PDA

View Full Version : Hà Giang -Du Già-mây mù thác loạn

môicong
04-01-2011, 12:11
Muốn đi Hà Giang từ rất lâu,nhưng nhà NAT tới gần cuối năm mới rục rịch chuẩn bị.Ngày đi sẽ là 31,mọi người ai cũng háo hức vì sẽ được đón giao thừa trên đất lạnh Hà Giang.
Đoàn có 14 xe chạy.Ngày đầu tiên phải chia làm 4 tốp đi:D vì 1 số người có công việc riêng,cuối năm ai cũng bận cả.Tốp đầu tiên xuất phát lúc 1h từ cổng đại học Quốc Gia,có 7 xe tất cả.Tốp thứ 2 xuất phát lúc 2h30 có 4 xe.Tốp 3 là 1 xe sẽ đi oto và gửi xe máy lên đi lúc 20h30.Tốp cuối là những xế cứng đầu,cứng tay cứng toàn thây sẽ đi lúc 22h(thật dã man)
Đi đến Việt Trì thì xe của mình và xe bạn Trọng bị lạc.Phải đi bằng phà Đức Bác,tức là chênh với 6 xe đầu khoảng 40 cây:(.Buồn cười nhất là đi đến Sơn Dương xe bạn Trọng đâm vào một em trâu đang ở tuổi teen(gọi là nghé cũng được).Xe mình đang đi trước nghe thấy uỳnh 1 cái.Ngoảnh ra nhìn thấy chị ôm của Trọng là Thanh lăn lông lốc những 3 vòng,em trâu teen bắn sang 1 bên.Quay lại xem tình hình thấy chị Thanh đứng dậy mặt tỉnh bơ,còn em trâu nằm im bất động,nhìn mắt em nó ầng ậng nước.Thương quá,em nó bị chảy máu ở miệng,sứt da.Chắc em nó choáng không đứng dậy nổi.Phải mát xa body hà hơi thổi ngạt một chặp em ý mới lảo đảo đứng dậy đấy
Đoạn đường Sơn dương phải nói là rất bụi và xấu.Sóc liên tục.Đoàn đi trước đã tới Hàm yên lúc 6h.Bọn em đến là 7h kém.4 xe đi sau lúc 2h30 cũng kịp đến đó ăn cơm.Cơm ngon,rẻ.
Từ Hàm Yên về Hà Giang là 110 cây.Cả đoàn cố gắng đi đến Hà Giang ngủ để ngày mai đi cho nó nhàn.Dọc đường mình cứ cố gắng tìm cửa hàng bán rượu nào để mua một chai tí nữa cả nhà cũng đón giao thừa.Tìm mãi thì mua được 1 chai rượu gạo giá 7000d.
Về đến nhà nghỉ Phương Đông tại thị xã Hà Giang là 11h30.Nhà nghỉ này rất tốt nhé,tặng bọn em hẳn 1 con gà luộc,1 đĩa cam,rượu ngô.Cả đoàn xuống tầng 1 rót rượu nâng ly và cùng nhau đếm ngược đón năm mới.Thích lắm :X
Đoàn đi oto thì 3h30 đến Hà Giang.Sáng hôm sau 7h hô hào mọi người cùng dậy.Đi ăn sáng ở Hà Giang đoàn đã lỡ vào 1 quán phở đắt khủng khiếp(mà lại không ngon mấy).1 bát phở giá 25k.Ăn xong thì đoàn đi xe máy đêm cũng về tới thị xã.Nghe đâu họ chạy cả đêm,ngủ dọc đường 1 tẹo rồi đi xuyên luôn
Ngày thứ 2 bọn mình quyết định chạy Du già.Ai cũng ngăn vì con đường này rất là nguy hiểm.80km toàn đá hộc,mưa trơn,được cái đoạn đi từ Bắc mê đổ đèo khá là phê
Đi Du Già có khá nhiều xe bị hỏng,thủng xăm,đứt côn,ngã nhiều vô kể.Có những đoạn lên dốc trơn như đổ mỡ,đường hẹp,bên phải là vực đi vô cùng nguy hiểm.Ôm phải nhảy xuống phụ xế đẩy xe lên.Rất may là do có sự chuẩn bị từ trước về đồ nghề sửa xe,xăm xe nên chuyện sửa xe cũng khá đơn giản.Buổi tối sương mù dày đặc hầu như là không nhìn thấy gì.Đoàn đi đến lũng hồ ăn tối.Ăn ở đây thì có một số người dân,đặc biệt là 1 số mr thân thiện cò mồi nhà nghỉ khuyên không nên đi,rồi kể chuyện ma,nhiều người chết ở đoạn đường đó.Tuy nhiên điều này đã không qua được mắt mr lead.Anh nhất quyết khuyên mọi người nên đi.Nếu để sáng mai,sương mù cũng nhiều thì dự định đi các cung ngày mai sẽ bị phá sản
Đoạn đường từ Yên Minh cách mèo vạc 20km nữa là vô cùng nguy hiểm.Dốc cua liên tục,đường hẹp,sương mù dày,đi cũng khá là run tay.1 xe bị hỏng,các xe khác về trước còn lại 4 xe ở lại.Hì hục sửa gần 1 tiếng.Lúc về mình khá là buồn ngủ.Không còn cách nào là mình phải hát.Hát to,hát đủ loại nhạc từ thiếu nhi,tiền chiến,nhạc trẻ,xẩm,chèo tuổng các loại.Về đến nơi thì khàn cả giọng.
Ngủ tại nhà nghỉ Nho Quế,nhà nghỉ này khá là buồn vì hay mất nước.Chị Lan gội đầu phải mất những 3 lần.Chăn thì mỏng nằm rét ơi là rét
Sáng hôm sau mình là người dậy đầu tiên,gõ cửa từng phòng dậy để đi cho kịp chợ phiên Đồng Văn.Cả đoàn ăn sáng tại của hàng bánh cuốn ngay bên cạnh.Mình nhìn thấy khung quảnh quen quen,lạp xường,xúc xích treo lủng lẳng trên bếp.Đoán ra là rất nhiều dân phượt ăn ở quán này rồi chụp ảnh đây
9h hơn cả đoàn tiến tới Mã Pí Lèng-con đường hạnh phúc nổi tiếng.Phải công nhận đường đẹp,cảnh đẹp.Lên tới đỉnh thì dừng lại chụp ảnh.Cũng gặp 3 xe đi phượt đứng ở đó
Đi đến Đồng Văn,đi vào chợ.Mình đã thử ăn thắng cố,cứ nghĩ nó sẽ kinh khủng lắm nhưng ai dè cũng khá là ngon,mỗi tội hơi nhạt.Tuấn hot girl chê là không có mùi phân nên không thích ăn lắm:))
Bánh ngô này,bánh rán này,xôi ngũ sắc này.Cái gì cũng muốn thử hết.Đặc biệt cái bánh rán mặn mặn hình ngôi sao khá là ngon mà hạt dẻ 1k/1 cái.Mà con gái vùng cao uống rượu giỏi thật.Gặp cảnh 2 chị em ngồi nói chuyện(tiếng dân tộc chả hiểu) chén chị chén em ra trò.Cái rượu ngô này sao nặng thế không biết,mình không uống nhưng xế mình uống,ngồi đằng sau nồng nặc mùi rượu
Đến quán cf phố cổ-1 cái quán chán ngắt.Chẳng có gì.Đoàn mình có 1 số vị bỉ ổi giả vờ vào uống nước chỉ đẻ chụp ảnh.Lúc người ta ra kêu đồ thì em đi vệ sinh tí:D
Chơi chợ chán chê thì vào quan Tiến Nhị ăn.Quán này đồ ăn ngon nhưng hơi đắt.450k 1 mâm có 3 thịt,3 rau.Mà lạp xường ở đây ngon lắm,hỏi mua mà người ta nói chưa khô,đoàn đành mua bò gác bếp về làm quà(500k 1 cân)

(viết đến đây thì mệt quá,tí nữa em viết tiếp) Ảnh thì em nợ các bác sau nhé

giantia
04-01-2011, 12:25
Mình cũng đang có kế hoạch đón xuân trên đất Hà Giang và muốn chinh phục nóc nhà đông bắc.
sẽ theo dõi topic này để học hỏi.
Chúc mừng mọi người có chuyến đi đẹp.(beer)

môicong
04-01-2011, 12:31
https://www.phuot.vn/threads/14182-Tuy%E1%BB%83n-x%E1%BA%BF-%28g%E1%BA%A5p%29-%C4%91i-H%C3%A0-Giang-t%E1%BA%BFt-d%C6%B0%C6%A1ng-l%E1%BB%8Bch-31-12-3-1
Đây là link nhà mình tuyển xế vừa rồi,có gì bạn tham khảo nhé

Dangctm
04-01-2011, 12:37
Đề nghị úp ảnh gấp gấp ... đến hôm nay đã hết chuột rút,an tâm ngắm nghía công trình DU Già rồi nhá :d

Mac
04-01-2011, 13:31
Có phải nhóm của MC ăn trưa ở Tiến Nhị xong ngủ lăn lóc ở tầng 1 luôn không, trưa 2/1?

ovuong
04-01-2011, 13:40
Chúc mừng các bạn đã có chuyến offroad Du Già thành công. Bọn mình cũng chạy vào Lũng Hồ, Thái An, Lùng Tám, chạm ngõ Du Già vào ngày 1/1/2011. Tiếc là không gặp nhau nhỉ...
Up ảnh lên đi bạn...

trong_com_ht
04-01-2011, 13:55
Mình đi 1 đường, về 1 đường. Chắc ko có xe nào đi đò như xe của anh Cường và mình. :D

môicong
04-01-2011, 14:07
Có phải nhóm của MC ăn trưa ở Tiến Nhị xong ngủ lăn lóc ở tầng 1 luôn không, trưa 2/1?

Đúng rồi bạn ạ,hình như đoàn bạn vào ăn ở tầng 2 ah? Lúc đó tớ đang ngủ gà gật nghe thấy loáng thoáng

Mac
04-01-2011, 14:48
Không, mình đi 1 mình vào ăn uống nhỏ nhẹ, nhìn thấy các bạn ngủ kinh quá nên ăn xong đứng lên im lặng tính tiền đi Mèo Vạc luôn, không nghĩ là đoàn của MC. Trên tầng 2 thấy ồn ào chạm ly tách, chắc không phải dân phượt mà là các bạn khách đến chợ phiên chơi thôi.

môicong
04-01-2011, 14:54
Không, mình đi 1 mình vào ăn uống nhỏ nhẹ, nhìn thấy các bạn ngủ kinh quá nên ăn xong đứng lên im lặng tính tiền đi Mèo Vạc luôn, không nghĩ là đoàn của MC. Trên tầng 2 thấy ồn ào chạm ly tách, chắc không phải dân phượt mà là các bạn khách đến chợ phiên chơi thôi.

Bạn là người ăn mỳ xào phải không? Hic mà nói nhớ gọi cho mình mà không gọi gì cả.Tiếc quá,tiếc quá

Mac
04-01-2011, 15:28
Quán Tiến Nhị đấy công nhận đắt, được cái đồ ăn nấu được. Mình vào ăn cơm, lúc đấy hình như có 1 xế và 1 ôm trong đoàn tỉnh ngủ thôi, còn lại đang ngủ hết. Mình đi khác cung, nhẹ nhàng đơn giản hơn, với lại lên đấy mải đi quá không nghĩ là lại gặp ở đúng chỗ đó. Có gì hay kể thêm đi xem đoạn Du Già thế nào.

Trần Danh Tuyên
04-01-2011, 20:47
Các bác up ảnh lên xem tình hình chuyến đi thực tế như thế nào?
Tò mò về tay nghề chụp ảnh của mấy bác quá. hiiiiiiiiii

life_04go
04-01-2011, 22:11
Cũng có đoàn đi Du Già rồi à. Trc giờ mới chỉ gặp 2 nhóm ngoài nhóm mình đi cung này. Chúc mừng các bác trở về an toàn. Nhà mình đợt đi xuyên đêm qua đoạn này, nửa đêm nằm vật ra con đường đá ấy ngủ lấy sức, trèo lên đồi kiếm cây ngô để nấu cà phê... Dù chẳng lưu lại được bức ảnh nào nhưng nghĩ lại vẫn thấy phê. :D

kiss_831
04-01-2011, 22:17
Đến quán cf phố cổ-1 cái quán chán ngắt.Chẳng có gì.Đoàn mình có 1 số vị bỉ ổi giả vờ vào uống nước chỉ đẻ chụp ảnh.Lúc người ta ra kêu đồ thì em đi vệ sinh tí:D

Mới kể cho nó nghe hôm qua mà giờ đã bêu xấu mình rồi =.="