hiepsicoi
19-10-2014, 12:35
Chào các bạn,
Mình sắp đi Đông Tây Bắc 8 ngày. Dưới đây là plan của nhóm mình. Plan này do các bạn gái trong đoàn, cũng chưa có kinh nghiệm đi lần nào viết ra nên chắc còn nhiều thiếu sót. Mình post lên để các bạn nào có kinh nghiệm thì góp ý giùm để plan được hoàn thiện hơn, giúp cho những bạn nào sắp đi thì cũng có cái để tham khảo.
Mình chia ra 3 post vì bài hơi dài (có 2 options)
Mình cảm ơn. :)
LỊCH TRÌNH TÂY BẮC
31.10 – 7.11
Hà Nội – Hà Giang – Lào Cai – Sơn La – Hà Nội
Tổng thời gian: 8 ngày 7 đêm
31.10: Thứ 6: Hà Nội
12:00: Có mặt tại sân bay Nội Bài
13:00 – 14:00: Tập trung và nhận xe để bắt đầu khởi hành lên Đồng Văn (Hà Giang)
18:00: Có mặt ở Đồng Văn, nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi.
01.11: Thứ 7: Hà Giang – Quản Bạ – Yên Minh – Phó Bảng – Sủng Là – Cột cờ Lũng Cú - Đồng Văn
6h30: Ăn sáng
7h00 – 9h00: Hà Giang – Quản Bạ (46km) – Thăm quan Cổng trời và Núi Đôi Quản Bạ sáng thú 7 bạn sẽ có cơ hội đến thăm Chợ Quyết Tiến. Qua thành phố 10-15km đường lên Quản Bạ đường bắt đầu đẹp. Những con đèo uốn quanh sườn đồi, những dãy núi xa mây trắng bồng bềnh che phủ. Càng lên cao cảnh càng đẹp. Gần tới thị trấn Tam Sơn bạn có thể ghé qua cổng trời Quản Bạ chơi. Cách đấy một đoạn ngắn là tháp nhìn xuống Núi Đôi Cô Tiên. Lưu ý: Tháp này phải leo bộ bậc thang và góc nhìn – góc chụp bị vướng. Bạn có thể bỏ qua tháp và đi tiếp, có một khúc cua ngay dưới chân tháp nhìn xuống núi đôi quanh cảnh thoáng đãng đẹp hơn.
10h00 – 11h00: Quản Bạ – Yên Minh (50km) trên đường đến Yên Minh bạn sẽ thấy rừng thông Yên Minh ngay ven đường quốc lộ. Nghỉ ăn trưa tại Yên Minh. Đoạn gần tới Yên Minh nhiều cảnh đẹp, nhất là đoạn rừng thông Yên Minh. Hai bên đường là cây thông che phủ, cảm giác giống như đi trong rừng thông Đà Lạt.
12h00 – 14h00: Yên Minh – Phó Bảng (40km) bắt đầu từ đây bạn sẽ thấy vẻ đẹp tuyệt vời và vô cùng hùng vĩ của cao nguyên đá Đồng Văn. Đi qua Yên Minh một đoạn đặt chân tới đất Đồng Văn bắt đầu xuất hiện những dãy núi đá đầu tiên. Tới thăm Phó Bảng thị trấn ngủ quên.
14h00 – 15h00: Rời Phó Bảng quay ngược lại ngã 3 đi Đồng Văn bạn sẽ tới với Sủng Là, nơi nổi tiếng bởi là địa điểm quay bộ phim Chuyện của Pao.
15h00 – 16h00: Sủng Là – Cột cờ Lũng Cú.
Đoạn từ cổng trời lên Lũng Cú đẹp khủng khiếp. Dãy núi đá nhấp nhô như những con sóng. Đẹp. Hùng vỹ đến mê hồn. Đoạn này hùng vỹ nhất nhì Hà Giang (Bạn có thể lên Lũng Cú, hoặc lựa chọn đi từ Sà Phìn lên cửa khẩu Phó Bảng (7km) để thăm thị trấn cổ trên cao nguyên đá trước, rồi quay lại Lũng Cú. Tùy thời gian cho phép). Đến đoạn cột cờ Lũng Cú bạn chú ý: đừng gửi xe ở bên dưới chân núi (chỗ đồn biên phòng) mà phóng thắng xe lên trên cột cờ. Nếu các chú ấy ngăn đường không cho đi. Bạn quay ngược xe lại đoạn ngã 3 ngay đầu đường vào chân cột cờ, có một con đường rẽ vào bản Lô Lô. Bạn đi lối này sẽ leo thẳng lên chân cột cờ. Mua vé tham quan trên ấy để tiết kiệm thời gian và sức leo bậc thang bộ.
16h00 – 17h00: Cột cờ Lũng Cú – Thị trấn Đồng Văn. Tối nghỉ tại Đồng Văn và thăm quan cafe Phố Cổ.
02.11: Chủ Nhật: Đồng Văn – Mã Pì Lèng – Mèo Vạc (Đồng văn và Mèo Vạc có chợ phiên chủ nhật) – Hoàng Su Phì – Xín Mần – Lào Cai/ Sapa
6h30 – 7h00: Ăn sáng phố cổ. Có nhiều món: bánh cuốn, cháu ấu tẩu, trứng vịt lộn…
7h00 – 9h00: Đồng văn - Mã Pì Lèng là con đèo nối từ Đồng Văn tới Mèo Vạc (20km). Đỉnh Mã Pì Lèng là đoạn nhìn xuống dòng Nho Quế. Từ đầu chí cuối con đèo, cảnh quan đâu đâu cũng đẹp. Không có một bức ảnh nào về Mã Pì Lèng có thể lột tả được hết dáng vẻ hùng vỹ của con đèo này!
9h00 -10h30: Tạm biệt Mã Pì Lèng bạn tới Mèo Vạc ăn trưa.
11h30 – 14h00: Chặng đường khoảng 150 – 180km nữa để về thành phố Hà Giang. Có 3 đường để về thành phố:
Mèo Vạc – Lũng Phìn – Yên Minh – Quản Bạ – Hà Giang (lối này đi lại đường cũ)
Mèo Vạc – Lũng Phìn – Mậu Duê – Lũng Hồ – Minh Ngọc – Hà Giang
Mèo Vạc – Bảo Lâm – Bảo Lạc – Bắc Mê - Hà Giang.
14h00 – 16h00: Hà Giang – Hoàng Su Phì
16h00 – 18h30: Hoàng Su Phì – Lào Cai
Mình sắp đi Đông Tây Bắc 8 ngày. Dưới đây là plan của nhóm mình. Plan này do các bạn gái trong đoàn, cũng chưa có kinh nghiệm đi lần nào viết ra nên chắc còn nhiều thiếu sót. Mình post lên để các bạn nào có kinh nghiệm thì góp ý giùm để plan được hoàn thiện hơn, giúp cho những bạn nào sắp đi thì cũng có cái để tham khảo.
Mình chia ra 3 post vì bài hơi dài (có 2 options)
Mình cảm ơn. :)
LỊCH TRÌNH TÂY BẮC
31.10 – 7.11
Hà Nội – Hà Giang – Lào Cai – Sơn La – Hà Nội
Tổng thời gian: 8 ngày 7 đêm
31.10: Thứ 6: Hà Nội
12:00: Có mặt tại sân bay Nội Bài
13:00 – 14:00: Tập trung và nhận xe để bắt đầu khởi hành lên Đồng Văn (Hà Giang)
18:00: Có mặt ở Đồng Văn, nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi.
01.11: Thứ 7: Hà Giang – Quản Bạ – Yên Minh – Phó Bảng – Sủng Là – Cột cờ Lũng Cú - Đồng Văn
6h30: Ăn sáng
7h00 – 9h00: Hà Giang – Quản Bạ (46km) – Thăm quan Cổng trời và Núi Đôi Quản Bạ sáng thú 7 bạn sẽ có cơ hội đến thăm Chợ Quyết Tiến. Qua thành phố 10-15km đường lên Quản Bạ đường bắt đầu đẹp. Những con đèo uốn quanh sườn đồi, những dãy núi xa mây trắng bồng bềnh che phủ. Càng lên cao cảnh càng đẹp. Gần tới thị trấn Tam Sơn bạn có thể ghé qua cổng trời Quản Bạ chơi. Cách đấy một đoạn ngắn là tháp nhìn xuống Núi Đôi Cô Tiên. Lưu ý: Tháp này phải leo bộ bậc thang và góc nhìn – góc chụp bị vướng. Bạn có thể bỏ qua tháp và đi tiếp, có một khúc cua ngay dưới chân tháp nhìn xuống núi đôi quanh cảnh thoáng đãng đẹp hơn.
10h00 – 11h00: Quản Bạ – Yên Minh (50km) trên đường đến Yên Minh bạn sẽ thấy rừng thông Yên Minh ngay ven đường quốc lộ. Nghỉ ăn trưa tại Yên Minh. Đoạn gần tới Yên Minh nhiều cảnh đẹp, nhất là đoạn rừng thông Yên Minh. Hai bên đường là cây thông che phủ, cảm giác giống như đi trong rừng thông Đà Lạt.
12h00 – 14h00: Yên Minh – Phó Bảng (40km) bắt đầu từ đây bạn sẽ thấy vẻ đẹp tuyệt vời và vô cùng hùng vĩ của cao nguyên đá Đồng Văn. Đi qua Yên Minh một đoạn đặt chân tới đất Đồng Văn bắt đầu xuất hiện những dãy núi đá đầu tiên. Tới thăm Phó Bảng thị trấn ngủ quên.
14h00 – 15h00: Rời Phó Bảng quay ngược lại ngã 3 đi Đồng Văn bạn sẽ tới với Sủng Là, nơi nổi tiếng bởi là địa điểm quay bộ phim Chuyện của Pao.
15h00 – 16h00: Sủng Là – Cột cờ Lũng Cú.
Đoạn từ cổng trời lên Lũng Cú đẹp khủng khiếp. Dãy núi đá nhấp nhô như những con sóng. Đẹp. Hùng vỹ đến mê hồn. Đoạn này hùng vỹ nhất nhì Hà Giang (Bạn có thể lên Lũng Cú, hoặc lựa chọn đi từ Sà Phìn lên cửa khẩu Phó Bảng (7km) để thăm thị trấn cổ trên cao nguyên đá trước, rồi quay lại Lũng Cú. Tùy thời gian cho phép). Đến đoạn cột cờ Lũng Cú bạn chú ý: đừng gửi xe ở bên dưới chân núi (chỗ đồn biên phòng) mà phóng thắng xe lên trên cột cờ. Nếu các chú ấy ngăn đường không cho đi. Bạn quay ngược xe lại đoạn ngã 3 ngay đầu đường vào chân cột cờ, có một con đường rẽ vào bản Lô Lô. Bạn đi lối này sẽ leo thẳng lên chân cột cờ. Mua vé tham quan trên ấy để tiết kiệm thời gian và sức leo bậc thang bộ.
16h00 – 17h00: Cột cờ Lũng Cú – Thị trấn Đồng Văn. Tối nghỉ tại Đồng Văn và thăm quan cafe Phố Cổ.
02.11: Chủ Nhật: Đồng Văn – Mã Pì Lèng – Mèo Vạc (Đồng văn và Mèo Vạc có chợ phiên chủ nhật) – Hoàng Su Phì – Xín Mần – Lào Cai/ Sapa
6h30 – 7h00: Ăn sáng phố cổ. Có nhiều món: bánh cuốn, cháu ấu tẩu, trứng vịt lộn…
7h00 – 9h00: Đồng văn - Mã Pì Lèng là con đèo nối từ Đồng Văn tới Mèo Vạc (20km). Đỉnh Mã Pì Lèng là đoạn nhìn xuống dòng Nho Quế. Từ đầu chí cuối con đèo, cảnh quan đâu đâu cũng đẹp. Không có một bức ảnh nào về Mã Pì Lèng có thể lột tả được hết dáng vẻ hùng vỹ của con đèo này!
9h00 -10h30: Tạm biệt Mã Pì Lèng bạn tới Mèo Vạc ăn trưa.
11h30 – 14h00: Chặng đường khoảng 150 – 180km nữa để về thành phố Hà Giang. Có 3 đường để về thành phố:
Mèo Vạc – Lũng Phìn – Yên Minh – Quản Bạ – Hà Giang (lối này đi lại đường cũ)
Mèo Vạc – Lũng Phìn – Mậu Duê – Lũng Hồ – Minh Ngọc – Hà Giang
Mèo Vạc – Bảo Lâm – Bảo Lạc – Bắc Mê - Hà Giang.
14h00 – 16h00: Hà Giang – Hoàng Su Phì
16h00 – 18h30: Hoàng Su Phì – Lào Cai