PDA

View Full Version : [HẾT HẠN] Tìm bạn đồng hành đi Quảng Châu - Thâm Quyến ( 31/8/2013 - 6/9/2013 )

vuhoang1987
27-08-2013, 16:40
Xin chào các phượt gia,
Sau một thời gian đắn đo mình quyết định đi Quảng Châu - Thâm Quyến với mục đích du lịch kết hợp ngắm nghía hàng hóa. Mình cuối tuần này ( 31/8/2013 ) sẽ khởi hành từ Hà Nội lúc 12h30 nhà xe Hoa Thêm. và sẽ về ngày 6/9/2013.
Mình quyết định đi hơi nhanh nên cũng chưa chuẩn bị lịch trình gì, từ đây đến cuối tuần thì lọ mọ tìm thêm thông tin ( nếu không có đủ thông tin đi thì quyết định lọ mọ tự mò đường ở bên ấy chứ không thuê hướng dẫn) vì thấy hướng dẫn là 200-300 tệ/ngày ( gần 1 triệu rồi) .
Mình lập topic này sát ngày quá nhưng cũng hi vọng nếu có member nào đang lên kế hoạch đi vào hôm ấy thì cùng tham gia cho vui và trao đổi thêm kinh nghiệm + share chi phí.
Mình đi 2 người.
Mình dự định lịch trình sơ bộ là:
Ngày 31/8 ( thứ 7 ) lên xe đi lạng sơn: chiều 4h đến cửa khẩu, làm thủ tục và chơi ở cửa khẩu đến 8 pm thì lên xe giường nằm đi QC.
1/9 ( CN) : 7h am đến QC. Lấy khách sạn ( đang phân vân giữa Đức Chính và ks khác vì nghe nói Đức Chính toàn cho dân buôn VN sang nên rất ồn ào và bẩn). Lịch trình đi chơi chưa lên ( có thể đi chơi hoặc lao vào chợ để ngứm hàng hóa cả ngày) tối thì lang thang công viên xem tập võ và ca hát.
2/9 ( t2): tiếp tục khám phá quảng châu.
3/9 ( t3); sáng bắt xe ( tàu ) đi Thâm quyến. Kế hoạch ăn chơi vấn đang lên ( và chờ các mem góp ý kiến )
4/9 (t4): Khám phá Thâm Quyến
5/9 ( t5) : Thâm QUyến hoặc bắt xe về lại QC ngao du tiếp.
6/9 ( t6) : có mặt ở quảng châu để lên xe về lúc 7h tối.

Bạn nào cũng có kế hoạch đi lúc ấy thì gọi cho mình nhé. Vũ Hoàng - 098 988 5657.
Bạn nào có kinh nghiệm gì thì xin đóng góp kinh nghiệm cho mình với nhé ( khách sạn, đi lại ăn uống, chơi ở đâu cụ thể tên bằng tiếng Trung là tốt nhất vì mình search thì cũng có nhiều thông tin nhưng dịch ra tiếng việt nên qua đó nói cũng không hiểu phải đi như thế nào).

-sky-
27-08-2013, 17:17
Mình cũng đang có kế hoạch đi QC - Thâm Quyến nhưng là vào giữa t9, vì đầu t9 còn đang vi vu ở Vân Nam với vài bác trên phượt.
Nếu như bạn chuyển lịch đi được tầm từ 15/9 trở đi thì tốt quá, vì mình đã có visa sẵn rồi.

vuhoang1987
29-08-2013, 10:53
Híc mình lại lên lịch và đặt vé hết rồi. Thứ 7 này là lên đường thôi.

-sky-
29-08-2013, 12:00
Híc mình lại lên lịch và đặt vé hết rồi. Thứ 7 này là lên đường thôi.

Hơi tiếc :(
Tuy nhiên mình xin góp ý về kế hoạch ăn chơi của bạn vì thấy bạn để trống nhiều ngày quá.
- Bạn đã xác định đi đâu thì nên lên kế hoạch ngay từ đầu, để tránh trường hợp đến nơi mới hỏi han hoặc mới tính xem đi đâu. Với kế hoạch của bạn thì mình đoán khả năng cao nếu bạn ko tìm đc địa điểm đi chơi thì sẽ lại ra chợ ngắm và ngắm.
- Ra chợ mua đồ là 1 chuyện còn ngắm mà ko mua lại là chuyện khác, sẽ nhanh chán cực kì. Hoặc có thể mình ko thích lọ mọ xem đồ trong chợ lắm nên mình có cảm giác hình thức này như tra tấn. Hơn nữa bạn phải xác định thời điểm bạn đi trời vẫn còn nóng nên đi chợ rất nhanh mệt, nhớ thủ thêm nc tăng lực và nc uống nhé. Mặc dù ở TQ rất nhiều điểm bán nước kiểu hồng trà, trà sữa gì đó nhưng lại ít nơi bán nước tăng lực.
- Nhiều bạn đi QC, Thâm Quyến rất thích mấy khu phố đi bộ hoặc phố tây gì đó nhưng mình thành thực khuyên là trong tất cả mấy phố đó chỉ nên chọn 1 mà thôi, còn tùy vào bạn thuê phòng ở đâu để chọn chỗ gần nhất, có thể hỏi người dân.
- Một địa điểm bạn ko thể bỏ qua là 世界之窗 (thế giới chi song), công viên cửa sổ thế giới, từ 广州东站 (bến xe phía đông) hoặc 广州火车站(trạm xe lửa) bắt tàu cao tốc đến 罗湖站 (trạm La Hồ), hỏi đường ra subway rồi mua vé đến trạm 世界之窗站 (trạm xe cửa sổ thế giới) nếu ko đi subway thì đi bus số 1 hoặc 101 cũng đc. Mất khoảng gần 3h đồng hồ di chuyển và 100Y.

Mình có sở thích đặc biệt về văn hóa của TQ nên nếu là mình sẽ đi cái làng dân tộc của bọn nó ở QC, nếu bạn cũng thích đi thì nên tìm hiểu.
Ngoài ra vì mình đi nhiều phố đi bộ lẫn phố tây đến phát chán rồi nên hầu như ko quan tâm đến mấy khu phố này lắm nên ko đưa ra lời khuyên cho bạn đc :(

vuhoang1987
29-08-2013, 14:53
Mình chưa lên được kế hoạch bởi vì trên mạng mình chỉ tìm được tên địa điểm đi chơi bằng tiếng việt,nên mình mà nói thì dân bên đấy cũng chả hiểu để mà chỉ cho mình ( mình dự là lại loanh quanh đi chợ thôi :( ) như thể thì tiếc quá. Đến như đặt khách sạn mình còn chưa đặt được vì không biết đường nào để mà đặt. Híc vụ này hơi căng vì đi mà như là dò đường chả biết gì. Bạn có thể cho mình 1 cái list cụ thể chỗ đi chơi ( bằng cả tiếng việt và tiếng trung không) , cách di chuyển, khách sạn ? ( mình định đặt trên agoda).

-sky-
29-08-2013, 15:42
Mình chưa lên được kế hoạch bởi vì trên mạng mình chỉ tìm được tên địa điểm đi chơi bằng tiếng việt,nên mình mà nói thì dân bên đấy cũng chả hiểu để mà chỉ cho mình ( mình dự là lại loanh quanh đi chợ thôi :( ) như thể thì tiếc quá. Đến như đặt khách sạn mình còn chưa đặt được vì không biết đường nào để mà đặt. Híc vụ này hơi căng vì đi mà như là dò đường chả biết gì. Bạn có thể cho mình 1 cái list cụ thể chỗ đi chơi ( bằng cả tiếng việt và tiếng trung không) , cách di chuyển, khách sạn ? ( mình định đặt trên agoda).

Tất nhiên KS thì bạn phải đặt trước trên agoda rồi.
Xác định đi chợ thì nhớ bảo quản đồ đạc cho kĩ, cẩn tắc vô áy náy mà.
Chợ thì bạn có thể ra 广州白马服装市场 (chợ quần áo Bạch Mã QC) gần 广州火车站 (trạm xe lửa QC) hoặc 广州天马时装批发中心 (trung tâm bán sỉ Thiên Mã QC). Phố đi bộ cũng có nhiều, có thể ra phố đi bộ Bắc Kinh (北京路步行街 hoặc 北京路 mình ko chắc chắn lắm về tên địa danh này).
Điểm ăn chơi thì mình nghĩ ở QC nó ko có nhiều, mấy cái đền chùa, bảo tàng với công viên mình gạch thẳng tay khỏi danh sách, đi ko thấy có j đặc biệt.

Nếu ở Thâm Quyến thì bạn có thể yên tâm dùng tiếng Anh, vì khá nhiều người trẻ tuổi ở đây biết tiếng Anh, có thể hỏi han đường đi nước bước.

vuhoang1987
29-08-2013, 23:41
mình thấy có quán bar true color nghe nói hot lắm nhưng không thấy địa chỉ. Bnạ có biết ở đâu không? Đến xem nó như thế nào.

momo1902
30-08-2013, 00:20
E đã đi quảng châu 3,4 lần rồi, kinh nghiệm là nên tìm hiểu trước các thông tin và ghi các nơi cần đến bằng tiếng hoa, ghi phiên âm tiếng việt bên cạnh để mình nhớ, đi đâu bằng taxi thì đưa địa điểm đã ghi ra giấy sẵn, còn về khách sạn thì Đức chính bi giờ chán lắm ạ, có khách sạn Xanh ngay gần bến xe, phòng đẹp và sạch sẽ, giá 158 tệ. Ở đó nói tiếng anh tệ lám ạ, nên dùng tiếng anh là coi như mù chữ. E là con gái và đã tự đi một mình bằng những thông tin tìm hiểu trên diễn đàn ạ. Chúc a có một chuyến đi vui vẻ. Còn về xe đi lại thì a chọn Hoa thêm cũng ok ạ. A nên mang theo đồ ăn sẵn trong vali, vì tầm đêm trên xe hay lọ mọ đói lắm ạ.

-sky-
30-08-2013, 09:51
mình thấy có quán bar true color nghe nói hot lắm nhưng không thấy địa chỉ. Bnạ có biết ở đâu không? Đến xem nó như thế nào.

沿江路276号 (số 276 phố Duyên Giang) xem bản đồ mình thấy nó nằm khá gần phố Bắc Kinh (北京路).