PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13

salormoon87
19-02-2017, 21:31
Cảm ơn hai bạn rất nhiều. Vụ JR Pass thì mình hiểu rồi. Mình ko định bay trong nội địa Nhật Bản mà chỉ đi shinkansen thôi nên chắc chắn sẽ nghe lời mọi người mua JR Pass vì kinh tế hơn.
Lộ trình thì mấy hnay mình đã xem nhiều trên tripadvisor và japan-guide nên đã lên được danh sách 1 số điểm đến phù hợp với nhu cầu của bọn mình rồi. Tiêu chí của bọn mình là đi ăn chơi nghỉ ngơi mua sắm chứ cũng ko có sức ép phải đi càng nhiều điểm càng tốt nên mình tự lên list và sang Nhật sẽ tùy theo tình hình để lựa chọn các điểm phù hợp.
Một lần nữa, chân thành cảm ơn hai bạn rất nhiều vì đã tư vấn cho mem mới như mình. Chúc hai bạn cuối tuần vui vẻ :D

hic hình như bạn vẫn k hiểu ý mình và ban daugaunhoibo tụi mình không hề nói tới vụ bay nội địa Nhật mà ý tụi mình là
ví dụ mình khởi hành từ HCM nhé thì

Cách 1: HCM => tokyo và Tokyo=> HCM => tiền vé máy bay + JR 5 triệu mấy

Cách 2: HCM => Tokyo và Osaka => HCM => không mua JR chỉ mua shinkansen 1 chiều tầm 2tr6

Không hề có bay nội địa nào ở đây hết bạn, vì tùy lịch trình bạn đi chứ theo mình thấy ở Tokyo xài thẻ k giới hạn của 2 hãng metro + subway tiện hơn JR vì mạng lưới phủ kín, số chuyến nhiều, ở Kyoto dùng city bus không giới hạn 500 yên/1 ngày

Avius
20-02-2017, 10:13
Không biết bạn làm công ty nào có uy tín không ( có trong danh sách Công ty du lịch được ĐSQ chấp nhận không?) Mình nghĩ lý do công ty du lịch đưa ra chỉ để bao biện cho việc họ làm giả thư mời khiến cho hồ sơ bạn bị đánh trật thôi ( sứ quan không cung cấp lý do từ chối visa). Vì thư mời theo mình biết là bộ thư mời( gồm thư mời, giấy cư tru, photo passport, ảnh chụp chung, trong thư mời phải ghi ra hoàn cảnh quen nhau, tại sao mời, lịch trình.... Thư mời phải có chữ ký và dấu mộc của người mời. Nếu người mời không trực tiếp viết thư mời, thì nhưng thông tin trong thư mời không thể khớp, dấu tên và chữ ký cũng sẽ lệch. Đặt bạn vào vị trí người xét duyệt hồ sơ bạn có muốn duyệt một hồ sơ giả mạo thư mời không?

Hiện tại theo mình biết 6 tháng chỉ áp dụng cho cùng 1 loại visa, bạn thử xin visa nhập cảnh nhiều lần coi, vẫn là visitor nhưng là multiple entry chứ không phải single. Lần này bạn nhờ bạn viết thư mời đầy đủ theo hồ sơ hướng dẫn của lãnh sự quán nhé. Quan trọng nhất là lý do vào Nhật Bản nhiều lần.

Lần đầu xin visa nên mình đã không tìm hiểu kỹ ở forum này, mình chỉ search google thì thấy nhiều thông tin khác nhau, thêm cái bên cty du lịch kia nó cứ một mực bảo rằng không có thư mời thì tỉ lệ fail rất cao... công ty du lịch ấy là Santu Travel - trên facebook thấy review cũng khá uy tín, thế mà nó làm mình một cú giờ mình ám ảnh vụ visa luôn :-s . Mình đang lo là sau này xin lại không biết có bị làm khó dễ gì không, hic. Thiệt ngu dại quá T-T

Vậy chắc không còn cách nào khác ngoài chờ đợi 6 tháng đúng không ạ? :(

salormoon87
20-02-2017, 12:16
Lần đầu xin visa nên mình đã không tìm hiểu kỹ ở forum này, mình chỉ search google thì thấy nhiều thông tin khác nhau, thêm cái bên cty du lịch kia nó cứ một mực bảo rằng không có thư mời thì tỉ lệ fail rất cao... công ty du lịch ấy là Santu Travel - trên facebook thấy review cũng khá uy tín, thế mà nó làm mình một cú giờ mình ám ảnh vụ visa luôn :-s . Mình đang lo là sau này xin lại không biết có bị làm khó dễ gì không, hic. Thiệt ngu dại quá T-T

Vậy chắc không còn cách nào khác ngoài chờ đợi 6 tháng đúng không ạ? :(

Hic dich vu no noi vay de ban nho no lam dum do, ma ban o sai gon hay Ha Noi, bi dinh phot vay lan sau de rot tiep lam, minh co quen 1 chi bi giong ban bua sau cbi ho so cung day du ma lai bi danh rot tiep

Avius
20-02-2017, 13:11
Hic dich vu no noi vay de ban nho no lam dum do, ma ban o sai gon hay Ha Noi, bi dinh phot vay lan sau de rot tiep lam, minh co quen 1 chi bi giong ban bua sau cbi ho so cung day du ma lai bi danh rot tiep

Mình ở SG bạn ơi :( nghe bạn nói vậy mình lo quá T-T

tle156
20-02-2017, 13:24
hic hình như bạn vẫn k hiểu ý mình và ban daugaunhoibo tụi mình không hề nói tới vụ bay nội địa Nhật mà ý tụi mình là
ví dụ mình khởi hành từ HCM nhé thì

Cách 1: HCM => tokyo và Tokyo=> HCM => tiền vé máy bay + JR 5 triệu mấy

Cách 2: HCM => Tokyo và Osaka => HCM => không mua JR chỉ mua shinkansen 1 chiều tầm 2tr6

Không hề có bay nội địa nào ở đây hết bạn, vì tùy lịch trình bạn đi chứ theo mình thấy ở Tokyo xài thẻ k giới hạn của 2 hãng metro + subway tiện hơn JR vì mạng lưới phủ kín, số chuyến nhiều, ở Kyoto dùng city bus không giới hạn 500 yên/1 ngày

Khổ. Mình hiểu chứ k phải ko hiểu. Có điều vé máy bay mình đặt fix Hn-Tokyo và Tokyo-HN rồi chứ k phải chưa đặt vé máy bay nên k thay đổi được. Thế nên bắt buộc đến Tokyo và quay về Vn cũng phải từ Tokyo. Do đó trong thời gian di chuyển ở Nhật từ Tokyo xuống Kyoto và Osaka rồi từ Osaka quay lại Tokyo, mình sẽ sử dụng shinkansen chứ ko dự định bay thêm trong nội địa Nhật. Vì thế nên mua thẻ JR Pass là tiết kiệm rồi. Có gì khó hiểu hay ko hiểu đâu bạn :(

Wiki2510
20-02-2017, 13:32
Xin chào mọi người,

Sau khi lội đến được trang 201 này, em quyết định viết vài dòng xin tư vấn của mọi người làm visa đi Nhật, cũng có một số trường hợp giông em nhưng em vẫn đang hoang mang nên nhờ anh chị và các bạn tư vấn giúp trường hợp của em.

Em dự định sang Nhật vào cuối tháng 4 tới thăm bạn (bạn e là người Việt, đang du học tại Nhật và có gửi thư mời về)
Em 26t, đi làm nhà nước và có dự định nghỉ việc vào cuối tháng 2 này. Do vậy em đang rất băn khoăn về việc xin xác nhận hợp đồng lao động (vì hợp đồng của e chỉ tới 02/2017 là hết hạn), e có thể xin sao kê bảng lương, xác nhận lương của Ngân hàng, và đang có sổ tiêt kiệm 100tr gửi được 2 tháng (kì hạn 1 năm)

Vậy nếu hồ sơ không có hợp đồng lao động, mà chỉ có sao kê lương, sổ tiết kiệm như vậy thì có được không ạ? Và cơ họi được visa là bao nhiêu % ? Em có thể bổ sung giấy tờ gì để tăng khả năng nhận được visa không ạ?

Em cảm ơn mọi ngừoi rất nhiều, vé em cũng đã mua rồi hix, giờ mà visa xin không được chắc e tèo quá.

jarinkochie
20-02-2017, 15:05
Hi bạn
Với những giấy tờ hiện tại bạn đang có (xin sao kê bảng lương, xác nhận lương của Ngân hàng,sổ tiêt kiệm 100tr ) thì hoàn toàn yên tâm nhé.
Ngoài thư mời bạn nhớ nhờ bạn bạn xin thêm giấy xác nhận lưu trú (住民票) ở nơi ở,  copy hộ chiếu và thẻ ngoại kiều gửi về cho bạn cùng thư mời nhé.
Mình đang ở Tokyo, mình cũng mới làm xong giấy tờ để mời mẹ mình cuối tháng 4 qua Nhật chơi dịp nghỉ lễ GoldenWeek này.
Nếu bạn cần gì mình sẵn sàng giúp trong khả năng nhé^^

Wiki2510
20-02-2017, 15:42
Hi bạn
Với những giấy tờ hiện tại bạn đang có (xin sao kê bảng lương, xác nhận lương của Ngân hàng,sổ tiêt kiệm 100tr ) thì hoàn toàn yên tâm nhé.
Ngoài thư mời bạn nhớ nhờ bạn bạn xin thêm giấy xác nhận lưu trú (住民票) ở nơi ở,  copy hộ chiếu và thẻ ngoại kiều gửi về cho bạn cùng thư mời nhé.
Mình đang ở Tokyo, mình cũng mới làm xong giấy tờ để mời mẹ mình cuối tháng 4 qua Nhật chơi dịp nghỉ lễ GoldenWeek này.
Nếu bạn cần gì mình sẵn sàng giúp trong khả năng nhé^^

Cảm ơn jarinkochie nhiều, đọc xong lời nhắn của bạn mình thấy có động lực hẳn. Bạn cho mình hỏi thêm một chút, giấy xác nhận lưu trú có phải là giấy mà ngày xưa bạn nộp lúc xin visa sang Nhật đúng không? (mình có gửi kèm ảnh) Nếu được bạn có thể cho mình tham khảo mẫu giấy của bạn không? Mình cảm ơn nhiều nhé

baokhuong
20-02-2017, 20:18
Sao đọc nhiều bài thì có bài là bảo không cần thư mời , bài thì bảo cần có thư mời , sao mà vân phân quá , ở SG có cần thư mời du lịch tự túc không vậy mấy anh, chị ?

salormoon87
20-02-2017, 23:56
Khổ. Mình hiểu chứ k phải ko hiểu. Có điều vé máy bay mình đặt fix Hn-Tokyo và Tokyo-HN rồi chứ k phải chưa đặt vé máy bay nên k thay đổi được. Thế nên bắt buộc đến Tokyo và quay về Vn cũng phải từ Tokyo. Do đó trong thời gian di chuyển ở Nhật từ Tokyo xuống Kyoto và Osaka rồi từ Osaka quay lại Tokyo, mình sẽ sử dụng shinkansen chứ ko dự định bay thêm trong nội địa Nhật. Vì thế nên mua thẻ JR Pass là tiết kiệm rồi. Có gì khó hiểu hay ko hiểu đâu bạn :(

Uh vi minh thay ban cu ghi bay noi dia Nhat, vi chan Tokyo => Kyoto => Osaka gan nhu chang ai bay noi dia Nhat het ma chi chon phuong an mua JR hoac k mua JR thoi a, co 1 so ban muon tiet kiem thi chon di bus dem, hoac ve tu dau osaka nhu minh noi, chi khi nao di them chan Sapporo-Hokkaido thi moi bay noi dia, nen ban cu them doan bay noi dia Nhat nen minh tuong ban k hiu

@avius: hic Ban o sai gon xin visa Nhat de ma T.T phai chi ban len day som mn tu van tu chuan ho so la on roi, dk cua ban tot hon dk cua ban minh nhiu >.<

@ baokhuong: chac chan voi ban la k can thu moi, minh xin 6 lan roi >.< nhung ma ban xin mua cao diem ho so nhiu ng ta de lay li do thu moi de loai bot ho so a, nen xin som luc thap diem, minh nghe noi ben Nhat co 3 thoi diem nhap hoc t4, t7, t10 ( khong biet dung khong ) rieng t4 la mua nhap hoc lon nhat + hoa anh dao nen ho so rat nhiu, nen de bi vien co k thu moi tu choi nhan ho so, ban minh bi roi, minh tinh di giua t4 thi hoi dau t2 minh di nop ho so, kha vang thu tuc nhanh gon le, nhan vien tu van nhiet tinh

jarinkochie
21-02-2017, 09:30
Cảm ơn jarinkochie nhiều, đọc xong lời nhắn của bạn mình thấy có động lực hẳn. Bạn cho mình hỏi thêm một chút, giấy xác nhận lưu trú có phải là giấy mà ngày xưa bạn nộp lúc xin visa sang Nhật đúng không? (mình có gửi kèm ảnh) Nếu được bạn có thể cho mình tham khảo mẫu giấy của bạn không? Mình cảm ơn nhiều nhé

Hi bạn,
Sr vì mình trả lời bạn muộn.
Ảnh bạn gửi là tờ tư cách lưu trú (cái này bắt buộc phải có nếu muốn xin vía dài hạn từ 3 tháng trở lên). Còn giấy xác nhận lưu trú (住民票) hiểu nôm na là tờ giấy xác nhận rằng bạn của bạn đang ở tại Nhật, có địa chỉ rõ ràng. Cái này bạn của bạn cần ra 市役所 hoặc 区役所 (hiểu nôm na là ủy ban quận) nơi bạn của bạn sinh sống để xin. Tùy nơi mà mất từ 200-300 yên (tương tương 40-60k tiền Việt.)
cái này xin cũng dễ thôi nên bạn nhờ bạn bạn tranh thủ xin sớm để làm thủ tục nhé.
Vì đợt cuối tháng 2, đầu tháng 3 du học sinh nhập học tháng 4 làm hồ sơ xin visa nên rất đông. nếu mình có đủ giấy tờ sớm, xin visa sớm thì đỡ vất vả hơn bạn ạ.

Sammy1309
21-02-2017, 11:49
Uh vi minh thay ban cu ghi bay noi dia Nhat, vi chan Tokyo => Kyoto => Osaka gan nhu chang ai bay noi dia Nhat het ma chi chon phuong an mua JR hoac k mua JR thoi a, co 1 so ban muon tiet kiem thi chon di bus dem, hoac ve tu dau osaka nhu minh noi, chi khi nao di them chan Sapporo-Hokkaido thi moi bay noi dia, nen ban cu them doan bay noi dia Nhat nen minh tuong ban k hiu

@avius: hic Ban o sai gon xin visa Nhat de ma T.T phai chi ban len day som mn tu van tu chuan ho so la on roi, dk cua ban tot hon dk cua ban minh nhiu >.<

@ baokhuong: chac chan voi ban la k can thu moi, minh xin 6 lan roi >.< nhung ma ban xin mua cao diem ho so nhiu ng ta de lay li do thu moi de loai bot ho so a, nen xin som luc thap diem, minh nghe noi ben Nhat co 3 thoi diem nhap hoc t4, t7, t10 ( khong biet dung khong ) rieng t4 la mua nhap hoc lon nhat + hoa anh dao nen ho so rat nhiu, nen de bi vien co k thu moi tu choi nhan ho so, ban minh bi roi, minh tinh di giua t4 thi hoi dau t2 minh di nop ho so, kha vang thu tuc nhanh gon le, nhan vien tu van nhiet tinh

Nhật có 4 kỳ nhập học là t1-4-7-10 trong đó có 2 kỳ chính là t4-10 đó bạn, mà t4 với t10 cũng là cao điểm du lịch (sakura + lá đỏ) nên mình thấy năm nào cứ gần 2 tháng này xin visa cũng khó khăn, mà nói chung cũng tùy ng nhận hso nữa, mình đi 2 lần đầu kg bị hỏi câu nào, tới lần thứ 3 bị quay như dế hihi

Wiki2510
21-02-2017, 16:31
Mai bạn mình sẽ lên city hall để làm, giờ chỉ chờ bạn mình gửi giấy về là đi làm visa thôi. Hi vọng là mọi chuyện suôn sẻ, cũng là lần đầu xin visa mà tình hình lại sắp chuyển chỗ làm nên thành ra cũng hơi lo lắng chút. Có bạn nói vậy mình cũng yên tâm hơn

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình hỗ trợ nhé, mình cũng sang cuối tháng 4 vào dịp golden week nhưng lại ở Osaka cơ :D

Hatie
21-02-2017, 16:45
Chào cả nhà,

Em lội từ Phần 1 qua đây nên cũng học hỏi được một ít kinh nghiệm về thủ tục xin visa & lên plan. Em vừa nộp hồ sơ visa hôm qua, vì lần đầu nên bị hỏi quá trời nào là đi 10 ngày như vậy thì ở mấy ks, dự trù bao nhiêu cho chuyến đi, qua đó tham quan những chỗ nào, phương tiện gì, ai lên plan, mất thời gian bao lâu,.... Xong họ nhận hồ sơ rồi hẹn tuần sau báo kết quả. Trên phiếu hẹn không ghi ngày. Hồ sơ em nộp là 2 vc, có HĐLĐ, sổ tiết kiệm 250tr, sao kê lương, sổ đỏ đứng tên 2 vc, hộ chiếu có đi Sing (5 lần), Hongkong, Châu Âu, Thái, Hàn. Như vậy tỷ lệ đạt có cao không ạh?

Lịch đi của em là 31/3 - 9/4. Em đã book vé giữ chỗ của ANA, giá 1,500$ cho 2 vc, được tặng 1 chuyến bay khứ hồi nội địa Tokyo - Osaka. Vì em book cận & lại được tặng chuyến nội địa nên em thấy giá đó cũng chấp nhận được. Nhưng mà booking này của em ngày mai là deadline phải xuất vé rồi, và cũng ko có dấu hiệu re-book lại được giá này vì em lục hết các trang web đều full chỗ hoặc có thì giá cũng ngất ngưởng trên trời không ah:(((

Ban đầu em cũng tự tin với hồ sơ xin visa của mình nhưng vô bị hỏi nhiều nên lúc trả lời em cũng khá lúng túng, với vừa đọc được trên topic mình có vài anh chị bị rớt nên cũng lo quá ah.

Theo mọi người em có nên mua vé luôn không ạh? Em rất thích hoa anh đào, nếu để chắc chắn có visa mới mua vé thì sớm gì cũng phải đi trễ hơn 1 tuần với có vé giá bằng booking em đang có, mà lúc đó hoa rụng hết rồi. Hoặc mua vé liền bây giờ lỡ rớt visa chắc em cũng trốn chồng em luôn, huhu...

daugaunhoibo
21-02-2017, 17:13
Chào cả nhà,

...

Ban đầu em cũng tự tin với hồ sơ xin visa của mình nhưng vô bị hỏi nhiều nên lúc trả lời em cũng khá lúng túng, với vừa đọc được trên topic mình có vài anh chị bị rớt nên cũng lo quá ah.

Theo mọi người em có nên mua vé luôn không ạh? Em rất thích hoa anh đào, nếu để chắc chắn có visa mới mua vé thì sớm gì cũng phải đi trễ hơn 1 tuần với có vé giá bằng booking em đang có, mà lúc đó hoa rụng hết rồi. Hoặc mua vé liền bây giờ lỡ rớt visa chắc em cũng trốn chồng em luôn, huhu...

Theo mình thì hồ sơ của vc bạn với thông tin như trên là ổn, chắc ko có vấn đề gì.

Tuy nhiên nếu bạn vẫn thấy ko yên tâm để mua vé luôn mà phải mua vé trễ thêm 1 tuần nữa thì cũng đừng lo không có hoa ngắm. Sau 9/4 thay vì đi xuống phía Nam (hướng Kyoto - Osaka) thì đi lên phía bắc (Fukushima, Sendai) hoặc sang phía Tây (Nagano, Kanazawa, Takayama) hay vùng Kawaguchiko, Matsumoto đều mới đến đúng độ bạt ngàn hoa nở rực rỡ nhé.

Con Lạc Đà
21-02-2017, 17:45
Các bạncho mình tư vấn là ngắm hoa anh đào ở khu Chugoku với Kyushu thì có chỗ nào nên đến không?

salormoon87
21-02-2017, 21:55
Chào cả nhà,

Em lội từ Phần 1 qua đây nên cũng học hỏi được một ít kinh nghiệm về thủ tục xin visa & lên plan. Em vừa nộp hồ sơ visa hôm qua, vì lần đầu nên bị hỏi quá trời nào là đi 10 ngày như vậy thì ở mấy ks, dự trù bao nhiêu cho chuyến đi, qua đó tham quan những chỗ nào, phương tiện gì, ai lên plan, mất thời gian bao lâu,.... Xong họ nhận hồ sơ rồi hẹn tuần sau báo kết quả. Trên phiếu hẹn không ghi ngày. Hồ sơ em nộp là 2 vc, có HĐLĐ, sổ tiết kiệm 250tr, sao kê lương, sổ đỏ đứng tên 2 vc, hộ chiếu có đi Sing (5 lần), Hongkong, Châu Âu, Thái, Hàn. Như vậy tỷ lệ đạt có cao không ạh?

Lịch đi của em là 31/3 - 9/4. Em đã book vé giữ chỗ của ANA, giá 1,500$ cho 2 vc, được tặng 1 chuyến bay khứ hồi nội địa Tokyo - Osaka. Vì em book cận & lại được tặng chuyến nội địa nên em thấy giá đó cũng chấp nhận được. Nhưng mà booking này của em ngày mai là deadline phải xuất vé rồi, và cũng ko có dấu hiệu re-book lại được giá này vì em lục hết các trang web đều full chỗ hoặc có thì giá cũng ngất ngưởng trên trời không ah:(((

Minh nghi la truong hop vc ban kha ok neu la minh thi minh toan mua ve re truoc khi co visa k a >.< neu 2 vc ban thuc su thik di ana nhu vay + dc tang km thi mua con voi minh toan canh ve re de tiet kiem tien di duc nhieu lan thi minh thay ve vay qua cao tinh ra moi nguoi tam 16-17 trieu roi (> 1 chuyen di nhat 4 ngay 3 dem cua minh minh book vanilla khu hoi 5trieu trung binh 1 ngay o Nhat 100usd tat tan tat minh chi di Tokyo + vung lan can ngam anh dao + pink moss neu kip) con cach day 2 nam thi minh mua ve toi Tokyo ve tu Osaka het 6tr + shinkansen 2tr6 = 8tr6 tien di chuyen cho lo trinh chinh nen chuyen di cua minh chi tam 20-22tr a. Noi chung tuy quan diem moi ng minh thi quan diem may bay sao cung dc mien di tiet kiem de di + kham pha nhieu noi

@Con Lac Da: ban muon biet mot so diem ngam hoa de lam ban len google go cherry blossom report no se hien ra nhung diem ngam hoa vao thoi diem hoa no cuc dai cua nam 2016 ban thay view nao dep thi len di thoi, xong ban search them du bao thoi diem hoa no 2017 nua, toi thoi diem ban o nhat ngam hoa anh dao ban cung len xem ng ta report se biet noi nao hoa dang no ro, giong hou minh di t11 thay report tai thoi diem minh dang o Nhat thi Tofukuji voi Eikando lá dang do ruc thi minh di

cái này là của năm 2016 nè bạn

https://i915.photobucket.com/albums/ac355/salormoon87/cherry%201.jpg

https://i915.photobucket.com/albums/ac355/salormoon87/cherry%202.jpg

https://i915.photobucket.com/albums/ac355/salormoon87/cherry%203.jpg

hoa nở từ dưới lên, tại thời điểm bạn tới hoa đang nở rộ khúc nào thì chạy về hướng đó

thời điểm nay mình tính đi mình dự định ngắm view này, mà nếu hoa nở sớm nở muộn so với dự định thì mình cũng phải chạy đi chỗ khác ngắm

https://i915.photobucket.com/albums/ac355/salormoon87/cherry%204.jpg

còn cái này cũng chị là dự báo trước cũng k chính xác tuyệt đối

https://i915.photobucket.com/albums/ac355/salormoon87/cherry%205.jpg

Hatie
22-02-2017, 08:46
Cảm ơn bạn @daugauhoibo & @salormoon87 nhiều nha. Vì đây là lần đầu đi Nhật nên mình muốn đến những điểm nổi tiếng trước là Tokyo, Kyoto & Osaka. Những điểm mà bạn @daugauhoibo gợi ý mình sẽ để dành cho chuyến sau, hihi...

@salormoon87 ơi, mình thấy mọi người book được vé rẻ mình cũng mê lắm, nhưng như mình đã nói mình book vé cận quá nên hiện tại vé của Vanilla cũng rất cao, nếu bay theo lịch mà mình book của ANA thì giá của Vanilla còn cao hơn ANA nữa, tận 39 triệu. Chưa kể đi Vanilla không có chuyến nội địa free mình còn phải tốn thêm 12 triệu mua JR pass cho 2 người.
Mình cũng lục tung các web để tìm vé rùi mà chỉ có ANA là chấp nhận được :((

Các bạn cho mình hỏi nếu đi tầm 24/3 thì hoa đẹp chưa các bạn, mình xem lịch dự báo hoa nở thì tầm đó mới bắt đầu nở thôi chứ chưa phải là Best viewing. Nhưng nếu có hoa nở rồi thì mình dời sang 24/3 đi cũng được, đi sớm 1 chút mà đỡ phải chụp giật vé máy bay :D

Minh nghi la truong hop vc ban kha ok neu la minh thi minh toan mua ve re truoc khi co visa k a >.< neu 2 vc ban thuc su thik di ana nhu vay + dc tang km thi mua con voi minh toan canh ve re de tiet kiem tien di duc nhieu lan thi minh thay ve vay qua cao tinh ra moi nguoi tam 16-17 trieu roi (> 1 chuyen di nhat 4 ngay 3 dem cua minh minh book vanilla khu hoi 5trieu trung binh 1 ngay o Nhat 100usd tat tan tat minh chi di Tokyo + vung lan can ngam anh dao + pink moss neu kip) con cach day 2 nam thi minh mua ve toi Tokyo ve tu Osaka het 6tr + shinkansen 2tr6 = 8tr6 tien di chuyen cho lo trinh chinh nen chuyen di cua minh chi tam 20-22tr a. Noi chung tuy quan diem moi ng minh thi quan diem may bay sao cung dc mien di tiet kiem de di + kham pha nhieu noi
...

salormoon87
22-02-2017, 08:56
Cảm ơn bạn @daugauhoibo & @salormoon87 nhiều nha. Vì đây là lần đầu đi Nhật nên mình muốn đến những điểm nổi tiếng trước là Tokyo, Kyoto & Osaka. Những điểm mà bạn @daugauhoibo gợi ý mình sẽ để dành cho chuyến sau, hihi...

@salormoon87 ơi, mình thấy mọi người book được vé rẻ mình cũng mê lắm, nhưng như mình đã nói mình book vé cận quá nên hiện tại vé của Vanilla cũng rất cao, nếu bay theo lịch mà mình book của ANA thì giá của Vanilla còn cao hơn ANA nữa, tận 39 triệu. Chưa kể đi Vanilla không có chuyến nội địa free mình còn phải tốn thêm 12 triệu mua JR pass cho 2 người.
Mình cũng lục tung các web để tìm vé rùi mà chỉ có ANA là chấp nhận được :((

Các bạn cho mình hỏi nếu đi tầm 24/3 thì hoa đẹp chưa các bạn, mình xem lịch dự báo hoa nở thì tầm đó mới bắt đầu nở thôi chứ chưa phải là Best viewing. Nhưng nếu có hoa nở rồi thì mình dời sang 24/3 đi cũng được, đi sớm 1 chút mà đỡ phải chụp giật vé máy bay :D

bạn ơi mn cũng k thể nói chính xác hoa nở đẹp chưa vì tùy vào thời tiết mỗi năm hoa sẽ nở sớm hoặc nở muộn hơn một chút ấy sang tới Nhật rồi xem report rồi tìm nơi hoa nở rộ gần chỗ mình nhất mà đi thôi

daugaunhoibo
22-02-2017, 09:18

Đã đi Nhật đôi lần nhưng chưa lần nào đến Osaka :)))

Kinh nghiệm của mình là nên đặt thứ tự ưu tiên... chạy theo hoa thì theo lịch hoa nở, còn đã chọn vị trí thì chấp nhận hên xui với hoa thôi :) Nếu bạn chỉ cần ngắm đôi ba cây rực rỡ chứ không nhất thiết phải là một rừng hoa bạt ngàn thì tầm 24/3 chắc loanh quanh Osaka - Kyoto cũng đủ rồi.

jarinkochie
22-02-2017, 09:19
Mai bạn mình sẽ lên city hall để làm, giờ chỉ chờ bạn mình gửi giấy về là đi làm visa thôi. Hi vọng là mọi chuyện suôn sẻ, cũng là lần đầu xin visa mà tình hình lại sắp chuyển chỗ làm nên thành ra cũng hơi lo lắng chút. Có bạn nói vậy mình cũng yên tâm hơn

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình hỗ trợ nhé, mình cũng sang cuối tháng 4 vào dịp golden week nhưng lại ở Osaka cơ :D

Bạn cứ yên tâm nhé, đủ giấy tờ thủ tục thì không vấn đề gì cả.
Chúc bạn sẽ có 1 chuyến du lịch tuyệt vời nhé.

Hatie
22-02-2017, 09:35
Hehehe... cảm ơn hai bạn nhoa. Chắc mình sẽ dời sang 24/3 vậy. Để mình làm xong cái chương trình nhờ hai bạn review giúp mình nhen, hihihi...:)*

Đã đi Nhật đôi lần nhưng chưa lần nào đến Osaka :)))

Kinh nghiệm của mình là nên đặt thứ tự ưu tiên... chạy theo hoa thì theo lịch hoa nở, còn đã chọn vị trí thì chấp nhận hên xui với hoa thôi :) Nếu bạn chỉ cần ngắm đôi ba cây rực rỡ chứ không nhất thiết phải là một rừng hoa bạt ngàn thì tầm 24/3 chắc loanh quanh Osaka - Kyoto cũng đủ rồi.

bạn ơi mn cũng k thể nói chính xác hoa nở đẹp chưa vì tùy vào thời tiết mỗi năm hoa sẽ nở sớm hoặc nở muộn hơn một chút ấy sang tới Nhật rồi xem report rồi tìm nơi hoa nở rộ gần chỗ mình nhất mà đi thôi

jarinkochie
22-02-2017, 13:34
mình thấy đã có thông tin lịch nở hoa năm nay rồi
http://www.japan-guide.com/sakura/

garudeee
23-02-2017, 11:03
Hehehe... cảm ơn hai bạn nhoa. Chắc mình sẽ dời sang 24/3 vậy. Để mình làm xong cái chương trình nhờ hai bạn review giúp mình nhen, hihihi...:)*

Mình cũng thấy vé máy bay của bạn 1500$/2ng là ko rẻ. 2 hôm trước phòng vé mbay báo mình vé đi 20/4 về 2/5 chặng HN-Tokyo của VNairlines là 630$/người. Mình đang canh vé mbay giá rẻ tháng 3. Ngoài ra thì ngày 24-26/2 tại HCM có bán vé giá rẻ của hãng hàng không Singapore airlines, thấy quảng cáo là đi Nhật từ 7.7triệu. Bạn có thể đặt online tại hãng hoặc liên hệ phòng vé Bluesky hỏi xem nhé, cty mình hay đặt phòng vé này vì có giá tốt.
Còn bạn có đi châu Âu rồi thì tỷ lệ đạt cao lắm bạn à. Ko phải lo đâu.
Mình chưa đi châu Âu, chỉ đi Hàn và mấy nước ĐNA, tài chính tốt, đi cùng chị gái cũng chỉ mới đi Hàn 1 lần. Mình nộp ko có thư mời hôm 10/2, hồ sơ vẫn được nhận nhé. Và mình đã nhận visa sau 1 tuần (beer).
Tuy nhiên, mình khuyên các bạn ở HN nếu muốn 100% đậu (vì trót đặt vé) thì hoặc đã từng đi Âu/Mỹ/Uc hoặc là phải có thư mời nhé. Còn không là rủi ro quá cao luôn.
Các bạn nên nộp qua VFS, được ĐSQ Nhật ủy quyền làm dịch vụ thu hồ sơ làm visa từ tháng 12/2016. Phí mất thêm có 200k/người mà họ tư vấn rất nhiệt tình, đảm bảo hồ sơ ban được ĐSQ nhận (còn đạt visa hay ko là tùy hồ sơ nha). Ko mất công xếp hàng bon chen, ko mất thời gian mà lại đc tư vấn nhiệt tình, nhanh gọn.

Hatie
23-02-2017, 14:33
Mình cũng thấy vé máy bay của bạn 1500$/2ng là ko rẻ. 2 hôm trước phòng vé mbay báo mình vé đi 20/4 về 2/5 chặng HN-Tokyo của VNairlines là 630$/người. Mình đang canh vé mbay giá rẻ tháng 3. Ngoài ra thì ngày 24-26/2 tại HCM có bán vé giá rẻ của hãng hàng không Singapore airlines, thấy quảng cáo là đi Nhật từ 7.7triệu. Bạn có thể đặt online tại hãng hoặc liên hệ phòng vé Bluesky hỏi xem nhé, cty mình hay đặt phòng vé này vì có giá tốt.
Còn bạn có đi châu Âu rồi thì tỷ lệ đạt cao lắm bạn à. Ko phải lo đâu.
Mình chưa đi châu Âu, chỉ đi Hàn và mấy nước ĐNA, tài chính tốt, đi cùng chị gái cũng chỉ mới đi Hàn 1 lần. Mình nộp ko có thư mời hôm 10/2, hồ sơ vẫn được nhận nhé. Và mình đã nhận visa sau 1 tuần (beer).
Tuy nhiên, mình khuyên các bạn ở HN nếu muốn 100% đậu (vì trót đặt vé) thì hoặc đã từng đi Âu/Mỹ/Uc hoặc là phải có thư mời nhé. Còn không là rủi ro quá cao luôn.
Các bạn nên nộp qua VFS, được ĐSQ Nhật ủy quyền làm dịch vụ thu hồ sơ làm visa từ tháng 12/2016. Phí mất thêm có 200k/người mà họ tư vấn rất nhiệt tình, đảm bảo hồ sơ ban được ĐSQ nhận (còn đạt visa hay ko là tùy hồ sơ nha). Ko mất công xếp hàng bon chen, ko mất thời gian mà lại đc tư vấn nhiệt tình, nhanh gọn.

Mình biết giá đắt nhưng so với thời điểm này mà đặt chuyến bay thẳng đi 31/3-9/4 thì giá đó có thể nói là rẻ nhất đó bạn :). Mình search hết tất cả các web vé máy bay online từ trong nước đến nước ngoài luôn rồi, chứ mình cũng đâu có muốn mua giá mắc :((. Cảm ơn bạn đã cho mình thêm tự tin về visa, chỉ còn 3 ngày nữa thôi mình sẽ biết kết quả visa rồi, hi vọng nhận được tin tốt...hihi...

Hatie
23-02-2017, 15:18
Các bạn ơi! Các bạn đã từng đi Nhật cho mình xin vài tên Ryokan ở Kyoto để mình tham khảo nha.
Thanks các bạn!

jarinkochie
23-02-2017, 15:50
bạn thử airbnb xem sao. Dạo này ở nhật cũng khá thịnh hành cái này, giá ổn mà dễ tìm được căn đẹp lại tiện đi lại nữa.

Hatie
23-02-2017, 16:43
Mình cũng có xem thử mà hình như phải confirm đặt phòng họ mới cho địa chỉ hả bạn? Mình có chat thử 1 người họ nói đặt phòng họ mới hướng dẫn cách đi, lỡ lúc đó mình thấy xa hoặc bất tiện thì sao bạn ha?
Với lại cách thức đặt cọc cho chủ nhà bằng cách nào bạn nhỉ?

daugaunhoibo
23-02-2017, 18:04
Mình cũng có xem thử mà hình như phải confirm đặt phòng họ mới cho địa chỉ hả bạn? Mình có chat thử 1 người họ nói đặt phòng họ mới hướng dẫn cách đi, lỡ lúc đó mình thấy xa hoặc bất tiện thì sao bạn ha?
Với lại cách thức đặt cọc cho chủ nhà bằng cách nào bạn nhỉ?

Airbnb trừ thẳng ngay vào thẻ tín dụng luôn. Về vị trí của chỗ ở thì chỉ có căn cứ vào khu vực map báo của trang đó, giới thiệu của chủ nhà và comment của khách đã ở để quyết định thôi.

Thường thì nếu chỉ có hai người nên ở business hotel (loại 1-3 sao) sẽ tiện hơn. Đi nhóm đông hơn hẵng ngó airbnb vì hệ thống hotel business thường cực gần ga tàu cực tiện, tiện nghi đầy đủ mà giá chia ra cũng same same thuê airbnb trong khi thông tin trên web đặt phòng rất chi tiết.

Ryokan lại là một loại hình khác, thường là cao cấp hơn và không rẻ nhé. Nhưng đẹp, tất nhiên :)

salormoon87
23-02-2017, 23:10
minh thay di it o dai dorm cho re, kiem may cai gan trung tam cho tien di lai, ban minh di ca gia dinh dat phong qua airbnb thay toan o khuc xa xa trung tam hoi mat con di chuyen, o tokyo thi cu kiem ks re gan tau dien la dc vi di the k gioi han re + tau dien chay nhanh so chuyen tau nhiu, kyoto thi cu choi ngay kyoto station di tau bus tien tiet kiem thoi gian di chuyen di choi dc nhiu lai gan aeon mall tha ho an uong shopping, osaka thi Namba station an uong shopping dủ cả, 1 line duy nhat chay thang ra san bay quoc te Kansai, minh di choi ngu sao cung dc mien phai tien di chuyen de tiet kiem thoi gian kham pha dc nhiu, dorm o Nhat sach + tien nghi nen o cubg thik gia lai re

ah có bạn kêu nộp hồ sơ nhật bên VFS mình thấy là visa Nhật ở HCM rất dễ nên khuyên các bạn cố gắng tự nộp tốt hơn, vì làm qua dịch vụ nói tư vấn cho sang chứ nó đưa cho các bạn một cái list giấy tở cần nộp, khi nào nộp đủ thì nó cầm lên lsq nộp dùm bạn, mà nếu khi bạn đã có khả năng chuẩn bị đủ giấy tờ thì bạn cũng có khả năng tự nộp, chưa kể mình thấy xin qua dịch vụ số giấy tờ đòi hỏi luôn nhiều hơn giấy tờ nếu mình tự nộp, ví dụ đơn xin nghỉ phép chẳng hạn, mình nộp Nhật chưa bao giờ nộp đơn xin nghỉ phép nhưng mà nộp dịch vụ nó luôn đòi (vì mình là nhân viên nhà nước xin đơn nghỉ phép kéo theo phải qua sở nội vụ xin giấy đi du lịch nước ngoài này nọ, rất phiền nên chẳng bao giờ xin). Mình thấy thấy lúc tự nộp giấy tờ ít lắm luôn: đơn, pp, quyết định bổ nhiệm, so kê lương, xác nhận số dư, lịch trình, booking khách sạn. thấy làm dịch vụ đẻ ra một đóng giấy tờ

baokhuong
24-02-2017, 07:26
minh thay di it o dai dorm cho re, kiem may cai gan trung tam cho tien di lai, ban minh di ca gia dinh dat phong qua airbnb thay toan o khuc xa xa trung tam hoi mat con di chuyen, o tokyo thi cu kiem ks re gan tau dien la dc vi di the k gioi han re + tau dien chay nhanh so chuyen tau nhiu, kyoto thi cu choi ngay kyoto station di tau bus tien tiet kiem thoi gian di chuyen di choi dc nhiu lai gan aeon mall tha ho an uong shopping, osaka thi Namba station an uong shopping dủ cả, 1 line duy nhat chay thang ra san bay quoc te Kansai, minh di choi ngu sao cung dc mien phai tien di chuyen de tiet kiem thoi gian kham pha dc nhiu, dorm o Nhat sach + tien nghi nen o cubg thik gia lai re

ah có bạn kêu nộp hồ sơ nhật bên VFS mình thấy là visa Nhật ở HCM rất dễ nên khuyên các bạn cố gắng tự nộp tốt hơn, vì làm qua dịch vụ nói tư vấn cho sang chứ nó đưa cho các bạn một cái list giấy tở cần nộp, khi nào nộp đủ thì nó cầm lên lsq nộp dùm bạn, mà nếu khi bạn đã có khả năng chuẩn bị đủ giấy tờ thì bạn cũng có khả năng tự nộp, chưa kể mình thấy xin qua dịch vụ số giấy tờ đòi hỏi luôn nhiều hơn giấy tờ nếu mình tự nộp, ví dụ đơn xin nghỉ phép chẳng hạn, mình nộp Nhật chưa bao giờ nộp đơn xin nghỉ phép nhưng mà nộp dịch vụ nó luôn đòi (vì mình là nhân viên nhà nước xin đơn nghỉ phép kéo theo phải qua sở nội vụ xin giấy đi du lịch nước ngoài này nọ, rất phiền nên chẳng bao giờ xin). Mình thấy thấy lúc tự nộp giấy tờ ít lắm luôn: đơn, pp, quyết định bổ nhiệm, so kê lương, xác nhận số dư, lịch trình, booking khách sạn. thấy làm dịch vụ đẻ ra một đóng giấy tờ

Hihi , em kỵ nhất cái đơn xin nghỉ phép , hôm làm visa HQ làm đơn nghỉ phép cty cần phải có 4 chữ ký cấp tổ trưởng ,trưởng bộ phận , trưởng phòng , phòng nhân sự, 2 dấu mộc , 1 dấu của trưởng phòng , 1 dấu của cty . Xin visa Nhật không cần thư mời + đơn nghỉ phép thì qua tốt rồi

salormoon87
24-02-2017, 08:07
Hihi , em kỵ nhất cái đơn xin nghỉ phép , hôm làm visa HQ làm đơn nghỉ phép cty cần phải có 4 chữ ký cấp tổ trưởng ,trưởng bộ phận , trưởng phòng , phòng nhân sự, 2 dấu mộc , 1 dấu của trưởng phòng , 1 dấu của cty . Xin visa Nhật không cần thư mời + đơn nghỉ phép thì qua tốt rồi

mình thấy Nhật nó làm nhiều cái biết nghĩ cho người nộp lắm, giấy tờ giờ thì không phải công chứng dịch thuật, nó k bắt buộc đơn xin nghỉ phép và booking vé máy bay + thu tiền vì nó chưa chăc 100% sẽ cấp visa cho mình, lỡ nó k cấp mà nó bắt mình nghỉ phép rồi hok lẻ nghỉ phép ở nhà, thấy tư tưởng rất hay, nhân viên dễ thương vô cùng, vô cảm thấy mình được tôn trọng, bữa mình in booking thiếu tên em bảo là" chị ra ngoài mở mail in lại rồi quay lại nộp trực tiếp cho e không cần bốc lại số thứ tự" rồi lúc kiểm giấy tờ mình xong "những giấy tờ này em giữ lại của chị được đúng không ạ" Ta nói là ưng ý nhất là cách phục vụ của nhân viên lsq Nhật luôn

trangfrance
24-02-2017, 09:27
Cả nhà cho em hỏi, em sắp xin visa đi nhật nhưng vấn đề là cái hộ chiếu của em ghi số cmt cũ nhưng hiện tại em có chứng minh thư theo kiểu thẻ căn cước mới ý thì em biết khai như thế nào, khai số mới thì không trùng số cũ, vậy có sợ nó out hồ sơ em không ah?

angel1
24-02-2017, 09:37
Cả nhà cho em hỏi, em sắp xin visa đi nhật nhưng vấn đề là cái hộ chiếu của em ghi số cmt cũ nhưng hiện tại em có chứng minh thư theo kiểu thẻ căn cước mới ý thì em biết khai như thế nào, khai số mới thì không trùng số cũ, vậy có sợ nó out hồ sơ em không ah?

Bạn đem sổ hộ khẩu cập nhật số CMND mới vào. Và nộp bản photocopy của hộ khẩu (có phần cập nhật số CMND) để chứng minh

trangfrance
24-02-2017, 11:13
Nhưng vấn đề nó không cập nhật chứng minh thư số mới của tớ trên hộ khẩu mới đau đầu chứ

trangfrance
24-02-2017, 11:28
Bạn xin Visa qua Công ty du lịch nào vậy, có chắc đc VISA không bạn, bạn cho mình một ít thông tin, Nếu bước cuối cùng mà khó quá thì chắc phải thông qua dịch vụ vậy. Miễn không phải đi tour là được. Mình cũng định đi tháng 4 ngắm hoa anh Đào

Mình định thứ 2 tự nộp rồi, mình tiếc tiền dịch vụ đồi 250 usd, mà mình cũng mua vé máy bay rùi, nên xem số phận thế nào.

angel1
24-02-2017, 13:39
Nhưng vấn đề nó không cập nhật chứng minh thư số mới của tớ trên hộ khẩu mới đau đầu chứ

cái này mình phải tự đem ra Công an Quận đề nghị họ làm

tt2006
24-02-2017, 16:05

Ghi số CMT cũ trùng với số cmt trên hộ chiếu của bạn. Không cần nộp Giấy xác nhận CMND (xác nhận đã đổi sang số mới). Hồi mình nộp hồ sơ có nộp Giấy xác nhận CMND như họ trả lại, không nhận.

Chúc thành công.

baokhuong
25-02-2017, 07:14

Chào chị , chị giống em , ngày trước em đổi thẻ căn cước công dân thì em cũng lo xa nên đi làm lại cái hộ chiếu mới , ở HCM thì thẻ căn cước không sửa số CMND trong Hộ Khẩu đc . Lúc trước nộp HS visa HQ thì em cũng nộp cả 2 cuốn hộ chiếu , không biết Nhật thì thế nào , tại tháng 9/2017 em mới làm visa

daugaunhoibo
25-02-2017, 18:00

Business hotel của Nhật còn gần ga chính, tiện, tiện nghi đầy đủ mà giá không đắt hơn dorm đâu em ơi. Mà riêng tư, thoải mái. ~3000-3500yen/đêm/người cho phòng 2 người thô. Dorm tử tế, sạch sẽ, vị trí tốt (mà thường lại ko tốt bằng) thì cũng phải tầm giá đó hoặc hơn rồi

salormoon87
26-02-2017, 09:54
Business hotel của Nhật còn gần ga chính, tiện, tiện nghi đầy đủ mà giá không đắt hơn dorm đâu em ơi. Mà riêng tư, thoải mái. ~3000-3500yen/đêm/người cho phòng 2 người thô. Dorm tử tế, sạch sẽ, vị trí tốt (mà thường lại ko tốt bằng) thì cũng phải tầm giá đó hoặc hơn rồi

dạ em cũng book đại thôi, thường em chọn chỗ gần ga lớn để tiện di chuyển rồi sẽ dò giá phòng xung quanh địa điểm đó cái nào rẻ nhất thì ở, thấy ở Kyoto thì em cứ kiếm xung quanh vùng Kyoto Station, Osaka thì Namba Station, còn với em Tokyo thì ở đâu giá tốt thì ở vì hệ thống tàu điện phủ khắp nên việc di chuyển k đang lo lắm, dorm hoặc business hotel đều được miễn rẻ, chỉ có Tokyo thì em ở dorm vì thấy giá phòng cao còn Nagoya, Kyoto, Osaka em thấy giá phòng khá mềm chỉ có điều chịu khó book sớm chọn cái hủy miễn phí gần lỡ k đi được hủy sau k sao, hồi, k biết daugaunhoibo là nam hay nữ nhỉ, em thấy với phụ nữ thì đi Nhật có một cái hay là ks thường chuẩn bị đầy đủ mỹ phẩm cho phụ nữ như sữa rửa mặt, tẩy trang, dưỡng ẩm này nọ, thấy hay ghê. thưởng em đi thì em chuẩn bị sớm lắm từ 4-6 tháng trước khi đi nên em thấy vé máy bay + giá phòng em book cũng tương đối, em thấy giờ đi Nhật rẻ chuyến đi 4 ngày 3 đêm < 15 triệu, 7 ngày 6 đêm thì dao động 20-22 triệu với, thik ngắm lá đỏ, ngắm anh đào cứ book vé qua ngắm 3,4 ngày rồi về ^^

kelly_T
26-02-2017, 18:28
Mình dự định đi Nhật vào tuần cuối tháng 4 và hộ chiếu của mình thì 6/12/2017 hết hạn, đúng quy định thì chỉ cần ngày khởi hành cách ngày hết hạn 6 tháng là đựoc nhưng theo mình biết visa nhật hay cấp 3 tháng. Mình đang nghĩ mình có nên đi đổi hộ chiếu rồi mới xin visa hay không. Hộ chiếu đang dùng của mình thì có visa schengen nên mình muốn dùng hộ chiếu này để xin visa Nhật. Nếu thay hộ chiếu mới mình nộp kèm hộ chiếu cũ thì có ok không? Ngoài ra mình muốn xin tư vấn thêm là Duty free ở sân bay Haneda có to như sân bay Narita không? Về thời gian thì mình thấy bay về từ sân bay Haneda thì phù hợp hơn vì bay chiều, có nhiều thời gian để di chuyển ra sân bay và lang thang ở duty free. Còn Narita HN thì bay từ 10h sáng sẽ phải ra sân bay từ rất sớm. Việc thứ 2 mình cân nhắc sân bay nào là vì theo mình biết NArita Ha Noi bay Boeing 787 còn Haneda HN bay Airbus 321, bay 5 tiếng ngồi máy bay to sẽ dễ chịu hơn. Xin ý kiến tư vấn các bạn có kinh nghiệm, thanks

Con Lạc Đà
27-02-2017, 08:55
Về hộ chiếu thì mình nghĩ là ok bạn ơi. Nếu bạn dùng hộ chiếu mới vẫn có thể nộp kèm hộ chiếu cũ. Haneda không to bằng Narita nhưng cũng đủ để bạn shopping rồi bạn ơi. Máy bay tạo cảm giác thoài mái vì bạn thấy nó to, còn thật sự dễ chịu hay không còn tùy vào những yếu tố khác nữa.

daugaunhoibo
27-02-2017, 09:47
dạ em cũng book đại thôi, thường em chọn chỗ gần ga lớn để tiện di chuyển rồi sẽ dò giá phòng xung quanh địa điểm đó cái nào rẻ nhất thì ở, thấy ở Kyoto thì em cứ kiếm xung quanh vùng Kyoto Station, Osaka thì Namba Station, còn với em Tokyo thì ở đâu giá tốt thì ở vì hệ thống tàu điện phủ khắp nên việc di chuyển k đang lo lắm, dorm hoặc business hotel đều được miễn rẻ, chỉ có Tokyo thì em ở dorm vì thấy giá phòng cao còn Nagoya, Kyoto, Osaka em thấy giá phòng khá mềm chỉ có điều chịu khó book sớm chọn cái hủy miễn phí gần lỡ k đi được hủy sau k sao, hồi, k biết daugaunhoibo là nam hay nữ nhỉ, em thấy với phụ nữ thì đi Nhật có một cái hay là ks thường chuẩn bị đầy đủ mỹ phẩm cho phụ nữ như sữa rửa mặt, tẩy trang, dưỡng ẩm này nọ, thấy hay ghê. thưởng em đi thì em chuẩn bị sớm lắm từ 4-6 tháng trước khi đi nên em thấy vé máy bay + giá phòng em book cũng tương đối, em thấy giờ đi Nhật rẻ chuyến đi 4 ngày 3 đêm < 15 triệu, 7 ngày 6 đêm thì dao động 20-22 triệu với, thik ngắm lá đỏ, ngắm anh đào cứ book vé qua ngắm 3,4 ngày rồi về ^^

Vụ vmb 4-5tr chỉ có đầu HCM mới được thôi chứ đầu HN kiểu rẻ hết cỡ cũng phải 9-11 triệu em ơi.

Với lại chỉ chơi quanh quanh một-hai thành phố gần nhau trong 3-4 ngày (vd Tokyo- Osaka) so với đi đôi ba nơi xa một chút là khác nhau ngay vì chi phí đi lại ở Nhật mới là thứ không rẻ.

Còn chọn phòng thì chị thường ưu tiên tiện đi lại, thoải mái trong hạn mức chi tiêu đã định chứ không nhất thiết phải là rẻ nhất. Đi chơi mà. Cần thì tích trữ thêm chút chứ thoải mái vẫn là tiêu chí hàng đầu :)

kelly_T
27-02-2017, 12:46
Về hộ chiếu thì mình nghĩ là ok bạn ơi. Nếu bạn dùng hộ chiếu mới vẫn có thể nộp kèm hộ chiếu cũ. Haneda không to bằng Narita nhưng cũng đủ để bạn shopping rồi bạn ơi. Máy bay tạo cảm giác thoài mái vì bạn thấy nó to, còn thật sự dễ chịu hay không còn tùy vào những yếu tố khác nữa.
Thanks bạn tư vấn, vậy chắc mình đổi hộ chiếu luôn vì nếu đc cấp visa 3 tháng thì lỡ có đổi lịch trình cũng tiện hơn.

Hatie
27-02-2017, 14:55
Theo mình thì hồ sơ của vc bạn với thông tin như trên là ổn, chắc ko có vấn đề gì.

Tuy nhiên nếu bạn vẫn thấy ko yên tâm để mua vé luôn mà phải mua vé trễ thêm 1 tuần nữa thì cũng đừng lo không có hoa ngắm. Sau 9/4 thay vì đi xuống phía Nam (hướng Kyoto - Osaka) thì đi lên phía bắc (Fukushima, Sendai) hoặc sang phía Tây (Nagano, Kanazawa, Takayama) hay vùng Kawaguchiko, Matsumoto đều mới đến đúng độ bạt ngàn hoa nở rực rỡ nhé.

Sáng nay mình nhận được điện thoại từ LSQ kêu chiều lên nhận kết quả. Và kết quả là mình bị FAIL :((

christang
27-02-2017, 15:02
Sáng nay mình nhận được điện thoại từ LSQ kêu chiều lên nhận kết quả. Và kết quả là mình bị FAIL :((

what? mình thấy hs bạn ok thế cơ mà -_- đúng là ko có bảo đảm đc cái gì hết. Mình cũng mới nộp hôm trc và đang đợi kết quả đây. Bị gọi bổ sung passport của người mời bên Nhật mà trong khi đó họ là người Nhật hẳn hoi. Haizz.
Chia buồn với bạn nha, làm chuyến Đài ngắm hoa đi

Hatie
27-02-2017, 15:46
what? mình thấy hs bạn ok thế cơ mà -_- đúng là ko có bảo đảm đc cái gì hết. Mình cũng mới nộp hôm trc và đang đợi kết quả đây. Bị gọi bổ sung passport của người mời bên Nhật mà trong khi đó họ là người Nhật hẳn hoi. Haizz.
Chia buồn với bạn nha, làm chuyến Đài ngắm hoa đi

Cảm ơn Christang! Mình cũng khá tự tin với hồ sơ thậm chí định mua vé trước luôn rồi, may mà cuối cùng vẫn quyết định đợi visa cho chắc. Haiz... bị mất hứng với Japan rồi đó nha B-)

blue_
27-02-2017, 16:26
Hôm nay em nhận kqua bị từ chối.
Không biết là có cách nào apply lại mà không phải chờ 6 tháng ko ạ?

daugaunhoibo
27-02-2017, 16:31
Cảm ơn Christang! Mình cũng khá tự tin với hồ sơ thậm chí định mua vé trước luôn rồi, may mà cuối cùng vẫn quyết định đợi visa cho chắc. Haiz... bị mất hứng với Japan rồi đó nha B-)

Chia buồn với bạn.

Kể chuyện ngoài lề chút là mình đã gặp nhiều trường hợp liệt kê hồ sơ đủ, history từng đi khá nhiều nơi, tưởng ổn mà vẫn fail nên cũng hơi mù mờ. Tuy nhiên sau khi thực tế gặp một trường hợp như vậy thì... thật lòng là mình thấy trường hợp đó fail cũng dễ hiểu vì tuy hồ sơ rất đẹp nhưng tính cách vốn ko cẩn thận... -> đầu hồ sơ thì đủ nhưng săm soi chi tiết thì ko ổn chút nào. Các lãnh sự lại rất để ý tiểu tiết.

Bạn rà soát lại để rút kinh nghiệm xem sao nhé.

Good luck next time.

kelly_T
27-02-2017, 19:09
mình thấy Nhật nó làm nhiều cái biết nghĩ cho người nộp lắm, giấy tờ giờ thì không phải công chứng dịch thuật, nó k bắt buộc đơn xin nghỉ phép và booking vé máy bay + thu tiền vì nó chưa chăc 100% sẽ cấp visa cho mình, lỡ nó k cấp mà nó bắt mình nghỉ phép rồi hok lẻ nghỉ phép ở nhà, thấy tư tưởng rất hay, nhân viên dễ thương vô cùng, vô cảm thấy mình được tôn trọng, bữa mình in booking thiếu tên em bảo là" chị ra ngoài mở mail in lại rồi quay lại nộp trực tiếp cho e không cần bốc lại số thứ tự" rồi lúc kiểm giấy tờ mình xong "những giấy tờ này em giữ lại của chị được đúng không ạ" Ta nói là ưng ý nhất là cách phục vụ của nhân viên lsq Nhật luôn
Hồi năm 2009 mình đi nộp hồ sơ xin visa cho sếp đi công tác nhật theo thư mời của Jica, nhưng kk hiểu sao bên Jica làm thế nào mà mãi chưa có công hàm của bộ ngoại giao nhật gửi qua cho đại sứ quán nên họ ko nhận hồ sơ, yêu cầu đủ mới nhận. Mình gọi điện qua sứ quán check có công hàm chưa để đỡ phải đến sứ quán mà ko trả lời qua đt, cứ yêu cầu mình qua trực tiếp. thế là mình phải ra sứ quán chầu trực nộp hồ sơ tận lần thứ 4 mới đc tiếp nhận. hic hic. giờ đang muốn xin visa đi du lịch mà thấy tình hình bạn này fail bạn kia fail ngại ghê.

Con Lạc Đà
27-02-2017, 20:19
Thanks bạn tư vấn, vậy chắc mình đổi hộ chiếu luôn vì nếu đc cấp visa 3 tháng thì lỡ có đổi lịch trình cũng tiện hơn.

Bạn thấy tiện sao thì làm, chúc may mắn :)

Đang tìm xem có bạn nào đi Miyajima tháng 3 hay tháng 4, bạn có plan chưa?

Shachou
28-02-2017, 00:08
Hồi năm 2009 mình đi nộp hồ sơ xin visa cho sếp đi công tác nhật theo thư mời của Jica, nhưng kk hiểu sao bên Jica làm thế nào mà mãi chưa có công hàm của bộ ngoại giao nhật gửi qua cho đại sứ quán nên họ ko nhận hồ sơ, yêu cầu đủ mới nhận. Mình gọi điện qua sứ quán check có công hàm chưa để đỡ phải đến sứ quán mà ko trả lời qua đt, cứ yêu cầu mình qua trực tiếp. thế là mình phải ra sứ quán chầu trực nộp hồ sơ tận lần thứ 4 mới đc tiếp nhận. hic hic. giờ đang muốn xin visa đi du lịch mà thấy tình hình bạn này fail bạn kia fail ngại ghê.

Inbox hoặc chuyển thông tin qua mình kiểm tra cho bạn nhé, mình có thể dự đoán đến 90% là hồ sơ đạt hay không vì làm nhiều trường hợp, chỉ có 10% là phụ thuộc vào may mắn và cảm tính. Tầm tháng 2,3 này cao điểm visa Nhật nên xin cũng khó hơn bình thường nữa bạn nhé!

kelly_T
28-02-2017, 14:02
Inbox hoặc chuyển thông tin qua mình kiểm tra cho bạn nhé, mình có thể dự đoán đến 90% là hồ sơ đạt hay không vì làm nhiều trường hợp, chỉ có 10% là phụ thuộc vào may mắn và cảm tính. Tầm tháng 2,3 này cao điểm visa Nhật nên xin cũng khó hơn bình thường nữa bạn nhé!
Thanks bạn, mình chuẩn bị hồ sơ ròii nhờ bạn tư vấn giúp mình nha. Mình cũng ko gấp đi, hay mình lùi hẳn qua tháng 5 nhỉ. Vì ban đầu mình muốn đi cuối t4 là vì để dùng hộ chiếu cũ của mình (có visa schengen) hộ chiếu này hết hạn đầu t12. nhưng nếu lùi qua t5 thì mình sẽ đi đổi hộ chiếu mới và nộp kèm hộ chiếu cũ khi xin visa. Mình cũng nghĩ đợt này nhiều hồ sơ nên khó hơn bt.

salormoon87
28-02-2017, 19:38

BẠN ƠI BẠN CÓ THỂ UP HỒ SƠ CỦA BẠN + CHE THÔNG TIN CÁ NHÂN HOẶC NẾU BẠN NGẠI CÓ THỂ GỬI MAIL CHO MÌNH [email protected] ĐỂ MÌNH KOI THỬ VÌ SAO BẠN FAIL THEO MÌNH NGHĨ CÓ THỂ GIỮA THÔNG TIN BẠN KHAI CÓ GÌ ĐÓ K TRÙNG KHỚP NGƯỜI TA THẤY K TIN TƯỞNG NÊN ĐÁNH RỚT VÍ DỤ NGÀY GIỜ BAY KHÔNG KHỚP VỚI BOOKING KHÁCH SẠN HOẶC LỊCH TRÌNH, BOOKING KHÔNG THỂ HIỆN ĐƯỢC BẠN LÀ NGƯỜI BOOK, GIỮA TỜ KHAI VISA K KHỚP VỚI GIẤY TỜ CUNG CẤP CHO LSQ

Chứ mình khẳng định là trường hợp của bạn nếu chuẩn bị tốt hồ sơ mình nghĩ đậu vì bạn mình 1 người chưa đi du lịch 1 nước nào hết lương chỉ tầm 10 triệu nhưng cũng đậu visa Nhật trong lần đầu xuất ngoại, mình cũng đã từng giúp nhiều bạn bè mình xin visa Nhật và đều đậu mà trường hợp bạn bè của mình k tốt bằng bạn nên mình nghĩ vấn để chắc ở giấy tờ cung cấp

Lúc bạn nộp hồ sơ nhân viên lsq hỏi bạn trả lời trôi chảy hết k, vì mình thấy khi Nhật họ nhận hồ sơ là thấy khả quan họ mới nhận, còn không khả quan họ nhất quyết k nhận, còn nhận rồi mà đánh fail chứng tỏ phát hiện trong hồ sơ có gì đó k trung thực

chinh1602
28-02-2017, 23:15
bạn salormoon87 ơi, có một thông tin của mình ko khớp là đơn xin nghỉ phép 8 ngày nhưng lịch trình đi 6 ngày thì bạn nghĩ lệch nghiêm trọng ko ha bạn, tính nếu họ hỏi thì mình giải thích mà họ ko hỏi, các câu hỏi mình đều trả lời suôn sẻ hết

Blue_rainbow
01-03-2017, 09:15
BẠN ƠI BẠN CÓ THỂ UP HỒ SƠ CỦA BẠN + CHE THÔNG TIN CÁ NHÂN HOẶC NẾU BẠN NGẠI CÓ THỂ GỬI MAIL CHO MÌNH [email protected] ĐỂ MÌNH KOI THỬ VÌ SAO BẠN FAIL THEO MÌNH NGHĨ CÓ THỂ GIỮA THÔNG TIN BẠN KHAI CÓ GÌ ĐÓ K TRÙNG KHỚP NGƯỜI TA THẤY K TIN TƯỞNG NÊN ĐÁNH RỚT VÍ DỤ NGÀY GIỜ BAY KHÔNG KHỚP VỚI BOOKING KHÁCH SẠN HOẶC LỊCH TRÌNH, BOOKING KHÔNG THỂ HIỆN ĐƯỢC BẠN LÀ NGƯỜI BOOK, GIỮA TỜ KHAI VISA K KHỚP VỚI GIẤY TỜ CUNG CẤP CHO LSQ

Chứ mình khẳng định là trường hợp của bạn nếu chuẩn bị tốt hồ sơ mình nghĩ đậu vì bạn mình 1 người chưa đi du lịch 1 nước nào hết lương chỉ tầm 10 triệu nhưng cũng đậu visa Nhật trong lần đầu xuất ngoại, mình cũng đã từng giúp nhiều bạn bè mình xin visa Nhật và đều đậu mà trường hợp bạn bè của mình k tốt bằng bạn nên mình nghĩ vấn để chắc ở giấy tờ cung cấp

Lúc bạn nộp hồ sơ nhân viên lsq hỏi bạn trả lời trôi chảy hết k, vì mình thấy khi Nhật họ nhận hồ sơ là thấy khả quan họ mới nhận, còn không khả quan họ nhất quyết k nhận, còn nhận rồi mà đánh fail chứng tỏ phát hiện trong hồ sơ có gì đó k trung thực

Theo thông tin mình biết thì đợt này xin đi Nhật tự túc rất khó khăn, bạn mình sống bên Nhật đi buổi tối ngoài đường cũng bị cảnh sát gọi kiểm tra thẻ cư trú (trc chưa từng có), bên trường bạn mình Ngoại thương thì đã dừng xin visa học bổng cho sinh viên vì bên Nhật đã tạm dừng nhận. Nói chung khó khăn lắm lắm, 1 bạn nữa đi nhật 2 lần, nhà cửa tiền của đuề huề, nộp xong rớt cái bụp T_T

angel1
01-03-2017, 09:38
vậy là đợt này khó hơn so với thời gian trước đây hay sao vậy các bạn?

Sammy1309
01-03-2017, 11:25

salormoon ơi, mình nghĩ là visa Nhật càng ngày càng căng, nhất là những mùa cao điểm ngắm sakura hay là lá đỏ ,mình có 2ng bạn vừa xin cách nhau 1 tuần và đều fail, mặc dù mình có giúp ktra hso trước khi nộp và thấy đều là hso đẹp : làm cho cty lớn, lương hơn 25tr, lịch trình-bôking rõ ràng, đã đi các nước ĐNA, trong đó có Hàn-Đài và Úc, trả lời lúc nhận hso trôi chảy, vậy mà vẫn kg hiểu sao bị rớt :-(

salormoon87
01-03-2017, 12:11
Hic koi nhu bai hoc kinh nghiem vay, cac ban xin visa lan dau k co thu moi nen xin som + mua thap diem, mua du lich khach du lich nhiu nen de fail, minh thay cac ban xin tre qua minh 13-16/4 di ma dau t2 minh da nop roi (minh con mua ve may bay cho minh + ban minh tu t12/2016) >.< minh moi tu van ban minh tu nop thu 6 tuan roi, t6 tuan nay co ket qua, nghe may ban noi thay cung lo lo

chinh1602
01-03-2017, 13:57
haiz thôi ko trông mong gì nữa luôn 😭

Hatie
01-03-2017, 15:19

@ Salormoon87 ơi, cảm ơn sự nhiệt tình của bạn nha. Các thông tin khai trong tờ khai mình đều khai thật, không gian dối. Lịch trình & booking khách sạn cũng trùng khớp luôn. Như mình có kể là lúc kiểm tra hồ sơ họ hỏi nhiều lắm, mình hơi rối nên trả lời không suôn sẻ lắm. Ngoài ra họ hỏi budget chuyến đi dự kiến bao nhiêu, mình suy nghĩ vài giây rồi phán 6,000$ (trong lòng mình nghĩ vậy là nhiều & thực sự mình không định chi tới số tiền đó). Lịch trình của mình đi 10 ngày, bay ANA giá 1,500$, Hotel mình book khoảng 2,000$, đi các thành phố Tokyo, Kyoto, Osaka thì mình dự trù ăn uống đi lại 2,500$ vậy là nhiều rồi. Vậy mà khi nhận kết quả có 1 anh làm dịch vụ nói chắc do mình nói 6,000$ họ thấy không đủ nên không cho đi. Và hôm đó mình thấy có rất nhiều người rớt, có lẽ do nhiều hồ sơ đi vào thời điểm này nên họ xét khó khăn hơn bình thường.

Nhận thông tin rớt mình bất ngờ ghê luôn, vì ngoại trừ các điều kiện trong hồ sơ của mình khá tốt, mà về mặt gia đình mình còn có nhà cửa ở đây, và còn cả con mình nữa (mình chỉ đi 2 vc và để con ở nhà - xem hộ khẩu họ sẽ thấy mình có con). Không lẽ vc mình qua bển trốn bỏ con bỏ nhà ở lại đây luôn sao? Vậy mà đánh rớt cho được! Giận hết sức :(

angel1
01-03-2017, 15:41
người nhà mình chỉ chứng mình tài chính với sổ TK 80tr, đi 15 ngày. Và đã nhận visa tuần trước. Mình không nghĩ là $6000 mà không đủ

angel1
01-03-2017, 15:42
@ Salormoon87 ơi, cảm ơn sự nhiệt tình của bạn nha. Các thông tin khai trong tờ khai mình đều khai thật, không gian dối. Lịch trình & booking khách sạn cũng trùng khớp luôn. Như mình có kể là lúc kiểm tra hồ sơ họ hỏi nhiều lắm, mình hơi rối nên trả lời không suôn sẻ lắm. Ngoài ra họ hỏi budget chuyến đi dự kiến bao nhiêu, mình suy nghĩ vài giây rồi phán 6,000$ (trong lòng mình nghĩ vậy là nhiều & thực sự mình không định chi tới số tiền đó). Lịch trình của mình đi 10 ngày, bay ANA giá 1,500$, Hotel mình book khoảng 2,000$, đi các thành phố Tokyo, Kyoto, Osaka thì mình dự trù ăn uống đi lại 2,500$ vậy là nhiều rồi. Vậy mà khi nhận kết quả có 1 anh làm dịch vụ nói chắc do mình nói 6,000$ họ thấy không đủ nên không cho đi. Và hôm đó mình thấy có rất nhiều người rớt, có lẽ do nhiều hồ sơ đi vào thời điểm này nên họ xét khó khăn hơn bình thường.

Nhận thông tin rớt mình bất ngờ ghê luôn, vì ngoại trừ các điều kiện trong hồ sơ của mình khá tốt, mà về mặt gia đình mình còn có nhà cửa ở đây, và còn cả con mình nữa (mình chỉ đi 2 vc và để con ở nhà - xem hộ khẩu họ sẽ thấy mình có con). Không lẽ vc mình qua bển trốn bỏ con bỏ nhà ở lại đây luôn sao? Vậy mà đánh rớt cho được! Giận hết sức :(

người nhà mình chỉ chứng mình tài chính với sổ TK 80tr, đi 15 ngày. Và đã nhận visa tuần trước. Mình không nghĩ là $6000 mà không đủ

salormoon87
01-03-2017, 17:12

hic vậy chắc do vc bạn ck bạn nộp vào lúc cao điểm quá chứ mình thấy hồ sơ các bạn k có vấn đề gì, tời dự trù chuyến đi 6000 mà k đủ gì, mình đi mình nói người ta dự trù chuyến đi của mình chỉ có 30 triệu thôi, vé máy bay tầm 15 triệu, ăn uống đi lại tầm 2 triệu/1 ngày nhân lên, mình nghĩ mấy ông dịch vụ nói đại ấy, để thứ 6 này bạn mình có kết quả cao sao >.<

koibito1610
01-03-2017, 22:40
Haite ơi, bạn bảo dự trù kinh phí là 6000$ cho 2 người hay 1 người/ 10 ngày vậy?
Mình thì đã đi Nhật nhưng toàn kiểu công ty mẹ mời nên hồ sơ đơn giản lắm, chả phải chứng minh gì cả, lịch trình cũng là tự sếp ghi (cũng không có chi tiết gì đâu), không phải phỏng vấn và nộp hồ sơ là biết khi nào lấy được kết quả luôn.
Tuy nhiên mình thấy nếu đi Nhật 10 ngày mà kinh phí cho dù mỗi người là 3000 USD thì cũng vẫn cứ hơi nhiều đấy. Mình nghĩ đại sứ quán họ nghĩ tự đi mà hết nhiều tiền thế, trong khi 2 vợ chồng bạn có thể chẳng biết tiếng Nhật thì sao không mua tour có phải là tốt hơn không? Với cả giờ chắc người Việt Nam cũng bị làm gắt vụ visa du lịch tự túc hơn đấy.
Mà hồ sơ nộp đại sứ quán Nhật bị rớt là 6 tháng sau mới được nộp lại à?
Mình thì hơi hơi thất vọng vì vừa trượt visa Mỹ:((.

angel1
02-03-2017, 08:47
Haite ơi, bạn bảo dự trù kinh phí là 6000$ cho 2 người hay 1 người/ 10 ngày vậy?
Mình thì đã đi Nhật nhưng toàn kiểu công ty mẹ mời nên hồ sơ đơn giản lắm, chả phải chứng minh gì cả, lịch trình cũng là tự sếp ghi (cũng không có chi tiết gì đâu), không phải phỏng vấn và nộp hồ sơ là biết khi nào lấy được kết quả luôn.
Tuy nhiên mình thấy nếu đi Nhật 10 ngày mà kinh phí cho dù mỗi người là 3000 USD thì cũng vẫn cứ hơi nhiều đấy. Mình nghĩ đại sứ quán họ nghĩ tự đi mà hết nhiều tiền thế, trong khi 2 vợ chồng bạn có thể chẳng biết tiếng Nhật thì sao không mua tour có phải là tốt hơn không? Với cả giờ chắc người Việt Nam cũng bị làm gắt vụ visa du lịch tự túc hơn đấy.

Không biết Tiếng Nhật vẫn đi được mà bạn. Các nước khác không biết tiếng họ vẫn đi được hết, khó khăn tí thôi. Còn chuyện mình xài 3000 mà sao tự đi mà không đi tour theo mình thì không make sense lắm, vì bản thân mình không thích đi tour, trừ khi không còn cách nào khác (như Tibet và Mông Cổ buộc phải mua tour). Mình tự đi, thích xài sang thì vẫn xài đến 3000 mà

salormoon87
02-03-2017, 09:05

k biết tiếng Nhật vẫn đi Nhật thoải mái mà bạn, Nhật giờ mấy địa điểm du lịch đều ghi phiên âm + app mà, Nhật nhìu chỗ đẹp đi tour có mấy chỗ nó dắt đi hoài chán, tự đi rẻ + thoải mái hơn nhiều

Chia bùn cùng bạn vụ rớt mỹ, mình cũng vừa trượt visa mỹ hồi tháng 9 năm ngoái, mà kệ k đi Mỹ thi đi nước khác thế giới rộng lớn mà, rớt Mỹ mình xin Can được cấp hết hạn pp, hè này mình lên đường. Mỹ chả biết đường nào mà lần cả, giờ mình cứ đi du lịch chán chê rồi quay lại xin lại tiếp >.<

NQV
02-03-2017, 09:07
Không biết Tiếng Nhật vẫn đi được mà bạn. Các nước khác không biết tiếng họ vẫn đi được hết, khó khăn tí thôi. Còn chuyện mình xài 3000 mà sao tự đi mà không đi tour theo mình thì không make sense lắm, vì bản thân mình không thích đi tour, trừ khi không còn cách nào khác (như Tibet và Mông Cổ buộc phải mua tour). Mình tự đi, thích xài sang thì vẫn xài đến 3000 mà

Mình nghĩ vấn đề duy nhất của Bạn Haite là lúc hỏi đáp ko trả lời được suôn sẻ, trùng hợp với mùa cao điểm của Nhật nên mới khó lấy được visa thôi. Nếu là mình trường hợp này thì vẫn nộp hồ sơ lại lần 2.
Minh xin visa tổng 4 lần, 1 lần trượt vì xin muti, ko single, sau đó lại nộp hồ sơ tiếp, bên tiếp nhân hồ sơ chẳng yêu cầu gì chuyện 6 tháng sau gì cả.

salormoon87
02-03-2017, 09:15
Mình nghĩ vấn đề duy nhất của Bạn Haite là lúc hỏi đáp ko trả lời được suôn sẻ, trùng hợp với mùa cao điểm của Nhật nên mới khó lấy được visa thôi. Nếu là mình trường hợp này thì vẫn nộp hồ sơ lại lần 2.
Minh xin visa tổng 4 lần, 1 lần trượt vì xin muti, ko single, sau đó lại nộp hồ sơ tiếp, bên tiếp nhân hồ sơ chẳng yêu cầu gì chuyện 6 tháng sau gì cả.

bạn ơi sao bạn lại bị trượt vì multi nhỉ, mình cũng xin multi không xin single, thế mà lsq vẫn cấp single, mặc dù mình có chọn k cấp multi thì cũng k cần cấp single

NQV
02-03-2017, 09:26
bạn ơi sao bạn lại bị trượt vì multi nhỉ, mình cũng xin multi không xin single, thế mà lsq vẫn cấp single, mặc dù mình có chọn k cấp multi thì cũng k cần cấp single

Vì mình không xin Single, chỉ xin muti thôi.Nếu trượt muti thì thôi.

angel1
02-03-2017, 09:30
k biết tiếng Nhật vẫn đi Nhật thoải mái mà bạn, Nhật giờ mấy địa điểm du lịch đều ghi phiên âm + app mà, Nhật nhìu chỗ đẹp đi tour có mấy chỗ nó dắt đi hoài chán, tự đi rẻ + thoải mái hơn nhiều

Chia bùn cùng bạn vụ rớt mỹ, mình cũng vừa trượt visa mỹ hồi tháng 9 năm ngoái, mà kệ k đi Mỹ thi đi nước khác thế giới rộng lớn mà, rớt Mỹ mình xin Can được cấp hết hạn pp, hè này mình lên đường. Mỹ chả biết đường nào mà lần cả, giờ mình cứ đi du lịch chán chê rồi quay lại xin lại tiếp >.<

Bạn Salormoon cho mình hỏi về "app" tại mấy địa điểm du lịch nghĩa là sao vậy bạn? Mình đi cũng khá lâu rồi (8 năm trước) nên chưa cập nhật. Cuối tháng 3 này sẽ đi lại mà mình bận rộn nên chưa có thời gian nghiên cứu. Cảm ơn bạn

angel1
02-03-2017, 09:38

em mình xin visa cho 2 mẹ con khoảng 10 ngày trước, nó bận quá ko tự làm lịch trình và ko tự bôk hotel. Mình làm giúp nó, và nó cũng chủ quan vì tưởng ko bị hỏi chi tiết. Nó ko đọc lịch trình và xem bôking hotel, nên lúc bị hỏi ú a ú ở, trả lời lung tung. Mẹ mình thì ko bị hỏi 1 câu nào. Và kết quả là cả 2 có visa single.

christang
02-03-2017, 10:03

ss ơi, hình như nếu lần đầu đi Nhật mà xin multi là nó đều đánh rớt hết ấy.

christang
02-03-2017, 10:05
em mình xin visa cho 2 mẹ con khoảng 10 ngày trước, nó bận quá ko tự làm lịch trình và ko tự bôk hotel. Mình làm giúp nó, và nó cũng chủ quan vì tưởng ko bị hỏi chi tiết. Nó ko đọc lịch trình và xem bôking hotel, nên lúc bị hỏi ú a ú ở, trả lời lung tung. Mẹ mình thì ko bị hỏi 1 câu nào. Và kết quả là cả 2 có visa single.

hahhaaa =))) thất vụ visa Nhật sao mà khó đoán thế. Mình cũng mới nộp visa qua đại lý hôm rồi và đang đợt kết quả, không biết ntn. Tính mình thì tỉ mỉ, review hồ sơ rất kỹ và mình cũng có thư mời hẳn hoi nữa. Hy vọng là pass.

angel1
02-03-2017, 10:19

Lần đầu xin multi vẫn được cấp bạn à

christang
02-03-2017, 11:21
Lần đầu xin multi vẫn được cấp bạn à

mình thấy tỉ lệ được cấp ko có cao đâu. đồng ý là vẫn có người pass chứ ko phải là 100% failed nhưng kiểu nguy hiểm =)) và tỉ lệ rớt là cao.

angel1
02-03-2017, 11:27
mình thấy tỉ lệ được cấp ko có cao đâu. đồng ý là vẫn có người pass chứ ko phải là 100% failed nhưng kiểu nguy hiểm =)) và tỉ lệ rớt là cao.

cũng chẳng biết nữa. ko hiểu họ cấp theo tiêu chí gì. 2 người quen của mình nộp xin multi (lần đầu) vào tháng 11 năm ngoái thì pass cả. Không biết có phải do thời điểm xin ko nữa. Mà đúng là kiểu nguy hiểm thật. ko thể chủ quan :D. Người nhà mình còn mua vé máy bay trước, sổ TK thì không có, vừa bỏ tiền vào sổ 2 ngày rồi đi nộp hồ sơ visa ngay, mà cũng chẳng có nhiều. Hú hồn, may chứ ko là mấy mấy cái vé máy bay

koibito1610
02-03-2017, 11:43
Ừ, không biết tiếng Nhật thì tất nhiên là vẫn đi được. Nhà ga, sân bay thì bảng biểu bằng tiếng Nhật, Anh, Hàn, Trung chứ không phải mỗi tiếng Nhật. Cơ mà Nhật phượt là bằng tàu điện chứ không phải bằng ô tô như các nước khác nên người ta sẽ nghĩ những người ở các nước kém phát triển sang đó thì sẽ khó trong việc lần mò (đặc biệt là lần đầu). Còn Nhật nó sang nước mình mà nó chả cần phải biết tiếng Anh, tiếng Việt nhưng vẫn đi ầm ầm vì đơn giản kỹ năng sống (còn) của nó tốt hơn của mình, thả đâu nó chả sống được. Sài thì vô cùng lắm nhưng mà Nhật họ hay để ý đến tiểu tiết. Ví dụ thấy di chuyển liên tục, ở chỗ thì sang như đi nghỉ dưỡng rồi sổ tiết kiệm thì ít thì họ nghĩ là mình khai vớ vẩn ấy chứ. Trước cứ mong sắp tới Việt Nam được miễn visa 15 ngày như Thái để cho mọi người sang Nhật chơi dễ dàng hơn nhưng có vẻ dân Việt mình ngày càng xấu đi trên đất nước họ nên cái vụ miễn visa chắc còn xa vời lắm.
Với cả vụ khách sạn, nhà nghỉ bên Nhật nhé, mọi người vào trang rakuten co.jp rồi vào mục travel mà đặt. Ở đó có mục check in thanh toán hay thanh toán luôn để cho mình chọn đấy. Khách sạn bên Nhật được cái đặt chả bắt đặt cọc gì cả, đến check in cũng chả bắt thanh toán luôn hay đặt cọc (chứ 5 sao bên Việt Nam bắt đặt cọc khi check in) nên cứ yên tâm mà đặt nhé. Nhưng nhớ nếu có cancel mà do mình thì cũng nên trả phí cancel do khách sạn nhé.
Kể cả ở ryokan (hostel) theo kiểu phòng riêng hay phòng tập thể (nam nữ riêng hay chung) thì đều an toàn và sạch sẽ nhé.
Quả thật đi các nước thì mình thấy ưng nhất là khách sạn bên Nhật, hì hì. Có thể nhỏ xíu nhưng mà đầy đủ tiện nghi.
P/S: Mình cũng không thích đi tour. Toàn thấy di chuyển là nhiều, mệt hết cả người.

koibito1610
02-03-2017, 11:50
Ờ, không biết tiếng Nhật nhưng nếu đã từng đi du lịch qua các nước phát triển rồi thì chả sợ anh em, bố con ai cả. Còn nếu mà chỉ mới đi loanh quanh Lào, Campuchia mà sang Nhật luôn (đặc biệt 1 mình) thì mình nghĩ khá là bối rối đấy.
Mình thì biết tiếng Nhật nhưng mà tháng 10 vừa rồi mới tranh thủ công tác xong đi chơi mấy hôm. Lượn lờ quanh quẩn vùng Kantou bằng tàu đến phờ phạc cả người luôn. Không biết là cậu xin được visa nhưng đã đi Nhật chưa. Nếu chưa đi thì khi nào sang dành 1 hôm đi Kamakura (ở tỉnh Kanagawa) nhé. Tớ thấy hầu như chả có tour nào có cái chương trình đấy nhưng mà đến đấy khá đẹp, thăm được nhiều địa danh. Khu đó thấy mấy bác bên tớ bảo toàn bọn có tiền ở thôi.
Ờ, nói chung là mình cũng không nhất thiết phải đi Mỹ, đợt phỏng vấn cứ tâm trạng nửa muốn đi nửa không. Rớt rồi lên mạng đọc thấy cái anh có râu phỏng vấn toàn oánh trượt. Mình cũng được anh ấy phỏng vấn, ahihi.

koibito1610
02-03-2017, 12:00
Tớ có quyển handy guide khu vực quanh Tokyo đấy. Ai có nhu cầu thì qua tớ đưa cho (tớ ở Kim Mã). Còn app đấy thì tớ down app Navitime for Japan Travel để dùng. App này bạn có thể tra cả tuyến tàu điện được (ai biết tiếng Nhật thì dùng yahoo.co.jp để tra tàu điện thích hơn).

koibito1610
02-03-2017, 12:04
Visa Nhật chỉ thót tim thôi chứ không xót tiền như visa Mỹ. Mà phí giờ sao rẻ nhở, có 550k cho visa du lịch chứ ngày xưa là 750k. Nhưng mà mẫu visa mới này xấu hơn mẫu cũ nhỉ.

Hatie
02-03-2017, 12:51

Bạn NQV ơi, bạn vừa trượt xong là nộp lại liền chứ ko đợi 6 tháng gì cả luôn àh? Vụ 6,000$ mình nói là cho 2 người, lúc đó mình phán vậy cho xong chứ cũng thấy là dư rồi. Các hotel booking mình cũng book cho có giống lịch trình chứ nếu pass thì mình cũng sẽ chọn lại hotel khác rẻ hơn. Nói chung là rớt mà ko hiểu lý do luôn.

angel1
02-03-2017, 13:36
[QUOTE=koibito1610;1550305]Ừ, không biết tiếng Nhật thì tất nhiên là vẫn đi được. Nhà ga, sân bay thì bảng biểu bằng tiếng Nhật, Anh, Hàn, Trung chứ không phải mỗi tiếng Nhật. Cơ mà Nhật phượt là bằng tàu điện chứ không phải bằng ô tô như các nước khác nên người ta sẽ nghĩ những người ở các nước kém phát triển sang đó thì sẽ khó trong việc lần mò (đặc biệt là lần đầu). Còn Nhật nó sang nước mình mà nó chả cần phải biết tiếng Anh, tiếng Việt nhưng vẫn đi ầm ầm vì đơn giản kỹ năng sống (còn) của nó tốt hơn của mình, thả đâu nó chả sống được.

Mình cũng chưa đi đâu nhiều nên cũng ít biết lắm bạn à. Mình thì ít khi plan trước cả mấy tháng hoặc cả năm, thường thì trước khi đi vài tuần mới hứng lên mua vé và đi đột ngột, nên những nơi nào không thuận tiện tàu xe khiến mình mệt đầu.

Trước đây mình cứ tưởng là những nước chưa đủ điều kiện về hạ tầng như Nhật thì chuyện đi lại sẽ khó khăn và mệt não hơn khi đi du lịch, ví dụ đọc toét cả mắt mới biết book vé tàu, đến lúc biết book được thì đụng vào mới không phải là đơn giản thì chuyện nó ko chấp nhận thẻ credit card cho đến phải có đến 2 account mới bôk được đủ vé... Thật là gian nan. Mình cũng tưởng là so với những nơi ấy, Nhật quá thuận tiện, tàu xe đầy đủ, cái gì cũng rõ ràng. muốn là ra ga mua vé thôi... không bị hại não nhiều.

angel1
02-03-2017, 13:55
Tớ có quyển handy guide khu vực quanh Tokyo đấy. Ai có nhu cầu thì qua tớ đưa cho (tớ ở Kim Mã). Còn app đấy thì tớ down app Navitime for Japan Travel để dùng. App này bạn có thể tra cả tuyến tàu điện được (ai biết tiếng Nhật thì dùng yahoo.co.jp để tra tàu điện thích hơn).

App Navitime này download phải trả tiền phải không bạn? Mà app này giúp tra các tuyến tàu điện, có giống mấy bản đồ tàu điện bằng giấy? Ngày trước mình dùng bản đồ này là đủ để đi rồi, không biết bây giờ bản đồ giấy (xin ở ga) và cái app này có khác gì nhiều không?

koibito1610
02-03-2017, 14:26
Đi lại ở Nhật phải nói là quá tiện, phục vụ tận chân răng ấy chứ. Hệ thống tàu điện của Nhật là niềm mơ ước của Mỹ và nhiều nước Châu Âu đấy. Plan của tớ thì hôm trước lập kế hoạch đi Nikko, hôm sau thay đổi, bắt tàu đi Kamakura, hì hì, chứ có lên kế hoạch gì đâu. Cơ bản tớ đợt đấy còn cứ tạt té hết chỗ nọ chỗ kia, nào là đi qua chỗ ngày trước sang mình ở nên đi chả ra cái chu trình gì cả:)). Vẫn tiếc là không lên Roppongi Hills để chụp ảnh tháp Tokyo từ xa được.
Cái app đó miễn phí nhé. Ở Nhật, ga nào cũng có thể xin bản đồ giấy hết nên cứ yên tâm mà xin bản đồ giấy để dùng nhé. Bản đồ tàu điện bằng giấy, nhiều khi nhìn tớ thấy khó hiểu lắm, nhất là những chỗ 4, 5 tầng hầm như ga Tokyo ấy, quá nhiều tuyến nên cũng thấy hơi bối rối, hì hì.

NQV
02-03-2017, 15:06
Bạn NQV ơi, bạn vừa trượt xong là nộp lại liền chứ ko đợi 6 tháng gì cả luôn àh? Vụ 6,000$ mình nói là cho 2 người, lúc đó mình phán vậy cho xong chứ cũng thấy là dư rồi. Các hotel booking mình cũng book cho có giống lịch trình chứ nếu pass thì mình cũng sẽ chọn lại hotel khác rẻ hơn. Nói chung là rớt mà ko hiểu lý do luôn.

Mình không nộp lại liền ngay đó mà khoản hơn 3 tuần sau nộp lại, lúc đó tài chính mình không mạnh lắm, lương trên HĐ chưa đến 7tr,stk 100tr, tổng chi phí mình kê khoảng 38tr cho 9 ngày. Chỉ có PP mình là có visa EU, Hàn, TQ, vài nước ĐNA.

koibito1610
02-03-2017, 15:11
Nhân vụ chia sẻ về visa Nhật thì mình cũng gửi luôn link của 2 hostel bên Nhật để cho những ai muốn tiết kiệm chi phí khi sang Nhật du lịch nhé.
Mình mới thử ở Toco Guesthouse ở Tokyo thôi nhé. Còn Len ở Kyoto thì mình chưa có ở nhưng cùng thuộc hệ thống guesthouse này đấy.
Lúc trước mình cứ lăn tăn là có nên ở không vì cứ lo lắng về cái vụ ngủ phòng tập thể giường tầng) nhưng mà cũng muốn trải nghiệm thử xem sao. Với cả nhìn cái hostel theo đúng kiểu Nhật ngày xưa nên phải lòng nó và rồi quyết định ở.
Mình thì thích ở khách sạn hơn nhưng nếu ở nhà nghỉ thì cũng chẳng sao. Nhà nghỉ Toco ở trên Tokyo có mấy đặc điểm sau:
1. Gần ga, đi bộ có 2 phút thôi à, dễ tìm lắm (cách ga Ueno tầm 20 phút đi bộ)
2. Giá khá ổn
3. Phòng ốc theo kiểu ngày xưa, giường, mền khá okie nên hết phòng sớm lắm
4. Nhà vệ sinh, nhà tắm chung nhưng rất sạch sẽ
5. Có khu sinh hoạt chung. Bạn mua đồ về nấu cũng được vì có sẵn nồi niêu rồi
6. Nhân viên đều biết tiếng Anh
7. Trước mặt nhà nghỉ là quán theo phong cách bụi bụi, trông khá hay nhưng cũng có lối đi riêng cho khách trọ ở nhà nghỉ
8. Đặt phòng và thanh toán tiền phòng khi check in (nếu muốn ăn cơm nắm onigiri vào buổi sáng thì đăng ký với nhân viên ở đó nhé)
Link của 2 nhà nghỉ đó đây nhé:
Tokyo: https://backpackersjapan.co.jp/toco/bookingen/
Kyoto: https://backpackersjapan.co.jp/kyotohostel/access/
Còn ở đâu hay đi đâu các bạn muốn biết là gần ga nào hay xuống ga nào thì cứ vào phần access nhé. Có hướng dẫn đầy đủ cả đấy.

A2D
02-03-2017, 18:35
Chào cả nhà,mình mới đi nhật tháng 11 ( xin visa tự túc k thư mời).hôm qua mới mua được vé rẻ của ANA nên lại tháng 5 đi tiếp,không biết trên dsq hn giờ này có đông người và có thay đổi gi không mọi người.ai có thông tin gi chia sẻ cho e mới ạ

salormoon87
02-03-2017, 22:16
Vì mình không xin Single, chỉ xin muti thôi.Nếu trượt muti thì thôi.

đúng rồi bạn, mình cũng xin multi nếu k cấp multi mình chọn k cần single, k hiểu sao người ta vẫn cấp single chứ không bị đánh trượt

hic vậy chắc chị là trường hợp đặc biệt quá em, lần đầu đi Nhật chị xin multi nếu k cấp thì k cần cấp visa thế mà nó vẫn cấp single, và sau 3 lần đi Nhật xin multi nó vẫn cứ cấp single T.T có mấy lần xin multi thử lửa rớt thì thôi mà nó vẫn cứ cấp visa nên thành ra mới chuẩn bị đi Nhật lần 4 thôi mà passport có tận 6 cái visa Nhật, k biết có ai bị xin visa Nhật nhiều như e chưa nhỉ, đắng lòng quá, k sợ rớt mà k có chỗ để dán visa, tại Nhật mà pp sắp hết chỗ dán visa luôn rầu T.T

Bạn Salormoon cho mình hỏi về "app" tại mấy địa điểm du lịch nghĩa là sao vậy bạn? Mình đi cũng khá lâu rồi (8 năm trước) nên chưa cập nhật. Cuối tháng 3 này sẽ đi lại mà mình bận rộn nên chưa có thời gian nghiên cứu. Cảm ơn bạn

ah mình xai hyperdia để xem giờ + giá tàu, với xài mấy cái apps subway để kết nối mấy địa điểm gần nhau cho dễ đi ấy mà, kiểu như Tokyo rail map, rồi cả google map nữa, vì tàu ở Nhật khởi hành đúng giờ nên cứ sáng hôm sau muốn đi đâu mình sẽ search trước giờ + track tàu sẽ khởi hành này nọ để đi chọ chủ động + không nhầm tàu, với search giá trước lỡ mua k đúng giá vé ra gặp bảo vệ bù tiền hoặc lấy tiền thừa thoải mái
cai navitime hình như xài offline được hay sao ấy mình chưa thử, thấy bữa đi bạn mình có xài 1 cái app offline k biết phải nó không, vì thường mình lên hết lịch trình ở nhà tới đó chỉ search thêm giờ giấc sao cho hợp lí

tặng mn cái clip e làm nguyên tắc đọc giờ tàu, em thấy rất tâm đắc về khoảng này của Nhật bản (em có chia sẻ rồi, mang qua đây cho bà con tham khảo) để mn xem clip xong tự tin rằng k biết tiếng Nhật vẫn có thể hiểu được bảng giờ tàu của Nhật

Em phát âm k chuẩn đâu + nhiều lúc nói nhầm mong bà kon thông cảm

Kinh nghiệm này dựa vào trải nghiệm + đoán có gì k chính xác mong bà con góp ý chứ em là k biết gì về tiếng Nhật hết

Hi vọng clip này giúp mọi người hiểu hơn về sự khoa học của PTCC Nhật Bản

https://www.youtube.com/watch?v=dIhoT-y6D14

do hồi này k để ý kĩ chữ nên em chỉ mọi người bị nhầm 1 chút (nguyên tắc vẫn như cũ)

em xin đính chính thứ tự tàu ứng với số phút lại 1 chút

tàu 1: phút màu đen

tàu 2: phút màu tím đóng khung

tàu 3: phút màu cam đóng khung

tàu 4: phút màu cam

p/s: mn oi ban em vua nop visa di Nhat t6 tuan roi va sang nay vua nhan dc dt bao dau visa nen e nghi chac do giay to mn chuan bi k biet co gi do sai sot k chu thay visa Nhat tai HCM van tuong doi de ma ta

zen_zen
04-03-2017, 17:40
Mình đi du lịch 1 mình (đã có visa rồi) nên nếu có có bạn nào cùng lịch trình thì đi cùng cho vui nhé:

Ngày 6/4: đến Osaka Airport- Di chuyển về khách sạn ở Kyoto và tham quan Kyoto
Ngày 7/4: Kyoto- Yoshino- Rồi đi lòng vòng Nara trên đường về
Ngày 8/4: Kyoto - Himeji- Arima onsen (Kobe)
Ngày 9/4: Kyoto - Kanazawa - Shirakawa-go-Kanazawa - (tối bắt buýt đi Tokyo)
Ngày 10/4: Tokyo - Mt Fuji-Tokyo
Ngay 11/4: Tokyo

Mình cũng muốn hỏi: trong 3 ngày đầu nên dùng Kansai thru pass hay là JR West ?

A2D
04-03-2017, 19:36
Ai có kinh nghiệm xin visa multi cho e ít kinh nghiệm được không,e cũng 4 tờ visa nhật.chưa xin multi bao h,chắc lần này e xin thử multi.cviec và tài chính e đều rất ok không có vần đề gì.ai có kinh nghiệm chia sẻ cho e biết với ạ

zen_zen
06-03-2017, 03:31
Mình thấy kiếm phòng khách sạn ở Kyoto khó quá. Budget là 2.5 triệu/tối mà không có phòng trong nội đô mà chỉ xa xa chỗ Biwa lake. Đặt qua hostel thì dịp mình đi cũng hết sạch luôn. Chẳng nhẽ phải sang Osaka rồi hàng ngày chạy tàu đi đi về về Kyoto ?

christang
06-03-2017, 18:06
Mình thấy kiếm phòng khách sạn ở Kyoto khó quá. Budget là 2.5 triệu/tối mà không có phòng trong nội đô mà chỉ xa xa chỗ Biwa lake. Đặt qua hostel thì dịp mình đi cũng hết sạch luôn. Chẳng nhẽ phải sang Osaka rồi hàng ngày chạy tàu đi đi về về Kyoto ?

đúng rồi đó, toàn ko có phòng ấy. Mình đặt phòng từ hôm tháng 2 mà còn ko có phòng nữa ấy. Bạn thử dùng Airbnb thử xem có không

zen_zen
06-03-2017, 18:44
Mình cũng hay dùng Airbnb khi đi du lịch nhưng mà lần này ở Kyoto cũng k thấy luôn, chỉ có o Osaka thì còn mấy cái, không rẻ hơn khách sạn mà đi lại cũng k tiện lắm

zen_zen
06-03-2017, 18:50
Cái này cũng còn tùy đấy. Đây là lần thứ 2 xin visa vào Nhật, lần trước là cuối 2009, mình còn dc visa 90 ngày, xin từ Úc. Lần này lúc đến lấy họ cũng bảo đóng multi, đang khấp khởi mừng thầm rồi đưa họ cái Passport, đến lúc sau lại thấy ra nói mình chỉ được single entry, mà lần này cũng chỉ có 15 ngày.

lehuy2112
07-03-2017, 13:50
Chào mọi người, em với ông anh định đi Nhật vào tầm tháng 8, đi khoảng 10 ngày, hồ sơ của em em định nộp thế này mọi người thấy có ổn không ạ :
- Thư mời, lịch trình, giấy tờ người mời ( không bảo lãnh )
- Đơn xin visa
- Sổ tiết kiệm 120tr mở từ tháng 2/2017
- Giấy xin nghỉ phép + xác nhận công việc & thu nhập 15tr/tháng ( em không có hợp đồng, chỉ xin được 2 cái trên )
- Booking máy bay

Em tính đầu tháng 07 mới nộp có muộn quá không ạ ?
Cảm ơn cả nhà !

Shachou
07-03-2017, 15:32
Chào mọi người, em với ông anh định đi Nhật vào tầm tháng 8, đi khoảng 10 ngày, hồ sơ của em em định nộp thế này mọi người thấy có ổn không ạ :
- Thư mời, lịch trình, giấy tờ người mời ( không bảo lãnh )
- Đơn xin visa
- Sổ tiết kiệm 120tr mở từ tháng 2/2017
- Giấy xin nghỉ phép + xác nhận công việc & thu nhập 15tr/tháng ( em không có hợp đồng, chỉ xin được 2 cái trên )
- Booking máy bay

Em tính đầu tháng 07 mới nộp có muộn quá không ạ ?
Cảm ơn cả nhà !

Sổ tiết kiệm mỗi người 100 triệu nên nếu 2 người tối thiểu là 200 triệu bạn nhé!
Thêm nưa, nếu không ở chỗ người mới cần có booking khách sạn cho cả hành trình.
Ngoài ra, không biết phần đầu nộp bạn đã liệt kê chưa cần thêm cái ảnh chứng minh mối quan hệ giữa bạn với người mời.
Hồ sơ của bạn tầm tháng 6 nộp được rồi cho có gì cần bổ sung xử lý cho nhanh, đến ngày là lên đường cho yên tâm.

Ai có kinh nghiệm xin visa multi cho e ít kinh nghiệm được không,e cũng 4 tờ visa nhật.chưa xin multi bao h,chắc lần này e xin thử multi.cviec và tài chính e đều rất ok không có vần đề gì.ai có kinh nghiệm chia sẻ cho e biết với ạ

Bạn A2D lưu ý đợt này đang cao điểm nếu không cần ngay đừng xin vội, các giấy tờ cần đây bạn.

1. Xác nhận công việc ( tên chuẩn như thế luôn, không có giấy này không nộp được hồ sơ)
Nội dung ghi rõ tên công ty, nghề của bạn, lương, chức vụ
2. Xác nhận số dư sao kê sổ tiết kiệm : càng nhiều càng tốt
3. Bản sao sổ đỏ nếu có
4. Bản sao sổ hộ khẩu, chứng nhận đăng ký kết hôn ( cái này có thì cho vào cho đẹp hồ sơ)
5. Lịch trình, booking vé máy bay, khách sạn.
6. Đơn giải trình lý do xin visa nhiều lần (ghi lí do nó khéo khéo để có cớ được cấp nhiều lần dài)

Cần gì cứ hỏi tớ nhưng tớ xin cách đây hơn 1 năm được 5 năm 30 ngày mỗi lần, đang định chuyển cái 90 ngày để sang đi cày ngắn hạn rồi lại đi về. :)

koibito
07-03-2017, 22:43
Mọi người ơi cho em hỏi chút ạ, em đi xin visa nhóm 6 người mà kết quả là 3 người đậu, 3 người rớt trong khi giấy tờ công việc và sổ ngân hàng đầy đủ. Có ai có kinh nghiệm rớt rồi xin xem xét lại không ạ, thì chia sẻ cho em biết với nhé. Em cảm ơn ạ.

christang
08-03-2017, 13:05
Mọi người cho mình hỏi là có ai xin visa và bên LSQ gọi về gia đình để xác nhận không vậy? Mình nộp visa qua đại lý ủy quyền của LSQ và hồ sơ của mình bao gồm hồ sơ của mẹ mình nua. Ng ta gọi đến hỏi thông tin của mẹ. Không biết như vậy có pass ko? Từ ngày mình nộp hs cho đại lý đến nay đã 2 tuần rồi.

Mepumpkin
08-03-2017, 16:06
Mọi người cho mình hỏi là có ai xin visa và bên LSQ gọi về gia đình để xác nhận không vậy? Mình nộp visa qua đại lý ủy quyền của LSQ và hồ sơ của mình bao gồm hồ sơ của mẹ mình nua. Ng ta gọi đến hỏi thông tin của mẹ. Không biết như vậy có pass ko? Từ ngày mình nộp hs cho đại lý đến nay đã 2 tuần rồi.

Khi nộp hồ sơ bạn có nộp thêm giấy tờ chứng minh quan hệ ko? Mình nộp hồ sơ cho mình và bố mẹ, con cái. Khi nộp họ yêu cầu phải có giấy tờ chứng minh mqh gia đình mặc dù mình và bố mẹ chứng minh tài chính hoàn toàn độc lâp (mỗi người có sổ tk riêng). Trong quá trình xét ko thấy họ gọi hỏi gì. Hnay đã nhận đc visa rồi

Nau
08-03-2017, 16:10
Mình chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa cho cả gia đình.

Cá nhân mình đã đi Nhật 2 lần dạng du lịch tự túc

Ba mẹ mình là cán bộ hưu trí, hơn 60 tuổi, đã từng đi Sing, Thái

Em gái mình đang đi làm cho cty nước ngoài, cũng đã đi Sing, Thái

Thấy mọi người nói dạo này xét hồ sơ có vẻ khó làm mình cũng lo. Như vậy mình có thể nộp giúp bố mẹ mình và mang sổ HK để chứng minh quan hệ của cả gia đình đúng ko mọi người

vietdoan20062006
08-03-2017, 20:53
h xin visa vẫn ở đsq hay là chỗ trung tâm visa vậy các bác, ngại quá lại phải đi xin visa mà ko biết đi đc ko :(. ở nhật tầm 5 ngày ok ko vì e không có nhiều thời gian. rồi sang hàn 3 hôm nữa

christang
08-03-2017, 20:58
h xin visa vẫn ở đsq hay là chỗ trung tâm visa vậy các bác, ngại quá lại phải đi xin visa mà ko biết đi đc ko :(. ở nhật tầm 5 ngày ok ko vì e không có nhiều thời gian. rồi sang hàn 3 hôm nữa

Nộp hồ sơ visa có thể nộp trực tiếp tại LSQ hoặc nộp qua những đại lý thu hộ được LSQ ủy quyền. Danh sách những đại lý đó thì bạn lên web LSQ là có nhé

lehuy2112
09-03-2017, 07:34
Sổ tiết kiệm mỗi người 100 triệu nên nếu 2 người tối thiểu là 200 triệu bạn nhé!
Thêm nưa, nếu không ở chỗ người mới cần có booking khách sạn cho cả hành trình.
Ngoài ra, không biết phần đầu nộp bạn đã liệt kê chưa cần thêm cái ảnh chứng minh mối quan hệ giữa bạn với người mời.
Hồ sơ của bạn tầm tháng 6 nộp được rồi cho có gì cần bổ sung xử lý cho nhanh, đến ngày là lên đường cho yên tâm.

Cảm ơn bác nhiệt tình rep. 120tr là tính cho riêng em thôi, không phải của cả 2 :D. Mà phần c việc với thu nhập không hợp đồng vậy cũng ổn phải không ạ. Ngoài ra không biết ông anh em đi cùng dùng chung người mời được không, nếu được thì cần phải làm giấy tờ ntn vậy ạ ?

ngoclucbao
09-03-2017, 09:42
Mình nộp hồ sơ cho mình và bố mẹ, con cái. Khi nộp họ yêu cầu phải có giấy tờ chứng minh mqh gia đình mặc dù mình và bố mẹ chứng minh tài chính hoàn toàn độc lâp (mỗi người có sổ tk riêng). Trong quá trình xét ko thấy họ gọi hỏi gì. Hnay đã nhận đc visa rồi

Tức là khi đi nộp hộ thì bạn cầm theo Hộ khẩu/Giấy khai sinh bản gốc để họ nhìn rồi trả lại hay là nộp bản photo cùng với bộ hồ sơ hả bạn? Hồi mình đi Hàn thì chỉ mang bản gốc theo, họ xem rồi trả lại bản gốc ngay cho mình.

salormoon87
09-03-2017, 13:43
bạn mình vừa nộp hồ sơ cho cả gia đình đậu cả nhà, trẻ em và người già >60 tuổi không cần phải có mặt, cm quan hệ mọi người cứ mang giấy khai sinh + cmnd (mang theo hộ khẩu phòng hờ cũng được) , Nhật k cần dịch công chứng + dịch thuật nên mọi người cứ photo rồi mang theo bản gốc cho người ta đối chiếu rồi nộp bản photo cũng được

còn cai multi bây giờ nó xiết hơn trước 1 chút, mình có đọc trên web thì điều kiện để cấp mult thường là đi Nhật ít nhất 3 lần trong 1 năm

ryudo206
09-03-2017, 16:16
Mọi người cho mình hỏi, mình có đọc thông báo từ LSQ về vấn đề ủy quyền:

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/visa_uythac_nghiepvu.html

Không biết cái này với cái dịch vụ làm Visa có khác nhau gì ko?

buiminh_x
09-03-2017, 18:53
Case của mình như sau:
- Nhóm 4 người là anh em trong gia đình thường xuyên đi du lịch cùng nhau.
- Hộ chiếu đã từng đi các nước ĐNA như Thái Sing Malay Indo Philipin, chưa ai đi G7 (phần lớn là đi cùng nhau)
- Sổ tiết kiệm mỗi người khoảng 5000$
- Tất cả đều có việc làm ổn định ở HN, thu nhập trung bình khoảng >10tr.

Nhờ các bạn tư vấn khả năng đậu visa có cao không, có nhất thiết phải có thư mời không, tất nhiên mình định nộp hồ sơ tại ĐSQ Hà Nội. Cảm ơn nhiều.

christang
09-03-2017, 20:34
Mọi người cho mình hỏi, mình có đọc thông báo từ LSQ về vấn đề ủy quyền:

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/visa_uythac_nghiepvu.html

Không biết cái này với cái dịch vụ làm Visa có khác nhau gì ko?

Đại lý ủy quyền nó khác với dịch vụ làm visa đấy bạn.

ĐLUQ là đc quyền thu hộ hồ sơ giúp cho LSQ, nôm na là thay vì nộp trực tiếp tại văn phòng lãnh sự thì bạn đến mấy đại lý này nộp để tiết kiệm thời gian cũng như tiện cho những bạn ở xa. Khi nộp cho đại sẽ mất thêm tiền phí. Ví dụ như Saigon Tourist lấy phí là 1.5tr/ hồ sơ ( đã bao gồm phí xin visa). Và khi nộp cho ĐL thì cũng y như nộp cho LSQ, bạn phải hoàn toàn tự chuẩn bị hồ sơ nhé.

Dịch vụ làm visa thì họ sẽ tư vấn này nọ, rồi xin giúp thư mời blabla và tất nhiên tiền phí sẽ rất rất cao.

ryudo206
09-03-2017, 21:14
Đại lý ủy quyền nó khác với dịch vụ làm visa đấy bạn.

ĐLUQ là đc quyền thu hộ hồ sơ giúp cho LSQ, nôm na là thay vì nộp trực tiếp tại văn phòng lãnh sự thì bạn đến mấy đại lý này nộp để tiết kiệm thời gian cũng như tiện cho những bạn ở xa. Khi nộp cho đại sẽ mất thêm tiền phí. Ví dụ như Saigon Tourist lấy phí là 1.5tr/ hồ sơ ( đã bao gồm phí xin visa). Và khi nộp cho ĐL thì cũng y như nộp cho LSQ, bạn phải hoàn toàn tự chuẩn bị hồ sơ nhé.

Dịch vụ làm visa thì họ sẽ tư vấn này nọ, rồi xin giúp thư mời blabla và tất nhiên tiền phí sẽ rất rất cao.

Mà nộp như vậy có bị "trả bài" lịch trình như ở LSQ ko bạn?

christang
09-03-2017, 22:56
Mà nộp như vậy có bị "trả bài" lịch trình như ở LSQ ko bạn?

tất nhiên là ko rồi, đại lý người ta thu hộ thôi. Nhưng khả năng là sẽ bị gọi đt xác mình này nọ. Mình hôm bữa nộp tại SG tourist và bên LSQ có gọi về nhà mình. Và hôm sau mình có kết quá đậu visa .

Mepumpkin
10-03-2017, 10:09
Tức là khi đi nộp hộ thì bạn cầm theo Hộ khẩu/Giấy khai sinh bản gốc để họ nhìn rồi trả lại hay là nộp bản photo cùng với bộ hồ sơ hả bạn? Hồi mình đi Hàn thì chỉ mang bản gốc theo, họ xem rồi trả lại bản gốc ngay cho mình.

Bạn phải nộp kèm bản photo chứng hộ khẩu/giấy khai sinh để chứng minh mối quan hệ nhé. Khi mình nộp hồ sơ chị nhân viên nhắc đi nhắc lại là cái này rất quan trọng. Họ ko thu bản gốc đâu

angel1
10-03-2017, 13:10
các bạn cho mình hỏi bay đến Tokyo (Narita Aiport) với hãng Vanilla Air thì thường sẽ đến Terminal nào vậy??

christang
10-03-2017, 15:36
các bạn cho mình hỏi bay đến Tokyo (Narita Aiport) với hãng Vanilla Air thì thường sẽ đến Terminal nào vậy??

Vanilla Air bay đến Terminal 3 bạn nhé. Departure cũng tại Terminal 3 nha

christang
10-03-2017, 15:44
Sáng qua Saigon Tourist gọi mình lên lấy Visa và kết quả là passed. Mình nộp qua đại lý thu hộ nên kết quả cũng sẽ trả về đại lý luôn. Vui quá ạ.

KeoDinhChuot
10-03-2017, 16:21
Hôm thứ 3 vừa rồi em có nộp hồ sơ dưới dạng thư mời của bạn bè, tài chính tự chứng minh.
Hôm nay được nhận điện thoại của DSQ phỏng vấn nhưng đến 2 tuần nữa mới phỏng vấn...Sao em đọc của nhà mình đâu thấy ai phỏng vấn đâu nhỉ? :ss
Thường phỏng vấn sẽ nói gì ta?

lehuy2112
10-03-2017, 17:45
Cả nhà cho em hỏi là em với ông anh đi cùng, ngày giờ, lịch trình cùng nhau thì nên mỗi người một người mời hay để một người mời cả 2 thì hơn ? ( Người mời không quen cả 2 và chỉ có ảnh chụp với một người ). Em cảm ơn !

christang
10-03-2017, 17:59
Cả nhà cho em hỏi là em với ông anh đi cùng, ngày giờ, lịch trình cùng nhau thì nên mỗi người một người mời hay để một người mời cả 2 thì hơn ? ( Người mời không quen cả 2 và chỉ có ảnh chụp với một người ). Em cảm ơn !

Khi dùng thư mời nhất là trường hợp bạn bè mời nhau thì bạn phải show rõ quan hệ bạn bè ra, thư từ qua lại, ảnh chụp chung, bla bla. Vì thế mình khuyên là phải quen với mời chứ mời chung thế ko ổn đâu.

Trong trường hợp anh bạn ( anh ruột nha) thì có thể người chỉ cần quen với bạn thôi và trong đơn bạn khai là đi cùng với anh trai ( nộp giấy chứng minh quan hệ) và trong thư mời bên kia phải có để tên anh bạn ( list of apllicant - mẫu của lãnh sự)

Chẳng hạn trương hợp của mình, mình làm hồ sơ cho mình là mẹ. Người mời là giáo sư của mình, có chứng minh email qua lại, hình ảnh chụp chung đường hoàng. TRong thư mời, Giáo sư mình phải ghi rõ là " my student and his mother" và đính kèm cái list of applicants bao gồm thông tin của mẹ mình. Mình cũng phải nộp cả hộ khẩu và khai sinh để chứng minh quan hệ mẹ con. Kỹ vậy là LSQ còn gọi đt về nhà xác nhận nữa đấy.

À nếu đi diện thư mời thì bên kia phải gửi bưu điện về nha, hồ sơ phía Nhật chuẩn bị bao gồm: thư mời, lịch trình, list of applicants nếu có, các giấy từ phụ thêm nhưng seal certification, certification of residence và scan màu pp. đợt mình ng ta bắt bổ sung pp của Giáo sư mình.

Wish you luck!

christang
10-03-2017, 18:02
Hôm thứ 3 vừa rồi em có nộp hồ sơ dưới dạng thư mời của bạn bè, tài chính tự chứng minh.
Hôm nay được nhận điện thoại của DSQ phỏng vấn nhưng đến 2 tuần nữa mới phỏng vấn...Sao em đọc của nhà mình đâu thấy ai phỏng vấn đâu nhỉ? :ss
Thường phỏng vấn sẽ nói gì ta?

Phỏng vấn thì quanh đi quẩn lại cũng lý do sao đi, quen biết ntn, quen ở đâu, bla bla. Một người bạn của mình từng bị pv nói thế. Và bạn nên hỏi người mời bạn thử là LSQ bên kia có gọi hỏi gì không nhé.

christang
10-03-2017, 18:34
alo alo,

Mình đang muốn nhượng lại vé khứ hồi Đà Nẵng - Nhật Bản ( Haneda) transit tại Hongkong của hãng HK Express.
Ngày đi 31/3 - DAD --> HND / 18:00 - 05:05 ( transit: 3h)
Ngày về 11/4 - HND --> DAD /06:25 - 16:25 ( transit: 5h)
Giá: 12 triệu ( giá super rẻ, đã bao gôm 20KG hành lý )

Dịp này đúng chuẩn để ngắm hoa luôn ấy. Bạn nào có hứng thì inb mình nha

KeoDinhChuot
10-03-2017, 19:21
Phỏng vấn thì quanh đi quẩn lại cũng lý do sao đi, quen biết ntn, quen ở đâu, bla bla. Một người bạn của mình từng bị pv nói thế. Và bạn nên hỏi người mời bạn thử là LSQ bên kia có gọi hỏi gì không nhé.

Cảm ơn bạn nhé! Mình đã báo cho bạn mình biết rồi. Chắc cũng hỏi linh tinh như vậy thôi....đã bổ sung hình chụp chung và email liên lạc qua lại, ...
Phỏng vấn tiếng Anh hả bạn??

tommyfather
11-03-2017, 13:34
Chào mọi người. Mình đang có dự định đi Nhật tháng 6 này. Sau khi tìm hiểu mình có chút băn khoăn về trường hợp của mình, rất mong được các bạn cho lời khuyên...
Anh rể mình (chồng chị họ) đang làm kĩ sư ở Nhật. Tháng 4 này chị và con sẽ sang Nhật chơi 3 tháng. Mình và ny muốn tranh thủ dịp chị vẫn còn bên đó để qua chơi cùng, sẽ tiết kiệm đc 1 khoản tiền thuê khách sạn. Anh có bảo sẽ viết thư bảo lãnh cho 2 đứa sang chơi, tuy nhiên có vấn đề khó khăn là 4 người ko có ảnh chụp chung nào. Vậy liệu mình có thể:
- Dùng email trao đổi thay thế?
- Lịch sử trao đổi điện thoại?
2 đứa cũng đang có ý định xin visa theo diện du lịch tự túc nếu trường hợp bảo lãnh k đủ điều kiện. Cả 2 có:
- Mình: Sổ hồng nhà đất đứng tên của mình, sổ tk >=100tr, cuối tuần này mình sẽ nghỉ việc nên sẽ khó khăn trong việc sao kê lương 3 tháng gần nhất.
- Ny mình: sổ tk =100tr, sao kê lương 3 tháng. Lương của bạn ấy là ~9tr/tháng. Photo hợp đồng lao động + giấy nghỉ phép cty xác nhận.
- Cả 2 dự tính sẽ lên lịch trình chi tiết, k ghi booking khách sạn mà sẽ ghi ở nhờ nhà người quen có địa chỉ là abcxyz.
Xét theo đk như vậy liệu mình và ny mình có khả năng đc cấp visa ko, có điểm nào cần bổ sung ko.
Anh mình cũng có nói là vì vợ anh đang tạm trú ở nhà mình, lại là chị em họ hàng, nên có thể vẫn xin đc là bảo lãnh nếu có giấy tờ tạm trú, cm là người thân trong gia đình. Còn như trường hợp của ny mình thì hơi khó? Ny mình có thể đk đi theo mình đc ko?
Cảm ơn mọi người!

christang
11-03-2017, 18:16
Chào mọi người. Mình đang có dự định đi Nhật tháng 6 này. Sau khi tìm hiểu mình có chút băn khoăn về trường hợp của mình, rất mong được các bạn cho lời khuyên...
Anh rể mình (chồng chị họ) đang làm kĩ sư ở Nhật. Tháng 4 này chị và con sẽ sang Nhật chơi 3 tháng. Mình và ny muốn tranh thủ dịp chị vẫn còn bên đó để qua chơi cùng, sẽ tiết kiệm đc 1 khoản tiền thuê khách sạn. Anh có bảo sẽ viết thư bảo lãnh cho 2 đứa sang chơi, tuy nhiên có vấn đề khó khăn là 4 người ko có ảnh chụp chung nào. Vậy liệu mình có thể:
- Dùng email trao đổi thay thế?
- Lịch sử trao đổi điện thoại?
2 đứa cũng đang có ý định xin visa theo diện du lịch tự túc nếu trường hợp bảo lãnh k đủ điều kiện. Cả 2 có:
- Mình: Sổ hồng nhà đất đứng tên của mình, sổ tk >=100tr, cuối tuần này mình sẽ nghỉ việc nên sẽ khó khăn trong việc sao kê lương 3 tháng gần nhất.
- Ny mình: sổ tk =100tr, sao kê lương 3 tháng. Lương của bạn ấy là ~9tr/tháng. Photo hợp đồng lao động + giấy nghỉ phép cty xác nhận.
- Cả 2 dự tính sẽ lên lịch trình chi tiết, k ghi booking khách sạn mà sẽ ghi ở nhờ nhà người quen có địa chỉ là abcxyz.
Xét theo đk như vậy liệu mình và ny mình có khả năng đc cấp visa ko, có điểm nào cần bổ sung ko.
Anh mình cũng có nói là vì vợ anh đang tạm trú ở nhà mình, lại là chị em họ hàng, nên có thể vẫn xin đc là bảo lãnh nếu có giấy tờ tạm trú, cm là người thân trong gia đình. Còn như trường hợp của ny mình thì hơi khó? Ny mình có thể đk đi theo mình đc ko?
Cảm ơn mọi người!

Trường hợp của bạn,

- Thứ nhất đi theo diện tự túc CÓ thư mời ( anh bạn viết) thì trong việc chứng minh quan hệ thì bạn phải dùng cả hình ảnh chụp chung, email, lịch sử cuộc gọi. Người mời phải gửi lịch trinh, thư mời theo đường bưu điện về VN nhé, ko nhận bản scan.
Tuy nhiên trường hợp này mình thấy không khả quan vì người yêu bạn chứng minh quan hệ vs anh bạn và cả bạn như thế nào?. Không có giấy tờ --> không chấp nhận, dễ fail lắm. Còn vụ hình ảnh thì bạn có thể nộp ảnh của bạn vs chị bạn, ảnh vợ chồng chị bạn. cộng thêm giấy tờ tạm trú hay này nọ gì đấy.
Bạn nên nộp hồ sơ 1 lần với chị bạn luôn. Tuy 2 người nhưng gộp lại 1 bộ, vì anh bạn mời chị bạn và bạn đi ké. Trong hồ sơ anh bạn gửi về sẽ gồm:
+ Thư mời mẫu LSQ và chỗ người mời thêm vào " 1 additional applicant" và phía dưới phải ghi thêm bạn vô nữa.
+ Lịch trình ( bạn soạn rồi gửi cho anh bạn)
+ list of applicant ( có mẫu luôn, form này là dành cho bạn)

- Thứ hai, đi tự tức KHÔNG thư mời, thì cứ theo như yêu cầu mà chuẩn bị thôi. khách sạn thì nên book rồi cancel, đừng ghi người quen, rắc rối lắm ấy.

rome12
12-03-2017, 19:20
Chào các bạn,

Mình có dự định đi Nhật đầu tháng 8 thì cuối tháng 5 bắt đầu xin được ko?

Mình có bạn người Nhật đang là sinh viên có thể gửi mình thư mời. Nhưng mà dấu mộc là ở đâu đóng cho vậy? Mình và bạn đó mới gặp nhau 3 ngày ở Việt Nam. Nếu tính đến tháng 5 là mới chỉ quen có gần 3 tháng thôi có được ko?

Về phần mình, mình là designer làm qua mạng cho cty startup bên Singapore từ năm 2013 đến nay. Mình có chứng minh công việc, có thể hỏi ngân hàng sao kê giấy nhận lương nhưng ko có đóng thuế. Có cần giấy đóng thuế không?
Mình từng đi Thái 2 lần. Đi châu âu 3 lần (mỗi lần 3 tháng). Đã có multi visa châu âu 5 năm. Lúc đi châu âu cũng dùng giấy chứng minh công việc do cty bên Sing cấp. Ko biết bên lsq Nhật chịu ko vì chỉ làm qua mạng.
Số tiết kiệm 140 chục triệu. Mở từ tháng 2/2017 và 6/2016 (tháng 4/2014 đáo hạn). Thẻ tín dụng 100 triệu. Như vậy đủ chưa? Có cần sao kê giao dịch gì ko?

christang
12-03-2017, 21:14
Chào các bạn,

Mình có dự định đi Nhật đầu tháng 8 thì cuối tháng 5 bắt đầu xin được ko?

Mình có bạn người Nhật đang là sinh viên có thể gửi mình thư mời. Nhưng mà dấu mộc là ở đâu đóng cho vậy? Mình và bạn đó mới gặp nhau 3 ngày ở Việt Nam. Nếu tính đến tháng 5 là mới chỉ quen có gần 3 tháng thôi có được ko?

Về phần mình, mình là designer làm qua mạng cho cty startup bên Singapore từ năm 2013 đến nay. Mình có chứng minh công việc, có thể hỏi ngân hàng sao kê giấy nhận lương nhưng ko có đóng thuế. Có cần giấy đóng thuế không?
Mình từng đi Thái 2 lần. Đi châu âu 3 lần (mỗi lần 3 tháng). Đã có multi visa châu âu 5 năm. Lúc đi châu âu cũng dùng giấy chứng minh công việc do cty bên Sing cấp. Ko biết bên lsq Nhật chịu ko vì chỉ làm qua mạng.
Số tiết kiệm 140 chục triệu. Mở từ tháng 2/2017 và 6/2016 (tháng 4/2014 đáo hạn). Thẻ tín dụng 100 triệu. Như vậy đủ chưa? Có cần sao kê giao dịch gì ko?

Hi bạn,

- Về thời gian xin visa thì bạn có thể tự tính toán cho phù hợp vì visa Nhật có thời hạn 3 tháng thôi. Đầu tháng 8 đi thì cuối tháng 6 nộp hồ sơ xin visa là được rồi.
- Việc bạn với bạn Nhật quen nhau trong bao lâu không quan trọng vì chả ai xác nhận được điều đó cả. Tuy nhiên để thuyết phục người ta tin 2 người có quan hệ thân thiết thì phải thường xuyên liên lạc, trao đổi thư từ email, điện thoại cái kiểu, và tất nhiên nên có ảnh chụp chung dù chỉ là 1 tấm. Và khi viết thư mời thì trong phần background của relationship tức là quen nhau như thế nào thì bạn nó bạn Nhật ấy viết cho khéo chứ ko thì toi =))
- Còn dấu mộc là dân Nhật đứa nào nó cũng có 1 con dấu riêng, giống như dấu tên bên VN mình hay xài ấy. Dấu này dùng để đóng vô thư mời và lịch trình.
- Làm qua mạng hay như thế nào không quan trọng miễn sao bạn chứng minh được có công việc ổn định, có thu nhập tốt. Bạn chỉ cần giấy chứng minh công việc của công ty Singapore, vả ra ngân hàng xin cái sao kê bảng lương là mình nghĩ ổn phần này.
- Về visa châu âu thế thì ngon rồi =)) klq mà gato quá, mình muốn đi châu âu nơi -_-
- TK 140 là đủ nè, ra ngân hàng xin cái xác nhận số dư thôi. được thì mần các tín dụng luôn
- Mình không biết bạn xin visa ở HCM hay HN, vì trong HCM ko cần thư mời đâu nhé. HN thì bạn vẫn có thể nộp KHÔNg thư mời được đấy.
Tuy nhiên khi đã có thư mời thì LSQ sẽ chú ý rất nhiều vào quan hệ giữa 2 người. Và khi làm thư mời thì thủ tục nó cùng rắc rối hơn.

rome12
12-03-2017, 22:21
Mình xin ở TpHCM. Vậy theo bạn mình nên đi dạng tự túc hay thư mời?
Tại ban đầu cũng ko nghĩ là bạn mình chịu mời mình.
Lương mình tính theo giờ. Nên có tháng 6 hoặc 7 triệu nhưng luôn trên 6 triệu. Cộng thêm làm freelance nữa. Mình mới 23 tuổi thôi.

Hồi đó mình xin visa ở lsq Hà Lan. Ban đầu thì người mời với mình chứng minh tùm lum nhưng lần 2&3 thì dễ. Thậm chí lần 3 lên mạng đặt hẹn mà ko kịp, với lại đã mua vé máy bay nên email năn nỉ thì lsq cũng cho nộp luôn. Bây giờ chán đi châu Âu luôn rồi :)))

saigonn_2
13-03-2017, 08:40
Lương mình tính theo giờ. Nên có tháng 6 hoặc 7 triệu nhưng luôn trên 6 triệu. Cộng thêm làm freelance nữa. Mình mới 23 tuổi thôi.

Hồi đó mình xin visa ở lsq Hà Lan. Ban đầu thì người mời với mình chứng minh tùm lum nhưng lần 2&3 thì dễ. Thậm chí lần 3 lên mạng đặt hẹn mà ko kịp, với lại đã mua vé máy bay nên email năn nỉ thì lsq cũng cho nộp luôn. Bây giờ chán đi châu Âu luôn rồi :)))

Bạn đã đi CHÁN Châu Âu rồi thì mình nghĩ Japan không có gì hấp dẫn với bạn đâu, đi nước khác chơi đi bạn =))

salormoon87
13-03-2017, 08:42

bạn ở hồ chí minh thì mình nghĩ nên xin theo diễn tự túc vì hcm visa Nhật rất dễ pass nếu bạn chuẩn bị giấy tờ + lịch trình kĩ lưỡng, thư mời mất công phải cm quan hệ và giấy tờ cũng phức tạp hơn rất nhiều, lưu ý vì Nhật k cần dịch thuật công chứng nên những giấy tờ cmtc cứ photo nộp hết + phải nắm rõ lịch trình mình đi để lúc nộp hồ sơ trả lời là ok, bạn này chán âu thèm á còn mình giờ sắp ngán Á thèm âu mỹ ^^

rome12
13-03-2017, 12:19
Cám ơn bạn. Với lại mình muốn đi Hàn hè này luôn thì nên nộp bên nào trước cho dễ?

rome12
13-03-2017, 12:33
châu Âu thì phần lớn thời gian mình ở Hà Lan. Cảnh đẹp, con người dễ thương mà đồ ăn khó nuốt quá ko hợp khẩu vị. Toàn ra siêu thị châu Á tha đồ ăn về cho đỡ thèm.
Pháp thì đồ ăn ngon hơn, kiến trúc đẹp hơn mà con người chảnh chảnh sao á. Thấy mình nói tiếng Anh là khinh ra mặt. Paris thì đẹp miễn chê ở khu trung tâm chứ ra xa khoảng 7km là dơ lắm. Có khu chợ của dân nhập cư y như chợ Bà Chiểu. Hôm bữa đi còn gặp đám da đen đập xe đòi tiền nữa.
Đức thì có mấy lâu đài là đẹp chứ đồ ăn còn chán hơn Hà Lan. Tối đi nhà hàng kêu món mà nó bưng ra 1 dĩa đủ thứ thịt làm sáng ra bị táo bón luôn. Kiến trúc cũng dở hơn Hà Lan với Pháp.
Tóm lại:
Con người: Hà Lan > Đức > Pháp
Kiến trúc: Pháp > Hà Lan > Đức
Đồ ăn: Pháp, Việt :)))

Mỗi nước có cái hay cái dở riêng. Nên mình muốn đi Nhật với Hàn tại mê đồ ăn Nhật với Doraemon :)))

christang
13-03-2017, 20:43

Cám ơn bạn. Với lại mình muốn đi Hàn hè này luôn thì nên nộp bên nào trước cho dễ?

châu Âu thì phần lớn thời gian mình ở Hà Lan. Cảnh đẹp, con người dễ thương mà đồ ăn khó nuốt quá ko hợp khẩu vị. Toàn ra siêu thị châu Á tha đồ ăn về cho đỡ thèm.
Pháp thì đồ ăn ngon hơn, kiến trúc đẹp hơn mà con người chảnh chảnh sao á. Thấy mình nói tiếng Anh là khinh ra mặt. Paris thì đẹp miễn chê ở khu trung tâm chứ ra xa khoảng 7km là dơ lắm. Có khu chợ của dân nhập cư y như chợ Bà Chiểu. Hôm bữa đi còn gặp đám da đen đập xe đòi tiền nữa.
Đức thì có mấy lâu đài là đẹp chứ đồ ăn còn chán hơn Hà Lan. Tối đi nhà hàng kêu món mà nó bưng ra 1 dĩa đủ thứ thịt làm sáng ra bị táo bón luôn. Kiến trúc cũng dở hơn Hà Lan với Pháp.
Tóm lại:
Con người: Hà Lan > Đức > Pháp
Kiến trúc: Pháp > Hà Lan > Đức
Đồ ăn: Pháp, Việt :)))

Mỗi nước có cái hay cái dở riêng. Nên mình muốn đi Nhật với Hàn tại mê đồ ăn Nhật với Doraemon :)))

Như mình đã nói và cũng như ss salormoon, nếu ở HCM thì bạn xin visa theo thủ tục bình thường, chả cần quan tâm thư mời làm khỉ gì =)) chỉ có ở HN, nhân viên mới làm quá lên cái đó thôi, chứ thật ra ở HN vẫn xin ko thư mời đc.

Cứ chuẩn bị hồ sơ cho thật tốt, nắm kỹ lịch trình vì người ta sẽ hỏi đấy, lơ tơ mơ là fail. Mình có quen 1 chị mới xin visa hôm rồi như failed vì trả lời ko tốt lắm đấy.

Visa Hàn thì theo cá nhân mình thấy dễ hơn Nhật. Cách thức và hồ sơ thì gần như tương tự. Nhiều đạn thì cứ luôn 2 nước đê =))

klq mà đang thèm châu âu đây này, phải đi chứ ko khéo Venice nó chìm mất =))

thutrang031286
14-03-2017, 13:14
hi các bạn,
đăng ký nick lâu rồi mà chỉ tàu ngầm hóng chia sẻ của các bạn.
đợt này mình có plan đi Nhật nên hay vô topic này coi.
chia sẻ với các bạn 1 trang web giúp lên plan cũng khá hay
https://www.inspirock.com/japan/trip-planner-d711182185?gclid=Cj0KEQjwhpnGBRDKpY-My9rdutABEiQAWNcslFx73eIudNoAv-7hwY9wM4AiVrNayGzg-ePbdvEvKC0aAjzx8P8HAQ

và bạn nào muốn mua vé jr pass rẻ cũng có thể mua ở bên KKday bữa m search thấy bên đó rẻ hơn.
chúc các bạn nào có plan đi Nhật đậu visa hết nhé

ryudo206
14-03-2017, 15:47
Các bạn cho mình hỏi, mình sắp lấy vợ và dự tính sẽ đi tuần trăng mật ở Nhật.

Do vợ sắp cưới của mình tài chính không cao, lương khoảng 6tr và có khoảng vài chục triệu tiền mặt trong tài khoản (không có sổ tk). Nếu mình muốn đi thì liệu mình có thể đứng ra bảo đảm về tài chính cho cả hai không? Có ai từng đi giống trường hợp như mình không?

Mình thì đã từng đi Nhật tự túc tháng 10 năm ngoái, mình làm freelancer cho 1 cty ở US có tk USD tầm $10000. Theo như mình tìm hiểu thì cả 2 phải có giấy kết hôn, nhưng mình không rõ lắm thủ tục tiếp theo sẽ là ntn để mình bảo lãnh tài chính cho vợ mình.

Xin cảm ơn.

christang
14-03-2017, 18:08

Do vợ sắp cưới của mình tài chính không cao, lương khoảng 6tr và có khoảng vài chục triệu tiền mặt trong tài khoản (không có sổ tk). Nếu mình muốn đi thì liệu mình có thể đứng ra bảo đảm về tài chính cho cả hai không? Có ai từng đi giống trường hợp như mình không?

Mình thì đã từng đi Nhật tự túc tháng 10 năm ngoái, mình làm freelancer cho 1 cty ở US có tk USD tầm $10000. Theo như mình tìm hiểu thì cả 2 phải có giấy kết hôn, nhưng mình không rõ lắm thủ tục tiếp theo sẽ là ntn để mình bảo lãnh tài chính cho vợ mình.

Xin cảm ơn.

Halo bạn,

Mình ko rành case này lắm, nhưng thông thương mình thấy trường hợp bảo lãnh thì dạng bố mẹ bảo lãnh con cái này còn là sinh viên này nọ. Chứ trọng trường hợp 2 bạn đi chung thế này, vợ lại ko chứng minh được tài chính, ko có nhiều ràng buộc cái kiểu, mình sợ dễ trượt hơn ấy. Nếu đã là vc thì bạn làm cho vợ bạn cái sổ 100trieu đi, khỏi phải lăn tăn vụ cmtc.

Hy vọng giúp ích được cho bạn

Shachou
14-03-2017, 22:12
Như mình đã nói và cũng như ss salormoon, nếu ở HCM thì bạn xin visa theo thủ tục bình thường, chả cần quan tâm thư mời làm khỉ gì =)) chỉ có ở HN, nhân viên mới làm quá lên cái đó thôi, chứ thật ra ở HN vẫn xin ko thư mời đc.

Cứ chuẩn bị hồ sơ cho thật tốt, nắm kỹ lịch trình vì người ta sẽ hỏi đấy, lơ tơ mơ là fail. Mình có quen 1 chị mới xin visa hôm rồi như failed vì trả lời ko tốt lắm đấy.

Visa Hàn thì theo cá nhân mình thấy dễ hơn Nhật. Cách thức và hồ sơ thì gần như tương tự. Nhiều đạn thì cứ luôn 2 nước đê =))

klq mà đang thèm châu âu đây này, phải đi chứ ko khéo Venice nó chìm mất =))

Cảnh báo với các bạn có nhiều vi sa trong Hộ chiếu đừng quá tự tin mà làm hồ sơ ẩu và xin vi sa trong Lãnh Sứ Quán Nhật ở Hồ Chí Minh nhé!
Gần đây có nhiều trường hợp xin vi sa du lịch tự túc không thư mời đã bị đánh trượt trong Sài Gòn. Hà Nội thì hiện tại mình thấy xin vi sa không thư mời với các trường hợp đã đi G7, Châu Âu thì vẫn cấp vi sa nhé!
Túm lại thì các chị ở Đại sứ quán Hà Nội hơi cứng nhắc một tí nhưng mà đã kiểm tra thì hồ sơ đầy đủ các chị mới nhận và các trường hợp nghi ngờ mời phỏng vấn còn bình thường thì nhận là khả năng có vi sa cao cứ không như trong Sài Gòn nhận xong 7 ngày sau báo trượt visa, quá dã man.

Xin cảm ơn.

Bạn có giấy đăng ký kết hôn kèm theo sổ tiết kiệm mang tên chồng là ok. Tuy nhiên, nếu như bạn chưa kịp đăng ký có thể tách số tiền 10.000$ của bạn trên làm 2 sổ, 1 sổ của bạn, 1 sổ của vợ cũng ok.
Hoặc là qua ngân hàng hỏi dịch vụ bảo lãnh tài chính, các bạn ý có dịch vụ hết bạn nhé!
Còn bạn không nói rõ vợ bạn đã đi những đâu rồi nhưng trường hợp nếu chưa đi các nước mạnh thì khả năng xin vi sa du lịch tự túc người ta vẫn yêu cầu thư mời đấy bạn nhé.
Cần gì cứ inbox mình hướng dẫn thêm.

ryudo206
15-03-2017, 01:27
Bạn có giấy đăng ký kết hôn kèm theo sổ tiết kiệm mang tên chồng là ok. Tuy nhiên, nếu như bạn chưa kịp đăng ký có thể tách số tiền 10.000$ của bạn trên làm 2 sổ, 1 sổ của bạn, 1 sổ của vợ cũng ok.
Hoặc là qua ngân hàng hỏi dịch vụ bảo lãnh tài chính, các bạn ý có dịch vụ hết bạn nhé!
Còn bạn không nói rõ vợ bạn đã đi những đâu rồi nhưng trường hợp nếu chưa đi các nước mạnh thì khả năng xin vi sa du lịch tự túc người ta vẫn yêu cầu thư mời đấy bạn nhé.
Cần gì cứ inbox mình hướng dẫn thêm.

Cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình,

Do tụi mình tính đám cưới xong xem còn bao nhiêu tiền mới tính chuyện xin visa. Nên không biết việc lập sổ TK thì bên LSQ có kiểm tra thời hạn (ngày lập sổ và thời gian gửi không).

Mình cũng tính tới việc nhờ bảo lãnh tài chính ở ngân hàng, tuy nhiên thấy việc này khá risk và cũng không biết ngân hàng nào làm :D. Lỡ có chuyện gì LSQ cho vào danh sách đen thì nguy.

angel1
15-03-2017, 08:39
Cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình,

Do tụi mình tính đám cưới xong xem còn bao nhiêu tiền mới tính chuyện xin visa. Nên không biết việc lập sổ TK thì bên LSQ có kiểm tra thời hạn (ngày lập sổ và thời gian gửi không).

Mình cũng tính tới việc nhờ bảo lãnh tài chính ở ngân hàng, tuy nhiên thấy việc này khá risk và cũng không biết ngân hàng nào làm :D. Lỡ có chuyện gì LSQ cho vào danh sách đen thì nguy.

Mình không biết trường hợp khác thì thế nào. trường hợp của mình thì thứ 4 mở sổ tiết kiệm và thứ 5 đem nộp hồ sơ, sổ TK của mình chỉ khoảng 100tr thôi. Em mình thì sổ TK ít hơn 100tr, và chỉ mở trước ngày nộp hồ sơ visa 3 ngày. và cả 2 đều được cấp visa. Tuy nhiên, việc xét visa còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa bạn nhé

phuongtran9188
15-03-2017, 14:21
Mọi người cho em hỏi xíu, em nộp hồ sơ xin visa vào thứ 6 tuần trước (10/03/2017). Lúc nãy có 1 chị bên LSQ gọi điện thoại hỏi chiều nay 3h lên phỏng vấn được không, em hỏi là chiều mai được không vì hiện tại em đang đi làm nên không xin nghỉ kịp thì chị ấy nói là để chị sắp xếp rồi báo sau. Không biết mình nói như vậy có bị đánh rớt luôn không ạ hic hic
Em nộp hồ sơ xin visa single có giấy mời của bạn em bên Nhật và em chưa từng đi nước ngoài lần nào hết ạ

phuongtran9188
15-03-2017, 17:28
Mọi người cho em hỏi xíu, em nộp hồ sơ xin visa vào thứ 6 tuần trước (10/03/2017). Lúc nãy có 1 chị bên LSQ gọi điện thoại hỏi chiều nay 3h lên phỏng vấn được không, em hỏi là chiều mai được không vì hiện tại em đang đi làm nên không xin nghỉ kịp thì chị ấy nói là để chị sắp xếp rồi báo sau. Không biết mình nói như vậy có bị đánh rớt luôn không ạ hic hic
Em nộp hồ sơ xin visa single có giấy mời của bạn em bên Nhật và em chưa từng đi nước ngoài lần nào hết ạ

Bên LSQ gọi lại cho em rồi nhé mọi người, họ hẹn 28/03/2017 lên phỏng vấn, hy vọng là chỉ hỏi những câu đơn giản ^^

Shachou
16-03-2017, 01:29
Bên LSQ gọi lại cho em rồi nhé mọi người, họ hẹn 28/03/2017 lên phỏng vấn, hy vọng là chỉ hỏi những câu đơn giản ^^

Các thông tin sẽ là:
1. Xác minh mối quan hệ, bạn bè như thế nào?
2. Hỏi về công việc bạn đang làm, chi tiết, cụ thể
3. Hỏi lý do đi du lịch Nhật, lịch trình chi tiết?

Bạn ăn mặc lịch sự không quần bò, dép xỏ ngón hay đại loại thế, mang thêm các hình ảnh chứng minh mối quan hệ nếu có, đọc lại lịch trình để trả lời cho khớp và chi tiết, nhấn mạnh thích Nhật và yêu Nhật.
Khi vào nhớ chào hỏi, tươi cười, trả lời rõ ràng bằng tiếng Việt sẽ có người Việt dịch cho người Nhật phỏng vấn và nhìn thẳng vào mắt người phỏng vấn.
Dạo này Sài Gòn xiết chặt hơn Hà Nội, chúc bác may mắn!!!

nguyenkha
16-03-2017, 09:01
Đến hẹn lại lên, lại chuẩn bị nộp visa để canh vé đi hè này. Lần này là lần thứ 3 rồi, chắc lại kẹp đơn multi =)) mặc dù chả khả quan lắm, nhưng chẳng mất gì cứ nộp thôi, haizzz cứ xin visa thế này passport chưa hết hạn đã hết trang :)), Nhật chắc còn đi nhiều :)). Sau nhiều trường hợp mình thấy thì visa Nhật quan trọng tờ lịch trình, lần trước ông anh mình nộp sau định đi chung với mình thì bị fail, mình đọc lại lịch trình ổng làm trớt quớt. Khi mình nộp cũng bị hỏi lịch trình từa lưa, nhưng mình tự làm, tìm kiếm thông tin rồi mới điền vô nên cũng tự tin trả lời thôi.

rome12
16-03-2017, 10:12
ừ mình cũng biêt trường hợp có 2 người bạn đi Nhật. Bạn A có passport của Úc nên xoạn lịch trình cho bạn B. Bạn B đi còn nhiều hơn mình (Úc, châu Âu, các nước đông nam á) vậy mà bị rớt vì ko nắm rõ lịch của bạn A đưa.

Vậy trường hợp của mình, nếu đi tự túc, thì lịch trình mình khá tự tin với khả năng của mình tại ở châu Âu mình toàn lên mạng search thông tin rồi mới đi ko à, mà toàn search từ ít tiền tới miễn phí :)))
Còn công việc thì lúc hỏi mình trả lời: "làm graphic designer qua mạng cho cty startup ở Singapore" thì ok ko? <= cái này lúc xin visa ở dsq hà lan chả thấy hỏi mình hay cty mình gì cả và passport mình chưa đi Sing bao giờ :))
À còn lí do đi du lịch thì nói: "tôi đã đi các nước khác nên muốn tìm hiểu Nhật Bản" thì ok ko?

Với lại các bạn dùng trang nào để book vé với ks mà có thể cancel được vậy? Book xong rồi in ra rồi nộp hồ sơ xong rồi về cancel hả?

rome12
16-03-2017, 10:21
À thí dụ visa cấp ngày 1/3. Có thời hạn 3 tháng là đến 1 tháng 6? Rồi chừng nào mới có thể xin tiếp?

nguyenkha
16-03-2017, 10:58
À thí dụ visa cấp ngày 1/3. Có thời hạn 3 tháng là đến 1 tháng 6? Rồi chừng nào mới có thể xin tiếp?

Theo mình nghĩ nếu bạn đã sử dụng visa single thì coi như đã hết hạn, bạn có thể xin ngay sau đó, còn nếu chưa sử dụng thì mình không chắc?

phuongtran9188
16-03-2017, 14:22
Các thông tin sẽ là:
1. Xác minh mối quan hệ, bạn bè như thế nào?
2. Hỏi về công việc bạn đang làm, chi tiết, cụ thể
3. Hỏi lý do đi du lịch Nhật, lịch trình chi tiết?

Bạn ăn mặc lịch sự không quần bò, dép xỏ ngón hay đại loại thế, mang thêm các hình ảnh chứng minh mối quan hệ nếu có, đọc lại lịch trình để trả lời cho khớp và chi tiết, nhấn mạnh thích Nhật và yêu Nhật.
Khi vào nhớ chào hỏi, tươi cười, trả lời rõ ràng bằng tiếng Việt sẽ có người Việt dịch cho người Nhật phỏng vấn và nhìn thẳng vào mắt người phỏng vấn.
Dạo này Sài Gòn xiết chặt hơn Hà Nội, chúc bác may mắn!!!

ok cám ơn bạn nhiều lắm :)

mitmit11
17-03-2017, 06:34
Chào cả nhà, lâu lắm mới vào lại page. Cũng nhờ lội hơn trăm page ở group này mà mình xin đc visa Nhật tự túc, mới đây thì đã xin đc multi 3 năm ạ ^^ Muốn chia sẻ với các ace 1 chút kinh nghiệm bản thân, hy vọng sẽ giúp ích ít nhiều cho mng khi xin visa Nhật. Confirm lại là mình xin hoàn toàn tự túc, k thư mời, k bảo lãnh , k trung gian blah blah :) Dưới đây là tát cả những giấy tờ mình nộp khi xin visa multi :
* Đơn xin visa
* Đơn trình bày xin cấp multi (Cái này mình viết lý do rất kỹ, đầu tư khá nhiều tâm huyết =))). Chắc cũng vì vậy nên bán đầu chỉ dám cầu multi 1 năm mà kqua thì ăn luôn 3 năm ạ ^^)
* Lịch trình (ghi rất linh tinh =))))))
* Giấy cm thu nhập. Duy nhất sao kê stk 200tr.
* Hợp đồng lao động bản photo
* Giấy xác nhận nhân viên do cty cấp
* Booking vé mb và ks (Đặt khống hết ạ chưa thanh toán)

Đã hết. Mình không bị hỏi gì ngoài câu đã đi Nhật chưa. Trả lời rồi thì chị thu hồ sơ nói chắc đc 1 năm, nên mình nghĩ ai đã từng đi Nhật rồi khả năng xin đc multi là khá cao mặc dù thời hạn k nhiều. Như mình đã nói ở trên, ngoài việc đầu tư cho cái thuyết trình lý do xin multi ra thì hồ sơ của mình siêu đơn giản, trước lúc nộp cũng nghe dọa dẫm blah blah nhưng kệ. Vậy nên các ace cứ tự tin nộp nhé, hồ sơ rõ ràng mạch lạc thêm xíu may mắn là Ok ngay :) . Nhân đây có ace nào muốn đi Hokkaido cuối năm thì lập team đi cho vui nhé, tìm kiếm những ace cũng mê Nhật như mình ❤

nguyenkha
17-03-2017, 07:23
Chào cả nhà, lâu lắm mới vào lại page. Cũng nhờ lội hơn trăm page ở group này mà mình xin đc visa Nhật tự túc, mới đây thì đã xin đc multi 3 năm ạ ^^ Muốn chia sẻ với các ace 1 chút kinh nghiệm bản thân, hy vọng sẽ giúp ích ít nhiều cho mng khi xin visa Nhật. Confirm lại là mình xin hoàn toàn tự túc, k thư mời, k bảo lãnh , k trung gian blah blah :) Dưới đây là tát cả những giấy tờ mình nộp khi xin visa multi :
* Đơn xin visa
* Đơn trình bày xin cấp multi (Cái này mình viết lý do rất kỹ, đầu tư khá nhiều tâm huyết =))). Chắc cũng vì vậy nên bán đầu chỉ dám cầu multi 1 năm mà kqua thì ăn luôn 3 năm ạ ^^)

Đã hết. Mình không bị hỏi gì ngoài câu đã đi Nhật chưa. Trả lời rồi thì chị thu hồ sơ nói chắc đc 1 năm, nên mình nghĩ ai đã từng đi Nhật rồi khả năng xin đc multi là khá cao mặc dù thời hạn k nhiều. Như mình đã nói ở trên, ngoài việc đầu tư cho cái thuyết trình lý do xin multi ra thì hồ sơ của mình siêu đơn giản, trước lúc nộp cũng nghe dọa dẫm blah blah nhưng kệ. Vậy nên các ace cứ tự tin nộp nhé, hồ sơ rõ ràng mạch lạc thêm xíu may mắn là Ok ngay :) . Nhân đây có ace nào muốn đi Hokkaido cuối năm thì lập team đi cho vui nhé, tìm kiếm những ace cũng mê Nhật như mình ❤

Chúc mừng bạn, chắc phải đổ tâm huyết viết tâm thư xin xỏ quá :v, mình cũng chỉ mong được 1 năm là mừng rồi :v

christang
18-03-2017, 09:15
Mọi người cho mình hỏi là dịp mùa hoa anh đào cuối tháng 3 đầu tháng 4, thời tiết bên Nhật thế nào ạ? Mình có xem thời tiết rồi và thấy có vẻ lạnh nhưng không biết thực chiến của mn ra sao ạ? Nói thật là mình không muốn mang nhiều áo ấm đâu.
Many thankssss

hanhuyen1188
18-03-2017, 13:46
Mọi người cho mình hỏi là dịp mùa hoa anh đào cuối tháng 3 đầu tháng 4, thời tiết bên Nhật thế nào ạ? Mình có xem thời tiết rồi và thấy có vẻ lạnh nhưng không biết thực chiến của mn ra sao ạ? Nói thật là mình không muốn mang nhiều áo ấm đâu.
Many thankssss

Cần chị hỏi bạn chị dùm cho k? hehee, đang ở Tokyo luôn đó, có gì nhắn skype cho chị nhen ;)

Sammy1309
18-03-2017, 22:18
* Đơn xin visa

bạn ơi cho m hỏi là bạn đã đi Nhật mấy lần mà xin đc multi 3 năm? với lại bạn viét thư trình bày bằng tiếng Việt hay Anh/Nhật? lần trước (10/2016) mình xin multi và viết thư bằng tiếng Anh nhưng họ chỉ cho single, trước đó mình đã đi Nhật 2 lần rồi

Sammy1309
18-03-2017, 22:22
Ah mọi người ai có plan đi Nhật hè này mà đã có visa rồi thì chộp vé của Philippines Airlines kìa, khứ hồi đi Tokyo chỉ có 5,5tr thôi, quá cảnh Manila và có 23kg hành lý, km áp dụng tới 19/3 và dành cho chuyến đi từ t6-t8 thì phải (mn check lại trên website hãng), kn là chọn ngày đi+về đều là ngày lẻ (3/5/7) thì sẽ có giờ bay đẹp

mitmit11
21-03-2017, 00:07
bạn ơi cho m hỏi là bạn đã đi Nhật mấy lần mà xin đc multi 3 năm? với lại bạn viét thư trình bày bằng tiếng Việt hay Anh/Nhật? lần trước (10/2016) mình xin multi và viết thư bằng tiếng Anh nhưng họ chỉ cho single, trước đó mình đã đi Nhật 2 lần rồi

Mình đi Nhật 1 lần thôi ạ. Đơn xin multi mình viết bằng tiếng Việt nhé, trình bày hơi lê thê dài dòng nhưng chắc làm động lòng các chú cấp visa quá.

ngoclucbao
21-03-2017, 11:22
Mình đi Nhật 1 lần thôi ạ. Đơn xin multi mình viết bằng tiếng Việt nhé, trình bày hơi lê thê dài dòng nhưng chắc làm động lòng các chú cấp visa quá.

Ăn nhau ở khoa nói :)

@sammy: Vé Phil Airlines là đi từ TP HCM thôi phải ko? Các bạn ở HCM sướng thật đấy, nhiều lựa chọn mà vé rẻ hơn bao nhiêu (beer)

bubbleblue
21-03-2017, 13:00
Chào mọi người,
Mình là thành viên mới, nhưng đã tàu ngầm trên phuot.vn từ những chuyến đi đầu tiên của mình. Đợt vừa rồi buồn phiền vì visa Nhật quá nên lập acc để chia sẻ với mọi người, mong nỗi buồn vì rớt visa vơi bớt.
Chuyện là nhóm mình đi 3 người làm thủ tục xin visa du lịch tự túc, mình ấp ủ đi Nhật lâu lắm rồi và chuẩn bị cho chuyến đi vào tháng 5 này từ năm ngoái cơ :)) nên lịch trình và booking các thứ ko có lỗi lầm gì hết (booking mình in 2 bản từ email ra và từ acc booking, lịch trình làm 2 bản, 1 theo mẫu của lãnh sự quán Nhật, 1 là làm lịch trình chi tiết, có hướng dẫn đi từ điểm này đếm điểm kia bằng cách nào, lúc mấy giờ luôn), chứng minh tài chính và công việc okie (tài khoản tiết kiệm 500 triệu, công việc cố định, có hợp đồng lao động, xác nhận công viêc và mức lương, đơn xin nghỉ phép, thu nhập 1 năm của mỗi người từ 10k đến 15k USD), ko có thư mời, hỏi đáp lúc nộp hồ sơ suôn sẻ, còn hộ chiếu thì 1 bạn có visa đi Châu Âu 2 lần, còn 2 đứa còn lại chỉ có visa đi các nước châu Á (Ấn Độ, Hong Kong, Taiwan, ĐNA). Nộp và hồi hộp chờ tới ngày lên lấy kết quả thì chỉ có 1 đứa bạn mình hộ chiếu có visa Châu Âu đậu, 2 bạn còn lại tạch =)))
Khỏi nói lúc biết rớt mình buồn đến mức nào vì mình là người chuẩn bị mọi thứ, giờ bạn kia có visa cũng ko biết làm sao đi 1 mình được vì đi Nhật là do mình khởi xướng rủ đi, nên mình rành đi đâu như thế nào, bảo kê cho cả nhóm như kiểu đi theo tour :D . Dù buồn nhưng mình cũng ráng cãi lại số phận 1 lần. Lúc trả visa ko nói là 6 tháng sau mới được nộp lại, cộng với việc ra ngoài cổng bác bảo vệ của LSQ nói nộp lại theo hình thức khác (có thư mời hay đi tour, đi công tác gì đó) thì có thể được. Đọc trên phượt thì cũng thấy 1 số trường hợp nộp lại nên 2 đứa rớt ráng đu bám vào hy vọng cuối cùng bằng cách mua tour đi Nhật với hy vọng đi theo tour được bảo lãnh thì khả năng đậu visa cao hơn. Kết quả là lại rớt tiếp mọi người ạ =))) mình không được nộp lại trong vòng 6 tháng (và cũng ko biết 6 tháng sau nếu có nộp lại thì việc rớt visa mà còn đu đeo nộp theo tour rồi rớt tiếp có ảnh hưởng gì tới việc xét visa ko, kiểu như bị rớt nhiều quá trong thời gian ngắn thì như tay đã nhúng chàm í :)))
Nên mình thấy đợt này LSQ xiết hồ sơ xin visa du lịch tự túc ko thư mời vô cùng tận, bạn nào đã có visa các nước G7 hoặc châu Âu thì tỉ lệ đậu chắc cao, còn bạn nào chưa có thì cân nhắc nhé, rớt visa Nhật lần này làm mình suy sụp cả tháng luôn í, giờ thì đỡ rồi nên ngoi lên tâm sự tí mong là visa Nhật sẽ ko còn là "ám ảnh trong tôi" nữa.

saigonn_2
21-03-2017, 13:45

Nếu tiện, bạn post visa Nhật của bạn cho mn thêm động lực xin multi đi bạn. ;)

angel1
21-03-2017, 14:12
Chào mọi người,
Mình là thành viên mới, nhưng đã tàu ngầm trên phuot.vn từ những chuyến đi đầu tiên của mình. Đợt vừa rồi buồn phiền vì visa Nhật quá nên lập acc để chia sẻ với mọi người, mong nỗi buồn vì rớt visa vơi bớt.
Chuyện là nhóm mình đi 3 người làm thủ tục xin visa du lịch tự túc, mình ấp ủ đi Nhật lâu lắm rồi và chuẩn bị cho chuyến đi vào tháng 5 này từ năm ngoái cơ :)) nên lịch trình và booking các thứ ko có lỗi lầm gì hết (booking mình in 2 bản từ email ra và từ acc booking, lịch trình làm 2 bản, 1 theo mẫu của lãnh sự quán Nhật, 1 là làm lịch trình chi tiết, có hướng dẫn đi từ điểm này đếm điểm kia bằng cách nào, lúc mấy giờ luôn), chứng minh tài chính và công việc okie (tài khoản tiết kiệm 500 triệu, công việc cố định, có hợp đồng lao động, xác nhận công viêc và mức lương, đơn xin nghỉ phép, thu nhập 1 năm của mỗi người từ 10k đến 15k USD), ko có thư mời, hỏi đáp lúc nộp hồ sơ suôn sẻ, còn hộ chiếu thì 1 bạn có visa đi Châu Âu 2 lần, còn 2 đứa còn lại chỉ có visa đi các nước châu Á (Ấn Độ, Hong Kong, Taiwan, ĐNA). Nộp và hồi hộp chờ tới ngày lên lấy kết quả thì chỉ có 1 đứa bạn mình hộ chiếu có visa Châu Âu đậu, 2 bạn còn lại tạch =)))
Khỏi nói lúc biết rớt mình buồn đến mức nào vì mình là người chuẩn bị mọi thứ, giờ bạn kia có visa cũng ko biết làm sao đi 1 mình được vì đi Nhật là do mình khởi xướng rủ đi, nên mình rành đi đâu như thế nào, bảo kê cho cả nhóm như kiểu đi theo tour :D . Dù buồn nhưng mình cũng ráng cãi lại số phận 1 lần. Lúc trả visa ko nói là 6 tháng sau mới được nộp lại, cộng với việc ra ngoài cổng bác bảo vệ của LSQ nói nộp lại theo hình thức khác (có thư mời hay đi tour, đi công tác gì đó) thì có thể được. Đọc trên phượt thì cũng thấy 1 số trường hợp nộp lại nên 2 đứa rớt ráng đu bám vào hy vọng cuối cùng bằng cách mua tour đi Nhật với hy vọng đi theo tour được bảo lãnh thì khả năng đậu visa cao hơn. Kết quả là lại rớt tiếp mọi người ạ =))) mình không được nộp lại trong vòng 6 tháng (và cũng ko biết 6 tháng sau nếu có nộp lại thì việc rớt visa mà còn đu đeo nộp theo tour rồi rớt tiếp có ảnh hưởng gì tới việc xét visa ko, kiểu như bị rớt nhiều quá trong thời gian ngắn thì như tay đã nhúng chàm í :)))
Nên mình thấy đợt này LSQ xiết hồ sơ xin visa du lịch tự túc ko thư mời vô cùng tận, bạn nào đã có visa các nước G7 hoặc châu Âu thì tỉ lệ đậu chắc cao, còn bạn nào chưa có thì cân nhắc nhé, rớt visa Nhật lần này làm mình suy sụp cả tháng luôn í, giờ thì đỡ rồi nên ngoi lên tâm sự tí mong là visa Nhật sẽ ko còn là "ám ảnh trong tôi" nữa.

trời, bạn nộp lúc nào? ở SG hay HN vậy? sao mà khó ghê vậy? Lý do gì mà hồ sơ như vậy mà failed nhỉ?

lehuy2112
21-03-2017, 17:58
Chào cả nhà,

Em tính đi tháng 8, nhưng giờ đã sốt hết cả ruột lên r T_T. Nhất là cái vụ thu nhập, em làm không có hợp đồng, nhận lương tay, giờ em xin từ công ty thì chỉ xin được xác nhận tờ giấy ghi là là nhân viên của công ty và có mức lương 1 tháng là 15tr T_T. Cái đó mang lên sứ quán xin có sao không ạ ? Thks mọi người !

bubbleblue
21-03-2017, 19:11
trời, bạn nộp lúc nào? ở SG hay HN vậy? sao mà khó ghê vậy? Lý do gì mà hồ sơ như vậy mà failed nhỉ?
Ngày nộp hồ sơ của mình là 24/2, từ 4h sáng đã dậy đi xe từ Vũng tàu lên lãnh sự quán TpHCM xếp hàng, là người đầu tiên xếp hàng luôn 😂 Vậy mà rớt nên cảm thấy tê tái ko tin nổi vào sự thật =)) chắc do đang mùa cao điểm nên xiết visa ý, tự túc ko thư mời thì phải có visa G7 hay Châu Âu thì tỷ lệ đậu mới cao hay sao ý. Mình có được bà chị cảnh báo là ko có thư mời thì rất dễ rớt rồi nhưng vẫn tự tin, nghĩ mình mục đích trong sáng tư cách đàng hoàng thì được qua cửa, có ai ngờ đâu trèo cao té đau :))

rome12
21-03-2017, 19:49
hic mình có multi visa châu âu còn hạn nghe bạn nói cũng vui chút :)))
Bạn ơi cho mình hỏi cái bạn có visa châu âu ấy, tình trạng tài chính công việc ra sao để mình coi lại bản thân :))))

bubbleblue
21-03-2017, 22:33
hic mình có multi visa châu âu còn hạn nghe bạn nói cũng vui chút :)))
Bạn ơi cho mình hỏi cái bạn có visa châu âu ấy, tình trạng tài chính công việc ra sao để mình coi lại bản thân :))))
Bạn của mình làm cho Cty Nhật lương 1 tháng 750 usd, sổ tiết kiệm 500tr, bạn có multi visa châu Âu thì cứ tự tin đi bạn, passport có chữ ký của bạn giống với chữ ký trên đơn xin visa nhé :D in booking từ mail có tên bạn, lịch trình làm kỹ và nắm rõ để trả lời trôi chảy là ngon lành rồi :)

rome12
21-03-2017, 23:26
Với lại cho mình hỏi nếu lúc xin visa có 4 ngày nhưng sau đó đổi ý muốn ở thêm+khác ngày xin nhưng miễn trong thời hạn cho phép (giống visa hàn) được ko?

angel1
22-03-2017, 08:56
Bạn của mình làm cho Cty Nhật lương 1 tháng 750 usd, sổ tiết kiệm 500tr, bạn có multi visa châu Âu thì cứ tự tin đi bạn, passport có chữ ký của bạn giống với chữ ký trên đơn xin visa nhé :D in booking từ mail có tên bạn, lịch trình làm kỹ và nắm rõ để trả lời trôi chảy là ngon lành rồi :)

mình nộp trước bạn 2 tuần, và hồ sơ khá sơ sài, mình nghĩ đơn giản nên làm hồ sơ theo kiểu đối phó, viết lịch trình đại khái, và copy xong bỏ vào chả nhớ mấy điểm đến là chỗ nào cả, tiền tiết kiệm thì chiều hôm nay chạy ra bank bỏ 1 ít vào rồi mai đem sổ đi nộp luôn. Có lẽ có visa G7 là yếu tố quan trọng rồi. Hoặc bạn chờ qua thời điểm cao điểm này, hoặc đi G7 rồi apply đi Nhật sau.

angel1
22-03-2017, 08:59
Ngày nộp hồ sơ của mình là 24/2, từ 4h sáng đã dậy đi xe từ Vũng tàu lên lãnh sự quán TpHCM xếp hàng, là người đầu tiên xếp hàng luôn 😂 Vậy mà rớt nên cảm thấy tê tái ko tin nổi vào sự thật =)) chắc do đang mùa cao điểm nên xiết visa ý, tự túc ko thư mời thì phải có visa G7 hay Châu Âu thì tỷ lệ đậu mới cao hay sao ý. Mình có được bà chị cảnh báo là ko có thư mời thì rất dễ rớt rồi nhưng vẫn tự tin, nghĩ mình mục đích trong sáng tư cách đàng hoàng thì được qua cửa, có ai ngờ đâu trèo cao té đau :))

mình nộp trước bạn 2 tuần, và hồ sơ khá sơ sài, mình nghĩ đơn giản nên làm hồ sơ theo kiểu đối phó, viết lịch trình đại khái, và copy xong bỏ vào chả nhớ mấy điểm đến là chỗ nào cả, tiền tiết kiệm thì chiều hôm nay chạy ra bank bỏ 1 ít vào rồi mai đem sổ đi nộp luôn. Có lẽ có visa G7 là yếu tố quan trọng rồi. Hoặc bạn chờ qua thời điểm cao điểm này, hoặc đi G7 rồi apply đi Nhật sau.

Blue_rainbow
22-03-2017, 11:02
nhóm mình 3 người rớt cả 3, tiền bạc đầy đủ, đi du lịch 1 số nước mạnh như canda, hongkong, làm lương khá. Rớt cái bụp đau lòng ghê. Sẵn đây mình nhượng 3 vé vanilla kèm 20 kg hành lý, bay transit 1 tiếng, bạn nào cần inbox mình nhé. Mình đi ngày 6/4 về ngày 16/4. Tặng luôn vé khứ hồi tokyo- osaka.

bubbleblue
22-03-2017, 11:42
Với lại cho mình hỏi nếu lúc xin visa có 4 ngày nhưng sau đó đổi ý muốn ở thêm+khác ngày xin nhưng miễn trong thời hạn cho phép (giống visa hàn) được ko?
Thường thì nếu lịch trình 4 ngày họ sẽ cấp visa lưu trú 7 ngày, lịch trình 8 ngày thì cấp lưu trú 10 ngày hay 14 ngày gì đó mình ko nhớ rõ, bạn tính toán để ra lịch trình xin visa phù hợp với lịch trình thực tế của mình để có số ngày lưu trú bạn muốn :D

bubbleblue
22-03-2017, 11:46
nhóm mình 3 người rớt cả 3, tiền bạc đầy đủ, đi du lịch 1 số nước mạnh như canda, hongkong, làm lương khá. Rớt cái bụp đau lòng ghê. Sẵn đây mình nhượng 3 vé vanilla kèm 20 kg hành lý, bay transit 1 tiếng, bạn nào cần inbox mình nhé. Mình đi ngày 6/4 về ngày 16/4. Tặng luôn vé khứ hồi tokyo- osaka.
chia buồn với nhóm bạn, người cùng cảnh ngộ, mình chưa mua vé nhưng bữa trước thấy phòng đẹp giá tốt nên book rồi ko hủy được, cũng tốn tiền kha khá :))

bubbleblue
22-03-2017, 11:49
Chào cả nhà,

Em tính đi tháng 8, nhưng giờ đã sốt hết cả ruột lên r T_T. Nhất là cái vụ thu nhập, em làm không có hợp đồng, nhận lương tay, giờ em xin từ công ty thì chỉ xin được xác nhận tờ giấy ghi là là nhân viên của công ty và có mức lương 1 tháng là 15tr T_T. Cái đó mang lên sứ quán xin có sao không ạ ? Thks mọi người !

Đậu rớt vô chừng lắm bạn ơi, phụ thuộc nhiều yếu tố chớ ko phải mỗi Hợp đồng, bạn cứ làm đẹp hồ sơ hết mức có thể, với bạn đi tháng 8 thì chắc đỡ đông :D chúc bạn may mắn :D

Sammy1309
22-03-2017, 12:09
Thường thì nếu lịch trình 4 ngày họ sẽ cấp visa lưu trú 7 ngày, lịch trình 8 ngày thì cấp lưu trú 10 ngày hay 14 ngày gì đó mình ko nhớ rõ, bạn tính toán để ra lịch trình xin visa phù hợp với lịch trình thực tế của mình để có số ngày lưu trú bạn muốn :D

bạn ơi, Nhật kg có giống như HK mà theo kiểu cấp visa như bạn nói đâu nha, loại ngắn nhất là single entry có thời hạn trong 90 ngày và thời gian lưu trú được 15 ngày

Sammy1309
22-03-2017, 12:11

được bạn ạ, miễn sao kg quá thời hạn cho phép tối thiểu (15 ngày) là ok

rome12
22-03-2017, 13:43
Tại mình tính tháng 5 bắt đầu xin 2 visa Hàn+Nhật cho đỡ mắc công làm giấy tờ 2 3 lần.
Vậy cả 2 đều cấp lưu trú 15 ngày/hạn 90 ngày hả các bạn?

mitmit11
22-03-2017, 14:08
Nếu tiện, bạn post visa Nhật của bạn cho mn thêm động lực xin multi đi bạn. ;)

https://i1285.photobucket.com/albums/a581/hang_mit1/IMG_0734_zpswf2wcfpm.jpg[/URL][/IMG]

Here we go. :) Mình thấy visa Nhật là loại visa có hồ sơ đơn giản nhất rồi nên mng cứ gắng thử đi cũng k có mất tiền visa như visa Mỹ nữa . Nói qua về back ground của mình thì mình làm cho cty của Taiwan, lương cỡ 500$ thôi. Pp mình có visa Us 2 cái, Hk và mấy nước đông nam á, thêm 1 lần đi Nhật năm ngoái.

Sammy1309
22-03-2017, 14:16
https://i1285.photobucket.com/albums/a581/hang_mit1/IMG_0734_zpswf2wcfpm.jpg[/URL][/IMG]

Here we go. :) Mình thấy visa Nhật là loại visa có hồ sơ đơn giản nhất rồi nên mng cứ gắng thử đi cũng k có mất tiền visa như visa Mỹ nữa . Nói qua về back ground của mình thì mình làm cho cty của Taiwan, lương cỡ 500$ thôi. Pp mình có visa Us 2 cái, Hk và mấy nước đông nam á, thêm 1 lần đi Nhật năm ngoái.

huhu bất công quá, mình kg có visa US nhưng có Schengen,HK,TQ và đi hết DNA ,đi Nhật 2 lần rồi mà vẫn kg đc cấp :(

nguyenkha
22-03-2017, 14:38

Chắc mình phải viết tâm thư cho lần 3 quá. Passport của mình có US, Schengen x 2, Úc, HK, Hàn Multi, Nhật x 2... phải cố mới được :<

angel1
22-03-2017, 14:48
Chắc mình phải viết tâm thư cho lần 3 quá. Passport mình của US, Schengen x 2, Úc, HK, Hàn Multi, Nhật x 2... phải cố mới được :<

oh, vậy là sao ta? khó gì mà khó ghê vậy? thật không thể chủ quan với anh Nhật này được

angel1
22-03-2017, 14:51

xin chia buồn. Mình và 1 bạn nữa vừa mua vé mấy hôm trước :(

lehuy2112
22-03-2017, 15:20
Cảm ơn bạn đã trả lời !
Mình có người mời, lịch trình tự xây dựng, sổ tiết kiệm có rồi, giờ có mỗi cái vụ thu nhập này là lằng nhằng, không biết nộp cái giấy xuống là có thu nhập bằng này bằng này nó có chịu không nữa........

christang
23-03-2017, 08:24
Hôm nay hoa ở Tokyo đã nở rồi đó mn. Mà thằng bạn mình nó bảo từ đầu tháng đã có mấy cây nở sớm rồi. Lên check lại JapanGuide thì cũng thấy bảo là nở sớm hơn binh thường.

bubbleblue
23-03-2017, 08:56
Cảm ơn bạn đã trả lời !
Mình có người mời, lịch trình tự xây dựng, sổ tiết kiệm có rồi, giờ có mỗi cái vụ thu nhập này là lằng nhằng, không biết nộp cái giấy xuống là có thu nhập bằng này bằng này nó có chịu không nữa........

Có người mời là 1 lợi thế to lớn đó bạn, lội ngược lại hơn 200 trang để đọc thêm kinh nghiệm để xử lý cái thư mời và giấy tờ loằng ngoằng kèm theo là được, mình cứ trung thực, có gì đưa đó, đừng làm khống rồi bị phát hiện lại mệt :D

bubbleblue
23-03-2017, 09:01
bạn ơi, Nhật kg có giống như HK mà theo kiểu cấp visa như bạn nói đâu nha, loại ngắn nhất là single entry có thời hạn trong 90 ngày và thời gian lưu trú được 15 ngày

uh, chắc đọc nhiều quá nên mình bị lẫn lộn các loại visa :D cám ơn bạn

rome12
23-03-2017, 10:33
Trường hợp mình là có visa multi châu Âu, tài khoản 150 chục triệu, lương 6/7 triệu.
Nếu cần thư mời cũng đươc nhưng mình và bạn Nhật chỉ mới quen từ 2 tuần trước thôi.
Nếu vậy thì mình nên làm dạng nào có lợi hơn?

phuongtran9188
23-03-2017, 12:42
Mọi người ơi cho em hỏi chút, LSQ HCM có hẹn e qua tuần sau lên phỏng vấn lúc 3h. Ko biết là đi phỏng vấn có cần xếp hàng ko ạh? Hay chỉ tới cổng nói bảo vệ là đến phỏng vấn là được vô?

Sammy1309
23-03-2017, 13:27
Trường hợp mình là có visa multi châu Âu, tài khoản 150 chục triệu, lương 6/7 triệu.
Nếu cần thư mời cũng đươc nhưng mình và bạn Nhật chỉ mới quen từ 2 tuần trước thôi.
Nếu vậy thì mình nên làm dạng nào có lợi hơn?

m nghĩ là b làm tự túc kg thư mời đi, nếu nhờ phía bên Nhật mời thì họ phải gửi về thư mời + giấy cư trú của họ (tên chính xác là gì mình kg nhớ lắm,nhưng đại loại giống như là hộ khẩu bên mình), còn về phía bạn thì bạn phải nộp đc cho LSQ hình ảnh chụp chung với bạn ng Nhật + email trao đổi qua lại giữa 2 bên, và bạn vẫn phải nộp kèm tất cả các giấy tờ khác như khi tự làm kg thư mời, kể cả chứng minh tài chính và lịch trình.
Trường hợp của mình xin lần đầu năm 2015, cũng nhờ bạn mình gửi thư mời, nhưng khi LSQ đòi thêm cái giấy cư trú kia nữa thì mình chuyển qua tự làm luôn, do thấy phiền bạn bên kia quá. Lúc đó mình cũng chỉ mới có visa châu Âu single, HK, TQ ,các nước DNA, và sổ tk 70tr

Blue_rainbow
23-03-2017, 14:56
xin chia buồn. Mình và 1 bạn nữa vừa mua vé mấy hôm trước :(

Cảm ơn bạn, hên là cái vé này là vé full nên cancel được, tốn >3tr. Sẵn đây mình thanh lý phòng kyoto ở khách sạn Smile Hotel Otsu Seta ở kyoto 2 đêm 9-10/4
Phòng đôi 2 đêm giá 3tr9. Mình đã thanh toán tiền phòng. Giá ks ở kyoto rất crazy nên thấy rẻ mà ks đánh giá ok gần ga nên book luôn. Bạn nào cần liên hệ mình nhen.

lehuy2112
23-03-2017, 18:44
Chào cả nhà,

Cho mình hỏi một chút, bạn mình vừa học lên cao đẳng ở Nhật, vậy visa sinh viên vậy có mời mình được không ( mình tự chứng minh tài chính ).
Ngoài ra nếu bị hỏi có nên trả lời là biết tiếng Nhật hay không ? Đó là điểm cộng hay trừ đối với hồ sơ vậy ?

Cảm ơn nhiều !

rome12
23-03-2017, 19:31
m nghĩ là b làm tự túc kg thư mời đi, nếu nhờ phía bên Nhật mời thì họ phải gửi về thư mời + giấy cư trú của họ (tên chính xác là gì mình kg nhớ lắm,nhưng đại loại giống như là hộ khẩu bên mình), còn về phía bạn thì bạn phải nộp đc cho LSQ hình ảnh chụp chung với bạn ng Nhật + email trao đổi qua lại giữa 2 bên, và bạn vẫn phải nộp kèm tất cả các giấy tờ khác như khi tự làm kg thư mời, kể cả chứng minh tài chính và lịch trình.
Trường hợp của mình xin lần đầu năm 2015, cũng nhờ bạn mình gửi thư mời, nhưng khi LSQ đòi thêm cái giấy cư trú kia nữa thì mình chuyển qua tự làm luôn, do thấy phiền bạn bên kia quá. Lúc đó mình cũng chỉ mới có visa châu Âu single, HK, TQ ,các nước DNA, và sổ tk 70tr

Vậy bạn có được visa ko?

christang
23-03-2017, 21:20
Chào cả nhà,

Cho mình hỏi một chút, bạn mình vừa học lên cao đẳng ở Nhật, vậy visa sinh viên vậy có mời mình được không ( mình tự chứng minh tài chính ).
Ngoài ra nếu bị hỏi có nên trả lời là biết tiếng Nhật hay không ? Đó là điểm cộng hay trừ đối với hồ sơ vậy ?

Cảm ơn nhiều !

Hi bạn,
Có thư mời thì là 1 điểm cộng NHƯNG vấn đề người mời là ai thì mới là nhân tố quyết định. Nếu là bạn của bạn mời, thì người ta sẽ check rất kĩ đấy. Nếu là bạn VN thì càng kĩ nữa. Bên cạnh đó phải chuẩn bị hồ sơ khá mệt nữa. Bên Nhật phải chuẩn bị thư mời, licgj trình, các giấy tờ chứng minh thường trú, công dân, bla bla nữa.

Như trường hợp của mình, mình cũng dùng thư mời nhưng người mời của mình là Giáo sư ĐH Tohoku, thầy ấy còn gửi cả giấy thường trú, giấy chứng nhận con dấu nữa mà khi nộp hồ sơ LSQ còn yêu cầu bổ sung thêm passport nữa. May quá là mình đậu.

lehuy2112
24-03-2017, 07:48
Cảm ơn bạn đã rep,

Liên quan đến phần người mời là bạn mình đang là sinh viên bên Nhật, mình nhờ được :
- Giấy lý do mời ( Form ĐSQ )
- Ảnh chụp chung
- Lịch trình bên Nhật ( cái này sứ quán quy vào hồ sơ người mời )
- Bản copy thẻ lưu trú cho người nước ngoài
- Phiếu công dân
- Copy hộ chiếu

Hình như thế này là đủ rồi :D. Mình có dặn và nhờ bạn ấy hết rồi, chỉ là băn khoăn không biết bạn ấy là người Việt Nam, vừa vào cao đẳng không biết có đủ tư cách bảo lãnh không ? :D
-

Sammy1309
24-03-2017, 14:50
Vậy bạn có được visa ko?

có nhé, kg những mình có mà bạn đi chung (chỉ mới đi Thái và Cam) cũng có luôn

christang
25-03-2017, 13:13
Như thế là đủ rồi =)) tư cách người mời là đủ nhưng không bảo lãnh nha =)) vì trong trường hợp thư mời ( không bảo lãnh, lq về tài chính ấy) thì LSQ cũng ko yêu cầu nhiều và bạn đã thỏa mãn yêu cầu đó rồi. Sợ là ngta soi quá kĩ thôi.
Mà thôi bạn cứ nộp thế đi =)) nhờ là mấy giáy tờ kia phải từ Nhật gửi về nha.

christang
25-03-2017, 15:35
Cả nhà cho mình hỏi là, Hyperdia không download trên Iphone được thì nên xài app nào là chức năng và thông tin tương đối đầy đủ như vậy không ạ? Em cảm ơn

rome12
26-03-2017, 17:37
Các bạn có thể cho mình một vài trang book khach sạn, vé máy bay mà cancel ko mất phí ko? Cảm ơn nhiều.

A2D
26-03-2017, 17:48
* Đơn xin visa

Bạn ơi
Cho mình hỏi cái form xin visa thị thực multi bạn lấy ở bên đsq hay down từ trang nào về vậy? Mình lên trang của lsq Nhật mà không thấy.

A2D
27-03-2017, 23:50
Có ai đã xin visa multi cho mình xin ít kinh nghiệm và thông tin k ạ.mình đọc qua thì thấy nhiều ng bảo k cần nộp plan+vé máy bay và booking ks,có ai biết giúp mình với

Sammy1309
28-03-2017, 10:07
laod trực tiếp trên web của lsq có mà bạn

HNman
28-03-2017, 11:03
Nhân vụ chia sẻ về visa Nhật thì mình cũng gửi luôn link của 2 hostel bên Nhật để cho những ai muốn tiết kiệm chi phí khi sang Nhật du lịch nhé.
Mình mới thử ở Toco Guesthouse ở Tokyo thôi nhé. Còn Len ở Kyoto thì mình chưa có ở nhưng cùng thuộc hệ thống guesthouse này đấy.
Lúc trước mình cứ lăn tăn là có nên ở không vì cứ lo lắng về cái vụ ngủ phòng tập thể giường tầng) nhưng mà cũng muốn trải nghiệm thử xem sao. Với cả nhìn cái hostel theo đúng kiểu Nhật ngày xưa nên phải lòng nó và rồi quyết định ở.
Mình thì thích ở khách sạn hơn nhưng nếu ở nhà nghỉ thì cũng chẳng sao. Nhà nghỉ Toco ở trên Tokyo có mấy đặc điểm sau:
1. Gần ga, đi bộ có 2 phút thôi à, dễ tìm lắm (cách ga Ueno tầm 20 phút đi bộ)
2. Giá khá ổn
3. Phòng ốc theo kiểu ngày xưa, giường, mền khá okie nên hết phòng sớm lắm
4. Nhà vệ sinh, nhà tắm chung nhưng rất sạch sẽ
5. Có khu sinh hoạt chung. Bạn mua đồ về nấu cũng được vì có sẵn nồi niêu rồi
6. Nhân viên đều biết tiếng Anh
7. Trước mặt nhà nghỉ là quán theo phong cách bụi bụi, trông khá hay nhưng cũng có lối đi riêng cho khách trọ ở nhà nghỉ
8. Đặt phòng và thanh toán tiền phòng khi check in (nếu muốn ăn cơm nắm onigiri vào buổi sáng thì đăng ký với nhân viên ở đó nhé)
Link của 2 nhà nghỉ đó đây nhé:
Tokyo: https://backpackersjapan.co.jp/toco/bookingen/
Kyoto: https://backpackersjapan.co.jp/kyotohostel/access/
Còn ở đâu hay đi đâu các bạn muốn biết là gần ga nào hay xuống ga nào thì cứ vào phần access nhé. Có hướng dẫn đầy đủ cả đấy.

Hay đấy, cho mình xin đia chỉ

tt2006
31-03-2017, 12:38
Bạn ơi
Cho mình hỏi cái form xin visa thị thực multi bạn lấy ở bên đsq hay down từ trang nào về vậy? Mình lên trang của lsq Nhật mà không thấy.

Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần: http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf

A2D
01-04-2017, 16:32
Mình cảm ơn nhiều nhé

snowsun
03-04-2017, 20:17
Các điều kiện tài chính, công việc đều ok. nhưng hộ chiếu trắng thì có pass được không moị người. Mình định mua tour để đi nhưng họ cũng bảo sẽ khó được visa nên đi Dông Nam Á thôi.Hic thấy nản quá nếu cứ thử mà rớt có ảnh hưởng sau này không các bác?

saigonn_2
04-04-2017, 08:46
Các điều kiện tài chính, công việc đều ok. nhưng hộ chiếu trắng thì có pass được không moị người. Mình định mua tour để đi nhưng họ cũng bảo sẽ khó được visa nên đi Dông Nam Á thôi.Hic thấy nản quá nếu cứ thử mà rớt có ảnh hưởng sau này không các bác?

Người khác hộ chiếu trắng passed, không có nghĩa mình cũng may mắn như họ đâu bạn. Hộ chiếu trắng mà passed thế nào cũng có điều kiện khác mà họ không share thông tin ra đấy thôi. Theo mình, mục đích của bạn là đi DU LỊCH, shopping với hộ chiếu trắng thì bạn nên đi các nước ĐNA ( miễn visa ) trước. Nếu muốn có visa dán vào hộ chiếu thì bạn đi HongKong, sau đó Đài Loan, Hàn Quốc rồi đến Nhật Bản là bạn yên tâm và tự tin rồi đó. Gluck bạn ! :)

ut_huynh
04-04-2017, 08:47

Mình hộ chiếu trắng, tài chính không dư giả gì vẫn được cấp visa Nhật đây. Bạn cứ tự tin lên. Chuẩn bị hồ sơ theo đúng yêu cầu của sứ quán dành cho hình thức du lịch. Sứ quán Nhật nếu không cấp visa cho bạn thì họ cũng không thu phí. Bạn chỉ tốn chi phí chuẩn bị hồ sơ thôi. Trên diễn đàn này có không ít bạn là Freelancer, hộ chiếu trắng vẫn có visa du lịch Nhật bạn ạ.
Bạn đăng ký tour thì bạn ít nhiều gì cũng phải chuẩn bị hồ sơ chứ công ty du lịch đó có làm hết cho bạn từ A đến Z đâu.
Không gì là đảm bảo 100%, khó thì khó nhưng cơ hội thì có nhé.

A2D
07-04-2017, 07:44
Tin vui cho các bạn ở xa : BẮT ĐẦU TIẾP NHẬN HỒ SƠ XIN CẤP VISA NHẬT QUA ĐẠI LÝ NHẬN ỦY THÁC

daugaunhoibo
07-04-2017, 08:55
Tin vui cho các bạn ở xa : BẮT ĐẦU TIẾP NHẬN HỒ SƠ XIN CẤP VISA NHẬT QUA ĐẠI LÝ NHẬN ỦY THÁC

Tin này ra và được thực hiện vài tháng nay rồi bạn. Cơ mà cũng không vui lắm đâu vì phí đại lý còn đắt hơn phí visa (vd một đơn vị ở HN lấy phí 800k – chưa kể phí visa của ĐSQ thu nhé)… và trường hợp mình biết đã hỏi qua đại lý thì đều bị đòi phải có… THƯ MỜI (trong khi tự ra ĐSQ thì được nhận hồ sơ).

Shachou
07-04-2017, 13:59
Tin này ra và được thực hiện vài tháng nay rồi bạn. Cơ mà cũng không vui lắm đâu vì phí đại lý còn đắt hơn phí visa (vd một đơn vị ở HN lấy phí 800k – chưa kể phí visa của ĐSQ thu nhé)… và trường hợp mình biết đã hỏi qua đại lý thì đều bị đòi phải có… THƯ MỜI (trong khi tự ra ĐSQ thì được nhận hồ sơ).

Chuấn đấy, tớ có thấy còn thu phí thư mời giá kha khá, chưa kể đòi đủ loại hồ sơ giấy tờ mà nộp trực tiếp Đại sứ quán không có đòi nhiều như vậy.
Trong Sài Gòn có thấy nhận hộ chiếu trắng đi du lịch tự túc chứ bên ngoài Hà Nội mình không thấy ai nhận hộ chiếu trắng đâu.
Nên mình thấy bạn nào du lịch tự túc ngoài Hà Nội thì mình khuyên nên đến nộp trực tiếp cho nhanh, đỡ mất tiền phí dịch vụ mà các chị ý duyệt hồ sơ nhanh hơn nhé!

A2D
08-04-2017, 00:39
hôm nay vừa lên dsq xin visa multi,chị xem hồ sơ 1 lúc rồi bảo của e đủ rồi.xong đưa cho giấy hẹn 7 ngày sau đến lấy và khoang số tiền 1220k visa multi,k biết có tuần sau lên lấy có được cấp visa không

nguyenkha
10-04-2017, 13:10
hôm nay vừa lên dsq xin visa multi,chị xem hồ sơ 1 lúc rồi bảo của e đủ rồi.xong đưa cho giấy hẹn 7 ngày sau đến lấy và khoang số tiền 1220k visa multi,k biết có tuần sau lên lấy có được cấp visa không

Mình nghĩ như vậy chắc là ok rồi. Sáng nay mới lên LSQ nộp, cũng khá đông nhưng cũng chỉ 2 hàng ở bên ngoài (chờ khoảng nửa tiếng) và đợi khoảng 50 số bên trong... đợi thêm khoảng 40 phút nữa thì nộp được. Lần này lại gặp anh mắt kiếng huyền thoại :v... mà hông hỏi gì cả, cứ nhận lướt lướt rồi cho ghi số điện thoại, trả giấy hên thôi. Lần thứ ba nộp rồi =]], lại kẹp thêm tờ xin multiple, mặc dù khó nhưng cũng không tốn thêm gì :v... hồi hộp chờ thứ 2 tuần sau.

A2D
10-04-2017, 19:40
Mình nghĩ như vậy chắc là ok rồi. Sáng nay mới lên LSQ nộp, cũng khá đông nhưng cũng chỉ 2 hàng ở bên ngoài (chờ khoảng nửa tiếng) và đợi khoảng 50 số bên trong... đợi thêm khoảng 40 phút nữa thì nộp được. Lần này lại gặp anh mắt kiếng huyền thoại :v... mà hông hỏi gì cả, cứ nhận lướt lướt rồi cho ghi số điện thoại, trả giấy hên thôi. Lần thứ ba nộp rồi =]], lại kẹp thêm tờ xin multiple, mặc dù khó nhưng cũng không tốn thêm gì :v... hồi hộp chờ thứ 2 tuần sau.

Bạn xin ở trong sg ah,giấy hẹn của mình khoang tròn số tiền multi và hẹn 7 ngày sau lên.mình đi nhật 3 lần rồi và lần này là lần đầu tiên xin multi,không biết ntn.hồi hộp thật :d

nguyenkha
10-04-2017, 20:58
Bạn xin ở trong sg ah,giấy hẹn của mình khoang tròn số tiền multi và hẹn 7 ngày sau lên.mình đi nhật 3 lần rồi và lần này là lần đầu tiên xin multi,không biết ntn.hồi hộp thật :d

Biên nhận của TLSQ thì không có ghi tiền hay multi gì cả, thậm chí với du lịch còn không ghi ngày trả, nhưng 2 lần trước đều đúng 5 ngày làm việc thì mình được gọi. Mình thấy trên đây hầu hết mọi người được cấp multi đều ở HN cả :v... mình nộp lần thứ 3 mà xin multi lần thứ hai, nói chung là nếu được cấp multi thì tốt, không thì chịu khó lần tới đi lại phải nộp tiếp dzị. Còn bạn ghi dzị gần như chắc ăn là được cấp rồi :D

Hanna09
11-04-2017, 16:37
Cả nhà ơi, mình mới nhận Visa Multiple 3 năm chiều nay. Vui muốn khóc luôn :D
Cám ơn cả nhà đã đồng hành với mình trong suốt 3 năm qua, từ tấm Visa Nhật đầu tiên trong Passport tới giờ
Mình vẫn sẽ cập nhật thông tin và sẵn sàng hỗ trợ mọi người nhé. Chúc cả nhà may mắn :x

nguyenkha
11-04-2017, 16:42
Cám ơn cả nhà đã đồng hành với mình trong suốt 3 năm qua, từ tấm Visa Nhật đầu tiên trong Passport tới giờ
Mình vẫn sẽ cập nhật thông tin và sẵn sàng hỗ trợ mọi người nhé. Chúc cả nhà may mắn :x

Bạn nộp ở HN hay HCM dzị :v

Hanna09
11-04-2017, 17:29
Bạn nộp ở HN hay HCM dzị :v

Mình nộp ở Hà Nội nha

A2D
11-04-2017, 18:17

Chúc mừng bạn nhé,dsq hôm nay vừa gọi dt bảo bổ xung thêm tài chính.bạn có thể liệt kê tài chính bạn nộp lên dsq được không,mình đang định mai ra làm thêm quyển sổ tiết kiệm nữa.không biết có được không.không biết bổ sung thì lên nộp buổi sáng hay buổi chiều,ai biết chỉ mình với

Hanna09
11-04-2017, 18:23
Chúc mừng bạn nhé,dsq hôm nay vừa gọi dt bảo bổ xung thêm tài chính.bạn có thể liệt kê tài chính bạn nộp lên dsq được không,mình đang định mai ra làm thêm quyển sổ tiết kiệm nữa.không biết có được không.không biết bổ sung thì lên nộp buổi sáng hay buổi chiều,ai biết chỉ mình với
Giấy tờ về tài chính của mình cơ bản lắm:
- Hợp đồng lao động
- Xác nhận công tác
- Xác nhận lương
- Sổ đỏ
- Sổ tiết kiệm 300tr
Mình nghĩ họ đã nhận và xét hồ sơ của bạn là ok. Họ yêu cầu bổ sung thì bạn xem còn gì làm đẹp hồ sơ và tài chính thì bạn bổ sung thôi :) chúc bạn may mắn

christang
11-04-2017, 19:18
Sau chuyến vi vu 12 ngày, iêm đã về rồi mọi người ạ. Tuyệt vời ông mặt trời luôn.

daugaunhoibo
12-04-2017, 17:50
Sau chuyến vi vu 12 ngày, iêm đã về rồi mọi người ạ. Tuyệt vời ông mặt trời luôn.

12 ngày... vậy là đi ngay sát sạt trước và trong peak blossom vùng Tokyo và Kyoto năm nay rùi ha. Em tranh thủ nghỉ Giỗ Tổ hả :)

christang
12-04-2017, 21:35
12 ngày... vậy là đi ngay sát sạt trước và trong pick blossom vùng Tokyo và Kyoto năm nay rùi ha. Em tranh thủ nghỉ Giỗ Tổ hả :)

Dạ đúng rồi chị. 1/4 em đến Tokyo, hoa ở Shinjuku vẫn chưa nở nhiều vì dù 23/3 đã nở rồi nhưng sau đó lại lạnh nên ko bung được nhưng cũng vì thế mà mấy ngày cuối em về lại Tokyo thì tụi nó vẫn đang full-blooming. Còn vùng Kyoto thì đầy hoa.
Cũng ko phải nghỉ giỗ Tổ mà vé em canh được vé rẻ đúng ngày mình mong muốn em theo luôn chứ lý ra ngày ngày 6.4 kia mới đi mà không ngờ đùng phát HK Express khuyến mãi $200 khứ hồi (31/3 ->11/4)chưa bao gồm phí nên ngại gì từ chối =)))

daugaunhoibo
12-04-2017, 23:05
Dạ đúng rồi chị. 1/4 em đến Tokyo, hoa ở Shinjuku vẫn chưa nở nhiều vì dù 23/3 đã nở rồi nhưng sau đó lại lạnh nên ko bung được nhưng cũng vì thế mà mấy ngày cuối em về lại Tokyo thì tụi nó vẫn đang full-blooming. Còn vùng Kyoto thì đầy hoa.
Cũng ko phải nghỉ giỗ Tổ mà vé em canh được vé rẻ đúng ngày mình mong muốn em theo luôn chứ lý ra ngày ngày 6.4 kia mới đi mà không ngờ đùng phát HK Express khuyến mãi $200 khứ hồi (31/3 ->11/4)chưa bao gồm phí nên ngại gì từ chối =)))

Share giá full fare & taxes luôn đi em. Giá chưa ++ khó nói lắm. HK express? Chị ko biết hãng này. Transit HK à?

christang
12-04-2017, 23:45
Share giá full fare & taxes luôn đi em. Giá chưa ++ khó nói lắm. HK express? Chị ko biết hãng này. Transit HK à?

Đầy đủ thì như này ạ, ( vé khứ hồi)
Fare $200
Fee & taxes $115
Reservation $25 ( không biết lòi đây ra cái này nữa)
Baggage $60 - 20kg ( vì em đi 2 người nên phí này chia ra còn 60$ chứ đúng ra là nó $120 2 chặng lận ạ)
Tổng phí VMB của em là $400. Giá này vẫn rẻ hơn nhiều so với mấy hãng khác rồi ạ. Tuy nhiên em thấy nếu có visa sớm thì đặt trước vé của mấy hãng lớn cũng không chênh bao nhiêu, services lại tốt nữa. Như em canh được Cathay Pacific khứ hồi $499 mà tiếc là lúc đó ko visa nên không book đc.

HK Express là hàng không giá rẻ của Hongkong, ở VN chỉ bay tại Đà Nẵng và Nha Trang thôi ss. Mà mỗi tội phí hành lý đắt khiếp.
Bên cạnh là em mua JRP của KKday được giảm đến 10% còn $225 thôi ạ.

daugaunhoibo
13-04-2017, 08:38
Đầy đủ thì như này ạ, ( vé khứ hồi)
Fare $200
Fee & taxes $115
Reservation $25 ( không biết lòi đây ra cái này nữa)
Baggage $60 - 20kg ( vì em đi 2 người nên phí này chia ra còn 60$ chứ đúng ra là nó $120 2 chặng lận ạ)
Tổng phí VMB của em là $400. Giá này vẫn rẻ hơn nhiều so với mấy hãng khác rồi ạ. Tuy nhiên em thấy nếu có visa sớm thì đặt trước vé của mấy hãng lớn cũng không chênh bao nhiêu, services lại tốt nữa. Như em canh được Cathay Pacific khứ hồi $499 mà tiếc là lúc đó ko visa nên không book đc.

HK Express là hàng không giá rẻ của Hongkong, ở VN chỉ bay tại Đà Nẵng và Nha Trang thôi ss. Mà mỗi tội phí hành lý đắt khiếp.
Bên cạnh là em mua JRP của KKday được giảm đến 10% còn $225 thôi ạ.

Cathay giá $499 năm nay nếu mua sớm nó có khuyến mãi điều kiện cho hoàn vé nếu không pass visa mà em. Cũng transit tại HK nhưng khá nhiều option chọn chuyến và sân bay đến (Narita hoặc Haneda), thời gian transit min chỉ ~1g30', ăn uống đầy đủ + hành lý ký gửi 40kg (2 kiện).

Cơ mà thôi, $400 là được cái rẻ hơn rồi :)

Có tiếc thì phải tiếc cái ANA chứ, $442, bay thẳng (mỗi tội đến Haneda hơi quá muộn)... mà hết chỗ nhanh kinh dị, tháng 1 đã hết sạch chỗ tháng 4-5, dã man. Mình có nên làm người bớt tốt xíu, lần sau đi chỗ tốt về ko share chi tiết nữa để ít người biết, khi cần thì ít bị dành ko nhỉ =))

HuyenTonKin
13-04-2017, 10:14
Nếu chứng minh tài chính được với phỏng vấn tự tin là oke ấy mà, xin visa du lịch là dễ nhất rồi

saigonn_2
13-04-2017, 10:19
Nếu chứng minh tài chính được với phỏng vấn tự tin là oke ấy mà, xin visa du lịch là dễ nhất rồi

Bạn xin chưa mà biết DỄ vậy ? :D

christang
13-04-2017, 10:58
Cathay giá $499 năm nay nếu mua sớm nó có khuyến mãi điều kiện cho hoàn vé nếu không pass visa mà em. Cũng transit tại HK nhưng khá nhiều option chọn chuyến và sân bay đến (Narita hoặc Haneda), thời gian transit min chỉ ~1g30', ăn uống đầy đủ + hành lý ký gửi 40kg (2 kiện).

Cơ mà thôi, $400 là được cái rẻ hơn rồi :)

Có tiếc thì phải tiếc cái ANA chứ, $442, bay thẳng (mỗi tội đến Haneda hơi quá muộn)... mà hết chỗ nhanh kinh dị, tháng 1 đã hết sạch chỗ tháng 4-5, dã man. Mình có nên làm người bớt tốt xíu, lần sau đi chỗ tốt về ko share chi tiết nữa để ít người biết, khi cần thì ít bị dành ko nhỉ =))

ANA không có ở ĐN chị ơi =)) mà e chả thích transit trong nước tẹo nào =))) mang đống hành lý thế kia thì đằng nào cũng VNA thôi =)) 2 chặng cũng ngót nget 1tr5 rồi :v
Còn Cathay thì em thấy chọn HND là khỏe thời gian cho mình nhất, bay đêm đến sáng sớm, đỡ tốn 1 ngày. HK Express em cũng toàn chọn bay đến HND thôi, transit ngắn và bay đêm nữa, chỉ chặng về toi nguyên ngày thôi, có đều bay sáng sớm thì phải mất nguyên đêm chờ chực ở sân bay =]]] Và thật là dân tình Âu Á gì nó cũng phơi thây la liệt khắp mọi nơi như cá mắc cạn =]]]]

nguyenquyen0316
13-04-2017, 12:45
Mình buôn bán nhưng không thành lập công ty hay hộ kinh doanh cá thể thì cần những thủ tục nào? ngoại trừ: hộ chiếu, đơn xin visa, vé máy bay khứ hồi, giấy đặt phòng khách sạn, lịch trình chi tiết chuyến đi, bản sao kê số dư tài khoản ngân hàng. Mình đi 1 mình, đi trong 7 ngày và muốn tự làm thủ tục. Bạn nào đã xin visa và đi Nhật du lịch trong trường hợp như mình xin vui lòng tư vấn cho mình nha

daugaunhoibo
13-04-2017, 17:20
ANA không có ở ĐN chị ơi =)) mà e chả thích transit trong nước tẹo nào =))) mang đống hành lý thế kia thì đằng nào cũng VNA thôi =)) 2 chặng cũng ngót nget 1tr5 rồi :v
Còn Cathay thì em thấy chọn HND là khỏe thời gian cho mình nhất, bay đêm đến sáng sớm, đỡ tốn 1 ngày. HK Express em cũng toàn chọn bay đến HND thôi, transit ngắn và bay đêm nữa, chỉ chặng về toi nguyên ngày thôi, có đều bay sáng sớm thì phải mất nguyên đêm chờ chực ở sân bay =]]] Và thật là dân tình Âu Á gì nó cũng phơi thây la liệt khắp mọi nơi như cá mắc cạn =]]]]

Chị thích ở quanh Ueno nên đến Narita về cũng tiện. Cơ mà tất nhiên là Haneda gần + đỡ tốn hơn đi Narita rồi. Lần này chị đi cùng phụ huynh nên không thể bay đêm được, đến nơi mệt lại phải ngủ bù. Cứ bay ngày, ngồi ngắm mây bay, đến nơi ngủ đàng hoàng một giấc hôm sau đi chơi cho sớm.

Giờ mới biết ĐN có HK Express tiện thế. Note sổ rùi nha :)

Nhiều người chả được phỏng vấn gì cả mà đã pass visa rồi ấy bạn. Khổ ghê lắm.
Nghề "chơi" gì cũng lắm công phu bạn ơi.

A2D
13-04-2017, 18:05
bên dsq vừa gọi dt check thông tin,chỉ hỏi mỗi là bạn tên ... xong hỏi tiếp bạn xin visa du lịch nhiều lần ah,rồi bảo có kết quả rồi chiều mai bạn lên nhận nhé.đang định hỏi chị ơi e được mấy năm thì cúp máy,k biết tinhg hình như nào

kelly_T
13-04-2017, 23:51
Cho mình hỏi 1 chút là mình lội các page thấy các bạn hay nhắc đến Giấy xác nhận công tác trong hồ sơ xin visa. Mình chỉ nộp hợp đồng lao động có được ko. hay phải có 1 văn bản công ty xác nhận mình làm ở đó. thanks

christang
14-04-2017, 16:53
Cho mình hỏi 1 chút là mình lội các page thấy các bạn hay nhắc đến Giấy xác nhận công tác trong hồ sơ xin visa. Mình chỉ nộp hợp đồng lao động có được ko. hay phải có 1 văn bản công ty xác nhận mình làm ở đó. thanks

Có hợp đồng lao động là được rồi, trong HĐ có thời gian mà. Với lại nếu bạn có nộp thêm sao kê lương thì Ok rồi, không cần xác nhận công tác đâu.

A2D
15-04-2017, 22:15
Đầy đủ thì như này ạ, Bên cạnh là em mua JRP của KKday được giảm đến 10% còn $225 thôi ạ.

Bạn mua vé từ bao giờ mà mua dược vé JRP rẻ vậy,mình vào xem kkday toàn 262$

christang
16-04-2017, 12:11
Bạn mua vé từ bao giờ mà mua dược vé JRP rẻ vậy,mình vào xem kkday toàn 262$

Trong tháng 3 kkday Vietnam nó khuyến mãi 10%, 31/3 bay mà 25/3 mình mới mua.
Bây giờ nó còn khuyến mãi 5% thôi, bạn nào link này đặt nhé.
https://event.kkday.com/en/campaign/jrpass/vn

bikwon91
16-04-2017, 12:32
Chào các bạn, cho mình hỏi có bạn nào tại HN, hộ chiếu chưa đi châu âu, chỉ đi loanh quanh châu á, không thư mời, nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc single bên đại sứ quán tại Liễu Giai mà đc các chị ý nhận hồ sơ chưa ạ???? :(
Hay họ đuổi về từ vòng gửi xe luôn ạ?
Cảm ơn mn nhiều!

daugaunhoibo
16-04-2017, 14:02
Chào các bạn, cho mình hỏi có bạn nào tại HN, hộ chiếu chưa đi châu âu, chỉ đi loanh quanh châu á, không thư mời, nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc single bên đại sứ quán tại Liễu Giai mà đc các chị ý nhận hồ sơ chưa ạ???? :(
Hay họ đuổi về từ vòng gửi xe luôn ạ?
Cảm ơn mn nhiều!

Chị biết một trường hợp như vậy rồi em. Nộp đúng tầm cao điểm nhất (nửa cuối tháng 3 vừa rồi). Đã pass. Tuy nhiên có một điểm mạnh về nghề nghiệp là công chức nhà nước.

bikwon91
16-04-2017, 22:22
Chị biết một trường hợp như vậy rồi em. Nộp đúng tầm cao điểm nhất (nửa cuối tháng 3 vừa rồi). Đã pass. Tuy nhiên có một điểm mạnh về nghề nghiệp là công chức nhà nước.

Ôi em lại k có điểm mạnh đó :(( khóc 1 dòng sông quá chị ơi :((

daugaunhoibo
17-04-2017, 10:38
Ôi em lại k có điểm mạnh đó :(( khóc 1 dòng sông quá chị ơi :((

Chị lại biết một trường hợp khác :)) Đã pass. Cũng trong kỳ cao điểm cuối tháng 3 vừa xong. Hiện đang làm việc tư do nhưng không chứng minh được nên công việc trong đơn xin visa khai là "tự nguyện thất nghiệp" :)) Mới chỉ đi Hàn. Bạn đồng hành từng đi châu Âu (yếu tố này cá nhân chị cho là việc mối quan hệ của hai người tốt (mẹ con) quan trọng hơn là việc "từng đi châu Âu" vì vụ ĐSQ cho kẻ ở người đi là thường ngày ở huyện).

P/s: Hồ sơ cả hai trường hợp này đều là chính tay chị xếp nhé :)

KL: Em đừngg có băn khoăn nhiều. Mệt người. Làm hồ sơ tử tế rồi thì đi nộp thôi.

nguyenkha
17-04-2017, 10:40
LSQ vừa mới gọi, lại chỉ cấp 1 lần =]]... haha chắc phải ráng đi thêm nữa quá =)). Lần thứ ba nộp rồi nên mình cũng thoải mái, nhưng sáng nay ngồi chờ điện thoại vẫn run, ngồi nghe nhạc cái đt gọi mà không hay =))... đành phải đợi gọi lại. Mà ngẫm lại tình hình Triều Tiên căng thẳng quá :)) không biết tới tháng 6, 7 có sao không :))

Hanna09
17-04-2017, 13:39
LSQ vừa mới gọi, lại chỉ cấp 1 lần =]]... haha chắc phải ráng đi thêm nữa quá =)). Lần thứ ba nộp rồi nên mình cũng thoải mái, nhưng sáng nay ngồi chờ điện thoại vẫn run, ngồi nghe nhạc cái đt gọi mà không hay =))... đành phải đợi gọi lại. Mà ngẫm lại tình hình Triều Tiên căng thẳng quá :)) không biết tới tháng 6, 7 có sao không :))
Bạn Kha có viết tâm thư sướt mướt vậy :) mà đợt này chưa thấy các bạn trong Nam bảo được cấp multi, toàn thấy ngoài Hà Nội đc. Ko có lẽ ĐSQ giờ lại dễ tính hơn ;)

nguyenkha
17-04-2017, 14:30
Bạn Kha có viết tâm thư sướt mướt vậy :) mà đợt này chưa thấy các bạn trong Nam bảo được cấp multi, toàn thấy ngoài Hà Nội đc. Ko có lẽ ĐSQ giờ lại dễ tính hơn ;)

Cũng hông sướt mướt lắm, nhưng chắc để dành tiền đi thêm G7 =]] gòi sẽ quay lai nộp lần 4 =]]

Sammy1309
17-04-2017, 17:15
Cũng hông sướt mướt lắm, nhưng chắc để dành tiền đi thêm G7 =]] gòi sẽ quay lai nộp lần 4 =]]

ôi trời, mình cũng đang tính t6 xin visa multi, mình đi 3 lần rồi, mà lần thứ 3 có xin multi nhưng kg đc, hôm nọ VNA bán vé km rẻ quá nên ham hố mua luôn,hy vọng là xin tháng thấp điểm thì LSQ thương tình cấp cho multi

tt2006
18-04-2017, 10:29
bên dsq vừa gọi dt check thông tin,chỉ hỏi mỗi là bạn tên ... xong hỏi tiếp bạn xin visa du lịch nhiều lần ah,rồi bảo có kết quả rồi chiều mai bạn lên nhận nhé.đang định hỏi chị ơi e được mấy năm thì cúp máy,k biết tinhg hình như nào
Mình tò mò tí. Vậy kết quả của bạn như thế nào rồi?
Tip nhỏ: Khách sạn thì đặt: https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/agodalogongang.png (https://www.agoda.com/?cid=1776273) hoặc https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/bookingcom-logongang88x22.jpg (http://www.booking.com/?aid=1267483). Còn bảo hiểm du lịch thì mua https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/15/CHUBB_Logo_Black_RBG_138x14.jpg (https://goo.gl/yX5xO). About me (http://trungthaovn.blogspot.com/).

A2D
18-04-2017, 19:27
[QUOTE=tt2006;1563675]Mình tò mò tí. Vậy kết quả của bạn như thế nào rồi?

Mình đi nhật 3 lần,và lần này là lần đầu tiên xin multi (mình xin cùng 1 bạn nữa).hồ sơ thì vẫn làm như xin single chỉ thêm 1 tờ lí do xin multi.mình được cấp 1 năm,còn bạn mình thì dc single ( mình nghĩ ít tuổi quá,năm nay mới 21t)

Shachou
18-04-2017, 23:58
[QUOTE=tt2006;1563675]Mình tò mò tí. Vậy kết quả của bạn như thế nào rồi?

Mình đi nhật 3 lần,và lần này là lần đầu tiên xin multi (mình xin cùng 1 bạn nữa).hồ sơ thì vẫn làm như xin single chỉ thêm 1 tờ lí do xin multi.mình được cấp 1 năm,còn bạn mình thì dc single ( mình nghĩ ít tuổi quá,năm nay mới 21t)

Báo cáo các bạn là đợt này vắng khách, lại siết chặt nên xin multi toàn chỉ được 1 năm.
Từ tháng 3 hất về trước hồ sơ khách đi 1-2 lần xin multi vẫn cấp 3 năm mà từ tháng 4 không hiểu chắc có vụ gì nên mọi người xin multi chỉ được có 1 năm.
Thế nên bạn nào mà có ý định đi Nhật chỉ 1 lần trong 1 năm thì không cần xin multi cho tốn tiền ra, dành tiền để đó năm sau nếu các bạn ý cấp 3 năm hẵng xin nhé!
Các hồ sơ Đại sứ quán kiểm tra kỹ hơn, có gọi điện đến tận máy bàn công ty để xác nhận thông tin với các trường hợp xin du lịch tự túc hoặc du lịch có thư mời các bạn nhé!

Cập nhật lại phí visa nộp cho các hồ sơ từ tháng 4 là phí visa single là 610k và phí visa multi là 1220k các bạn nhé!

Hanna09
19-04-2017, 00:37
[QUOTE=A2D;1563840]

Báo cáo các bạn là đợt này vắng khách, lại siết chặt nên xin multi toàn chỉ được 1 năm.
Từ tháng 3 hất về trước hồ sơ khách đi 1-2 lần xin multi vẫn cấp 3 năm mà từ tháng 4 không hiểu chắc có vụ gì nên mọi người xin multi chỉ được có 1 năm.
Thế nên bạn nào mà có ý định đi Nhật chỉ 1 lần trong 1 năm thì không cần xin multi cho tốn tiền ra, dành tiền để đó năm sau nếu các bạn ý cấp 3 năm hẵng xin nhé!
Các hồ sơ Đại sứ quán kiểm tra kỹ hơn, có gọi điện đến tận máy bàn công ty để xác nhận thông tin với các trường hợp xin du lịch tự túc hoặc du lịch có thư mời các bạn nhé!

Cập nhật lại phí visa nộp cho các hồ sơ từ tháng 4 là phí visa single là 610k và phí visa multi là 1220k các bạn nhé!
Mình xin tháng 4 ngoài Hà nội mà thấy gọn lẹ lắm. Chắc cũng 1 phần may mắn nữa 🍀

kelly_T
21-04-2017, 23:19
Cho mình hỏi chút kinh nghiệm đặt phòng trên agoda để xin visa vì mình đi chung với mẹ mình, mình nhớ là có đọc được thông tin là các thành viên đi cùng nhau thì đều phải có tên trong booking khách sạn. Nhưng mình book trên Agoda thì không tìm thấy chỗ để thêm thông tin người ở cùng phòng. Chỉ có 1 chỗ điền tên cho người book hoặc người sử dụng phòng nếu ko trùng với ng book. Trước mình cũng book khách sạn qua một số trang nhưng cũng chỉ điền tên mình thôi nên giờ loay hoay không biết phải làm sao để thêm tên mẹ mình vào trong booking. Bạn nào rành chỉ giúp mình với. Many thanks

christang
22-04-2017, 01:50
Cho mình hỏi chút kinh nghiệm đặt phòng trên agoda để xin visa vì mình đi chung với mẹ mình, mình nhớ là có đọc được thông tin là các thành viên đi cùng nhau thì đều phải có tên trong booking khách sạn. Nhưng mình book trên Agoda thì không tìm thấy chỗ để thêm thông tin người ở cùng phòng. Chỉ có 1 chỗ điền tên cho người book hoặc người sử dụng phòng nếu ko trùng với ng book. Trước mình cũng book khách sạn qua một số trang nhưng cũng chỉ điền tên mình thôi nên giờ loay hoay không biết phải làm sao để thêm tên mẹ mình vào trong booking. Bạn nào rành chỉ giúp mình với. Many thanks

Thông thường agoda chỉ hiện số lượng thôi nhưng mình nghĩ ko cần phải có tên trên booking đâu. Còn nếu bạn muốn có tên cả mẹ bạn và bạn thì lên booking.com đặt phòng nhé. Trang này nó cho phép điền đấy.

A2D
24-04-2017, 21:21
Vừa đọc trên dantri.com thấy bảo người dân nhật bản đang xây hầm tránh bom và mua máy lọc khí vì lo ngại triều tiên,k biết ai đang bên nhật lúc này cho biết ít thông tin được không ạ.
http://m.dantri.com.vn/su-kien/nguoi-nhat-do-xo-xay-ham-tranh-bom-mua-may-loc-khi-vi-lo-ngai-trieu-tien-20170424180502287.htm

daugaunhoibo
24-04-2017, 21:31
Mình chỉ thấy Tokyo vẫn tấp nập như thường. Để đi Akita xem sao nhé ;-)

P.s: bài "Paris kinh khủng lắm" lổi tiếng mấy năm trước có khi cũng do ng viết bài này viết cũng nên :))

A2D
24-04-2017, 22:50
15 ngày nữa mình cũng đi nhật nên đọc xong thấy hoang mang quá :((

tt2006
25-04-2017, 10:36
Bạn edit tên người sử dụng phòng thành: <tên_của_bạn>, <tên_của_mẹ_bạn> (thêm dấu phẩy vào giữa 2 tên). Vậy là đã có tên 2 người trong booking (http://www.booking.com/?aid=1267483).
Tip nhỏ: Khách sạn thì đặt: https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/agodalogongang.png (https://www.agoda.com/?cid=1776273) hoặc https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/13/bookingcom-logongang88x22.jpg (http://www.booking.com/?aid=1267483). Còn bảo hiểm du lịch thì mua https://sv1.upsieutoc.com/2017/04/15/CHUBB_Logo_Black_RBG_138x14.jpg (https://goo.gl/yX5xO). About me (http://trungthaovn.blogspot.com/).

mitmit11
25-04-2017, 10:47
Các bạn cho mình hỏi xíu, mình có thể nộp xin visa thay cho bố mẹ được k ạ? Vì nhà mình kinh doanh tự do nên bố mẹ không có đăng ký kinh doanh hay hợp đồng lao động gì hết, hộ chiếu đi 1 số nước quanh ĐNA. Mình có thể bảo lãnh về khoản chứng mình tài chính luôn đc k ạ? Do mình công việc ổn định, lương ổn, pp khá kín có multi 3 năm và đi Nhật 2 lần. Muốn đưa bố mẹ đi chơi mà thấy xin visa có vẻ khó nhằn quá. Bạn nào biết có dịch vụ lo A-Z visa Nhat thì cho mình xin liên lạc luôn phòng khi không đc ạ hic :(

kelly_T
25-04-2017, 23:44
Sáng may mình vừa đi nộp hồ sơ, mình đến lúc 10h kém và sau chừng 20p thì xong. Đsq ko quá đông. Có chút lo vì chục người xếp hàng trước mình ở cả 2 cửa đều thấy yêu cầu bổ sung giấy tờ, ra xếp lại hồ sơ theo thứ tự, ra ngoài dán ảnh vào, bla bla. Tới mình chị thu hồ sơ hỏi câu đầu là Ai mời đi, mình trả lời không có ai, mình tự đi. Câu 2 là đã đi du lịch nước nào, biết đây là câu quan trọng nên mình nói đã đi qua mấy nc Châu Âu và Châu Á. Chị xem hồ sơ của mình và mẹ mình. Trả lại các giấy tờ trùng nhau do mình chuẩn bị 2 bản cho 2 bộ hồ sơ riêng và trả lại bản gốc 1 số giấy tờ. Xong viết giấy hẹn trả lại mình. Tất cả trong 5p. Không hỏi gì thêm. Làm 2 hôm nay cứ phải học tên mấy cái địa danh tham quan tiếng Nhật trong lịch trình để trả lời khi bị hỏi mà lại chả hỏi gì. Không biết là như vậy có khả quan không. Mình làm ở 1 ngân hàng, đã có gia đình, chứng minh tài chính 1 vài sổ tk total tầm gần 400 tr, sao kê tài khoản trả luơng số dư cuối tại ngày hqua hơn 100 tr. sổ đỏ nhà chung cư. Mẹ mình đã về hưu, chứng mình tài chính sổ tiết kiệm 160 tr. Do vướng lễ nên 4/5 mới có kết quả. Mà chỉ sợ bữa đó mình phải đi công tác. Mình tới lấy kết quả trễ hơn lịch hẹn vài ngày vẫn được đúng không các bạn nhỉ. Hồi hộp ra phết. Vì cách đây 7 năm mình từng bị fail visa Schengen ở sứ quán Ý sau 2 tuần chờ đợi lúc đó 2vc mới cưới xin visa đi trăng mật mà bị fail nên tới giờ vẫn cứ lo lắng mỗi lần xin visa đi đâu.

tt2006
27-04-2017, 04:31
Mình tới lấy kết quả trễ hơn lịch hẹn vài ngày vẫn được đúng không các bạn nhỉ.
Lấy kết quả trễ hơn lịch hẹn vài ngày thì bình thường bạn à. Không thành vấn đề.