PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành xe máy Xuyên Cam - Lào -(Thái) dịp Tết AL 2015

tonytrinh N Hợp
22-01-2015, 21:42
Chào các bạn.
Vẫn ấp ủ một chuyến xuyên nhè nhẹ qua 3 nước từ lâu nhưng chưa có thời gian thực hiện.Năm nay dự định sẽ đi.lò dò trên Forum thử tìm kiếm có thớt nào đi nhảy vào cho tiện mà đến giờ chưa có tua nào đi theo ý mình.
Tôi dự định đi như sau: Thời gian: 8- 9 ngày, bắt đầu từ sáng mùng 2 tết (20/2)
Hành trình: có hai dự định:
1- SG đi lối cửa khẩu Hoa lư ( Bình Phước) 170 km – Krong Krachheh-
STung Toreng (Cam phu chia) khoảng hơn 450 km
STung Tơreng - qua Lào – Pakse hơn 240 km. (Có thể chơi ở vùng du lịch hơn 4000 đảo này)
Pakse – Xa va na khẹt ( 240 km) từ đây có thể qua Thái nếu cho mang xe máy qua.
Từ đây có hai đường về:
1-Xa va na khẹt về cửa khẩu Lao bảo ( Quảng Trị) 240 km
sau đó theo đường Trường Sơn QL 14a. Từ Lao Bảo về Buôn Ma Thuột – SG khoảng 1070km. Tổng hành trình 1 khoảng 2200 km
2- Xa va na khẹt- quay lại Pakse (240 km)
Pakse – cửa khẩu Bờ Y ( Kon Tum) 320 km
Từ Bờ Y về SG khoảng 650km. Tổng hành trình 2 khoảng hơn 2100 km
Dự định 2
SG – STung Tơreng – Pakse – cửa khẩu Bờ Y – SG.Tổng hành trình khoảng 1650 km.
Tôi đi cùng với bà xã.
với phương châm du lịch bụi, An toàn – vui vẻ - tiết kiệm.( Xăng xe xế+ ôm tự lo)
Số xe chỉ từ 3 – 5 xe ( Từ 8 – 10 người)
Đây mới là dự định ban đầu nếu có các bạn cùng đi chúng ta sẽ trao đổi thêm.
----------------
Mới tìm được một số thông tin có thể mang xe máy qua Lào và sẽ sang Thái từ Pakse
. Từ Pakse đi cửa khẩu Thái khoảng 60 km.
Từ cửa khẩu này đến Thành phố Ubon Ratchathani -70 km.(=130 km) có thể chơi ở đây một ngày rồi quay lại Lào đi tiếp hành trình cũ.( PaKse – cửa khẩu Bờ y- thăm cột mốc 3 Nước Đông Dương rồi theo đường 14c về Buôn ma thuột- SG)
Cung này sẽ là hơn 1900 km ( chắc sẽ đi theo cung này là chính )

Hoặc có thể theo đà thừa thắng xông lên ta sẽ quay về Cam Phu Chia theo đường về Krong Prech Vihear ( 240 km) sau đó về Krong Kam Pong Cham (240 km)
Từ KomPongCham về cửa khẩu Xa Mát( 80km) về tiếp SG ( 140km)
Từ Pakse đi đường này về SG khoảng hơn 800 km.
Nếu đi cung này tổng hành trình khoảng 1600 km
Các bạn có thể cùng trao đổi thêm.
p/s Phần chuẩn bị hành trang cho chuyến đi tôi đã Post ờ trang 2.

tonytrinh N Hợp
23-01-2015, 11:58
Tua này có vẻ khó kiếm được bạn đồng hành...Bạn nào chưa có Nick có thể Đt hoặc nhắn tin cho tôi theo số: 0909 604 255- Tôi tên Đức Hợp
(À để tiện trao đổi tôi thuộc hệ U50 đời cuối nhé)
fb của tôi: https://www.facebook.com/trinh.tony.92

khuususan
23-01-2015, 16:22
Chào các bạn.
Vẫn ấp ủ một chuyến xuyên nhè nhẹ qua 3 nước từ lâu nhưng chưa có thời gian thực hiện.Năm nay dự định sẽ đi.lò dò trên Forum thử tìm kiếm có thớt nào đi nhảy vào cho tiện mà đến giờ chưa có tua nào đi theo ý mình.
Tôi dự định đi như sau: Thời gian: 8- 9 ngày, bắt đầu từ sáng mùng 2 tết (20/2)
Hành trình: có hai dự định:
1- SG đi lối cửa khẩu Hoa lư ( Tây ninh) 170 km – Krong Krachheh-
STung Toreng (Cam phu chia) khoảng hơn 450 km
STung Tơreng - qua Lào – Pakse hơn 240 km. (Có thể chơi ở vùng du lịch hơn 4000 đảo này)
Pakse – Xa va na khẹt ( 240 km) từ đây có thể qua Thái nếu cho mang xe máy qua.
Từ đây có hai đường về:
1-Xa va na khẹt về cửa khẩu Lao bảo ( Quảng Trị) 240 km
sau đó theo đường Trường Sơn QL 14a. Từ Lao Bảo về Buôn Ma Thuột – SG khoảng 1070km. Tổng hành trình 1 khoảng 2200 km
2- Xa va na khẹt- quay lại Pakse (240 km)
Pakse – cửa khẩu Bờ Y ( Kon Tum) 320 km
Từ Bờ Y về SG khoảng 650km. Tổng hành trình 2 khoảng hơn 2100 km
Dự định 2
SG – STung Tơreng – Pakse – cửa khẩu Bờ Y – SG.Tổng hành trình khoảng 1650 km.
Tôi đi cùng với bà xã.
Kinh phí dự trù khoảng hơn 500k/người/ngày với phương châm du lịch bụi, An toàn – vui vẻ - tiết kiệm.( Xăng xe xế+ ôm tự lo)
Số xe chỉ từ 3 – 5 xe ( Từ 8 – 10 người)
Đây mới là dự định ban đầu nếu có các bạn cùng đi chúng ta sẽ trao đổi thêm.

Nghe hành trình của anh tôi cũng thik lắm,anh cho tui hoi,di bang xe honda phai ko?mùng 3 tết đi dc ko?mung 8 về dc ko anh vi phai đi làm.Nếu dc bên tui có 4 nguoi.tui cung ngoai 40 tuổi rùi

tonytrinh N Hợp
23-01-2015, 19:54
Chào Khuususan.
Mình đi bằng xe máy bạn ạ, xe gì cũng được miễn là phải bảo dưỡng cẩn thận trước khi đi...
còn thời gian thì còn do chúng ta bàn thêm, nhưng chắc cũng tầm 9 ngày nếu chạy theo cung này!

tonytrinh N Hợp
23-01-2015, 19:59
Từ mùng 3 đến 8 có 5 ngày đi như vậy được ít điểm lắm.chỉ đi thôi ko có thời gian chơi.
Bạn trao đổi qua fb của tôi cho tiện nhé:
https://www.facebook.com/trinh.tony.92

tonytrinh N Hợp
26-01-2015, 09:33
Tình hình rất chi ư là... tình hình.
Có thể phải đi theo cách của Bác Đoigiaymoi nếu không kiếm được bạn đồng hành hoặc phải đổi cung theo phong cách ngẫu hứng hằng năm: Đi tới đâu tính tới đó chăng!!! .

LTChinh
27-01-2015, 10:35
Hay quá
2 vợ chồng em cũng tính đi cung này mà chưa có ai đi cùng.
Cho đăng ký đi chung nha bác.

https://www.facebook.com/letran.chinh.5
SDT: 0907.323.056

Trần Hữu Tân
27-01-2015, 15:39
Hehe y chan cung đường nhà em và nhà Lele đã đi cách đây 2 năm. Nhận tư vấn hành trình miễn phí

Cửa khẩu Hoa Lư là Bình Phước chứ không phải Tây Ninh bác Tony ơi
Savannakhet: Chỗ này muốn mang xe máy qua Thái là hầu như không thể pác Tôny à.

tonytrinh N Hợp
27-01-2015, 20:50
Hehe y chan cung đường nhà em và nhà Lele đã đi cách đây 2 năm. Nhận tư vấn hành trình miễn phí

Cửa khẩu Hoa Lư là Bình Phước chứ không phải Tây Ninh bác Tony ơi
Savannakhet: Chỗ này muốn mang xe máy qua Thái là hầu như không thể pác Tôny à.
Cám ơn Trần Hữu Tân nhé mình sẽ sửa lại địa danh, cũng tính là đến Vientinae mới qua Thái nhưng sợ dài thời gian quá khó kiếm bạn,nên tính tạm như vậy đã...Chắc phải nhờ tư vấn thêm nhé.

Hay quá
2 vợ chồng em cũng tính đi cung này mà chưa có ai đi cùng.
Cho đăng ký đi chung nha bác.

https://www.facebook.com/letran.chinh.5
SDT: 0907.323.056
Chào LTChinh nếu bạn đi cùng thì hay quá, chúng mình sẽ bàn thêm sau.

Kim Hoa bà bà
28-01-2015, 09:05
He he he...Cung này thú vị quá đó nhe. Nhà cháu có vài ý kiến nho nhỏ với bác...Nếu từ Laos vào Thai bác nên vào bằng của khẩu Upon vì Savanakhet không cho xe máy qua cửa khẩu trên cầu Hữu Nghị 2. Khi về... từ Laos về VN bác đi qua Salavan có Thác Tadlo đẹp tuyệt vời để vào của khẩu Lalay về A Lưới vượt một đoạn Trường Sơn về cùng hay lắm.

Hôm nào nhà cháu rảnh sẽ ghé thăm 2 bác đi trên bản đồ một chuyến...@Trần Hữu Tân...Có nhã hứng với cung đường HCM Trailer-Laos không?

KHBB

tonytrinh N Hợp
28-01-2015, 09:22
Cám ơn KHBB đã tham vấn sẽ tham khảo chỉnh trang lại cung đường này.
Kim Hoa bà bà có tham gia thêm chuyến này cho vui không? Mong có thêm các phượt lão cho ấm dạ.

trongleduc
28-01-2015, 13:26
Chào anh, muốn đi chuyến Cam Lào với anh, mong có 1 buổi off cafe chung với mọi người, có mấy dòng trên facebook của anh, rất mong ý kiến của anh.

tonytrinh N Hợp
28-01-2015, 17:49
Hôm trước có bạn gọi điện thoại đăng ký đi. Bạn có hỏi phải cần chuẩn bị những gì? vì các bạn chưa đi đâu xa!…Tôi thấy hơi ngại nhưng vì chuyến đi phần lớn ở nước ngoài do ngôn nghữ bất đồng và có nhiều đoạn chạy vùng rừng núi, có đoạn hiểm trở và vắng vẻ nên yêu cầu công tác chuẩn bị phải chu đáo.( Lượm lặt trên Phượt và kinh nghiện qua mấy lần vi vu)

Vì vậy tôi đưa một vài thông tin những việc cần làm để các bạn chuẩn bị:
1- CHUẨN BỊ VỀ XE MÁY
Trước hết là xe cộ :Quyết định thành công của chuyến đi.Yêu cầu phải bảo đảm tuyệt đối AN TOÀN.
+ Thay dầu trước khi đi. kể cả xe mới
+Kiệm tra thắng xe cả trước và sau.
+ Kiểm tra lốp xe trước chuyến đi, đảm bảo lốp vẫn còn độ bám tốt, nếu săm( ruột xe) đã có miếng vá nên thay mới.
+ Kiểm tra ắc quy, còi, đèn pha, đèn hậu, xi-nhan, bugi… Tất cả phải ở trong tình trạng tốt nhất!
+ Lắp đủ 2 gương.
Giấy tờ tùy thân:
+ CMND.
+ Đăng ký xe (bắt buộc),
+ Giấy phép lái xe (bắt buộc),
+ Bảo hiểm xe (bắt buộc)
+ Hộ chiếu- còn hạn 6 tháng. ( Tất cả đều photo để hai nơi riêng)
- Mũ Bảo hiểm (nên dùng loại cả đầu hoặc 3/4có kính, càng kín gió càng tốt)
- Túi đồ sửa xe. Cả đoàn nên có một bộ: Đầy đủ các dụng cụ để vá xe, sửa chữa nhẹ, bơm xe, một sợi dây dù dùng để kéo xe hư nếu cần
- Dây chằng xe: nên có 3-4 cái, nên chằng ba lô đằng sau và đằng trước xe..
- Săm, bu gi dự phòng: mỗi xe chủ động chuẩn bị theo 2 săm và 1 buzi theo đúng chủng loại xe của mình nhé!
- Đổ xăng: Nguyên tắc hành quân theo đoàn là cố gắng ko dừng đổ xăng lẻ tẻ dọc đường vì vậy trước khi xuất phát các xe đều phải đổ đầy xăng, trên đường hành quân cả đoàn chỉ dừng đổ xăng tại những điểm nhất định. Mỗi xe có một chai 1L xăng dự phòng.
- Chìa khóa xe: nên có 2 chìa, xế giữ 1 – ôm giữ
- Túi nil on mầu vàng (mỗi xe từ 5 – 7 túi nhé) + băng dính: dùng trong trường hợp sương mù (gặp sương mù thì dán vào đèn xe)
2. ĐỒ DÙNG ĐI ĐƯỜNG
- BA LÔ: Mỗi xe cần:
+ 01 Balo loại nhỏ – để phía trước xe máy: Chứa những đồ dùng khẩn cấp và thường xuyên dùng trên đường như: máy ảnh, áo mưa bộ. thuốc dự phòng.Một bộ quần áo dự phòng nếu không may thất lạc mất đồ.
+ 01 túi bưu tá –( hoặc một baolo lớn): giá khoảng 200K/ chiếc, có 2 ngăn lớn đủ cho cả xế và ôm. Rất tiện khi đi đường xa, vì nếu buộc balo đằng sau thì thời gian đổ xăng sẽ bị kéo dài và quan trọng nhất là chỗ ngồi nhỏ hẹp, gây khó khăn cho cả xế lẫn ôm.
- Đồ điện tử (điện thoại, máy nghe nhạc, máy ảnh, sạc pin, ổ cắm đa năng…)
+ Điện thoại: có GPS thì càng tốt.
.- Kính đi đường: Đi đường xa, đặc biệt là trong điều kiện thời tiết khắc nghiệt thì kính đi xe là cực kỳ quan trọng. Nên có 2 loại kính:
+ Kính đi đường ban ngày: có thể là kính đen, kính râm, kính đổi màu.
+ Kính đi đường ban đêm: kính trắng.
+ Găng tay lái xe (rất nên có găng tay khi đi)
+ Găng tay nilon: Đề phòng có mưa nên cả nhà mang theo cả găng tay nilon loại dùng làm bếp trước khi đi găng tay ấm ra ngoài nhé. Nên có 2 đôi găng tay để thay đổi .
- Khẩu trang: Không thể không có, nên mang theo vài 3 chiếc để dự phòng
+ Giầy đi đường: tự chuẩn bị nên dùng giầy thể thao hoặc leo núi .
+ Dép nhựa nên mang thêm đôi trong Balô để lội suối hoặc đến nhà nghỉ dùng cho tiện.
+ Nón vải dùng khi vào các khu du lịch.
+ Ủng nilon hoặc bao nilon lớn: để bọc đi bên ngoài giầy hoặc bên trong (tùy thích) để chống mưa, có điều nhanh rách nên sẽ cần mỗi người vài đôi.
- Bọc bảo vệ đầu gối & khủy tay (giá khoảng 350K):
- Khăn quàng cổ: Khăn rằm là tốt nhất sử dụng được nhiều việc
- Aó gió, áo ấm vì vùng rừng núi sáng sớm và đêm rất lạnh và có sương mù.
- Aó mưa bộ - không nên dùng áo mưa cánh dơi đi đường xa không tiện.

- Đồ ăn dự phòng, vì đi đường có nhiều đoạn rừng núi( toàn cung có khoảng gần 1000 km đường đồi núi) nên có đồ dự phòng khi tắc đường, xe hư…
+Lương khô, Mì tôm
+ Bánh kẹo: tùy khẩu vị.
+ Đồ ăn đóng hộp.
+ Nước: mỗi người cần 1 chai 0,5l, khi nào hết thì đến các điểm nghỉ chân nên bổ sung ngay
+ Bình giữ nhiệt rất tiện dụng-Pha Trà, café ( cần vì đi đường dài dễ gây mệt mỏi và buồn ngủ): cả xế và ôm.

- Quần áo: nên mặc quần áo dày, chống gió, bụi và khi đường trơn trượt đổ xe chống được thương tích do xây xát tay chân với mặt đường. Tốt nhất là có bộ quần áo đi Mô tô chuyên dụng( Nhưng hơi đắt)
- Võng -Túi ngủ
-Tất cả quần áo, đồ dùng trước khi cho vào balo đều nên bọc lại = túi nilon loại dày dặn nhé.
- Đồ vệ sinh cá nhân; (khăn mặt, bàn chải, xà phòng, dầu gội, bông tắm… kem dưỡng da, nước rửa mặt, sửa tắm, nước hoa…( Tùy yêu cầu vì đi chơi tết mà ) Nhưng nên gọn nhẹ, thiết thực.
- Túi cứu thương:
+ Bông, gạc, băng, thuốc sát trùng,oxi già, thuốc đau đầu, đau bụng viên hạ sốt, viên C sủi…những thuốc thông dụng của bản thân
+ Túi nilon to dùng để bọc balo: Túi nilon cỡ nhỏ và vừa dùng để chứa quần áo bẩn.
- Dụng cụ: dao; kéo; đèn pin, máy sấy tóc (Cũng khá cần, vì ngoài việc dùng để sấy tóc còn cần dùng khi sương mù hay mưa làm ướt sạch những thứ cần như điện thoại, máy ảnh v…v.)
- Khăn giấy ướt, khô.
- Bản đồ hành trình tuyến đường
* Danh sách thành viên tham gia chuyến, đầy đủ xế ôm, bao gồm các thông tin:
+ Họ tên
+ Số điện thoại
+ Ngày sinh
+ Email
+ YM/FB.
+ Khi cần báo tin cho ai, địa chị.
+ Mua bảo hiểm du lịch cho cả đoàn.
Nếu đông xe phân công trưởng đoàn, thứ tự các xe, chốt đoàn.
Về tiền, nên mang vừa đủ dùng cả tiền mặt còn gửi thẻ, sẽ đổi tiền ở cửa khẩu hoặc các ngân hàng những nơi thuận tiện. Nhớ đổi một ít usd lẻ.( Rất tiện dùng trong trường hợp không may gặp CSGT)

Nhiều quá, thôi nhớ nhiêu viết nhiêu còn gì cần thiết các bạn bổ xung thêm nhé

P/S Nếu thực sự các bạn chưa tham gia Phượt bụi đường xa lần nào nên cân nhắc trước khi quyết định, đường đèo Laos và đường Trường Sơn tương đối hiểm trở, đèo dốc quanh co có đoạn mấy chục km không có người ở.
(Có khi một ngày phải đi 300 đến 400 km)
(Chống chỉ định với những tay lái yếu, sức khỏe kém…Nói thật đừng buồn nhé vì tương lai của chính mỗi người)

*Chúng ta sẽ off trong một ngày gần đây để làm quen và bàn thêm một số việc khi thấy gần đủ số người đăng ký đi.

trongleduc
28-01-2015, 18:22
Cám ơn thông tin của anh, quá đầy đủ, tôi có đi 1 chuyến tây bắc bằng xe gắn máy 4-2014, nên cũng có 1 ít kinh nghiệm anh ạ, chủ yếu chạy tốc độ vừa phải cho an toàn, mổi người nên trang bị thêm 1 cái nịt bụng anh ạ, đở mỏi lưng và chống gió rất tốt cho phượt gắn máy đương dài, nên có áo phản quang có thể mặc hay phủ lên hành lý.
Lê đức Trọng
25-11-1961
0908432454
[email protected]
https://www.facebook.com/profile.php?id=100003002668076
289/8C đường Bến Bình đông, P14, Q8
Tôi đi xe Suzuki EN 150A, bình xăng 14l, đi đường xa rất lợi hại.
Có 1 ít thông tin như thế, rất mong được uống cafe cùng anh bàn bạc thêm.

tonytrinh N Hợp
28-01-2015, 19:48
Cám ơn thông tin của anh, quá đầy đủ, tôi có đi 1 chuyến tây bắc bằng xe gắn máy 4-2014, nên cũng có 1 ít kinh nghiệm anh ạ, chủ yếu chạy tốc độ vừa phải cho an toàn, mổi người nên trang bị thêm 1 cái nịt bụng anh ạ, đở mỏi lưng và chống gió rất tốt cho phượt gắn máy đương dài, nên có áo phản quang có thể mặc hay phủ lên hành lý.
Lê đức Trọng
25-11-1961
0908432454
[email protected]
https://www.facebook.com/profile.php?id=100003002668076
289/8C đường Bến Bình đông, P14, Q8
Tôi đi xe Suzuki EN 150A, bình xăng 14l, đi đường xa rất lợi hại.
Có 1 ít thông tin như thế, rất mong được uống cafe cùng anh bàn bạc thêm.

Cám ơn bạn đã bổ xung. Đúng hồi xuyên Việt- Bác Đức, dangbi và tôi có dùng cái nịt bụng đúng là rất đỡ đau lưng và rất ấm, còn cái vụ áo hoặc dây nịt phản quang cũng rất cần nhất là khi đi trong đêm.
Con xe của bạn đi Phượt là quá ngon rồi. Rất mong bạn thu xếp công việc để cùng đi chuyến này cho vui.

tonytrinh N Hợp
29-01-2015, 10:28
https://www.phuot.vn/threads/142370-H%C3%A0-N%E1%BB%99i-Sam-Nuea-Luang-PraBang-Xien-Khoang-by-motorcycle
Lò dò trên Forum mãi mới thấy một topic này có mang xe máy qua Lào nhưng ít thông tin quá- mời anh em cùng tham khảo.

Trần Hữu Tân
29-01-2015, 20:59
@Trần Hữu Tân...Có nhã hứng với cung đường HCM Trailer-Laos không?

KHBB

Bà Bà cho xin ít thông tin cái này đi ạ :D. Nhà em định khoảng cuối năm 2015 làm chuyến bắc Laos cho dzui nhà dzui cửa :)

tonytrinh N Hợp
29-01-2015, 21:40
Mới tìm được một số thông tin có thể mang xe máy qua Lào và sẽ sang Thái từ Pakse
. Từ Pakse đi cửa khẩu Thái khoảng 60 km.
Từ cửa khẩu này đến Thành phố Ubon Ratchathani -70 km.(=130 km) có thể chơi ở đây một ngày rồi quay lại Lào đi tiếp hành trình cũ.( PaKse – cửa khẩu Bờ y- thăm cột mốc 3 Nước Đông Dương rồi theo đường 14c về Buôn ma thuột- SG)
Cung này sẽ là hơn 1900 km
Hoặc có thể theo đà thừa thắng xông lên ta sẽ quay về Cam Phu Chia theo đường về Krong Prech Vihear ( 240 km) sau đó về Krong Kam Pong Cham (240 km)
Từ KomPongCham về cửa khẩu Xa Mát( 80km) về tiếp SG ( 140km)
Từ Pakse đi đường này về SG khoảng hơn 800 km.
Nếu đi cung này tổng hành trình khoảng 1600 km
Các bạn có thể cùng trao đổi thêm.

tonytrinh N Hợp
29-01-2015, 22:47
Bà Bà cho xin ít thông tin cái này đi ạ :D. Nhà em định khoảng cuối năm 2015 làm chuyến bắc Laos cho dzui nhà dzui cửa :)

Bắc Lào đường đèo núi đẹp lắm. Trần Hữu Tân cứ tìm hiểu trước đi để sang năm tôi đi với nhé.

pioggia
30-01-2015, 14:21
Cái vụ chạy xe máy ở Lào có vẻ cam go. Nghe bảo nhập cảnh khó và bị CSGT Lào hành dữ lắm :(

tonytrinh N Hợp
30-01-2015, 16:31
Cái vụ chạy xe máy ở Lào có vẻ cam go. Nghe bảo nhập cảnh khó và bị CSGT Lào hành dữ lắm :(

Chào pioggia - Xe máy qua Lào có phí là 25.000 kíp tương đương 75k có giấy tạm nhập,khi qua nước khác họ thu lại.
Còn CSGT Thì ở đâu cũng vậy hên sui thôi. Ở VN cũng đâu kém, nghe giang hồ đồn mình còn là Thầy dạy của các chú đó mà.
Cũng đã có rất nhiều người chạy xe máy qua đó.

Phanthanh
31-01-2015, 00:29
Mình có một số thông tin các bạn tham khảo. Đi xe máy qua Lào bằng các cửa khẩu VN hiện nay chưa cho phép, dù phía Hải quan VN đã làm việc với phía Lào để cho xe máy tự do qua lại. Riêng xe máy đi từ Cam qua Lào thì được vì họ áp dụng cho Cam , nên dân phượt VN mình hưởng xái ăn theo. Kể từ ngày 15/3/2015 xe máy xuất cảnh và nhập cảnh VN sẽ phải làm thủ tục HQ, do đó các bạn nào đi phượt bằng xe máy thì nên về trước hoặc khởi hành sau 15/3/2015 nhé. Bởi vì nếu đi trước và về sau thời điểm này sẽ bị kẹt là bạn không có Tờ khai xe máy xuất cảnh ( phải nộp lại khi nhập cảnh về lại VN). Thủ tục thì đơn giản : giấy đăng ký xe + tờ khai xe máy xuất cảnh tại cửa khẩu (khi về phải nộp lại tờ này). Thủ tục thì vậy nhưng không biết áp dụng thực tế thì có du di không?

tonytrinh N Hợp
31-01-2015, 09:35
Mình có một số thông tin các bạn tham khảo. Đi xe máy qua Lào bằng các cửa khẩu VN hiện nay chưa cho phép, dù phía Hải quan VN đã làm việc với phía Lào để cho xe máy tự do qua lại. Riêng xe máy đi từ Cam qua Lào thì được vì họ áp dụng cho Cam , nên dân phượt VN mình hưởng xái ăn theo. Kể từ ngày 15/3/2015 xe máy xuất cảnh và nhập cảnh VN sẽ phải làm thủ tục HQ, do đó các bạn nào đi phượt bằng xe máy thì nên về trước hoặc khởi hành sau 15/3/2015 nhé. Bởi vì nếu đi trước và về sau thời điểm này sẽ bị kẹt là bạn không có Tờ khai xe máy xuất cảnh ( phải nộp lại khi nhập cảnh về lại VN). Thủ tục thì đơn giản : giấy đăng ký xe + tờ khai xe máy xuất cảnh tại cửa khẩu (khi về phải nộp lại tờ này). Thủ tục thì vậy nhưng không biết áp dụng thực tế thì có du di không?

Cám ơn bạn đã góp ý, Chúng tôi sẽ lưu ý các vấn đề của bạn.
Cũng vì một số khó khăn trên nên mới có ít người đi chơi bằng xe máy, nhưng thực tế đã có nhiều người đi được ngay chính bản thân tôi cũng đã chạy xe hai lần qua Cam và một lần qua Lào.
Mới đây có chuyến xe máy qua Cam-Lào-Thái của bạn kenryvo
tôi đưa lên đây để các bạn định đi cùng tham khảo:
https://www.phuot.vn/threads/134206-M%E1%BB%99t-g%C3%B3c-Cam-L%C3%A0o-Th%C3%A1i-tr%C3%AAn-Su-En150

tonytrinh N Hợp
31-01-2015, 15:08
Mấy bạn có ý định đi nóng lòng muốn gặp nhau để giao lưu, bây giờ gặp nhau chắc còn hơI sớm nhưng để tiện cho công tác chuẩn bị.
Vây lịch off sẽ là: 18h tối thứ 3 ngày mùng 3/2/2014.( Tôi ở đó đến 21h )
Địa điểm: Cafe Giếng 102 Phan Văn Hớn Q12-
Đây là quán Cafe quen thuộc của nhiều bạn trên diễn đàn Phượt.
Mời các bạn có quan tâm đến chuyến đi này về đây cùng giao lưu.

tonytrinh N Hợp
01-02-2015, 20:15
Chưa đến ngày off đã có hai bạn báo vắng mặt rồi...Còn ai vắng nữa đây!

tonytrinh N Hợp
02-02-2015, 08:24
Hôm qua có một vụ off sớm với một bạn ở Thủ Đức.Tình hình là ngày mai hai bạn( Một ở Vũng Tàu nữa) sẽ đến muộn( Khoảng 21h)
vậy bạn nào ở gần có thể cùng đợi cho vui.
Cũng theo ý các bạn nên thu tạm ứng mỗi người đi khoảng 100 -200k để mua chung;
- Lương khô- có 2 loại ( lương khô Bay của quân đội- lương khô 5+ của XN Bánh kẹo Hải Châu)
- Nước Tăng lực mấy loại
-một số thiết bị Y tế, bông băng thuốc sát trùng v,v...
( Số liệu sẽ bàn cụ thể sau)

Lillyha
02-02-2015, 11:15
Ly 75% đi đươc. .... Có thể đến buổi off để biết thông tin được khg ạ!

Lilly

tonytrinh N Hợp
02-02-2015, 23:20
Ly 75% đi đươc. .... Có thể đến buổi off để biết thông tin được khg ạ!

Lilly

Xin mời Lilly đến cùng giao lưu cho vui.

adg
03-02-2015, 08:24
Thấy chú đi hay quá mà không biết con đi được không.
Nếu chiều nay sắp xếp được xin phép ra cafe trước là giao lưu sau để nắm thêm thông tin, nếu đi được thì xách xe theo :)

tonytrinh N Hợp
03-02-2015, 08:35
Thấy chú đi hay quá mà không biết con đi được không.
Nếu chiều nay sắp xếp được xin phép ra cafe trước là giao lưu sau để nắm thêm thông tin, nếu đi được thì xách xe theo :)

Mời bạn đến giao lưu cho vui.

tonytrinh N Hợp
04-02-2015, 00:14
Nhóm xe máy xuyên Cam – Lào –Thái tối nay off đã thành công tốt đẹp đúng như mong đợi của chủ Thớt.
Nhóm rất vui vì có 04hcb ( Kim Quy) và Kim Hoa Bà Bà (Thạch Anh) cùng chủ quán là vợ chồng Ba mẹ Chuột giao lưu rất sôi nổi. Cám ơn những thông tin rất bổ ích cho chuyến đi và tấm bản đồ du lịch Cam- Lào Thái của KHBB kỷ niệm cho đoàn.

Nhón cũng đã thu tiền tạm ứng để mua một số đồ dùng chung và đã thống nhất được những nội dung cần thiết liên quan đến chuyến đi, với số lượng xe và người đã khá đông nên nhóm đã chốt đoàn. Các công việc tiếp theo nếu còn gì cần thiết tôi sẽ nhắn tin hoặc email cho các bạn sau…Nếu cần chúng ta sẽ off thêm lần nữa trước ngày đi.
Cám ơn các bạn đã quan tâm tới chuyến đi và thành thật xin lỗi các bạn đã có ý tham gia nhưng chưa có quyết định chính thức.Hẹn gặp các bạn ở những chuyến đi sau.

tonytrinh N Hợp
06-02-2015, 23:03
Nhờ các bạn tư vấn thêm:
Hành trình và những nơi sẽ tham quan theo dự kiến:
+ Ngày đầu: Tập trung ở ngã tư Linh Trung ( Gần chợ đầu mối Thủ Đức) theo QL13 đi CK Hoa lư.Qua CK trên đường sẽ chạy đến Snoul ,tiếp tục chạy thẳng đi Kratie,đường đi Kratie (Cách cửa khẩu khoảng 100km) có thể nghỉ ăn trưa ở đây,chơi ở đây một chút, Kratie là thị trấn ven dòng Mê Kong, nghe nói ở Kratie có thể ngắm được cả cá heo Irrawaddy.

Sau chạy tiếp đi STung Treng- dạo chơi và nghỉ đêm ở đây.

+Sáng ngày thứ 2 qua Lào. Qua CK Cam - Lào - Chạy được khoảng vài km cách cửa khẩu là khu du lịch thác Khone Phapheng ,một dòng thác do sông mekong chảy qua tạo nên.
Thác nước ở đây do dòng mekong tạo nên khá lớn với nhiều dòng xoáy và ghềnh hiểm trở nghe nói là rất đẹp sau đó đi tiếp Siphandon cách đó khoảng 20km.( Siphandon - tiếng Lào có nghĩa là 4 vạn đảo) Ta có thể chọn đảo Doung Khong là đảo lớn. Qua phà giá hình như 20.000 kip… Nghỉ ăn trưa và dạo chơi đến 3-4 giờ chiều sẽ chạy về Pakse ( Còn khoảng hơn 100 km) và nghỉ đêm ở đây.

+Ngày thứ 3: sang Thái- từ Pakse đi CK khoảng 60 km, qua CK sang Thái- đi tiếp khoảng 70 km là đến TP - Ubon Ratthatani. ở TP này có TTTM Ubon – Mc Donald- nghe nói có chợ Sida đồ rất rẻ, tối có chợ đêm cũng khá nhộn nhịp nếu có hứng thú chúng ta sẽ nghỉ lại ở đây một đêm… cho biết.
(Tham khảo chỗ nghỉ: KS Fundee 1 Mansion. Giá cũng bình dân cách trung tâm khoảng 5km)

+Ngày thứ 4: Quay về Pakse tiếp tục tham quan ở đây- có nhiều lựa chọn:
-Cách khoảng 30km có thác Tad Fane, một cái Thác được giới thiệu trong tạp chí du lịch Lào. Thác được bao bọc trong khu resort Tad Fane yên tĩnh vắng vẻ. Vé vào cửa là 5000 Kip/người, gửi xe bằng ½ vé người…

-Từ Pakse đến Vat Phu tầm 12 km, đường rất đẹp, giữa mênh mông núi đồi…Wat Phu là một quần thể kiến trúc rộng lớn làm bằng những khối đá ong xếp chồng lên nhau. Từ khu trung tâm bằng phẳng kéo dài đến sát sườn núi là những bậc thang bằng đá ong rất đẹp... Toàn bộ khu đền được bao bọc trong một khu resort hiện đại...
-Tiếp tới Tad Yueang Water Fall .Thác này có nhiều cảnh rất đẹp. Giá vé là 10.000 kip/ người
Cái đường xuống chân thác thật là đẹp với lan can bằng gỗ, quanh co khúc khủy, nhưng hơi khó đi...
Có thể chơi ở Pakse một ngày nữa nếu anh em thích.( là 5 ngày)

+ Ngày thứ 6: về VN. – Qua cửa khẩu Bờ Y
Từ Pakse đi về AttaPeu( 200 km) đi khoảng 15 km là tới Thác E- Tu nghe nói là đẹp hơn thác Damb’ri ở Lâm Đồng nên khó bỏ qua được...từ AttaPeu về cửa khẩu Bờ Y hơn 120 km trong đó có khoảng 60 - 70 km đi xuyên qua rừng già rất vắng người, đường đèo dốc quanh co khá nguy hiểm( lúc này những đồ dự phòng dễ phải sử dụng đến)
Cố gắng qua cửa khẩu trong ngày.Có thể nghỉ đêm ở Plei Kần.

+ Ngày thứ 7 về SG có hai đường;
- Bạn nào cần về sớm sẽ từ Plei Kần sau theo đường HCM vế KonTum bắt xe đò về SG nhưng những ngày này khả năng gửi xe máy là hơi khó có thể phải chạy xe máy về SG quãng đường này khoảng 650 km, hai ngày chạy xe máy. ( Tổng khoảng 8 ngày) Tối mùng 9 Tết có mặt ở SG.

- Nhóm còn lại sẽ theo đường 14c đường này từ Ngọc Hồi đến Ea Sup để đi Buôn Ma Thuột hơn 200 km là đường rất khó đi chỉ dành riêng cho những người thích Offroad nên rất dễ phải ngủ… rừng (Đồ sửa xe, Lương khô, kẹo bánh, Bảo vệ khủy tay, đầu gối và Đèn pin, Lều, võng, túi ngủ dễ có cơ hội sử dụng. Bạn nào đi cung này buộc phải có Lều, túi ngủ hoặc võng) sau đó về BMT - SG, dự kiến thêm một ngày nữa.
*Cung đường khá dài nhưng vì có nhiều bạn phải về đi làm.Thực tế đi như vậy hơi vội!!!

Trên đây là hành trình dự kiến của chuyến đi. Mong nhận được sự đóng góp ý của các bạn đã đi trước cũng như ý kiến của anh em trong đoàn.
Các nơi tham quan tôi cóp nhặt ở các chuyến đi của các bạn ở Diễn đàn Phượt.VN, có thể cặp nhật chưa sát lắm mong các bạn thông cảm.
P/S- Phần này tôi định PM riêng cho anh em trong nhóm, nhưng vì chưa có kinh nghiệm đi tuyến này nên đưa lên đây để mong nhận được đóng góp của các bạn đã đi trước giúp chuyến đi được hoàn thiện hơn. Xin cám ơn sự góp ý của các bạn.

tonytrinh N Hợp
07-02-2015, 19:13
Đây là hành trình dự định của bạn Le Tran Chinh. Các bạn trong nhóm nghiên cứu rồi chúng ta cùng thảo luận nhé!

Tết Nguyên Đán 2015: Đông Bắc Camphuchia – Hạ Lào – Thái
Cung này trải nghiệm văn hóa là chính, vì vậy cố gắng đi thật chậm, lượn lờ, la cà càng nhiều càng tốt.

Ngày 1, mùng 2 Tết: 6h00 sáng xuất phát ở Sài Gòn - 10h00 Bình Long – 15h00 Kracheh (Cam) 250km. Vừa đi vừa chơi trên đường, tới Kracheh, ngủ.

Ngày 2, mùng 3 Tết: 9h00h Kracheh - 12h00 Stueng Traeng (Cam) – 16h00 Siphandon (Lào) – Don Khon. Ngủ ở DonKhon. 220km đường bộ + 1h đi ghe.
Dọc đường tham quan thác Khone.

Ngày 3, mùng 4 Tết: Tham quan các đảo. 12h00 Siphandon – 13h00 Champasak, 16h00 Tới Pakse. Ngủ lại Pakse. 136km.
Sáng thuê ghe đi xem cá heo Irawaddy ở Shiphadon. Tham quan Wat Phou dọc đường từ Siphandon về Pakse.

Ngày 4, mùng 5 Tết: Qua Thái Lan. Nghỉ đêm ở Thái. 130km.

Ngày 5, mùng 6 Tết: Quay về Pakse. 11h00 Pakse. 18h00 Sekong. Ngủ tại Sekong. Tổng 137 km + 138km.
Tham quan chùa Pakse, hệ thống thác Paksong trên đường về Sekong.

Ngày 6, mùng 7 Tết: 8h00 Sekong – 18h00 Kon Tum: 271km.
(đi tiếp xe máy hoặc lên xe đò từ Kontum về SG)

Ngày 7, mùng 8 Tết: 800h Kon Tum – 20h00 BMT: 230km. La cà từ Kontum về Buôn Mê Thuột
Ngày 8, mùng 9 Tết : Tham quan xung quanh BMT, về Sài Gòn.

Phương tiện di chuyển: Xe máy
Tổng quãng đường tới Kontum 1650km.
Thời gian: 7 đêm, 7 ngày.
Chi phí tối thiểu 1 người: 300.000 + 600.000 + 1.000.000 + 600.000 = 2.500.000 đ + 500.000đ phát sinh.
- Xăng: 1300km/50 * 22.000 đ/lit = 572.000 đ / 2 người = 286.000đ
- KS: 200.000 x 6 = 1.200.000 đ / 2 người = 600.000đ
- Ăn: 40.000 x 3 x 7 = 840.000 đ
- Xe từ BMT về TP HCM: 400.000 + tiền gởi xe 400.000/2 = 600.000đ

Ghi chú:
- Phải có Passport
- Nếu không có thời gian thì có thể rút ngắn lại 6 ngày. Từ Kontum lên xe đò về Sài Gòn luôn.

Tham khảo thêm:

Đổi tiền:
Lợi nhất là đổi qua USD từ Việt Nam mang sang Lào đổi sang kip ở Lào. Vì tiền Việt đổi đc nhưng bị ép giá rất nhiều nếu đổi tại Lào, nhiều khi chỉ được 1/2 giá trị.
Tới tiệm vàng ngay vòng xoay trên đường Cống Quỳnh – Phan Chu Trinh để đổi.
Tới ngân hàng Lào - Việt Chi nhánh TP Hồ Chí Minh, 49 Phạm Viết Chánh, Q1, TPHCM để đổi thằng từ tiền Việt qua tiền Lào nếu có vé máy bay.

Mạng di động ở Lào:
Có thể gọi về Việt Nam như sau: gọi từ khách sạn, mua thẻ điện thoại công cộng, mua SIM nội địa để sử dụng điện thọai di động. Bạn cũng có thể dùng số fone sẵn có để gọi chuyển vùng quốc tế (Roaming), mạng ở Lào là Unitel. Tốt nhất là mang theo 1 điện thoại cùi bắp.

Ẩm thực Lào:
Món ăn đặc trưng nhất của người Lào là xôi trắng. Thứ xôi được nấu bằng loại gạo nếp dẻo, thơm nhưng không dính. Xôi ăn với thịt nai, hay thịt bò khô hay cả muối vừng đã ăn rồi thì không thể quên được. Ở Lào cũng có rất nhiều món ăn chế biến từ cá, các quán ăn dọc sông Mê Kông chủ yếu phục vụ đồ nướng, cá sông Mekong nướng. Bia Lào ngon và đậm đà, thứ đồ uống từng được báo Asia Mazagine bầu chọn là loại bia ngon nhất Châu Á. Món Lạp (gỏi đu đủ, dạng như thịt băm trộn với đậu đũa sống thái nhỏ, rau sống và ớt, ăn với xôi). Tảo sông Mekong, trứng kiến, tép sống (ăn vào con tép còn nhảy trong miệng)...

Tham quan ở Lào:
- Siphadon (4000 đảo): Thác Khone (bao gồm thác Khong Phapheng và thác Somphamit – thác lớn nhất Đông Nam Châu Á, ngắm dòng Xe Don, chiêm ngưỡng cá heo nước ngọt Irrawaddy
- Champasak: đền Wat Phou – Di sản văn hóa thế giới được UNESCO công nhận
- Pakxe: Khách sạn Nhà Vua, chùa Wat Luang, Wat Tham. Có thể ăn tối ở nhà hàng Xuân Mai tại địa chỉ: Th4, Paske, Champasak. Ở đây chuyên phục vụ các món ăn đặc sản Lào, Thái Lan và Việt Nam. Mở cửa tới nửa đêm. Giá cả khá mềm, từ 1 – 2.5 USD cho mỗi bữa ăn. Ăn xong bạn dạo chơi và nghỉ đêm tại Pakse
Trên đường Pakse đi về Paksong: Cao nguyên Boloven cao 1200 m với hệ thống thác Tad Yueng,
Sau khi đi từ Pakse về Paksong, tới km21, quẹo trái đi thêm 15km sẽ gặp thác Tad Phasuam, còn nếu không quẹo trái mà tiếp tục đi thẳng đến km35 sẽ gặp thác Tad E-Tou. Tại km38 có 1 làng nhỏ, có thác Tad Fan.
Nếu đi tiếp đường qua SeKong, tới Thateng, tỉnh Saravane, Lào sẽ gặp thác Tad Lor.

Thông tin KS:
- Saigon – Champasak Guesthouse (18 street 13, Pakxe)giá 120.000kip/ 4 người
- Pakxe Hotel ( Bane Wat Louang, Street 5, Pakxe)
- Phi Dao Hotel (Phathana Lakmuang 13 Road, Pakxe)
- Lankham Hotel (133 13 Southem Rd Lakmeaung Village, Pakxe
- Souvannasin Hotel ( Houyangkham Village, Pakxe)
- Souksan Hotel (Huayangkham Village, Pakxe)
- Sala Champa, Lao Chaleun, The Pakxe,….
- NangNoi Gusethouse

tonytrinh N Hợp
08-02-2015, 11:20
Nhóm sẽ off lần cuối; Thời gian 19h Thứ 5 ngày 12/2 ( 24 AL) Địa điểm: Ngã tư cầu vượt Bình Phước (QL1A- QL13 )
Nơi này cũng là chỗ tập trung của nhóm ngày lên đường.
Các bạn tham khảo hai lộ trình trên đến ngày off chúng ta sẽ thống nhất.
Tôi sẽ đến sớm tìm một quán Cafe nào đó chờ, các bạn đến đt tôi sẽ báo!