PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về phượt = xe đạp từ Huế vào Đà Nẵng đến Hội An - 7 ngày !

LeHoangLong1988
17-06-2013, 01:07
Chào mọi người,
Mình post bài này để xin hỏi ý kiến của các tay phượt xe đạp về chuyến đi này
Có 1 post khác ở box tìm bạn đồng hành nhưng xin mạn phép post thêm ở đây để hòi kinh nghiệm của các phượt thủ xe đạp.

Mình là người chưa có kinh nghiệm nhưng nhiều hoài bão
Mình chưa được đi Huế / Đà Nẵng / Hội An - đó là điều ấp ủ đã lâu.
Mình đang ấp ủ 1 chuyến đi như thế này kết hợp đi tàu và xe đạp !

Dự kiến là :
Ngày 1 - đi tàu vào Huế + xe đạp là hành lý
Ngày 2 - lấy xe đạp đi chơi tại Huế (cả ngày)
Ngày 3 - lấy xe đạp từ Huế đạp lên Đà Nẵng
Ngày 4 - Đạp xe thăm thú Đà Nẵng + relax giãn cơ + etc.
Ngày 5 - Đạp xe xuống Hội An ( ~ 30km - tầm 2h)
Ngày 6 - chơi tại Hội An (luôn luôn = xe đạp)
Ngày 7 - Đạp về Đà Nẵng - bắt tàu về Hà Nội

Mình muốn xin ý kiến của mọi người về khả năng thực tế của chuyến đi này !
Nó có hợp lý không ?
Có điểm gì bất cập hoặc đáng phải lưu ý ?
Chi phi tông chuyến đi là 4 triệu liếu có đủ không (ăn uông + ở tiết kiệm)
Mình hiện chỉ có 1 người bạn cùng đi - hy vọng sẽ có người khác tham gia cùng !

Hy vọng sẽ có những bô lão với nhiều kinh nghiệm có thể giúp đỡ và các bạn yêu thích adventure tham gia !

baotan267
17-06-2013, 10:37
Từ Huế vào ĐN nếu ko đi đèo Hải Vân thì qua hầm và sẽ tốn tiền xe trung chuyển. Chỉ lưu ý có vậy thôi. Còn quãng đường như bạn nói ko có gì phải bàn, chỉ cần mang theo dụng cụ sữa xe là đủ.
Chi phí thì tiền tàu xe nhà nghỉ theo mình tầm 2 tr còn lại ăn chơi vài ngày thì 2tr sẽ khá dư dả. Mùa này ĐN nóng đổ lửa nên tránh xuất phát lúc trưa nắng là ok

starfreight
15-07-2013, 17:09
theo mình thì lịch đi của bạn quá thoải mái, chỉ cần chỉnh sửa 1 số cung đường cho đỡ lãng phí tg, mình xin góp ý như sau, nếu bạn ok thì cho mình tham gia với,
Trước mắt bạn chốt lịch đi vào thời điểm nào để book vé máy bay giá rẻ cho 1 chiều ( ra hoặc vào), để lại số đt của bạn đề các mem liên lạc
1/ ngày 0, đi tàu( hoặc ô-tô) vào Huế, đến Huế lấy xe đạp đi phá Tam Giang, ngủ đêm tại Lăng Cô ( nếu muốn khám phá Huế nên làm 1 tour khác vì Huế có nhiều điểm cần đi
2/ Ngày 2: tắm biển Lăng Cô, vượt Hải Vân quan ngắm cảnh, nhậu đêm Đà Nẵng, đêm ngủ Đà Nẵng
3/ Ngày 3 đạp xe ra Hội An , trên đường đi thăm quan Ngũ Hành Sơn, chiều lang thang Hội An tắm biển cửa Đại, tối lang thang phố cổ
4/ Ngày 4: Ra Cù Lao Chàm chơi, tối ngủ lại CLC
5/ Ra Đà Nẵng đi tàu, máy bay hoặc Ô tô ra HN, sáng hôm sau đi làm
Kinh phí tùy vào phương tiện đi lại, thời gian mua vé, cần tẩm bổ những gì, còn trung bình 500k/người /ngày cho ăn, ngủ, nghỉ là ok

Bạn máu thì SMS cho mình: 0903466798, tên Cảnh, 35 tuổi, off 1 phát đóng tiền để mua vé, book k/s là lên đường

thaihung
16-07-2013, 10:26
Có điều kiện tham gia được thì thích quá . Hô hào thêm đi đông mới vui

love2live
16-07-2013, 13:41
Mình rất muốn tham gia chuyến này nhưng chỉ đi được trong điều kiện là 2 ngày cuối tuần.
Chủ topic có thể xuất phát tối t6 được không, mình muốn đi cùng đoạn Huế và Đèo Hải Vân.
Thanks.

chimcuckoo
23-07-2013, 13:29
https://www.facebook.com/events/559429914081267/

starfreight
24-07-2013, 12:15
muốn tham gia 1 chuyến với chủ thớt này nhưng k thấy reply nên mình tự lên 1 cung vậy, lịch trình cơ bản như sau, mời các bác có chung ý tưởng tham gia cùng, đồng thời cũng rất mong nhận được sự góp ý, tu vấn của các phượt thủ có kinh nghiệm về chỗ ăn, ngủ:
Ngày 0: 2/8 người cùng xe đạp lên Ô-tô vào Đà Nẵng, mình định đi xe Kim Chi giường nằm xuất phát 15h tại bến xe nước ngầm
Ngày 1: 3/8 đạp xe vào Hội An qua Ngũ Hành Sơn, bạn nào máu thì leo núi ngắm cảnh 1 chuyến, mình thì đi nhiều rồi nên thế nào cũng ok, tham quan 1 ngày tại Hội An, tắm biển cửa Đại, tối ngủ Hội An ( nếu có tg thì hôm sau đi Cù Lao Chàm)
Ngày 2: 4/8 sáng trả phòng, ăn sáng, cafe xong đạp xe trở ra Đn theo đường ven biển tuyệt đẹp, qua cầu Thuận Phước thăm bán đảo Sơn Trà, ăn trưa tại Đà Nẵng, xong thẳng tiền đèo Hải Vân, căn thời gian sao cho lên đến đỉnh đèo lúc 2-3h chiều, ngắm cảnh, chụp choẹt xong đổ đèo xuống Lăng Cô, ăn tối, ngủ tại Lăng Cô ( cung này k đủ thời gian để thăm quan Đn, và Huế)
Ngày 3: 5/8 Ăn sáng, tắm biển tại Lăng Cô, sau đó Huế thẳng tiến theo quốc lộ 49B về phá Tam Giang ( ngủ đêm tại đây hoặc về Huế ngủ)
Ngày 4: 6/8 thứ 3, thăm quan Huế, hoặc khám phá Phá Tam Giang ( tùy hứng), ăn tối tại Huế sau đó lên xe ra HN ( khoảng 7h tối), đến HN 6h sáng- về tắm rửa, đi làm luôn
Chi phí: ăn 2 bữa chính + 1 phụ 250k/ngày, ngủ 200k/ngày, phát sinh 100k/ngày x 4 ngày: 2,2tr, tiền xe + gửi xe 1tr
Hiện tại có 1 mình, welcome các bác ném đã cũng như tham gia cùng chuyến đi, lịch đã chốt rồi, k thay đổi nữa
Số ĐT của mình: 0903466798, tên Cảnh