PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về phương tiện di chuyển ở Lạng Sơn

sillyhacker
17-10-2013, 09:15
Gửi các bác,
Bác nào có kinh nghiệm du lịch bụi Lạng Sơn cho em hỏi phương tiện di chuyển từ TP Lạng Sơn đi các điểm như: cửa khẩu Hữu Nghị, Tân Thanh, Mẫu Sơn, Tam Thanh, Nhị Thanh ... ntn cho thuận tiện và tiết kiệm chi phí ạ ?
Muốn thuê xe máy/oto ở LS thì thuê ở đâu và ntn ạ ?
Thanks các bác .

sillyhacker
24-10-2013, 08:50
Nhân tiện không ai trả lời topic này nên em cũng chia sẻ luôn kinh nghiệm di chuyển của đợt du lịch LS vừa rồi.
1. Di chuyển HN-LS: có rất nhiều xe, search bác Gú ra rất nhiều. Nên chọn loại xe 16 chỗ vì loại này di chuyển nhanh, nhiều tuyến, chạy liên tục. Nếu bắt xe từ LS đi HN thì nên đến ngã tư Mỹ Sơn, đây là điểm tập kết và bắt khách của loại xe này, vì gần với bến xe LS cũ (bến xe mới vừa được đưa vào sử dụng nằm cách đó chừng 3km), nếu không các bạn có thể gọi điện cho nhà xe đến đón tận nơi :D.
2. Di chuyển ở các điểm gần TP LS: ví như thành nhà Mạc, Tam thanh, Nhị Thanh ... phương tiện tối ưu nhất là taxi, khá nhiều, rẻ và thân thiện. Mình để ý không thấy hiện tượng kê thêm km hay thêm tiền, thường mỗi lần mình đi hết có mười mấy nghìn, hok thấy tài xế kêu ca j` :D
3. Đi cửa khẩu Hữu Nghị: do cửa khẩu HN không có điểm kinh doanh thương mại nên ít phương tiện di chuyển lên đây. Vì vậy cách đi tốt nhất vẫn là taxi. Chú ý là giá taxi đi trong TP và ngoài TP là khác nhau nhé. Từ TP LS đi Đồng Đăng (15km) hết có 70K thôi (cái này phải hỏi tài xế nhé, còn mà trả theo đồng hồ thì chết xiền). Từ ĐĐ đi tiếp khoảng hơn 3km nữa là đến HN.
4. Đi cửa khẩu và chợ Tân Thanh: chỗ này thì lại có rất nhiều xe, loại xe cò, nhỏ, chuyên chở khách LS-Tân Thanh, kiêm luôn buôn hàng từ TT về LS. Giá rổ thì mình hok rõ vì chưa đi, nhưng chắc là rẻ thôi :D
5. Đi Mẫu Sơn: thực sự là khó khăn để di chuyển lên MS nếu như mình hok chủ động được phương tiện, cách TP LS 30km về phía đông nam, du lịch ở đây chưa thực sự phát triển lắm, nhu cầu về phương tiện di chuyển lên đây cũng hok cao. Giá taxi cho 1 tour khứ hồi + 1h chờ ở trên đỉnh MS cho mọi người ngắm cảnh, chụp choẹt rơi vào khoảng 400-500K.
* Một cách khác để có thể chủ động di chuyển bất cứ chỗ nào đó là thuê xe oto, giá rơi vào khoảng 2M/ngày đối với xe 7 chỗ, mình có người quen thuê hộ nên cũng hok rõ thuê ở đâu, nếu bạn nào cần thì cứ bảo mình.
* Mình tìm ở LS nhưng hok thấy điểm cho thuê xe máy, nếu mượn được xe máy của người quen trên đó là tốt nhất, vì các điểm du lịch không xa, chỉ khoảng tầm trên dưới 30km, đường sá cũng khá là dễ đi. Chỉ chú ý 1 điểm là đường lên Tân Thanh có rất nhiều xe máy chở hàng cồng kềnh, phóng nhanh vượt ẩu.
* Sđt taxi ở LS: 0253.789.789 (theo mình biết thì nhà này lâu đời mà uy tín nhất :D), còn không các bạn có thể vẫy xe dọc đường, hok lo bị chặt chém đâu, nhưng nếu đi xa thì nên gọi tổng đài nhé.
Vài dòng chia sẻ thế thôi :D

Maitduong
26-04-2014, 09:31
ủa, bạn này tự hỏi tự trả lời ha, dù sao thông tin cũng rất hữu ích, cảm ơn bạn

minhminh90
25-06-2014, 10:35
Nếu chỉ lên du lịch ở Lạng Sơn bạn có thể lựa chọn phương án đi xe khách lên và thuê xe máy ở Tp Lạng Sơn, các địa điểm thuê xe máy bạn có thể hỏi ngay tại khách sạn nơi mình ở

hao_hao
19-03-2015, 13:24
cho mf xin 1 vài ks giá rẻ mà ổn ở LS với