PDA

View Full Version : Hồi ức về chuyến du lịch bụi Phú quốc - Hà Tiên (Phần 1)

endlesslove
13-04-2011, 23:52
Mình và ông xã vừa làm 1 chuyến du lịch bụi Phú Quốc – Hà Tiên dịp nghỉ lễ giổ tổ Hùng Vương vừa rồi.
Sau đây, mình xin chia sẻ những kinh nghiệm về chuyến đi của mình để mọi người có thể tham khảo
Do vợ chồng mình cùng làm việc tại VNPT nên tụi mình được nghỉ bù lễ từ ngày 9/4 đến 12/4 mới đi làm (vì đã làm bù ngày 9/4). Vì vậy, mình và ox quyết định làm 1 chuyến honey moon tại Phú Quốc và Hà Tiên (he he he). Do làm ở VNPT nên mình đinh đặt phòng tại KS Bưu điện ở Phú Quốc. Phòng ở KS Bưu điện Phú Quốc ( Đt : 0773.847969) vi giá phòng ở đây ổn định và khá rẻ : Phòng 1 giường đầy đủ tiện nghi có 230.000 đ/1 ngày, vị trí thuận lợi nằm ngay thị trấn Dương Đông, gần Dinh Cậu và có bãi biển cách đó vài mét có thể tắm được.
Tuy nhiên, do đăng ký quá trể nên ks hết phòng, mình phải nhờ cô bé làm việc tại KS Bưu điện tìm dùm khách sạn gần đó, và cuối cùng cô bé đó tìm được 1 phòng tại KS Mỹ Linh . Chị chủ KS Mỹ Linh tên Linh, rất nhiệt tình, vui vẻ và dể thương . (ĐT chị Linh : 0918114643 – 0773848674), Phòng ốc ở đây tạm được, tuy nhiên không có thang máy, giá mềm dễ thở, đợt mình đi thì lúc đầu chị Linh tính 400.000, sau đó chị lấy có 350000/ 1 đêm, phòng có đầy đủ tiện nghi bình thường (dĩ nhiên không sang trọng như các resort), mình tiết kiệm tiền để đi chơi và ăn hải sản mà..he he he…
Mình nhờ chị Linh thuê dùm 1 xe tay ga Air Blade vì ox mình quen chạy xe này (nhưng nói thật, nếu ra Phú quốc thì nên thuê xe tay ga vì thuê xe số chạy khá mệt do đường có nhiều đoạn dốc, xe số thì 150k, xe tay ga 200k) Mọi người có thể nhờ chị Linh đặt vé tàu đi, từ Rạch Giá ra Phú Quốc và vé tàu về Hà Tiên hoặc vé tàu về Rạch giá và vé xe trung chuyển luôn.
Về phần đặt vé tàu khi mình đi, thì bé Hà bên KS Bưu điện đặt dùm cho mình tàu đi từ Rạch Giá ra Phú Quốc và tàu từ Phú Quốc về Hà Tiên.
Số điện thoại của chị Vân bán vé tàu : 0946413469. Vé tàu đi từ Rạch giá ra Phú Quốc hôm mình đi là 295.000 đ/ 1 vé, tàu khởi hành lúc 8 giờ sáng.

Lịch trình mình đi như sau:

+ Ngày 8/4 (thứ 6),
9 giờ tối vợ chồng mình chạy xe máy đến BV Nhi Đồng1 trên đường Lý TháiTổ gửi xe ( mình chọn điểm gửi xe ở đây vì an toàn kg sợ bị luộc đồ phụ tùng xe)
Sau khi gửi xe xong, vợ chồng mình kêu taxi chở đến bến xe trung chuyển của xe Mai Linh 400 A Lê Hồng Phong, tiền taxi 22.000 đ, (vì mình đã đặt vé trước đó rồi, mình đặt vé chuyến đi 11 giờ, xe 45 chỗ đi cho đỡ mệt, mọi người nhớ lưu ý khi đặt xe nên yêu cầu cho đi xe 45 chỗ nhé vì xe nhỏ đi mệt lắm). .Nếu ai say xe như mình thì nên ngồi ghế số 5-6 hoặc 7-8 hoặc 3-4, 9-10. Lần đi, mình đặt vé số 7-8 vì ngồi ghế 1-2 sau lưng tài xế đi buổi tối đèn chiếu chói mắt khó ngủ lắm. Đt đặt vé xe Mai Linh : 08.3.9292929 (tphcm)
Lưu ý : Đối với những người bị say tàu xe như mình thì theo kinh nghiệm cá nhân mình sử dụng 1 số loại thuốc sau, bảo đảm đi tàu, đi xe, không bị gì hết, ngủ và dậy ăn uống thoải mái.
Trước khi lên xe tối thiểu 3 tiếng, dán Kimite dán sau lỗ tai (ra nhà thuốc mua miếng cao dán chống say song là ai cũng biết, hình như 9000đ/1mieng, có vài loại nhưng mình chỉ sử dụng loại này thấy phù hợp)
Sau đó, để cho chắc ăn, trước khi lên xe 30 phút, mình uống 1 liều thuốc như sau : 1 viên Nautamine, 1 viên Magie B6, 1 viên Motilium M, 1 viên Sugeron, và 1 viên Tanganil 500mg. (Toa này rất hiệu nghiệm vì mình đã từng cho nhiều người say tàu xe cực kỳ nặng, uống xong khỏe re, lên xe ngủ, xe dừng lại thì tỉnh táo xuống ăn uống, thậm chí trong chuyến đi vừa rồi, có cô bé ói quá chừng, mình thấy tội nghiệp nên cho thuốc uống mặc dù ông xã la là có khi làm ơn mắc oán, ặc ặc, nhưng cuối cùng cô bé đó uống xong khỏe re luôn.
Nếu ai say tàu xe thì nên mua thêm ít kẹo Golia bạc hà cay, lên xe cứ ngậm vào và đeo khẩu trang giấy vào, có thêm headphone nghe nhạc nữa là cứ ung dung mà đắp mền ngủ…
Tổng đài đặt vé xe Mai Linh ở TPHCM là : 0839292929, và tại Rạch Giá là 0773929292 (trường hợp mọi người muốn đặt vé xe về từ rạch giá, kg đi qua Hà Tiên như mình)
Xe trung chuyển đón vợ chồng mình ra bến xe miền tây lúc 10g15 (sớm hơn dự định, vì nhà xe hẹn mình là 10g30 lận, cũng hên mình ra sớm).
Sau khi gửi hành lý dưới gầm xe (có phát phiếu gửi hành lý đàng hoàng), tụi mình lên xe lúc 11 giờ tối. Xe dừng lại 1 lần ở trạm Mai Linh để ăn uống và đi WC, sau đó mình ngủ li bì, he he he, qua phà cũng kg biết gì luôn…

Ngày 9/4/2011 (Thứ 7)
Đúng 5g30 sáng, xe đến bến xe Rạch giá, tụi mình lên xe trung chuyển của Mai Linh ra bến tàu cao tốc. Do có đặt vé trước nên đến nơi mình điện thoại cho chị Vân, chị Vân hướng dẫn ra nhà thuốc Kim Xuyến lấy vé. Thời điểm này có rất nhiều khách không có vé, phải ngồi ghế xúp mà tốn đến 400 – 500 k. (nghĩ lại thấy mình vẫn còn hên..he he he).
Ngồi đợi tàu khởi hành lúc 8g sáng, vợ chồng mình tranh thủ ăn cơm, ở tại bến tàu có bán cơm tấm ăn cũng tạm được.
8 g tàu khởi hành… tàu Savana thì chở ít hàng hóa hơn tàu SuperDong nên có vẻ sạch hơn. Mình ngồi khoang giữa, ghế nệm, máy lạnh. Ngồi một lúc ox rủ lên bong, lên đó mát, đẹp, nhưng mình thấy khó chịu vì say song nên mình không ở trên boong lâu.Lưu ý: Khi lên tàu, mặc dù đã được kiểm tra vé, nhưng mọi người nhớ giữ lại vé vì kiểm tra vé liên tục ah.
Trên tàu người ta có bán vé xe khách đi về thi trấn Dương đông (25000 đ/1ve), mọi người nên mua vé trước để đi vì đi taxi rất mắc, từ bến tàu về thị trấn hơn 200 ngàn đồng ( bận về do không còn vé xe trung chuyển nên vợ chồng mình đi taxi ra bến tàu hết 225000 đ). Xe khách đi về Dương Đông là xe 30 chỗ, thoáng, có máy lạnh, không chen chúc như xe buyt ở sài gòn mình.
10g30, tàu cập cảng Bãi Vòng – Phú quốc. Vợ chồng mình lên xe Hoàng Gia Phát về thị trấn Dương Đông. Đến nơi là 11g10. Nhận phòng, tắm và nghỉ 1 lúc.
12 giờ, người ta mang xe cho thuê đến (ngay khách san cũng có cho thuê xe nhưng kg có loại xe mình yêu cầu nên phải thuê chỗ khác mang lại). Vợ chồng mình bắt đầu đi làng chài Hàm Ninh, thật ra lúc đi chỉ nghĩ tìm chỗ nào ăn hải sản cho ngon và rẻ thôi. Chị Linh chủ KS kêu đi ra Hàm Ninh ăn, thế là vừa đi vừa hỏi đường, được cái ông xã mình cũng có trí nhớ tốt nên chỉ hỏi đường đi, còn đường về thì kg có bị lạc..he he he..
Uhm, chỉ có điều, do không chuẩn bị tinh thần đi xa, ai ngờ từ thị trấn Dương Đông đi qua làng chài Hàm Ninh khoảng 14 – 16km (hic hic..xa ơi là xa, mà đói nữa chứ), đường đi thì nhỏ, hai bên đường đang làm đường, xe tải chạy ẩu kinh khủng..ặc ặc, bụi mù mịt..
Có 1 điểm mình cũng thông báo cho mọi người biết là vợ chồng mình chọn quán quá tệ, hic hic.. Khi đến làng chài, do không biết nên vợ chồng mình cứ quẹo vào quán cuối cùng sát biển, hic hic.. quán bán đồ khá mắc, ghét nhất là món ốc Hương, 500 ng/1kg mà toàn ốc nhỏ xíu như ốc gạo..hic hic.. Sau đó, mình đi ra ngoài quán, có mấy chỗ bán khô, mình mua khô cá thu, khô cá bè trang (mình nghe người bán giới thiệu cá bè trang là loại cá chỉ có ở trên đảo phú quốc nên mình mới mua) .,.., mình thấy ngay bên ngoài có bán quán hải sản lề đường, rẻ mà ngon cực kỳ.. ốc hương con nào con nấy to ơi là to.. hic hic..tiếc quá chừng.. Sau này có đi , thì mình sẽ ăn ở quán cóc bên ngoài thôi, vì thấy hải sản còn tươi rói, chỉ con nào, bắt con đó… Mọi người muốn mua khô thì mua ở đây cũng được nhưng cần phải đi hỏi giá hết mấy tiệm,tiệm nào rẻ nhật thì mua, mình mua tiệm ngay kế quán bán hải sản luôn. Mình cũng kg biết giá ở đây có rẻ hơn ở chợ Dương Đông hay kg vì khách sạn kế bên chợ Dương Đông, mà mình cũng chưa vào nữa. nên mình không biết… hic hic
Sau khi đi làng chài Hàm Ninh, mình điện thoại hỏi bé Hà bên KS Bưu điện thì Hà nói là sẵn đi ra đó thì đi luôn Bãi Sao đi, gần lắm… hic hic hic.. Ai ngờ đi thêm khoảng 18 km nữa mới đến. Hic… Có lẽ khái niệm về khoảng cách của dân địa phương ở đây khác mình ???
Lại thêm 1 điều buồn cười nữa là, thay vì vào bãi của khu Resort Bãi Sao, kg hiểu sao vợ chồng mình cứ đi theo cái dòng chữ chỉ Bãi sao..hic.. thế là vào nhà của người dân mới vui chứ.. hic … Điều đặc biệt là ở đây kg có chỗ gửi xe, cứ để đại đó, cũng kg phải như ở Vũng tàu, vừa ngồi xuống ghế là có người đến đòi tiền, ..hic hic… Ở đây, mình tư nhiên ngồi, tự nhiên đi thay đồ tắm, chẳng ai nói gì hết..hic hic.. Ông xã kêu 1 chai nước suối.. người ta mang ra kèm thêm 1 thực đơn, cũng kg yêu cầu mình ăn gì luôn. Nói chung là có thể kg cần phải ăn hay uống gì hết, mà vẫn có thể tắm và thay đổ, tắm lại bằng nước ngọt miễn phí.
Bãi tắm hoang sơ, đẹp, nhưng đáng tiếc hôm mình đi, toàn là sứa…hic hic hic.. tuy không làm mình bị ngứa vì toàn là sứa trắng, nhưng làm mình không thoải mái khi tắm vì thấy ghê ghê… Nước sạch, bãi tắm rất đẹp, thậm chí trong khi mình đang tắm dưới biển, dân địa phương kéo lưới ngay chỗ mình tắm còn bắt được quá chừng cá nữa.
18 giờ, mình thấy trời tối nên hối ong xã về sau khi kêu thêm ghẹ, bia và cơm chiên hải sản ăn (lưu ý: đừng kêu đồ ăn ở đây vì khá mắc mà không ngon)
Đường đi ra tối thui, thì ra khu vực này không có điện, hai bên đường nhà nào khá giả thì chạy máy phát điện, nhà nào kg khá giả thì đốt đèn dầu,có nhà để tối thui luôn. Tóm lại, mức sống khu vực bên Nam đảo này khá thấp. Từ Bãi Sao đến nhà tù Phú Quốc có vài km nhưng mình không vào nhà tù Phú Quốc vì mình hơi nhát.. he he he..
Trời! Có hơn 25km để quay về lại thị trấn Dương Đông, vậy mà mình và ông xã thấy xa ơi là xa..hic hic..chắc tại đường tối thui, hai bên đường thưa thớt nhà dân, có đoạn chỉ có mình xe tụi mình chạy trên đường.. Thấy hơi ghê ghê!!.. Mãi đến đoạn gần thị trấn mới có đèn đường…

endlesslove
13-04-2011, 23:57
Ngày 10/4/2011 (chủ nhật)
Hôm sau, ông xã mình ngán chạy xe đi nữa nên tụi mình mua tour đi tham quan Bắc Đảo. Bắc Đảo có rừng nguyên sinh và nhiều hòn đảo nhỏ, thiên nhiên còn hoang sơ, ít điểm tham quan như bên Nam đảo, hôm qua xem như mình cũng đi Nam Đảo xong rồi.
Nếu mọi người thích có thể đăng ký các tour như câu mực đêm, tham quan nam đảo, tham quan bắc đảo… (tại ks nào cũng có chương trình tour, hỏi kỹ rồi nhờ chủ khách sạn book tour dùm, sáng sẽ có xe đến đón đi)
Tour giá 340k/1 người, có chương trình như sau, tàu bắt đầu khởi hành lúc 8g30, dừng giữa biển cho câu cá, sau đó ghé vào 2 đảo, mỗi đảo 1 tiếng, phát ống thở, chân vịt và kiếng lặn để khách xem san hô, cuối cùng ghé về Bãi trường cho tắm biển tự do.
Sáng, mình và ox đi bộ ra sau lưng khách sạn, uống cà phê BUD, ở đó bán kem BUD ăn ngon y như ở SG.
Sau khi ăn kem xong, mình và ox đi ra quán Phở Sài Gòn ăn bò kho.(từ chỗ kem BUD, đi thẳng qua khỏi ngã tư đèn xanh đèn đỏ, đi 1 đoạn ngắn nữa sẽ thấy quán phở sài gòn, có thể hỏi dân địa phương) Quán này bán bò kho cũng rất ngon. Có món bún kèn làm từ thịt cá thu xé nhuyễn, người dân ở đây nói đó là đặc sản của Phú Quốc nhưng vợ chồng mình không có ăn nên không biết thế nào.
8g30 xe của tour đến đón chở ra tàu, ngồi đợi trên tàu đến 9 giờ khởi hành
Không hiểu sao chuyến đi của tụi mình hay gặp trục trặc ghê, hic.. Lúc đầu lên tàu thì mọi việc tạm ổn, đến lúc dừng câu cá, do dừng giữa biển, gặp lúc gió to, song lớn, nên tàu lắc lư rất mạnh trong 1 khoảng thời gian khoảng 30p, đoàn khách đông nhất trên tàu toàn phụ nữ và trẻ em. Mấy em bé thì khóc inh ỏi, nôn ói, các bà mẹ cũng không kém.. Bản thân mình cũng chịu không nổi.. dù có uống thuốc chống say tàu xe..hic hic.. nhưng hên là ông xã biết cách chăm sóc nên cũng kg đến nỗi thê thảm (he he he)
Khi tàu nhỏ đưa 1 số người lên đảo, trong đó có mình và ox… thì những người còn lại nhất định đòi về.. Thế là chủ tàu cho tàu chạy về, kêu tui mình đi taxi về (cũng hên là điểm thứ 1 tàu ghé còn có đường mòn để taxi chạy đến đón, nếu đến đảo thứ 2, xung quanh toàn là nước thì chắc vợ chồng mình trở thành robinson luôn quá!! Điều đáng nói ở đây là chủ tàu kg để lại dụng cụ lặn ngắm san hô cho tụi mình luôn. Hic.. Vợ chồng mình khi đó chỉ có hai chai nước suối và điện thoại di động (còn hên là chưa vào vùng mất song). Mình điện thoại về gặp chủ tour nói chuyện, ông xã cứ kêu mình là thôi bỏ qua đi, kg đáng gì hết, nhưng mình tức quá nên nói chị chủ khách sạn kg trả tiền luôn… Vì kg thực hiện đúng yêu cầu như trong tour đã nêu. Anh chủ tour nói chuyện cũng đàng hoàng, xin lỗi và hứa với mình sẽ bù lại bằng 1 chuyến đi khác, đồng thời kg tính tiền, nhưng cuối cùng mình vẫn trả 300.000 đ. Xem như tiền taxi đón vợ chồng mình từ đảo về lại thị trấn Dương đông.
Tuy nhiên cũng có điểm an ủi là bãi biển ở đây tuyệt đẹp, nước trong vắt, cát trắng min, chỉ có điều không có bán bất cứ hàng quán nào để ăn uống..
Về đến thị trấn là 14 giờ trưa, vợ chồng mình kêu taxi chở đến quán ăn Sông Xanh. Theo mình thì quán này nấu ăn rất ngon. Mọi người có ra Phú Quốc nên đến quán này ăn thử 1 lần cho biết. Quán bán cơm , cá kho tộ, canh… và cả hải sản cũng rất ngon. Giá cả cũng hợp lý, không quá mắc.
Tối,vợ chồng mình tham quan chợ đêm Dinh Cậu, cách khách sạn vài bước chân, chợ Đêm Dinh cậu bán nhiều thứ,chủ yếu là đồ trang sức… (khuyến cáo chỉ nên xem, đừng nên mua vì giá cả bán trên trời không ah, nếu mua phải biết trả giá )
Khuyến cáo thêm 1 điều nữa là không bao giờ nên ăn tại các quán bán hải sản ngay tại Chợ Đêm, vì rất dở và rất mắc..(điều này đã được kiểm chứng cụ thể)
Đi 1 vòng mỏi chân nên vợ chồng mình đi ra biển, có quán cà phê cóc ngay đó, cũng có ghế bố nữa.giá bình dân (lưu ý đừng kêu kem vì kem toàn đường hóa học ăn dở ẹt), vợ chồng mình ngồi ngắm biển một chút rồi về.
Trên đường về ông xã mình đói bụng nên tụi mình đi 1 vòng tìm quán hủ tiếu, có 1 quán hủ tiếu nằm ngoài lề đường, quán cóc, đối diện với quán Phở Sài gòn, rất đông người, 12.000 đ/1 tô, ăn khá ngon, hầu như toàn là dân bản xứ đến ăn…

Ngày 11/4/2011 (Thứ 2)
Sáng, mình và ox vừa chuẩn bi đi ăn thì gặp bạn làm cùng cơ quan của ông xã cũng đi du lịch phú quốc, thế là mấy anh em kéo nhau ra quán cơm tấm gần đó ăn, cơm tấm ở đây bán rất ngon, trên đoạn đường ngay cửa khách sạn Mỹ Linh, đi ngược về hướng Dinh Cậu, sẽ thấy 1 quán có lò nướng thịt có ống khói bằng nhôm, quán tên gì thì mình quên rùi, hic hic, nhưng quán bán cơm tấm rất ngon.
Ăn xong vợ chồng mình đi tham quan Dinh cậu, đốt nhang và chụp hình, sau đó thì về lại khách sạn thay đồ, xuống tắm ở bãi biển Dinh cậu. Nước ở đây mát, sạch, trong vắt nhưng có đá, cần phải cẩn thận. Có thể kêu caphe, lấy ghế bố ngồi trên bờ và để đồ ở đó xuống tắm thoải mái, kg ai lấy hết.
Tắm xong vợ chồng mình về lại khách sạn lúc 10g, dọn dẹp đồ đạc, đợi xe đến đón đi ra cảng Bãi Vòng để lên tàu cashin 1 chuyến 14h về Hà Tiên.
Tuy nhiên, do lễ nên lượng khách quá đông, kg còn xe khách để đi, nên cuối cùng may mắn là kêu được 1 xe taxi để ra cảng Bãi Vòng (hết 230.000). Chị Linh do đã nhận tiền đặt vé xe khách ra cảng là 25.000 đ/ 1 người, nên cuối cùng kg có xe đến đón, chị Linh phải trả tiền lại cho mình để mình đi taxi ra.
13g30 mình đến cảng Bãi Vòng, lưu ý bên trong cảng không hề có quán cà phê để ngồi đợi nên cố gắng đến sớm hơn khoảng 20 p để vào tàu ngồi luôn là tốt nhất, nếu kg đứng bên ngoài đợi thì nắng lắm.
14h00 tàu Cashin 1 chạy từ Phú Quốc ra Hà Tiên (tàu này nhỏ hơn tàu Savana và chạy bị nhồi hơn Savana). Giá vé : 230.000 / 1 người
15h30, tàu cập bến cảng Hà tiên. Xe taxi tại đây hết xe, may mắn thế nào ông xã điện thoại được 1 chiếc, xe vừa đến là phải chạy ra leo lên như ăn cướp (hic) vì người ta giành giật ghê quá
15h40, về đến khách sạn Hải Phượng. Uhm, mình rất thích khách sạn Hải Phượng vì phòng ốc đẹp, lịch sự, đầy đủ tiện nghi, có thang máy, đồng thời chị chủ khách sạn rất niềm nở và dễ thương. Mình quen chị Phượng chủ khách sạn Hải Phượng trong 1 lần tình cơ đến Hà Tiên, vậy mà lần này mình điện thoại đặt phòng, nhờ đặt luôn vé xe Kumho để về, chị vẫn nhiệt tình hỗ trợ.
Xe kumho : 0862660959 - 0835112112
Nếu bạn nào ở TP cần đặt trước phòng thì có thể gửi tiền đặt cọc trước cho chị qua con trai của chị là Bin đang học tại trường THCS Duy tân ở quận 10. Số điện thoại chị Phượng là : 0984191344. Phòng rẻ và đẹp, lần này mình đặt phòng trước nên chi Phượng ưu tiên phòng có lan can đi ra nhìn thấy song, phòng 1 giường lớn, đầy đủ tiện nghi, 250.000 đ/1 ngày
Đền Hà Tiên, mọi người muốn có 1 thổ địa chở đi chơi hay hướng dẫn nhiệt tình, kỷ lưỡng, dẫn đi mua khô, mua rượu sim đạt chất lương cao, hoặc cần thuê xe đi chơi, thi liên lạc anh Ngoc xe ôm : 0918529168.
Mình rất thích anh Ngọc ở 1 điểm là anh ấy rất thật thà và nhiệt tình, cần gì anh ấy cũng giúp hết. Lần đầu tiên mình đi với mấy nhỏ bạn ra Hà Tiên chơi, anh Ngọc chở tụi mình đi xe lôi tham quan hết thành phố từ 6 giờ chiều đến 9 giờ tối, tính tiền có 80 ngàn ah, (3 đứa lận).
Đợt này đi với ông xã nên mình nhờ anh Ngọc thuê xe dùm, ở Hà Tiên nên thuê xe số vì xe số có 150k, còn tay ga đến 300 k lận, phí tiền lắm. Vừa đến Hà Tiên lúc 15g40, 16h00 a Ngọc đưa xe cho vợ chồng mình đi chơi, ông xã chở mình đi tham quan Thạch Động và bãi biển Mũi Nai.
Uhm, không biết mọi người nghĩ sao , theo mình Thạch Động kg nên vào, vào vé cổng 5000 đ thôi nhưng trong đó hoàn toàn kg có gì đáng để xem hết.Có được 1 điều duy nhất là mua được cho ông xã 1 cái áo thun hàng Trung Quốc tuyệt đẹp giá cực rẻ có 170 ngàn/1cai, đã từng thấy 1 cái y hệt như vậy ở 1 shop trên đường lê văn sỹ bán 450 k.
Do mình chưa biết bãi biển Mũi Nai do lần trước đi có việc phải về sớm nên ông xã chiều ý chở đi tham quan bãi Mũi Nai. Đường đi rất đẹp, mát mẻ, khí hậu trong lành. Bãi Mũi Nai có cát màu đen như ở Cần Giờ, có lẽ mình vừa đi Phú Quốc về nên thấy biển Phú Quốc quá đẹp và sạch còn biển Mũi Nai thì dơ quá, rác tùm lum. Vừa ngồi xuống ghế định kêu nước uống thì bị tính tiền ghế 20k/1 người..ặc ặc (không phải như ở biển Bải sao của Phú quốc muốn ngồi đâu là ngồi, kg ai tính tiền ah nghen). Ly cà phê cho ông xã y như cà phê nước thứ n lần, tệ kinh khủng, còn ly nước trái thốt nốt của mình cũng tệ không kém,vừa uống vừa sợ đau bụng, tính tiền thì y như ở sg, 17.000 / 1 ly..he he he… Ở đó cũng có cho thuê phòng và nhà nghỉ, nhưng theo mình thì kg nên ở khu vực đó, bãi biển khá dơ và đầy rác, phòng cũng 500-600 k / 1 đêm.
Thất vọng vì bãi Mũi Nai, vợ chồng mình đi về khách sạn, khách sạn mình ở nằm ngay khu thị trấn, gần chợ, gần chợ cá, gần chợ đêm, gần bến cảng…. nên đông vui lắm.
Về nhà tắm và thay đồ xong, vợ chồng mình mời anh Ngọc đi nhậu tại quán hải sản ở Chợ Đêm… Mình cũng đi lang thang ở Chợ Đêm, mua được mấy cái móc chìa khóa bằng đồng có hình các đền thờ ở Campuchia gắn trên một đồ cắt móng tay để về làm quà. Anh chủ tiệm đòi 25000/1 cái, mình trả 5 cái 100.000đ, kg biết có trả hớ kg nữa…???
Hải sản ở Hà Tiên mắc hơn ở Phú Quốc, đơn giản như ghẹ ở Phú Quốc bán có 230.000 đ/1 kg ghẹ gạch loại 1 thì ở Hà Tiên bán 300 – 340.000 đ / 1 kg.
Uhm, ở Hà Tiên có 1 loại ốc mang tên ốc ngọc, sống bám vào đá, rất đẹp, có mặt bên trong che lớp thịt bằng đá nổi vân như ngọc, ăn khá ngon và lạ mắt, có thể mua mang về nếu có chỗ để, giá rẻ : 15.000 đ/1 kg. Khô thì nên mua Khô cá dứa , 130.000 đ/1 kg, ăn thơm và ngon, có thể mua thêm khô cá thu.
Từ khách sạn, nếu thích đi đánh bài ở Campuchia thì kêu a Ngọc dẫn đi, biên giới Campuchia cách khách sạn khoảng 8km. Nhưng qua bên Cam, ngoài việc vào 4 sòng bài lien tiếp nối nhau thì xung quanh toàn là đồng trống kg có gì để tham quan.
Lưu ý: Cố gắng kg đi để kg bị dụ dỗ đánh bạc vì có 1 anh về chung xe với mình kể là qua đó chơi mất hết gần 30 triệu trong vòng có 2 tiếng..hic hic hic.. có người còn phải thế chấp cả người thân lại nữa… nguy hiểm vô cùng…

endlesslove
13-04-2011, 23:58
Ngày 12/04/2011 (thứ 2)
Sáng vợ chồng mình dậy sớm, chạy thẳng lên hang núi Miao Soa,(bà con ở đây hay kêu là Bo So hay Moa So) núi này lúc trước là hang dành cho thương bệnh binh, hay còn gọi là hang y tế. Có nhiều chiến sĩ và bác sĩ đã hi sinh tại đây.
Mình không nói đến vấn để về chuyện mê tín, nhưng đây là 1 di tích lịch sử hiện còn rất hoang sơ,mà theo mình, mọi người đã đến Hà Tiên nên đến đây để tham quan. Nếu thích tắm thì nhớ mang theo đồ thay để tắm sông Giang Hà.
Đến hang Moa So, mọi người nên điện thoại cho anh Chín – 0919635889. A Chín là dân địa phương ở đây, sẽ hướng dẫn khách đi tham quan, nhớ nói anh Chín là chạy máy đèn để đi vào động nước, vì động nước khá đẹp. Có thể mua nhang để cúng chư vi anh hung liệt sỹ đã tử nạn. Nếu có thời gian, có thể yêu cầu anh Chín dẫn ra song Giang Hà .
Đường đi như sau: từ khách sạn, quẹo ngược lên cầu, hướng đi về chùa Hang, chạy qua 3 cây cầu, chạy đến khi nào thấy cây cầu có tên Cầu Ba hòn, chỗ đó có nhiều ghe thuyền đậu, đến đó rẻ tay phải, chạy tiếp qua 2 cây cầu, đến cây cầu thứ 2, vừa xuống dốc cầu,tháy con đường nhựa ghi núi Mioa So thì quẹo vào (đường đó nằm bên tay trái), chạy hết đường sẽ đến núi, có thể chụp lại hình ảnh (vừa rồi tiếc là khi đi núi Mioa Soa thì mình quên mang máy chụp hình nên kg thể ghi lại hình ảnh. Chạy hết con đường sẽ thấy núi, quẹo vào hẻm bên tay trái, căn nhà bán quán nước đầu tiên là nhà của anh Chín, nên điện thoại cho chắc ăn..he he he…Nếu có đi lạc nhớ đt cho anh Ngọc. Từ ks đi đến hang núi Mioa So khoảng 25km
Mình đã từng đi Động Phong Nha, động Phong Nha đẹp, nhưng các thạch nhũ ở quá cao, khó thấy, còn động Mioa Soa thì các thạch nhủ nhìn rất dể thấy, và có đoan lội trong nước chưa tới đầu gối. Nên mang dép xẹp, quần lửng khi đi đến đây tham quan.
Giá tiền cho mỗi lần tham quan : 50 ngàn đồng / 1 lần chạy máy đèn, vì nếu kg chạy máy đèn hang động tối thui, kg xem được, còn tiền cho anh Chín thì tùy hỷ, ai muốn cho thế nào cũng được. Riêng mình thì vừa rồi mình uống caphe, mua nhang thắp hết 15.000 đ, nên mình đưa luôn 100.000 đ cho a Chín. (nếu đến đây bạn muốn uống cà phê sữa, nhớ yêu cầu người bán kg bỏ đường cát vào nhé. Vì vừa rồi mình uống caphe sữa, vậy mà chị bán hang vẫn bỏ đường cát vào, mình hỏi thì chị ấy nói là ở đây ng ta uống như vậy, bó tay… )
Nếu còn thời gian thì mọi người có thể chạy ngược ra đường lớn, tiếp tục đi tham quan chùa Hang. Còn mình thì hết thời gian nên mình quay về lại khách sạn để chuẩn bị chờ xe trung chuyển của Kumho đến đón. Chuyến cuối cùng của Kumho là 11 giờ trưa. Giá vé 150.000 đ/1 người.
Xe trung chuyển đến đón lúc 10g30, sau đó đưa ra bến xe. Xe khởi hành lúc 11 giờ trưa. Có dừng lại 1 vài chỗ để đón khách dọc đường.
Xe chạy đến Bến xe miền Tây lúc 8g tối , lý do kẹt phà Vàm cống và kẹt xe trên đường do tuyến về xe từ miền Tây đổ về TP rất đông.
Xe trung chuyển Kumho chở về Lê hồng phong là 20h30. Vợ chồng mình đón taxi về BV nhi đồng 1 lấy xe và về nhà. Tiền xe taxi là 25000 đ. Tiến gửi xe ở BV Nhi Đồng 1 là 25000 đồng.
Kết thúc chuyến đi… mệt nhưng rất vui….

TB: Nếu mọi người không ghé Hà tiên mà về thẳng SG thì có thể mua cá thu tươi hoặc còi biên mai, cồi chôm chôm tươi, chỉ cần gọi điện thoai số 01648684726 gặp chị Sê bán khô, chị ấy sẽ mang đến đóng thùng đầy đủ kỹ lưỡng cho mọi người mang về. Bà chị mình đợt trước đi PQ mang cồi biên mai tươi về ướp và nướng ăn rất ngon, tuy nhiên mua cồi biên mai hay cồi chôm chôm đã chế biến thành khô, mang về ăn không ngon. Nếu thích, mọi người có thể mua thêm rượu sim hoặc mật sim để mang về.
Riêng ở Hà Tiên, có 1 điểm nổi tiếng mà ít ai biết là trang sức và các vật dụng làm bằng đồi mồi, người nào có nhu cầu cần mua đồi mồi thật và cần dẫn đến xem trang trại làm trang sức bằng đồi mồi thì lien hệ với anh Ngọc (lưu ý kg mua hang trang sức tại chợ Đêm vì hầu như là hàng nhái, kém chất lượng)

Hi vọng bàì viết của mình sẽ mang đến thông tin cần thiết và bổ ích cho mọi người. Vợ chồng mình đang tính làm một chuyến du lịch bụi tại Côn đảo. Hi vọng nhận được sự giúp đỡ của các bạn bè tại diễn đàn.

GENERALS
14-04-2011, 09:38
Rất cám ơn bài chia sẻ của bạn nhưng phải chi có thêm chút hình ảnh thì sống động hơn nhỉ.

Ths ^^

endlesslove
14-04-2011, 12:50
Mình không biết cách post hình lên trang này bạn ơi. Có ai vui lòng hướng dẫn dùm. Thanks

mihtua
14-04-2011, 15:13
Do bạn mới viết được 5 bài nên chưa được quyền mở album riêng trên phươt.
Bạn có thể upload ảnh lên các host quốc tế như photobucket, imageshack,... (thủ tục rất đơn giản, chỉ cần đăng ký acc trên các trang đấy là có thể upload ảnh lên, quản lý theo các thư mục,...)
Khi upload ảnh xong sẽ thì post lên diễn đàn như sau:

https://.... (link ảnh)

(Thông thường các trang upload ảnh có sẵn link để post lên diễn đàn, bạn chỉ cần copy rồi paste lên đây là xong).

chunguahoang
14-04-2011, 20:08
Ks của má Linh lên giá quá, hồi tết Tây mình đi có 250k thôi,Côn Đảo nhiều top đã có hồi ức, cứ thế mà bạn đi thôi:D

sinhvien
16-04-2011, 22:24
Đau thế, đọc bài của bạn mình mới biết giá của KS ở đó, mình vừa đặt phòng ở khách sạn Kim Hoa giá 750 k/ngày.

khanhphuoc
28-08-2011, 11:28
Chị ơi, lúc mình mua vé xe đi Mai linh thì họ có bán vé luôn trên xe cho mình đi tàu phú quốc không vậy? hay là chỉ gọi điện thoại đặt vé