PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Myanmar

Pages : 1 2 [3] 4

hoa_xuyen_chi
03-04-2013, 23:20
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi chút thông tin: Mình đi đợt 30/4 là dịp lễ bên mình nhưng chắc bên đó là low season đúng không nhỉ? Nếu vậy thì việc không đặt phòng trước có rủi ro lắm không?
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình thông tin nhé :)
Mùa hè đúng là mùa thấp điểm bạn nha, với châu Á nói chung và cả Myanmar nói riêng. Kinh nghiệm của mình là nên book trước ở nhà it nhất 1-2 ngày đầu, sau đó dọ hỏi nhờ book ở thêm cũng được. Mình đã book 1 resort 4 sao ở Inle thì giá check in ngày 30/4 rẻ hơn ~ 20% so với ngày 01/5, nên mình cho là 30/4 chỉ là ngày giữa tuần và 1/5 là lễ lao động nối với cuối tuần nên giá cũng tăng theo cầu 1 chút.
Hơn nữa, nhiều khách sạn ở Yangon / Bagan chỉ cần confirm bằng mail, với giá niêm yết chung là đến đó bạn có phòng ở rồi, charge tiền sau. Vậy chuyện confirm trước ko phải tốt hơn đó sao? Mình book cả vé bay nội địa tại KS mình trú ở Yangon luôn nè, giá đại lý, nhìn chung là ổn. Have a good trip hén! :)

hoa_xuyen_chi
03-04-2013, 23:34
@All: Tôi vừa cầm trên tay một cuốn hộ chiếu có visa Myanmar. Thời hạn của visa là từ 1/4 tới 30/6, như vậy là 3 tháng, gấp 3 so với 1 tháng như trước đây (thời gian lưu lại Myanmar vẫn là 28 ngày). Không rõ việc thay đổi này bắt đầu từ khi nào? Bạn nào có thông tin chi tiết hơn thì chia sẻ cùng mọi người nhé.
Nghe lâu rồi mà bạn, tầm 1 năm nay rồi đó! Ban đầu là visa có hạn kể từ ngày cấp và chỉ được 28 ngày với visa du lịch và business, sau chuyển thành có hạn kể từ ngày đến nơi stamp in -stamp out.

@ Nhắc nhở các bạn đi Miến trong tháng 4 này là sáng nay bạn mình người nước ngoài đi xin Visa Myanmar thì thời gian chờ lâu hơn bình thường 1 chút, lý do là nghĩ lễ tết 7 ngày! Không biết bạn í có nghe lộn ko nữa. Thông thường là 1 tuần đối với người VN, và 2 tuần đối với người nước ngoài (duyệt approve qua email trước) Ai không trừ hao làm sớm là coi chừng không có visa kịp để bay ^^

anhdo136
04-04-2013, 15:44
@ Nhắc nhở các bạn đi Miến trong tháng 4 này là sáng nay bạn mình người nước ngoài đi xin Visa Myanmar thì thời gian chờ lâu hơn bình thường 1 chút, lý do là nghĩ lễ tết 7 ngày! Không biết bạn í có nghe lộn ko nữa. Thông thường là 1 tuần đối với người VN, và 2 tuần đối với người nước ngoài (duyệt approve qua email trước) Ai không trừ hao làm sớm là coi chừng không có visa kịp để bay ^^

Không nghe lộn đâu, mình vừa trên đại sứ quán về. Họ bắt đầu nghỉ vào ngày thứ 6 (12/4) và nghỉ liền tuần sau đó. Đi với mình có 1 bạn Úc lên nộp visa và hẹn thứ 2 lấy (nộp ngày 4, lấy ngày 8)

Bạn nào đi ngày 26 thì nên nộp luôn trước khi họ nghỉ để khoảng 22/4 lấy được.

hamacon
05-04-2013, 15:36
@All: Tôi vừa cầm trên tay một cuốn hộ chiếu có visa Myanmar. Thời hạn của visa là từ 1/4 tới 30/6, như vậy là 3 tháng, gấp 3 so với 1 tháng như trước đây (thời gian lưu lại Myanmar vẫn là 28 ngày). Không rõ việc thay đổi này bắt đầu từ khi nào? Bạn nào có thông tin chi tiết hơn thì chia sẻ cùng mọi người nhé.

Check lại kỹ chút đi PeterPan ui, visa mình cũng mới cầm dc mấy ngày. Trên visa ghi thời hạn 25/4 - 25/7, nhưng chỉ được ở lại Myanmar 28 ngày trong thời gian 3 tháng đó.
Mà mình apply Visa từ HCM, thời gian hẹn lấy tới 14 ngày ( kể cả thứ 7, CN ).

PeterPan
05-04-2013, 16:44
@hamacon: Có lẽ bạn chưa hiểu đúng ý tôi. Tôi nói là 3 tháng thời hạn visa, không phải là 3 tháng lưu lại Myanmar. Sở dĩ tôi thắc mắc là vì trước đây vẫn nghĩ thời hạn visa là 1 tháng.

quynh_btn
05-04-2013, 17:10
@hamacon: Có lẽ bạn chưa hiểu đúng ý tôi. Tôi nói là 3 tháng thời hạn visa, không phải là 3 tháng lưu lại Myanmar. Sở dĩ tôi thắc mắc là vì trước đây vẫn nghĩ thời hạn visa là 1 tháng.
Peter nói đúng rùi đó. Mình vừa đi về đây. Chuẩn là visa 3 tháng, nhưng chỉ lưu lại được 28 ngày kể từ ngày sang đó thôi.
Đi mỗi cái này bít thế...anh em đừng ném đá :)

quynh_btn
05-04-2013, 17:19
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi chút thông tin: Mình đi đợt 30/4 là dịp lễ bên mình nhưng chắc bên đó là low season đúng không nhỉ? Nếu vậy thì việc không đặt phòng trước có rủi ro lắm không?
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình thông tin nhé :)
Mình vừa đi về. Bên đó ko phải mùa cao điểm tháng 4 đâu. Và báo trước là đi bagan nắng " vỡ mặt". Mình dùng kém 50+ và áo dài tay chống nắng, mũ , kính mát mà vẫn đen như hòn than...nóng 41 độ C.
Mình ở Bagan 3 ngày đi xe đạp thăm thú thích lắm, mỗi tội nóng khô cả người.
Mình ở 1 hotel giá 60$ có bể bơi, đi chơi về bơi thích lắm ý.
Nếu đi tháng 4 ko lo khoản full fong o Bagan - nơi khác mình ko biết - nhưng đặt trước tốt hơn :)

titibiti
07-04-2013, 09:23
Tớ thấy có thông tin không được mang điện thoại vào Myanmar, giờ còn áp dụng ko vậy?

hoangvanphuong75
07-04-2013, 09:42
Mang ipad còn được mà, cơ bản wifi yếu thôi.

tom_the_star
07-04-2013, 19:49
Các bác cho hỏi dịp tết Thingyan, Myanmar, xe buýt tuyến Yangoon - Bagan / Mandalay có chạy không ạ? Em đến Yangoon vào ngày 12 tháng 4 này và dự định hôm sau, 13 tháng 4, đáp xe đi Bagan. Bên nhà nghỉ Motherlandinn báo với em là toàn bộ các xe đều ngưng hoạt động.

Vé máy bay Yangoon - Bagan ngày 13 tháng 4 được báo là 111USD / chiều.

Em vẫn thích đi buýt hơn.

Cám ơn các bác!

tom_the_star
08-04-2013, 21:43
Các bác cho em hỏi: có bác nào đã sử dụng dịch vụ của Golden Myanmar airlines chưa? Em thấy một bác trên couchsurfing giới thiệu và check giá của nó đợt tết Thingyan bay Yangoon - Mandalay có giá 54USD.

http://www.gmairlines.com/

Bác nào sử dụng rồi thì xác nhận dùm em địa chỉ web trên có đúng là của Myanmar Golden land không ạ?

Cám ơn các bác!

hoangvanphuong75
09-04-2013, 10:10
@ Anh mới đi Myanmar về, đúng là có bus sẽ tốt hơn, bus họ mới cứng, xịn lắm.
Nhỏ bạn người Yangon nói Myanmar ăn tết té nước như Thái, nếu hotel họ bảo vậy chắc là đúng rồi. Chơi ở Yangon mấy ngày tết, khi nào xe chạy mua bus đi cho rẻ Yangon-Bagan 15000 Kyat có chuyến 7h30 sáng và 6PM Mandallamin Express bus, mấy hãng xe khác chỉ có chuyến chiều dao động 12000-15000 Kyat mua vé tại bến xe Mingalar.
Public bus 43 ngay tòa nhà Thị Chính Yangon ra Mingalar bus terminal 200 kyat đi hết 60-90 phút!

tom_the_star
09-04-2013, 10:23
@bác Hoangvanphuong75 cho em hỏi tỷ giá USD/kyat lúc bác ơ bên ấy là bao nhiêu ạ? Cám ơn bác.

hoangvanphuong75
09-04-2013, 10:50
Đổi ở SB Yangoon là tốt nhất Myanmar 1USD 876 kyat, bank ơ Yangon 873, ngay chợ Yangon 870 kyat, Mandalay 850 kyat, Bagan còn tệ nữa vì chỉ thấy temples và cái Bến xe bé xíu, bụi mù.

hoangvanphuong75
09-04-2013, 12:58
@tam_bb2003: Yangon Okinawa, Mandalay ET Hotel, Bagan thì ngay trạm xe, con đường thẳng trước mặt, rẽ phải là đi temples, còn rẽ trái là hostel quanh quanh đó, kể cả những con đường ngang cắt đường chính này. Hotel Myanmar mắc và không như ý, phải chi thôi.
Harrytrungnguyen: Bạn đi Myanmar vào tháng nóng, hy vọng sau tết té nước trời mưa sẽ dịu hơn. Bagan chỉ nên 1day, nên thêm vào hành trình Mandalay vì có Mingun đi boat tuyệt vời, có Ubein bridge....

vhg
10-04-2013, 08:44
Mình vừa đi về. Bên đó ko phải mùa cao điểm tháng 4 đâu. Và báo trước là đi bagan nắng " vỡ mặt". Mình dùng kém 50+ và áo dài tay chống nắng, mũ , kính mát mà vẫn đen như hòn than...nóng 41 độ C.
Mình ở Bagan 3 ngày đi xe đạp thăm thú thích lắm, mỗi tội nóng khô cả người.
Mình ở 1 hotel giá 60$ có bể bơi, đi chơi về bơi thích lắm ý.
Nếu đi tháng 4 ko lo khoản full fong o Bagan - nơi khác mình ko biết - nhưng đặt trước tốt hơn :)

Bạn cho xin thông tin liên lạc của Khách sạn với. Mình cũng đang tìm hiểu thông tin để lên kế hoạch.

vhg
10-04-2013, 08:49
Bạn seucon cho mình xin thông tin của bạn nhé. Email: [email protected]. Cảm ơn bạn nhiều

vhg
10-04-2013, 09:05
Các bạn cho mình hỏi chút. 7days tour báo giá vé máy bay chặng Yangon-Mandalay và Bagan-Yagon cho mình là 291$/người trong tháng 4 này. Giá này có OK được không các bạn.
Cảm ơn các bạn nhiều

NangCaoNguyen
10-04-2013, 11:03
Dear bạn vhg giá đó cao đó bạn. Bạn vô trang gmairlines.com mua chặng Yangon - Mandalay chỉ có 60$ thôi. Còn lại 231$ bạn dư sức mua chặng Bagan - Yangon giá rẻ nhé

vhg
11-04-2013, 07:19
Dear bạn vhg giá đó cao đó bạn. Bạn vô trang gmairlines.com mua chặng Yangon - Mandalay chỉ có 60$ thôi. Còn lại 231$ bạn dư sức mua chặng Bagan - Yangon giá rẻ nhé

Bạn cho mình hỏi thêm là nên mua chặng Mandalay - Bagan và Bagan - Yangon qua hãng nào. Vì thời gian có hạn (khoảng 6-7 ngày cả đi về) nên mình muốn tranh thủ thời gian để thăm quan ở Yangon, Mandalay và Bagan nhiều hơn.

NangCaoNguyen
11-04-2013, 07:43
Mình chỉ biết gmairlines nó chỉ rẻ đđường bay giữa 2 Thành phố này. Bạn có thể check nhiều hãng xem sao. Cái này hơi khó vì bạn bay là chủ yếu. Nếu được bạn đi bus đêm rồi chặng Bagan về yangon mua vé của mấy hãng kia

titibiti
11-04-2013, 22:06
NangCaoNguyen và ai đó cho tớ vài dòng comment về GMairlines với. Giữa tháng 5 tớ tới Myanmar rồi. Cảm ơn.

NangCaoNguyen
11-04-2013, 22:21
Cái mình thấy vé nó nằm ở mức rẻ hơn so với các hãng hàng không nội địa khác. Nó có 4 đường bay từ yangon - mandalay - singapore. Chính mình cũng đang tìm hiểu thông tin cho chuyến đi tháng 9 của mình mà. Đi sau bạn đó

MaiChauInn
11-04-2013, 22:37
Tour Myanmar có vẻ hấp dẫn quá, mình bắt đầu quan tâm rồi đó :) , cảm ơn bạn

vyvy301285
13-04-2013, 07:41
Đổi ở SB Yangoon là tốt nhất Myanmar 1USD 876 kyat, bank ơ Yangon 873, ngay chợ Yangon 870 kyat, Mandalay 850 kyat, Bagan còn tệ nữa vì chỉ thấy temples và cái Bến xe bé xíu, bụi mù.

Anh cho em hỏi đến sân bay ngày CN có thể đổi tiền được hong?

tom_the_star
13-04-2013, 18:33
* Đổi tiền: 1USD tại sân bay Yangoon là 878Kyat ( ngày 12 tháng 4 năm 2013)

* Vé máy bay Yangoon - Mandalay của www.gmairlines.com là 46USD / chiều, bao gồm buýt vào trung tâm TP.

* Motherlandinn là 30USD / đêm

Tom_the_star từ Yangoon đúng lễ hội tết té nước Thingayn. Một ngày ướt đẫm và vui cực!

NangCaoNguyen
13-04-2013, 21:58
Tom_the_star sao mình check lúc nào cũng 59$ ko có giá 46$ vậy bạn

hoangvanphuong75
15-04-2013, 10:15
Myanmar thay đổi nhanh chỉ sau gần 1 năm mở cửa, 46USD kiểu hàng không giá rẻ nhỉ, mấy bác train chắc cũng chuẩn bị chuyển mình hay là thay luôn ray khổ lớn để cạnh tranh với air-bus đây.

ponyhuyen
17-04-2013, 11:32
Chào các bạn

Mình đang chuẩn bị đi Myanmar vào cuối tháng này và đang tiến hành book vé máy bay. Do phút cuối mọi người trong đoàn quyết định bỏ Mandalay vì không đủ thời gian, nên sẽ đi thẳng từ Bagan đến Inle lake. Nhưng khi book vé máy bay của Yangon Airways, mới phát hiện ra là không có tuyến bay từ Bagan đi Heho. Còn mấy hãng khác như Air Bagan, Air Mandaly thì lên trang web đều có thông báo là đang under maintenance.

Vậy có bạn nào biết cách nào nhanh nhất đi từ Bagan đến Heho không, chỉ giúp mình nhé

Cám ơn rất nhiều

hoa_xuyen_chi
17-04-2013, 20:09
Chào các bạn

Mình đang chuẩn bị đi Myanmar vào cuối tháng này và đang tiến hành book vé máy bay. Do phút cuối mọi người trong đoàn quyết định bỏ Mandalay vì không đủ thời gian, nên sẽ đi thẳng từ Bagan đến Inle lake. Nhưng khi book vé máy bay của Yangon Airways, mới phát hiện ra là không có tuyến bay từ Bagan đi Heho. Còn mấy hãng khác như Air Bagan, Air Mandaly thì lên trang web đều có thông báo là đang under maintenance.

Vậy có bạn nào biết cách nào nhanh nhất đi từ Bagan đến Heho không, chỉ giúp mình nhé

Cám ơn rất nhiều

Mình book từ khách sạn của mình ở Yangon đó bạn, giá $82-$83/ 1 chiều nha, đến đó inform thông tin lần nữa, chờ vài tiếng họ giao vé tại KS luôn. Bạn có thể mail cho Minthu, chàng hướng dẫn viên này cũng được nhiều người giới thiệu ở Bagan, bạn ấy cũng làm dịch vụ này
Minthu
Email: [email protected]
Ph 09-43149273
Ph 09-2043573
Cuối tháng này nhóm mình cũng ở Bagan - Inle hi vọng gặp đồng hương VN ở đó kaka

ponyhuyen
18-04-2013, 13:46
Mình book từ khách sạn của mình ở Yangon đó bạn, giá $82-$83/ 1 chiều nha, đến đó inform thông tin lần nữa, chờ vài tiếng họ giao vé tại KS luôn. Bạn có thể mail cho Minthu, chàng hướng dẫn viên này cũng được nhiều người giới thiệu ở Bagan, bạn ấy cũng làm dịch vụ này
Minthu
Email: [email protected]
Ph 09-43149273
Ph 09-2043573
Cuối tháng này nhóm mình cũng ở Bagan - Inle hi vọng gặp đồng hương VN ở đó kaka

Cám ơn bạn nhiều nhé, hy vọng cũng sẽ gặp đồng hương :)

Ropi62
19-04-2013, 14:55
Chào cả nhà,
Mình là thành viên mới. Giữa tháng 5 (12/5-21/5), mình và một chị bạn sẽ sang Myanmar du lịch, ko biết có thành viên nào dự định qua đây vào khoảng thời gian này ko nhỉ? Mình cũng hi vọng gặp được đồng hương!:D

ebaothanh
24-04-2013, 12:56
Hi all, sắp tới mình và nhóm bạn có travel sang Myanmar. Lịch trình của mình dự tính như sau.

- Day 1: Đến Yangon khoảng 2:00PM, dạo chơi vòng vòng đến chiều, rồi đi night bus đến Banda
- Day 2: Trọn ngày tham quan Banda (Chùa vàng Shwezigon, Đền Shwesandaw, Đền Ananda, Đền Thatbyinnyu Pahto...)
- Day 3: Tiếp tục tham quan Banda đến chiều, rồi đi night bus đến Mandalay
- Day 4: Tham quan Madanlay (Đền Mahamuni, Đền Shwenandaw Monastery, Chùa Kuthodaw Pagoda, Cầu Ubein...)
- Day 5: Tiếp tục tham quan Madanlay đến chiều tối, rồi đi night bus đến Inle
- Day 6: Tham quan Inle
- Day 7: Tiếp tục tham quan Inle đến chiều; rồi đi night bus về Yangon
- Day 8: Đi dạo Yangon đến trưa rồi bay về SG

* Cả nhà có góp ý gì với lịch trình của mình không? Mình đang băn khoăn không biết là từ Yangon nên đi đến Banda hay Madanlay trước?
* Bạn nào có thông tin về night bus di chuyển giữa các địa điểm thì share cho mình với
* Minh xem qua giá cả hotel trên agoda thấy cũng hơi cao, rẻ nhất cũng tầm 50usd. Không biết là nên đặt trước trên agoda hay đến nơi rồi đi tìm và đặt thì sẽ tìm được chỗ rẻ hơn?

Mong mọi người xem qua và share thông tin với mình nghen.
Thanks

tom_the_star
24-04-2013, 21:04
@ NangCaoNguyen,

1/ Golden Myanmar Airlines mở cửa hàng ngày từ 9:00 sáng tới 5:00 chiều. Bạn cừ đến văn phòng chính ở Yangoon và lấy vé thôi. Giá vé mình mua đúng là 46USD, bao gồm shuttle bus vào trung tâm Mandalay. Máy bay Airbus, chất lượng phục vụ tốt không thua gì AirAsia.

2/ Giá cả khách sạn/nhà nghỉ leo thang. Loại bình thường có giá 25USD trở lên với A/C (Yangoon, Mandalay và Bagan). Inle kông máy lạnh là 20USD, có máy lạnh là 35 - 40USD.
Đây là giá tháng 4, mùa nóng, thấp điểm nhé.

3/ Đổi tiền tốt nhất tại sân bay Yangoon. Hôm 23 tháng 4: 1USD = 885Kyat. Ở Bagan 1USD = 860Kyat

4/ Phí Shwedagon vẫn là 5USD. Inle là 5USD. Bagan là 10USD

5/ Chuẩn bị tinh thần với bus Bagan - Inle: xe mình đi (và các bạn Tây) là xe 49 chỗ, nhốt hơn 70 người và hàng hóa, cùng không có máy lạnh nhé. Bảo đảm không đỗ mồ hôi không ăn tiền. Haha. Nhớ chọn chỗ ngồi gần cửa sổ. Hôm đó mình bị ngồi băng ghế cuối nhốt 8 người/băng và không cửa sổ.

Nói chung là cháy đen với Bagan 42oC trở lên và sốc nhiệt.

6/ Myanmar đang dần thay đổi và người dân tộc biết xin tiền khi mình chụp hình họ ở Inle.

hoa_xuyen_chi
24-04-2013, 21:43
@ Ebaothanh:
Bạn gọi Bagan là Banda à? Ngộ thiệt. :D
Bạn muốn né tiền hotels bằng bus đêm e rằng không phải lúc nào cũng hợp lý, nhất là cái mùa nắng nóng như lò hơi bi giờ, mọi người chắc sẽ góp ý bạn tiết giảm thời gian di chuyển vất vả, dù 8 ngày xem chừng là quá ok cho Myanmar.
Tháng 4-5 là tháng thấp điểm nên không lo thiếu phòng trọ , Ks đâu. Giá trả tiền mặt hay book trên agoda mình thấy là ngang nhau nha, chưa kể book qua agent họ chăm đón hỏi han mình hơn, nhưng rủi họ xù bùng ko đến pick up ở sân bay như đã hẹn thì mình đành chịu, ko biết ai bị chưa nhưng mình có hơi lo lắng hehe, mà kệ không sao, có gì cũng sẽ xoay sở được!
Ở Yangon mình thấy có 2 chỗ khá rẻ, location tốt là Ocean Pearl Inn http://www.myanmarhotel-budget.com/, và Three Seasons Hotel (30-35$/ double gồm ăn sáng). thấy họ trả lời cũng nhiệt tình. Night bus thì vài KS sẽ nhận book hộ.
Mandalay -Bagan - Inle lake (Shan state) nằm ở trung tâm Myanmar như tam giác cân vậy, nên đi cái nào trước sau cũng không ảnh hưởng gì. Về nhiệt độ thì Bagan nóng hơn, vã hơn nên mọi người có khuynh hướng đi Bagan trước và mí cái kia sau, như kiểu khổ trước sướng sau ý. Hi vọng giúp gì đó cho bạn đỡ bối rối.
Rgds,

hoangvanphuong75
25-04-2013, 06:46
Nhóm mình đi bus từ Yangon đến Bagan lúc 4AM, đang ngủ ngon thì mọi người bảo đến rồi. Chẳng thấy ai thu 10USD, nhưng nóng quá 2 giờ chiều bus đi Mandalay luôn, tính ra ở Bagan 10 tiếng như vậy quá đủ. Nghe đồn khi over9 Bagan họ thu 10USD hả, bạn chi tiết hơn cho người đi sau khỏi mất 10USD, hay họ chỉ thu Tây trắng, hay giá bus của hãng Mandalamin Express bus mình đi đã bao gồm...chịu!

tom_the_star
25-04-2013, 12:42
@ Hoangvanphuong75: Mình đi xe buýt từ Mandalay đền Bagan. Gần đến Bagan là có nhân viên vé đến "lùa" du khách xuống. Hiển nhiên các bạn Tây thì không thể "chốn" được rồi. Có vẻ Việt Nam như mình thì bỏ qua được. Nhưng mình đã đóng phí này. (Suốt thời gian tham quan Bagan, gần như không bị kiểm soát vé. Ngoại trừ ở một ngôi đền mà mình quên tên)

Mandalay thì mình không đóng phí gì cả

Buýt từ Mandalay đến Bagan đặt qua nhà nghỉ có giá 15,000Kyat. Máy lạnh rất tốt và xe mới. (Hiển nhiên là đắt hơn nhiều nếu so với đặt vé tại bến xe). Mình đi dịp tết Thingyan, quá gấp và sợ hết vé nên đặt qua nhà nghỉ ngay khi vừa tới luôn.

* Hành lý ký gửi Golden Myanmar Airlines: bạn mình mang theo vali 14kgs và hoàn toàn được miễn phí. (cộng một balo 7kgs)

Địa chỉ liên lạc của GM bằng tiếng Anh và Burmese

https://1.bp.blogspot.com/-LbFgi_pnjx0/UXj-Cg-sgfI/AAAAAAAAQC8/fAYjZtx8bjc/s400/MYAN+53.jpg

https://1.bp.blogspot.com/-Ko0RyDZobyI/UXj-RZT0SDI/AAAAAAAAQDE/hPm6LEQRnfY/s400/MYAN+54.jpg

https://1.bp.blogspot.com/-Nw4v4wsbF_M/UXu0123YK8I/AAAAAAAAQLg/liMy4SqO3E8/s400/A+53.jpg

https://2.bp.blogspot.com/-hDB89gdXs2c/UXu0_Bg3qdI/AAAAAAAAQLw/ufjV_DElS7s/s400/A+55.jpg

anhdo136
26-04-2013, 18:42
Nhóm mình đi bus từ Yangon đến Bagan lúc 4AM, đang ngủ ngon thì mọi người bảo đến rồi. Chẳng thấy ai thu 10USD, nhưng nóng quá 2 giờ chiều bus đi Mandalay luôn, tính ra ở Bagan 10 tiếng như vậy quá đủ. Nghe đồn khi over9 Bagan họ thu 10USD hả, bạn chi tiết hơn cho người đi sau khỏi mất 10USD, hay họ chỉ thu Tây trắng, hay giá bus của hãng Mandalamin Express bus mình đi đã bao gồm...chịu!

Không tránh được đâu. Tại bạn rời Bagan cùng ngày nên không bị, chứ nếu qua đêm ở KS là sẽ phải mua ở KS. Khi ở KS, sẽ phải điền 1 form đăng kí, và form đó bắt buộc phải có ticket number. KS sẽ bắt phải mua, sau đó sẽ có người cầm vé tới KS.

Tom_the_star từ Yangoon đúng lễ hội tết té nước Thingayn. Một ngày ướt đẫm và vui cực!
Hihi, chắc bác này là người gặp bạn Laura người Đức hả? Thấy ghi tên và website vào sổ của bạn ý.

anhdo136
26-04-2013, 19:06
* Cả nhà có góp ý gì với lịch trình của mình không? Mình đang băn khoăn không biết là từ Yangon nên đi đến Banda hay Madanlay trước?
* Bạn nào có thông tin về night bus di chuyển giữa các địa điểm thì share cho mình với
* Minh xem qua giá cả hotel trên agoda thấy cũng hơi cao, rẻ nhất cũng tầm 50usd. Không biết là nên đặt trước trên agoda hay đến nơi rồi đi tìm và đặt thì sẽ tìm được chỗ rẻ hơn?

* Mandalay hay Bagan trước đều ok
* Night bus nhiều, nên ko sao đâu, đến đó rồi book, đang low season mà
* Agoda ko có nhiều GH thì phải. Nếu bạn lo chi phí và ko ngại đi lòng vòng, thì đến đó rồi kiếm

@ Ebaothanh:
Bạn gọi Bagan là Banda à? Ngộ thiệt. :D
Bạn muốn né tiền hotels bằng bus đêm e rằng không phải lúc nào cũng hợp lý, nhất là cái mùa nắng nóng như lò hơi bi giờ, mọi người chắc sẽ góp ý bạn tiết giảm thời gian di chuyển vất vả, dù 8 ngày xem chừng là quá ok cho Myanmar.

Tháng 4-5 là tháng thấp điểm nên không lo thiếu phòng trọ , Ks đâu. Giá trả tiền mặt hay book trên agoda mình thấy là ngang nhau nha, chưa kể book qua agent họ chăm đón hỏi han mình hơn, nhưng rủi họ xù bùng ko đến pick up ở sân bay như đã hẹn thì mình đành chịu, ko biết ai bị chưa nhưng mình có hơi lo lắng hehe, mà kệ không sao, có gì cũng sẽ xoay sở được!

- Đi bus thì mất thời gian, nhưng tiết kiệm chi phí, tùy vào lịch trình của mỗi người. Nóng cũng ko hẳn là vấn đề. Bus đêm đều là xe to, mới, và rất lạnh :D
- Tại sao book qua agent lại được chăm đón hơn? Bình thường hotel sẽ ko muốn bạn đặt qua agent, vì online agent như agoda lấy 20-30% giá. Nếu bạn có thể, book trực tiếp để giúp đỡ hotel.

hoa_xuyen_chi
26-04-2013, 22:19
- Tại sao book qua agent lại được chăm đón hơn? Bình thường hotel sẽ ko muốn bạn đặt qua agent, vì online agent như agoda lấy 20-30% giá. Nếu bạn có thể, book trực tiếp để giúp đỡ hotel.
Dear bạn!
Biết chắc thì nói nhe! 20-30% giá ở đâu ra, gọi mẫu ngẫu nhiên 20 Ks- resorts ở 5-6 đất nước lãnh thổ khác nhau để so sánh giá không? Mình nói bằng kinh nghiệm thực tế của mình trong ngành du lịch, đi chơi bờ bụi nói chung và Myanmar nói riêng đó.
Mình khộng quảng cáo cho agent nào hết đâu, nhưng các bạn cứ gọi / mail trực tiếp cho tiếp tân ks và giá của agent sẽ thấy là như nhau àh, agent đia phương mình deal ở Myanamr check mail trả lời liên tục, gọi điện xếp xe chờ sẵn đón mình ở sân bay theo giá deal trước, không phải tốt lắm đó sao? Thôi, mỗi người có sự lựa chọn, khác mình thì cũng không hẳn là sai hehe
P/s 24h không chỗ êm ả ngã lưng, không nơi tắm táp refesh có thể là vấn đề nhỏ của bạn khác nhưng ... quá lớn với mình, hiu hiu hiu

anhdo136
27-04-2013, 11:06
Dear bạn!
Biết chắc thì nói nhe! 20-30% giá ở đâu ra, gọi mẫu ngẫu nhiên 20 Ks- resorts ở 5-6 đất nước lãnh thổ khác nhau để so sánh giá không? Mình nói bằng kinh nghiệm thực tế của mình trong ngành du lịch, đi chơi bờ bụi nói chung và Myanmar nói riêng đó.
Thực ra thì mình biết khá chắc. Mình từng liếc qua hợp đồng của agoda với 1 hotel và cũng đã đọc qua 1 vài tài liệu về OTA. 20-30% là khá chính xác. Bạn nói về gọi mẫu ngẫu nhiên 20 KS? Thế bạn có chắc là bạn có thể kêu 20 KS đưa ra hợp đồng của họ với OTA ko?

Ko biết bạn có hiểu nhầm ko, nhưng mình ko hề nói giá hotel với agent chênh lệch 20-30%. Ở trên mình hiểu nhầm ý bạn. Agent sẽ chăm đón bạn, ko phải hotel.

tom_the_star
27-04-2013, 20:43
@ Anhdo136: haha, chắc là vậy rồi. Nhưng không gặp bạn. Hy vọng là một ngày nào đó gặp nhau ở đâu đó.

Mèo Bay
02-05-2013, 13:58
Mình đi Bagan tháng 5/2012, ở tại resort Princess of Bagan mà có thấy ai nói năng gì chuyện lệ phí 10$ đâu. Bagan nóng quá nên mình cũng chỉ ở đó có 1 ngày 1 đêm rồi chuồn đi Inle ở luôn 3 ngày. Để không ngất giữa đường so say nắng, khi ở Bagan nên thuê ô tô máy lạnh mà đi tham quan. Vì ô tô đi nhanh nên đi từ 7.30 sáng đến 11.30 thì đi ăn trưa, chiều gần 4.00 hẳn đi tiếp. Còn bạn nào đi xe ngựa lóc cóc trong cái nắng 45 độ C giữa vùng đồng khô cỏ cháy thì mình thật bái phục :D

P/S: KS ở làng Naungswe thì có thể có máy lạnh nhưng resort trong hồ thì không có đâu nhé. Các resort đều chạy máy điện chứ không có điện lưới nên máy lạnh có lẽ rất xa xỉ (và ko cần thiết vì ban đêm trong hồ mát lạnh).

tom_the_star
02-05-2013, 17:16
Cũng như Anhdo136, khi mình làm thủ tục nhận phòng ở Bagan, nhận viên tiếp tân có yêu cầu xem vé lệ phí thăm Bagan. (tháng 4 năm 2013)

thik_di_choi
06-05-2013, 11:35
Đó là lệ phí thắng cảnh Bagan. Đi máy bay thì lúc ra cửa không tránh khỏi còn đi bus thì có thể các bạn nhìn giống người Miến nên thôi. Lúc đi xe từ sân bay Heho về hồ Inle cũng có một trạm thu phí (3$) và bọn tớ cũng nộp. Nói chung tài xê Miến rất ý thức chuyện này mặc dù họ hoàn toàn có thể đi thẳng.

Sao các bạn lại sợ nóng Bagan nhỉ. Tớ lóc cóc xe ngựa rồi thuê cả xe đạp đi khoảng 40 độ chả hề hấn gì (2 ngày Bagan). Cứ về khách sạn là ùm xuống bể bơi ngâm thôi. Thuê xe máy lạnh đi Bagan, coi chừng cảm nắng đó vì chênh lệch nhiệt độ giữa trong và ngoài

hoa_xuyen_chi
07-05-2013, 09:53
Lúc đi xe từ sân bay Heho về hồ Inle cũng có một trạm thu phí (3$) và bọn tớ cũng nộp. Nói chung tài xê Miến rất ý thức chuyện này mặc dù họ hoàn toàn có thể đi thẳng.
5$ lâu rồi mà, update 2/5/2013 vẫn là 5$
Ở Inle mình book tour ở 1 agent nice vô cùng, giá dịch vụ y chang các agent khác mà tụi mình còn ăn ngủ nghỉ tè le ở văn phòng người ta, vẫn mời nước bánh trái nhiệt tình cho tới tận lúc về. Thương rì đâu áh. Để tìm lại tên địa chỉ rõ ràng mình show lên cho mọi người tham khảo sau.

titibiti
08-05-2013, 13:15
Bạn nào biết guest house / khách sạn nào rẻ rẻ, nhưng an toàn, quanh khu vực Chùa Vàng cho tớ biết với. Cảm ơn nhiều.

StandingStill
09-05-2013, 10:28
Em không thấy mọi người ghi chú chuyện nhà nghỉ, khách sạn, resort có thể ở ghép người không và có bị thu thêm phí không? Đoàn tụi em có 3 người muốn thuê 1 phòng đôi rồi 3 đứa ở chung thì có sao không ạ?
Cảm ơn cả nhà.

Schtroumpf
10-05-2013, 13:14
@StandingStill: Em nên đặt phòng 3 ở cho thoải mái, trong TH ks ko có phòng 3 thì sẽ còn lựa chọn là ở phòng đôi và họ kê thêm extra mattress hoặc extra bed, và dĩ nhiên họ sẽ tính thêm phụ phí.

phamphuanhtai
10-05-2013, 15:50
Dear all, minh dang lam viec o Yangon-thay nhieu nguoi Viet dinh tham quan Myanmar.
Cũng mong gap dc dong huong.
Lien he : [email protected].

nguyennhung1855
24-05-2013, 17:14
Mình mới đi Yangon về tuần trước. Nhờ có kinh nghiệm của các bạn đi trước nên chuyến đi của mình khá thú vị. Mình xin đóng góp thêm 1 kinh nghiệm nhỏ của mình đó là chỗ đổi tiền, mình được người quản lý khách sạn chỉ. Chỗ đó đối diện Trader Hotel, không phải bbên kia đường mà nó là 1 kios nằm ngay trên dải phân cách đường, tên là Farmer. Chỗ này đổi được tỉ giá cao hơn hẳn so với Ngân hàng. Ở KBZ sbay là 909ks, mà chỗ này tới 926ks lận. Mình thấy có nhiều nngười địa phương cũng tới đổi. TAxi ở Yangon cũng khá nhiều nhưng cũng nói thách dữ lắm, mấy bạn nhớ trả giá cật lực vào nha, đừng có nghe họ kêu kẹt xe nên nâng giá nha.

ThuanDV
05-06-2013, 11:19
Minh muon bay tu Yangon den Bagan, cac ban co the recommend cho minh hang may bay nao duoc o?
Cam on

hoa_xuyen_chi
06-06-2013, 00:16
Minh muon bay tu Yangon den Bagan, cac ban co the recommend cho minh hang may bay nao duoc o?
Cam on
Mình đi Yangon airways, logo con voi bay hihi. giá ks book dùm $112 (hay $116 quên rồi)/ chiều (giá trên web ~ $124). Tiếp viên đẹp, nice, thao tác nhanh gọn. Nên bay chuyến sáng lên là có phục vụ ăn sáng bánh ngọt khá là ngon, cafe thì chỗ nào bên Myanmar cũng dở nên khỏi ý kiến, thích đến Bagan khi trời còn chưa hẳn trưa để kịp 1 ngày tham quan, bạn nhớ đòi agent giờ bay sáng ne%. mí hãng nội địa bên đó thấy giá same same nhau nên mình đoán chất lượng cũng ngang nhau thôi, đến yangon thì lo book sớm để còn vé, mấy lần mình đi toàn bay kín chuyến, mình ngồi gần chót đuôi máy bay không thôi

TinaNguyen
06-06-2013, 22:45
Mọi người cho mình hỏi từ inle về Yagon có chuyến bus sáng không nhỉ và đi mất bao lâu thì tới.

hoa_xuyen_chi
06-06-2013, 23:56
Mọi người cho mình hỏi từ inle về Yagon có chuyến bus sáng không nhỉ và đi mất bao lâu thì tới.

Có, mà mọi người thích đi đêm hơn, mất khoảng 10-12 tiếng lận từ Taunggyi -Shan state đến ngoại ô Yangon (hoặc bến xe của nhà xe bạn chọn) . Xe bus vip có giá ~ 22k ~ USD 25/ 1 chiều, có hộp bánh với nước uống, bàn chải, khăn ướt ... Cái làng Taunggi bé teọ mà nhiều đại lý du lịch nhận đặt vé xe lắm, tuk tuk đón tận hotel miễn phí miễn bạn đang ở trong cái làng đó! Ở Shan state nên ăn cơm Shan, bún Shan với rau cá, rẻ dễ ăn, nêm gia vị ngọt nhạt như kiểu hủ tíu gạo miền nam. CHừng nào quỡn quay lại đó ở 1 tháng tu tâm mới được, iu cuộc sống êm đềm nơi nì :D

TinaNguyen
09-06-2013, 22:32
Có, mà mọi người thích đi đêm hơn, mất khoảng 10-12 tiếng lận từ Taunggyi -Shan state đến ngoại ô Yangon (hoặc bến xe của nhà xe bạn chọn) . Xe bus vip có giá ~ 22k ~ USD 25/ 1 chiều, có hộp bánh với nước uống, bàn chải, khăn ướt ... Cái làng Taunggi bé teọ mà nhiều đại lý du lịch nhận đặt vé xe lắm, tuk tuk đón tận hotel miễn phí miễn bạn đang ở trong cái làng đó! Ở Shan state nên ăn cơm Shan, bún Shan với rau cá, rẻ dễ ăn, nêm gia vị ngọt nhạt như kiểu hủ tíu gạo miền nam. CHừng nào quỡn quay lại đó ở 1 tháng tu tâm mới được, iu cuộc sống êm đềm nơi nì :D

Cám ơn thông tin của hoa_xuyen_chi. Cho mình hỏi thêm là đến yagon (ngoại ô) thì có phương tiện gì để về trung tâm yagon không? Mình định book okinawa ở yagon sau khi đi bus từ inle về.

hoa_xuyen_chi
09-06-2013, 23:19
Cám ơn thông tin của hoa_xuyen_chi. Cho mình hỏi thêm là đến yagon (ngoại ô) thì có phương tiện gì để về trung tâm yagon không? Mình định book okinawa ở yagon sau khi đi bus từ inle về.
Có taxi đó bạn. anh tài xế mình quen trước đó đã ra bến xe cách tp khoảng 25-30km gì đó, đi khoảng 30-40 phút, xe toyota 7 chỗ máy lạnh, đón lúc 6am sáng, chở đi ăn sáng, cafe, quánh thêm 1 vòng Yangon, bến tàu rồi ra sân bay kịp chuyến trưa. Không hề deal trước, đến nơi mình năn nỉ tính tiền thì ảnh bảo thôi tao lấy mày $ 30, fair! Với nhiều người như vậy có thể là hơi đắt, nhưng mình rất hài lòng với dịch vụ của anh này. Anh ấy tên Thein Toe nha bà con, nói tiếng anh khá, ~ 45 tuổi, độp troai hehe ... jk. Bác ấy offer city tour Yangon 10 tiếng giá ~ 100$-120$/ 6-7 người, vé vào cổng tự trả, nhưng rất chu đáo, nice như papa. Đi Mandalay, Bagan, Inle từ 5-10 ngày, giá cũng 100-120$/ 1 ngày, không cần bao ăn uống chỗ ở cho bác í, mình ko suggest các bạn đi tỉnh, city tour ở Yangon là quá tuyệt rồi, được ăn ngon rẻ như local :)
Mình để thông tin của bác ấy cho bạn nào có nhu cầu: tell: 095148202 - email: [email protected]

ngocthuy
18-06-2013, 13:41
Cả nhà ơi có ai đi Myanmar dịp 5-14 tháng 7 này không ?

ngaquynh1182
18-06-2013, 16:18
Nhóm mình gồm 4 người đang xây dựng lịch trình chi tiết đi Myanmar vào dịp 2/9 (từ ngày 31/8-8/9), bạn nào quan tâm và chắc chắn đi được thì join cho vui nhé
email: [email protected]
mobile: 0915511551

TinaNguyen
18-06-2013, 21:34
Nhóm mình gồm 4 người đang xây dựng lịch trình chi tiết đi Myanmar vào dịp 2/9 (từ ngày 31/8-8/9), bạn nào quan tâm và chắc chắn đi được thì join cho vui nhé

Đoàn nhà mình cũng đi dịp này đấy.

ngaquynh1182
19-06-2013, 15:37
Có phải bạn join nhóm Myanmar-Miền đất phật không? Mình xem lịch trình các bạn thì thấy bay Sai Gon - Mandalay trước. Nhóm mình đã mua vé máy bay và khởi hành từ HN - Yangon

CaVicu
20-06-2013, 14:29
Cảm ơn thông tin bổ ích của cả nhà.
Em tính làm chuyến Myanmar ngắn ngày , và thời gian như sau, không biết nên phân bố đi được những đâu, và đi như thế nào cho hợp lý ạ. Mong cả nhà giúp em .
Ngày 1 : 8h AM đến YaGon -> Nên đi đâu
Ngày 2 : Nên đi đâu ?
Ngày 3 :Nên đi đâu ?
Ngày 4: 8h30 AM Về lại KUL
Cảm ơn cả nhà nhiều...

TinaNguyen
22-06-2013, 22:39
Có phải bạn join nhóm Myanmar-Miền đất phật không? Mình xem lịch trình các bạn thì thấy bay Sai Gon - Mandalay trước. Nhóm mình đã mua vé máy bay và khởi hành từ HN - Yangon

Đúng rồi bạn. Chắc sẽ gặp nhiều người Việt mình bên đó nhỉ.

hale_ibd2
24-06-2013, 14:56
chị ới..bọn em cũng đag tính đi myanmar mà chưa biết đi thía nào
chị dự tính đi mất tổng bn tiền và chị bay hãng nào vậy.....chị cóa book đc vé rẻ ko chị????

hoangvanphuong75
27-06-2013, 17:07
@TinaNguyen: các chuyến xe đêm đến BX Yangon sáng sớm, không vội ăn sáng trong BX, đi bộ 5 phút ra quốc lộ (đi về hướng bảo vệ BX bán vé cho taxi vào bến, trước mặt là quốc lộ, vì BX rất rộng), đi qua bên kia đường quốc lộ (chiều xe về TT Yangoon) đón public bus số 51 giá 200kyat 5000VND đi 1 tiếng đến Sule Paya, Okinawa GH ngay đó (trung tâm).
Bus 51 chữ jun ko đọc được thì hỏi mấy người bán hàng rong bên đường họ chỉ cho, họ nói được tiếng Anh, bus đầu tuyến có seat. Lơ xe la to Sule Sule! hỏi lại Sule Paya cho chắc, rồi lên xe.

chu
29-06-2013, 15:36
Cảm ơn thông tin bổ ích của cả nhà.
Em tính làm chuyến Myanmar ngắn ngày , và thời gian như sau, không biết nên phân bố đi được những đâu, và đi như thế nào cho hợp lý ạ. Mong cả nhà giúp em .
Ngày 1 : 8h AM đến YaGon -> Nên đi đâu
Ngày 2 : Nên đi đâu ?
Ngày 3 :Nên đi đâu ?
Ngày 4: 8h30 AM Về lại KUL
Cảm ơn cả nhà nhiều...
Ngày 1 : bạn thuê taxi tại sân bay nguyên ngày ở Yangon (12g) giá khoảng 75usd , trước tiên nhờ họ chở ra mua vé bus đi Bagan chuyến 6g tối , sau đó đi các nơi nổi tiếng ở Yangon , chiều lên xe ngủ sáng 4 g có mặt tại Bagan .
Ngày 2 : Đến bến xe Bagan sẽ có vô số xe ngựa đón bạn , chào mởi đi xem bình minh với giá tuơng đương 25 usd cho một xe 3 người lớn , bạn nên tranh thủ đi luôn vì giờ đó chưa check in phòng ks được , vả lại Bagan rất nóng , từ 12g đến 17g bạn sẽ không muốn đi bất cứ đâu.
Ngày : Tiếp tục thăm Bagan , 7 g tối lên xe 5 g sáng bạn đã đến Yangon , từ bến xe bạn đi taxi vào sân bay khá gần , kịp giờ check in .

leo_queen_8x
09-07-2013, 19:02
Chào các bác.

Chiều mai em đến Yangon, công tác 1 tuần :(. Không biết có bar nào hay hoặc có chỗ vui chơi giải trí về đêm không ạ? Ngày thì đi làm rồi :(. Nghe mn kể lịch trình thèm chết đi được, mà bó chân không đi được, hu hu

hoa_xuyen_chi
09-07-2013, 23:10
Chào các bác.

Chiều mai em đến Yangon, công tác 1 tuần :(. Không biết có bar nào hay hoặc có chỗ vui chơi giải trí về đêm không ạ? Ngày thì đi làm rồi :(. Nghe mn kể lịch trình thèm chết đi được, mà bó chân không đi được, hu hu
Pyay road vs các đường - hẻm cắt ngang nó, lần trước mình ở gần khu đó, từ sáng tới chiều ăn cum, bún mohinga, uống sinh tố nước ép với tham tán lãnh sự quán các nước miết hihihi. Tớ nói thiệt, không có joke. Thấy quán đẹp cứ mạnh dạn zô ăn, dân Myanmar còn hiền lắm, không có chặt chém ngoại bang đâu! Còn muốn bình dân nữa chắc ra khu china town gần Sule quá, mình chạy ngang qua ban đêm thấy cũng đông zui tấp nập lắm, lần sau nhiều thời gian hơn sẽ thử bằng hết! :) Good trip!

trangdoan
13-07-2013, 13:16
Em đang lên lịch trinh đi Myanmar 9 ngày. Lịch trình của em như bên dưới, các bác góp ý em với nhá (kiss)

Ngày 1: HN - BKK
Ngày 2: BKK - Yangoon - Golden rock
Ngày 3: Golden rock - Yangoon - Inle Lake => Em sẽ bắt xe bus đêm từ Yangoon đi. Trên diễn đàn em không thấy có bác nào nói về lộ trình từ Yagoon đi Inle lake cả. Hầu hết là Yagoon - Bagan.
Ngày 4: Inle lake
Ngày 5: Inle lake - Bagan => Em cũng dự là sẽ bắt xe buýt đêm đi Bagan luôn.
Ngày 6: Bagan
Ngày 7: Bagan - Mandalay => Xe buýt thẳng tiến
Ngày 8: Mandalay
Ngày 9: Mandalay - Bkk
Ngày 10: Bkk - HN

Sau khi ngồi nghiền ngẫm topic thì hầu như mọi người sẽ bỏ qua Inle lake hoặc Golden rock. Cơ mà em lại muốn đi cho nó hết :) Lịch trình của em toàn di chuyển = xe buýt đêm nên hi vọng tiết kiệm kha khá thời gian và không phải cắt lộ trình. Tuy nhiên thì em không tìm được nhiều thông tin về các tuyến xe buýt chạy theo cái lịch trình của em. Bác nào có kinh qua mấy cái vụ xe buýt đêm này rồi chỉ em với ạ. Em đội ơn các bác nhiều (c)

tr4i000
23-07-2013, 05:42
Chuyến bus Yangon-Bagan, chuyến trễ nhất là mấy h vậy các bạn, do mình bay vnairlines, 1h30 PM mới đáp nên muốn tranh thủ mấy tiếng còn lại tham quan. Thanks all

hoangvanphuong75
23-07-2013, 09:09
Thường trong khoảng 6PM, nhưng không mua vé trước ra đến bến xe sao còn vé.

tr4i000
23-07-2013, 19:10
Thường trong khoảng 6PM, nhưng không mua vé trước ra đến bến xe sao còn vé.

Mua vé trước ở đâu vậy anh, em tính tranh thủ thời gian: sau khi làm thủ tục hải quan xong chắc khoảng 2PM thì đi vô trung tâm thăm chùa Shwegadon (~2 tiếng) rồi ra bến xe đi Bagan. Không biết đi như vậy có ổn không. Thanks a

hoangvanphuong75
24-07-2013, 07:07
Vậy chắc em phải thuê xe taxi và thỏa thuận với họ, từ Sân bay ghé bến xe mua vé (vì BX gần SB) rồi vào trung tâm, thăm Shwue Dagon rồi back lại BX, OK. Còn nếu đi tự túc thì vào trung tâm, mua vé xe ở mấy đại lý đối diện ga xe lửa Yangoon, sau đó thăm quan, hên xui còn vé hay không. Cập rập.

vananh1290
24-07-2013, 15:59
Chào mọi người,
Mọi người cho em hỏi một chút. Em search thông tin thì thấy bảo homestay ở Myanmar là hơi khó, do bên đấy họ có luật là không cho người du lịch ở lại nhà của người bản xứ thì phải.
Có anh/ chị nào có kinh nghiệm hoặc biết về việc này không thì cho em biết thông tin với ạ? Em đang cần tìm 1 gia đình ở Yangon để homestay 2 ngày thôi ạ.
Rất rất cảm ơn nếu được mọi người reply :x

thuhangtrinhhp
24-07-2013, 21:34
Các bạn cho hỏi mấy cái KS ở Yagon nó có cho em thuê 1 phòng, trả tiền nguyên ngày rồi nhét 5 đứa vào không nhỉ. Thật ra em chỉ cần chỗ để nghỉ ngơi, tắm rửa sau chuyến bus đêm, tham quan qua loa chút rồi chiều lên máy bay về KL thôi. Nghe đồn KS Myanmar kiêu lắm mà chẳng nhẽ cả lũ cứ lê thê, lếch thếch hành lý lang thang từ sáng tới chiều. Thuê full 2 phòng thì lại thương cái ví quá.

tr4i000
25-07-2013, 08:13
Vậy chắc em phải thuê xe taxi và thỏa thuận với họ, từ Sân bay ghé bến xe mua vé (vì BX gần SB) rồi vào trung tâm, thăm Shwue Dagon rồi back lại BX, OK. Còn nếu đi tự túc thì vào trung tâm, mua vé xe ở mấy đại lý đối diện ga xe lửa Yangoon, sau đó thăm quan, hên xui còn vé hay không. Cập rập.

Em cám ơn. Em mới kiếm được chuyến 8PM. http://mingalapar.com/forum/index.php/topic/665-jj-bus-company-between-yangon-and-bagan/
Để đảm bảo, nhóm sẽ ra bến xe check vé trước. Còn chuyến nào thì đi chuyến đó :D

maithanhtoan94
01-08-2013, 10:04
Cho mình hỏi chút,có ai biết khách sạn hay nhà nghỉ hay phòng Dom nào cho thuê giá hạt dẻ một chút ở Yangon không nhỉ,gần khu trung tâm tiện việc đi lại thăm quan xung quanh và ra sân bay ý.thank ạ

thik_di_choi
01-08-2013, 21:40
Ngày 1 : bạn thuê taxi tại sân bay nguyên ngày ở Yangon (12g) giá khoảng 75usd , trước tiên nhờ họ chở ra mua vé bus đi Bagan chuyến 6g tối , sau đó đi các nơi nổi tiếng ở Yangon , chiều lên xe ngủ sáng 4 g có mặt tại Bagan .
Ngày 2 : Đến bến xe Bagan sẽ có vô số xe ngựa đón bạn , chào mởi đi xem bình minh với giá tuơng đương 25 usd cho một xe 3 người lớn , bạn nên tranh thủ đi luôn vì giờ đó chưa check in phòng ks được , vả lại Bagan rất nóng , từ 12g đến 17g bạn sẽ không muốn đi bất cứ đâu.
Ngày : Tiếp tục thăm Bagan , 7 g tối lên xe 5 g sáng bạn đã đến Yangon , từ bến xe bạn đi taxi vào sân bay khá gần , kịp giờ check in .

Mạo hiểm quá. Thế hôm đó vì lý do nào đó bạn không bắt được xe về YGN hoặc xe sự cố tới YGN chậm thì toi không về KL được à.
Ngày 1: bạn liên hệ mua được vé máy bay đi Bagan hoặc Mandalay luôn thì tốt. Đêm thứ 2 về YGN bằng bus đêm. Ngày thứ 3 chơi ở YGN rồi sáng thứ 4 về lại KUL. Quan điểm của tớ là lúc mới đi thì còn khỏe đi luôn, sau đó mới trả từ từ thì ok hơn

diroibiet
04-08-2013, 10:52
Các bạn ơi, tầm tháng 2 là mấy cánh đồng hoa hướng dương ở đoạn đường từ sân bay Mandalay đến downtown rực rỡ không nhỉ hay đã thu hoạch hét rồi? Mình muốn ghé qua.

Lịch trình xe bus ban ngày các tuyết Mandalay-Bagan, Bagan-Inle Lake thế nào ah?

Cảm ơn các bạn nhiều.

minsonku
07-08-2013, 14:58
Mình đi Myanmar từ năm 2011 rồi, hôm nay mới có thời gian share vài thông tin để các bạn tham khảo:

Có vài bạn hỏi về giờ khởi hành của các chuyến đi từ Yangon, mình có lưu cái này post lên các bạn xem, đây là chặng Yangon-Mandalay-Yangon (ngồi 8 tiếng ô tô nhé, có cả gối quàng cổ để ngủ k bị mỏi, tiện nghi phết :)) )

https://i522.photobucket.com/albums/w347/nguyenminhson2008/Myanmar%202011/image1.jpeg (http://s522.photobucket.com/user/nguyenminhson2008/media/Myanmar%202011/image1.jpeg.html)

Đợt mình ở Yangon, tình cờ quen anh HDV du lịch rất vui vẻ và nhiệt tình, bọn mình đi bụi k cần HDV nhưng vẫn sẵn sàng giúp đỡ (k tính phí dv gì hết) từ việc đặt vé xe bus đi các tỉnh, đến việc đưa đi đổi tiền (rất được giá các bạn nhá). Vì anh rất nice nên PR cho anh ý tí:

https://i522.photobucket.com/albums/w347/nguyenminhson2008/Myanmar%202011/image.jpeg (http://s522.photobucket.com/user/nguyenminhson2008/media/Myanmar%202011/image.jpeg.html)

Ngoài ra, ở Yangon có quán ăn này khá ngon và đông khách, giá cả bình dân:

https://i522.photobucket.com/albums/w347/nguyenminhson2008/Myanmar%202011/1.jpg (http://s522.photobucket.com/user/nguyenminhson2008/media/Myanmar%202011/1.jpg.html)

Cận cảnh:

https://i522.photobucket.com/albums/w347/nguyenminhson2008/Myanmar%202011/2.jpg (http://s522.photobucket.com/user/nguyenminhson2008/media/Myanmar%202011/2.jpg.html)

maithanhtoan94
08-08-2013, 10:02
Cho em hỏi,từ sân bay Yangon bắt xe bus hay taxi hay phương tiện gì về khu vực trung tâm là thuận tiện nhất,với đi lại thăm quan quanh yangon ấy.Giá cả sinh hoạt ăn uống đi lại có đắt không ạ?ai đi rồi có kinh nghiệm chỉ giúp mình nhé.

Mèo Bay
11-08-2013, 18:45
Từ sân bay vào trung tâm dễ nhất là đi taxi, mất 8-10$. Đi thăm thú loanh quanh cũng thế, cứ taxi thôi, gần thì 2-3$, xa hơn chút thì 5-6$. Giá cả sinh hoạt ở Myanmar không đắt nhưng vì đồ ăn xứ đó không ngon và rất đạm bạc nên để có một bữa ăn dễ ăn, đủ chất cũng không thể dưới 5$ được; ăn ngon phải 8-10$/ bữa. Street food thì mình ko dám thử nên ko rõ giá cả ra sao.

NangCaoNguyen
12-08-2013, 22:47
Cho em hỏi giá sim mua tại sân bay Mandalay là bn ạ. giá cá như thế nâò và mạng có mạnh ko ạ

ngaquynh1182
13-08-2013, 14:12
Mình muốn update một số thông tin mới nhất về thủ tục làm visa cho mọi người tham khảo phòng trường hợp thiếu nọ thiếu kia phải chạy đi chạy lại rất mất thời gian
Làm visa tại Hà Nội (ngày 13/8/2013)
Đại sứ quán Myanmar, 298A Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội
Tel: 38453369
- 2 ảnh 3x4 phải là nền trắng (1 để dán vào form, 1 để nộp cùng)
- Hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng
- Booking vé máy bay (phải in ra kèm hồ sơ)
- Lệ phí làm visa 20$ (phải là tiền USD)

pinkhell3k
16-08-2013, 11:27
Em đang lên lịch trinh đi Myanmar 9 ngày. Lịch trình của em như bên dưới, các bác góp ý em với nhá (kiss)

Ngày 1: HN - BKK
Ngày 2: BKK - Yangoon - Golden rock
Ngày 3: Golden rock - Yangoon - Inle Lake => Em sẽ bắt xe bus đêm từ Yangoon đi. Trên diễn đàn em không thấy có bác nào nói về lộ trình từ Yagoon đi Inle lake cả. Hầu hết là Yagoon - Bagan.
Ngày 4: Inle lake
Ngày 5: Inle lake - Bagan => Em cũng dự là sẽ bắt xe buýt đêm đi Bagan luôn.
Ngày 6: Bagan
Ngày 7: Bagan - Mandalay => Xe buýt thẳng tiến
Ngày 8: Mandalay
Ngày 9: Mandalay - Bkk
Ngày 10: Bkk - HN

Sau khi ngồi nghiền ngẫm topic thì hầu như mọi người sẽ bỏ qua Inle lake hoặc Golden rock. Cơ mà em lại muốn đi cho nó hết :) Lịch trình của em toàn di chuyển = xe buýt đêm nên hi vọng tiết kiệm kha khá thời gian và không phải cắt lộ trình. Tuy nhiên thì em không tìm được nhiều thông tin về các tuyến xe buýt chạy theo cái lịch trình của em. Bác nào có kinh qua mấy cái vụ xe buýt đêm này rồi chỉ em với ạ. Em đội ơn các bác nhiều (c)

Bus từ Yangon tới Inle Lake với lịch trình chỉ có 8 ngày ở Myanmar như thế hơi khó đấy bạn. Chịu khó bay 1 chặng đi. Mọi người có thể skip Golden Rock vì thiếu time chứ Inle thì chắc chắn ko thể thiếu mà bạn. Bus đêm ở các chặng trên khá nhiều, thường xuất phát từ 6pm, bạn nghiên cứu các thread khác nhé.

@vananh1209: ở Myanmar đúng là có luật đó đấy bạn ạ, họ ko đc cho khách nc ngoài home-stay đâu. Mình hỏi bạn ng Myanmar rồi. Tiếc hùi hụi.

trangdoan
20-08-2013, 11:21
Bus từ Yangon tới Inle Lake với lịch trình chỉ có 8 ngày ở Myanmar như thế hơi khó đấy bạn. Chịu khó bay 1 chặng đi. Mọi người có thể skip Golden Rock vì thiếu time chứ Inle thì chắc chắn ko thể thiếu mà bạn. Bus đêm ở các chặng trên khá nhiều, thường xuất phát từ 6pm, bạn nghiên cứu các thread khác nhé.

@vananh1209: ở Myanmar đúng là có luật đó đấy bạn ạ, họ ko đc cho khách nc ngoài home-stay đâu. Mình hỏi bạn ng Myanmar rồi. Tiếc hùi hụi.

Ok bác. Để em nghiên cứu thêm cái vụ này vì cũng vài tháng nữa em mới đi. Cảm ơn bác nhiều

dont_stop
22-08-2013, 13:14
Em có cái lịch trình như này, mong các bác chỉ giáo giúp. Em cũng muốn rủ rê thêm bạn nào rảnh rỗi đi sau tết với bọn em luôn cho vui.

Thời gian đi: 7/2/2014 -14/02/2014 (8 ngày, 7 đêm)

13/1 xin visa.

07/2: Taxi Noi Bai - Yangon.
Taxi Yangon - Yoma Hotel.
8/2:7:00 am Yangoon around (chùa vàng, đổi tiền ở chợ scott) - 1pm Madalay (Flight)
3pm: Madalay - check in KS - đi cầu Ubein ngắm hoàng hôn rồi quay về downtown (đi từ madalay town ra cầu mất khoảng 1 tiếng) khách sạn: Royal Hotel.
9/2: 4am: đi xem Mahamuni Paya (sư đánh răng rửa mặt), đi Cầu Ubein ngắm bình minh, thăm quan lăng nhăng quanh cầu,
10am quay về madalay thăm downtown đến hết ngày: City Tour: Mahagandayon Monastery.Hoàng cung + Atumashi Kyaung + Bảo tàng văn hóa Mandalay +Kuthodaw Paya +Paleik Paya + Shwenandaw + Mandalay Hill - hoàng hôn Madalay Hill.
9pm: bắt tàu đi bagan - ngủ tàu.
10/2: 4am đến Nyaung U. Thuê cart đi chùa Shwezigon ở downtown ngắm bình minh, vứt đồ trên xe cart (nghe có vẻ rủi ro) - sau đó lòng vòng trong Old Bagan và các đền. Cuối ngày đến Shwesandaw ngắm hoàng hôn (hoặc có bác nào suggesst chỗ nào vắng người hơn để em ngắm air - balloon không ạ ? - cảm tạ các bác!!). Sau đó thì về New Bagan ăn tối và ngủ đêm. Khách sạn: Kumudara (thấy hơi đắt nên phải back up vài cái nữa).
11/2: khởi hành đi Salay (Sale) rồi đi Mt Popa - cả ngày. Chiều có thể về Nyaung U hoặc nếu đi thuê taxi thì đi trip luôn đến Inle lake.
Đêm ngủ bus hoặc taxi (theo em chắc ngủ bus sẽ thoải mái hơn, sợ taxi ở Bagan nó cũng cũ kĩ như thành phố ý thì cà dật chả biết bj mới đến nơi).
12/2: Nyang Shwe - đi ra hồ Inle Lake (mua vé bus về Yangon trước).
ra hồ book cái resort nào cho sướng nhỉ, hoặc khách sạn ven hồ. Lượn lờ trên hồ cả ngày.
13/2: nghỉ ngơi, nghỉ ngơi, nghỉ ngơi trên hồ. Check out và chiều về Nyang Shwe hoặc đi về Kalaw bắt xe về Yangon :). Nếu từ kalaw về thì phải check out sớm hơn. Chưa nghiên cứu kĩ. Em định đi 1 vòng tròn, ko quay về đường cũ.
14/2: Bus về Yangon lúc 7h sáng. chơi long dong ở yangoon đến 4h chiều, ăn uống rồi chuẩn bị về HN chuyến bay lúc 7h tối.
Các bác advise cho em là cái lịch trình này có hard quá ko ? có khả thi ko bác nhé.

Em cám ơn các bác.

kom
22-08-2013, 15:23
Thông tin bổ ích quá.

Các bạn cho mình hỏi. Vì định bay của VNA đến Myanmar nên sẽ có mặt Yangon 13:25. Mình định book vé xe bus đêm đi Mandalay/Bagan luôn vào chiều tối hôm đó. Thấy các bạn có chia sẻ là có bus đi 15:00 hoặc 17:00 (tùy hãng xe). Cho mình hỏi là đặt trước rồi tới đó mình đi thẳng ra bến xe luôn được không?

Bạn nào có thông tin của hãng xe nào tốt thì cho mình xin với nhé!

Thanks cả nhà.

vhg
29-08-2013, 09:42
Mình update mức thu phí mới từ 26/8/2013 tại một số điểm thăm quan ở Myanmar:
- Shwedagon Pagoda: 8$; Nga Htatgyi Pagoda: 2$; Botathaung Pagoda: 2$; Mid River Pagoda(Kyauk Tan): 1$; Kyaik Khauk Pagoda(Thanlyin): 1$; Maha Wizaya Pagoda: 200kyat; Karaweik(on the Kandawgyi Lake): 1.000kyat
- Bagan zone: 15$
- Mandalay zone: 10.000kyat (bao gồm Ava và Amarapura)
- Mingun + Saging: 3.000kyat
- Inle lake zone: 10$
- Golden rock + camera: 6$ + 2$
- Bago zone: 10$
- Mark U zone: 5$

http://www.ananda-travel.com/images/frais_entree.pdf

hoangvanphuong75
03-09-2013, 11:12
@vhg: sao bảng giá này không có ngày tháng áp dụng vậy. Anh mới đi tháng 3.13 Shwedawon vẫn 5USD, Bagan không qua đêm, không mất tiền. Vào Mandalay cũng không mất, Mingun cũng vậy. Chắc bảng giá trên để bo cho Ananda-travel.botay.com quá.

hoa_xuyen_chi
03-09-2013, 22:27
Người ta đã dẫn trích từ ngày nào rồi mà không thèm nhìn kỹ lại trước khi hỏi sao bác. Mình confirm đúng với những gì bạn Vhg đã đưa thông tin nhé. Một vài bạn di chuyển bằng đường bộ có thể tránh được vài chỗ thu phí nếu không bị kiểm tra. Ví dụ thông thường họ sẽ thu và lấy vé khi bạn đến sân bay Bagan $15 ạh, các bạn đi đường bộ thì sẽ chưa bị thu ngay cho đến tận khi bạn muốn leo lên Ananda ngắm hòang hôn nhé, họ nhà chức trách sẽ bán vé cho bạn ngay tại cửa đó!

@vhg: sao bảng giá này không có ngày tháng áp dụng vậy. Anh mới đi tháng 3.13 Shwedawon vẫn 5USD, Bagan không qua đêm, không mất tiền. Vào Mandalay cũng không mất, Mingun cũng vậy. Chắc bảng giá trên để bo cho Ananda-travel.botay.com quá.

hoangvanphuong75
04-09-2013, 06:29
@hoa xuyen chi: Anh load cái đường link bạn ấy trích dẫn, không có ngày tháng em ạ, không biết em load cái link đó có ngày tháng áp dụng không? với lại đó cũng chỉ là thông tin của Ananda travel, thực tế tháng 3 vừa rồi anh đi là như vậy. Anh thì có 3 thông tin chính xác, em chỉ 1 thôi nhé! Còn trèo lên Ananda ngắm hoàng hôn em mất phí thì cũng dễ hiểu thôi (mà vẫn không có trong mục Vhg list nhé).

hoa_xuyen_chi
04-09-2013, 12:58
@hoa xuyen chi: Anh load cái đường link bạn ấy trích dẫn, không có ngày tháng em ạ, không biết em load cái link đó có ngày tháng áp dụng không? với lại đó cũng chỉ là thông tin của Ananda travel, thực tế tháng 3 vừa rồi anh đi là như vậy. Anh thì có 3 thông tin chính xác, em chỉ 1 thôi nhé! Còn trèo lên Ananda ngắm hoàng hôn em mất phí thì cũng dễ hiểu thôi (mà vẫn không có trong mục Vhg list nhé).
Thế người thật việc thật đây mà anh không tin, vặn vẹo nhau ngày tháng bằng văn bản làm gì!? E đi tháng 4 và cũng vừa quay lại Myanmar mới đầu tháng 9 này thôi anh ạ, em ví dụ cho việc leo lên Ananda là 1 phần trong gói phí vào Bagan mà khách đường bộ sẽ phải bị kiểm/ show vé.
Nhìn chung là giá cả vốn đắt đỏ ở Miến giờ lại càng lên. Chúng ta ở đây để share kinh nghiệm chi phí để những người đi sau ước lượng ngân sách cho phù hợp, chứ không phải để tranh nhau tôi hay bạn có bao nhiu ý đúng nhé! Các bạn có kế họach đi Miến thì cứ update thông tin gần nhất mà khăn quả mướp đi thoy. Mình đã nêu lý do là có người bị thu phí, người không, nhưng nếu tài xế biết bạn là người nước ngoài thì xác suất cao là họ sẽ tấp vào trạm phí bang/ vùng/ lãnh thổ để chính quyền bán vé đó ạ. (Tháng 4 mình đi taxi từ sân bay về làng NyaungShwe, Shan state - cạnh hồ Inle, xe tấp vào trạm kế cổng chào đường vào bang Shan, nộp đều 7 mạng, mỗi tên 5$ đó ợ, giờ lên 10$ hic hic. Cùng lúc bạn mình độc mã từ Mandalay qua bằng xe đò địa phương thì nó bảo ngủ khò trên xe, có thấy kiu nộp phí gì đâu bla bla ... Là thế đó.)

hoangvanphuong75
04-09-2013, 13:26
Em không hiểu ý rồi, ai cũng biết là giá sẽ không cố định, nhưng giá liên quan đến Shwedagon, cấp nhà nước em ạ, khi thấy cái link của Vhg không có ngày áp dụng, lại từ 1 cty travel. Cái anh cần là bạn Vhg cho thêm thông tin vậy thôi, chứ không Hoa xuyen chi nhé! sao em lại suy nghĩ như vậy.
Anh cứ nghĩ cái Ananda ngắm hoàng hôn ở Mandalay, nếu như em nói nó ở Bagan, vậy tháng 3 rồi, nhóm anh cũng không mất đồng nào.

TinaNguyen
04-09-2013, 13:27
Tỉ giá la 96,600kyat/100us. Nên đổi tại sân bay, tiện và tỉ giá cao nhất. Đừng suy nghĩ dùng không hết, cứ đôi một lần là tốt nhất.
Bus mandalay-bagan: 7500kyat, 10pm-3:30am.
Bus bagan-inle: 11,000kyat, 6pm-1:30am.
Bus inle-yagon: vip: 22,000kyat, 6pm-6:30am. Nhưng 4:30 đã băt mình từ trong làng ra đại lộ để chờ rôi
Đa phần vé dều có thể book tại hotel, bạn check giá cứ đúng thế thì mua.
Xe ngựa ở bagan: 15,000kyat
Thuyền inle: 15,000 kyat, đi chùa inthein thì thêm 3000kyat.
Xe đạp:1000-1500kyat tuythafnh phố.
taxi: yagon về sule paya: 7000-8000kyat, bến xe về cũng vậy.

foxglove2012
04-09-2013, 22:47

Bạn không mất tiền vì người ta không thấy bạn hoặc nghĩ bạn là người Myanamar, Mingun 3$ (kèm cùng Saidang), Mandalay nếu đi vào Mandalay Palace sẽ bị tóm lại

Mình đi Yangon 24.8, vé Shwedagon vẫn giá 5$

Bagan, mình đi xe đêm, k mất tiền, nhưg khi đi đến để ngắm hoàng hôn, thì bị hỏi iu cầu vé Bagan zone 15$, m bảo m chưa mua, mà sáng mai m qua đây m sẽ mua, ai dè, nó hỏi ks, truy thu ở ks luôn :)

Inle bị thu ngay trên xe bus ;) 5$, tháng 10.13 sẽ tăng lên 10$

Tỷ giá ngày 24.8 ở sân bay Yangon là 970kyat = 1$

hoangvanphuong75
05-09-2013, 07:26
Thanks foxglove2012 nhé, vậy giá Shwedagon vẫn như cũ 5USD update 24.8 theo thông tin của you. Vậy là hiểu rồi, muốn vào kinh thành Huế mà đòi miễn phí à, còn đến Huế thấy sông Hương và gái Huế mộng mơ thì free nhé. Mingun anh cũng chả mất xu nào mà toàn đi với tây trên thuyền từ Mandalay nói English xí xố. Không biết có đi restroom không, đi còn bắt người ta free nữa tội, nếu không thì cũng bỏ vào thùng donation ở chùa.

hoa_xuyen_chi
05-09-2013, 11:37
Shwedagon @ Yangon, guy Vhg chẳng đã update từ 26/8 vé vào cửa cho khách nước ngoài là $8 sao, bạn tớ đi 27/8 - đúng là $8, tớ đi hoài luôn rồi nên hom i' tớ ko zô Shwedagon nữa

tr4i000
06-09-2013, 08:27
Tớ mới đi 29 Aug~ 3 Sep.
Vé Shwedagon (29 Aug 13): 5$
Vé Bagan: 15$
Vé Inle: 5$

hoangvanphuong75
06-09-2013, 08:43
Vậy là bạn của hoa xuyen chi, nhầm, boa mạnh tay or sanh ra cạnh kho đạn.

hoa_xuyen_chi
06-09-2013, 16:17
Vậy là bạn của hoa xuyen chi, nhầm, boa mạnh tay or sanh ra cạnh kho đạn.
Trả lời cho bạn Phương mãn nguyện. Mới chat lại với bạn, bạn í xác nhận nhầm, Bagan thì lên giá rùi, riêng Inle lake zone & Shwedagon thì tháng 10 này mới lên. Hết nợ nhe. Tháng 11 này mình với bạn đi Yangon công tác, 2 join chung hông thì pm mình nhé. Mình định nhượg lại booking 5 ngày khách sạn mà cty book cho với giá 50% giá web thôi ạh, lấy ít ngày hơn cũng được. mình ở nhà người quen cho tiết kiệm & thêm phần tình củm giao ban 2 nước hihi. Những tour guy mình giới thiệu trước đây tuy không phải giá cả rẻ nhất nhưng mình sure về chất lượng ai đi về cũng hài lòng và có gửi tiền tip cho bạn mình, mình thay mặt cảm ơn hết nhe. Dĩ nhiên mình không phải cò du lịch có ăn chia gì trong chuyện này, tiền tip sao đủ cho mình bay từ VN sang Yangon đúng không nào. Thân,

tr4i000
06-09-2013, 22:22
Mình đọc đâu đó trên diễn đàn "Hãy đi Burma khi con người vẫn còn chân chất,...", câu nói này đã hối thúc mình lập kế hoạch đi Burma trước khi quá muộn. Sau một năm, mình đã đến được Burma. Vẫn thấy người dân nhai trầu, mặc longi, bôi thanaka, nhưng chẳng biết nét đẹp hiền hoà đó có còn khi một ngày nào đó mình quay trở lại nơi đây không?

Chuyến đi này m đã gặp những con người thú vị, từ người bản địa đến những người bạn quen nhau trên cung đường
+Là cô gái tràn đầy sức sống, nụ cười rạng rỡ cùng anh bạn lãng tử 2 tay 2 súng
+Là cấp pồ ngọt ngào luôn miệng c c, v v
+Là cậu chủ khách sạn nhiệt tình cho m check in lúc gà chưa gáy, nấu nước sôi cho bọn tớ ăn mì
và những người bạn tuyệt vời khác

Cung đường: HCM-Yangon-Bagan-Inle-Yagnon-HCM 6 ngày 29/08 ~ 03/09

29/08: Bay HCM-Yagon. Thăm chùa Shwedagon, phật nằm

Bus đêm Yangon-Bagan
30/08: Xe ngựa Bagan
31/08: Xe đạp Bagan

Bus đêm đi Inle
01/09: Thuyền Inle ngắm hoàng hôn
02/09: Sáng thuyền, chiều xe đạp

Bus đêm đi Yangon
03/09:Đi bộ theo Lonely Plane

Bay Yangon-HCM

Tổng cộng chi phí 2 người
Vé máy bay (7tr8), chuẩn bị (850k), tiêu xài ở Burma (356$), visa (70$): 17,7tr

Chi tiết

1.Đi lại
+Vé máy bay: Vietnam Airlines khứ hồi HCM-Yangon:3tr9 (mua trước 6 tháng)

+Yangon
1)Taxi (bao h từ 3PM~7:30PM) sân bay-bến xe-Chaukhtatgyi-Shwedagon-bến xe: 20$
2)Bus Yangon-Bagan: Hãng JJ express 18k kyat. Chiếc bus đêm tốt nhất tớ từng đi
+Khởi hàng:8PM. Đến Bagan 6AM ->thích hợp nếu muốn tranh thủ thời gian ở Yangon
+Welcome drink: 1 ly 7up nhỏ
+Hành lý được bỏ vào bao nylong lớn, gắn thẻ
+1 chai nước
+Bánh ngọt ăn nhẹ, nước giải khát, bánh tráng miệng. Tiếp viên đẩy xe như máy bay, xinh k kém t/viên hàng không
+Nhân viên phát chăn đắp, hỏi từng khách xuống chặng nào, Đánh thức khách dậy
+Xe mới, một hàng 3 ghế, ghế duỗi được, có WC
+Xe dừng quán ăn khá hợp lý: Cơm chiên trứng 800 kyat
3)Bus bến xe-trung tâm (Sule Pagoda): 200 kyat 60~90'. Bus cùi nhất tớ từng đi
4)Taxi các điểm tham quan: 1500~2000 kyat. Chợ Scott-->Sule 2000 kyat: quất luôn cho kịp ra sân bay
5)Taxi Sule pagoda - sân bay: 7000 kyat

+Bagan
1)Xe ngựa: 15k nguyên ngày bình minh-hoàng hôn
2)Xe đạp: 1500~2000k, ở Old Bagan hình như mắc hơn
3)Bus đêm Bagan-Inle: 11000 kyat. Hãng Ye Thu Aung
+Khởi hành 6PM, đến 2AM. Pick up 5:30 PM
+Xe như Mai Linh, Phương Trang, ghế không duỗi được nhiều, chỗ để chân không rộng
+Xe thả khách dọc đường. Không có bến bãi
4)Xe lam chở tới ks giữa đêm: 1000 kyat/người ->không có sự lựa chọn nào giữa đêm khuya trời mưa tầm tã

+Inle
1)Thuyền: 15000 kyat, nếu đi Indein 18k. Max 6~7 người
2)Xe đạp: 1000~1500 kyat
3)Bus đêm Inle-Yangon: VIP Shwe nan taw: 22000 kyat
+Khởi hành 6PM, đến 6AM pick up 4:30PM
+Dịch vụ chỉ thua JJ bus xíu, được cái ghế rộng hơn
+Dừng ở quán ăn đêm: 1500 kyat cơm chiên gà khá nhiều

2.Vé
+Shwedagon: 5$
+Bagan: 15$ (thu tại các checkpoint)
+Inle: 5$ (thu ngày khi xuống xe)
+Indein (đi thuyền Inle): 500 kyat cho máy ảnh
Nghe thiên hạ đồn giá vé Shwedagon, Inle sẽ tăng vào tháng 10 này
Có thể trốn vé Shwedagon khi xin sticker của khách đã xem và vào bằng một cổng khác. Bagan (tớ phải mua vé khi tới các điểm checkpoint), Inle cũng tương tự nếu bạn không bị bắt mua vé ngay lúc đầu. Lý thuyết thì vậy, còn tớ chưa thử nên không biết, đừng trách tớ nếu không thành công nhé

3.Khách sạn
+Bagan:Winner Guest House: 20$/twin,máy lạnh, 1km từ bến xe Bagan. Check in sớm, nhờ giữ đồ, tắm rửa sau khi check out OK; bao gồm ăn sáng: bánh mì bơ mứt, trà hoặc càphe, trứng,trái cây

+Inle: Inle star motel: 25$/twin, phòng quạt, nước nóng. Ngay cạnh bến tàu. Ăn sáng: bánh mì bơ mứt, trứng, pancake, nước ép hoặc trái cây. Cậu chủ KS rất tốt bụng cho check in lúc 2AM (khi cậu ra mở cửa, mặt còn ngáp ngáp trông tội nghiệp thấy rõ), nấu nước nóng cho bọn tớ ăn mì, cho mượn bơm khi thuê xe đạp, giữ đồ, cho tắm rửa sau khi check out.Phòng sạch sẽ, đơn giản.

4. Ăn uống
+Bagan: Myanmar 2 (kế quán chay The Moon,gần đền Anathan ở Bagan): 3000 kyat/người, 400kyat/chai nước. Bao no, ăn hết người ta lại thêm đồ ăn. Món mặn hơi nhiều dầu mỡ, rau cỏ ăn ngon. Tráng miệng có trái cây và bánh kẹo Burma (có món trà xanh muối chua ăn ngộ lắm)
Quán chay The Moon: Nước ép cực ngon 1200 kyat. Món ăn tầm 2500~3500 kyat/món
Nước đóng chai 1l ở old Bagan 400 kyat, nyang yun: 300 kyat

+Inle: Green Chili Thai Restaurant: 3000~4000 kyat/món. Nước ép 1500 kyat. Ngon, hợp khẩu vị. Tớ ăn liền 2 bữa ở đây

+Yangon: t bay vietnam airlines nên cũng không tốn tiền ăn trưa ở đây ^^

5. Tỷ giá
-USD/VND: 21,125 (ngân hàng Eximbank, mang theo vé máy bay, hộ chiếu, visa)
-Kyat/USD: 960~966 sân bay Yangon. Bagan, Inle tỉ giá thấp hơn 950. Nên đổi dư dư xíu, xài không hết thì bán lại

6.Chuẩn bị
-Visa: 35$ ở HCM.
-Bảo hiểm Liberty: 168k trong 6 ngày, mua online nhanh gọn
-Thuốc: 200k
-Bánh trái mua ở VN: 300k

Lưu ý: Đọc kỹ topic này trước khi đi vài ngày
https://www.phuot.vn/threads/47201-Tr%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-kh%C3%B4ng-c%C3%B3-ch%E1%BB%97-cho-s%E1%BB%B1-ng%C3%A2y-th%C6%A1

Lâm Đại Ngọc
06-09-2013, 22:39
Tổng chi phí cơ bản hết bao nhiêu bác, k kể mấy món ăn vặt, tỷ giá ntn bác? Bác săn vé giá rẻ ở đâu vậy

tr4i000
08-09-2013, 06:31
Tổng chi phí cơ bản hết bao nhiêu bác, k kể mấy món ăn vặt, tỷ giá ntn bác? Bác săn vé giá rẻ ở đâu vậy

Mình mới cập nhật thêm, bạn xem lại nhé. Vé máy bay thì tùy lúc. Tớ săn trước 6 tháng giá 3tr9, mà 1 tuần trước khi đi vnairlines km có 3tr6 T_T

ngaquynh1182
11-09-2013, 14:50
Nhóm mình 12 người vừa hoàn tất chuyến đi, đất nước Myanmar rất yên bình và con người thì quá nice
Vì có khá nhiều email cho mình hỏi cùng một nội dung nên mình post lên đây để các bạn tiện tham khảo

Mình book tất cả xe cộ, bus, khách sạn... qua một vài Travel agency. Sau khi tham khảo giá của nhiều đại lý thì bọn mình quyết định book qua 2 hãng: Seven Dimond ([email protected]) và Elegant Myanmar ([email protected]), cũng khá ổn. Vì bọn mình đi 12 người nên cũng muốn book trước cho cẩn thận, chỉ book các dịch vụ thôi còn lịch trình, ăn uống bọn mình tự hết cho thoải mái
Mình book trước khoảng 2 tuần và chỉ cần confirm chắc chắn với Travel agency, show passport, visa là ok. Đây là một điểm mình thấy rất ổn khi booking service ở Myanmar, họ rất nice, chính vì thế mình phải chắc chắn số lượng thành viên để book. Mình thấy Seven Dimond ok đấy, các bạn contact thử xem, tên bạn ý là Dimple Swe, email như trên
Tip:
-Ở Mandalay Hill, bạn có thể đi taxi hoặc tuc tuc lên đến gần đỉnh rồi leo lên một đoạn thay vì phải trèo tất tần tật như bọn mình, mệt lắm, về sau mình mới biết có đường dành cho xe lên
-Bạn nào đi bus chặng Yangon-Bagan thì nên đi JJ Express nhé, hãng này phục vụ rất tốt, như trên máy bay luôn

diroibiet
16-09-2013, 19:01
Có bạn nào đi bus ban ngày chặng mandalay-bagan, bagan-inle lake, inle lake- yangon cho mình ít thông tin với! Mình thấy hầu hết các bạn đi bus đêm không hay sao ấy. Thanks all

Schtroumpf
17-09-2013, 09:50
@Diroibiet: Bạn nên đi bus đêm vừa tiết kiệm thời gian vừa tiết kiệm chi phí ngủ ks. Bus đường dài ở Burma toàn 10-12h/chặng không hà, đi ban ngày hơi phí.

hoangvanphuong75
17-09-2013, 09:56
Nên check thông tin mới, Myanmar giờ khác xưa nhiều! tháng 3 rồi anh đi bus ngày Bagan depart 14h, 18h là welcome to Mandalay rồi! tuy nhiên bus đêm thì chậm hơn, tròn 1 đêm ngủ sướng.

diroibiet
18-09-2013, 09:18
Nên check thông tin mới, Myanmar giờ khác xưa nhiều! tháng 3 rồi anh đi bus ngày Bagan depart 14h, 18h là welcome to Mandalay rồi! tuy nhiên bus đêm thì chậm hơn, tròn 1 đêm ngủ sướng.

Chào anh, anh có link nào về bus ban ngày không? Em search mà không thấy. Em rất muốn đi bus ban ngày để đêm ngủ. hihi

hoangvanphuong75
18-09-2013, 14:59
Anh lúc đi cũng không biết là có bus ngày đâu, định Yangon, Bagan rồi về, vì không có time, phần vì mọi người ca Bagan quá, nhưng khi đến Bagan thấy có bus 2h chiều depart Mandalay nên biến nhanh (đến Bagan 4h sáng, đi 14h quá đủ), bến xe Bagan quá bé nên hỏi là ra, kios họ bán ăn lời tí.
Vậy nếu đi chiều Mandalay-Bagan thì em cứ hỏi hotel nơi em ở Mandalay, họ cũng ăn lời tí, lúc anh mua Mandalay-Yangoon là mua ở hotel ở Mandalay. Rồi tự ra BX Mandalay để đi (note: BX Mandalay gần Ubein Bridge, kết hợp, khỏi chạy quanh, vì Mandalay city rộng lớn). Ah nhưng em nên hỏi kỹ bến xe Mandalay đi bus ngày ở đâu, thường nhà xe đến đón, vì xe nhỏ kiểu xe Ford, Mec. Mandalay chắc cũng nhiều BX như SG miền đông, M Tây.

yinyang
04-10-2013, 06:47
Mình có nghe nói tháng 8 vừa rồi chính phủ Myanmar cho mở 3 cửa khẩu với Thái lan, khách du lịch có thể đi qua các cửa khẩu này để vào Yangoon. Mọi người có ai đi được rồi thì confirm giúp mình với.

maximilian
07-10-2013, 22:32
Từ 26.10.2013 Myanmar miễn visa cho người VN (k quá 14 ngày) , vậy là đỡ mất tiền + time rồi hehe .

thuhangtrinhhp
07-10-2013, 23:23
Từ 26.10.2013 Myanmar miễn visa cho người VN (k quá 14 ngày) , vậy là đỡ mất tiền + time rồi hehe .
He he, đỡ tốn 1 khoản.

http://hanoimoi.com.vn/Tin-tuc/Xa-hoi/621972/-viet-nam-va-myanmar-mien-thi-thuc-cho-nguoi-mang-ho-chieu-pho-thong

http://lanhsuvietnam.gov.vn/Lists/BaiViet/B%C3%A0i%20vi%E1%BA%BFt/DispForm.aspx?List=dc7c7d75%2D6a32%2D4215%2Dafeb%2 D47d4bee70eee&ID=64

maximilian
07-10-2013, 23:47
nhưng nó tăng phí tham quan lên rất cao , và tăng luôn Zone fee , , chưa thấy nơi nào ngoài Myanmar có Zone fee này , hihi.và mình k dc đi quá 14 ngày !

Mustafa
08-10-2013, 09:31
Hix, thông tin quý giá. Mới book vé cho bà chị đi Myanmar. Mà lại chơi quốc tịch Canada ( làm Visa tốn 75USD trong 7 ngày, may mà chưa làm), giờ đổi thông tin lại Quốc tịch VN là ngon. THanks

Erickfann
08-10-2013, 11:08
Thông vui cho các phượt thủ đang định đi Myanmar, kể từ ngày 26 tháng 10 nếu nhập cảnh ít hơn 14 ngày thì sẽ được vào Myanmar không cần thị thực, thực ra visa Myanmar không khó lấy tuy nhiên việc miễn thị thực sẽ giúp bạn tiết kiệm nhiều thời gian và tiền bạc.

Sorry mod nếu thread này trùng hoặc đặt nhầm chỗ.

(HNMO) - Ngày 7-10, tin từ Bộ Ngoại giao cho biết, từ ngày 26-10, Hiệp định giữa Việt Nam và LB. Myanmar về miễn thị thực cho người mang hộ chiếu phổ thông chính thức có hiệu lực.

Theo Hiệp định này, công dân của một bên, là người mang hộ chiếu phổ thông còn giá trị ít nhất 6 tháng được miễn thị thực khi nhập cảnh, xuất cảnh và quá cảnh lãnh thổ bên kia với thời gian lưu trú không quá 14 ngày. Nếu có nhu cầu nhập cảnh và lưu trú với thời hạn trên 14 ngày thì phải làm thủ tục xin thị thực bên tiếp nhận trước khi nhập cảnh.

Như vậy, cho tới nay công dân Việt Nam mang hộ chiếu phổ thông sẽ được miễn thị thực khi nhập cảnh, quá cảnh và lưu trú tại tất cả 9 nước thành viên ASEAN. Tuy nhiên, trước mỗi chuyến đi công dân cần kiểm tra thời hạn lưu trú được miễn thị thực trên cổng thông tin điện tử về công tác lãnh sự tại địa chỉ www.lanhsuvietnam.gov.vn.

http://hanoimoi.com.vn/Tin-tuc/Xa-hoi/621972/-viet-nam-va-myanmar-mien-thi-thuc-cho-nguoi-mang-ho-chieu-pho-thong

thocon8276
18-10-2013, 18:18
Myanmar miễn visa cho 22 quốc gia trong đó có Việt Nam nhằm thu hút khách du lịch tham quan Seagames

thocon8276
18-10-2013, 18:23
Mình đi hôm 8/10, mua VietNam Airlines 2 pax 8,788k khứ hồi. Đến Yangon đổi 1$ = 965 Kyats. Sau 1 tuần quay về Yangon thì tỷ giá lên 1$ = 970kyats. VN Air hay KM 5 ngày vàng cuối mỗi tháng (hồi tháng 8, tháng 9 mình đều thấy), nếu book sớm sẽ được vé tầm 4trieu/pax

thocon8276
19-10-2013, 09:49
Phí vào các điểm du lịch đã tăng từ T10/2013, mình vừa đi về hồi 15/10 thì như sau:
Shwedagon: 8$
Bagan: 15$
Inle Lake: 10$

Mandalay Hill và Sagaing, Migun vì mình đi bằng xe taxi nên không thấy thu phí

ool123
08-11-2013, 15:30
Mọi người cho mình hỏi kinh khí cầu giá bao nhiêu 1 khách vậy?

dulichgiare38
08-11-2013, 15:46
Nếu là bạn,mình sẽ đi malaysia hay hơn,Đẹp và hay hơn nhìu miama

thocon8276
14-11-2013, 19:14
Mọi người cho mình hỏi kinh khí cầu giá bao nhiêu 1 khách vậy?

Tầm 300$/pax

dochuyencam
16-11-2013, 20:34
Chào các anh chị, e định đi đường bộ vào myanmar qua cửa khẩu Tachilek nhưng không biết có chuyến bus nào từ đó đi mandalay không, search trên mạng thì chỉ thấy thông tin chung chung là "Có xe bus chạy từ Tachillak đến KengTung vào buổi sáng, giá 8$
Từ KengTung có thể đi tàu (train) giá 12$ hoặc bus giá 10$ về Yangon. nhưng không tìm đc web nào xác thực điều này.
Có ai thông tin gì về chuyến xe này như giá cả, giờ giấc cho e xin với ạ
Thank all

lehanh20487
24-11-2013, 13:32
Bác chủ nhà book khách sạn ở bagan thông qua kênh nào thế, mình k kiếm được thông tin chi tiết của Winner guesthouse, có mail nhờ Minthu book giùm nhưng không thấy hồi âm gì cả

tr4i000
26-11-2013, 12:45
Bác chủ nhà book khách sạn ở bagan thông qua kênh nào thế, mình k kiếm được thông tin chi tiết của Winner guesthouse, có mail nhờ Minthu book giùm nhưng không thấy hồi âm gì cả

Mình đi vào mùa thấp điểm, nên đến nơi mình check phòng rồi mới book.

Fog
26-11-2013, 17:34
Mình mới đi năm ngoái, không biết Myanmar giờ có thay đổi nhiều không. Chuyến đi đó mình bỏ qua Inle lake nên hi vọng có 1 lần quay lại đi Inle :)
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/525804_10150890464960730_1536542794_n.jpg
Chiều tà ở cây cầu gỗ teak U-bein, Mandalay :)

Miên Nữ
27-11-2013, 18:35
Bạn nào vừa đi Myanmar có thể update giùm mình tổng chi phí được ko? Cho một lộ trình khoảng 8 - 10 ngày, đi hết các điểm nổi tiếng, ko tính vé máy bay SG - Myanmar.

Mình cảm ơn nhiều.

edelweiss2608
28-11-2013, 12:45
Mình sẽ sang Myanmar từ ngày 7/12 tới, nhưng từ Yangon sẽ đi thẳng tới Nay Pyi Taw để xem Seagames, có bác nào biết giá vé xe bus chặng đó là bao nhiêu không. Với cả có xe chạy đêm không nữa.

hoangvanphuong75
29-11-2013, 07:09
Chắc có bús, bây giờ họ chơi toàn bús mới thôi, bạn cứ ra nơi bán vé đối diện ga xe lửa Yangon nơi này là cò bús khắp Myanma ( vì họ bán chênh lệch giá chút) hỏi xem. Bay thì golden air Myanma mới mở chuyến này 46USD.

thocon8276
30-11-2013, 19:38
Bạn nào vừa đi Myanmar có thể update giùm mình tổng chi phí được ko? Cho một lộ trình khoảng 8 - 10 ngày, đi hết các điểm nổi tiếng, ko tính vé máy bay SG - Myanmar.

Mình cảm ơn nhiều.

Mình đi hôm 8/10, đi 8 ngày
D1: SGN-YGN- BAGAN
D2: BAGAN
D3: BAGAN - MADALAY
D4: MANDALAY
D5: MANDALAY - INLE LAKE
D6: INLE LAKE
D7: INLE LAKE - YANGON
D8: YANGON - SGN
Tổng thiệt hại hết 490$, trong đó hết 126$ vé máy bay chặng Heho - Yangon. Nếu bạn đi xe bus sẽ tiết kiệm chi phí nhiều hơn. Chi phí đó là mình tính luôn cả tiền mình shopping luôn á :D (mình mua longyi, giỏ xách, 10 vòng đá, dây đeo cổ các loại). Còn vé máy bay thmi2jnh2 mua VN Airlines khứ hồi đâu 4,4 triệu á

Thật ra, ở Mandalay 1 ngày là đủ rồi, mình ở Mandalay 2 ngày, mà nửa ngày hôm sau là không còn gì để đi, ngồi KS online chờ đến giờ ra xe bus đi Inle. Mình ở nhà nghỉ vẫn sang, 2 bạn Nhật mà mình share taxi ở bến xe Mandalay và vào Inle ở cùng Ks Royal và Gypsy toàn ở phòng quạt, rẻ hơn mình 1/2 giá :D

benhnoinhieu
09-12-2013, 21:49
Lâu lắm mới vào diễn đàn, Myanmar giờ đây đi đã khác, mình có chuyến bay trực tiếp đến đó rồi, không vất vả như hồi xưa nữa. Lần tới chắc mình chuẩn bị tổ chức đi sâu hơn vào miền Nam Á, thăm Nepal và Ấn Độ.

nkn1506
18-12-2013, 15:25
Chia sẻ thêm nhiều hình ảnh nữa đi bác, đang hóng tin

Miên Nữ
18-12-2013, 16:18
Mình đi hôm 8/10, đi 8 ngày
Thật ra, ở Mandalay 1 ngày là đủ rồi, mình ở Mandalay 2 ngày, mà nửa ngày hôm sau là không còn gì để đi, ngồi KS online chờ đến giờ ra xe bus đi Inle. Mình ở nhà nghỉ vẫn sang, 2 bạn Nhật mà mình share taxi ở bến xe Mandalay và vào Inle ở cùng Ks Royal và Gypsy toàn ở phòng quạt, rẻ hơn mình 1/2 giá :D

Bạn thocon8276, bạn hoangvanphuong75 và các bạn khác có kinh nghiệm đi cho mình hỏi: Bây giờ mình chỉ có 4 ngày ở Myanmar ko tính 2 ngày đi - về, mình định sẽ chỉ đi Bagan và Inle. Có vé máy bay bay thẳng Bagan đến Inle Lake không, và tên địa phương (tỉnh/thành phố) của nó là gì thế, hay tên là Inle Lake luôn? Các bạn thông cảm, mình hơi bận nên ko có thời gian mày mò search thông tin như ngày xưa trước khi đi. Chỉ là chuyến công tác kết hợp muốn thăm thú lượt phượt. Và nên book khách sạn và chuyến bay trước hay đến nơi mới book, có contact không (ngày xưa mình thấy các bạn đi về hay chia sẻ "mối" ở bển giúp mọi người thuận tiện liên hệ ấy).

Mình cảm ơn.

hoangvanphuong75
19-12-2013, 10:36
Check air Mandalay nó có fly Bagan to Heho, từ Heho đến Inle lake 1h xe nữa. Nghe nói không đặt vé online được.

cádalợn
24-12-2013, 12:22
Mình có 1 kinh nghiệm chia sẽ khi đi chùa vàng Shwedagon ở Yangon. Mình đã nghiêm túc đóng phí vào chùa (khoảng USD10 gi dó) áp dụng với du khách nước ngoài. Tuy nhiên, vì chùa bắt phải cởi giày lẫn vớ ra khi đi vào nên lúc đi ra có khoang 2-3 người phụ nữ phụ bạn rửa chân+chùi chân. Các bạn đừng cho họ làm gì nhé, họ sẽ đòi tip đấy. Lúc đầu mình tưởng là bao gồm trong service phí vào cổng, hoặc lịch sự thôi...ai dè. Đi Myanmar các bạn nên nhớ cẩn thận với những hành động nhiệt tình thái quá, kẻo rơi vào cảnh há miệng mắc quai.

haiche
25-12-2013, 14:32
trước tính đi. book vé từ HN . mà cái giá của VNE thì...hết muốn đi luôn :( hic.

sieusaodadon
26-12-2013, 09:47
Đoàn em có 8 người (toàn nam) định xuân này đi Myanmar chơi.
Dự tính chi phí hết khoảng 20 triệu. Thời gian đi 7 ngày
Các bác cho em hỏi với điều kiện đó thì
- Nên đi những điểm nào thì phù hợp
- Di chuyển bằng phương tiện gì: giữa các điểm và trong điểm
- Nghỉ ở đâu thì phù hợp giá rổ thế nào
- Ăn gì, uống gì ở đâu?
- Mua gì, chơi gì? giá rổ thế nào?
Ôi trời ơi có nghĩa là bác nào đi rồi giúp em dựng cung với ạ

haart
01-01-2014, 00:50
Xin cảm ơn chủ thớt! May quá gặp dc bài của bác cập nhật tình hình giá cả rất chi tiết :D

Tớ vừa book vé đi Myanmar tháng 2 của Vietnamairlines, 4,290,000 VND cho 2 chiều. Theo ý kiến cá nhân thì khá ổn cho việc bay thẳng từ HN đến Yangon ko cần transit như đi Air Asia, và book trước chưa đến 2 tháng.
Mình thấy hiện mọi người đi Myanmar chủ yếu = Vietnamairline (bay thẳng) hoặc Air Asia kết hợp 1 số hãng khác. Nếu bay toàn bộ = air asia thi theo mình tính toán transit ở Bangkok giờ giấc rất ko phù hợp, khoảng cách giữa các chuyến quá ngắn và có thể bạn sẽ mất luôn 1 ngày để bay 1 chiều or ngủ đêm vật vờ ở sân bay, tiền ăn ở them có khi cũng quá tội, trừ khi bạn muốn thăm thú them BKK. Transit ở Kuala Lumpur thì đường bay quá xa, có mua dc vé giá rẻ thi riêng bay HN-KL đã mất đứt 100$ 2 chiều rồi. Nếu bay Air Asia kết hợp 1 hãng khác thì các bạn phải chú ý việc sân bay khác nhau giữa các hãng, có khi tiền di chuyển giữa 2 sân bay cũng quá tội.

Vì vậy dù đã ngó nghiêng rất nhiều lần nhưng cuối cùng mình chọn đi = Vietnam Airlines tiện nhất :)
Một vài chia sẻ kinh nghiệm cá nhân cho các bạn quan tâm :D

haart
01-01-2014, 01:28
Tình cờ quá hôm nay em cũng mò vào định tìm thông tin đi Myanmar, chúng em có 2 đứa con gái, cũng xuân 2014 xách balo lên và đi 7 ngày đây. Vé máy bay đã đặt xong đang dựng cung để đi.

Theo "Southeast Asia on a shoestring" của Lonely Planet thì trong 1 tuần có thể thăm thú như sau: (dịch nguyên văn sách):

"Ở Yangon, thăm chùa vàng Shwedagon Paya và đi shopping đồ thủ công mỹ nghệ ở chợ Bogyoke Aung San. Đi xe bus đêm đến Mandalay, trèo thăm thú Mandalay Hill, ngắm Mahamuni Paya và xem show Moustache Brothers. Đi thuyền buổi sang đến Mingun, nơi có tòa tháp stupa khổng lồ là 1 khối đá bị động đất làm nứt/vỡ, sau đó đi thuyền lúc hoàng hôn đến thăm cây cầu U Bein tại Amarapura. Từ đây đi thuyền hoặc xe bus đến Bagan và dành 1 số ngày thăm thú nơi này".

Về cơ bản bọn em cũng đinh đi theo cung này, có bao quát được 1 vùng quan trọng của Myanmar, dù hơi tiếc Inle Lake. Nhưng đi thêm Inle sợ tham quá, chúng em tinh thần là dành thời gian thong thả thăm thú.

À quên các bác tiền nong xông xênh thì đi máy bay cho nhanh và dc nhiều nơi hơn. Chúng em đi bụi nên bus mà chơi thôi.

Có gì mọi người góp ý và chia sẻ thêm nhé :D

hoangvanphuong75
01-01-2014, 10:02
Vấn đề không phải mắc rẻ chút chút, mà quan trọng Người ta được ghé Bangkok, vậy thôi, kết hợp. Bay thẳng phù hợp Người đi công tác, nếu du lịch thì thật rẻ mới bay thẳng. Bangkok luôn là điểm đến số đông yêu thích!

hoangvanphuong75
02-01-2014, 09:22
Thông tin Em tìm được chuẩn. Nhưng điều chỉnh số ngày ở 3 city trên cho hợp lý thôi. Bây giờ xe bús họ tốt, có cả chuyến xe ngày chạy từ Bagan 2h chiều thì 7h tối đến Mandalay như vậy chỉ có 5h xe thôi, bằng SG Phan Thiết. Theo anh em nên giành time nhiều cho Mandalay, cạnh Mandalay có 1city cao nguyên lạnh như Bảo Lộc mà chỉ đi 2h xe. Bagan thì ít cái để xem.

haart
02-01-2014, 21:45
Vâng, nếu thực sự muốn ghé BKK thì em đồng ý ạ. Vì em đang tính trường hợp là không thích transit kiểu mấy tiếng ngồi trong sân bay hoặc transit 1 đêm ngủ ở sân bay thì nên book vé thẳng :)

À, ngoài ra em có chút thắc mắc thế này ạ: em thấy mọi người đi Bagan hay Mandalay hay đi lại trong ngày bằng xe ngựa. Guidebook có nêu 1 lựa chọn nữa là thuê xe đạp. Cho em hỏi có bác nào thuê chưa ạ? Liệu có cần rất dẻo dai mới đi đươc hay sức khỏe 1 người bình thường là ok? Vì em thấy đi xe ngựa cảm thấy hơi gò bó, đi đi dừng dừng xong mắc công người ta chờ mình nữa, thấy cứ sao sao. Em chưa đi nên có cảm giác sẽ như vậy, có bác nào chia sẻ cảm nhận được không ạ?

Ngoài ra ở 2 chỗ trên có nơi nào cho thuê .. xe máy ko ạ? Mà mình ko có bằng lái quốc tế đi vậy bị tuýt còi thì sao nhỉ?

hoangvanphuong75
03-01-2014, 07:45
Ở Bagan mọi Người vẫn đạp xe đạp, nếu ở dài ngày thì tham quan Bagan bằng đi bộ cũng được, bé tí ah, nhiều đền đài để chụp toàn cảnh như tranh vẽ thôi, tham quan thì vài đền đại diện gọi là đã đặt chân đến Bagan, ngoài ra nhỏ nhỏ đất đỏ nung và đền xây mới, dĩ nhiên không ai thăm hết mấy ngàn đền đất nung đó. Vài nét để em dễ hình dung. Khác với Angkor của Cam.
Mandalay thì city rất rộng như Phnôm Pênh vậy, đi du lịch thì thuê taxi và Jeep.

KBC8288
05-01-2014, 18:53
Xin được 4 ngày nghỉ + ghép vào 2 ngày đi làm thế là đc 6 ngày. Thấy mọi người đi Myanmar cũng nhiều, nên cũng liều mình tự làm 1 chuyến đi solo... Kế hoạch vừa lên xong chiều nay, dự định sẽ tàm tạm như vầy... Các lão tiền bối tư vấn thêm cho mình với nhé. Mình chỉ đi Yangon và Bagan (vì không có nhiều time, lần sau sẽ tới Inle và Ngapali vậy).

viet.nguyen
06-01-2014, 15:20
Mình mới từ Myanmar về từ hôm qua. Ở Bagan bọn mình có thuê 1 xe nguyên ngày từ 5h sáng đến 6h tối ( cả bình minh và hoàng hôn là 45.000 kyats. Xe chở đến các điểm thăm qua và chờ bọn mình

hoangvanphuong75
06-01-2014, 15:25
Xe ngựa hay xe gì? Số tiền đó có phải khoảng 50đô la Mỹ không?

Mèo lười
08-01-2014, 03:15
Cạnh mandalay có city cao nguyên tên là gì anh ơi ? Tụi em có tổng cộng 13 ngày ở myanmar . hiện lịch trình tụi em phác thảo sơ là như vầy , vẫn đang muốn tìm thêm các điểm lạ cho mới mẻ vì đi nhiều đền chùa quá sợ bị bội thực ạ .
Yangon : 2 dêm khách san 29-30
Golden rock : 1 đêm ngày 31
Xe bus đêm đi Inle ngày 1/2
Hồ Inle : 2 đêm ks ngày 2-3 tháng 2
Xe bus đêm đi Bagan ngày 4/2
Bagan : 2 đêm ks ngày 5-6
Xe bus đêm đi Mandalay ngày 7/2
Mandalay: 2 đêm ks ngày 8- 9/2

hoangvanphuong75
08-01-2014, 07:12
Hsipaw em ơi, 3tiếng bús from Mandalay trên đường đi Lashio, lúc ở Mandalay anh thấy có nhà xe chuyên vé đi Lashio (Biên giới với China). Đọc giúp em luôn cạnh Hsipaw có Namshan the town up mountian được gọi là Switzerland của Myanma beautiful. Lúc trước tây không được đến town này, hy vọng bây giờ khác.

viet.nguyen
09-01-2014, 10:32
Nó là xe thùng bạn nhé. ở Bagan sẽ có các phương tiện là xe đạp, xe đạp điện ( giá thuê khỏng 2-4 $ ngày) xe ngựa ngồi dc 2-3 nguoi giá 20-30 ngàn kyats, xe thùng ( giá như trên), xe mini van ( xe 9 chỗ) giá khoảng 60 ngàn. 1 $ = 983 kyats

Miên Nữ
14-01-2014, 11:42
Cảm ơn các bạn đã advise cho mình trước chuyến đi.

Tình hình là mình mới về. Lâu rồi ko phượt, chuyến đi này chỉ kết hợp với công tác thôi, mình ở Bagan 2 ngày và thị trấn Inlay (có hồ Inle) 2 ngày. Mình nghĩ phương tiện di chuyển cá nhân ở Bagan thích hợp với ta ba lô mình nhất là xe đạp điện, xe ngựa thì được cái nhìn vintage thích thích thôi, chứ chậm, lóc ca lóc cóc dằn xóc khó len lách vào những cung đường nhỏ xíu đầy cát, xe đạp thì với thể hình người mình ko trâu bò như các bạn Tây ba lô đạp tới đạp lui giữa nắng cũng oải, để sức và thời gian đấy tham quan hết các đền đài đáng xem, leo trèo lên cao mà ngắm toàn cảnh Bagan, ngắm sông hay lê la trò chuyện với người dân thích hơn.

Lúc xuống sân bay Yangon, mình đi lòng vòng các quầy đổi tiền, thấy cái quầy bên trong và ngay cửa khu vực vào check-in/out ấy đổi cao hơn cả, 1USD ăn 980 chạt. Các bạn hạn chế rút tiền chạt/kyat bằng thẻ nhé, ngày cuối ở Inlay ngứa tay rút thì về nhìn bank statement thấy tỷ giá thấp xỉn => lỗ.

diroibiet
22-01-2014, 09:40
Có bạn nào có thông tin bus từ inle lake đến ngabali không?? Mình không tìm thấy tuyến nÀy.

KBC8288
23-01-2014, 14:11
Có bạn nào có thông tin bus từ inle lake đến ngabali không?? Mình không tìm thấy tuyến nÀy.

Thông thường thì đi Ngapali du khách thường trung chuyển ở Yangon. Từ trạm xe bus ở Yangon (gần sân bay), theo mình biết thì có 2 hãng bus khai thác tới trạm Thandwe ở khu vực Ngapali là Ye Aung Lan và Aung Thit Sar. Giá khoảng 11 ngàn ks, xe chạy vào khoảng 14h hay 15h thì phải... Từ Thandwe về Ngapali khoảng 4 cây số nữa.

kom
24-01-2014, 08:56
Mình và bạn mới từ Myanmar về, cập nhật một vài thông tin mới nhất cho các bạn lưu nhé:

Hiện Myanmar đang rất lạnh, đặc biết ở Bagan (18 độ C), Inle Lake (10độ C), Mandalay (khoảng 23 độ). Thường lạnh nhất là vào sáng sớm và buổi tối. Buổi trưa có nắng nên ấm hơn một chút. Các bạn nào có đi thời gian này nhớ mang theo áo lạnh, áo gió, khăn, nón luôn có thể nhé. Bọn mình vừa bước xuống xe bus từ Bagan đến Inle Lake mà muốn đóng băng :(. Tây tụi nó còn trùm mền từ trên xuống dưới ở Inle luôn. Các bạn nhớ kiểm tra thời tiết thật kỹ trước khi đi.

- Giá xe ngựa cả ngày là: 18.000kyat, nhưng tụi mình đến Bagan lúc 5h sáng nên chưa có phòng thế là thuê xe đi ngắm bình mình luôn rồi về ks thay đồ và đi tham quan Bagan. Giá từ Bình minh - hoàng hôn là 28.000kyat
- Thuê xe đạp là 1.500 kyat (nhưng mình khuyên các bạn nên thuê xe điện nếu đi tham quan các khu đền ở Bagan)
- Bus từ Yangon - Bagan: 18.000 kyat (JJ Express). Giống như bus 5 sao, phục vụ như trên máy bay vậy
- Bus từ Bagan - Inle: 11.000 Kyat
- Bus từ Inle - Mandalay: 16.000 kyat (vip bus), 11.000 Kyat (bus thường)

Giá cả mình thấy ở Bagan là rẻ nhất, kể cả ăn uống, mua sắm. Nếu các bạn muốn mua đồ lưu niệm thì mua ở Bagan nhé, chứ giống mấy bạn đi cùng mình cư tiếc vì đến thành phố khác, giá cao hơn nhiều mà có trả cỡ nào cũng chưa bằng giá người ta chào bán ở Bagan.

Người dân Myanmar thật là tốt, nhiều người mà chúng mình vô tình gặp. Họ tốt đến bất ngờ luôn, rất dễ thương.

sieusaodadon
08-02-2014, 12:03
Myanmar 2014 (26/2 đến 5/3/2014)
Tớ định đi Myanmar du xuân với hành trình dưới đây, ai đi rồi cho tý kinh nghiệm với.
Các điểm đến
1. Yangon: Thành phố lớn nhất Myanmar – thủ đô của Bruma do đế quốc Anh đặt. 2. Bago: vương triều Myanmar 1287 - 1539. 3. Kinpun (Golden Rock): Hòn đá vàng nổi tiếng. 4. Taungoo: Thời vua Mingyinyo vào năm 1510 chuyển thủ đô từ Bago về đây. 5. Naypyitaw: Thủ đô hiện tại của Myanmar (2005 -). 6. Bagan: Cố đô trước thế kỷ thứ 12. 7. Pyay: là thành phố cổ có từ vương triều Bagan, điểm giao thương quan trọng giữa miền bắc và miền Nam. 8. Ngwesaung: Bãi biển hoang sơ nằm trên vịnh Bengan nổi tiếng
Phương tiện: thuê riêng 1 ô tô (12 chỗ ngồi có tài xế thông thạo và biết tiếng Anh).
Phương châm: khám phá tất cả dịch vụ, văn hóa, con người Myanmar
Kinh phí dự kiến: > 100 usd.
Số lượng người: 6
Lịch trình cụ thể
Ngày 1 (thứ 4 ngày 26/2/2014)
16g30 – 18g00 Hà Nội – Yangon. Phương tiện: Máy bay
19g00 – 23g00 Yangon – Bago (120km). Phương tiện: ô tô thuê riêng
Ngủ đêm tại Bago
Ngày 2 (thứ 5 ngày 27/2/2014)
7g00 – 9g00 Bago – Kinpun (Golden rock) (80km)
9g00 – 14g00: leo núi, thăm quan Golden Rock, xuống núi, ăn trưa. Phương tiện: xe tải, kiệu (đi lên núi)
14g00 - 22g00 Kinpun – Taungoo (280km). Phương tiện: ô tô thuê riêng
Ngủ đêm tại Taungoo
Ngày 3 (thứ 6 ngày 28/2/2014)
7g00 – 14g00 Taungoo – Naypyitaw (100km): di chuyển, ăn trưa, city tour Naypyitaw
14g00 - 22g00 Naypyitaw – Bagan (280km). Phương tiện: ô tô thuê riêng
Ngủ đêm tại Bagan
Ngày 4 (thứ 7 ngày 1/3/2014)
Thăm quan tại Bagan: New Bagan, Old Bagan; Nyaung U.
Đi kinh khí cầu ngắm toàn cảnh Bagan
Phương tiện ô tô thuê riêng (hoặc xe ngựa nếu thích).
Ngủ đêm tại Bagan
Ngày 5 (chủ nhật ngày 2/3/2014)
8g30 – 19g00 Bagan – Pyay (350km). Phương tiện: ô tô thuê riêng
Ngủ đêm tại Pyay
Ngày 6 (thứ 2 ngày 3/3/2014)
8g00 – 19g00 Pyay – Ngwesaung (350km). Phương tiện: ô tô thuê riêng
Ngủ đêm tại Ngwesaung
Ngày 7 (thứ 3 ngày 4/3/2014)
8g30 – 19g00 Ngwesaung – Yangon (250km). Phương tiện: ô tô thuê riêng.
Ngủ đêm tại Yangon
Ngày 8 (thứ 4 ngày 5/3/2014)
8g00 – 17g00: City tour Yangon: ô tô thuê riêng
19g30 – 21g00 Yangon – Hà Nội. Phương tiện: máy bay

lehanh20487
08-02-2014, 21:54
Theo quan điểm của cá nhân mình, myanmar có cố đô bagan và hồ inle là đặc trưng nhất, các điểm khác không khác biệt nhau, hình như bạn dành quá nhiều thời gian trên xe thay vì nghỉ ngơi và thưởng thức, bọn mình đi 5 ngày qua yangon, bagan, mandalay còn cảm thấy cưỡi ngựa xem hoa, lịch như bạn list khó đáp ứng nổi, chưa kể sức khỏe không đảm bảo theo được

lehanh20487
08-02-2014, 22:07
Mình cũng mới đi Myanmar về, ở Yangon có 1 điểm xem múa rối truyền thông được đánh giá khá cao trên tripadvisor nên mình đã đến xem và cảm thấy rất tuyệt, show khoảng 45p còn lại thì chủ show dành thời gian để giới thiệu về nghệ thuật múa rối ở myan, các giai đoạn, thời kỳ phát triển, các nhân vật trong các show. Anh ấy đã dành tiền bạc và thời gian để phục hồi lại nghệ thuật múa rối thậm chí đã gần như phá sản trong quá trình duy trì nó, các bạn có thể đến và thưởng thức, giá show theo thành tâm của người tham gia, bọn mình đưa 10.000kyat = 10usd/người.
Thông tin chi tiết: HTWE Ô MYANMAR - No 12, Yama street, Saw Yan Paing, Ahlone, Yangon
website: htweoomyanmar.com
Show trình diễn hầu như diễn hàng ngày, số lượng khách trung bình 3-4 người/show
Ngoài ra, các bạn có thể xem xét book phòng của khách sạn này, họ có dịch vụ đưa rước tại sân bay Yangon miễn phí, rất nice

Ocean Pearl Inn II (Aung Si Guest House)
No 100, Bo Gyoke Aung Sun Street, Pazundaung Tsp., Yangon, Myanmar.
Phone: (+95-1) 299874
E-mail: [email protected],[email protected]
Web Site: www.oceanpearlinn.com
www.myanmarhotel-budget.com
www.myanmar-hotel-budget.com

Đen
25-02-2014, 12:39
Tin dành cho ai "say" máy bay và xe đò :)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=109680&d=1393306632

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=109679&d=1393306632

haart
26-02-2014, 17:13
Mình vừa đi Myanmar 1 tuần về, dù bỏ qua Inle chỉ đi Mandalay và Bagan nhưng bọn mình hoàn toàn hài lòng về chuyến đi. Cảnh vật Myanmar đẹp và con người thì nồng nàn nhân hậu nhiều khi khiến bọn mình cảm động đến phát khóc. Tất nhiên không thể tránh các bạn taxi bến xe hay khách sạn vẫn chèn ép khách.

Nhìn đất nước Myanmar đang dần đổi mới với ô tô, nhà hàng, smartphone, vv mình vừa thấy mừng vừa thấy hơi man mác. Mình tự hỏi liệu khi hội nhập những longyi, nhai trầu, thanaka có bị mất hết đi không, chắc mai một là điều không tránh khỏi.

Chuyến đi của bọn mình 7 ngày hết 12 triệu tất cả (không kể mua sắm) và tiêu pha ăn uống lẫn ở KS cũng khá xông xênh.

CaVicu
01-03-2014, 10:53
Xin chào cả nhà, đoàn em có vài người tính đi theo cung đường như thế này ạ, mong cả nhà cho ý kiến...Tụi em không có nhiều thời gian nên chỉ chạy là chụp...

Ngày 1: KUL-YAGON 10h AM. Đón Taxi thuê nguyên ngày (Giá bao nhiêu ạ), đi ra bến xe mua vé Bagan(Bến xe ở chỗ nào, muốn mua Hãng JJ). Sau đó dạo TP tới 20h Pm lên xe đi Bagan.Nên tham ở những điểm nào cho hợp lý ạ.
Ngày 2: Sáng sớm tới Bagan. Mua vé xe tối cùng ngày về lại Yagon ở đâu ? (Thuê xe ngựa ở đâu vậy ạ ? Có thể giới thiệu cho em). Ngắm bình mình ở đâu, đi thăm những điểm nào từ sáng tới tối? Tối lên xe về lại Yagon.
Ngày 3: Tới Yagon, thuê xe taxi hoặc Van (ở đâu?giá bao nhiêu) để đi Bago hoặc Golden Rock...
Kết thúc ngày 3.
Ngày 4: 8h30 Yagon-KUL

Lịch trình của em là chạy và chạy...MOng nhận được ý kiến, hoặc cách sắp xếp lịch trình sao cho hợp lý ạ.
Nhóm em từng đi nhiều nơi và cũng chạy như vậy...Đảm bảo dư sức ạ

congdongvietMM
06-03-2014, 14:47
Bọn mình mới đi MM về: các anh chị ở Cộng đòng Việt Myanmar rất vui. Qua đó cứ lien kết với ai đó ròi giao lưu cũng vui lắm:

https://www.facebook.com/groups/631401076895753/

Hoặc vào forum của anh chị em bên đó: ww.congdongvietmyanmar.com

Good luck bà con nhé.

Đạt.

xuanhoa2000ru
07-03-2014, 09:21
Xin cảm ơn chủ thớt! May quá gặp dc bài của bác cập nhật tình hình giá cả rất chi tiết :D

Tớ vừa book vé đi Myanmar tháng 2 của Vietnamairlines, 4,290,000 VND cho 2 chiều. Theo ý kiến cá nhân thì khá ổn cho việc bay thẳng từ HN đến Yangon ko cần transit như đi Air Asia, và book trước chưa đến 2 tháng.
Mình thấy hiện mọi người đi Myanmar chủ yếu = Vietnamairline (bay thẳng) hoặc Air Asia kết hợp 1 số hãng khác. Nếu bay toàn bộ = air asia thi theo mình tính toán transit ở Bangkok giờ giấc rất ko phù hợp, khoảng cách giữa các chuyến quá ngắn và có thể bạn sẽ mất luôn 1 ngày để bay 1 chiều or ngủ đêm vật vờ ở sân bay, tiền ăn ở them có khi cũng quá tội, trừ khi bạn muốn thăm thú them BKK. Transit ở Kuala Lumpur thì đường bay quá xa, có mua dc vé giá rẻ thi riêng bay HN-KL đã mất đứt 100$ 2 chiều rồi. Nếu bay Air Asia kết hợp 1 hãng khác thì các bạn phải chú ý việc sân bay khác nhau giữa các hãng, có khi tiền di chuyển giữa 2 sân bay cũng quá tội.

Vì vậy dù đã ngó nghiêng rất nhiều lần nhưng cuối cùng mình chọn đi = Vietnam Airlines tiện nhất :)
Một vài chia sẻ kinh nghiệm cá nhân cho các bạn quan tâm :D

Hôm vừa rồi mình book của AirAsia 4.100.000 cho các chặng sau: Hanoi-Bangkok-Yangon và ngược lại: Mandalay-Bangkok-Hanoi. Tuy phải tranzit qua Bangkok nhưng đỡ được khoản đi từ Mandalay về Yangon!

Ltbubu
13-03-2014, 10:13
Em muốn hỏi anh chị bọn em dự định đi Myanmar tháng 5 hoặc tháng 6 thì thời tiết có okie không ạ? Em chỉ sợ vào mùa mưa thì đi mất vui...

xuanhoa2000ru
13-03-2014, 22:25
Em muốn hỏi anh chị bọn em dự định đi Myanmar tháng 5 hoặc tháng 6 thì thời tiết có okie không ạ? Em chỉ sợ vào mùa mưa thì đi mất vui...

Thời tiết ở Myanmar như sau:
1) Mùa mưa từ đầu tháng 6 đến hết tháng 10
2) Mùa khô từ đầu tháng 11 đến hết tháng 5

Tháng 5 là tháng nóng nhất ở Myanmar. Nhiệt độ ban ngày như sau:
Bagan: 38-45 độ
Mandalay: 38-45 độ
Yangon: 36-38 độ

Nhiệt độ tháng 6 thấp hơn tháng 5 khoảng 1-2 độ vì tháng 6 là bắt đầu mùa mưa. Nếu đi tháng 5 sẽ ít mưa hơn. Nếu đi thì nên đi vào đâu tháng 5, sẽ chưa có mưa.

hitsuji
13-03-2014, 22:31
Mình cũng đinhhj đi myanma tháng 5, thế thì cũng nóng như ở VN nhỉ .

Nhiệt độ tháng 6 thấp hơn tháng 5 khoảng 1-2 độ vì tháng 6 là bắt đầu mùa mưa. Nếu đi tháng 5 sẽ ít mưa hơn. Nếu đi thì nên đi vào đâu tháng 5, sẽ chưa có mưa.

Ltbubu
14-03-2014, 16:00

Em đang phân vân quá vì muốn đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 mà không biết có mưa bão nhiều không, anh chị nào giúp em với ạ...

lazzy
17-03-2014, 18:43
các bác cho iem nhờ tí nhé, chả là em quyết tâm cho mama đi mở rộng tầm mắt nên đã book vé VNA đi myanmar tháng 6 rồi, mẹ con e sẽ đi 5 ngày tất cả, tuy nhiên do cụ đã ngoài 60 lại hay say xe nên e chỉ đưa cụ đi 2 chỗ chứ 3 sợ cụ mệt nên e đang tính toán đi đâu , làm j trong 5 ngày ở đây. E dự kiến là chỉ ở Yangon và Bangan thôi.
Tuy nhiên có 1 vấn đề là VNA hạ cánh lúc 18h hơn thì e đang băn khoăn là e nên ở lại Yangon đến hôm sau thì đi Bangan hay chạy từ sân bay ra bến xe luôn? Xe JJ có cần đặt vé trc ko?
e tính ở BAngan 1-2 ngày, làm gì cho hết thời gian? Có địa điểm nào gần gần cho cụ đi chơi ko ạ?
Rồi 3 ngày ở ?Yangon nữa chứ???
Hay là e bay đến Mandalay -> bus đến Bangan -> bus về Yangon thì có gấp và mệt quá không a?
Cảm ơn các bác nh ạ

xuanhoa2000ru
19-03-2014, 15:57
các bác cho iem nhờ tí nhé, chả là em quyết tâm cho mama đi mở rộng tầm mắt nên đã book vé VNA đi myanmar tháng 6 rồi, mẹ con e sẽ đi 5 ngày tất cả, tuy nhiên do cụ đã ngoài 60 lại hay say xe nên e chỉ đưa cụ đi 2 chỗ chứ 3 sợ cụ mệt nên e đang tính toán đi đâu , làm j trong 5 ngày ở đây. E dự kiến là chỉ ở Yangon và Bangan thôi.
Tuy nhiên có 1 vấn đề là VNA hạ cánh lúc 18h hơn thì e đang băn khoăn là e nên ở lại Yangon đến hôm sau thì đi Bangan hay chạy từ sân bay ra bến xe luôn? Xe JJ có cần đặt vé trc ko?
e tính ở BAngan 1-2 ngày, làm gì cho hết thời gian? Có địa điểm nào gần gần cho cụ đi chơi ko ạ?
Rồi 3 ngày ở ?Yangon nữa chứ???
Hay là e bay đến Mandalay -> bus đến Bangan -> bus về Yangon thì có gấp và mệt quá không a?
Cảm ơn các bác nh ạ

Vì cụ nhà bạn trên 60 tuổi rồi nên ngồi xe bus đêm 8-10h sẽ rất mệt. Nếu bạn có điều kiện thì nên bay Yangon-Bagan và ngược lại. Tổng giá vé máy bay cho 2 người khứ hồi là 464$.

Ngày đầu 18:10 bay sang Yangon nên ngủ lại đêm (nên tìm khách sạn ngay cạnh sân bay để tránh tắc đường khi đi lại). Ngày 2: Sáng dậy sớm ra sân bay để bay đi Bagan chuyến đầu tiên lúc 6:20. 7:40 là đến Bagan. Ngày 3 tham quan Bagan bằng xe ngựa. Ngày 4: tiếp tục tham quan Bagan. Chiều khoảng 15:45 ra sân bay để bay về Yangon chuyến 17:35. Đêm có thể đi chơi ở Đền Sule hay Shwedagon ở Yangpon. Ngày 5: tham quan các điểm chính của Yangon (cũng không có nhiều, khoảng 5-6 điểm thôi). Chiều ăn tối xong 17:10 ra sân bay để bay về VN chuyến 19:10.

Nếu bạn đi xe bus thì bạn đặt vé trước của JJ Express qua FB, còn nếu bạn đi máy bay thì mình khuyên bay hãng AIR MANDALAY. Mé bạn đặt trực tiếp trên web của họ: http://www.airmandalay.com/index.php
Trên mạng thì không thanh toán được. bạn chọn ngày giờ và chuyến đi, gửi thông tin cho họ. Họ sẽ gửi thư lại cho bạn để thỏa thuận phương thức thanh toán. Họ sẽ nói bạn phải mua và thanh toán tiền trước 3 ngày bay nhưng thực tế có thể thỏa thuận với họ và yêu cầu họ mang vé ra sân bay và đợi bạn lúc 18:10, khi bạn bay từ HN sang Yangon, bạn gặp nhân viên của hãng, thanh toán tiền và họ sẽ đưa vé cho bạn.

Có 2 hãng là http://www.airbagan.com/ và Golden Myanmar Air http://www.gmairlines.com/ có thể thanh toán trực tuyến nhưng giá đắt hơn.

xuanhoa2000ru
19-03-2014, 16:01
Em đang phân vân quá vì muốn đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 mà không biết có mưa bão nhiều không, anh chị nào giúp em với ạ...

Cuối tháng 8 đầu tháng 9 là đỉnh của mùa mưa bạn ơi...

nguyenvutru
24-03-2014, 00:26
Plz help me ***SOS*** :help
Nhân dịp VNA có chương trình km nội địa và quốc tế thấy chặng Hà nôi – Yangon ngon nghẻ nên e chót dại book luôn 1 phát làm quả 6 ngày rong chơi xứ Miến thông tin thì cũng tương đối rùi nhưng vẫn còn chút thắc mắc mong các bác chỉ giáo
Lịch trình của e như sau:
Ngày 1 (2/6): HN – Yangon đến sân bay yangon lúc 18:30 – đổi tiền – về ks, tối lượn lờ quanh quanh ( nhờ ks book ticket yangon – kimpun và yagon – bagan <JJ express>) nếu địa điểm bus station đi golden rock gần sb e sẽ tìm ks, nhà nghỉ gần sb luôn cho đỡ tốn kém– sẽ check info này khi nhờ ks book ticket
Ngày 2 (3/6): Yangon – Golden rock
Sáng đi bus từ yagon đến kimpun ( mất khoảng 5-6h)
Nếu đi từ yangon đến kiaikhtiyo thì phải bắt xe đến kimpun cách đó khoảng chục km
Chiều tầm 1-2pm đến nơi
PA1: ngủ lại kimpun sáng hôm sau bắt xe trung chuyển đi lên núi – e sợ hơi bị vội k bik có kịp về yangon trc 7pm ngày hôm sau k
PA2: đi luôn bus trung chuyển lên núi (phải ngủ lại ks trên núi) sáng sớm hôm sau xuống núi sớm – PA này thì đảm bảo về yangon ngày hôm sau để kịp đi bus lúc 8pm đến bagan – giá ks cao, hơi bị xót ruột vì em độc hành nên chả share cho ai đc
Ngày 3(4/6): quay trở lại yangon, bus đêm đến bagan
Ngày 4 (5/6): sáng sớm đến bagan – đến ks gửi đồ rùi lượn lờ luôn ( đã dập dòm đc ks Aung Mingalar Hotel, gần luôn bến xe, gia hơi cao so với tiêu chuẩn của e nhưng thôi book đại đi chứ tiền taxi đi lại đến chỗ khác cũng quá tiền phòng)– khi booking ks sẽ nhờ ks book luôn cho vé chiều về bagan *yangon hoặc mua luôn khứ hồi từ yangon– đang xem xét có thể thuê xe đạp vi vu cho tiết kiệm – check các địa điểm sẽ đi để sắp xếp cho phù hợp – khổ cái gì cũng muốn ngon bổ rẻ nên đành phải luyện não vậy - nguyên ngày 4 ở bagan
Ngày 5 (6/6): trưa check out ks – gửi đồ ks rùi lượn tiếp đến tối bus quay lại yangon
Ngày 6 (7/6): sáng sớm có mặt tại yangon dành buổi sáng đi sule, swedagon... tầm 4pm ra sân bay về hà nội (chuyến bay lúc 19:10)
Có gì mong các bác góp ý cho e – e đang hơi bị tắc đoạn yangon*golden rock PA1 ….hic giá mà giàu tí là e quất luôn 1 xe riêng đi về trong ngày cho khỏi phải si nghĩ mệt ng……(NO)
Thank you! :L

paven
24-03-2014, 13:47
Mình mới đi Myanmar về, có một số thông tin thu nhận đc. Hok biết viết vào đâu cho đúng nên mình post vào đây, bạn nào thấy đc thì tham khảo nhé.

1. Yangon
- Taxi từ sân bay - bến xe Aung Mingalar - downtown: 12,000 chạt.
- Taxi từ sân bay - downtown: 7,000 chạt.
Xe mới, máy lạnh, chạy ngon lành. Làm thủ tục xong ra cửa là thấy nguyên 1 dãy taxi dài.

Lần mình qua, do có liên lạc với 1 số anh chị trong cộng đồng người Myanmar trên FB nên gửi nhờ hành lý ở NH BIDV, và xin tắm rửa, đỡ tốn tiền taxi nguyên ngày. Ăn ở cănteen ủng hộ BIDV, đồ ăn việt, phở, mì....giá dao động 2,500 chạt/1 món.

Đổi tiền: tiền mới, "không có bất kỳ dấu vết nào trên tiền" (như ở VN thường hay có mấy dấu nhỏ của ngân hàng, hay tiệm vàng làm dấu, qua đây đổi sẽ bị hỏi còn tờ khác không, nên thôi chuẩn bị mới, nguyên vẹn là tốt nhất). Đổi ở sân bay: tỷ giá 963. Nhiều quầy bắt chỉ đc đổi 100$/1 passport nhưng có nhiều chỗ cho đổi bao nhiêu cũng đc.

Mua sắm: mua đồ lưu niệm ở Yangon là ko phải trả giá. Có thể tham khảo ở chợ đá quý Boyoke, hoặc cửa hàng đá quý (hỏi mấy anh chị trong BIDV sẽ đc giảm 50%). Hàng ở cửa hàng đẹp, chất, khỏi phải lăn tăn thiệt hay giả.

Xe bus đi Bagan: : Đặc biệt đề xuất JJ bus express, xe đẹp, êm, thoải mái, có nước và bánh ngọt. Giá 18,000 chạt/1 người

2.Bagan

Khách sạn các bạn tự tìm kiếm theo nhu cầu nhé. Nếu muốn ở gần bến xe thì Nyaung - U, muốn dễ tham quan thì Old Bagan, rẻ hơn thì ở New Bagan.

Mình ở New Bagan, giá phòng 15$/1 mạng/bed dorm. Giá xe hơi pick up từ bến xe lúc 4h sáng - sunrise đền Shwe San Daw- gueshouse : 18,000 chạt/4 mạng.

Giá thuê 1 ngày:

Xe đạp: 4,000/1 mạng
Xe đạp điện: 8,000/1 mạng
Xe đạp điện: 12,000/2 mạng, nửa ngày 7,000/mạng
Xe ngựa: 25,000/2 mạng/1 xe
Xe hơi: 37,000-45,000 tùy theo trả giá

Lời khuyên chân thành là đi xe đạp điện để tham quan (tụi mình chạy xe thường mún ná thở, cũng đến nhưng mệt quá chừng cho nên thui đạp điện đi để sức mà chụp hình). Bagan khá nhỏ. Nếu bạn ở 2 -3 ngày thì có thể ung dung tham quan khắp nơi. 1 ngày dành cho old bagan, 1 ngày chạy về phía Aureum palace, leo lên tòa nhà để ngắm toàn cảnh Bagan (5$/1 mạng), trên đường đến cũng có rất nhiều đền đẹp.

Khi đến Bagan sẽ có phí tham quan, nhưng bọn mình hok có thấy ai thu hết. Tuy nhiên, sẽ có nhiều người nhân viên thường là mặc áo xanh (như áo xanh tình nguyện của Việt Nam) đứng ở một số đền nổi tiếng. Đặc biệt là buổi chiều ngắm hoàng hôn ở Shwe San Daw, cho nên thấy ai như vậy thì lãng đi 1 xíu, rùi tìm cách trà trộn với người dân đi vào lun. Còn nếu bạn nào có tinh thần tự nguyện thì thôi hén ^^. Mình hok có xúi dại.

Ăn uống: quán chay moon gần đền Anada, giá từ 3,000/món, cơm dừa khá ngon, có nhiều món rau nhưng dầu mỡ hơi nhiều, nên bạn nào kén thì bảo bỏ ít dầu thôi. Ăn lang thang ở các quán địa phương: 400-500/món. Nước mía: 400-500/ ly tùy địa điểm tham quan. Beer của Myanmar cũng khá ngon, có 2 loại chai lớn, chai nhỏ. Tùy theo tửu lượng mà dùng thôi.

Mua sắm: thách 1 cây nhé. Nếu mua Longi nên chui vào 1 cái nhà dân mua chứ đừng thấy mấy nàng đứng ngoài đường bán, rùi dẫn về shop, toàn là cò thui. Bọn mình mua 1 cái longi, giá gốc 3$ mà cô nàng đó đưa lên 8$. Hên là cô chủ nói hớ giá, nếu hok chết ngon lành.

Thanaka: có dạng khúc cây hoặc nặn lại thành 1 cục nhỏ, đóng gói đàng hoàng: 500 chạt/1 gói. Mình chưa trả giá vì thấy rẻ nhưng có vẻ bị hớ rồi.

paven
24-03-2014, 14:02
3. Heho

Vé bus đi Bagan- Heho: 11,000/mạng. Có 2 chuyến: Sáng hoặc tối. Nhà xe pick up tại guesthouse.

Một điều có thể ko tránh khỏi là khi vừa xuống xe bus đã bị đập vô mặt xấp vé :heho entrance fee: 10$/1 mạng.

Guest house dao động : 25-35$/2 mạng/1 phòng

Giá thuê thuyền nguyên ngày: 18,000-20,000/1 thuyền/4 người

Giá ăn ở trên hồ nhỉnh hơn: 3,000-5,000/1 món nhưng nhiều hơn, nhà hàng mình ăn thấy ngon hơn và đậm đà hơn. Tùy theo người lái thuyền có mối với nhà hàng nào thì ăn ở nhà hàng đó.

Thuyền sẽ chở loanh quanh những điểm tham quan chính, đặc biệt là chở đến nhiều chỗ làm thủ công mỹ nghệ để...mua đồ. Rút kinh nghiệm, thấy kỳ thì mỗi nơi mua 1 ít, đừng dồn lại mua hết 1 chỗ, chỗ nào cũng trả dưới 1/2, vì chắc chắn sẽ bị hớ ^^. Khi đến chỗ những người chèo thuyền bằng 1 chân, diễn đủ cảnh cho bạn chụp hình chắc chắn sẽ đòi típ rất dễ thương (ko trắng trợn như việt nam nhưng cũng là vòi tiền), để dành ít tiền lẻ 1,000 chạt típ cho họ. Tính ra cũng tội nhưng típ rồi thì thấy tội mình. Haiz, dân Burma sắp hết chân chất rồi.

4. Mandalay

Xe bus VIP Heho-mandalay: 16,000/mạng, xe ko ngon bằng JJ nhưng cũng tạm ổn, như xe ghế nằm bên mình. Phục vụ nước và tặng kèm bàn chải đánh răng

Nhà nghỉ: Mình ở Yoe Yoe Homestay. Tiện nghi cơ bản, hơi xa downtown. Nhưng bạn sẽ cảm nhận đc tình người trong đó. Free tất cả buổi sáng. Muốn đi đâu, nhờ tiếp tân liên hệ giá cả đều phải chăng.

Từ bến xe - sunrise Ubein - homestay: 18,000/1 xe/4 mạng

Tham quan loanh quanh north Mandalay: 18,000/1 xe/4 mạng

Không thấy fee vô Mandalay.

hoangvanphuong75
26-03-2014, 14:27
Nguyen vu tru, anh co nhan dc inbox nhung reply khong dc, nen tra loi ngan o day: theo nhu anh thi em nen gianh time cho Yangoon vi no la Thu Do. O nuoc nao cung vay Thu Do la noi de khach dulich den, khi chan roi moi nghi den city khac!
Em nen ghe cac danh lam thang canh cua Mandalay va gianh time cho no nhieu hon Bagan, neu time o Myanmar cua em nhieu ma khong biet di dau, thi di Inle, Hon Da Vang golden rock, luc truoc anh o Okinawa GH Yangoon cung voi mot cap Singapore, ho di ve (mua tour ) ve THAN TROI, y la khong dang voi cong suc va kinh phi bo ra!
Bagan thi anh chi o do 4AM va left 2PM same day! Enough!
I preferred to Mandalay then Bagan. Ubein wooden bridge and Mingun.
Sorry tieng Viet khong dau, ai biet cach chinh chi giup mart phone OPPO!

ehviet
26-03-2014, 21:18
Sorry tieng Viet khong dau, ai biet cach chinh chi giup mart phone OPPO!
Bạn có thể tải app này về (https://play.google.com/store/apps/details?id=com.vng.inputmethod.labankey) máy để đánh dấu tiếng Việt.

@nguyenvutru: Tao ngộ mỗi người mỗi khác, tuy là bọn mình có thể kể cho bạn những trải nghiệm nhưng nó cũng chỉ là trải nghiệm của từng cá nhân. Popa là nơi hành hương nên nếu bạn thích đến các nơi như thế thì cũng nên đi. Còn nếu chỉ đi đến đó và quay trở lại liền thì mình không nghĩ là phương cách tối ưu nhất cho hành trình của bạn.

hoangvanphuong75
27-03-2014, 09:37
Thank bạn đã sử dụng được tiếng Việt!

xuanhoa2000ru
28-03-2014, 10:04
Plz help me ***SOS*** :help
Nhân dịp VNA có chương trình km nội địa và quốc tế thấy chặng Hà nôi – Yangon ngon nghẻ nên e chót dại book luôn 1 phát làm quả 6 ngày rong chơi xứ Miến thông tin thì cũng tương đối rùi nhưng vẫn còn chút thắc mắc mong các bác chỉ giáo
Lịch trình của e như sau:
Ngày 1 (2/6): HN – Yangon đến sân bay yangon lúc 18:30 – đổi tiền – về ks, tối lượn lờ quanh quanh ( nhờ ks book ticket yangon – kimpun và yagon – bagan <JJ express>) nếu địa điểm bus station đi golden rock gần sb e sẽ tìm ks, nhà nghỉ gần sb luôn cho đỡ tốn kém– sẽ check info này khi nhờ ks book ticket
Ngày 2 (3/6): Yangon – Golden rock
Sáng đi bus từ yagon đến kimpun ( mất khoảng 5-6h)
Nếu đi từ yangon đến kiaikhtiyo thì phải bắt xe đến kimpun cách đó khoảng chục km
Chiều tầm 1-2pm đến nơi
PA1: ngủ lại kimpun sáng hôm sau bắt xe trung chuyển đi lên núi – e sợ hơi bị vội k bik có kịp về yangon trc 7pm ngày hôm sau k
PA2: đi luôn bus trung chuyển lên núi (phải ngủ lại ks trên núi) sáng sớm hôm sau xuống núi sớm – PA này thì đảm bảo về yangon ngày hôm sau để kịp đi bus lúc 8pm đến bagan – giá ks cao, hơi bị xót ruột vì em độc hành nên chả share cho ai đc
Ngày 3(4/6): quay trở lại yangon, bus đêm đến bagan
Ngày 4 (5/6): sáng sớm đến bagan – đến ks gửi đồ rùi lượn lờ luôn ( đã dập dòm đc ks Aung Mingalar Hotel, gần luôn bến xe, gia hơi cao so với tiêu chuẩn của e nhưng thôi book đại đi chứ tiền taxi đi lại đến chỗ khác cũng quá tiền phòng)– khi booking ks sẽ nhờ ks book luôn cho vé chiều về bagan *yangon hoặc mua luôn khứ hồi từ yangon– đang xem xét có thể thuê xe đạp vi vu cho tiết kiệm – check các địa điểm sẽ đi để sắp xếp cho phù hợp – khổ cái gì cũng muốn ngon bổ rẻ nên đành phải luyện não vậy - nguyên ngày 4 ở bagan
Ngày 5 (6/6): trưa check out ks – gửi đồ ks rùi lượn tiếp đến tối bus quay lại yangon
Ngày 6 (7/6): sáng sớm có mặt tại yangon dành buổi sáng đi sule, swedagon... tầm 4pm ra sân bay về hà nội (chuyến bay lúc 19:10)
Có gì mong các bác góp ý cho e – e đang hơi bị tắc đoạn yangon*golden rock PA1 ….hic giá mà giàu tí là e quất luôn 1 xe riêng đi về trong ngày cho khỏi phải si nghĩ mệt ng……(NO)
Thank you! :L

Theo mình hiểu là ngày 2 và ngày 3 bạn đi Golden Rock và BAGO (tên cũ là PEGU, nằm giữa Yangon và thị trấn Kyakto) chứ ko phải Bagan!!! Nếu bạn muốn tiết kiệm không ngủ trên núi thì theo mình bạn nên đi như sau:

Sáng sớm khoảng 5h bạn ra bến xe Aung Mingalar Bus Terminal bắt xe đi Kinpun (không cần mua vé trước, ra bến xe có nhiềuễ để đi, cứ khoảng 30' có 1 chuyến). Khoảng 10-11h là bạn đến Kinpun, từ Kinpun bạn đi xe tải 40' nữa lên bến trung chuyển, rồi đi bộ khoảng 40-50' nữa lên Golden Rock. Như vậy tầm 12h00-12h30 là bạn có mặt để tham quan Chùa.

Đến tối bạn quay xuống núi và tìm nhà nghỉ ở làng Kinpun (rẻ và nhiều) và sáng sớm ngày 3 bạn bắt xe đi Bago, không nhất thiết phải đi chuyến 8h sáng, có nhiều xe, bạn thích sớm hoặc muộn hơn đều được. Thời gian đi khoảng 3h. Đến bến xe ở Bago bạn nên mua luôn vé bus về Yangon để sau khi tham quan Bago là quay lại bến xe đi . Thời gian tham quan Bago khoảng 2-4h, bạn nên thuê xe ôm ở bến xe trở đi tham quan trong vòng 2-3h rồi họ trở bạn quay lại bến xe. Như vậy tối khoảng 16-17h là bạn đã quay về bến xe Yangon và đi luôn Bagan bằng bus đêm của JJ Express (cái này phải mua trước từ tối ngày 1)

nguyenvutru
28-03-2014, 11:52
To: xuanhoa2000ru
Tks bạn info rất clear, mình định đi golden rock và bagan thui - nếu đi mandalay và bagan hay inle lake thì việc di chuyển k có vấn đề gì
p/s nhà xe JJ express k nằm trong bến xe Aung Mingalar Bus Terminal đúng k bạn?
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=112157&d=1395981875

bolident
30-03-2014, 21:02
Nhóm mình có 2 bạn nữ đi myamar từ 11-18/5. Có bạn nào đi thời gian đó thì đi chơi chung cho vui

jentaur
31-03-2014, 16:12
Vì cụ nhà bạn trên 60 tuổi rồi nên ngồi xe bus đêm 8-10h sẽ rất mệt. Nếu bạn có điều kiện thì nên bay Yangon-Bagan và ngược lại. Tổng giá vé máy bay cho 2 người khứ hồi là 464$.

Ngày đầu 18:10 bay sang Yangon nên ngủ lại đêm (nên tìm khách sạn ngay cạnh sân bay để tránh tắc đường khi đi lại). Ngày 2: Sáng dậy sớm ra sân bay để bay đi Bagan chuyến đầu tiên lúc 6:20. 7:40 là đến Bagan. Ngày 3 tham quan Bagan bằng xe ngựa. Ngày 4: tiếp tục tham quan Bagan. Chiều khoảng 15:45 ra sân bay để bay về Yangon chuyến 17:35. Đêm có thể đi chơi ở Đền Sule hay Shwedagon ở Yangpon. Ngày 5: tham quan các điểm chính của Yangon (cũng không có nhiều, khoảng 5-6 điểm thôi). Chiều ăn tối xong 17:10 ra sân bay để bay về VN chuyến 19:10.

Nếu bạn đi xe bus thì bạn đặt vé trước của JJ Express qua FB, còn nếu bạn đi máy bay thì mình khuyên bay hãng AIR MANDALAY. Mé bạn đặt trực tiếp trên web của họ: http://www.airmandalay.com/index.php
Trên mạng thì không thanh toán được. bạn chọn ngày giờ và chuyến đi, gửi thông tin cho họ. Họ sẽ gửi thư lại cho bạn để thỏa thuận phương thức thanh toán. Họ sẽ nói bạn phải mua và thanh toán tiền trước 3 ngày bay nhưng thực tế có thể thỏa thuận với họ và yêu cầu họ mang vé ra sân bay và đợi bạn lúc 18:10, khi bạn bay từ HN sang Yangon, bạn gặp nhân viên của hãng, thanh toán tiền và họ sẽ đưa vé cho bạn.

Có 2 hãng là http://www.airbagan.com/ và Golden Myanmar Air http://www.gmairlines.com/ có thể thanh toán trực tuyến nhưng giá đắt hơn.

Cho mình hỏi là mình bay Bangkok - Mandalay của AirAsia, đến Mandalay lúc 12:15 trưa, mình dự định bay Mandalay - Bagan luôn trong ngày hôm đó để tiết kiệm thời gian. Không biết có thể book trước vé của Air Mandalay qua email và lấy vé tại sân bay Mandalay ko vì mình sợ nếu lấy vé cận giờ bay quá sẽ không có đảm bảo giữ chỗ cho mình, đoàn mình đi 4 người. Không biết tháng 10 có phải tháng cao điểm không nữa. Có thể mua vé qua agent nào không, vì mình thấy đa số các bạn đặt trước và lấy vé, thanh toán tiền tại sân bay Yangon không à.

Còn nếu đặt vé và thanh toán online trên airbagan.com thì dùng thẻ Techcombank visa debit được ko? Đặt vé máy bay trước khi đi bao lâu là được?

Trong trường hợp không mua được vé máy bay, thì bus đêm Mandalay - Bagan có an toàn cho nữ đi ko và mua vé thì có liền trong ngày ko.

Cám ơn mọi người trước nhé.

hoangvanphuong75
01-04-2014, 08:08
Bus rất an toàn, theo anh biết airasia có bus vào thành phố Mandalay free cho khách từ sân bay. Thực ra Mandalay và Bagan rất gần nhau, anh đi bus ngày khởi hành 2PM mà 6PM đã thấy welcome to Mandalay city rồi, vì Mandalay rất rộng giờ tối trả khách từng chăng, nên 7PM có mặt ơ Mandalay hotel.
Nếu việc lấy vé máy bay khó, thì đi bus, mua vé qua mấy hotel ơ đường 83 (khu backpacker), vé lúc nào cũng có, bây giờ Myanmar phát triển xe nhiều, không sợ hết vé, hotel họ ăn lời tí so với ra bến (chênh khoảng 2-5 ngàn VND). Bus đêm nó chạy chậm hơn kéo dài thời gian ngủ đêm mà.

xuanhoa2000ru
01-04-2014, 16:33
Cho mình hỏi là mình bay Bangkok - Mandalay của AirAsia, đến Mandalay lúc 12:15 trưa, mình dự định bay Mandalay - Bagan luôn trong ngày hôm đó để tiết kiệm thời gian. Không biết có thể book trước vé của Air Mandalay qua email và lấy vé tại sân bay Mandalay ko vì mình sợ nếu lấy vé cận giờ bay quá sẽ không có đảm bảo giữ chỗ cho mình, đoàn mình đi 4 người. Không biết tháng 10 có phải tháng cao điểm không nữa. Có thể mua vé qua agent nào không, vì mình thấy đa số các bạn đặt trước và lấy vé, thanh toán tiền tại sân bay Yangon không à.

Còn nếu đặt vé và thanh toán online trên airbagan.com thì dùng thẻ Techcombank visa debit được ko? Đặt vé máy bay trước khi đi bao lâu là được?

Trong trường hợp không mua được vé máy bay, thì bus đêm Mandalay - Bagan có an toàn cho nữ đi ko và mua vé thì có liền trong ngày ko.

Cám ơn mọi người trước nhé.

Bạn có thể bay đi Bagan (tên sân bay là Nyaung U) chuyến buổi chiều của Air Mandalay lúc 16:50 (bay 30', 17:20 là đến Bagan) hoặc bay chuyến 17:40 (bay 30', 18:10 là đến Bagan) của Air Bagan. Hiện tại còn quá sơm để mua hoặc đặt vé. Nếu tháng 10 bạn đi thì chắc phải tháng 7 mói có thể mua vé. Hãng Air Bagan bán vé trực tiếp và thanh toán luôn qua mạng nhưng giá vé đắt gấp rưởi so với Air Mandalay: 4 vé hết 360$/1 chiều, giá của Air Mandalay là 4 vé hết 240$/1 chiều.

Theo mình tháng 10 là tháng đầu của mùa cao điểm, đỉnh điểm là tháng 12 và tháng 1. Vì thế bạn có thể yên tâm đặt vé qua mail của Air Mandalay. Rất nhiều người vẫn mua như vậy. Bạn vào trang web của họ và đặt vé theo chỉ dẫn trên trang, sau đó họ sẽ gửi mail cho bạn để báo lại chính xác giá, giờ bay và cách thanh toán nhận vé. Bạn hỏi họ xem có giao vé ở Mandalay không và thỏa thuận trả tien tại sân bay Mandalay. Bạn vào mục Contact http://www.airmandalay.com/contact-us.php gửi thư hỏi họ ngay xem là có thể thanh toán nhận vé ở sân bay Mandalay không? Mình nghỉ là có thể đươc.

Còn thanh toán trực tiếp trên airbagan.com thì bạn có thể dùng thẻ Visa hoặc Mastercard quốc thế của bất kỳ ngân hàng nào đều OK.

Về xe bus đêm mandalay thì mình ko biết nhưng theo tìm hiểu thì bên Myanmar khá an toàn, an toàn hơn ở VN, vé thì nên mua ngay khi bạn đến Mandalay.

jentaur
02-04-2014, 13:53
@ xuanhoa2000ru:

Mình có 1 người bạn sẽ đi Myanmar trước nhóm mình 2 tuần, vậy nếu nhờ bạn mình mua vé máy bay trước tại Myanmar luôn được không, có cần cầm theo passport của từng người không hay chỉ cần thông tin và bản photo là được.

Cám ơn bạn xuanhoa2000ru nhiều nhé.

xuanhoa2000ru
02-04-2014, 22:20
@ xuanhoa2000ru:

Mình có 1 người bạn sẽ đi Myanmar trước nhóm mình 2 tuần, vậy nếu nhờ bạn mình mua vé máy bay trước tại Myanmar luôn được không, có cần cầm theo passport của từng người không hay chỉ cần thông tin và bản photo là được.

Cám ơn bạn xuanhoa2000ru nhiều nhé.

Bạn có thể đặt trước qua web của Air Mandalay rồi nhờ bạn của bạn lấy vé thanh toán (gặp nhau ở sân bay hoặc đến thẳng văn phòng của hãng). Không cần cầm theo passport làm gì vì lở không may bị mất thì lại rắc rối. Bạn chỉ cần đưa photocopy các hộ chiếu và in cái thư thỏa thuận đặt vé giũa bạn và hãng là OK rồi bạn ơi. Bạn nhớ nhắc bạn của bạn kiểm tra thật kỹ tên và giờ bay ghi trong vé xem có chính xác không trước khi thanh toán tiền cho họ nhé!

Ben2012
07-04-2014, 21:32
cho mình hỏi hiện nay muốn đi Myanmar cần xin visa ko? nếu có thì thủ tục, chi phí như thế nào nếu ở HCM, ăn uống, mức sống thì khoảng bao nhiêu 1 ngày là ok vậy, mình ăn uống bình dân thôi vì mình muốn ở lâu 1 chút.

nguyenvutru
09-04-2014, 00:10
cho mình hỏi hiện nay muốn đi Myanmar cần xin visa ko? nếu có thì thủ tục, chi phí như thế nào nếu ở HCM, ăn uống, mức sống thì khoảng bao nhiêu 1 ngày là ok vậy, mình ăn uống bình dân thôi vì mình muốn ở lâu 1 chút.

Bây giờ nhập cảnh vào Myanmar k cần phải xin visa nữa bạn nhé, nói chung ăn uống thì rẻ như ở VN thôi, ks bên đó hơi đắt bạn có thể lựa chọn ở dorm vd như http://www.littlecabininn.com/?q=room-unit/little-cabin-vessel - https://www.facebook.com/LittleCabinInn?fref=ts - với giá khá rẻ nếu ở lâu bạn có thể tìm hiểu thêm về bus để giảm chi phí đi lại

Mèo Bay
12-04-2014, 17:35
Bus ở Myanmar rất đáng sợ: thùng xe cũ kỹ nhếch nhác, ở chỗ cửa xuống được để 3 cái bình gaz bò (bình 30kg) ràng sơ sài bằng dây (vì xe chạy bằng khí gaz chứ không dùng xăng). Xe toàn ghi bằng chữ giun, kể cả số (bên ấy người ta không dùng số Ả rập như hầu hết các nơi khác trên thế giới) nên không thể biết xe nào đi đâu để mà trèo lên thì dĩ nhiên cũng chẳng có nhắc trạm để biết lúc nào thì trèo xuống. Xe taxi thì cũng tả tơi lắm, nhưng dù sao người lái cũng nói được tiếng Anh, giá cả cũng không quá cao so với bên ta (nhưng là rất cao so với chất lượng xe :D). Do đó việc tìm một khách sạn có vị trí tốt, thuận tiện cho việc đi bộ tham quan và đón xe taxi rất quan trọng.

Các khách sạn tốt ở Yangon (cả chất lượng lẫn vị trí) đều thường xuyên full khách nên cần đặt trước. Tháng 10 là đầu mùa cao điểm (tháng 10-tháng 4) nên mọi chuyện sẽ khó khăn hơn và giá cả các dịch vụ cũng sẽ tăng khoảng 20% so với mùa thấp điểm.

Mình đi Myanmar vào dịp tháng 5, mọi nơi đều vắng vẻ nên người ta chiều đãi khách lắm; còn các bạn đi mùa cao điểm về cũng có than van về chuyện giá cả.

Lưu ý: thức ăn ở Myanmar không ngon nhé - và khá đạm bạc nữa :D Ngay cả ăn trong nhà hàng lớn cũng vậy. Người lái xe cho mình ở Bagan bảo vì Myanmar không có nền ẩm thực riêng như Thái, Ấn, Trung Hoa... nên ít có những món đặc sắc. Giá thức ăn khá cao so với chất lượng chứ không rẻ đâu :( Thức ăn đường phố không nên thử vì ở bên ấy việc cung cấp điện, nước sạch không được phổ biến và dồi dào nên vệ sinh an toàn thực phẩm cần lưu ý. Nếu đi Inle thì nên ăn thử đậu phụ vùng Shan tuyệt ngon nhé (lại rẻ :D)

Hoàng Hớn Hở
18-04-2014, 09:12
Chào các bạn,
Đầu tháng 6 này nhóm mình có 8 người định đi Golden Rock từ Yangon. Nhờ các bạn tư vấn dùm là nên đi bus hay thuê xe riêng. Nếu thuê xe riêng thì bạn nào biết đại lý nào thì chỉ dùm. Mình có liên hệ một đại lý có vp ở VN mà đòi tới hơn 400USD cho 2 ngày thuê xe 14 chỗ (chỉ tiền thuê xe thôi, chưa có ăn uống và khách sạn).
Cho mình cám ơn trước nha

yinyang
20-04-2014, 04:19
Tình hình là ngày 1-6 mình sẽ bay từ BKK sang Mandalay, và ở đó chơi vòng vòng tới khi nào chán rồi thì đi bus về Yangoon và về BKK lại bằng bus.
Có bạn nào cũng đi vào tầm đó thì mình liên lạc với nhau nhé.

vhg
24-04-2014, 17:30
Nhóm tôi đi taxi từ sân bay đến bến xe có 6000kyat thôi à (đi tháng 2/2014)
Xe đạp ở Bagan là 2000kyat/ngày. Xe đạp điện 1 người là 6000kyat/ngày.
Thanaka 1000kyat/3 cục nhỏ xinh như bạn nói.
Thêm chút ý kiến để "phục vụ" các bạn đi sau ạ

Mình mới đi Myanmar về, có một số thông tin thu nhận đc. Hok biết viết vào đâu cho đúng nên mình post vào đây, bạn nào thấy đc thì tham khảo nhé.

1. Yangon
- Taxi từ sân bay - bến xe Aung Mingalar - downtown: 12,000 chạt.
- Taxi từ sân bay - downtown: 7,000 chạt.
Xe mới, máy lạnh, chạy ngon lành. Làm thủ tục xong ra cửa là thấy nguyên 1 dãy taxi dài.

Lần mình qua, do có liên lạc với 1 số anh chị trong cộng đồng người Myanmar trên FB nên gửi nhờ hành lý ở NH BIDV, và xin tắm rửa, đỡ tốn tiền taxi nguyên ngày. Ăn ở cănteen ủng hộ BIDV, đồ ăn việt, phở, mì....giá dao động 2,500 chạt/1 món.

Đổi tiền: tiền mới, "không có bất kỳ dấu vết nào trên tiền" (như ở VN thường hay có mấy dấu nhỏ của ngân hàng, hay tiệm vàng làm dấu, qua đây đổi sẽ bị hỏi còn tờ khác không, nên thôi chuẩn bị mới, nguyên vẹn là tốt nhất). Đổi ở sân bay: tỷ giá 963. Nhiều quầy bắt chỉ đc đổi 100$/1 passport nhưng có nhiều chỗ cho đổi bao nhiêu cũng đc.

Mua sắm: mua đồ lưu niệm ở Yangon là ko phải trả giá. Có thể tham khảo ở chợ đá quý Boyoke, hoặc cửa hàng đá quý (hỏi mấy anh chị trong BIDV sẽ đc giảm 50%). Hàng ở cửa hàng đẹp, chất, khỏi phải lăn tăn thiệt hay giả.

Xe bus đi Bagan: : Đặc biệt đề xuất JJ bus express, xe đẹp, êm, thoải mái, có nước và bánh ngọt. Giá 18,000 chạt/1 người

2.Bagan

Khách sạn các bạn tự tìm kiếm theo nhu cầu nhé. Nếu muốn ở gần bến xe thì Nyaung - U, muốn dễ tham quan thì Old Bagan, rẻ hơn thì ở New Bagan.

Mình ở New Bagan, giá phòng 15$/1 mạng/bed dorm. Giá xe hơi pick up từ bến xe lúc 4h sáng - sunrise đền Shwe San Daw- gueshouse : 18,000 chạt/4 mạng.

Giá thuê 1 ngày:

Xe đạp: 4,000/1 mạng
Xe đạp điện: 8,000/1 mạng
Xe đạp điện: 12,000/2 mạng, nửa ngày 7,000/mạng
Xe ngựa: 25,000/2 mạng/1 xe
Xe hơi: 37,000-45,000 tùy theo trả giá

Lời khuyên chân thành là đi xe đạp điện để tham quan (tụi mình chạy xe thường mún ná thở, cũng đến nhưng mệt quá chừng cho nên thui đạp điện đi để sức mà chụp hình). Bagan khá nhỏ. Nếu bạn ở 2 -3 ngày thì có thể ung dung tham quan khắp nơi. 1 ngày dành cho old bagan, 1 ngày chạy về phía Aureum palace, leo lên tòa nhà để ngắm toàn cảnh Bagan (5$/1 mạng), trên đường đến cũng có rất nhiều đền đẹp.

Khi đến Bagan sẽ có phí tham quan, nhưng bọn mình hok có thấy ai thu hết. Tuy nhiên, sẽ có nhiều người nhân viên thường là mặc áo xanh (như áo xanh tình nguyện của Việt Nam) đứng ở một số đền nổi tiếng. Đặc biệt là buổi chiều ngắm hoàng hôn ở Shwe San Daw, cho nên thấy ai như vậy thì lãng đi 1 xíu, rùi tìm cách trà trộn với người dân đi vào lun. Còn nếu bạn nào có tinh thần tự nguyện thì thôi hén ^^. Mình hok có xúi dại.

Ăn uống: quán chay moon gần đền Anada, giá từ 3,000/món, cơm dừa khá ngon, có nhiều món rau nhưng dầu mỡ hơi nhiều, nên bạn nào kén thì bảo bỏ ít dầu thôi. Ăn lang thang ở các quán địa phương: 400-500/món. Nước mía: 400-500/ ly tùy địa điểm tham quan. Beer của Myanmar cũng khá ngon, có 2 loại chai lớn, chai nhỏ. Tùy theo tửu lượng mà dùng thôi.

Mua sắm: thách 1 cây nhé. Nếu mua Longi nên chui vào 1 cái nhà dân mua chứ đừng thấy mấy nàng đứng ngoài đường bán, rùi dẫn về shop, toàn là cò thui. Bọn mình mua 1 cái longi, giá gốc 3$ mà cô nàng đó đưa lên 8$. Hên là cô chủ nói hớ giá, nếu hok chết ngon lành.

Thanaka: có dạng khúc cây hoặc nặn lại thành 1 cục nhỏ, đóng gói đàng hoàng: 500 chạt/1 gói. Mình chưa trả giá vì thấy rẻ nhưng có vẻ bị hớ rồi.

dochoithongminh
27-04-2014, 20:15
Mình mới đi Myanmar về ngày 9 tháng 4 năm 2014
Mình xin copy bài trên lại vì lười quá và sửa lại 1 số cập nhật của riêng mình 1 chút nhé

1. Yangon
- Taxi từ sân bay - downtown: 7,000 chạt. Nếu đi thêm ra bến xe Aung Mingalar thì thêm 2000 chạt nữa. Tổng cộng là 9000 chạt cho cả 2 việc. Để có giá này ra sảnh sân bay 1 cái thấy ngay 1 bàn Taxiservive
- Taxi từ sân bay - downtown: 7,000 chạt.Nếu về khu này thì nên thỏa thuận rõ luôn chính xác điểm xuống ở khu trung tâm này. Nếu chưa có điểm cụ thể nên xuống phố 19 hoặc chùa sule hoặc phố 38 là những phố có nhiều guest house cho nhà mình ngon bổ rẻ

Đổi tiền: tiền mới, "không có bất kỳ dấu vết nào trên tiền" (như ở VN thường hay có mấy dấu nhỏ của ngân hàng, hay tiệm vàng làm dấu, qua đây đổi sẽ bị hỏi còn tờ khác không, nên thôi chuẩn bị mới, nguyên vẹn là tốt nhất). Đổi ở sân bay: tỷ giá 970. Nhiều quầy bắt chỉ đc đổi 100$/1 passport nhưng có nhiều chỗ cho đổi bao nhiêu cũng đc.

Xe bus đi Mandalay : Đặc biệt đề xuất JJ bus express, xe đẹp, êm, thoải mái, có nước và bánh ngọt. Giá 18,000 chạt/1 người

** khi xuống sân bay ngay sát phố 19 có quán I-tea trà nhiều quán maù xanh như ảnh này để mình tìm lại đc chính xác nhé.
Ưu điểm: máy lạnh, wifi miễn phí, nhanh. ghế ngồi dài, váng khách nên ngủ nghỉ cả ngày ở đó. Gửi đồ ở đó rồi đi chơi quanh chùa sule, phố tàu 19th street... sát liền đó. Quán đó họ có toalet sạch sẽ đồ ăn khá đắt so với xung quanh khoảng 1,5 đô đến 2 đô 1 suất ăn khá ngon và sạch. Còn nếu ăn được ngoài đường thì khoảng 1000 chạc thôi là phở xào thịt bò đầy đủ rồi. Ở đó cho khỏi phải thuê khách sạn vì đến tối 8 h đi bus đêm đi Bagan hoặc Mandalay rồi thì thuê ks thêm ngày tốn kém mà không thuê thì lang thang cũng mệt

các quán trà có khắp nơi tại Myanmar, hầu hết vào thời điểm tháng 4 năm 2014 giá bán 300 chạt 1 ly giống như trà nóng và sữa của mình uống vô cùng ngon và dễ. đổi tiền Vn nghĩa là vào khoảng 6000 đ việt nam. Quán trà có khắp nơi từ vỉa hè cho đến nhà hàng có quạt trần. thậm chí có cả wifi. Người người đều uống món này. Đừng uống cà phê nhé cà phê rất chán. Đi kèm với món trà này có trà thường nóng uống miễn phí cả bình nè
https://scaramouchine.files.wordpress.com/2013/03/nuns-drinking-and-smoking.jpg
Khi ngồi vào bàn mua trà myanmar này họ bày ra la liệt các món bánh khác rất rẻ nếu ăn thì trả tiền không ăn không sao. Họ bày ra cho mình đầy bàn luôn á
https://t1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTIGgrsFeeP2h2cZjVuZyArKIOKsT9iv hJlHutiUcOmxKj9Z_dB
Tại các quán này thường bán thêm vô số món ăn khác giá bình dân mỗi đĩa mỗi món chỉ khoảng tiền tương ứng. Hai vợ chồng mình ăn rất nhiều món khác nhau thử mỗi thứ 1 chút cho biết mà cả buổi sáng ăn hết có 1000 - 2000 chạt cho cả 2 người ăn và uống
https://encrypted-tbn3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTUts55ZFih8oqhJbdaZ_N-ScU-9YSEZeThYZu71oEAc9RF-0Hnfg Món cơm này có ở các quán giá khoảng 300 đến 400 chạt tức là khoảng 6000 đến 8000 đ việt nam (T4 năm 2014)

https://encrypted-tbn2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQg6vBlJ8BknB7bYzrHEHtiKGtwISKgz BnYQyekBE4oa6eDnKU6
Bánh này là món ăn cho đỡ vì những ngày ở đây các món ăn khác họ đều cho cực nhiều mỡ và dầu rán riêng loại bánh bột cực lạ và ngon này họ nhào bột rồi ném vào 1 lò nung rất to cháy than củi. Do vậy ăn bánh này vừa thơm vừa không bị mỡ lại rất thích. Giá các quán bán hầu như chỉ khoảng 100 - 200 chạt = 2000 đ việt nam

hot_sun_vn
27-04-2014, 21:24
các bạn có thể cho mình mail của okanawa guesthouse ở Yangon không? 30/4 này mình đi Yangon mà chưa book được phòng. Bạn nào có đi Yangon dịp này thì liên lạc đi chung cho vui nhé

dochoithongminh
28-04-2014, 13:57
Em search google hộ bác có cái ảnh này có cả email của họ nhưng thực ra nếu có email thì cơ hội trả lời rất hiếm rất chậm và nếu có trả lời thì họ thậm chí còn bắt mình đặt tiền vào WEstern gì gì đó chứ không có chuyển khoản. Đến đó cứ tới thẳng phố đó luôn

hot_sun_vn
28-04-2014, 21:47
Em search google hộ bác có cái ảnh này có cả email của họ nhưng thực ra nếu có email thì cơ hội trả lời rất hiếm rất chậm và nếu có trả lời thì họ thậm chí còn bắt mình đặt tiền vào WEstern gì gì đó chứ không có chuyển khoản. Đến đó cứ tới thẳng phố đó luôn

Đến Yangon và kêu tãi chạy đến Okinawa thì khả năng có phòng cao không bác? Chỉ sợ đến đó hết phòng là hỏng luôn. Ngoài okinawa, các bác có biết guesthouse nào tốt không? 30/4 đi rồi mà em chưa đu7u7o75c phòng hic

thuhangtrinhhp
28-04-2014, 23:21
Mình vừa từ Myanmar về hôm qua, có một vài điều muốn chia sẻ, hy vọng giúp ích ít nhiều cho các bạn đi sau:
- Không nên chủ quan khi mua vé bus, hội mình đi cuối tháng 4, cứ nhĩ là thấp điểm và cũng nghe theo lời khuyên các bạn trên Phượt, không book vé trước mà 1 lần suýt không book được vé Mandalay - Bagan, 1 lần thì hoàn toàn không mua nổi vé Bagan - Inle, mình đổi hành trình hẳn sang Bagan - Yangon cũng không được nên đành phải mua gấp vé máy bay đi Heho (Inle). Lời khuyên: nếu các bạn book KS trước thì nên nhờ KS book hộ vé bus luôn. Nhờ KS book hộ cũng có lợi thế là người ta cũng thông cảm cho mình gửi hành lý và tắm rửa sau khi check out.
- Giá bus hội mình đi như sau:
Mandalay - Bagan: 8500 kyat/ pick up: 1500kyat (không biết có bị chém không nhưng sợ hết vé nên đành mua), xe ngon, có chăn và nước uống, có dừng 1 lần 30' để dân tình ăn khuya và đi vệ sinh, khi dừng thì tắt máy kiêm tắt điều hòa luôn.
Bagan - Inle: 11000 kyat, giá KS báo và giá bến xe như nhau nhưng mà hết nên đành mua vé máy bay bay ngay (81000 kyat)
Inle - Yangon: 20000 kyat, nhờ KS mua hộ, không biết giá mua tại bến thế nào, ngồi xe như khoang hạng nhất VNairline. Trên xe được phát bánh ngọt, nước và Coca cola, xe dừng tại trạm nghỉ dọc đường ăn tối, thêm vài lần nữa để đi vệ sinh.
- Đi lại:
+ Mandalay: Ngày 1: taxi đi city tour, nhiều chùa không nhớ nổi tên luôn, rồi Mandalay hill ngắm hoàng hôn: 20000 kyat, tip cho lái xe và HDV (cậu này là phụ xe của bus Air Asia kiêm cò) 3000 kyat.
Ngày 2: nhờ cậu cò book taxi hộ hành trình 5am đi cầu Ubein ngắm bình minh, về KS ăn sáng, 2.30pm quay lại KS đón đi tham quan một số làng nghề rội phi thẳng đi Mingun tham quan, đón hoàng hôn: 45000 kyat, tip cho lái xe 15000 kyat. Thật ra lúc đầu thỏa thuận là giá 45000 kyat là không có tip nhưng mà thấy bác lái xe quá nhiệt tình, kiến thức sâu rộng mà bác cũng vất vả vì quãng đường Mandalay - Mingun rất xa nên tip hẳn 15000, bác mừng rơi nước mắt vì mình phải thanh toán tiền cho bạn cò mà không biết bạn cò chia cho bác ấy bao nhiêu nữa. Thêm nữa là vì đi xe thẳng đến MIngun nên không mất tiền đi thuyền, không mất tiền vé vào Mingun nữa.
+ Bagan: Horse cart 20000 kyat/xe/ 2 người, đi từ bình minh đến 12h về nghỉ ngơi, 4pm đón đi chơi tiếp và ngắm hoàng hôn, tối mịt mới về. Thật ra Bagan cũng nhỏ, tổng quãng đường đi không nhiều nhưng mà trời nắng nóng quá nên tip 5000 kyat/bạn.
Horse cart từ bến xe về KS: 1500 kyat/xe/ 2 người (về sau chính 2 bạn này mồi chài nên mình mới thuê đi nguyên ngày luôn)
+ Inle: Thuê thuyền 20000 kyat/ ngày từ 5.30 am đi ngắm bình minh cho đến hoàng hôn không phải mặc cả, tip luôn 10000 kyat vì trời cũng nắng nóng quá, tiền thì mình thanh toán cho khách sạn nên cũng không biết bác lái thuyền được bao nhiêu.
+ Yangon: Taxi từ bến xe về 7000 kyat phải mặc cả gẫy lưỡi, về sau thấy xa quá tip thêm cho bác tài xế 1000 kyat, lời khuyên là nên đi xa xa chút ra gần cổng bến xe tài xế taxi nice hơn. Tài xế trong bến xe khá bặm trợn và nói thách. Đi lại trong down town thì tùy quãng đường xa gần khoảng 1500 kyat đến 3500 kyat.
Myanmar mùa này đi bộ khá mệt do quá nóng, nên dành sức để đi lại trong các điểm tham quan, còn đi lại giữa các điểm thì nên đi taxi.
- Ăn uống: Không quá khó ăn mặc dù khá nhiều dầu mỡ, các bạn cứ tưởng tượng giống các món kho của mình mà nhiều dầu mỡ thôi, nhóm mình ăn với cơm vô tư, rau không thiếu nếu các bạn quan niệm rau xào và salad cũng là rau, rau luộc hơi ít nhưng một số nhà hàng vẫn phục vụ, đối với đoàn mình thì ăn salad và rau xào tì tì nên không thấy vấn đề gì. Một bữa ăn trung bình 20000 kyat - 30000 kyat cho đoàn 4 người bao gồm cả bia bọt, sinh tố nhòe nhoẹt. Khó tìm thấy các món nhậu và hải sản, đoàn mình cứ cơm mà ăn cho lành.
- Khách sạn: Sợ nóng nên đoàn mình book các khách sạn khá ok, có máy lạnh, ăn sáng, trung bình 40USD/đêm. Mục đích chính là để đảm bảo sức khỏe khi viếng thăm Myanmar vào mùa nắng nóng nhất năm.
- Vé thăm quan:
+ Mandalay: 10000 kyat, giá trị 5 ngày, thỉnh thoảng bị hỏi
+ Bagan: Chắng thấy ai bán vé cũng không thấy ai hỏi vé.
+ Inle: 10000 kyat, giá trị 7 ngày, xe taxi vào làng bị chặn lại bắt mua vé, chẳng ai hỏi vé.
+ Yangon: chùa Vàng 8000 kyat, bạn mình lon ton chạy vào trước bị phát hiện không có vé, nhân viên theo sát đến khi bạn tìm được hội mình lấy vé thì thôi.
Tổng chi phí cho 8 ngày không bao gồm vé máy bay quốc tế cho đoàn 4 người, hành trình Mandalay - Bagan - Inle - Yangon, trong đó có 1 chặng bay nội địa, KS tốt, ăn uống bia bọt phủ phê, bảo hiểm du lịch, một ngày ăn chơi đập phá bar, club ở Bangkok nữa là tròm trèm 10mil VND, không tiết kiệm chút nào nhưng cũng vừa túi tiền hội mình.
Myanmar thực tế khác với tưởng tượng của mình nhiều, dân tình rất nhiều người dùng smart phone, thậm chí có bạn 2 tay 2 súng. Ai có ý định đi Myanmar nên đi càng sớm càng tốt.

hoangvanphuong75
29-04-2014, 07:09
Anh nghĩ Myanmar bây giờ rất nhiều xe, không cháy hàng như em nói, nếu em đi dịp Tết tháng 4 vừa rồi thì miễn bàn ( Myanmar ăn Tết giống Cam, Thái, Lào), bến xe Mandalay đi Bagan nằm trung tâm gần đường 83 backpack do em chưa rành, hoặc lịch đi không phù hợp, nếu đi bus ngày chỉ 4-5 tiếng xe, thì bxe này chắc không thiếu 1 chỗ để nhét em vào.
Đi Mingun từ Mandalay mà đi xe thì hết ý nghĩa, nên đi boat dạng du lịch trên sông, mà sông rộng như biển cảnh quan 2 bên bờ rất đẹp (tháng 4 Mandalay nóng, đi thuyền mát lạnh!), anh không thấy ai thu phí vào Mingun cho cả khách trên thuyền dulich này khi cập bến Mingun.

thuhangtrinhhp
29-04-2014, 07:44
Anh ạ, đúng là em cũng nghĩ thế nên mới chủ quan đến nơi mới mua và không mua được vé xe. Không chỉ mình nhóm em mà rất nhiê
u bạn cả tây lẫn tàu cũng chung tình trạng. Còn vụ Mingun thì đúng là không biết đi tàu đẹp hơn, cũng nghĩ là bác tài đưa mình đến bến tàu nhưng bác ấy đưa thẳng đến nơi luôn.

hoangvanphuong75
30-04-2014, 07:33
Tháng giêng là tháng ăn chơi, Myanmar mới mở cửa, dân số đông, theo như em viết em phải đến Myanmar sau ngày Tết 14.4 của họ một tuần, vậy không mua được vé xe cũng là một kinh nghiệm cho những ai muốn đi tháng 4, cứ nghĩ cảnh sau Tết tình hình xe cộ vào Sài gòn hay các tỉnh thành lớn mỗi năm, chắc họ cũng vậy thôi.
Đi dịp khác thì em là thượng đế.

bilystop
11-05-2014, 16:41
Moi nguoi du lich Myanmar ngoai may bay minh đ được phương tiện khác king vậy....Em ở Hà Tĩnh....em dự định đ qua Loas rồi em đi Myanmar...mọi nguoi gop y kiến giúp em dươc không...nếu di qua vậy thì em được ở lại Laos và Myanmar bao nhiêu ngày ạ.

dngocnhan
11-05-2014, 21:41
Nhóm chúng tôi vửa đi Myanmar về ngày 8/5 . Đúng là thời tiết rất nóng khoảng 40 độ nhưng sau 9 ngày di chuyển nhóm về lại VN sức khỏe không sao cả . Mèo bay yên tâm đi .

Đi Myanmar được cư trú 14 ngày không phải xin visa .

lazarri
14-05-2014, 15:26
Bilystop: Bạn ở Hà Tĩnh có thể đi qua Lào hoặc Thái Lan sau đó nhập cảnh vào Myanmar qua cửa khẩu Tachileik gần Tam Giác Vàng. Nhưng nếu bạn chọn cách này thì bạn sẽ phải rời Myanmar bằng đường bạn đã vào.

Mình nghĩ bạn nên chọn cách bay từ Hà Nội sẽ tiện nhất. Mình có book dịch vụ xe đi lại qua 1 đại lý có văn phòng ở Việt Nam (www.burmasenses.com) và thấy giá khá mềm. Bên này cung cấp tất cả các dịch vụ cần thiết.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!

nguyenvutru
16-05-2014, 23:25
Mình thấy ks này có promotion trông qua pics thấy cũng đc bạn nào thấy đc có thể tham khảo http://www.30thcorner.com/rate.aspx
giá phòng từ 18 usd include taxes

maximilian
17-05-2014, 00:47
Cửa khẩu Tachilek chỉ cho phép người VN có sẵn visa Myanmar dán trong passport nhập cảnhvào Myanamr , chứ không thì phải cống nạp cho nó 500bath và chỉ được đi trong vòng 30km từ cửa khẩu và bị giữ pasport lại, khi nào quay lại đúng hạn thì nó mới trả pasport cho bạn , dù MYanmar đã miễn visa cho VN nhưng cửa khẩu này nó rất quan liêu và hống hách, dù trình cái email (do Đại sứ quán My ở VN gửi bảo là người VN được free visa ) nó vẫn không chịu và kêu mình đi thưa kiện đi , hahaha.

gaique
26-05-2014, 20:50
Đầu tháng 6 e đi Yangon, bác nào có cái mail của Okianawa Guest House cho em với, e tìm mỏi mắt chẳng ra, muốn mail hỏi trước cho nó chắc ạ. E cảm ơn ạ

yinyang
27-05-2014, 09:01
Mình đã mua vé máy bay một chiều, bay từ BKK qua Mandalay, sau đó mình dự tính đi vòng vòng xuống Yangoon rồi về lại BKK theo đường bộ thì có gặp khó khăn gì không vậy?

gaique
31-05-2014, 16:10
Cả nhà cho e hỏi là ở Yangon nên ở ks nào Mother Land Inn hay Yoma hotel ạ? E muốn biết cái nào trung tâm hơn, ăn uống, đi lại, mua sắm tiện hơn ấy ạ? Bác nào đã từng ở rồi cho e xin cái giá được k ạ? e cảm ơn ạ.

NangCaoNguyen
01-06-2014, 16:43
Cả nhà cho e hỏi là ở Yangon nên ở ks nào Mother Land Inn hay Yoma hotel ạ? E muốn biết cái nào trung tâm hơn, ăn uống, đi lại, mua sắm tiện hơn ấy ạ? Bác nào đã từng ở rồi cho e xin cái giá được k ạ? e cảm ơn ạ.
Mother Land thì chủ khá thân thiện vì nếu chuyến bay mình bay sớm từ YG- KUL/DMK thì chủ nhà sẽ hẹn báo thức gọi mình dậy để ăn sáng và đưa ra sân bay. Nói chung ko có gì bàn về điểm này. Chẳng qua là ở khá xa cái Sule Paya thôi.
Còn Yoma k ko complain

gaique
02-06-2014, 08:57
Mother Land thì chủ khá thân thiện vì nếu chuyến bay mình bay sớm từ YG- KUL/DMK thì chủ nhà sẽ hẹn báo thức gọi mình dậy để ăn sáng và đưa ra sân bay. Nói chung ko có gì bàn về điểm này. Chẳng qua là ở khá xa cái Sule Paya thôi.
Còn Yoma k ko complain

Thank bác nhá. E ở 2 đêm ở Yangon, đêm đầu e đã đặt Mother Land, đêm sau định đặt ở Yoma, nhưg k bít nó có gần Sule Pagoda k, để đi chơi cho tiện ấy ạ.

nguyenvutru
08-06-2014, 15:13
Mình sugguest cái Chan Myae Guesthouse nhé 12 usd/giường bao gồm ăn sáng nhân viên cực kỳ thân thiện từ đây có thể đi ra yangon railway station, sule, scott market và gần trạm xe bus 43, 51 để đi đến sân bay và aung highway bus station - nếu các bạn đi bus này giá sẽ rất rẻ chỉ khoảng 200 kyat/1chieu (cứ cho 1 usd = 1000 kyat, thực tế mình đổi tại sân bay là 1 usd = 965 kyat) mình vừa về hôm qua 7/6/2014 tổng chi phí đi lại 2 lượt từ trung tâm đi sân bay, 2 lượt từ trung tâm đến bến xe < 2 usd để rảnh rảnh mình sẽ viết bài share lại cách đi local bus này ;)

dara
10-06-2014, 10:45
Các bạn nhiều kinh nghiệm cho mình hỏi chút.
Tháng 11 này mình sẽ đi Myanmar và sẽ đến Yangon lúc 5.05pm. Mình đang có 2 option là :
- Option 1 : Nghỉ đêm tại Yangon, sáng hôm sau đi Golden Rock sớm, chiều quay về Yangon để tối đi Bagan
- Option 2 : Đến Yangon, đi thẳng & nghỉ đêm tại Golden Rock, sáng hôm sau lên tham quan, trưa về lại Yangon, tối đi Bagan.

Mình chưa đi Myanmar nên ko biết chất lượng xe và time đi từ Yangon đến Golden Rock thế nào, nhờ các bạn tư vấn giúp mình option nào khả thi hơn. Cảm ơn các bạn nhiều :)

nguyenvutru
10-06-2014, 15:03
Các bạn nhiều kinh nghiệm cho mình hỏi chút.
Tháng 11 này mình sẽ đi Myanmar và sẽ đến Yangon lúc 5.05pm. Mình đang có 2 option là :
- Option 1 : Nghỉ đêm tại Yangon, sáng hôm sau đi Golden Rock sớm, chiều quay về Yangon để tối đi Bagan
- Option 2 : Đến Yangon, đi thẳng & nghỉ đêm tại Golden Rock, sáng hôm sau lên tham quan, trưa về lại Yangon, tối đi Bagan.

Mình chưa đi Myanmar nên ko biết chất lượng xe và time đi từ Yangon đến Golden Rock thế nào, nhờ các bạn tư vấn giúp mình option nào khả thi hơn. Cảm ơn các bạn nhiều :)
Bạn đi myanmar bao nhiêu ngày từ ngày nào đến ngày nào và định đi những đâu budget khoảng bao nhiêu - như vậy mọi ng mới có thể tư vấn cho bạn đc

dara
11-06-2014, 07:56
Bạn đi myanmar bao nhiêu ngày từ ngày nào đến ngày nào và định đi những đâu budget khoảng bao nhiêu - như vậy mọi ng mới có thể tư vấn cho bạn đc

Cám ơn bạn, mình dự định đi khoảng 7 ngày, tháng 11. Lịch trình những ngày sau mình đã fix, mình chỉ đang phân vân thời gian và quãng đường từ Yangon tới Golden Rock thôi, chọn phương án nào khả thi nhất cho chặng Yangon - Golden Rock :)

nguyenvutru
11-06-2014, 11:24
Cám ơn bạn, mình dự định đi khoảng 7 ngày, tháng 11. Lịch trình những ngày sau mình đã fix, mình chỉ đang phân vân thời gian và quãng đường từ Yangon tới Golden Rock thôi, chọn phương án nào khả thi nhất cho chặng Yangon - Golden Rock :)
Nếu bạn là ng có sức khỏe thì bạn có thể đi luôn bagan hôm đầu (bạn sẽ đến Yangon lúc 5:05pm) đi chuyến 8pm của nhà xe JJ express 18500 kyat/chiều có thể booking trc qua fb của nhà xe https://www.facebook.com/jjexpressbus?fref=ts khoảng thời gian từ 5:05pm đến 8pm thừa đủ để bạn có thế đi từ sân bay yangon đến bến xe Aung mingala highway bus station (taxi 2000 kyat) sáng tầm 5am sẽ đến bagan chơi ở bagan cả ngày chiều tối lại đi xe của JJ về lại yangon cũng tầm 5:15am - bắt tiếp xe của Thein Than Kyaw express đi chuyến sớm nhất đến golden rock (nhà xe có các chuyến sau 5:30, 7:00, 8:30, 9:30 và 12pm - 7000 kyat) nếu đi chuyến sớm nhất bạn có thể đến kinpun tầm 10h lên xe thùng lên núi và xuống núi mất tổng cộng 2h thời gian còn lai bạn dành để thăm quan golden rock nhưng nhớ phải căn cho đúng thời gian vì nhà xe trên sẽ có chuyến trở về yangon ngay trong ngày lúc 2pm
- Từ bến xe Aung mingala highway bus station đi ngay ra ngoài đg bạn có thể bắt xe local bus 43 về trung tâm thành phố cạnh ngay chùa sule với giá 200 kyat còn nếu bạn đi taxi giá khoảng 9000 kyat
- Từ trung tâm thành phố đi ra sân bay bạn có thể đi local bus 51 hoặc local bus khác đi qua sân bay cũng đc,giá là 200 kyat trạm xe để đón local bus 51 cũng rất gần sule thui

msvu
17-06-2014, 15:23
Nhóm mình 4 người đã đặt vé đi Myanmar vào cuối tháng 8. Chuyến đi 9 ngày, rất mong các bạn giúp đỡ tư vấn về lịch trình. Mình cũng muốn tìm hiểu thông tin về các bãi biển của Myanamar bởi xem bản đồ thì nó tiếp giáp với Ấn Độ Dương v Vịnh Bengal. Cảm ơn mọi người.

ehviet
17-06-2014, 19:07
Nhóm mình 4 người đã đặt vé đi Myanmar vào cuối tháng 8. Chuyến đi 9 ngày, rất mong các bạn giúp đỡ tư vấn về lịch trình. Mình cũng muốn tìm hiểu thông tin về các bãi biển của Myanamar bởi xem bản đồ thì nó tiếp giáp với Ấn Độ Dương v Vịnh Bengal. Cảm ơn mọi người.

Tháng 8 là mùa mưa ở Myanmar. Những vùng trong lục địa và ở phía Bắc như Bagan và Mandalay thì ít ảnh hưởng hơn nhưng các vùng ven biển thì khá là ướt bạn nhé.

nguyenvutru
17-06-2014, 23:18
Chào cả nhà, em vừa có chuyến du lịch ngắn ngày đến Myanmar 2/6-7/6/2014, do trong quá trình tìm kiếm thông tin em không thấy có bài viết nào hướng dẫn chi tiết việc đi local bus ở myanmar nên khi sang đó em cũng cố gắng tìm hiểu và có chút kinh nghiệm đi lại muốn chia sẻ với cả nhà để ai có nhu cầu có thể tham khảo ạ…..đặc biệt là những những người đi du lịch solo như em…..cũng tiết kiệm được một khoản kha khá và có được những trải nghiệm đáng nhớ đấy ạ :)) ở phần này e xin chia sẻ về việc đi lại thôi chủ yếu là 2 tuyến chính cơ bản tuy chưa đầy đủ nhưng tạm vậy đã còn bài đầy đủ e xin khất cho bài tiếp theo. Thông tin có gì chưa rõ ràng và chính xác mong cả nhà góp ý để bài viết được hoàn thiện hơn.

Từ sân bay về trung tâm (downtown)

- Từ sân bay không có xe bus về thẳng ngay trung tâm mà phải đi ra 1 trạm dừng xe bus từ đó bắt bus về trung tâm.
- Thời gian đi từ sân bay về trung tâm hay từ bến xe Aung Mingala về trung tâm và ngược lại mất tầm hơn 1 tiếng.
- Vào thời điểm em đi 2/6/2014 giá Taxi từ sân bay về trung tâm 7000 kyat nếu qua bến xe sau đó về trung tâm là 9000 kyat chiều ngược lại với giá tương tự, nếu tính ít nhất 4 lượt đi về giữa sân bay, bến xe về trung tâm là mất tầm 32 usd nhưng nếu tận dụng đi local bus sẽ chỉ hết dưới 2 usd ;)
- Đây là chữ số Myanmar dựa vào đó ta có thể đoán số xe bus tuy rằng không phải chỉ dựa vào đây nhưng đó cũng là một cơ sở để nhận biết
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115777&d=1403018702

- Còn đây là trạm dừng xe bus, cũng giống như VN nhà mình

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115779&d=1403058824

- Từ trạm dừng xe bus bắt Bus 51 để về trung tâm – giá là 200 kyat – cứ hỏi người dân xung quanh hoặc hỏi những người đang chờ xe bus – nên hỏi những người trẻ hoặc học sinh họ có thể nói được tiếng anh hoặc cứ thấy xe nào đến hỏi lơ xe là “Sule pagoda” họ gật thì nhảy lên xe thui.
Để đi đến trạm xe bus các bạn đi theo 1 trong những cách sau ( hình 1 )

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115771&d=1403018354

C1: Từ lối ra sân bay ( tròn đỏ ) rẽ trái đi theo đường có màu xanh đến nơi đón xe (ngôi sao màu xanh – xe này giống xe lam nhà mình) khi nào họ dừng (tam giác màu hồng ) nhìn sang phía bên kia đg sẽ thấy trạm dừng xe bus
Đây là chiếc xe mà mình gọi là xe lam

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115778&d=1403018702

Hoặc
C2: Nếu đi bộ (mất khoảng 20 phút) từ lối ra sân bay ( tròn đỏ ) rẽ phải đi theo đường có màu đỏ qua cổng chào ( tròn vàng ) tiếp tục rẽ phải đến chợ nhìn sang phía bên kia đg sẽ thấy trạm dừng xe bus
Hoặc
C3: Đi taxi từ sân bay nói họ đi đến Sule bus stop giá khoảng 500 -1000 kyat
Hoặc
C4: Nên dùng cách này - Có thể đứng ở lối ra của sân bay chờ đón xe lam, cứ thấy xe lam nào đi ra thì ra hiệu dừng xe hỏi họ “sule bus stop” họ gật đầu thì ok nhảy lên xe ( xe đi ra là xe đi theo đường màu đỏ) vì xe lam hay xe bus ở Myanmar đón trả khách dọc đường không cứ phải dừng ở trạm đỗ.
Bus 51 sẽ đưa bạn về Merchant Rd gần với Sule Pagoda Rd (điểm đánh dấu sao màu đỏ)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115772&d=1403018354

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115773&d=1403018354

Từ trung tâm ra sân bay

Từ điểm dừng bus chiều từ sân bay về trung tâm - điểm đánh dấu sao màu đỏ Hình 2 ( hoặc Hình 2 – ban do ) bạn có thể bắt đúng Bus 51 để đi từ trung tâm ra sân bay hoặc có thể hỏi người xung quanh xe bus ngay tại đó qua sân bay nhưng không phải bus 51 ( xe này sẽ chạy thẳng đường Pyay Rd và dừng gần Yangon airport Rd chỗ Sule bus stop – *TIP* với những bạn không ở gần khu trung tâm nhưng tiện đường ra Pyay Rd có thể đi ra bất kỳ điểm nào trên đường Pyay Rd đón xe này không cứ phải là trạm bus stop cứ thấy chỗ nào đông người đứng chờ là được….hehe chính kiểu đón trả khách dọc đường vô tội vạ ở Myanmar đôi khi cũng có cái hay nhưng đôi khi cũng hơi khó chịu vì ngồi chờ hơi lâu )
Bus ra sân bay sẽ không dừng tại yangon international airport mà nó sẽ thả bạn gần Yangon airport Rd chỗ Sule bus stop từ đây bạn có thể:
+ Đi taxi với giá khoảng 500 – 1000kyat để đến sân bay
+ Đi bộ vào sân bay mất tầm 20 phút
+ Đi bộ ngược lại 1 đoạn đến ngay cổng chào trên đường Yangon airport Rd chịu khó chờ khi nào thấy xe lam nào đi vào sân bay có thể ra hiệu cho họ dừng xe rồi……“đu” lên xe và đi…..hehe giá rất rẻ 100 kyat – cái này mình đã thử rùi một phần vì ki bo, một phần vì cũng muốn nhảy xe dọc đường 1 lần cho biết.
tobe continued....

nguyenvutru
17-06-2014, 23:19
Từ trung tâm đi bến xe Aung Mingala Hightway Bus Station và ngược lại

Điểm đón xe bus nằm ngay trên đường Sule Rd ( hình 3 – chỗ mũi tên chỉ vào ) đến đó các bạn hỏi Bus 43 đi bến xe Aung Mingala có rất nhiều chuyến đi trong một ngày – giá vé là 200 kyat

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115770&d=1403018354

Điểm đón bus 43 từ Sule Rd mình chụp lại

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115769&d=1403018354

Và đây là Bus 43

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115768&d=1403018354

Còn từ bến xe Aung Mingala về các bạn ra điểm đỗ ( Hình 4 – chỗ mũi tên chỉ vào ) đến đó cứ thấy chỗ nào đông đông người đứng chờ đón bus thì mình cũng đứng tại đó thấy xe nào đến cứ hỏi người xung quanh hoặc lơ xe ‘’có phải bus 43 không” hoặc hỏi “sule pagoda” họ gật thì lên xe điểm đỗ cuối cùng của tuyến sẽ là điểm bạn bắt bus 43 đi ra bến xe như đã nói ở trên.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=115774&d=1403018354

Nói chung cái chiêu hỏi – đúng thì lên xe – sai chờ tiếp là cứ phải diễn đi diễn lại liên tục….thôi cái gì cũng muốn ngon bổ rẻ nên não là cứ phải co bóp, đàn hồi làm việc liên tục….hjhj =))

…..Đôi khi hòa mình vào cuộc sống của người dân bản địa trên những chuyến xe local bus không điều hòa, cửa mở toang hay trên những chuyến xe lam hay xe khách chúng ta những Du khách không còn là khách xem, mà thực sự đã được trải nghiệm. (c)(c)
P/S: do diễn đàn k cho post nhiều ảnh trong 1 bài nên e phải chia ra làm 2 mong cả nhà thông cảm.

ehviet
18-06-2014, 10:08
Từ trung tâm đi bến xe Aung Mingala Hightway Bus Station và ngược lại
Điểm đón xe bus nằm ngay trên đường Sule Rd ( hình 3 – chỗ mũi tên chỉ vào ) đến đó các bạn hỏi Bus 43 đi bến xe Aung Mingala có rất nhiều chuyến đi trong một ngày – giá vé là 200 kyat

Chuyến bus 43 này đi mất khoảng bao lâu để ra tới bến xe Aung Mingala vậy? Bạn có biết giá SIM 3G ở bên đó bao nhiêu không?

nguyenvutru
18-06-2014, 23:08
Chuyến bus 43 này đi mất khoảng bao lâu để ra tới bến xe Aung Mingala vậy? Bạn có biết giá SIM 3G ở bên đó bao nhiêu không?
- Bus 43 này đi mất tầm hơn 1 tiếng đấy là k tắc đg bạn nhé vd như mình đi Bagan chuyến 8pm của JJ thì tầm 5pm nếu sớm hơn đc thì càng tốt vì còn phải trừ thời gian chờ bus đến, chắc gì ra là có xe đi ngay rùi giờ chiều tắc đg nữa nên ra sớm chút cũng đc đi xa là cứ phải chắc cú, ra đến bến xe vào thanh toán tiền lấy vé thừa thời gian thì lượn lờ tìm nhà xe nếu bạn có ý định đi đâu khác, rùi ăn uống......chán thì quay về nhà xe, các nơi khác mình k bik thế nào chứ JJ có wifi căng đét có chỗ để sạc nữa tha hồ mà lướt web yên tâm k buồn đâu.....(NT)
- Đợt mình ở bên đó k có xài SIM 3G nên k có bik

ehviet
20-06-2014, 16:24
Các bạn nào đi với JJ Express thì có một chuyến mini-bus miễn phí từ sân vận động Aung San đi đến Bus Terminal vào lúc 7PM

nguyenvutru
21-06-2014, 16:29
còn 1 chuyến nữa lúc 3pm nhưng hơi sớm mà 7pm thì sợ hơi muộn

utcutdui
24-06-2014, 00:18
Chào các bạn!
Tiến đi Burma 2 tuần từ 30/6 và đang tìm hiểu đường đi đến Mark-U và Nagapali beach, các bạn nào có thông tin đường đi tiện nhất, đường bay hoặc đường bộ và T có cần permit hoặc licensed guide gì không?
T đến Yangoon ngày 1/7 và đi Ngwe Saung và Chang Tha beach trước, có bạn nào ở đây thời gian này thì pm cho T hay luôn nha.
Cảm ơn.

hoangvanphuong75
24-06-2014, 09:04
Oh, bạn đi Mark-U về nhớ note cho mọi người biết nhé.
Đối diện nhà ga xe lửa Yangoon là nơi bán vé xe đi khắp nơi, hy vọng tại đó có vé xe đi các tỉnh mà bạn muốn đến. (Nếu bạn ở hotel quanh khu trung tâm chùa Sule thì đi bộ ra ga Yangoon).
Nếu muốn cụ thể hơn bạn tra google để biết nhà xe nằm ở đâu, ở Yangoon có một số nhà xe đi các tỉnh lạ họ không khởi hành tại bến xe mà tại công ty hay nhà của họ trên phố nào đó của Yangoon, kiểu như xe Thành Bưởi, Phương Trang ở đường Lê Hồng Phong trong Sài gòn vậy.
Hotel bạn ở cũng là nơi họ bán vé xe, và có thể họ sẽ giúp trả lời đi Mark-U có cần permit hay không.
Myanmar thay đổi rất nhanh có thể thông tin trên net không nhiều và không còn đúng với thời điểm hiện nay.

nguyenvutru
24-06-2014, 21:49
To: hoangvanphuong75
Tks a về sugg cho chuyến đi Myanmar, e đã có những trải nghiệm và những kỷ niệm đáng nhớ

To: utcutdui's
bạn thử tham khảo 4room này xem https://www.couchsurfing.org/group.html?gid=412

hoangvanphuong75
25-06-2014, 11:03
Oh, thấy em đi về chia sẻ chi tiết và hữu ích quá, nếu em mà đi Mark-U thì bây giờ có người được nhờ rồi.

nguyenvutru
26-06-2014, 00:44
Oh, thấy em đi về chia sẻ chi tiết và hữu ích quá, nếu em mà đi Mark-U thì bây giờ có người được nhờ rồi.

Hjhj :))....phần trên mới chỉ là đi lại 2 chặng mà mọi ng hay sử dụng nên e viết trc còn bài viết hoàn thiện thì e đang cố gắng để viết sớm.....(beer), bạn utcutdui có gì đi về share lại cho mình chút kinh nghiệm nha (NT)

k3mxoi
02-07-2014, 17:22
Mọi người cho em hỏi, nhóm em 4 người, định đi Myanmar trong 5 ngày. Do đặt vé máy bay trước khi lên lịch trình nên hiện tại sau khi ngâm cứu thì có vẻ khó khăn trong việc chọn phương tiện và sắp xếp lịch trình vì muốn tham quan nhiều điểm. Giả sử mà nhóm em muốn đi cả Yangon, Bagan và Golden Rock thì có thể sắp xếp được không và nên di chuyển bằng phương tiện như thế nào. Em cám ơn cả nhà. (bọn em đến Yagon lúc 6h10 pm và hôm về bay chuyến 7h10 pm)

hoangvanphuong75
03-07-2014, 06:34
Thu xếp được em, đến Yangoon thì ra ngay bến xe lớn cạnh sân bay đi Bagan đêm đó, sáng đến, đêm lên xe về lại Yangoon, hay hỏi có xe đi Golden rock từ Bagan không.
Note, nhóm của anh đến Bagan 4h sáng 2h chiều đi Mandalay là thấy ngán Bagan rồi. Thực ra 11h trưa là xong Shwe Zigon liếc cho có lệ, em lái xe ngựa cám ơn quá trời, vì kết thúc tour trước giờ hợp đồng, thương chú ngựa cái về cho con bú. Thời gian từ 11h trưa đến 2h chiều là ăn trưa và chờ xe rước đi Mandalay!
Chuyến đi đầu lúc ở Okinawa Yangoon, thấy vợ chồng người Singapore đi Golden rock về trong ngày. Đi tour hay tự đi em tham khảo nhé, nhưng xem hình thì chắc lên đó thấy Golden rock, say something, ngiá tý cảnh quan rồi về, biết làm ri nữa.

k3mxoi
03-07-2014, 08:17
Thế ah anh, thế thì may quá, bọn em lại ngâm cứu tiếp :D Anh đi Bagan xong đi Mandalay rùi mới về Yangoon ah? Tại không xin nghỉ được dài nên nhóm em chỉ đi được 5 ngày. Những địa điểm còn lại chắc phải để dịp sau :)). Có gì không hiểu em sẽ lại phiền anh Phương tiếp nhé. Thanks anh.

hoangvanphuong75
03-07-2014, 08:44
Yeah, Bagan 2h thì 7h tối đến Mandalay. Mandalay có nhiều cái để xem hơn Bagan.
Em check Myanmar map xem nếu Mandalay gần Golden rock, có khi em lại được ghé Mandalay.

k3mxoi
03-07-2014, 09:10
Em xem trên map thì Mandalay cùng hướng di chuyển từ Yangoon đi Bagan nhưng xa hơn, còn Golden Rock thì ngược hướng. Em có thắc mắc là nhiều người bảo Bagan nên đi hơn Mandalay nếu phải lựa chọn 1 trong 2 mà anh lại bảo Mandalay có nhiều cái để xem hơn. Anh tả kỹ hơn 1 chút những điểm anh tham quan ở Mandalay đc không? Tự nhiên thấy quyết tâm hơn và lòng tham nổi lên nên em lên cái lịch mới (nhóm em không ai say xe và sức khỏe khá tốt). Nếu có tình huống đặc biệt thì sử dụng các phương án B và C :))
ngày 1 chạy thẳng đển BG
ngày 2 thăm quan BG rồi từ BG chạy về MDL
ngày 3 thăm quan MDL, tối chạy xe về YG
ngày 4 từ YG đi thăm quan GR, tối về YG
ngày 5 tham quan YG và xách vali về nước

hoangvanphuong75
03-07-2014, 12:53
Bagan chỉ có một cụm tháp, rải rác trên một diện tích rất rộng, phù hợp phóng tầm mắt (view) đẹp như tranh vẽ. Với time ngắn 1-2 ngày, thì 1/2 ngày cũng giống nhau, vì vậy mới có tour xe ngựa 1/2 ngày, hay 1 ngày (không có tour 2 ngày).
Nếu đi tour 1/2 hay 1 day cũng giống nhau chỉ khác xíu là 1 day thì sun rise and sun set, 1/2 thì only sun rise! Các tháp bằng gạch đỏ không kỳ quan như Angkor Wat. Vẻ đẹp của Bagan là đẹp tổng thể, không tách rời từng tháp temples, Shwe Ziwon thì em đã có Shwedagon hoành tráng nhất Asean ở Yangoon rồi.
Mandalay, em có rất nhiều... Mingun, cầu Ubein, chùa thì hằng hà sa số, sẽ không chán. Ubein tuyệt nhất.
Lúc anh đi boat đi Mingun từ Mandalay trên boat có 2 người Thái đi tour họ cũng nói hôm qua tao ngán tới cổ đi đâu cũng chùa (tour nên phải chịu).
Sau chuyến đi này có người trên phuot inbox và phone riêng cho anh, anh cũng nói như đang viết cho em.
Sau khi người này đi Myanmar về inbox many thanks!

k3mxoi
03-07-2014, 13:52
Em hiểu rùi, vậy là giống như đi LuangPrabang thì chỉ cần đi 1 vài ngôi chùa chính vì kiến trúc giống nhau :) Nhưng do thời gian ngắn mà di chuyển liên tục sợ không còn sức ngắm cảnh nên nhóm em vẫn phải bỏ Mandalay khỏi lịch trình vì Golden Rock được ưu tiên hơn :D. Có lẽ là sẽ phải làm 1 chuyến khác đi Mandalay, Inle và Ngapaly sau vậy ^^. Bọn em tạm chốt là
- ngày 1: khi xuống máy bay tại Yangun là đoàn di chuyển ra bến xe đi Bagan luôn
- ngày 2: 5h sáng mình đến Bagan, đi thăm quan các điểm du lịch nổi tiếng Bagan. 8h tối, lên xe quay vể Yangon
- ngày 3: 5h sáng mình tới Yangon, bắt xe đi thăm quan Golden Rock luôn. Ngày 3 thăm quan các điểm du lịch ở Golden Rock
- ngày 4: ngắm mặt trời mọc ở Goolden Rock, tiếp tục thăm quan, buổi chiều từ Golden Rock về Yangon
- ngày 5: thăm quan điểm du lịch Yangon, chiều đi shopping mua đồ về làm quà. 5h tối ra sân bay để 7h tối đáp chuyến bay về VN
Anh Phương cho em hỏi là mình nên mua Tour chơi Bagan từ ở nhà hay là đến Bagan mới mua? 5h sáng đến nơi thì còn kịp xem sunrise ko anh? 8h tối xe mới chạy từ Bagan về Yangon thì có nên mua tour 1 ngày ngắm cả sunset ko anh nhỉ tại em không biết khoảng cách từ điểm tham quan về bến xe đi hết bao lâu?
Swedagon em định đi vào chiều tối ngày thứ 4, không biết từ GR về Yangon có kịp đi không nữa.
Cám ơn anh đã tư vấn nhiệt tình.

hoangvanphuong75
03-07-2014, 14:46
Lúc trước bến xe Bagan cạnh chùa Shwe Zigon, bây giờ mọi người bảo nó chuyển sang chỗ khác, nên không biết. (Lúc trước là đến nơi 4h sáng tối thui). Vì vậy sau khi đi về khuyên đi nhóm thì tour xe ngựa, đi solo thì thuê xe đạp, hay đi bộ cũng được. Bây giờ khác bxe xa rồi.
Shwedagon tuyệt, vì rộng lớn vàng và kim cương nhiều, anh đi với bạn Myanmar cùng du học nên chỗ nào đẹp và thiêng được dẫn đến (chỉ trong khu Shwedagon), thấy nếu thực sự yêu thích thì thời gian em giành cho nó vậy là ít. Tùy người có người lướt lướt xong thôi.
Thực ra Yangoon nhiều nơi cũng đẹp dù gì nó cũng là thủ đô của 1 nước, chuyến đi đầu anh ở Yangoon 1 tuần!

k3mxoi
03-07-2014, 15:09
Nếu vậy em sẽ bàn lại với nhóm điều chỉnh lịch trình đi GR trong 1 ngày và dành 1 ngày cho Yangon ^^ hoặc là ngày 4 thì về Yangon sớm để đi swadagon nhiều hơn.

sunflower138
04-07-2014, 09:16
Mọi người cho em hỏi tí là bọn em định đi Myanmar cuối tháng 7, không biết lúc đó thời tiết ở hồ Inle thế nào, có cần book phòng điều hòa không nhỉ, tại vì thấy cũng chênh nhau một khoản kha khá giữa các loại phòng

nguyenvutru
04-07-2014, 23:33
Em hiểu rùi, vậy là giống như đi LuangPrabang thì chỉ cần đi 1 vài ngôi chùa chính vì kiến trúc giống nhau :) Nhưng do thời gian ngắn mà di chuyển liên tục sợ không còn sức ngắm cảnh nên nhóm em vẫn phải bỏ Mandalay khỏi lịch trình vì Golden Rock được ưu tiên hơn :D. Có lẽ là sẽ phải làm 1 chuyến khác đi Mandalay, Inle và Ngapaly sau vậy ^^. Bọn em tạm chốt là
- ngày 1: khi xuống máy bay tại Yangun là đoàn di chuyển ra bến xe đi Bagan luôn
- ngày 2: 5h sáng mình đến Bagan, đi thăm quan các điểm du lịch nổi tiếng Bagan. 8h tối, lên xe quay vể Yangon
- ngày 3: 5h sáng mình tới Yangon, bắt xe đi thăm quan Golden Rock luôn. Ngày 3 thăm quan các điểm du lịch ở Golden Rock
- ngày 4: ngắm mặt trời mọc ở Goolden Rock, tiếp tục thăm quan, buổi chiều từ Golden Rock về Yangon
- ngày 5: thăm quan điểm du lịch Yangon, chiều đi shopping mua đồ về làm quà. 5h tối ra sân bay để 7h tối đáp chuyến bay về VN
Anh Phương cho em hỏi là mình nên mua Tour chơi Bagan từ ở nhà hay là đến Bagan mới mua? 5h sáng đến nơi thì còn kịp xem sunrise ko anh? 8h tối xe mới chạy từ Bagan về Yangon thì có nên mua tour 1 ngày ngắm cả sunset ko anh nhỉ tại em không biết khoảng cách từ điểm tham quan về bến xe đi hết bao lâu?
Swedagon em định đi vào chiều tối ngày thứ 4, không biết từ GR về Yangon có kịp đi không nữa.
Cám ơn anh đã tư vấn nhiệt tình.
đúng như gợi ý của a Hoangvanphuong75 mình nghĩ bạn nên dành nhiều thời gian hơn cho yangon với thời gian như trên bạn nên đi bagan và maldalay thui như vậy thời gian di chuyển sẽ k mất quá nhiều, cập dập còn golden rock bạn có thể để dịp khác.

ehviet
07-07-2014, 10:16
Các bạn đi Mandalay trong thời gian này xin để ý là Mandalay hôm nay đang trong tình trạng giới nghiêm từ 9PM - 5 AM. Một số xe bus chạy đêm đang tạm thời ngừng chuyến.

toanhoang
17-07-2014, 17:32
Cả nhà ơi, nhóm em/ mềnh / tớ định di chuyển đến Bagan từ Yangun bằng Elite Express, thấy bảo cũng có 1st class mà giá rẻ hơn của JJ Express. Bạn nào đã đi hãng này rồi thì cho em/ mềnh / tớ xin comment để lựa chọn với ạ. Thanks.

Valentie
26-07-2014, 16:39
Chào bạn toanhoang,
Nhóm tớ vừa đi Myanmar từ ngày 7/7-14/7 về, do không mua được vế JJ Express để đi Yangon-Bagan được (vì hết vé) nên bọn tớ đã "đành" mua vé của Elite Express hạng 1st class/VIP. Nhìn chung,tớ thấy chất lượng của Elite Express rất tốt và chu đáo, bạn có thể an tâm chọn hãng xe bus này nhé

MrUnique
01-08-2014, 20:21
Nhà mình ai mới đi Burma về cập nhật tình hình giá rổ thế nào giúp em với ạ! Lúc đặt vé máy bay không tìm hiểu kỹ nên chọn đi vào đúng mùa mưa tháng 9, đang mong đợi hên xui chuyến đi thời tiết đừng mưa gió bão bùng :)

ehviet
04-08-2014, 09:11
Mùa này ở Yangon và các vùng gần biển hầu như là mưa mỗi ngày và rất dai. Khu vực trên phía Bắc (Mandalay, Bagan, Inle) thì ít bị ảnh hưởng hơn. Giá cả không thay đổi gì nhiều.

Sân bay về phố: $7-$9
Yangon bus station về phố: $8-$10

Ltbubu
04-08-2014, 09:21
Bọn em sẽ đi Myanamar từ 1/10 đến 6/10, tính ra chỉ có 4.5 ngày ở Myanamar mà lại muốn đi hết Bagan, Mandalay và Inle trong khi lúc đến là đến Yangon.

Em muốn hỏi mọi người là nếu trong 4.5 ngày có đi hết được những điểm này không nếu chỉ dùng phương tiện là bus. Em xin cảm ơn!

sunflower138
04-08-2014, 09:47
MÌnh vừa đi Myanmar từ 23-28/7 xong, update cho mọi người tình hình giá cả:

Taxi từ Yangon Airport về downtown: 8.000 kyat (ra ngoài sân bay có thể mặc cả rẻ hơn chỉ từ 5-6k thôi), chiều ngược lại: 6.500 kyats
Taxi trong Yangon: 1.500-2.000 kyat (chặng ngắn) (nói chung cứ mặc cả giảm từ 500-1000 kyats so với giá mà tài xế đưa ra)

Vé máy bay: Yangon - Bagan: 103 USD (Air Mandalay), Bagan - heho: 31 USD (Golden Myanmar), Heho - Yangon: 103 USD (Air Mandalay)

Hotel:
Ocean Pearl Inn II: 20 USD/double room (giá rẻ, thân thiện, tuy nhiên những người nhạy cảm với kiến, côn trùng thì không nên ở, mình ở cả đêm không ngủ được vì ngứa, tuy nhiên có mấy người trong nhóm đi thì không sao)
Chanmyaye GH: 32 USD/double room (vị trí gần Sule hơn, phòng rộng hơn, tuy nhiên phải lêo tận tầng 5 :)))
Winner GH (Bagan): 18 USD/double room (phòng ở đây thoáng mát, vị trí đẹp, xung quanh nhiều nhà hàng, quán xá, thuê ebike, nhược điểm: không có nước nóng)
Golden Empress Hotel (Nyaung Shwe): 28 USD/standard room (highly recommend ở đây, phòng ốc đẹp, ốp gỗ kiểu truyền thống, nhân viên cực kì thân thiện và helpful, bọn mình ở phòng standard không có nước nóng nên được chuyển sang phòng superior, ban công đẹp, thích cực kì)

Bagan:
XE ngựa bạn Minthu: 25.000 kyat/day (từ 8am - sunset)
Pickup airport bạn Minthu: 10.000 kyats về Nayung U (có vẻ hơi chặt chém nhỉ vì quãng đường rất ngắn)
Ebike: 7.000/xe từ sunrise
Thời tiết ở Bagan thời gian này rất dễ chịu, mát mẻ, tuy nhiên trời nhiều mây nên cả 2 buổi đi ngắm sunrise và sunset của tụi mình đều không có ảnh đẹp được
Ở Bagan có quán Harmony gần Winner GH có thịt nướng tẩm ướp rất ngon, uống bia rất vào, highly recommend
The Moon quán chay gần Ananda ăn được, món chay ăn lạ lạ so với mình, khoai tây bên này ăn cực ngon, nhỏ và bùi, chứ không to và bở như khoai của mình.

Inle:
Taxi từ sân bay Heho về Inle lake: 25.000 kyats (chiều ngược lại có 15.000 thôi)
Boat Inle: 15.000 kyats
Thời tiết ở Inle bây giờ buổi chiều rất hay có mưa, hôm tụi mình đi gặp ngay trận mưa to trên hồ nên không đi hết được các điểm đã định. Nên mọi người đi Inle khoảng thời gian này nên cân nhắc, nếu có thể nên đi buổi sáng
Thuê xe đạp: 1.500/xe
Wine tasting ở Red Mountain: 2000/người (được thử 4 loại, tuy nhiên không ngon lắm), ở đây view đẹp

jentaur
07-08-2014, 10:47
Mình dự kiến đi Mandalay & Bagan giữa tháng 10 này. Thời gian mình ở Myanmar khá ngắn nên muốn đặt trước vé xe bus để chủ động vì nghe bảo từ tháng 10 là mùa du lịch của Myanmar. Mình thấy trang web này có thể đặt vé xe bus trước, có bạn nào đặt vé qua trang này chưa, có tin cậy không: http://myanmarbusticket.com. Có bạn nào đi rồi, giới thiệu giúp mình vài agency tin cậy với. Cám ơn nhiều.

toilatoi
27-08-2014, 14:54
Chào cả nhà,
Em và một người bạn dự định đi Myamar từ 5/9 đến 10/9 ,lịch trình sau khi tham khảo các phượt thủ như sau :
Ngày 1 : Hanoi - Yangon 16:50-18:10 ,bắt xe bus đêm JJ EXPress đi Bagan .
Ngày 2 6/9 : Bagan
Ngày 3:7/9 :Bagan - Madalay bằng xe bus .
Ngày 4:8/9 Thăm quan Madalay ,chiều hoặc tối đi xe bus đi Hồ Inle .
Ngày 5 : 9/9 . Thăm hồ INLE ,chiều or tối bắt xe về Yangon .
Ngày 10/9 : Thăm quan Yangon ,chiều tối ra sân bay chuyến 19:10 về VN.
Xin các bác xem giùm lịch trình có ổn không cũng như các dịch vụ xe cộ ,khách sạn ,ăn uống ....tại mỗi điểm nên đặt dv như nào ?
Mandalay có nên thăm không vì lịch trình khá căng nên có thể tập trung vào Yangon,Bagan và Inle ?
Cảm ơn cả nhà nhiều !

petite_dragon88
05-09-2014, 14:13
Mình mới tìm thấy trang web đặt vé bus trực tuyến của Myanmar các bạn ah, tuyệt thật http://myanmarbusticket.com/. Mọi người có thể xem giờ xe bus, xe của các hãng, chọn các hành trình & thanh toán trực tuyến bằng paypal/mastercard/visa...:D

toilatoi
12-09-2014, 09:49
Theo mình ,các bạn có thể đi như sau :
ngày 1 : Việt Nam ( HN hoặc SG ) bay đi Yangon - bắt xe bus đêm lúc 20:00 đi Bagan .Các hãng xe như JJ express ,Elite ...giá khoảng 19$ .
ngày 2 : 5:30 đến Bagan ,thuê xe đạp điện hoặc xe ngựa thăm Bagan.Tối ngủ đêm tại Naung U ( Bagan).
Ngày 3 : Đi xe bus đi Mandalay lúc 8:00 ( giá 9$, hãng xe OK) ,khoảng 1:30 tới Mandalay.Thuê xe taxi thăm quan Madalay Hill,Royal Palace, chùa lớn nhất Madalay ,ngắm hoàng hôn ở cầu U bein.Bắt xe đêm đi hồ Inle lúc 10:00 pm hãng xe JJ express ,giá vé 11,000 kyat = 12$, bao gồm bảo hiểm.
Ngày 4 : sáng sớm tới ngã ba Shewnaung ,bắt taxi vào bến thuyền ,thuê thuyền thăm hồ Inle,chiều quay lại bến thuyền Nyaung shew .,đợi xe bus JJ express lúc 6:30 về Yangon lúc 6:00 am ( vé 18,500 kyat )
ngày 5: thăm quan Yangon và đi taxi ra sb.
Nói chung,có ít thời gian mà muốn thăm nhiều điểm cách xa nhau thì sẽ tốn thời gian đi lại ,không cảm nhận được kỹ và cũng mệt do đi xe nhiều .Vậy các bạn nên cân nhắc nhé,có thể thăm Bagan nhiều hơn ,bỏ Mandalay đi .

Garnet85
15-09-2014, 11:50
Chào mọi người, mình định tháng 2 năm sau sẽ qua Myanmar du lịch một chuyến cho mở mang tầm mắt nên giờ đang tiết kiệm tiền :D Mình tính đi 1 tuần thôi thì không biết 10tr (bao gồm vé máy bay) thì đủ không nhỉ :D

toilatoi
16-09-2014, 06:25
Với ngân sách như vậy thì hơi ít vì giá dv bên đó cũng tăng rồi ,ví dụ phòng Guest house cũng 20$ / đêm ,xe bus tầm 10$-20$ tùy chặng,vé tham quan tầm 45-50$,nếu bạn đi thăm hết các điểm . Và ăn uống và các dv khác....Đắt nhất là vé máy bay HN - Yangon - HN ,mình đặt vé VNairlines giá KM đã là 3.450.000 / khứ hồi ,vé đặt trước 1,5 tháng.

DELTATONI
18-09-2014, 15:26
Với ngân sách như vậy thì hơi ít vì giá dv bên đó cũng tăng rồi ,ví dụ phòng Guest house cũng 20$ / đêm ,xe bus tầm 10$-20$ tùy chặng,vé tham quan tầm 45-50$,nếu bạn đi thăm hết các điểm . Và ăn uống và các dv khác....Đắt nhất là vé máy bay HN - Yangon - HN ,mình đặt vé VNairlines giá KM đã là 3.450.000 / khứ hồi ,vé đặt trước 1,5 tháng. Bạn đặt vé KM của VNA khi nào mà hay vậy? Mình lên xem lúc nào cũng gần 8tr/vé khứ hồi :(, kể cả book sau đấy 2 - 3 tháng!

toilatoi
19-09-2014, 06:03
Mình đặt đầu tháng 8/2014 và đã đi ngày 5/9 rồi bạn ạ ,chắc cũng tùy tháng ? tự dưng hôm đó xem uweb của VNA thấy có và mua luôn !