PDA

View Full Version : Hỏi về bệnh của xe đạp

Sieuhangdiepvien
03-08-2014, 01:32
Mình mới gia nhập nên chưa biết cách gởi câu hỏi.Nếu không đúng chổ thì nhờ các bạn chỉ giúp.
Mình đang ở Michigan (Hoa Kỳ).Mới qua được vài năm thôi.
Mua lại ở chợ trời 1 chiếc xe đạp TREK 950 người ta bán lại có 85USD.Nhưng nó có một vấn đề là: mỗi khi lên dốc (mà đường xá bên nầy dốc nhiều như ở Dalat vậy) hoặc dừng xe lại (bị mất trớn),thì nhấn bàn đạp luôn bị trượt dây sên (chứ không có sút dây sên ra) rồi mới bắt được dây sên chạy tiếp.Mỗi khi lên dốc ,xe cứ bị trượt sên liên tục.Rột rẹt hoài làm mất trớn và hụt chân đạp.
Đi sửa thì mắc tiền vì họ làm thủ công bằng tay.
Bạn nào biết thì cho biết lý do và cách sử lại giùm mình.
Trân trọng cám ơn.:(:(:(

MDang_NgKim
04-08-2014, 08:42
Cho mình hỏi groupset (hệ thống truyền động) của xe bạn là gì, líp có bao nhiêu tần ?
Việc trượt sên là bình thường vì hệ thống sang số dạng derailleur và líp phải đạp mới sang số được và quá trình sang (trả) số làm hụt chân đạp một chút, dù là đạp đường bằng hay lên dốc vẫn có hiện tượng đó... lên dốc thì hiện tượng đó gây khó chịu nhiều hơn đường bằng. Groupset càng cao cấp thì hiện tượng đó càng giảm nhưng không thể mất hẳn
Kinh ngiệm là khi chuẩn bị lên dốc thường phải chạy líp to chạy nhanh lấy đà lên dốc rồi thả về líp nhỏ dần tuỳ theo độ cao của dốc
Ngoài ra trượt sên cũng có thể do líp mòn, sên dãn... nếu vậy thì mua bộ líp và sên khác thay vô thôi bạn... không khó đâu, bạn có thể xem hướng dẫn ở đây (https://www.youtube.com/watch?v=7qgTOo1SP_Q)

thtln
04-08-2014, 19:16
Thay bộ chuyền động mới la ok thôi.

nkson
07-08-2014, 12:11
Nếu xe bạn là líp vặn thì thay líp mới (có cùng số tầng đĩa), cái này thì rẻ
Còn nếu là líp thả thì phải thay trục sau, tốn thời gian và tiền hơn.
(Sử dụng google để biết thế nào là líp vặn- free wheel và líp thả - cassette nhé, nếu không bạn cho ít hình ảnh cụ thể về cái trục sau của xe thì mới biết được)

Kanyemap
10-08-2014, 16:04
đầu tiên nên xem lại sên đã nhão chưa , bằng cách đưa sên lên dĩa lớn nhất rồi lấy ngón tay kéo thử xem . nếu kéo k lên là còn k , nếu kéo sên lên đc thì nghĩa là sên đã nhão , bác nên thay mới

sau khi kiểm tra sên thì bác kiểm tra tới líp xem đã bị mòn răng chưa :)