PDA

View Full Version : [ĐÃ CHỐT ĐOÀN] Sài Gòn - Đón Noel, quay gà trên đỉnh Fansipan (22 - 25/12/2010).

li4lucas
10-11-2010, 02:09
I/ + Tìm bạn đồng hành hiện đang sống, học tập và làm việc tại Tp. HCM (dễ off và liên lạc vì tính chất của chuyến đi là "No leader, no tour, no sell" (c)). Cùng tinh thần thích phiêu lưu mạo hiểm và có sức khỏe thuộc hành ngoại hạng - cửu vạn :susel: với khối lượng mang vác tham khảo khoảng 10kg không kể nam hay nữ.
+ Chốt đoàn với số bạn đồng hành là 4 - 5 bạn. Hạn chót confirm trong ngày 22/11 để chuẩn bị tốt nhất cho chuyến đi.

II/ Lịch trình - Cung đường:
+Tối 21/12 cả đoàn tập trung tại ga Trần Quý Cáp (ga Hà Nội - khu B) để lên tàu đi Lào Cai. (Giờ tàu và lọai tàu sẽ được thong báo trước ngày 5/12).
+Sáng 22/12 đoàn sẽ tới Lào Cai, từ ga Lào Cai đón xe lên Sapa (xe???). Ra khách sạn (???) vê sinh cá nhân, thay đô, gửi đồ. Ăn sáng rồi bắt xe lên bản Cát Cát chuẩn bị hành trình chinh phục Fansipan theo cung đường:
>>Cát Cát – Fansipan – Sín Chải (4ngày, 3 đêm): Đây là đường đẹp nhất và dài nhất và hiểm trở nguy hiểm nhất, bù lại bạn sẽ băng qua những bản làng người mông , dao rất đẹp, cảnh núi non mây trời tuyệt diệu và nếu bạn đi vào mùa lúa chín hay mùa xuân thì hẳn bạn sẽ sững sờ với những hình ảnh đẹp như tranh vẽ. Còn nếu bạn đi mùa đông thì nên xem xét lại.

+ Các đoạn đường đi mình đã lên lịch xong để tiện thỏa thuận với người dẫn đường.

III/ Vật dụng cá nhân cần chuẩn bị:
+ Sau khi tham khảo topic của Chitto và một số anh chị leo Fansipan theo cung này mình đã lên ds cụ thể. Trong buổi off sẽ thống nhất lại với cả đoàn.

IV/ Kinh phí:
1. V.v leo núi:
- 1 porter kiêm dẫn đường: 250 000 x 4 ngày = 1 000 000 vnd.
- Lệ phí tham quan, vệ sinh, bảo hiểm: 50 000 x 5 người x 4 ngày = 1 000 000 vnd.
- Phí quản lý đoàn: 50 000 vnd.
- Tiền ăn: 100 000 x 5 người x 4 ngày = 2 000 000 vnd.
- Thuê lều 4 ngày 3 đêm: 200 000 vnd
----------------------------------
TC: 4 250 000/ 5 = 850 000 vnd/người.

2. V.v đi lại - phòng trọ:
- Vé tàu từ Hà Nội - Lào Cai (ghế mềm - khứ hồi): 340 000 x 5 người = 1 700 000 vnd.
- Tiền xe từ Lào Cai - Sapa (đi - về): 60 000 x 5 người = 300 000 vnd.
- Tiền xe từ Sapa - Cát Cát (đi -về): 60 000 x 5 người = 300 000 vnd.
- Thuê phòng: 150 000 x 4 ngày = 600 000 vnd.
---------------------------------
TC: 2 900 000/ 5 = 580 000 vnd/người.

-----------------------
----------------------- TC: 1 430 000 vnd/ người

p/s: Do Không đi theo tour nên chi phí sẽ được linh động, mọi khoản phát sinh đều được thông báo và lấy thông tin của cả đoàn.

>><< Chi phí trên không gồm tiền di chuyển khứ hồi chặng Tp. HCM - Hà Nội. Mình muốn các thành viên sẽ có nhiều sự lựa chọn tùy theo quỹ thời gian và túi tiền. Đầu tháng 12 mình bay ra Hà Nội book vé tàu, porter, phòng nghỉ.

Yahoo: [email protected]
Gmail: [email protected]
Mobile: 0984 254 792 (sms thoải mái nhé).

>>> DANH SÁCH ĐẶT GẠCH(NÉM ĐÁ):
1. Li4lucas.
2. HoangNhien91.
3. lobicat.
4. lengkeng1minh.
5. Weekender.
6. Bạn Weekender.
7. Louis.

Lời đầu Lucas mong các anh chị đặt gạch đừng hiểu lầm và thông cảm. Lucas trân trọng mời các anh chị đã đăng ký tham dự buổi off 1 để gặp mặt, chia sẻ niềm yêu thích về chinh phục và phiêu lưu. Đoàn thì vẫn sẽ chốt với 5 thành viên, anh (chị) của đoàn leo Fansipan trước sẽ tham vấn về vấn đề thể lực, thời tiết, khó khăn để chốt đoàn. Vì lý do Lucas chưa từng leo Fansipan và nhỏ tuổi nên chẳng dám đề cập việc lựa đoàn "cho ưng cái bụng mình", chỉ dựa vào tiêu chí và sự nhận xét của anh (chị) đi trước thôi. Mong các anh chị đồng thuận và giúp đỡ Lucas.
Chân thành cảm ơn.
Thân!

namnguyen
10-11-2010, 11:30
Bookmark lại, nghiên cứu.

giantia
10-11-2010, 11:37
OK lại nhau trên đỉnh fan đêm noen hehe

thutrangv
10-11-2010, 12:42
I/ + Tìm bạn đồng hành hiện đang sống, học tập và làm việc tại Tp. HCM (dễ off và liên lạc vì tính chất của chuyến đi là "No leader, no tour, no sell" (c)). Cùng tinh thần thích phiêu lưu mạo hiểm và có sức khỏe thuộc hành ngoại hạng - cửu vạn :susel: với khối lượng mang vác tham khảo khoảng 10kg không kể nam hay nữ.

Hi,

Mình đã từng leo Phan bằng đường Trạm Tôn nên hiện giờ cũng rất muốn leo một lần nữa bằng đường Cát Cát. Tuy nhiên mình lại sống ở Hà Nội :D, vậy không đủ điều kiện nhỉ ??

li4lucas
10-11-2010, 13:23
Hi,

Mình đã từng leo Phan bằng đường Trạm Tôn nên hiện giờ cũng rất muốn leo một lần nữa bằng đường Cát Cát. Tuy nhiên mình lại sống ở Hà Nội :D, vậy không đủ điều kiện nhỉ ??

Nếu bạn đồng ý với "mục I" thì pm số điện thoại vào inbox cho mình hoặc add nick yahoo: [email protected] . 1/12 này mình sẽ ra Hà Nội có việc, dc thì gặp bạn luôn.
Thân!

li4lucas
10-11-2010, 13:26
Bookmark lại, nghiên cứu.

Anh ơi đi đi, dắt luôn cả chị người yêu bé nhỏ đón Noel và quay gà trên đỉnh Fansipan (beer). Em sẽ dành cho hai anh chị những khoảng thời gian và không gian riêng tư nhất, thích nhé :L (fun)

trangmoon
10-11-2010, 17:09
Em ơi,kể mà chị có ai đó là dắt luôn lên Fan đón Noel với e đó ;)) .He he

linhnn
10-11-2010, 23:00
Bạn ơi, chưa tính chi phí đi từ Sài Gòn ra Hà Nội à?

thutrangv
10-11-2010, 23:03
Nếu bạn đồng ý với "mục I" thì pm số điện thoại vào inbox cho mình hoặc add nick yahoo: [email protected] . 1/12 này mình sẽ ra Hà Nội có việc, dc thì gặp bạn luôn.
Thân!

Giờ mình mới để ý lịch đi vào ngày thường mà mình thì k nghỉ nhiều được như vậy. Có thay đổi lịch đi vào cuối tuần được không bạn??

li4lucas
10-11-2010, 23:15
Bạn ơi, chưa tính chi phí đi từ Sài Gòn ra Hà Nội à?

Chưa bạn àh. Mình là mình muốn các bạn tự do trong phương tiện di chuyển từ Tp. HCM - HN, ngược lại tùy vào túi tiền và thời gian của từng người.

li4lucas
10-11-2010, 23:20
Giờ mình mới để ý lịch đi vào ngày thường mà mình thì k nghỉ nhiều được như vậy. Có thay đổi lịch đi vào cuối tuần được không bạn??

Tại mình nghĩ đi theo thời gian này sẽ chỉ mất một tuần học, làm việc. Và còn dư 1 ngày để tham quan và địa điểm ở Sapa nếu muốn, dù sao cũng đi cả một đoạn đường dài ( các bạn ở Sài Gòn).

lobicat
11-11-2010, 00:34
Cho lobi hóng hớt chuyến này nhá ^^

davidpham
11-11-2010, 23:05
Anh ơi đi đi, dắt luôn cả chị người yêu bé nhỏ đón Noel và quay gà trên đỉnh Fansipan (beer). Em sẽ dành cho hai anh chị những khoảng thời gian và không gian riêng tư nhất, thích nhé :L (fun)

Trên ấy lạnh lắm í ku ạ, dắt người yêu bé nhỏ lên.........suy nghĩ

li4lucas
11-11-2010, 23:10
@Anh Vít: Em đang dụ khị anh Namnguyen, chứ thân em bèo bọt thế này thì đâu có diễm phúc có người yêu bé nhỏ. Nói mà tủi, haizzzzzz

deny
12-11-2010, 02:10
Gà quay à? Hấp dẫn đấy ^^

Để anh quay trước xem có chín không cho Lu lu rút kinh nghiệm nhé :D

lengkeng1minh
12-11-2010, 06:43
Hi hi ra trể quá! lở đặt gạch bên kia rồi. Hic hic 10kg lận hả? Thua anh không vác nổi 10kg! Đành dập dòm vậy.
Sieta, Take, Nam Bang..v.v... đâu rồi lộ diện đi chứ?

li4lucas
12-11-2010, 08:48
@Deny: Cái vụ gà quay là do anh Nghĩa chỉ cho em nên thành công 100% anh à. Nhóm leo Fangsipan của anh Nghĩa thuộc hàng ngoại hạng về phiêu thế nên em an tâm vềkinh nghiệm của ảnh, her her her, Ôi cái cảm giác trời lạnh ngồi quay gà thì... pheeeeeeeee ^^!

@Lengkeng: Nói là em nói thế thôi chứ con số 10 ấy em làm tròn cho đẹp ấy mà. Mọi người chủ yếu chỉ phải tự mình mang quần áo, vật dụng cá nhân và ít bánh vitamin của chính mình thôi. Thức ăn đã có anh porter mang hộ. Nhẹ hay nặng là tùy vào cách chuẩn bị đồ giữ ấm của từng người :D

LoveParadjse
12-11-2010, 09:17
Cung đường của Lucas đẹp quá, giá như vào tháng 3 năm sau thì chị đu ngay theo rồi. Chỉ tiếc là năm nay đã đi 1 lần, lần này là dịp noel nữa thì thua. Chị chịu lạnh không được, lên đó xong chắc thành cái xác ướp lạnh quá ^^

Những ai đi chuyến này chắc chắn sẽ có những kinh nghiệm để đời cho mà xem.

Tuy nhiên thời gian có vẻ gấp gáp quá, liệu mọi người có chuẩn bị kịp sức khỏe để leo không ta?

li4lucas
12-11-2010, 09:31
Cung đường của Lucas đẹp quá, giá như vào tháng 3 năm sau thì chị đu ngay theo rồi. Chỉ tiếc là năm nay đã đi 1 lần, lần này là dịp noel nữa thì thua. Chị chịu lạnh không được, lên đó xong chắc thành cái xác ướp lạnh quá ^^

Những ai đi chuyến này chắc chắn sẽ có những kinh nghiệm để đời cho mà xem.

Tuy nhiên thời gian có vẻ gấp gáp quá, liệu mọi người có chuẩn bị kịp sức khỏe để leo không ta?

:d chính vì Noel mùa lạnh nên mới có cái thú chị à, khả năng có băng là rất cao =.=! Sức khỏe thì do nội lực sẵn có, tập luyện leo cầu thang, đi bộ còn hơn một tháng để rèn luyện mà chị ^^!. Chính vì cung đường dài, trời lạnh, phiêu nên em không mở đoàn nhiều người. Niềm đam mê, sức khỏe, ít người ---> sẽ có một quãng thời gian "cảm" thú vị nhất (fun)

Salguy
12-11-2010, 11:46
Nghe tới "leo" là mình sợ.
Cẩn thận nhé Lu-cát!

HoangNhien91
12-11-2010, 14:42
Ê ku tao đăng ký được nick rồi đó. Chốt danh sách nhanh lên nha ku.

HoangNhien91
12-11-2010, 21:33
@Deny: Cái vụ gà quay là do anh Nghĩa chỉ cho em nên thành công 100% anh à. Nhóm leo Fangsipan của anh Nghĩa thuộc hàng ngoại hạng về phiêu thế nên em an tâm vềkinh nghiệm của ảnh, her her her, Ôi cái cảm giác trời lạnh ngồi quay gà thì... pheeeeeeeee ^^!

@Lengkeng: Nói là em nói thế thôi chứ con số 10 ấy em làm tròn cho đẹp ấy mà. Mọi người chủ yếu chỉ phải tự mình mang quần áo, vật dụng cá nhân và ít bánh vitamin của chính mình thôi. Thức ăn đã có anh poster mang hộ. Nhẹ hay nặng là tùy vào cách chuẩn bị đồ giữ ấm của từng người :D

Phong đính chính lại thông tin của Ku (chủ topic), số kilo mỗi thành viên mang vác không dưới 8kg, nhiều nhất là 10kg. Vì lý do ngoài quần áo thiết yếu nhất, không thể mang ít đồ giữ ấm rồi đến khi lạnh quá không chịu được sẽ ảnh hưởng đến các thành viên (đặc biệt với các bạn ở Sài Gòn).
Vì hai ngày thứ 7 & CN nhóc Ku - chủ topic đi thi nên Phong sẽ trả lời mọi thắc mắc. Phong đã từng leo Fansipan theo chặng: Sín Chải -> Fansipan -> Trạm Tôn, và cũng là thành viên trong chuyến đi leo Fansipan dịp Noel này.

Lamnd
13-11-2010, 12:27
Các bác ơi, có đi đâu làm gì thì cũng đừng nướng gà trên đỉnh, hồn thiêng của đất nước chứ có phải chỗ ăn chơi nhảy múa đâu.... các bác cứ lên rồi thấy đỉnh toàn rác là rác, lúc đấy sẽ thấy xót xa các bác nhé.

HoangNhien91
13-11-2010, 13:14
Các bác ơi, có đi đâu làm gì thì cũng đừng nướng gà trên đỉnh, hồn thiêng của đất nước chứ có phải chỗ ăn chơi nhảy múa đâu.... các bác cứ lên rồi thấy đỉnh toàn rác là rác, lúc đấy sẽ thấy xót xa các bác nhé.

Sao bác nói quá thế, tất cả mọi chuyện là do ý thức của mỗi người. Việc nướng gà là nhu cầu cá nhân và thiết yếu của mọi người, và việc ăn uống này là quyền tự do mà. Bác dùng văn phong "ăn chơi nhảy múa" hơi tùy tiện đấy.
Thứ 1: Mục đích của chuyến đi này là để trải - niệm theo đúng nghĩa, không đi theo phong trào chứng tỏ gì cả.
Thứ 2: Đoàn mình dự kiến chỉ tìm nhóm dưới 5 người, với số lượng người này không thề làm cái việc "ăn chơi nhảy múa" như bác nói. Huống chi Phong và nhóc Ku không bao giờ tán thành những việc này vì đã xác định rõ mục đích. Đi cả một chặng đường dài ngày, khó khăn về thể lực lẫn thời tiết, thì phần thưởng cho cả đoàn là một buổi tối quây quần nướng gà trên đỉnh để được trải - niệm cho bản thân là điều rất tuyệt, và hoàn toàn xứng đáng, không ai có quyền ngăn cấm nếu cả đoàn làm đúng và tuân thủ theo quy định của "Vườn quốc gia Hoàng Liên Sơn".
Thứ 3: Cảm ơn bạn đã có ý đóng góp vì một điều ý nghĩa bảo tồn và giữ gìn, nhưng xin hãy chú ý cách nói để tránh gây sự không đồng thuận với người đọc bạn nhé.

Thay mặt chủ topic - Li4lucas trả lời.

lengkeng1minh
13-11-2010, 18:56
Theo mình khi leo, người ra nhiệt nên không cần nhiều quần áo lắm. Riêng buổi tối theo kinh nghiệm của mình thì chơi 1 bộ áo thun nỉ bó sát người để giử nhiệt cho cơ thể, mặc thêm áo thun dài tay và áo khoát nửa là oke. Mình vừa thử nghiệm( chỉ cái áo nỉ thôi) trong chuyến Măng Đen vừa rồi thì mình ngủ ngon lành dù không xài túi ngủ chỉ đấp 1 tấm bạt nhỏ. Phía dưới võng lót thêm 1 tấm chiếu cách nhiệt( cái này cũng cực nhẹ) là ấm!
Các bạn nào muốn mua thì ra Lê Thánh Tôn, Q.1 đối diên chợ Bến Thành.( Số bao nhiêu mình quên mất_ Gía 120k). Quan trọng là nó cực nhẹ, cả bộ mình đoán chắc chưa tới 100gr.
Thông báo luôn; mình chính thức đăng ký chuyến này.

ioutweety
13-11-2010, 22:09
Hi, mình cũng rất thích leo Phan, niềm mơ ước chưa thực hiện được. Nhưng mà sức khỏe của mình thì không được "trâu bò" cho lắm, đã từng leo Ngọc long Tuyết Sơn (mà không cần dùng bình oxy, nhưng mà đi cáp treo hết một chặng dài leo có 1 chút hà, cũng đã leo Yên Tử - cũng đi cáp treo), nên không biết có thể được đặt cách cho gia nhập đoàn không nhỉ? Nếu được thì mình sẽ thu xếp và chốt lại trước ngày 22/11.

sieta
14-11-2010, 02:07
Thời gian này vẫn học thi không đu theo được ... Đợi cuối năm được nghỉ học làm luôn 1 thể :D

Lamnd
14-11-2010, 02:09
Bác gì 91 ơi, mình không nói dai nói dài đâu, tâm mình thế nào thì nói nấy... còn các bác muốn hiểu thế nào là quyền của các bác.
Các bác có thời gian thì đọc bài này và tự suy ngẫm:

http://www.vietnamphatquoctu.net/V-PhangXiPang.htm

lengkeng1minh
14-11-2010, 07:59
Hôm rồi mình lên Langbiang, trên đỉnh cũng rất nhiều rác.Bọn tớ không dọn nổi nhưng không xã rác và theo mình biết nhóm của Lamnd leo sau bọn mình ít phút cũng không thấy vết tích gì của bọn mình để lại dù trong nhóm có ăn, uống dọc đường.
Quan trọng là ý thức của mổi người.
Ở đây, ai cũng đi nhiều và yêu thích thiên nhiên. Luôn mong muốn nó đẹp mãi trong mắt mọi người, mình mong sau bài này không nên nhắc lại vấn đề này vì .......dể dàng đụng chạm lòng tự ái của mổi người tham gia chuyến đi.

weekender
14-11-2010, 08:22
Bác chủ cho đăng ký 2 suất nha, sẽ xác nhận trước ngày 22/11 sau khi mua được vé máy bay. Hôm trước định đi với nhóm của Jememicro dịp Tết Dương lịch nhưng vẫn ngấp nghé muốn đi sớm hơn. Đã PM cho bác số phone và YM để có thể liên lạc họp mặt.

Zin79
14-11-2010, 12:11
Theo mình khi leo, người ra nhiệt nên không cần nhiều quần áo lắm. Riêng buổi tối theo kinh nghiệm của mình thì chơi 1 bộ áo thun nỉ bó sát người để giử nhiệt cho cơ thể, mặc thêm áo thun dài tay và áo khoát nửa là oke. Mình vừa thử nghiệm( chỉ cái áo nỉ thôi) trong chuyến Măng Đen vừa rồi thì mình ngủ ngon lành dù không xài túi ngủ chỉ đấp 1 tấm bạt nhỏ. Phía dưới võng lót thêm 1 tấm chiếu cách nhiệt( cái này cũng cực nhẹ) là ấm!
Các bạn nào muốn mua thì ra Lê Thánh Tôn, Q.1 đối diên chợ Bến Thành.( Số bao nhiêu mình quên mất_ Gía 120k). Quan trọng là nó cực nhẹ, cả bộ mình đoán chắc chưa tới 100gr.
Thông báo luôn; mình chính thức đăng ký chuyến này.

Theo mình biết thì trên đường leo Fan không có chỗ nào để mắc võng, chỉ có thể ngủ trong lán hoặc dựng lều ở ngoài trời để ngủ. Ý tưởng mang chiếu của bạn có vẻ hay đấy, vì chiếu nhẹ, khá rẻ tiền, tác dụng giữ ấm cũng khá tốt, dùng xong có thể vứt đi. Chiếu làm từ nguyên liệu tự nhiên nên cũng dễ phân hủy, không gây hại cho môi trường như các vật làm bằng vật liệu hóa học. Tuy nhiên, cũng lưu ý bạn là khi leo Fan thì chúng ta sẽ nằm đất chứ không phải nằm võng, thế nên tác dụng của chiếu mình chưa dám chắc lắm, có lẽ cần phải có sự thử nghiệm thì mới dám khẳng định. Các bạn lưu ý nhé.

Các bạn trong nam có thể chưa trải nghiệm qua cái lạnh ở miền bắc nên ko biết được sự khổ sở của nó. Trên đỉnh Fan nhiệt độ lúc đó gần như chắc chắn là tầm 5 độ C, nhiệt độ này kinh khủng với cả người bắc chứ đừng nói người chưa quen, thế mà chúng ta lại nằm đất, ngủ lều, khác xa so với việc chúng ta ngủ trong phòng kín và nằm trong chăn ấm đệm êm. Thế nên mong các bạn hết sức lưu ý việc giữ ấm, bao gồm cả cái đệm để ngủ. Xin được nói lại là ngủ đất mà đệm ko đủ ấm là vô cùng khủng khiếp. Đã có những người đã trải qua việc này và cảnh báo ở trên phượt này rồi. Đoàn mình cũng leo Fan sau các bạn 2 ngày, và mình đang tìm giải pháp cho vấn đề này. Chắc chắn là có cách, nhưng các bạn đừng chủ quan.

Còn về việc mặc ấm. Leo núi thì nóng người lắm, đồng ý, chỉ cần 1 áo khoác mỏng thôi cũng được, nhưng khi dừng lại, và đặc biệt là khi ngủ thì phải cần áo thật ấm. 1 áo lót, 1 áo nỉ và 1 áo khoác như bạn nói thì mình có thể khẳng đinh luôn với bạn là Không thể chống đỡ được cái lạnh đâu, dù bạn có khỏe cỡ nào. Với nhiệt độ tầm 10oC, tương ứng với rét đậm ở miền bắc, ở trong nhà kín gió, thì cũng phải có áo nỉ trong cùng + áo len + áo khoác ấm. Áo khoác ở đây là loại áo phao lông vũ, là loại giữ ấm rất tốt, chứ ko phải loại áo khoác bình thường đâu ạ. Buổi đêm trên Fan thì chắc phải mặc nguyên như vậy mà đi ngủ, cộng với túi ngủ và đệm lót thì mới ngủ được.

Vài góp ý với các bạn. Chúc các bạn có chuyến đi thành công!

lengkeng1minh
14-11-2010, 15:42
Theo mình biết thì trên đường leo Fan không có chỗ nào để mắc võng, chỉ có thể ngủ trong lán hoặc dựng lều ở ngoài trời để ngủ. Ý tưởng mang chiếu của bạn có vẻ hay đấy, vì chiếu nhẹ, khá rẻ tiền, tác dụng giữ ấm cũng khá tốt, dùng xong có thể vứt đi. Chiếu làm từ nguyên liệu tự nhiên nên cũng dễ phân hủy, không gây hại cho môi trường như các vật làm bằng vật liệu hóa học. Tuy nhiên, cũng lưu ý bạn là khi leo Fan thì chúng ta sẽ nằm đất chứ không phải nằm võng, thế nên tác dụng của chiếu mình chưa dám chắc lắm, có lẽ cần phải có sự thử nghiệm thì mới dám khẳng định. Các bạn lưu ý nhé. Chúc các bạn có chuyến đi thành công!

HI ....hi hi Bạn ơi! Cái chiếu bạn nói ấy là chiếu Cói, chiếu ấy chỉ dùng trong nhà mà thôi.Không có hình nên cũng rắc rối 1 tí. Mình cũng có nghe các bạn P phía bắc bảo là ngoài Hà Nội không có loại chiếu này. Nó được làm từ 1 loại mous mõng khoãng 3ly, 1 mặt có tráng bạc rồi được phủ 1 lớp keo bão vệ. Khi sử dụng thì úp mặt có tráng bạc xuống đất. Do thiết kế như thế nên vừa cách nhiệt lại không sợ thấm nước, rất đa năng như: lót võng, lót lều, trãi ra đất. Nó có 2 loại: Loại đơn_ Gía: 24k500, loại đôi_ Gía: 54k.
Bạn xem lại bài Hồi ức của nhóm 442 hoặc PKM sẽ thấy các thành viên mang 1 tấm màu bạc hay trắng trên Balo là nó đấy ạ!

weekender
14-11-2010, 17:50
Anh Lenkeng cho em hỏi mua cái tấm đó ở đâu vậy

trangmoon
14-11-2010, 19:06
Lucas ơi,mong chờ e đi chuyến Noel về có gì hay để có thể gần tết chị leo Fan lun,đang đấu tranh tưởng T T

li4lucas
14-11-2010, 19:19
Anh Lenkeng cho em hỏi mua cái tấm đó ở đâu vậy

Anh vào hệ thống siêu thị Co. opmart hỏi mua chiếu du lịch là nó á.

li4lucas
14-11-2010, 19:32
Theo mình biết thì trên đường leo Fan không có chỗ nào để mắc võng, chỉ có thể ngủ trong lán hoặc dựng lều ở ngoài trời để ngủ. Ý tưởng mang chiếu của bạn có vẻ hay đấy, vì chiếu nhẹ, khá rẻ tiền, tác dụng giữ ấm cũng khá tốt, dùng xong có thể vứt đi. Chiếu làm từ nguyên liệu tự nhiên nên cũng dễ phân hủy, không gây hại cho môi trường như các vật làm bằng vật liệu hóa học. Tuy nhiên, cũng lưu ý bạn là khi leo Fan thì chúng ta sẽ nằm đất chứ không phải nằm võng, thế nên tác dụng của chiếu mình chưa dám chắc lắm, có lẽ cần phải có sự thử nghiệm thì mới dám khẳng định. Các bạn lưu ý nhé.

Các bạn trong nam có thể chưa trải nghiệm qua cái lạnh ở miền bắc nên ko biết được sự khổ sở của nó. Trên đỉnh Fan nhiệt độ lúc đó gần như chắc chắn là tầm 5 độ C, nhiệt độ này kinh khủng với cả người bắc chứ đừng nói người chưa quen, thế mà chúng ta lại nằm đất, ngủ lều, khác xa so với việc chúng ta ngủ trong phòng kín và nằm trong chăn ấm đệm êm. Thế nên mong các bạn hết sức lưu ý việc giữ ấm, bao gồm cả cái đệm để ngủ. Xin được nói lại là ngủ đất mà đệm ko đủ ấm là vô cùng khủng khiếp. Đã có những người đã trải qua việc này và cảnh báo ở trên phượt này rồi. Đoàn mình cũng leo Fan sau các bạn 2 ngày, và mình đang tìm giải pháp cho vấn đề này. Chắc chắn là có cách, nhưng các bạn đừng chủ quan.

Còn về việc mặc ấm. Leo núi thì nóng người lắm, đồng ý, chỉ cần 1 áo khoác mỏng thôi cũng được, nhưng khi dừng lại, và đặc biệt là khi ngủ thì phải cần áo thật ấm. 1 áo lót, 1 áo nỉ và 1 áo khoác như bạn nói thì mình có thể khẳng đinh luôn với bạn là Không thể chống đỡ được cái lạnh đâu, dù bạn có khỏe cỡ nào. Với nhiệt độ tầm 10oC, tương ứng với rét đậm ở miền bắc, ở trong nhà kín gió, thì cũng phải có áo nỉ trong cùng + áo len + áo khoác ấm. Áo khoác ở đây là loại áo phao lông vũ, là loại giữ ấm rất tốt, chứ ko phải loại áo khoác bình thường đâu ạ. Buổi đêm trên Fan thì chắc phải mặc nguyên như vậy mà đi ngủ, cộng với túi ngủ và đệm lót thì mới ngủ được.

Vài góp ý với các bạn. Chúc các bạn có chuyến đi thành công!

Cám ơn Zin nhiều, mình là người gốc Bắc nè và cũng thường ra Hà Nội lắm nên cũng biết thế nào là rét đậm dưới 10 độ C. Đấy cũng là lý do mà mình không mở rộng số lượng bạn đồng hành và sẽ trao đổi rất kỹ những khó khăn với nhau.
Có gì trao đổi bạn cứ góp ý giúp nhé. Chúc nhóm Zin chinh phục thành công mục tiêu và có nhiều trải niệm đẹp.
Thân!

li4lucas
14-11-2010, 19:35
Lucas ơi,mong chờ e đi chuyến Noel về có gì hay để có thể gần tết chị leo Fan lun,đang đấu tranh tưởng T T

Gần tết Tây hay tết Ta vậy chị? Nếu tết Dương thì chị đu theo em luôn đi, còn tết Ta thì... cũng đu theo luôn cho vui (c)

li4lucas
14-11-2010, 20:01
Hi, mình cũng rất thích leo Phan, niềm mơ ước chưa thực hiện được. Nhưng mà sức khỏe của mình thì không được "trâu bò" cho lắm, đã từng leo Ngọc long Tuyết Sơn (mà không cần dùng bình oxy, nhưng mà đi cáp treo hết một chặng dài leo có 1 chút hà, cũng đã leo Yên Tử - cũng đi cáp treo), nên không biết có thể được đặt cách cho gia nhập đoàn không nhỉ? Nếu được thì mình sẽ thu xếp và chốt lại trước ngày 22/11.

Mình chẳng khó khăn hay muốn lựa bạn đồng hành theo ý thích cá nhân đâu bạn à. Bởi chuyến đi này là " No leader, no tour, no sell" và mình rất tôn trọng sự nhiệt tình, đam mê của bạn. Nhưng ở đây mình muốn bạn đồng hành của chuyến đi này phải xác định rõ xem bản thân mình có thể chịu được cái lạnh dưới 10 độ C, sức lực để mang tối thiểu 8kg trên một chặng đường dài 4 ngày 3 đêm (tất nhiên khối lượng mang vác sẽ giảm theo các bữa ăn, đồng thời sức lực cũng giảm tương ứng theo ngày), và sự rủi ro chẳng may xảy ra trên hành trình. Thà nói trước lỡ mất lòng để những bạn thích tham gia không gặp phải sự tiến thoái lưỡng nan (tránh hành xác - tinh thần quá mức với bản thân mình) mà có một chuyến đi đúng với niềm yêu thích "phượt".
Thân!

trangmoon
14-11-2010, 20:19
Gần tết Tây hay tết Ta vậy chị? Nếu tết Dương thì chị đu theo em luôn đi, còn tết Ta thì... cũng đu theo luôn cho vui (c)

Có lẽ sẽ đi gần tết ta lun,ngày 17/1 chị bay ra HN chắc tầm 18 đi.Nhưng chị còn chưa chắc chắn lăm,thấy bà con đi cũng háo hức,lại nghe là đi Fan thì khoảng T11 đến T3 là đẹp nên định đi vào dịp về nghỉ tết lun :D.

li4lucas
14-11-2010, 20:21
@@ uhm chị đi tầm hoa "thưm" bướm "lở" là thích rồi. Ý chị là bụt nhà không thiêng, đi với người lạ mới dễ.... haizzzz

trangmoon
14-11-2010, 20:31
ha ha ha, chị vẫn iu e nhất ah,mờ e di vô dịp đó thì chị bó chân lun,hay dời lại đi chung với chị đi,chị hứa sẽ tặng e 1 cái ôm thiệt ấm áp,1 nụ hôn thiệt nồng nàn =)) ( ui chị thích nhất cái viễn cảnh được moaahhh 1 phát trên đỉnh Fan :">)

li4lucas
14-11-2010, 21:00
Bác chủ cho đăng ký 2 suất nha, sẽ xác nhận trước ngày 22/11 sau khi mua được vé máy bay. Hôm trước định đi với nhóm của Jememicro dịp Tết Dương lịch nhưng vẫn ngấp nghé muốn đi sớm hơn. Đã PM cho bác số phone và YM để có thể liên lạc họp mặt.

Anh ơi, anh đừng làm em hồi hộp vụ vé máy bay anh à. Thời điểm leo Fansipan không đến nỗi cháy vé đâu anh, tốt nhất là sau hôm off, thống nhất đoàn xem có đủ bạn đồng hành để đi hay không rồi anh hãy mua vé nhé.

nguyenvantete
14-11-2010, 21:56
Hy vọng được gặp các bạn trên fan cùng quay gà

jackcu
15-11-2010, 00:03
Hi, nhìn chương trình đi hấp dẫn quá, cho mình quăng 1 cục gạch nha, mà chủ topic ơi mới có thông tin là đường cát cát bị cấm, bạn check lại thông tin nha. Than

li4lucas
15-11-2010, 00:17
Hi, nhìn chương trình đi hấp dẫn quá, cho mình quăng 1 cục gạch nha, mà chủ topic ơi mới có thông tin là đường cát cát bị cấm, bạn check lại thông tin nha. Than

ok. cám ơn bạn mình sẽ check lại thông tin.
Thân!

li4lucas
15-11-2010, 14:56

Mình đã gọi hỏi bên trung tâm du lịch Hoàng Liên Sơn và Fansipan-LaoCai-Sapa Ecotourist thì cung đường Cát Cát - Trạm Tôn - Sín Chải vẫn hoạt động bình thường.
Thân!

Louis
15-11-2010, 17:02
Mình dat 1 cuc gach, không biết nhóm đã đủ người chưa? Bạn cho mình biết là mình khởi hàng từ SG ra HN bang cai gi? Đi theo số đông cho vui, CP bao nhiêu vậy bạn?

li4lucas
15-11-2010, 17:18
Mình dat 1 cuc gach, không biết nhóm đã đủ người chưa? Bạn cho mình biết là mình khởi hàng từ SG ra HN bang cai gi? Đi theo số đông cho vui, CP bao nhiêu vậy bạn?

Hôm nào off mình sẽ pm cho bạn rồi quyết định bạn nhé. Mình nghĩ chắc đi máy bay được nhiều bạn lựa chọn. Nếu bạn đi Jetstar thì tầm 1 100 000/chiều (hành lý tay + 20kg ký gửi). Vietnamairline thì khoảng 2triệu/chiều.

jackcu
15-11-2010, 17:48
Hôm nào off mình sẽ pm cho bạn rồi quyết định bạn nhé. Mình nghĩ chắc đi máy bay được nhiều bạn lựa chọn. Nếu bạn đi Jetstar thì tầm 1 100 000/chiều (hành lý tay + 20kg ký gửi). Vietnamairline thì khoảng 2triệu/chiều.
Bạn ơi, mình vừa check vé jatstar chỉ khoảng 1t8 hoặc 1t9 cho cả vé khứ hồi luôn với điều kiện bạn đăng ký trước ngày đi từ 3 tuần đến 1 tháng thi giá vé rẻ, vn ariline cũng vậy mà mắc hơn khoảng mấy 200 đến 300 thôi bạn ah. Nếu quyết dịnh đi các bạn đăng ký vé trước sẽ ok hơn. Thân!!

lengkeng1minh
16-11-2010, 07:25
Cho biết địa điểm buổi OFF đầu tiên và thời gian đi Lucas. Khoãn phí lần đầu như thế nào?

weekender
16-11-2010, 08:31
Báo cáo đã đặt mua vé jetstar bay ra HN chiều 21/12

li4lucas
17-11-2010, 10:25
Lịch trình cụ thể, lương thực, hành trang, Lucas đã làm xong. Vào cuối tuần này hoặc sau ngày chốt confirm Lucas sẽ pm và nt thời gian và địa điểm off cho mọi người. Trong buổi off sẽ có sự tham dự của 1, 2 anh chị trong đoàn leo Fasispan (anh Nghĩa) cũng từng đi vào mùa đông, không porter không người dẫn đường, đi bằng kinh nghiệm và GPS. Anh (chị) này sẽ đóng góp thông tin trong buổi off và giúp Lucas chốt đoàn nhằm đảm bảo hạn chế tối đa mọi rủi ro về thể lực, tinh thần,...

Thông tin Lucas up trên trang 1, để mọi người tiện liên lạc.
Thân!

xedap3banh_83
17-11-2010, 11:36
Chúc chuyến Ku em vui vẻ hen . Nghe đến vụ tự lo , tự xử là anh khoái khoái roài :D . Hóng hóng cái vụ này , giờ chỉ còn chờ 1 chữ ký nữa chắc đu theo luôn quá

trangmoon
17-11-2010, 11:40
Chúc chuyến Ku em vui vẻ hen . Nghe đến vụ tự lo , tự xử là anh khoái khoái roài :D . Hóng hóng cái vụ này , giờ chỉ còn chờ 1 chữ ký nữa chắc đu theo luôn quá

he he,a yên tâm,bên e vẫn còn sẵn 1 vé chờ a ;;).Đảm bảo a xin đc chữ ký xong,đóng dấu tùm lum thì wa bên e đi là vừa :))

lengkeng1minh
17-11-2010, 12:47
Mình cũng đã book vé rồi sẽ đến HN lúc 9h15 sáng ngày 21. Tích cực rèn thể lực đây!
Chà chỉ có 5 người thôi sao? Nguy cơ cao quá! Hi hi Phen này hổng chừng đúng với cái đuôi" 1m" quá???!!!
Nhưng không sao cả. Mình rất quyết tâm, dù 1 mình , mình vẫn đi, không có đường lùi ở đây.

li4lucas
17-11-2010, 13:22
he he,a yên tâm,bên e vẫn còn sẵn 1 vé chờ a ;;).Đảm bảo a xin đc chữ ký xong,đóng dấu tùm lum thì wa bên e đi là vừa :))

hix, xin đừng làm thế với em, em buồn, em tủi thân... em trằn trọc ngủ tiếp đây =.=!

WHYHORSE
17-11-2010, 13:55

Bánh đi đi! Đu với lucas hợp cạ lắm rùi!
Lâu ko vào thấy thèng em nhỏ dại mà ko nhỏ dại tí nào nhá!
Good luck!

Louis
19-11-2010, 08:25
Bác L.K đi dâu cũng đi hết, ngưỡng mộ quá. Không biết mình có lọt trong danh sách hay không chắc là bám đuôi bác L.K chừng 1m quá.he he

li4lucas
19-11-2010, 10:16
Bác L.K đi dâu cũng đi hết, ngưỡng mộ quá. Không biết mình có lọt trong danh sách hay không chắc là bám đuôi bác L.K chừng 1m quá.he he

Chuyện chốt thành viên phải đợi hôm off anh à. Em là em thích đông vui nhưng có những chuyến đi đòi hỏi phải có sự chuẩn bị kỹ và kén người tham gia. Thôi thì cứ hy vọng và quyết tâm vì niềm đam mê ^^!

lengkeng1minh
20-11-2010, 18:33
Có khó khăn càng tạo nên thích thú, tăng sự đam mê.
Dân SG không quen chịu lạnh, do đó tự thân càng biết thủ thân trước khắc nghiệt của môi trường nơi đến, mình không chủ quan, không tự tin thái quá! Nhưng....kinh nghiệm của mổi người và kiến thức từ các topic trên P sẽ giúp anh em chúng ta vượt qua được thử thách này.
Có khó khăn gì, cãm nhận điều gì không ổn càng nên tâm sự ra để anh em đi trước tư vấn là cách tốt nhất mà diển đàn này đem lại cho chúng ta.

lengkeng1minh
21-11-2010, 06:36
9g sáng hôm nay( 22/11) ngoài Bệt có nhóm leo Fan dịp lể Tình Nhân off, bạn nào rãnh ra chơi nhe.

lengkeng1minh
21-11-2010, 18:16
Lethanh và Louis ra sớm vào ngày 18 vậy đi bằng xe lửa đi, đâu cần book vé máy bay làm gì? Chuyền về thì cứ chờ, không gấp gáp gì! Có vấn đề gì cứ post lên hoặc alo anh nhe.

mobydick
21-11-2010, 20:31
Mình cũng muốn đi cho biết cái cảm giác leo núi ở Phan xi Bang. Nhung khong biet minh co the sap xep duoc ko? Suc khoe cua minh cung ko phai la qua tot.

li4lucas
21-11-2010, 23:08
Thông báo lịch off lần một tới các thành viên đã đăng ký tham gia:
- Nội dung: Chốt đoàn và trao đổi thông tin cơ bản để chuẩn bị tốt cho chuyến đi sắp tới.
- Thời gian, địa điểm: Vào lúc 19h ngày 22/11 tại Lavender coffee, 384/40 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, p.8, Q.3 (hẻm cạnh tiệm bánh Tours Les Jours đối diện chùa Vĩnh Nghiêm)/
Thân mời.

Louis
22-11-2010, 10:49
OK ANh L.K đẻ em xem thế nào rồi bôk ve xe lửa. Thanks Anh

namnguyen
22-11-2010, 23:40
Lucas, anh không tham gia được chuyến này vì dịp Tết tây anh đi gần 2 tuần nên không thể đi thêm dịp Noel nữa.

ku tí
23-11-2010, 00:10
Mình cũng muốn đi nữa..cho mình một chân nhé...:D

lengkeng1minh
23-11-2010, 03:39
Sau buổi off tối hâm qua. Đoàn chia làm 2 nhóm với 2 cung đường khác nhau.
+ Nhóm 1: Gồm Lucas, HoàngNhiên cùng chị ruột và Lobicat sẽ vẫn tiếp tục hành trình chinh phục Fan theo ngõ Cát cát_ Thời gian dự kiến trong 4 đến 5 ngày.
+ Nhóm 2: Gồm L.K, Louis, Lethanh,weekender sẽ leo đường Trạm Tôn- Sín Chãi trong 3 ngày. Dành thêm 2 ngày sau khi leo để khám phá Sapa.
Do thời gian không còn nhiều nên anh L.K mượn Lucas đất trong topic này để thông tin với các bạn trong nhóm 2 và sự gợi ý của các bạn Phượt về những địa danh trên Sapa và cung đường đi thăm những địa danh đó.

li4lucas
23-11-2010, 21:59
Lucas, anh không tham gia được chuyến này vì dịp Tết tây anh đi gần 2 tuần nên không thể đi thêm dịp Noel nữa.

vâng, còn nhiều chuyến anh em mình tụ họp mà. Anh đi chỉ cần có trong phút giây nào đó "nhớ" tới em là dc =))

li4lucas
23-11-2010, 22:02
Mình cũng muốn đi nữa..cho mình một chân nhé...:D

Thông tin ở trang 1 bạn nhé.
Thân!