PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về đi xe đạp 45km bị đau mặt ngoài đầu gối

thaovn67
11-08-2014, 09:10
Các bác có khi nào đi xe bị đau đầu gối chưa? (mặt ngoài). Tôi đi 30km thì không thấy gì, hôm nọ đi 45km thì bị đau mặt ngoài đầu gối. Hiện tượng này do gì ạ? Tôi cao 1,7m đi xe size 17", khi ngồi lên yên chỉnh gót chân chạm pedan. Các cao thủ phượt nào có bị tình trạng này chưa, chia sẻ để khắc phục tình trạng đau đầu gối như tôi

capcuu
11-08-2014, 10:32
chắc tại bác ko chịu khởi động trước khi đạp thôi ạ, hoặc khởi động không kỹ

Kanyemap
11-08-2014, 11:49
cảm giác như bác chỉnh yên quá cao hoặc quá thấp so với tầm với ... theo như mô tả của bác thì "gót chân chạm pedal" , nghĩa là khi chân duỗi thẳng thì gót chạm pedal đúng k ợ ?

nếu như thế thì là bác chỉnh xá cao rồi :D khoảng cách phù hợp là khi bác đạp pedal ra vị trí xa nhất thì chân của bác duỗi khoảng 85-90% thôi . bác chỉnh quá xa nên mỗi lần đạp hết vòng thì chân bác sẽ tự động rướn theo pedal , lâu ngày sẽ k tốt . chưa kể đạp như vậy rất mất lực

còn để quá thấp thì hại khỏi phải bàn . bác cứ tưởng tượng bác ngồi chồm hổm rồi đi kiểu con vịt xem đc bao lâu :D

còn đạp lâu thì nó sẽ bị nhức phần má ngoài của gối , cái này e cũng bị quài , bác yên tâm ... do bác chưa nóng giò mà đã muốn bứt phá đó thôi