lại pp thì mộc nhập cảnh cũng mất hết thì làm sao mình chứng minh lịch sử du lịch của mình trong hồ sơ xin visa? Cảm ơn.

khi gia hạn pp thì vẫn còn pp cũ mà :3 -_-
mà bạn tính xa thế @@
tận 2019 zz

thuylienpham
13-03-2018, 09:47
Một số thông tin Kinh nghiệm xin visa Châu Âu (visa Schengen) dành cho dân văn phòng, anh chị có thể tham khảo ạ.

https://trippy.vn/blog/kinh-nghiem-xin-visa-chau-au-visa-schengen-danh-cho-dan-van-phong.html

nicegirl87
13-03-2018, 12:00
Mình đang định xin visa schengen qua dsq Hà Lan, mình có email hỏi thì họ ghi là giấy tờ cần dịch thuật công chứng tại phòng công chứng hoặc phòng tư pháp, không chấp nhận công chứng tư nhân. Mình có hỏi khá nhiều chỗ thì họ nói chỉ có công chứng tư nhân, còn mấy phòng công chứng nhà nước thì lại không có dịch thuật. Mọi người thường dịch thuật công chứng ở đâu ạ (mình ở HN ạ). Cám ơn.

Xichlo1208
13-03-2018, 20:40

Mình thấy để sổ tk 200tr là được rồi. Kinh nghiệm của mình xin visa Đức thì cái sao kê tk 03 tháng quan trọng hơn, vì nó thể hiện mức lương / thu nhập của bạn. Có lần mình xin visa Đức chỉ có sao kê tài khoản số dư hơn 100tr, không có sổ tk vẫn được.

Xichlo1208
13-03-2018, 20:43
em đang nghiên cứu thủ tục xin visa đức diện thăm thân ạ!
đại sứ quán đức yc là giấy tờ mang bản gốc + bản copy + 1 bản dịch tiếng đức!
- có bác nào nộp bản tiếng anh ko ạ? ( e có hợp lao động, bảng luơng hàng tháng và giấy xin nghỉ phép, sổ tiết kiệm bản gốc tiếng anh
- các giấy tờ như: khai sinh, đăng kí kết hôn, sổ hộ khẩu, mình tự dịch qua tiếng đức ( ko có công chứng) có bác nào nộp kiểu này chưa ạ? (vì anh chị e có thể dịch được mấy cái này, ở đức quãng 15 năm rùi) - e hỏi điều này vì có mấy bác chia sẻ là tự dịch n ở đsq khác.
- sổ đỏ và sổ hưu của mẹ em có được tự dịch tiếng anh ko ạ? (cái này e đang định tự dịch)
Em độc thân, 32 tuổi, cv ổn định 10 năm ở 1 cty nước ngoài, đi HK 2 lần, sing 2-3 lần, malay, indo, thái 1 lần thì nên apply visa du lịch hay thăm thân ạ (anh chị e chưa làm giấy mời vì họ chỉ cho làm trc 3 tháng mà e định giữa tháng 8 mới đi.) bố mẹ e 6 năm trc xin diện thăm thân(6 năm trc e cg tự xin cho bố mẹ e thì chỉ mang bản gốc giấy tờ và tự photo thêm 1 bản là xong, ko phải công chứng hay dịch j cả) thì đã thành công, lần này e cũng đi n đi sau bố mẹ 2 tuần và về cùng.
em thấy mn chia sẻ là diện độc thân thì nên apply du lịch sẽ dễ hơn, đúng ko ạ?
với hoàn cảnh của em thì mọi người cho em lời khuyên với, em sang để dự lễ khai giảng của cháu vào lớp 1, anh chị em bảo lễ đấy quan trọng lắm)!
e cảm ơn ạ!

Bạn nên xin visa dạng thăm thân nó sẽ đảm bảo hơn là xin dạng du lịch tư túc. Mình không biết Anh chị bạn ở thành phố nào mà họ lại quy định là chỉ cho làm giấy mời trước 03 tháng. Người thân mình ở Berlin vừa làm giấy mời cho ngày đi là 1/7/2018.

christinaftu
14-03-2018, 09:45
Bạn nên xin visa dạng thăm thân nó sẽ đảm bảo hơn là xin dạng du lịch tư túc. Mình không biết Anh chị bạn ở thành phố nào mà họ lại quy định là chỉ cho làm giấy mời trước 03 tháng. Người thân mình ở Berlin vừa làm giấy mời cho ngày đi là 1/7/2018.
Anh chị mình ở Aachen thì phải, gần Hà Lan ạ!

Cảm ơn bạn!

ngoc2707
16-03-2018, 13:28
Mọi người ơi, nếu check kết quả nộp hồ sơ online ở VFS HÀ LAn mà ghi thế này Visa application ref no ..... has been forwarded to The Dutch Regional Support Office Asia for processing on 13/03/2018 thì khoảng bao lâu sẽ có kết quả mọi người nhỉ?

daica10a
16-03-2018, 15:24
Mọi người ơi, nếu check kết quả nộp hồ sơ online ở VFS HÀ LAn mà ghi thế này Visa application ref no ..... has been forwarded to The Dutch Regional Support Office Asia for processing on 13/03/2018 thì khoảng bao lâu sẽ có kết quả mọi người nhỉ?

Nhanh nhất là 05 ngày.

ngoc2707
19-03-2018, 00:03
update với mọi người em mới nộp hồ sơ bên HL mà họ xét nhanh kinh khủng thứ 3 ngày 30/1 nộp mà thứ 6 2/2 đã có kết quả. Em lên nhận kết quả trong chiều ngày 2/2 luôn. Xin single 6 ngày mà được cấp multi 90 ngày hạn visa 106 ngày (3 tháng rưỡi) thời gian lạ ghê :)) bữa giờ em cứ lo sợ gần tết hồ sơ đông nó sẽ xét lâu

b xin ở vfs HL tại Hà Nội hay Sài gòn?

sweet_decmber
21-03-2018, 14:47
Cho mình hỏi có ai có kinh nghiệm xin rút passport ở LSQ Ý chưa ạ? Năm ngoái mình xin qua TLS Pháp, đợi hơn 1 tháng ko có kết quả vì đông quá, xin rút passport giữa chừng để đi Thái thì họ oke trả trong 1 nốt nhạc. Lần này xin ở Ý, cũng hơn 2 tuần rồi ko thấy tăm hơi trong khi mình có nộp kèm giải trình và vé đi Sing vào cuối tháng 3. Mình định lên rút passport thì nhân viên tổng đài LSQ nói rút là rút cả bộ hồ sơ, đi về nộp lại từ đầu chứ ko như Pháp. Còn VFS thì lại nói có người tối bay thì trưa mới được trả lại passport nên cứ đợi. Ai có kinh nghiệm thì chỉ mình nha! Thank cả nhà :)

Lillian104
21-03-2018, 17:05
Mình vẫn dịch thuật công chứng dấu của phòng Tư pháp được mà. Mình đến phòng dich thuật và bảo là cho em dịch thuật hồ sơ này với dấu của phòng Tư pháp. Sao chỗ bạn lại bảo là không xin được dấu Tư pháp

Lillian104
21-03-2018, 17:07
Mình nộp hồ sơ ở DSQ Ý thì khoảng 2 tuần là có kết quả. Bạn nộp ở Hà Nội hay HCM?

Lillian104
21-03-2018, 17:09
Pháp thì hồ sơ chỉ cần dịch thuật và dấu công ty phòng công chứng vẫn được chấp nhận. Chỉ một vài nước yêu cầu dấu của phòng tư pháp trên hồ sơ dịch thuật thôi

Lillian104
21-03-2018, 17:14
Bác nói thật hay đùa đấy?

sweet_decmber
21-03-2018, 17:16
Mình nộp hồ sơ ở DSQ Ý thì khoảng 2 tuần là có kết quả. Bạn nộp ở Hà Nội hay HCM?

Mình nộp ở HCM từ 5/3 bạn ơi, ghét chờ đợi ghê huhu

ngoc2707
21-03-2018, 23:07
mọi ng ơi đợt này có bạn nào xin visa schengen ở vfs ha lan ( hà nội) có kết quả chưa ah?

Lillian104
22-03-2018, 08:32
Mình nộp ở Hà Nội nên không lâu như HCM. Với lại thủ tục trong HCM yêu cầu nhiều hồ sơ hơn là ở HN. Với lại nếu là đợt nộp hồ sơ đông thì thời gian giải quyết cũng lâu hơn. Mình dân đen , thôi chịu khó chờ bạn ạ

sweet_decmber
22-03-2018, 16:49
Sau 2 ngày ráo riết khủng bố điện thoại VFS và LSQ Ý thì mình cũng đã lấy được kết quả ngay trước ngày bay rồi, sợ các bác ấy quá cơ, còn hẹn sáng ngày bay lên lấy trong khi 9h sáng bay rồi thì lên kiểu gì (NO)

haind
23-03-2018, 08:57
Sau 2 ngày ráo riết khủng bố điện thoại VFS và LSQ Ý thì mình cũng đã lấy được kết quả ngay trước ngày bay rồi, sợ các bác ấy quá cơ, còn hẹn sáng ngày bay lên lấy trong khi 9h sáng bay rồi thì lên kiểu gì (NO)

haha
chúc mừng bác

vantran1192
24-03-2018, 19:10
Mọi người cho em hỏi, em 92, kinh doanh tự do (mỹ phẩm xách tay, chưa có giấy phép dkkd, hàng tuần có tiền COD của các kênh bán hàng/vận chuyển trong nước gửi vào tk ~100-200tr/tuần - tiền này xoay vòng, doanh thu 1ti hơn/tháng nhưng ko có gì chứng minh :( ).
Em đứng tên 1 căn hộ chung cư nhỏ.
Trc giờ em chỉ đi Cam, Thái, Indo, Sing, Malaysia (x2).
Em có nên apply xin visa schengen du lịch tự túc ko ạ, em đi cùng 1 người khác( có hdld, visa Hàn, sở hữu nhà đất).
-
Nếu không thì em dkkd 3 tháng sau đi có khả năng hog ạ.
Hoặc nếu với thu nhập như trên (chưa dkkd) làm thêm hdld thì dc hog ạ :(
Em muốn đi qua nhưng sợ bị fail lại rắc rối

nicegirl87
26-03-2018, 16:05
Mình vẫn dịch thuật công chứng dấu của phòng Tư pháp được mà. Mình đến phòng dich thuật và bảo là cho em dịch thuật hồ sơ này với dấu của phòng Tư pháp. Sao chỗ bạn lại bảo là không xin được dấu Tư pháp

May quá, mình tìm được chỗ làm rồi, cám ơn bạn nhé

nicegirl87
26-03-2018, 16:06
Em xin hỏi trong hồ sơ xin visa Hà Lan, em và chồng cùng nộp để đi cùng nhau, chồng em đi làm và sẽ chi trả cho chuyến đi, em ở nhà làm nội trợ.
Vậy nếu nộp riêng 2 hồ sơ thì những giấy tờ chứng minh tài chính và công việc đều của chồng em, do đó, em có cần nộp thêm tất cả sổ tiết kiệm (đứng tên chồng) và hợp đồng lao động của chồng trong hồ sơ của em không, hay chỉ cần ghi chồng sẽ chi trả và lãnh sứ quán sẽ tự tìm hiểu thông tin trong bộ hồ sơ của chồng em?

nguyenthuyduongv
27-03-2018, 14:35
Cả nhà cho mình hỏi là nộp hồ sơ xin visa Pháp ngày 20/3, đến nay là 27/3 thì có an toàn chưa. Ý mình là nếu tạch thì người ta đã trả PP để xin cứu xét rồi phải không ạ? Lần trước mình xin 34 ngày mới có kết quả, lần này không biết bao lâu

Chuot-bu
27-03-2018, 15:02
Khi nào bạn có kết quả và cầm lại Pp trong tay mới gọi là an toàn !

reddragon86
27-03-2018, 16:21
Xin chào

Mình vừa xin thủ tục VISA Pháp qua TLS HN, mấy ngày đợi cũng ngồi đọc hết vài chục trang trong thread này, cũng thấy được nhiều kinh nghiệm quý báu, tuy chưa áp dụng được cho mình. Thấy thread thú vị mình xin reg cái nick và chia sẻ 1 chút về trường hợp của mình:

- Nộp từ T4 tuần trước, T5 TLS gửi ĐSQ, T2 ĐSQ đã báo xong (trên web), T3 (sáng nay) có mail TLS qua lấy. Nhanh quá nên mình tưởng tạch :D
- Kế hoạch mình đi cuối tháng 4, được cấp 30 ngày hạn 3 tháng MULTI, Type C. Xin lần đầu
- Các giấy tờ, ảnh ọt làm theo hướng dẫn trang web của TLS, bạn cần hỏi gì gọi lên số tổng đài TLS làm theo hướng dẫn, chọn cần hỗ trợ, nhập số và ung dung ... đợi TLS gọi lại, mất $ mà.
- Phí 1662k + 720k TLS.
- TLS họ chỉ làm trung gian, có tư vấn. Hôm mình nộp họ cũng hỏi có nộp thêm payslip 3 tháng lượng ko, mình nói k cần vì có sao kê ngân hàng. Họ đồng ý xong về check lại web thì trạng thái của TLS là thiếu 1 số giấy tờ (báo đỏ), dù vẫn chuyển qua ĐSQ. Thế nên nói chung có thấy TLS báo đỏ mà mình tự tin là mình đúng thì cũng k có j phải lo.
- TLS nói (qua điện thoại) sổ HK, Đkí, k cần dịch thuật mà chỉ cần công chứng (mình hỏi 2 lần), nhưng mình cứ làm vì bản yêu cầu lại ghi cần dịch thuật ở đơn vị có thẩm quyền. Mình 1 vk 1 babie, nhà HN.
- Ảnh VISA chụp ở TLS, có 02 cái đèn to đùng chiều vào mặt nên tinh thần là cứ siêu thực :D
- Thông tin : lương > 1K $, TK 200t, Vé MB HN-Pháp, Đức -HN reservation auto cancel, booking.com hotel chưa cancel, lịch trình 3 nc Pháp-Bỉ-Đức,
- Mình đi Sing x2, Malay, Thai x2, JP x2
- À, còn 1 cái TLS có vẻ rất quan trọng là chứng nhận nhân viên + nghỉ phép, nhắc mình mấy lần.

Mình bận nên có j reply trên thread thôi, đừng inbox mình k trả lời đâu. Lịch trình các bạn cũng tự làm nhé, cứ gmap, đi ít thôi, quan trọng thông tin KS, vé MB khớp chứ mấy cái phương tiện mình cũng toàn để "train/bus" tất.

Chúc các bạn thành công!

ellentran
27-03-2018, 17:47
Các anh chị cho em hỏi trường hợp của em:
Nữ, 26t, độc thân, làm văn phòng công ty Đài Loan 3 năm, lương khoảng 10tr trả qua ngân hàng, sổ tiết kiệm 120tr, thẻ master 15tr (có thể nâng hạn mức và làm thêm 1 thẻ nữa). Em mới đi Đài Loan, Thái, Cam, Sin, Hàn, Hongkong, dự định xin visa đầu tháng 7 ở LSQ Pháp, lịch trình 15 ngày. Em chuẩn bị đầy đủ giấy tờ như yêu cầu của lãnh sự, nhưng ko biết với chứng minh tài chính ít và tình trạng độc thân thì khả năng pass có cao không.
Cảm ơn các anh chị!

nguyenthuyduongv
28-03-2018, 13:55
Cả nhà cho mình hỏi thời điểm này LSQ Pháp ở TP HCM có nhiều hồ sơn xin visa như tầm này năm ngoái không ạ? Năm ngoái có bạn nộp hồ sơ tháng 3, chờ đến 42 ngày.

mavinnn
29-03-2018, 14:11
Em xin hỏi trong hồ sơ xin visa Hà Lan, em và chồng cùng nộp để đi cùng nhau, chồng em đi làm và sẽ chi trả cho chuyến đi, em ở nhà làm nội trợ.
Vậy nếu nộp riêng 2 hồ sơ thì những giấy tờ chứng minh tài chính và công việc đều của chồng em, do đó, em có cần nộp thêm tất cả sổ tiết kiệm (đứng tên chồng) và hợp đồng lao động của chồng trong hồ sơ của em không, hay chỉ cần ghi chồng sẽ chi trả và lãnh sứ quán sẽ tự tìm hiểu thông tin trong bộ hồ sơ của chồng em?

Nên nộp hồ sơ chung với nhau nha chị

mavinnn
29-03-2018, 14:12
Các anh chị cho em hỏi trường hợp của em:
Nữ, 26t, độc thân, làm văn phòng công ty Đài Loan 3 năm, lương khoảng 10tr trả qua ngân hàng, sổ tiết kiệm 120tr, thẻ master 15tr (có thể nâng hạn mức và làm thêm 1 thẻ nữa). Em mới đi Đài Loan, Thái, Cam, Sin, Hàn, Hongkong, dự định xin visa đầu tháng 7 ở LSQ Pháp, lịch trình 15 ngày. Em chuẩn bị đầy đủ giấy tờ như yêu cầu của lãnh sự, nhưng ko biết với chứng minh tài chính ít và tình trạng độc thân thì khả năng pass có cao không.
Cảm ơn các anh chị!

không sao chị ơi, hồ sơ của chị vậy quá ok rồi

ellentran
29-03-2018, 22:17
không sao chị ơi, hồ sơ của chị vậy quá ok rồi

cảm ơn bạn nhiều nha! :)

PetiteAmelie
30-03-2018, 10:56
Chào các anh chị,
Em đang làm hồ sơ xin visa Schengen, đã lên lịch trình và book xong ksan để nộp lên ĐSQ. Lịch trình em làm để nộp lên khá cơ bản, dựa trên lịch trình năm 2017 em đã nộp, đi Pháp Ý Hi Lạp.
Tuy nhiên trên thực tế sau khi có visa em ko định đi như hành trình trên mà muốn đi Pháp, Tây Ban Nha và Maroc sau đó quay lại Pháp.
Em ko muốn làm hành trình nộp lên ĐSQ mà có Maroc lắm vì sợ họ vặn vẹo này nọ
Vậy em thắc mắc là có khi nào lúc xuất nhập cảnh ở Hanoi và Pháp, hải quan thấy em có visa Maroc thì có quay lại đối chiếu lịch trình vs lúc em xin visa mà ko cho em đi ko ạ :-s
Anh chị nào có biết trường hợp này rồi cho em xin ý kiến với ạ.
Em cảm ơn

dkts
02-04-2018, 17:50
Mình trước có xin visa tự túc 1 lần qua TLS đến DSQ Hà Lan 1 lần rồi, năm nay mình dự định xin cho cả bố mẹ đi du lịch 1 chuyến, bố mẹ đã nghỉ hưu đc 20 năm rồi, vẫn có lương hưu đều đăn.
Tư vấn giúp mình thủ tục xin visa cho phụ huynh nhé,
Cảm ơn các bạn

nguyenthuyduongv
03-04-2018, 14:36
Hi cả nhà, cả nhà cho mình hỏi có bạn nào nộp hồ sơ ở TLS Contact HCM Pháp ngày 20/3 mà đã nhận được kết quả chưa ạ? Lần trước mình chờ tới 34 ngày, hôm qua mình gửi email cho LSQ để remind mà không thấy họ trả lời.

haind
04-04-2018, 11:50
Hi cả nhà, cả nhà cho mình hỏi có bạn nào nộp hồ sơ ở TLS Contact HCM Pháp ngày 20/3 mà đã nhận được kết quả chưa ạ? Lần trước mình chờ tới 34 ngày, hôm qua mình gửi email cho LSQ để remind mà không thấy họ trả lời.

Nộp hồ sơ qua TLS thì xem trên trang của TLS xem hồ sơ đang đến bước nào rồi bạn
Đợt cuối năm ngoái mình nộp 2 lần ở TLS Hà Nội, đều sau 5 ngày có kết quả :s

CuongBarca
05-04-2018, 10:38
Bạn ơi,

Hôm nay mình nhận được mail của DSQ đồng ý cấp visa sau khi mình viết mail cứu xét.

Bây giờ mình chỉ cần mang passport và in cái email đó lên DSQ là họ dán visa cho mình phải không? Thủ tục có gì phức tạp không bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn ạ

nguyenthuyduongv
05-04-2018, 12:56
Bạn ơi,

Hôm nay mình nhận được mail của DSQ đồng ý cấp visa sau khi mình viết mail cứu xét.

Bây giờ mình chỉ cần mang passport và in cái email đó lên DSQ là họ dán visa cho mình phải không? Thủ tục có gì phức tạp không bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn ạ

Hi bạn, trưa nay mình nhận dc hộ chiếu từ chối visa Pháp. Bạn cho mình cách viết mail xin cứu xét nha. Please & Thanks

JodieKhuong
05-04-2018, 16:38
Bạn ơi,

Cảm ơn bạn ạ

Bạn ơi bạn có thể cho mình xin cái mail cứu xét của bạn để mình tham khảo với ạ. Làm ơn giúp mình nhé, chân thành cám ơn bạn rất nhiều.
[email protected]

Louistrinh
05-04-2018, 19:11
Hi bạn, trưa nay mình nhận dc hộ chiếu từ chối visa Pháp. Bạn cho mình cách viết mail xin cứu xét nha. Please & Thanks
Bạn cho mình hỏi b bị từ chối ở TLS Hcm hay HN vậy ?

nguyenthuyduongv
05-04-2018, 21:03
Bạn cho mình hỏi b bị từ chối ở TLS Hcm hay HN vậy ?

Ở tls hcm bạn. Chờ đúng 15 ngày có kq, fail... có giống như troll mình không.

Louistrinh
05-04-2018, 23:23
Vậy a ! Hix mình đang chuẩn bị nộp nghe b nói m cũng run . B cho m biết case của b ntn đc ko ? Lịch sử du lịch và tài chính ntn vậy ? 😐

nguyenthuyduongv
06-04-2018, 07:44
Mình xin thăm thân 3 tháng bạn (bf). Mình sang đó 1 lần vào tháng 9 năm ngoái rồi. Tài chính mình không chứng minh gì vì lần trước cũng k làm. Cv mình ổn, ng ta ghi lý do từ chối là 1) tài liệu chứng minh và mục đích kg đáng tin cậy 2) không xác định rời lãnh thổ sau hết visa. Mình cũng không biết sao ghi vậy nữa. Mình định xin cứu xét, mà chưa biết làm ntn. Hix..hixx

angel1
06-04-2018, 09:53
Mình xin thăm thân 3 tháng bạn (bf). Mình sang đó 1 lần vào tháng 9 năm ngoái rồi. Tài chính mình không chứng minh gì vì lần trước cũng k làm. Cv mình ổn, ng ta ghi lý do từ chối là 1) tài liệu chứng minh và mục đích kg đáng tin cậy 2) không xác định rời lãnh thổ sau hết visa. Mình cũng không biết sao ghi vậy nữa. Mình định xin cứu xét, mà chưa biết làm ntn. Hix..hixx

Lần đầu bạn xin visa nộp tại TLS Pháp mà không chứng minh tài chính và vẫn pass???

Meocon60
06-04-2018, 10:40
Ở tls hcm bạn. Chờ đúng 15 ngày có kq, fail... có giống như troll mình không.

Bạn đợi có 15 ngày là ít, có người phải chờ lâu hơn vẫn bị từ chối.
Không phải đợi lâu là được visa :(

nguyenthuyduongv
06-04-2018, 11:57
Lần đầu bạn xin visa nộp tại TLS Pháp mà không chứng minh tài chính và vẫn pass???

Yes bạn, mình mới phát hiện ra tờ thư mời bị sai. Hèn chi ng ta đánh dấu vào mục số 8 & gửi lại tờ thư mời cho mình. Ngày 20/3 mình nộp hồ sơ mà ngày duyệt ghi trên thư mời là 23/3. Ôi trời.....

nguyenthuyduongv
06-04-2018, 11:59
Bạn đợi có 15 ngày là ít, có người phải chờ lâu hơn vẫn bị từ chối.
Không phải đợi lâu là được visa :(

Ngày thứ 13 mình gửi 1 email đế nhắc họ. Ngày thứ 15 thì thấy hồ sơ được duyệt xong. Ôi trời, tời thư mời bạn mình làm bên Pháp bị sai ngày...hèn chi họ gửi lại cho mình & ghi hồ sơ không đáng tin cậy gì đó... Mình sơ suất quá

Louistrinh
06-04-2018, 12:39
Ngày thứ 13 mình gửi 1 email đế nhắc họ. Ngày thứ 15 thì thấy hồ sơ được duyệt xong. Ôi trời, tời thư mời bạn mình làm bên Pháp bị sai ngày...hèn chi họ gửi lại cho mình & ghi hồ sơ không đáng tin cậy gì đó... Mình sơ suất quá

b viết thư cứu xét đi . Hi vọng đc . chúc b may mắn

angel1
06-04-2018, 16:18
Yes bạn, mình mới phát hiện ra tờ thư mời bị sai. Hèn chi ng ta đánh dấu vào mục số 8 & gửi lại tờ thư mời cho mình. Ngày 20/3 mình nộp hồ sơ mà ngày duyệt ghi trên thư mời là 23/3. Ôi trời.....

oh, vậy hay quá nhỉ. Bên người mời có cover tài chính cho bạn không?
Mình đi nhiều nơi rồi, tất cả đều là du lịch tự túc không bao giờ có giấy mời. và thường là phải chứng minh tài chính. Nếu bây giờ có thể bỏ qua bước CMTC thì khỏe quá, vì mình chẳng có tiền trong bank.

AnnaLe89
06-04-2018, 18:09
Cho e hỏi chút là có ai case như em ko?
Em được bạn mời qua Bỉ chơi
Giấy mời tay gốc
Giấy bảo lãnh gốc (form của lãnh sự yêu cầu)
Giấy tờ tùy thân của người mời
Khai thuế + thu nhập
Toàn bộ giấy mà lãnh sự yêu cầu của người mời đều có đóng dấu của địa phương nơi người mời cư trú
Về phía em thì có :
1.Giấy dkkd hộ gđ + mã số thuế + bản nộp thuế
2.Sao kê và số dư các tk bank em có (tổng khoảng 180tr tiền mặt trong thẻ debit vcb&bidv tại thời điểm submit) ***bạn em bảo lãnh toàn bộ chi phí trong đơn cam kết bảo lãnh.
3.Booking vé máy bay 2 chiều
4.Bảo hiểm du lịch châu âu
5. Giấy tờ tùy thân đa dịch công chứng
6. HÌnh chụp chung

**Lịch sử du lịch: Malay x n lần, Sing x 4, HKx 1, Dubai x 4, JP x 1, Thai x n lần, TW x 1.
**Lịch sử xấu: 2 lần fail visa du lịch pháp tự túc (2016 và 1/2017)
Thêm một cái nữa là sau khi submit rồi e về xem lại giấy mới phát hiện trong form bảo lãnh mời có mục bạn em quên check vô (MỤC MỤC ĐÍCH DU LỊCH CỦA NGƯỜI ĐUƠC MỜI)
Visa em apply là private invitation (loai có thư cam kết bảo lãnh của lãnh sự)
Bạn em chắc do vội với cái mục đó bé tí ti (song ngữ pháp - anh) ngay cả cô bé nhận hồ sơ ở vfs cũng ko nhìn ra.

Bây giờ em đang rất lo là em sẽ bị out vì cái lỗi ngớ ngẩn này (mà có khi là do họ ko tin em sẽ về)

Mặc dù bạn em là giáo sư bac si và là trưởng khoa của bv công bên Bỉ, tên bạn ấy đã có trong dữ liệu của lãnh sự do đã nhiều lần làm giấy mời cho các sinh viên Vietnam qua Bỉ học tiến sĩ, Bỉ có tài trợ học bổng cho vietnam và bạn em là người đại diện cho chính phủ Bỉ, đã sang đây nhiều lần làm việc cùng các tổ chức y tế/bênh viện vietnam.

Xét về tích cực thì bạn ấy là nv của nhà nước, thu nhập cao và giấy tờ yêu cầu đều đủ, background sạch sẽ.
Tiêu cực thì quá trời do em đã fail 2 lần Pháp tự túc, tiền gui tk ko có, tài sản k có, single nữa.

Em ngồi nhà đợi nóng ruột quá vì sợ có thể cái lỗi quên check trong form thư mời đảm bảo sẽ đánh rớt em.
Có ai từng được bạn mời mà bị rớt chưa ah??
Nếu rớt nữa thì chắc em từ bỏ giâc mơ thấy châu âu luôn. Đi châu khác cho rồi chứ ko bít làm sao để chứng minh mục đích du lịch là thật :(
Thấy nhiều bạn pp trắng/lịch sử travel yếu/thu nhập tb/single mà vẫn có case đậu.
Có người tưởng phải đậu thì rớt. Em cảm thấy visa châu âu nó hên xui sao đó.

AnnaLe89
06-04-2018, 18:39
Chào moị người

Mình đang định du lịch Bỉ ( vì mình có bạn đang sống ở đây)

Mình đã từng đi du lịch Nhật và Thái , hiện mình đang đi làm cho một cty Nhật lương thì khoảng 15 triệu

Vậy mình apply vía schengen ở Đại sứ quán Bỉ có khả thi không ? Minh nộp ngoài Hà Nội

Anh /chị nào đã từng xin visa schengen thành công ở DSQ Bỉ có thể chia sẻ kinh nghiệm giùm mình không?

Cám ơn mọi người

Chúc cả nhà một ngày vui vẻ !

Chào bạn,
Bạn xin Bỉ có thư mời phải ko?
Bạn có kết quả chưa??

salormoon87
07-04-2018, 23:21
Entry Permit for Your Final Destination Country, If Applicable

Write the number and validity dates for your visa at your final destination, if this country is outside the Schengen area.

mọi người cho em hỏi 1 chút về mục số 28 trong visa Pháp, nếu em định đi Pháp Thụy Sĩ Ý thì mục này em để trống đúng k ạ

i_swear_all4one
08-04-2018, 07:28
mọi người cho em hỏi 1 chút về mục số 28 trong visa Pháp, nếu em định đi Pháp Thụy Sĩ Ý thì mục này em để trống đúng k ạ

Bỏ trống nhé.

Louistrinh
08-04-2018, 11:58
Có ai vừa đậu visa Pháp ở đầu Hanoi không ? Chia sẻ cho ae bớt hoang mang nào ?

i_swear_all4one
08-04-2018, 15:05
Có ai vừa đậu visa Pháp ở đầu Hanoi không ? Chia sẻ cho ae bớt hoang mang nào ?

Bạn mình đậu rần rần mà.

Louistrinh
08-04-2018, 18:52
Vậy hả ! cũng bớt hoang mang 😄 tại mình chuẩn bị lên thớt

HienThong
08-04-2018, 22:27
Mình xin visa vào Ý mà thấy DSQ Italia Hà nội yêu cầu email thư mời trước cho họ và đề rõ: không nhận hồ sơ nào không có thư mời. Mình du lịch tự túc lấy đâu ra cái thứ đó chứ ? Bác nào giúp vụ này cái. Mà có cách nào kiếm được ko nhỉ ?

Chuot-bu
09-04-2018, 11:26
Bạn xin visa những quốc gia khác ,điều kiện là nhập cảnh vào nước đó, du lịch, ăn, ỡ (nói chung là xài tiền ỡ quốc gia cấp visa cho bạn) vài ngày rồi sang Italia sau

Lillian104
09-04-2018, 11:27
Làm gì có thư mời đâu bạn. Thư mời là áp dụng cho đi công tác và thăm thân thôi mà. Đi du lịch đâu cần thư mời đâu. Bác nào hướng dẫn lệch pha thế ạ?

salormoon87
09-04-2018, 12:42
Bỏ trống nhé.

bạn cho mình hỏi thêm 1 xíu visa Pháp xét tầm trong thời gian bao lâu, mình nghe mọi người nói tầm 1 tuần mà muốn hỏi lại cho chắc vì mình đặt lịch hẹn nộp hồ sơ là 16/4 nhưng tầm 9/5 mình đi Nhật nên k biết kịp lấy pp về không

Chuot-bu
09-04-2018, 13:25
Làm gì có thư mời đâu bạn. Thư mời là áp dụng cho đi công tác và thăm thân thôi mà. Đi du lịch đâu cần thư mời đâu. Bác nào hướng dẫn lệch pha thế ạ?

Có vài quốc gia yêu cầu có người bảo lảnh, thư mời mới nhận và xét duyệt visa, như Nga là điển hình, còn Italia thì tôi không biết.

Lillian104
09-04-2018, 13:51
Ở Ý không cần thư mời khi đi du lịch tự do. Cơ mà nếu duyệt visa thì phải xuất vé máy bay các chặng như trong lịch trình mình đã ghi.

@ Chuột bu: Em cũng dính quả visa Nga là phải có thư mời. Bên dịch vụ bẩu em là 150USD/thư mời/người thế là thôi em ở nhà cho lành. HỊ hị

Lillian104
09-04-2018, 13:52
Bác nào đã làm visa Macedonia thì cho em xin tí kinh nghiệm với ạ

Chuot-bu
09-04-2018, 13:58
Ở Ý không cần thư mời khi đi du lịch tự do. Cơ mà nếu duyệt visa thì phải xuất vé máy bay các chặng như trong lịch trình mình đã ghi.

@ Chuột bu: Em cũng dính quả visa Nga là phải có thư mời. Bên dịch vụ bẩu em là 150USD/thư mời/người thế là thôi em ở nhà cho lành. HỊ hị

Đôi khi mình chịu tốn tiền mà chẳng biết giấy thật hay giả, không đụng đến dịch vụ nầy là lành (BB)

maynganphuong
09-04-2018, 21:32
Chào bạn,
Bạn xin Bỉ có thư mời phải ko?
Bạn có kết quả chưa??

chào bạn

Cuối cùng mình xin visa du lich tự túc và nộp ở DSQ HÀ LAN

Mình có visa , đi xong và về rồi

Mình nhập cảnh vô Hà Lan chơi , sau đó qua Bỉ chơi

Đi tham quan 2 nước luôn

Travellers
11-04-2018, 10:18
Nhà mình 4 người (2vc và 2 bé) apply visa Pháp ở HN từ 23/3. Đến giờ vẫn being processed...

nguyenthuyduongv
11-04-2018, 10:43
Cả nhà cho mình hỏi xin cứu xét thì bao lâu có kết quả ạ?

HienThong
11-04-2018, 10:59
Dạ, Bay VNairlines tới Paris rồi bắt Thello đi Venice thì mất thêm khoảng 2,3 ngày ở Pháp. Thế nên tính bay Qata thẳng tới Rome luôn thì lại vướng cái thư mời ch.ết tiệt này. Bạn nào vừa làm visa Ý du lịch tự do chỉ cách dùm với. Có khi trên https://ambhanoi.esteri.it/ambasciata_hanoi/vi/informazioni_e_servizi/visti/ yêu cầu “vậy mà hổng phải vậy” không nhỉ?

Bạn xin visa những quốc gia khác ,điều kiện là nhập cảnh vào nước đó, du lịch, ăn, ỡ (nói chung là xài tiền ỡ quốc gia cấp visa cho bạn) vài ngày rồi sang Italia sau

Louistrinh
11-04-2018, 13:07
M tưởng đầu Hanoi đang xét nhanh lắm chứ nhỉ ? Tưởng khoảng 5 ngày là có ? B thử gd lên coi

Travellers
12-04-2018, 08:40
Mình cũng ko hiểu sao nữa. Chắc tại mình đi lần đầu mà lại đi cả cụm... hic

Lillian104
12-04-2018, 08:55
Visa du lịch ở Ý không cần thư mời bạn nhé! Nhưng mà bạn đi mấy người. Nếu đi 1 mình mà đi dạng du lịch thì DSQ không duyệt hồ sơ đâu. Các nước khác cũng thế, cứ đi 1 mình mà du lịch tự do là không được duyệt. Có lẽ vì thế nên người ta mới hỏi bạn là có thư mời của bạn bè hay người nhà không, chứ khôg phải là đi du lịch mà cần thư mời.

i_swear_all4one
12-04-2018, 09:08
Visa du lịch ở Ý không cần thư mời bạn nhé! Nhưng mà bạn đi mấy người. Nếu đi 1 mình mà đi dạng du lịch thì DSQ không duyệt hồ sơ đâu. Các nước khác cũng thế, cứ đi 1 mình mà du lịch tự do là không được duyệt. Có lẽ vì thế nên người ta mới hỏi bạn là có thư mời của bạn bè hay người nhà không, chứ khôg phải là đi du lịch mà cần thư mời.

Mình xin đi 1 mình ở DSQ Pháp/TLS có sao đâu. Cần chứng minh rõ ràng sẽ đi & quay về.

PetiteAmelie
12-04-2018, 10:26

Tsao đi 1m thì DSQ các nước lại ko duyệt hả bạn? Mình xin đi 1m tự túc bên Pháp vẫn ok mà có sao đâu

Louistrinh
12-04-2018, 12:25
Mình cũng ko hiểu sao nữa. Chắc tại mình đi lần đầu mà lại đi cả cụm... hic

b xin tháng mấy đi vậy ?