PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Pages : 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13

jodiemoon
17-06-2015, 15:03
Cám ơn các bạn nhiều vì đã cung cấp đầy đủ thông tin và động lực để mình đi nộp hồ sơ xin multiple. Và kết quả là mình đã có visa rồi nhé (mặc dù 1 tuần chờ đợi mình vô cùng đau tim vì thấy có bạn nộp multiple mà bị đánh rớt :-ss).
Hồ sơ của mình thì như sau:
- Đơn xin visa (các bạn nhớ chụp hình thẻ cho đẹp nhé vì chả hiểu sao visa của mình cái hình nó xấu ko thể tả và cứ như hình trên bàn thờ :( ). Vé máy bay thì mình đã mua từ trước, còn khách sạn mình hoàn toàn chưa đặt cũng như tìm hiểu. Đến lãnh sự quán chị ở đấy bắt mình điền bổ sung nên mình cấp tốc google và ghi đại luôn. Mình không cần nộp vé máy bay và booking khách sạn nhé.
- Passport: Mình đã các nước Đông Nam Á nhiều lần và có 1 lần đi châu Âu từ 2 năm trước.
- Giấy ghi lý do xin visa nhiều lần. Mình viết tiếng Việt vì tiếng Nhật của mình vẫn đang ở độ cùi bắp. Còn form tiếng Việt mà ghi tiếng Anh thì mình thấy kì kì sao á. Lý do thì như nhiều bạn đã trình bày.
- Hợp đồng lao động của mình. Mình là giáo viên dạy hợp đồng thôi chứ chưa phải trong biên chế.
- Hộ khẩu và giấy khai sinh của mình =)) À vâng phần này có vẻ mình không giống những bạn đã nộp hồ sơ multiple. Vì mình không đủ khả năng tài chính nhưng bố mình có lẽ là đủ nên mình nộp theo diện 'trẻ nhỏ được phụ thân bảo lãnh' :D
- Hồ sơ chứng minh tài chính của bố mình: Hợp đồng lao động, xác nhận lương hàng tháng, xác nhận số dư tài khoản ngân hàng.
Giờ mình chỉ việc từ từ lên kế hoạch đi chơi thôi (c) Một lần nữa xin chân thành cám ơn các bạn trong diễn đàn đã giúp mình có được cơ hội đi du lịch mà không cần phải đi theo tour :L

Bạn có nộp giấy xác nhận thường trú do Công An Phường cấp không? Giấy tờ Hộ Khẩu có cần dịch hay công chứng gì không? Hay chỉ cần mang bản chính ra đối chiếu.

Bạn nộp xin VISA trước ngày dự định đi bao lâu vậy ah?

maytrang
17-06-2015, 16:55
Theo cái link này đã cập nhật thì không thấy đề cập tới cái giấy xác nhận cư trú của công an phường
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm

Không biết bạn nào có làm theo hướng dẫn như trên website của lãnh sự và có visa ko
①Hộ chiếu
②Đơn xin visa
③Hình dán đơn
④Hồ sơ chứng minh khả năng chi trả chuyến đi
・Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền
・Giấy chứng nhận số dư tài khoản ngân hàng
・Giấy tờ xác nhận việc làm, hợp đồng lao động v.v.
⑤Lịch trình lưu trú (Ghi rõ các hoạt động dự định, nơi ở, nơi liên lạc) và các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)

maytrang
17-06-2015, 17:04
các bác nào đã apply thành công cái multi cho em xin cái lịch trình đã nộp

Email : [email protected]
Xin đa tạ

Tia Nắng
17-06-2015, 17:18
Mình hoang mang quá, ko biết có apply được hay không mình bị fail tới 2 lần rồi
Bạn mình có visa US đi JP 3 lần mà vẫn không xin được visa mulit đó

Quan trọng là mục đích và lý do nhập cảnh, chứ đâu phải cứ visa Anh Úc Mỹ hay đi Nhật nhiều lần là được đâu maytrang :D
Tip cho maytrang 1 cái này: hiện có một số người, với đầy đủ giấy tờ chứng minh tài sản, nhập cảnh nước tiên tiến nhiều lần nhưng khi sang đấy bỗng nhiên "biến mất"; vui cái là có những cặp 2 vợ chồng đi, ông chồng lại biến mất :))

Zee
17-06-2015, 20:00
Bạn có nộp giấy xác nhận thường trú do Công An Phường cấp không? Giấy tờ Hộ Khẩu có cần dịch hay công chứng gì không? Hay chỉ cần mang bản chính ra đối chiếu.

Bạn nộp xin VISA trước ngày dự định đi bao lâu vậy ah?
Hồ sơ của mình chỉ gồm những thứ mình đã liệt kê.
Lúc đầu mình nộp: Đơn xin visa, passport, giấy ghi lý do xin multiple, hộ khẩu (để chứng minh mình là con của bố mình =)) ), xác nhận việc làm của bố, tài khoản ngân hàng của bố.
Khi nộp hồ sơ thì chị nhận hồ sơ đòi thêm giấy khai sinh và hợp đồng lao động của mình nên mình chạy về nhà lấy rồi lên bổ sung.
Toàn bộ hồ sơ của mình đều không dịch thuật hay công chứng gì hết. Mình có đem theo BẢN GỐC hộ khẩu và hợp đồng lao động của mình nhưng chị nhận hồ sơ không hề xem qua và trả lại ngay.
Mình nộp hồ sơ vào thứ Ba tuần trước. Mình bay ngày 24/7. Visa mình chỉ xin được 1 năm thôi nhưng mình cũng đủ mãn nguyện rồi vì cứ sợ rớt (do hợp đồng lao động của mình sẽ kết thúc vào tháng 8 năm nay).

Quan trọng là mục đích và lý do nhập cảnh, chứ đâu phải cứ visa Anh Úc Mỹ hay đi Nhật nhiều lần là được đâu maytrang :D
Tip cho maytrang 1 cái này: hiện có một số người, với đầy đủ giấy tờ chứng minh tài sản, nhập cảnh nước tiên tiến nhiều lần nhưng khi sang đấy bỗng nhiên "biến mất"; vui cái là có những cặp 2 vợ chồng đi, ông chồng lại biến mất :))
Mấy vụ này thì mình cũng nghe kể nhiều. Thậm chí ngày mình đi nộp hồ sơ cũng có gặp mấy bạn xin visa đi du học nhưng khi ngồi tâm sự các bạn lại nói với mình qua đó không phải để học mà để đi làm và sẽ nghĩ cách trốn lại luôn. Lại còn bày cho mình vài chiêu để trốn nữa chứ. Mình thấy khá là không vui vì nhiều người Việt Nam qua Nhật có những hành động không hay làm ảnh hưởng xấu tới con đường du lịch chân chính của những bạn trẻ chăm ngoan như mình :(

Tia Nắng
17-06-2015, 20:37
. . .

Mấy vụ này thì mình cũng nghe kể nhiều. Thậm chí ngày mình đi nộp hồ sơ cũng có gặp mấy bạn xin visa đi du học nhưng khi ngồi tâm sự các bạn lại nói với mình qua đó không phải để học mà để đi làm và sẽ nghĩ cách trốn lại luôn. Lại còn bày cho mình vài chiêu để trốn nữa chứ. Mình thấy khá là không vui vì nhiều người Việt Nam qua Nhật có những hành động không hay làm ảnh hưởng xấu tới con đường du lịch chân chính của những bạn trẻ chăm ngoan như mình :(

Hì, vụ việc này thì xin không bàn sâu bàn nhiều vì nó không liên quan đến phượt, nhưng mình hiểu ý bạn.

jodiemoon
18-06-2015, 09:48
Theo cái link này đã cập nhật thì không thấy đề cập tới cái giấy xác nhận cư trú của công an phường

Không biết bạn nào có làm theo hướng dẫn như trên website của lãnh sự và có visa ko
①Hộ chiếu
②Đơn xin visa
③Hình dán đơn
⑤Lịch trình lưu trú (Ghi rõ các hoạt động dự định, nơi ở, nơi liên lạc) và các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)

Theo hướng dẫn của LSQ TPHCM thì xin Multiple Entry du lịch phải có xac nhận thường trú của CA Phường.

Mình đi cuối t9, cuối t6 nộp thì có được không vậy? CÓ sớm quá không?

Sữa
19-06-2015, 18:29
Sáng nay mình đã đi nộp hồ sơ xin multi visa. Mình nộp ngay quầy của anh khó tính trong truyền thuyết :))

Tuy nhiên anh ấy chẳng hỏi mình câu nào hết, thậm chí mình cảm thấy anh ấy cũng ko đọc hồ sơ luôn, chỉ giở thật nhanh giữa các trang xem có đủ "loại" giấy cần thiết ko, còn nội dung thì ko đọc. Cả quá trình rẹt rẹt rẹt chưa tới 30s

Sau đó thì viết phiếu hẹn và bảo chờ 1 tuần

Mình không nộp giấy xác nhận cư trú của công an phường và cũng ko ai hỏi

Tia Nắng
19-06-2015, 20:01
. . .nộp ngay quầy của anh khó tính trong truyền thuyết :))

Hóng tí, Sữa nộp ở HN hay SG vậy?

meouhoangcau
19-06-2015, 20:19
Anh khó tính tưong truyền là ở TP Hồ Chí Minh rồi, ngoài Hà Nội toàn các chị thôi!

Sữa
19-06-2015, 20:42
Hóng tí, Sữa nộp ở HN hay SG vậy?

Mình nộp ở SG ^^

phoebebeo
19-06-2015, 21:09
Mình nộp ở SG ^^

bạn ơi passport bạn đã đi các nc phát triển lần nào chưa, bạn có tích vào nếu ko đc multi thì chọn single ko, chứng minh tài chính thì sổ tk bao nhiêu và có đất ko bạn.

Cảm ơn bạn nếu ko phiền bạn trả lời hộ mình nhé. Ttin nào bạn ngại tiết lộ thì thôi. Thanks :)

Sữa
19-06-2015, 22:31
bạn ơi passport bạn đã đi các nc phát triển lần nào chưa, bạn có tích vào nếu ko đc multi thì chọn single ko, chứng minh tài chính thì sổ tk bao nhiêu và có đất ko bạn.

Cảm ơn bạn nếu ko phiền bạn trả lời hộ mình nhé. Ttin nào bạn ngại tiết lộ thì thôi. Thanks :)

À pp mình chưa đi nc phát triển nào cả, toàn TQ, Ấn Độ, Nepal các kiểu thôi

Mình chọn ô không được thì hủy luôn vì thật ra mình muốn đi vào tháng 11, giờ mà có chuyển cho mình sang single thì mình cũng chẳng dùng được

Stk của mình 300 triệu và ko có giấy tờ nhà đất

Tuy là được nhận hồ sơ nhưng mình không chắc sẽ pass vì có bạn được chấp nhận hồ sơ, đk rất tốt mà vẫn trượt. Với lại mình thấy nhân viên chỉ xem hồ sơ có đầy đủ hay không chứ không xem nội dung, bởi vậy được nhận cũng không nói lên điều gì cả :(

Tia Nắng
20-06-2015, 03:28
Mình nộp ở SG ^^

Chà, vậy sao :D

Tại nghe sơ sơ, thấy quen quen, giờ thì đúng vậy rồi. Chung quy là khá có duyên với anh ý, 4 lần nộp từ cuối năm ngoái đến tháng 4 năm nay, gặp đúng 2 lần :))

Tia Nắng
20-06-2015, 03:32
Anh khó tính tưong truyền là ở TP Hồ Chí Minh rồi, ngoài Hà Nội toàn các chị thôi!

Em thấy bà mèo ú theo sát chương trình Nhật trên này nhỉ :))
À, em mới đi lấy visa xong sáng này, chẹp, hi vọng là có cơ hội buôn rổ hoa quả với bà mèo =))

meouhoangcau
20-06-2015, 08:27
Lại lên đường à, sướng thế chị hơi GATO đấy. Em đi mùa thu à?

Tia Nắng
20-06-2015, 10:59
Lại lên đường à, sướng thế chị hơi GATO đấy. Em đi mùa thu à?

Hì, vâng chị ạ. Đáng lẽ em tính đi tháng tới nhưng chưa hoàn thành xong một số vấn đề với công ty (cũng giống công ty chị ấy) nên lại phải lùi lại tới đầu tháng 8.
Đang tính đi double, đi chơi ngắn 2 ngày 1 đêm tại Hàn nhưng bên nó giờ bệnh quá nên em hơi "ợ" (watch)

maytrang
20-06-2015, 11:28
Em thấy bà mèo ú theo sát chương trình Nhật trên này nhỉ :))
À, em mới đi lấy visa xong sáng này, chẹp, hi vọng là có cơ hội buôn rổ hoa quả với bà mèo =))

Hi !!
Xin chúc mừng ! Bạn có xin được visa multi không vậy

Tia Nắng
20-06-2015, 13:43
Hi !!
Xin chúc mừng ! Bạn có xin được visa multi không vậy

Cảm ơn bạn maytrang nhé :)
Hì, không phải visa multi bạn ơi (NT)

mysolaryb
22-06-2015, 07:15
các bạn ơi cho mình hỏi trong form xin visa có ghi ngày apply visa là mình ghi ngày lên nộp hay ngày mình dự định đi vậy? Thanks

jodiemoon
22-06-2015, 16:17
À pp mình chưa đi nc phát triển nào cả, toàn TQ, Ấn Độ, Nepal các kiểu thôi

Mình chọn ô không được thì hủy luôn vì thật ra mình muốn đi vào tháng 11, giờ mà có chuyển cho mình sang single thì mình cũng chẳng dùng được

Stk của mình 300 triệu và ko có giấy tờ nhà đất

Tuy là được nhận hồ sơ nhưng mình không chắc sẽ pass vì có bạn được chấp nhận hồ sơ, đk rất tốt mà vẫn trượt. Với lại mình thấy nhân viên chỉ xem hồ sơ có đầy đủ hay không chứ không xem nội dung, bởi vậy được nhận cũng không nói lên điều gì cả :(

Bạn có nộp boọking KS và vé máy bay khong?

Sữa
22-06-2015, 16:42
Bạn có nộp boọking KS và vé máy bay khong?

Hoàn toàn không bạn à!

maytrang
23-06-2015, 13:54
Hoàn toàn không bạn à!

Khi nào "Sữa " có visa thông báo cho mọi người chúc mừng nhé

hebaraki
24-06-2015, 13:42

①Hộ chiếu
②Đơn xin visa
③Hình dán đơn

Ủa chị ơi, sao lại có lịch trình cư trú ở đây. Em nộp multiple rồi nè, có cần đâu, em thuộc đối tượng số 3 trong list đối tượng được nộp.

Linh-ham-choi
24-06-2015, 14:59
bạn ơi cho mình hỏi visa multi là thời hạn 05 năm là mặc định hay sao. Tại mình thấy có loại visa multi mà thời hạn visa có 1 năm à.

Mình hỏi tại passport của mình còn 2 năm chưa có thời gian đi đổi lại.

Linh-ham-choi
24-06-2015, 15:01
bạn ơi có thể gửi cho mình xin cái forrm visa bạn đã điền được không? vì mình cũng làm mục 03 mà nó hỏi ngày đi , ngày về, nơi cư trú ở bên kia,... thanks bạn nhé
mail của mình: [email protected]
thanks bạn rất nhiều

hebaraki
25-06-2015, 08:26
bạn ơi có thể gửi cho mình xin cái forrm visa bạn đã điền được không? vì mình cũng làm mục 03 mà nó hỏi ngày đi , ngày về, nơi cư trú ở bên kia,... thanks bạn nhé
mail của mình: [email protected]
thanks bạn rất nhiều

Multiple tối thiểu 1 năm, tối đa 5 năm nha bạn, mình được cấp 1 năm thôi. Form visa có trên trang web lãnh sự, bạn down về điền thôi, mình điền tay nên không lưu file. Những mục ngày đi ngày về, nơi cư trú... mình để trống :)

mysolaryb
25-06-2015, 09:41
Bạn cho mình hỏi ngày xin cấp visa là ngày mình viết đơn visa hay ngày mình dự tính đi vậy bạn? Thks :)

Sữa
25-06-2015, 09:46
Bạn cho mình hỏi ngày xin cấp visa là ngày mình viết đơn visa hay ngày mình dự tính đi vậy bạn? Thks :)
Mình nghĩ là đang viết đơn thì ngày điền và ký tên chính là ngày mình viết cái đơn đó

mysolaryb
25-06-2015, 11:14
Thks bạn nhiều. Form xin visa mình viết tay hoặc đánh máy đều được đúng không?

Tia Nắng
25-06-2015, 11:22

Miễn sao mục chữ ký và ghi rõ họ tên, bạn đừng đánh máy luôn thì chắc là không sao đâu :D

Sữa
25-06-2015, 15:09

Mình thấy trong cái form đó định dạng sẵn là được gõ text vào, còn cái bản trình bày thì không có chế độ được gõ bởi vậy mình thuận theo tự nhiên là cái nào được điền bằng máy tính thì mình điền, cái nào ko cho thì viết tay

mysolaryb
25-06-2015, 15:57
Mình thấy trong cái form đó định dạng sẵn là được gõ text vào, còn cái bản trình bày thì không có chế độ được gõ bởi vậy mình thuận theo tự nhiên là cái nào được điền bằng máy tính thì mình điền, cái nào ko cho thì viết tay
Tại máy tính mình ko có chế độ in trực tiếp trên máy, mình điền xong save ra usb để đi in thì ko được, nên mới hỏi mấy bạn đã xin visa là điền tay được hay không?

Zee
26-06-2015, 20:59
Chào các bạn, mình lại xin được báo tin mừng là em của mình cũng xin được visa rồi ạ. Em mình là sinh viên chưa có việc làm nên cũng lo lắm nhưng cuối cùng cũng trót lọt thật là vui :D

Tia Nắng
26-06-2015, 21:04
Chào các bạn, mình lại xin được báo tin mừng là em của mình cũng xin được visa rồi ạ. Em mình là sinh viên chưa có việc làm nên cũng lo lắm nhưng cuối cùng cũng trót lọt thật là vui :D

Chúc mừng Zee nhé, chúc em sắp tới có chuyến đi vui vẻ nhé :)
Chừng nào em đi thế?

thuyhangvu
26-06-2015, 22:56
Chúc mừng nhe. Tiện thể cho mình hỏi em của bạn xin visa một lần hay nhiều lần thế, xin trong khoảng thời gian nào. hồ sơ của e bạn như thế nào. Chia sẻ kinh nghiệm của bạn cho mọi người với nha

Sữa
27-06-2015, 08:33
Mình nộp visa hôm thứ sáu tuần trước. Một tuần chờ đợi thật dài, vất vả lắm mới đợi được đến thứ sáu tuần này, vậy mà ko thấy hồi âm, gọi điện lên hỏi, người nhận điện sau 1 hồi lục lọi đã báo lại: chưa thấy kết quả visa của em.

Lại phải tiếp tục chờ, công nhận chờ đợi trong hồi hộp kiểu này đau tim ghê í, hix hix

Zee
27-06-2015, 17:46
Chúc mừng Zee nhé, chúc em sắp tới có chuyến đi vui vẻ nhé :)
Chừng nào em đi thế?
Em cám ơn anh ạ. Em đi tháng 7 anh ơi. Bạn em ai cũng hỏi em khùng hả nhưng em chỉ rảnh được lúc đó thôi. Coi như qua Nhật tận hưởng cái nóng mùa hè và tham gia lễ hội hihi.

Chúc mừng nhe. Tiện thể cho mình hỏi em của bạn xin visa một lần hay nhiều lần thế, xin trong khoảng thời gian nào. hồ sơ của e bạn như thế nào. Chia sẻ kinh nghiệm của bạn cho mọi người với nha
Em mình nộp hồ sơ Multiple, hồ sơ thì y chang theo yêu cầu trên website của Lãnh sự quán thôi đó bạn. Được hạn 1 năm :)

Mình nộp visa hôm thứ sáu tuần trước. Một tuần chờ đợi thật dài, vất vả lắm mới đợi được đến thứ sáu tuần này, vậy mà ko thấy hồi âm, gọi điện lên hỏi, người nhận điện sau 1 hồi lục lọi đã báo lại: chưa thấy kết quả visa của em.

Lại phải tiếp tục chờ, công nhận chờ đợi trong hồi hộp kiểu này đau tim ghê í, hix hix

Ặc chơi gì ác vậy bạn. Nói thiệt là 1 tuần chờ kết quả visa mình cảm thấy giống như mới bị người yêu đá vậy, ăn không ngon ngủ không yên.
Anw, chúc bạn sớm được báo tin là được cấp visa nhé ;)

Tia Nắng
27-06-2015, 18:07
. . .qua Nhật tận hưởng cái nóng mùa hè và tham gia lễ hội hihi.

Hì, nhớ mang theo dù em nhé, nếu được lấy loại tốt chống nắng, mưa. Chúc em thượng lộ bình an với nhiều niềm vui nhé (c)

Sammy1309
28-06-2015, 00:16
mọi ng cho mình hỏi là các giấy tờ nộp bằng tiếng Việt hay phải dịch ra tiếng Anh? mình có thư mời của ng bạn bên Nhật, vậy nộp xin visa multiple có đc kg?

Tia Nắng
28-06-2015, 00:38
mọi ng cho mình hỏi là các giấy tờ nộp bằng tiếng Việt hay phải dịch ra tiếng Anh? mình có thư mời của ng bạn bên Nhật, vậy nộp xin visa multiple có đc kg?

Trả lời cho câu hỏi của bạn

1- Các giấy tờ bạn có thể nộp bằng tiếng Việt không cần dịch ra tiếng Anh.

2- Nộp xin thị thực nhập cảnh nhiều lần có 4 dạng (dành cho du khách là người mang quốc tịch Việt Nam) và họ không có yêu cầu bạn phải có thư mời trong bất kỳ dạng nào. Thông tin chi tiết bạn có thể kiểm tra tại trang của Đại sứ quán tại Hà Nội hoặc Tổng Lãnh sự quán tại Tp.HCM tuỳ vào nơi bạn đăng ký hộ khẩu.

Còn nếu bạn muốn có thêm thông tin bên ngoài do các thành viên tư vấn, bạn có thể đọc thêm tại ngay trong Chủ đề này hoặc Chủ đề Thông tin du lịch Nhật Bản (Phần 1) (https://www.phuot.vn/threads/3835-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Nh%E1%BA%ADt-B%E1%BA%A3n-(ph%E1%BA%A7n-1))

phoebebeo
28-06-2015, 22:53
Ơ. topic đổi tên từ visa tự túc sang tên này à. Làm mình tìm mãi ko ra.

Tia Nắng
29-06-2015, 00:09
Ơ. topic đổi tên từ visa tự túc sang tên này à. Làm mình tìm mãi ko ra.

Chủ đề mang tên Visa du lịch Nhật Bản tự túc nhưng thật tế thì mọi người trong này không chỉ hỏi về vấn đề thị thực mà còn rất nhiều câu hỏi liên quan đến vấn đề phượt ở Nhật. Do đó, mình đã đổi tiêu đề sang Thông tin du lịch Nhật Bản cho phù hợp hơn, một phần là do chủ đề Thông tin du lịch Nhật Bản đã đầy rồi.

Rất lấy làm tiếc vì sự bất tiện này.

Trân trọng!

Sữa
29-06-2015, 09:10
Thật sự rất buồn khi phải báo tin là mình không được chấp nhận visa multi :(

Đúng là rất buồn và cảm thấy ấm ức vì mình nghĩ mình đã làm hồ sơ rất cẩn thận, cân nhắc các điều kiện rồi mà vẫn bị đánh rớt thẳng thừng

- Mình là nhân viên nhà nước, hệ biên chế, làm cơ quan truyền thông

- Thu nhập 20 triệu/ tháng

- Stk 300 triệu gửi được 3 tháng, thời hạn gửi 1 năm

- Passport đã đi 8 nước, có Ấn, Trung, Nepal -> chứng tỏ mình thích đi du lịch

Vậy mà rớt thẳng, buồn quá :(

Tia Nắng
29-06-2015, 09:25
- Mình là nhân viên nhà nước, hệ biên chế, làm cơ quan truyền thông

- Thu nhập 20 triệu/ tháng

- Stk 300 triệu gửi được 3 tháng, thời hạn gửi 1 năm

- Passport đã đi 8 nước, có Ấn, Trung, Nepal -> chứng tỏ mình thích đi du lịch

Chia buồn cùng bạn Sữa nhé, thế bạn có được lấy thị thực single entry không?
Lương này là lương cứng có trên hợp đồng không Sữa?

Sữa
29-06-2015, 09:49
Chia buồn cùng bạn Sữa nhé, thế bạn có được lấy thị thực single entry không?
Lương này là lương cứng có trên hợp đồng không Sữa?

Mình chọn ko xin được thì hủy bỏ nên ko được chuyển sang single. Với lại mình dự định đi tháng 11 nên cũng ko lấy single từ bây giờ

Lương của mình thể hiện qua sao kê ngân hàng, mình đã tô highlight phần thu nhập khi đi nộp. Mình là biên chế nhà nước nên không có hợp đồng lao động, mình nộp hộp đồng lao động 3 năm lần 1 cách đây 6 năm - loại mà nhân viên đều có theo quy trình + xác nhận nhận là nhân viên của cty tính đến thời điểm hiện tại

Tia Nắng
29-06-2015, 10:21
Ùm, đọc sơ qua, mình thấy hồ sơ của bạn cũng ổn, chắc là vì một lý do nào đó. . .

Sữa
29-06-2015, 12:26
À nhân đây mình cũng chia sẻ thông tin là nếu bạn nộp hồ sơ, được nhận rồi nhưng sau 1 tuần bị từ chối thì 6 tháng sau mới được nộp lại nhé

Mình đã quá chủ quan ở điểm này, mình cứ nghĩ là 3 tháng sau có thể nộp (từng nghe nói nộp đc ngay) nên bây giờ mình ko thể xin single trong năm nay. Nếu biết trc có lẽ mình đã đợi để xin single chứ ko nộp multi ngay từ lần đầu

Tia Nắng
29-06-2015, 12:37
À nhân đây mình cũng chia sẻ thông tin là nếu bạn nộp hồ sơ, được nhận rồi nhưng sau 1 tuần bị từ chối thì 6 tháng sau mới được nộp lại nhé

Mình đã quá chủ quan ở điểm này, mình cứ nghĩ là 3 tháng sau có thể nộp (từng nghe nói nộp đc ngay) nên bây giờ mình ko thể xin single trong năm nay. Nếu biết trc có lẽ mình đã đợi để xin single chứ ko nộp multi ngay từ lần đầu

Ủa? Sữa ơi, xem lại nhé, theo mình được biết Thị thực nhập cảnh ngắn hạn nhiều lần (Multi-single entry) với Thị thực nhập cảnh ngắn hạn một lần (Single entry) là hai loại thị thực khác nhau. Khi bị từ chối loại nào thì 6 tháng sau mới được nộp lại của loại đó, còn loại khác vẫn nộp bình thường mà ! ! !

Nên thành ra, Sữa bị từ chối Multi không có ảnh hưởng đến Single đâu ?! Bạn chờ đầu giờ chiều sau 01:15, gọi vào số của bộ phận thị thực hỏi lại họ xem như thế nào.

Hi vọng Sữa sẽ có chuyến đi vào tháng 11 nhé ;)

mysolaryb
29-06-2015, 12:43
Mấy anh chị cho em hỏi trong cùng 1 passport mà mình xin 2 loại visa quá cảnh và visa single được ko ạ? Chuyện là em sắp đi Mỹ nên tính xin quá cảnh ở Nhật chơi vài ngày, và bên cạnh đó cũng xin visa single để dành tháng 11 đi ngắm lá đỏ ở Nhật luôn. Em ở Sài Gòn ạ! Cám ơn.

meouhoangcau
29-06-2015, 13:07
Ô hóa ra em tia nắng là admin của topic thông tin du lịch châu Á à, ngạc nhiên quá!

Tia Nắng
29-06-2015, 13:51
Mấy anh chị cho em hỏi trong cùng 1 passport mà mình xin 2 loại visa quá cảnh và visa single được ko ạ? Chuyện là em sắp đi Mỹ nên tính xin quá cảnh ở Nhật chơi vài ngày, và bên cạnh đó cũng xin visa single để dành tháng 11 đi ngắm lá đỏ ở Nhật luôn. Em ở Sài Gòn ạ! Cám ơn.

Dù gì thì bạn mysolaryb cũng đi Mỹ, cá nhân mình thì chưa thử qua transit visa tại Nhật (trước mình đi bằng BR qua TW), nhưng theo một số bạn chia sẻ trên này khi có visa transit tại Nhật, bạn có thể ra ngoài chơi trong 15 ngày đấy!
Để dành không được đâu bạn, vì đối với các loại ngắn hạn thì thời hạn hiệu lực cũng chỉ có 90 ngày kể từ ngày cấp thôi, không xài thì hết (expired).
Do đó, bạn không cần phải xin một lúc 2 loại visa, mà hình như họ cũng đâu có cấp một lúc hai cái cùng lúc như thế đâu nhỉ ?!

Ô hóa ra em tia nắng là admin của topic thông tin du lịch châu Á à, ngạc nhiên quá!

Há há há, hỏi thăm bác CVN về vụ Mod, ai dè bác ấy ok luôn. Mà dạo này bà mèo ú thế lào rồi, vẫn quyết định là phượt mùa thu này à.

BunLeo
29-06-2015, 17:36
Em mới gia nhập hôm nay =]] em có tua lại thì thấy có chị nhờ ba bảo lãnh xin multi visa vì đang là sinh viên? Có khả quan không ạ? em có đi Hàn 1 lần lâu rồi (2010) với mấy nước ĐNA. Với xin multi visa có cần kê lịch trình đi không ạ?

Zee
29-06-2015, 22:08
Em mới gia nhập hôm nay =]] em có tua lại thì thấy có chị nhờ ba bảo lãnh xin multi visa vì đang là sinh viên? Có khả quan không ạ? em có đi Hàn 1 lần lâu rồi (2010) với mấy nước ĐNA. Với xin multi visa có cần kê lịch trình đi không ạ?

Haha mình đi làm rồi bạn ơi nhưng do mình chỉ kí hợp đồng theo từng năm nên mình nhờ bố bảo lãnh cho chắc ăn. Mình đã nhận được visa rồi nhé.
Visa multiple thì không cần lịch trình, cũng không cần nộp vé máy bay và đặt chỗ khách sạn luôn, cho nên thông tin trong đơn xin visa thì bạn cứ chém gió thoải mái.

Tia Nắng
29-06-2015, 22:20
Haha mình đi làm rồi bạn. . .

Hahaha, anh cũng tưởng là em mới tốt nghiệp cấp 3 =))

BunLeo
30-06-2015, 06:48
Em cũng định nhờ ba hay mẹ bao lãnh dùm. Mà ba mẹ em đều không ai đi làm công ty hay buôn bán gì, tài chính hay nhà cửa thì ok. Ba em nói nếu đi chung với mẹ thì dễ hơn. Vì người ta chung quy sợ mình ở lại thôi. E lại còn là nữ, còn đi học, kO việc làm nên khó. Vậy em nên xin đi chung với ba mẹ hay riêng ah?

jodiemoon
30-06-2015, 12:10
Em cũng định nhờ ba hay mẹ bao lãnh dùm. Mà ba mẹ em đều không ai đi làm công ty hay buôn bán gì, tài chính hay nhà cửa thì ok. Ba em nói nếu đi chung với mẹ thì dễ hơn. Vì người ta chung quy sợ mình ở lại thôi. E lại còn là nữ, còn đi học, kO việc làm nên khó. Vậy em nên xin đi chung với ba mẹ hay riêng ah?

Nếu bạn chưa đi lần nào, và cả bạn và gia đình không có giấy tờ chứng minh thu nhập như đi làm hay buôn bán thì tốt nhất bạn nên đi qua tour cho chắc ăn vì Nhật thường xét khả năng thu nhập ổn định để không ở lại, chứ tiền trong TK chưa phải là yếu tố quyết định. Còn không thì có người đảm bảo bên Nhật qua thư mời và hỗ trợ tài chính sẽ tốt hơn.

tigon_pink
30-06-2015, 15:52

Bạn vẫn có thể nộp hồ sơ lại để xin visa single Sữa nhé, trường hợp của mình cũng bị từ chối visa multi entry do cũng chọn mục hủy bỏ giống như bạn vì lúc đó mình tính xin để dành haha. Tuy nhien minh khac bạn ở 1 điểm là mình đã từng đi JP rồi mà vẫn bị từ chối visa multi entry (mình nộp hồ sơ lúc đó là khoảng giữa tháng 3/2015 & lượng người đi xin visa JP du lịch & du học thời điểm đó rất rất là đông nên nhân viên LSQ xét hồ sơ rất khó khăn - khó hơn lần đầu mình xin visa năm 2014 rất nhiều - mình đã thấy nhiều người bị từ chối nhận hồ sơ vì ko có thư mời).
Lúc bị từ chối visa multi chị nhân viên LSQ có nói với mình là "hồ sơ của em lần này được cấp single entry thôi nhưng do em từ chối nên chị hủy bỏ luôn, nếu em muốn đi lại thì em nộp lại bộ hồ sơ nhé" - tự nhiên lúc đó tức khí lại muốn đi JP thế là lọ mọ lên nộp lại hồ sơ và được cấp visa single entry, nhưng có 1 điểm lưu ý là khi mình lên nộp hồ sơ (hồ sơ lần này chuẩn bị đầy đủ cho xin visa single: booking hotel, ve may bay, lich trinh chi tiết ... & không thư mời) thì mình lại được nhân viên lsq hường dẫn làm hồ sơ theo dạng multi entry là phải điền thêm vào form giải thích lý do xin visa nhiều lần + copy visa đã từng đi Japan năm 2014 của mình kẹp chung với bộ hồ sơ, chỉ khác lần này là mình chọn "nếu ko đươc cấp visa multi, tôi có nguyện vọng được cấp visa single". Chị nhân vien lsq lúc đó có nói với mình thế này "hiện giờ hồ sơ single hơi khó lsq vẫn cần thư mới nên chị chỉ em làm theo hướng visa multi để đỡ mắc công em - em ra ngoài copy lại cái visa cũ 2014 của em & điền vào form giải thích lý do xin visa nhiều lần rồi vô nộp lại cho chị nhé".
Như vậy bạn có thể thấy mình vẫn có thể apply lại hồ sơ xin visa chỉ trong 1 tuần sau đó & cuối cùng hồ sơ lại vẫn được xét theo dạng visa multi vì mình ko có thư mời. Biết thế lúc đầu chọn ô chấp nhận visa single thì đỡ mất time & 1 bộ hồ sơ hichic.
Chia sẽ với bạn trường hợp của mình.

Tia Nắng
01-07-2015, 01:19
. . .Biết thế lúc đầu chọn ô chấp nhận visa single thì đỡ mất time & 1 bộ hồ sơ hichic. . .

Hì, rút được bài học to tát từ lần đó nhé tigon_pink :D

tigon_pink
01-07-2015, 10:00
Hì, rút được bài học to tát từ lần đó nhé tigon_pink :D

Chính vì đã rút kinh nghiệm nên mình có góp ý với các bạn là nên chọn ô “nếu ko được cấp visa multi tôi có nguyện vọng được cấp visa single” nếu các bạn chưa từng đi JP lần nào. Nhưng chắc do mình ko nói rõ trường hợp của mình nên các bạn chưa hiểu.
Việc được cấp visa mình nghĩ cũng có nhiều yếu tố may mắn nửa nhưng các bạn cứ thử & chuẩn bị hồ sơ thật kỹ và đầy đủ nhé. Tránh nộp hồ sơ vào giai đoạn cao điểm hoặc quá sát ngày đi (mình nghĩ nên apply hồ sơ visa 2 tháng trước khi đi là đẹp). Ví dụ: lần trước mình nộp hồ sơ giữa tháng 3/2015 là giai đoạn cao điểm mùa hoa anh đào + giai đoan các bạn làm hồ sơ đi du học rất nhiều (mình dư định đi vào thời điểm 30/4), nói là nhận hồ sơ từ 8h30 – 11h30 nhưng thực chất nhân viên lsq hôm đó phải giải quyết hết hồ sơ cũng phải đến 14h chiều vì hồ sơ quá nhiều vì vậy mọi người nên chuẩn bị hồ sơ thật kỹ vì đến tầm đó ai cũng đã mệt lắm rồi & cũng rất dễ quạu, hồ sơ ko đầy đủ là trả về ngay vì họ ko có thời gian để giải đáp thắc mắc của các bạn trong khi có rất nhiều người đang chờ phía sau.
Tính ra mình cũng may mắn vì nhân viên lsq chỉ dẫn cho mình rất tận tình, lúc nhận hồ sơ thì bảo “em mới đi jp có một lần nên chị ko chắc em được cấp multi đâu nhé – phải đi JP từ 2 lần trở lên cơ hội mới cao, nhưng cứ thử biết đâu em may mắn :) ”, còn lúc trả hồ sơ thì “chị gọi báo em biết là em ko được cấp visa multi nha em, hồ sơ của em lần này chỉ được cấp single entry thôi nhưng do em từ chối nên chị hủy bỏ luôn, nếu em thay đổi muốn đi lại thì em nộp lại bộ hồ sơ khác cho chị nhé, bộ hồ sơ cũ bên chị ko trả lại". Còn đến lúc đi nộp hồ sơ lại thì “hiện giờ hồ sơ single hơi khó lsq vẫn cần thư mời nên chị chỉ em làm theo hướng visa multi để đỡ mắc công em - em ra ngoài copy lại cái visa cũ 2014 của em & điền vào form giải thích lý do xin visa nhiều lần rồi vô nộp lại cho chị nhé".
Còn lý do mình ko được cấp visa multi mình nghĩ do mình mới đi JP 1 lần, chưa đi EU, USA … & them 1 lý do nữa là trong khi mình chạy ra ngoài copy cai visa cũ thì con bạn mình ở trong này viết cái lý do xin visa multi cho cả 2 đứa – ngoài các lý do: muốn đi nhiều nơi mà ko có time, neu được cấp visa nhiều lần thì sẽ chủ động sắp xếp công việc hơn …v.v… thì lý do cuối cùng nó ghi thế này “việc cấp visa nhiều lần cho tui tao sẽ tiết kiệm thời gian rất nhiều cho lsq & cho cả tụi tao nữa” – thật là bá đạo =))) nhưng nó lỡ viết rồi nên nộp luôn đỡ mất thời gian viết lại vì lúc đó đã hơn 12hh trưa.
P/S: con bạn mình nó đã từng đi JP 3 lần mà cũng chỉ được cấp single entry thôi haha.

Tia Nắng
01-07-2015, 10:14
. . .ngoài các lý do: muốn đi nhiều nơi mà ko có time, neu được cấp visa nhiều lần thì sẽ chủ động sắp xếp công việc hơn …v.v… thì lý do cuối cùng nó ghi thế này “việc cấp visa nhiều lần cho tui tao sẽ tiết kiệm thời gian rất nhiều cho lsq & cho cả tụi tao nữa” – thật là bá đạo =))) nhưng nó lỡ viết rồi nên nộp luôn đỡ mất thời gian viết lại vì lúc đó đã hơn 12hh trưa. . .

Mình tip (gợi ý) cho bạn cái này nhé, lãnh sự Nhật họ có đọc mục lý do nhập cảnh viết bởi bạn đó, rất nghiêm túc về vấn đề đó đấy. Nhìn chung, một khi bạn có nhu cầu du lịch thật sự thì khi làm giấy tờ không nên quá "xềnh xoàn", viết gì ra viết cho có tâm một chút.

Hì, chúc bạn may mắn lần sau (nếu muốn đi multi nhé)!

tigon_pink
01-07-2015, 11:44
Uh mình cũng nói với bạn mình rút kinh nghiệm từ lần đó nên viết nghiêm túc hơn, nhưng bạn nói ”viết gì ra viết cho có tâm một chút” thì không đúng đâu – viết lý do rất có tâm đấy ah, hồ sơ chuẩn bị rất đầy đủ chỉ có dư chứ không có thiếu chỉ là lý do cuối cùng bạn mình nó viết cho funny một chút thôi mà funny ko đúng chỗ & đúng lúc.

Mình cũng chưa có ý định xin multi Visa nữa vì đa số chỉ được cấp visa multi entry 1 năm (mà đánh giá hồ sơ của mình may mắn chắc cũng chỉ được cấp 1 năm) và nói thật mình cũng ko có time & money để 1 năm đi JP nhiều lần nên khi nào thích đi thì xin single entry thôi – tiết kiệm visa fee nữa :)

Tia Nắng
01-07-2015, 12:38
. . .nhưng bạn nói ”viết gì ra viết cho có tâm một chút” thì không đúng đâu. . .

À à, đừng hiểu nhầm, vì mình đã từng thấy có một vài người viết cái bảng lý do. Nói thật, nếu bản thân mình - người Việt Nam, mình còn thấy khó chịu, bác ngay hồ sơ 100%. Nên mình có chia sẻ riêng với bạn thôi, còn cái tờ lý do của bạn, mình chưa đọc nên chưa biết. Sorry vì sự hiểu nhầm ý nhau ở đây nhé!

. . .mình cũng ko có time & money để 1 năm đi JP nhiều lần. . .

Với vụ này, mình khuyên là bạn chỉ nên đi nhiều lần single entry. Thường thì sau 3 - 4 lần single entry, khi nộp multi sau đó thì tỷ lệ đậu cũng cao hơn đấy. Cách đó thử xem !

Namily
01-07-2015, 12:41
Tính ra bây giờ xin visa Nhật khó lên nhiều nhỉ, và yếu tố hên xui cũng tăng lên nữa. Khi mình xin visa nhiều lần, mình cũng tick vào phần có nguyện vọng được cấp single nếu visa multi không được duyệt. Nhưng anh nhân viên lãnh sự không chịu và bảo mình phải bỏ phần đó. Không có multi cũng không có single luôn. May mắn là mình xin được visa multi 1 năm. Định là xuân năm sau đi nhưng chẳng rủ được ai cùng đi cả. Nhưng nếu để visa hết hạn mà không đi, mình chỉ sợ rằng lần sau xin lại, khả năng được cấp sẽ thấp, nhiều khi không được cấp luôn chứ :(

Tia Nắng
01-07-2015, 14:14
. . .Nhưng anh nhân viên lãnh sự không chịu và bảo mình phải bỏ phần đó. . .

Anh = bạn xin ở Sài Gòn = anh ấy huyền thoại theo các bạn trên này nói thế :))

. . .để visa hết hạn mà không đi, mình chỉ sợ rằng lần sau xin lại. . .

Cái này không liên quan, cấp hay không là quyền của họ, đi hay không là quyền của bạn. Miễn trong lúc đi bạn đừng phạm giới luật thì mọi thứ đều bình yên hai chữ "yên bình" :D

Chúc bạn sẽ có chuyến đi vui vẻ nhé!

Sữa
01-07-2015, 15:27
Mình phải công nhận là lần đi nộp visa này tuy không thành công nhưng bù lại mình vỡ vạc ra nhiều điều

Mình chưa đi Nhật lần nào, mình chuẩn bị hồ sơ trong giai đoạn buộc phải có thư mời nếu xin single, do đó mình chọn multi bởi mình không thể có thư mời. Khi hồ sơ xong xuôi hết thì có thay đổi trên web lãnh sự: không cần thư mời trong list hồ sơ nữa.

Mình dự định đi tháng 11, lúc đó là tháng 6, nếu xin single thì phải đợi tháng 8 trong khi hồ sơ đã xong hết, do vậy mình vẫn đi xin multi thay vì hủy bộ đó và tháng 8 làm lại bộ khác. Lí do mình làm chuyện này là vì trước đó mình đã nghe lời khen ngợi rằng LSQ Nhật có 2 điểm khác với LSQ khác là được quyền nộp hồ sơ tiếng Việt và được nộp nhiều lần nếu trượt và muốn nộp lại

Do đó mình vô cùng bất ngờ và hối hận khi hồ sơ multi ko đc chấp nhận. Mình nhớ lúc đó khi lãnh sự gọi thông báo từ chối, mình hỏi theo quán tính rằng: bao lâu em được nộp lại (dù lúc đó mình vẫn tin là đc nộp lại ngay) Chính cái cô nghe máy trả lời mình: 6 tháng em nhé. Choáng luôn

Lúc đang bi quan thì anh Tia Nắng nhắc mình rằng đổi sang loại single là có thể nộp lại ngay. Mình muốn gọi lên hỏi để xác nhận nhưng vẫn ám ảnh chuyện lúc sáng nên nhờ bạn mình - người cũng trượt multi giống mình. Bạn mình hỏi: sau khi trượt visa thì có phải 6 tháng sau mới được nộp lại không. Họ trả lời: KHÔNG CÓ QUY ĐỊNH ĐÓ

Mình kể cho 1 người bạn khác nghe và họ đã gọi lên lần nữa để hỏi: câu trả lời vẫn là: nộp lại ngay được

Vậy không biết tại sao họ lại dõng dạc nói với mình thông tin "6 tháng". Đúng là không có cái chuẩn nào rõ ràng cả, khá là hên xui. Tuy nhiên 3 tháng trước ngày muốn đi, mình sẽ xin lại single, hy vọng lúc đó họ không thay đổi là đòi thư mời

Hanna09
01-07-2015, 15:30
Mình vừa lấy visa xong. Single entry thôi nhưng mà mừng rơi nước mắt. Cám ơn cả nhà nhiều lắm. Mình ngồi đọc đến mấy trăm trang cả nhà chia sẻ kinh nghiệm để chuẩn bị hồ sơ. Cuối cùng cũng được :D
Trường hợp của mình không biết có phải tại may mắn không. Chứ mình hộ chiếu trắng đi xin visa lần đầu được luôn. Nên bạn nào muốn đi Nhật cứ mạnh dạn xin, hồ sơ chuẩn bị đầy đủ là ok thôi. Có thời gian vào topic này đọc kinh nghiệm của các bạn nữa, thế nào cũng đạt.
Mình cảm ơn cả nhà lần nữa nhaaa :x

Tia Nắng
01-07-2015, 16:02
. . .Họ trả lời: KHÔNG CÓ QUY ĐỊNH ĐÓ

Mình kể cho 1 người bạn khác nghe và họ đã gọi lên lần nữa để hỏi: câu trả lời vẫn là: nộp lại ngay được. . .

Thế thì còn chần chừ gì nữa Sữa ơi, nộp sớm nhất có thể cho chuyến đi tháng 11 nhé :))

. . .Single entry thôi nhưng mà mừng rơi nước mắt. . .

Chẹp, chúc mừng bạn Hanna09 nhé, đừng quên một bài viết hoành tráng nhé :D

Zee
01-07-2015, 16:10

Hi bạn, em gái của mình cũng là sinh viên và đã xin được visa multiple entry nhé. Nếu nhà bạn có điều kiện tài chính thì cứ mạnh dạn nộp hồ sơ nghen. Cụ thể hồ sơ của em mình như sau:
- Đơn xin visa (điền càng cụ thể càng tốt). Không cần nộp booking vé máy bay và khách sạn nhưng vẫn cần điền thông tin về ngày đến Nhật, số ngày ở lại Nhật, nơi ở... (mình chém gió 100%).
- Đơn ghi lý do xin cấp visa nhiều lần: Mình thì ghi như các bạn trên đây, muốn khám phá hết nước Nhật và 4 mùa... Còn em mình ghi là vì yêu thích AKB48 và manga nên có nhu cầu đến nhiều lần coi concert và mua quà lưu niệm.
- Passport: em mình đã đi Mỹ và châu Âu và vài nước Đông Nam Á
- Copy thẻ sinh viên (em mình học Bách khoa)
- Copy giấy khai sinh
- Copy hộ khẩu (trang có tên em mình và bố mình thôi)
- Copy tài khoản ngân hàng (của em mình): đã gửi được 2 năm, $50,000
- Giấy tờ liên quan tới bố mình:
Xác nhận việc làm
Xác nhận thu nhập hàng tháng (35tr)
Xác nhận tài sản (sổ tiết kiệm khoảng 3 tỷ)

Nhiêu đó thôi đó bạn ;) Mình thấy khá đơn giản, nhưng thật sự lúc nộp hồ sơ cả hai chị em đều mất ăn mất ngủ. Mình nộp trước em mình 1 tuần thành ra hai đứa quằn quại mất 2 tuần luôn =))

Thật sự lúc trước tìm hiểu thông tin mình thấy hoảng loạn và nhiều lúc muốn bỏ luôn để đi tour cho dễ nhưng mà mình có nhiều kí ức đau thương với các công ty du lịch rồi nên thôi bấm bụng nộp hồ sơ đại luôn. Các bạn nào vẫn còn băn khoăn thì chuẩn bị hồ sơ luôn đi nghen. Tranh thủ quất lúc mùa hè lượng hồ sơ còn ít, đỡ phải xếp hàng chờ lâu và mình đoán là thời điểm này xin visa cũng dễ hơn.

Cheers :)

Tia Nắng
01-07-2015, 16:21
. . .- Copy tài khoản ngân hàng (của em mình): đã gửi được 2 năm, $50,000. . .thật sự lúc nộp hồ sơ cả hai chị em đều mất ăn mất ngủ. . .

Chẹp, hai em có bảo lãnh như thế mà còn mất ăn mất ngủ. Anh không có gì chắc hết ăn hết ngủ luôn :))

zuri_33
01-07-2015, 16:23
Hi mọi người,
Em xin phép được hỏi về visa single ạ
Tháng 8 này em có tham gia một workshop bên nhật khoảng 3 ngày, nhưng em muốn ở lại chơi nên tổng số ngày ở nhật là 6 ngày. Bên kia họ support cho em tiền ăn ở trong 3 ngày, và 20.000 yên cho vé máy bay. Vậy em có phải chứng minh tài chính không ạ?
Em thấy trên web đại sứ quán không có yêu cầu giấy nghỉ phép ( em đang là học viên cao học). Hồi đầu năm em xin visa không hiểu sao họ cũng đòi giấy nghỉ phép đó ngay đầu tiên, và trầy trật lắm em mới xin đc cái giấy đó, nên em đãlấy đc visa. Nhưng lần này thì không thể xin được cái giấy nghỉ phép đó nữa. Mọi người có ai bị trường hợp xin visa single lại bị đòi cái giấy nghỉ phép đó không ạ? Em xin ở ĐSQ Hà Nội,
Em cảm ơn và hi vọng mọi người có thể trả lời giúp em :(

Zee
01-07-2015, 16:33
Chẹp, hai em có bảo lãnh như thế mà còn mất ăn mất ngủ. Anh không có gì chắc hết ăn hết ngủ luôn :))

Tại vì gặp nhằm hai đứa còn đang ăn bám anh ơi :"> Với lại đọc trên đây thấy nhiều bạn điều kiện quá tốt mà vẫn bị đánh rớt nên lo lắm ạ. Nhưng mà hên quá có visa rồi giờ lên kế hoạch đi chơi thôi :D

Tia Nắng
01-07-2015, 20:06
Tại vì gặp nhằm hai đứa còn đang ăn bám anh ơi :"> Với lại đọc trên đây thấy nhiều bạn điều kiện quá tốt mà vẫn bị đánh rớt nên lo lắm ạ. Nhưng mà hên quá có visa rồi giờ lên kế hoạch đi chơi thôi :D

Đi về đừng quên viết bài nhé :))

Hanna09
02-07-2015, 00:47
Hi mọi người,
Em xin phép được hỏi về visa single ạ
Tháng 8 này em có tham gia một workshop bên nhật khoảng 3 ngày, nhưng em muốn ở lại chơi nên tổng số ngày ở nhật là 6 ngày. Bên kia họ support cho em tiền ăn ở trong 3 ngày, và 20.000 yên cho vé máy bay. Vậy em có phải chứng minh tài chính không ạ?
Em thấy trên web đại sứ quán không có yêu cầu giấy nghỉ phép ( em đang là học viên cao học). Hồi đầu năm em xin visa không hiểu sao họ cũng đòi giấy nghỉ phép đó ngay đầu tiên, và trầy trật lắm em mới xin đc cái giấy đó, nên em đãlấy đc visa. Nhưng lần này thì không thể xin được cái giấy nghỉ phép đó nữa. Mọi người có ai bị trường hợp xin visa single lại bị đòi cái giấy nghỉ phép đó không ạ? Em xin ở ĐSQ Hà Nội,
Em cảm ơn và hi vọng mọi người có thể trả lời giúp em :(
Vẫn cần giấy xin nghỉ phép bạn nhé. Hôm mình đi nộp hồ sơ có bạn phải đến bổ sung giấy nghỉ phép của công ty. ĐSQ sẽ hẹn lại ngày trả visa

zuri_33
02-07-2015, 10:39
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Đến khổ với visa Nhật :H

Tia Nắng
02-07-2015, 11:35
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Đến khổ với visa Nhật :H

Không khổ đâu zuri_33, chỉ có điều mệt thôi, hohoho :))

zuri_33
02-07-2015, 13:55
Không khổ đâu zuri_33, chỉ có điều mệt thôi, hohoho :))

Đợt đầu năm mình đã có đi, trầy trật với visa, nhưng công nhận Nhật Bản rất đẹp, đi rồi lại muốn quay lại ngay thôi . lần này chắc bỏ cuộc vì giấy tờ quá khó, với cả mình ở Huế, mỗi lần xin visa lại phải lóc cóc ra Hà Nội :((

Tia Nắng
02-07-2015, 13:59
Đợt đầu năm mình đã có đi, trầy trật với visa, nhưng công nhận Nhật Bản rất đẹp, đi rồi lại muốn quay lại ngay thôi . lần này chắc bỏ cuộc vì giấy tờ quá khó, với cả mình ở Huế, mỗi lần xin visa lại phải lóc cóc ra Hà Nội :((

Hì, nếu vẫn muốn đi thì từ từ làm hồ sơ rồi đi cũng được, cố gắng lên :D

Hanna09
02-07-2015, 15:04

Cái bạn Tia nắng này dễ thương ghê..chuyên cổ vũ tinh thần mọi người :)

Tia Nắng
02-07-2015, 15:45
Cái bạn Tia nắng này dễ thương ghê..chuyên cổ vũ tinh thần mọi người :)

Ack, chẹp, chứ giờ mình làm gì được cho các bạn ấy đây, Hanna09?
Cái cần khuyên, kinh nghiệm cần chia sẻ thì mình cũng đã nói hết rồi, biết làm gì hơn?

Thôi một lời động viên cũng là cái nên làm cho mọi người. . .âu mà không phải ai cũng làm được ;)

zuri_33
02-07-2015, 15:46

Cảm ơn bạn Tia Nắng nhiều :) Mình đang cố gắng xin xỏ, chưa đâu vào đâu, trong khi còn chưa đầy 1 tháng nữa là chương trình diễn ra :H

HaNguyen190591
02-07-2015, 18:02
Mình đã nộp hồ sơ xin visa tại DSQ Nhật vào hôm qua nhưng hôm nay nhận được thông tin thay đổi lịch trình. lịch trình cũ của mình nộp visa là 7~11/7 giờ đổi thành 16~24/7 như vậy mình có phải đi xin lại visa không. Mình có tìm hiểu thấy bảo visa đi Nhật được cấp trong khoảng 15~90 Ngày. Không biết mình đi theo dạng công tác có thư mời từ công ty mẹ bên Nhật thì Visa được thời hạn bao lâu?
Trong thời hạn Visa mình có thể Nhập cảnh và xuất cảnh lúc nào cũng đựoc đúng không nhỉ.
Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với.
Mình cảm ơn các bạn Nhiều.(NO)

meouhoangcau
02-07-2015, 22:29
Nếu nhận visa rồi bạn có thể đổi lịch trình, miễn là chuyến đi của bạn nằm trong thời hạn của visa. Trước mình cũng bị đổi lịch trình, nhưng khi cầm hộ chiếu và visa trong tay mình hỏi ngay nhân viên DSQ họ trả lời vậy luôn đó. Chúc bạn lấy được visa và có chuyến đi vui vẻ.

Demen
03-07-2015, 11:24
Mình đã nộp hồ sơ xin visa tại DSQ Nhật vào hôm qua nhưng hôm nay nhận được thông tin thay đổi lịch trình. lịch trình cũ của mình nộp visa là 7~11/7 giờ đổi thành 16~24/7 như vậy mình có phải đi xin lại visa không. Mình có tìm hiểu thấy bảo visa đi Nhật được cấp trong khoảng 15~90 Ngày. Không biết mình đi theo dạng công tác có thư mời từ công ty mẹ bên Nhật thì Visa được thời hạn bao lâu?
Trong thời hạn Visa mình có thể Nhập cảnh và xuất cảnh lúc nào cũng đựoc đúng không nhỉ.
Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với.
Mình cảm ơn các bạn Nhiều.(NO)

Thông thường thì bạn sẽ nhận đc single visa có thời hạn 90 ngày, duration of stay là 15 ngày nên bạn đừng lo gì nhé ^^

Sammy1309
03-07-2015, 11:50
sáng nay mình mới lên nộp hồ sơ chung với 1 đứa em họ, ban đầu định nộp theo kiểu có bạn mời, sau khi kiểm tra hồ sơ thì chị đó đòi trả lại, bảo là cần giấy cư trú bản gốc của bạn mình bên Nhật, hình ảnh 2 đứa chụp chung, email trao đổi đó giờ. Mình nhắn cho bạn, thì anh ấy nói là phải về Kyoto lấy nhưng kg biết khi nào mới đi được cho công việc (bạn mình làm ở Tokyo), hơn nữa là anh cũng cbi đi châu Âu chơi 2 tuần. Mình thấy vậy thì chờ đợi lâu và cũng rắc rối cho bạn, nên quyết định thu lại thư mời, nộp theo kiểu tự đi.
Mình chỉ có sổ tk 70tr vnd+ 3000 USD, hợp đồng lao động với mức lương 13,5tr. Con em mình thì có sổ nhà đất, sỗ tk hơn 1 tỉ, nhưng nó vừa tốt nghiệp ĐH Y Dược và mới thi học lên thêm.
Nói thêm là mình đã có visa đi châu Âu, Hongkong, China và 1 ít nước Đông Nam Á, em mình mới đi Thái và Cam thôi.
Vậy mà ktra hso xong chị ấy bảo là khả năng đậu của mình rất thấp,nhưng vẫn nhận hso và viết giấy hẹn.
Giờ thật sự là mình chờ đợi trong hồi hộp và lo lắng ,hic, đi Nhật mà còn khó hơn xin visa Schengen

thongtindulichsg
05-07-2015, 20:53
bạn nào cho mình hỏi là du lịch nhật bản có cần xin visa không hay chỉ cần pass không thôi

Tinhbk99
06-07-2015, 20:58
Mình phải công nhận là lần đi nộp visa này tuy không thành công nhưng bù lại mình vỡ vạc ra nhiều điều

Mình chưa đi Nhật lần nào, mình chuẩn bị hồ sơ trong giai đoạn buộc phải có thư mời nếu xin single, do đó mình chọn multi bởi mình không thể có thư mời. Khi hồ sơ xong xuôi hết thì có thay đổi trên web lãnh sự: không cần thư mời trong list hồ sơ nữa.

Mình dự định đi tháng 11, lúc đó là tháng 6, nếu xin single thì phải đợi tháng 8 trong khi hồ sơ đã xong hết, do vậy mình vẫn đi xin multi thay vì hủy bộ đó và tháng 8 làm lại bộ khác. Lí do mình làm chuyện này là vì trước đó mình đã nghe lời khen ngợi rằng LSQ Nhật có 2 điểm khác với LSQ khác là được quyền nộp hồ sơ tiếng Việt và được nộp nhiều lần nếu trượt và muốn nộp lại

Do đó mình vô cùng bất ngờ và hối hận khi hồ sơ multi ko đc chấp nhận. Mình nhớ lúc đó khi lãnh sự gọi thông báo từ chối, mình hỏi theo quán tính rằng: bao lâu em được nộp lại (dù lúc đó mình vẫn tin là đc nộp lại ngay) Chính cái cô nghe máy trả lời mình: 6 tháng em nhé. Choáng luôn

Lúc đang bi quan thì anh Tia Nắng nhắc mình rằng đổi sang loại single là có thể nộp lại ngay. Mình muốn gọi lên hỏi để xác nhận nhưng vẫn ám ảnh chuyện lúc sáng nên nhờ bạn mình - người cũng trượt multi giống mình. Bạn mình hỏi: sau khi trượt visa thì có phải 6 tháng sau mới được nộp lại không. Họ trả lời: KHÔNG CÓ QUY ĐỊNH ĐÓ

Mình kể cho 1 người bạn khác nghe và họ đã gọi lên lần nữa để hỏi: câu trả lời vẫn là: nộp lại ngay được

Vậy không biết tại sao họ lại dõng dạc nói với mình thông tin "6 tháng". Đúng là không có cái chuẩn nào rõ ràng cả, khá là hên xui. Tuy nhiên 3 tháng trước ngày muốn đi, mình sẽ xin lại single, hy vọng lúc đó họ không thay đổi là đòi thư mời

Mình cũng xin chia sẽ trường hợp của mình, mình nộp hồ sơ multi ngày 02.05.2015 và cũng bị trượt. Lúc nộp giấy lý do xin visa nhiều lần mình chọn mục nếu không được cấp multi visa thì hủy xin visa.

Mình đã từng đi Mỹ, Hàn, các nước Đông Nam Á, thu nhập ổn định... nhưng vẫn không được cấp visa multi. Một phần mình nghĩ lại chắc có lẽ do hồ sơ. Lúc sao kê tài khoản lương, kế toán ngân hàng chỉ ký tên nhưng không có họ tên, dấu tròn ngân hàng chỉ đóng ở một góc trên bản sao kê, bảng sao kê lại liệt kê quá nhiều chi tiết, lúc đó mình yêu cầu nhân viên chỉ in mỗi giao dịch tiền lương thôi nhưng cô nhân viên nói không thể in được, một phần do có việc gấp nên mình đem đi để kịp nộp luôn trong buổi sáng hôm đó... Khi nhận lại hộ chiếu, mình hỏi nhân viên lãnh sự sau bao lâu thì có thể tiếp tục xin visa, chị nhân viên nói " nếu muốn em có thể nộp lại ngay,ở đây không có qui định bao lâu".

Sau khi có thông tin xin visa du lịch không cần thư mời, mình đã nộp lại hồ sơ xin single ngày 25.06.2015 và được cấp visa. Ngoài giấy tờ như trên trang web LSQ ra mình còn nộp thêm giấy nghỉ phép có thời gian trùng với lịch trình đi Nhật và ghi địa chỉ liên hệ tại khách sạn mình book trên booking.com. Với sao kê, mình chỉ in giao dịch trong ngày có lương và highlight tên công ty mình. Sao kê và xác nhận số dư tài khoản có đóng dấu, ký tên rõ ràng. (Số sư khoảng 5000$ thôi dù mình có nhiều hơn).

Như vậy hồ sơ visa đi du lịch Nhật Bản không cần thư mời nữa, đây là tin vui cho cả nhà. Bạn nào lỡ bị trượt thì cứ nộp lại nhé. Bạn có visa các nước phát triển nhớ gửi kèm bản photo luôn. Mình nghĩ hồ sơ chu đáo, rõ ràng, high light (bút dạ quang) những điểm chính sẽ dễ thuyết phục người duyệt hơn. Chúc các bạn thành công.

tpptu
07-07-2015, 04:13
Em có vấn đế này cần các anh chị có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với. Vì chuyện này mà em lọ mọ vô register chỉ để mong có đc sự trợ giúp tận tình ạ.
Chuyện là sắp tới, e có chuyến đi thăm người thân ở Nagoya. E lại đang mê mệt vải vóc của Nhật, nên rất mong muốn đc tới Nippori town, con đường vải vóc ở Tokyo. Vậy nên e đang tính bay tới Tokyo vào buổi sáng, rồi đi tàu điện đên Nippori, lang thang tới tầm chiều tối thì e bay tiếp về Nagoya. Vì e chỉ muốn đi tới Nippori mua vải vóc và ngắm cho thỏa lòng thôi nên không biết ở lại Tokyo bao lâu thì đủ? Đi từ sân bay Narita tới đó bằng phương tiện nào, và đi như thế nào? Rồi từ đó đi tới sân bay quốc nội để về Nagoya thì sao? Nếu có thể đi vòng vòng Nippori trong 1 thời gian ngắn thì có thể bay transit tại Tokyo đc ko ạ?
E đi một mình và lần đầu tới Tokyo nên không biết gì cả và cực kì lơ mơ.
Mong mọi người giúp đỡ e với ạ. E cám ơn rất nhiều ạ.

meouhoangcau
07-07-2015, 15:14
Ack, chẹp, chứ giờ mình làm gì được cho các bạn ấy đây, Hanna09?
Cái cần khuyên, kinh nghiệm cần chia sẻ thì mình cũng đã nói hết rồi, biết làm gì hơn?

Thôi một lời động viên cũng là cái nên làm cho mọi người. . .âu mà không phải ai cũng làm được ;)

Bạn Tia nắng dễ thuơng nên mới làm rể Nhật Bổn nhỉ....

Tia Nắng
07-07-2015, 15:27
Bạn Tia nắng dễ thuơng nên mới làm rể Nhật Bổn nhỉ....

Chẹp, dạo này bà bận quá hả? Thấy lên mà ít hoạt động, bà tính đi ngày nào trong tháng 11?

meouhoangcau
07-07-2015, 21:44
Chưa chắc đã được đi em, nhà chị đang phải chuẩn bị cho kế hoạch lớn, xong mới trở lại NB được

Tia Nắng
08-07-2015, 00:55
Chưa chắc đã được đi em, nhà chị đang phải chuẩn bị cho kế hoạch lớn, xong mới trở lại NB được

Chẹp, gì nghe sao bà ú tính làm 1 cuộc đổ bộ NB hoành tráng cùng gia đình ack? o_0

Tia Nắng
08-07-2015, 15:55
. . .phải nói lãnh sự quán Nhật làm việc nhanh chóng hơn mấy lãnh sự khác. . .

Cảm nhận riêng thôi, mình thấy họ làm vậy chuẩn rùi mà bạn còn kêu nhanh hơn, không biết trong các nước được xem là tiên tiến thì nước nào nhanh hơn nhỉ (@_@).

. . .chị ấy chẳng thèm mở passport mình ra coi mình đã từng đi nứoc nào chưa. . .

Tại sao họ phải làm vậy? Người nhận hồ sơ và người xét duyệt hồ sơ là hai cá nhân làm hai nhiệm vụ hoàn toàn khác nhau. "Nhận hồ sơ" hay còn gọi là "Xét duyệt sơ bộ" và một số ngôn từ khác để nói lên đúng nghĩa của nó là công việc mà ở đó người nhận chỉ kiểm tra xem tất cả hồ sơ đã được nộp đủ chưa. Người xét duyệt mới là người đánh giá hồ sơ của bạn xem nó đúng và đủ chưa. Khác à.

Hồi hộp, ai chả hồi hộp hả bạn ?!

meouhoangcau
08-07-2015, 20:41
Cả nhà ơi Hk express đang có giá rẻ, chỉ trả tiền chiều đi có chặng HK-Haneda khứ hồi có 4,6 triệu, thử kết hợp bay Han-Hongkong bằng Hongkong airline 90$ khứ hồi cũng ổn nhỉ, chịu khó transit rẻ đựoc ít tiền vé, để đi chơi.

thuyanhle
09-07-2015, 00:10
Mình vừa nhận được visa multiple vào Nhật 5 năm hôm nay. Đang vô cùng là hạnh phúc.
Mình xin theo diện du lịch tự túc không thư mời tại đại sứ quán Nhật Hà Nội nhé. Mình là diện nới lỏng trường hợp 2 đã từng vào Nhật và G7 trong vòng 3 năm trở lại.

Hồ sơ của mình bao gồm:
1. Đơn xin cấp visa (Có dán ảnh)
http://www.vn.emb-japan.go.jp/document/pdf/visa1.pdf
Trong đơn này ghi ngày dự định nhập cảnh gần nhất, thời gian ở lại, số hiệu chuyến bay và nơi lưu trú.
Chuyến đi của mình là cuối tháng 9 nhưng mình ghi ngày nhập cảnh gần nhất là từ cuối tháng 8. Số hiệu chuyến bay VN311 sân bay nhập cảnh Narita và tìm trên mạng 1 địa chỉ hostel ở Tokyo để điền thông tin và điện thoại vào.
2. Hộ chiếu
3. Tài liệu chứng minh quá khứ đã từng đến Nhật Bản và các nước G7. --> Mình photo lại hộ chiếu trong đấy có các trang visa đã từng vào Nhật, Schengen và Hàn Quốc...
4. Giấy chứng nhận công việc ---> Cái này tự làm form đơn giản xin xác nhận đóng dấu của công ty là đang làm chức vụ, phòng ban gì. ĐSQ Nhật không chấp nhận HĐ Lao động vì HĐLĐ không chứng minh được là anh/chị đang làm cho công ty đấy tại thời điểm hiện tại.
5. Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf
Ở bản này mình viết tay bằng tiếng Anh ghi rõ lý do muốn đến Nhật nhiều lần một cách ngắn gọn bao gồm:
- Du lịch: Vì Nhật Bản là nước có 4 mùa lại có nhiều nét văn hóa đặc sắc đa dạng ở mỗi vùng trải dài từ Bắc xuống Nam vậy nên đi du lịch Nhật một lần là chưa đủ. Bản thân mình học tiếng Nhật và cũng yêu quý nước Nhật. nên rất muốn đến thăm Nhật Bản bất kể khi nào có thể.
- Công việc: Công việc hiện tại của mình có liên quan đến Nhật nên sẽ có dịp đi công tác ở Nhật. Vậy nên để thuận tiện cho công việc, rất cần visa multiple

Ngoài 5 cái này ĐSQ yêu cầu mình nộp thêm: Xác nhận số dư và sao kê bảng lương 3 tháng. (Sao kê thì ko bị yêu cầu nhưng mình vẫn cứ nộp cùng để xác nhận là mình có đủ khả năng chi trả cho chuyến đi)
Xác nhận số dư thì mình đợi đúng hôm công ty trả thưởng đi một vòng hô hào đồng nghiệp mượn trong đúng một buổi rồi trả lại luôn. Cái này thì hơi tricky nhưng bản thân cái đứa nghèo như mình thì phải bằng cách này hay cách khác để thực hiện ước mơ của mình thôi. :) Sau đấy mình làm thêm cái xác nhận thẻ tín dụng nữa và nộp cùng hồ sơ như ở trên. Cái này hoàn toàn khác với việc chứng minh tài chính vì ĐSQ chỉ muốn kiểm chứng xem khả năng chi trả của mình đến đâu thôi.

Và sau đúng 01 tuần chờ đợi hồi hộp thì cuối cùng cũng nhận được visa. Thông thường visa nhiều lần cho du lịch tự túc là 01 năm. Mình nghĩ trường hợp của mình là làm việc cho công ty của Nhật vậy nên được ưu tiên hơn cho tận 05 năm.

Anyway, các bạn cứ làm theo hướng dẫn ở trang web ĐSQ là đầy đủ rồi. Chúc các bạn may mắn nhé.

maytrang
09-07-2015, 15:07
Xin chúc mừng bạn nhé

maytrang
09-07-2015, 15:13
Cả nhà ơi Hk express đang có giá rẻ, chỉ trả tiền chiều đi có chặng HK-Haneda khứ hồi có 4,6 triệu, thử kết hợp bay Han-Hongkong bằng Hongkong airline 90$ khứ hồi cũng ổn nhỉ, chịu khó transit rẻ đựoc ít tiền vé, để đi chơi.

Bạn nói cụ thể hơn được không ??
Chặn : HK - Hedena - HK khứ hồi : 4,6trieu
Chặn : SGN - HK - SGN thì bao nhiêu ?? có kkhuyến mãi không ?

meouhoangcau
09-07-2015, 15:18
Chặng Hk-haneda p-hk: 4,6 triệu,
Han- hongkong- han: 90$, có khi mua rẻ có 2,7 triệu băng hongkong airline thôi bạn nhé. Còn chăng sgn- hkg mình ko có rành

Clustervn
10-07-2015, 14:53
Chào mọi người, em là học sinh lớp 12 vừa thi ĐH xong. Em được sự đồng ý của bố mẹ cho phép đi du lịch tự túc với dì đi Nhật ạ.

Hộ chiếu của em vẫn chưa đi quốc gia nào.
Dì em công việc ổn định.
Gia đình em có khả năng chu cấp cho quá trình đi du lịch ạ.

Mọi người cho em lời khuyên làm thế nào để để có thể xin visa đi Nhật đối với trường hợp của em ạ. Em xin cảm ơn nhiều!!

Tia Nắng
10-07-2015, 16:47
Chào mọi người, em là học sinh lớp 12 vừa thi ĐH xong. Em được sự đồng ý của bố mẹ cho phép đi du lịch tự túc với dì đi Nhật ạ.

Hộ chiếu của em vẫn chưa đi quốc gia nào.
Dì em công việc ổn định.
Gia đình em có khả năng chu cấp cho quá trình đi du lịch ạ.

Mọi người cho em lời khuyên làm thế nào để để có thể xin visa đi Nhật đối với trường hợp của em ạ. Em xin cảm ơn nhiều!!

Trong trường hợp của bạn, bạn vui lòng lên tham khảo thông tin tại trang mạng chính thức của Đại sứ quán Nhật nếu hộ khẩu của bạn từ Gia Lai, Bình Định trở ra, hoặc tại Tổng Lãnh sự quán Nhật nếu hộ khẩu từ Đắk Lắk, Phú Yên trở vào.

Cách tra thì bạn chỉ gõ từ khoá "Đại sứ quán/Lãnh sự quán Nhật Bản" lên google để tra. Nếu có thắc mắc về hồ sơ, bạn có thể liên lạc trực tiếp với nơi nộp hồ sơ.

Nếu bạn có câu hỏi về các vấn đề phát sinh thì bạn có thể lên đây để mọi người tư vấn nhé!

Sammy1309
10-07-2015, 23:20
chiều nay cầm được cái visa Nhật trong tay mà vỡ òa, cảm giác lâng lâng. Mình xin dạng tự túc, single, kg có thư mời.Chờ nguyên tuần kg thấy lãnh sự gọi, sáng nay mình check thì họ nói là vẫn chưa thấy visa của mình, trong khi m cần passport để thứ hai đi thi Anh văn. Chiều đánh bạo lên LSQ luôn, 4g mà họ vẫn nói kg tìm ra visa của mình, ngồi đợi hơn nửa tiếng, cô đó hỏi có mang theo tiền kg thì đóng phí và lấy luôn, đã có ,vui kg thể tả

mysolaryb
11-07-2015, 07:19
chiều nay cầm được cái visa Nhật trong tay mà vỡ òa, cảm giác lâng lâng. Mình xin dạng tự túc, single, kg có thư mời.Chờ nguyên tuần kg thấy lãnh sự gọi, sáng nay mình check thì họ nói là vẫn chưa thấy visa của mình, trong khi m cần passport để thứ hai đi thi Anh văn. Chiều đánh bạo lên LSQ luôn, 4g mà họ vẫn nói kg tìm ra visa của mình, ngồi đợi hơn nửa tiếng, cô đó hỏi có mang theo tiền kg thì đóng phí và lấy luôn, đã có ,vui kg thể tả
Chúc mừng bạn nhé, mình cũng đang hồi hộp chờ đợi đây, hic hic. Mình cũng xin ở lãnh sự quán và theo dạng tự túc ko có thư mời luôn.

winc
12-07-2015, 23:14

Chị ơi hồ sơ chị chuẩn bị bao gồm những gì, có thể chia sẻ với e được không ạ? Em là sinh viên, đang định đi du lịch tự túc 12 ngày vào cuối tháng 9 ạ.

neyuhchan
13-07-2015, 13:17
Chào cả nhà ạ,
Mình là ma mới, cũng lò mò đọc hoa cả mắt các chia sẻ trong đây rồi mà đường vẫn chưa tỏ T_T vậy nên đành ngoi lên hỏi cả nhà kinh nghiệm vậy. Mong cả nhà giúp đỡ.
Tình hình là tháng 10 mình định qua Nhật ạ, dự tính là ở khoảng 2 tuần. Cả đời chưa đi đâu xa bao giờ, lần đầu mình lên đường và đi 1 mình thôi (tất cả vì tình yêu to lớn ^^) vậy nên lo lắng dã man, đặc biệt là khoản visa. Do mình chưa đi ra nước ngoài bao giờ nên chắc xin visa cũng khó. Qua tham khảo thấy mọi người hay apply multi nên mình cũng tính làm vậy, apply multi rồi rủi không được quay sang single (chứ nếu single ko được chắc multi khỏi mơ T_T) cơ mà multi thì đứt là cái chắc rồi :'(
Mình tranh thủ đi tháng 10 vì sếp mình là người Nhật, bác ấy quay về nước nghỉ phép nên mình tính bám đuôi (bác ấy sẽ cho ở nhờ trong suốt thời gian đi) và đi theo kiểu ngắn hạn (mà là diện đi du lịch, vì mình thấy thăm người quen sao yêu cầu nhiều giấy tờ từ đối tác quá , mà mình đọc các loại giấy tờ yêu cầu đó cũng không hiểu luôn T_T ). Mình cũng tham khảo qua các giấy tờ cần cung cấp rồi
1. Hộ chiếu -> okie
2. Tờ khai xin cấp visa -> okie
3. Ảnh -> okie luôn ^^
4. Tài liệu chứng minh quan hệ bạn bè -> cái này mình đang phân vân, nếu là đi du lịch mà có người quen (là sếp mình) thì có phải cung cấp không nhỉ (ảnh thì mình có, mail chắc ko sao, còn điện thoại thì bác ấy ở VN suốt mà, gọi chi giờ =))
5. Tài liệu chứng minh tài chính -> chạy vạy vay được cái sổ 5,000 USD (kỳ hạn 6 tháng mà mới gửi được 1 tuần) , mình có 2 cái thẻ tín dụng của HSBC với VPB
Thu nhập thì thấp quá, sao kê ra chắc bị loại đầu nước T_T
Chứng nhận đang làm việc tại cơ quan hiện tại -> okie (chứ hợp đồng lao động của mình hết hạn đúng cuối tháng 10 -> đưa ra chắc trả về vòng gửi xe luôn)
6. Giấy lý do mời -> sếp mình sẵn sàng viết, hoặc nhờ vợ bác ấy đang ở Nhật viết =))
7. Lịch trình ở Nhật -> okie luôn, mình gom hàng đi 1 mớ nên đã viết ra rất nhiều nơi muốn đi rồi ^^
8. Số hiệu chuyến bay -> cái này bạn nào tốt bụng bảo mình book vé kiểu gì rẻ nhất thì tốt quá (tài chính eo hẹp khổ ghê)
9. Lý do sang Nhật -> okie
10. Khách sạn -> mình ở nhờ nhà sếp luôn nên ko biết nộp kiểu gì (hay book tạm 1 cái hotel rồi hủy nhỉ)
Phần còn lại là giấy tờ của người bảo lãnh (giấy chứng nhận bảo lãnh, thu nhập, thuế, công dân... các kiểu) thì mình không rõ là có phải nộp hay không nữa (nếu có chắc nhờ sếp mình thì okie nhưng phiền bác ấy quá nên mình ngại)

Với nhứng gì mình có ở trên, cả nhà có thể tư vấn cho mình apply visa theo kiểu gì thì dễ không ạ (multi? single? du lịch? thăm người quen?..) (Vì sếp mình chỉ về nước lần này thôi, sang năm bác ấy về hẳn rồi có muốn bám đuôi cũng không được T_T nên lần này hi vọng có thể "bay")

Xin lỗi vì làm phiền cả nhà, do mình chưa có kinh nghiệm bao giờ nên hỏi hơi ngố chút ^^

Cảm ơn cả nhà trước ạ.

meouhoangcau
13-07-2015, 16:10
Bạn ơi cú bình tĩnh, có người bảo lãnh sang là ok rồi, nếu bạn ko máu me đi nhiều thì chắc sẽ xin đựoc visa single đó. Còn chứng mình quen do làm cùng cơ quan thì dễ rồi còn gì. Vé máy bay chỉ cần book trên VNA ko cần trả tiền đâu sẽ có số booking và hiệu máy bay. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ nhé

vfphoang76
13-07-2015, 16:51
Up lên cho bà con xem :D Gday cả nhà luôn nhá ^^!

Naisana
13-07-2015, 18:07
Chào cả nhà ạ,
Mình là ma mới, cũng lò mò đọc hoa cả mắt các chia sẻ trong đây rồi mà đường vẫn chưa tỏ T_T vậy nên đành ngoi lên hỏi cả nhà kinh nghiệm vậy. Mong cả nhà giúp đỡ.
Tình hình là tháng 10 mình định qua Nhật ạ, dự tính là ở khoảng 2 tuần. Cả đời chưa đi đâu xa bao giờ, lần đầu mình lên đường và đi 1 mình thôi (tất cả vì tình yêu to lớn ^^) vậy nên lo lắng dã man, đặc biệt là khoản visa. Do mình chưa đi ra nước ngoài bao giờ nên chắc xin visa cũng khó. Qua tham khảo thấy mọi người hay apply multi nên mình cũng tính làm vậy, apply multi rồi rủi không được quay sang single (chứ nếu single ko được chắc multi khỏi mơ T_T) cơ mà multi thì đứt là cái chắc rồi :'(
Mình tranh thủ đi tháng 10 vì sếp mình là người Nhật, bác ấy quay về nước nghỉ phép nên mình tính bám đuôi (bác ấy sẽ cho ở nhờ trong suốt thời gian đi) và đi theo kiểu ngắn hạn (mà là diện đi du lịch, vì mình thấy thăm người quen sao yêu cầu nhiều giấy tờ từ đối tác quá , mà mình đọc các loại giấy tờ yêu cầu đó cũng không hiểu luôn T_T ). Mình cũng tham khảo qua các giấy tờ cần cung cấp rồi
1. Hộ chiếu -> okie
2. Tờ khai xin cấp visa -> okie
3. Ảnh -> okie luôn ^^
4. Tài liệu chứng minh quan hệ bạn bè -> cái này mình đang phân vân, nếu là đi du lịch mà có người quen (là sếp mình) thì có phải cung cấp không nhỉ (ảnh thì mình có, mail chắc ko sao, còn điện thoại thì bác ấy ở VN suốt mà, gọi chi giờ =))
5. Tài liệu chứng minh tài chính -> chạy vạy vay được cái sổ 5,000 USD (kỳ hạn 6 tháng mà mới gửi được 1 tuần) , mình có 2 cái thẻ tín dụng của HSBC với VPB
Thu nhập thì thấp quá, sao kê ra chắc bị loại đầu nước T_T
Chứng nhận đang làm việc tại cơ quan hiện tại -> okie (chứ hợp đồng lao động của mình hết hạn đúng cuối tháng 10 -> đưa ra chắc trả về vòng gửi xe luôn)
6. Giấy lý do mời -> sếp mình sẵn sàng viết, hoặc nhờ vợ bác ấy đang ở Nhật viết =))
7. Lịch trình ở Nhật -> okie luôn, mình gom hàng đi 1 mớ nên đã viết ra rất nhiều nơi muốn đi rồi ^^
8. Số hiệu chuyến bay -> cái này bạn nào tốt bụng bảo mình book vé kiểu gì rẻ nhất thì tốt quá (tài chính eo hẹp khổ ghê)
9. Lý do sang Nhật -> okie
10. Khách sạn -> mình ở nhờ nhà sếp luôn nên ko biết nộp kiểu gì (hay book tạm 1 cái hotel rồi hủy nhỉ)
Phần còn lại là giấy tờ của người bảo lãnh (giấy chứng nhận bảo lãnh, thu nhập, thuế, công dân... các kiểu) thì mình không rõ là có phải nộp hay không nữa (nếu có chắc nhờ sếp mình thì okie nhưng phiền bác ấy quá nên mình ngại)

Với nhứng gì mình có ở trên, cả nhà có thể tư vấn cho mình apply visa theo kiểu gì thì dễ không ạ (multi? single? du lịch? thăm người quen?..) (Vì sếp mình chỉ về nước lần này thôi, sang năm bác ấy về hẳn rồi có muốn bám đuôi cũng không được T_T nên lần này hi vọng có thể "bay")

Xin lỗi vì làm phiền cả nhà, do mình chưa có kinh nghiệm bao giờ nên hỏi hơi ngố chút ^^

Cảm ơn cả nhà trước ạ.

Theo mình thì bạn nên xin single entry visa thôi vì có vẻ như bạn không nằm trong tiêu chuẩn mà multiple entries visa yêu cầu (như là người đi làm có năng lực kinh tế, đã nhập cảnh NB nhiều lần, đã từng có visa các nước nhóm G7...). Ngoài ra, người viết thư mời theo mình biết phải là người đang cư trú ở NB vì ngoài thư mời còn phải có Giấy xác nhận cư trú của người mời nên mình không biết Sếp bạn đang làm việc dài hạn ở VN thì có thuận tiện để lấy giấy xác nhận không. Có lẽ vợ của Sếp bạn thì sẽ dễ dàng hơn.

Nếu bạn đã tự chứng minh tài chính cho chuyến đi thì không cần người bên Nhật chứng minh tài chính đâu. Chỉ cần thư mời, Giấy xác nhận cư trú là ok.

ThangPN
14-07-2015, 11:28
Nhờ các bạn tư vấn.
Đợt vừa rồi thấy vé đi Nhật rẻ, mình book cho cả nhà 4 người đi vào đợt cuối tháng 8, vé không hoàn không đổi. Và mình cũng vừa mời apply Visa du lịch tự túc, cuối tuần này có kết quả. Hồ sơ nhà mình thì đẹp, 2 vợ chồng đều làm vị trí trưởng phòng của công ty nước ngoài. Đã đi Châu Âu nhiều lần, và vợ mình đi Nhật 1 lần rồi, nên mình cũng khá tự tin. NHƯNG, nếu bị từ chối, thì mình có thể apply Visa lại luôn theo kiểu thư mời, hay qua công ty du lịch có được không? Hay là phải đợi 1 thời gian nhất định, mình cố gắng tìm hiểu lại thông này trên website của ĐSQ, nhưng không thấy có nêu rõ.

neyuhchan
14-07-2015, 15:49
Cảm ơn bạn nhiều nha
Mình chỉ sợ tài chính của mình vậy hơi yếu nên có lẽ sẽ khó, còn việc nhờ vợ sếp chắc không sao ^^
Mình cũng tính mua cái JR pass để sang đó đi lại cho dễ, không biết nhà mình có ai có kinh nghiệm với vụ này không nhỉ, rổ giá và cách mua T_T
Mình sang đó ăn nhờ ở đậu nhà sếp cũng đủ ngại lắm rồi nên về phương tiện đi lại muốn chủ động một chút, nhà sếp mình ở gần Tokyo (Kanagawa thì phải) nhưng mình muốn đi Kyoto, Nagoya..nữa nên nghĩ là mua JR pass thì tiện.
Mà tầm tháng 10 qua đó có chỗ nào đẹp cả nhà recommend giúp mình nhé ^^

luutien
14-07-2015, 17:02
Hôm nay mình mới đi nộp hồ sơ xin visa du lịch không thư mời. Mình gặp anh trai đeo mắt kính. Anh này khá khó, hỏi tùm lum. Hồ sơ mình được nhận nhưng biên lai không hẹn chính xác ngày trả.

1 số câu anh đó hỏi mình cho các bạn tham khảo:
- Qua đó ở đâu? Tên khách sạn tên gì? Địa chỉ khách sạn ở đâu? (lúc này anh đó cầm hồ sơ rồi có giấy booking ks nhưng cố tình hỏi vậy. Mình sau 1 lúc mới nhớ tên khách sạn do hơi xài còn địa chỉ thì do không để ý nên cũng quên. Mình book trên booking.com xong in ra)
- Tiền bỏ vô tài khoản khi nào? (mình nộp bản xác thực số dư, mình cũng trả lời thiệt tình là nộp hôm thứ 7 tại sợ nói xạo ảnh lại kêu in sao kê. Mọi người nếu gặp trường hợp này thì trả lời sao nhỉ? )
- Có hợp đồng lao động không? Và 1 số câu linh tinh khác.

Mình đi 2 vợ chồng, mình làm freelancer nên chỉ có sao kê tiền gửi về từ nước ngoài, không có xác nhận việc làm cụ thể (tài khoản trên 10k, có giấy chứng nhận đất). Vợ mình mới chuyển công ty, có xác nhận công tác và xác nhận nghỉ phép (tài khoản trên 9k)

Cả nhà đánh giá giúp mình xem cơ hội được visa single có cao không? Người nhận hồ sơ và người xét duyệt cấp là 1 hay khác nhau?

mysolaryb
15-07-2015, 12:00
Hihi. Mình vừa mới được thông báo đã nhận được visa single đi Nhật hồi sáng nay. Được nghe đóng tiền mà cảm thấy hạnh phúc gì đâu. Hehe.
Hồ sơ mình nộp theo dạng visa single du lịch tự túc ko cần thư mời theo thông báo mới nhất gần đây của LSQ. Hồ sơ mình gồm :
- Đơn xin visa
-Passport (mình đã đi Schengen, Mỹ và một vài nứoc Đông Nam Á)
- Hợp đồng lao động lần 1 và lần 2 (tái kí hợp đồng) với mức luơng cơ bản là 5tr/tháng.
- Bảng xác nhận số dư của ngân hàng với gần 2500usd trong tài khoản.
- Booking hostel của Agoda
- Lịch trình cư trú, cái này mình lên japan guide tham khảo, viết cũng tỉ mỉ và rõ ràng bằng Tiếng Anh.
Mình không nộp bảng luơng hàng tháng hay giấy xin nghỉ phép gì cả, lúc nhận hồ sơ người ta cũng ko yêu cầu gì. Lúc xin visa nhân viên LSQ có hỏi mình 3 câu "đi Nhật làm gì? Đi với ai? Đã từng đi Nhật chưa?". Ôi, lần visa này là vui nhất, và cũng hồi hộp nhất, ví ko biết kết quả liền nên cứ hồi hộp, lo lắng mất cả tuần. Và con tim đã vui trở lại. Hehe

maytrang
16-07-2015, 09:27
Hihi. Mình vừa mới được thông báo đã nhận được visa single đi Nhật hồi sáng nay. Được nghe đóng tiền mà cảm thấy hạnh phúc gì đâu. Hehe.
Hồ sơ mình nộp theo dạng visa single du lịch tự túc ko cần thư mời theo thông báo mới nhất gần đây của LSQ. Hồ sơ mình gồm :
- Đơn xin visa
- Hợp đồng lao động lần 1 và lần 2 (tái kí hợp đồng) với mức luơng cơ bản là 5tr/tháng.
- Lịch trình cư trú, cái này mình lên japan guide tham khảo, viết cũng tỉ mỉ và rõ ràng bằng Tiếng Anh.
Mình không nộp bảng luơng hàng tháng hay giấy xin nghỉ phép gì cả, lúc nhận hồ sơ người ta cũng ko yêu cầu gì. Lúc xin visa nhân viên LSQ có hỏi mình 3 câu "đi Nhật làm gì? Đi với ai? Đã từng đi Nhật chưa?". Ôi, lần visa này là vui nhất, và cũng hồi hộp nhất, ví ko biết kết quả liền nên cứ hồi hộp, lo lắng mất cả tuần. Và con tim đã vui trở lại. Hehe

Chào bạn ! xin chúc mừng bạn nhé
Bạn có thể cho mình xin cái lịch trình bạn đã nộp cho LSQ được không ?
Email của mình : [email protected]

mysolaryb
16-07-2015, 15:39
Chào bạn ! xin chúc mừng bạn nhé
Bạn có thể cho mình xin cái lịch trình bạn đã nộp cho LSQ được không ?
Email của mình : [email protected]
Ok bạn, để tối mình gửi cho bạn nhé! ^^

maytrang
16-07-2015, 16:02

Cám ơn bạn nhiều nhé

mysolaryb
17-07-2015, 06:11
Cám ơn bạn nhiều nhé
Mình đã gửi cho bạn email lịch trình dự định của mình, nó đúng chất dự định để xin visa thôi, bạn có thể lên Japan Guide để tham khảo thêm. Bản thân mình thấy trang web đó rất hữu ích. Anyway, chúc bạn xin visa thành công nhé! >^^<

chicken82
17-07-2015, 10:10
Mình đã gửi cho bạn email lịch trình dự định của mình, nó đúng chất dự định để xin visa thôi, bạn có thể lên Japan Guide để tham khảo thêm. Bản thân mình thấy trang web đó rất hữu ích. Anyway, chúc bạn xin visa thành công nhé! >^^<

Bạn cho mình xin email lịch trình nhé. Mình từng đi nhật rồi nhưng theo kiểu thư mời mà lên sứ quán người ta cũng hoạch họe nhiều lắm, mà khổ cái toàn người VN ra quát tháo người VN nghĩ mà khổ nhục. Mình pm cho bạn địa chỉ email nhé. Cám ơn bạn nhiều.

phoebebeo
20-07-2015, 12:43

mysolaryb ơi, cho mình xin lịch trình với. thanks bạn nhiều, mình đag có dự định tháng 11 này đi Nhật ngắm lá đỏ. mail của mình là [email protected]

jodiemoon
20-07-2015, 16:07
Mình đang kiếm nhà trọ rẻ ở Osaka vào tháng 9 vì KS trong thời điểm này fully book. bạn nào biết có SV Việt Nam hay homestay nào ở Nhật giá rẻ giới thiệu cho mình với. Mình và bạn (2 nữ) sẽ đi khoảng 18-21/9. Cám ơn nhiều.

Sonix
21-07-2015, 14:10
Bạn mysolaryb (hoặc bạn nào khác đã nhận lịch trình của bạn ấy rồi) khi nào rảnh cho mình xin lịch trình để tham khảo nhé. Mail: [email protected]

Thank bạn trước :D

mysolaryb
21-07-2015, 15:49
Bạn mysolaryb (hoặc bạn nào khác đã nhận lịch trình của bạn ấy rồi) khi nào rảnh cho mình xin lịch trình để tham khảo nhé. Mail: [email protected]

Thank bạn trước :D
Có lẽ mình nên post hẳn lịch trình lên đây luôn nhỉ? Thấy mọi người request nhiều quá 😁😁

zuri_33
24-07-2015, 08:04
Mọi người ơi, cho mình hỏi vấn đề này, thực sự rất khẩn cấp
Trường hợp là bây giờ mình đã xin đc visa 15 ngày để tháng 8 này qua Nhật để đi 1 chương trình ngắn hạn, nhưng vì kế hoạch khác khẩn cấp, mình k thể đi được chương trình của tháng 8 đó.
Bây giờ mình lại có một chuyến đi Nhật khác vào tháng 10, kéo dài khoảng 1 tháng. Như vậy mình phải xin visa mới trong khi visa cũ vẫn chưa được dùng.
Với sự chồng chéo như vậy liệu đại sứ quán có chịu cho mình xin visa mới như thế k? Mình bối rối quá :(

mysolaryb
24-07-2015, 12:44
Mọi người ơi, cho mình hỏi vấn đề này, thực sự rất khẩn cấp
Trường hợp là bây giờ mình đã xin đc visa 15 ngày để tháng 8 này qua Nhật để đi 1 chương trình ngắn hạn, nhưng vì kế hoạch khác khẩn cấp, mình k thể đi được chương trình của tháng 8 đó.
Bây giờ mình lại có một chuyến đi Nhật khác vào tháng 10, kéo dài khoảng 1 tháng. Như vậy mình phải xin visa mới trong khi visa cũ vẫn chưa được dùng.
Với sự chồng chéo như vậy liệu đại sứ quán có chịu cho mình xin visa mới như thế k? Mình bối rối quá :(
Bạn alo lên Lãnh sự quán hoặc Đại sứ quán hỏi cho chắc ăn đi bạn. Nhưng mình nghĩ nếu visa cũ của bạn chưa đi mà hết hạn rồi thì xin lại cái mới đâu sao đâu nhỉ.

zuri_33
24-07-2015, 15:41
Bạn alo lên Lãnh sự quán hoặc Đại sứ quán hỏi cho chắc ăn đi bạn. Nhưng mình nghĩ nếu visa cũ của bạn chưa đi mà hết hạn rồi thì xin lại cái mới đâu sao đâu nhỉ.

Mình mới điện thoại lên họ bào : em cứ xin như bình thường, được hay không là chuyện khác. HỌ nói vậy là mình vẫn được phép xin nhỉ.
Tại mình cần đi gấp, trong lúc visa cũ chưa hết hạn. Nghĩa là ví dụ visa cũ cuả mình đc bắt đầu kích hoạt từ 15.7-15.10, với độ dài 15 ngày, nhưng mình cần đi 1 chuyến khác trong khoảng tháng 9 bằng visa 1 tháng :( Nghĩa là thời điểm mình xin visa mới thì visa mới vẫn còn hạn, và chưa sử dụng

mysolaryb
24-07-2015, 22:49
Mình mới điện thoại lên họ bào : em cứ xin như bình thường, được hay không là chuyện khác. HỌ nói vậy là mình vẫn được phép xin nhỉ.
Tại mình cần đi gấp, trong lúc visa cũ chưa hết hạn. Nghĩa là ví dụ visa cũ cuả mình đc bắt đầu kích hoạt từ 15.7-15.10, với độ dài 15 ngày, nhưng mình cần đi 1 chuyến khác trong khoảng tháng 9 bằng visa 1 tháng :( Nghĩa là thời điểm mình xin visa mới thì visa mới vẫn còn hạn, và chưa sử dụng
Vậy lần này bạn thử xin dạng multi coi sao, thấy họ trả lời cũng ko rõ ràng lắm nhỉ? Giờ chỉ có nước đem hồ sơ lên nộp cho họ coi rồi họ hướng dẫn mình rõ ràng hơn quá. Chúc bạn may mắn nhé!

longhao
25-07-2015, 10:16
Trước tiên xin cám ơn các anh chị có ý giúp đỡ . Và nếu topic em post có gì sai mong mod thông cảm . Do đã lâu không vào forum
Chân thành xin nhờ các cao thủ giúp đõ giùm mình . Số là vào ngày 24/8 này em có chuyến đi nhật. Nhưng chủ yếu phục vụ cho công việc tại tokyo . Em có tham khảo trên mạng thì nghe nói đi tử tokyo đến núi phú sĩ chừng 100km hơn . Nhưng thật lòng mà nói không biết phải đi thế nào . Vì ngoại ngữ có thể nói là khá tệ . Đoàn em đi là đi công việc . Em chỉ có thể rtách đoàn 1 ngày để đi đến núi phú sĩ . Vì em chỉ có thể đi đến địa danh đó duy nhất thôi. Và em củng ko có thời gian . Nay mong các anh chị nào đã đi và rành về các chuyến tàu để đi đến núi phú sĩ . Xin chỉ giúp chi tiết giùm em . Đại loại như đến ga nào . Mua vé đến đâu . Nếu có thể xin giúp em cách đi bullet train vì sẻ tiết kiệm thời gian . Vì em đã chuẩn bị sẳn tiền để phục vụ cho việc đi từ tokyo đến núi phú sĩ chỉ để ngắm núi phú sĩ thôi
và sẳn cho em xin hỏi . Nếu em ở khách sạn thì ko biết tại khách sạn có tour chở mình đi núi phú sĩ ko ạ . Em ở ks 4 sao tại trung tâm tokyô vì em đi hội chợ nữ trang tại tokyo . Mong các anh chị giúp đỡ em nhiệt tình . Đây là lần đầu tiên lên đây nhờ các anh chị giúp đỡ em củng ngại . Nếu có gì sai quy định của diễn đàn xin các mod bỏ qua để topic của em đc sống cho em thu thập thêm thông tin phục vụ cho chuyến đi nhật đầu tiên của mình . Xin cám ơn

zuri_33
25-07-2015, 20:52
Vậy lần này bạn thử xin dạng multi coi sao, thấy họ trả lời cũng ko rõ ràng lắm nhỉ? Giờ chỉ có nước đem hồ sơ lên nộp cho họ coi rồi họ hướng dẫn mình rõ ràng hơn quá. Chúc bạn may mắn nhé!

Cảm ơn bạn mysolaryb nhiều nhé. Mình ở Huế nên mỗi lần đi làm visa khổ quá. :( Mà ĐSQ họ trả lời ngắn gọn quá, mình k kịp hỏi gì thêm cả, không biết ý họ là thế nào.

mysolaryb
26-07-2015, 08:07
Cảm ơn bạn mysolaryb nhiều nhé. Mình ở Huế nên mỗi lần đi làm visa khổ quá. :( Mà ĐSQ họ trả lời ngắn gọn quá, mình k kịp hỏi gì thêm cả, không biết ý họ là thế nào.
Mình nghĩ bạn nên gọi hỏi cả LSQ mặc dù bạn sẽ xin visa ở ĐSQ, nhưng kiểu hỏi cho chắc ăn đó mà 😁

zuri_33
26-07-2015, 09:44
Mình nghĩ bạn nên gọi hỏi cả LSQ mặc dù bạn sẽ xin visa ở ĐSQ, nhưng kiểu hỏi cho chắc ăn đó mà 😁

Hehe, đúng rồi nhỉ, đúng là cao kiến. Mình sẽ thử làm như thế. Hồi đầu năm mình xin visa đi Nhật, cũng kiểu điện 40,50 cuộc vẫn không gặp được nhân viên ĐSQ. Trong khi đó điện thoại cho LSQ, điện là gặp được ngay. Nhưng do họ nghe giọng nói của mình, hỏi ngay đang ở tỉnh nào, rồi kêu ở Huế thì điện ra ĐSQ mà hỏi. Lần này rút kinh nghiệm sẽ nói thường trú ở SG. Xin visa nhật đúng là gian nan và nhiều kỉ niệm quá :H

sk8erboinhl
26-07-2015, 10:41
Tùy theo bạn muốn ngắm núi phú sĩ từ đâu, nếu đi bullet train thì chỉ có thể thấy từ xa.

Bạn có 1 ngày dành cho núi phú sĩ mình nghĩ có thể đi bus đến khu ngũ hồ (fuji five lakes). Bus ticket có thể tham khảo và book trước ở đây: http://highway-buses.jp/fuji/

greenleafptnk
28-07-2015, 11:56
Mình muốn biết mục đích bạn đến phú sĩ để làm gì thì sẽ dễ dàng tìm cách đi hơn.
-Nếu bạn muốn leo núi thì đi về một ngày là không thể vì mệt và tốn sức với người không chuyên nghiệp.
-Nếu bạn muốn chụp hình núi Phú Sĩ thì có thể đến Hakone hoặc Kawaguchiko sẽ ngắm được núi soi xuống mặt hồ.
Mà tháng 8 chắc núi PS không đẹp đâu vì hầu hết băng trên đỉnh núi tan ra hết, chỉ nhìn thấy một màu xanh xanh của quả núi to đùng từ phía xa thôi :)
Một ngày đó nên đi mấy điểm tham quan ở Tokyo có khi lại có ý nghĩa hơn nhiều :)

nguyenthuylaw
30-07-2015, 09:34
Dear các bạn,
Sáng hôm qua mình cũng thử lấy hết can đảm 1 lần đi nộp hs xin visa single du lịch tự túc. Mình thấy có bạn nộp đc nên mình cũng thử xem sao. Trước khi đi mình cũng rất cố gắng chuẩn bị tốt nhất có thể, làm theo đúng các hướng dẫn, lịch trình, booking, điền form, tài chính, cả hợp đồng lđ, lịch làm việc. Mình nghĩ là với 1 hồ sơ tự túc thế như vậy cũng khá ổn rồi. Chị nhận hồ sơ xem hồ sơ của mình xong và nhận rồi bảo đợi. 1 lúc rồi chị mang đi vào phòng bên trong hỏi sếp sau thì chị quay ra bảo ko đc, em có thể đi theo các công ty du lịch. Mình cũng có hỏi lại 1 chút thì chị ý bảo bt hồ sơ của em còn ko đc nhận cơ nhưng lần này chị nhận và hỏi rồi nhưng ko đc, và cũng ko thể giải thích gì thêm. Cá nhân mình thấy rất buồn vì biết là khó nhưng vẫn hơi hơi hi vọng và tin tưởng vì mình cũng thấy là tài chính ổn rồi, có xác nhận lương và sổ tk (120tr), hộ chiếu có đi nước ngoài 2 lần, lại làm dài hạn ở công ty nhật rất to :(.
Nộp cùng mình có 1 em cũng tự túc như thế để đi xem show ca nhạc ở nhật, đã mua vé rồi và cũng bị trả lại hồ sơ.

Hi vọng có bạn nào lên chia sẻ thêm update tình hình xin vs tự túc du lịch với.

meouhoangcau
30-07-2015, 10:30
Dear các bạn,
Sáng hôm qua mình cũng thử lấy hết can đảm 1 lần đi nộp hs xin visa single du lịch tự túc. Mình thấy có bạn nộp đc nên mình cũng thử xem sao. Trước khi đi mình cũng rất cố gắng chuẩn bị tốt nhất có thể, làm theo đúng các hướng dẫn, lịch trình, booking, điền form, tài chính, cả hợp đồng lđ, lịch làm việc. Mình nghĩ là với 1 hồ sơ tự túc thế như vậy cũng khá ổn rồi. Chị nhận hồ sơ xem hồ sơ của mình xong và nhận rồi bảo đợi. 1 lúc rồi chị mang đi vào phòng bên trong hỏi sếp sau thì chị quay ra bảo ko đc, em có thể đi theo các công ty du lịch. Mình cũng có hỏi lại 1 chút thì chị ý bảo bt hồ sơ của em còn ko đc nhận cơ nhưng lần này chị nhận và hỏi rồi nhưng ko đc, và cũng ko thể giải thích gì thêm. Cá nhân mình thấy rất buồn vì biết là khó nhưng vẫn hơi hơi hi vọng và tin tưởng vì mình cũng thấy là tài chính ổn rồi, có xác nhận lương và sổ tk (120tr), hộ chiếu có đi nước ngoài 2 lần, lại làm dài hạn ở công ty nhật rất to :(.
Nộp cùng mình có 1 em cũng tự túc như thế để đi xem show ca nhạc ở nhật, đã mua vé rồi và cũng bị trả lại hồ sơ.

Chắc bạn nộp hồ sơ tại Đại sứ quan tại HN phải không? Đoàn mình hôm trước nộp cũng bị trả thế đấy, yêu cầu đi theo công ty du lịch. Thế là 1 số bạn phải làm dịch vụ vì đã đặt vé hết rồi. Thường chỉ được visa tự túc khí đã sang NB 1 lần rồi thôi.

mysolaryb
31-07-2015, 07:51
Dear các bạn,

Đầu tiên chia buồn với bạn. Mình là một trong những trường hợp xin visa tự túc theo dạng du lịch không có thư mời nè bạn. Mình nộp hồ sơ hôm 8/7, và bạn có thể coi lại bài post trước của mình về hồ sơ khi nộp. Khi mình nộp hồ sơ, chị nhân viên chỉ coi lại và xếp theo thứ tự chị ấy muốn, còn mình xếp khác chỉ. Chị ấy cũng chẳng mở passport mình ra coi nữa, rồi hỏi mình 3 câu hỏi, sau đó đưa giấy hẹn nói mình ghi số đt và đợi kết quả. Lần đầu tiên xin visa mà chớp nhoáng vậy đó, chưa đầy 15p (ko tính thời gian chờ).

chicken82
31-07-2015, 22:11
Các bạn xin được visa tự túc không có thư mời cho mình hỏi chút là cái schedule có cần làm theo mẫu của đại sứ quán ở cái mục Contact mình có cần điền gì không hay bỏ trống nhỉ ? (theo form mẫu có các mục Date Activity Plan Contact Accomodation).

nguyenthuylaw
01-08-2015, 08:21
Bạn ơi, bạn nộp ở lãnh sự quán trong tp hcm đúng ko? Mình nghĩ là trong sài gòn người ta cởi mở hơn thì phải :D. Dù sao cũng chúc mừng bạn, tiếp thêm động lực cho những người khác :D.

Đầu tiên chia buồn với bạn. Mình là một trong những trường hợp xin visa tự túc theo dạng du lịch không có thư mời nè bạn. Mình nộp hồ sơ hôm 8/7, và bạn có thể coi lại bài post trước của mình về hồ sơ khi nộp. Khi mình nộp hồ sơ, chị nhân viên chỉ coi lại và xếp theo thứ tự chị ấy muốn, còn mình xếp khác chỉ. Chị ấy cũng chẳng mở passport mình ra coi nữa, rồi hỏi mình 3 câu hỏi, sau đó đưa giấy hẹn nói mình ghi số đt và đợi kết quả. Lần đầu tiên xin visa mà chớp nhoáng vậy đó, chưa đầy 15p (ko tính thời gian chờ).

nguyenthuylaw
01-08-2015, 08:23
Hi, em cứ nghĩ số mình đen thôi, chứ đỏ quên đi :D
Nhưng chắc cũng nhiều người bị thế. Em thấy nhân viên nhận hồ sơ họ cũng ổn, tử tế, quan trọng là cái người xét duyệt bên trong thui.
Btw, chị có thể cho em xin thông tin chỗ làm dịch vụ xin vs đc ko ạ? Inbox hay nếu tiện trả lời ở đây cũng đc đc ko ạ :). Tks chị.

Chắc bạn nộp hồ sơ tại Đại sứ quan tại HN phải không? Đoàn mình hôm trước nộp cũng bị trả thế đấy, yêu cầu đi theo công ty du lịch. Thế là 1 số bạn phải làm dịch vụ vì đã đặt vé hết rồi. Thường chỉ được visa tự túc khí đã sang NB 1 lần rồi thôi.

mysolaryb
01-08-2015, 23:14
Các bạn xin được visa tự túc không có thư mời cho mình hỏi chút là cái schedule có cần làm theo mẫu của đại sứ quán ở cái mục Contact mình có cần điền gì không hay bỏ trống nhỉ ? (theo form mẫu có các mục Date Activity Plan Contact Accomodation).
Điền địa chỉ hotel mình dự định ở đó bạn, mình thì in nguyên cái mẫu lịch trình cư trú ra rồi viết tay lại cái plan dự tính của mình nộp cho họ luôn.

Diep Meo
07-08-2015, 18:16
Mình chuẩn bị nộp hồ sơ đi dịp 2/9, visa single tự túc ko thư mời, mà tình hình sao thấy ở Hn có vẻ khó thế nhỉ? Ở đây có bạn nào đã nộp visa dạng này ở HN mà đậu chưa? chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhé.

chicken82
10-08-2015, 14:27
Có mấy bạn nộp được rồi đó, bạn cứ nộp đi, tự tin lên

hung2803
11-08-2015, 02:17
Em đi nhưng ko muốn dính dáng đến cty nên k có giấy chứng minh nghề nghiệp thì có cách nào ko các bạn ?

meouhoangcau
11-08-2015, 10:53
Em đi nhưng ko muốn dính dáng đến cty nên k có giấy chứng minh nghề nghiệp thì có cách nào ko các bạn ?

Bạn thử hỏi dịch vụ xem nhưng cũng có vẻ khó khi ko có chứng minh nghề nghiệp đó!

meouhoangcau
11-08-2015, 10:55
Có mấy bạn nộp được rồi đó, bạn cứ nộp đi, tự tin lên

Mình đọc trên này cũng thấy nhiều người ở HN nộp vẫn được, ví dụ luôn nhé nhóm của bạn daugaunhoibo, nhưng đoàn mình ko hiểu sao bị từ chối luôn, có khi do đoàn mình đông quá, mình nộp theo đoàn bị từ chối nhưng nộp một mình lại được visa luôn.

Light-R
11-08-2015, 15:42

Không đc đâu bạn ơi, đến những bạn chứng minh nghề nghiệp còn khó xin nữa là không có . MÌnh ở HÀ Nội và đã xin đc visa - khá là dễ dàng :v

Diep Meo
12-08-2015, 14:04
Mình đọc trên này cũng thấy nhiều người ở HN nộp vẫn được, ví dụ luôn nhé nhóm của bạn daugaunhoibo, nhưng đoàn mình ko hiểu sao bị từ chối luôn, có khi do đoàn mình đông quá, mình nộp theo đoàn bị từ chối nhưng nộp một mình lại được visa luôn.

Bạn cũng nộp ko thư mời hả? Hôm nay mình đã lên DSQ nộp, 9h sáng mà đã đến số 62 @.@ Chị thu hồ sơ thấy hồ sơ mình làm cẩn thận đẹp đẽ chi tiết, giấy tờ lịch trình đầy đủ, hỏi đã đi những nước nào (châu Âu, HK, Sing, Thái, Malay, Indo, TQ....) Thấy ko có lý do gì để từ chối, nhưng có vẻ ko chắc chắn lắm khi thấy mình ko có thư mời và đi 1 mình, nên trả lời là trường hợp của mình sẽ tạm thời nhận và có gì sẽ gọi điện, còn ko gọi thì đến ngày hẹn lấy visa.
Hồi hộp quá!!

phoebebeo
12-08-2015, 14:31
Không đc đâu bạn ơi, đến những bạn chứng minh nghề nghiệp còn khó xin nữa là không có . MÌnh ở HÀ Nội và đã xin đc visa - khá là dễ dàng :v

Bạn ơi, bạn tóm tắt profile của bạn để mọi người học tập với. Bạn có thư mời không, xin visa single hay multi. Bạn có từng đi các nước phát triển châu Âu, Mỹ chưa. Thanks a lot.

meouhoangcau
12-08-2015, 14:50
Bạn cũng nộp ko thư mời hả? Hôm nay mình đã lên DSQ nộp, 9h sáng mà đã đến số 62 @.@ Chị thu hồ sơ thấy hồ sơ mình làm cẩn thận đẹp đẽ chi tiết, giấy tờ lịch trình đầy đủ, hỏi đã đi những nước nào (châu Âu, HK, Sing, Thái, Malay, Indo, TQ....) Thấy ko có lý do gì để từ chối, nhưng có vẻ ko chắc chắn lắm khi thấy mình ko có thư mời và đi 1 mình, nên trả lời là trường hợp của mình sẽ tạm thời nhận và có gì sẽ gọi điện, còn ko gọi thì đến ngày hẹn lấy visa.
Hồi hộp quá!!

Mình không có thư mời bạn nhưng mình đã sang NB 1 lần rồi nên có vẻ đỡ hơn. Bạn có visa châu Âu chắc là sẽ được thôi, mình thấy trong Nam ko khó như HN.

thuyduong2401
14-08-2015, 09:26
- Đơn xin visa

Bạn ơi, bạn cho mình xin lịch trình của bạn với nhé. Phiền bạn gửi vào email này giúp mình [email protected]. Cám ơn bạn nhiều

VânTeddy
17-08-2015, 15:42
Sáng nay 2 vc mình đi nộp hs và đã bị trả về😭 đơn giản vì ko có thư mời yêu cầu về đi qua công ty du lịch, họ còn chả cần xem hồ sơ của mình có những j😭, hỏi mình đã đi những đâu, mik trả lời e đi HK, Sing, Thái, Maylay... bà đó nói câu này làm mik ấm ức từ sáng: đi toàn những nước chưa phát triển thế này mà cũng đòi xin visa đi Nhật, Hk với Sing cũng thuộc nước chưa phát triển ah? 2 vc đã chuẩn bị khá cẩn thận ( 1 sổ đỏ căn hộ cc 2 tỉ, sổ tk 200tr, chồng mình là phó gđ công ty của nhà có cổ phần trong dkkd, báo cáo thuế, nộp thuế, lịch trình rõ ràng đầy đủ, nộp cả đơn xin visa nhiều lần...) đau lòng quá giờ đang nằm vật vã, ai có cao kiến j ko chỉ mình với😭

maytrang
17-08-2015, 18:27
Sáng nay 2 vc mình đi nộp hs và đã bị trả về😭 đơn giản vì ko có thư mời yêu cầu về đi qua công ty du lịch, họ còn chả cần xem hồ sơ của mình có những j😭, hỏi mình đã đi những đâu, mik trả lời e đi HK, Sing, Thái, Maylay... bà đó nói câu này làm mik ấm ức từ sáng: đi toàn những nước chưa phát triển thế này mà cũng đòi xin visa đi Nhật, Hk với Sing cũng thuộc nước chưa phát triển ah? 2 vc đã chuẩn bị khá cẩn thận ( 1 sổ đỏ căn hộ cc 2 tỉ, sổ tk 200tr, chồng mình là phó gđ công ty của nhà có cổ phần trong dkkd, báo cáo thuế, nộp thuế, lịch trình rõ ràng đầy đủ, nộp cả đơn xin visa nhiều lần...) đau lòng quá giờ đang nằm vật vã, ai có cao kiến j ko chỉ mình với😭

Thiệt là phát chán cái LSQ JP này rồi nhỉ. Lúc đòi phải có thư mời lúc thì không
Thứ 2 tuần rồi mình có lên LSQ JP tính apply cái visa multi mà lên tới nơi thấy bà con xếp hàng đông quá nên về thẳng không nộp
Rõ ràng trên website của LSQ ghi visa du lịch không cần thư mời http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm

thuhangtrinhhp
17-08-2015, 18:46
@VanTeddy: Bạn nộp LSQ hay ĐSQ, gần đây (trong phạm vi 1 tháng), vài người bạn của mình xin visa không thư mời ở LSQ và được cấp visa bình thường, không hề bị làm khó dễ.

thuyhangvu
17-08-2015, 18:56
Chào cả nhà
Chìu nay, mình mới đi lấy visa. Đúng là cái cảm giác được đi đóng tiền quả thật là yomost. Mình đi 2 ng xin visa single du lịch tự túc ko thư mời, 2 đứa con gái đều làm BIDV và đã từng đi du lịch chung với nhau nhìu lần. Lúc đi nộp là nộp riêng, nhưng rốt cục ngta cũng gom chung vô 1 bộ hồ sơ thui. Mình chia sẻ với mọi ng hồ sơ của mình nha:
+ Đơn xin visa có dán ảnh
+ Hộ chiếu có dấu của 5-6 nước ĐNA thui
+ Giấy xác nhận công tác, giấy xác nhận lương, đơn xin nghỉ phép (mình làm song ngữ hết)
+ Hợp đồng lao động
+ Sao kê tài khoản từ đầu năm đến giờ
+ Giấy xác nhận số dư sổ tiết kiệm
+ Sổ tiết kiệm 300tr
+ Lịch trình chi tiết
+ Book ks và máy bay
Giấy tờ mình cbi cũng tương đối chi tiết nên chỉ cần nộp 1 lần và ng nhân ko hề hỏi j cả, siêu nhanh lun đó. Lúc cầm giấy biên nhân hồ sơ, mình còn chưa hoàn hồn nữa. Vì thế, các bạn cứ mạnh dạn nộp sớm đi nha, thời gian này còn chưa thắt chặt, tranh thủ nhe mn

VânTeddy
17-08-2015, 22:18
Thiệt là phát chán cái LSQ JP này rồi nhỉ. Lúc đòi phải có thư mời lúc thì không
Thứ 2 tuần rồi mình có lên LSQ JP tính apply cái visa multi mà lên tới nơi thấy bà con xếp hàng đông quá nên về thẳng không nộp
Rõ ràng trên website của LSQ ghi visa du lịch không cần thư mời http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm

Mik còn in hẳn cái quyết định này ra nhưng cái chị nhận ko thèm đọc rồi cứ nói theo í chị ko thèm xem hay nghe mik nói j, bực ghê, tại mik ở Hn nên nộp trên ĐSQ nên ko đc dễ như trong HCM, ghét nhất cái kiểu chị đó tỏ thái độ coi thường mik ra mặt khi nói HK, Sing... là các nước chưa phát triển, sau đó về mik đã gửi thư lên ĐSQ hỏi về việc này và đang chờ hồi đáp, để xem họ trả lời mail của mik sao sẽ thông báo lại với mọi người nha

thuhangtrinhhp
18-08-2015, 09:37
sau đó về mik đã gửi thư lên ĐSQ hỏi về việc này và đang chờ hồi đáp, để xem họ trả lời mail của mik sao sẽ thông báo lại với mọi người nha

Mình đã từng gửi mail lên ĐSQ rất nhiều lần nhưng chưa bao giờ có phản hồi.

VânTeddy
18-08-2015, 12:22
Mình đã từng gửi mail lên ĐSQ rất nhiều lần nhưng chưa bao giờ có phản hồi.
Trời vậy hả, thế thôi chắc khỏi chờ làm cả ngày qua ngày nay mik cứ ngóng cái hòm mail suốt, thôi chuyển đi nước khác chơi vậy, buồn ghê gứm😭😭😭

meouhoangcau
18-08-2015, 12:29
Chào cả nhà
Chìu nay, mình mới đi lấy visa. Đúng là cái cảm giác được đi đóng tiền quả thật là yomost. Mình đi 2 ng xin visa single du lịch tự túc ko thư mời, 2 đứa con gái đều làm BIDV và đã từng đi du lịch chung với nhau nhìu lần. Lúc đi nộp là nộp riêng, nhưng rốt cục ngta cũng gom chung vô 1 bộ hồ sơ thui. Mình chia sẻ với mọi ng hồ sơ của mình nha:
+ Đơn xin visa có dán ảnh
+ Hộ chiếu có dấu của 5-6 nước ĐNA thui
+ Giấy xác nhận công tác, giấy xác nhận lương, đơn xin nghỉ phép (mình làm song ngữ hết)
+ Hợp đồng lao động
+ Sao kê tài khoản từ đầu năm đến giờ
+ Giấy xác nhận số dư sổ tiết kiệm
+ Sổ tiết kiệm 300tr
+ Lịch trình chi tiết
+ Book ks và máy bay
Giấy tờ mình cbi cũng tương đối chi tiết nên chỉ cần nộp 1 lần và ng nhân ko hề hỏi j cả, siêu nhanh lun đó. Lúc cầm giấy biên nhân hồ sơ, mình còn chưa hoàn hồn nữa. Vì thế, các bạn cứ mạnh dạn nộp sớm đi nha, thời gian này còn chưa thắt chặt, tranh thủ nhe mn

Bạn làm ở Lãnh sự quán ở Sài Gòn phải ko?

thuyhangvu
18-08-2015, 13:44
đúng rồi đó, mình xin ở lsq ở hcm hôm 10/8 vừa rồi

meouhoangcau
18-08-2015, 13:58
đúng rồi đó, mình xin ở lsq ở hcm hôm 10/8 vừa rồi

Ở Hà Nội khó xin hơn nhiều bạn à!

duynguyenn
18-08-2015, 22:09
Cuối tháng 10 này mình định sang Nhật du lịch. Hiện giờ mình đang sống ở Cao Hùng, Đài Loan. Cả nhà có ai đang ở đài loan từng sang nhật hoặc đang có dự định du lịch có thể kêt bạn chia sẻ kinh nghiệm không ạ?
fb của t: https://www.facebook.com/?_rdr=p

zuri_33
19-08-2015, 07:01
Mọi người cho mình hỏi,
Visa 30 ngày, thì nghĩa là nội trong ngày thứ 31 mình phải xuất cảnh khỏi nhật phải không ạ?

daugaunhoibo
19-08-2015, 09:25
Mọi người cho mình hỏi,
Visa 30 ngày, thì nghĩa là nội trong ngày thứ 31 mình phải xuất cảnh khỏi nhật phải không ạ?

Visa 30 ngày = for stay(s) of 30 days nghĩa là trước 12g đêm ngày thứ 30 bạn phải xuất cảnh khỏi nước người ta.

zuri_33
19-08-2015, 10:09
Visa 30 ngày = for stay(s) of 30 days nghĩa là trước 12g đêm ngày thứ 30 bạn phải xuất cảnh khỏi nước người ta.

Mình cảm ơn bạn :) cho mình hỏi thêm là nếu mình khai trong tờ xin visa thời gian lưu trú là 31 ngày thì họ sẽ cấp cho mình loại visa 30 ngày hay 90 ngày nhỉ

daugaunhoibo
19-08-2015, 10:29
Mình cảm ơn bạn :) cho mình hỏi thêm là nếu mình khai trong tờ xin visa thời gian lưu trú là 31 ngày thì họ sẽ cấp cho mình loại visa 30 ngày hay 90 ngày nhỉ

Đi bao lâu là việc của bạn (căn cứ theo lịch trình) chứ cố gắng đoán xem người ta sẽ cấp bao nhiêu ngày làm gì?!

Tuy nhiên ý kiến cá nhân của mình là nếu bạn đi du lịch tự túc lần đầu thì khả năng cao là chỉ được lưu trú tối đa 10 - 15 ngày.

Cá nhân mình cũng chưa bao giờ thắc mắc xem người ta sẽ cấp bao nhiêu ngày cả mà chỉ quan tâm đến việc mình dự kiến cho chuyến đi như thế nào thôi.

P/s: Nói nhỏ một chút là nếu mình là nhân viên lãnh sự mà bạn hỏi câu này thì mình sẽ tích ngay và luôn một điểm trừ cho bạn rồi ấy vì... rốt cuộc ý định thực sự của bạn muốn ở lại bao lâu?! ở luôn chăng????!!!!! ;)

zuri_33
19-08-2015, 10:38
Đi bao lâu là việc của bạn (căn cứ theo lịch trình) chứ cố gắng đoán xem người ta sẽ cấp bao nhiêu ngày làm gì?!

Tuy nhiên ý kiến cá nhân của mình là nếu bạn đi du lịch tự túc lần đầu thì khả năng cao là chỉ được lưu trú tối đa 10 - 15 ngày.

Cá nhân mình cũng chưa bao giờ thắc mắc xem người ta sẽ cấp bao nhiêu ngày cả mà chỉ quan tâm đến việc mình dự kiến cho chuyến đi như thế nào thôi.

P/s: Nói nhỏ một chút là nếu mình là nhân viên lãnh sự mà bạn hỏi câu này thì mình sẽ tích ngay và luôn một điểm trừ cho bạn rồi ấy vì... rốt cuộc ý định thực sự của bạn muốn ở lại bao lâu?! ở luôn chăng????!!!!! ;)

Mình đi Nhật được 2 lần rồi, hehe. Lần này mình đi internship một viện sinh học ở Nhật :) Thời gian internship của mình là 30 ngày, và ngày thứ 31 thì rời khỏi Nhật. Bây giờ, nếu người ta cấp 30 ngày trong trường hợp của mình thì mình đã vi phạm rồi, lần sau không thể quay lại Nhật nữa.
Bây giờ sau khi đã thảo luận xong lịch trình và book vé thì mình mới tá hoả về vấn đề visa này. Cho nên mình đang rất bối rối và đang hỏi để xin bên kia chỉnh lại lịch trình, nhưng chưa biết xin điều chỉnh thế nào cho phù hợp nữa.

Diep Meo
19-08-2015, 15:33
Mình đã lấy được visa hôm nay ở ĐSQ, độc thân tự túc ko thư mời! YAYYYY!!

daugaunhoibo
19-08-2015, 17:15
Mình đi Nhật được 2 lần rồi, hehe. Lần này mình đi internship một viện sinh học ở Nhật :) Thời gian internship của mình là 30 ngày, và ngày thứ 31 thì rời khỏi Nhật. Bây giờ, nếu người ta cấp 30 ngày trong trường hợp của mình thì mình đã vi phạm rồi, lần sau không thể quay lại Nhật nữa.
Bây giờ sau khi đã thảo luận xong lịch trình và book vé thì mình mới tá hoả về vấn đề visa này. Cho nên mình đang rất bối rối và đang hỏi để xin bên kia chỉnh lại lịch trình, nhưng chưa biết xin điều chỉnh thế nào cho phù hợp nữa.

Visa có quy định cụ thể cho từng trường hợp/loại visa khác nhau -> nếu bạn không đưa đầy đủ thông tin của mình mà chỉ hỏi chung chung và trong một mục thông tin du lịch ntn thì đương nhiên sẽ được hiểu một các đơn giản nhất là mục đích đi du lịch rồi.

Trong đơn xin visa chẳng phải người ta cũng có cái mục Mục đích xin visa to tổ chảng đấy sao.

Thông thường thì visa ngắn hạn có thể được cấp thời gian lưu trú đến 90 ngày. Tuy nhiên cũng tùy từng trường hợp. Ví dụ như khối Schengen chẳng hạn thì căn cứ lịch trình/mục đích xin visa của bạn, họ có thể cấp cho bạn 90, 60... hoặc vừa kít 31 ngày... mà cũng có khi là 1-2 năm ra vào nhiều lần chẳng biết đâu mà lần.

Vậy nên mình mới nói là đừng nên thắc mắc xem người ta sẽ cấp bao nhiêu ngày. Bạn có mục đích đi rõ ràng, chứng minh được thời gian lưu trú cần có tối thiểu/dự kiến là 31 ngày thì cứ xin đủ 31 ngày thôi.

zuri_33
19-08-2015, 19:09
Visa có quy định cụ thể cho từng trường hợp/loại visa khác nhau -> nếu bạn không đưa đầy đủ thông tin của mình mà chỉ hỏi chung chung và trong một mục thông tin du lịch ntn thì đương nhiên sẽ được hiểu một các đơn giản nhất là mục đích đi du lịch rồi.

Trong đơn xin visa chẳng phải người ta cũng có cái mục Mục đích xin visa to tổ chảng đấy sao.

Thông thường thì visa ngắn hạn có thể được cấp thời gian lưu trú đến 90 ngày. Tuy nhiên cũng tùy từng trường hợp. Ví dụ như khối Schengen chẳng hạn thì căn cứ lịch trình/mục đích xin visa của bạn, họ có thể cấp cho bạn 90, 60... hoặc vừa kít 31 ngày... mà cũng có khi là 1-2 năm ra vào nhiều lần chẳng biết đâu mà lần.

Vậy nên mình mới nói là đừng nên thắc mắc xem người ta sẽ cấp bao nhiêu ngày. Bạn có mục đích đi rõ ràng, chứng minh được thời gian lưu trú cần có tối thiểu/dự kiến là 31 ngày thì cứ xin đủ 31 ngày thôi.

Vì theo mình được biết là visa ngắn hạn Nhật chỉ cấp 15, 30 và 90 ngày. Cho nên mình mới băn khoăn và lo lắng, vì nếu k cẩn thận thì chỉ vì 1 ngày mà vi phạm luật của Nhật để bị cấm nhập cảnh thì nguy.
Mình đăng bài không đúng với tiêu chí của topic nên dễ gây hiểu lầm. cảm ơn bạn vì đã kiên nhẫn trả lời mình ^^

huynguyen257
19-08-2015, 21:05
Xin chào mọi người, các anh chị, anh em Phượt thủ gần xa ạ.

Em tên Huy, sinh năm 92.
Vào cuối tháng 10, đầu thấng 11 này, em dự định sẽ thực hiện chuyến Phượt Nhật Bản 2 tuần ( 27/10-10/11) cùng với 2 người bạn.
Em đã có cơ hội được đi Nhật vào năm 2007 nhờ 1 chương trình trao đổi văn hoá Việt-Nhật và cuộc thị làm phim ngắn cho học sinh ạ Em vô cùng yêu thích đất nước, con người và văn hoá nơi đây nên đã từ lâu nung nấu ước mơ được trở lại Nhật để khám phá thêm thật nhiều ạ.
Hiện tại em đang chuẩn bị giấy tờ xin visa du lịch tự túc, dự định đấu tháng 9 sẽ tiến hành gửi đơn xin visa. Em có 1 người chị họ đã sống ở Nhật khá lâu nên sẽ có giấy mời, hy vọng sẽ có được visa ạ. Vấn đề tiếp theo là lên lịch trình tương đối cụ thể để tiến hành đặt phòng khách sạn. Nhưng em vẫn chưa có nhiều kiến thức về du lịch ở Nhật, các điểm đến hay, những cung đường duy chuyển thuận lợi để có được 1 lịch trình hợp lý cho chuyến đi 2 tuần ( 15n14d ) của mình.

Em dự định ở Tokyo là chính, nên 5dem dau se o Tokyo ( trung dip Halloween ), sau đó sẽ đi Hakone ngắm núi Fuji, đi Kyoto, Osaka và ghé thăm chị họ ở Yao 1 đêm ạ.

Em rất mong các anh chị có kinh nghiệm hỗ trợ hướng dẫn giúp em để có thể sắp xếp thật tốt lịch trình ạ.
Em cảm ơn rât rất nhiều ạ.

VânTeddy
20-08-2015, 12:52
Mình đã lấy được visa hôm nay ở ĐSQ, độc thân tự túc ko thư mời! YAYYYY!!

Bạn ơi chia sẻ cho mng đi, làm ntn vậy? Hộ chiếu của b đi những nước nào rồi?
Có ai có cách j xin được visa ở ĐSQ mà ko cần thư mời ko chỉ mik với? Mik hỏi dịch vụ bên cty du lịch là 300$/ người có visa luôn, muốn xỉu😂

heoheo
20-08-2015, 23:39
Mọi người cho mình hỏi các loại hồ sơ để xin visa có phải dịch sang tiếng Anh hết không ?
Mình có xem về vé JPR mà cũng k hiểu lắm, cho mình hỏi nếu sử dụng JPR từ osaka đến hokkaido có được không?
Đang chuẩn bị xin visa mà k có giấy mời lo quá :(

duynguyenn
21-08-2015, 00:43
e cũng sang cùng đợt với a.a dự định đi thăm thú Tokyo khoảng 4 ngày, 2 ngày đi Nikko rồi đi Yokohama thăm bạn.Nếu không ngại mình đi cùng cho vui

mysolaryb
21-08-2015, 09:09
Mọi người cho mình hỏi các loại hồ sơ để xin visa có phải dịch sang tiếng Anh hết không ?
Mình có xem về vé JPR mà cũng k hiểu lắm, cho mình hỏi nếu sử dụng JPR từ osaka đến hokkaido có được không?
Đang chuẩn bị xin visa mà k có giấy mời lo quá :(
Hồi mình xin visa du lịch dạng tự túc không cần thư mời thì giấy tờ của mình không cần dịch sang Tiếng Anh gì hết, cơ bản là giấy sao kê số dư tài khoản của ngân hàng đã có song ngữ (Tiếng Việt và Tiếng Anh), hợp đồng lao động của mình cũng song ngữ. Còn điền đơn xin visa là điền bằng tiếng Anh rồi, còn lịch trình cư trú thì mình điền hoàn toàn bằng tiếng Anh luôn. Chúc bạn may mắn!!!

timi1012
21-08-2015, 11:38
Chào mọi người.
Nhờ mọi người tư vấn giùm mình xem mình đi hành trình như thế nào tiện nhất:
Gia đình 2 vc + 2 con nhỏ dưới 6 tuổi. Thời gian dự kiến 2/4/2016 (khoảng 10 ngày). Mục đích chuyến đi là phục vụ 2 đc nhỏ nên: Disneyland, Disneysea và tuyết (kết hợp được hoa anh đào và thăm 1 số địa điểm thăm quan khác nữa thì tốt vì đã mất công sang thì cố đi 1 lần cho bõ).

Mình định đi VNA SG-Tokyo rồi vào chơi ở khu Disneyland 2 ngày. Cho mình hỏi mình nên đi vào ngày cuối tuần hay giữa tuần thì bớt đông và chờ đợi? 2 ngày có đủ không các bạn? Nếu mình dự kiến đi 2 ngày ở Disneyland thì m nên ở lại khu ksan trong đó hay gần đó. hình như nếu ở ksan trong đó thì vé vào cửa sẽ giảm hay sao mấy bạn?

Sau đó mình nên đi đâu, gần gần Tokyo mà có tuyết nhỉ? Để cho các bạn nhỏ ngắm tuyết 1 chút.
Mới nghĩ ra được đến đó nên nhờ các cao thủ chỉ giùm.

meouhoangcau
21-08-2015, 12:26
Vào tháng 4 ko có tuyết ở Tokyo đâu bạn à, nếu bạn may mắn lắm mới gặp đựoc thôi. Còn để xem tuyết nếu may thì bạn có thể tham khảo Hokkaido or takayama nhưng chỉ vào đầu tháng 4 thôi nhé

timi1012
21-08-2015, 13:55
Cảm ơn bạn. Mình có thể đi từ 18/3 - 28/3 nhưng sợ dịp đó lại lạnh quá. Chỉ muốn xem tuyết (chưa tan) chút thôi, chứ thời tiết mà có tuyết rơi thì lạnh quá.

linh_hina
21-08-2015, 15:12
xin chia sẻ với các bác câu chuyện e đi xin visa Nhật ngày hnay, thực sự quá bức xúc.
Trước đó e cũng nghe là nv người việt trong ĐSQ Nhật làm việc rất hách dịch, nhưng đến lúc bản thân vấp phải mới thấy quá hãm luôn ạ .
Nguyên văn là hồ sơ em cùng 1 bộ vs bạn, lịch trình vé máy bay book ks đầy đủ. Mà bạn em được Muilti trong khi vừa cầm hồ sơ của em thì trả lại luôn tờ khai em xin multi, nói là hồ sơ của em ko đủ điểu kiện chỉ đc 1 lần còn khó, đưa giấy hẹn kêu em về - điên lần 1.
E cũng về thật, em đi gần đến cơ quan rồi thì gọi điện kêu em quay lại vì chưa đưa bản photo hợp đồng lao động, trong khi lúc em nộp chính bả trả lại cho em kêu ko cần X( điên lần 2.
Rồi e thắc mắc lại là chị em ơi đọc trên trang web thây nếu có visa của các nước OECD rồi thì việc xét visa multi sẽ dễ hơn , chị cứ cho em nộp với ạ, còn ko được thì chị cấp cho e 1 lần.( trên tờ đơn phát mẫu xin multi người ta cũng cho mình tích lựa chọn nếu ko được multi thì rút hồ sơ hay chuyển sang xin single).em còn hạn visa Mỹ chị cứ xem xét giúp em với ạ
Quay ra quát em luôn: " em có visa mỹ a? nhưng chị nói trước là ko được đâu"
" vâng chị cứ cho em nộp với ạ "
" em phải hiểu biết 1 tí chứ, bây giờ chị đưa ra 2 phương án 1 là em xin visa 1 lần , 2 là em rút hồ sơ về. e quyết nhanh lên đừng làm mất thời gian của người khác "
Vãi cả nồi ạ. Nhất quyết ko cho e nộp.
Em vẫn cố nói là chị cứ cầm hồ sơ hỏi giùm em , thì mặt khó chịu vào bên trong ko biết có hỏi hay ko các bác ạ, nhưng e chắc 1 điều là ko hề cầm hồ sơ em vào hỏi( vì vẫn để hồ sơ của e nguyên xi). Lát sau đi ra bảo e đi về cầm hồ sơ về nên ko nộp xin 1 lần thì chị nhận hồ sơ.
Thực sự e đi xin visa cũng chinh chiến các kiểu đại sứ quán nhưng chưa thấy đâu hách dịch mà nói năng khó nghe như người việt trong ĐSQ Nhật.
Quá thất vọng, tưởng làm việc môi trường nước ngoài phải suy nghĩ tư duy cho nó logic vào, đây hồ sơ đầy đủ ko thiếu cái ji, quyền người ta được nộp còn ko cho nộp. E cá với các bác bj mà e quay ra làm dịch vụ chắc nhận ngay

meouhoangcau
21-08-2015, 15:12
@timmi Mình đi cùng đợt của bạn năm nay đó, 23/3 mình gặp tuyết ở Takayama, cũng lạnh nhưng ko đến nỗi ko chịu đựoc đâu

linh_hina
21-08-2015, 15:25
xin trình bày luôn hồ sơ của em gồm như sau:
1. Đơn xin cấp visa (dán ảnh 45 x 45), điền bằng tiếng Anh là tốt nhất

2. Hộ chiếu

3. Bản photo hộ chiếu & tất cả các trang có visa& dấu xuất nhập cảnh

4. Sổ tiết kiệm (dịch công chứng) & giấy xác nhận số dư tài khoản (form tiếng Anh, có dấu của ngân hàng)

5. Hợp đồng lao động (dịch công chứng)

6. Giấy xác nhận công tác của cơ quan cấp (dịch công chứng)

7. Giấy xác nhận nghỉ phép

8. Bản giải trình lý do cấp visa nhiều lần (form mẫu trên website của ĐSQ)
em in ra rồi điền bằng tiếng Anh vào form tiếng Việt

Điền thế này:

I have developed a keen interest in the culture of Japan. I would like to spend more time sightseeing around the country.
However, due to my job, I can only get 12 days annual leave per year.
My plan is to visit Japan at least 3 times:
-2013: Kanto region (Tokyo and surrounding areas) =>already done
-2015: Kansai region (Oosaka, Kyoto, Nara, Kobe)
-2016: Hokkaido region
- 2017: Okinawa and the Southern region of Japan
I would really appreciate if you could facilitate my visit with a multiple entry tourist visa, so that I can satisfy my enthusiasm for Japan’s culture.
I am working permanently in Vietnam, and would not wish to leave the country by any means.
Therefore, after each trip, I’ll come back to Vietnam as scheduled.
Thank you very much for your consideration.
. Lịch trình (tiếng Anh) => em tham khảo của chị nhé

10. Booking vé mb và booking khách sạn

11. Giấy lý do mời ./.
Đấy thế mà vẫn đầy em ra, mà thái độ nhân viên của đại sứ quán thuộc vào diện ko chấp nhận nổi, làng xã bây giờ người ta cũng chả thế.
E đã được cấp visa nhật 1 lần, có visa mỹ còn hạn, dấu của thái sing mã vs hk hàn quốc đủ cả :( Quá ấm ức, ko hiểu lần sau đi nộp còn phải gặp quả nhận hồ sơ này nữa ko

meouhoangcau
21-08-2015, 15:58
Sáng nay mình cũng xin visa multiple ở DSQ họ chỉ nói được single còn multiple thì chờ xét. Mình thấy thái độ nhân viên DSQ bình thường, ko thân thiện lắm thôi.

linh_hina
21-08-2015, 18:56
bạn còn được nhận hồ sơ chờ xét duyệt còn tớ nó bắt là chỉ single ko thì cầm hồ sơ về! làm đủ thủ tục mà như đi ăn xin còn hách dịch nữa :(

meouhoangcau
21-08-2015, 21:12
Chắc tại mình sang đó 2 lần rồi, mà vừa sang tháng 3 rồi.

linh_hina
21-08-2015, 22:23
Chắc tại mình sang đó 2 lần rồi, mà vừa sang tháng 3 rồi.
chắc vậy quá bạn ạ. Nhưng tớ vẫn quyết tâm đi thử 1 lần nữa nếu ko được đành làm dịch vụ qua công ty bảo lãnh vậy :(

meouhoangcau
22-08-2015, 07:36
chắc vậy quá bạn ạ. Nhưng tớ vẫn quyết tâm đi thử 1 lần nữa nếu ko được đành làm dịch vụ qua công ty bảo lãnh vậy :(

Bạn chắc đựoc single rồi cũng đựoc mà, multi để lần sau chắc ko làm khó dễ đâu.

linh_hina
22-08-2015, 11:36
Bạn chắc đựoc single rồi cũng đựoc mà, multi để lần sau chắc ko làm khó dễ đâu.
uh tờ single thì được còn muilti thì ko, đợi đến tháng 10 tớ đi xin lại đến lúc đo vẫn ko đc thì ít ra hạn visa 3 tháng, tháng 11 đi còn kịp :( chứ xin bj đến tháng 11 là hỏng :(
Bạn sướng thế đc multi mấy năm vậy? Bạn tớ chuẩn bị hồ sơ như tớ, cũng mới đc cấp 5 năm :(( ghen tị quá

vianh90
24-08-2015, 16:03
Cả nhà ơi cho em hỏi là nếu bị từ chối visa thì họ có đóng dấu vào pass mình không ạ? Em đang định liều tự xin 1 phen, nếu không được quay qua làm dịch vụ luôn. Thấy nhà mình đa số mọi người đều quan tâm đến mang multi visa, em thì chỉ có ý định xin single thì không biết ĐSQ có đỡ khắt khe không. Lo quá ạ

mysolaryb
24-08-2015, 17:44
Cả nhà ơi cho em hỏi là nếu bị từ chối visa thì họ có đóng dấu vào pass mình không ạ? Em đang định liều tự xin 1 phen, nếu không được quay qua làm dịch vụ luôn. Thấy nhà mình đa số mọi người đều quan tâm đến mang multi visa, em thì chỉ có ý định xin single thì không biết ĐSQ có đỡ khắt khe không. Lo quá ạ
Ko đậu thì họ chỉ trả hồ sơ với passport lại cho mình thôi chứ cũng không đóng dấu gì đâu. Và khi nào đậu visa mới phải đóng phí thôi

Hiep_tran
25-08-2015, 00:16
[B]
Chào mọi người,
Mình có công việc gấp cần sang Nhật đầu tháng 10 trong một tuần, theo kiểu tự đi chứ không đi theo tour ạ nhưng nghe nói vụ xin visa đi Nhật là cực kì khó.
Không biết trong nhóm mình có ai có kinh nghiệm hay đã từng biết cách xin visa đi Nhật như thế nào không ạ.
Mình xin cảm ơn nhiều lắm ạ.
Chuyến đi này cực kì quan trọng với mình. Mong cả nhà giúp đỡ :help[B]

Hiep_tran
25-08-2015, 00:59
Nghe bạn chia sẻ thấy mình cũng có chút vướng mắc trong cái vụ xin visa. Liệu bạn có thể chia sẻ cho mình được không ạ
Mình dự định đi Nhật tầm tháng 10 trong khoảng 1 tuần mà đi single nên không biết có xin nổi visa không nữa.
Cảm ơn bạn nhiều

Hiep_tran
25-08-2015, 01:01
Mình cũng ké topic này viết cảm tưởng về chuyến đi của mình ở nhật bản. Mính đi từ ngày 21/3 đến 3/4 đúng 14 ngày ở NB. Lịch trình của mình như sau:
21/3, 22/3: tokyo.
23/3-24/3: takayama.
24/3-27/3: kyoto theo lịch sau đó mình sẽ về Tokyo, tuy nhiên ks mình đặt là Green peace in Kyoto quá bẩn nên khi check in mình quyết đinh hỏi chủ nhà xem mình có thể cancel 1 ngày cuối ko, may quá bà chủ cho mình cancel, ko mất tiền, và mình vội book ngay đêm trống đó ở Kanazawa để ở. Vì mình cũng mơ ước được tham 1 trong 3 khu vườn đẹp nhất Nhật Bản.
27/3- 28/3: kanazawa
28/3 về tokyo ban đêm để chuẩn bị sáng 29/3 ra Narita bắt chuyến bay đi sapporo, ước mơ lớn trong chuyến đi Nhật Bản lần này của mình là đựoc ngắm Hokkaido xa xôi..
1/4-3/4: về tokyo, chơi nốt rồi về Vn
Mình thật may mắn vì trong suốt thời gian ở Nhật bản mình đựoc ngắm tuyết rơi ở Takayama, ngắm hoa anh đào rực rỡ ở Tokyo, đựoc tắm onsen ở Hokkaido, đựoc ngắm khu vườn đẹp nhất Nhật bản và nhìn plum full bloom ở đó.
Cám ơn các bạn trên phựot là em T-Minh, em sailormoon, bác kimvanchinh , echviet và rất nhiều bạn đã nhiệt tình trả lời pm cho mình về các câu hỏi liên quan đến hành trình và visa để chuyến đi của mình thành công mỹ mãn. Nhờ có phượt và các bài viết của bạn nasaina, echviet, sanho, bác kinhvanchinh, em zilo và rất nhiều bạn nữa đã tiếp cho mình quyết tâm dám biến ước mơ thành hiện thực, vì đây là chuyến đi cùng phượt đầu tiên của mình...

Nghe bạn chia sẻ thấy mình cũng có chút vướng mắc trong cái vụ xin visa. Liệu bạn có thể chia sẻ cho mình được không ạ
Mình dự định đi Nhật tầm tháng 10 trong khoảng 1 tuần mà đi single nên không biết có xin nổi visa không nữa.
Cảm ơn bạn nhiều
Facebook mình: https://www.facebook.com/hieptran.bn

LiamTruong
25-08-2015, 03:17
Mình cũng muốn làm một chuyến phượt Nhật Bản nhưng khó vượt qua được vòng visa quá. Bạn nào đã từng làm visa thành công thông qua công ty dịch vụ bảo lãnh thì inbox cho mình với nhé. Thanks nhiều

duynguyenn
25-08-2015, 14:15
Chào cả nhà,
Đầu tháng 11 này mình sẽ thực hiện chuyến phượt Nhật bản lần đầu tiên. Dự định đi trong vòng 10 ngày. Lịch trình của mình như thế này mong mọi người góp ý
Ngày 1,2,3 Thăm thú Tokyo ở nhờ nhà bạn
Ngày 4,5 Đi Nikko
Ngày 6,7: Đi Yokohama thăm bạn bè
Ngày 8,9: Đi Kyoto
Ngày 10: trở lại Tokyo về Đài Loan
Hành trình đi lại giữa các địa điểm nên đi bằng gì rẻ và tiện nhất ah? Thấy bảo dùng JRP và bus phải không ah? Có thể mua ntn ah?
Ở Nikko và Kyoto nên ở hostel nào rẻ và tiện nhất ah?
Cả nhà góp ý giúp ý giúp mình với

meouhoangcau
26-08-2015, 08:06
Mình thấy bạn nên dành thêm thời gian cho Kyoto vì 2 ngày thì hơi ít, nếu bạn chưa đi Kyoto bao giờ. Chắc bạn nên mua JR pass vì riêng vé khứ hồi Tokyo và Kyoto đã là gần 28000Y rồi, nếu bạn tận dụng đi thêm 1 số điểm thì có lời đôi chút ko là hòa vốn

khunyeu
26-08-2015, 09:33
@duynguyenn

Lịch trình thì tớ nghĩ theo sở thích cá nhân thôi, như tớ thì thích những gì lịch sử và văn hóa nên giống bạn meohoangcau, tớ chỉ ở Tokyo 1 ngày rưỡi còn kyoto trọn vẹn 3 ngày, nhưng có thể bạn duynguyenn lại thích các thành phố tấp nập hơn như Tokyo thì bạn ý ở lâu hơn :)

tớ cũng tháng sau mới đi nhưng tớ ko mua Jpass vì ko phù hợp lịch của tớ, nhưng như của bạn thì Jpass có vẻ cũng được vì bạn đi nhiều lại có 2 chiều Tokyo-Kyoto, nếu có Jpass thì ko cần vé bus ngày nữa (trừ một số line bus hoặc metro thôi), như tớ thì tớ mua bus ngày tại mỗi nơi, từ Tokyo-Kyoto tớ đi bus đêm. Jpass bạn đặt trước qua mạng, xong đổi pass ở sân bay là ok

Hostel ở Nikko thì tớ ko rõ vì tớ ko đi, còn ở Kyoto thì nhiều mà, tớ đặt Shiori-an sau khi đọc 1 hồi trên tripadvisor, thấy có vẻ cũng ok, gần ngay ga Kyoto nên cũng tiện :)

duynguyenn
26-08-2015, 12:09
Tớ chủ yếu thăm bạn bè ở tokyo nhưng chưa chắc đã gặp được nên có lẽ sẽ rời đi sớm hơn dự tính.
Mà đầu tháng 11 cây đã đổi màu chưa nhỉ.mục đích đi chỉ để ngắm mùa lá phong mà sợ sang sớm quá.

khunyeu
26-08-2015, 12:25
Nhật ấm hơn Hàn nên lá sẽ đổi màu sau Hàn, mà ở Hàn thì tầm tháng 10 là bắt đầu đổi lá, tuần cuối cùng tháng 10 + tuần đầu tháng 11 là đẹp nhất, nên tớ đoán là ở Nhật đầu tháng 11 cũng bắt đầu đẹp rồi, bạn check thử trên japan-guide thử xem, họ có estimation cho vụ lá liếc này đấy :)

Sammy1309
26-08-2015, 17:10
Mình thấy bạn nên dành thêm thời gian cho Kyoto vì 2 ngày thì hơi ít, nếu bạn chưa đi Kyoto bao giờ. Chắc bạn nên mua JR pass vì riêng vé khứ hồi Tokyo và Kyoto đã là gần 28000Y rồi, nếu bạn tận dụng đi thêm 1 số điểm thì có lời đôi chút ko là hòa vốn

chị ơi có thể cho em xin cái lịch trình tham quan và cách đi lại ở Kyoto sao cho tiết kiệm nhất kg ạ? em làm cái lịch cho anh bạn ng Nhật xem mấy lần mà sửa tới sửa lui vẫn chưa được ,em tới sân bay Kansai lúc 6:30 sáng, đi thẳng về Kyoto, ở đó 2 đêm, tới ngày thứ 3 thì tối mới di chuyển về osaka, nên coi như em ở trọn 3 ngày Kyoto, em định đi Arashiya, Nijo, Fushimi Inari, ở khách sạn gần Kyoto bus station.
Cảm ơn chị nhiều!

vianh90
26-08-2015, 17:22
Cảm ơn bạn nhé ^^

nguyenkhoa53
26-08-2015, 22:36
Tặng các bạn trên phượt ảnh mùa thu Nhật bản mình chụp năm ngoái :). Vì chụp bằng iphone nên ko đc đẹp lắm, nhưng hi vọng tiếp thêm động lực cho các phượt sĩ năm nay :D
Địa điểm chụp là Showa kinen park -Tokyo (15/11/2014) và Kyoto (21-23/11/2014)
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/v/t1.0-9/10730193_10202135032056348_5974928258243254981_n.j pg?oh=3a6584c8cbd829ac832f2accca683642&oe=567117A5
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/v/t1.0-9/10387470_10202135032296354_5977135565877428361_n.j pg?oh=8aae7192e895f51350bdb9f40a309e8a&oe=566BFC2Fhttps://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/v/t1.0-9/1610838_10202135032936370_1365458060179049215_n.jp g?oh=d8b4752eb86abd9ae30cd35bb9cea892&oe=567AB851
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xft1/t31.0-8/10750311_10202160623416116_614954790697490853_o.jp ghttps://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/t31.0-8/1008693_10202160623456117_6335230109283782287_o.jp ghttps://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t31.0-8/10733929_10202160624456142_2088778072816810272_o.j pghttps://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/t31.0-8/1511963_10202160689377765_7596821518262236570_o.jp g

meouhoangcau
27-08-2015, 08:51
@nguyenkhoa53: đẹp quá bạn à, mình đi đầu tháng 11 chắc lá còn xanh lắm!

duynguyenn
27-08-2015, 22:52
Lịch trình xin visa thì mình tự viết hay là có form vậy cả nhà? Mình di chuyển nhiều nơi nên viết như thế nào cho hợp lý?

windy2020
30-08-2015, 07:37
Chào cả nhà,

Mình mới xin được visa ở LSQ Nhật, đi tự túc không thư mời. Mình dự định đi trong tháng 10.

Mình không mua Rail Pass và đang tìm cách book chuyến bus đêm từ Kyoto đến núi Fuji, khu vực Hakone hay Kawaguchiko đều được.

Theo như thông tin ở trang này:

http://www.fujisan.ne.jp/news/info_e.php?srch_flag=1&srch_str=&order=&new_id=25&nca_id=3&page=1&sum_count=1&kensuu=5

thì có tuyến bus Kyoto - Kawaguchiko, nhưng website để đặt chỗ chỉ có tiếng Nhật thôi.

Nhà mình có biết website tiếng Anh nào cho book online trước không?

chicken82
30-08-2015, 09:48
xin chia sẻ với các bác câu chuyện e đi xin visa Nhật ngày hnay, thực sự quá bức xúc.
Trước đó e cũng nghe là nv người việt trong ĐSQ Nhật làm việc rất hách dịch, nhưng đến lúc bản thân vấp phải mới thấy quá hãm luôn ạ .
Nguyên văn là hồ sơ em cùng 1 bộ vs bạn, lịch trình vé máy bay book ks đầy đủ. Mà bạn em được Muilti trong khi vừa cầm hồ sơ của em thì trả lại luôn tờ khai em xin multi, nói là hồ sơ của em ko đủ điểu kiện chỉ đc 1 lần còn khó, đưa giấy hẹn kêu em về - điên lần 1.
E cũng về thật, em đi gần đến cơ quan rồi thì gọi điện kêu em quay lại vì chưa đưa bản photo hợp đồng lao động, trong khi lúc em nộp chính bả trả lại cho em kêu ko cần X( điên lần 2.
Rồi e thắc mắc lại là chị em ơi đọc trên trang web thây nếu có visa của các nước OECD rồi thì việc xét visa multi sẽ dễ hơn , chị cứ cho em nộp với ạ, còn ko được thì chị cấp cho e 1 lần.( trên tờ đơn phát mẫu xin multi người ta cũng cho mình tích lựa chọn nếu ko được multi thì rút hồ sơ hay chuyển sang xin single).em còn hạn visa Mỹ chị cứ xem xét giúp em với ạ
Quay ra quát em luôn: " em có visa mỹ a? nhưng chị nói trước là ko được đâu"
" vâng chị cứ cho em nộp với ạ "
" em phải hiểu biết 1 tí chứ, bây giờ chị đưa ra 2 phương án 1 là em xin visa 1 lần , 2 là em rút hồ sơ về. e quyết nhanh lên đừng làm mất thời gian của người khác "
Vãi cả nồi ạ. Nhất quyết ko cho e nộp.
Em vẫn cố nói là chị cứ cầm hồ sơ hỏi giùm em , thì mặt khó chịu vào bên trong ko biết có hỏi hay ko các bác ạ, nhưng e chắc 1 điều là ko hề cầm hồ sơ em vào hỏi( vì vẫn để hồ sơ của e nguyên xi). Lát sau đi ra bảo e đi về cầm hồ sơ về nên ko nộp xin 1 lần thì chị nhận hồ sơ.
Thực sự e đi xin visa cũng chinh chiến các kiểu đại sứ quán nhưng chưa thấy đâu hách dịch mà nói năng khó nghe như người việt trong ĐSQ Nhật.
Quá thất vọng, tưởng làm việc môi trường nước ngoài phải suy nghĩ tư duy cho nó logic vào, đây hồ sơ đầy đủ ko thiếu cái ji, quyền người ta được nộp còn ko cho nộp. E cá với các bác bj mà e quay ra làm dịch vụ chắc nhận ngay

Có phải bạn xin visa ở ô thứ 2 ko, cái bà ở ô thứ 2 có vẻ ko thích người ta xin multi visa thì phải, giấy tờ người ta đủ thì nhận rồi còn xem xét đằng này cứ nói hồ sơ bạn chỉ xin được sigle thôi. Potay cứ như là bà í quyết hết ko bằng.

VânTeddy
01-09-2015, 13:07
Mọi người giải thích hộ mình chỗ này với:
Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp
Cái này nghĩa là: mik phải làm việc tại cơ quan nhà nước thì mới xin được giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan nhà nước cấp ah? Nếu mình làm việc ở công ty TNHH thì ko được đúng k mọi người ơi?

tocnau2805
01-09-2015, 15:24
Cho em hỏi là em hiện đang ở Đà Nẵng muốn xin visa Nhật lần đầu thì có thể ủy quyền cho người thân ở Hà Nội nộp thay được không ạ ? Có ai biết thông tin này cho em biết với ?

khunyeu
01-09-2015, 17:14
Mọi người cho mình hỏi cái này với
Mình apply visa Nhật nhưng có chút vấn đề nên mình rút hồ sơ thế thì bên ĐSQ có ghi chú gì về mình không nhỉ?
Nếu mình muốn nộp lại 1 vài tuần sau thì họ có nhận ra không ạ?

kaching
01-09-2015, 21:53
Tuần sau mình đi Hội thảo ở Kobe, tranh thủ 2 ngày khám phá ở đấy. MOng các bạn chia sẻ những địa điểm du lịch ở đây và các quán ăn.

linh_hina
02-09-2015, 00:09
Cái này nghĩa là: mik phải làm việc tại cơ quan nhà nước thì mới xin được giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan nhà nước cấp ah? Nếu mình làm việc ở công ty TNHH thì ko được đúng k mọi người ơi?
bảng sao kê lương thì cty bạn đổ lương vào ngân hàng nào bạn ra ngân hàng đó làm, phải có dấu của ngân hàng là ok bạn ạ, và thêm giấy tờ đon xin xác nhận ctac có dấu của cty bạn là 1 cặp đủ luôn

VânTeddy
02-09-2015, 07:58
bảng sao kê lương thì cty bạn đổ lương vào ngân hàng nào bạn ra ngân hàng đó làm, phải có dấu của ngân hàng là ok bạn ạ, và thêm giấy tờ đon xin xác nhận ctac có dấu của cty bạn là 1 cặp đủ luôn
Bạn cho mik hỏi thêm xíu:
Công ty TNHH của nhà mik, chồng mik là phó gđ có cổ phần trong DKKD, bố c là gđ, cty nha mik ko trả lương qua tài khoản nên ko xin xác nhận đc của bank mà họ ko chấp nhận xác nhận của gđ cty vì kêu là phải có chứng nhận của cơ quan nhà nước. Lúc đầu họ ko nhận hồ sơ của mik sau khi mik show mail hồi đáp của đsq là mik có quyền được nộp hs xin multi thì bắt đầu xem và bắt bẻ. tại sao chủ doanh nghiệp lại phải có xác nhận lương do nhà nước cấp trong khi mik nộp đầy đủ báo cáo thuế, nộp thuế và dkkd?
Có phải họ vin vào cái đó để cố tình ko nhận hs của mik k hay là mik bắt buộc cty mik trả lương qua tk mik mới thuộc đối tượng xin visa???
Hôm trc mik có thấy bạn nói bạn ko được nhận hs multi, bạn gửi mail cho đsq nói rõ bạn thuộc mục nào xin multi đi họ sẽ hồi đáp là bạn được quyền xin đó và mang cái mail đó đến cho mấy bả í coi là ko dám ko nhận đâu, như mik hôm qua vậy mà bả vẫn tìm được ra lỗi để bắt bẻ mik, mệt mỏi với vụ xin visa Nhật quá

linh_hina
02-09-2015, 17:55
Bạn cho mik hỏi thêm xíu:
Công ty TNHH của nhà mik, chồng mik là phó gđ có cổ phần trong DKKD, bố c là gđ, cty nha mik ko trả lương qua tài khoản nên ko xin xác nhận đc của bank mà họ ko chấp nhận xác nhận của gđ cty vì kêu là phải có chứng nhận của cơ quan nhà nước. Lúc đầu họ ko nhận hồ sơ của mik sau khi mik show mail hồi đáp của đsq là mik có quyền được nộp hs xin multi thì bắt đầu xem và bắt bẻ. tại sao chủ doanh nghiệp lại phải có xác nhận lương do nhà nước cấp trong khi mik nộp đầy đủ báo cáo thuế, nộp thuế và dkkd?
Có phải họ vin vào cái đó để cố tình ko nhận hs của mik k hay là mik bắt buộc cty mik trả lương qua tk mik mới thuộc đối tượng xin visa???
Hôm trc mik có thấy bạn nói bạn ko được nhận hs multi, bạn gửi mail cho đsq nói rõ bạn thuộc mục nào xin multi đi họ sẽ hồi đáp là bạn được quyền xin đó và mang cái mail đó đến cho mấy bả í coi là ko dám ko nhận đâu, như mik hôm qua vậy mà bả vẫn tìm được ra lỗi để bắt bẻ mik, mệt mỏi với vụ xin visa Nhật quá
Vậy hồ sơ của bạn theo dạng chủ doanh nghiệp là bạn làm đầy đủ rồi đó :( còn kiểu xin visa Nhật gặp quả nv người Việt hách dịch thì tớ cũng thấy khá nhìu người kêu :( Cảm ơn bạn mách nước để tớ viết mail hỏi đại sứ quán cảm ơn bạn.

VânTeddy
02-09-2015, 22:33
Vậy hồ sơ của bạn theo dạng chủ doanh nghiệp là bạn làm đầy đủ rồi đó :( còn kiểu xin visa Nhật gặp quả nv người Việt hách dịch thì tớ cũng thấy khá nhìu người kêu :( Cảm ơn bạn mách nước để tớ viết mail hỏi đại sứ quán cảm ơn bạn.
Tớ cũng thấy hết sức vớ vẩn khi chủ doanh nghiệp ( có giấy tờ đầy đủ mà dkkd từ năm 2003 chứ ko phải mới) có sổ đỏ nhà, có stk 300tr mà lại vin vào câu này:
c. Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp
Để bắt buộc phải có giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan nhà nước cấp, chủ doanh nghiệp thì cơ quan nào xác nhận cho ko biết.
Tớ lại mail tiếp cho đsq rồi hi vọng là họ sẽ hồi đáp lần nữa xác nhận cho mik ko cần cái giấy đó, nói chung là cảm thấy thất vọng quá nhiều khi mất công chuẩn bị rất kĩ càng mà ko được nhận hs mà chả có lí do chính đáng

mysolaryb
03-09-2015, 17:11
Là giấy chứng nhận thu nhập của công ty bann làm đó. Hồi mình đi xin visa thì mình chỉ nộp hợp đồng lao động có mức luơng cơ bản thôi.

vulq71
06-09-2015, 16:17
Xin chào các bạn, cho mình hỏi chút về thủ tục và book khách sạn ở Tokyo với:
Chả là gia đình mình có con gái lớn cuối tháng này sang Nhật học. Gia đình mình định ra tết âm lịch sang Nhật chơi và thăm cháu. Cho mình hỏi về thủ tục xin visa vào Nhật với. Gia đình mình định đi gồm có 2 vợ chồng và 1 cháu nhỏ 5 tuổi. Năm ngoái thì cả 2 vợ chồng đều đã đi du lịch Nhật nhưng theo tour, riêng mình thì đã đi 2 lần, cả 2 vợ chồng đều đã từng vào châu Âu. Mình làm chủ doanh nghiệp, bà xã thì làm phó giám đốc của một doanh nghiệp khác, vậy thủ tục thế nào và có khó khăn không, bạn nào biết chỉ giúp mình với.
Và mình cũng muốn book phòng ở Tokyo trong 5 ngày, nhờ các bạn tư vấn giúp, xin cám ơn

thuyduong2401
07-09-2015, 10:22
Hi mọi người, chia sẻ việc nộp hồ sơ xin Visa Nhật, thật sự thì thấy dễ còn hơn tự đi nộp Visa Đài Loan. Hồ sơ mình nộp cũng đơn giản, yêu cầu gì nộp đấy, không thêm thắc xíu nào, mình cũng không có thư mời của bạn bên Nhật ,bộ hs của mình gồm:
- Đơn xin Visa có dán hình 4.5cm x 4.5cm
- Đơn xin Visa nhiều lần
- Giấy xác nhận số dư của ngân hàng bản Song ngữ (mình chỉ gửi 150tr) + tài khoản khác là tài khoản chứng khoán khoảng 100tr nữa (tài sản chừng này thấy cũng ít, và hơi lo lo)
- Đơn xin nghỉ phép của Cty (bản tiếng anh)
- Hợp đồng lao động có dấu sao y của Cty
- Booking vé máy bay
- Booking khách sạn (ít nhất là phải book khách sạn ở 2 tỉnh khác nhau, mình book ks ở Tokyo và Kyoto)
- Lịch trình chi tiết.
Mình bỏ qua vụ nộp sao kê tài khoản lương, vì lương mình ko cao, nộp vào càng bị dòm ngó, vậy mà chả thấy nhân viên hỏi han gì. Mình nộp cô bé tóc dài, thấy trong 3 người thì cô bé ấy là nhận hồ sơ dễ nhất cũng không hỏi han gì nhiều. Có lẽ, nếu mng muốn tránh anh mắt kính thần thánh thì nên lấy 2 số thứ tự, mình đi 2 người nên cũng lấy 2 số để khỏi gặp anh ấy. Cuối cùng sau 1 tuần chờ đợi mình đã có điện thoại từ LSQ Nhật báo là được cấp visa, phải nói là vui không thể tả.

vaniacastle
07-09-2015, 21:49
Hi mọi người, chia sẻ việc nộp hồ sơ xin Visa Nhật, thật sự thì thấy dễ còn hơn tự đi nộp Visa Đài Loan. Hồ sơ mình nộp cũng đơn giản, yêu cầu gì nộp đấy, không thêm thắc xíu nào, mình cũng không có thư mời của bạn bên Nhật ,bộ hs của mình gồm:
- Đơn xin Visa nhiều lần
- Giấy xác nhận số dư của ngân hàng bản Song ngữ (mình chỉ gửi 150tr) + tài khoản khác là tài khoản chứng khoán khoảng 100tr nữa (tài sản chừng này thấy cũng ít, và hơi lo lo)
- Booking vé máy bay
- Booking khách sạn (ít nhất là phải book khách sạn ở 2 tỉnh khác nhau, mình book ks ở Tokyo và Kyoto)
- Lịch trình chi tiết.
Mình bỏ qua vụ nộp sao kê tài khoản lương, vì lương mình ko cao, nộp vào càng bị dòm ngó, vậy mà chả thấy nhân viên hỏi han gì. Mình nộp cô bé tóc dài, thấy trong 3 người thì cô bé ấy là nhận hồ sơ dễ nhất cũng không hỏi han gì nhiều. Có lẽ, nếu mng muốn tránh anh mắt kính thần thánh thì nên lấy 2 số thứ tự, mình đi 2 người nên cũng lấy 2 số để khỏi gặp anh ấy. Cuối cùng sau 1 tuần chờ đợi mình đã có điện thoại từ LSQ Nhật báo là được cấp visa, phải nói là vui không thể tả.

Nghe xong thấy tự tin hẳn :D, hóng review chuyến đi, ah cho mình hợp đồng lao động là bản copy có sao y của phường hả bạn?

thuyduong2401
08-09-2015, 08:54
Nghe xong thấy tự tin hẳn :D, hóng review chuyến đi, ah cho mình hợp đồng lao động là bản copy có sao y của phường hả bạn?

Hi bạn, hồ sơ của mình không có giấy tờ nào phải công chứng hết, hợp đồng lao động mình photo rồi nhờ Cty đóng dấu sao y cùng dấu tròn cty thôi.

vaniacastle
08-09-2015, 12:20
Hi bạn, hồ sơ của mình không có giấy tờ nào phải công chứng hết, hợp đồng lao động mình photo rồi nhờ Cty đóng dấu sao y cùng dấu tròn cty thôi.

CHo mình hỏi dấu sao y là dấu gì hả bạn? Mình chưa hiểu^^

meouhoangcau
08-09-2015, 14:08
@vaniacastle bao giờ đi vậy em?

hungnv
08-09-2015, 16:02
Bạn gửi giúp mình đơn xin nghỉ phép bản TA được ko [email protected]. Cám ơn bạn

- Đơn xin Visa nhiều lần
- Booking vé máy bay
- Lịch trình chi tiết.

vaniacastle
08-09-2015, 21:02
@vaniacastle bao giờ đi vậy em?

Sắp rồi chị mèo ơi :D, có gì pm sẽ pm chị xin tí kinh nghiệm nha :D

Tia Nắng
08-09-2015, 21:09
Sắp rồi chị mèo ơi :D, có gì pm sẽ pm chị xin tí kinh nghiệm nha :D

Đi những đâu vậy vaniacastle, hí hí hí, không chừng gặp đấy :3

vaniacastle
10-09-2015, 12:13
Đi những đâu vậy vaniacastle, hí hí hí, không chừng gặp đấy :3

Mình đi đổ từ bắc xuống nam luôn trong 2 tuần ,mà năm sau lận@@, chắc bạn đi năm nay đúng ko? :)

Tia Nắng
10-09-2015, 14:33
Mình đi đổ từ bắc xuống nam luôn trong 2 tuần ,mà năm sau lận@@, chắc bạn đi năm nay đúng ko? :)

Ack, đi xong về là một bài viết khủng luôn đó :v

Đang ở bên này rồi vaniacastle ơi :3

vaniacastle
10-09-2015, 19:55
Ack, đi xong về là một bài viết khủng luôn đó :v

Đang ở bên này rồi vaniacastle ơi :3

Ọc, nhanh vậy :D, đi xong nhớ chia sẽ nha bạn ,hiii.

tdkhanhvu
12-09-2015, 10:57
Mọi người ơi cho hỏi là visa đi nhật thì được tối đa là bao nhiêu ngày ở lại Nhật vậy?

meouhoangcau
12-09-2015, 11:20
Xin chào các bạn, cho mình hỏi chút về thủ tục và book khách sạn ở Tokyo với:
Chả là gia đình mình có con gái lớn cuối tháng này sang Nhật học. Gia đình mình định ra tết âm lịch sang Nhật chơi và thăm cháu. Cho mình hỏi về thủ tục xin visa vào Nhật với. Gia đình mình định đi gồm có 2 vợ chồng và 1 cháu nhỏ 5 tuổi. Năm ngoái thì cả 2 vợ chồng đều đã đi du lịch Nhật nhưng theo tour, riêng mình thì đã đi 2 lần, cả 2 vợ chồng đều đã từng vào châu Âu. Mình làm chủ doanh nghiệp, bà xã thì làm phó giám đốc của một doanh nghiệp khác, vậy thủ tục thế nào và có khó khăn không, bạn nào biết chỉ giúp mình với.
Và mình cũng muốn book phòng ở Tokyo trong 5 ngày, nhờ các bạn tư vấn giúp, xin cám ơn
Thủ tục với nhà bạn chắc ko khó đâu, bạn chỉ cần chuẩn bị giấy tờ DSQ yêu cầu là ổn thôi. Còn khách sạn thì cứ booking và agoda mà chọn nhé

meouhoangcau
12-09-2015, 11:22
Mọi người ơi cho hỏi là visa đi nhật thì được tối đa là bao nhiêu ngày ở lại Nhật vậy?

Cái này tùy vào lịch trình bạn xin, mình xin đi 13 ngày đựoc cấp 15 ngày. Bạn thử check thông tin trên trang web của ĐSQ xem sao.

meouhoangcau
12-09-2015, 12:43
Oái 2 tuần à, lịch khủng đấy, e lai làm chị máu rồi...

Congnongv12
12-09-2015, 13:37
Bác nào ở Nhật cho em hỏi, em đi Nhật vào ngày 16/10/2015 này. Em đi Tokyo, Osaka và Kyoto, vậy đã gặp được lá vàng lá đỏ chưa ạ?

Tia Nắng
12-09-2015, 15:05
Bác nào ở Nhật cho em hỏi, em đi Nhật vào ngày 16/10/2015 này. Em đi Tokyo, Osaka và Kyoto, vậy đã gặp được lá vàng lá đỏ chưa ạ?

Trung tầm tháng 10, cây chỉ mới hơi ngả màu lẻ tẻ thôi bạn ạ, chứ chưa đỏ, vàng rực như trong ảnh quảng cáo đâu.
Để được cảnh đẹp là vàng mùa thu thì bạn nên đi trong giai đoạn vào cuối tháng 10 cho đến cuối tháng 11/đầu tháng 12 (tuỳ nơi).

Mong bạn có chuyến đi vui nhé!

meouhoangcau
12-09-2015, 16:57
Cuối tháng 10 đầu tháng 11 đã đẹp chưa em nhỉ?

Tia Nắng
12-09-2015, 17:13
Cuối tháng 10 đầu tháng 11 đã đẹp chưa em nhỉ?

Cái này tuỳ cảm hứng của bà mèo nữa :))
Tháng 10 cũng ok rùi, nhưng em nghĩ là tháng 11 vẫn đẹp hơn.

Nhìn chung vẫn còn đang trong giai đoạn học hỏi, nên chưa rành về chi tiết lắm đâu. Chỉ biết khoảng từ giữa tháng 9 đến đầu tháng 12 thôi, và theo ý kiến của em đẹp nhất là 2 tuần đầu tháng 11 :D

meouhoangcau
12-09-2015, 17:18
Hehe chị đi đúng 2 tuần đầu tháng 11 rồi! Hy vọng, hy vọng...

Tia Nắng
12-09-2015, 17:32
Hehe chị đi đúng 2 tuần đầu tháng 11 rồi! Hy vọng, hy vọng...

Bà meo đi liên tục luôn nhỉ, sao mà hay thế, có điều kiện quá, khà khà khà :D

Congnongv12
12-09-2015, 22:29
Trung tầm tháng 10, cây chỉ mới hơi ngả màu lẻ tẻ thôi bạn ạ, chứ chưa đỏ, vàng rực như trong ảnh quảng cáo đâu.
Để được cảnh đẹp là vàng mùa thu thì bạn nên đi trong giai đoạn vào cuối tháng 10 cho đến cuối tháng 11/đầu tháng 12 (tuỳ nơi).

Mong bạn có chuyến đi vui nhé!

Cảm ơn bác. Nghe lời bác em sẽ chuyển sang đầu tháng 11 vì em chỉ rảnh thời gian đó. Hy vọng có thể gặp được lá vàng.

kelly_nguyen
13-09-2015, 15:47
Các anh chị có ai bít dịch vụ uy tín của công ty nào xin visa du lịch nhật ko ạ? E đã đi năm ngoái rồi cuối năm nay muốn đi lần nữa mà lười vs lu bu nhìu việc quá nên muốn dịch vụ làm cho gọn lẹ

phoebebeo
14-09-2015, 08:24
Các anh chị có ai bít dịch vụ uy tín của công ty nào xin visa du lịch nhật ko ạ? E đã đi năm ngoái rồi cuối năm nay muốn đi lần nữa mà lười vs lu bu nhìu việc quá nên muốn dịch vụ làm cho gọn lẹ

có cty này nè. http://lamvisaonline.com/visa/lam-visa-du-lich-nhat-ban/

hôm trước tớ vừa hỏi và xin báo giá. họ báo nhóm 6 người giá 220$. nhóm tớ đag có 4 người rùi. bạn xem có chỗ nào rẻ hơn ko rủ nhau đi làm :D

thuto
15-09-2015, 18:34
Các bạn ơi cho mình hỏi một chút là lần này mình định đi theo nhóm 5 người theo dạng thăm thân nhân, bốn người ở TPHCM và một người ở HN. Theo quy định thì phải chia ra hai nơi để nộp hồ sơ nhưng ngặt một nỗi là người nhà mình bên Nhật chỉ xin được một tờ giấy chứng nhận công tác ở bên đó thôi. Mình muốn hỏi là khi mình nộp hồ sơ ở TPHCM có thể ghi luôn tên của người ở HN vào cùng trong nhóm vào tờ khai được không? Người ở HN có thể nộp hồ sơ ở TPHCM chung với bốn người kia không?

sandra
17-09-2015, 15:44
Mình vừa ra Lãnh sự quán nhận visa, sẽ đến Nhật tứ 14/11 đến 24/11 này. ACE muốn đi dạng tự túc cứ mạnh dạn chuẩn bị hồ sơ nha, cứ bám theo hướng dẫn của Lãnh sự quán. Sáng nay, sau đúng 1 tuần nộp, mình nhận điện thoại của LSQ báo đã có. Thế là chiều lên nhận :D

Sữa
17-09-2015, 19:37
- Đơn xin Visa nhiều lần
- Booking vé máy bay
- Lịch trình chi tiết.

Có thể nói trường hợp của bạn khá là may mắn hoặc có thể trường hợp của mình là hơi xui

Mình bị từ chối visa dạng nhiều lần với bộ hồ sơ y như lãnh sự yêu cầu, sổ tiết kiệm 300 triệu, bảng lương hơn 20 tr/tháng. Thậm chí bạn mình là sếp bên ngân hàng, tài chính hoành tráng hơn mà cũng bị từ chối

Tuy nhiên mình đi nộp lại dạng single và nhận được visa vào hôm nay. Vẫn còn dư âm ấm ức của lần từ chối multi nhưng dù sao thì cuối cùng cũng có visa :)

T-Minh
18-09-2015, 13:10
Chào mọi người

Lâu quá mới lên đây lại, thấy topic tăng trang quá trời, buôn may bán đắt ghê.

Có ai đi ngang qua giải ngố giúp dùm mình với.

Số là lần đầu tiên mới tự book khách sạn qua trang booking.com. Do sắp tới mình dự định đi vùng Kansai và Hakone nên lên booking.com đặt khách sạn.

Mình đã book xong và đang thắc mắc là :

- Không thấy trên đó (trang booking.com hoặc khách sạn đã book) đưa ra thời hạn trả tiền gì cả.
Chỉ có dòng ghi đại loại là : nếu hủy book trước 3 ngày không mất phí, hủy trước 2 ngày mất tiền cho đêm đầu, vân vân...
Ủa mà mình đang tính là sát bữa đi mình mới trả tiền, như vậy có mâu thuẫn không ? Và có thực là trên trang booking này mình cứ book treo để đó hoài cũng được hay là phải thanh toán sau N ngày của ngày đã đặt booking ?

- Ở Hakone mình định ở lữ quán, cũng đặt book và nhận được confirm hết rồi, chỉ có điều là thấy phải khai địa chỉ và thành phố mình đang ở lên trên đó. Có ai bị giống mình không ? Mình không muốn chi tiết cá nhân lọt ra ngoài nên đã điền địa chỉ giả (vì nếu không điền nó không cho hoàn tất booking). Vậy mình cứ giữ nguyên địa chỉ giả này để mai mốt đi thanh toán, và đến khách sạn check in có bị trục trặc gì không ?

Cảm ơn mọi người
(Bác kimvanchinh, chị meouhoangcau có đi ngang qua, làm ơn, làm ơn...
cháu/em đang cần gấp ạ)

khunyeu
18-09-2015, 13:24
@T-Minh:
thường thì nó sẽ có kiểu pay now, pay later hoặc pay when you stay ý
nếu ko thấy nói gì thì mình ĐOÁN là pay khi bạn nhận phòng, có thể bạn bỏ qua mất cái dòng nhỏ nhỏ "pay when you stay" rồi
bạn vào lại từ đầu check lại xem sao hoặc post link đây mình check thử cho, chứ lần nào đặt ở booking mình cũng thấy nó rõ ràng mà :)

T-Minh
18-09-2015, 13:47
@T-Minh:
thường thì nó sẽ có kiểu pay now, pay later hoặc pay when you stay ý
nếu ko thấy nói gì thì mình ĐOÁN là pay khi bạn nhận phòng, có thể bạn bỏ qua mất cái dòng nhỏ nhỏ "pay when you stay" rồi
bạn vào lại từ đầu check lại xem sao hoặc post link đây mình check thử cho, chứ lần nào đặt ở booking mình cũng thấy nó rõ ràng mà :)

Úi, cảm ơn bạn nhiều. Mình kéo xuống dưới thì đúng là có dòng đó bạn ạ, cả 2 booking ở Hakone và Osaka đều có.

Vậy là tới hôm check in mình mới trả tiền hả bạn.

Mình hơi lo lắng vì không biết như vậy có chắc chắn không, vì có thấy booking.com ghi là
"Credit card will be used for guarantee purposes only. When settling the bill, the property will accept cash only (in Japanese Yen). The full amount of the reservation must be paid when checking in. "
trong khi lúc book mình chẳng có ghi credit card gì cả

khunyeu
18-09-2015, 13:55
@T-Minh:

uh trả tiền lúc check-in bạn ạ (tiền mặt, như nó nói)
cơ mà vẫn cần credit card để book chứ nhỉ? lúc bạn đặt phòng nó yêu cầu điền thông tin thẻ mà??? bạn "chẳng có ghi credit card gì cả" là sao nhỉ???

T-Minh
18-09-2015, 14:06
@T-Minh:

uh trả tiền lúc check-in bạn ạ (tiền mặt, như nó nói)
cơ mà vẫn cần credit card để book chứ nhỉ? lúc bạn đặt phòng nó yêu cầu điền thông tin thẻ mà??? bạn "chẳng có ghi credit card gì cả" là sao nhỉ???

Thì thật mà, không có ghi credit card gì hết mới thấy ghê 😝😝😝

Nhưng mà có khi nào vầy không bạn : mình đang book trên điện thoại.
Điện thoại (smartphone) này là của người khác.
Do là ở Nhật bắt buộc phải có credit card mới đăng ký điện thoại được (vì là trả sau chứ không phải prepaid), nên có khi nào nó tự động cập nhật số credit card này từ smartphone thẳng sang trang booking đó không bạn ?

Hu hu, chắc bị la quá 😖😖

khunyeu
18-09-2015, 14:13
@T-Minh:

ơ cái này thì tớ chịu :-s
mà dù có thế thì nó cũng ko trừ tiền trong thẻ đâu nên chắc ko "bị la" đâu :D
trừ khi cancel hay no-show thì nó mới trừ thôi à

để yên tâm thì mail đến ksan ý, gửi họ số booking bảo họ check lại xem đã ok chưa là được mà :)

T-Minh
18-09-2015, 14:18
@T-Minh:

ơ cái này thì tớ chịu :-s
mà dù có thế thì nó cũng ko trừ tiền trong thẻ đâu nên chắc ko "bị la" đâu :D
trừ khi cancel hay no-show thì nó mới trừ thôi à

để yên tâm thì mail đến ksan ý, gửi họ số booking bảo họ check lại xem đã ok chưa là được mà :)

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Chỉ còn cách là liên lạc thẳng với khách sạn ha.
Để mình gọi họ cho chắc vậy.

Cảm ơn bạn

sunkenship
18-09-2015, 15:44
(3) Người có đủ năng lực kinh tế
a. Đơn xin cấp visa (Có dán ảnh)
b. Hộ chiếu (Hộ chiếu phổ thông đọc bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO hoặc hộ chiếu điện tử IC)
c. Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp, Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng hoặc Sổ tiết kiệm (Trường hợp là Sổ tiết kiệm, phải xuất trình bản gốc và nộp bản photocopy). Ngoài ra, Giấy chứng nhận tài sản thừa kế, Hợp đồng mua bán cho thuê nhà, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận về bất động sản v.v. trong trường hợp thấy cần thiết (Trường hợp không thể nộp bản gốc, có thể xuất trình bản gốc và nộp bản photocopy).
d. Giấy chứng nhận công việc
e. Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần

Cho mình hỏi làm sao có được Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp, cái này mình xin visa multi Nhật.

Sữa
18-09-2015, 21:00
(3) Người có đủ năng lực kinh tế
a. Đơn xin cấp visa (Có dán ảnh)
b. Hộ chiếu (Hộ chiếu phổ thông đọc bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO hoặc hộ chiếu điện tử IC)
c. Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp, Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng hoặc Sổ tiết kiệm (Trường hợp là Sổ tiết kiệm, phải xuất trình bản gốc và nộp bản photocopy). Ngoài ra, Giấy chứng nhận tài sản thừa kế, Hợp đồng mua bán cho thuê nhà, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận về bất động sản v.v. trong trường hợp thấy cần thiết (Trường hợp không thể nộp bản gốc, có thể xuất trình bản gốc và nộp bản photocopy).
d. Giấy chứng nhận công việc
e. Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần

Cho mình hỏi làm sao có được Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp, cái này mình xin visa multi Nhật.

Là sao kê tài khoản luơng của bạn xin ở ngân hàng và tô 2light những khoản luơng từ cty bạn. Bạn mình, pass multi visa, cũng nộp cái đó như giấy chứng nhận thu nhập

meouhoangcau
18-09-2015, 21:12
Chào mọi người

Lâu quá mới lên đây lại, thấy topic tăng trang quá trời, buôn may bán đắt ghê.

Có ai đi ngang qua giải ngố giúp dùm mình với.

Số là lần đầu tiên mới tự book khách sạn qua trang booking.com. Do sắp tới mình dự định đi vùng Kansai và Hakone nên lên booking.com đặt khách sạn.

Mình đã book xong và đang thắc mắc là :

- Không thấy trên đó (trang booking.com hoặc khách sạn đã book) đưa ra thời hạn trả tiền gì cả.
Chỉ có dòng ghi đại loại là : nếu hủy book trước 3 ngày không mất phí, hủy trước 2 ngày mất tiền cho đêm đầu, vân vân...
Ủa mà mình đang tính là sát bữa đi mình mới trả tiền, như vậy có mâu thuẫn không ? Và có thực là trên trang booking này mình cứ book treo để đó hoài cũng được hay là phải thanh toán sau N ngày của ngày đã đặt booking ?

- Ở Hakone mình định ở lữ quán, cũng đặt book và nhận được confirm hết rồi, chỉ có điều là thấy phải khai địa chỉ và thành phố mình đang ở lên trên đó. Có ai bị giống mình không ? Mình không muốn chi tiết cá nhân lọt ra ngoài nên đã điền địa chỉ giả (vì nếu không điền nó không cho hoàn tất booking). Vậy mình cứ giữ nguyên địa chỉ giả này để mai mốt đi thanh toán, và đến khách sạn check in có bị trục trặc gì không ?

Cảm ơn mọi người
(Bác kimvanchinh, chị meouhoangcau có đi ngang qua, làm ơn, làm ơn...
cháu/em đang cần gấp ạ)
Chào mừng em T-Minh quay lại topic, em lâu lắm rồi mới thấy nhỉ. Còn về trang booking chị vẫn khai đúng các thông tin cá nhân, kế cả thông tin thẻ tín dụng, c nghĩ là ko sao đâu vì đó là trang web uy tín. Nếu em điền tên giả mà lại book ks cho mình thì khi đến nơi phải đưa hộ chiếu ra ko đúng tên chắc ko đựoc checkin đâu. Còn vụ cancel thì booking là trang thuận tiện nó cho mình book trước và cancel ko bị mất phí trứoc khi checkin vài ngày, do đó lịch trình của em có thể linh hoạt hơn và em có thể đổi đựoc ks nếu tìm được deal tốt hơn. Tiền ks sẽ trả trứoc khi em checkin ks tùy theo chính sách của ks e có thể trả bằng tiền mặt or thẻ. Trang booking chỉ giúp ks tìm đựoc Kh còn thanh toán là giữa Kh và KS ko như agoda thanh toán thẳng qua agoda. Tóm lại chị dùng trang booking thấy rất thích và tiện lợi. Em định đi Nb bao giờ đấy, chị đi 31/10 đến 10/11 đang tìn bạn đồng hành đây.

sunkenship
18-09-2015, 21:37
Là sao kê tài khoản luơng của bạn xin ở ngân hàng và tô 2light những khoản luơng từ cty bạn. Bạn mình, pass multi visa, cũng nộp cái đó như giấy chứng nhận thu nhập

Thanks bạn, ngoài ra, mình cần những giấy tờ gì là phải dịch/ghi song ngữ hay tất cả giấy tờ để tiếng Việt hết cũng được?

meouhoangcau
18-09-2015, 21:43
Thanks bạn, ngoài ra, mình cần những giấy tờ gì là phải dịch/ghi song ngữ hay tất cả giấy tờ để tiếng Việt hết cũng được?

Ko cần song ngữ đâu bạn, bản tiếng Việt là được rồi.